Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi asema takriban watu 200 wanahofiwa kupoteza maisha kutokana na kimbunga Idai. Rais wa DRC afanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa na kumwondoa mkuu wake ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Na siku ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa yaadhimishwa hii leo kwa kujadili mradi wa ujenzi wa jumba kubwa la Frankofoni. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Machi 20 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote, waweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitasoma ujumbe wako hapo baadaye. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa takribani watu mia mbili wanahofiwa kuwa wamekufa kutokana na kimbunga Idai nchini humo na kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Haya yanajiri wakati zaidi ya watu 150 wamethibitishwa kupoteza maisha na mamia hawajulikani walipo kufuatia kimbunga Idai kilichopiga kusini mashariki mwa nchi kusini mashariki mwa Afrika. Mji wa Beira nchini Msumbiji ukiwa umeharibika kabisa. Timu ya uokoaji wakiwemo wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu imewasili katika mji wa Beira kutathmini kiwango cha uharibifu. Wataalamu wanasema kimbunga hiki ni cha aina yake kama anavyoeleza Ludovik Oruba, mtaalamu wa majanga asilia nchini Msumbiji. Il faut savoir que le Mozambique se situe um, à l'ouest uh, du bassin. Inabidi kujua kwamba Msumbiji ni nchi ambayo inapatikana a, kwenye eneo ambalo liko wazi kupata kimbunga kiurahisi mmanlo, kutokea eneo la bahari ya Hindi lililoko kusini magharibi, yaani kijiografia ni kanda ambayo inalazimika yagini kupata yagini vimbunga vya kitropiki kusara, na kimbunga Idai Devon ni aina ya vimbunga vyenye kasi isiyozidi kilomita mia mbili kwa saa 200, na ni hatari sana lakini, safari hii inashangaza, kwa sababu vimbunga vya aina hii huwa ni nadra sana kusikia vinapiga sehemu ya Msumbiji. ni <coughs> sauti yake Ludivin Uruba, mtaalamu wa majanga asili nchini Msumbiji. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameonyesha kuumizwa na uharibifu uliofanywa na kimbunga Idai kusini mwa Afrika na kutoa wito wa kuwasaidia na kuwafariji waathirika wa maafa hayo. Akizungumza na maelfu ya waamini katika kanisa la Mtakatifu Petro, Papa Francis amesema mafuriko makubwa yamepandikiza huzuni na uharibifu katika mikoa mbalimbali mbali ya Msumbiji, Zimbabwe na Malawi na kuongeza kuwa yuko pamoja nao. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Felix Chisekedi amefanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa na kumwondoa mkuu wake Kalev Mutond ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Kwa mujibu wa taarifa ya ikulu ya rais iliyotangazwa katika televisheni ya taifa, nafasi ya Mutond imechukuliwa na makamu wake Inzun Kakiaki. Mutond, ambaye ni mtu wa karibu wa rais mstaafu Joseph Kabila, ni miongoni mwa viongozi wakuu 14 wa serikali ya DRC waliowekewa vikwazo na nchi za Umoja wa Ulaya kwa madai kuwa walikuwa wakikandamiza waandamanaji wa upande wa upinzani wakati wa utawala wa rais Joseph Kabila. Rafaeli Bakemana ni mchambuzi wa siasa za DRC na hapa anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Kusema kweli, huko kubadilishwa kwa huyo hicho kigogwe cha usalama nchini Kongo. Aa, naona watu wengi wamecheka sana tulipokuwa tukisikiliza na kusoma hayo. Wa, wameanza kusema eti je, inawezekana baadhi ya watu ambao nilikuwa nikizungumza nao wakiweko huko Kinshasa na wengine mahala fulani fulani Kongo walikuwa wameniambia kwamba huyo bwana Izuni alikuwa, uh, makamu wake, lakini alikuwa mwenye matatizo makubwa tu, kwa sababu alikuwa hashirikishwi katika kazi zote kama ilivyohitajika. Na wengine wanasema uh, rais mpya ametumia mbinu kuweza kumuweka yule aliyekuwa makamu. Ni sauti yake Rafaeli Bakemana, mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Umoja wa Afrika umeeleza kuwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Firmini Ngrebada na makundi kumi na nne ya waasi nchini humo yaliyoshiriki katika kutia saini mkataba wa amani wa hivi karibuni nchini Sudan wapo katika mazungumzo mengine kuhusu utekelezwaji wa mkataba huo. Hayo yanajiri siku moja tu baada ya makundi kumi na moja kati ya hayo kumi na nne kumtaka waziri mkuu huyo ajiuzulu kwa madai kuwa ameshindwa kusimamia wa mkataba wa amani. Taarifa ya Umoja wa Afrika imethibitisha kuwa pande hizo sasa ziko katika hatua ya awali ya mazungumzo hayo jijini Adis Ababa nchini Ethiopia, yanayolenga ya kupata mwafaka juu ya namna ya kutekeleza makubaliano ya amani. Mazungumzo hayo ya leo ni jitihada za Umoja wa Afrika kuepusha mkataba kutotekelezwa na wawakilishwa. Pande hizo mbili tangu juzi wamepiga kambi katika makao makuu ya Umoja wa Afrika. Edi Simforieni Parekut ni mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, lakini wakati huu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hii hali ni kushangaza sana, sababu mkubaliano ya Khartoum watu wote wamefurahia wa na hata wakati waziri mkuu ameteuliwa makundi wote wa kikundi cha, cha wagaidi na waasi wa wote wamekubali waziri mkuu. Sasa kitu ambayo wamekataa ni hizi serikali ya wote ambayo wameweka na waziri mkuu. Sasa hivi wameenda Adis Abeba, na pale pia wanataka waziri mkuu ajiuzulu, kwa sababu wanaona kwamba waziri mkuu asimamie kauli yake. Anaongea leo kitu ningine na kesho anafanya kitu ningine, ndo maana wote wakakubaliana kumi na moja wakasema kwamba wanataka aondoke, sababu inaonekana waziri mkuu hawezi kusimamia haki. Ni sauti yake Edi Simforieni Parekut, mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, ambaye kwa sasa anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kikosi maalum cha kijeshi cha Marekani kilichoko Afrika ambacho kinajulikana kwa kifupi kama AFRICOM kimekanusha vikali katika taarifa yake mapema hii leo kuwa kilihusika na mauaji ya raia wa kawaida 14 wa Somalia wanaoishi kwenye jimbo linalomilikiwa na wanamgambo wa Al-Shabab. Mwandishi wetu wa masuala ya pembe ya Afrika, James Shimanyula, anatujuza zaidi. Na msikilizaji, taarifa hiyo itakujia punde. Tuendelee na taarifa yetu nyingine. Viongozi wa serikali ya Somalia wameonyesha wasiwasi wao baada ya wanajeshi wa Kenya walioko Somalia kuanza kuondoka katika kambi zao, hatua ambayo wameeleza inaweza kuhatarisha zaidi usalama wa nchi hiyo. Serikali ya Somalia imeeleza kuwa kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa Kenya huenda nchi hiyo ikakabiliwa na tishio kutoka kwa kundi la kigaidi la Al-Shabaab lenye ushirika na kundi la Al-Qaida. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa vikosi vya Kenya vilianza kuondoka nchini Somalia katika kambi ya Buza ambayo ni komandi ya jeshi la Kenya katika kanda ya Kaskazini kwenye mji wa Jubaland ambao ulikombolewa na wanajeshi wa Kenya siku chache baada ya kuingia Somalia. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya. Maafisa wakuu wa kijeshi kule Somalia wana, ku, wana mkutano mkubwa kabisa, na kati ya jambo ambalo wanaangazia ni kutathmini hali ya kujiondoa kwa wanajeshi wa KDF kutoka Kenya kule Somalia, kwa sababu kungali kuna tishio kubwa sana la kiusalama, hasa zaidi hatari kutoka kwa kundi hili la Al Shabab. Kisa cha maana hapa ni kwamba Kujiondoa kwa Kenya jeshi la Kenya KDF kutoka taifa la Somalia bila shaka litawacha pengo kubwa kabisa ambalo litaweza kuzua eh, tashwishi hali ya sintofahamu, hasa zaidi kiusalama. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya, RFI. Radio France Internationale. Namni saa kumi na mbili dakika kumi Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika kumi Afrika ya Kati, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Na sasa turejee taarifa yetu kuhusu kikosi maalum cha kijeshi cha Marekani kilichoko Afrika ambacho kinajulikana kwa kifupi kama AFRICOM kimekanusha vikali katika taarifa yake mapema hii leo kuwa kilihusika na mauaji ya raia wa kawaida 14 wa Somalia wanaoishi kwenye jimbo linalomilikiwa na wanamgambo wa Al-Shabab. Mwandishi wetu wa masuala ya Pembe ya Afrika, James Shimanyula, anatujuza zaidi. Daktari Jawani Nyanyuki ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Amnesty International Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na Pembe ya Afrika, anaeleza machache kuhusu mashambulizi ya angani yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Marekani. Tumepata kuwa kumekuwa na mashambulizi zaidi ya mia moja na kati ya hizi mashambulizi tumeweza kuandikisha majina ya watu kumi na nne wenye waliouawa katika mkoa wa Shabele huko Somalia. Je, yeah, Amnesty International ina mipango ya kuishtaki Marekani katika mahakama ya ulimwengu huko Heg, Uholanzi. hatuishtaki nchi ya Marekani koti ya dunia, lakini tungependa hii nchi ya Marekani kwanza ikubali kuwa kati ya hizi mashambulizi watu wa kawaida wameuawa. Ripoti ya Amnesty International inatokana na utafiti ambao ulifanywa na Abdullahi Hassan, mtafiti maalum wa Somalia. Hassan anaeleza kwa kifupi kuhusu mauaji hayo. Tumepata kwa upelelezi tuliofanya kwa attacks ya umerekani ya kwamba watu kumi na nne wa kawaida wameuliwa na Marekani na watu wanane walijeruhiwa. Tumehoji watu mia moja na hamsini ambao walikuwa washahidi, wengine walikuwa marafiki ama ndugu wa watu ambao waliuliwa ama walijeruhiwa. Mkenya Baraka Muluka, mtaalam na mchambuzi maalum wa masuala ya kijeshi ya pembe ya Afrika anasema malalamiko ya Amnesty International kuhusu mauaji ya raia Somalia ni ya kushangaza. Kwanza kabisa, tusikitike ya kwamba wakati ambapo alshabab wanakuwa wanashambulia raia wa kawaida katika nchi mbalimbali mbali, hata hapa kwetu Kenya, hatujawahi kusikia Amnesty International wakilalamika, au kusema kwamba watapeleka alshabab kwenye mahakama yoyote. Pili ni mchezo tu kwa sababu hakuna mahali ambapo Amnesti wanaweza kupeleka Marekani. James Shimanyula, Nairobi, RFI. Polisi nchini Kenya wamewatambua washukiwa sita wanaotuhumiwa kuhusika na tukio la kuhifadhi fedha ghushi dola milioni ishirini katika benki ya Barclays jijini Nairobi. Mengi zaidi na Victor Abuso miongoni mwa washukio hao ambao picha zao zimesambazwa kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii ni pamoja na mfanyabiashara jijini Nairobi Eric Adede, ambaye pia aliwahi kuwania ubunge. Mshukio mwingine amebainika kwa jina la Bwana Sha, ambaye imefahamika kwamba ni mwekezaji gushi, lakini pia waliokamatwa ni wafanyakazi wawili wa benki hiyo. Noti hizo zilikuwa zimepangwa kwenye sanduku la kuhifadhi fedha kabla ya maafisa wa usalama kuwavamia washukio hao na kuwakamata. Wakenya walioshuhudia kukamatwa kwa washukiwa hao siku ya Jumanne walionekana wakiwa na hasira wakiwa tayari kuwavamia na kuwapiga wakihusisha tukio hilo na ripoti za mara kwa mara za kupotea kwa fedha za umma. Walimu wawili wameuawa nchini Burkina Faso baada ya kutekwa nyara. Wizara ya elimu imethibitisha walimu hao walikamatwa Machi 11 na kuzikwa Jumanne, ambapo dhamira ya watekaji inaelezwa kuwa ilikuwa kuatisha walimu ili waachie nafasi zao, kwa mujibu wa chanzo cha serikali. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 21 kHz mita bendi 13 ni saa 12 dakika 14 Afrika Mashariki sawa na saa 11 dakika 14 Afrika ya Kati. Hii leo Machi 20, ni siku ya kimataifa ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama Journée Internationale de Francophonie, ambapo nchi wanachama kote duniani zimeandaa matukio mbalimbali ya kijamii, kiuchumi na kitamaduni. katika muktadha wa maadhimisho ya lugha ya Kifaransa duniani, umefanyika mkutano ma maalum mjini Berlin nchini Ujerumani ambapo wadau wa kimataifa kutoka nchi wanachama wa Francophonie wamekutana kujadiliana juu ya mradi wa ujenzi wa jumba kubwa la Francophonie, moja ya miradi inayoungwa mkono na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Jumba hilo litazinduliwa Machi 30 mwaka huu huko Berlin, Ujerumani. Luc Paquet ni mwenyekiti wa taasisi ya utamaduni wa Ufaransa nchini Ujerumani la première cible, ça va être les francophones de Berlin la deuxième cible. Walengo wa kwanza hapa ni watu wanaozungumza lugha ya Kifaransa de huko Berlin, pili itakuwa ni Wajerumani wote wenye nia ya kujua kuongea Kifaransa. Yaani wazo hapa ni kufanya de majaribio de ya mradi huu kwa muda wa miaka miwili pia kujaribu kuendeleza mradi katika nchi ambazo si wanachama wa Frankofoni, lengo likiwa ni kukuza lugha ya Kifaransa, kwani Frankofoni lazima iwe nje ya nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa. Siku hii ya Francofoni iliamuliwa tangu Machi 20 mwaka 1970 huko Niamey nchini Niger, baada ya kuundwa kwa shirika la ushirikiano wa utamaduni na kiufundi ACCT, ambapo baadaye iligeuka kuwa shirika la kimataifa la, la Francofoni. Bunge la Kazakhstan leo Jumatano limepiga kura kuupa jina jipya mji mkuu wa nchi hiyo kwa heshima ya mtawala wa muda mrefu Nur Sultan Zarabayev siku moja baada ya kujiuzulu kuwa rais. Mji huo ambao awali uliitwa Astana sasa unaitwa rasmi Nur Sultan. Shirika la habari la serikali la Kazinform limesema baada ya kura ya bunge. Barabara kabisa, tunaelekea viwanjani na ruben lukumbuka. Karibu, asante sana mwenzangu Sabin na Crispin na Bigambo. Msikilizaji, leo usiku uh, kutakuwa na mechi tatu za kimataifa za kirafiki katika mchezo wa soka saa nne dakika arobaini na tano kwa saa za afrika mashariki, Wales watakuwa wenyeji wa Trinidad and Tobago, lakini Ujerumani watakuwa Uh, wanamenyana na Sabia mapema kuanzia saa kumi na mbili jioni hivi, eh, ni kwamba Iraq sasa hivi wanachuana na Siria wakati huo huo maandalizi ya michuano ya kufuzu kucheza katika fainali ya bara la Ulaya uh, maarufu kama UEFA Urop uh, mwaka wa elfu mbili na ishirini. Michuano hiyo inaendelea kuelekea mechi kuanza kuchezwa hapo kesho Alhamis. Miongoni mwa mechi zitakazochezwa kesho ni pamoja na Ubelgiji ambayo itakipiga na Urusi. Israel watakaribisha Slovenia. Austria watacheza na Poland, miongoni mwa mengine, lakini mabingwa watetezi wa taji hili ni Ureno. Michuano hiyo itachezwa katika mataifa kumi na mbili barani Ulaya kati ya mwezi Juni na Julai. Tukiwa bado barani Ulaya, msikilizaji, kocha wa Ujerumani Joachim Low anatarajiwa kukutana na rais wa Bayern Munich, uh, uli Hones. Ni katika uh, swala zima la kujadili uamuzi wa, wa kuondoa katika timu ya taifa wachezaji watatu nyota wa klabu hiyo, miongoni mwao ni Jerome Boateng, Matt Hummels uh, na Thomas Muller ambao inaripotiwa kwamba hawatakuwa sehemu ya kikosi cha taifa wakati uh, kocha Joachim Low akijaribu kijenga upya kuelekea mashindano ya Euro elfu mbili na ishirini. Lo amewafahamisha um, wachezaji hao watatu uh, muda mfupi kabla ya kuanza kwa msimu wa mechi za kimataifa, na wakati Bayern, uh, Munich uh, ikijiandaa kukabiliana na Liverpool katika hatua ya kumi na sita za mwisho uh, ya Champions League. Kwa hivyo uh, Bayern kupitia mwenyekiti wake Karl-Heinz Rummenigge uh, na mkurugenzi wa uh, mchezo Hassan uh, Salihamidz wamekubaliana na uamuzi wa huo wa Low uh, lakini wakipanga namna ambavyo swala hilo litafanyika, na msikilizaji uh, lita, tukija barani Afrika uh, ni kwamba draw ya hatua ya robo fainali kuwania taji la klabu bingwa na shirikisho barani Afrika inafanyika leo mwendo wa saa mbili usiku kwa saa za afrika uh, mashariki jijini Cairo huko Misri. Mechi za robo finali zitachezwa nyumbani na ugenini. Kwa hiyo katika kutafuta taji la klabu bingwa, klabu zitakazochuana ni pamoja na uh, Widad Casablanca kutoka Morocco, Esperance de Tunis ya huko Tunisia, uh, Tupisa Mazembe a Anglebert ya DRC na Al Ahly ya Misri. Na nyingine ni Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, Oroya ya Guinea, CS Constantine ya Algeria na Simba ya Tanzania. Kwa upande wa taji la shirikisho, msikilizaji, klabu zinazosubiri draw hiyo ni pamoja na RS Berkane, uh, Hassania Agadir zote zakiwa za Morocco, CS Sfaxien na Etoile du Sahel ya huko Tunisia zingine ni pamoja na kumradhi Al, Al Hilal ya Sudan, Nkana kutoka Zambia, za maleki ya Misri na Gurmahia kutoka Kenya. Na, na kushkuru. Karibu, Sabina, barabara kabisa ni wasaa wake Emmanuel Makundi kwa nawe katika makala ya gurudumu la uchumi msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Makala ya gurudumu la uchumi bado inaangazia yale yaliyojiri kutokana na mkutano wa mawaziri o msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, ni kukaribishe kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Makala ya gurudumu la uchumi bado inaangazia yale yaliyojiri kutokana na mkutano wa mawaziri wa fedha, uchumi na mipango pamoja na utangamano, waliokutana takriban juma moja lililopita mjini Yaounde nchini Kamerun. maswala kadhaa baada ya mkutano yaliridhiwa na kutakiwa kupendekezwa kwa viongozi wa Umoja wa Afrika ili yafanyiwe kazi kuzidisha kasi ya ukuaji wa uchumi wa bara la Afrika. Lakini kuna maswala ambayo bado yanaonekana kuwa changamoto kwa bara hili, ikiwemo swala la ufadhili wa Umoja wa Afrika, swala la biashara kati kati ya bara la Afrika, swala la ukuaji wa viwanda, swala la ufanya biashara kati ya Afrika na Ulaya, lakini swala la utawala bora ambalo linaonekana hivi karibuni kwamba ni chachu ya kuchochea maendeleo Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi, na kutudadavulia kwa kina maswala haya kwenye laini ya simu tunaungana na Profesa Humphrey Moshi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Profesa, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi juma hili. Na kushukuru sana. Profesa, tuanze na swala ambalo linaonekana mtambuka hivi karibuni, swala la utawala, utawala bora. Uh, viongozi wanakubaliana kwamba ikiwa nchi itakosa utawala bora, itakosa kiongozi mwenye maono, itakosa kiongozi ambaye anafuata misingi ya demokrasia na kuheshimu katiba, atachelewesha maendeleo. Kwa upande wako, kama mtaalamu wa maswala ya uchumi, unalitazamaje hili? Um, inategemea unaliangalia kwa, kwa msingi gani. Kwa macho ukiangalia kwa macho ya kiulaya ya kiamerika, unaweza kukosea ukafikiri kwamba labda Afrika hakuna demokrasia kwa sababu unaangalia kwa jicho hilo. Kwa mfano Marekani, demokrasia inamaanisha kwamba vilevile ni kuwaruhusu watu kunua silaha mahali popote madukani kama njugu, lakini kwamba Afrika ikisema kwamba usinie silaha kama njugu wataonekana kwamba kwa mfano eh, hakuna demokrasia kwa lazima. Tuangalie vile vile na watu wanazungumza la demokrasia, hata hizo nchi ambazo zinaziita demokrasia kama Marekani. Ukienda kwa mfano Marekani, bado watu weusi wanatawaliwa. Kwa hiyo hivi vitu lazima tuangalie kwa macho ya ina, tukujulize, nani anaangalia hii, kwa sababu mtu ambaye anasema labda na demokrasia hajaelewa hali halisi ya maana ya demokrasia ni hii na nchi za Afrika, japokuwa zinaitwa bara la na Afrika enye nchi hamsini na nne, hatufanani. Mtu akifikiri kwamba Afrika ni moja, ni makosa makubwa. Kwa mfano tu swala la lugha, Afrika kuna lugha uh, za Kireno, kuna uh, Kifaransa, kuna Kiingereza, kuna Kiarabu, kuna Kiswahili. Kwa hiyo mtu anafikiri kwamba Afrika unaweza kuwa na sera moja kwa ajili ya Afrika, haitawezekana. Labda sera ambayo inaweza kuwezekana ni ma ya masuala ya kiusalama, masuala ya mazingira, hapo ndio Afrika tunaweza kusema tuko pamoja. Kwa hivyo, profesa, kwa maana nyingine ni kwamba hata suala la ule mkataba wa biashara kwa bara la Afrika utakuwa mgumu kutokana na tofauti ambazo pengine umezidokeza. Kwa sasa bado hakuna kuaminiana, hiyo ni moja wapo. Hata ukiangalia kwa mfano, tumeshazungumza tangu mwaka sitini na tatu wakati e, walipoanzisha ile African Union, uh, Organization of Africa Union, tulizungumza vitu vingi Afrika. Wakati ambapo nazungumza, mambo ya upamoja yamekuwa ni mazungumzo zaidi kuliko vitendo. Nimesikia wakati sasa tuanze kufanya vitendo. Miaka hamsini, miaka sitini, tunazungumza umoja wa Afrika, lakini ukiangalia hata mimi kama Mtanzania siwezi kwenda um, siwezi kwenda um, Ethiopia bila visa. Kwa hiyo bado me, mambo mengi ya Afrika yanaishia kwenye mazungumzo, lakini kwa kweli inapofika kwenye vitendo bado vinakwamisha. Nikupe tena mfano mwingine. Kwa mfano sasa hivi eh, kuna ugomvi kati ya Uganda na Rwanda. Hapo hapo kuna ugomvi kati ya Rwanda na Burundi, vyote hivi inapelekea kwamba ijapokuwa kwa kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki mambo yasiende, maana kushakuwa na ugomvi kama huo, hata ile mikutano ambayo inatakiwa ifanyike mara kwa mara ifanyike. Kwa hiyo tuache Afrika sasa kuzungumza tu eh, tuanze ku, eh, ku, ku vitendo. Kiingereza wanasema we have to walk the talk. Na ilo nadhani kwa hali iliyopo ama kwa, kwa hali tuliyopo hivi sasa Profesa, litawezekana hivi karibuni, kwa sababu mijadala mingi kweli, kama wanavyosema, katika Umoja wa Afrika imekuwa ni maneno kuliko vitendo. Kitu ambacho Afrika tusipokifanyia sasa hivi kwa manufaa ya wana, ya wananchi wetu ni swala la viwanda. Tudanganye nchi yoyote duniani ambayo imeendelea ambayo imepunguza umaskini kwa haraka, ambayo imehakikisha kwamba ukuaji wa ukumi wa uchumi unakuwa funganishi ni lazima ito nchi ya viwanda, nchi zote. Angalia China, miaka ya sabini ilikuwa ni nchi maskini. Miaka arobaini baadaye, angalia kwa sababu ya viwanda, umeona sahizi eh, umaskini umepungua kwa kasi. Watu ambao ni maskini katika bara lile ambalo na watu ka, karibu bilioni mo, moja nukta nne ni asilimia nne tu na ifikapo mwaka kesho, watakuwa wamemaliza umaskini. Kitu kichowasaidia nini? Ni viwanda. Kwa hiyo hiyo sera ya viwanda ambayo tunaizungumza ambayo kwa Tanzania ndio tumeweka kipaumbele ndio mkombozi wetu tu, ndio itaaka kupunguza umaskini, na wakati umasikini ukipungua, wakati watu wetu wakiwa kidogo wako auweni, alafu ki, kilimo chetu ambacho tutategemewa na Waafrika asilimia sitini na nne, ikishakuwa sio cha kutegemea mvua, ni cha umwagiliaji umwagiliaji hapo hapo kitaboreka, watu wanapata kipato. Hapo sasa ndio nchi za Kiafrika zikaa pamoja, zinaweza kwenda kuzungumza kama Afrika. Lakini sasa hivi kila mtu anakwenda na chakwake eh, kila mtu anangalia nji yake, angalii bara Afrika. Swala jingine ambalo linazungumzwa sana hivi karibuni uh, hasa katika kujaribu kuelekea mabadiliko ya haraka kwa bara la Afrika ni swala pengine la uanzishwaji wa shirikisho la pamoja la kifedha uh, African Union uh, Monetary uh, Fund ama institution, lakini pia linazungumza a swala la, la kuwa na masoko ya hisa. Unadhani haya ni mambo ambayo Afrika inahitaji kwa sasa? Kwa kweli hayo hatuhitaji kwa sasa. Angalia nchi ambazo zilikuwa zinatoa ushauri kwetu kwa kuwa na masoko kama hayo ni nchi za Ulaya lakini nchi za Ulaya hizo hizo zimeanza kusambaratika. Wengine wanaanza kujitoa. Mmojawapo aliyejitoa sasa hivi ni hili swala la Waingereza wanajitoa. Sasa Waingereza hao ndio walikuwa wanatuambia kwamba fanyeni hivi na hivi, lakini kama hao wameshindwa baada ya miaka hamsini na uh, karibu baada ya miaka sitini, tusiende hivyo kwa sababu makosa tunayofanya kuwaza mambo ya pamoja kabla hatujawa na serikali moja haitasaidia. Lazima huwe na serikali moja ndio mambo haya mengine yaje. Huwezi kuwa na soko la pamoja kabla hujawa na shirikisho ambalo linakuwa na rais mmoja kutegemea. Kwa hiyo na sisi Afrika sasa tu lazima tujifunze kwenye makosa waliofanya. Lakini Profesa, kumekuwa, kumekuwa na hofu kwamba msaada unaotolewa na China huenda ukawa na madhara yake mbele ya safari huko. Si si bure tu, China imekuwa imekuja Afrika kufanya uwekezaji mkubwa ambao inaofanya. Ngoja hapa, lazima nimechambua sana hayo mahusiano kati ya Afrika na China. Kitu cha kwanza lazima tuambie, simaanishi si, si kwamba Wachina ni malaika ah wao ni wafanya biashara kama wafanya biashara mwingine yote. Ni lazima tuweke mpango wetu vizuri, lazima tujiandae, uh, tu vizuri, tukabiliane nao katika mazungumzo ili tuakishe kwamba tunapata faida pande zote. Lakini usisahau vile vilevile, eh, nchi za magharibi hazipendi, zinaweza kugundua kwamba karibu China ameshachukua vitu vyote. Zamani walikuwa anafikiria bara letu ni bara leusi wakaacha kuwekeza hapa, wakashtukia Wachina wame, wameanza kuwekeza. Lakini ukiangalia sehemu ambazo Wachina wanawekeza ni zile sehemu ambazo zinasaidia maendeleo ya uchumi wa, wa Afrika, kwa mfano miundombinu Taja barabara uh, taja umeme, maji um, bandari. Ni hivyo vitu ambavyo vitafanya Afrika iweze kuchangamka kiuchumi. Kwa hiyo lazima na sisi tuangalie nani ataweza kutusaidia zaidi. Unaweza kutoka kwa mchina ukaenda kwa Mjapani, ukatoka kwa mjapani ukaenda kwa Korea, ukaacha korea ukaenda Vietnam. Kwa hiyo ni fursa kubwa kwa Afrika. Kwa hiyo Afrika tuitumie fursa hiyo kwa kuhakikisha kwamba tuna uongozi ambao ni uongozi unaangalia masilahi ya watu awajali watu, uongozi ambao una dira profes. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi asema takribani ni watu 200 wanahofiwa kupoteza maisha kutokana na kimbunga Idai. Rais wa DRC afanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa na kumwondoa mkuu wake ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May awaandikia barua wakuu wa Umoja wa Ulaya kwaomba waiongezee muda nchi yake kuelekea kujiondoa kwenye umoja huo. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Machi ishirini mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa takribani watu 200 wanahofiwa kupoteza maisha kutokana na kimbunga Idai nchini humo na kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Haya yanajiri wakati zaidi ya watu 150 wamethibitishwa kupoteza maisha na mamia hawajulikani walipo kufuatia kimbunga Idai kilichopiga kusini mashariki mwa nchi hiyo katika mji wa Beira nchini Msumbiji ukiwa umeharibika kabisa. Timu ya uokoaji, wakiwemo wafanyakazi wa shirika la Msalaba Mwekundu, imewasili katika mji wa Beira kutathmini kiwango cha uharibifu. Wataalamu wanasema kimbunga hiki ni cha aina yake, kama anavyoeleza Ludivin Oruba, mtaalamu wa majanga asilia nchini Msumbiji. Que, que le Mozambique um, uh, inabidi kujua kwamba Msumbiji ni nchi ambayo inapatikana a, kwenye eneo ambalo liko wazi kupata kimbunga kiurahisi kutokea eneo la bahari ya Hindi lililoko kusini magharibi, yaani kijiografia ni kanda ambayo inalazimika kupata vimbunga vya kitropiki. Na kimbunga idai ni aina ya vimbunga vyenye kasi isiyozidi kilomita mia mbili kwa saa na ni hatari sana, lakini safari hii inashangaza, kwa sababu vimbunga vya aina hii huwa ni nadra sana kusikia vinapiga sehemu ya Msumbiji. Ni sauti yake Ludivini Oruba, mtaalamu wa majanga asilia nchini Msumbiji. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameonyesha kuumizwa na uharibifu uliofanywa na kimbunga Idai kusini mwa Afrika na kutoa wito wa kuwasaidia na kuwafariji waathirika wa maafa hayo. Akizungumza na maelfu ya waamini katika kanisa la Mtakatifu Petro, Papa Francis amesema mafuriko makubwa yamepandikiza huzuni na uharibifu katika mikoa mbalimbali ya Msumbiji, Zimbabwe na Malawi na kuongeza kuwa yuko pamoja Raisi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amefanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa na kumwondoa mkuu wake Kalevu Mutond ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya, kwa mujibu wa taarifa ya ikulu ya rais iliyotangazwa katika televisheni ya taifa. Nafasi ya Mutond imechukuliwa na makamu wake Inzun Kakiaki Mutond ambaye ni mtu wa karibu wa rais mstaafu Joseph Kabila ni miongoni mwa viongozi wakuu kumi na wanne wa serikali ya DRC waliowekewa vikwazo na nchi za Umoja wa Ulaya kwa madai kuwa walikuwa wakikandamiza waandamanaji wa upande wa upinzani wakati wa utawala wa Joseph Kabila. Rafaeli Bakemana ni mchambuzi wa siasa za DRC na hapa anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Kusema kweli, huko kubadilishwa kwa huyo hicho kigogwe cha usalama nchini Kongo. Aa, naona watu wengi wamecheka sana tulipokuwa tukisikiliza na kusoma hayo. Wa, wameanza kusema eti je, inawezekana baadhi ya watu ambao nilikuwa nikizungumza nao wakiweko huko Kinshasa na wengine mahala fulani fulani Kongo, walikuwa wameniambia kwamba huyo bwana Izuni alikuwa aa, makamu wake, lakini alikuwa mwenye matatizo makubwa tu, kwa sababu alikuwa hashirikishwi katika kazi zote kama ilivyohitajika. Na wengine wanasema rais mpya ametumia mbinu kuweza kumuweka yule aliyekuwa makamu. Ni sauti yake Rafaeli Bakimana, mchambuzi wa siasa za DRC, anazungumza nasi akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Kikosi maalum cha kijeshi cha Marekani kilichoko Afrika ambacho kinajulikana kwa kifupi kama AFRICOM kimekanusha vikali katika taarifa yake mapema leo kuwa kilikuwa na mau, kilihusika na mauaji ya raia wa kawaida 14 wa Somalia wanaoishi kwenye jimbo linalomilikiwa na wanamgambo wa Al-Shabab. Mwandishi wetu wa masuala ya pembe ya Afrika, James Shimanyula, anatujuza zaidi. Daktari Joani Nyanyuki ambaye ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Amnesty International Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na pembe ya Afrika, anaeleza machache kuhusu mashambulizi ya angani yaliyotekelezwa na wanajeshi wa Marekani. Tumepata kuwa kumekuwa na mashambulizi zaidi ya mia moja, na kati ya hizi mashambulizi tumeweza kuandikisha majina ya watu kumi na nne wenye waliouawa katika mkoa wa Shabele huko Somalia. Je, yeah. Amnesty International ina mipango ya kuishtaki Marekani katika mahakama ya ulimwengu huko Hague, Uholanzi. Hatuishtaki nchi ya Marekani koti ya dunia, lakini tungependa hii nchi ya Marekani kwanza ikubali kuwa kati ya hizi mashambulizi watu wa kawaida wameuawa. Ripoti ya Amnesty International inatokana na utafiti ambao ulifanywa na Abdullahi Hassan, mtafiti maalum wa Somalia. Hassan, anaeleza kwa kifupi kuhusu mauaji hayo. Tumepata kwa upelelezi tuliofanya kwa attacks ya Umerekani ya kwamba watu kumi na nne wa kawaida wameuliwa na Marekani na watu wanane walijeruhiwa. Tumehoji watu mia moja na hamsini ambao walikuwa washahidi, wengine walikuwa marafiki ama ndugu wa watu ambao waliuliwa ama walijuruhiwa. Mkenya Baraka Muluka, mtaalam na mchambuzi maalum wa masuala ya kijeshi ya pembe ya Afrika, anasema malalamiko ya Amnesty International kuhusu mauaji ya raia Somalia ni ya kushangaza. Kwanza kabisa, tusikitike ya kwamba wakati ambapo Alshababu wanakuwa shambulia raia wa kawaida katika nchi mbalimbali, hata hapa kwetu Kenya, hatujawahi kusikia Amnesty International wakilalamika au kusema kwamba watapeleka al-Shabab kwenye mahakama yoyote. Pili, ni mchezo tu, kwa sababu hakuna mahali ambapo Amnesty wanaweza kupeleka Marekani. James Shimanyula, Nairobi, RFI. Na msikilizaji, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, ukiwa na lolote, tuma ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Viongozi wa serikali ya Somalia wameonyesha wasiwasi wao baada ya wanajeshi wa Kenya walioko Somalia kuanza kuondoka katika kambi zao hatua ambayo wameeleza inaweza kuhatarisha zaidi usalama wa nchi hiyo. Serikali ya Somalia imesema kuanza kuondoka kwa wanajeshi wa Kenya, huenda nchi hiyo ikakabiliwa na tishio kutoka kwa kundi la kigaidi la Al Shabab lenye ushirika na kundi la Al Qaida. Taarifa zaidi zinaeleza kuwa vikosi vya Kenya vilianza kuondoka nchini Somalia katika kambi ya Buzar ambayo ni komandi ya jeshi la Kenya katika kanda ya kaskazini kwenye mji wa Jubaland ambao ulikombolewa na wanajeshi wa Kenya siku chache baada ya kuingia Somalia. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Maafisa wakuu wa kijeshi kule Somalia wana, ku, wana mkutano mkubwa kabisa na kati ya jambo ambalo wanaangazia ni kutathmini hali ya kujiondoa kwa wanajeshi wa KDF kutoka Kenya kule Somalia kwa sababu kungali kuna tishio kubwa sana la kiusalama hasa zaidi hatari kutoka kwa kundi hili la Al Shabab. Kisa cha maana hapa ni kwamba kujiondoa kwa Kenya, jeshi la Kenya KDF kutoka taifa la Somalia, bila shaka litawacha pengo kubwa kabisa ambalo litaweza kuzua, itashwishi hali ya sintofahamu hasa zaidi kiusalama. Ni sauti yake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya. Ripoti ya Umoja wa Mataifa kuhusu viwango vya furaha iliyochapishwa hii leo imehitaja nchi ya Sudani Kusini kuwa nchi isiyo na furaha duniani, ambapo asilimia sitini ya watu wake wanakabiliwa na uhaba wa chakula kutokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimesababisha vifo vya watu wanaokadiriwa kuwa laki nne. Lakini nchi ya Finland ndiyo nchi inayoongoza kwa furaha duniani kwa mwaka wa pili mfululizo, kwa mujibu wa ripoti hiyo, ikifuatiwa na nchi za Uholanzi, Uswizi, Kanada, Asante kwa kuendelea kuwa nasi. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May hii leo amewaandikia barua wakuu wa Umoja wa Ulaya kuwaomba waiongezee muda nchi yake kuelekea kujiondoa kwenye umoja huo. Katika barua hiyo, Mei amewaomba viongozi hao kuchelewesha mchakato wa Uingereza kujitoa katika umoja huo kwa kipindi cha miezi mitatu. Hatua hii inakuja baada ya wabunge kukataa mapendekezo ya ya serikali yake ya namna ya kujiondoa kwenye umoja huo. Michel Barnier amekuwa akiwakilisha umoja wa Ulaya kwenye mazungumzo ya Uingereza kujiondoa. If Prime Minister May requests such an extension. Iwapo waziri mkuu May ataomba kuongezewa muda kabla ya kikao cha baraza kuu la umoja wa Ulaya siku ya Jumapili, basi itakuwa ni kazi ya viongozi wa umoja wa Ulaya kutathmini ombi hilo lakini pia watahitaji mpango okay, utakaoaminika ili kufanya maamuzi. Lakini watajiuliza tena, ombi hilo litaongeza kasi precious ya utekelezwaji wa mkataba wa kujiondoa kumeripotiwa mvutano katika baraza la mawaziri huku kukiwa na wasiwasi kuwa huenda Uingereza ikachelewa kujiondoa hata kwa muda wa miaka miwili. Majaji wa Umoja wa Mataifa leo Jumatano wamemhukumu kiongozi wa zamani wa Bosnia Radovan Karazik kifungo cha maisha jela kwa mauaji ya kimbari na uhalifu wa kivita na kuongeza hukumu yake ya awali ya miaka 40. Jopo la majaji huko The Hague wamepitisha hukumu ya kifungo cha maisha baada ya kukataa rufaa ya Karazik dhidi ya hukumu yake ya awali ya mwaka 2016 kwa mauaji ikiwa ni pamoja na mauaji ya Sberensi Sberenica mwaka 1995, hakimu mkuu Vagni Johnson amesema. Nam, karibu katika wasaa wa mahojiano. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amefanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa na kumwondoa mkuu wake Kalev Mutond ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Kwa mujibu wa taarifa ya ikulu Rais Felix Tshisekedi iliyotangazwa katika televisheni ya taifa, nafasi ya Kalev Mutond imechukuliwa na makamu wake Inzun Kakiaki. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na rafael Iba kemana mchambuzi wa siasa za DRC na hapa anazungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Wengine wanasema rais mpya ametumia mbinu kuweza kumuweka yule aliyekuwa makamu ili apate kuleta mwangaza kwa yale yaliyokuwa yakifanyika kinyume. Hapa tukikumbuka, rais mpya amesema gereza zote zilizokuwa zimewekwa za ufichi iti hizo zote zitafungwa ati na kujaribu kurekebisha hiyo kazi ya ANR nchini Kongo iwe kazi ya usaidizi kwa wananchi kuliko kuwa mwiba kama ilivyokuwa muda mrefu. Hatua hii ya Rais Chisekedi mwanzoni ilichukuliwa na mashaka, baadhi ya watu wakisema kwamba haiwezekani, na sasa ni jambo limewezekana. Tutegemee Inzun Kakiaka atachukuliwa vipi katika utendaji wake. Baadhi ya watu ambao nilikuwa nikizungumza nao walikuwa wameniambia kwamba huyo bwana izuni alikuwa aa, makamu wake, lakini alikuwa mwenye matatizo makubwa, kwa sababu alikuwa hashirikishwi katika kazi zote kama ilivyohitajika. Na mwingine hakukawia kusema iti huenda labda yale yalikuwa amesemwa kama mashtaka dhidi ya huyo bwana Kalev yanaweza yakatumiwa sasa hivi zile njia zilizozungumziwa kwamba alihusika na mengi. Ninafikiri wale walikuwa wanafikiri kuwa jisegedi eti sio rahisi, walizowea muda mrefu kubaki na na kabila. Kalev Mutond ni mmoja wa maafisa wa serikali ambao Uh, wanakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya, EU. uh, miongoni mwao wale washirika wa zamani wa bwana Joseph Kabila huko DRC. Unazungumzia vipi utendaji eh, kazi hasa eh, chini ya kiongozi huyu mpya ndani ya ANR, shirika hili la ujasusi Kongo? Ninafikiri atarekebisha mengi, na marekebisho yatatokana na namna serikali mpya ama rais mpya anavyo- anavyoichukulia, kwa sababu ameonekana amekuwa na moyo kama wa huruma kwa wananchi, akijua kwamba chini ya uongozi wake bwana Kaled wako watu wengi walifungwa kinyume na kuteswa zaidi, hasa hawa waliokuwa wakitolewa katika majimbo yaliyoitwa majimbo ya uasi kama majimbo ya Kivu. Hapa kwa ujumla wako wengi walikokotwa na kupelekwa huko na kutozwa. Ni watu wengi wameteseka na kuteswa sana chini ya zaidi ya miaka minane ama tisa ya Bwana Kalev, ambapo alikuwa amehesabika kuwa ungelimfikiri amekuwa mungu mdogo wa Kongo. Pengine Rafael Bakemana, hatua hii ya Rais Chisekedi kumatusha madarakani Bwana Kalev Mutond kwenye idara hii ya uh, kitaifa ya ujasusi ni ishara kwamba Rais Felix Tshisekedi ameanza kutekeleza ahadi zake, na tutasema mabadiliko sasa yameanza kuonekana. Bila, bila shaka mabadiliko yatakuja, yatakuja polepole. Unajua, katika taratibu za huyu rais mpya ni kwamba hataki kufanya haraka, si kwamba hajui lakini hataki kwenda haraka kwa sababu anajua uh, madaraka aliyonayo ameyapataje na ameyatoa wapi? Rafael Bakimana, asante sana. Shukrani ndugu Ruben. Naam, ni sauti yake Rafaeli Bakimana, mchambuzi wa siasa za DRC, katika mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa nampisha Sabina Mpelo kwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Leo ni siku ya kimataifa ya lugha ya Kifaransa. Siku hii pia inatoa fursa kwa kuhamasisha utamaduni na matumizi ya lugha hii. Msikilizaji, unadhani lugha ya Kifaransa ina mchango gani katika maendeleo ya mataifa yanayozungumza lugha hiyo? Jina langu ni Sabina Mpelo. Karibu utoe maoni yako. E, kwa majina naitwa Papi Rugenge Mkongomani kutoka kisiwa hiji pande ya Bugaru la Chinji. E, kwa maoni yangu naona kuwa lugha hii ya Kifaransa ina mchango mkubwa sana kimaendeleo zaidi kwa nchi ambazo zinazungumza lugha hii. Inarahisisha sana mawasiliano. Pia inaunganisha wananchi eh, wa wahiz, hizo nchi kwa kuzungumuza, kila kitu kinaendelea vizuri. Faransa akitoka leo hii Ufaransa akienda ndani ya nchi ambazo zino, zinaongea lugha hiyo kuwekeza kwake, hawezi kabiliana na tatizo kubwa la la lugha kwa sababu mahali ambapo alienda wekeza amekuta watu ambao wanazungumuza lugha ambayo eh, ni rahisi kwake na ni rahisi kwao pia. Mwananchi wa nchi ambazo inazungumza lugha hiyo. Leo yeye akienda Ufaransa akiwekeza huko, naye atazikuta iko vizuri, kwani wana mawasiliano mazuri. Lakini wakati unaenda wekeza ndani ya nchi ambazo ambayo inazungumza lugha wewe hautambui hau, unazikuta una uko matatani, kwani kila kitu eh, kitakusumbua kwa sababu wewe na watu ambao ambao umewakutana, uh, hamwambatane, hamsikilizane hata kidogo. <muchos> Kwa majina wa majina, naitwa Vugabo ni Mari Francois, niko hapa Bujumbura, mji mkuu wa kiuchumi wa Burundi. Lugha ya Kifaransa kabisa, ina mchango mkubwa katika nchi zinazozungumza lugha hiyo. Kwanza, lugha ya Kifaransa ni lugha ambayo kabisa, ni miongoni mwa lugha zinazozungumzwa sana ulimwenguni kote, na kwa matiki hiyo nchi inayotumia lugha hiyo ya Kifaransa inafunguliwa milango ya kimataifa. Na la pili, hapa inajulikana ya kwamba kabla ya kutenda jambo fulani, ni lazima tuanze kwa mazungumzo kabisa na kwa mataifa ambayo yanazungumza lugha hiyo inakuwa rahisi sana kushirikiana katika miradi kadha wa kadha ya, ya maendeleo. Katika enzi za ukoloni, baadhi ya nchi za Kiafrika ziliwekwa chini ya ukoloni na mataifa makubwa yanayozungumza lugha ya, ya Kifaransa. Kwa hiyo lugha ya Kifaransa inakuwa kiunganishi muhimu katika nchi hizo kubwa na mataifa ya Kiafrika. Na mimi nikitazama dunia ilipo kwa sasa, ipo katika mtindo wa utandawazi ambapo nchi moja inashirikiana na nchi nyingine katika utekelezaji wa malengo mbalimbali na hapo inakuwa rahisi sana pale ambapo nchi hizo zinatumia lugha moja ya mawasiliano. <muchilis> Na, kwa majina naitwa Father Sonasumani niko maeneo ya Kigali Rwanda. Lugha ya Kifaransa ina mchango mkubwa, ukilinganisha na nchi ambazo kwa sasa zinazungumza Kifaransa. Mchango mkubwa ni ule wa kuunganisha jamii baina ya nchi hizo, mfano kama vile watu wa Kongo wakiweza kwenda eh, nchi kama vile Ivory Coast. Kwa hiyo wanaunganishwa sana na lugha hiyo, wanapozungumza kuunganisha watu kibiashara. Kwa hiyo Kifaransa kinapozungumza katika nchi hizo kunakuwa na urahisi mkubwa wa kuweza kupata biashara haraka haraka, ukizingatia na na jinsi nchi inavyokuwa ina, ina katika nchi hizo za, za za Frankofoni. Lakini pia nina cheche kidogo eh, ukilinganisha na takwimu ambazo zimetolewa na shirika la Frankofoni, shirika ambalo linaunganisha nchi zinazozungumza Kifaransa kwamba eh, watu zaidi ya milioni mia tatu wanazungumza Kifaransa, lakini kubwa zaidi ni kwamba eh, asilimia sitini wapo katika bara letu la Afrika. Kwa hiyo eh, ukuzi wa Kifaransa unaonekana kwa kiwango kikubwa. Kwa hiyo cheche zangu ni kwamba eh, jinsi Kifaransa kinavyokuja kwa ukuzi mkubwa, kwa hiyo eh, lugha zetu zile za asili, ina maana ya kwamba tunaweza kuzipoteza pole kwa pole kulingana na jinsi Kifaransa kinavyokuwa kinaendelea mm. Okay, asante sana kwa majina halisi, naitwa Badra bin Nyongolo, naishi Muinga, Burundi, ila ni Mkongomani, alitokea Kongo na anaishi katika mkoa wa Mwinga huko Burundi. Mchango wangu ni kama ya Kifaransa ni lugha muhimu sana, hasa tunaishi katika Afrika ya kati, ukizungumzia Burundi, Rwanda, DRC Da, Gabon, Cameroon na Congo Brazzaville, zaizo inatuunganisha zaidi ni lugha ambayo kwa sasa katika wetu inaunganisha mataifa si ya Afrika tu, ila na mataifa ya Ulaya queen... hata Marekani kwa sasa kanisa kinazungumzia kwa, kwa hiyo niiliwaomba mareketu, kwa sababu lugha inatuunganisha na vikisaidie katika kutuunganisha katika amani na endelee. Naitwa Fabie kwa jina la maalumu Wampiro Shani na niko hapa Kigali, Rwanda. Nchi za Afrika zitapata manufaa katika katikaa kufanya business au kitega uchumi na ja sasa huku Rwanda unajua Uh, tumefungua business na wao watu wa wanaotoka kwenye Afrika magharibi wengi. Tutakapotumia lugha ya Kifaransa tutakuwa na manufaa hasasa, manufaa ya business nchi ambazo zinatumia lugha ya Kiingereza. Sasa hizi nchi ambazo ni anglofon uh, wana elimu yao inaogopa ku, ku, kufundisha wanafunzi Kifaransa, lakini ingekuwa vizuri wakitia waki kifaransa kwenye shule zao za msingi ili watoto wao na watu wa, wa nchi hizo waweze kujua hii rugha ya Kifaransa, ki hivi kama China. China imetuma wa, wa China wengi kwenye nchi za Afrika kufundisha watu waho rugha ya Kichina, na nadhani na, na, na, na, na, na shirikisho la rugha hii ya Kifaransa, ingekuwa ina, inasambaza watu wengi kwenye nchi hizi za Afrika kufundisha hii rugha ya Kifaransa ya, ki ambako Uh, hawana uh, programu ya, ya Kifaransa kwenye shule zao za msingi. Asante sana, naitwa Neema Albert, napatikana Mkungu, Dodoma. Mi naona hii siku ya lugha ki, ya kimataifa ya Kifaransa ni muhimu sana kwa mataifa yanayozungumza Kifaransa, pia ya mataifa ambayo hayazungumzi lugha hii ya Kifaransa kama lugha rasmi. Na imefika wakati sasa mataifa ambayo hayazungumzi lugha ya Kifaransa pia na yenyewe yakachangamkia fursa, ikiwemo kujifunza lugha hii ya Kifaransa kwa sababu inaongelewa na nchi nyingi sana za Afrika, Afrika, ma Afrika kaskazini, Afrika magharibi na hata mashariki pia na kati. Kwa upande wangu, mimi napenda kuhamasisha Watanzania na nchi zote ambazo jirani na Afrika Mashariki, tujifunze lugha ya Kifaransa. Itatusaidia katika mambo ya kiuchumi na international relationship. E, kwa majina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato ni Bukoba, Tanzania. Lugha ya Kifaransa imekuwa na mchango mkubwa katika mataifa yanayozungumza lugha hiyo. Vile vile, mataifa ambayo hayajajiunga na jumuiya hii inayozungumza lugha ya Kifaransa ni voma yakajiunga kwa sababu zifuatazo. Kwanza, mataifa yanayozungumza lugha ya, ya Kifaransa yameunganishwa na lugha hiyo kwa kuanzishwa umoja wa mataifa yanayozungumza lugha ya, ya Kifaransa. Hivyo, kupitia hilo, mataifa hayo yamepata fursa ya kukutana na kushirikiana kwenye shughuli za maendeleo. Pamoja nayo na lugha ya Kifaransa imekuwa na mchango mkubwa katika ukuaji wa sekta ya elimu mfano, tumeshuhudia ya mataifa yanayoweza kuzungumza lugha hiyo yakitoa ualimu ili kufundisha lugha hiyo. Ndiyo maana mataifa hayo yamekuwa na maendeleo. Kiukweli ni kwamba mataifa yanayozungumzia lugha ya Kifaransa yana maendeleo makubwa kuliko mataifa yale ambayo yaongee lugha ya Kifaransa. <coughs> Naitwa Bulambo Kibonga. Mimi ni mzaliwa wa Kongo, Kivu ya kusini, lakini kwa sasa naishi South Africa eh, kwa Zulu Natale. Niliwahi kuwa mwalimu wa wanafunzi, nilikuwa nafundisha katika hiyo lugha. Lugha hii kwanza ina manufaa mengi. Kwanza kwa kutamka, ni lugha nzuri unapoitamka, ni lugha nzuri unapoisikiliza, inasaidia kuambatanisha watu, watu ambao wanaweza kuwa wametoka katika maeneo fulani ambayo haya hiyo lugha, lakini wanapokuwa wamejifunza, kwa mfano, wanapofanya biashara, ikiwa wanajua kuzungumza hiyo lugha, inawasaidia kufanya biashara yao. Wanaweza kupata ma ma manufaa mbalimbali kupitia hiyo lugha. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Floribert Sakala wa Moba Kirungu DRC, unasema kwetu sisi Wakongomani lugha kama Kifaransa ina ulazima mkubwa sana, kwani kupitia lugha hii tunakuwa na uwepesi wa kuelewa mambo yanayopatikana katika nchi zinazozungumza Kifaransa. Fadhili Fwalinga kutoka Tanzania, unasema lugha ya Kifaransa ina mchango mkubwa kwa kufanya biashara na nchi mbalimbali zinazozungumza Kifaransa na Deplik Mwendo wa Bukavu DRC unasema lugha hiyo ni rahisi sana kwa mawasiliano, inarahisisha upatanishi bora kati ya mataifa ya Ulaya. Na mpaka hapo ndiyo tamati ya makala ya habari rafiki kwa jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo, ninakutakia jioni njema Nam, asante Sabina Mpelo kwa makala ya habari rafiki. Msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Yapo natokea Tanga mapenzi alivyozaliwa sijivishi ufundi nikajifanya najua minakilatimamu naona tu mnavyoarukia. Ukiniona na demo mzuri haimaanishi ndo ntamua. Napata wakati mgumu, washikaji, nakolea kwa uchungu na maumivu yangu, nasema tuna moyoangu. Watu wanalalamika wanavyoumizwa na ndoa zao, wengine wanaichnaua na maumivu yao, sio leo, sio kesho kutwa, wala mtondogoo, sio mchana, sio jioni, usiku wala majigo. Morali ilionayo sasa siwezi kubali kujiwa, ngoja nzeke, zeke, kwanza pengine Kujalewa, eti nizibe masikio wengine, nifumbe macho nisione, wakati naibiwa. hamwezi kuwa hamja lewa, mi nikiona mtu anaibiwa naona kama naibiwa mimi. miaka kadhaa ijayo ndo mniulize, na walini bado nipo nipo Ungana na wenzetu huko Paris Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema.