Ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Mashirika ya kiraia nchini DRC yataka serikali kumfungulia mashtaka mkuu wa idara ya usalama aliyefutwa kazi. Zaidi ya watu elfu kumi na tano wanahitaji kuokolewa haraka na kupewa hifadhi nchini Msumbiji baada ya kimbunga Idai. Na serikali ya New Zealand kupiga marufuku uzwaji wa silaha aina ya ile iliyotumika katika shambulizi la Christchurch. Karibu katika matangazo yetu ya jioni leo Alhamisi, Machi 21 mwaka 2019. Tuanzie nchini DRC. Makundi ya wanaharakati wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamesema yamefurahishwa na hatua ya rais Felix Chisekedi kumfuta kazi mkurugenzi wa idara ya usalama wa taifa Kalev Mutond na nafasi yake kuchukuliwa na aliyekuwa makamu wake. Hata hivyo, wanaharakati hao wamemtaka rais kuhakikisha kiongozi huyo aliyeng'atushwa madarakani anafunguliwa mashtaka kufuatia visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na kufungua magereza ya siri ndani ya idara hiyo ya ANR nchini humo. Rostan Manketa ni mkuu wa shirika la haki za binadamu la Voa, Desa, Voa, nchini DRC. Kama mjuavyo, ANR ilikuwa imegeuzwa kuwa kama polisi ya kisiasa chini ya aliyekuwa rais wa zamani Joseph Kabila. Hivi ni matumaini yetu kwamba pamoja na mabadiliko haya, mambo yataenda. Kiongozi huyo wa idara ya usalama wa taifa alijiwekea mambo mengi ya ajabu ikiwemo magereza ya siri ambapo watu wangeweza fungwa miezi kadhaa miaka kadhaa bila ya kupelekwa mahakamani. Ni sauti yake, Rostan Manketa, mkuu wa shirika la haki za binadamu la Voix des Sans Voix. Wanasiasa wa upinzani walioanzisha muungano wa Lamuka huku DRC wanakutana mjini Brussels, Ubelgiji, kujadili juu ya mustakabali wa muungano huo. Wakati huu mgombea wao Martin Fayulu alionekana kuwa alishindwa kwa mujibu wa seni katika uchaguzi wa Disemba 30 mwaka uliopita, akiendelea kudai kuhesabu upya kura. Akiwa mjini Brussels, Martin Fayulu amekutana na wakuu wa Umoja wa Ulaya ambapo ameitaka jumuia ya kimataifa kufuatilia kwa karibu siasa za DRC wakati huu kukiandaliwa chaguzi za wabunge wa majimbo yaliyoathiriwa na usalama pia ugonjwa wa Ebola kama vile Beni na Butembo. Fayulu amesema hatachoka kudai haki ya mwananchi wa DRC ambaye anasema walimchagua yeye kuwa rais wao. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kutoa hesabu kwa Wakongomani kwa sababu demokrasia inawahusu wananchi wote wa dunia na kila mtu anahitaji kuona demokrasia. Raia wa Kongo wamejichagulia wabunge wao wa majimbo, wabunge wa kitaifa na rais wa jamhuri. Jumuiya ya kimataifa ilisema Kabila aondoke madarakani. Sasa ona leo, mfumo wa utawala wa Kabila ndio ambao unaendelea, kwa sababu Kabila amevaa miwani inayoitwa Felix Chisekedi. Leo kila jambo linalofanyika ni kutoka Felice, mikononi mwa bwana Kabila. Kabila ni sauti yake. Martin Fayulu, kiongozi wa muungano wa upinzani la muka Maafisa nchini Msumbiji wanasema watu zaidi ya elfu kumi na tano wanahitaji kuokolewa haraka na kupewa hifadhi kutokana na kimbunga kilichopewa jina la Idai kusababisha vifo vya mamia ya watu. Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. Inaarifiwa kuwa watu wengi wamekwama juu ya mapaa ya majengo na juu ya miti baada ya kupoteza makazi yao. Watoa misaada wanasema kuwa mji wa Beira ambao umeharibiwa na kimbunga hicho kilichosababisha upepo mkali na mafuriko huenda ukawa salama kwa siku mbili au tatu zijazo, baada ya maji kuondolewa. Hadi sasa idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Msumbiji ni mia tatu, lakini inahofiwa kuwa huenda idadi ikaongezeka. Kimbunga hiki kimesababisha madhara makubwa katika nchi jirani ya Zimbabwe na Malawi ambako vifo vya watu vimeripotiwa. Wasichana watatu ambao ni wanafunzi wamepelekwa gerezani nchini Burundi wakati huu wakisubiri kesi yao kusikilizwa, wakituhumiwa kudhihaki picha ya Rais Pierre Nkurunziza kwa kuichorachora. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamethibitisha hatua wa hiyo iliyochukuliwa dhidi ya wanafunzi. Wanafunzi wenye umri wa miaka kumi na mitano kumi na sita na kumi na saba na huenda wakahukumiwa jela miaka mitano kama watakutwa na hatia. Wanafunzi hao walikuwa wakishikiliwa na polisi tangu Machi kumi na mbili mwaka huu, ambapo walikamatwa pamoja na wanafunzi wengine watatu ambao waliachiwa bila kufunguliwa mashtaka na mvulana mmoja ambaye umri wake haukuruhusu kufunguliwa mashtaka. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kule Burundi watoto wa shule wamewekwa rumande na koti kwa sababu ya kuchafua picha ya rais. Kwa kweli ni kinyume cha haki za kibinadamu, kwa sababu raia wa binadamu kwa kawaida ako na uhuru, uhuru wa kuweza kujieleza uhuru wa kutenda lile ambalo analitaka, na ikiwa uh, mahakama yanaweza kuwaweka watoto wa shule wadogo eh, uh, rumande kwa hivyo, inaonyesha kwamba basi pengine sheria imepita eh, kile ule mpaka ambao unastahili kufikia. Ni mtazamo wake Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii huko Bungoma nchini Kenya. RFI Kirundo 99.5 FM ni saa kumi na mbili na dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, unategea sikio matangazo haya pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi kumi na nne ya waasi nchini humo yaliyoshiriki katika kutia saini mkataba wa amani wa hivi karibuni nchini Sudan wamekubaliana na hatua ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Umoja wa Afrika umethibitisha kuwa pande hizo mbili zimefikia mwafaka wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa baada ya kufanya mazungumzo mapya hiyo jana mjini Adis Ababa nchini Ethiopia. Mazungumzo hayo ni sehemu ya jitihada za Umoja wa Afrika kuepusha ya mkataba kuto tekelezwa na kutotelekezwa na wawakilishi wa pande hizo mbili na rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Ashang ya Tudera amekubaliana na hatua hiyo. Edison Forien Parikut ni mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika Kati, lakini wakati huu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nafikiri hatua ambayo wamefikia sasa hivi ni hatua ambayo tunafikiri kwamba ni hatua ya mwisho ambayo makundi kumi na tatu wameshakubaliana wamesain ile mkataba, ni moja tu ambayo ni ya Abdulahi Hisina ambayo hawajasain. Nafikiri hatua ni kumwacha waziri mkuu aendelea na kazi na kuweka serikali ya ambayo itaweka watu wote. Nafikiri changamoto kubwa sasa hivi tunasubiri kwamba rais atatekeleza hayo ambayo imekubaliana pale Adis Abeba. Awali makundi kumi na moja kati ya hayo kumi na nne alimtaka waziri mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Fermin Ngrebada ajiuzulu kwa madai kuwa ameshindwa kusimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani. Mamlaka nchini Zambia imepiga marufuku kinywaji cha kuongeza nguvu baada ya uchunguzi wa maabara kubaini kinywaji hicho kuwa na dawa aina ya Viagra. Kinywaji hicho kinachofahamika kama SX Energy kinachozalishwa na kiwanda cha Raven nchini Zambia kinasambazwa kina katika ukanda huo ikiwemo nchini Uganda ambako watumiaji wamelalamikia kuongeza nguvu za kiume. Wataalamu wa afya nchini Kenya wanahofu kuwa ugonjwa wa kifua kikuu nchini humo umeathiri zai, umeathiriwa zaidi na dawa wanazoendelea kutumia huku wengine wakipote, wakipoteza hata uwezo wa kuona na wengine wakipoteza maisha. Karol Kurili anatupa mwanga suala hilo akiwa jijini Nairobi. Serikali ya Kenya imejizatiti kutumia teknolojia ya kisasa kutibu na kutambua tibi. Daktari Irungu Karuga anafanya kazi katika kitengo cha TB, Wizara ya Afya. Kuna matibabu mapya ya magonjwa ya TB, kifua kikuu sugu, na wale wagonjwa ambao wa wanaeka kwa haya matibabu tunawafuatilia kwao, aidha daktari anaenda kwao nyumbani ama kama uh, wangependelea kwenda kwa kituo cha afya, wanaweza yatibiwa pale. Tunawasaidia na vyakula na pia uh, wanapewa support kidogo kwa, kwa, kwa njia pesa kila mwezi. Mashirika yanayofanya kazi na ugonjwa wanaridhia hatua zilizopigwa, ila wangependelea serikali kugharamia madhara yanayotokana na matibabu makali na ubainishaji potovu wa TB. Evelyn Kibuchi anafanya kazi na mashirika hayo. wale ambao wameugua kwa kikusugu kitambo, wamalize madawa, wanakuwa mafua yao yameathirika zaidi. Tulimpoteza kijana Charles, alikuwa amepona amemaliza madawa lakini fua mmoja ilikuwa imekufa kabisa. Edi Chichi, mzao wa Mombasa, amekuwa katika safari ndefu kutibu tibi kuanzia mwaka elfu moja mia kenda tisini na nne kienda tuelezea navyosikia wanatibu, but wanatibu ni moja. Hofu lake kila siku huwa kuwafuata wenzake waliotangulia mbele za haki. Ya wale watu nimetibiwa nao wameaga. Kuna msichana likutana naye tumekuja, ameanguka enu usiku wameaga. So I don't know if we are surviving or we are going. Carol Corir, Nairobi RFI Kiswahili. Mwandishi wa kitabu kinachoongoza kwa mauzo nchini Misri Ala Al Aswani amegoma kuitambua mahakama ya kijeshi ambako anakabiliwa na mashtaka ya kumtusi rais wa nchi hiyo, jeshi na mahakama. Akizungumza akiwa New York, mwandishi huyo wa riwaya amesema serikali ya Rais Abdel Fattah Al Sisi imempiga marufuku kipindi chake cha televisheni na chapisho lake la kila, kila wiki gazetini kufuatia kile kinachosemekana kuwa na athari hasi kwa umma. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja kwa saa za Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya RFI Kiswahili yanakujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Serikali ya New Zealand imetangaza kupiga marufuku uuzwaji wa aina ya silaha iliyotumiwa katika shambulizi la misikiti miwili na kusababisha watu hamsini kupoteza maisha katika mji wa Christchurch. Waziri Mkuu Jacinda Ardern amesema wabunge wataipitisha sheria hiyo ifikapo mapema mwezi April. In short, every semi-automatic weapon used in the kila aina ya silaha iliyotumiwa katika shambulizi la kigaidi Ijumaa iliyopita itapigwa marufuku katika nchi hii. Na hili litatungiwa sheria na utautungwa muswada ambao utawasilishwa will legislation haraka iwezekanavyo. Aidha, watu wote 50 waliouawa katika shambulizi hilo wametambuliwa. Watu wasiopungua hamsini na wanne wamefariki dunia kaskazini mwa Iraq baada ya kivuko walichokuwa wakisafiria kuzama mtoni. Idadi kubwa ya abiria walikuwa wanawake na watoto ambao hawakuweza kuogelea. Kwa mujibu wa mkuu wa shirika la ulinzi mjini Mosul, waokoaji wanafanya jitihada za kunusuru waliozama katika mto Tigris, jirani na eneo maarufu kwa utalii. Uamuzi wa serikali ya Ufaransa kupeleka jeshi kudhibiti maandamano ya vizibao vya njano siku ya Jumamosi umewasha moto, wakati huu wapinzani wakionya juu ya hatari ya matumizi ya jeshi kusimamia sheria na taratibu. Serikali ya Ufaransa ambayo inakabiliwa na shinikizo la kuzuia kujirudia kwa vurugu na uporaji kama ulioshuhudiwa Shanzelize, imetangaza mpango wa kupeleka wanajeshi kutoka kitengo cha kudhibiti ugaidi ili kuwasaidia polisi kulinda majengo ya serikali. Italia ilijipata katika mshtuko Alhamisi hii kabla ya kuokolewa kwa wanafunzi hamsini na mmoja waliotekwa na dereva wa gari ya shule ambaye alichoma moto gari hiyo akipinga vifo vya wahamiaji katika bahari ya Mediterania. Dereva wa gari ya shule mwenye asili ya Senegal aliteka gari hiyo ilipokuwa ikiwasafirisha wanafunzi waliokuwa wakitoka mazoezini wakielekea shuleni mashariki mwa mji wa Milan. Dakika 40 baadaye, polisi walifanikiwa kuwaokoa watoto hao, baadhi wakipelekwa hospitali baada ya kuvuta hewa ya moshi, muda mfupi tu baada ya dereva kushuka na kujaribu kuchoma moto gari hilo. Marekani imeagiza serikali ya Venezuela kumwachilia huru mara moja msaidizi wa kiongozi wa upinzani Juan Guaido na kuahidi kuwawajibisha waliohusika kumtia nguvuni. Maafisa wa intelijensia nchini Venezuela walimtia nguvuni Roberto Morero mkuu wa wasaidizi wa Guaido alipokuwa nyumbani kwake Caracas, kwa mujibu wa Guaido na sauti ya Roberto Morero iliyosambaa kupitia mitandao ya kijamii. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na nne Afrika Mashariki. Tunaelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka. Habari za jioni, ni nzuri za jioni. Bila shaka msikilizaji, huna neno hapo ulipo, na nianze moja kwa moja na gumzo ambayo sasa imeenea kila mahali <coughs> matha <coughs> uh, katika mitaa ya jiji la Dar es Salaam <coughs> ni kwamba Simba kutoka Tanzania hivi, mm. Sasa ujue ni kwamba imeingia kwenye hatua ya robo fainali ya ligi ya mabingwa Afrika no, na sasa mm, draw imeonyesha kwamba Simba itavaana na Tupisa Mazembe Englebert ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Simba itaiungurumia, ndio tunasubiri tuone itakavyokuwa, huku rekodi nzuri tu alionayo mbele no, ya Simba hawa Tupisa Mazembe <laughs> ikitoa unafuu kwa upande wao katika draw hiyo ni kwamba mkondo wa kwanza utapigwa Aprili 5, um, mwe, mwe, e, Aprili 5 ambapo Simba itakuwa mwenyeji wa mchezo huo kabla ya mkondo wa pili kati ya tarehe kumi na mbili au kumi na tatu uh, huko uh, DRC. Mchezo, mchezo utaanzia nyumbani. Tusikilize kwanza. Wachambuzi wa soka <laughs> wao wanazungumziaje uh, mechi hii kati ya Simba ya Tanzania na Tupisa Mazembe mm. Angleber Frederick Nwaka ni mchambuzi wetu wa masuala ya michezo meshuhudia draw ya mechi za robo fainali ikifanyika katika jiji la Cairo, lakini mchezo mkubwa ni baina ya Simba ya Tanzania ambayo itachuana na Tupuisa England, bati Mazembe. Mazembe ni mabingwa mara tano wa taji hili na Simba wajawai kushinda taji hili. Kwa hivyo ni kipimo kizito sana kwa Simba. Mazembe msimu amekuwa na rekodi bora na hususa ni kwenye uwanja wao wa nyumbani wa Kamalondo, ambapo wamefunga mabao kumi na matatu wakati Simba enyewe imefunga mabao kumi na tatu ugenini. Kwa hivyo utaona wazi kwamba Simba ina mlima mkubwa wa kupanda ikilinganishwa na Mazembe, na hususa itakapokwenda kucheza katika uwanja wa ugenini. Kwa hivyo ni vyema Simba wakatumia uwanja wao wa nyumbani kupata matokeo ya zaidi ya ushindi wa mabao matatu ili kujiweka katika nafasi nzuri, watakwenda kucheza katika mechi ya marejano ambao watakwenda kucheza katika jiji la Lubumbashi. Ni, ni mchambuzi wetu wa soka kwa timu zilizofuzu fuzu hatua ya robo fainali matha ya ligi ya mabingwa TP Mazembe Englebert ni timu inayoongoza kufunga magoli mengi hujavo mpaka sasa ambapo imefunga jumla ya kumi na tatu. Wakati Simba ikiwa timu pekee iliyofunga magoli machache tu. Nishaskia peke yake kwa kufungwa kumi na tatu. Simba anapanda miti semuse milima, tusikie, tusubiri atakavonguruma, tutajua siku hiyo <laughs> na ses e uh, Constantin uh, enyewe itacheza na Esperance de Tunisia, Tunisia wakati Horova itacheza na Wydad Casablanca ya Moroco. Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini yenyewe itamenyana uh, na Al Ahili kutoka Misri. Msikilizaji, jua tu kwamba mechi zote mkondo wa kwanza zitachezwa kwenye tarehe tano au sita katika mwezi Aprili mwaka huu. Bingwa wa michezo ya olimpiki ya Beijing elfu mbili na nane na, na bingwa mara tatu wa mbio za mita elfu moja mia tano raia wa Kenya Asbel Kiprop Mm, amesisitiza kuwa yeye ana matumaini uh, kufikia suluhu uh, kuhusu kesi ambayo inamkabili katika kitengo cha uadilifu uh, katika riadha, AIU. Kiprop uh, unakumbuka, Martha, yeye alisema mm. hana hatia katika kesi hiyo ambapo licha ya kitengo hicho kuthibitisha kuwa mwezi Mei mwaka jana, kwamba matokeo ya vipimo vyake vya nje ya mashindano yalivyofanywa mm. uh, nyumbani kwake Novemba 7 mwaka 2017, matokeo hayo uh, yalionyesha kuwa alitumia dawa za kusisimua uh, misuli. misuli dawa ambazo ilipigwa marufuku. Vikao vitatu kusikiliza kesi yake viliahirishwa uh, kwa mara kadhaa hadi leo hii Machi 21, ambapo anakwenda moja kwa moja kuisikiliza kesi hiyo. Kiprop anasema kesi hii imemgharimu oh, kifedha na kihisia, matamshi ambayo aliyatoa hapo jana jijini Nairobi kabla ya kuelekea London, akiandamana na wakili wake Katwa Kigan no. Na kwa kuwa nimezungumzia Kenya, msikilizaji, mabingwa wa ligi ya Kenya eh, KPL Gormahia watakutana na RS Berkane ya Moroko katika mtanangi wa robo fainali ya kombe la shirikisho Afrika kufuatia dro ambayo ilifanywa Jumatano. Karibu Martha. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tisa kwa saa za Afrika Mashariki. Nampisha Victor Robert Wille katika Wimbi la Siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake katika siasa nchini Tanzania, lakini kubwa ni kuondoka kwa Mwalim Seif, katibu mkuu wa chama cha wananchi kaf na kujiunga na chama cha upinzani cha ACT Wazalendo na kulijadilili kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa hapa jijini Dar es Salaam, na Abdulkarim Watiki, leo hii nitazungumza naye akiwa visiwani Zanzibar. Kuondoka kwa Maalim Seif ndani ya chama cha CUF kama kiongozi mwandamizi kumeibua hoja tofauti tofauti. E, nikianza nawe Abdulkarim Watiki, hatua hii inaleta taswira gani katika siasa za Tanzania? Kuondoka kwa Maalim Seif kutoka kwenye chama cha CUF na kuingia kwenye chama cha ACT Wazalendo zalendo e, ni uamuzi ambao e, badala ya kurudi nyumbani yeye kaondoka nyumbani. Maanake tuliona kule mzee Loasa aliporudi CCM kutoka Chadema alisema amerudi nyumbani. Sasa huyu Maalim Sefu ameondoka nyumbani, ameondoka nyumbani kwenye chama chake alichokipigania na kukianzia muda mrefu, na ameenda kwenye chama ambacho ili mwenyewe anasema anaendeleza mapambano, lakini ukweli unabaki pale pale kwamba busara haikutumika kuubaliza mzozo ndani ya kafu. Safari itakuwa ngumu zaidi kwake kwa sababu hatujui huko ACT Wazalendo kama bado hakutakuwa na tofauti ya mawazo na kifikra kwa sababu chama cha wananchi kafu alichotoka mzozo mkubwa ni kutofautiana kifikra na kimawazo na wenzake katika kutekeleza majukumu ya kisiasa. Je, huko anakokwenda kutakuwa hakuna changamoto hizo? Ndio swali langu hapa. E, Haji Kaburu, kwa mtazamo wako, kuondoka kwa Maalim ndani ya chama cha kafu, unafikiri ni uamuzi sahihi? Ni uamuzi mwafaka? Ah, mimi kwa maoni yangu Maalimu kapotoka kabisa kabisa. Kwanza ni mwanasiasa mkongwe, ni mtu mzima, ilitakiwa busara sana itumike kama alivyosema Atiki, katika kuona anabakia na heshima yake ile ile. Lakini kuondoka kwenye chama chako ulichokipigania, unaoka kijenga chenye mrengo wa uliberali, unakwenda kwenye chama ambacho si liberali, unakwenda kwenye chama ambacho kina misingi mingine tofauti na ile, hii inaonekana ni kuvuka mpaka. Wa mawazo kwa mawazo yako mwenyewe, mimi nachoamini ni kwamba hapa hawakutumia wote busara. Mwalimu anacheka anachukua kile chama cha ACT moja kwa moja, kwa sababu atakuwa, kama uchaguzi ukiitwa, utakuwa na wabunge wengi katika chama kisha kutaingia kwenye mabunge yote mawili ya serikali ya ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na ya Baraza la Wawakilishi. Lakini huku upande wa huko watakuwa labda watatu wanne, ambao wataongezeka. Nitarejea tena punde kwako, Haji Kaburu Abdul Karim Watiki. Nikirejea kwako, kimsingi sasa tumeshuhudia mvutano ndani ya chama cha CUF na hasa kati ya Profesa Lipumba kama mwenyekiti, lakini katibu mkuu uh, eh, Maalim Seif katika uamuzi ambao umefikiwa na Mwalimu Sefu kuondoka ndani ya kafu, tunaweza kusema kuna mtu amepata na kuna mwingine amepoteza. Hapana, wamepoteza wote, wamepoteza wote. Hakupata Lipumba wala kupata Sefu, lakini Sefu ana, ana advantage kidogo, kwa sababu Zanzibar ni nchi ambayo siasa zake zimezama sana, zimeenda kina. Kwa hiyo ACT Wazalendo ni kama kwa kule Zanzibar, unaweza kusema ni kama tu leseni ambayo anaitumia Maalim Seif katika kutumia kukiendesha chama chake cha Zanzibar United Front alichokianzisha, ambacho baadaye waliungana na Civic United Front kuanzisha kavu chama cha wananchi. Kwa hiyo kinachoendelea Zanzibar ni Zanzibar United Front ndio inaendelea kufanya kazi yake lakini katika leseni ya ya ACT wa wazalendo kwa upande wa Maalim Sefu zitaendelea kushamiri kwa upande wa Zanzibar, akiwa katika chama chochote kile, iwe cha ACT wazalendo ama chochote atakachoamua yeye kutumia kama leseni ya kufanya siasa zake kule Zanzibar. Mwenyeji anapoondoka nyumbani kwenda ugenini hakosi neno, kama ilivyo kwa Maalim Sefu. Maana wengine wanazungumza kwamba siasa ni propaganda, bwana tu, imejipambanua kwamba mnataka kufikia malengo mliokusudia kuyafikia. Kwa hivyo, tumeona hapa ndipo pakuja, tulivitembelea Chadema, NCCR mageuzi, NLD. Hatukuja kuiteka ACT wazalendo, tumekuja kuongeza nguvu kwenye ACT wazalendo kini anayebaki nyumbani baada ya kuachwa na mwanasiasa mwenzake inakuwaje? Profesa Ibrahim Lipumba, mkutano mkuu ulimfukuza Sefu Sharifu Hamadi toka chama cha CUF, basi ndio anakwenda kuimaliza kabisa ICT isiinuke hata kuinuka. Je, ni mgeni njoo mwenyeji apone? Zito Kabwe, ukiwa kiongozi ambao ambaye upo kwenye nyoyo za wananchi, kamwe wananchi hawe, hawawezi kukutupa na kwa sisi viongozi somo ambalo Maalim Seif na wenzake wametupatia tusilione kama ni tukio tu la kisiasa. Wadau wa siasa wapo wanaona kuwa kuondoka kwa Maalim Seif kutakitikisa chama cha kafu. Haji Kaburu, tuamini hatua hiyo itakidhoofisha chama cha kafu? Ni kweli, ni kweli kwamba CUF itadhoofika kwa sababu kama ilivyo kule Zanzibar, Zanzibar siasa zake zimegawikwa katika makundi mawili, moja ni CCM na zingine ni CUF. Na CUF huku, walio wengi wafuasi wengi ni wa Mwalimu Seif. Eh, sasa anao watu ambao wanamfuata kama walivyosema ulipo tupo, ni ni kwamba yeye ana mtaji wa wafuasi wengi. Kwa hiyo kudhoofisha kafu ni kwamba mara zote katika chaguzi zote zilizopata kutokea huko tangu tisini na tano kafu ilikuwa na viti vingi kutoka Zanzibar kuliko bara sasa kama vitu vile ambavyo vilikuwa vinaipa uhai kafu kwa kule, vitakuwa havipo obvious, kafu itakwenda chini. Asante Haji Kaburu. Abdulkadir Matiki, nikirejea kwako, kuondoka kwa Maalim Sefu pamoja na wafasi wake ambao wamesema e, watamuunga mkono na kumfata katika chama cha ACT, ni dhahiri tuwaamini kwamba maalimu wanakwenda huko kukijenga chama cha ACT. Maalimu ajengi chama cha ACT. Maalimu anachofanya anajijenga yeye mwenyewe na wafuasi wake, na kama nilivyosema kwamba siasa za Zanzibar ni tofauti na siasa za mahala pengine. Angeingia kwenye chama chochote ikingekuwa ndiyo hivyo na labda ameepuka kuingia kwenye chama cha Chadema kutaka kuondokana na ile equilibrium, kwa sababu angekuwa na mamlaka sawa na kwa upande wa bara, kama alivyosema mchambuzi mahiri hapo mzee Kaburu, kwamba unapoingia katika chama chenye nguvu huwezi kukimeza. Kwa hiyo leseni yake ya kuingia katika chama cha ACT, ambacho huku akina wabunge kabisa, ni namna pekee ya kuweza kuwa na kauli na kushika turufu ya kwanza katika maamuzi, na hii haimpi usalama tena Zito Kabwe. Unaweza ukakuta baadaye kidogo Kabwe anakuwa sio kiongozi mkuu tena wa hicho chama bali kiongozi mkuu anakuwa Maalim Sefu. Nitarajia tena kwako punde tu, Abdulkarim Atiki Haji Kaburu. Maalim Sefu katika maongezi yake amejitetea akidai kwamba anakwenda ACT kutafuta jukwaa la kisiasa baada ya kushindikana kazi hiyo kufanyika ndani ya chama cha Kaf, lakini pia tukashuhudia Profesa Lipumba akisema tayari Maalimu alikuwa ameshafukuzwa ndani ya Kaf. Sasa pengine wewe unaona kulikuwa na njia gani mbadala ya Maalim kufanya, kuacha siasa ama njia gani nyingine? Unajua, mgogoro wa CF ulikuwa muda mrefu, na ule mgogoro mi naweza kutem kwamba ilikuwa ni personality clashes kati ya Professor Lipumba na yeye Maalim. Chama cha Kaf hakuna siri ni dhahiri kwamba ni chama kilicho na nguvu Zanzibar, ani cha Wazanzibari. Kulikuwa hakuna chochote ambacho kisingeweza kufanya reconciliation, watu wakakaa chini na wakaendelea na chama. Havieleweki ni kitu gani ambacho kinaweza kufanya wasiweze ku-ku- ku, wasingeweza kukaa chini na wakulimaliza vipi? Hakuna. Lakini je kuondoka kwa Mwalimu Sefu na kuingia chama cha ACT Wazalendo kuna kipa nguvu chama hicho, Haji Kaburu? hiyo hiyo ni ni dhahiri kabisa na ndio ambacho ukichomvuta sana mwanangu, uzito kwenda kuingia kwenye muungano huo kumkaribisha Maalim Seif kuja pale ni kwamba kule tayari kuna mtaji upo. Labda kuja kwa Maalim Seif kumesaidia, kwanza, kwa upande wa pili wa jamhuri kutapatikana wabunge. Mwisho wake itakuwa nini? Itakuwa ni kwamba ACT upande wa Zanziba itakuwa na nguvu sana. Je, sisi kama ACT huku bara tunaweza tukahimili uzito wa wa ACT kule Zanzibar ikija na wabunge eh. Abdulkarim Mwachiki, nikija kwako, tukiangalia hali ya kisiasa upande wa Zanzibar, lakini pia Tanzania bara, unafikiri kutakuwa na athari gani ndani ya chama cha KAFU, hasa katika kipindi cha uchaguzi? KAFU upande wa bara hata wakati Maalim Seif alipokuwepo ilikuwa imedorora na wakati ule walijitahidi wakapata wabunge wawili, KAFU ilipata uh, wabunge wengi kutokana na muungano huu wa sawa, ambao na Mzee Loasa alipotoka CCM naona pale ndio kidogo na yale makubaliano pokuwa ndio KAFU ikaongezeka wabunge kwa kwa hiki chama kwa Maalim kuondoka kumebaki sasa KAFU bado yenye inazorota. Kwa maana hata wakifanya muungano tena bado ACT itapata wabunge huku na inaweza kupata wabunge idadi kubwa sana. Kwa hiyo e, hii ni dalili tosha tu kwamba chama cha e, Kafu Vumba kitakuwa na wakati mgumu sana e. Haji Kaburu, kwa mtazamo wako, migogoro hii ndani ya vyama vya upinzani, mfano mzuri ukiwa chama cha Kafu, athari yake ni nini katika demokrasia? Na je, tunaweza kuamini kwamba pengine migogoro hii itakuwa ikikijenga chama tawala cha CCM? Ni kweli CCM ni chama kilichokomaa, chama cha muda mrefu, chama kinachoandaa makada wake kuwa viongozi. Lakini tukija kwenye vyama hivi vingine ambavyo uh, tukitaka kufanya analysis ya kweli, ni vyama vilianzishwa na watu na. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga Mwanasiasa wa upinzani nchini DRC Diomi Ndongala achwa huru baada ya kukabiliwa na kesi ya ubakaji. Zaidi ya watu 15 wanahitaji kuokolewa haraka na kupewa hifadhi nchini Msumbiji baada ya kimbunga Idai. Na serikali ya New Zealand kupiga marufuku uzwaji wa silaha aina ya ile iliyotumika katika shambulizi la Christchurch. Karibu katika ngoo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Alhamis Machi 21 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Mwanasiasa wa upinzani na mbunge katika bunge la taifa nchini DRC, Diomi Ndongala, aliyekuwa anashikiliwa kwa makosa ya ubakaji hatimaye ameachwa huru hii leo. Ndongala ameachwa huru kufuatia amri ya Rais Felix Chisekedi ambaye hivi karibuni alisema kuwa wafungwa wa kisiasa wote lazima waachwe huru. Akizungumza mjini Kinshasa kuhusu kesi ya Diomi Ndongala, waziri wa sheria huko DRC Alexi Tambwe Mwamba amesema mwanasiasa huyo ameachwa huru. Bwana Diomi Dongala ni mtu ambaye sio mstaarabu kimaadili. Yeye ni kinara wa makosa ya unyanyasaji wa kingono. Nimeambiwa nimpe uhuru kwa masharti. Kwanza, haruhusiwi kwenda nje ya mji wa Kinshasa, hapaswi kuonekana kwenye uwanja wa ndege wa Njili wala kwenda ufukweni mwa bahari, na kila Jumatatu na Ijumaa ya kila wiki anapaswa kuonekana kwenye mahakama ya Gombe. Pia haruhusiwi kuonekana kwenye umbali wa mita mia tano na shule za wasichana, na haya ndiyo masharti wanasiasa. Wengine wameipokeaji taarifa hiyo. Wakili Jean Paul Lumbulumbu ni mbunge wa upinzani katika bunge la Kivu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mimi ninafurahishwa kusikia kwamba uh, mwanabunge Dio Ndongala ameachwa uhuru kwa sababu mimi ni mmoja ya wale ambao waliosaini mkataba wa makuu ya, ya, ya kisiasa ya tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu, mmoja, wa elfu mbili kumi na sita. Na hiyo mkataba ilikuwa ikisema ya kwamba wafuwa wote wa kisiasa wanapaswa kufunguliwa, na mmoja wao ambaye aliyetajwa jina ni Diomi Ndongala kusema mna furaha kabisa kuona ya kwamba ameachwa uhuru. Ni sauti yake wakili Jean Paul Lumbulumbu -lumbu, mbunge wa upinzani katika bunge la Kivu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Makundi ya wanaharakati wa haki za binadam nchini Jamhuri ya Kidemokrasia kongo, ya Kongo yamesema kuwa yamefurahishwa na hatua ya Rais Felix Tshisekedi kumfuta kazi mkurugenzi wa idara ya usalama wa taifa Kalev Mutond, na nafasi yake kuchukuliwa na aliyekuwa makamu wake. Hata hivyo, wanaharakati hao wamemtaka rais kuhakikisha kiongozi huyo aliyeng'atushwa madarakani anafunguliwa mashtaka kufuatia visa vya ukiukwaji wa haki za binadam pamoja na kufungua magereza ya siri ndani ya idara hiyo ya ANR nchini humo. Rostan Maketa ni mkuu wa shirika la haki za binadamu la La Voix des Sans Voix nchini DRC. Kama mjuavyo, ANR ilikuwa imegeuzwa kuwa kama polisi ya kisiasa chini ya aliyekuwa rais wa zamani Joseph Kabila. Hivi ni matumaini yetu kwamba pamoja na mabadiliko haya mambo yataenda Kiongozi huyo wa idara ya usalama wa taifa alijiwekea mambo mengi ya ajabu, ikiwemo magereza ya siri, ambapo watu wangeweza fungwa miezi kadhaa, miaka kadhaa, bila ya kupelekwa mahakamani. Ni sauti yake Rostand Maketa, mkuu wa shirika la haki za binadamu nchini DRC. Mashirika kirai ya kiraia pamoja na watetezi wa haki za binadamu wilayani Walikale wametaka serikali ya DRC pamoja na washirika wake ulimwenguni kutoa misaada ya matibabu wilayani humo ambapo watoto zaidi ya kumi wa na watano wamefariki na ugonjwa wa surua na wengine zaidi ya mia nane wameathirika na ugonjwa huo tangu mwishoni mwa mwaka uliopita. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Watetezi wa haki za binadamu wilayani Walikale wamesema ni vema serikali ya Congo DRC ifanye kila juhudi za kupambana na ugonjwa huo wa suluha wilayani Walikale. Fisto Misona ni mtetezi wa haki za binadamu wilayani Walikale. Wakati watoto ndio wanakuwa wahanga wa hiyo magonjwa, tunasema ya kwamba ni shida ambayo inabidi serikali na warafiki wake wawezi kufanya haraka iwezekanavyo, maksudi wawezi kuleta msaada, maksudi wale watoto wawezi kupona. Madaktari wasiokuwa na mipaka wamesema watoto chini ya umri wa miaka mitano ndio waathirika na ugonjwa huu wa suluha. Abdul Katumwa ni mmoja wa viongozi wa madaktari wa MSF wilayani Walikale. ni karibuni watoto mia nane na makumi tano ambao wamepatikana na magonjwa ya surua. kwa jumla ni watoto kumi na tano ndio walifariki muda huu. Kiongozi wa wilaya Walikale Sukisa Ndayamba je ameshuhudia pia ugonjwa huo wa suluha wilayani humo. magonjwa inaendelea kupiga mshua na MSF, lakini MSF hapa kwa kwa leo iko kwa nombe moja ya wa madaktari kwa upekee wilayani Walikale wazungumziaje ugonjwa huo wa sulua? Patrick Balume ni kiongozi wa wauguzi wilayani Walikale. serikali iliweza kupana ndui na wengine wa akteri walishuka kwenye terain, tuliweza kuvaksine 31000 enfants. sisi yote tukitumika pamoja, tutaweza kuwakinga watoto jamii yote nzima. Hayo yaripotiwa wakati ambapo madaktari wasiokuwa na mipaka MSF waendelea kabiliana na shida kadhaa katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa Ebola jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Maafisa nchini Msumbiji wanasema watu zaidi ya elfu kumi na tano wanahitaji kuokolewa haraka na kupewa hifadhi kutokana na kimbunga kilichopewa jina la Idai kusababisha vifo vya mamia ya watu. Sabina Mpelo ana taarifa zaidi. inaarifiwa kuwa watu wengi wamekwama juu ya mapaa ya majengo na juu ya miti baada ya kupoteza makazi yao. Watoa wa misaada wanasema kuwa mji wa Beira, ambao umeharibiwa na kimbunga hicho kilichosababisha upepo mkali na mafuriko, huenda ukawa salama kwa siku mbili au tatu zijazo, baada ya maji kuondolewa. Hadi sasa, idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Msumbiji ni mia tatu, lakini inahofiwa kuwa huenda idadi ikaongezeka. Kimbunga hiki kimesababisha madhara makubwa katika nchi jirani ya Zimbabwe na Malawi ambako vifo vya watu vimeripotiwa. RFI radio france internationale. ni saa 12 na dakika 37 afrika mashariki. Tuelekea nchini Burundi ambako wasichana watatu ambao ni wanafunzi wamepelekwa gerezani wakati huu wakisubiri kesi yao kusikilizwa, wakituhumiwa kudhihaki picha ya rais Pierre Nkurunziza kwa kuichorachora. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wamethibitisha hatua hiyo iliyochukuliwa dhidi ya wanafunzi hao wenye umri wa miaka kumi na tano, kumi na sita, kumi na saba, na huenda wakahukumiwa jela miaka mitano kama watakutwa na hatia. Wanafunzi hao walikuwa wakishikiliwa na polisi tangu Machi kumi na mbili mwaka huu, ambapo walikamatwa pamoja na wanafunzi wengine watatu ambao waliachiliwa bila kufunguliwa mashtaka pamoja na mvulana mmoja ambaye umri wake haukuruhusu kufunguliwa mashtaka. Brani Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabi kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kule Burundi watoto wa shule wamewekwa rumande na koti kwa sababu ya kuchafua picha ya rais. Kwa kweli ni kinyume cha haki za kibinadamu kwa sababu raia wa binadamu, kwa kawaida, hakuna uhuru uhuru wa kuweza kujieleza uhuru wa kutenda lile ambalo analitaka, na ikiwa uh, mahakama yanaweza kuwaweka watoto wa shule wadogo eh, ma, uh, rumande, kwa hivyo inaonyesha kwamba basi pengine sheria imepita eh, kile ule mpaka ambao unastahili kufikia ni sauti yake Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Wajumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wanazuru Mali na Bukina Faso juma hili, ambako wanamgambo wa kijihadi wanahatarisha usalama na kusababisha raia kukimbia makwao kwa wingi. Ujumbe huo ukiongozwa na Ufaransa, Ujerumani na Kodivoi utakuwa ukizuru kwa mara nne nchini Mali tangu mwaka elfu mbili kumi na nne na ya pili nchini Bukina Faso, wakati huu baraza hilo likitafakari mustakabali wa jeshi kubwa linalolinda amani nchini Mali. Serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi kumi na manne ya waasi nchini humo yaliyoshiriki katika kutia saini mkataba wa amani wa hivi karibuni nchini Sudan wamekubaliana na hatua ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Umoja wa Afrika umethibitisha kuwa pande hizo mbili zimefikia mwafaka wa kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa baada ya kufanya mazungumzo mapya hiyo jana mjini Adis Ababa nchini Ethiopia. Mazungumzo haya ni sehemu ya jitihada za Umoja wa Afrika kuepusha mkataba kutotekelezwa na wawakilishi wa pande hizo mbili na rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Ashange ya Tudera amekubaliana na hatua hiyo. Edi Simforien Parekut ni mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na wakati huu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nafikiri hatua ambayo wamefikia sasa hivi ni hatua ambayo tunafikiri kwamba ni hatua ya mwisho ambayo makundi kumi na tatu wameshakubaliana, wamesain ile mkataba ni moja tu ambayo ni ya Abdullahi Hisina ambayo hawajasaine. Nafikiri hatua ni kumwacha waziri mkuu aendelea na kazi na kuweka serikali ya ambayo itaweka watu wote. Nafikiri changamoto kubwa sasa hivi tunasubiri kwamba rais atatekeleza hayo ambayo imekubaliana pale Addis Ababa. Awali, makundi 11 ya kati ya 14 yalimtaka waziri mkuu nchini humo Fredmin Grebada kujiuzulu kwa madai kuwa ameshindwa kusimamia utekelezaji wa mkataba wa amani LF. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika 41. Dar es Salaam, Tanzania. Serikali ya New Zealand imetangaza kupiga marufuku uuzwaji wa aina ya silaha iliyotumiwa katika in shambulizi la misikiti miwili huko Christchurch na kusababisha watu hamsini kupoteza maisha nchini humo. Waziri Mkuu Jacinda Ardern amesema wabunge watapitisha sheria hiyo ifikapo mapema mwezi April. Every semi-automatic weapon used in the. Kila aina ya silaha iliyotumiwa katika shambulizi la kigaidi Ijumaa iliyopita itapigwa marufuku katika nchi hii, na hili litatungiwa sheria na utautungwa muswada ambao utawasilishwa haraka iwezekanavyo. Aidha, watu wote hamsini waliouawa katika shambulizi hilo wametambuliwa. Watu wasiopungua sabini na moja wamefariki dunia kaskazini mwa Iraq baada ya kivuko walichokuwa wakisafiria kuzama. Idadi kubwa ya abiria walikuwa, walikuwa wanawake na watoto ambao hawakuweza kuogelea. Kwa mujibu wa mkuu wa shirika la ulinzi mjini Mosul, wakoaji wanafanya jitihada za kunusuru waliozama katika mto Tigris, jirani na eneo maarufu kwa utalii. Uamuzi wa serikali ya Ufaransa kupeleka jeshi kudhibiti maandamano ya vizibao vya njano siku ya Jumamosi umewashia moto wakati huu, wapinzani wakionya juu ya hatari ya matumizi ya jeshi kusimamia sheria na taratibu. Serikali ya Ufaransa ambayo inakabiliwa na shinikizo la kuzuia kujirudia kwa vurugu na uporaji kama ulioshuhudiwa Shanzelize, imetangaza mpango wa kupeleka wanajeshi kutoka kitengo cha kudhibiti ugaidi ili kuwasaidia polisi kulinda majengo ya serikali. Karibu katika mahojiano, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mwanasiasa wa upinzani na mbunge katika bunge la taifa nchini DRC, Diomindo Ngala, aliyekuwa anashikiliwa kwa makosa ya ubakaji, hatimaye ameachwa huru hii leo. Ndongala ameachwa huru kufuatia amri ya Rais Felix Chisekedi ambaye hivi karibuni alisema wafungwa wa kisiasa wote lazima waachwe huru. Mwenzangu Ruben Likumbuka amezungumza na wakili Jean Paul Lumbulumbu, mbunge wa upinzani katika bunge la kivu ya jimbo la Kivu Kaskazini. Mimi ninafurahishwa kusikia kwamba uh, mwanabunge Diomi Ndongala ameachwa uhuru, kwa sababu mimi ni mmoja ya wale ambao waliosahini mkataba wa makuu ya, ya, ya kisiasa ya tarehe makumi tatu na moja mwezi wa kumi na mbili mwaka wa elfu, moja, wa elfu mbili kumi na sita na hiyo mkataba ilikuwa ikisema ya kwamba wafuwa wote wa kisiasa wanapaswa kufunguliwa na mmoja wao ambaye aliyetajwa jina ni Diomi Ndongala. Kusema ninafuraha kabisa kuona ya kwamba ameacha uhuru. Naam, pengine kwa mtazamo wako, hatua hii inaashiria nini katika siasa za uh, Felix Antoine Chisekedi Chilombo? Ndiyo, inaonyesha kwamba Rais Felix Antoine Chisekedi anakamilisha sasa ile ambayo aliyotoa kwa usumo wake ama pomesi ambayo aliyokamata, kusema ya kwamba ataacha uhuru wa fungwa wote wa, wa kisiasa. Sasa raia wa Kongo wanachunga kuweza kuona wakimbizi wote wa kisiasa ama wajire politiki kuweza kurudi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa jeshi bunge Moisi Katumbi Chapwe vilevile bwana Mbusa Nyamwisi, wote waweze kurudi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na walete mchango wao kwa majengo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na, na hapo hapo kuna masharti ambayo ametolewa huyu mbunge Diomi Ndongala ikiwemo utaonekana mita mia tano na shule za wasichana au kuondoka jijini Kinshasa. Wewe kama mbunge na pia mwanasheria unazungumziaje masharti haya? Bo, nadhani ya kwamba uhuru ambao amepewa eh, mwanabunge Diomi Mengala ni ubunge wa eh, makondisio fulani fulani, na kweli kisheria wakati wanapatia mtu ambaye aliyehukumiwa eh, uhuru kuna mpaka fulani fulani ambayo wanampatia, ni kusema kisheria inaweza kusikilikana, lakini nadhani ya kwamba itakuwa nguvu sana kuweza kukamilisha he hayo, kwa sababu haitawezekana kufika kunako ofisi ya mkata mashtaka kuweza kuitika presensi yake bila kupita kando kando ya masomo wa kijana, haitawezekana katika mji wa kisasa, kwa sababu masombo mm -hmm. yanapatikana nafasi yote katika mji wa Kinshasa. mm. Na, na kwa mtazamo wako, pengine unaona kwamba kesi hii ni ya kisiasa, kuna mkono wa kisiasa ndani yake? Ndiyo, naona kuna kisiasa ndani ya hiyo kesi ya bwana John Ndongala, na ndiyo maana wamemfungula pamoja na wafungwa wa kisiasa, nikisema kwamba kesi yake ilikuwa kesi ya kisiasa. Na kumalizia tu, wakili na pia mbunge Jean Paul Lumbulumbu, kimtazamo, unaona unazungumziaje siasa kiujumla za DRC eh, wakati huu chini ya utawala wa Felix Chisekedi? Mimi nadhani ya kwamba kuna shida nyingi sana ambazo zitajitokeza, lakini hizo shida zinaweza kupata suluhisho kwa kupitia njia nyingi sana. Nam ni wakili Jean Paul Lumbulumbu, mbunge wa upinzani katika bunge la Kivu, ya jimbo la Kivu kaskazini nchini DRC. Na sasa nampisha mwenzangu Sabina Mpilo katika makala Habari Rafiki kakano... Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekubali kwa mara ya kwanza kuwa viongozi wa serikali katika eneo la Yumbi, magharibi mwa nchi hiyo, walichangia kuuawa kwa mamia ya watu mwezi Desemba mwaka uliopita, kwa kushindwa kuwajibika kuwalinda raia. Aidha, serikali imeahidi kuboresha hali ya haki za binadamu nchini humo. Msikilizaji, wewe una maoni gani? Jina langu ni Sabina Mpelo. Karibu ushiriki nami mwanzo hadi tamati. Kikali ni Kalunga Jen Dej Mweze, kutoka Bukavu ni mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kufuatia mauaji haya ya ya Numbi, ni kama vile serikali ambayo iliondoka iliweza ilikuwa inadharau haki za kibinadamu, yaani hawakuwa wanafuatilia yale mambo ambayo sana katika nchi yetu. Lakini sasa kwa sasa tunajikuta kuwa serikali mupya ambayo ya bwana Felix Tshisekedi itakuwa ni serikali ambayo ya kuheshimu haki za kibinadamu, kwa kuwa katika siku chache za kufanya kazi wake tunaona kuwa mabadiliko madogo madogo katika kuheshimu haki za kibinadamu. Hii serikali iliyoondoka madarakani ya Bwana Joseph Kabila ni kama vile ilikuwa wanafumbia swala la haki za kibinadamu macho, yaani binadamu walikuwa wakiuawa ovyo na bila hata serikali kujali. Ukiangalia jinsi mauaji haya nchini ndiyo yalifanyika, ni kama vile wauaji hawakuwa wanapeleka kitu chochote nyumbani, lakini walikuwa na yale mambo ya kuua tu, kuangamiza raia, na kwa kuwa viongozi walikuwa wanafumbia swala hili macho, hao walikuwa na njia kabisa, ama walikuwa na wakati ya kufanya mauaji. Hata wananchi wote, ni mtu aliyezungumza nao ni kwamba wana matumaini makubwa zaidi katika serikali hii na imeonyesha kuwa ni serikali ambayo itakuwa na iheshimu haki za kibinadamu. Kwa majina naitwa Deflike, naongea kutoka DRC, mji wa Bukavu. Nakumbuka ngi kwani Felix Sekedi alisema yeye mwenyewe kwani ataendelesha askari serikali bora na serikali ambayo yenye yenye sheria. Sasa kwa kuangalia ngizi wa wakuu wa serikali ambao wanapatikana ndani ya mauaji hiyo serikali ya Kongo, ya Kongo haingeweza kukataa kwani inajua watu wake wenyewe. Ningependa kwanza Sekedi yeye peke wala serikali ya Kongo, ni watangazi wale watu ambao walitakika wa, wa, wa, wawaseme kwenye radio, kwenye, kwenye televishen kisha wawafunge na wawazibu vikali, kwani wameteta watu, wameua watu, siku mingi kuishachoka. Na hiyo ndani ya kongo tumeona vita mingi, tumeona maiti mingi. Sasa tekezi ngiwo tunawazia kama atatupatia serikali njema kwa kongo. <laughs> Eh, kwa majina naitwa Papiru Genge mkongomani kutoka kisiwa Iji pande ya Bugarula la chinji nchini DRC. Ni jambo jema kwa sababu ukitazama utaona kuwa hapo mbeleni walikuwa wakikanusha vikali ripoti ambazo zilikuwa zinatolewa ya kuwa viongozi wa serikali wa walichangia kwa mauaji hiyo. Kitu ambacho kinahitajika hapo ni kuwaadhibu vikali sana wale watu ambao walichangia kwa mauaji hiyo ili wawe somo, watoe somo nzuri, eh, somo ambalo litawafunza li, wale wengine ambao wana nia kama na hizo, kwa sababu eh, inasikitisha sana kuona serikali ambayo ilipasha kulinda raia ndo inahusika na kuua raia. Sijaona duniani e, fasi nyingine isipokuwa Kongo ambayo serikali inazuia wa, wakaazi pahali ya kuwalinda. Ni lazima sheria ifate mkondo wake, watu hao, wa- waadhibiwe wa, wa vikali sana. Kwa majina naitwa Nibeti Lukas Mahuyu wa Ilula Iringa Tanzania. Nilikuwa natoa ushauri kwa serikali ya Kongo kwamba kama walisababisha mwaka jana walisababisha vifo vya watu wengi walipoteza maisha kutokana hawakuwa makini, pamoja na jeshi la polisi halikuwa imara ku kupelekea vifo vya watu wengi kupoteza maisha. Ni vyema kama wameshajitambua na wamejitathmini kwamba wao ndio waliochangia. Ni vyema sasa jeshi la polisi kusimama imara pamoja na serikali ili kuhakikisha inaboresha na kuimarisha na kupelekea haki za binadamu kuwepo pamoja na ulinzi kamili na jeshi la polisi. Naam, kwa majina anaitwa Boston Bimweta, na piga simu ikiwa itua baadhi ya vipindi ambavyo viliweza kupita niweza eh, kuonyesha kwamba viongozi wa Afrika ndio wamekuwa wakichangia pakubwa sana ukosefu wa usalama barani Afrika, tukiangalia hasa so, mauaji ambayo yanaendelea kuripotiwa kila kona barani Afrika na huko Yumbi, kama vile serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambavyo imeweza kujielewa kwamba wao wanachangia vilevile, au ah, waliweza kuchangia kwa njia moja ama nyingine mauaji ya watu kundi Yumbi, tukiangalia kwamba kuliweza kufariki zaidi ni ya watu mia tatu, nikusema kwa muda wa siku moja ni kitu ambacho serikali inaonesha kwamba ilifanya uzembe kiasi kikubwa, kuona kwamba watu zaidi ya mia tatu wanakufa kwa siku moja. Na serikali iko iliyoua wale watu ilikuwa ni wanani? Wanani walisababisha mauaji? Na serikali kose kuwajibika kwamba wamefanya kitu kizuri, niseme kwa upande mmoja kwamba kuweza kujitambua makosa yao na kuhakikisha kwamba watafanya kila liwezekanalo kuhakikisha usalama unarudi na kulinda raia, ni kitu ambacho serikali inatakiwa kukifanya. Haya, asante. Majina anaitwa Emmanuel Johnson Kaberegi, napatikana hapa jijini Lusaka nchini Zambia. Ni kwamba kama wamekubali kuhusu mauaji yanayojiri DRC, kwangu naona kwamba ni njia nzuri, ingekuwa ni kama kielelezo kwa mataifa mengine ya hapa dira di, di, di ya Afrika, uwe kama mtazamo kwa ukweli, sababu tunaona kwamba yaani hali inazidi kuzorota kiasi kikubwa sana. Ndio maana ikiwa inatakiwa kabisa viongozi wao wana jitoa kabisa. Asante sana kwa majina, naitwa Salum Ali Chum kutoka Sambo Kondoa, Tanzania. ni shukuru hiyo serikali ya DRC Congo kwa kukiri kwamba hao viongozi walifanya makosa, lakini huu si wakati tena wa kuangalia nani alifanya nini na alifanya nini, kwa sababu hii ni serikali nyingine imeingia basi ni ni jambo la kushukuru pia kusikia kwamba eh, kwamba wamekiri na watahakikisha kwamba hali ya usalama inaimarishwa nchini humo. Huu eh, sio wakati wa kufukua makaburi na kuanza kuhukumiana, yatarudi it, yale yale ambayo yalikuwa anajitokeza katika miaka ya nyuma, waangalie mbele kwamba hicho kilicho kimefanyika basi, watu wasameheane, waangalie tu kwamba yale ambayo yalikuwa yanajitokeza e, nini hasa chanzo kilichokuwa kinasababisha mpaka kunatokea maguruu, basi waweze kusuluhisha na maisha yaweza kwenda yaweze kwenda mbele bante. Kwa majina yanaitwa Fadhili Faringa, nipo mtaa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Kama serikali ya Agera siko na ushahidi kwamba maafisa baadhi ya maafisa wa serikali wa serikali ya zamani walishiriki au kuchochea mauaji dhidi ya raia, nilikuwa naomba serikali iwachukulie hatua kuwafikisha mahakamani haraka sana. Viongozi wa sheria wajiepushe na kuchochea ghasia ambazo zina madhara makubwa kwa raia, kama mauaji, kuwatia watu virema, kusababisha maeneo kukumbwa na njaa, kwa sababu wananchi hawezi kulima kwa sababu ya hofu ya usalama. E, kwa majina naitwa Julius Salationi Ngambage nikiwa mwenyeji wa mkoa wa Kagera katika mji wa Bukoba hapa e. Lakini pia nianze kwa kutambua umuhimu wa serikali kufanya maamuzi iliyoyafanya kwa kuthamini na kutambua kwamba mw, miongoni mwa maafisa wake walishiriki kuhujumu uhai wa wananchi wa Kongo. Kumekuwepo na vitendo vingi vya namna tofauti tofauti katika maeneo tofauti tofauti. Ukienda maeneo ya Goma, ameenda maeneo ya Kivu, kila sehemu, kona nyingi zimekuwa na machafuko ya hapa na pale, mengine ya wenyewe kwa wenyewe, mengine yakisababishwa na watu kutoka nje. Kulikuwepo na hali ya sintofahamu, hali ambayo raia walikuwa wakiipinga serikali. Serikali ilikuwa ikiwaumiza raia, kutumia jeshi lake, ikitumia namna mbalimbali kuwaumiza. Kwa hiyo ni vitu ambavyo leo serikali inapokuja madarakani na ikakiri, ikiwa ni serikali mpya, ni suala la faraja sana, kwanza kwa raia wa Kongo, kwamba sasa serikali inatambua makosa yake, na kila anayetambua kosa maanayake yuko tayari kujifunza na kurekebisha. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Justin Bwirukira kutoka mashariki mwa DRC unasema ni vema kwa viongozi kukubali kuchangia mauaji hayo. Unamwomba raisi afuatilie viongozi ambao wanachangia mateso kwa raia wa Kivu. Miraji Mwana wa Kibinda wa Sabasaba, Morogoro, Tanzania unasema ni mara chache sana kwa serikali kukiri makosa na kukubali. Sasa wote waliohusika na makosa wachukuliwe hatua kali, ili makosa hayo yasijirudie. Francis Bu kutoka Bujumbura, Burundi, unasema kiukweli, serikali ya Kongo kukubali kushindwa kuwalinda raia wake ni jambo la busara sana, lakini unasema isiishie hapo, kuepuka masuala hayo kujirudia. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, unauliza serikali ya Kongo, ikiwa mmekubali kwa mara ya kwanza, ni hatua gani mtazichukua kuwawajibisha viongozi hao wasiotekeleza majukumu yao? na Robert Nachime kutoka DRC unasema serikali inapaswa kuwalinda raia na mali zao. Waliochangia mauaji hayo waadhibiwe kulingana na katiba ya nchi. Na kufikia hapo, ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, msimamizi wa matangazo ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar alikufahamisha, michezo ni Ruben Lukumbuka. Mimi ni Martha Saranga, uwe na jioni njema.