Afrika Mashariki ni saa 12 kamili, Afrika Kati ni saa 11 kamili. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 25 mwezi wa Machi mwaka 2019. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa DRC Felix Tshisekedi anazuru Rwanda na ametembelea eneo la kumbukumbu ya mauaji ya kimbari waokoaji nchini Msumbiji wasema wamefanikiwa kuokoa maelfu ya watu waliokuwa wamekwama baada ya kutokea kwenye kimbunga wiki iliyopita. na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu afupisha ziara yake nchini Marekani ya kurejea nyumbani baada ya kundi la Hamas kushambulia kaskazini mwa mji wa Tel Aviv. Na mnaweza kutusikiliza moja kwa moja pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Matangeo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, lakini pia unaweza kutuma ujumbe mfupi, anza namba kujumlisha 255764015747. Rais wa DRC Felix Tshisekedi anazuru Rwanda na leo ametembelea eneo la kumbukumbu ya mauaji ya kimbari jijini Kigali, lakini pia kuhudhuria mkutano wa bara Afrika kuhusu biashara kutoka Kigali, mwandishi wetu Edith Nibakwe ametuma ripoti ifuatayo alipowasili nchini Rwanda kwenye ziara yake ya kwanza tangu kuchaguliwa kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi amepokelewa na mwenyeji wake wa Rwanda ambaye ni Paul Kagame. Licha ya kuhudhuria mkutano wa viongozi wakuu na viongozi wa makampuni barani Afrika, Rais Tshisekedi pia ametembelea sehemu ya makumbusho ya mauaji ya kimbali ya mwaka 1994 na kutoa heshima zake kwa wahanga wa mauaji. Ingawa hakujatangazwa nini viongozi hawa nchi mbili wamezungumzia lakini mapema mwezi huu waziri wa mambo ya nje wa Rwanda ambassador Richard Sezibela alitangaza Rwanda inafurahishwa na hatua ya kiongozi huyo mpya ya kukabiliana na makundi yanayoonekana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mkutano huo wa kibiashara unaoendelea nchini Rwanda, ambao rais Kisekedi na viongozi mbalimbali wamehudhuria, rais Kagame amewaomba viongozi kuonyesha nia ya kuendeleza biashara barani Afrika. Inategemea kuwa siku ya kesho viongozi wakuu wa nchi mbalimbali watatoa mchango wao kwenye hoja hiyo. Edith Nibakwe, Kigali, RFI Kiswahili. Ziara hii ya Rais Chisekedi imekuja wiki mbili kuelekea maadhimisho ya miaka 25 tangu kutokea kwa mauaji ya kimbari mwaka 94 na kusababisha vifo vya zaidi ya watu laki nane. Hii ni ziara ya kwanza ya Rais Chisekedi kule Rwanda baada ya kuchaguliwa kuwa rais mwaka uliopita. Na Rwanda na DRC ni mataifa jirani ambayo yamekuwa yakishirikiana kibiashara, lakini swala la usalama mpakani limeendelea kuwa changamoto. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na natathmini ziara hii akiwa ta, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli kwa kweli, raisi rais Tshisekedi anaonekana ni mtu ambaye anaishi katika maneno yake, maneno yake ambayo aliyatamka kabla na baada ya yaya kufika madarasa. Hili limekuwa wazi kwa kuonyesha, baada tu ya kuapishwa ameweza kusafiri kwenye mataifa kadhaa mpaka Kenya na watu, na yote hiyo ni katika kutekeleza ile ahadi yake ya kutaka kuleta mahusiano bora na mataifa ambayo yanazunguka Kongo. Mimi nashukuru, hii ni kitu ambayo inaonyesha kwamba anaishi kwa kwa namna yake, anaishi vile ambavyo anaamini ndiyo sahihi. Nam ni sauti yake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Wizara ya afya nchini DRC inasema idadi ya watu walioambukizwa ugonjwa hatari wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo imefikia zaidi ya elfu moja tangu mwezi Agosti mwaka uliopita mbali na maambukizi hayo, waziri wa afya Oli Ilunga amesema watu wengine 629 wamepoteza maisha, lakini wengine 321 wamepona baada ya kupewa matibabu Maeneo ya Beni na Ituri katika jimbo la Kivu Kaskazini ndiyo yaliyoathiriwa zaidi. Wanahabari wameandamana jijini Hatum nchini Sudan, wakishinikiza kuachiliwa huru kwa mwenzao Osman Mirgani aliyekamatwa baada ya kushutumu hatua Rais Omar al Bashir kutangaza hali hatari nchini humo. Mirgani ambaye ni mhariri wa gazeti linalojitegemea la Al Tayar alikamatwa na maafisa wa usalama mwezi uliopita, na wanahabari nchini humo wanasema me, wa, wa kwamba kuzuiwa kwa mwenzao ni mwendelezo wa serikali Hatumu kuminya uhuru wa wanahabari. Wakili Ojonga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa masuala Sudan. Anatathmini hatua hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Kuandamana kwa, kwa wanahabari hasa waandishi mtaani Khartoum hiyo ni dalili ya kwamba sasa hata wale ambao serikali ilikuwa inategemea kueneza uvumi yake wamejiunga na wale ambao wanataka kung'oa, uh, serikali ya al-Bashir. Kwa hivyo ni pongezi kwa wale walioanzisha, kwa maana wameshawishi uh, tabaka mbalimbali, wameona haja ya kuandamana, hali ya kuwa na uhuru na hali ya kupinga hali ya hatari iliyotangazwa na huyo rais. Kwa hivyo, hiyo ni ushindi kwa waandamanaji. Naam, ni sauti yake wakili ujua Ng'agina, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Watumiaji wa mitandao ya kijamii ndani na nje ya Burundi wamekuwa wakituma ama kutumia mitandao hiyo leo kushinikiza kuachiliwa uhuru kwa wasichana watatu waliokamatwa na kuzuiwa kwa kuchorachora picha ya rais Pierre Nkurunziza kwenye vitabu vya kusoma wamepaka rangi na kuchorachora pia picha rais Nguruziza na, kuzichap, na kuzichapisha kwenye mitandao ya kijamii uh, kama Facebook, Twitter, uh, na kwa, kama shinikizo za, za kutaka wasichana hao waachiliwe huru. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeshtuma hatua hiyo, wakati huu ikiwa haifahamiki ni lini kesi dhidi ya wasichana hao itakapoanza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres amewataka ame, ame wanasiasa na, na viongozi wa wasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kuharakisha utekelezwaji wa mkataba wa amani uliokubaliwa kati ya pande zote mbili jijini Bangui mwezi uliopita. Kwenye mkataba huo kati ya viongozi na, na makundi kati ya viongozi wa serikali na makundi ya wasi ilikubaliwa kwamba serikali ya pamoja itaundwa, swala ambalo rais Faustin Archange Touadera alikubali. Edi Seforien ni mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Anatathmini swala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ha, mpaka sasa hivi naona Umoja wa Taifa wameanza kutekeleza wajibu yao ambayo ni kulinda amani na kusimamia haki upande ya serikali na upande ya waasi. Ndio maana mpaka sasa hivi watu wameteseka sana, na inaonekana kwamba upande ya waasi hawana nia nzuri ya kutekeleza hizi wajibu ambayo iliandika kwenye mkataba na pia upande wa serikali pia inaonekana kwamba kuna personal interest ambayo bado inaendelea kuzuia ile upande mbili zote wanatekeleza hizi mkataba ya, ya Khartoum. Ndio maana umoja wa taifa amegundua kwamba upande mbili wana makosa ya, yani ya serikali na ya ya, ya waasi. Ndio maana ametoa wito hii. Hii wito ni kama wanatekeleza wajibu yao, kwamba wanahakikisha kwamba kila upande lazima wanatekeleza vitu ambayo wao mwenyewe wamesain nam. Ni sauti yake Edi Sifurien Parekut, yeye ni mwanasiasa wa, wa mwana Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Radio France International, jijini Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili dakika nane, ukiwa Kigali Rwanda ni saa kumi na moja dakika nane. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni ya leo. Waokoaji nchini Msumbiji wanasema wamewafikia maelfu ya raia waliokwama kwa wiki moja tangu kimbunga cha Idai kilichopiga nchini humo na mataifa mengine ya jirani ya Malawi na Zimbabwe. Sabina Mpelo anatueleza zaidi. Hatua hii inakuja wakati serikali ya Msumbiji ikitangaza kufunguliwa kwa miundombinu, ikiwemo barabara katika maeneo yaliyoathirika. Waziri wa mazingira na ardhi wa Msumbiji, Celso Correira, ameviambia vyombo vya habari nchini humo kuwa serikali inaendelea kutoa chakula na mavazi kwa zaidi ya watu laki moja waliookolewa. Kimbunga Idai kilichopiga mji wa Beira na kusambaa katika nchi za Malawi na Zimbabwe kimeua watu zaidi ya mia sita. Ofisa kutoka ofisi inayoratibu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa, Sebastian Rhodes Stampa amesema kumeripotiwa visa vya maradhi ya kuhara na idara yake inafuatilia kwa karibu uwezekano wa kuibuka kwa visa vya maradhi ya kipindupindu. Polisi wa kupambana na ghasia wametumia mabomu ya kutoa machozi uh, kule nchini Komoro Uh, kuwasambaratisha waandamanaji zaidi ya mia moja wa upinzani wakati wananchi wanaposubiri matokeo ya uchaguzi wa rais. Watu wawili walijeruhiwa katika maandamano hayo ambayo yalikuwa yameanza katika eneo la uwanja wa uhuru mjini Moroni. Upinzani wanadai kwamba uchaguzi huo uliofanyika mwishoni mwa wiki iliyopita haukuwa huru na haki na tume ya uchaguzi napanga kumtangaza rais Azali Assoumani kama mshindi. Wajumbe kutoka baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wanazuru nchi za eneo la Sahela na wamekuwa nchini Bukina Faso na wameahidi kwamba wataongeza msaada wa, ma, kwa mataifa hayo matano katika eneo hilo ili kupambana na ugaidi. Wamekuwa na mkutano wa Rais Roch Marc Christian Kabore ambao uh, kwa pamoja wamezungumzia hali ya usalama katika eneo hilo na mchango wa jeshi la Umoja wa Mataifa. Tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano, Umoja wa Mataifa kupitia jeshi lake la MINUSUMA limekuwa likipambana na makundi ya kijihadi katika mataifa ya Burkina Faso, Chad, Mali, Mauritania na Niger. Serikali ya Mali imewafukuza kazi viongozi wakuu wa jeshi nchini humo baada ya kuwaua ama kuuawa kwa watu 130 katika vijiji vya jamii ya Fulani, wengi wao wakiwa ni watoto na wanawake. Waziri Mkuu Sumailu Bubae Maiga amesema wakuu wapya wa jeshi watatajwa hivi karibuni, lakini pia kundi la wapiganaji la kibinafsi la Dan Nan limefutwa kutokana na mauaji hayo. Mali pia imeendelea kusumbuliwa na mashambulizi ya kigaidi mara kwa mara na FM. Ukiwa Dar es Salam ni saa kumi na mbili na dakika kumi na moja sawa kabisa na Arusha nchini Tanzania, lakini ukiwa Bujumbura na kule Goma nchini DRC ni saa kumi na moja na dakika kumi na moja. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni ya leo. Mimi ni Victor Abuso. Kundi la Hamas limetupilia mbali madai ya Israel ya kuhusika na mashambulizi ya roketi kaskazini mwa mji wa Tel Aviv kule nchini Israel. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka anatueleza zaidi. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amelani vikali shambulizi hilo na kuahidi nchi yake kuchukua hatua kali kwa wahusika. Vyanzo vya kijeshi vya Israel vinasema kwamba mashambulizi ya roketi yamerushwa na kundi la Hamas kutoka eneo la Rafa, na kuonya kuwa hakuna nchi au kundi lolote inayoruhusiwa kuvurumisha maroketi kwenye ardhi ya Israel. Waziri Mkuu Netanyahu amekatisha ziara yake nchini Marekani na anatarajiwa kurejea Tel Aviv wakati wowote kutoka sasa, huku ripoti nyingine zikibainisha kwamba wanajeshi wa Israel wamewasili katika eneo la Gaza na kujiweka katika hali ya tahadhari. Kwa miaka kadhaa sasa, Israel inapambana na wanamgambo wa Hamas ikiwatuhumu kuhatarisha usalama wake. Nam, asante sana Fredrik Nwaka. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amekuwa akikutana na mawaziri wake kuwaelezea mpango wake wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Mkutano huu umefanyika wakati huu kukiwa na ripoti kwamba kuna mpango wa kumwondoa kwenye nafasi hiyo, madai ambayo mawaziri wake karibu wa karibu wamekanusha. Wakati huo, Umoja wa Ulaya umesema kwamba uko tayari iwapo Uingereza itajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya bila mkataba wote, na hilo linatarajiwa kufanyika tarehe 12 mwezi wa pili iwapo wabunge wa Uingereza watashindwa kupitisha mkataba kujiondoa watakapopiga kura baadaye wiki hii. Rais wa Marekani Donald Trump amesema ameondolewa lawamani, ama lawama limeondolewa kuhusu madai yake ya kwamba Urusi ilimsaidia kuchaguliwa kama rais mwaka elfu mbili na kumi na sita. Ametoa kauli hiyo baada ya Robert Mueller aliyekuwa anachunguza madai hayo kutoa ripoti ambayo imeeleza kwamba hakuna ushahidi kuonyesha kwamba kampeni ya rais Donald Trump ilishirikiana na Urusi kuingilia uchaguzi huo wa Marekani. Rais Trump alikuwa na haya ya kusema: hakukuwa no, no na ushirikiano absorption. na Urusi, Hakukuwa na upindishwaji wa sheria wala kitu chochote, na imekuwa ni ripoti iliyonisafisha kabisa na hatia yoyote. Ni aibu kwamba nchi yetu ililazimika kupitia hili. Huu ulikuwa ni mkakati haramu ulioshindwa. Hata hivyo, wanasiasa wa upinzani kutoka chama cha Demokratik wanasema wanataka kuisoma ripoti hiyo kwa kina, baada ya uchunguzi huo miaka miwili kumalizika. Na jeshi nchini Thailand limeshutumu jeshi Uh, jeshi nchini Thailand linashutumiwa kwamba limebeba kura baada ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu wa kwanza tangu mapinduzi ya jeshi mwaka elfu mbili na kumi na nne. Madai hayo yametolewa na aliyekuwa ya waziri mkuu wakati mmoja, uh, Thaksin Shinawatra na vyama vinavyomunga mkono. Ameshutumu uongozi wa jeshi kwa kutaka kusalia madarakani na kuongeza kwamba kinachotokea sio kitu kizuri kwa nchi ya Thailand. Wapiga kura wamewachagua wame wabunge na chama kitakachopata viti vingi kitaunda serikali. Muda mfupi ujao utakupeleka viwanjani, lakini uh, kwenye ujumbe mfupi ambao umetumia ume hapa studio, asante sana. Uh, Aldore Kataya ukiwa Moba Kirungu kule nchini DRC unasema kwamba unafuatilia ziara ya Rais Felix Tshisekedi ku karibu sana kule uh, nchini Rwanda na unamtakia kila la heri. Mwingine anasema naitwa Nasibu kutoka Tunduru, nasema kwamba unatupata vyema sana jioni ya leo. Asante sana kwa ujumbe wako namna. Wakati wa refa michezo na mwenzangu Ali Bilala nami ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Sherehe na nderemo vimeendelea katika mataifa kadhaa barani Afrika baada ya mataifa hayo kufuzu kuelekea michuano ya mataifa bingwa barani Afrika ambayo anatarajiwa kutimwa vumbi huko nchini Misri. Victor Abuso, mwishoni mwa juma kulikuwa na michuano mingi tu. Kwanza siku ya Jumamosi, uh, Burundi wakiwa nyumbani walicharaza Gabon, walitoka sare kufungana hmm, bao moja kwa moja, mchezo ambao ulipigwa katika jiji la Bujumbura, katika uwanja wa mwanamfalme Louis Rwagasore. uh, taarifa kutoka Bujumbura zinaeleza kwamba eh, Burundi imeandika historia. Ni mara ya kwanza, ah, nchi hiyo kufuzu kwenda kucheza michuano hiyo. Lakini pia kumekuwa na hali ya shamra shamra, ambapo wananchi walianza kuelekea uwanjani tangu mapema asubuhi, wakati mechi hiyo ilikuwa inaandaliwa kuchezwa saa tisa mchana na, na kulikuwa na furaha isiyokuwa ya kifani, uh, kiasi kwamba uh, watu hata wakati wachezaji wanaondoka, basi ambalo likuwa likiwabeba wachezaji lilisindikizwa ilishindik, na msururu <laughs> <wa, laughs> <wa, laughs> wa mashabiki mm. Na jijini Dar es Salaam hapo jana ilikuwa ni furaha isiyokuwa ya kawaida, bingwa Victor Abuso baada ya Taifa Stars kuicharaza Uganda mabao matatu kwa bila. Ukizingatia uh, mechi hiyo ilishuhudia uh, uwanja wa Taifa Stars ambao kwa kawaida unapokea watu elfu sitini uwanja uh, huu ulifurika na kujaa na taarifa zinasema kwamba ni mara ya kwanza tangu kujengwa kwa uwanja huo kujaa kiasi hicho. No. Kiasi kwamba, mm, baadhi ya watu walikuwa wamenunua tiketi kwa ajili ya kwenda kuona mechi na hawakuweza kushuhudia mechi hiyo uh, moja kwa moja baada ya kukosa nafasi. Hivyo, polisi ilazimika kuingilia kati ili kuweza kuokoa hali ya maisha ya watu, kiasi kwamba watu wangefurika kwa wingi, huwezi jua lolote mm, baya ambalo lingeweza kutokea. Hivyo walikuwa makini zaidi mm, kuweza kuhakikisha hakuna baya linatokea, na mechi inafanyika na kumalizika uh, bila tatizo lolote. Nam, leo rais uh, John Magufuli amekutana na wachezaji wa Taifa Stars uh, ameonyesha uh, furaha yake na hata kuwapa zawadi. Kweli kabisa hmm. rais John Pombe Magufuli amewapokea wachezaji wa timu ya taifa hmm. lakini pia uh, aki, akiwepo pia mwanandondi huyo abali mchapa Uh, yule mcheza ndondi kutoka kule Urusi kule nchini Kenya, mchuano ambao ulipigwa juzi kule na nchini, nchini Kenya mwishoni mwa juma uh. Na wote kwa pamoja, Rais Magufuli ametoa zawadi ya kila mmoja kupewa viwanja. Unakumbuka kwamba kabla ya hapo kulikuwepo na taarifa kwamba vijana eh, hao walikuwa wameahidiwa kila mmoja kupewa milioni kumi, lakini badala ya milioni kumi sasa ni neema kubwa kwao kwa sababu unaweza kupewa pesa ukaitumia ndivyo sivyo. <laughs> Lakini ukipewa uwanja, lazima akili kae sawa na kuangalia ni jinsi gani ya kutengeneza mm. maisha yako ya hapo baadaye, maana mm -hmm. pana leo, pana kesho. Leo uko vizuri, kesho utakuwa chini, na hili limeshuhudiwa pia uh, kutokana na wachezaji wa zamani ambao walikuwa wanakipiga katika timu ya taifa uh, lakini sasa hivi uh, hawana kitu na mnapozungumzia uwanja bila shaka unajua tunasikika uh, maeneo mbalimbali Afrika mashariki na kati. Unamaanisha eneo uh, watakalopata nafasi labda y kujenga Nkweli, jumba au duka ama chochote. Kweli kabisa, ardhi. Unaweza ukasema hivyo, ardhi. Naam, Rais Magufuli ameagiza vijana hao wote wapewe viwanja vya mm, kujenga majumba kwa ajili ya maisha yao ya hapo baadaye huko Dodoma, makao makuu ya nchi okay. Nam, lakini pia Kenya wao tayari walikuwa wameshafuzu, walicheza uh, mechi yao na Ghana, uh, lakini ilikuwa tu kama tunazosema kwamba ni kumaliza <laughs> mm, kumaliza kundi. Ndio, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo pia jana walifanya vizuri baada ya kuicharaza uh, Liberia bao moja kwa bila No. Kulikuwa na hamasa no. No kubwa. Rais Tshisekedi ya ya kwenye kwenye akivalia tisheti ya timu ya taifa ya Kongo, akiwepo pia mkurugenzi wake Vital Kamerhe. Hakika kweli ni mechi ambayo ilikuwa na hamasa kubwa. Uwanja ulikuwa umefurika vya kutosha, watu walitokeza kwa wingi, lakini pia Swala hili limeweza li, li kuchukuliwa mm -hmm, kisiasa pia kuzingatia <laughs> kauli ambazo zilikuwa zinatolewa na mashabiki <laughs> nam, asante sana livlikuchamziwo mzuri sana wa michuano hii ya kuelekea kule, kule Afcon hey, nchini Misri tuho kwa sasa. Shukran sana, shukran sana pia nam. Sasa ni na wakati wa makala ya mazingira leo dunia ko kesho na Sabina na Bigambo na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia namna ya kudhibiti majanga uko. Nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, majanga yamekuwa ni moja ya visababishi vikuu vya maafa na uharibifu katika dunia. Hivi karibuni kimbunga Idai kilichopiga kusini mwa bara la Afrika kilisababisha maafa, uharibifu mkubwa na vifo vya watu takribani mia sita katika nchi za Msumbiji, Zimbabwe na Malawi, hatua ambayo iliusukuma Umoja wa Mataifa kutoa wito wa kusaidia kwa dharura waathiriwa wa kimbunga hicho Idai lakini ni watu wangapi wanafahamu kuhusu majanga na namna ya kuyakabili? Nimemtafuta James Mbatia, mtaalamu wa masuala ya majanga, ambaye pia ni mbunge katika serikali ya jamhuri ya muungano wa Tanzania. Anaanza kwa kutueleza aina za majanga. Asante sana <coughs> na majanga makuu ya aina mbili na majanga hayo ni yale majanga ambayo yanasababishwa na binadamu, na majanga mengine ni ya asili au tunasema kwa Kiingereza natural disaster. Na majanga yanayotokana na binadamu ni zaidi ni huwa ni asilimia tisini na sita ya majanga yote, na majanga ya asili ni asilimia nne tu kwa takwimu za sasa za wataalamu wa aina mbalimbali wa masuala ya majanga ambayo yanatokea duniani. Sasa hii asilimia nne ambayo ni majanga ya asili yanategemea uwasili wake uko namna gani? Kwa mfano ni majanga ambayo yalijulikana yatatokea, ya majanga linajulikana na linajulikana linatokea, kwa Kiingereza wanasema, au ni janga ambalo linajulikana, lakini hujui litatokea lini non, a non, risk. Au ni janga ambalo hujui ni lini litatokea na li, likatokea a non, a non, risk. ambayo ni majanga ambayo tunasema natural disaster, majanga ya iye, asili. Sasa haya majanga ya asili ya kwa dunia ya leo pia inategemea na taarifa zinazopatikana sahihi katika, labda kutokana na tabia zilizoko sasa hivi, so za kidunia, tabia nchi na mambo mengine, kuweza kupata taarifa sahihi za mamlaka zinazohusika, na hasa mamlaka za utabiri wa hali ya hewa, kama ni mambo ya kimbunga au ni mambo ya, ya, ya, ya, ya mafuriko au ni mambo ya volkano au ni mambo y ya, yale ya, ya ambayo ya, ni nguvu ni, ni ambazo zinashinda u sema la za zinazoyumbisha uumbaji wa Mwenyezi Mungu alivyoiumba dunia, yaani ile nguvu asilia. Sasa kwa msingi huo, dunia tunapata changamoto kubwa ya namna gani ya kuweza kujiandaa katika kupambana, kwanza kuyafahamu kuweza kujikinga na kupambana na hayo majanga ambayo ni ya asili kwa dunia ya sasa, ni yanatokea kote duniani na, na, na kwa hivyo tu, kwa Kiingereza wanasema disaster preparedness, tunajiandaa vipi kwenye majanga ya nguvu asilia, natural disaster, katika kuokoa uhai wa binadamu yanapotokea pamoja na changamoto ya kuyatambua majanga hayo na lini yatatokea na namna ya kujiandaa, kuna namna yoyote tahadhari inaweza ikachukuliwa kabla hayajatokea? Ndiyo, kabla ya janga la asili halijatokea mwanadamu kutokana na na nana na, uwazi au kujitambua au kwa elimu iliyopo duniani leo ya teknolojia ambako utabiri an wanaosema utabiri au taarifa sahihi zinapatikana kwa wakati. Kwa mfano nchi za wenzetu, kwa mfano za Ulaya, mimi nilibahatika kusoma, kwa mfano kwa waholanzi huko huwa wanatoa taarifa mapema, kwa mfano kutatokea kibunga au kutatokea mafuriko, mawimbi baharini. Unajua, wenzetu wadachi wale wanakaa chini ya usawa wa bahari. Nia ardhi yao zaidi ya theluthi moja wako chini ya usawa wa bahari, yaani takriban siku ya kilomita elfu kumi na mbili wako chini ya usawa wa bahari. Kwa hivyo wanakuwa wameshaweza kufanya utabiri ambao wana uhakika nao kwamba hili litatokea kwa zaidi ya asilimia sabini themanini labda asilimia thelathini haiwezi sasa binadamu kupata taarifa sahihi inategemea na yale elimu ya majanga. Kuna mfumo ulio rasmi wa kutoa elimu hiyo na mfumo usio rasmi. Ule mfumo usio rasmi wa kutoa e, taarifa hizo ni wale wataalam au ile jamii husika, unakuta wakati wote okay. Unajua tunaishi kwenye hali ambayo, inaweza labda, ni volkano inaweza ikatokea, au ni mara kwa mara mafuriko yanatokea, lakini studies au tarehe elimu mbalimbali au uh, tafiti mbalimbali ushawe kufanyika kulingana labda kila baada ya miaka mia tunatokea janga asilia la namna hii, au kila baada ya miaka mia tano inatokea janga asilia la namna hii, au kila baada ya miaka hamsini inatokea janga asilia la namna hii. Yani wanasema return period zinatokea namna hii. Kwa hivyo watu wanapata ile elimu ya namna gani ya kuwa tayari kwa majanga ya namna hiyo yakitokea. nam Na sasa baada ya kutokea tayari, labda kuna uharibifu umefanywa, maafa yametokea, ni hatua gani zinafaa kuchukuliwa ili ili kuepusha madhara zaidi kwa uh, maeneo na hata viumbe waliobaki. Mwenyezi alivyoiumba dunia Mwenyezi Mungu ni kwamba ameumba dunia iliyo kamilifu, kwa wale ambao wanaamini uumbaji wa Mwenyezi Mungu na hata wanasayansi walio wengi, lakini si, mpaka leo hii namna gani binadamu anatambua thamani ya maisha, thamani ya uhai, kwa sababu uhai ukiondoka wa mwanadamu mmoja duniani, hata ungeuza dunia zima, huwezi ukarudisha ule uhai wake. Kwa hivyo thamani ya maisha ni kitu kikubwa sana. Sasa namna gani hawa binadamu sasa, wale wenye mifumo iliyowekwa kwa mfano nikizungumzia maeneo, kwa mfano Tanzania, kwa mfano inaijua Tanzania kuna kuna sheria ilishawai kuundwa mwaka elfu mbili na kumi na tano mwezi wa tano, ya ilitungwa na bunge ya namna ya kuanzisha kitengo e, rasmi au mamlaka rasmi ya kuweza namna gani ya kujilinda, namna gani ya kujitetea, namna gani ya, ya kuweza kupambana na, na majanga yanapotokea. Sasa wale wataalamu wa bobezi au zile taasisi au sasa, niseme mamlaka inayohusika inakuwa imeshakuwa tayari katika namna gani majanga haya yameshatokea, namna gani ya, na ya kuweza kuokoa kwanza, la kwanza kabisa uhai wa binadamu wahamisha labda eneo lililotokea janga, alifanya ma maisha ya binadamu, kuwapeleka maeneo mengine. Namna gani mamlaka hii zinazohusika kuweza kujua kwamba hili, je litajirudia kwa muda gani? Labda ni tetemeko la ardhi, kwa mfano yaliyotokea Mbeya huko juzi juzi hapa Tanzania, wanaweza wakafanya namna namna gani, litarudia wakati gani? Au ile iliyotokea kule mkoani Kagera au maeneo kwa mfano ya Tanzania ya bonde la Ufa, mambo yanatokea. Kwa hiyo unakuta ile jamii ambayo inapata athari hizo, unakuta sasa zile mamlaka ambazo zina mu hiyo zinakuwa tayari namna gani ya kuweza kuokoa maisha ya hawa watu, namna gani ya kuweza kwenda kuhifadhi maeneo mengine, na unakuta kuna mfumo mfuko maalum wa kuweza kulinda hawa watu, na kwa mfano chakula, malazi na mavazi, yale yale mahitaji msingi ya binadamu, au kwa lugha nyingine, namna gani ya kulinda, kutetea na kuhifadhi utu heshima na haki msingi za mwanadamu. Nini sasa kifanyike kusaidia kupunguza athari za majanga hasa ya asili? Niombe tu na nitoe rai kwa dunia kwamba taarifa sahihi na elimu haina mipaka. Jamii ikijitambua na ikatambua thamani ya maisha ya binadamu, ni vizuri wakawa na utayari wakati wowote wa ule wa kulinda uhai huo. Kwa hivyo, nitoe rahi kwa dunia kwamba elimu ya, uh, ya majanga iweze ikasisitizwa ika katika mifumo iliyo rasmi ya elimu na mifumo isiyo rasmi ya elimu. Kwa mfano, mifumo rasmi ya elimu, kuweka kwenye sera za elimu mitaala ya elimu, wanafunzi wa, wa tangu wakiwa wadogo, wakaanza kufunzwa na kukua na kuelewa na tahadhari ya majanga, elimu ya majanga. Na mifumo isiyo rasmi, kwa mfano vyombo vya habari e, vya aina mbalimbali, taarifa za aina mbalimbali, mitandao ya kijamii, kuweza kutoa kuweza kujua thamani, kujitambua tu, kujitambua thamani ya uhai wa, wa maisha ya binadamu. Ukijua thamani ya maisha ya binadamu ambayo uhai huo amekuwa Mwenyezi Mungu na una mbadala wake basi kupata zile taarifa na kuzifanyia kazi na kuweza kujua kwamba wakati wowote wa ule janga la aina yoyote linaweza ikatokea, itasaidia sana dunia, kwa sababu asilimia tisini na sita ya majanga yote ya dunia leo yanasababishwa na, na, na, na binadamu. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuitegea sikio makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salam nchini Tanzania. Victor Abuso nam habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi, tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa DRC Felix Chisekedi anazuru Rwanda na ametembelea eneo la kumbukumbu ya mauaji ya kimbari. Waokoaji nchini Msumbiji wasema wamefanikiwa kuokoa maelfu ya watu waliokuwa wamekwama baada ya kutokea kwa kimbunga wiki iliyopita na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anarejea nyumbani uh, kutokea Marekani baada ya kuamas kushambulia kaskazini mwa mji wa Tel Aviv. Na namtuanzia kule nchini Rwanda, rais wa DRC Felix Tshisekedi anazuru nchi ya Nazuru, Rwanda, na leo ametembelea eneo la kumbukumbu ya mauaji ya kimbari jijini Kigali, lakini pia kuhudhuria mkutano wa kibiashara. Kutoka Kigali mwandishi wetu Edith Nibakwe ametuma ripoti ifuatayo. Alipowasili nchini Rwanda kwenye ziara yake ya kwanza tangu kuchaguliwa kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi amepokelewa na mwenyeji wake wa Rwanda ambaye ni Paul Kagame. Licha ya kuhudhuria mkutano wa viongozi wa kuu na viongozi wa makampuni barani Afrika, Rais Tshisekedi pia ametembelea sehemu ya makumbusho ya mauaji ya kimbali ya mwaka 1994 na kutoa heshima zake kwa wahanga wa mauaji, ingawa hakujatangazwa nini viongozi hawa nchi mbili wamezungumzia. Lakini mapema mwezi huu, waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, ambasador Richard Sezibela alitangaza Rwanda inafurahishwa na hatua ya kiongozi huyo mpya ya kukabiliana na makundi yanayoonekana mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika mkutano huo wa kibiashara unaoendelea nchini Rwanda, ambao rais Kisekedi na viongozi mbalimbali wamehudhuria, rais Kagame amewaomba viongozi kuonyesha nia ya kuendeleza biashara barani Afrika inategemea kuwa siku ya kesho viongozi wakuu wa nchi mbalimbali mbali watatoa mchango wao kwenye hoja hiyo. Edith Nibakwe, Kigali, RFI Kiswahili. Nam, asante Edith ukiwa hapo Kigali. Hii ni ziara ya kwanza ya rais Chisekedi uh, nchini DRC baada ya kuchaguliwa mwaka uliopita. Rwanda na DRC ni mataifa jirani ambayo yanashirikiana kibiashara, lakini pia suala la usalama mipakani linasalia kuwa changamoto. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anatathmini ziara hii akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. kwa kweli, kwa kweli, raisi rais Tshisekedi anaonekana ni mtu ambaye anaishi katika maneno yake maneno yake ambayo aliyatamka kabla na baada ya kufika ya kufika madaraka. Hili limekuwa wazi kwa kuonyesha, baada tu ya kuapisha, ameweza kusafiri kwenye mataifa kadhaa mpaka Kenya na watu, na yote hiyo ni katika kuelekeleza ile ile ile ahadi yake ya kutaka kuleta uhusiano bora na mataifa ambayo yanazunguka Kongo. Mimi nashukuru, hii ni kitu ambayo kwa inaonyesha kwamba anaishi kwa, kwa namna yake anaishi vile ambavyo anaamini ndiyo sahihi. Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na akusalia kule nchini Rwanda, Rais Kagame ameshutumu Uganda kwa kuiwekea nchi yake vikwazo vya kibiashara, suala ambalo wamesema linakwenda kinyume na makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Ameshutumu Uganda kwa kuzuia bidhaa kutoka Rwanda kwa sababu ambazo ameeleza kwamba hazina uzito wowote na kwa hivyo kutatiza shughuli za kibiashara. Kagame amelalamikia mizigo ya nchi yake inayotokea bandari ya Mombasa nchini Kenya kuzuiwa katika mpaka wa Uganda kwa miezi mitano, sawa na maziwa yaliyokuwa ameagizwa uh, kutoka nchini humo kwenda nchini Kenya, ambayo yalikaa kwenye mpaka wa Uganda kuharibika, swala ambalo wamesema kwamba ni la kisiasa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guteres amewataka wanasiasa na viongozi wa waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kuharakisha utekelezwaji wa juyo, mkataba wa amani uliokubaliwa na kutiwa saini na pande zote mbili mwezi uliopita. Kwenye mkataba huo a, kati ya viongozi wa waasi na serikali ya Bangui ilikubaliwa kuundwa kwa, kwa serikali ya pamoja. Edi Seforien Parekut ni mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anatathimini swala hili akiwa Dar es Salam nchini Tanzania. Mpaka sasa hivi naona Umoja wa Taifa wameanza kutekeleza wajibu yao ambayo ni kulinda amani na kusimamia haki upande ya serikali na upande ya waasi. Ndo maana mpaka sasa hivi watu wameteseka sana, na inaonekana kwamba upande ya waasi hawana nia nzuri ya kutekeleza hizi wajibu ambayo iliandika kwenye mkataba, na pia upande ya serikali pia inaonekana kwamba kuna Personal interest ambayo bado inaendelea kuzuia ile upande mbili zote wanatekeleza hizi mkataba ya ya Khartoum. Ndio maana Umoja wa Taifa amegundua kwamba upande mbili wana makosa yaani, ya serikali na ya ya, ya waasi. Ndio maana ametoa wito hii. Hii wito ni kama wanatekeleza wajibu yao, kwamba wanahakikisha kwamba kila upande lazima wanatekeleza vitu ambayo wao mwenyewe wamesaini. Nam ni sauti yake Edi Sifurien Parekut, mwanasiasa wa jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa Dar es Salam. Tukirejea kule nchini, nchini DRC, wizara ya afya imesema idadi ya watu walioambukizwa ugonjwa wa taruebola mashariki mwa nchi hiyo imefikia zaidi ya elfu moja tangu mwezi Agosti mwaka uliopita. mali na maambukizi hayo, waziri wa afya Oli Ilunga amesema watu wengine 629 wamepoteza maisha, lakini wengine 321 wamepona baada ya kupewa matibabu. Maeneo ya Beni na Ituri katika jimbo la Kivu Kaskazini ndiyo yaliyoathiriwa zaidi. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kiive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Nam ni saa 11 dakika 37 ukiwa mjini Beni mashariki mwa DRC, ukiwa kule Juba, Sudani Kusini ni saa 12 dakika 37. Asante uh, sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi jioni ya leo wanahabari wameandamana jini Hatum nchini Sudan wakishinikiza kuachiliwa uhuru kwa mwenzao Osman Mrigani aliyekamatwa baada ya kushutumu hatua ya Rais Omar al Bashir kutangaza hali hatari nchini humo. Wanahabari wamesema kwamba kinachotokea ni mwendelezo wa serikali ya Hatum kuminya uhuru wa wanahabari nchini humo. Wakili wa Jongagina ni mchambuzi wa siasa na mtaalam wa masuala Sudan, anatathmini suala hili akiwa Nairobi nchini Kenya. Kuandamana kwa, kwa wanahabari hasa waandishi mtaani Khartoum, hiyo ni dalili ya kwamba sasa hata wale ambao serikali ilikuwa inategemea kueneza uvumi wake wamejiunga na wale ambao wanataka kung'oa serikali ya al-Bashir. Kwa hivyo ni pongezi kwa wale walioanzisha, kwa maana wameshawishi Uh, tabaka mbalimbali mbali wameona haja ya kuandamana hali ya kuwa na uhuru na hali ya kupinga hali ya hatari iliyotangazwa na huyo rais. Kwa hivyo hiyo ni ushindi kwa waandamanaji. Naam, ni sauti yake wakili ya ujuanga gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa masuala ya Sudan, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Mkurugenzi mkuu wa shirika la ndege nchini Ethiopia Gebre Mariam amesema shirika hilo linashirikiana lina na kampuni ya Boeing ambayo inatengeneza ndege kule nchini Marekani kubaini chanzo cha ajali ya ndege ya biria iliyoanguka hivi karibuni na kusababisha vifo vya watu wote 157. Kisho hilo limekuja baada ya ripoti kueleza kwamba huenda matokeo ya uchunguzi unaofanyika usiweko hadharani. Awali, msemaji wa shirika la ndege la Ethiopia alinukuliwa akisema kwamba huenda shirika hilo lisingetuma uh, mwakilishi katika mkutano wa kampuni ya Boeing na wadau wa safari za anga baada ya ajali hiyo mbaya ya kutokea. Waokoaji nchini Msumbiji, nchini Msumbiji wanasema wamewafikia maelfu ya raia waliokwama kwa wiki moja tangu kimbunga cha Idai kilichopiga nchini humo na mataifa jirani ya Malawi na Zimbabwe. Mwandishi wetu Sabina Mpelo anatuarifu zaidi. Hatua hii inakuja wakati serikali ya Msumbiji ikitangaza kufunguliwa kwa miundo mbinu ikiwemo barabara katika maeneo wa yaliyoathirika. Waziri wa mazingira na ardhi wa Msumbiji, Celso Koreira, ameviambia vyombo vya habari nchini humo kuwa serikali inaendelea kutoa chakula na mavazi kwa zaidi ya watu laki moja waliookolewa. Kimbunga Idai kilichopiga mji wa Beira na kusambaa katika nchi za Malawi na Zimbabwe kimeuwa watu zaidi ya mia sita. Ofisa kutoka ofisi inayoratibu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa Sebastian Rhodes Stampa amesema kumeripotiwa visa vya maradhi ya kuhara, na idara yake inafuatilia kwa karibu uwezekano wa kuibuka kwa visa vya maradhi ya kipindupindu. Na asante sana mwandishi wetu Sabina Mpelo. Nam kuingineko duniani, kundi la Hamas limetupilia mbali madai Israel ya Israeli ya kuhusika na mashambulizi ya roketi kaskazini mwa mji wa Tel Aviv nchini Israel. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka anatueleza zaidi. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amelani vikali shambulizi hilo na kuahidi nchi yake kuchukua hatua kali kwa wahusika. Vyanzo vya kijeshi vya Israel vinasema kwamba mashambulizi ya roketi yamerushwa na kundi la Hamas kutoka eneo la Rafa na kuonya kuwa hakuna nchi au kundi lolote inayoruhusiwa kuvurumisha maroketi kwenye ardhi ya Israel. Waziri Mkuu Netanyahu amekatisha ziara yake nchini Marekani na anatarajiwa kurejea Tel Aviv wakati wowote kutoka sasa, huku ripoti nyingine zikibainisha kwamba wanajeshi wa Israel wamewasili katika eneo la Gaza na kujiweka katika hali ya tahadhari. Kwa miaka kadhaa sasa, Israel inapambana na wanamgambo wa Hamas ikiwatuhumu kuhatarisha usalama wake. Nam, asante sana Fredrick Nwaka. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amekuwa akikutana na mawaziri wake kuwaelezea mpango wake wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Mkutano huu umefanyika huku kukiwa na ripoti kwamba kuna uwezekano wa kumwondoa kwenye nafasi hiyo, madai ambayo mawaziri wake wa karibu wamekanusha. Wakati huo, Umoja wa Ulaya umesema kwamba uko tayari iwapo Uingereza itajiondoa kwenye umoja huo bila mkataba wowote, na hilo linatarajiwa kufanyika iwapo wabunge hawatapitisha msaada huo ifikapo katikati ya wiki hii na hilo litafanyika tarehe kumi na mbili mwezi aprili na rais wa marekani donald trump amesema ameondolewa lawama kuhusu madai ya urusi kumsaidia kuchaguliwa wakati uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na kumi na sita ametoa kauli hiyo baada ya robert mueller aliyekuwa anachunguza madai hayo Uh, kutoa ripoti na kueleza kwamba hakuna ushahidi kunaonyesha kwamba kampeni ya Rais Trump ilishirikiana na Urusi kuingilia uchaguzi huo. Wanasiasa wa upinzani kutoka chama cha Demokrati, hata hivyo, wamesema kwamba wanataka kuisoma ripoti hiyo kwa kina baada ya uchunguzi huo wa miaka miwili. na wanahabari kule Hatum nchini Sudan wamekuwa wakiandamana kushinikiza kuachiliwa kwa mwenzao Osman Mirgani aliyekamatwa baada ya kushutumu hatua Rais Omar Al Bashir kutangaza hali ya hatari nchini humo. Uh, kutokana na maandamano ambayo yamekuwa wakiendelea kulalamikia kupanda kwa bei ya uh, bidhaa kama mkate na mafuta nchini humo. Mwenzangu Ali Bilal amezungumza na wakili wa Jonga Gina ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa suala ya Sudan, kutathimini hatua hii inamaanisha nini. Aa, vigumu kujua wale wambayo watawachiwa huru kutokana na hayo maandamano, lakini kama watawachiliwa, bila shaka hata yeye huenda akawachiliwa. Hiyo ni pande moja. Kwa upande mwingine, bila shaka Marekani inatumia ushawishi wake kubwa juu ya serikali ya Kartum kuhakikisha kwamba Bwana Osman amewachiliwa kutoka gerezani na huenda wakafaulu, lakini kwa sasa hatuna dalili yoyote ya kuonyesha kwamba atawachiliwa au la. Naam, eh, Sudan sasa hivi inakabiliwa na shinikizo maandamano ya kila uchao, labda unafikiri ni nini hatima ya hali hii? Uh, hatima ya Sudan uh, kama hatima ya nchi zingine za ile tunaita warabu ya magharibi Maghreb eh, tukihesabu kuanzia Algeria, Tunisia, ni kwamba waandamanaji huenda wakafaulu kung'oa wa mamlakani Rais Albashir vile walifaulu huko uh, Algeria kulazimisha Bwana Butefika atamatishe uh, nia yake ya kung'ang'ania tena uongozi wa nchi hiyo. Kwa hivyo kwa sasa wameshafaulu kiasi na wakiendelea zaidi huenda watafaulu vile wenzao pia walifaulu katika nji hizo mbili. Bwana Wakili Wajonga Wagine, umekuwa ukifuatilia kwa ukaribu zaidi, ukiangalia kinachoendelea nchini Sudan, unafikiri kuna mkono wa nje uh, kwa nchi ya Sudan kwa sasa? mshangao ni ya kwamba haikufanyika mbeleni kwa sababu baada ya Sudani ya kusini kupata huru, mapato hali ya uchumi ya tabaka mbalimbali mbali ya watu Sudan ya Sudani ya kaskazini ilibadilika mno kwa kupoteza ile pesa ambayo ilikuwa inatokana na mafuta, na hiyo ilizidishwa na vitu iliyobuka Sudani ya kusini, kwa maana ilitamatisha usafirishaji ya mafuta kupitia Sudani ya kaskazini na hiyo pia ilididimisha mapato yao kutokana na usafirishaji wa mafuta. Kwa hivyo namni sauti yake wakili ya Ujonga Gina, na mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa siasa za Sudan, anazungumza akiwa Nairobi, nchini Kenya. Sasa ni wakati wa makala ya habari rafiki na Sabina Mpelo. Kipindi ni habari rafiki makala, pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nchi za Afrika Mashariki, Burundi, Tanzania, Kenya na Uganda zimefuzu kushiriki michuano ya mataifa ya Afrika AFCON inayotarajiwa kufanyika mwezi Juni hadi Julai mwaka huu wa 2019 nchini Misri. Msikilizaji wewe una maoni gani? Jina langu ni Sabina Mpelo, karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho. Meshakimomwara anapatikana Kihonda, Morogoro. Natoa pongezi sana kwa timu, hasa kwa nchi za Afrika ukanda wa mashariki. Kwanza wametotoa kimasomaso, tulichoshwa kwa wasindikizaji. Na ukiangalia nchi kama yetu Tanzania, takribani miaka thelathini na tisa imepita, leo ndo tunafuzu. Ni jambo la kushukuru sana, mara nyingi hatujazoea ona timu zetu zinafuzu sasa hivi, ni wakati wa kuonyesha kwamba sasa tunakuelekea, kuna mabadiliko katika soka, hasa upande wa Afrika Mashariki. Na imani hata tunakuenda huko Misri, timu zetu zinaweza za kutoa kimasomaso, wala tusiishie tu kufuzu hii awamu ya kwanza. Hata huko tuwe na uhakika kwamba tunaenda kushinda, na mwisho wa siku tutaonekana hata kwenye kombe la dunia, kama alivyosema Mheshimiwa Rais wetu wa nchi alivyokuwa anawambia vijana kwamba na sisi tunaweza. Kwa nini wengine wanaweza? inaitwa Saba Liganga, inapatikana mkoa wa Ruvuma, wilaya na Mtumbo, Tanzania. Nionyeshe furaha yangu kwa haya mataifa Afrika Mashariki kuweza kufuzu, kwa sababu imekuwa ni ndoto ya siku zote, na hasa sisi wa Tanzania, ndoto ambayo imetimia. Miaka thelathini na tisa iliyopita tulifuzu Afconi, lakini tokea hapo mpaka sasa hivi tunapozungumza, tunakuja kufuzu tena. Maanake inaweza kusema ni harakati nyingi tumezifanya kuhakikisha na sisi tunafuzu, lakini pia imekuwa ni bahati kubwa kwa rais wa nchi hii, Rais John Pombe Magufuli. Toka amechukua madaraka, niseme kwamba amekuwa na bahati kubwa na Tanzania inakwenda kufuzu Afcon. Nayetakia tu heri haya mataifa yote, yaende yakashindane, lakini si kushiriki, kwa sababu ndoto ya kushiriki imetimia. Sasa tunataka ndoto ya kushindana na kufanya vizuri mm. Anasumani so, nipo maeneo ya Nyamirambo hapa Kigali, Rwanda. Ni jambo jema sana la kuweza kufurahia sababu ya kuweza kupitisha timu nne kwenda kucheza michuano ya AFCON kule Misri. SEKAFA iweza kujitoa kimasomaso, niseme hivyo kwa kuweza kuandaa kama vile nchi kama vile Uganda ilifanya kampeni kubwa ya kuweza kwenda kule kule Misri walikuwa na, na, na kampeni ambayo ilibatizwa jina la muje tulumbe, yaani tuwe pamoja kwa ajili ya timu ya taifa. Una kwamba ni jambo njema ambalo Waganda walifanya, lakini pia Tanzania eh, siku sababu pia nguvu ambazo wamewekeza eh, kwenye soka ili kuweza kusarisha timu ya taifa kwenda eh, kucheza michuano ya fainali kule Misri wakati walipanga hivyo na kuweza kumuweka eh, mkuu wa mkoa waj salama bwana Makonda ukuweza kusimamia kampeni nzima ya Taifa Stars kwenda kutafuta tiketi ya kushiriki michuano hii, pia jitihada kubwa ambazo wamefanya Warundi na jitihada kubwa ambazo wamefanya wa Wakenya, ona kwamba ni jambo la kuweza kujivunia. Lakini sasa, si jambo nzuri ambayo huenda sisi wenye Rwanda tumelifikia hadi sasa ya kuweza kukosa, sababu ukiangalia nchi za Afrika Mashariki nne ambazo zilienda kule Misri, lakini pia sisi, bado tume- tumebaki nyumbani. Ona kwamba nitaweza kuomba pia shirikisho la michezo ya mpira wa miguu hapa Rwanda kujifunza sana kwa nchi zingine. Kwa majina Naisa wana Ise huko Kidago, mkoani Makamba, nchini Burundi. Nchi nne za Afrika Mashariki, yani Burundi, Tanzania, Kenya na Uganda, zinaposhiriki michuano hiyo ya AFCON ni jambo la kujivunia kabisa. Inaleta matumaini kwamba kabisa Afrika Mashariki inaendelea katika michezo michezo ya hasa ya mpira wa miguu kwa majina anaitwa Abu Ali Kosta, nipo Sokokuu, Majengo, Dodoma nchini Tanzania. Kwanza kwa, kwa upande wangu niseme kwa upande wa Tanzania ni furaha kubwa imetawala tangu jana hiyo hadi leo na kuendelea kwa ta, taifa letu kuweza kufika katika mashindano hayo ya AFCON ambayo tuliyosubiria kwa zaidi ya miaka thelathini na tisa hatimaye tumeweza kusikia. Lakini pia kwa ukanda wa Afrika Mashariki tumefuzu nchi nne, kwa kweli ni hatua nzuri na ni ya kupongeza na ya kihistoria pia. Kikubwa, ni serikali za nchi husika kuweza kuwapa sapoti vijana wetu ambao wamepambana kwa hali kadri ya uwezo wao kuweza kufanikisha mataifa yetu kufikia hatua hiyo ya AFCON. Na katika baadhi ya nchi kama Tanzania ni hatua ambayo ilikuwa tangu tushiriki kwa mara ya mwisho mwaka elfu moja mia tisa na themanini mpaka leo, mi nilikuwa sipo, lakini hatimaye leo hii mi nipo na nashuhudia. Kwa kweli ni furaha kubwa na ni hatua ya kupongezwa kwa kweli. Kwa jina naitwa Fredi Njawa, napatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Kwanza kabisa, naanza kwa kutoa pongezi kwa nchi zetu za Afrika Mashariki kwa kufanikiwa kutoa wawakilishi wa timu nne kwenda AFCON. Hapo nazungumzia Uganda, Tanzania, Kenya na Burundi. Nafikiri bila shaka ni pongezi sana kwa nchi zetu za Afrika. Tumefanya mambo mazuri sana, tunahitaji sifa. Hata mechi zitakapoanza, mashabiki, tunabidi tuwashabikie timu zetu zinazotoka Afrika Mashariki, hususan kama nchi. Nikiwa kama mimi Mtanzania, nchi yangu ya Tanzania kwa mara ya kwanza kukwarifaya toka mwaka elfu moja mia tisa themanini, kabla sijazaliwa nafikiri. Nimefurahi sana kwa timu yetu kama Tanzania kukwarifaya kwenye kombe hili. Mimi naitwa Asende Faizi wa Chaba, niko Mkongomani, niko mwelimu hapa Burundi, niko hapa Karusi. Sasa mimi nasema hivi, tangu zamani tungali watoto, hizi nchi Tanzania, Burundi, Rwanda, Kenya, Uganda, walikuwa kweli wateza kabumbu ya kusema kujifunza. Sasa leo wale watu hata wakibakia nyuma tu, wameshaanza sasa na kuona mbele wanakuona vijana wakuwachezea nje, kabongo inafunguka, haiwezekani wakibakie nyuma. Nafurahi sana na nashukuru sana kuona East Africa, mwanatoka nchi ngapi ine, Burundi, Tanzania, Uganda na Kenya. kwa jina eh, naitwa Dikson Evanda kutoka Mchauru Mwitika, Tanzania masaa siku kwanza, naipongeza hizi nchi za Afrika Mashariki kuingia katika michuano hiyo ya AFCON ni mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa sababu hatujawahi kufika miaka ya karibuni, hususan ni Tanzania, Kenya, Uganda. Kwa hiyo mimi niwaombee tu nchi zangu za Afrika mashariki na kati tuweze kufikia malengo, tusiishie hapo, hatua ya kufika hivi, tufike hata kwenye robo fainali, tufike kwenye nusu fainali, Mungu akitupendeza hata fainali. Ninapongeza sana ninapongeza sana, ninaombea timu zangu hizi ziweze kufika zivike katika hatua nzuri zaidi <mucho> Naipa Philisngambage, nipo mkoa wa Kagera. Ni hatua kubwa ya mafanikio. Nawapongeza mataifa yote manne ya ukanda wa Afrika Mashariki kwa kupata nafasi ambayo ni yadini sana kwa mataifa mengi. Naweza kusema kuna mataifa kama Uganda wamekuwa katika mchakato endelevu ambao umekuwa na maendeleo ndani yake kwa muda mrefu. Kumbuka hata msimu uliopita waafon walikuwepo, na msimu huu naona wamekuwepo kwao, wamekuwa na mwendelezo wa maendeleo. Lakini kuna nchi kama Tanzania e, sisi tumepata bahati ambayo ambao baada ya miaka thelathini na tisa naweza nikasema ni transformation utakugusia nchi kama Ujerumani mwaka elfu mbili na, na mbili wakati wanaenda kombe la dunia walikuwa kwenye kiwango ambacho sio bora, wakaenda wakajiuliwa tena elfu mbili na sita wakakuta kiwango chao bora bado wakijakaa vizuri. Nakumbuka kipindi hicho kansela wa Ujerumani alikaa na vilabu na serikali ikaingia katika utaratibu wa kuanzisha akademi, wakakubaliana baada ya muda fulani lazima tufanye kitu, na kweli walivyokuja kwenye kombe la dunia la elfu mbili na kumi utakumbuka walifanya kitu lakini wakaishia katikati, wakaenda elfu mbili kumi na nne wakachukua kombe la dunia kwao. Nafikiri hizi ni hatua ambazo mataifa ya Afrika Mashariki yamezifanya kwa muda mrefu. Watu wote walikuwa wakisubiri kwa hamu na sasa wamefanikiwa. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Roben na Chime kutoka DRC unatoa pongezi kwa mataifa hayo na unatarajia kuiona DRC ikichuana nayo na Mimwani Kenneth wa Nyakato, Bukoba, Kagera, Tanzania unasema hatua ya mataifa hayo ya Afrika Mashariki kufuzu kushiriki michuano ya Afcon ni wazi, soka la ukanda wa Afrika Mashariki sasa limekuwa na ni soka la kiushindani, lakini vijana pia wametambua thamani ya mataifa yao na ni ukweli usiopingika kuwa serikali zetu nazo zimeamka na kuziunga mkono timu za taifa. Ismail Saki wa Mandewa, Singida, Tanzania, unasema ni jambo zuri sana kwa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kufuzu, na hii inaonyesha kuwa soka pia limekuwa katika nchi hizo. Hongera sana timu zetu za Tanzania, Uganda, Kenya na Burundi. Mfariji Kihota kutoka Mboko, DRC unasema kufuzu kwa nchi hizi za Afrika Mashariki kunaweza leta changamoto nyingi ikiwemo kukuza na kuendeleza vipaji vya wachezaji. Kufikia hapo, ndiyo tamati ya makala ya habari rafiki. Jina langu ni Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. na asante sana mwenzangu Sabina Mpelo kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki. Shukran sana Floribat Sakala, ukiwa kule Kirungu, unauliza vita vya Israel na Palestina vitakwisha lini? Sante sana Menes Katembwa, ukiwa Kamsamba, Songwe, unasema tupata vema sana kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Shukran sana kwa wale wote ambao unatusikiliza kupitia mtandao wetu wa Facebook. Asante sana Hamisi Churi ukiwa Uswahilini, Arusha Tanzania, nasema hongera sana waokoaji kule nchini Msumbiji kwa kuwaokoa wananchi ambao walikuwa wamekwama kutokana na kimbunga. Idai Goligota Magabe ukiwa maeneo ya Geita Tanzania, unasema kwamba nadhani kwamba mzozo kati ya Israel na Palestina baada ya roketi kurushwa katika ukanda wa kule Tel Aviv ni suala ambalo linastahili kujadiliwa kwa kina zaidi. Asante sana kwa maoni hayo na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furaha yetu bila shaka kuwa pamoja nawe. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya Victor Robert, wile mimi ni Victor Abuso. Asante sana, ni kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. msikilizaji ni mwanamuziki Joli kutoka nchini Tanzania na kibao woga, akimaliza uh, hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tuta kupeleka kule jinipari kusikiliza matangazo mengine. Usikose kwasikose kuwa pamoja nasi tena, itakufika kesho saa moja nusu saa za Afrika Mashariki. Kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.