Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu watano ikiwa ni pamoja na naibu waziri wa uawa wa leo Jumamosi baada ya wapiganaji wa Al-Shabab kushambulia majengo ya serikali katika mji mkuu wa Somalia. Rais wa Chad Idris Debi amfuta kazi mkuu wa majeshi ya ulinzi baada ya shambulizi la Boko Haram kuwa wanajeshi 23. Na mataifa ya magharibi yapongeza kumalizwa kwa kundi la Islamic State mashariki mwa Syria. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumamosi, Machi 23 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Watu watano ikiwa ni pamoja na naibu waziri wameuawa leo Jumamosi baada ya wapiganaji wa Al-Shabab kushambulia majengo ya serikali katika mji mkuu wa Somalia. Shahidi na seneta wameiambia AFP. Shahidi Abdullahi Mohammed amesema ameshuhudia maiti nne, mmojawapo ikiwa katika sare ya polisi. Na seneta Ilias Al Hassan amemtaja waziri aliyeuawa kuwa ni Sakar Ibrahim Abdalla ambaye aliuawa katika shambulizi tofauti. Jaji katika eneo lililojitangazia uhuru la Somaliland amemhukumu mwanamke mwenye ulemavu ambaye alimshitaki mwanaume kwa kumbaka, kupigwa fimbo mia moja. Aidha, mwanaume aliyembaka amehukumiwa adhabu ya kifo kwa kupigwa mawe. Mwanamke huyo alibakwa na dereva wa taksi mwaka elfu mbili kumi na saba na alichelewa kuripoti kisa hicho kwa kuogopa kunyanyapaliwa hadi mwaka elfu mbili kumi na nane alipogundua kuwa na uja uzito, hatua ambayo imesababisha kuadhibiwa kwake. Hata hivyo, hukumu hiyo imekosolewa na wanaharakati wa haki za binadamu wakisema itawatia woga wanawake wanaofanyiwa ukatili kuripoti matukio hayo. Serikali mpya ya Jamhuri ya Afrika ya Kati iliyoundwa kwa amri ya rais siku ya Ijumaa inajumuisha mawaziri kutoka makundi ya silaha ambayo yalisaini mkataba wa amani wa mwezi uliopita. Chini ya masharti ya mkataba wa amani uliosainiwa katika mji mkuu wa Afrika ya Kati Bangui, mnamo Februari 6 rais Faustin Archange Touadera amekubali kuunda serikali jumuishi. Rais wa Chadi Idris Debi amemfuta kazi mkuu wa majeshi ya ulinzi baada ya mgogoro wa hivi karibuni ambao uliongezeka kwa kiasi kikubwa na kusababisha shambulizi la kundi la Boko Haram ambalo liliua wanajeshi ishirini na watatu. Debi amemfuta kazi Ibrahim Saidi Mahamat na manaibu wake wawili kwa amri ya rais jana usiku saa kadhaa baada ya shambulio kusini magharibi mwa nchi baada ya kukaa katika nafasi hiyo kwa miaka sita. Idadi ya vifo nchini Msumbiji leo Jumamosi imeongezeka hadi mia nne kumi na saba baada ya kimbunga Idai kupiga eneo la kusini mwa nchi hiyo na kusababisha mafuriko makubwa, wakati huu Umoja wa Mataifa ukiongeza wito wa msaada zaidi kwa waathirika. Kimbunga Idai kilipiga pwani ya Msumbiji siku ya Ijumaa wiki iliyopita na kusababisha upepo na mvua zilizosababisha mafuriko na kisha kuelekea mashariki mwa Zimbabwe zikiacha uharibifu mkubwa. Idadi mpya ya vifo kwa kujumuisha nchi zote mbili za jirani imefika mia sita sabini na sita. Wananchi wa Nigeria wamerejea katika zoezi la uchaguzi wa magavana na wawakilishi wa majimbo leo Jumamosi baada ya uchaguzi wa wiki mbili zilizopita kutangazwa kuwa batili katika maeneo mengine kwa sababu ya vurugu. Uamuzi wa, wa tume ya uchaguzi ya Nigeria kubatilisha uchaguzi wa Machi tisa katika majimbo sita ulikuja wiki mbili baada ya Rais Muhammadu Buhari kushinda muhula wa pili wa uchaguzi katika uchaguzi uliopingwa na mpinzani wake kwa madai kuwa ulikuwa na udanganyifu. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika tano 5 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tano 5 kwa saa za Afrika ya Kati. Kumbuka matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Mjumbe wa Marekani kwenye muungano unaoongozwa na Marekani katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria amepongeza hatua ya kumalizwa kwa kundi hilo mashariki mwa Siria, akisema ni hatua muhimu. Akizungumza katika kambi kuu ya vikosi vya Siria vinavyoongozwa na wapiganaji wa Kikurdi, William Reuback amesema jambo hili muhimu katika vita dhidi ya kundi la Islamic State ni pigo la kimkakati na linasisitiza kujitolea kwa dhati kwa washirika wa ndani na ushirikiano wa kimataifa kulishinda kundi hilo. Kauli kama hiyo pia imetolewa na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ambaye amesema hatua hiyo ni ishara ya anguko la kihistoria kwa kundi la Islamic State. Mwanasheria mkuu wa Marekani Bill Barr leo Jumamosi anatarajiwa kuwasilisha mbele ya bunge la Congress matokeo muhimu ya uchunguzi wa Urusi, wakati huu Washington ikisubiri kwa muda mrefu kuona ikiwa itamhusisha Rais Donald Trump katika makosa makubwa. Rais Trump ambaye alikuwa katika makazi yake huko Florida kwa mapumziko ya mwishoni mwa juma amekaa kimya, kinyume na kawaida yake baada ya kutumia miaka miwili akikosoa uchunguzi wa mshauri maalum Robert Mueller kuwa haramu. Na maelfu ya polisi wamepiga kambi katikati ya jiji la Paris na miji mingine nchini Ufaransa leo Jumamosi, kwa wiki ya kumi na tisa mfululizo ya maandamano ya vizibao vya njano huku maafisa wakiapa kuzuia kurudiwa kwa vurugu na uharibifu ambao uligubika maandamano ya juma lililopita katika mji mkuu maelfu kadhaa ya waandamanaji wameandamana wameanza kuandamana muda mfupi baada ya mchana kutoka eneo la kusini mwa Paris kuelekea Basilika ya Sacre-Coeur huko Montmartre kaskazini, wakiwa na mabango yenye ujumbe kumtaka Rais Emmanuel Macron kuondoka madarakani. Mamlaka zimepiga marufuku maandamano katika eneo kubwa la magharibi mwa mji, ikiwa ni pamoja na Shanzelize, eneo la vurugu za Jumamosi iliyopita. RFI Radio France International. Nam, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ikiwa ndo ni kwanza unaungana nasi, haya ni matangazo ya jioni. Ni saa kumi na mbili dakika nane kwa saa za Afrika mashariki sawa na saa 11 dakika 8 kwa saa za Afrika ya kati. Kwa hapa Dar es Salaam tunasikika kupitia tisini nukta sifuri FM, lakini pia matangazo haya yanasikika kupitia tovuti na redio wa shirika. Basi moja kwa moja ni mpishe mwenzangu Ruben Lukumbuka kwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. Karibu. Jambo msikilizaji. Safari ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia huko Msumbiji, ambako maafisa wa nchi hiyo walisema watu zaidi ya elfu kumi na watano wanahitaji kuokolewa haraka na hivyo kupewa hifadhi kutokana na kimbunga kilichopewa jina la Idai kilichosababisha vifo vya mamia ya watu. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anakuja na taarifa zaidi. inaarifiwa kuwa watu wengi wamekwama juu ya mapaa ya majengo na juu ya miti baada ya kupoteza makazi yao. Watoa wa misaada wanasema kuwa mji wa Beira ambao umeharibiwa na kimbunga hicho kilichosababisha upepo mkali na mafuriko huenda ukawa salama kwa siku mbili au tatu zijazo baada ya maji kuondolewa. Hadi sasa idadi ya watu waliopoteza maisha nchini Msumbiji ni mia tatu, lakini inahofiwa kuwa huenda idadi ikaongezeka. Kimbunga hiki kimesababisha madhara makubwa katika nchi jirani ya Zimbabwe na Malawi ambako vifo vya watu vimeripotiwa. Kwa upande wake Umoja wa Mataifa tayari ulitoa euro milioni 20 kutoka kwenye mfuko wake wa dharura, lakini kilichoonekana ni kwamba pesa hizo hazitoshi. Taarifa zinasema kwa wakati huu ni kuratibu tathmini ya watendaji mbalimbali ili kupima mahitaji. Lakini Vanessa Hugenen ni afisa wa mawasiliano katika ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na misaada ya kibinadamu OCHA. Yeye anasema jumuiya ya kimataifa iko tayari kutoa misaada. Umoja wa Mataifa umetoa fedha za dharura ili kujibu mahitaji, lakini kunahitajika kiasi kikubwa, hivyo tunafanya kazi na wadau mbalimbali kwa ajili ya kutoa wito wa kupata ufadhili zaidi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa mambo ya kibinadamu tayari ametoa euro milioni ishirini kutoka mfuko wa dharura wa Umoja wa Mataifa, lakini hii haitoi kujibu mahitaji yote katika nchi zilizoguswa na mafuriko. Msikilizaji, inakadiriwa kuwa watu milioni moja na laki saba ndio wanahitaji misaada huko Msumbiji. Itakumbuka kimbunga hicho kilichotokea siku sita zilizopita kilipiga mataifa ya Msumbiji, Zimbabwe na Malawi. Lakini shirika la Medecins Sans Frontieres ambalo linatoa misaada katika maeneo yaliyoathirika limesema hali bado ni tete, kama alivyoeleza Marie Christine Ferrier. Maji yamejaa mjini. Hali imeanza kurejea hatua kwa hatua katika baadhi ya mitaa. Kuna baadhi ya soko zimeanza kufanya kazi, lakini bei ya bidhaa mahitaji yamepanda maradufu. Tatizo ni upatikanaji wa maji safi. Hazina ya maji iliyobaki inaelekea kuisha kwa siku mbili zijazo. Tatizo lingine ni upatikanaji wa huduma za matibabu. Zahanati nyingi na vifaa viliharibiwa, lakini pia wafanyakazi ni sehemu ya waathirika. Baadhi hawajitokezi kazini. Hili linaeleweka. Ni sauti yake Marie Christine Ferir kutoka shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka la MSF. Na huko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa juma hili ni kuwa serikali ya nchi hiyo pamoja na makundi kumi na manne ya waasi aliyoshiriki katika kutia saini mkataba wa amani wa hivi karibuni nchini Sudan, Khartum, juma hili walikubaliana na hatua ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Msikilizaji, mazungumuzo yaliyofanyika Khartum kwa juma hili ni sehemu ya jitihada za Umoja wa Afrika au kuepusha mkataba kutotekelezwa na wawakilishi wa pande hizo mbili, na rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati Archange Touadera mwenyewe alidhihirisha kukubaliana na hatua hiyo. Nilimtafuta Edi Snforien Pareut, ni mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na wakati huu anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza nimemuuliza ana mtazamo gani kuhusu hatua hii. Nafikiri hatua ambayo wamefikia sasa hivi ni hatua ambayo tunafikiri kwamba ni hatua ya mwisho ambayo makundi kumi na tatu wameshakubaliana kubaliana, wamesain ile mkataba. Ni moja tu ambayo ni ya Abdulahi Hisina ambayo hawajasain. Nafikiri hatua ni kumwacha waziri mkuu aendelea na kazi na kuweka serikali ya ambayo itaweka watu wote. Nafikiri changamoto kubwa sasa hivi tunasubiri kwamba rais atatekeleza hayo ambayo imekubaliani pale Addis Ababa. Mtazamo wake Edi Semforiek Parekut, mwanasiasa wa upinzani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Msikilizaji, kumbuka awali makundi kumi na moja kati ya hayo kumi na manne yalimtaka waziri mkuu wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Firmin Ngrebada, ajiuzulu kwa madai kuwa ameshindwa kusimamia utekelezwaji wa mkataba wa amani. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, rais wa nchi hiyo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo alitangaza kusitisha zoezi la kuwaapisha maseneta wapya waliochaguliwa wiki iliyopita, na kuagiza kufanyika kwa uchunguzi kuhusu madai kuwa uchaguzi huo uligubikwa na visa vya rushwa. Pamoja na hili msikilizaji, uchaguzi wa magavana uliokuwa umepangwa kufanyika tarehe 26 mwezi huu na wenyewe umeahirishwa kwa muda usiojulikana. Hatua hii ilikuja baada ya muungano wa kisiasa wa rais wa zamani Joseph Kabila FCC kushinda karibu viti vyote vya useneta huku muungano wa rais Chisekedi cash ukilalamikia matokeo hayo. Nilimtafuta Evariste Kambale Lichomoya, ni mwanasiasa wa upinzani kutoka chama cha RCD KML, na katika kupata mtazamo wake, kwanza nimemuuliza ni kwa namna gani ameipokea hatua hiyo ya rais Chisekedi, naye alisema: swala hilo la kuahirisha uchaguzi wa magavana ni swala ambalo ni muhimu sana ukiona, hususani wakaaji wa muji wa Beni na wakaaji wa muji wa Butembo na wale waliopo hapo Uyumbi, uchaguzi wa magavana haungu kuwepo bila hao watu hawajafanya uchaguzi wa mabunge. Ilibidi uchaguzi wa mabunge uwepo, ndio uchaguzi wa magavana uweze kufanyika. Ni hatua nzuri tu ambayo inasubiri madepute ambao watatoka katika maeneo mbalimbali hayo waweze pia kuparticipate ndani ya chag chaguzi hayo, sababu unaona, kila kukicha hali inaenda kuonyesha ya kwamba uchaguzi haukuwa halali. Na kimtazamo, unafikiri hatua hii ya rais itaathiri vipi mchakato wa uchaguzi wa magavana ambao wenyewe tayari sasa umeahirishwa? Kwa kweli, hali ni tete. Unaona, sasa kuna hatua fulani ingine imeshachukuliwa ambayo wanasema hata wale maseneta ambao wamechaguliwa, itabidi uchaguzi huo wasia wairishwe pia waweze kufanya utafiti kuhusu swala la rushwa ambayo imetokea katikati hapo. Nasikia mkuu wa justice ya Congo pia amehusika hapo. Na kwa mtazamo wako, pengine unadhani vitendo hivi vya rushwa ambavyo vimedaiwa e, uh, vilifanyika katika uchaguzi wa masenet vinaonyesha picha gani katika siasa za DRC, hasa pia katika uchaguzi ama chaguzi zote ambazo zimepita huko Congo? wakali ni hali ya kushangaza na ni hali ya huruma kwa nchi yetu ya DRC. Najua hiyo inaonyesha ya kwamba DRC bado iko mbali kuhusu swala la demokrasia hivi sasa. Hiyo ni kitu ambacho kinaonyesha waziwazi ya kwamba uchaguzi ambao ulipitikana si uchaguzi ambao ulikuwa halali, ndio maana Lamuka inaendelea kuomba ya kwamba inataka haki ya uchaguzi. Mtazamo wake Evariste Kambale Lichomoya ni mwanasiasa wa upinzani akiwa Beni, huko mashariki mwa DRC. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi alifanya mabadiliko ndani ya taasisi ya usalama wa taifa ANR na kumwondoa mkuu wake Kalev Mutond ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Kwa mujibu wa taarifa ya ikulu ya rais jijini Kinshasa, ambayo ilitangazwa katika televisheni ya taifa RTNC, ni kuwa nafasi ya Mutond Kalev imechukuliwa na makamu wake Inzun Justin Kakiak. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za DRC na hapa anatoa mtazamo wake akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda, jirani na DRC. Kusema kweli, huko kubadilishwa kwa huyo hicho kigogwe cha usalama nchini Kongo, naona watu wengi wameanza kusema tj, inawezekana baadhi ya watu ambao nilikuwa nikizungumza nao wakiweko huko Kinshasa na wengine mahala fulani fulani Kongo, walikuwa wameniambia kwamba huyo bwana Izuni alikuwa aa, makamu wake, lakini alikuwa mwenye matatizo makubwa tu, kwa sababu alikuwa hashirikishwi katika kazi zote kama ilivyohitajika. Na wengine wanasema rais mpya ametumia mbinu kuweza kumweka yule aliyekuwa makamu. Na katika hatua nyingine mkutano wa viongozi wa muungano wa Lamuka unaendelea kufanyika jijini Brussels huko Ubelgiji, ikiwa ni zaidi ya miezi miwili na nusu baada ya uchaguzi mkuu wa rais nchini DRC. Msikilizaji, mkutano huo ulifanyika wakati mgombea wa muungano huo wa Lamuka Martin Fayulu akiendelea kudai ushindi. Viongozi hao wanaokutana huko Brussels Ubelgiji ni pamoja na Martin Fayulu, Jean-Pierre Bemba Gombo, Freddy Matungulu, Adolphe Muzito na Antipas Mbusa Nyamwisi ambao kwa pamoja wanatarajia kukubaliana kuhusu mkakati wa pamoja kuondokana na mzozo wa mara baada ya uchaguzi nchini Kongo. Hata hivyo Moise Katumbi Chapwe, mmoja wa wasisi wa Lamuka, yeye anawakilishwa katika mkutano huo na Frederic Bola, mmoja miongoni mwa washauri wake. Hapa anaeleza sababu za Katumbi kutoonekana kwenye vikao hivyo. Ana tatizo kubwa la kutatua nje ya nchi kwa sasa. Bwana Katumbi bado yupo ndani ya Lamuka na yuko pamoja na rafiki zake ndani ya Lamuka. Atakuwa na wenzie bila shaka wakati wa kutamatisha vikao. Jean-Jacques Mungani ni mratibu kima wa kimataifa wa muungano wa Lamuka. unasikiliza makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Eh, uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Juma hili serikali ya Kenya ilisema kaunti zaidi ya kumi nchini humo zinakabiliwa na baa la njaa kutokana na ukame unaoendelea kuikumba nchi hiyo. Naibu rais William Ruto alisema serikali imeweka mikakati ya kukabiliana na hali hiyo haswa katika kaunti ya Turkana iliyoathiriwa zaidi, ambapo alikanusha ripoti kuwa watu sita wamepoteza maisha kwa sababu ya njaa. Uh, hali nchini imetathminiwa na tunasema kuwa hali ya chakula ni thabiti, bei ya chakula iko sawa, na hivyo ni muhimu kwa Wakenya kufahamu kuwa kuna chakula cha kutosha, usalama wa chakula upo na hakuna haja ya wasiwasi. And there should be no cause for alarm. Na huko nchini Burundi, wadau mbalimbali walijitokeza na kuikosoa hatua ya mahakama nchini humo ya kuwatia gerezani wanafunzi watatu wa shule ya msingi kwa tuhuma kwamba waliharibu picha ya rais wa nchi hiyo iliyo katika vitabu vyao vya shule. Mwanahabari wetu wa Bujumbura, Juvenal Bigirimana, alitutumia ripoti ifuatayo. Wadau mbalimbali waliohojiana na idhaa hii lisha ya kukiri kuwa hakika kosa lilitendeka, lakini pia wanakosoa uamuzi huo wa, wa kuwapeleka gerezani wanafunzi hao. Kwa upande wao wazazi wanasema kuwafunga watoto hao ni kuharibu maisha yao, na wanaomba wanafunzi hao wasamehewe. Sioni kama wangestahili kufungwa kwa sababu kimfunga mtoto ambaye anasoma ni kama vile umemkatisia ya maisha yake. Nafikiri viongozi wa shule wangetafuta adhabu nyingine sipo kuchukua hatua ya kuweka gerezani au wanafunzi ni sio mpango sahihi, kwa sababu mwanafunzi unapomweka gerezani kule atatoka na fikira zingine. Sasa mwanafunzi unamkatisha masomo, unakuwa na maana gani? Naye Haruna Hunduwiga, mwalimu pia mtaalamu wa masuala ya elimu, yeye anaona kuwa pengine sheria ya shule ndiyo ingetumiwa kuadhibu wanafunzi hao. E, naweza kusema kwamba sheria za masomo ziko wazi, mtoto anapo kwameharibu amechafua kitabu anaadhibiwa kwa mjibu wa, wa, wa sheria ya shule ikiwemo pamoja na kuweza kukirejesha kununua kitabu kingine kizuri kipya cha kubadilisha kile kingine. Wanafunzi hao walikamatwa wakiwa jumla ya sita. Ilikuwa tarehe kumi na mbili mwezi huu, na jopo la majaji lilipokutana likaamua watatu wachiwe huru, huku watatu waliosalia wakipelekwa jela wakisubiri kesi yao iendelee. Jevenal Bigirimana, Bujumbura RFI Kiswahili. Na yafuatayo ni maoni ya wasikilizaji wa, wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI kutoka nchini Burundi, lakini pia kwenye ukanda wa Afrika mashariki na kati. Naitwa Iboson Binota anapatikana vizini Bujumbura, Burundi. Kutokana na swala la kufungwa kwa wasichana watatu kwa vile wameharibu picha ya mheshimiwa raisi Eh, tayari wamefanya kosa ati tuseme tayari wamefanya kosa kwa mujibu wa serikali au kwa mtazamo wa serikali, ni kosa kubwa na ni kuonyesha kwamba ukosefu wa heshima kwa njia moja ama nyingine, kwamba wamekosa heshima, kuichafua picha ya rais. Lakini kwa sababu tayari kosa ndo lishatokea na bado ni watoto wadogo, serikali ilikuwa inatakiwa kuwasamehe walikuwa natakiwa wasamee kwa sababu kosa ndio lishatokea, na waonywe kwa sababu tayari washakaa jela. Sidhani kama watarudia kosa tena, na hisaaseedzimana zile ni kitoka mashariki no. mwa DRC, Kivu ya kusini. Mimi naona kama bo watoto kusema wafungiwe kwanza, ingekuwa ya muhimu watazame, wafanye upelelezi, waangalie ivie watoto wamepasua, wameharibu picha hiyo kwa ukomo gani, labda inaweza kuwa E, inatokea kwa masemi wanayo nyumbani kwao, ya wazazi wala ya watu wengine. Wanapoona watu wanakuwa wana, wana na masemi mabaya na kingine ni hatari kwa rahisi, anapo naye kufikia ile, labda naye anaweza jiuliza kwa nini watoto wafanye kitendo kama na hicho, inaweza kuwa ya muhimu naye aangalie tabia anayo ya siasa mbele ya watoto mbele ya taifa kwa uzuma. Nchini Rwanda, msikilizaji, ni rasmi kwamba sasa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron hatahudhuria sherehe za maadhimisho ya miaka 25 tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari nchini humo, maadhimisho yanayotarajiwa kufanyika Aprili 7 mwaka huu, na badala yake rais Macron atawakilishwa na Herve Berville ambaye ni mbunge kijana mwenye umri wa miaka 29 na mzaliwa wa Kigali, ambaye baada ya wazazi wake kuuawa mwaka 1994, familia moja ya Ufaransa ilimwasili. Msikilizaji, baada ya ziara yake katika nchi za pembe ya Afrika hivi karibuni, ofisi ya rais jijini Paris ilisema haiwezi kujiweka hatarini kwa kwenda kukosolewa hadharani jijini Kigali huko Rwanda Herve Berville yeye yeah, anasema kwake ni heshima kubwa na alama ya uaminifu kwenda kuiwakilisha Ufaransa huko Rwanda katika maadhimisho hayo. Ni heshima kubwa kwangu na ishara ya uaminifu hasa kwamba nimezaliwa nchini Rwanda, kuna kitu maalum kwa ajili yangu. Sasa ni juu ya kuimarisha mazungumzo baina ya nchi mbili. Ujumbe wa kwanza ni kusema kuwa Ufaransa inatoa pole katika kumbukumbu hii ya waathirika kwa mamia na maelfu ya watu waliouawa na kuhakikisha kwamba bila shaka hii haitokei tena. Ujumbe wa pili ni kuangalia kwa siku zijazo, kufanya kazi juu ya maswala ya maslahi ya pamoja, kuhakikisha mkakati ulioanzishwa na marais wawili kuhusu maswala ya usalama, kijinsia, ya usalama, uboreshwaji usawa wa kijinsia yanaendelea msikilizaji wa wanajeshi wa ufaransa katika operation turquoise nchini rwanda mwaka 1994 ni kwamba wanajeshi hao wanatuhumiwa kwa kushindwa kuzuia mauaji ya kimbari mwaka huo wa 1994 na katika uga wa kimataifa viongozi wa umoja wa ulaya na waziri mkuu wa uingereza theresa may juma hili walikubaliana juu ya mpango wa muda mfupi wa kuchelewesha hatua ya Uingereza kujitoa katika umoja huo. Uingereza awali ilikuwa imewekewa Machi 29 mwaka huu kuwa muda wa mwisho wa kutekeleza mpango wake wa kujiondoa rasmi, na sasa umoja huo wa Ulaya umekubali kusubiri mpaka Mei 22. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema sasa Uingereza ina nafasi ya kuchagua kujiondoa bila mkataba au kutafuta njia mbadala 50 until the 12th. Kama bunge litakataa mkataba point, wa kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya wiki ijayo, baraza la Umoja wa Ulaya litafanyia mabadiliko ya kifungu husika na kutuongezea muda. Katika hatua hii ndiyo tutajua kama Uingereza itajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya bila mkataba au kutakuwa na mpango mwingine mbadala. Kama tutaongezewa muda hii ita, itamaanisha kwamba Uingereza itashiriki katika uchaguzi ujao wa bunge la Umoja wa Ulaya na kama nilivyowahi kuwaeleza itakuwa kitendo kisicho sahihi kwa Uingereza kupiga kura katika uchaguzi miaka mitatu baada ya kupiga kura ya kuamua kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ni sauti yake Teresa May, waziri mkuu wa Uingereza. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine na kwaherini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo Watu watano ikiwa ni pamoja na naibu waziri wa uawa leo Jumamosi baada ya wapiganaji wa Al-Shabab kushambulia majengo ya serikali katika mji mkuu wa Somalia. Rais wa Chad Idris Deby amfuta kazi mkuu wa majeshi ya ulinzi baada ya mashambulizi shambulizi la Boko Haramu kuwa wanajeshi 23 na mataifa ya Magharibi yapongeza kumalizwa kwa kundi la Islamic State mashariki mwa Siria. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi, Machi 23, mwaka 2019. Tunasikika kupitia tovuti na redio wa shirika Watu watano ikiwa ni pamoja na naibu waziri wameuawa wa leo Jumamosi baada ya wa wapiganaji wa al Shabab kushambulia majengo ya serikali katika mji mkuu wa Somalia. Shahidi na seneta wameiambia AFP. Shahidi Abdulahi Mohamed amesema ameshuhudia maiti nne, mojawapo ikiwa katika sare ya polisi, na seneta Elias al Hassan amemtaja waziri aliyeuawa kuwa ni Sakar Ibrahim Abdalah ambaye aliuawa katika shambuli Jaji katika eneo lililojitangazia uhuru la Somaliland amemhukumu mwanamke mwenye ulemavu ambaye alimshitaki mwanaume kwa kumbaka, kupigwa fimbo mia moja. Aidha, mwanaume aliyembaka amehukumiwa adhabu ya kifo kwa kupigwa mawe. Mwanamke huyo alibakwa na dereva wa taksi mwaka elfu mbili kumi na saba na alichelewa kuripoti kisa hicho kwa kuogopa kunyanyapaliwa, hadi mwaka elfu mbili kumi na nane alipogundua kuwa na ujauzito, hatua ambayo imesababisha kuadhibiwa kwake. Hata hivyo, hukumu hiyo imekosolewa na wanaharakati wa haki za binadamu wakisema itawatia woga wanawake wanaofanyiwa ukatili kuripoti matukio hayo. Serikali mpya ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, iliyoundwa kwa amri ya rais siku ya Ijumaa, inajumuisha mawaziri kutoka makundi ya silaha ambayo yalisaini mkataba wa amani wa mwezi uliopita. Chini ya masharti ya mkataba wa amani uliosainiwa katika mji mkuu wa Afrika ya Kati, Bangui, Februari 6, rais Faustin Archange Touadera amekubali kuunda serikali jumuishi. Rais wa Chad Idris Debi amemfuta kazi mkuu wa majeshi ya ulinzi baada ya mgogoro wa hivi karibuni ambao uliongezeka kwa kiasi kikubwa na kusababisha shambulizi la Boko Haram ambalo liliua wanajeshi ishirini na tatu. Debi amemfuta kazi Ibrahim Said Mahamat na manaibu wake wawili kwa amri ya rais jana usiku, saa kadhaa baada ya shambulio hilo kusini magharibi mwa nchi, baada ya kukaa katika nafasi hiyo kwa miaka sita. Idadi ya vifo nchini Msumbiji leo Jumamosi imeongezeka hadi mia nne kumi na saba baada ya kimbunga Idai kupiga eneo la kusini mwa nchi hiyo na kusababisha mafuriko mafuriko makubwa, wakati huu Umoja wa Mataifa ukiongeza wito wa msaada zaidi kwa waathirika. Kimbunga Idai kilipiga pwani ya Msumbiji siku ya Ijumaa wiki iliyopita na kusababisha upepo na mvua zilizosababisha mafuriko na kisha kuelekea mashariki mwa Zimbabwe zikiacha uharibifu mkubwa. Wananchi wa Nigeria wamerejea katika zoezi la uchaguzi wa magavana na wawakilishi wa majimbo leo Jumamosi, baada ya uchaguzi wa wiki mbili zilizopita kutangazwa kuwa batili katika maeneo mengi, katika maeneo mengine kwa sababu ya vurugu. Uamuzi wa tume ya uchaguzi wa Nigeria kubatilisha uchaguzi wa Machi tisa katika majimbo sita ulikuja wiki mbili baada ya rais Muhammadu Buhari kushinda muhula wa pili katika uchaguzi uliopita pingwa na mpinzani wake akidai ulikuwa na udanganyifu. Radio France Internationale, saa 12 dakika 34 Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Mjumbe wa Marekani kwenye muungano unaoongozwa na Marekani katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State nchini Siria amepongeza kumalizwa kwa kundi hilo mashariki mwa Siria akisema ni hatua muhimu. Akizungumza katika kambi kuu ya vikosi vya Siria vinavyoongozwa na wapiganaji wa Kikurdi, William Roebuck amesema jambo hili muhimu katika vita dhidi ya kundi la Islamic State ni pigo la kimkakati na linasisitiza kujitolea kwa dhati kwa washirika wa ndani na ushirikiano wa kimataifa kulishinda kundi hilo. Kauli kama hiyo pia imetolewa na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ambaye amesema hatua hiyo ni ishara ya anguko la kihistoria kwa kundi la Islamic State wa mwanasheria mkuu wa Marekani Bill Barr leo Jumamosi anatarajiwa kuwasilisha mbele ya bunge la Kongress matokeo muhimu ya uchaguzi wa Urusi, waka, uchunguzi wa Urusi, wakati huu Washington ikisubiri kwa muda mrefu kuona ikiwa itamhusisha rais Donald Trump na makosa makubwa. Rais Trump ambaye alikuwa katika makazi yake huko Florida kwa mapumziko ya mwishoni mwa wiki amekaa kimya kinyume na kawaida yake, baada ya kutumia miaka miwili akikosoa uchunguzi wa mshauri maalum Robert Mueller kuwa haramu. Radio France Internationale. Nam ni wasawa, makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu nam. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo. Jioni njema popote pale ulipo, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo jumamosi hii Uh, tarehe 23 mwezi wa Machi mwaka 2019, tumekuandia mengi yanayotokea viwanjani. Kikubwa leo ni siku ya pili ya michuano ya mataifa ya Afrika kucheza fainali ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka, mwaka huu mwezi Juni kule uh, nchini Misri. Lakini pia tutakufahamisha kuhusu mapambano la ngumi huko nchini Kenya na michuano ya mchezo ya voliboli kwa vilabu barani Afrika na tupata nafasi kupiga dro ya michuano ya klabu bingwa na shirikisho barani Afrika uh, iliyofanyika wiki hii. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrik Nwaka uh, tutakuletea kwa pamoja inayotokea viwanjani, lakini kwanza tuanzie na hii michuano ya kwenda kucheza fainali ya Afrika maarufu kama AFCON kule nchini Misri na tuelekea kule jini Bujumbura ambako sherehe zimeendelea baada ya Burundi kufuzu katika michuano hiyo ya Afrika kwa mara ya kwanza baada ya sare ya bao moja kwa moja na timu ya taifa ya Gabon katika uwanja wa mwanamfalme uh, prince Rwagasore jini Bujumbura. Na mwandishi wetu Juvenal Bigrimana alikuwepo na ametondea ripoti ifuatayo mbili za Burundi na Gabon ambalo limemalizika hivi punde tu kwenye uwanja wa mwanamfalme Lui Rwagasore hapa mjini Bujumbura, ambapo timu ya taifa ya Burundi imekwenda sare ya moja kwa moja na timu ya Gabon. Bao la Burundi limepachikwa na mchezaji Sedrik Hamisi kwenye dakika ya 75 ndaka beka sawazisha dakika sita tu, yani kwenye dakika ya themanini na moja. Burundi ilikuwa ikihitaji sare tu ili kufuzu katika michuano hiyo ya kombe la mataifa barani Afrika itakayochezewa huko nchini Misri hapo mwakani. Hii ni mara ya kwanza kabisa katika historia ya Burundi kufika kwenye ngazi hiyo katika historia ya soka ya Burundi. Jivenal Bigirimana nikiripotia jukwaa la michezo, Bujumbura, RFI Kiswahili. Na asante sana Juvenal Bigirimano, ukiwa hapo Bujumbura. Na hapa studio, kama nilivyofahamisha, nipo na mwenzangu Fredrick Nwaka. Karibu sana katika jukwaa la michezo uh, bwana Nwaka. Lakini pia tunaungana na Ali Bilal Bilal, mwandishi wetu hapa RFI Kiswahili. Nikushukuru sana Victor Abuso, tumekuwa tukifuatilia mchezo huu kwa pamoja kati ya Burundi na Gabon. Na naweza na bwana Bilal, bila shaka ni sherehe na shamra shamra kule Bujumbura na mkweli kabisa, sherehe zilianza mapema tu. Uh, kuna tukio ambalo lilitokea, naweza kusema kwamba ni tukio la kihistoria jambo ambalo halijawahi kutokea nchini Burundi. Watu walianza kuingia uwanjani mapema asubuhi saa moja, walianza kujielekeza katika uwanja wa Mwanamfalme Louis Rwagasore ambao huko mjini kati kabisa katika kata ya Rohero pale jijini Bujumbura ikiwa ni mapema kabisa, jambo ambalo halijawahi kutokea. Na msururu ulikuwa mrefu hadi saa tano mchana, tayari uwanja ulikuwa umeanza kutapika hmm. <laughs> na bila shaka ni sherehe ambazo zitafanyika kwa muda mrefu sana, leo tundu Jumamosi, kesho Jumapili na Natumai kwamba mambo yatakuwa mazuri zaidi. Na unakumbuka, tulimwona rais Pierre Nguruziza akienda kuwatembelea wachezaji nam, kweli hapo ya ya, jana alienda ku, kuwapa hamasa hakika mm -hmm. Kwa ukweli hamasa ilikuwa kwenye kiwango cha juu, kila mtu ilikuwa ni uh, lengo lake a dua yake ni kuiombea indamba murugamba wawezi kufuzu eh, kuelekea kule Misri kucheza kan ikiwa e, ni mara ya kwanza eh, tayari mm historia -hmm. tunaenda kuiandika huko Misri. Nam, asante Bilal, tulikuwa tunatazama kwa pamoja mechi hii, na ninashukuru sana kwa uchambuzi huo. Uh, bila shaka kuna matarajio makubwa sana kule Misri. <laughs> E, matarajio lazima yawepo, matarajio lazima yawepo. Kama unavyojua, timu bado ina vijana wenye umri mdogo, kwa hiyo wana nafasi kubwa kuweza kujijenga, kujitengeneza, kujiweka sawa, kuhakikisha kwamba uh, wanaelekea huko Misri na wanafanya vizuri, ikiwa ni uh, mara ya kwanza Burundi ku, ku, kuingia kwenye hatua hiyo ya kucheza uh, CAN lakini pia uh, suala so, jingine kama unavyojua timu zetu hapa barani Afrika zimekuwa na ukata wa fedha, na, na hili ni moja miongoni mwa masuala ma, ambayo yamekuwa yakikwamisha timu zetu kuweza ku, kupiga hatua kufika mbali zaidi kama tunavyoshuhudia mataifa mengine. Hebu nikupe mfano kama vile timu ya taifa ya Gabon Wametoka uh, nchini Libreville kuelekea Bujumbura na msafara wa watu kama thamanini hivi wakiongozwa na makamu wa rais uneza. mm -hmm, mm, ukaona uh, uzito wa mechi hii, lakini ndio hivyo. Kwa bahati mbaya sana Gabon wamepoteza, na bwanoka alikuwa anatazama kwa karibu Burundi, wakaanza kupata bao, lakini baadaye uh, Gabon wakasawazisha. Ilikuwa ni mechi ambayo ilikuwa na wasi, na wasiwasi wasi, kwa kwa mashabiki lakini pia kwenye nyuso za wachezaji, namna nilikuwa pia nikimtazama Bilali, namna mambo yalivyokuwa yakisonga mbele, hususan dakika zikiyoyoma, nikiangalia hali yake. Lakini nafikiri uh, kampeni ya Burundi katika michuano ya mwaka huu imekuwa ni kampeni ya mafanikio, na pengine cha muhimu zaidi ni, ni mabadiliko ambayo alifanywa na kamati tendaji ya shirikisho la kandanda barani Afrika CAF, ya ku hivi leo ilikuwa haina mlima mrefu wa kupanda ili kuweza kufuzu katika hatua hii hapa. Kwa hivyo ni pongezi kwanza, kwa, kwa, kwa CAF kwa mabadiliko kwa, hayo, lakini pia kwa Burundi kwa sababu licha ya mabadiliko haya kufanyika, lakini kuna baadhi ya nchi ambazo zimeshindwa kufua dafu kama vile Rwanda, Botswana na hata Afrika Kusini ambayo ina hatihati na inasubiri pengine mchezo wake dhidi ya mwisho wa, mwisho dhidi ya, ya Libya ili iweze kufuzwa ku, ku, ama kutokwenda. Kwa hivyo pongezi kwa Burundi, wamepambana na mwisho wa siku, mafanikio ndio yanaonekana, na bila shaka kufikia mwezi wa Julai tutashuhudia wachezaji wengine wa kadhaa wa Burundi wakienda nje ama wakitoka wakipata nafasi ya kwenda kucheza mpira wa kulipa maeneo mbalimbali barani Afrika na ulimwenguni. Kongole kwa Intamba Murugamba. Na bila shaka pia ni furaha kubwa sana Uh, eneo la Afrika Mashariki na kati tayari, Kenya, Uganda, sasa Burundi zimefuzu, uh, na tutaona iwapo timu zingine zitaongezeka kesho. Uh, lakini, um, uh, kesho pia kutakuwa na mechi kadhaa ambazo zitachezwa, tutazungumzia baadaye, kati ya Uganda Cranes na Tanzania, lakini na Tanzania lainati, tunapozungumza kuna mechi ambayo imeanza, inaendelea kati ya timu ya taifa Comoros na Cameroon, lakini pia Niger na Misri kule jini ya Mei Uh, mechi za kundi K pia zinachezwa wakati mmoja. Zambia, ambao wameondolewa katika safari ya kuenda kule nchini Misri, kuanzia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki watachuana na Namibia, huku Guinea Bissau wakicheza na Msumbiji, lakini Gini Gini, uh, na Namibia pamoja wameshafuzu katika afanya uh, hizo bwana nuaka na, na tayari kuna orodha ambayo ya, ya, nchi ambazo tayari zimeshafuzwa buso mbali na Namibia na, na, na Gine. Lakini pia hapo jana tulishuhudia Angola wakipata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Botswana na, kwe, na kufuzu wakiungana katika kundi lao na timu ya taifa ya Mauritania ambayo ni miongoni mwa timu tatu ambazo zinafuzu kwa mara ya kwanza katika fainalizi ya Chile mbali Burundi na vilevile vile, vile timu ya taifa ya Madagaska ambayo pia na, itakwenda kushiriki fainalizi kwa mara ya kwanza lakini timu nyingine kubwa barani Afrika ambazo zimeshafuzu fainali hizi ni Misri, Tunisia, Algeria, vilevile vile kuna Nigeria tayari ameshafuzu Senegal. Kwa hivyo utaona wazi kwamba uh, mataifa ambayo kwa kiasi kikubwa yametawala soka la, la Afrika Victor Abuso tayari ameshakata tiketi zake, na hivi sasa tunasubiri pia hapo kesho, bila shaka kama si leo usiku, uh, timu nyingine kigogo barani Afrika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maarufu kama Leopards, ambao watakuwa anawapokea vijana wa George Weah, bila shaka Liberia kuleji jini Kinshasa katika uwanja mm -hmm. wa Tata Rafael, na kesho Jumapili, na uh, DFC Pio na hitaji Atletico Mazuri lifuzu katika mchoro hii ya matafa bingwa bara na Afrika. Lakini pia ulisahau kutaja mechi nyingine kubwa sana ambayo pia uh, tunatarajia itachezwa usiku baina bila ya Bilal na wakakati Harambee Stars ya Kenya na Black Stars ya Ghana. Hizi ni timu nyingine muhimu eh, lifuzu. Ni kweli Abuso <laughs> na pengine ambacho kina kinafanya huu mchezo usizungumze sana ni kwa sababu tayari timu zote mbili zimeshapata tiketi. Na kinachotafutwa ni nani atakayeongoza kundi. Kwa sababu hadi hivi sasa Kenya ndo anayeongoza kundi bila shaka, na kama Ghana anamfunga Kenya leo hii anakuwa mshindi wa kwanza katika kundi ambalo pia lilikuwa na timu ya taifa ya, ya, ya Ethiopia, baada baada ya Sierra Leone kuondolewa. Na kwa hivyo vile pamoja na, na hayo Kenya, utaona wazi nilikuwa nikishuhudia taarifa kwenye mitandao mbalimbali, wachezaji wa Kenya walizua varangati kidogo wakigoma kupanda ndege ya shirika la ndege la Ethiopia. <laughs> Lakini haya yote ni mambo ambayo ni ya nje ya uwanja, lakini nimeona Kenya pia imeita wachezaji wake mahiri sana ambao kwa kiasi kikubwa wamefanikisha ume, ume, kampeni ya mafanikio ya Kenya ya Kenya kufuzu fainali hizi, uh, Michael Olunga, uh, Jesse Were, Anthony Akum, uh, nahodha Victor Wanyama. Lakini uh, McDonald Mariga ameendelea kufungiwa vion, na sidhani kama atakuwemo atakatika kikosi kitakachokwenda kule nchini Misri na bila shaka tutaona mambo takavyokuwa kuanzia saa tatu usiku, saa za Afrika Mashariki katika uwanja wa Akra rabistasya. Kenya itakuwa ni wenyeji wa Black Stars ya Ghana na ni mechi ambayo tunasubiri tuone nani ambayo atashinda ili kuongoza kundi hilo. Na wakati tunapozungumza ni kwamba mechi mbili zinaendelea. Kamerun wanacheza nyumbani kule Yaunde na wanaongoza kwa bao moja kwa bila dhidi ya Comoros na Nija wanaokaribisha Misri mjini ni amei na hadi sasa dakika ya kumi na tano hakuna aliyefunga uh, bao goli hadi sasa. Na Bilal, kuna watu ambao wameandika maoni mengi sana katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Uh, wengi uh, wanasema kwamba leo wamemfurahi kumsikia Libilali kwenye jukwaa la michezo, nafuatilia <laughs> <laughs> <laughs> uh, no. mechi kati ya Burundi na Gabon na Bilali akasema kwamba uh, leo lazima awepo. Mi, mi, mi nikuwa na swali vingine vikta mm, kwa, kwa no. Bilali wewe umekuwa ukifuatilia soka la Burundi kwa muda mrefu. Timu ya Burundi ambayo imefuzu, kuna wachezaji wazoefu kama kina Saidi Ndikumana, Pierre Kwizera na wengine, kina Saidi Oberaino, una nafasi ya Burundi ipi katika mashindano ya mwaka huu? Aa, ukiangalia, Burundi ina nafasi nzuri tu, kwa sababu wapo wachezaji wengi tu kama hao uliotaja, lakini pia kina Fiston Abdurazak, ambao wote ni wachezaji wa wanacheza soka kulipwa nje ya Burundi na wapo wengine vijana ambao wanacheza soka hapo hapo jijini Bujumbura. Ni wachezaji wazuri, wana uwezo wa kuweza kufanya vizuri kuendelea kwenye michuano hiyo, Bwana Nwaka. naam, asante. No. Mm. Asante sana Amisi Asukulu, kwenye ukurasa wetu wa Facebook unatuandikia unasema kwamba kesho unaitakia DRC ushindi dhidi ya Liberia. Uh, lakini pia Al Altidora Kataya, ukiwa Kirungu Moba, uh, DRC unasema unajivunia timu ya taifa na kesho Liberia watafungwa mabao matatu kwa bila shemi. Emmanuel Sale ukiwa ukusema uko wapi, lakini pole sana ulikuwa umesema uh, kwamba Gabon leo watashinda Burundi mabao matatu kwa bila mm -hmm, a-a abuso <laughs> uh, kabla ya mchuano huo nilikuwa mm, nikipitia magazeti na hata mitandao ya kule uh, Gabon yani walikuwa na asilimia kubwa kwamba wanakwenda kupata ushindi na ukizingatia kwamba Uh, siku chache kabla ya kutua jijini Bujumbura yule mchezaji mchaza wao ambao ambaye ni tegemezi Pierre Emerick Obama yang, uh, sijui alikuwa alifanya kwa makusudi ili kutaka kiki, ilionekana kwamba hato kuwepo, lakini dakika za mwisho akajitokeza akapokelewa kwa shangwe pale idi, ni kitu kama hicho kiasi kwamba hii labda ni strategy au ni mbinu ambao waliitumia labda kuweza kuwatisha wale vijana wa timu ya taifa ya Burundi Ndaba Murugamba, lakini ukiangalia namna walivyomudu mchezo huo uh, utafikiri Pierre Emerick Aubameyang hakuwepo uwanjani. Naam, ni kweli kabisa, na imekuwa ni mechi ambayo kusema kweli raia wengi wa Burundi watakumbuka katika miaka mingi sana ijayo, sababu itakuwa ni mara kwanza wao kufuzu katika mchezo huu mkubwa ya mataifa bingu bana Afrika. Lakini mambo kidogo tofauti kwa majirani Rwanda, ambao pia watakuwa dimbani vileo baada ya kucheza timu taifa ya Ivory Coast. Uh, kule mambo hayajawa mazuri sana kwa timu taifa ya Rwanda, bwana Nwaka. Naam, na pengine uzito wa kundi waliokuwemo kundi che ama kundi C, si, uh, kwa kiasi kikubwa ume umesaidia Rwanda kutofanya vyema, walikuwa na Ivory Coast, pia walikuwa na Afrika ya Kati na walikuwa na Tunisia kama kama sijakosea. Uh, kwenye kundi lao walikuwa na Ivory Coast, walikuwa na Afrika ya Kati na, na Tunisia. Kwa hivyo utaona, uh, timu mbili uh, Ivory Coast na, na, na, na, na Tunisia wao tayari wamejihakikishia nafasi katika kundi hili, na ni uzoefu pengine Rwanda walishindwa kutumia vyema. Hata uwanja wao wa nyumbani walifungwa na Ivory Coast. nafikiri bado Rwanda ni timu nzuri pamoja na kwamba kampeni yao haikuwa na mafanikio mwaka huu. Ukilinganishwa na misimu kadhaa iliyopita, utafahamu kwamba mara ya mwisho Rwanda walishiriki fainalizi mwaka elfu mbili na nne, Rwanda ya kina Olivier Karekezi. Na bila shaka, na muda usiokuwa mrefu tutarejea nchini Tanzania kuangazia mechi ya kesho kati ya Taifa Stars na Uganda Cranes, na bilal na Nwako wamekuwa wakifuatilia matukio mbalimbali kuelekea katika mechi hii ya hapo kesho. Lakini uh, tuende kule nchini Misri katika mchezo wa voleboli. Imekuwa ni siku ya sita katika mashindano ya kuania taji la klabu bingwa barani Afrika katika mchezo wa voleboli kwa upande wa wanawake. Michezo hii iliyoanza tarehe 16 mwezi huu itamalizika siku ya Jumatatu. Katika mechi za robo finali, mabingwa tetezi Al Ahly ya Misri waliowashinda dada zao kutoka eneo eh, la El Shams, uh, eh, seti tatu kwa bila, lakini mambo yalikuwa hivyo kwa Kenya Pipeline, ambayo ilishinda Sporting pia Misri seti tatu kwa bila. KCB ya Kenya pia ilishiriki lakini, cha ajabu ni kwamba uh, timu ama klabu ya Prisons ya Kenya magereza, uh, wakati baada ya kupata matukio mazuri waliondolewa, ama serikali iliwapigia simu kwaambia, rudi nyumbani, kwa sababu inaonekana walikuenda katika mashino hayo hawakuaga vizuri, kwa hivyo walirejea Nairobi, hapo jana. Lakini leo hii pia kumekuwa na pambano Ha, katika mchezo wa ndondi ya mabondia jijini Nairobi kati ya Mkenya Fatuma Zarika na Catherine Firi kutoka kule nchini Zambia, ndipo ni pambano la marudiano kwa nia taji la dunia la WBC uzani wa super bantamweight wa wilaya walikutana uh, mwaka uliopita uh, na Zarika kashinda na wakisema kwamba rudiane na ha, kuwa na mambo atakavyokuwa uh, katika pambano la leo na bila shaka mwenzangu Fredrick Noka atakupasha mengi zaidi kesho katika jukwaa la michezo na mtarajia nchini Tanzania, kesho kutakuwa na mechi muhimu sana kwa timu ya taifa Tanzania kutafuta nafasi ya kufuzu kwenda kule nchini Misri, na itakuwa ni kati ya timu ya Uganda, Uganda Cranes. Tayari Uganda wanakuja katika mechi hii wakiwa wameshafuzu. Tanzania wanahitaji ushindi kesho, ili kwenda kule Misri, na mambo mengi sana ametokea wiki hii bwana Nuaka, kuelekea mchuano wa kesho hakika. <laughs> Na hata kabla hatujaingia hapa nilikuwa nikikujuza, uh, kati ya hayo mambo mengi, moja la karibuni zaidi ni kwamba kila mchezaji wa timu ya taifa ya Tanzania ameahidiwa kupewa kiasi uh, cha fedha kinachokadiria kufikia milioni kumi za Kitanzania endapo kesho Tanzania itaifunga Uganda na kufuzu kushiriki fainali hizo ambazo zitakuwa ni za mara ya ya kwanza katika kipindi cha miaka thelathini na tisa. Mara ya mwisho Tanzania ilishiriki fainali hizo mwaka elfu kenda mia na themanini kule nchini Nigeria. Kwa hivyo mchezo huu ni mkubwa sana. Victor Abuso. Na mataifa ya Tanzania, Uganda, Kenya yamekuwa yakifahamiana kwa miaka mingi katika mchezo wa kandanda. Uganda wanaingia katika mchezo wa kesho tayari wameshafuzu, na nilikuwa nikiona picha leo wakiwasili kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere wakitokea nchini Misri ambako walikuwa wameweka kambi ya wiki ya takriban siku tano. Hawajaja kutembea ninavyo ni, kwa namna ambavyo nimeona nikifuatilia vyombo vya habari nchini Uganda mm. Uganda imekuja na wachezaji wake wote Emmanuel Okui, Halidi Haucho, mchezaji ambaye sijamuona katika orodha hiye ni mshambuliaji wa timu ya Golika nchini Croatia, anaenda kwa jina la Faruk Mia. Sijaona jina lake katika orodha, lakini wachezaji wengine wote Joseph Ochaya anayechezea Tupuisa Mazembe wote wamekuja Tanzania kwa hivyo uh, si mchezo si mchezo wa, wa, wa, wa, wa, wa, mdogo, kwa sababu Uganda ni, ni timu am, nyingine ambayo katika kampeni hii imemaliza michezo yake yote no, pasipo kufungwa ikiwa na alama kumi na tatu. Sasa nafikiri hata Mwalimu de Sebastian de Chable atakuwa anajua kwamba anataka kumaliza vizuri kampeni hii na hata Rais Museveni mwenyewe alisema kwamba anataka kuona Uganda ikiwafunga Tanzania, lakini kwa hamasa ambayo iko nchini Tanzania kuanzia siku wiki hii yote nzima, kamati mbalimbali ambazo mbali zimeundwa na hata wachezaji wenyewe, mm -hmm. wakiojua na vyombo mbalimbali vya habari wanasema kwamba Ah, pamoja na kwamba Uganda ina timu nzuri, lakini na sisi, na na wao pia ni Watanzania, wanaingia katika mchezo wa kesho kuipigania timu ya taifa na kuipigania nchi, jambo ambalo kwa hakika lita wa, kwa namna moja nyingine naweza kusema kwamba itasaidia, hasa ikizingatia kwamba katika siku za karibuni kwa kiasi mashabiki wa mchezo wa soka nchini Tanzania wamerejesha imani yao wa baada ya Simba kufanya vyema, na sina shaka kwamba kesho uwanja wa taifa wa Dar es Salaam utatapika watazamaji elfu sitini kwa ajili ya kutazama mchezo huu. Nam, ni kweli kabisa, ukipitia katika maeneo mbalimbali, hata kwenye mitandao, hakika kweli kama ilivyosema, naweza kuthibitisha uwanja huu utatapika mapema, hasa ukizingatia hamasa ambayo iliyopo. Na hata mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Bwana Paul Makonda ameahidi iwapo kesho Taifa Stars watafuzu kwenda kan, vinywaji vyote vitashushwa bei, nusu bei kwa muda wa saa sita, ikizingatiwa kwamba ikiwa mechi itachezeka wanacheza jioni, sindio? no. kwa muda wa saa sita kuanzia baada ya mechi kukamilika kwa saa sita, vinywaji vyote vitakuwa ni nusu bei mm. Kama kina, kinywaji kinauzikana alfu mbili <laughs> basi kitauzwa alfu moja, lakini pia mbali na hilo, kutakuwa na pati ambayo zitafanyika katika maeneo mbalimbali juu ya kusherekea ushindi huo ambao unahitajika kwa kipindi hiki uh, Watanzania waweze ku, uh, kupata raha kulingana na mapenzi ambayo wamekuwa wakionyesha kila wakati mm. Lakini hawa, hawafikii kwenye uh, kile ambacho wamekuwa wakihitaji, lakini iwapo uh, watapata ushindi, basi itakuwa ni moja miongoni mwa shangwe kubwa ambalo halijawahi kushuhudiwa nchini Tanzania. Bila shaka tutaona mambo atakavyokuwa kesho. Kila laheri kwa taifa sasa Tanzania, lakini pia timu ya taifa Uganda Cranes. Kama alivyosema mwenzangu Nwaka, kocha Seb Sebastian De Sabra anasema, anakuja kutafuta alama tatu muhimu uh, kuelekea kule Misri, lakini hizi ni timu pinzani, mpinzani, tutaona mambo atakavyokuwa. Asanteni sana Fredrick Nwaka na mwenzangu Ali Bilal amekuwa ni mgeni wetu leo katika jukwaa la michezo, na kesho najua wote mtakuwa uwanjani. Naam kweli kabisa. <laughs> Na, mimi naitwa Victor Abuso na kutakia kila la heri. Namwona mwenzangu Sabina na Bigambo wanaingia kwa madaha mengi uh, kumalizia matangazo haya Nam uh, msikilizaji, ni kushukuru sana kwa kuwa nasi katika matangazo ya jioni hii leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na nikutakie jioni njema. Kwa heri Basi kwa burudani hiyo sina la ziada, na ninafika tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa. Kwaheri, jioni njema.