Saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Watu wasiopungua wanne wauawa na zaidi ya kumi kutekwa na kundi la waasi mashariki mwa DRC nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki zashauriwa kutengeneza sera rafiki za kiuchumi kuvutia wawekezaji wa, wa kimataifa. Na kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis afungua mkutano wa viongozi wa kanisa wenye lengo la kupiga vita vitendo vya unyenyesaji wa kingono vinavyofanywa na makasisi. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Alhamis Februari 21 mwaka 2019 watu wasiopungua wanne wameuawa kwa kufyatuliwa risasi na wengine kumi na wawili kutekwa nyara na waasi wasiojulikana mjini Goma katika mtaa wa Ndosho usiku wa kuamkia leo Alhamis, jimboni Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Mmoja wa raia hao waliotekwa nyara na kuachwa huru ameshuhudia jinsi alivyookolewa mikononi mwa wasi hao. Tatulifika mupori mwa hivi, tuliwatusha kwa 12 person. Bakanambia amima mashimama, nikashimama. Bakanambia semi tunakurumia juko na mimba, lakini tutarujanjo kutwala bwanako. We wende no siseme tenakii ikraka hivi natushinda kufungula, wende utafika kunyumba ya kwanza inyotakutano nasema bakufungulile kraka wamedai pesa kabla kuachwa huru kwa raia hao waliotekwa nyara pa Ndosho, jijini Goma, kama anavyojulisha Bahati Amuli, mumoja wa viongozi wa serikali katika maeneo hayo ya Ndosho. Mutu wa kwanza ni ule papa mobali aleve prefe, balimuomba 20,000 dolari, wakati walimuomba 20,000 dolari ba jamaki litakui nimero yake juba juwe kwenye iko letetu, chunguze, irezu, eritele, sekirite ni ya kidogo sana, juu la sanau polisi ko mbali kidogo na populasion. Yazungumziaje ya mauaji na utekaji nyara huo jijini Goma. Julian Paluku Kahongya ni liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Hili ni jambo la kusikitika sana. Mkubwa wa nchi wa leo, Mheshimiwa Felix Antoine Chisekedi Chilombo, ataweza kumteua waziri mkuu ambaye atapanga programu na programu na programu ile itakuwa, ili tujue mipango gani ya serikali ambayo inahusu ukosefu wa usalama itaweza kufanyika katika jimbo letu la Nor Kivu. Hayo yajiri siku nne baada ya waasi wasiojulikana kuwaua watu wa nane maeneo ya Mgunga jijini Goma, chimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Asante Chube Ngorombi. Rais mstaafu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila hiyo jana amekutana na wawakilishi wa muungano wa vyama tawala chini ya enzi zake FCC. Katika shamba lake la kinga kati huko Kinshasa na kuwapa mwelekeo mpya wa chama hicho baada ya aliyekuwa mgombea kwa tiketi ya FCC Emmanuel Ramadhan Shadari kushindwa kupata kiti cha urais katika uchaguzi wa Disemba mwaka uliopita. Akizungumza wakati wa mkutano huo, mratibu wa FCC na hemi mwilanya amewaambia wasimamizi wa vyama hivyo kuwa mpango mpya uliopo ni kukubali kubaki waaminifu kwa rais Joseph Kabila na kuheshimu maelekezo yote ya FCC. De sisahau kwamba tupo katika mfumo wa seni seni, yaani wa si kuandaa uchaguzi wa uraisi. Hii ni kwamba pale ambapo kunafuatwa wingi wa wabunge, yaani hawa wakiwa wengi, basi wakati huo huo kimfumo unaitwa taasisi, na ni lazima hili lizingatiwe sisi tumepata wingi wa viti Kifu, vya ubunge, hivyo sasa inabidi tuandae taasisi hizo faut bien les. Katika hatua nyingine, mratibu huyo pia amesema lengo kuu kwa sasa ni kumwandalia Joseph Kabila mazingira ya kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo katika uchaguzi utakaoandaliwa baada ya muhula huu wa miaka mitano maandalizi ya kurejea madarakani kwa Rais Kabila ni swala la kinadharia tu. Mimi ninachodhani kinafaa kwa sasa ni swala kuheshimu, la kuheshimu katiba tu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa hatua zikichukuliwa, DRC itakuwa na mustakabali mzuri licha ya Rais Felix Tshisekedi kukabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, kama anavyoeleza Abdul Karimu Watiki akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nchi ya Congo iko katika transition, yani ni kama vile ipo sasa katika mpito wa kuelekea kui njia ambayo ita itajenga demokrasi na itawapa sauti wananchi wa Kongo wawe na kauli katika serikali yao. Ni kama mwanzo ambao mzuri wa kuelekea kupata Kongo itakayokuwa imejengeka katika demokrasia, katika umoja ambao utajenga masikilizano, utakaoleta amani na utulivu, na nadhani mwelekeo huu unaweza ukawa mzuri hapo baadaye. Katika hatua nyingine, muungano wa FCC umesema kesho Ijumaa Kabila atakutana na wabunge wote wa muungano huo waliochaguliwa na ambao ndio wengi katika bunge la taifa huko DRC. Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimeshauriwa kutengeneza sera rafiki za kiuchumi ili kuvutia wawekezaji wa, wa kimataifa hasa kwenye sekta ya nishati ambao miaka hivi karibuni imeonekana kutoa mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya nishati, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederik Claviere amesema kutokana na kuongezeka kwa ushindani katika soko la kimataifa na kukua kwa teknolojia, nchi za ukanda na hasa Tanzania hazina budi kurekebisha sera zake ili ziendane na wakati uliopo. Balozi Claviere amesema uwekezaji kwenye sekta ya nishati ni muhimu kwa nchi zinazoendelea na hasa ukizingatia kuwa nchi nyingi zinalenga kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025 na kwamba mazingira rafiki ndiyo yatavutia wawekezaji wengi zaidi. If we want to create jobs if we want to develop our new investments. Kama to tunataka kutengeneza ajira kama tunataka kuendeleza uwekezaji mpya, ni jambo la muhimu sana kuwa na sera ya kinifu na za kuaminika kwa uchumi, na ni jambo zuri hivi leo, na mimi nimeridhishwa, kwa sababu mazungumzo ya serikali ni ya uwazi na tuna matokeo mazuri katika ushirikiano wetu. Kwa upande wao, makampuni ya Ufaransa ambayo tayari yameanza kufanya kazi nchini Tanzania yanasema mbali na kuridhishwa na mabadiliko ambayo serikali imeendelea kuyatekeleza, ni muhimu kwa watunga sera kuisaidia serikali kubaini vipaumbele katika sekta ya nishati ya mafuta na gesi ili kuondoa sintofahamu kuhusu mustakabali wa uwekezaji kwenye maeneo hayo. Elias Kilembe ni naibu mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Ufaransa ya Morelen Prom ambayo inazalisha gesi mkoani Mtwara. Mpaka sasa hivi hatujajua serikali inataka nini, na ile uncertainty inafanya uwekezaji kidogo uwe unasubiri, lakini at large, kuto kueleweka uwekezaji utakuwaje kunafanya makampuni yasitishe yangojee Clarity. Serikali inataka nini? Kwa upande wa makampuni ambayo yamewekeza kwenye sekta ya nishati jadidifu yanasema, licha ya changamoto wanazokutana nazo wakati wakitekeleza miradi, wanasema serikali ya Tanzania imeendelea kuboresha na kuondoa ukiritimba katika upatikanaji wa baadhi ya vibali. Mpembe Ngwisa ni mkurugenzi wa kampuni ya Power Corner inayofanya kazi na kampuni ya Engie nchini Ufaransa katika kusambaza umeme wa nishati ya jua vijijini. Kutokana na ukubwa wa nchi yetu, kuna maeneo ni gharama kubwa mno kupeleka huu umeme wa grid. kuna maeneo ambayo wangeweza kabisa wakapata umeme wa sola unaojitegemea kwa kutumia hizi mini grid bila gharama kubwa, na wananchi hawatasubiri muda mrefu. uwezo utakapopatikana na e, maeneo yatakapofikiwa, then itakuwa ni rahisi e, hii mitambo yetu kuhamishwa maeneo mengine, ili ule umeme wa grid ufike. Kwa sasa kampuni zinazofikia 40 kutoka nchini Ufaransa zimewekeza kwenye mbalimbali mbali nchini Tanzania na hivi karibuni kampuni kubwa ya kilimo inatarajia kuja kufanya ziara na kuangalia fursa za uwekezaji kwenye eneo la kilimo. Shambulizi la kigaidi la mwezi uliopita jijini Nairobi nchini Kenya limeongeza hali ya wasiwasi, kwa kuwa linaashiria idadi ya watu wanaojiunga na kundi la Al Shabab inaongezeka. Wachambuzi wa mambo wanaamini kuwa wasifu wa watu waliotekeleza shambulizi la kigaidi katika hoteli ya Dusit jijini Nairobi ni kielelezo tosha kuwa kundi hilo linaendelea kupata wafuasi zaidi. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa masuala ya siasa na anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwanza kabisa vijana ni wengi, uh, wamesoma na hawana ajira na hawana pia tumaini, kwa sababu uongozi wa Afrika na hasa kanda hili Uh, unaangazia wazee, unaangazia waliostaafu kuwapa ajira na kuwapa nafasi za kuongoza, lakini sio vijana. Kwa hivyo wengi wanashawishiwa na hali ya hela na pia hali ya kuwa kidogo, wasi wanaangazia kwamba kwa sababu watu hawa wanatunyanyasa, basi wacha tuwasi na tuwaumize wao. Kwa hivyo kuna sababu zinazochangia to wajibika kwa viongozi wengi wa vijana wanapata kwamba wao jiunga na makundi ya kigaidi ni sauti yake wakili martin olum mchambuzi wa siasa akiwa nairobi nchini kenya rfi ni saa kumi na mbili na dakika kumi afrika mashariki mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ya mjini the hague nchini uholanzi icc itaunganisha kesi za waasi na wapiganaji wawili wa tuhuma za uhalifu wa kivita unaodaiwa kufanywa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Kesi hiyo inamhusisha mchezaji maarufu wa mpira wa soka Edward Ngaisona pamoja na Alfred Yekatom wanaotuhumiwa kutekeleza vitendo vya mauaji, unyenyesaji na watu kupotea na usajili wa watoto katika vikundi vya kivita kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nne. Edi Simforien Parekut ni mwanasiasa nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na wakati huu anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Patrice Edward Ngaisona ni msemaji mkuu ya Antibalaka ambao wote wameua watu na wanakabiliana na makesi makubwa kubwa ambayo kukiuka haki ya binadamu. Sasa alikamatwa, yuko pale ICC, kwa hiyo kesi inaendelea. Sasa hizi kesi yake tutu, tutu, tukiweka pamoja na ile process ya ile mkubaliano ya Khartoum, itaonekana kwamba itagongana, sababu process ya pic inaendelea na wengine wapo mahakamani, kwa hiyo hatuwezi atu, kujua kwamba itaendeleaje baadaye. Kitu ya kufanyika ni kumwacha Edward Gaisona sababu mahakama ya Afrika ya Kati ambayo ana uwezo pia kuhukumu sababu wale wa viongozi wa Antibalaka wapo Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa sasa hivi wamesha kubaliana na serikali. Ni sauti yake Edi Simforin Parekut, mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Marekani imetoa onyo kuhusu matumizi makubwa ya nguvu ya kijeshi dhidi ya waandamanaji wanaopinga serikali ya Sudan jambo linalotishia taifa hilo kuondoliwa katika orodha ya Marekani ya wa wafadhili ugaidi. Maandamano ya vurugu yameikumba Sudan tangu mwezi Disemba tarehe 19, baada ya uamuzi wa serikali ya Sudan kupandisha gharama ya mkate. Siril Sator, mkuu wa baraza la usalama la Marekani kwa bara la Afrika, alieleza hayo katika mahojiano maalum aliyofanya na AFP akiwa ziarani mjini Kartum. Watu 59 wa wanaodaiwa kujihusisha na ujambazi kaskazini magharibi mwa Nigeria wameuawa katika operesheni maalum ya kiusalama iliyofanywa na vikosi vya usalama vya Nigeria. Vyanzo vya, vya kiusalama na wakazi wamethibitisha kutokea kwa makabiliano yaliyoua wahalifu 59 wa na, na wanajeshi saba. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Kumi na mbili na dakika kumi na tatu. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis hii leo amefungua mkutano wa viongozi wa kanisa hilo wenye lengo la kupiga vita vitendo vya unyanyasaji wa kingono. Vinavyodaiwa kufanywa na makasisi dhidi ya watoto. Kiongozi huyo wa kanisa Katoliki amesema ah, kuwa kanisa linawajibika kuchukua hatua madhubuti na stahiki katika kukabiliana na vitendo vya unyanyasaji wa kingono ndani ya kanisa Papa Francis anafanya mazungumzo na maaskofu wa kanisa hilo duniani katika mkutano wa siku nne mjini Vatican nchini Italia ili kutafuta njia za kuondokana na kashfa hiyo ambayo inagusa nchi mbalimbali zikiwemo Ujerumani, Chile na Marekani. Amewataka viongozi hawa wa kanisa kusikia sauti za watoto ambao wanadai haki baada ya kufanyiwa unyanyasaji wa kingono na viongozi wa kanisa Katoliki kwa kuchukua hatua stahiki. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anazungumza akiwa jijini Mombasa nchini Kenya, wakitaka kuleta program za kuwa, kuwalipa wale walioathiriwa na kuangalia na jinsi gani wanaweza rudi na kuishi na miongoni mwa watu vizuri na kusahau lile kovu ambalo limekuwa limesaki. Kwa hivyo wanaweza, niko na imani kubwa Katholiki wako na uwezo wa kufanya jambo. Watu watuona kama dini mtu wanafanyiwa vile, na hapo ndio pahali natakana watu waende wakimbilie kama kuna matatizo ama kuna shida. Ni jambo la aibu na dunia nzima kweli lazima ishtuke, na ni tuko na mda, si wakati wa lawama, tuko na mda wa kurekebisha. Katholiki Papa ameonyesha mfano ulio wai uliomwema, basi wakabiliane, ni sauti yake. Francis Auma, mwanaharakati kutoka Mombasa nchini Kenya. Mpango wa kiongozi wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido kuelekea mpakani mwa taifa hilo na Colombia kuongoza jaribio la kuvusha misaada ya kibinadamu baada ya kuzuiwa na wanajeshi umeanza hii leo, ofisi yake imefahamisha. Guaido ambaye alijitangaza kuwa rais wa mpito wa Venezuela ametangaza kuwa Jumamosi ni mwisho wa misaada hiyo ya vyakula na dawa kutoka Marekani kuwa imeshaingia nchini humo. Ni saa 12 na dakika 15 Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na Steven Mumbi. Habari za jioni. Salama sana, Martha Saranga. Moja kwa moja ni jitupe viwanjani, nikianzia barani Afrika. Shirikisho la soka nchini Kameroni, Fecafoot, linazichunguza timu za nchi hiyo kufuatia madai ya zaidi ya asilimia 70 ya timu zinazocheza ligi mbili za juu nchini humo hawajawalipa wachezaji wake mishahara kwa miezi sasa, huku wengine wakiwa hawana mikataba. Hatua hiyo inakuja baada ya katibu mkuu wa shirikisho la soka duniani FIFA Fatma Samoura kumwagiza rais wa Fekafut Seidu Mbombo Njoya kufuatilia madai hayo. Wachezaji wa timu za nchi hiyo wengi hawajalipwa mishahara pamoja na malupulupu tangu msimu uliopita, yaani msimu wa mwaka 2017-2018. Mchezaji wa zamani wa kimataifa nchi hiyo Jeremy Njitap alifichua kuwa vilabu 24 kati ya 33 vyenye wachezaji wa kimataifa vimeshindwa kufikia mipango yao ya kifedha na hivyo kusuasua kuwalipa mishahara. Hii inakuaje Mumbi? Ni mipango vilabu vyetu barani Afrika vina mipango ya muda mrefu? Tunaona hata katika ukanda wa Afrika Mashariki mm, timu inaendeshwa kwa mipango ya hapa na pale, ama kutegemea wawekezaji ambao wanawekeza na si kuwa na mipango ya muda mrefu kama vilabu vilivyo huko nchi za nje, kama barani Ulaya, vilabu kama Barcelona, Manchester United, unaona fedha inaingia si kutoka kumfukuni kwa mtu mm, bali ni mipango ya muda mrefu, ndio haya mambo yanatokea. Naam, huko nchini Misri tayari viwanja sita vitakavyotumika kwenye michuano ya kombe la klabu bingwa barani kumradhi, Kombe la Mataifa ya Afrika maarufu kama AFCON tayari vimetangazwa. Kiwanja sita ikiwa ni pamoja na kiwanja cha Cairo International, Air Force, Port Said, Ismailia, Suez Sport pamoja na Alexandria. Hivyo ndio viwanja sita ambavyo vimekwishakamilika mpaka sasa tayari kwa michuano itakayomwanganga hapo mwezi wa Mei mwezi wa Juni na kumalizika mwezi wa Julai kama mambo yatakwenda sawasawa. Naam, katika ligi ya Europa hatua ya 32 bora, baadhi ya michezo itakayopigwa: Arsenal watawalika Balte, uh, hali kadhalika Napoli watacheza dhidi ya FC Zurich, Valencia watakuwa wenyeji wa Celtic, Villarreal watakuwa wenyeji wa Sporting SP, Bayer Leverkusen watawakabili Klasnoda Benfica watakuwa wenyeji wa Galatasaray. Chelsea watakuwa wenyeji wa Mamo. Dinamo Kiev watapepetana na Olympiakos. Genki anaocheza mchezaji wa kimataifa wa Tanzania Mbwana Samata watakuwa wakipepetana na Slavia Prague. Inter Milan watakuwa wakipepetana na Rapid Vien e. Real Betis na watakuwa wenyeji wa Rene na katika tenis, mwingereza Dan Evans ametinga robo fainali ya michuano ya wazi ya Delray Beach huko mjini Florida nchini Marekani, baada ya kumtandika raia wa Afrika Kusini wildcard Lloyd Harris kwa seti za 6 0 6 2. Katika kiwanja kingine cha Rio, mwingereza nambari mbili kwa ubora Cameron Norrie amepoteza katika mzunguko wa pili akifungwa na Jaume Muna wa Hispania. Muna amemshinda kwa seti za 76 kwa 86 57 76 kwa 74 saba. Kwa naye Evans amemtandika bingwa mtetezi Frances Tiafoe katika mzunguko wa mwanzo. Sasa taumana na muitalia Andreas Sepi katika mzunguko unaofuata. Sepi alimtandika Jordan Thompson kwa seti za 63 46 61 na nikihitimisha na michezo ya ligi kuu ya soka nchini Kenya kwa ufupi tu itakayochezwa, mm -hmm, hapo kesho Posta Rangers watacheza na Ulinzi Stars na Chemelil Sugar watakuwa wenyeji wa KCB na Shukani. muda umetuacha. Asante Mumbi. Asante Martha, wewe ni John Jema. Asante. RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 19 nampisha Victor Robert Wile katika wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi kikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini kubwa ni hatua ya rais mstaafu Joseph Kabila kukutana na muungano wa vyama vya FCC akiwataka washirika wake kuendelea kumuunga mkono na kusaini hati ya makubaliano hayo. Kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa, wa siasa Abdulkarim Atiki, lakini pia Haji Kaburu, wote wakiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hatua ya rais Kabila kuwasainisha hati ya makubaliano washirika wake imeibua maswali lukuki katika uga wa siasa. Abdulkarim Atiki, pengine hatua hii inamaanisha nini, nikianza nawe? E, Rais Joseph Kabange Kabila ni rais mstaafu e, lakini pia yupo katika baraza la seneti, ambacho ni chombo cha juu pia cha kutunga sheria, na naweza kusema ni mmojawapo wa vigogo ambavyo kwa namna moja au nyingine e, yupo katika system ya utawala. Kwa hiyo hiyo mbinu aliyoitumia ya kutaka kiapo cha utii e, kwa hao wabunge ni, ni namna tu ya kuwa kuwafanya wawe wa, wa, wa, wa, watiifu kwake na lolote atakalolipa mwongozo, eh, na atakalolishauri basi, wasio wanampinga na- nadhani ni kama ma, si matayarisho tu kwamba atarejea kwa, kwa sababu kurejea kwake hakuna shaka yoyote, katiba inaruhusu. Kwa hiyo ni namna tu ya kujizatiti zaidi asije akapoteza nguvu. Nikija kwako, Haji Kaburu, wewe unafikiri ni kwa nini Joseph Kabila amechukua hatua hiyo? Kabila alikushaonyesha dunia ya kwamba yeye anastaafu au anapisha uchaguzi huu kwa kujiandaa na chaguzi zingine zijazo, kwamba atarejea katika ulingo wa siasa. Sasa kwa mtizamo huo, ambao nadhani watu wengi watakuwa wamesahau, walisema vile kwamba mimi nafikiria sitokuwa nimestaafu mita kabisa lakini nitarudi tena kwenye uchaguzi kwenye miaka inayokuja uchaguzi mwingine unaokuja huu. Sasa katika maandalizi haya, inaonekana hili ni moja ya mambo ambayo alikuwa ameandaa ya kimya kimya, kujitayarisha na kurudi kwake kwanza walisha kiapo ni kuhakikisha kwamba wanabakia kwake yeye kisha aje kuwatumia wakati wa chaguzi hizo ambazo yeye anafikiri ataweza kuingia. Hili liko wazi kabisa. Abdul Karim Watiki, una uangaliaje ushawishi wa Joseph Kabila katika siasa za DRC kwa sasa? Utamfanya rais alikoa madarakani asiwe na nguvu kwa sababu kumtii yeye, maanayake kwamba akiwaambia sikashawalisha kiapo ni namna tu ya kutaka kuendelea kushika hatamu kwa Joseph Kabila. Ni kama vile si... Rais Kivuli anaonekana kama bado yupo katika kwa namna moja au nyingine ni kama vile mzimu ambao bado unaendelea kutawala Kongo. Sioni kama Chisekedi pamoja na kwamba ameapishwa ame na ndio rais wa Congo na amekuja Kenya, amefanya ziara na ame nchi kadhaa za Kiafrika, ameenda ameenda wapi, lakini mi naona ni kama waziri wa mambo ya nje za nje, lakini rais mwenyewe ni bado Kabila. Muungano wa FCC ambao umeingia makubaliano na rais mstaafu Joseph Kabila una wabunge wengi ikilinganishwa na upande mwingine haji Kaburu. Hii itaathiri vipi utawala wa Felix Chisekedi na utawala huo utakuwa na dira gani? Kwa kweli, hapo kuna mkanganyiko ambao unataka upate maelezo ya kina kutoka sehemu zote mbili, kwa sababu FCC wana wabunge wengi ambao wanatengeneza majority katika bunge la la utungaji sheria na kabila ni moja. FCC ni moja ya ya ngome kuu ya Kabila. Sasa na juzi tu hapa e, nani aliwapa siku kadhaa f kumpelekea jina la mtu ambaye wanampendekeza kuwa awe waziri mkuu. Sasa ukiangalia, na hii ya kulisha kiapo juzi na na vitu vingine, unaona kabisa kwamba kuna Joseph bado anatafuta nafasi katika nafasi, awe abakie kuwa yuko kwenye kwenye picha halisi ya utawala wa Kongo, asiwe kwenye background, awe mbele kabisa, na hii yote, kama tulivyokosha sema mwanzo, ni matayarisho ya kurudi tena kugombea kugombea kama rais. Nitarudi kwako punde tu. Haji Kaburu, Abdulkarim Atiki, ushawishi ambao umekuwa ukionyeshwa Kabila, tutaraji mwenendo wa kiuongozi utakuwaje katika miaka mitano ijayo? Ah, hakutakuwa na mabadiliko makubwa kwa kweli, kwa sababu Felix Tshisekedi ameshakubali kuwa chini ya ya Kabila, na kama madai anayodai Martin Fayulu kwamba ushindi wake ni wa kupewa basi lazima tutashuhudia ha, hakutakuwa na mabadiliko ya kweli. Hatokuwa na nguvu ya kufanya mabadiliko yoyote ya maana, kwa maana mabadiliko mengine yote ya maana ni lazima pia yaende katika bunge na katika seneti, na vyombo vyote hivyo viwili vina vinaongozwa na FCC ambayo bwana Kabila ameshawalisha kiapo cha utiifu kwake, sio kwa utiifu kwa rais na katiba ya Kongo. Hili ni tatizo kwa kweli kwa sasa hivi, Haji Kaburu, hivi karibuni rais Felix Chisekedi alikutana na Rais Kabila na moja ya mambo ambayo yanazungumzwa kwa chini ni juu ya mchakato wa kumpata waziri mkuu. Katika hili, ukweli uko wapi? Ah, ukweli ni kwamba kwanza tuelewe ule muungano ambao bwana Atiki anaona ni wa nguvu sana, wakati wassa si muungano kama alivyo muungano wa tano na ASP. Hapana, Ulikuwa ni muungano wa kuingia kwenye uchaguzi na baada ya uchaguzi, muungano huo hauko, hautambuliwi rasmi na mamlaka ya sheria kule Kongo. Wabunge wengi wamedefect kutokana na habari ambazo zipo na zilizokwisha thibitika kwamba wabunge wengi wa FCC walikwisha amua kumuunga Tshisekedi mkono, na hivyo e, chama cha Tshisekedi kimefikia kuwa na wabunge takriban wa kufikisha idadi ambayo labda pengine inaweza kamsaidia katika kuchagua waziri mkuu kukawa kuna maelewano ambayo yatapelekea kumpata waziri mkuu atakayekuwa kati kwa kati. Felix Tshisekedi alijitoa katika muungano wa upinzani wakati wa mchakato wa uchaguzi. Kutokana na hali hiyo, nguvu ya upinzani iko wapi? Nguvu ya kina Moze Katumbi pamoja na kina Jean Pierre Bemba iwapi? Abdulkarim Watiki, utaziona kwenye Lamuka kwa sababu e, pamoja na kwamba kumefanyiwa na kuliwekewa vikwazo na pingamizi nyingi, kati ya Bemba asishiriki kwenye huo uchaguzi, na angeshiriki lazima tungeona matokeo mengine. Tumekuwa na tumeona kwamba e, Moise Katumbi naye pamoja na kwamba hapo awali walikuwa ni mshirika wa Kabila, lakini wakaja wakatofautiana. Ile nguvu ya upinzani mpaka sasa hivi ni kama vile imepatwa na shok lakini mi nadhani bado ipo na inaweza ikaji organize na kama ikiwa tena bungeni, kama anavyosema mchambuzi mwandamizi eh, Kaburu, kwamba huo muungano wa nao utakuwa umeshakwisha, unabaki vyama, vyama, vyama tu. Kwa vyovyote tunataka lazima kuwe na uh, ile tawi la urais branch of ya executive, tawi la urais liyo na nguvu na tawi la bunge liyo na nguvu na tawi la senate pia liyo na nguvu usiwe na kuhozi haya matawi Haji Kaburu, rais wa DRC Felix Tshisekedi, unafikiri anapaswa kuchukua hatua gani sasa, ili kujinasua kwenye mikono hiyo ya rais mstaafu Joseph Kabila ambaye anaonekana kana kwamba bado ana nguvu kimsingi? Tshisekedi anajua nini wakongomani wanataka. Wakongomani wamekuwa kwenye kusitofahamu zaidi ya miaka hamsini, na serikali zilizopita zote zilikuwa na hili na lile na zilikosa kuleta umoja wa kitaifa. Sasa serikali hii, mbali ya kwamba tulisema kwamba kulikuwa na muungano wa pamoja kati ya wabunge wakina Chisekedi na na wengine wakina fayuru na, na, na Mois Katumbi, lakini kulikuwa pia na utaifa ambao ndio kitu kilikuwa kikubwa sana kule kuondoka kwa Chisekedi kutoka kwenye muungano wa vyama vya upinzani waliosaini ni makubaliano, ni kule kulionyesha ukomavu wake katika kutetea taifa lake, kama taifa ambalo limeishi na hudumu katika migogoro isiyoisha kwa muda mrefu sana. Hawajiulizi ni kwa nini yeye Chisekedi alitoka katika ule muungano, na kwa nini sasa hivi e, amepata urahisi, kwa njia ipi au ilikuwa vipi? Hili jambo watu wengi hawawezi kutaka kulijadili kwa sababu limekwisha pita chini ya macho yao, lakini kimsingi ni kwamba kulikuwa na jambo lililosukuma Tshisekedi kutoka kwenye muungano ambao alisaini kwa mikono yake mwenyewe, lakini baada ya siku mbili akatoka. Je, alikuwa amegundua nini? Nini kilimfanya atoke? Nini kilimpelekea yeye aone kuwa hakuna hakuna umoja ambao wa ni wa dhati wa kuleta wakongomani pamoja? Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wile, na uwe na wasaa tulivu. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni Afrika Mashariki, Afrika ya Kati saa kumi na moja na nusu Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Watu wasiopungua wanne wa uawa na zaidi ya kumi kutekwa na kundi la waasi mashariki mwa DRC. Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zashauriwa kutengeneza sera rafiki za kiuchumi kuvutia wawekezaji wa kimataifa na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis afungua mkutano wa viongozi wa kanisa wenye lengo la kupiga vita vitendo vya unyanyasaji wa kingono vinavyofanywa na makasisi. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, alhamis Februari 21 mwaka 2019. Watu wasiopungua wanne umeuawa kwa kufyatuliwa risasi na wengine kumi na wawili kutekwa nyara na waasi wasiojulikana huko Goma katika mtaa wa Ndosho usiku wa kuamkia leo, jimboni Kivu kaskazini mashariki mwa Kongo. Kutoka Goma mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Mmoja wa raia hao waliotekwa nyara na kuachwa huru ameshuhudia jinsi alivyookolewa mikononi mwa wasi hao. Tatulifika mupori mwa hivi tuliwatusha kwa duzi person, bakaniambia mimi mama, shimama nikashimama, tunakuhurumia semitunakurumia, si na mimba, lakini tutaruja njo kutwala bwanakowe wende no sisteme tenaki ikraka ivi natushinda kufungula wende, utafika kunyumba ya kwanza inyota kutano nasema, bakufungulile kraka julikana wamedai pesa kabla kuachwa huru kwa raia hao waliotekwa nyara pandosho jijini Goma, kama anavyojulisha Bahati Amuli, mumoja wa viongozi wa serikali katika maeneo hayo ya Ndosho. Mtu wa kwanza ni ule papa mobali aleve prefe balimuomba 20000 dollar, wakati walimuomba 20000 dollar ba jama kilita kui nimero yake juba jue kwenye iko letu tuchunguze ile reseau RTL sekurite ni ya kidogo sana, ju la polisi iko mbali kidogo na population na serikali ya Kongo jimboni Kivu Kaskazini yazungumziaje ya mauaji na utekaji nyara huo jijini Goma. Julian Paluku Kahongya ni liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini. Hili ni jambo la kusikitika sana. Mkubwa wa nchi wa leo, Mheshimiwa Felix Antoine Chisekedi Chilombo, ataweza kumteua waziri mkuu ambaye atapana programu na programu ile itakuwa ili tujue mipango gani ya serikali ambayo inahusu ukosefu wa usalama itaweza kufanyika katika jimbo letu la Nor Kivu. Hayo yajiri siku nne baada ya waasi wasiojulikana kuwaua watu wa nane maeneo ya Mgunga jijini Goma. Goma chimboni Kivu Kaskazini, Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili mlipuko wa Ebola ambao umeua zaidi ya watu mia tano katika eneo la mashariki mwa DRC umedhibitiwa katika eneo moja muhimu, wizara ya afya imesema Jumaa hili. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya nchini DRC, hakuna visa vipya vilivyoripotiwa katika wilaya ya Beni kwa kipindi cha siku ishirini na moja zilizopita. Hatua inaonekana kuwa mafanikio ndani ya wiki tatu. Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila hapo jana amekutana na wawakilishi wa muungano wa vyama tawala chini ya enzi zake FCC katika shamba lake la Kingakati huko Kinshasa na kuwapa mwelekeo mpya wa chama hicho baada ya aliyekuwa mgombea kwa tiketi ya FCC Manuel Ramadhan Shadari kushindwa kupata kiti cha urais katika uchaguzi wa Disemba 30 mwaka uliopita. Akizungumza wakati wa mkutano huo, mratibu wa FCC Nehemia Mwilani amewaambia wasimamizi wa vyama hivyo kuwa mpango mpya uliopo ni kukubali kubaki waaminifu kwa Rais Joseph Kabila na kuheshimu maelekezo yote Chama sisahau kwamba tupo katika mfumo wa seni, yani wa kuandaa uchaguzi wa uraisi. Hii ni kwamba pale ambapo kunafuatwa wingi wa wabunge, yaani hawa wakiwa wengi, basi wakati huo huo kimfumo unaitwa taasisi na ni lazima hili lizingatiwe. Sisi tumepata wingi wa viti vya ubunge hivyo, sasa inabidi tuandae taasisi hizo. Katika hatua nyingine, mratibu huyo pia amesema lengo kuu kwa sasa ni kumwandalia Joseph Kabila mazingira ya kuchaguliwa tena kuwa rais wa nchi hiyo katika uchaguzi utakaoandaliwa baada ya muula huu wa miaka mitano. Maandalizi ya kurejea madarakani kwa Rais kabila ni swala la kinadharia tu, mimi ninachodhani kinafaa kwa sasa ni swala la kuheshimu katiba tu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa hatua zilizochukuliwa DRC itakuwa na mustakabali mzuri licha ya Rais Felix Tshisekedi kukabiliwa na changamoto mbalimbali mbali, kama anavyoeleza Abdul Karimu Atiki akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nchi ya Kongo iko katika transition. Yani ni kama vile ipo sasa katika mpito wa kuelekea ku njia ambayo ita, itajenga demokrasi na itawapa sauti wananchi wa Kongo wawe na kauli katika serikali yao. Ni kama mwanzo ambao mzuri wa kuelekea kupata Kongo itakayokuwa imejengeka katika demokrasia, katika umoja ambao utajenga masikilizano, utakaoleta amani na utulivu, na nadhani mwelekeo huu unaweza ukawa mzuri hapo baadaye. Duru kutoka chama hicho zinaeleza Kabila atakutana na wabunge wote wa muungano huo waliochaguliwa na ambao ndio wengi katika bunge la taifa huko DRC. Nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki zimeshauriwa kutengeneza sera rafiki za kiuchumi ili kuvutia wawekezaji wa kimataifa, hasa kwenye sekta ya nishati ambao miaka hivi karibuni imeonekana kutoa mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya nishati, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederik Claviere, amesema kutokana na kuongezeka kwa ushindani katika soko la kimataifa na kukua kwa teknolojia, nchi za ukanda na hasa Tanzania hazina budi kurekebisha sera zake ili ziendane na wakati uliopo. Balozi Claviere amesema uwekezaji kwenye sekta ya nishati ni muhimu kwa nchi zinazoendelea na hasa ukizingatia kuwa nchi nyingi zinalenga kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025 na kwamba mazingira rafiki ndiyo yatavutia wawekezaji wengi zaidi If we want to... Kama tunataka kutengeneza ajira, kama tunataka kuendeleza uwekezaji mpya, ni jambo la muhimu sana kuwa na sera ya kinifu na za kuaminika kwa uchumi. Na ni jambo zuri hivi leo na mimi nimeridhishwa kwa sababu mazungumzo ya serikali ni ya uwazi na tuna matokeo mazuri katika ushirikiano wetu. Kwa upande wao, makampuni ya Ufaransa ambayo tayari yameanza kufanya kazi nchini Tanzania yanasema mbali na kuridhishwa na mabadiliko ambayo serikali imeendelea kuyatekeleza, ni muhimu kwa watunga sera kuisaidia serikali kubaini vipaumbele katika sekta ya nishati ya na gesi ili kuondoa sintofahamu kuhusu mustakabali wa uwekezaji kwenye maeneo hayo. Elias Kilembe ni naibu mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Ufaransa ya Maurel and Prom ambayo inazalisha gesi mkoani Mtwara. Mpaka sasa hivi hatujajua serikali inataka nini, na ile uncertainty inafanya uwekezaji kidogo uwe unasubiri, lakini at large, kuto kueleweka uwekezaji utakuwaje kunafanya makampuni yasitishe yangojee Clarity. Serikali inataka nini. Kwa upande wa makampuni ambayo yamewekeza kwenye sekta ya nishati jadidifu yanasema, licha ya changamoto wanazokutana nazo wakati wakitekeleza miradi, wanasema serikali ya Tanzania imeendelea kuboresha na kuondoa ukiritimba katika upatikanaji wa baadhi ya vibali. Mpembe Ngwisa ni mkurugenzi wa kampuni ya Power Corner inayofanya kazi na kampuni ya Engie nchini Ufaransa. Katika kusambaza umeme wa nishati ya jua vijijini, kutokana na ukubwa wa nchi yetu, kuna maeneo ni gharama kubwa mno kupeleka huu umeme wa grid. Kuna maeneo ambayo wangeweza kabisa wakapata umeme wa sola unaojitegemea kwa kutumia hizi mini grid bila gharama kubwa, na wananchi hawatasubiri muda mrefu. Uwezo utakapopatikana na e, maeneo yatakapofikiwa, then itakuwa ni rahisi e, hii mitambo yetu kuhamishwa maeneo mengine, ili ule umeme wa grid ufike. Kwa sasa kampuni zinazofikia 40 kutoka nchini Ufaransa zimewekeza kwenye mbalimbali mbali nchini Tanzania na hivi karibuni kampuni kubwa ya kilimo inatarajia kuja kufanya ziara na kuangalia fursa za uwekezaji kwenye eneo la kilimo. RFI Nairobi 89.9 FM. Ni saa na 12 na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati huu jitihada zikifanyika ulimwenguni kuhimiza unyonyeshaji wa maziwa ya mama, swala hilo limegubikwa na utata na changamoto ya kushangaza ambapo baadhi ya wanawake nchini Kenya hawapo tayari kunyonyesha watoto wao, badala yake kutoa jukumu hilo kwa wanawake wengine kwa visingizio mbalimbali, jambo ambalo linawaweka watoto katika hatari ya kuambukizwa magonjwa hatari mengi zaidi. Ni katika ripoti ya mwandishi wetu wa Nairobi, Carol Korir. Katika ulimwengu wa kisasa akina mama ulazimika kupata walezi wengine ili kujishughulisha katika shughuli za kimaendeleo. Hofu yao kila mara ni kurudi nyumbani na kupata wanao wamedhurika. Josephine Karani alijipata katika njia ya panda alipogundua mlezi wa mwanaye mchanga alikuwa akaathirika ugonjwa UKIMWI. Alikuwa analia, akamuuliza i imeendaje? Kaniambia ameambiwa ako positive na awezi kuamini Sikujua si vile ntafanya. Nikaenda kuongea na yule daktari ambaye nilikuwa nimempelekea kumwona, nikaniambia kwa sababu kona mtoto bado mdogo, pengine umwachilie kazi. Pamoja na hatari hiyo, wapo akina mama wanaoendelea kushikilia msingi wa maziwa wa mama ni bora zaidi. Kwa hiyo uamua iwapo hawawezi kuwanyonyesha wanao kwa sababu moja au nyingine, wanawapata wanawake wengine kuwanyonyeshea wanao. Linda Oyer ni mfanye biashara Nairobi, na wanao wote wamenyonyeshwa na dadake. mimi huwa sina maziwa ya kutosha, sasa hata hata mtoto nikimweka kwa matiseta, ndio atavuta atapata ile kidogo, lakini hata kuna wakati anashiba. Nilijaribu kupatana maziwa zingine kama za hizo za, za kisisi nini nini zilikuwa nawampatia, lakini lakini nilikuwa naona kama dadangu akona mwezoo mingi anaweza nyonyesha huyu wangu pia, zozela na nyonyesha wake. <laughs> alimchukua tu na kamnyonyesha, hakuna hata ati mtu aliniambia anaweza ninyonyeshea ama nini. Daktari wa watoto Francis Nyamiobo anakiri mpango huu hauna msingi wa kisheria japo unafanyika na sio jambo ambalo watu wanajitokeza kusema linafanyika. Kwa hivyo wewe kama mama lazima uone kama kuna uwezekano wa jambo kama hilo kutendeka. Kama umekubali, iwezekanavyo ujue hali ya yule mama ambaye kama mtoto na je, wazazi wengine wana maoni gani kuhusu swala hili? Mzazi ana shida, haiwezi nyonyesha ni sawa, lakini muhimu ni kwamba huyu ambaye mwenye anataka amnyonyeshe mtoto hana magonjwa yoyote kwa sababu za kiafya, lakini iwapo hakuna afya yake lazima atanyonyesha mtoto. Carol Korir, Nairobi RFI Kiswahili, mm. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Idadi ya watu waliokufa kutokana na moto uliozuka kwenye mji mkuu wa Dhaka nchini Bangladesh imefikia watu wasiopungua sabini. Sabina Mpela anakuja na taarifa zaidi. Moto huo ulizuka katika majengo ya makazi ya watu ambayo pia yamekuwa yakitumika kuhifadhia ya kemikali mbalimbali. Taarifa za serikali ya Bangladesh zimeeleza kuwa watu wengi walikwama katika majengo hayo na walishindwa kujiokoa na moto huo. Kutokana na hali hiyo, kuna kila wasiwasi wa idadi ya vifo kuongezeka licha ya watoa wa huduma ya zimamoto kuendelea na jukumu la uokoaji. Afisa kutoka katika chumba cha kudhibiti moto Mahuz Riben amelithibitishia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa watu waliokufa mpaka sasa ni sabini. Katika hatua nyingine, mkuu wa mamlaka ya kudhibiti moto nchini Bangladesh, Al Ahmed, amesema kuwa ana uhakika idadi itaendelea kuongezeka kwa sababu eneo hilo lina msongamano mkubwa. Jeshi la Siria linaloungwa mkono na Marekani limekabidhi kwa Iraq wapiganaji 130 wa Islamic State ambao walitiwa kizuizini nchini Siria. Msemaji wa Iraq amethibitisha. Hata hivyo, msemaji wa jeshi huru la kikurdi la Siria amekanusha madai hayo. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Francis hi leo amefungua mkutano wa viongozi wa kanisa hilo wenye lengo la kupiga vita vitendo vya unyanyasaji wa kingono vinavyodaiwa kufanywa na makasisi dhidi ya watoto. Mwenzangu Stephen mumbi amezungumza na Francis Sauma mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa mombasa nchini Kenya. kwa hakika tunashukuru kwanza papa francis kulizungumzia jambo hili, maanake limekuwa ni donda sugu tangu jadi. Tumeona hususan kanisa la Katoliki watoto wale totomisa na vilevile vile watoto wa kiume unyanyaswa sana na wale mafadha. Kwa hivyo, hili ni jambo ambalo linasumbua katika dini o Katoliki na si Katoliki peke yake, ni, ni, ni dunia ya ulimwengu mzima. Mambo hayo ni mambo ambayo anafanyika kila kukicha. Kwa hivyo ni muhimu ama jambo la msingi ni kila mtu alivalie njuga, hususan viongozi wa kidini wakiongozwa na Papa na vile vile wanaopatikana na ma, ma, ma, madhambi hayo wachukuliwe na hatua za kisheria kali mno, wafikishwe mahakamani ili wakabiliwe vilivyo. Wakati akikutana na viongozi wa juu wapatao mia moja kumi na wanne kutoka katika mataifa mbalimbali mbali, anasema ni swala ambalo limekuwa likijitokeza na kuwa kama kashfa katika kanisa Katoliki. Kwa nini amekuja na mpango huu sasa, licha ya kwamba amekuwa akisuasua kuchukua hatua? Katoliki tunajua ni watu conservative, ni watu ambao hawataki kutoa mambo yao, uh, bayana ama waziwazi. Lakini hii hatua, kukutana na viongozi wao na kulipigia mkazo, kusema kuwa sasa ni wakati umefika, watu wasimame kidete, jambo hili zive vita vilivyo, sisi tunaona jambo zuri na kihakika, tunataka tuone tu mazungumzo peke yake, tunataka kuona wale wanahusika na masuala ya kunyanyasa watoto kingono wamekabiliwa vilivyo. Katoliki wawe mbele, maanake wameshutumiwa miaka mingi. Tumeona ni mazungumzo mafadha na nini, wanaugiza watu, lakini tunataka tuone sasa watu wakienda jela, tunataka tuone watu wakichukuliwa hatua za kinidhamu kalikali, alafu basi mambo haya watu watafurahia katika dini hiyo, misingi yenyewe ya malezi ndani ya kanisa Katoliki kwa makasisi, unaona kuna haja ya kurejea ili kuondokana na kadhia hii ambayo imekuwa ikitokeza kwa miaka mingi iliyopita. Katoliki imekuwa tangu jadi na mambo haya, haikuwa zamani hivyo, zimetokea hivi sasa. Ni waangalie chimbuko maudhui, kwa nini mambo haya yamezidi, kwa nini inafanyika. Waangalie mbinu gani watakabiliana na maswala haya, lakini kihakika wao wana mipango yao, wako na sheria zao, wako na ratiba zao, lakini swala hili limekuwa likiharibu sifa kedekede, imeharibu uso wa Katoliki. Kwa hivyo, Papa Francis na viongozi wake walikalia chini kimakini, na wajitokeza kimasomaso na nguvu zote kukabiliana vilivyo na swala hili. Kuna wale ambao waliathirika na unyanyasaji huu kwa miaka iliyopita nini ili angalau kuwatibu majeraha walionayo. Katoliki iko na resources, wafanye reparations. Wale wote wako na data, waangalie wa, wa, wa, wa, ni jinsi gani wanaweza kuwaweka kwa maprogram, kuangalia walipe ridhaa. Na wale kweli waliofanya kitendo, wahakikishe kuwa wameonekana, wamechukuliwa zile hatua kalikali. Basi kwa hakika italeta nafuu kidogo. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, akizungumza kutoka Mombasa nchini Kenya. Tunaomba radhi kwa kutokuwa na usikivu mzuri hapo mwishoni. Basi ni wakati wake Sabina Mpelo katika makala Habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo, leo ni siku ya kimataifa ya lugha mama, inayotajwa kuwa lugha ambayo mtu hukutana nayo anapozaliwa na ndiyo msingi wa mtu kujifunza lugha nyingine na kupata maarifa na kuwa chachu ya maendeleo ujenzi wa amani na maridhiano. Msikilizaji, unadhani jamii inauelewa kuhusu umuhimu wa lugha ya kwanza anayojifunza mtu mara tu baada ya kuzaliwa inayojulikana kama lugha mama? Jina langu ni Sabina Mpelo na kukaribisha utoe maoni yako, lakini kwanza, tutaanza kumsikia mdau wa Kiswahili kutoka chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, Profesa Martha Koro. Ambayo um- mtu amejifunza, yani ndio lugha yake ya kwanza, yani ndio lugha ile anaji, anaji, tangu amezaliwa. Hizi lugha zingine anakuja kujifunza labda baadaye. Lugha mama ni ile ambayo anazungumza nyumbani, labda anajifunza kutoka kwa mama, lakini sio lazima, inaweza kuwa anayemfunza kama mama hayupo. Mtu anaanza kuijifunza tangu mwanzo, tangu anapokuwa mdogo mpaka anapojua kuzungumza, miaka mitano sita. Ni lugha ambayo kwa sababu mtu umeanza nayo yani kama ingekuwa ndio una akili yako kwa kutumia lugha fulani, ndio lugha ambayo imetumika kufanya hivyo. Sasa umuhimu wake ni inaweka msingi wa kujifunza lugha zingine. Kama unaijua vizuri lugha mama ya kwako, unakuwa mwepesi sasa kujifunza lugha zingine ambazo ni labda lugha ya kigeni au lugha ya pili, kwa sababu una msingi imara kwenye lugha mama. Tanzania tunachanganya, wengine wanasema Kiswahili ni lugha mama, lakini tukichukua ufafanuzi tuliotoa, Kiswahili itakuwa lugha mama kwa wale ambao walianza nayo tangu walipozaliwa, ndio lugha walioisikia, ndio lugha ya kwanza ambayo wamejifunza na kuongea na familia na jamii inayozunguka hivyo. Kwa hiyo kwa wale ndio kwao ni lugha mama, lakini kwa wale ambao walikuwa hawafahamu kiswahili mpaka walipokwenda shuleni, wana miaka saba, tayari kiswahili inakuwa ni lugha ya pili. Sehemu za kijijini kuna lugha mama tofauti, lugha mbalimbali za jamii. Kwa hiyo wengi waliotoka vijijini, lugha mama zetu ni lugha zile za asili tulizokuwa tunazungumza. Kiswahili ni lugha ya pili, lakini sasa kwa sababu ndio tunajifunza kusoma na kuandika kwa Kiswahili na sio kwa zile lugha mama, kuna sehemu fulani katika elimu ambayo imechukuliwa katika Kiswahili kwa sababu ndio lugha ya kwanza uliotumiwa kwa kusomea na kuandikia au kujifunza maarifa. So kidogo inataka sasa kuelekea kama inataka kuwa lugha mama, lakini sio lugha mama halisi. Asante sana kwa majina, anaitwa tu Badra Abdin Nyongolo, napatikana Mwinga Burundi. Kwa maoni yangu, mimi kama lugha mama ni lugha muhimu sana, ni mchombo muhimu sana cha mawasiliano kati ya jamii asasa katika nchi yetu. Kama mimi ni mkimbizi ambaye naishi katika nchi ya Burundi, kwetu Diarasi kuna zaidi ya lugha mama mia nne na ishirini, au Burundi ambapo naishi kuna lugha mama moja, na ile lugha mama inasaidia sana katika mawasiliano ya warundi kwa Warundi na inasaidia katika kujenga jamii kuleta amani na maridhiano huku Burundi. Kwa kweli kabisa, lugha mama ni lugha ambayo kila mtu anapaswa kuipatia nafasi kubwa sana katika jamii yeni. Mimi ni Feribet Sakala kutoka Moba Kihungu. Tatizo la lugha mama, lugha mama ni la ni lazima sana katika jamii, lakini ukifata vyema, sisi wa Afrika tunatia kipaumbele sana lugha za kigeni zile. Lugha za kigeni zile, ukicheki wa maishi za Ulaya, wao kama mtoto anazuliwa, cha kwanza wanapata madibisho ya lugha za nyumbani. Cha muhimu ni kwanza, serikali serikali ya mataifa ya Afrika yaanze kufundisha kwenye maeneo mbalimbali lugha mama za kila nchi. Kwa jina anaitwa Amimigebuka Mister Fashion, napatikana ndani ya sokoni mwa Ndige ya Kigoma hapa Tanzania. kwa upande wangu mi sioni kama jamii ina- yaani, inajua umuhimu wa lugha hii kwa sababu ni kweli, labda kwa sababu ukiangalia, kila mtu anapozaliwa lazima anakuwa anajua lugha yake mama, kwa sababu kuna lugha ambayo inatuunganisha. Mfano, sisi Tanzania lugha inatuunganisha kwa pamoja ni Kiswahili, lakini sa unajuta kila kabila lina lugha yake mama. mimi kuto kuelewa ni kwamba ile kuadhimisha lugha mama ndio shida, sababu kama mimi ni Muha kinaambia naadhimishaje lugha mama, nafasi elewi. Na ukiuliza labda jamii yote inayonizunguka kwamba unajua labda umuhimu wa lugha mama, sidhani kama wanaelewa. Nadhani sasa kama, kama ni kweli wana, wana, wanajua umuhimu wa lugha mama, basi watoe elimu kwa jamii, na katika makabila kama kuna machifu wale kama kuna m, wale wa mama wa mila wao, wazee wa mila wafahamishe umuhimu wa, wa lugha mama, na kama nikuazimisha wa basi waadhimishe hivyo. Asante kwa majina, naitwa Baseme Imana, vile nikionekana io ya kusini. Nawaza kama ni lugha ya muhimu, kwani inatusaidia kujua zingine lugha za ki, za kigenini. Wakati mtoto anajua vizuri hata vema kuzungumuza lugha ya mama ni vizuri kuelewa inji, zingine lugha za kimataifa za nje. Ingekuwa ya muhimu kufanya oroza kwa kila government ya ya nchi ikiwe na simu lugha ya mama, wasiachilie hizo lugha, kwani zinatusaidia kabisa kuelewa zingine lugha za za kienini, na zinatusaidia wakati tunazielewa vizuri kujua zingine. Hata ndio mbio hapa kwetu Afrika unaona kama i mm, zingine lugha za mbali zinapangamiza. Unaona leo mtoto lugha anaona kama lugha ya mama kuisema kuhi, ni haya anaona kama ukichangia na wengine mawazo a uh, lugha ya mama anaona kama ni kitu cha haya na japo ile hiyo inatuletea shida sasa ya kuelewa vizuri lugha zingine, kwani hatuelewi kwanza lugha za kwetu. Kwa jina naitwa huyu ya mlagila kutoka Ambalali nchini Tanzania, ni Mbeya jamii. Uelewa wa lugha mama inauelewa, isipokuwa kuna baadhi ya watu ambao walishapitia mambo ya shule sana, waki wakapata elimu zao kule, wakajifanya kama kama lugha mama hawaijui wakajilugha mama ndiyo lugha ya msingi ambayo tuianza nayo toka nilizaliwa mimi so, na mama ndio nitaanza na lugha zingine kama hizi hapo ambazo naziaw kwa muda huu hapa, isipokuwa kuna baadhi ya sisi wananchi wenyewe huwa tunaiharibu na ku, na, na kuifanya lugha mama isifahamike kidunia. Lugha mama ni ya msingi na ndiyo lugha ambayo umejifunza kutoka kwa mama na baba na babu na bibi na nani yako. Baskari mbugani inatoka kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Kweli leo ni lugha ya, ya kimataifa ya mama ambayo ni kweli, jamii yetu ya Kiafrika, si asilimia nyingi, mtoto anapozaliwa hujifunza lugha ya mama katika jamii mbalimbali ya makabila mbalimbali, hususan Tanzania, makabila ishirini, mia moja na kitu. Lakini hao makabila mia moja na kitu kuna baadhi ya makabila, lakini asilimia nyingi, mtoto anapozaliwa hujifunza lugha ya mama. Kama ni Kichaga, ni Kichaga; kama ni Kisukuma, ni Kisukuma; kama ni Kihaya, ni Kihaya. Lakini ni lazima lazima lazima, jamii nyingi za Kiafrika Nakubali kabisa, lugha ya mama huwa inatumika. Lugha ya mama ndiyo mtoto, hata kama anajifunza lugha nyingine, lugha ya mama ni lazima ajifunze kuanzia pale mwanzo nyumbani, anapokaa nyumbani. Huwezi ukadharau mila zako ukatukuza za kigeni. Ukijifunza Kiingereza, ni lazima na lugha ya mama uielewe, ina umuhimu. Utamaduni wetu, huwezi ukajifunza utamaduni wa Kiafrika pasipo lugha ya mama. E, kwa majina, naitwa Papi Rugenge mkongomani kutoka DRC ila napatikana kijali Rwanda. Eh, kwa maoni yangu mimi naona ya kuwa jamii moja moja ndio zinautambua umuhimu wa lugha mama ama maa za language, lakini kuna nah. zile zingine ambazo hazijatambua bado umuhimu eh, wa lugha mama, kwani ukitazama utakuta ya kuwa kuna baadhi ya watu ambao hawajue hata lugha mama eh, na ijapokuwa wana mahali ambapo wanatoka. Sasa hiyo naona kuwa jamii zimoja zimoja bado hazijatambua vizuri ule umuhimu wa lugha mama, ijapokuwa lugha mama ni lugha nzuri sana, kwa sababu eh, inatusaidia kwa kuelewana, kwa kujuana ikiwa jamii zinaweza kutia bidii e, kwa kufundisha watoto ile lugha mama inaweza saidia kabisa kipindi ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili Ebulu Isaac kutoka DRC unasema kweli, lugha mama ni muhimu kwa mtu, kwa sababu humtambulisha anakotoka na asili yake. Mtu anapaswa kuiheshimu lugha mama, kwa sababu ndio msingi wa kujua lugha nyingine. Kufikia hapo ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na jioni njema. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni. Msimamizi amekuwa Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. kwa heri. Kwa kila na msikilizaji na kibao hicho Amani Kenya, toka kwake Doroth Mutisia. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Punde ni Radio France International. Mimi ni Matha Saranga, kwaheri. Amani Kenya.