A saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila chapinga uamuzi wa Rais Felix Chisekedi kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulipangwa kufanyika mwezi huu. Mwanasiasa mkongwe nchini Tanzania, Maalim Seif Sharif Hamad, aanza rasmi maisha mapya ya siasa ndani ya chama cha ACT Wazalendo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi asema idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na kimbunga inaweza kuzidi watu elfu moja. Na spika wa bunge nchini Uingereza asema hatakubali mapendekezo mengine ya kupigiwa kura kuhusu nchi hiyo kujiondoa Umoja wa Ulaya. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne, Machi 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kimepinga uamuzi wa, wa rais Felix Tshisekedi kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulipangwa kufanyika mwezi huu na kusimamishwa kusimikwa kwa maseneta waliochaguliwa wiki iliyopita. Hatua hiyo imekuja kukisalia tu siku tano uchaguzi wa magavana na naibu magavana ufanyike. Fredi Tendilonge kutoka Kinshasa ametutumia ripoti ifuatayo. Ni saa chache tu kisha rais Tshisekedi kuchukua uamuzi kushimamisha kufanyika kwa uchaguzi wa magavana na kuwapishwa kwa maseneta ambao waliochaguliwa, ndo chama cha PPRD walitoa tamko yao na kutupilia mbali uamuzi wote uliochukuliwa na rais Tshisekedi. Patrik Ekanga ni msemaji wa PPRD. Le PPRD rejete en bloc. PPRD inatupilia mbali hatua zote ambazo zilichukuliwa kuhusu kusimikwa kwa maseneta ambao walichaguliwa na baadaye kuahirishwa kwa uchaguzi wa magavana na manaibu wao. Inaomba maseneta wote ambao walichaguliwa kwenda kwenye ofisi zao ili waweze kuapishwa kwa mujibu wa ujisteki. Basa katibu mtendaji wa udpese, Chisekedi amefanya wajibu wake kuchukua hamzi huo, yeye kama raisi, ili sheria ipate kugundua na kuwapiza wote waliochukua rushwa. Ni swala la thamani na maadili kuelewa hizo zimesimamishwa ili tujue ni nani alitoa rushwa na ni nani ambao walipokea rushwa, na hapo haki na usawa vitapatikana raia wa Kinshasa walitoa pia maoni yao. Hapa sioni maana ya kusimamisha hiyo uchaguzi ya wa guverner wakati wa deputé wa UDPS walikuwa wanakula rushwa, walijua kwamba hawatakuwa na watu ambao wanawareprezante kule kwenye seneti. Hey, iyo ndio matokeo ya kukula rushwa. Banapashwa kubali matokeo idps bafatane na batu abo balikula rushwa, shiye baache kututilia fujo mwinchi, tunakatala. Raia wengine waliomba sheria kufuatilia wabunge ambao watapatikana katika kesi hiyo, Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa umemtaka rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi kuunda mapema serikali mpya baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Disemba mwaka jana. Umoja wa Mataifa umesema kuwa wananchi wa DRC wana matumaini makubwa baada ya kubadili uongozi na wasingependa kuangushwa na kushindwa kufikia matarajio yao. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa Leila Zerugui ameliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa anatumaini serikali ya DRC itaundwa hivi karibuni na kuanza kutekeleza wajibu wake kwa wananchi. Wito huo wa Umoja wa Mataifa unajiri wakati huu Rais Felix Tshisekedi akiwa katika harakati za kuunda serikali ya umoja wa kitaifa akishirikiana na upande unaomuunga mkono rais anayemaliza muda wake aliyemaliza muda wake Josef Kabila. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa. Hapa anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Kuijenga hiyo serikali ni vizuri, lakini ninafikiri haitokani sasa hivi na kutaka kwa jisegedi mwenyewe, kwa sababu inabidi ijengwe na marafiki zake wa fcc yaani vile vyama vilivyoko upande wa rais mstaafu bwana joseph kabila kabange kuliko kutarajia serikali wengi wanaona kwamba usalama unakwenda kuharibika zaidi na wengine kufikiri kwamba labda kwa sababu imesemwa eti jisegedi hana jeshi eti hana polisi wengi wanakuwa na mashaka kwamba asije akaangukia katika kile kilichofanyika sitini na nne kati ya kasavubu rais wa kwanza na bwana emery Patrice lumumba waziri mkuu wa kwanza. Serikali kuijenga ingelihitajika Chisegedi sasa anajikuta yuko katika hali mbovu, hajui aanzie wapi. Ni sauti yake. Rafaeli Bakimana, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na kimbunga kikali cha Idai nchini Msumbiji inaweza kuzidi watu elfu moja. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Kupitia Redio Msumbiji, rais Filipe Nyusi ameeleza kuwa ametembelea katika maeneo mbalimbali ambayo yameathirika kwa kimbunga hicho kilichosababisha mafuriko makubwa na kushuhudia maafa. Amesema kuwa mito miwili ilifurika na kuvunja kingo zake na kuongeza kasi ya mafuriko, huku vijiji katika mji wa Beira vikiharibiwa vibaya na miili ya watu ikielea majini. Haya yanajiri wakati huu, misaada mbalimbali ikianza kutolewa ili kuwasaidia waathirika wa kimbunga hicho na mafuriko yaliyosababisha watu kwa maelfu kukosa makazi, Umoja wa Mataifa ukieleza umuhimu wa kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu nchini Msumbiji na nchi jirani ya Malawi na Zimbabwe. Kwa upande wake serikali ya Tanzania imetoa msaada wa dawa, chakula na vifaa vya kujihifadhi kwa nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe kwa ajili ya kuwasaidia waathirika wa kimbunga cha Idai. Msaada huo umekabidhiwa kwa mabalozi wa nchi hizo na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Pala Magamba Kabudi, na waziri wa afya Umi Mwalimu, jijini Dar es Salaam na sehemu ya msaada huo kwenda nchi za Zimbabwe na Msumbiji kwa kutumia ndege ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania JWTZ. Mwanasiasa mkongwe nchini Tanzania Maalim Seif Sharif Hamad leo ameanza rasmi maisha mapya ya siasa ndani ya chama cha ACT Wazalendo, ikiwa ni siku moja baada ya kutangaza kujiunga na chama hicho, huku akikabidhiwa kadi namba moja. Frederick Nwaka amehudhuria tukio hilo lililofanyika jijini Dar es Salaam na kuandaa ripoti ifuatayo. Akizungumza baada ya kukabidhiwa kadi sambamba na viongozi waliokuwa wakimuunga mkono katika chama cha Kafu, Malim Seif amekisifu chama cha ACT Wazalendo kwa kutoendeshwa kwa misingi ya propaganda. Maana wengine wanazungumza kwamba siasa ni propaganda tu bwana, mmejipambanua kwamba mnataka kufikia malengo mliokusudia kuyafikia. Kwa hivyo, tumeona hapa ndipo pakuja. Kiongozi huyo amesema kabla ya kufikia uamuzi wa kujiunga na ACT walipiga hodi kwenye vyama vingine vya upinzani. tulivitembelea CHADEMA, NCSR, Mageuzi, NLD. Hatukuja kuiteka ACT Wazalendo, tumekuja kuongeza nguvu kwenye ACT Wazalendo. Kwa upande wake, kiongozi wa ACT Wazalendo Zito Kabwe amesema uamuzi wa Maalimu Seifu na viongozi wenzake kujiunga na chama chake unatoa funzo kwa viongozi wa kisiasa ukiwa kiongozi ambao ambaye upo kwenye nyoyo za wananchi, kamwe wananchi hawe, hawawezi kukutupa na kwa sisi viongozi, somo ambalo Maalimu Seifu na wenzake wametupatia tusilione kama ni tukio tu la kisiasa. Hata hivyo, wakati Maalimu Seifu wa akianza maisha mapya ndani ya chama cha ACT Wazalendo, mwenyekiti wa mwenye kafu Profesa Ibrahim Lipumba amezungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, pia akieleza kwamba tayari cha chama chake kilimfukuza wanachama Maalim Seif. Mkutano mkuu ulimfukuza Seif Sharif Amadi toka chama cha basi, ndio anakwenda kuimaliza kabisa ACT isiinuke hata kuinuka. Mbali na Maalim Seif Sharifu Amadi, waliokuwa viongozi wengine wa Kafu ambao wamejiunga na chama cha ACT Wazalendo ni Nasor Ahmed Mazurui, Abubakar Hamis Bakari na Juma Duni Haji ambaye alikuwa mgombea mwenza wa urais wa muungano wa katiba ya wananchi Ukawa katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. RFI Kampala, tisini na tatu nukta saba, FM Saa kumi na mbili dakika kumi afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika kumi Afrika ya Kati. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amevunja ukimya na kumwandikia barua Rais wa Rwanda Paul Kagame akikanusha kuwa amekuwa akiwasaidia na kushirikiana na maadui na wapinzani wa serikali ya Rwanda. Katika barua yake, Rais Museveni amemwambia Rais Kagame kuwa amewahi kukutana na watu ambao Rwanda inawatuhumu kuwa ni waasi, lakini yeye Museveni alikataa kuwasaidia kwa sababu walikuwa wanamzungumzia wanazungumzia masuala ya Rwanda ambayo Uganda Uganda haiwezi kuingilia Rwanda. Inaituhumu serikali ya Uganda kuwa inawasaidia na kuwahifadhi wapinzani wake kupitia mwamvuli wa kundi la Rwanda National Congress RNC, ikiwa ni pamoja na kuwatesa raia wa Rwanda walioko nchini Uganda. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa hatua wa hiyo ya Museveni ni nzuri kama anavyoeleza Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam Tanzania. Ukimia huu ambao amevunja leo Rais Mseveni unaelesha kwa kiasi gani mgogoro huu umekuwa mkubwa, kwa sababu hizi zote tulikuwa bado hatujasikia kwamba nilikuwa ni nini hasa kilichokuwa kilichomfanya walivyofanya wagombane. Rahisi kumtaja yule mfanyabiashara kwamba ndio yule anayosonekana kwamba wamemzuia yeye kule Uganda na yule dada ambaye alikwenda kuomba msaada kule, inaonyesha kwa kiasi fulani kuna mambo zaidi ya hayo ambayo yanatajwa kusababisha uzorotaji wa uhusiano kati ya wanyarwanda wa, na wauganda, lakini ni hatua nzuri kwamba wameanza kufunguka, na hivyo inawezekana kabisa yakapatikana mengi ambayo pia yatasaidia kuona mgogoro ule unafikia samaki. Itabidi na na yeye rais Kagame na yeye aseme na nini ambacho ana, ana kihofu kwa Uganda. Wakati huohuo watu wanne wamekamatwa na polisi nchini Uganda kwa tuhuma za mauaji ya raia wa Rwanda, Sedriki Nzavugankize, katika wilaya ya Mbarara mkoani Ruizi mwishoni mwa juma lililopita. Naibu waziri mkuu mpya wa Algeria amesema Rais Abdelazizi Buteflika atakabidhi mamlaka yake kwa rais atakayechaguliwa. Akizungumza huko Mosco nchini Urusi, Ramatane Lama Lamamra amesema kuwa upinzani wataruhusiwa kujiunga na baraza la mawaziri kusimamia uchaguzi wa rais. Urusi imeonya dhidi ya mataifa ya kigeni kuingilia nchi ya Algeria ambayo imekumbwa na maandamano kwa takribani mwezi mmoja kupinga mpango wa rais Abdelazizi Buteflika kutafuta muhula watano wa uongozi. Mashirika ya kiraia nchini Kenya yamekosoa hatua ya wanasiasa kuteka mjadala wa kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba ya nchi hiyo na kuwasahau wananchi wa kawaida ambao ni wadau muhimu. Mwenyekiti wa shirikisho la taifa la mashirika ya kiraia Moris Odhiambo amesema suala la mabadiliko ya katiba ni muhimu kwa raia wote wa Kenya, badala ya jukumu hilo kubebwa na wanasiasa peke yao. Moris Odhiambo ameeleza kuwa wananchi wa kawaida ndio msingi wa mabadiliko yoyote ya katiba kuendana na hali ya sasa, kwani wanasiasa katika kuteka mjadala huo wamekuwa wakipigania maslahi yao binafsi. Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa na anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Ni makosa kwa mashirika ya kijamii kulalamika badala ya kuhakikisha kwamba wameelimisha umma, wamewahamasisha na wamewasihi waondoke waende watoe mapendekezo. Nafikiria kote duniani ni jukumu la mashirika hayo, kwa sababu ni mashirika wa, ya wananchi, kuhakikisha kwamba wame, eh, wa, wa, wamewezesha wananchi eh, kufanya mikutano, kujadiliana baina yao, na kuhakikisha kwamba wametoa mapendekezo ambayo eh, yatahakikisha kwamba hakuna mafanikio ambayo tayari tuko nayo katika katiba ambayo tumepoteza wakati wa kura ya maamuzi ambayo ni sauti yake Suba Chachel, mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. 12 dakika 14 Afrika mashariki. Asante kwa kuendelea kuitegea Sikio RFI Kiswahili. Spika wa bunge nchini Uingereza, John Beko, amesema hatakubali mapendekezo mengine kupigiwa kura kuhusu nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya iwapo waziri mkuu Theresa May hatawasilisha muswada mpya kwa wabunge. Uamuzi huu unaendelea kumpa wakati mgumu waziri mkuu May, ambaye wiki iliyopita mapendekezo yake yalikataliwa na wabunge Amesema muswada uliopingwa hauwezi kurudishwa bungeni bila ya kufanyiwa marekebisho. Iwapo serikali inalenga kuleta mapendekezo mapya ambayo si sawa na yale yaliyokataliwa na bunge tarehe 12 mwezi Machi, hili litakubalika, lakini serikali haiwezi kuwasilisha mapendekezo yaliyokataliwa wiki iliyopita kwa kura 147. Wazo huu unalenga kuifanya serikali kuja na mapendekezo ambayo inaweza kuamua kwamba upigaji kura mwingine utafanyika katika kikao hiki. Wabunge nchini Uingereza wanataka umoja wa Ulaya kutoa muda zaidi kuwezesha majadiliano ya mkataba utakaokubaliwa na kila mmoja. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel leo Jumanne amesema atapambana hadi mwisho kuhakikisha kujiondoa kwa Uingereza kwenye umoja wa Ulaya kunafanikiwa kwa utaratibu, akisema maslahi ya Ujerumani, Uingereza na umoja wa Ulaya yamo hatarini. Mei ameua Merkel ameuambia mkutano huko Berlin kuwa atahakikisha anapambana hadi dakika za mwisho za makataa ya Brexit Machi 29 kwa ajili ya Uingereza kujiondoa kwa utaratibu kwenye Umoja wa Ulaya. Iran imekataa madai ya waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki kwamba ilishiriki katika operesheni ya pamoja jana Jumatatu inayolenga waasi wa Kikurdi katika eneo la mpaka. Katika wiki za hivi karibuni, Ankara imezungumzia matarajio ya hatua za pamoja za kijeshi na Tehran dhidi ya kundi la PKK na washirika wake, lakini Jumatatu ilikuwa mara ya kwanza kuzungumzia operesheni ya pamoja kufanyika. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekataa kujiuzulu kwa kardinali mfaransa Filipe Barbarin aliyepewa hukumu ya miezi sita kwa kushindwa kutoa ripoti ya unyanyasaji wa kijinsia uliofanywa na padri chini ya mamlaka yake. Kardinali huyo amesema leo Jumanne. Babarin ambaye alikabidhi ujumbe wake kwa Papa Francis Jumatatu asubuhi, amesema alikabidhi na alizungumza juu ya dhana ya kutokuwa na hatia, na Papa Francis hakukub ali kujiuzulu kwake. Barabara kabisa. Ni RFI Kiswahili Michezo na Stephen Mumbi. Karibu. Asante sana Sabina Crispi na Bigambo. Mshambuliaji wa DR Congo Diomes Mbokani amejiondoa katika kikosi cha timu ya taifa ya nchi hiyo kilichoitwa kujiandaa na mchezo kuwania kucheza michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika, Afrika fukoni elfu mbili kumi na tisa dhidi ya Liberia kutokana na majeraha ya goti. Mbokani miongoni mwa wachezaji 24 walioitwa na kocha mkuu wa Leopafrorey Benge kujiandaa na mchezo huo utakaopigwa jijini Kinshasa Machi 24 mwaka huu wachezaji wengine watakaokosekana katika mchezo huo ni pamoja na gael kakuta anayekipiga katika klabu ya rayo varkano katika ligi kuu ya hispania maarufu kama la liga wilfred abro moke anayesakata soka huko uturuki na niekens kebano anayecheza fulham huko england katika kundi hilo la g zimbabwe ipo kileleni na alama nane ikifuatiwa na liberia yenye alama saba dr congo ikiwa na alama sita, na mkiani ipo congo brazzaville ikiwa na alama tano. Shirikisho la soka duniani FIFA limepokea maombi ya shirikisho la soka nchini Afrika Kusini SAFA ya kuwa mwenyeji wa michuano ya kombe la dunia kwa wanawake kwa mwaka 2023. FIFA imetoa tangazo hilo kupitia tovuti yake leo ikitaja mashirikisho tisa yaliyoomba kuwa wenyeji wa michuano hiyo. Mashirikisho mengine yaliyoomba ni pamoja na nchi za Argentina, Australia, Bolivia, Brazil, Colombia, Japan, Korea na New Zealand. FIFA imesema bado imepokea maombi mpaka Aprili 16 mwaka huu huko nchini Kamerun. Kocha mkuu wa timu ya taifa nchi hiyo Clarence Sidof amesema anaendelea kupambana kumpata beki wa Liverpool Joel Matip. Matip amezaliwa Ujerumani huku baba yake akiwa ni raia wa Kamerun. Ameichezea timu ya taifa ya Kamerun maarufu kama Simba Wasiofugika mara moja na amekuwa akisakamwa na majeraha tangu mwaka 2015. Kamerun itaumana Komoro katika mchezo wa kuwania kucheza michuano ya kombe la mataifa Afrika kwa mwaka 2019 hapo Machi 23. Kiongozi wa kamati ya olimpiki ya Japan GOC -E, ameachia ngazi kufuatia tuhuma za rushwa zinazohusishwa na kuipa wenyeji jiji la Tokyo kuwa mwenyeji wa michuano ya olimpiki itakayofanyika elfu mbili na ishirini yani hapo mwakani. Tsunekazu Takeda anachunguzwa na waendesha mashtaka wa Ufaransa kufuatia madai ya kupokea rushwa ya euro milioni mbili ili kuipa ushindi Tokyo. Mm, mwenyeji na mm, meshinda majiji kama Madrid pamoja na Istanbul. Hapo na, nakushukuru sana, Steven Mumbi. Asante. Radio France Internationale. Namna sasa nampisha Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki Karibu mpenzi msikilizaji, uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya mila na desturi za jamii ya Wamasai huko nchini Kenya. Kwa miaka mingi jamii ya Wamasai imejulikana kama watu wanaoishi kwa kutegemea ufugaji na kuhamahama, lakini Bi Faith Speti binti wa Kimasai anabainisha kuwa kwa sasa jamii hiyo imebadilika na kuenda na wakati, licha ya kwamba kuna mambo wamebaki nayo kama utambulisho. Ili kupata mengi zaidi, kaa kando ya redio yako hadi tamati. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. kutoka Kajado, mimi ni Maasai, maisha imebadilika Kutokana na masomo masomo yamelete mabadiliko ndani ya mashinani huko Masaini. Sasa Wamasai wameamua, wamekubali masomo, kwa sababu enzi zile hawakuwa wanakubali masomo, they are not allowing girls to go to school. Wamasai walikuwa wanaishi maisha kwa malezi yao, wanaishi zile manyata, walikuwa wanaishi kama kijiji moja, kama watu mia moja na hapo kale wasichana wakuwa wanasomeshwa, kama mtu amepewa nafasi ya masomo, ni ule mtoto anachukiwa kwa familia, ndio anapelekwa shule because walikuwa wanafikiria kusoma si kitu mzuri. Sasa wale wanaopendwa wanaekwa nyumbani kukaa tu na wazazi, kufunzwa vile ya kuangalia ng'ombe na kukaa tu hapo nyumbani, eh, kwamba anayepelekwa shule ni ambaye hapendwi. Sawa, yeah, ni ule mtoto ambaye kama mzee ako na bibi wengi kuna ule mama mzee ampendi, so apendi pia watoto wa hiyo nyumba. Sasa unaona, wao wanapelekwa shule, kwa sababu Wamasai walikuwa wana believe, as in masomo si kitu mzuri, so wanapelekwa wale watu wapendwi wakakae huko shule. Ni kama adhabu vile ya yeah, ni kama unaadhibiwa, so you just go to school so that you cannot get even time to go and graze the cattle because Wamasai wanaamini kuwa utajiri ko kwa ng'ombe kuwa na ng'ombe mingi, watoto wengi. Yeah. Sasa kama wewe sasa hivi uko shule chuo kikuu, na wewe pengine ni miongoni mwa wale ambao hawapendwi kwenye kabila lenu la Wamasai. Hapana, mambo yalibadilika miaka mingi iliyopita. Wamasai walikuja kujua the importance of education. Na wakajua, kwani masomo kuna faida mingi. Sasa mzazi si anapenda watoto wate wakamua tu kusomesha kila mtu, kwa sababu walikuja kujua masomo ni muhimu. Hebu tuje kuambiana na desturi za kabila la wa Wamasai. Mara nyingi mabinti wasichana hawaonekani hadharani kama wewe vile, lakini leo hii unaenda hadharani au kuvaa Kimasai. Hiyo hali imekujaje mpaka ikabadilika? Unanavyoishi hivi, tunaonekana I, I tunaonekana for sure. lakini mm-hmm. vile watu hufikiria wa Masai. Hebu kwa mfano sasa hivi umevaa suruali, kwa hiyo ukivaa hivi sio heshima kwa umasai ya. Yeah, wao hufikiria si heshima, kwa sababu kuna vile Wamasai huvaa na huvaa nguo refu, decent cloth, yenye kuwa na heshima. So msichana afai kuonekana na nguo fupi ama troza. So ni, kama saini kirudi nyumbani unatu vile ndachenje siwezienda, so, hivi vile saini ko mm. na kuna masuala ya mila na desturi za Wamasai, pengine kuna hata swala la tohara kwa mabinti, hasasa wanapo barehe, hali hiyo ikoje sasa hivi? Wamasai kwa sasa wameacha kufanyia wasichana tohara, kwa sababu kuna hizi NGOs zimeingililia huko mashinani, wamesomesha watu the effect of FGM. Sasa wameacha for sure it is completely, it is Tuseme sasa hivi una kama miaka ishirini hivi, na hiyo hali hu unatokea labda miaka kumi, kati ya miaka kumi na mbili kumi na tano humu umepitia hali hiyo? Hapana, mimi sijapitia. wazazi wangu baba ulikimbia? Sijakimbia. baba tu alijua ifet na ni mtu ni priesthood family, so anajua Bible, so akuwai accept hiyo stori yajsasa. baba yake anapokataa, sanaonekana kwenye jamii ya Wamasai kwamba anapingana na minadesu za Masai wakati huo is a right of passage from one stage to another like sasa, wewe umeacha kuwa mtoto, umekuwa msichana mkubwa mama, pia unaweza taolewa. Lakini wakati baba alikataa, some um, resistance from the community, lakini vile masiku yameenda na miaka, walikuja kuona kweli baba alikuwa right. Yeah. Sasa kama ukupitia mila hizo na sasa hivi labda uende kuolewa kijana wa Masai Morana ataweza kukuoa na hujapitia mila hizo, si ndio? Kabisa. Kwanza wanataka siku hizo awa nyajatairiwa. Katika mazungumzo yako umesema kwamba sasa hivi kuna organization umefanya, kuna shirika moja umefanya, ni shirika gani na mnafanya shughuli gani? Uh, tuko na shirika inaitwa The Strong Maasai Ladies Association, Smala. Sisi kama Smala tunalenga kufundisha wasichana wa kimasai potential to know their potential to realize their dreams, self-esteem, yeah, things like that. So kila likizo sisi hold a conference just atakaa tuna fans, but we just hold like a small conference advising each other in the village Hmm. Yeah. Ni mapungufu yapi mliyaona kwenye jamii yenu ya Kimaasai na mkaamua kufanya hivyo? Tuliona kuwa kuna um, early drop out watoto wadogo wana E, wanapata mimba mapema na baada ya mtoto kupata mimba what next? Si anaolewa tu, lakini kwa mila za Kimasai kupata mimba mapema au kuolewa mapema ni heshima na kitu cha kawaida. Hapana, Wamasai mila yetu haiwezi ruhusu mtoto mdogo apate mimba, lakini tuseme ukweli, katika mila na desturi za Wamasai kama hajakwenda shule anaolewa. Akiwa na miaka mingapi? Wamasai msichana akipata mimba kabla aolewe za tabu so kama ujasomeshwa you just have to get married as early as possible mm. yeah. Faith. Sasa umeongelea lile shirika lenu ambalo mnasaidia mabinti wa Kimasai, baada ya kulianzisha sasa hivi kuna miaka mingapi na kuna mafanikio yapi? Iko na miaka... mm -hmm. na miaka nne, na tumeona mafanikio kwa sababu tumesaidia wasichana na resho ya wao kupata mimba imeenda chini na wasichana wa Kimasai wameamua kusoma kwa sababu wamejua maisha yao, mtu amerealize life yake vile anataka kuweka. Na unafikiria kwamba hii hali inaweza kubadilika baada ya miaka mingapi, Wamasai wakiwa wamefikia katika kwenye usawa wa jamii nyingine, kuachana mila na desturi ambazo wanaziishi wao au mnazoziishi ninyi, kwa sababu nao ni Masai. Umasai wako mbele sana <laughs> kwa sababu kuna mila zetu hatuwezi acha. Kama zipi? The dressing mode, hiyo mavazi yetu imeatractris all over the world. Wanakuja huku Kenya kuona masai nata, ukiona most of hizi big sites kama the masai mara hizo tu historical sites, umeona Masai yamechorwa tu hapo na mkuki. Kuna hizi shanga, hata kama umesoma utavaa hiyo shanga na itakujulisha wewe ni Masai mahali tu utaenda. Pia mafazi zetu iko na uyo ushanga pia dances, Masai traditional dances. The morans. Kuna hizo vitu hatuwezi acha. Umesema binti wa kimasai anakuwa karibu sana na mama. Sasa mama anakufundishaje pengine katika kuchagua mchumba, uoleo uchague mmasai au ufanyeje? Mama hawezi kakuambia uchague nani wache nani. But kuna tu ile anakupewa mawaidha, vile utachagua mtu mwenye tabia mzuri mwenye anaweza kuwa mume wako mzuri zi. Basi ninakushukuru sana kwa muda wako kuongea na Radio France International. Umesema majina yako ni nani, mkumbushe msikilizaji tena. Faith Supete, Katita from Kajiado West, Tikoishi Village, Kenya. Yeah. Asante sana Faith. Aya nimeshukuru. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya mila na desturi za jamii ya Wamasai huko nchini Kenya. Shukurani nyingi kwa Bfaith Speti, binti wa kimasai akiwa Nairobi, Kenya. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila nchini DRC chapinga uamuzi wa rais Felix Tshisekedi kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulipangwa kufanyika mwezi huu. Mwanasiasa mkongwe nchini Tanzania Maalim Seif Sharif Hamad anza rasmi maisha mapya ya siasa ndani ya chama cha ACT Wazalendo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi asema idadi ya watu waliofariki kutokana na kimbunga idai inaweza kuzidi watu elfu moja. Na spika wa bunge nchini Uingereza asema hatakubali mapendekezo mengine kupigiwa kura kuhusu nchi hiyo kujiondoa Umoja wa Ulaya. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo ni jumanne machi 19 mwaka 2019 tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kimepinga uamuzi wa rais Felix Chisekedi kuhusu kuahirishwa kwa uchaguzi ambao ulipangwa kufanyika mwezi huu na kusimamishwa kusimikwa kwa maseneta waliochaguliwa wiki iliyopita. Hatua hiyo imekuja kukisalia siku tano tu uchaguzi wa magavana na naibu magavana ufanyike. Fredi Tendilonge kutoka Kinshasa ametutumia ripoti ifuatayo ni Saa chache tu kisha rais Tshisekedi kuchukua uamuzi kushimamisha kufanyika kwa uchaguzi wa magavana na kuwapishwa kwa maseneta ambao waliochaguliwa, ndo chama cha PPRD walitoa tamko yao na kutupilia mbali uamuzi wote uliochukuliwa na rais Tshisekedi. Patrik Ekanga ni msemaji wa PPRD. PPRD. Inatupilia mbali hatua zote ambazo zilichukuliwa kuhusu kusimikwa kwa maseneta ambao walichaguliwa na baadaye kuahirishwa kwa uchaguzi wa magavana na manaibu wao. Inaomba maseneta wote ambao walichaguliwa kwenda kwenye ofisi zao ili waweze kuapishwa. Kwa mjibu wa Ogeste Kibasa, katibu mtendaji wa UDPS, Tshisekedi amefanya wajibu wake kuchukua uamuzi huo yeye kama raisi, ili sheria ipate kugundua na kuwapiza wote waliochukua rushwa. Ni swala la thamani na maadili kuelewa kuwa hatua hizo zimesimamishwa ili tujue ni nani alitoa rushwa na ni nani ambao walipokea rushwa, na hapo haki na usawa vitapatikana. Raia wa Kinshasa walitoa pia maoni yao hapa. Sioni maana ya kusimamisha hiyo uchaguzi ya wa guverneri. Wakati wa depute idps walikuwa wanakula rushwa, walijua kwamba hawatakuwa na watu ambao wanawareprezante kule kwenye seneti. Hiyo ndio matokeo ya kukula rushwa, banapashwa kubali matokeo idps, bafatane na batu abvo balikula rushwa, shiye baache kututilia fujo muinchi, tunakatala. Raia wengine waliomba sheria kufuatilia wa bunge ambao watapatikana katika kesi hiyo. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RF Kiswahili. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amesema kuwa idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na kimbunga kikali cha Idai nchini Msumbiji inaweza kuzidi watu elfu moja. Martha Saranga anakuja na taarifa zaidi. Kupitia redio Msumbiji, rais Filipe Nyusi ameeleza kuwa ametembelea katika maeneo mbalimbali ambayo yameathirika kwa kimbunga hicho kilichosababisha mafuriko makubwa na kushuhudia maafa. Amesema kuwa mito miwili ilifurika na kuvunja kingo zake na kuongeza kasi ya mafuriko, huku vijiji katika mji wa Beira vikiharibiwa vibaya na miili ya watu ikielea majini. Haya yanajiri wakati huu misaada mbalimbali ikianza kutolewa ili kuwasaidia waathirika wa kimbunga hicho na mafuriko yaliyosababisha watu kwa maelfu kukosa makazi, Umoja wa Mataifa ukieleza umuhimu wa kupelekwa kwa misaada ya kibinadamu nchini Msumbiji na nchi jirani ya Malawi na Zimbabwe. Kwa upande wake serikali ya Tanzania imetoa msaada wa dawa, chakula na vifaa vya kujihifadhi kwa nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe kwa ajili ya kuwasaidia waathirika wa kimbunga cha Idai. Msaada huo umekabidhiwa kwa mabalozi wa nchi hizo na waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Profesa Pala Magamba Kabudi na waziri wa afya Umi Mwalimu jijini Dar es Salaam, na sehemu ya msaada huo kwenda nchi za Zimbabwe na Msumbiji kwa kutumia ndege ya jeshi la ulinzi la wananchi wa Tanzania. JWTZ. Mwanasiasa mkongwe nchini Tanzania, Maalim Seif Sharif Hamad leo ameanza rasmi maisha mapya ya siasa ndani ya chama cha ACT Wazalendo, ikiwa ni siku moja baada ya kutangaza kujiunga na chama hicho, huku akikabidhiwa kadi namba moja. Frederick Nwaka amehudhuria tukio hilo lililofanyika jijini Dar es Salaam na kuandaa ripoti ifuatayo akizungumza baada ya kukabidhiwa kadi, sambamba na viongozi waliokuwa wakimwunga mkono katika chama cha Kafu, Malim Seifu amekisifu chama cha ACT Wazalendo kwa kutoendeshwa kwa misingi ya propaganda. Mana wengine wanazungumza kwamba siasa ni propaganda tu bwana. Imejipambanua kwamba mnataka kufikia malengo mliokusudia kuyafikia. Kwa hivyo, tumeona hapa ndipo pakuja. Kiongozi huyo amesema kabla ya kufikia uamuzi wa kujiunga na ACT walipiga hodi kwenye vyama vingine vya upinzani tulivitembelea CHADEMA, NCSR, mageuzi, NLD. Hatukuja kuiteka ACT Wazalendo, tumekuja kuongeza nguvu kwenye ACT Wazalendo. Kwa upande wake, kiongozi wa ACT wa zalendo Zito Kabwe amesema uamuzi wa Maalimu Seifu na viongozi wenzake kujiunga na chama chake unatoa funzo kwa viongozi wa kisiasa ukiwa kiongozi ambao ambaye upo kwenye nyoyo za wananchi, kamwe wananchi hawe, hawawezi kukutupa na kwa sisi viongozi, somo ambalo Maalim Seif na wenzake wametupatia we tusilione kama ni tukio tu la kisiasa. Hata hivyo, wakati Maalim Seif akianza maisha mapya ndani ya chama cha ACT Wazalendo, mwenyekiti wa Kafu Profesa Ibrahim Lipumba amezungumza na wanahabari jijini Dar es Salaam, pia akieleza kwamba tayari chama chake kilimfukuza wanachama Maalim Seif. Mkutano mkuu ulimfukuza Seif Sharifu Hamadi toka chama cha siwe basi, ndio anakwenda kuimaliza kabisa, ACT isiinuke hata kuinuka. Mbali na Maalim Seif Sharifu Hamadi, waliokuwa viongozi wengine wa Kafu ambao wamejiunga na chama cha ACT Wazalendo ni Nasor Ahmed Mazrui, Abubakar Hamis Bakari na Juma Duni Haji ambaye alikuwa mgombea mwenza wa urais wa muungano wa katiba ya wananchi Ukawa katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika 37 Afrika Mashariki. Jamii za watu wanaoishi na ulemavu pwani ya Kenya wanaitaka serikali pamoja na idara ya mahakama kuajili wataalamu wa lugha za ishara ili kutoa tafsiri wakati mshukiwa wa ulemavu wa kuzungumza au kusikia anapotoa ushahidi mahakamani. Joseph Jira kutoka Mombasa ametuma taarifa ifuatayo. Mara nyingi tunauchukulia ulemavu kama itikadi. Hatuchukuli ulemavu. Mshirikishi wa watu wanaoishi na ulemavu hapa pwani Bihamisa Zaja anasema watu wengi wanaoishi na ulemavu wamekuwa wakipitia changamoto kujitetea mahakamani, akidai mara nyingi kesi zinazowakumba huwa ni kesi za kusingiziwa. Mpaka police station ama hospitali bila kutampa na evidence. Afisa wa kutetea haki katika shirika la Muhuri Francis Auma ameunga mkono kauli hiyo. Walemavu hususan nchi ya Kenya wanakuwa na changamoto nyingi sana. Kwa kifupi wametengwa kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunaona serikali hawajali maswala ya walemavu. Nalitaka swala la walemavu izingatiwe na iangaliwe kwa undani. Gunga Mwinga ni wakili katika mahakama kuu ya Mombasa hapa nchini. Katika maswala ya ushahidi na hasa mambo ya mahakama, tumeona kwamba hawa ndugu kesi zao siku nyingine huchelewa kwa sababu idara eh, ya mahakama haijaajiri watu wa kushughulikia maswala yao. Inatakikana iweze kuajiri watu ambao kama wataita kwa mfano na kuweza kuelezea mambo fulani katika hali na lugha ambayo ndugu ambao wanaishi na ulemavu wanaweza wakaelewa. Kulingana na watu wanaoishi katika hali ya ulemavu, mabadiliko makubwa yanafaa kutekelezwa katika ofisi zote za kiserikali na kuhakikisha wataalam wa lugha za ishara wanakuwepo ili kupata fursa ya kujieleza kwa urahisi. Kila idara katika maeneo ya reception, aidha waajiri mkalimani wa lugha ya ishara, ama wale wale wafanyikazi waende wakasomee lugha ya ishara. Sisi walemavu tunaelewa na haki za walemavu, lakini sasa akifika polisi, tumeambiwa tupige ripoti, ataongea na polisi kivipi? Watu hawa wanaoishi na ulemavu wanasema iwapo hilo litatekelezwa litaboresha pakubwa usawa na upatikanaji wa haki katika idara mbalimbali mbali za kiserikali. Joseph Jira, Mombasa, RFI Kiswahili. Ethiopia ina mpango wa kuahirisha sensa ya kitaifa kwa sababu ya idadi kubwa ya watu wasio na makao kutokana na migogoro katika sehemu za nchi. Ofisi ya Waziri Mkuu Abiy Ahmed imesema katika taarifa, watu ambao kwa sasa wanaishi katika makambi wanahitaji kurudi nyumbani kabla ya sensa ambayo ilitakiwa kuanza tarehe 7 Aprili. Wapiganaji wa kundi la kiji la kijeshi la SPLM-AO linalomuunga mkono kiongozi wa waasi nchini Sudani Kusini Riek Machari wamewatuhumu wanajeshi wa upande wa rais Salvakir kuwa wamewaua raia 15 katika jimbo la Wau nchini humo. Wapiganaji hao pia wamedai askari hao wa serikali wenye silaha waliovalia sare za kiraia wamewaua watoto watatu na kuwateka wanawake sita, huku upande huo wa upinzani ukitaka ufanyike uchunguzi wa haraka. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 dakika 41 Afrika Mashariki. Spika wa bunge nchini Uingereza, John Beko, amesema hatakubali mapendekezo mengine kupigiwa kura kuhusu nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya iwapo waziri mkuu Theresa May hatawasilisha mswada mpya kwa wabunge. Uamuzi huo unaendelea kumpa wakati mgumu waziri mkuu May, ambaye wiki iliyopita mapendekezo yake yalikataliwa na wabunge. Spika Beko anasema mswada uliopingwa hauwezi kurudishwa bungeni iwapo serikali inalenga kuleta mapendekezo mapya ambayo si sawa na yale yaliyokataliwa na bunge tarehe 12 mwezi Machi, hili litakubalika. Lakini serikali haiwezi kuwasilisha mapendekezo yaliyokataliwa wiki iliyopita kwa kura 147. Wazo huu unalenga kuifanya serikali kuja na mapendekezo ambayo naweza kuamua kwamba upigaji kura mwingine utafanyika katika kikao hiki. Wabunge nchini Uingereza wanataka umoja wa Ulaya kutoa muda zaidi kuwezesha majadiliano ya mkataba utakaokubaliwa na kila mmoja. Mamlaka ya nchi ya Uholanzi leo Jumanne imesema kuwa inachunguza kwa makini sababu ya shambulizi la kigaidi katika usafiri wa umma huko Utrecht kwa sababu ya ushahidi, ikiwa ni pamoja na barua iliyopatikana kwenye gari lililotumia mtuhumiwa kukimbia. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amekataa kujiuzulu kwa Kardinali mfaransa Philippe Barbarin aliyepewa hukumu ya miezi sita kwa kushindwa kutoa ripoti ya unyanyasaji wa kijinsia uliofanywa na padri chini ya mamlaka yake. Kardinali huyo amesema leo Jumanne. Karibu katika mahojiano. Umoja wa Mataifa umemtaka rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi kuunda mapema serikali mpya baada ya kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa Disemba mwaka jana. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Rafaeli Bakemana, mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Serikali yenyewe itaundwa na nani sasa hivi hali ilivyo? Kwa sababu bado bunge halijaanza kazi vilivyo. Wakati huo bado usalama kila pande una matatizo mengi, wakati ambapo anaweza kusema eti anamwazibu waziri fulani, waziri mkuu anamwambia la, una huo uwezo, ilibidi kwanza mimi uniambie. Yani panakuwa na ubishi, vuta ni kuvute, kati ya hao waliokuwa madarakani muda wa miaka kumi na saba na huyu ambaye wao wenyewe walimtangaza kusema ndiye ameshinda uchaguzi. Kuna ule muungano wa FCC, yeye hana wabunge wengi katika bunge la kitaifa hapo nchini DRC. Unaona yawezekana kuwa kuna mvutano nani awe waziri mkuu kati ya chama chake au vyama vilivyomo ndani ya muungano wa FCC, ikawa ni sababu ya kuchelewa kuundwa kwa baraza la mawaziri kabisa, kwa sababu wao sasa hao waliokuwa madarakani muda wa miaka kumi na saba na zaidi, wamekuwa na kila kitu na inaonekana labda Chisekedi alitumiwa ili awape fursa ya kujijenga upya. Ndivyo wananchi wengi wanaanza kuona, na ni huo ndio mtazamo ulioko sasa hivi, kwa sababu lazima wao wachukue, wao ndio wawe na waziri mkuu kulingana na makubaliano yao na kulingana na hali na katiba ya Kongo. Umoja wa Mataifa unatoa shinikizo la kuundwa kwa serikali haraka iwezekanavyo na Rais Felix Tshisekedi wakati huu ambapo akiwa amesitisha kuapishwa kwa magavana ambao wanatuhumiwa kwa rushwa katika majimbo mbalimbali nchini DRC. Unadhani serikali itakayoundwa na Felix Tshisekedi itakuwa ya kuaminika kwa kiasi gani? Imeonekana sasa wazi kwamba pana vita, pana kutokuelewana kati ya Kabila na Tshisekedi na watu wao. Hiyo nafikiri wote wanajua hiyo. Umoja wa Mataifa ni lazima wamupe huo uwezo kwanza, usalama wake yeye mwenyewe, kwa sababu kama wanavyosemwa, yeye mwenyewe hana jeshi, hana polisi, hana idara za usalama, hana hiki, hana kile, na yamkini hana hata na pesa kwa hiyo wanaomtaka wanaodhania kwamba anaweza akafaa kwa taifa la Kongo na ndivyo wananchi wote walikuwa wanatarajia labda wamuunge mkono kwa kutoa mashauri. Umoja wa Mataifa unashinikiza Felix Tshisekedi kuunda baraza la mawaziri ama kuunda serikali haraka iwezekanavyo. Umoja wa Mataifa una, una masilahi gani nchini DRC? Huu ni mwaka wa ishirini na moja Monisco iko Kongo hadi leo, waliahidi wanakuja kusaidia kurudisha usalama Kongo, kumura kumsaidia mkaaji wa kawaida kukaa katika kijiji chake. Tangu hapo hadi leo, masilahi yao haijajulikana, kwa sababu kilichotarajiwa ni huo usalama, mwananchi atoke mjini Goma aende Ruchuru, Masisi wa Walikale na Beni na Butembo na huenda wa Bukavu waende kila nafasi, halijawahi kufanyika. Ni sauti yake Rafaeli Bakimana, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda, katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa anampisha Matha Saranga kwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Zaidi ya waalimu elfu moja wameshtakiwa kusimamishwa kazi na wengine hata kufukuzwa kazi nchini Kenya kufuatia tuhuma za kufanya dhuluma za kimapenzi dhidi ya wanafunzi wao. Wadau katika sekta ya elimu nchini Kenya wanaridhia mipango ikiwemo elimu ya jinsi kama njia mojawapo ya kupambana na mimba za utotoni. Nazungumza nawe msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala ya Habari Rafiki: kwa namna gani jamii itaondokana na tatizo la unyanyasaji wa kimapenzi dhidi ya wanafunzi? Mimi ni Martha Saranga, karibu. Eh, kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato Bukoba nchini Tanzania. Mimi nafikiri kuna njia mbalimbali mbali ambazo zinatakiwa kufanywa ili kuondokana na vitendo hivyo. Kwanza mimi nafikiri mitaala ya shule inatakiwa kuongezewa somo litakalofundisha madhara ya vitendo hivyo ili mwanafunzi ajue ya madhara yake na endapo tatizo likimtokea, iwe rahisi kuripoti kwenye mamlaka husika. Vile vile ifike pahala shule za bweni zijengwe kwa wingi. Kwani kukithiri kwa vitendo hivyo wakati mwingine huchangiwa na wanafunzi kutembea umbali mrefu kwenda shuleni. Pamoja na hayo mimi nafikiri kuna umuhimu mkubwa kukaanzishwa shule za jinsi moja, yaani wavulana peke yao na wasichana peke yao, na hilo likiwezekana, vitendo hivyo vitapungua au kuisha. Pamoja na hayo, mimi nafikiri wazazi au jamii inatakiwa kuwa karibu na watoto wao. Unajua, vitendo hivi wakati mwingine hutokea, kwani mzigo mwingi anaachiwa mwalimu, hivyo ni bora jamii ikawa karibu na shule, jambo linaweza kusababisha vitendo hivyo kupungua au kuisha kabisa. Nakushukuru sana. Kwa jina naitwa Salum Fabian, natokea Kirando, kirando mkoani Rukwa, Tanzania. Bila kwa sahivi nipo South Africa, Pretoria, ndo napoishi hapa. Maoni yangu ni kwamba kuna vitu vinavyochangia vinavyochangia eh, suala la, ni la dhuluma la, la, ya, ya, ya kingono. Kuna vitu vinachangia, kwa mfano sheria za kusema kwamba wanafunzi wanaokola utaratibu wa kwamba wanafunzi wanatakiwa wavae wa uniform fupi, especially watoto wa kike. Unajua mtoto wa kike ni watu ambao wameumbwa na mili tofauti. Matamanio matamanio yanatokana na kulingana na mtoto, jinsi alivyovaa mtoto wa kike, jinsi alivyovaa. Na wapo mabinti vilevile ambao wana tamaa ya pesa, vitu kama hivi, lakini mwanamke anapokuwa amesikiri mwili wake, mimi kwa mtazamo wangu naweza kapunguza hali fulani ya, ya vitendo kama hivyo. Naitwa wamajina anaitwa Karabui, anapatikana Geita, Tanzania. Aa, kwa upande wangu mimi naona ili kumaliza ura unyanyasaji unyanyasaji wa kijinsia kwa kimapenzi katika shule zetu, cha kwanza wanafunzi wao wenyewe wapewe elimu juu ya jinsia zao, namna gani wanaweza kuziheshimu jinsia zao. Kitu kingine cha pili, kwa jinsi dunia ilivyo na utandawazi wa sasa hivi ni vyema kungewekwa utaratibu. Kwa mfano, kwa nchi yetu ya Tanzania tunaona kuna shule mama na shule mtoto basi ile shule mama iwe ya wavulana na shule mtoto iwe shule ya wasichana, hapo kidogo unyanyasaji tunaweza tukaupunguza, tuka na hatimaye kuukomesha, kwa sababu mwingiliano wa sasa hivi wa wanafunzi na dunia ilivyo na utandawazi, hicho ni chanzo kikubwa cha walimu kuanza kuonekana kuwanyanyasa watoto katika suala zima la kimapenzi, kwa sababu watoto wenyewe wanaanza kuyaona mambo ambayo sio ya kimaadili wakiwa katika umri mdogo, hivyo wanavyopata mtu wa kuwashawishi, ni rahisi kushawishika na hatimaye kunyanyasa katika umri mdogo, lakini pia kwa nchi nyingi za Afrika sasa hivi tuna athari za vyakula ambavyo vinatokelekea watoto kukua haraka na kuonekana huyu mtoto ameshakuwa kabla ya umri wake. Asante sana, asante sana. Kwanza kwa majina, naitwa Ombenasomanase, mkaaji wa Uvira, lakini kwa sasa niko Bujumbura, Burundi. Kwa mtazamo wangu, nilikuwa nikijipongeza kwanza sana polisi na na serikali ya Kenya kuweza kugundua masuala kama hayo na kuyafatilia sana. Maana kabisa tushangalia vizuri leo hivi kabisa, kwenye shule nyingi sana mambo kama hayo yanapitikana yana sana walimu kuwatongoza wanafunzi yaani, wanatamani sana wale watoto wa kike wanafunzi alafu wanawataka kimapenzi badala ya kuwataka kuwafundisha. Na maana uta, utaona wanapokuwa wanawatamani zile mm, wasichana wengi wakiwa kama vile wanaonyesha wana, kuwa na ile hali ya kukataa kwao, huwa wana uh, sijui, wanawachukia na hata kwenye darasa aweza kapanda. Ila imepongeza sana kabisa serikali ya Kenya kuweza kufatilia hilo swala, na lingekuwa vizuri sana hata nchi zingine za Afrika ziwezi kuiga swala kama hilo, maana limechanda sana, wasichana wanasumbuliwa sana na walimu kwa namna kama hii. Uh, mimi ni Isaac Tetro. Uh, kwa sasa niko Zanzibar lakini mwenyeji wa Simbida. Hili tatizo nafikiri limekuwa ni la muda mrefu, hasa kwa nchi zetu za Afrika, hasa Afrika Mashariki. Sijui shari, sheria zimekuwa dhaifu ama ni vipi? Kwa sababu matatizo haya hayaishi, kila leo tukiambia, si Kenya tu, hata Tanzania tatizo hili lipo. Watoto wamekuwa wakinyanyaswa kingono, maswala yanafanyika, na nafikiri na limekuwa limefuuliwa macho, kwa sababu kimua walimu kuwapiga kalamu nyekundu sio suluhisho kwa, kwa sababu imekuwa ni mazoea kwa sababu wanaofanya matukio kama haya hawafikishi mahakamani wala masuala haya, haya hatuoni yakifikia mwafaka kwamba wamekoma sasa kuwafanyia watoto mambo yao, kwa sababu wanawafanyia kila leo, kwa sababu watoto wakiwa shuleni, wakiwa wadogo, pengine hata uko mashuleni, wengine wako boarding, wanafanyiwa uonevu wa namna hii, wahawana pa kujitetea, kwa sababu tayari imeshakuzoeleka. Walimu wanajua hao wanaofanya matendo hayo wanajua kwamba tukifanya hivi, wala hakuna kitu kufuatiliwa, kwa hiyo bado kunakuwa na mwendelezo, kwa sababu sheria hazina makali. Mwalimu eh? akifanya swala hilo hapo hapo achukuliwe hatua, afikishwe mahakamani, kisha afungwe miaka. Nafikiri hiyo ndo itakuwa suluhisho, lakini si kusema tumewatimua kazi, afanyi ah, kazi hiyo. Hujamkomesha mtu tabia yake, tamaki ni ile ile, kwa sababu wanaona kwamba ni mazoea, ni mambo ya kawaida tu. So, watoto wetu wanazidi kuharibika, wanazidi ku ndoto eh, zao zinakwamishwa kwa, kwa mambo ya kiguzi kabisa eh. Kwa majina nimeitwa Joseph Shaidi Paulo. Naam, naam, nimezungumza nikiwa Lusaka nchini Zambia. Uh, bila shaka jambo hili lililoko mezani, mada tulionayo kwa sasa, nafikiri halitafikiwa kulingana na mustakabali mzima wa katiba za nchi mbalimbali ambazo itakuwa ita ni changamoto kubwa Ayyo. Kwa hiyo navyo, kwa tathmini yangu, ninavyoona ni kwamba kila nchi itaweza kulingana na Asante uh, sana dada Mafa. Mimi kwa majina naitwa Ugania, mkazi wa kule Kirundo kaskazini mwa Burundi, ila leo niko hapa mjini Bukumbura. Na bila shaka kwanza ni mshukuru serikali kuwafuta kazi kabisa waliopatikana na kosa hilo, maana ni kosa kubwa sana. uh, pengine kinachoweza kufanyika uh, kwanza hilo ni uh, hilo ni kosa la kukosa utu wa kibinadamu, maana unapofanyia kosa hilo kwa kwa kijana anayeendelea mm, ina maana kwamba unajaribu una kuharibu maisha yake ya baadaye. Kwanza elimu niseme elimu bila shaka e itolewe kwa watu hao uh, hatimaye ikishindikana, basi kama ilivyofanya serikali waendelee ku, ku, kutekeleza adabu kama hizo, nafikiri watajikosoa. Vyema, dada ha, hilo ndio linalolifikiri pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Msee Mkunta Gabrieli toka Kala Kisakala, DRC, kwa sasa ukiwa shambani, Mutambala Mango, unasema hudhani kama kuna tiba yoyote inayopaswa kutumika ili kuepuka hayo matatizo ya unyanyasaji dhidi ya wanafunzi, kwa sababu wanafunzi wenyewe wanatakiwa kubadili tabia kwa kufahamu malengo yaliyowapeleka shuleni. jue Gilbert Walueba, tarafani Fizi, mashariki mwa DRC unasema adhabu hizo hazitoshi, wawe wanafungwa kabisa, kifungo cha maisha jela, ili kutokomeza utovu wa nidhamu namna hiyo. Bubariki Kipenda kutoka Mbesa, Tunduru, Tanzania, unapongeza sana hatua iliyofikiwa na Kenya kwa sababu ni chanzo kikubwa cha wanafunzi kukatisha masomo. Emily James toka Nyamagana, Mwanza, unasema wazazi tunawaamini walimu na kuwapa wenetu ili wawape elimu na maadili yaliyomema na si vitendo vya kikatili vinavyovunja haki za mtoto. Hadi hapo sina la ziada, msikilizaji. Ulikuwa nami Martha Saranga, kwa heri. Nam, asante Martha, kwa makala ya habari rafiki msikilizaji, na kushukuru pia kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo ametujuza Stephen Mumbi. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Katika matangazo ya hii leo hadi hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na, na kuaga nikisema kwa heri. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante, jioni njema.