afrika mashariki ni saa 12 kamili afrika kati ni saa 11 kamili hii ni idhaa ya kiswahili radio france international tunakutangazia moja kwa moja kutoka dar es salaam nchini tanzania victor abuso habari za jioni hapo ulipo asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumanne tarehe 26 mwezi wa machi mwaka 2019 tumekuandalia habari za dunia habari za michezo na makala kwanza ni habari kuu za dunia huu hapa ni mktasari wake Tume uchaguzi nchini DRC inachunguza madai ya rushwa yaliyoripotiwa wakati wa uchaguzi wa maseneta hivi karibuni. wanasiasa wa upinzani nchini Uganda meja jenerali Mugisha Muntu asema atawania urais mwaka 2021. na wabunge nchini Uingereza wataka kuachiwa jukumu la kutafuta mkataba mpya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Unaweza kutuma ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumulisha 255 764 015 747, lakini pia kuwa tunasikika moja kwa moja kwenye tovuti yetu eh, ya RFI Kiswahili com lakini pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa RFI. Lakini kwanza tuanzie kule nchini Algeria. Habari za ivi punde zinasema kwamba jeshi nchini humo linamtaka rais Abdulaziz Buteflika kutangazwa kuwa hawezi tena kuendelea kuongoza taifa hilo kutokana na umri wake mkubwa, lakini pia uh, ugonjwa wa kiarusi ambao umeendelea kumsumbua. Ana umri wa miaka 85. Tangazo hili limetolewa na kiongozi mkuu wa utawala wa jeshi nchini humo, swala ambalo wachambuzi wa siasa za Algeria wanasema kwamba jeshi limeamua kuchukua hatamu za uongozi wa taifa hilo la Afrika Kaskazini. Raia wa Algeria wameendelea kuandamana wakimtaka rais Buteflika kuondoka madarakani, licha ya kuahirishwa kwa uchaguzi utarajiwa kufanyika mwezi ujao. Tume ya uchaguzi nchini DRC na kamati maalum ya kisiasa iliyoundwa mwaka 2016 kutathmini hali ya kisiasa nchini humo imeanza majadiliano na uchunguzi kuhusu madai ya visa vya rushwa vilivyoripotiwa wakati wa uchaguzi wa maseneta uliofanyika hivi karibuni. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ametuma ripoti ifuatayo. Mwenyekiti wa baraza la taifa la kufuatilia makubaliano na mpango wa uchaguzi Josefu Olenga Nkoyi aliitaka tume huru ya uchaguzi Seni kujieleza kuhusu madai ya kupokea rushwa kwa wabunge wakati wa uchaguzi wa maseneta. Lakini mwenyekiti naibu wa tume huru Seni Norbert Bashengezi alitupilia mbali tuhuma zote zinazowakabili. sisi hatukuona hayo katika vyumba vya kupigia kura na hatuungi mkono, ni kosa la kipekee, kosa la kipekee, kama kosa hilo na kwa mahitaji ya kisheria hatupaswi kuendelea kujadili zaidi uungwaji mkono wa namna hii. Alikumbusha pia hatua zilizochukuliwa na Seni wakati wa uchaguzi kulikuwa na uchunguzi ili kusiwe na mtu ambaye ataingie hata na kalamu ama simu ya mkononi, ili siri ya mpiga kura ilindwe. Kwa upande wa Josefu Olenga Nkoi, mwenyekiti wa baraza la taifa la kufuatilia makubaliano sensa, ni wakati sasa wa kufikiria vizuri kwa kesho ya Seni na viongozi wake. Sensa itaweka kwa urahisi tume itakayoshughulika na swala hilo na kutupa pendekezo, malengo na mafanikio ya kina yanayotarajiwa na Seni katika matarajio ya nchi yetu, maonyi na hatua ambazo zilichukuliwa, alisema, zitapelekwa kwa bunge na kwa serikali. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Asante sana Fredi. Kenya inapanga kufunga kambi ya kubwa ya wakimbizi duniani ya Dadab inayotoa hifadhi kwa maelfu ya wakimbizi kutoka Somalia na mataifa mengine, kwa mujibu wa nyaraka siri ya siri ya Umoja Mataifa, shirika la habari la Ufaransa linaripoti kwamba kambi hiyo itafungwa ndani ya miezi kadhaa ijayo. Kambi ya Dadaab inawapa hifadhi zaidi ya wakimbizi laki mbili na mara kwa mara serikali ya Kenya imekuwa ikisema itafunga kambi hiyo baada ya kuisaidia Somalia kurejesha usalama, lakini pia Umoja Mataifa unasema wakimbizi wasilazimishwe kurejea makwao kwa nguvu. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Tunaona ni maonevu, tunaona ni vibaya, tunaona si vizuri, na Kenya wamefanya vibaya sana Wameharakisha, na licha ya dunia nzima kuwasii na kuwarai wakifanya wasifanye hivyo, au wanafanya na mabavu, kwa kuwa nchi ni yao. Kwa hivyo sisi tunaona ni mbaya na tunasema kweli, jambo hili yafaa liingiliwe ingiliwe, hata ikiwezekana, wageuzenia wasifunge kambi hiyo, ama wakiifunga, polepole iwe gradually, na wale ambao watakuwa wanatolewa watolewe kwa hiari na sio kuharakisha na kupeleka watu na nguvu. Nam ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Kiongozi wa zamani wa chama cha upinzani nchini Uganda, Jenerali Mugisha Muntu, aliyehamia chama kipya uh, na kuunda chama chake cha Alliance for National Transformation, amesema atawania urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago. chama chake kipya kitasajiliwa rasmi hivi karibuni na atakuwa miongoni mwa wale wataokuwa mbioni kumwondoa rais Yoweri Museveni madarakani wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja pamoja na kutaka kuwa rais mtu anasema lengo lake kwa sasa ni kuunda upinzani imara itakuwa mmoja kwa wao watakayotoka kugangania hiyo flag. tunataka kuweka mkazo sana kwa kujenga cha kwanza tupate support kutoka kwa wananchi wa Uganda. Msipoweka focus kwa wale wa chini itakuwa ngumu. Aidha, amesema anazungumuza na Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine ili kuunganisha nguvu dhidi ya chama tawala NRM. Tuna uhusiano mzuri sisi na watu wa People Power wa Honorable Chagulanyi na watu wa DP. Lazima tulete hizo nguvu pamoja ituwezeshe kumtoa General Museveni. Hata ngarao vikwazo takutana navyo, lakini jitayarishe uvitowe. Mungu alitupaha akili namna ya kuvitoa lakini chama tawala kinangazia vipi harakati zake? Nilizungumza na naibu msemaji wa serikali mstaafu Kano Shabani Bantariza. Huyu jenerali tumekuwa naye tangu mwanzoni mpaka sasa, tunamjua. Sasa huwezi ukaunda chama 2019 alafu hawa ambao wamekuwa hapa kwa miaka 30 wanaweza kuogopa, isipokuwa kama NRM ina tatizo fulani lingine, lakini bado NRM iko na nguvu zake, na kwa hivyo tutaona pale kwa kura naye Rais wa chama kikuu cha upinzani cha FDC Patrick Amriat Oboy amesema wako tayari kuungana na Mutu kumwondoa madarakani Museveni. Sasa hiyo ni chama ambayo inapambana kutoa Yoweri Museveni kwa kiti hiyo, naye mpango yetu wako warafiki yetu tutapata makutano huko. Kwa hivyo hakuna magombi na Muntu. Ni kiongozi wa upinzani wa tatu kutangaza lengo yake kugombea uraisi wa Uganda baada ya Robert Chagulanyi anayejulikana kama Bobi Wine na Norbert Mao wa Democratic Party. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI na asante sana Kenneth Lukwago. Mahakama Kuu jijini Juba imemfungulia mashtaka ya ugaidi mwanaharakati maarufu na mwanauchumi Peter Biar Ajak mwenye umri wa miaka 34 amefikishwa mahakamani baada ya kuzuiwa kwa miezi minane. Alikamatwa baada ya kushtumu Rais Salva Kiir kwa kushindwa kuzuia mapigano wale ambayo alisababisha zaidi ya watu lakini kupoteza maisha. Wakili Ujonga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa siasa za Sudan Kusini atathimini swala hili akiwa Nairobi nchini Kenya. Vile tumejua kwamba bwana Peter Ajak amekuwa kizuizini kisicho cha kisheria, kwa hivyo sasa serikali ya Salvakiri inakimbia kumshtaki kabla kuundwa kwa serikali ya mpito, kwa maana serikali ya mpito, bila shaka wanaharakati upande ya Riak Macharo watahitaji kwamba awachiliwe huru Ndipo sasa wanataka kusema kwamba kama mtu anataka awachiliwe huru, aende mahakama, lakini hiyo itakuwa rahisi na, na tumaini na thibitisho kwamba wanaharakati wenzake na kitengo cha serikali kitakachoundwa ya mpito, ambapo kutakuwa na bwana Riek Machar na wafuasi wake, bila shaka itampigania na atawachiliwa huru. Nam ni sauti yake wakili Ujuanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa siasa za Sudan Kusini anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. RFI Radio France Internationale jijini Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili dakika tisa sawa na kule Juba, Sudan Kusini, lakini ukiwa maeneo ya Lubumbashi, Goma na Kigali nchini Rwanda ni saa 11 dakika 9. Chama tawala chama cha upinzani cha ACT Wazalendo nchini Tanzania kimeibuka na kutoa ufafanuzi kufuatia hatua ya msajili wa vyama vya siasa kukiandikia barua yenye azma ya kufuta wanachama wa kudumu wa chama wakudumu. hicho mwandishi wetu Fredrick Nwaka ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika mkutano na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe ametolea ufafanuzi suala la ukaguzi. wajibu wetu sisi kwa mujibu wa sheria ya vyama vya siasa na kwa mujibu wa sheria ya ukaguzi ni kuwasilisha mahesabu yetu kwa mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali. Mdhibiti na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali yeye anakagua Akisha kagua anatuletea, akisha tuletea tunampelekea msajili na sisi tumefanya yote haya. Kuhusu uchomaji wa ofisi za chama cha wananchi kafu. Zito amekuwa na haya ya kusema, tuna dhamana na wanachama wetu, msajili alipaswa ajithibitishie kwamba hao wanaowatuhumu kwamba wamechoma kwamba ni wanachama wa ACT Wazalendo. Tunamjibu msajili wa vyama na vithibitisho Vyote ndani ya muda ambayo yeye ameutoa. Wakati huo huo, naibu msajili wa vyama vya siasa Sisty Nyahoza ameiambia RFI Kiswahili kwamba vyama vya siasa lazima vifuate taratibu Watii sheria, watii sheria za nchi, watii sheria ya vyama vya siasa. Sisi tumewaandikia, watupe maelezo. Ndo wanaotakiwa, anachopaswa kufanya. Wasipofanya, si sheria iko wazi. Usipofanya kama una maelezo, unafutwa. Hamduni Mariseli ni mchambuzi wa siasa nchini Tanzania na anaangazia suala hili akiwa jijini Dar es Salaam. E, e, masala ya siasa au chama chako na, na mwelekeo wa dini yoyote, huu unatafuta ajali, bila shaka ya kufutwa ni makali ya sheria mpya vyama vya siasa na kadhalika na kadhalika. Sheria mpya ya vyama vya siasa ya mwaka elfu mbili na kumi na tisa inatoa mamlaka kwa msajili kusimamia kikamilifu uendeshaji wa vyama vya siasa. Fredrick Nwaka, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Na ripoti ya awali iliyosababisha kuanguka kwa ndege ya abiria ya Ethiopia Boeing 737 MAX 8 iliyoanguka kusababisha vifo vya abiria wote 157 um, itatolewa wiki hii. Mbali na serikali ya Ethiopia, familia za wapendwa wa watu waliopoteza maisha uh, baada ya ajali hiyo pia wanasubiri kufahamu kilichosababisha ajali hiyo mbaya. Umoja wa Mataifa umesema kwamba watu zaidi ya milioni moja na laki nane wameathirika na kimbunga cha Idai nchini Msumbiji peke yake, wakati huu wafanyakazi wa shirika la, ya misaada wakifanya tathmini kuangalia kiwango cha janga hilo, ikiwa ni pamoja na kubaini misaada gani ya haraka inayohitajika kwa dharura. Mengi zaidi na Sabina na Bigambo. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia misaada ya kibinadamu, OCHA, limeeleza hii leo kuwa kwa sasa wapo watu wenye hali mbaya zaidi ambao maisha yao yako hatarini, na hivyo wanahitaji misaada ya haraka huku wakiwa wamepoteza wapendwa wao. Mratibu wa Ocha Sebastian Rhodes Stampa amesema kimbunga Idai kimesababisha madhara makubwa tangu kuzuka kwake Machi 14 mwaka huu, hususan katika mji wa Beira, kabla ya kuelekea katika nchi jirani za Zimbabwe na Malawi ambazo pia zimeathiriwa vibaya na kimbunga hicho. Stampa ameongeza kusema kuwa mpaka sasa watu wasiopungua dunia kutokana na kimbunga Idai nchini Msumbiji, Zimbabwe na Malawi, na idadi ya vifo inahofiwa kuwa inaweza kuongezeka kutokana na madhara makubwa yaliyosababishwa na kimbunga hicho. Haya yanajiri wakati huu wafanyakazi wa mashirika ya misaada ya kibinadamu wakijiandaa kwa kile wanachodai mlipuko wa magonjwa mbalimbali utakaosababishwa na athari za kimbunga hicho ambacho kimeleta madhara makubwa kwa nchi husika. Msumbiji inabaki kuwa nchi ambayo imeathirika zaidi na kimbunga na mafuriko ambapo maelfu ya makazi yameharibiwa huku maelfu ya watu wakikosa makazi baada ya sehemu kubwa ya ardhi kuharibiwa, na kinachofanyika sasa ni kupeleka misaada kwa wahitaji. Arifa ya Lubumbashi 98 FM. Namkuingine kwa duniani wa bunge nchini Uingereza unatafuta njia mbadala ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, wakati huu kukiwa na wasiwasi kuwa huenda mkataba wa waziri mkuu Theresa May usipitishwe tena na nchi kulazimika kujiondoa bila ya mkataba wote. Jeremy Corbyn ni kiongozi wa upinzani bungeni. Serikali imekuwa na kipindi cha zaidi ya miaka miwili cha kutafuta suluhu ya swala hili, lakini imeshindwa. Umefika wakati sasa wa kuingilia swala hili ili tuweze kusonga mess mbele ili tuweze kuondokana na kero hii. Ni kero ambayo imetufanya kushindwa kupata majibu na tuanze kujisafisha pale tuliposhindwa. Ni wakati umefika sasa kwa wabunge kufanya kazi kwa ushirikiano na kukubaliana kuhusu mpango mbadala. Kama bado atakuwa na ujasiri wa waziri mkuu Teresa May, anaweza kuwa mwezeshaji, na kama atashindwa, basi bunge na lazima litoe msimamo ulio wazi katika this siku zijazo. Ndugu spika, ninatumaini kuwa pale ambapo serikali imeshindwa, bunge hili linaweza, na tutafanikiwa Damian Kabagambi ni mchambuzi wa siasa na uchumi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Pia anaangazia mvutano huu. taisha kuwa na historia kwa sababu ni taifa kongwe kuliko yoyote, haitaki kupoteza historia yake, lakini kiuchumi, hilo taifa litaumia sana, kwa sababu ule mwingiliano uh ambao utazuiwa sasa, watu wengi wa Uingereza watakosa kazi, biashara nyingi za wa Uingereza zitakosa um, uh, movement za kutosha, naona na, na kama Uingereza ina Uh, ni nafasi kubwa ya kupoteza kuliko kupata. Uh, umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Na kama akijiondoa anaweza akav kwa watu wengine nao kutaka kujiondoa, alafu akasambazisha umoja wa Ulaya nzima. Kwa hiyo lazima waweke mazingira magumu ili mchezo wa kujiondoa usiwepo, usiwe, nam. Ni sauti yake Damian Kabagambi, mchambuzi wa masuala ya uchumi, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. na barabara kabisa na wakati wa RFM michezo na mwenzangu Steven Mumbi, salama sana Victor Abuso, bila shaka ubweri wa afya, na bila shaka karibu sana asante sana shirikisho la soka barani Afrika CAF limesema draw ya kupanga makundi ya timu zilizofuzu kushiriki michuano ya kombe la mataifa ya Afrika ya mwaka huu maarufu kama AFCON 2019 zafanyika Ijumaa ya Aprili 12, jijini Kairo, nchini Misri. Tayari timu 24 zimefuzu kushiriki katika michuano hiyo ya mwaka huu, huku timu za intamba mrugamba ya Burundi na ile ya Madagaska zikishiriki kwa mara ya kwanza. Michuano hiyo inatarajiwa kufanyika nchini Misri, itaanza kutimua vumbi Juni 21 mwaka huu, na ni shamrashamra bado zinaendelea katika nchi za Afrika Mashariki na kati ya buso timu nne tayari zimefuzu kutoka katika shirikisho la SEKAFA. Kweli kabisa, ukizungumzia Harambe Stas ya Kenya, Taifa Stas ya Tanzania, Intamba Mu Rugamba Burundi na The Krensi ya Uganda. Uganda. Naam, huko nchini Kenya kocha wa timu ya taifa ya Kenya vijana wenye umri chini ya miaka ishirini na mitatu Francis Kimanzi anaamini wataweza ku kuyo kupindua matokeo ya mbili kwa nunge dhidi ya Sudan katika mchezo wa marudiano unaopigwa hii leo. Kocha Kimanzi amesema haitakuwa kazi rahisi, lakini watafanya bidii ili kupata goli la mapema ili kuwapa nguvu vijana wake ya kusawazisha na kupata goli la tatu la ushindi. Mchezo wa kwanza uliopigwa Jumatano ya wiki iliyopita jini Khartoum iliweka Kenya katika nafasi finyo ya kusonga mbele, isipokuwa kwa kuifunga Sudan hii leo ndiyo itaweza kutinga mzunguko unaofuata kati na itamenyana kati ya timu za Nigeria ama Libya na itaungana nazo timu mojawapo kati ya hizo mbili na imeitwa Emerging Stars <laughs> kabisa. Nam, kule nchini Togo mshambuliaji Manuel Adebayo amesema anafikiria maisha ya usoni ya kisoka baada ya timu yake ya taifa ya Togo kushindwa kufuzu kucheza fainali za Afcon za mwaka huu. Adebayo mwenye umri wa miaka thelathini na mitano alifunga goli moja huku timu yake ikiambulia kichapo cha magoli mawili kwa moja kutoka kwa timu ya taifa ya Benin na kumaliza mkiani mwa kundi D. Sasa anapanga kurejea katika klabu yake ya huko Uturuki. Adebayo ametangaza kustaafu mara kadhaa, ikiwa ni pamoja na mwaka 2010 alipopona wakati basi lao liliposhambuliwa na waasi wakati wakielekea Angola katika michuano ya Afcon nchini humo. Kimataifa, Adebayo ameichezea Togo katika kombe la dunia la mwaka elfu mbili na sita nchini Ujerumani, pamoja na Afcon mwaka huo huo na katika fainali za mwaka elfu mbili na mbili elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na saba Wachezaji wa Afrika huwa wanastaafu kucheza soka la kimataifa, lakini kima la baadaye tena wanarejea. Tuliona hivyo hivyo hmm, kwa mshambuliaji kima wa kimataifa wa Ivory Coast. Naam, ni kweli kabisa. Wajua wakati taifa napokuhitaji unabudi bali kurudi kufanya kazi. Kufanya kazi. Naam, kimataifa, mshambuliaji wa Paris Saint-Germain ama PSG Kylian Mbappe amekuwa mchezaji kinda zaidi kuichezea timu ya taifa ya Ufaransa akicheza michezo 30 baada ya kuichezea timu ya taifa ya nchi hiyo dhidi ya Iceland hapo jana, mtanange wa kuania kucheza michuano ya mataifa ya Ulaya ni Euro 2020. Mbappe mwenye umri wa miaka 20 alizidiwa miezi sita ya kiumri na mchezaji wa Real Madrid Karim Benzema, wakati akifikisha idadi hiyo ya michezo, wakati akitumikia timu ya taifa mwaka wa 2010. Na nihitimisha na tenisi ya buso. Roger Federer ametinga hatua ya nne ya michuano ya wazi ya Miami baada ya kumgaragaza Filip Krajinovic. Msisi huyo anawania taji lake la nne michuano ya wazi ya Miami, amemtandika Msebia Krajinovic kwa seti za saba tano sita, tuishie hapo. Na asante sana mwanaspoti wetu Steven Mumbi, karibu nam. Sasa ni wakati wa makala Afrika Mashariki na Julian Rubavu, uh, atakuwa anakuja kwako hivi punde kwa kufahamisha, um, mambo yalivyo katika maeneo mbalimbali yaliyotembelea katika ukanda wa Afrika Mashariki yeye huwa anatembea tembea <laughs> kuzungumza na wananchi wa Afrika Mashariki kuuliza masuala ambayo yanawahusu. Anaona yuko tayari, juu na Rubavu na makala Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Msikilizaji, leo tunaangazia juu ya tatizo la pesa bandia nchini Tanzania. Taarifa kutoka kwa wataalamu wa taasisi za fedha ni kuwa uelewa duni wa kutambua pesa halali na pesa bandia, hususan noti, ndio changamoto kubwa inayopelekea noti hizo bandia kusambaa nchini. Yamekuwepo matukio ya baadhi ya watu hasa wafanya biashara kutapeliwa kwa fedha bandia, hali inayowafanya kuporomoka kibiashara na wengine kupotea kabisa katika ramani ya biashara kutokana na kushindwa kutofautisha fedha halali na zile bandia. Ili kupata mengi zaidi, tafadhali fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, licha ya watu kutapeliwa, bado baadhi wanaonyesha kutokuwa na uhakika wa namna ya kutofautisha fedha halali na bandia, kama baadhi ya raia wa huko mkoani Kagera wanavyobainisha. Ah, kwa majina anaitwa Alex Xavier ni mkazi wa Bukoba Manispa hapa. Ah, kimsingi ni kazi ngumu, ah mimi mwenyewe binafsi kusema kweli, ukinipa bando kubwa la pesa ni ngumu sana kutofautisha kwamba hii ni pesa halali na hii aa, ni ni bandia. Ah, ni kwa sababu labda sikuwahi kuelimishwa, kuelezewa kwamba pesa halali na alama kadhaa ambazo pesa bandia haina. Isipokuwa tumekuwa tukisikia tu miaka nenda rudi mitaani kwamba kuna watu wanatengeneza pesa fake, pesa feki, bandia zipo. Kwa hiyo linapotokea tukio kwamba kuna mtu katika jamii wamekamatwa kwa sababu ya kutengeneza pesa bandia, ndio kidogo watu wanakuwa na mwamko na kuanza kueleza kwa juju, lakini elimu ya kusema kwamba kuonyeshwa noti bandia iko hivi na noti halali iko hivi na mapungufu ya noti bandia, kwa kweli sio mara nyingi. E, naitwa Lucas Hamza. Fedha halali na sio halali inategemea na mazingira, naweza nikatofautisha kwa kuangalia, yaani naweza nikatofautisha kulingana na mazingira yenyewe. Kwa mfano kama mtu na, na afu nalingia na ukubwa wa pesa, afu na deni limekaa mda gani, au mko kwenye harakati gani? Kwa mfano mpo sehemu za mjini, kwa mfano unapokuwa umepata hiyo pesa, Unaweza kuchukua tu na kuweka mfukoni kwa sababu ya kukwepa mazingira mabaya au kufanya sehemu za mjini, au unaweza kuchukua hiyo pesa ukaiweka mfukoni kwa sababu labda mtu unamdai kwa kwa muda mrefu hajakupa pesa yako. Lakini pia unaweza kutambua kama mazingira yenyewe ni mazingira tulivu, alafu na pia umeridhika na unafahamu pesa. Naweza nikasema kwamba naweza nikaitambua kwa kuita, kwa kuitazama na kwa kuangalia news, lakini walio wengi hawezi kuitambua. Mimi naitwa Awadhi Hamza Natokea hapo kitu ah, mimi jinsi navojua navo au navoweza kutofautisha kati ya hela bandia nasa bandia. Kwa mfano ni bandia, ni kikunja mimi haiwezi kukunjuka, lakini hela kama so bandia ni halali kikunja, lazima igunjuke. Nilisikia inakuwa hivo, lakini walio wengi so rahisi kutambua kwa sababu kama ukishapata hela ndo tayari naikimbilia kwenye matumizi, sio rahisi mimi. Nacho kishauri hapo, inabidi watu tuwae makini kwa wakati wa kuangalia hiyo hela, na elimu pia wapatiwe. Na aliyechungura mali ni katibu wa chemba ya wafanyabiashara wenye viwanda na wakulima mkoani Kagera anadai kuwa bado wafanyabiashara na wadau wake hawajafikiwa na elimu ya utambuzi wa pesa bandia. Kwa mfano, mfanyabiashara anapokea hela nyingi sana, mtu anakuja umo zimepachikwa noti bandia hata sijuaje, si rahisi kupata muda sasa kuzija kuzitambua, inakuwa hapo kuna shida kidogo. Sasa hii elimu inasaidia tu uweze kutambua hizi noti kwamba hii noti ni halali noti, noti hii noti ni bandia, kwa sababu lazima ujue nyara za serikali zikoje pamoja na hizi noti. Kwa hiyo ni rahisi kutambua kwamba kama ni noti bandia, utaona itakuwa inakosa hizo sifa ambazo zimo ndani ya noti oti zeyosika. Makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya tatizo la pesa bandia nchini Tanzania. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Bwana Ibimeleki Gaiga ni mmoja periwa wa athirika waliotapeliwa kwa kupewa noti bandia na hapa anaeleza ushuhuda wake nilikuwa katika biashara zangu za mpesa alikuja mteja kama kawaida kaja kadai kwamba anataka kuwekewa fedha kwenye akaunti yake binafsi basi wakati ule wakaja wateja wengine kwa sababu lile ni duka ambalo lina bidhaa nyingine mchanganyiko yeye akawa na nifosi bwana nina haraka nataka kuondoka naomba uniwekee hela naomba uniwekee hela kaichukua kwenye wallet zilikuwa zimenyoshwa kabisa ilikuwa laki moja na elfu moja na mia mbili basi wakati huo akatoa akawa na hesabu hesabu hela na mimi wakati nahudumia wateja wengine nikachukua simu ya mpesa nikaanza kufanya ule mwamala Wakati huo sasa, nikawa nimeprocess yule mama, lukaingia kwenye sehemu yake, akanihesabia hela, akaniachia pale. Lakini nilivyokuja kuhesabu ile pesa, nikakuta noti original ilikuwa ni elfu hamsini, elfu sabini yote ilikuwa ni noti bandia. Sasa wakati huo mimi nikabaha na nikachanganyikiwa kutoka nje kaanza kuangaza angaza huko, na kama naweza nikamona yule mtu. Sikujua ameelekea wapi. Basi nilichukua zile noti original na noti bandia zile nikakuta ni tofauti kabisa. A zile noti nilivyokuwa nazihesabu niliona kuna noti ambayo unaona kabisa. Kwanza huu mshale unaonekana katika noti, katika noti elfu kumi unaonekana unang'aa sana. Afu ukiangalia kwa kuangalia kwa mbali unaona uko ndani ya noti, lakini hizi nyingine unaonekana ni kama lijitu fulani imebandikwa nikamshauri kambaleo, lakini nikako kwa nje, lakini pia, kuna yale maandishi ya 10000 yaliyo yako kwa ndani, yani inaonekana imepachikwa kwa nje, yani unaweza kuona kwa ndani. Kagundua kwamba hapa sasa nimeingizwa mjini, baadaye kabiri nende kituo cha polisi na zile noti bandia. Nikaambiwa kuna mtu kaja kwangu kuomba nimwekee fedha kwenye simu yake kwenye akaunti yake binafsi, nikafanya muamala huo, na nikawaza namna walivyokuja na nifosi fosi, na wakati huo sasa wanakuja wateja wengine, naomba nipe hiki nipe hiki. Baadaye nikashtuka nimefanya muamala huo huo na hatimaye nikagundua kwamba nimepewa noti bandia. Zile noti bandia niliziacha kituo cha polisi pale kwa ajili ya uchunguzi. Nilijifunza sana kwa sababu yani saizi siamini kama kuna mtu, sasa kama kuna mtu kaniingiza mjini kwa staili hiyo. Yani mtu akija na noti kwanza, nazikagua kabla asijafanya chochote. Yani hilo ndio la kwanza. Ola yangu kwa kwa jamii inayonisikiliza wakati huo, nasema tu kwamba jamani, msiwe na haraka kwa watu wote wanafanya shughuli zinazohusiana na mambo ya fedha. Fedha ichukue Ikague na ikiwezekana, kama una uwezo tanunua ile mashine inayoweza kuchunguza noti bandia. Licha ya kueleza alama zinazoweza kuwasaidia wananchi kutambua fedha iliyo halali na iliyo bandia, Bwana Abdul Dora, afisa wa Benki Kuu ya Tanzania, anatoa ushauri mbalimbali mbali kwa raia kuhusu masuala ya fedha. Noti zetu zimetengenezwa na kuwekwa alama za usalama. Unajua kuna matatizo ya kuwepo na noti bandia kwenye mizunguko, kwenye biashara zetu tunakutana nazo. Mnajua noti bandia haina thamani vilevile, unaweza kujikuta kwenye matatizo ukapelekwa polisi na hata kufungwa mwezi mmoja. Ni vyema basi, mwananchi mmoja mmoja, tukajitahidi tufahamu alama mbili tatu ambazo zimetengenezwa na kuwekwa katika noti zetu ambazo zinatofautisha kati ya noti ambayo halali na noti sio halali. Alama ziko nyingi, ziko zile tunaziita za kwa ajili ya wananchi e, mimi na wewe katika kufanya biashara zetu za kuuza na kununua huduma na bidhaa, na vile vile kuna zingine wadau wakubwa kama mabenki, wote mashahidi tukienda benki tunakuta wanatumia mashine e, wananchi wa kawaida, kwa alama ambazo ziko katika noti zetu ni nyingi, kwa uchache na ambazo e, sisi kama Benki Kuu mpaka sasa hivi tumethibitisha kwamba hazijawezwa kuigwa ni kama zifuatazo. Ukiangalia noti hii ya shilingi elfu kumi na noti nyingine zote kuanzia mia tano kwenye maandishi yale yaliandikwa benki kuu, chini yake kuna maandishi madogo madogo yameandikwa fedha halali kwa malipo ya noti husika. Ukipapasa vidole vyako hivi utakuta yale maandishi yanaparuza, lakini kwenye noti fake alama hizi uzikuti. Alama nyingine ya msingi kinyanyua kwenye mwanga, utaona taswira ya rais wa kwanza jamhuri ya muungano wa Tanzania, chini ya kidevu chake pia kuna thamani ya noti husika. Ukiona ni nyeusi nyeusi au mwalimu yuko mweusi mweusi, unaanza kupata wasiwasi wasi kwamba hii pesa sio sio halali. Vile vile e, nyuma ya noti yetu kwenye eneo hili hapa ambayo anaonekana mnyama twiga shingo yake hichi kiboksi ukiwa unachezesha tena kwenye mwanga, utaona kinabadilika rangi. Kama ni noti ya ukweli, kinabadilika rangi kutoka rangi ya kijani na kwenda kwenye dhahabu, dhahabu inarudi kwenye kijani. Lakini noti ambayo sio halali, huwezi ukazipata alama hizo. Na vile vile pia kwa wale ndugu zetu ambao wasioona, tumeweza kuweka alama ambazo tunawaelekeza, alama hii ni kwa ajili ya kutambua noti hii ina thamani gani na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya tatizo la pesa bandia nchini Tanzania. Hali inaonyesha kuwa raia hawana uelewa kutu... Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nam, asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii. Tumekuandalia habari za dunia na makala ya habari rafiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Jeshi nchini Algeria lataka rais Ab Abdulaziz Buteflika kuondolewa madarakani. Tume ya uchaguzi nchini DRC yachunguza madai ya rushwa iliyoripotiwa wakati wa uchaguzi wa maseneta hivi karibuni. Na wabunge kule nchini Uingereza wataka kuachiwa jukumu la kutafuta mkataba wa kujiondoa kwenye Umoja wa oh, Ulaya. Namtuanzia kule nchini Algeria, jeshi linataka li rais Abdulaziz aziz Bouteflika kutolewa ama kuondolewa madarakani kwa sababu ya ugonjwa unaomsumbua kiharusi na umri wake mkubwa wa miaka 85, kwa sababu anachokisema kwamba ameshindwa kuongoza. Tangazo hili limetolewa na kiongozi mkuu wa utawala wa jeshi nchini humo jioni hii, suala ambalo wachambuzi wa siasa nchini Algeria wanasema kwamba jeshi limeamua kuchukua madaraka, hatamu za uongozi katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Raia wa Algeria wameendelea kuandamana wakimtaka rais Bouteflika kuondolewa madarakani licha ya kuairishwa kwa uchaguzi uliotarajiwa kufanyika Mwezi ujao. Ni taarifa ambayo tutaendelea kuupasha mengi zaidi hapa RFI Kiswahili. Tume ya uchaguzi nchini DRC na kamati maalum ya kisiasa iliyoundwa mwaka 2016 kutathmini hali ya kisiasa nchini humo imeanza majadiliano kuhusu madai ya visa vya rushwa katika uchaguzi wa maseneta uliofanyika hivi karibuni. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredi Tendilonge ametuma ripoti ifuatayo mwenyekiti wa baraza la taifa la kufuatilia makubaliano na mpango wa uchaguzi Josefu Olengankoi aliitaka tume huru ya uchaguzi Seni kujieleza kuhusu madai ya kupokea rushwa kwa wabunge wakati wa uchaguzi wa maseneta. Lakini mwenyekiti naibu wa tume huru Seni Norbert Bashengezi alitupilia mbali tuhuma zote zinazowakabili sisi. Hatukuona hayo katika vyumba vya kupigia kura na hatungi mkono. Ni kosa la kipekee kama kosa hilo ipo na kwa mahitaji ya kisheria hatupaswi kuendelea kujadili zaidi uungwaji mkono wa namna hii. Alikumbusha pia hatua zilizochukuliwa na Seni wakati wa uchaguzi. Kulikuwa na uchunguzi ili kusiwe na mtu ambaye ataingie hata na kalamu ama simu ya mkononi, ili siri ya mpiga kura ilindwe. Kwa upande wa Josefu Olenga Nkoi, mwenyekiti wa baraza la taifa la kufuatilia makubaliano sensa, ni wakati sasa wa kufikiria vizuri kwa kesho ya Senii na viongozi wake, va sensa itaweka kwa urahisi tume itakayoshughulika na swala hilo na kutupa mapendekezo, malengo na mafanikio ya kina yanayotarajiwa na Senii katika matarajio ya nchi yetu maonyi na hatua ambazo zilichukuliwa, alisema zitapeleka kwa kwa bunge na kwa serikali. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Viongozi tatu wa makundi ya waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wametajwa kuwa washauri katika jeshi la nchi hiyo. Hii ni katika kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi Februari jini Hatum nchini Sudan, kusaidia kuleta amani katika taifa hilo. Rais Faustin Archange Touadera alikubali kuunda serikali ya pamoja kwa mujibu wa mkataba huo. Edi Sforien Parakut ni mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, atatathimini hali hii akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Mpaka sasa hivi kwa kweli hatuwezi kusema kwamba kuteula wale watu kuingia kukua viongozi italeta amani. Mpaka sisi tusubiri tujue kwamba kitu gani hizi serikali mpya itafanya, ile amani irudi nchini, ndo tunaweza kutoa kitu kusema kwamba kweli ile strateji ameleta rais inaweza kusaidia. Sasa bila hii ni ngumu sana kujua sasa hivi kwamba kitu gani itatokea kesho, sababu wale waasi pamoja na serikali wana kigeugeu sana. Kwa hiyo unaweza kusema leo hivi, kesho wanaleta vitu vingine. Nam ni uchambuzi wake Ed Sfurien na Parekut, mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, anazungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kiongozi wa zamani wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, Meja Jenerali Mgisha Muntu, aliyehamia chama chake cha Alliance for National Transformation, amesema kwamba atawania urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Mengi zaidi ni kutoka kwa mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Likwago. Muntu amesema kuwa chama chake kipya kitasajiliwa rasmi hivi karibuni na atakuwa miongoni mwa wale wataokuwa mbioni kumwondoa rais Yoweri Museveni madarakani wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Pamoja na kutaka kuwa rais, mtu anasema lengo lake kwa sasa ni kuunda upinzani imara. Itakuwa moja kwa wao watakayotoka kugangania hiyo flag. Tunataka kuweka mkazo sana kwa kujenga, kujengaaa kwanza tupate support kutoka kwa wananchi wa Uganda. Msipoweka focus kwa wale wa chini itakuwa ngumu. Aidha amesema anazungumuza na Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine ili kuunganisha nguvu dhidi ya chama tawala NRM. Tuna uhusiano mzuri sisi na watu wa People Power wa hona wa Chagulanyi na watu wa DP, lazima tulete hizo nguvu pamoja ituwezeshe kumtoa General Museveni hata angalau vikwazo takutana navyo, lakini jitayarishe uvitowe. Mungu alitupa akili namna ya kuvitoa lakini chama tawala kinangazia vipi harakati zake? Nilizungumza na naibu msemaji wa serikali mstaafu Kano Shabani Bantariza. Huyu jenerali tumekuwa naye tangu mwanzoni mpaka sasa, tunamjua. Sasa huwezi ukaunda chama 2019 alafu hawa ambao wamekuwa hapa kwa miaka 30 wanaweza kuogopa, isipokuwa kama NRM ina tatizo fulani lingine. Lakini bado NRM iko na nguvu zake, na kwa hivyo tutaona pale kwa kura naye. Rais wa chama kikuu cha upinzani cha FDC Patrick Amriat Oboy amesema wako tayari kuungana na Mutu kumwondoa madarakani Mseveni. Sasa hiyo ni chama ambayo yanapambana kutoa Yoweri Museveni kwa kiti hiyo, naye mpango yetu wako warafiki yetu, tutapata makutano mbele huko. Kwa hivyo hakuna magombi sisi. Nawa mtu ni kiongozi wa upinzani wa tatu kutangaza lengo yake kugombea uraisi wa Uganda baada ya Robert Chagulanyi anayejulikana kama Bobby Wine na Norbert Mao wa Democratic Party. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Asante sana Kenneth, uh, Lukwago Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na Afrika Mashariki ni saa 12 dakika 38. Afrika Kati ni saa 11 dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi. Kenya inapanga kufunga kambi ya kubwa ya wakimbizi duniani ya Dadab, inayotoa hifadhi kwa maelfu ya wakimbizi kutoka Somalia na mataifa mengine, kwa mujibu wa nyaraka ya siri ya Umoja wa Mataifa. Uh, shirika la habari la Ufaransa FP limeripoti kwamba kambi hiyo itafungwa ndani ya miezi kadhaa ijayo. Francis Auma ni mwanaharakati wa haki za binadamu toka shirika la Muhuri, anazungumzia suala hili akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Tunaona ni maonevu, tunaona ni vibaya tuwaona si vizuri, na Kenya wamefanya vibaya sana. Wameharakisha, na licha ya dunia nzima kuwasii na kuwarai wakifanya wasifanye hivyo, au wanafanya na mabavu kwa kuwa nchi ni yao. Kwa hivyo sisi tunaona ni mbaya, na tunasema kweli jambo hili yafaa liingiliwe hata ikiwezekana wageuzenia wasifunge kambi hiyo, ama wakifunga polepole pole, iwe gradually, na wale ambao watakuwa wanatolewa watolewe kwa iari na sio kuharakisha na kupeleka watu na nguvu. Ni sauti yake Francis Sauma, mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Rais wa Uganda Yoweri Museveni kesho ataanza ziara siku mbili nchini Kenya. Museveni atakutana na mwenyeji wake Uhuru Kenyatta katika mji wa pwani uchiio Mombasa. Wakiwa mjini Mombasa, viongozi wawili watazuru bandari ya Mombasa. Ziara ambayo inakuja kutoka Rwanda ikishutumu Uganda kwa kuzuia bidhaa zake kutoka katika bandari ya Mombasa, lakini madai ambayo Uganda pia inasema Rwanda inazuia biashara, bidhaa zake kutoka nchini mwake kuvuka mpaka. RFI Dar es Salaam 90 FM Wabunge nchini Uingereza wanatafuta njia mbadala ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, na wakati uh, huu kukiwa na wasiwasi kuwa huenda mkataba wa waziri mkuu Teresa Mei usipitishwe tena na nchi hiyo kulazimika kujiondoa kwenye mkataba huo kwenye umoja huo bila mkataba wowote. Jeremy Corbyn ni kiongozi wa upinzani nchini humo. Serikali imekuwa na kipindi cha zaidi ya miaka miwili cha kutafuta suluhu time ya suala speaker hili lakini imeshindwa. Imefika wakati sasa wa kuingilia suala hili, hili tuweze mbele, ili tuweze kusonga mbele ili tuweze kuondokana na kero hii. Ni kero ambayo imetufanya kushindwa kupata majibu na tuanze kujisafisha pale tuliposhindwa. Ni wakati umefika sasa kwa wabunge kufanya kazi kwa ushirikiano na kukubaliana kuhusu mpango mbadala, kama bado atakuwa na ujasiri wa Waziri Mkuu Theresa May anaweza kuwa mwezeshaji na plan. Kama atashindwa, basi bunge ni lazima litoe msimamo ulio wazi. Katika siku zijazo, ndugu spika, ninatumaini kuwa pale ambapo serikali imeshindwa bunge hili linaweza na tutafanikiwa. Nam ni sauti yake Jeremy Corbyn, kiongozi wa upinzani nchini Uingereza. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema ushindani wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na China haustahili kusababisha mivutano ya kibiashara na, na msuguano wa kisiasa. Macron amemwambia rais wa China Xi Jinping aliyemtembelea jijini Paris kwamba kuna umuhimu wa ushirikiano wa kibiashara kati ya China na Umoja wa Ulaya, kauli ambayo Xi Jinping ameunga mkono. Na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amerejea nyumbani baada ya kusitisha ziara yake nchini Marekani kutokana na shambulizi la roketi kaskazini mwa mji wa Tel Aviv hapo jana. Netanyahu amerejea nyumbani baada ya kundi la Hamas kutoka Palestina kutangaza kwamba limesitisha mashambulizi katika ukanda wa Gaza baada ya Misri kufanikiwa kulishawishi. Israel imetuma magari ya kijeshi katika mpaka wake na Palestina, na baraza la usalama la Umoja Mataifa limekutana na kulani mashambulizi hayo. Naam, kiongozi ama viongozi watatu wa makundi ya waasi kule nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati wametajwa kuwa washauri wa kijeshi nchini humo. Hii ni katika kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini mwezi Februari kule jini Hatumi nchini Sudan kujaribu kuleta amani katika taifa hilo. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Edi Seforien na Parekuta mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Yaani hatua ni strategy ya rais kwamba akiwaweka wale viongozi wa waasi kwenye madaraka, watu wanaweza kusaidia kuleta amani nchini sababu wengi wanamiliki asilimia thamanini ya nchi. Kwa hiyo rais kwamba akiwaweka mambo itakuwa sawa ni hatua ambayo inachukuliwa mara baada ya mkataba wa amani uliofanyika pale Khartoum mwezi wa pili. Pengine hatua hii inaweza ikawa na tija kiasi gani katika kuondokana na vita vya wenyewe kwa wenyewe Jamhuri ya Afrika ya Kati? Hii hatua kwa, kwanza, kwa kweli wananchi wanapinga hii hatua kwamba watu wanaua watu na baadaye wanakuja kupewa nafasi ya kuongoza watu kwa hiyo wananchi wanapinga hizi hatua sasa. Hizi hatua ni katika makubaliano ambayo waasi na serikali wamekubaliana Khartum kwamba watagawa madaraka. Kwa hiyo kitu ambayo tunaweza kusema zaidi kwamba kuona kwamba hizi hatua italeta natija gani baadaye, sababu wale wote ambao wamehusika ndo sasa hivi wapo madarakani, viongozi hao watatu, huyu Ali Darasa, e, kiongozi wa UPC Mahamati Alkatimu, kiongozi wa MPC na BCD Suleiman, kiongozi wa 3R. Hao wana ushawishi gani kwa waasi? Sababu kitu ambayo tubidi tujua kwamba katika wale waasi kuna wageni na kuna watu wa Afrika ya Kati. Sasa Ali Darasa ni katika wao ambao ni wageni kutoka nchi za Niger ambayo wamesaidia raisi ya, ya rais Mdotoja kupindua rais Buzeze. Kwa hiyo huyu ana uwasiwasi ana ushirikiano sana na kundi la Seleka, ambayo ni wale ambao mpaka sasa wana, hivi wanatawala kwenye asilimia themanini ya nchi e, kwa, kwa sababu hiyo unaona amani jamhuri ya Afrika ya Kati na kwenda kuwezekana, inawezekana sababu wale wote wanatoka kaskazini ya Afrika ya Kati ambayo mpaka sasa hivi ni sehemu kubwa ambayo ina, inashika uchumi ya nchi. Kwa hiyo ukubwa ya pawa ambayo wanaweza kutumika kufikia kwa amani ni kubwa sana. Kwa hiyo wasiwasi wao ni kubwa, na wapeia wanapata msaada kutoka nchi kwa nchi. Miongoni mwa vikundi vilivyoingia makubaliano haya ni vikundi kumi no na nne vya waasi, wanaridhia makubaliano haya yaliyofikiwa, ama uteuzi huu uliofanywa na raisi Yani, mpaka sasa hivi kwa mkutano wa mwisho ambayo ilifanyiwa Adis Ababa, vikundi kumi na tatu wamekubali, ila vikundi ya Abdullahi Miskin ambayo anaitwa Martin, vikundi vyake ndo wamekataa kwamba mkubaliana ya, ya katu. Mpaka sasa hivi rais hajatekeleza kitu ambayo walikuwa wana, wanaomba kutekelezwa. Kwa hiyo ni kundi moja tu wamekataa. Nam ni sauti yake Edi Sifurien, na Parekut, mwanasiasa wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, akizungumza akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa ni wakati wa makala ya Habari Rafiki na Sabina na Bigambo. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia kauli ya Rais wa Rwanda, Paul Kagame kwa wafanyabiashara na viongozi wa kisiasa wanaokutana jijini Kigali nchini Rwanda kwa ajili ya mkutano wa kibiashara. Amesema kwamba ili kufikia ustawi kwa watu wa bara la Afrika, kuna haja ya wadau wote wanaohusika kuwa na mitazamo au fikra sahihi. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Unadhani ni kweli kwamba fikra zetu ndizo zimekuwa zikitukwamisha katika kufikia ustawi hasa kibiashara? Karibu kwa maoni, nafasi ni yako. Asante sana. Mnaongea na Francois Bugawoni Mari, mzaliwa wa Kirundo, kaskazini mwa Burundi, lakini kwa sasa niko hapa Bujumbura, mji mkuu wa kibiashara wa Burundi. Kabisa, yani ndiyo kweli, Rais wa Rwanda amenena vyema. Fikra zetu hasi ni miongoni mwa sababu zinazofahamisha maendeleo ya Waafrika, kwa sababu sisi Waafrika hususan viongozi wetu hawazungumuzi mambo kwa namna sawa. Kibaya zaidi hawapendani, ya baadhi yao wameendelea kushikilia misimamo yao, eti jirani yangu ni adui. Mfano, katika Afrika Mashariki nitazungumuzia Rwanda na Burundi, lakini pia Rwanda na Uganda. Nchi hizo kabisa haziko sawa nchi. Na kwa tabia hiyo ya kutukiana, wanasahau ya kwamba giza haliwezi kufurushwa na jingine giza, kokuwa tu mwanga. Hali hiyo ya kuendelea kuishi kama maji na mafuta haitatufikisha kokote. Yaani, kinachoweza kufanyika, dada, ni kujenga umoja licha ya tofauti zetu. Nchi za Afrika zitaungana na kuwa moja. Hizo pamoja na mengine kweli yakifanyika, hakuna kitakachoshindikana katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya Waafrika. Mimi naitwa Sirius Salabioni Ngambaje kutoka mkoa wa Kagera hapa nchini Tanzania. Nakubaliana na kauli ya Mheshimiwa Kagame kwamba fikra zetu na mitazamo yetu ya muda mrefu wa Afrika ndiyo imekuwa ikitufanya mara nyingi tunashindwa kufikia mafanikio, sio tu kwenye biashara bali hata katika sekta nyingine za uchumi na maisha yetu ya mtu mmoja mmoja na kama mataifa ya Afrika kwa ujumla. Kwa maana hiyo, tutakapobadilisha mitazamo, hasa ile mitazamo hasi ya kuamini kwamba labda sisi tukija kufanya jambo lazima waanzishe watu fulani au tukija kufanya jambo fulani lazima tusaidiwe na kundi la watu fulani kutoka sehemu fulani. Tukibadilisha yale mawazo, tukasema na sisi tuanze kwa mawazo yetu, kwa uwezo wetu, kwa akili zetu, kwa rasilimali zetu, na tukathubutu katika nyanja zote, tukianza na biashara kama alivyokuwa na wafanya biashara, naamini ndani ya muda mchache, miaka mitano mpaka kumi, tutafanikiwa. Na hili litakuja kama tutaweka malengo ya muda mfupi, muda wa kati na muda mrefu. Kwa maana ya muda mfupi, miaka mitano, muda wa kati, miaka kumi mpaka kumi na tano, muda wa kati, miaka kumi na tano mpaka ishirini na thelathini. Kwa mazingira hayo, tutakuwa tumeungana na dira ya maendeleo ya Afrika ambayo mwasisi wake Dokta Dlamini Nkosazana Zuma aliiweka kwamba kufikia elfu mbili na thelathini tuwa tumefikia malengo fulani ya kimaendeleo. Lakini tukibadili jinsi ya kutazamia na kushikilia mambo tunayoyafanya, tunapoanzisha katika miradi mbalimbali mbali ya kiuchumi na kadhalika. <muchas> Asante kwa jina, naitwa Kafindo Jean de Dieu, nikiwa hapa Moba Mulunguzi, DRC. Kwa kweli, kauli ya Rais Paul Kagame kwa upande wangu, nimeona kwamba ni kauli ambayo natakiwa kupewa kipaumbele kwa sababu wafanyabiashara au sisi watu wa Afrika tusipotumika kazi na fikra moja, kwa kweli hatuwezi tukaendelea mbele na ndiyo sababu Rais Kagame kaamua kusema kwamba nizema, woje, wawe, naniya, ni vyema wote wawe na nia moja, ili waweze kufanikiwa na kufanya jambo moja, kwa sababu msipotumika na nia moja, kwa kweli, dada yangu, haiwezekani mkafaulu kwenye mtihani fulani wala kwenye, e, kwenye proje fulani yani, kwa kuwa mfaulu kwenye proje fulani inatakiwa muwe na nia moja kama vile Rais Kagame alivyosema. Kwa kweli, mii natungiza sana Rais Kagame, dada. Asante kwa jina, naitwa Pascal Mbugani, iko kijiji cha Msenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Rais wa Rwanda Paul Kagame yuko sahihi kabisa. Ili kufikia marengo yetu Afrika, ni lazima tu mitazamo yetu na fikira zetu ziwe sahihi. Ukitaka kupata jibu sahihi, ni lazima uwe sahihi, kwa sababu katika katika mitazamo yetu ya kisiasa, hususan wanasiasa bila kufanya vizuri kwenye nchi zao vijana na wananchi wanaowaongoza hawawezi kufikia malengo yao. Hususani viongozi wetu wa Afrika wangania madaraka, wanaleta vita kwenye nchi zao na machafuko mengi. Basi kama nchi zetu za Afrika zitafikia malengo, kwa sababu ni lazima kama aliyoyasema Rais wa Rwanda Po Kagame ni kwamba ni lazima sisi waathirika mitazamo yetu na fikira zetu ziwe sahihi. Asante sana. Kwanza kwa majina, naitwa Kiza Kasongo, mji wa DRC jimboni Kivu ya kusini. Ah, kwanza naona kauli hiyo ni kauli nzuri sana kwa kuwa wanasemaka jirani ni ndugu na mtu ambaye asieishi na jirani yake huyo si mtu mzuri. Hiyo kauli ni kauli nzuri, ni kauli nzuri sana kwa kuwa nchi ambayo yenye haifanyi vitu vizuri, haifanyi biashara katika nchi hiyo, ni nchi ambayo inakuwaka haina maelekeo mazuri wala batu banawezi kuwa banaishi mu kabu sana. Sasa hizo kauli za rais wa Rwanda Paul Kagame ni kauli nzuri sana kwa kuwa aa, wakazi wote watapata imani tena ya ku- ya kuishi mwa ile nchi na banakuwa tena na imani kama Kabie, mm, mm, nani rais wao anawatafutia ana amani, na napenda tena awatoe mjanga, ambayo hata kama mataifa ingine kama nayo itakuwa vile tu tutaweza kukwama sana, hata huku kwetu Kongo tunaweza kwama sana. Lakini naomba tujiweke fasi moja, tutie akili fasi moja, marahisi watie akili fasi moja, ili waweze kupatana na biashara iendelee sana, na wakomersa bote baendelee sana na kuchapa kazi zao za biashara ili nchi iweze kuwa nzuri sana na kila mtu apate kupata raha sana ya maisha kipindi. <tnak papstorikang büyük> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi, mzee Mukonta Gabriel kutoka Kala Kisakala, DRC, unasema kwa sasa unapatikana shambani Mutamba la Mango. Ujumbe wako ni kwamba binafsi unavyoona kauli ya rais wa Rwanda ipo sawa kabisa. Fikra zetu ndio zinazotukwamisha sana kibiashara na mambo mengine, ikiwemo maendeleo ya nchi zote hizo, hutekwa na fikira zetu sisi. Musa Zuberi Kabumaye wa Chanika, Dar es Salaam, Tanzania, unasema ni ukweli usiopingika, fikra zetu ndio zinazotukwamisha, na kauli ya rais wa Rwanda ina ukweli kabisa. Ujumbe mwingine ni wa kwake Emmanuel Johnson Kabelege kutoka Lusaka, Zambia, anasema hilo ni jambo la heri sana, ila umoja mbele bila unyanyasaji kwa hawa na wengine ama kujali huyu ni kabila gani ama nchi gani. Samueli Elia yeye anasema fikra hutupeleka katika maamuzi, tunaamua kulingana na kile kilichopo ndani ya dhamiri bila kujua matokeo. Na baraka Rabani kutoka full respect media team Mwayaya Manyovu, Kigoma, Tanzania anasema kiukweli, fikra zetu zinachangia pakubwa. Rais Paul Kagame ameongea sahihi kabisa. Hata ukiwa na mtaji, lakini usiwe na mawazo mazuri ya kuendeleza huo mtaji, huwezi kufanya chochote. Kwa hiyo ni vyema waafrika tuwe na fikra chanya ili tuweze kufikia malengo. Aime Minega kutoka Goma DRC unasema maneno ya Rais Paul Kagame ni ya kweli kabisa. Pasipo kusikilizana hakuna kitu. Ili biashara iendelee, lazima kuwe na masikilizano. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala ya Habari Rafiki hii leo, ambapo tumeangazia kauli ya rais wa Rwanda Paul Kagame kwa wafanyabiashara, kwamba ili kufikia ustawi kwa watu wa bara la Afrika, kuna haja ya wadau wote wanaohusika kuwa na mitazamo au fikra sahihi. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia siku njema. Kwa heri. Nam, asante sana Sabina na Migambo, kwa kutuletea makala hayo ya habari rafiki. Bila shaka makala mengine atakuja kwako kwa kesho, muda na wakati kama wa leo. Na kabla ya kuagana nawe, asante sana Robert Nachime kwa kutusikiliza jioni hii ya leo, ukiwa maeneo ya Kirungu kule DRC. Abdul Suleiman Semgenyu ukiwa maeneo ya Kajansi hapo Kampala, sehemu umetupata vyema sana jioni ya leo. Asante sana kwa wewe ambao umetusikiliza pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Damas John ukiwa Arusha, kaskazini mwa Tanzania, asante sana kwa muda wako, bila kumsahau Ibrahim Adamu ametupata moja kwa moja pia akiwa maeneo ya Songea nchini Tanzania. Shukran sana Altidor Kataya wa Moba Kirungu unasema ku DRC unasema umeburudika vya kutosha na umehabarika na habari ya motomoto kutoka hapa RFI Kiswahili. Shukrani sana mwalimu Mawe Godoka ukiwa kam, kamitobo Mpanda um, Tanzania unasema hongera sana kwa matangazo motomoto ya RFI Kiswahili, bila kumsahau Zuberi Magwe ukiwa Mpanda Katavi, asante sana kwa kutuandikia jioni ya leo. Basi nakufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert, wile mimi ni Victor Abuso. Asante sana na kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.