Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Kenya asema mapambano dhidi ya ufisadi hayatamjali rafiki ndugu au mshirika wa karibu wa kisiasa. Wanajeshi 23 wa Chad wauawa baada ya kushambuliwa na magaidi wa kundi la Boko Haram. Na waziri mkuu wa Uingereza apewa muda wa wiki mbili zaidi kuona iwapo atafikiana na wabunge wa nchi yake kuhusu mkataba wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Ijumaa, Machi 22 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote, tutumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili. Nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mapambano ya serikali yake kuhusu vita dhidi ya ufisadi hayatamjali rafiki, ndugu au mshirika wa karibu wa kisiasa. Kauli hii nzito ya rais Kenyatta imekuja wakati huu ofisi inayoshughulikia makosa ya jinai ikichunguza madai ya kupotea kwa mabilioni ya fedha kuhusu mradi wa ujenzi wa mabwawa ya maji. Rafiki ama adui, ndugu ama dada wewe kama unataka kuingiana na mambo ya ufisadi, tutapigana na wewe. Hiyo lazima tukate laini na mtu. Ukisema unaomba kazi, iwe ni kazi ya kutumikia na kuhudumia Wakenya, lakini sio kujihudumia wewe, bibi yako na watoto wako. Siku za hivi karibuni kauli za rais Uhuru Kenyatta zimeonekana zikiwakera wafuasi wan, na wandani wa kisiasa wa naibu wake William Ruto, ambao wanadai kuwa analengwa katika vita hiyo. Mbali na hilo, ukurasa wake wa Facebook na ule wa Twitter wa rais Kenyatta umefungwa suala ambalo limezua mjadala nchini humo, wengi wakihusisha na matamshi aliyoyatoa kuhusu vita dhidi ya ufisadi. Tukisalia huko nchini Kenya majaji wa mahakama ya rufaa nchini humo wameamua kuwa watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja nchini humo wanaweza kujisajili na kuwa na chama chao. Uamuzi huu unakuja wakati mashoga na wasagaji wakisubiri uamuzi wa mahakama mnamo mwezi Mei kuondoa kifungu cha katiba ambacho kinaharamisha ushoga. Mengi zaidi na mwandishi wetu James Shimanyula akiwa jijini Nairobi. Uamuzi huo wa mahakama ya rufani una maana kuwa wakati wowote wa mashoga na wasagaji wa Kenya wanaweza kuandikisha kikundi chao rasmi. Uamuzi huo una maana kuwa baada ya kuandikishwa rasmi kikundi hicho cha mashoga na wasagaji kitatambuliwa. Wakitoa uamuzi wao, majaji wa mahakama hiyo ya rufaa Filipu Waki Asike Mahandia na Martha Koome walikariri kuwa mashoga na wasagaji wana haki ya kuwa huru na kutambuliwa kama kikundi cha mashoga na wasagaji. Hali kadhalika majaji walisema kuwa sheria za jinai za Kenya kamwe hazizuii watu ambao wanataka kuanzisha kikundi kama hicho cha mashoga na wasagaji. Mmoja wa majaji hao Philip Waki alisema na ninamnukulu, suala la mashoga na wasagaji huwa halijadiliwi waziwazi wazi mbele ya watu. Ukweli ni kwamba kikundi chao kipo na kamwe hatuwezi kukataa kuwa hakipo. Mwisho kumnukulu. James Shimanyula, Nairobi, Arefa. Umoja wa Mataifa jana Alhamis uliweka vikwazo kwa viongozi watatu wakuu wa, wa tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za rushwa na kuzuia uchaguzi wa rais wa mwezi Disemba. Hazina ya Marekani imesema katika taarifa yake kwamba tume ya uchaguzi wa Disemba 30 ambayo imesababisha kubadilishana madaraka kwa mara ya kwanza kupitia sanduku la kura haikufanikiwa kuhakikisha kuwa kura zinatafsiri mapenzi ya watu wa Kongo serikali ya uganda imesema itawafukuza wakimbizi kutoka nchi jirani za rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo iwapo watapatikana wakitishia usalama wa siasa za nchi hiyo kutoka kampala kenneth lukwago anaeleza zaidi onyo hili la serikali ya uganda linakuja wakati huu kukiwa na mvutano wa kidiplomasia kati ya uganda na rwanda Rwanda inadai kuwa Uganda inawapa hifadhi na kuwasaidia maadui wake, lakini Uganda inasema Rwanda imefunga mpaka kuzuia ufanyaji wa biashara kati ya nchi hizo mbili. Musa Ichweru ni waziri anayehusika na masuala ya wakimbizi hapa Uganda. kama mtu anapatikana hata amekuja Uganda umeomba asylum, alafu sasa unageusha na kuwa mtu mwenye nataka subua nchi yako, sistakata kabisa, alafu nafukusa wewe kwa nchi yetu kati katika hatua nyingine, waziri Echeru amesema serikali ya Uganda inaitaka serikali mpya ya DRC kuandaa mazingira mazuri ya kuwapokea raia wake wanayoishi nchini Uganda. Kama government mupya hii ya his excellency Tshisekedi na kuja uh, tutasign tuipata agreement hiyo uh, government ya DR Congo kukubali ati kama hiyo watu narudi kwetu sisi awezipati awa shida chochote, hatutake awa kurudia namna walikuja. Hawa ni baadhi ya wakimbizi wa DRC wanaoishi hapa jijini Kampala a ingefanya serikali ya Uganda iachie kwanza Felix Muda, tuache kwanza hii mwaka iishe, halafu tuchunguze hali itaendelea namna gani, ili mwaka kesho tuanze kupanga watu wanaweza rudi. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Kimataifa linayoshughulikia wakimbizi UNHCR, Uganda inawapa hifadhi wakimbizi zaidi ya laki tatu kutoka DRC. Kenneth Lukwago, RFI, Kampala. Wanasiasa walioanzisha muungano wa upinzani wa Lamuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wameendelea na mkutano wao huko Brussels nchini Ubelgiji kujadili juu ya mustakabali wa muungano huo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na maelezo zaidi. Viongozi hao ni pamoja na Martin Fayulu, Jean Pierre Bemba Gombo, Antipas Mbusa Nyamwisi, Fredi Matungulu, Adolfe Muzito ambao wanakutana miezi miwili na nusu baada ya kufanyika uchaguzi mkuu uliogombewa na mgombea wao Martin Fayulu na ambaye ameendelea kusisitiza kuwa alimshinda rais Felix Chisekedi aliyetangazwa mshindi. Hata hivyo mmoja wa wanasiasa Mois Katumbi Chapwe yeye hayupo katika mkutano huo ambao unaelezwa ni kuona uwezekano wa kushirikiana na uongozi mpya jijini Kinshasa. Mkutano huu ambao huenda ukamalizika hapo kesho, wachambuzi wa siasa wanasema kwamba huenda ukaja na mikakati ya pamoja ili kuondokana na mzozo wa baada ya uchaguzi uliofanyika Desemba 30 mwaka jana. Fayulu ambaye amekuwa ziarani barani Ulaya kabla ya mkutano huu, ameitaka jumuiya ya kimataifa kutambua kuwa yeye ndiye aliyeshinda uchaguzi huo na kura zihesabiwe upya. RFI Kisangani. Saa kumi na mbili dakika nane Afrika Mashariki. Waweza kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Wanajeshi ishirini na watatu wa Chad wameuawa kusini magharibi mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa na magaidi wa kundi la Boko Haram. Jeshi nchini Chad limethibitisha kutokea kwa mauaji hayo na kuongeza kuwa maafisa hao walishambuliwa usiku wa manane kuamkia leo katika kambi yao katika eneo la Dangdala. Mbali na mauaji hayo, magaidi hao walitoroka na vifaa vya kijeshi kama silaha. Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jiji jijini Mwanza nchini Tanzania. E, moja ni kwamba Boko Haram wanajaribu kuionya nchi ya Chad kwamba inaingilia mambo ya ndani ya Nigeria ambako wanafikiri watu wa wa wa, nini wa, wa Boko Haram kwamba Chad haihusiki na mgoro huu kwa namna moja au nyingine, lakini pili ni kuonya upya utawala wa, wa Buhari kwamba hawajapungukiwa na nguvu pamoja na ahadi aliyoiweka ya kupambana nao mpaka kuwashinda, e, wakati wa, e, muhula wa kwanza wa uchaguzi wa uongozi wa, wake wa, wa, wa, wanamwonyesha tena kwamba wapo wana nguvu, wanaweza kufanya kazi nzuri, lakini si zili tuma jaaa vikosi vya Nigeria peke yake, hata vikosi vya uingiliaji vya usaidizi kutoka mataifa jirani kama Cameroon na hiyo na, na, na, na Chad na kadhalika. Wanajeshi kutoka Cameroon, Chad, Niger wameendelea kupambana na kundi la Boko Haram lenye chimbuko lake nchini Nigeria. Wafanyakazi wa uokoaji wanaendelea kutafuta waathirika wa kimbunga Idai ambacho kimepiga Msumbiji, Malawi na Zimbabwe wiki jana na kuharibu miji na vijiji. Mamia ya watu wameuawa na mamia maelfu zaidi wameathiriwa na kile ambacho Umoja wa Mataifa unasema inaweza kuwa mojawapo wa janga baya zaidi la hali ya hewa lililowahi kukumba eneo la kusini mwa Afrika. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Waziri Mkuu wa Uingereza amepewa muda wa wiki mbili zaidi na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuona iwapo atafikiana na wabunge wa nchi yake kuhusu mkataba wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Uingereza ilitarajiwa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo tarehe 29 mwezi huu, lakini iwapo hilo halitafanyika huenda ikalazimishwa kujiondoa ifikapo tarehe 12 mwezi Aprili, lakini waziri mkuu Theresa May amepewa hadi tarehe 22 mwezi Mei washawishi wa bunge kupitisha mswada huo. Waziri mkuu Mei amekuwa na haya ya kusema baada ya kukubaliwa na viongozi wa Umoja wa Ulaya. Ni muhimu iwapo tunataka kuheshimiwa na wananchi na kuaminiwa, basi tuwasaidie kutekeleza uamuzi wao. Hatukusema mnasemaje, halafu tutafikiri, bali tuliwapa nafasi wakaamua, na nafikiri jukumu letu kama bunge na serikali kuhakikisha kuwa tunawapa matokeo ya kura hiyo. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May. Serikali ya New Zealand leo Ijumaa imewahakikishia Waislamu wanaoishi katika nchi hiyo kuwa watakuwa salama licha ya mashambulizi mawili ya mauaji ya msikitini huko Christchurch. Waziri wa mambo ya nje wa New Zealand Winston Peters ameuambia mkutano wa dharura wa shirika la ushirikiano wa kiislamu huko Istanbul kuwa kuhakikisha jamii za Waislamu huko New Zealand zinajisikia salama ni lengo kuu la serikali. Polisi katika jiji la Paris nchini Ufaransa leo Ijumaa imesema kuwa hakuna maandamano ya vizibao vya njano yataruhusiwa huko ikulu ya Champs-Elysees kesho Jumamosi, wiki moja baada ya mamia ya waandamanaji wanaoipinga serikali kufanya vurugu na uharibifu kwenye eneo muhimu la Paris. Waandamanaji pia watazuiwa katika mitaa inayozunguka Arc de Triomphe na maeneo kadhaa ya karibu, ikiwa ni pamoja na ikulu ya rais ya Elizi na bunge. Ofisi ya mkurugenzi wa Paris imesema. Korea ya Kaskazini leo Ijumaa imewaondoa wafanyakazi wake kutoka ofisi ya ushirika na Korea Kusini, Seul imesema wiki kadhaa baada ya mkutano wa Kim Jong Un na rais wa Marekani Donald Trump kumalizika bila makubaliano. Ofisi hiyo iliyopo jiji la kaskazini la Kaesong ilifunguliwa mnamo Septemba wakati Korea mbili zilipojenga uhusiano wa karibu, lakini waziri wa muungano wa Korea Kusini, Chan Haising, aliwaambia waandishi wa habari kuwa Pyongyang imeitaarifu kusini kuwa wanaondoka kwenye ofisi ya ushirika. Barabara kabisa ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika kumi na tatu Afrika ya Kati. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Na sasa moja kwa moja tunajielekeza viwanjani na Ruben Lukumbuka. Karibu. Asante sana mwenzangu Sabina Crispina Bigambo. Jana nilikuwa na Matha ijua ni Masa Tharanga, lakini ni Sabina na Bigambo namna hivi. Leo zinapigwa mechi za mwisho hatua ya makundi kufuzu fainali ya mataifa bingwa barani Afrika uh, ambayo itafanyika huko Misri. Na msikilizaji, kwanza ni kujuze kwamba mechi ambayo ilikuwa ipigwe leo kati ya Sierra Leone na Ethiopia imeahirishwa bali, uh, kabla hata hatujaingia hapa studioni, Malawi wamekuwa wakiendelea na mechi yao uh, ka, uh, Malawi na Moroko zinaendelea ku, uh, na mechi, wakati Sudan imewakaribisha Equatorial Guinea. Nigeria yenyewe uh, sasa hivi imekuwa uwanjani na imekaribisha Ushelisheli mwendo wa saa mbili kwa saa za afrika mashariki. Botswana watawakaribisha Angola, wakati uh, pia Burkina faso watakaribisha Mauritania saa tatu na robo saa za usiku Afrika Mashariki. Tunisia watawakaribisha Eswatini na Algeria wataikaribisha Gambia usiku wa leo mwendo wa saa tano na dakika arobaini na tano. Bila shaka katika kuchambua mechi hizi eh, kadhaa nime ninaungana na mwenzangu Victor Abuso hapa studioni nam. Victor, pengine karata yako ni ipi hasa katika mechi hizi? Nam, asante sana mwenzangu Ruben, bila shaka ni mechi muhimu sana kwa baadhi ya mataifa uh, weekend hii kuanzia leo, kesho na Jumapili, na ukizungumzia upande wa Afrika Mashariki na kati, unaangaika karibu sana timu kama Tanzania na Burundi ambazo zinahitaji matokeo mazuri ili kuwa na matumaini ya kufuzu katika finali hii na, na Tanzania ilikuwa nacheza na timu taifa ya Uganda, Uganda siku ya Jumapili na Jumamosi kesho eh, na, na bila shaka inahitaji na ushindi muhimu sana kwa sababu Uganda wao wamekwisha fuzu. Aa, lakini Waganda wamekuja Tanzania wakiwa wanasema kwamba wanataka kumaliza kampeni hii vizuri kwa kupata ushindi na alama tatu muhimu, lakini Tanzania pia wamejiandaa kwa hmm, hivyo. Uh, tutajie mechi ngumu sana, lakini wakati huo Harambee Stars ya Kenya Uh, watacheza na Ghana na wakati huo uh, Ghana na Kenya wamefuzu katika kundi lao, lakini pia itakuwa ni mechi na ya kusisimua kwa sababu kila mmoja atataka uh, kuongoza kundi hilo, na kwa hivyo tutarajie mechi ngumu sana mwishoni mwa wiki hii. Shukran sana Victor Abuso, ni mwandishi wetu wa michezo. Na mahakama ya usuluhishi michezoni eh, imeahirisha uamuzi wake kuhusu kesi ya uh, Caster Semenya dhidi ya kile chama cha kimataifa cha mashirikisho ya riadha IAAF hadi mwishoni mwa mwezi Aprili. Biga huyo mara mbili wa Olympic katika mbio za mita 800, Semenya kutoka nchi ya Afrika Kusini, msikilizaji, anataka kubatilishwa ama kubatilisha kanuni mpya za IAAF ambazo zinalenga kupunguza viwango vya homoni za kiume za testosteron eh, katika wanariadha wenye homoni za kupindukia. Lakini hata hivyo IAAF yenyewe inasema Semenya na wanariadha wengine wa kike ambao wanatofautiana katika hali yao ya kijinsia wanapata faida isiyo ya haki kutokana na viwango vyao vikubwa vya, vya testosteron. Lakini katika mbio za mita Uh, zakati ya mita mia nne na elfu moja pekee ke nasabina. Leo hii pia kutashuhudia mechi kadhaa eh, katika uh, mataifa ni mechi za hatua pia ya makundi kufuzu fainali kwa mataifa uh, bingwa barani Afrika hasa zaidi kwa wachezaji wasiozidi umri miaka, uh, wa miaka ishirini na tatu ambapo Msumbiji wanakaribisha Zimbabwe, Angola watakipiga na Afrika ya Kusini. Niger watacheza na Cote d'Ivoire. Lakini kule Uganda hivi leo katika ligi kuu URA watacheza na Bull, na katika michezo ya kimataifa ya kirafiki uh, falme za Kiarabu huko wanawakaribisha Saudi Arabia, wakati Kosovo watacheza na Denmark na huko Uh, Kuwait watacheza na Nepal. Naona niachie hapo kwa sasa. Mm, Sabina na Bigambo, na hii ndio RFI Kiswahili michezo jioni hii. Namna kushukuru sana Ruben Lukumbuka, karibu RFI Radio France Internationale. Namna sasa nampisha Ali Bilal na makala ya muziki Ijumaa. Makala ni muziki juma. Mpenzi msikilizaji, mimi ni Ali Bilali, nakukaribisha Radio France International, kujiunga nami tena katika makala haya. Leo niko na mwanamuziki wa kitambo kabisa, anaitwa Madais. Kwanza kabisa, karibu kwa mba lingine tena RFI Kiswahili. Asante sana kwa kunikaribisha RFI Kiswahili nam. Labda Madais, kwa sasa unatamba na kibao gani? Ya, kwa sasa natamba na kazi ya nibebe ni ndio track mpya ambayo nikiwa na Jinako. Jinako, labda kwa nini na sio mwanamuziki mwingine imetoka? Uh, Jinako ni msanii ambaye nimekuwa na feel kazi zake kuanzia kipindi cha nyuma, so this time nikaona id, ni, ni, ni, bora, yani tufanye kitu pamoja kwa sababu watu wengi wanajiuliza kwa nini sifanye kolabos. Kolabos natafuta kawaida mtu ambaye anajua, yani hapa tutaendana au tutafanya kazi vizuri na najua yes, kuna wasanii wengi lakini Jinako ana namna yake ya kipekee. Yani style zote anaenda melodies, ana melodies nzuri sana, huwa anapenda melodies zake like. Ndio maana nimeshirikiana naye, lakini kweli najua kuna wasanii wengine, ila hii track ni bebe, ni niliona kwamba Jinako ndiye atafaa zaidi namna. Sasa tusikilize kibao chenyewe, ni bebe. Isi. Ukiangalia miaka hiyo ya nyuma pale mlipoanza muziki na sasa, unafikiri kuna mabadiliko ni yapi? Kuna mabadiliko kwenye kazi, yes, ya muziki, especially bongo flavor. Ukiangalia sisi miaka yetu wakati tunaanza na kwa sasa, kuna mabadiliko watu, kuna events, na wameanza at least kujitahidi kulipa vizuri. Uh, malipo sio kama ya zamani, ilikuwa ni yani, unajikuta kwamba zamani walikuwa watu malipo yanakuwa madogo but this time wamejitahidi sana, kwa at least wanaanza kuendelea mbele. Na unaangalia production yenyewe, zamani tulikuwa pia tuna production nzuri, lakini sio zote, sio, walikuwa watu wachache sana. Kwa sasa hivi unajikuta kila sehemu unaenda, kwamba kuna utakuta mtu anafanya kazi yake vizuri na wanaendelea wanaendelea kujituma kuweza kuendeleza ile production quality nini. Uh, videos ukiangalia sasa hivi quality ya videos ni tofauti sana na sisi tulipoanza. Ukiangalia video zetu za nyuma utacheka sana, yani. Uh, kila mtu alikuwa anafanya anavyojua, lakini right now watu wamejitahidi wamejikita kwenye hiyo sanaa kwamba wanafanya kitu kizuri, unaona. So ndio ndio kitu ambacho nakiona kwa sasa, unaona. Hivi karibuni ulikuwa nchini Tanzania, tumeshuhudia tamasha zako katika maeneo mbalimbali mbali, labda unaweza kueleza wasikilizaji wetu ilikuwaje? Ndio, hivi karibuni nilikuwa Tanzania na nimefanya matamasha kadhaa na kweli, uh, ilikua nzuri sana watu walikuwa wamemisi kazi ile, kwamba hawajeniona kwa muda. So yani, walitokezea watu, walijitokezea na. Yani kwa sasa ni kwamba mtu anauliza ni lini, kwa sababu wengine hawakujua hata hayo, ndio wafanya so, mnifanya ndogo ini nyingine ilikuwa ni uh, mostly, uh, walifurahia sana walifurahia sana na, kwa sasa, ukiangalia kwa upande wa kanda ya Ziwa, tumeamua kwamba tutafanya concert kubwa hapo baadaye. Na kwa sasa, madais yupo wapi na anafanya nini na tutarajie nini hapo baadaye? Mimi nipo Finland kama kawaida, huu ni mwaka nadhani wa kumi na nne nipo Finland na kazi yangu ni mziki. Jamani, nafanya mziki na naendeleza sana kama kawaida, au sio? Ndio nipo uh, Baadaye nadhani itabidi watu watarajia album. Nafikiria kufanya album ya acoustic uh, ambayo nimekuwa nikiandaa kazi zake, na nadhani very soon itabidi nianze kurekodi hizo kazi ili ziweze kutoka. Ndio nachopanga kwamba, ni wana album ya acoustic, na hapo baadaye labda tutaangalia kama nitotoa hata zile compilation ya kazi zote ambazo nimekuwa nikifanya. Je, una ujumbe wowote kwa mtu anakusikiliza muda huu? Ah, uh, kwa ndugu msikilizaji, mi nachoweza kusema kwamba asanteni sana asanteni sana kwanza. Nitoe shukurani kwa ule ushabiki wenu na spot, yaani mnatoa spoti kubwa sana kwa sisi wasanii so, kwa hiyo mi nashukuru kwa hilo, na jueni kwamba kazi zinakuja. Wengi wamekuwa wakisema wanakaa kimya sana, kweli nakaa kimya sana lakini, kwa sasa naombeni mjue kwamba, au nataka mjue kwamba sitokuwa kimya sana, itabidi niwe naachia na na kitu, ili tuweze kwenda sambamba yani, so, kitu kingine kitakuja. Kwa hiyo asanteni sana kwa upendo wenu na sapoti yenu ya kila wakati, na washukuruni sana, tuendelee. Ukitaka kujua kinachoendelea kwenye kazi zangu, nifatilie tu kwenye mitandao ya jamii. Uh, tafuta Mad Ice Official, Instagram, Facebook, YouTube, Twitter. Zote ni Mad Ice Official, unakuwa unanipata tu, na kingine ni kwamba video video ya nibebe inakuja hivi inakuja hivi karibuni very soon next week, video pia itakuepo. Utakuja kupata kuiangalia. Asante. Ah yeah, You're proper, one of a kind Benzila koliko, so so divine. You lift me up, yeah, when I'm down. Show me the way, yeah, when I'm low Si wote mama yen Masha kuna kunyamazeni oh. Kama malaika nimeshushiwa wewe, umekuja kunituliza kiwewe. Nitake nini tena na nisipewe? Vyangu vyangu na kile ya mwenyewe yeah. No, no. Sitamani, sitamani. Makuru mbembe haki ya nani? Sipindi wimitani Wanipandisha thamani hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie Ijumaa Mubarak, nikianguka imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa Kenya asema mapambano dhidi ya ufisadi hayatamjali rafiki, ndugu au mshirika wa karibu wa kisiasa Watu sitini wapoteza maisha nchini Ghana baada ya mabasi mawili kugongana uso kwa uso na waziri mkuu wa Uingereza apewa muda wa wiki mbili zaidi kuona iwapo ataafikiana na wabunge wa nchi yake kuhusu mkataba wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Ijumaa Machi 22 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mapambano ya serikali yake kuhusu vita dhidi ya ufisadi hayatamjali rafiki, ndugu au mshirika wa karibu wa kisiasa. Kauli hii nzito ya rais Kenyatta imekuja wakati huu ofisi inayoshughulikia makosa ya jinai ikichunguza madai ya kupotea kwa mabilioni ya fedha kuhusu mradi wa ujenzi wa mabwawa ya maji. Rafiki ama adui ndugu ama dada, wewe kama unataka kuingiana na mambo ya ufisadi, tutapigana na wewe. Hiyo lazima tukate line na mtu. Ukisema unaomba kazi, iwe ni kazi ya kutumikia na kuhudumia Wakenya, lakini sio kujihudumia wewe, bibi yako na watoto wako. Siku za hivi karibuni kauli za rais Kenyatta zimeonekana zikiwakera wafuasi na wandani wa kisiasa wa naibu wake William Ruto ambao wanadai kuwa analengwa katika vita hivyo. Mbali na hilo, ukurasa wa Facebook na ule wa Twitter wa rais Kenyatta umefungwa, suala ambalo limezua mjadala nchini humo, wengi wakihusisha na matamshi yaliyoyatoa kuhusu vita dhidi ya ufisadi. Akina mama wajawazito kati ya ishirini hadi thelathini hufariki dunia kila siku nchini Kenya wakati wa kujifungua, suala ambalo limelazimu wanawake wengi kupata huduma ya mkunga maalum anayefahamika kama doula. Kutoka jijini Nairobi, mwandishi wetu Caro Koril anatueleza mengi kuhusu huduma hii kubeba mimba miezi tisa na kupoteza maisha au mwanao wakati wa kujifungua ni ndoto ya kutisha. Akina mama inabidi wafanye wafanyalo kuzuia hili. Njia moja wanaokumbatia akina mama wa kisasa ni kuwapata wamama wenye taaluma na ujuzi kujifungua maarufu kama dula ili kutembea nao safari hiyo. Nerea Ojanga, mkunga mkuu katika hospitali ya rufaa ya Kinyatta, hutoa huduma hizo kwa akinamama. Nawasugua mgongo, nawaambia hivi ndo mnapumua, nawambia msilale kwa kitanda, kama mnaumwa tembeni, tembeni kidogo, mkojoe ndio kichwa mtoto aweze kuteremka chini. Naambia haya, tufanye chakacha. Tunacheza chakacha ndio mtoto aweze kuingia kwa, kwa mifupa vizuri na aweze kutoka vizuri. Kama umeniweka mimi kama dula wako, mimi hakuna pahali nitaenda. Hata ukienda chooni, tuko pamoja, tunafanya exercise, tunakunywa maji, tuna breathe in and out. Mama wanaenda na wanaenda osi, hospitali na, na na, na dulas wengi wanajifungua kawaida. Kina mama unaopitia mikono ya dula si rahisi kuvuja kupindukia baada ya kujifungua hali ina ayohusishwa na vifo vya kina mama wengine. Kumkumbusha mama atende chooni kwa sababu mama wengi wataanza kutoka damu, mama wako na makojo na hiyo si kitu, watu wengi wanaku, wanakumbukaga. Daktari Charlotte Kaliti mwana kainokolojia katika chuo kikuu cha Kenyatta anatambua umuhimu wa kushirikisha huduma za dula, ila anasema sharti kujumuishwa na matibabu mengine ya kawaida. Kumpatia ile psychological support inasaidia sana katika ile hali ya kuendelea katika leba, anafanya mwanamke hata awe atakuwa more cooperative, lakini kama ilekuwa na dula itaondoa medical complications sidhani. Na Fatma Adan aliyejifungua mwanaye wa kwanza mwaka uliopita akisaidiwa na dula anakiri hajutii kugharamika kihivyo. sikuweza kupata maziwa ile ya kwanza, na nilikuwa na wasiwasi. alinieleza jinsi ya kujitayarisha ama jinsi ya kutoa yale maziwa ya kwanza. Carol Koril, Nairobi, RFI Kiswahili. Umoja wa Mataifa jana Alhamisi uliweka vikwazo kwa viongozi watatu wakuu wa tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa tuhuma za rushwa na kuzuia uchaguzi wa rais wa Disemba mwaka jana. Hazina ya Marekani imesema katika taarifa yake kwamba tume ya uchaguzi wa Disemba thelathini ambayo imesababisha kubadilishana madaraka kwa mara ya kwanza kupitia sanduku la kura haikufanikiwa kuhakikisha kuwa kura zinatafsiri mapenzi ya watu wa Kongo. Serikali ya Uganda imesema itawafukuza wakimbizi kutoka nchi jirani za Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iwapo watapatikana wakitishia usalama wa siasa za nchi hiyo. Kutoka Kampala, Kenneth Lukwago anaeleza zaidi. Onyo hili la serikali ya Uganda linakuja wakati huu kukiwa na mvutano wa kidiplomasia kati ya Uganda na rwanda Rwanda inadai kuwa Uganda inawapa hifadhi na kuwasaidia maadui wake, lakini Uganda inasema Rwanda imefunga mpaka kuzuia ufanyaji wa biashara kati ya nchi hizo mbili. Musa Ichweru ni waziri anayehusika na masuala ya wakimbizi hapa Uganda. Kama mtu unapatikana hata umekuja Uganda umeomba asylum, alafu sasa unageusha na kuwa mtu mwenye nataka subua nchi yako, sisi takata kabisa, alafu nafukusa wewe kwa nchi yetu kati katika hatua nyingine, waziri Echeru amesema serikali ya Uganda inaitaka serikali mpya ya DRC kuandaa mazingira mazuri ya kuwapokea raia wake wanayoishi nchini Uganda. Kama government mpya hii ya His Excellency Tshisekedi na kuja tutasign tuipata agreement hiyo government ya DR Congo kukubali ati kama hiyo watu narudi kwetu sisi awezipati awa shida chochote atutake awa kurudia namna walikuja. Hawa ni baadhi ya wakimbizi wa DRC wanaoishi hapa jijini Kampala. Itakuwa vigumu sana kabisa juu kwetu kabisa, usalama hakuna, au hatujui kama utakuwa siku gani, ingali mapema sana, kwani mambo ingali inaendelea, haia kuwa mzuri kitu ambayo tunge Fanya serikali ya Uganda iachie kwanza Felix Muda, tuache kwanza imwaka ishe, halafu tuchunguze hali itaendelea namna gani, ili mwaka kesho tuanze kupanga watu wanaweza rudie. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa kimataifa linayoshughulikia wakimbizi UNHCR, Uganda inawapa hifadhi wakimbizi zaidi ya laki tatu kutoka DRC. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. RF. Saa 12 dakika 37 Afrika Mashariki, watu sitini wamepoteza maisha nchini Ghana baada ya mabasi mawili kugongana uso kwa uso. Mengi zaidi na mwandishi wetu Steven Mumbi. Polisi wanasema ajali hiyo ilitokea saa nane usiku wa kuamkia ileo katika eneo la Borno, mashariki mwa nchi hiyo, kilomita 430 kutoka jiji kuu la Accra Kamanda mkuu wa polisi Joseph Antwi Gyau amesema kila basi lilikuwa katika njia yake wakati ajali hiyo ilipotokea, na watu sitini kupoteza maisha, huu kila basi likiwa na abiria hamsini Inaelezwa kuwa mabasi hayo yaliteketea kwa moto, miili ya watu haiwezi kutambuliwa. Watu wengine ishirini na wanane waliojeruhiwa katika ajali hiyo wamekuwa wakipatiwa matibabu katika hospitali ya serikali ya Kintampo. Chanzo cha ajali hiyo hakijabainika, lakini inashukiwa kuwa dereva wa basi moja alipoteza mwelekeo baada ya kusinzia. Washirika ishirini wa timu ya soka ya chuo kikuu huko magharibi mwa Kamerun wametekwa na kuteswa na wanamgambo wa anglophone wanaofanya kampeni ya kujitenga mamlaka nchini humo, imesema leo Ijumaa. Wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Buea, mji mkuu wa mkoa wa kusini magharibi, walitekwa nyara siku ya Jumatano wakati wakifanya mazoezi, viongozi wamesema. Wanajeshi 23 wa Chadi wameuawa kusini magharibi mwa nchi hiyo baada ya kushambuliwa na magaidi wa kundi la Boko Haram. Jeshi nchini Chadi limethibitisha kutokea kwa mauaji hayo na kuongeza kuwa maafisa hao walishambuliwa usiku wa manane kuamkia leo katika kambi yao katika eneo la Dangdala. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika 39 Afrika Mashariki. Ukiwa na lolote, tuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amepewa muda wa wiki mbili zaidi na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuona iwapo ataafikiana na wabunge wa nchi yake kuhusu mkataba wa kujiondoa kwenye umoja huo. Uingereza ilitarajiwa kujiondoa kwenye umoja huo ifikapo tarehe 29 mwezi huu, lakini iwapo hilo halitafanyika, huenda ikalazimishwa kujiondoa ifikapo tarehe 12 Aprili, lakini Waziri May amepewa hadi tarehe 22 mwezi Mei kuwashawishi wabunge kupitisha mswada huo. Waziri Mkuu May amekuwa na haya ya ya kusema baada ya kukubaliwa na viongozi wa umoja wa Ulaya. Ni muhimu iwapo tunataka kuheshimiwa na wananchi na kuaminiwa, basi tuwasaidie kutekeleza uamuzi wao. Hatukusema mnasemaje halafu tutafikiri, bali tuliwapa nafasi wakaamua, na nafikiri jukumu letu kama bunge na serikali kuhakikisha kuwa tunawapa matokeo ya kura hiyo. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May. Serikali ya Siria leo Ijumaa imeshutumwa hadi ya rais wa Marekani Donald Trump kutambua hatua ya Israel kuchukua milima ya Golan, ikisema inakiuka sheria ya kimataifa. Trump alisema hapo jana Alhamis kuwa ni wakati wa Washington kutambua uhuru wa Israel juu ya milima ya Golan, eneo ambalo ililichukua kutoka Siria katika vita ya siku sita ya mwaka 1967 hatua ambayo haijawahi kutambuliwa na jumuiya ya kimataifa. Serikali ya New Zealand leo Ijumaa imewahakikishia Waislamu wanaoishi katika nchi hiyo kuwa watakuwa salama licha ya mashambulizi mawili ya mauaji katika misikiti huko Christchurch. Waziri wa mambo ya nje wa New Zealand Winston Peters ameuambia mkutano wa dharura wa shirika la ushirikiano wa Kiislamu huko Istanbul kuwa kuhakikisha jamii za Waislamu huko New Zealand zinajisikia salama ni lengo kuu la serikali. Na ikiwa ndo kwanza unaungana nasi, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika arobaini na mbili Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika arobaini na mbili Afrika ya Kati. Karibu katika wasaa wa mahojiano. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema mapambano ya serikali yake kuhusu vita dhidi ya ufisadi hayatamjali rafiki ndugu au mshirika wa karibu wa kisiasa. Kauli hii nzito ya rais Kenyatta imekuja wakati huu ofisi inayoshughulikia makosa ya jinai ikichunguza madai ya kupotea kwa mabilioni ya fedha kuhusu mradi wa ujenzi wa mabwawa ya maji. Kutathmini kauli hii ya rais Kenyatta, mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na Andrew Koitio Mtata, mwanaharakati wa kupambana na ufisadi na haki za binadamu. Anazungumza akiwa jijini Nairobi. kwa na kwa sababu yeye kama kiongozi alichaguliwa kuongoza dola la Kenya, hakuchaguliwa kuongoza marafiki wake ama kuwalinda marafiki wake, ili ila ni kuongoza dola la Kenya kulingana na sheria, na ufisadi ni kinyume cha sheria ya Kenya. Na mi ningependa kuita wizi wa rasilimali za umma ama mali ya umma, ni kinyume cha sheria za Kenya. Nam, lakini Andrew. Hata hivyo, Rais Uhuru Kenyatta ameonekana kuwa na utashi wa kisiasa kupambana na ufisadi, lakini je, unaona anapata uungwaji mkono? Ndiyo amelenga hapa na pale kuguzaguza, niambie, ni nani ambayo amewajibika? Hata ukiangalia ile sakata ilikuwa ya NYS, ziliibiwa shilingi bilioni nane za Kenya kulifata. sasa ile sakata yote, kelele wamepiga wanafata nusu bilioni. Bilioni saba na, na nusu zilienda wapi? So mm -hmm, hii, hii poroja wanaleta hapa hatutaki mm -hmm. Lakini kama ameshindwa kazi astaafu. Kuna kazi, kuna Wakenya ambao wanafaa kufanya hiyo kazi na ufisadi utaisha kesho kama leo. Hii watu wanakufa Kenya kwa ajili ya hii poroja ku kushinda, tukiongelea mambo tutafanya hivi tutafanya ile tutafanya hivi. Atuambie amefanya nini kufika sasa, mfisadi gani amekabiliana naye? Na katika mazingira haya pengine, wewe kama mwanaharakati uh, na umekuwa ukifuatilia swala hili la ufisadi huko Kenya, unaona ni kitu gani kingine ambacho uh, sasa kin nahitajika ili kwamba kauli hii ifanyike kivitendo kinachotakikana okay. ni rais na na, na kabineti yake wajiuzulu wa resign waende wa, wa, wa wa nyumbani tuchague watu wapya wachukue usukani wanyoroshe dola miaka imebaki tatu hii nchi hatutakuwa nayo naam na washirika wa naibu rais uh, wa Kenya huko baadhi wamekuwa wakidai wa, wa kwamba huenda uh, bwana William Ruto ndiye mlengo wa kwanza. Ni kama kuniambia kuchagua kuangalia kati ya ukimwi na kansa, gani nzuri? Hii grupu yote ni grupu ya wezi na hatutaki kufurugwa. Kenya imechoka, watu wanakufa njaa saa hii Kenya hii, watu Turukana wanakufa njaa na pesa zimeporwa, na bilioni zinaporwa kila siku na ni hawa hawa. Tunaweza kutuambia ule ni mwizi zaidi wa huyu? Hatutaki hiyo debate, hatutaki kwenda huko. Naam. Andrew Okoito Mtata, asante sana Namni sauti yake Andrew Koito Mtata, mwanaharakati wa kupambana na ufisadi na haki za binadamu akiwa Nairobi, nchini Kenya katika mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa anampisha mwenzangu Sabina Mpelo kwa nawe katika makala ya habari Rafiki. <coughs> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nchini Burundi, wanafunzi watatu wa shule ya msingi wamezuiliwa kwa tuhuma za kuharibu picha ya rais iliyo katika vitabu vyao vya shule. Msikilizaji, wewe una maoni gani? Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu utoe maoni yako. Asante sana kwa majina ya naitwa Badra bin Nyongolo, napatikana Muira, Burundi. Kwa mwenyegu mimi ni wa wa wa wa wa wa wa wa kama wale watoto watoto wadogo, na huku wetu Burundi mara nyingi huwa wanasiasa wanashaishi wao watoto wao vijana wao wanawake kuingia kama mashida mbalimbali za siasa, sana sana. Kwa hiyo nadhani kama wale watoto hawakufanya hivi kwa kutaka kwao, kuna watu ambao wanashaishi vibaya, kuna watu ambao wanashaishi, wawezekana wanasiasa ambao wanania mbaya na wakitumia vizuri magani utakuta na wazazi wao waposa kuwa washariki wale watoto rahisi. Ni rais wa nchi yote wa watu wote ambao wanaishi tariki ya Burundi, nawapaso kukosea adhabu. Asante sana. Asante kwa majina, naitwa tasele duzimana vile, nikitoka mashariki mwa DRC, Kivu ya kusini. Bo watoto kusema wafungiwe kwanza ingekuwa ya muhimu watazame, wafanye upelelezi, waangalie wameharibu picha hiyo kwa ukomo gani. Labda inaweza kuwa inatokea kwa masemi wana, wanayo nyumbani kwao, ya wazazi wala ya watu wengine, wanapoona watu wanakuwa na masemi mabaya, na kingine ni hatari kwa rahisi anapo naye kufikia ile labda naye anaweza ziuliza kwa nini watoto wafanye kitendo kama na hicho labda ni kuwa yeye naye hapeni na watoto hao la kufuatana na siasa anaye, unaweza kuwa ya muhimu naye aangalie tabia anayo ya siasa mbele ya watoto, mbele ya taifa kwa uzumu. Naitwa Tobota, napatikana vizini Bujumbura, Burundi. Kutokana na swala la kufungwa kwa wasichana watatu kwa vile wameharibu picha ya mheshimiwa rais, tayari wamefanya kosa. Hata kwa mujibu wa serikali au kwa mtazamo wa serikali, ni kosa kubwa, ni kuonyesha kwamba kukosefu heshima kwa njia moja ama nyingine, kwamba wamekosa heshima, kuichafua picha ya, ya, ya rais. Lakini kwa sababu tayari kosa ndo lishatokea na bado ni watoto wadogo, serikali ilikuwa inatakiwa kuwasamehe, wanasoma shule la msingi, awajakuwa na akili timamu za kusema washakuwa na utu kubwa, walikuwa natakiwa wasamehe kwa sababu kosa ndo lishatokea na waonywe, kwa sababu tayari washakaa jela. Sidhani kama watarujia kosa tena. Mimi naitwa jina ya Mungu mkama ro Kenya, mzaliwa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini kwa sasa naishi hapa mpaka Zambia. Hao mabinti wainabidi sheria ishike mkondo wake, inabidi kabisa waaziiu kufatia sheria. Kwa nini? Inaonekana kwanza kuwa wametumwa na waasi ambao wanakuwa wanakonaleta fujo kila kukita hapo Burundi. Kwa nini hawawezi wakachezea picha zingine zote mpaka tu wachezee picha ya rais? Hawana picha za baba zao? Hawana picha ya ndugu zao au maboyfriend zao, zao? Mpaka tu wate tu picha ya rais inaonekana wame tumwe inabidi sasa, serikali ya Burundi kabisa iwachukuliwe hatua kali, ili iwe fundisho kwa wale wengine wote, wasipime tena kujaribu tena kuchezea tena picha ya rais au picha ya mheshimiwa yoyote tena katika serikali ya Burundi au picha ya mzazi yoyote katika nchi isichezewe. Inabidi kabisa iwe fundisho, na ili picha ziliendelee tena kuharibiwa. Naitwa Hede Ngasa kutoka misongo ya wilaya Tanganyika, mkoani Katavi. Aa, kwa maoni yangu mimi nadhani kwamba wanafunzi kama hao kweli wamekosea, lakini ni vyema serikali ikaweza kuwasamehe pamoja na kwamba wamekosea, lakini wanatakiwa kupewa elimu ya kutosha juu ya umuhimu wa picha ya, ya huyo rais wa taifa lao. Kiukweli itawasili sana kwa sababu mpaka sasa hivi wameshikiliwa, unajikuta una masomo yanazidi kuwapita tu Babba Liganga anapatikana kwa wa Ruvuma nchini Tanzania, serikali inatimiza wajibu wake kwa sababu, kumchora rais na kuharibu picha yake si jambo zuri, lakini kwa hatua ambao wameichukua kwa wale watoto, kwa sababu kwanza wangechunguzwa umri wao na mazingira walikofanyia tukio, lakini kwa sababu ni wanafunzi, basi wale wanafunzi wangechukuliwa hatua kwa sheria za shule, kwa sababu watoto wadogo shule, mwanafunzi anapokosea na, wanakuwa na kitengo cha nidhamu. Itakapoonekana lile jambo limechupa mipaka, basi atarudi wa mwanafunzi mpaka kwa wazazi, lakini sio serikali kumweka mtoto wa shule akawekwa maabusu eti kwa sababu kaaribu picha ya rais. Lakini pia serikali nayo ijifunze kupitia hili tukio, wajue. Na nitoe tu wito kwa serikali nyingi na viongozi wengi wa Afrika wanapokuwa na madarakani na wanakandamiza madaraka, wakaziendesha siasa vile wanavyotaka, athari yake inakwenda mpaka kwa watoto wadogo, na mwisho watoto wadogo wanakwenda kuathirika na wanapata hisia kali. Hii yote ni kutokana na kutokuwa na utawala bora na siasa safi. Asante sana. Mimi kwa majina naitwa Ugawani Mari Franco, uh, mkazi wa Kirundo kaskazini mwa Burundi, lakini kwa sasa niko hapa Bujumbura. Tukio hilo la hapa kwetu, uh, mimi kweli nalitazama kwa njia mbili tofauti. Kwanza, mahakama kuadhibu wanafunzi hadi pale walipo kwa sasa ni jambo linalotia huru, huruma mno, kwa sababu mwanafunzi anapokuwa anapokuwa bado shuleni kweli ni mtoto, na kwa hiyo makosa tena mengi anayofanya yaani, hicho tukiseme kwa sauti moja, lakini pia huruma kwa jinsi watoto hao wanavyochukuliwa inapotea pale ambapo unachunguza kwa undani kosa wanaloshtakiwa. Mashaka ninayo mimi kwa uh, kwa kosa la wanafunzi hao ni haya, yaani, kwa kwa nini walichagua picha moja tu tena ya mheshimiwa rais ndani ya kitabu hicho? Pengine unaweza kutazama ni wakati gani ama ni lini walikosea kihivyo. Unakumbuka, mimi kweli ilikuwa ni wakati mbaya sana wa kisiasa. Vile vile watoto hao ukita, ukitazama umri wao si mdogo sana. Kimoja tu waliingia ndani ya mchezo ambao hawajui hata kidogo. Na kwa kumaliza, dada Sabina, mimi bado natumaini ya kwamba serikali yetu ni mzazi na sikitiko la mzazi kwa mwanaye halidumu. Kwa jina naitwa Pasikali Dani, natoka kijiji cha Mtenga hata ya Benge kujaa ya Bihamuo mkoa Kagera nchini Tanzania. Kuhusu kushikiliwa wanafunzi tena wa shule ya msingi huko Burundi, hawakuwatendea haki. Mimi kama mwanaharakati nampenda maendeleo, sijarihusishwa kabisa na kitendo kilichofanywa, kwa sababu hawa ni watoto wa shule za msingi. Hili itazame kabisa na na, Kwasabu, kabisa na, na, na mashirika ya haki za binadamu. Watoto wa shule ya msingi wanaozuiliwa kwa sababu ya kuchana picha ya rais ili, iliyomo kwenye kitabu cha cha, wanaojifunzia hili, hawajawatendea haki ni kwa kweli. Serikali ya rais Pierre Kruzinza iliangalia hili, hawa watoto wasishikiliwe, waendee na masomo, ipokuwa waelimishe tu kwamba hii ni picha ya rais wenu, inataka kuifanyia moja mbili tatu, sio kuwaachisha <mulia> Naitwa ndipo mana Francis ndiko Kigoma gakongo kambini. Kweli hatua hii inafikisha sana, ni haki yao kuwa wamefuta picha ya rahisi, kwa sababu labda hawamuhisi kuwa kutokana na utawala wake. Tunaomba mashirika ya kutetea haki ya watoto wafuatie hatua hiyo ya, ya mahakama kuu iliyowaweka kwenye gereza waweze kutolewa haraka iwezekanayo, kwa sababu ni aibu sana kwa nchi hiyo ya Burundi. Mimi kwa majina nimeitwa Kalumbi Mamba Mkwamhala, nikiwa hapa Lusaka, Zambia. Bila shaka hao watoto wadogo hawajawa na kosa lolote. Ina maana kama wakipigia kampeni, mfano wakati wa kampeni, wamenipatia vitisheti au nguo au lolote lile, ikiwa nimekata ina maana serikali itanikamata au sivyo? Kwa hiyo wale watoto walikata sio mabango kwenye miti na sio bango mahali pa kimaonyesho. Tunachoomba ni kwamba serikali iliwatangazia rehema wale watoto wali. Kwa majina yangu nimeitwa Akili Baraka Meda, ni raia wa Kongo, ambaye kwa sasa hivi nilikuja ziarani, nipo mjini Mpulungu hapa. Bado serikali inatumia ubabe kuonesha jinsi gani haina huruma na, na raia wake. Hao watoto wadogo hawajajua sheria na hawajui lolote, kwa hiyo haikuwa lazima kuwashikilia, bora serikali ikawa ikawaachia kwa kuwapa msamaha hao watoto, maana hawajui lolote <muchimu> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Fundi Hamisi Fulmigebuka kutoka Kigoma, Tanzania unadhani kabla ya kuchukuliwa hatua utazamwe kwanza umri wa wanafunzi hao, lakini pia lengo lao lilikuwa ni lipi? Altidor Kataya wa Moba Kirungu, DRC Unasema ukweli utafutwe pengine watoto hao walitumika kisiasa. Luis Manda kutoka Moba, DRC unasema watendeeni haki wanafunzi hao, lakini pia muwaeleweshe umuhimu wa picha ya rais. Na Innocent Biamasu wa Burundi unaomba watoto hao wasamehewe, lakini waelimishwe ili waheshimu picha ya rais. Kufikia hapo ndio tamati ya makala ya Habari Rafiki kwa jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo. Nam, asante sana Sabina Mpelo kwa makala ya habari Rafiki. Katika ujumbe mfupi mapendano, Kahunga wa DRC unasema jioni pia inasikika vizuri RFI Kiswahili. Tunatoa mkono wa pole kwa nchi ya Chadi na jeshi la huko kwa kuwapoteza askari jeshi lao. Mungu awapokee na kuwaweka pema peponi. Shukrani sana Kahunga. Uh, kunyala Mbilingi Mondi wa Mbeya, Tanzania unasema kulikoni wanajeshi wa Chadi kwa mauaji. Joni Kasase wa MRC unasema unatupata kupitia rc mo FM hapo mobad RC unasema unatupata vizuri kabisa. Julius Mukwana, Mama Teresa ana kibarua kigumu sana, ajitahidi, ndio ujumbe wako. Na ujumbe wa mwisho ni wa kwake Jairusi Mukwana wa Kenya, tunataka kuona viongozi mashuhuri wakiungwa mkono sio waki tinga kotini, wanaachiliwa kwa bond. Baada ya siku chache wanasahau. Huko embakasi Nairobi, hadi hapa msikilizaji, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo tumekuwa naye Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Vizuri kabisa, kutoka kwao Maroon Commandos kutoka Kenya, wanakuambia Kasuku. Basi hadi hapa, mimi sina la ziada. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Jioni njema na kwa heri.