Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Wadau wa kisiasa nchini Burundi waendelea kukosoa muswada wa sheria ya uchaguzi. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudani kutangaza baraza la kiraia siku ya Jumapili ili kuchukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza kwa sasa. Na rais wa Marekani Donald Trump atupilia mbali ushahidi uliotolewa katika ripoti ya kurasa 448 kuhusu iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa rais nchini Marekani. Karibu katika taarifa ya habari, msikilizaji. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika, na leo ni Ijumaa tarehe 19 mwezi Aprili mwaka 2019. Nchini Burundi wadau wa kisiasa wanaendelea kuukosoa mswada wa sheria ya uchaguzi baada ya mswada huo kupitishwa bungeni hapo juzi na kuleta marekebisho kadhaa kwa sheria iliyokuwepo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa mswada huo wa sheria, chaguzi tatu yaani uchaguzi wa uraisi, bunge na madiwani zitafanyika siku moja, kinyume na ilivyokuwa hapo awali, na dhamana ya mgombea uraisi imepanda kutoka franka za Burundi milioni kumi na tano hadi thelathini. Agathon Rwasa, kiongozi wa chama CNL, anasema mswada huo una baadhi ya dosari. Kuna mambo kadhaa ambayo tunaweza tukasema ni hasi na mengine ni chanya. Yaliyo chanya muhimu sana ni kuweza kufanya chaguzi tatu kwa mkupuo, yaani uchaguzi wa rais pamoja na wa madiwani na wabunge. Pamoja na hayo kuna mambo ambayo japo si hasi sana, lakini yanaleta dukuduku kuhusiana na mfumo wa wale watakaokuwa wanasimamia uchaguzi na raia wakati wa uchaguzi, kana kwamba watu wanataka kutafuta sababu za kuwazuia watu kushuhudia kinachoendelea haswa wakati wa hesabu za kura. Upande wake Abdul Kasim, kiongozi wa chama ipendezi Gamibanga, anasema kupandisha dhamana ya mgombea urais ni ni mojawapo ya taratibu za kubagua baadhi ya vyama. Ile zamana ambayo inaombwa kwenye uchaguzi wa rais kutoka kwenye milioni kumi na tano hadi kwenye milioni thelathini, sisi kweli tunaona kwamba naweza kuwa ni mojawapo ya utaratibu wa kubagua baadhi ya vyama, na kingine ambaye nikaona kama ni kero kwa vyama, wale waangalizi wa vyama waweze kushindikiza mchakato mzima hadi utakutangazwa utakuta, na wapewe karatasi zinaonyesha kwamba kila sehemu ya uchaguzi ni matokeo ni hayo kwa sasa. Mswada huo utapelekwa kwenye baraza la Seneti kwa ajili ya wachunguzi mwingine kabla ya kusainiwa na Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wameeleza hii leo kuwa wanatarajia kutangaza baraza la kiraia siku ya Jumapili, ambalo litachukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Omar al Bashir. Kauli ya viongozi hao inakuja wakati huu waandamanaji wakiwa bado wanaendelea kupiga kambi katika makao makuu ya jeshi kushinikiza kuwepo kwa serikali ya mpito ambayo itaongozwa na viongozi wa kiraia shi ambalo lilichukua madaraka baada ya kumwondoa Omar al Bashir mnamo Aprili 11, limethibitisha kuwa mpaka sasa limepokea mito mingi kutoka kwa waandamanaji wakishinikiza kuundwa haraka kwa utawala wa kiraia. Kiongozi wa kundi la muungano wa madaktari, wahandisi na waalimu, Ahmed al Rabia amesema kuwa baraza hilo la kiraia litatangazwa Jumapili mbele ya mkutano wa waandishi wa habari kwenye ukumbi wa jeshi na litajumuisha wawakilishi wa jeshi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanahoji kama baraza la kiraia litamudu kuunda serikali. Wakili Martin Olo anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Bila shaka litawezekana, kwa sababu wananchi ama wale ambao wamekuwa wakiandamana, um, asasi za kijamii na wanasheria na watu wengine hawataki uongozi wa uh, wa kijeshi kwa sababu Omar al-Bashir yeye amekuwa akitawala kutumia wanajeshi lakini kwa mlango wa nyuma, na sasa hivi wanajeshi wanapotaka kuja mbele an, wa, wa, wananchi wamekataa, wamesema hapa ni sisi serikali si, lazima hiyo ya kiraia, na ikiwa kiraia, mba, mba, ya kiraia ndipo tutasema kwamba mabadiliko tuliyokuwa tunayatafuta yametimika. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ametembelea kijiji cha Mukwija wilayani Kalehe jimboni Kivu Kusini kuwafariji baada ya miili ya watu kumi na moja kutoka kijiji hicho kupatikana katika ziwa Kivu baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama wiki hii ikiwa na mamia ya watu. Mwandishi wetu Chube Ngorombi anaeleza zaidi. Raisi wa Kongo Felix Kisekedi akiwa kijijini Mukwija amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi ili waliosababisha ajali hiyo wahukumiwe huko. Felix Kisekedi amewataka wananchi wa Kongo waomboleze hii leo vifo vya wa wamoja wao waliozama kwenye ziwa Kivu. tutatazama jinsi gani kujiepusha na ajali hizo kwenye ziwa Kivu Tawatafuta... Mwamba Chibuwabuwa, kiongozi wa wilaya ya Kalehe, amejulisha kwamba juhudi za kutafuta mili ya watu waliozama zaendelea. Kazi zinaendelea beko na tafuta na kumaservisi ya sekurite beko naangalia njuu ya kukompare ile mashifra. Na shirika la raia wilayani Kalehe limetaka serikali ya Kongo ifanye kazi yake kwa uzuri na utaratibu. Delfe Bisimbi ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Kalehe. wafanyakazi wa serikali ambao walisababisha hiyo kifo ya watu wao azibiwe kulingana na sheria ya nchi. Na pia tunaomba kwa mheshimiwa Rais wa, wa nchi kutusaidia kutia gudro ndani ya barabara hiyo kuanzia Goma hadi Bukavu. Hiyo ni suluhisho moja ambayo itamaliza hiyo bashida yote ambayo inatuma watu wanaendelea kufariki. Tangu kuzama kwa mtumbwi huu, ni miili ya watu kumi na wanne 4 ndiyo imeokotwa kwenye Ziwa Kivu. Chubengorombi Mkwija, RFI Kiswahili. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewaambia wanasiasa kwenye chama chake cha Jubilii kuwa hatua aliyochukua ya kuwa na mazungumzo ya kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka elfu mbili kumi na nane haikuwa ya kisiasa na haikulenga kukivunja chama hicho. Rais Kenyatta ametoa kauli hii baada ya washirika wa naibu wake William Ruto kudai kuwa Rais Kenyatta ameonekana kutomuunga mkono naibu wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. You know we met, we here, mnafahamu tangu tulipokutana hatujawahi kuzungumzia ODM, kutana, ODM wala Jubilii. Tumekuwa tukizungumzia mambo ya Kenya na Afrika lakini ukisoma magazeti utasikia, o, huu ni muungano mpya wa kisiasa. Hajaniambia kama atawania urais ama anataka kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na mimi sijamwambia kwamba nataka kuendelea kuwa rais baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Sisi tunazungumzia tu mambo yanayowahusu wananchi wetu eh? lakini bado huko watu oh, oh, Raila anavunja jubilii huko Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaje kauli ya Rais Uhuru Kenyatta? Abdu Karimu Atiki anaangazia kauli hiyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kauli aliyoitoa, eh, Uhuru Kenyatta, Rais Uhuru Kenyatta, ni kauli ambayo ni nzuri sana. Amejaribu kuwatahadharisha Wakenya kisiasa. Kwa kweli, wapinzani ama Jubilii hawaoni kwa nini umuhimu wa Rais Kenyatta kumweka karibu Raila Odinga, lakini sababu zinaeleweka. Na hii sasa ndio tishio, ni tishio kwa Jubilee kwa sababu na jinsi ambavyo anavyoungwa mkono, wakati wa uchaguzi unaona hali inatikisika, na baada ya uchaguzi hali ingeendelea kutikisika kama sio busara ya Rais Kenyatta kukaa naye na kufanya hiyo great political shake hand ambayo inaifanya sasa Kenya na kwenda mbele lakini kwa wengine unawaumiza. Ni sauti yake Abdulkarim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 kHz, mita bendi 13. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi Afrika Mashariki. Serikali ya waziri mkuu wa Mali Sumeilu Bubei Maiga imejiuzulu baada ya waziri mkuu huyo kutangaza kujiuzulu wadhifa wake baada ya kupata shinikizo kutoka kwa wabunge wa nchi hiyo. Bubei Maiga alitangaza hatua ya kujiuzulu hiyo jana siku moja kabla ya wabunge kupigia kura mswada wa kutokuwa na imani Nae, wabunge wa upinzani na wale wa chama tawala cha RPM nchini Mali waliungana na kuwasilisha mswada wa kutokuwa na imani na waziri mkuu ambao wangeupigia kura hii leo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa kweli hakuna vita mbaya katika dunia kama vita vya kabila, sababu hivi ni vita ambavyo havina maeneo ma, ma, maalum ni kuita makundi haya hasimu ya kikabila, utafuta solution ya kudumu kwa iko kwenye mazungumzo, bila kujali, bila kuangalia kundi gani lilianza kufanya kufanya uchokozi au lilipokuwa li uchokozi au kundi ambalo linastahili kuhurumiwa, yote ya kufanywa kwa moja waweze kutatua tatizo liliyopo, bila kujali nani aliyoanzisha Hivo nafkiri zinaweza solution kuliko sasa kuweka majeshi ya kigeni kuzuia mapijano ambayo wewe juu yanaanzia wapi. Hii e, itakuwa kidogo ina ugumu. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, na anazungumza akiwa Dar es Salam, Tanzania. Wanamgambo wa kundi la Boko Haramu wamechoma moto kijiji cha kaskazini ya mbali nchini Kameruni usiku wa kuamkia leo na kuua raia 11 wakiwa wamelala, vyanzo vya usalama vimeiambia AFP leo Ijumaa. Boko Haramu ilifanya uvamizi usiku katika eneo la Chakamari na idadi ya waliouawa ni watu 11 chanzo cha karibu cha huduma za usalama katika eneo hilo zimesema na kuthibitisha ripoti kutoka kwa mjumbe wa wanamgambo wa kujihami Wanda. Wakristo Afrika Mashariki na Kati wameungana na wenzao duniani kuadhimisha siku ya Ijumaa Kuu kuelekea Pasaka siku ya Jumapili. Mengi zaidi na Vikta Abuso. Hao ni waumini wa kanisa Katoliki la Holy Family Basilica jijini Nairobi, wakiwa wanaandamana na msalaba wakiimba nyimbo za huzuni kukumbuka mateso ya Mwokozi Yesu Kristo aliyesulubiwa kwa ajili ya dhambi za binadamu. Askofu mkuu wa kanisa Anglikana nchini Kenya, Jackson Ole Sapit, alikuwa na ujumbe huu kwa Wakristo no We shall be rejoicing. Sasa marafiki, like tunastahili kusherekea kwa sababu dhambi zetu zimesamehewa na deni letu limelipwa. Ndiyo, limelipwa. Mungu awabariki, deni limelipwa. God bless you, the debt is cleared. Nchini Uganda mambo yalikuwa hivyo, Wakristo waliandamana kutoka asubuhi, wakianza na njia ya msalaba katika barabara kadhaa za jiji la Kampala. Na nchini Tanzania tulizungumza na Methodius Kilaini, askofu msaidizi wa kanisa Katoliki jimbo kuu la Bukoba nchini humo. Askofu msaidizi wa jimbo kuu la Bukoba nchini humo: maadhimisho hili tulilianza tulipopakwa majivu, siku ya majivu. Maana yake hapo tulianza mfungo mtakatifu. Tulipofika siku ya matawi, ndio tukafika kilele chake, yaani tukaanza juma kuu, juma takatifu, ambapo Bwana aliingia katika Yerusalemu na hakutoka tena. Lakini tunapofika siku ya Ijumaa kuu ndiyo kilele chake, kwa sababu sio wakati wa kusherehekea, sio wakati wa ku... tuko katika msiba, tuko katika msiba. Hivyo kwa Wakristo wote, nawaalika, tuheshimu, tumwabudu Kristo aliyekufa kwa ajili yetu sisi, ili na sisi tuweze kufa pamoja naye na tuweze kukwenda mbinguni pamoja kukaa naye kule ambako ametutayarishia. Tumsifu Yesu Kristo. Hii ni siku muhimu kwa Wakristo duniani kuelekea siku ya Pasaka, siku ya Jumapili. Na wakati kama huu Wakristo wamekuwa wakihimizwa kudumisha upendo na amani kuelekea siku ya kufufuka kwa Bwana Yesu Kristo siku ya Jumapili. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa 12 dakika 15 Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump hii leo ametupilia mbali ushahidi uliotolewa katika ripoti ya kurasa 448 kuhusu uchunguzi maalum uliotaka kubaini iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa rais nchini Marekani. Hata hivyo, ripoti ya uchunguzi huo iliongozwa na Robert Mueller aliyewahi kuwa mkuu wa FBI imeweka wazi na kubaini kuwa ni kweli Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi huo. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr, baada ya kupitia ameeleza kuwa ripoti hiyo haikuwa na ushahidi wa kutosha kuonyesha kuwa rais Donald Trump alikuwa anaingilia uchunguzi huo na hata kutaka kumfuta kazi. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania ilikuwa na mambo mengi katika mchaguzi ule, na katika misingi ya kawaida ni kwamba a, inawezekana kabisa alihusika, lakini ni vigumu sana kusema ushahidi na mchache yani moja kwa moja Trump kama ilivyoonyesha, kwa sababu nyingi. Moja ni mamlaka aliyonayo nayo, na pili ni pamoja na kwamba vyombo vya Marekani vya uchunguzi vimekuwa huru sana, lakini kuna ubinadamu katika mambo haya, na nafasi ya rais isekani kubwa, hasa rais ya Marekani. Lakini jambo kubwa la hatari, lazima watu ausalama wangalie upya, na hiyo ndio nafikiri imetokea kwamba ivi itaonekana kuwa na nguvu zaidi pengine kuliko sasa hii na FBI, katika masala ya uchunguzi na usimamizi wa nchi na usalama wao kwa ujumla. Kwa hiyo nafikiri pengine inawezekana ripoti imezingatia na eh, nafasi ya CIA na KGB na nini na FBI. Mawakili wa Trump wanasema kuwa ripoti hiyo ni ushindi mkubwa kwa upande wao baada ya kushutumiwa hapo awali kuwa Trump alisaidiwa kuingia madarakani. barabara kabisa. Ni RFI Kiswahili Michezo na Emanuel Makundi. Karibu nam. Asante Sabina, nianze kuwajuza wasikilizaji wetu yatakayojiri viwanjani hivi leo katika ligi uh, kuu ya kule nchini Ufaransa kutokuwa na mechi mbili. Dijon watacheza na Rene wakati Lyon watacheza na Angels, wakati katika ligi ya Uhispania La Liga Alaves watacheza na Valladolid, lakini kesho hapa nchini Tanzania, michuano ya vijana kombe la mataifa ya Afrika, vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba itaendelea kutimua vumbi ambapo Tanzania watakuwa uh, wakiwakaribisha Angola, wakati Nigeria watakuwa wanawakaribisha Uganda. Tanzania inahitaji kupata ushindi mnono dhidi ya Angola na pengine waombee kwamba Nigeria wafunge Uganda ili wawanyime nafasi ya kufuzu, vinginevyo Kundi hili litakuwa na ugumu kweli kweli, kwani mpaka sasa Angola na alama tatu, Nigeria na alama sita, Uganda na alama tatu, Tanzania ndio hana alama. Lakini ikiwa Tanzania inapata ushindi wa mabao mengi, pengine hesabu zinaweza zikatumika, labda labda anaweza akapata nafasi. Lakini akipata ushindi mwembamba, kwa sababu anatofautiana pakubwa magoli ya kufunga na kufungwa na wenzake. Unakumbuka alipigwa goli tano na Nigeria, baadaye akafungwa tato na Uganda tatu. Kwa hivyo manake uh, tayari kipiga hesabu unaona, Tanzania na nafasi finyu, lakini lolote inawezekana katika mahesabu ya kafu. Lakini mechi nyingine za kesho kutwa Jumapili, Guine watacheza na Moroko na Cameroon watacheza na Senegal. Cameroon tayari wamekwisha kata na tiketi kabisa ya kwenda kule Brazil kucheza fainali za kombe la dunia. Nakumbuka kwamba Tanzania walikuwa wanahitaji ushindi wa angalau mechi mbili na kujihakikishia nafasi ya kwenda kule Brazil. Tusubiri tuone. Katika kundi B, Kameruni anaongoza akiwa na alama sita, Gine ana alama tatu, Moroko ana alama moja na Senegal ana alama moja. Kesho katika ligi kuu ya Uingereza Manchester City atacheza na Tottenham, Bonamouth atacheza na Fulham United wakati kesho kutwa siku ya Jumapili katika ligi kuu ya Uingereza Arsenal cheza na Crystal Palace, wakati Everton watawakaribisha wa Manchester United. Katika ligi ya mpira wa kikapu NBA kulikuwa na mechi hivi leo. Brooklyn Nets walifungwa na Philadelphia 76ers kwa vikapu 131 kwa 115. Katika tenis muda mfupi uliopita mechi ilomalizika ilikuwa ni kati ya Daniil Medvedev aliyekuwa anacheza na Novak Djokovic, mchezaji nambari moja kwa, kwa mchezo wa tenis duniani na amemtupa nje Novak Djokovic. Kwa hivyo Novak Djokovic anaaga michuano ya tenis, ya Carlo Masters katika hatua ya robo fainali. Lakini Dusan Lajovic uh, uh, wa Serbia alimfunga Lorenzo Senego wa Italia kwa seti mbili bila kwa matokeo ya sita nne na saba tano na hivi leo wachezaji kutoka England ama pale Uingereza na kule Wales wanafanya mgomo kwenye mitandao ya kijamii kupinga namna ambavyo mamlaka zimeshindwa kushughulikia tatizo la vitendo vya ubaguzi wa rangi ambavyo vimeendelea kushuhudiwa katika michezo. Nimalizie tu na habari njema pengine kwa waamuzi wa ukanda wa Afrika Mashariki wa Rwanda na Kenya ambapo Peter Waweru atakuwa mwamuzi wa kati na msaidizi mshika kibendera Gilbert Cheriot na mwamuzi wa Rwanda Louis Hakizimana, wao watashiriki katika kuchezesha fainali za kombe la mataifa ya Afrika ambazo zinaanza siku chache tu zijazo. Sabina Nam, nakushukuru sana Emmanuel Makundi. Asante Radio France International. Karibu Ali Bilal na makala ya muziki Ijumaa. Mm -hmm. Kupa malashi mazuri kwa jinsi ulivyo byure nitakwimbia wimbo mzuli kwa jinsi ulivyo kiute wendo wangu mimi na wewe tupendane. Tusiachane. Asante sana mpenzi msikilizaji wa Radio France International, langu jina ni Ali Bilali, ambaye nakukaribisha kwa mara nyingine tena katika makala haya ya muziki Ijumaa hi. Leo niko na kundi la Masauti Hisia eh, nimewapokea studio hapa, vijana watatu. Kwanza kabisa niko na upande wangu wa kushoto surprise your boy, your boy Karibuni sana. Na tulikutana katika maeneo ya ufukwe wa bahari mkiendesha burudani, na tayari mnaonekana mnazoeleka maeneo hayo. Labda tuseme kundi lenu hili lilianza lini? Um, sasa hivi tuna ni kama mwaka mmoja sasa. Toka <coughs> yeah. Tumeamua kukutana, kuungana, tufanye kitu kikubwa <coughs> Tuna mwaka mmoja sasa hivi. mm -hmm. ambapo tumekuwa tukishirikiana na hatua zote tunazozifanya ni mwaka mmoja, japokuwa kabla kila mtu alikuwa anafanya vitu vyake, lakini toka tuko pamoja sasa tuna mwaka mmoja <laughs> na labda tuseme kundi linaundwa na watu wangapi, linasimamishwa na watu? lina watu wanne. mm -hmm. Ila kwa leo mmoja umetokea bahati mbaya kidogo ukapata dharura, ila tumesema usijali, kutokana na sisi wenyewe tunaweza tukakusimamisha tu Tutakuwakilisha. mm -hmm. Kwa hiyo tupo hivyo, sawa sawa, haina shida kama jinsi ulivyosema, nyinyi pia mnamwakilisha. Tuseme uh, wewe unahusika una pekee na kupiga gita au pia unaimba? Naweza kupiga gita na kuimba, au naweza nikaacha gita nikaamua kuimba, kama hivyo jinsi navyokwenda. mm -hmm. Ya, kwa hiyo nafanya vitu vyote viwili kwa pamoja. Pia na tuseme, kipindi chote cha mwaka mzima ni yapi mafanikio? Ah, kitu kikubwa ambacho tunajivunia mpaka sasa hivi ni kuwa na connection. Tumekuwa tukikutana na watu tofauti tofauti ambao tayari wapo kwenye mainstream. Ya, kwa hiyo nafasi ambayo tumeweza kuipata ni kukutana na watu tofauti tofauti. Na movement pia tunaziona kama hivi bado ni support, tuweza tunaweza kufika media, kama hivi tukafanya vitu ni kwa support yenu. Pia kuna watu ambao wamekuwa wakituita sisi kwenye mahoteli. Tunaitwa kwenye function tofauti tofauti. Tunaenda kufanya kwa namna ya kujitangaza pia na riski pia inapatikana kwao, mm, tunaamini -hmm. Kwa hilo, kwa Mwenyezi Mungu kwa kuwa anasimamia mengi, tutaendelea kufanya kwa kutegemea sapoti ya, ya watu ambao tunakutana nao, mm -hmm. Yaani ni, ni tunapata nafasi kubwa sana kwa sasa hivi, tumepata mafanikio kidogo ambayo tunaona tunazidi kujitangaza zaidi. Na mara nyingi nimeshuhudia mmekuwa mkifanya, yaani mnarejelea baadhi ya nyimbo za watu. Labda hamjaingia studio na kurekodi nyimbo zenu? Um, tumesha rekodi nyimbo kadhaa ambazo mpaka sasa hivi ni project zipo studio, lakini kuna kazi ambazo tumekuwa tukianza kupewa kwa sababu studios zinakuwa zikirekodi, mnapewa muda kidogo, zinakuwa zinatolewa kwa hatua. Tuna kazi ambayo tayari tumepewa, tunayo mkononi. Nafikiri mashabiki zetu na wapenzi ambao wanatufuatilia, leo tutaenda kuachia kitu rasmi, masauti hisia tunaenda kuachia kitu ambacho kinaanza kuonyesha kwa kwamba kazi imeanza sasa. mm -hmm, na wategemee kupata vitu vingi zaidi ya zaidi. Hebu tufafanulie kidogo kitu hicho kinaitwaje, na labda ni nini maudhui ambayo amebeba kibao hicho? Hicho kitu kinaitwa umenigusa pabaya. mm -hmm, yani kwa kumaanisha kwamba mmenishika, yani, mpenzi kanishika kwa hiyo <laughs> mm -hmm. Tumemaanisha hivyo tu. Kwa nini mauzuri kama hayo? Sababu unaweza ukakutana na mtu akashindwa kutulia na wewe, akashindwa kujua akili yako ya kweli, ai maintain vipi aishi na wewe ila, mm -hmm. Sasa tumekutana na mtu kama huyo, kagusa hisia zangu, na maana nimekaa, nime kwenye njia mm. na kwa, yeah, nini mmeamua kuzungumzia mapenzi na si vinginevyo? ah. Tumeamua kuzungumzia mapenzi kwa sababu ndio kitu kikubwa ambacho kinasumbua watu wengi katika dunia na wakati huu tuliopo sasa hivi. Mapenzi yamepamba moto, yanaharibu kila aina ya mazingira. Haijalishi ni mdogo, ni mkubwa, wote ni mapenzi tu. kwa hiyo imekuja hisia nzuri ya hii, umenigusa pabaya, tukaona ngoja tuzungumzie vizuri, ili swala limlaji watu watuelewe vizuri, wajue tumemaanisha nini na tunafanya nini na kazi yetu inahusu nini. Pabaya. Ya, pabaya. E pabaya. Yeah. E, nini matarajio yenu ya? matarajio yetu sisi ni kufika mbali. uh -huh. A, kwa sababu bado ni wachanga, kikubwa tunategemea tupate sapoti kubwa, kiwezekana tupate hata manager tusimamie, ili e mradi tuweze kufanya muziki wetu ufike mbali zaidi. uh -huh. Ya, na japo tunajikongoja hivi kidogo, tunachokipata tunaingia studio tunarekodi, ndo hivyo, kwa nguvu za Mwenyezi Mungu tunajikongoja. Mm -hmm. Mm. Na tuseme kwa kipindi cha mwaka mzima mko pamoja, labda ni changamoto gani ambazo mmekabiliana nazo kwa kipindi chote hiki? Changamoto nyingi tunazipata haswa haswa katika vyombo vya muziki, tunatumia gitaa moja lakini future yetu ni kuwa wanamuziki, kwa hiyo tunahitaji tuwe na kinanda tunahitaji pia tupate spika mik, lakini kutokana tunaanza, tunajikuta tunatumia gitaa moja, lakini tuna uwezo pia kutumia vyombo vingine. Na changamoto za watu wengine, wakituona na gitaa moja wanatupa maneno mengi, lakini kwa kuwa hichi kitu kipo moyoni, sisi bado tumejikongoja mpaka leo hii, tumefika kwako pia, kwa sababu tuna imani na tunachokifanya, na tuna uhakika na kazi nyingi tumeziandaa. Tunahitaji support tu ya mtu yoyote anae anayejua mziki au yule mwenye moyo wa kusaidia ili waje kuona sisi tuna, tuna vitu gani, kwa sababu hatutaki kuongea sana mm -hmm. tuna imani watufanyie wepesi huo, kwa sababu tunafanya vitu vingi kwa wakati mmoja, tuimbe, tujiandae, eh, tutumie akili zetu kutafuta pesa, tununue vitu. Ndio maana tunakuwa tunashindwa kubalansi si. vitu vingine mm -hmm. mm. na sasa tuseme, uh, baada ya kutoa wimbo huu umenishika pabaya, tuseme, mnatarajia kupiga hatua kwenda mbele zaidi, si ndio? Labda mkikaa ishawe kufikia unajifikiri, unasema labda tungependa kuwa kama kundi fulani. Kama kundi lipi? Kwa mfano, yaani kiukweli tunahitaji kuwa wakubwa sana, yani hata ikiwezekana wakina Sotso Mm -hmm. Ah, waweze kuwa ni watu ambao wanajifunza kupitia kwetu, kwa sababu tumefocus mbali, tumefocus mbali sana mziki wetu. Tunahitaji kufanya mziki mkubwa zaidi, kwa sababu ukiangalia sisi tunapiga tunapiga vyombo tofauti tofauti, hatuishi kupiga gitara tu, tunapiga drums, tunapiga piano ya na vifaa vingine hivyo, tuna kama saxophone. Tunajifunza saizi kwa tunachotaka kufanya sisi, mwisho wa siku tufanye kitu kikubwa, mziki ambao mtu akiusikiliza anajua kweli pale kuna kitu kinafanyika. Mm -hmm. Kwao tunatazamia kuwa wakubwa sana kuliko. Japo kwa tunajifunza sana kupitia kwa kaka zetu so so. Tunajifunza sana vitu vingi kupitia kwao. Wamekuwa ni watu ambao wanatu inspire sana sisi. Kweli. Yeah, yeah. I'm sure. Mm -hmm. Yeah. Baby, baby, baby, oh no. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Wadau wa kisiasa nchini Burundi waendelea kukosoa muswada wa sheria ya uchaguzi viongozi wa waandamanaji nchini Sudan kutangaza baraza la kiraia siku ya Jumapili ili kuchukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza kwa sasa. Rais wa Marekani Donald Trump atupilia mbali ushahidi uliotolewa katika ripoti ya kurasa 448 kuhusu iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa rais nchini Marekani. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Ijumaa, tarehe 19 mwezi Aprili mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote, tutumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Nchini Burundi wadau wa kisiasa wanaendelea kukosoa mswada wa sheria ya uchaguzi baada ya mswada huo kupitishwa bungeni hapo juzi na kuleta marekebisho kadhaa kwa sheria iliyokuwepo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenali Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa mswada huo wa sheria, chaguzi tatu yani uchaguzi wa urais, bunge na madiwani zitafanyika siku moja, kinyume na ilivyokuwa hapo awali, na dhamana ya mgombea urais imepanda kutoka franka za Burundi milioni 15 hadi 30. Agathon Rwasa, kiongozi wa chama CNL, anasema mswada huo una baadhi ya dosari. Kuna mambo kadhaa ambayo tunaweza tukasema ni hasi na mengine ni chanya. Yaliyo chanya muhimu sana ni kuweza kufanya chaguzi tatu kwa kupuo, yaani uchaguzi wa rais pamoja na wa madiwani na wabunge. Pamoja na hayo kuna mambo ambayo japo si hasi sana, lakini yanaleta dukuduku kuhusiana na mfumo wa wale watakaokuwa wanasimamia uchaguzi na raia wakati wa uchaguzi, kana kwamba watu wanataka kutafuta sababu za kuwazuia watu kushuhudia kinachoendelea haswa wakati wa hesabu za kura. Upande wake, Abdul Kasim, kiongozi wa chama ipendezi Gamibanga, anasema kupandisha dhamana ya mgombea urais ni mojawapo ya taratibu za kubagua baadhi ya vyama. Ile zamana ambayo inaombwa kwenye uchaguzi wa rais kutoka kwenye milioni kumi na tano hadi kwenye milioni thelathini sisi kweli tunaona kwamba naweza kuwa ni mojawapo ya utaratibu wa kubagua baadhi ya vyama, na kingine ambaye kinaona kama ni kero kwa vyama, wale waangalizi wa vyama waweze kushindikiza mchakato mzima hadi kutangazwa na wapewe karatasi zinaonyesha kwamba kila sehemu ya uchaguzi ni matokeo ni haya. Kwa sasa mswada huo utapelekwa kwenye baraza la seneti kwa ajili ya uchunguzi mwingine kabla ya kusainiwa na rais wa Burundi Pierre Nkurunziza. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wameeleza hii leo kuwa wanatarajia kutangaza baraza la kiraia siku ya Jumapili, ambalo litachukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Omar al Bashir. Kauli ya viongozi hao inakuja wakati huu waandamanaji wakiwa bado wanaendelea kupiga kambi katika makao makuu ya jeshi kushinikiza kuwepo kwa serikali ya mpito ambayo itaongozwa na viongozi wa kiraia. Baraza la kijeshi ambalo lilichukua madaraka baada ya kumwondoa Omar al Bashir mnamo Aprili 11 limethibitisha kuwa mpaka sasa limepokea mito mingi kutoka kwa waandamanaji wakishinikiza kuundwa haraka kwa utawala wa kiraia. Kiongozi wa kundi la muungano wa madaktari, wahandisi na waalimu Ahmed al Rabia amesema kuwa baraza hilo la kiraia litatangazwa Jumapili mbele ya mkutano wa waandishi wa habari kwenye ukumbi wa jeshi na tajumuisha wawakilishi wa jeshi . Wachambuzi wa masuala ya siasa wanahoji ikiwa baraza la kiraia litamudu kuunda serikali. Wakili Martin Olo anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Bila shaka litawezekana kwa sababu wananchi ama wale ambao wamekuwa wakiandamana, um, asasi za kijamii na wanasheria na watu wengine wa hawataki uongozi wa uh, wa kijeshi, kwa sababu Omar al-Bashir yeye amekuwa akitawala kutumia wanajeshi, lakini kwa mlango wa nyuma. Na sasa hivi wanajeshi wanapotaka kuja mbele an, wa, wa, wananchi wamekataa, wamesema hapa ni sisi serikali, si, lazima hiyo ya kiraia. Na ikiwa kiraia, mba, mba, ya kiraia ndipo tutasema kwamba mabadiliko tuliyokuwa tunayatafuta yametimika ni sauti yake, Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Wakristo Afrika Mashariki na kati wameungana na wenzao duniani kuadhimisha siku ya Ijumaa Kuu kuelekea Pasaka siku ya Jumapili. Mengi zaidi na Victor Abuso. ni waumini wa kanisa katoliki la Holy Family Basilica jijini Nairobi wakiwa wanaandamana na msalaba wakiimba nyimbo za huzuni kukumbuka mateso ya Mwokozi Yesu Kristo aliyesulubiwa kwa ajili ya dhambi za binadamu. Askofu mkuu wa kanisa anglikana nchini Kenya, Jackson Olesapit, alikuwa na ujumbe huu kwa Wakristo no We shall be rejoicing. Sasa marafiki, like tunastahili kusherehekea kwa sababu dhambi zetu zimesamehewa na deni letu limelipwa. Ndiyo, limelipwa. Mungu awabariki, deni limelipwa. God bless you. The debt is cleared. Nchini Uganda mambo yalikuwa hivyo, Wakristo waliandamana kutoka asubuhi wakianza na njia ya msalaba katika barabara kadhaa za jiji la Kampala, na nchini Tanzania tulizungumza na Methodius Kilaini, askofu msaidizi wa kanisa Katoliki jimbo kuu la Bukoba nchini humo. Adhimisho hili tulilianza tulipopakwa majivu, siku ya majivu. Maana yake hapo tulianza mfungo mtakatifu. Tulipofika siku ya matawi, ndio tukafika kilele chake, yaani tukaanza juma kuu, juma takatifu, ambapo Bwana aliingia katika Yerusalemu na hakutoka tena, lakini tunapofika siku ya Ijumaa kuu ndiyo kilele chake, kwa sababu sio wakati wa kusherehekea, sio wakati wa ku... tuko katika msiba, tuko katika msiba. Hivyo kwa Wakristo wote nawaalika, tuheshimu, tumwabudu Kristo aliyekufa kwa ajili yetu sisi, ili na sisi tuweze kufa pamoja naye na tuweze kukwenda mbinguni pamoja kukaa naye kule ambako ametutayarishia. Tumsifu Yesu Kristo. Hii ni siku muhimu kwa Wakristo duniani kuelekea siku ya Pasaka, siku ya Jumapili. Na wakati kama huu Wakristo wamekuwa wakihimizwa kudumisha upendo na amani kuelekea siku ya kufufuka kwa Bwana Yesu Kristo siku ya Jumapili. Radio France Internationale. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale na unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa 12 dakika 38. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amewaambia wanasiasa kwenye chama chake cha Jubilee kuwa hatua aliyochukua ya kuwa na mazungumzo ya kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka 2018 haikuwa ya kisiasa na haikulenga kuvunja chama hicho. Rais Kenyatta ametoa kauli hii baada ya washirika wa naibu wake William Ruto kudai kuwa rais Kenyatta ameonekana kutomuunga mkono naibu wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mnafahamu, tangu tulipokutana hatujawahi kuzungumzia ODM wala Jubilii, tumekuwa tukizungumzia mambo ya Kenya na Afrika lakini ukisoma magazeti utasikia o huu ni wo, muungano mpya kisiasa. Hajaniambia kama atawania urais ama anataka kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na mimi sijamwambia kwamba nataka kuendelea kuwa rais baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili Sisi tunazungumzia tu mambo yanayowahusu wananchi wetu, eh? Lakini bado huko watu Raila anavunja jubilee huko ni sauti yake Rais Uhuru Kenyatta, rais kenya, wa Kenya. Wanamgambo wa kundi la Boko Haramu wamechoma moto kijiji cha kaskazini ya mbali nchini Kameruni usiku wa kuamkia leo na kuua raia kumi na moja wakiwa wamelala. Vyanzo vya usalama vimeambia AFP leo Ijumaa, Boko Haramu alifanya uvamizi usiku katika eneo la Chakamari na idadi ya waliouawa ni watu kumi na moja katika kura ya maoni inayotarajiwa kuiongezea muda wa kukaa madarakani serikali ya rais Abdel Fattah al-Sisi nchini Misri hadi mwaka elfu mbili ishirini na nne wa Misri wataanza kupiga kura siku ya Jumamosi kufanyia marekebisho katiba. Kura hiyo itakayofanyika kuanzia Aprili 20 hadi 22 ilitangazwa rasmi Jumatano, siku moja baada ya bunge kupitisha kwa kiasi kikubwa mabadiliko ya kuongeza muda wa rais kukaa madarakani kutoka miaka minne hadi sita. RFI. Eh. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 41 Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump hii leo ametupilia mbali ushahidi uliotolewa katika ripoti ya kurasa 448 na kuhusu uchunguzi maalum uliobaini uliotaka kubaini wapo Urusi iliingilia uchaguzi wa rais nchini Marekani. Mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr baada ya kupitia ripoti hiyo amesema haikuwa na ushahidi wa kutosha kuonyesha kuwa rais Donald Trump alikuwa anaingilia uchunguzi huo na hata kutaka kumfuta kazi Robert Mueller. Baada ya uchunguzi wa miaka miwili, maelfu ya ushahidi kutolewa, mamia ya mashahidi kujitokeza, kamati maalum imebaini kuwa Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 lakini haikubaini kuwa kampeni ya Trump au Marekani ilihusika katika juhudi hizo. Mawakili wa Trump wamesema kuwa ripoti hiyo ni ushindi mkubwa kwa upande wao baada ya kushutumiwa hapo awali kuwa Trump alisaidiwa kuingia madarakani. Uturuki imewakamata wanaume wawili wanaotuhumiwa kwa kupeleleza Umoja wa Falme za Kiarabu, na inachunguza ikiwa wanahusika na mauaji ya mwandishi wa habari wa Saudi Arabia Jamali Kashogi, shirika la habari la serikali la Anadolu limesema leo Ijumaa. Wawili hao wanashikiliwa kama sehemu ya uchunguzi wa waendesha mashtaka wa Istanbul katika madai ya kupeleleza serikali ya Guba, shirika la habari la Anadolu limearifu na wataalamu wa sanaa nchini Ufaransa leo Ijumaa wameingia kwenye kanisa la Notre Dame lililochomwa moto huko Paris ili kuondoa picha zote zilizobaki licha ya maonyo kutoka kwa kundi la wanamazingira kwamba eneo hilo linaweza kuwa tishio kwa afya. Viongozi kutoka wizara ya utamaduni waliruhusiwa kuingia katika kanisa hilo lenye umri wa miaka 850 ili kuanza kusanifu jengo hilo baada ya maafisa wa huduma ya zimamoto kutangaza kuwa muundo ulioungua ni salama kuruhusu kuingia ndani. Karibu katika wasaa wa mahojiano. Waandamanaji, viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wameeleza hii leo kuwa wanatarajia kutangaza baraza la kiraia siku ya Jumapili ambalo litachukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza baada ya kuondolewa madarakani kwa Rais Omar al-Bashir. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi nchini Kenya. Nzuri kabisa kwa sababu kumbuka ya kwamba haja yao haikuwa kumng'oa, uh, Omar al-Bashir tu. Ilikuwa ni kumng'oa yeye pamoja na vibaraka vyake na pamoja na serikali yake. Kwa hivyo wameendelea kusema ya kwamba licha ya kwamba ame, ameondoka mamlakani na licha ya kwamba uh, wanajeshi kuwahakikishia eti watarejesha utawala baada ya miaka miwili, wamekataa, wamesema hicho sicho kiwango ambacho tulikuwa tunakitarajia. Tulikuwa tunataka kwamba tufagie na tuwe na serikali ya wananchi, sio serikali ya kijeshi. Unadhani wanaweza kuunda serikali madhubuti katika muda huu mfupi? Na pengine kwa nini wasizingatie ushauri wa baraza la kijeshi? Hawana sababu ya kuwaamini hawa wanajeshi, lakini pia kuna sababu ya wao kuketi chini pamoja na, wao, na wanajeshi waunde baraza la, utawala ambao utakuwa kidogo unawashirikisha wanajeshi, lakini wao kama Uh, raia wawe juu kwa sababu wasipofanya hivyo basi watajipata pia wakiwa na shida na wanajeshi. Kwa hivyo, kwa hivyo ni vizuri waweze kuzungumza, sio kuwatenga kando wanajeshi na, kui... na, na, na, na, na ujaribu kusisitiza kwamba lazima ni wao. Aa, lakini pia sio vizuri wanajeshi kusema kwamba wao watawale, lakini wananchi wao wawaunge mkono. Kwa hivyo itakuwa ni uh, wanachosema trade off pale, itakuwa ni lazima wao waachilie upande na wanajeshi waachilie upande waweze kupata serikali ya kimseto kidogo. Na pengine unadhani jeshi linalo linayo nafasi gani katika uh, kuamua na kuleta mustakabali mzuri wa serikali mpya ya Sudan? ha, bila shaka wako katika nafasi ya kwamba wao ndo wamejitangaza na wameshikilia, na kwa hivyo mazungumzo yote yale lazima yafanyike na wao na wa, kwa hivyo nao matakwa yao lazima yaweze kutuliwa maanani, iwapo kutakuwa na sababu ya kupata makubaliano ambayo yanaweza kuweza kudumu. Kwa hivyo wasiweze kudharauliwa, lakini pia wasiweze kupewa nafasi ambayo itawafanya wao tu ndio wanatoa uamuzi. na, na, na upi utakuwa ni mustakabali wa chama tawala? Bila shaka kitakuwa pengine yakikubaliani na hiki ambacho kinataka kutokea. Kwa kweli ni lazima tuelewe kwamba hali iliyopo sasa ni hali ambayo siyo ya kawaida, na suluhisho ambayo inatafutwa pia sio suluhisho ya, ya kawaida. Kwa sasa ni lazima kuwe na, na, na, na hali ya kuchanganya kidogo wanajeshi na, na, na, na, na, na raia hivi kwamba pawe na serikali ya mpito. La muhimu ni kwamba serikali ya mpito iweze kuwa na nafasi ya, ku, ya, ya, ya, ya kuchangia mabadiliko katika katiba na kuweza kuchangia uandalizi uh, wa kura hivi kwamba kura zipigwe na wananchi waweze kuchagua viongozi wao, la sivyo itakuwa ni hali ya wasiwasi. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Emmanuel Makundi. Na sasa anampisha Sabina Mpelo kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Kiongozi wa upinzani nchini Sudani Kusini Riek Machar amesema hayuko tayari kurejea mjini Juba kutokana na hali mbaya ya usalama mjini humo, hali ambayo amesema haiwezi kuruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Kukuendeshea makala haya ninaitwa Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Asante sana. Mimi kwa mwingine naitwa Bgani Mar Frano. E, ni mkazi wa Kirundo kule kaskazini mwa Burundi, lakini kwa sasa ninapatikana hapa mjini Bujumbura, maeneo ya Mtanga. E, naam kiongozi huyo wa upinzani kukataa kurejea nchini mwake huenda akawa na sababu, labda kutokana na matatizo makubwa yaliyomkuta katika siku za nyuma. Kikubwa sasa ikmacha angependekeza kwa serikali ni yapi yanayohitajika, ili yeye aweze kurejea nchini mwake bila hofu yoyote ile, kisha serikali nayo ikafa- ikafanya kila inachokiweza ili kutekeleza mahitaji ya mpinzani huyo. Yaani, kinyume na hilo, mimi naona kwamba kweli viongozi hao wawili wataendelea kutatiza nchi na wananchi, jambo ambalo halitawasaidia chochote kwa, kwa, katika utekelezaji wa mkataba wa amani waliosainiana kabisa. Kwa jina naita Pascal Mbugani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Kinara wa upinzani huko Sudani Kusini Rieki Machari kutorejea mjini Juba kwa kuhofu usalama sio sahihi, kwani nani aliyesababisha kutokuwa na usalama na kwa kutosha huko Sudani Kusini? Jibu sahihi ni yeye na hasimu wake Salva Kiir ambaye ni rais wa Sudani Kusini kwa sasa. Atahofu usalama mpaka lini? Sasa na raia wanaotaabika na poteza maisha nini hatima yao? Jambo kubwa wafanye mazungumzo ya kina kabisa, ndipo Sudani Kusini itakuwa salama na hofu ya kutokuwa salama itatoweka. Sio kwamba mimi yeye hatarejea kule kule Juba, wao wafanye mazungumzo tu ambayo wataweza kuunda serikali ya pamoja serikali ya kitaifa itakayoleta usalama ndani ya southern south Sudani. aninii serikali hiyo sasa kwa kwake naona kwamba ana mashaka na serikali ambayo iko huko Juba, ndio maana amekataa kurudia. Lakini serikali hiyo ambayo inaongoza Juba kwa sasa, wakame jitihada zote waandae uchaguzi vijuma viongozi wote washiriki katika katika machaguzi hayo, ili kumu serikali yota ambayo itashirikisha raia na viongozi wote wa Sudani kwa majina aliotoa Mustafa Mafunganya au Babarama nipo dinepo tandaimba mfano wa Tanzania. Hakika siku zote kilio cha mtu mzima kinalawama na kinawalaki ni ndani yake. Natambua ya kwamba pasipo amani na utulivu na upendo, hakuna usalama, lakini siku zote hakuna suluhu bila machafuko. Ninavyomwomba liya kimachani ni kurudi tu nyumbani, kwenda kuyajenga ili wamalize tatizo husika. Nadhani wakifanya hayo, wanaweza kupunguza au kumaliza kabisa mgogoro na amani na upendo utarejea. Mi nadhani kukimbia sio ndo suluhu kwake ya, ku, ya, ku, ya kumaliza tatizo niaaetambazi iko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kivu kaskazini. Mimi nadhani hiyo ni njama pia ya viongozi wa Afrika, kwa sababu nakaa wanadhani wamejadiliana, japo kila mmoja ana siri yake. Na ikiwa mashare ameona kwamba ni vigumu kurudi kidani ya anaona mwanzo mwenzake hayupo tayari kumpokea anafanya tu, wanapokuwa kule ndani ya nchi zingine, anaonyesha kwamba yupo yupo tayari, akifika moto anabadili msimamo, na ndio maana wangechamana na kuanjiana Kweli sisi tuna tunatamani amani, tuungane na tuongoze nchi tukijadiliana na raia, waweze kutuwekea imani, kwa sababu wao ndio wamekuwa chanjo ya shida yote iliyo huko, na ni wao wenyewe kuamua kutatua hiyo shida iliyo nchini mwao. Asante. Kwa majina naitwa Fadhiri Faringa, nipo mtaa Mji Mwema, halmashauri ya mji wa Tinduma, mkoa mpe wa Songwe, Tanzania. Kwa maana yangu mimi, hatua ya aliyekuwa makamu wa raisi Dkt Masha kusema hata, hata, hatarudi Juba, ili nafikiri ni kwa ajili ya hali ya usalama katika mji wa Sudani Kusini sio nzuri. Ni taarifa za kitelejei ambazo nilizipata kupitia Makama, makamanda wake wa jeshi wanaomuga mkodwe nchini Juba. Nitoe wito kwa serikali na upinzani kujaribu kukaa pamoja na kumaliza tofauti zao ili amani irudi Sudani Kusini, wananchi wa Sudani waendelee kufanya biashara zao kama kawaida, kama zamani, jinsi walivyozoea. Kwanza kwa majina na naaitwakiza Kasongo, nikitokea DRC jimboni Kiu ya Kusini, Kamanyola. angirejea tu nyumbani kwake, angirejea nchini, huenda usalama unaweza rejea tena. Kwa sababu amerejea nchini, ajue kwamba nyumbani ni nyumbani, hata pawe vipi, hata vurugi uziwe nyingi, usalama mdogo uwe nyingi, lakini ni heri kupambana na hali ya nyumbani kwako, kwa sababu mtu hawezi kimbia nyumbani kwake. Ukishakimbia nyumbani kwako, hakuna tena pengine kwenye UN. Mimi ningeomba tu rejee nyumbani, ili kurejea kwake usalama urudi. Wenda wananchi wa huko wanategemea kurudi kwake, usalama unaweza rejea. Naitwa Edward Kabamba kutoka Morogoro. Huyu kiongozi ambaye hataki kwenda Juba, mimi sasa nadhani kwanza kabisa ni uoga. Lakini hata hivyo, kama kweli yeye hana hana matukio yoyote, hakuwahi kuvunja sheria yote ya ya, ya katiba, hakuwahi kuvunja haki za binadamu, kwa nini aogope kwenda? Mimi nadhani angerudi tu, angerudi, wakaenda wakaijenga nchi, wakaweka makubaliano na maisha yakaendelea, kwa sababu hata kama takaa huko nje na fanya mambo yake kule bado tu dhamira yake itakuwa ina mshtaki. <totikos> anaitwa i kutoka oh, Rwanda, wilayani Nyalio, nchi magharibi. Mi, oh, naona kutangaza kwa Dk Leaki Machari kutorudi uh, Sudani Kusini kuna maana, kwani inawezekana kwamba yeye anahofia usalama wake, na mara unajua, uh, hawa wapinzani mara kwa mara hapa barani Afrika wanachukuliwa kama maadui za marais ambao walioko madarakani. Hivyo tu, kweli kutorudi kwake kuna maana, na unajua, huenda yeye anajua, anakumbuka kile ambacho alikipata alipokuwa hapo Sudani. Sasa akaona kwamba tu akirudi, huenda ndicho kitatokea. Hivyo tu, naona ni bora serikali ya Sudani ihakikishe kwamba usalama upo na ndipo atarudi. Asante sana Radio France International. Mimi ni Robert Nachime Baluge, napatikana Kalehe Nyamukubi, mashariki mwa Congo DRC. Kuhusu kauli yake Riek Machar uh, ambaye kabisa anakuwa mwanasiasa huko sehemu za Sudan, mimi naomba aweze kurudi nchini, aweze kurudi nchini sababu uh, kuna mambo mengi ambayo yanaweza kuharibika sababu yeye amekataa kurudi katika nchi yake. Naona waasi wengi wanakuwa wakitendea wakaaji mambo mabaya, sababu haiko na mama. Aweze kurudi nchini, ili aweze kuchukua tena labda, eh, ingine program na na Salva Kiir uweze kuangalia namna gani amani itarejea huko Sudani Kusini. Bila hivyo, akibaki huko atashua kwamba ni moto ambayo itaendelea kuwaka huko Sudani Kusini. Natambulika kama Juma Garabu wa Wavinyunguti Majengo, CEO wa Nembo ya Mtaa. Suala la kurudi Sudani ya Kusini ni jambo zuri kwa hali yake ya usalama na maisha yake. Kwanza kabisa tukumbuke sahizi su, Sudani ilikuwa ni nchi moja, kabla ya kutenganishwa kuwa Sudani kaskazini na Sudani kusini, baada ya kipindi cha muda mfupi ambapo kulikuwa na maandamano Sudani ya kumwondoa rais wao Omar Al Bashiri. Lakini na ukiongozi naye pia lazima aangalie usalama wake wa maisha yake. Je, anaporudi Sudani ya Kusini, je, kuna usalama wa maisha yake na uangalizi wa familia yake? Kwa so sababu nchi za Afrika viongozi wengi wanakuwa si waadirifu na sio waaminifu kwenye suala la wenzao. Je, ni uharifu gani ambao aliofanya? Inawezekana labda alikuwa mvunjifu wa amani, ni mchochezi wa amani kwenye nchi ya Sudani ya Kusini. Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi, unaweza kushiriki nasi ya maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Mzee Mkonta Gabriel kutoka Kala Kisakara, DRC, unasema kiukweli kwa sasa hali ya usalama nchini Sudani Kusini haipo sawa. Kulingana na usemi wake, kiongozi huyo wa upinzani hali hii inaiweka nchi njia panda. Mwashi wa Mwashi Mansa kutoka Malawi unasema ni vema angelirudi ili kusawazisha hali na kuleta amani pamoja na umoja kwa wananchi, kwani kidole kimoja hakivunji chawa. Na Evans Komba kazi wa Songea, Tanzania unasema kikubwa arudi tu nyumbani, ili atafute suluhisho la kurejesha amani. Mpaka hapo, sina la ziada. Jina langu ni Sabina Mpelo, na kutakia jioni njema Nam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Asante kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari na habari za michezo tumekuwa naye Emmanuel Makundi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema na maandalizi mema ya sikukuu ya Pasaka. Kwa heri. namna hiyo msikilizaji, burudani na kwenda kwa jina la Papa Plus ya kwake Kofi Olomide mwanamuziki kutoka DR Congo. Hadi hapa, hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwaheri, jioni njema.