Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Jeshi la DRC la sambaratisha shambulio la waasi katika hospitali na kuua mwanamgambo mmoja. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amtaka kiongozi wa upinzani Riek Machar kurudi Juba haraka, ili kusaidia kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Na washambuliaji wa kujitoa muhanga washambulia huduma ya mawasiliano katikati ya Kabul nchini Afghanistan. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, tarehe ishirini mwezi Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tisa na tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesambaratisha shambulio la waasi katika hospitali na kuua mwanamgambo mmoja, polisi imesema leo Jumamosi, katika shambulio la hivi karibuni dhidi ya wafanyakazi wanaotoa tiba kwa waathirika wa virusi vya Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Waasi wenye silaha kutoka kwa wanamgambo wa kundi la Maimai walishambulia hospitali ya Katwa karibu na jiji la Butembo majira ya saa tisa alfajiri, maafisa wameiambia AFP. Mkuu wa polisi katika eneo la Butembo, Kanali Paul Ngoma, amethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kuongeza kuwa wanamgambo hao wa Maimai walikuwa na silaha aina ya PKM ya risasi za rashasha. Mahakama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefuta kesi ya kifungo cha miaka mitatu dhidi ya mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga aliyekimbilia uhamishoni. Kwa mujibu wa wakili wake Joseph Mukendi, Katumbi anaweza kurejea nchini DRC akiwa huru. Katumbi ambaye alikuwa mshirika kabla ya kuwa mpinzani wa rais wa zamani Joseph Kabila alikuwa ameshtakiwa tangu mwaka elfu mbili kumi na sita katika kesi ya uharibifu wa mali isiyohamishika, tuhuma ambazo alikanusha na kueleza kuwa hazina msingi wowote. Raisi wa Sudani Kusini Salva Kir leo Jumamosi amemtaka kiongozi wa upinzani Riek Machar kurudi nyumbani haraka kusaidia kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Kire amesema kushindwa kufanya hivyo kwa makamu wa zamani wa rais kutaharibu tumaini lolote la amani katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Kire amewaambia waandishi wa habari kuwa hata sasa hajachelewa sana na anamkaribisha Dk Riek Machar kurudi Juba kwa haraka ili waweze kufanya kazi pamoja ili kuharakisha mchakato wa kutengeneza serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa. Mkataba wa amani uliosainiwa kumaliza mgogoro wa miaka sita wa nchi hiyo unahitaji kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa mnamo Mei kumi na mbili wa Burundi kumi na mmoja wamekamatwa leo Jumamosi kaskazini magharibi mwa Tanzania wakati wa operesheni ya serikali dhidi ya kilimo cha bangi, afisa wa serikali amesema. Kwa mujibu wa afisa huyo hekta thelathini za mashamba zimeharibiwa wiki hii kama sehemu ya operesheni hiyo operesheni hiyo ambayo bado inaendelea inafanywa kwa ushirikiano na serikali za mitaa katika hifadhi ya mazingira ya Makere katika wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma. Tanzania, nchi kubwa katika ukanda wa Afrika Mashariki yenye njia kadhaa za panya, ni mojawapo ya wazalishaji wa bangi duniani, ingawa zao hilo ni kinyume cha sheria nchini humo. Chama kipya cha upinzani nchini Burundi cha CNL kinachoongozwa na Agathon Rwasa kimewateua viongozi wa baraza kuu la uongozi wa chama hicho pamoja na viongozi mbalimbali mbali katika ngazi za mikoa na tarafa. Uteuzi huo umekuja wakati chama hicho kikidai kwamba watu 130 wamekamatwa na kufanyiwa unyanyasaji, huku wengine miongoni mwao wakiuliwa. Vijana wa chama tawala wa Imbonerakure wanatuhumiwa kuhusika na matukio mbalimbali dhidi mbali ya wafuasi wa chama hicho ambacho inadaiwa kuwa kukosekana kwa ngazi za uongozi ndio imekuwa kisingizio cha kuwadhibiti vijana wa chama hicho kipya. Wa Misri wamepiga kura ya maoni hii leo, kura ambayo inalenga kuimarisha utawala wa Rais Abdel Fattah al-Sisi, kiongozi wa zamani wa mapinduzi ambaye anajionyesha kuwa mwamba wa utulivu katika eneo hilo wapiga kura wameombwa kuunga mkono marekebisho ya katiba ili kuruhusu rais Sisi mwenye umri wa miaka sitini na minne kuongoza kwa kipindi kingine cha miaka sita, huku akiongeza udhibiti wake juu ya mahakama na kutoa ushawishi mkubwa zaidi wa kijeshi katika maisha ya kisiasa. Rais Sisi mwenyewe amekuwa mmoja wa watu wa kwanza kupiga kura wakati zoezi hilo lilipofunguliwa, akipiga kura yake katika kitongoji cha Heliopolis jijini Cairo. Vikosi tiifu kwa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya leo Jumamosi vimesema kuwa vimezindua mashambulizi dhidi ya wapiganaji wa kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar kusini mwa mji mkuu wa Tripoli. Msemaji wa operesheni za kijeshi wa serikali ya umoja wa kitaifa Mustafa Al Meji amesema kuwa wameanzisha awamu mpya ya mashambulizi, amri ambayo imetolewa mapema asubuhi ya leo ili kupiga hatua na kupata udhibiti. Kiongozi wa kijeshi Haftar alizindua mashambulizi ya kutaka udhibiti wa mji wa Tripoli mnamo Aprili 4, mji ambako serikali ya umoja wa kitaifa inayojulikana kimataifa inapatikana. L F F F I. Radio France International, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika saba kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika saba kwa saa za Afrika ya Kati. Washambuliaji wa kujitoa muhanga wameshambulia huduma ya mawasiliano katikati ya Kabul nchini Afghanistan leo Jumamosi, viongozi wamesema, katika shambulio la muda mrefu ambalo limeharibu wiki za utulivu katika mji huo mkuu. Kundi la Talibani linasema halihusiki na shambulio hilo ambalo limesababisha kukwama kwa watu elfu mbili katika jengo la ofisi kubwa kwa saa kadhaa mwanzoni mwa wiki ya kazi ya Afgan. Kosovo leo Jumamosi imewarudisha nyumbani wananchi wake mia moja na kumi kutoka Siria hasa wanawake na watoto baada ya kuwafuata wapenzi wao ambao walikwenda kujiunga na makundi ya kijihadi katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Kundi hilo la waliorejeshwa pia linajumuisha wanaume wanne, wanaoshutumiwa kuwa wapiganaji wa kundi la Islamic State ambao walishtakiwa baada ya kuwasili Pristina na kushiriki katika vita vya kigeni mwendesha mashtaka mkuu Alexander Lumes amewaambia waandishi wa habari. Na watu wengi wamekusanyika kwa ajili ya maandamano ya amani jana Ijumaa kukumbuka miaka ishirini ya mauaji katika shule ya sekondari ya Columbine na kuweka maua kwenye eneo la makaburi ya waathirika nchini Marekani. Wanafunzi kumi na wawili wa na mwalimu waliuawa mnamo Aprili 20 mwaka 1999 wakati vijana wawili waliokuwa na silaha na mabomu ya kutengeneza nyumbani kwenda kuvamia shule hiyo na kufanya mauaji hayo eh. Radio France Internationale, ndo kwanza unaungana nami. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania, matangazo ambayo yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com. Mwenzangu Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. Karibu. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ya juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni pamoja na kiongozi wa upinzani nchini Sudan Kusini, Riek Machar alisema hayuko tayari kurudi huko Juba kutokana na hali mbaya ya kiusalama iliyoko mjini humo lakini pia juma hili rais Felix Chisekedi Chilombo alikitembelea kijiji cha Mukwija kwenye jimbo la Kivu ya kusini siku chache baada ya kuripotiwa ajali ya boti iliyosababisha vifo vya watu zaidi ya kumi na wengine takribani mia moja kutoweka katika ajali ya boti kwenye ziwa Kivu. Na juma hili jiji la Paris lilishuhudia jengo la kanisa Katoliki la Notre Dame kuteketea kwa moto na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un alitangaza kuwa atakutana na rais wa Urusi Vladimir Putin. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa mengi tu utakayoyasikia. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Salim, na kwa moyo mkunjufu unayokaribisha msikilizaji, tujumuike sote hadi tamati ya makala haya yadio, yadio, Tuanzie huko Sudan Kusini, msikilizaji, kiongozi wa upinzani katika nchi hiyo Dr Riek Machar juma hili alisema hayuko tayari kurudi mjini Juba kutokana na hali mbaya ya usalama iliyoko mjini humo, hali ambayo alisema haiwezi kuruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja na ya mpito nchini humo. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini, James Band Shimanyula, alitumia taarifa ifuatayo ili kupata matamshi kutoka pande zote zinazohusika na kuundwa kwa serikali mpya ya umoja ya mpito, niliongea kwa njia ya simu na Teny weka Teny, msemaji rasmi wa rais Salva Kiir wa Sudani Kusini, na kumuuliza ikiwa serikali hiyo mpya itaundwa ikiwa Machar hayupo. Hapana shaka kuwa tutaanzisha serikali ya mpito tarehe kumi na mbili tarehe hiyo kumi na mbili anayotaja msemaji rasmi wa rais Salva Kir Atenywe Wekaten ni ya mwezi ujao na itakuwa Jumapili. Pia nilimuuliza Ateny Wekaten ikiwa usalama hauko Sudani Kusini anavyodai kiongozi wa upinzani Riek Machar, hivi kwamba anataka kuundwa kwa serikali mpya kuahirishwe kwa miezi sita. Hapana, no, hata mke wake Machar yupo hapa Juba. Ateny weka Ten anasema kuwa ikiwa serikali ya umoja ya mpito haitaundwa, hiyo itakuwa kukiuka mkataba mpya wa amani. Naye Port Kang Chuol, mmoja wa wasemaji wa Riek Machar, ambaye pia niliongea naye kwa njia ya simu akiwa mjini Juba, alighadhabishwa na matamshi ya msemaji rasmi wa rais Salvakir Ateny Wek Ateny. Inaonekana kuwa kuna matatizo, kwani sasa serikali ya Sudani inasema kuwa kuna amani, hakuna amani, na pande zote zinazohusika katika kuundwa kwa ya mpito hazifanyi kazi pamoja, je? No. Alexander Mwaura, mtaalamu wetu anayemulika masuala ya Sudani Kusini aliyeko mjini Juba, ana yapi ya kusema kuhusu sakata hii mpya ya Riek Machar na serikali ya Salva Kiir? Matamshi ya kuogofia oh, mno ni matamshi ambayo inaweza tatiza juhudi za kuleta amani na uyanu. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. ni wiki moja kamili tangu jeshi la nchini Sudan, Khartum, lilipomwondoa madarakani rais wa zamani Hassan Omar al Bashir kutokana na maandamano ya wananchi. Bashir ambaye alikuwa ameiongoza nchi hiyo kwa miaka 30 juma hili alihamishiwa kwenye gereza la cobert jijini Khartoum. Waandamanaji hata hivyo bado wameendelea kupiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi wakitaka madaraka nchini humo kukabidhiwa kwa raia. Haya yanajiri wakati rais wa Sudan Kusini Salva Kiir alisema juma hili kuwa yuko tayari kuwezesha upatikanaji wa mwafaka wa kisiasa kwenye nchi hiyo baada ya kuangushwa kwa utawala wa rais Omar al Bashir juma lililopita. Mwandishi wetu Steven Mumbi na taarifa zaidi. Ofisi ya Kiri imeeleza kuwa rais huyo yuko tayari kuisaidia Sudani ya Khatum kupata serikali ya mpito kwa njia ya amani. Kwa mujibu wa waziri wa petroli wa Sudani Kusini, Kir amekwenda kukutana na uongozi mpya akiwa sambamba na ujumbe wa viongozi wa juu wa nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na afisa mkuu wa usalama wa Juba na mshauri mkuu wa rais kuhusu usalama. Hatua hiyo inakuja ikiwa ni miezi saba imepita baada ya Bashir kusaidia kuwapatanisha na kuweka makubaliano ya kumaliza mgogoro kati ya Kir na kiongozi mkuu wa waasi wa Sudani Kusini Riek Machar. Kwenye laini ya simu nami naungana moja kwa moja na msikilizaji huyu kutoka nchini Tanzania. Ameanza kwa kujitambulisha namna hii. Asante, majina yangu ni majina yangu ni Zedek Richard Karinga, nazungumza sasa hivi nikiwa mji wa Igoole Iringa nchini Tanzania. Ni kwamba anachokisema Rais Salva Kiir wa Sudani Kusini kwamba atakuwa tayari pengine kuongoza harakati za kuleta amani na maridhiano nchini Sudan. Uh, tunaliona ni jambo jema kwa kulisikia, lakini sioni uwezekano huo katika swala zima la kutekelezwa hicho anachokisema, kwa sababu huyo huyo uh, Salva Kiir akiwa na mgogoro mkubwa na mwenzake aliyekuwa makamu wa rais wa zamani Dr. Yaki Machar, wamejaribu kupatanishwa mara kadhaa na viongozi mbalimbali wa IGAD wa Afrika Mashariki na viongozi wengine wa AU, na hata wamekwenda hata Roma kule kwa Papa, lakini hatujaona utekelezaji wa kweli katika nchi yake, sasa kuvaa huu mgogoro mpya wa Sudan Tunaona ni jambo jema kwa kulitamka na kulisikia, lakini utekelezaji wake huenda ukawa ni mgumu sana, kwa sababu yeye mwenyewe ana shida katika nchi yake, ambayo kwa muda mrefu inaonekana kabisa, aidha ni utashi wa kisiasa, maslahi binafsi, kutokuwa na nia ya kweli ya kupata amani, limekuwa ni ngumu kwa nchi yake. Kwa hiyo kujaribu ku kusolve mambo ya Sudan inaweza kuwa ni ngumu sana, kwa sababu Sudani ina taratibu zake, ina siasa zake yeye, yeah, mwenyewe ana shida, kwa hiyo itakuwa ni ngumu kiasi, ndugu yangu Ruben Ukumbuka. Asante sana kwa mtazamo wako huo, Richard. Uh, Zedek Kalinga ukiwa niko mji mdogo wa Igoole mkoa wa Iringa kusini magharibi mwa Tanzania. Asante sana asante sana msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako Unasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Rais wa DRC Felix Chisekedi Chilombo alitembelea kijiji cha Mukwija wilayani Kalehe jimboni Kivu Kusini kuwafariji raia wa eneo hilo baada ya miili ya watu 11 kutoka kijiji hicho hupatikana katika Ziwa Kivu baada ya boti waliokuwa wanasafiria kuzama kwenye ziwa hilo wiki hii, ikiwa na mamia ya watu. Mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel alitutumia taarifa ifuatayo. Rais wa Kongo Felix Kisekedi akiwa kijijini Mukwija, amesema serikali ya Kongo pamoja na washirika wake watafanya kila juhudi iliyo waliosababisha ajali hiyo wahukumiwe huko. Felix Kisekedi amewataka wananchi wa Kongo waomboleze vifo vya wa wamoja wao waliozama kwenye ziwa Kivu. Tutatazama jinsi gani kujiepusha na ajali hizo kwenye ziwa Kivu, tutawatafuta wote. Mwamba Chibuwabuwa, kiongozi wa wilaya ya Kalehe, amejulisha kwamba juhudi za kutafuta mili ya watu waliozama zaendelea. Kazi zinaendelea beko na tafuta na kuma service ya securite beko naangalia njuu ya kukompare ile mashifra. Na shirika la raia wilayani Kalehe limetaka serikali ya Kongo ifanye kazi yake kwa uzuri na utaratibu. Delfe Bisimbi ni kiongozi wa shirika la raia wilayani Kalehe walisababisha hiyo kifo ya watu wao azibiwe kulingana na sheria ya nchi. Na pia tunaomba kwa mheshimiwa Rais wa, wa nchi kutusaidia kuutia gudro ndani ya balabala hiyo kuanzia Goma hadi Bukavu. Hiyo ni suluhisho moja ambayo itamaliza hiyo bashida yote ambayo inatuma watu wanaendelea kufariki. Tangu kuzama kwa mtumbwi huu ni miili ya watu kumi na wanne ndiyo imeokotwa kwenye Ziwa Kivu. Chubengorombi Mkwija Erefi Kiswahili akiwa kwenye kijiji hicho, mwandishi wetu Chube Ngorombi pia alipata fursa kuzungumza na baadhi ya raia waliookolewa wakati wa ajali hiyo kwenye ziwa Kivu, nao walimwambia. Tukiwa bado nchini DRC, majadiliano kuhusu uteuzi wa waziri mkuu mpya yameonekana kukwama baada ya Rais Felix Tshisekedi kukataa kumteua mtu ambaye alipendekezwa na kambi ya Rais wa zamani Joseph Kabila Kabange. Wakati huu malumbano yakishuhudiwa pia kwenye bunge la taifa nchini humo, wakati wa uteuzi wa viongozi wa bunge katika nchi hiyo. Ali Bilal anatuchambulia kwa kina taarifa hii. Albert Yuma, mwenyekiti wa shirika la madini nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Jekamin, ambaye anatuhumiwa na mashirika kadhaa kuhusika katika kupitisha mlango wa nyuma mamilioni ya fedha, jambo ambalo amekuwa akilikanusha, ndiye ambaye alipendekezwa na kambi ya Rais wa zamani Joseph Kabila kuwa waziri mkuu. Matamshi ya rais Felix Chisekedi wakati wa ziara yake jijini Washington kwamba anakwenda kuondoa mfumo wa kidikteta wa mtangulizi wake yalikuja kuja kuchochea mvutano ambao tayari ulikuwa umeanza kuchomoza. April 6 mwaka huu, wajumbe wa kambi zote mbili walikubaliana kukutana nje kidogo ya jiji la Kinshasa, jambo ambalo kwa asilimia kubwa wajumbe wa kambi ya Kabila hawakushiriki katika mazungumzo hayo ambayo anaongozwa na Nehemi Mwilanya upande wa kambi ya FCC. Hata hivyo mazungumzo hayo yameendelea licha ya baadhi ya wajumbe wa kambi ya rais kabila kutokuwepo na kutamatika bila kufikia mwafaka. Lakini kila upande umekataa kuthibitisha kuwa mazungumzo yamekwama. Kila upande umeendelea kushikilia msimamo wake. Upande wa FCC wameendelea kulazimisha uteuzi wa Albert Yuma wakidai ni kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo, kwamba FCC ndio wanatakiwa kupendekeza jina la waziri mkuu. Upande wa kambi ya Felix Tshisekedi ambao wako chini ya shinikizo la wafuasi wao wameendelea kushikilia nao msimamo wao huku kada mmoja wa FCC akibashiri kuwa huenda mvutano huo ukachukua muda mrefu. Na juma hili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliwaambia wanasiasa kwenye chama chake kinachotawala cha, kinacho cha Jubilee kuwa hatua aliyochukua kufanya mazungumzo ya kisiasa na kiongozi wa upinzani Raila Odinga mwaka uliopita haikuwa ya kisiasa na haikulenga kukivunja chama hicho. Kenyatta alitoa kauli hii baada ya washirika wa naibu wake William Ruto kudai kuwa rais Kenyatta ameonekana kutomuunga mkono naibu wake kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Mnafahamu, tangu tulipokutana hatujawai kuzungumzia ODM wala Jubilii. Tumekuwa tukizungumzia mambo ya Kenya na Afrika, lakini ukisoma magazeti utasikia o, huu ni muungano mpya wa kisiasa. Hajaniambia kama atawania urais ama anataka kuwa rais mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, na mimi sijamwambia kwamba nataka kuendelea kuwa rais baada ya mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Sisi tunazungumzia tu mambo yanayohusu wananchi wetu huko eh? Watu oh, oh, Raila anavunja Jubilee? Jubilee. Mahakama ya juu nchini Uganda iliamua kuwa bunge lilifuata sheria wakati wa kuondoa kipengele tata cha ukomo wa mtu anayetaka kuwania urais nchini humo uamuzi ambao unampa nafasi rais Yoweri Kaguta Museveni mwenye umri wa miaka 74 kuwania tena mwaka ujao. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago alitutumia taarifa ifuatayo. Majaji wane wa mahakama ya juu ikiwa ni pamoja na jaji mkuu Bart Katurebe waliamua ya kwamba bunge alikufanya makosa kurekebisha katiba, lakini majaji watatu walilaumu bunge na kusema ya kwamba kurekebisha katiba na kuondoa kikomo cha umri wa mutu kuwania uraisi ilifanywa vibaya. Upande wa serikali umekaribisha uamuzi huu na naibu mkuu wakili Mwesigwa Rukutana akielezea kuwa ni ushi wa wananchi wa Uganda. Walisema kwamba lolote tuliofanya ulikuwa ndani ya mipaka ya katiba, ni ushindi ya wananchi wa Uganda. Kiongozi wa zamani wa upinzani katika bunge, Winnie Kiza, anasema huenda watatafuta ukweli wa mambo kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na watu wa Uganda. There is still the option of the... Huenda tutaenda kwenye mahakama ya Afrika Mashariki na kwa watu wenyewe. Mmoja wa wanasheria aliyoushika katika suala hili Hasani Malehe Mabilizi alitoa maoni yake. Rais Museveni hakushinda na majaji wengi. Tumemuonesha ya kwamba mahakama hawakubaliani na yeye sana. Uamuzi wa mahakama makuu na maana kuwa Rais Yoweri Museveni na wengine chini ya miaka 35 na zaidi ya miaka 75 wanaweza kugombea urais bila vikwazo vya kisheria. Hapa ni maoni ya wananchi hapa mji wa Kampala. Mahakama hapa Uganda hayawezi kufanya ukweli. Mimi nimesikiliza vizuri, wakasema wabunge walifanya makosa mara mingi, lakini tena wanasema kwa upande wengine walifanya vizuri, na kwa hivyo sina furaha. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Na katika uga wa kimataifa msikilizaji, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron juma hili alikutana na watu waliosaidia kuuzima moto katika jengo la kanisa katoliki la Notre Dame la jijini Paris, katika ikulu ya Champs Elysee siku mbili baada ya tukio ambalo lilisikitisha ulimwengu. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo anakuja na maelezo zaidi. Akizungumza katika hafla hiyo ya kuwapongeza, Rais Macron amesema amependezwa na utendaji wa mfano waliouonyesha ili kuliokoa jengo la kanisa lililokuwa likiteketea. Rais Macron ameongeza kuwa watu hao mia tatu walikuwa wakitazamwa na nchi na dunia nzima na wamekuwa mfano mzuri kwa Ufaransa. Kwa upande mwingine, tayari Rais Macron ametangaza wasanifu kupeleka maombi ya namna ya kulijenga jengo hilo upya huku wanasiasa wa nchi hiyo wakionya kuwa huenda ikapelekwa michoro ya usanifu wa kisasa na kuondoa maana ya jengo hilo. Rais Macron ametangaza kuwa itaichukua serikali ya Ufaransa miaka mitano kufanya ukarabati wa jengo hilo na watafanya maboresho kuendana na wakati wa sasa. Nam Sabina. Na katika kulizungumzia hilo, Rais Emmanuel Macron alionyesha masikitiko yake kupitia hotuba yake kwa taifa hilo akisema Muda bado haujawadia. Badala yake tukumbuke mambo ya saa kadhaa zilizopita, jana usiku, huu asubuhi hii. Kila mtu alitoa alichokuwa nacho. Wazima moto walipambana kikamilifu kama mashujaa, polisi, watoa huduma za afya walikuwepo kama kawaida yao, wananchi wa Paris walifarijika, wageni walilia, waandishi wa habari waliandika, wapiga picha walionyesha dunia picha za hatari, matajiri wasiokuwa matajiri walitoa pesa. Kila mtu alitoa alicho weza. Kila mtu ana nafasi yake, kila mtu katika jukumu lake. Nawaambia usiku huu kwa nguvu kwamba sisi ni raia wajenzi, tuna mengi ya kujenga. Ndiyo, tutajenga kanisa la Notre Dame nzuri tena. Napenda ujenzi ukamilike katika kipindi cha miaka mitano. Tunaweza. Hapo pia tutahamasisha na ripoti ya kurasa 448 kuhusu uchunguzi maalum kubaini iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa urais Marekani iliwekwa wazi jijini Washington. Msikilizaji, uchunguzi huo ulioongozwa na Robert Mueller aliyewahi kuwa mkuu wa FBI ulibaini kuwa ni kweli Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi huo. Hata hivyo haikubainika iwapo kampeni ya rais wa sasa Donald Trump ilishirikiana na Urusi. William Barr ni mwanasheria mkuu wa Marekani. Baada ya sabina, uchunguzi wa miaka miwili, maelfu ya ushahidi kutolewa, mamia ya mashahidi kujitokeza, kamati maalum imebaini kuwa Urusi ilijaribu kuingilia uchaguzi wa mwaka 2016 lakini haikubaini kuwa kampeni ya Trump au Marekani ilihusika katika juhudi hizo. Other Americans colluded in those efforts. Mawakili wa Trump wamesema kuwa ripoti hiyo ni ushindi mkubwa kwa upande wao baada ya kushutumiwa hapo awali kuwa Trump alisaidiwa kuingia madarakani huko Marekani. Hata hivyo, ripoti hiyo imebaini pia kuwa Trump alijaribu kushawishi kufutwa kazi kwa Mueller aliyekuwa anaongoza uchunguzi huo. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa aherini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Jeshi la DRC la sambaratisha shambulio la waasi katika hospitali na kuua mwanamgambo mmoja. Rais wa Sudani Kusini Salvakir amtaka kiongozi wa upinzani Riek Machari kurejea Juba haraka kusaidia kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Na washambuliaji wa kujitoa mhanga washambulia huduma ya mawasiliano katikati ya Kabul nchini Afghanistan. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, tarehe 20 Aprili mwaka 2019, na tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limesambaratisha shambulio la waasi katika hospitali na kuua mwanamgambo mmoja, polisi imesema leo Jumamosi, katika shambulio la hivi karibuni dhidi ya wafanyakazi wanaotoa tiba kwa waathirika wa virusi vya Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Waasi wenye silaha kutoka kwa wanamgambo wa Maimai walishambulia hospitali ya Katwa karibu na jiji la Butembo majira ya saa tisa alfajiri, maafisa wameiambia AFP. Mkuu wa polisi katika eneo la Butembo, Kanali Pongoma, amethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kuongeza kuwa wanamgambo hao wa Maimai walikuwa na silaha aina ya PKM ya risasi za rashasha. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir leo Jumamosi amemtaka kiongozi wa upinzani Riek Machar kurudi nyumbani haraka kusaidia kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Kir amesema kushindwa kufanya hivyo kwa makamu wa zamani wa rais kutaharibu tumaini lolote la amani katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Kira amewaambia waandishi wa habari kuwa hata sasa hajachelewa sana na anamkaribisha d Riek Machari kurudi Juba kwa haraka ili waweze kufanya kazi pamoja ili kuharakisha mchakato wa kutengeneza serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa Mkataba wa amani uliosainiwa kumaliza mgogoro wa miaka sita wa nchi hiyo unahitaji kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa mnamo Mei kumi na mbili wa Burundi kumi na mmoja wamekamatwa leo Jumamosi kaskazini magharibi mwa Tanzania wakati wa operesheni ya serikali dhidi ya kilimo cha bangi, afisa wa serikali amesema. Kwa mujibu wa afisa huyo, hekta thelathini za mashamba zimeharibiwa wiki hii kama sehemu ya operesheni hiyo. Operesheni hiyo, ambayo bado inaendelea, inafanywa kwa ushirikiano na serikali za mitaa katika hifadhi ya mazingira ya Makere katika wilaya ya Kasulu mkoani Kigoma. Wamisri wamepiga kura ya maoni hii leo, kura ambayo inalenga kuimarisha utawala wa Rais Abdel Fattah al-Sisi, kiongozi wa zamani wa mapinduzi ambaye anajionyesha kuwa mwamba wa utulivu katika eneo hilo. Wapiga kura wameombwa kuunga mkono marekebisho ya katiba ili kuruhusu Rais Sisi mwenye umri wa miaka sitini na minne kuongoza kwa kipindi kingine cha miaka sita huku akiongeza udhibiti wake juu ya mahakama na kutoa ushawishi mkubwa zaidi wa kijeshi katika maisha ya kisiasa. Rais Sisi mwenyewe, mwenyewe amekuwa mmoja wa watu wa kwanza kupiga kura wakati zoezi hilo lilipofunguliwa huku akipiga kura yake katika kitongoji cha Heliopolis jijini Cairo. Vikosi tiifu kwa serikali ya umoja wa kitaifa ya Libya leo Jumamosi vimesema kuwa vimezindua mashambulizi dhidi ya wa wapiganaji wa kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar kusini mwa mji mkuu wa Tripoli. Msemaji wa operesheni za kijeshi wa serikali ya umoja wa kitaifa, Mustafa Al Meji amesema kuwa wameanzisha awamu mpya ya mashambulizi, na amri hiyo imetolewa mapema asubuhi ili kupiga hatua na kupata udhibiti. Kiongozi wa kijeshi Haftar alizindua mashambulizi ya kutaka udhibiti wa mji wa Tripoli mnamo Aprili 4, mji ambako serikali ya umoja wa kitaifa inayojulikana kimataifa inapatikana RFI, Radio France International. Unaendelea kuitegemea Sikio RFI Kiswahili. ni saa 12 dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Washambuliaji wa kujitoa muhanga wameshambulia huduma ya mawasiliano katikati ya Kabul nchini Afghanistan leo Jumamosi, viongozi wamesema katika shambulio la muda mrefu ambalo limeharibu wiki za utulivu katika mji huo mkuu. Kundi la Talibani linasema halihusiki na shambulio hilo ambalo limesababisha kukwama kwa watu elfu mbili katika jengo la ofisi kubwa kwa saa kadhaa mwanzoni mwa wiki ya kazi ya Afghanistan. Na Kosovo ime leo Jumamosi imewarudisha nyumbani wananchi wake mia moja na kumi kutoka Siria, hasa wanawake na watoto wao baada ya kuwafuata wapenzi wao ambao walikwenda kujiunga na makundi ya kijihadi katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita. Kundi hilo la waliorejeshwa pia linajumuisha wanaume wanne wanaoshutumiwa kuwa wapiganaji wa kundi la Islamic State ambao walishtakiwa baada ya kuwasili Pristina na kushiriki katika vita vya kigeni. Mwendesha mashtaka mkuu Alexander Lumez amewaambia waandishi wa habari. Na watu wengi wamekusanyika kwa ajili ya maandamano ya amani jana Ijumaa kukumbuka miaka ishirini ya mauaji katika shule ya sekondari ya Columbine na kuweka maua kwenye eneo la kaburi ya waathirika. Wanafunzi kumi na wawili na mwalimu wao waliuawa mnamo Aprili 20 mwaka 1999, wakati vijana wawili waliokuwa na silaha na mabomu ya kutengeneza nyumbani kwenda kuvamia shule hiyo na kufanya mauaji nchini Marekani. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Naam, na ni saa 12 dakika 37 ni wasaa wa kuwa naye Victor Abuso na makala ya jukwaa la michezo. Karibu. Naam, asante sana mwenzangu Sabina Nabigambo. Habari za jioni hapo ulipo, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso na uletea uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani wiki hii na yale yaliyotokea mwishoni, uh, ambayo inatokea mwishoni mwa juma hili. Hapa studio naungana na mwenzangu uh, Fredrick Mwaka, karibu sana katika jukwaa la michezo. Jumamosi hii ni Fred. Weje kuwa pamoja nawe. Nam, tulikutana mara mwisho, nakumbuka ilikuwa ni wiki iliyopita, bila shaka Abuso tulikuwa tuwe na Antony Roche akiwa mjini Mombasa kule nchini Kenya, lakini naona mawasiliano ya simu sio mazuri sana. Lakini hata hivyo tutajaribu kumtafuta, wapo, atapatikana tutaungana naye. Lakini uh, tuna mengi tu ya kuzungumzia. Tuanzie nchini Tanzania. Michuano ya vijana ya soka kwa wachezaji wa wasiozidi miaka 17, kutafuta ubingwa wa Afrika bara, Afrika, au kutafuta ubingwa wa Afrika imeendelea wiki hii jijini Dar es Salaam. Leo michuano ya kumaliza kundi A imemalizika Tanzania imefungwa na Angola mabao manne kwa mawili, lakini Uganda katika mechi yao ya mwisho ukicheza na Nigeria umetoka sare ya bao moja kwa moja. Ni matokeo ambayo hayakuwa mazuri sana kwa timu ya taifa ya Tanzania, na kabla kwenda mbele kidogo, tusikie kocha wa timu ya taifa ya Tanzania, Oscar Mirambo, ambaye alikuwa na haya kusema baada mechi ya leo kumalizika. Sisi kama technical staff tulijua tumefanya maandalizi ya kutosha. Ni bahati mbaya sana kwa maandalizi yamekuwa hayatoshi kushinda kwenye haya mashindano. Na wajibika kwa asilimia mia moja kwa kile ambacho kimetokea, kwa sababu mpaka meli nazama, mimi ndio nilikuwa nahodha wa meli. Naamini kwamba kuna vitu vingi ambavyo sisi kama technical staff tumejifunza, lakini nchi imejifunza na kuona kwamba kama kutoka kuna wakati mwingine wa kufanya maandalizi. Tunapaswa kufanya zaidi ambapo tumefanya ili mwisho wa siku tuweze kuyaishi matarajio ambayo tunakuwa nayo. Naam, huyo ni kocha wa timu ya taifa ya vijana wa Tanzania Oscar Mirambo, na timu hii hufahamika pia kama Serengeti Boys na kabla ya noka kutathmini yale ambayo kocha amesema Uh, matokeo haya ambayo tumeyapata jioni hii ya leo ya ma, inamaanisha nini? Yana maana yeah, yeah, tofauti tofauti ya busa, lakini kwanza ni wazi kwamba uh, soka la vijana la Tanzania lina safari ndefu sana kuja kufikia viwango vya vya juu, lakini pia ni kwamba uh, matokeo haya yanatupa taswira kwamba soka letu bado liko chini sana na hatuwezi kujilinganisha na nchi ambazo tulikuwa tukipambana nazo kwa ubora na kwa uwezo wa kuandaa wachezaji kwa uwezo wa kujiandaa kimashindano na kadhalika. Lakini zaidi ya yote, imethibitika wazi pia kwamba hatuna uh, ubavu wa kusimamia timu uh, zetu ziweze kufanya vyema katika mashindano ambayo hususan ni yale ambayo tunayaandaa. Kwa hivyo, tafsiri yangu ni hiyo kwa kichapo ambacho Serengeti Boys imekipata hivi leo katika mchezo dhidi ya Angola ikiwa ni mchezo wake wa mwisho wa kundi A. Na bila shaka kocha Oscar Mirambo amesema kwamba imekuwa imekuwa na nafasi ya kipekee kutaifa kujifunza, akiwa anazungumzia timu ya Serengeti Boys, na uh, ni matokeo ambayo kusema kweli ataleta maswali mengi sana kwa wapenzi wa kandanda nchini Tanzania. Uh, unatathmini vipi kauli hii ambayo amesema? Uh, ulikuwa unasikiliza kwa makini sana yale alikuwa anasema, ukasema kwamba ame uh, namna mambo yalivyokuwa ka, kabisa na bila shaka na, nafikiri atajiuzuru, hawezi tena kuendelea kubaki kwa sababu ni imani imeshapotea kabisa, na sidhani kama Watanzania wataamini wa kwamba ni mtu ambaye anaweza kuwatengenezea timu imara katika kipindi cha miaka karibu ishirini. Victor Abuso, kwa faida ya, ya, ya msikilizaji pia Hakuna timu ya vijana ya Tanzania ambayo imepata maandalizi makubwa kama hii. Ilianza kuundwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu wakati huo rais wa TFF akiwa jamali Malinzi. Hawa vijana waliwekwa kwenye shule ya sekondari ya Alliance iliyopo Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania, wakashiriki mashindano mbalimbali ya ndani na nje ya Tanzania. Utakumbuka kwamba walikwenda kushiriki michuano ya Kosafa, kusini mwa Afrika, wakatoa ubingwa, wakaenda kushiriki uh, mechi za, za, za, za, za, za michuano ya Afrika Mashariki na Kati kule Burundi, wakashinda ubingwa, wakaenda uh, Ulaya Antalya kushiriki mashindano, wakapata mazoezi ya kutosha, lakini katika kampeni ya kuandaa uh, mashindano ya hapa mashindano haya pia walifanya vyema pamoja na kwamba kushinda ubingwa. Kwa hivyo uh, mafundisho ni, ni, ni namna ambavyo Tanzania inaweza kujifunza kuandaa mashindano haya, lakini kwa maana mm, halisi ya kauli ya kocha ni kwamba uh, Tanzania na safari ndefu sana, licha ya kuwa na waamuzi mm, na mimi binafsi tafsiri naiona wazi ni kwamba bado makocha wetu hawezi kutuandalia timu nzuri za taifa mm, na hili limethibitika wazi, tofauti na msingi ambao tulikuwa tumeshauanza kwa kocha ambaye tulikuwa naye mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na moja kumi na mbili Kim Poulsen ambaye alikuwa amefanya vyema kwelikweli. Kwa hivyo kauli ya kocha ni wazi kwamba anatakiwa aondoke, na mwenyewe naunga mkono hilo, aache <laughs> uh, timu na pengine sasa kuanzishe mkakati mpya zaidi, ukiwashirikisha hata makocha kutoka nje ya Tanzania na, ni swala ambalo utaendelea kulizungumzia hapo kesho katika jukwaa la michezo. Lakini uh, labda kuna mashabiki wanaamini kwamba labda iwapo Kim Poulsen asingekuwepo, labda mambo angekuwa tofauti yeah huo ni mtazamo mwingine ambao upo na binafsi mi nafikiri uh ingewezekana pia kuleta ladha mpya kwenye timu kwa sababu uh, ameanza na wachezaji wake wengi walimuunga mkono ya ya taifa ya uwezo wa uh, kocha, uh, kocha wake ulikuwa, ni wa kiwango cha daraja la chini, vile watoto wametoka ni makocha bora Tanzania. Oscar Mirambo ameliangusha sana soka la Tanzania, inabidi aondoke mapema na pengine aache sasa mkakati mpya uweze kuanza kwa ajili ya kuandaa timu ya taifa ya vijana Tanzania kwa wakati mwingine tena. Ni wazi kwamba Tanzania imeshindwa katika mashindano haya nam, lakini pia katika uh, nafasi nyingine ni kwamba kwa namna mambo alivyo, Nigeria na Angola zimefuzu katika hatua nusu fainali, lakini pia zimefuzu kucheza kombe la dunia uh, baadaye ye mwaka huu kule nchini Brazil. Katika ukurasa mm, wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Evans Komba ukiwasongea Tanzania unasema pole sana Tanzania, kikubwa tusikate tamaa. Ibrahim Adamu unasema huko maeneo ya Songea, unasema kwamba umefurahi sana Tanzania kuondolewa kwa sababu wamevuna walichokipanda nah. <laughs> Juma Dunga, ukiwa maeneo ya Dar es Salaam, usema huko maeneo ya Kivule uh, umesema kwamba tumeandaa michuano ila timu yetu haikuwa na maandalizi ya kutosha. Uh, lakini nwaka anatuambia hapa mambo yalikuwa mazuri sana, iliandaliwa nafikiri waliandaliwa mbefum, lakini walikuwa hawajajiandaa ha, ha, kwa mashindano kama haya, kwa sababu mashindano kama haya yametupa picha kwamba unaweza ukajiandaa kushiriki mashindano, lakini inategemea na mashindano gani ambao unakwenda kushiriki. Lakini kwa haya nafikiri ni wazi kwamba hatukujiandaa. Kiza Kasongo, asante sana. Kujumba kukiwa Kamanyola, unasema kwa nini serikali ya Tanzania na uganda, uh, haikuandaa vijana hao vizuri? Naam, asante <laughs> kwa maoni yao yako msikilizaji kwamba kum Uh, michezo hii inaendelea nchini Tanzania na inaendelea, na kesho pia kutakuwa na mechi za kutamatisha kundi la B. Guinea tamenyana na Morocco na Cameroon watacheza na Senegal. Kundi hili linaongozwa na Cameroon ambao tayari wamekwisha fuzu katika nusu fainali, na kinachosalia ni kwa hizi timu tatu, Guinea, Morocco na Senegal kujitafuta nafasi moja ya kufuzu katika hatua hii. Guinea nashikilia nafasi ya pili kwa alama tatu, huku Moroko na Senegal zikiwa na alama moja naam. Na timu zote kwa namna mamba alivyo, bwana, uko kule mau ni kwamba zina nafasi ya kufuzu katika nusu fainali. Hakika na mechi za kesho, Victor Abuso, ambazo ni Moroko atachuana na Moroko Senegal, lakini tayari Kamerun ana alama tatu alizopata katika mchezo, ana alama tatu, ana alama sita. Kamerun ndio timu pekee ambayo tayari imeshajihakikishia nafasi baada ya kushinda mechi mbili za kwanza, akimfunga Guinea na akiwafunga Moroko. Kwa hivyo Kamerun imeshapata tiketi hiyo. Sasa tiketi nyingine itategemea zaidi na matokeo ya hapo kesho eh, katika michezo ya mwisho, lakini ni wazi kwamba ukiangalia uh, hata hata namna Kamerun na walivyokuwa wakicheza katika mashindano haya, ama Nigeria walistahili kuwa hapa walipo na walistahili kujipatia tiketi yao mapema uh, umeona timu kama vile Angola wamepambana baada ya kupoteza mchezo wa kwanza dhidi uh, ya, ya, ya, ya, ya baada ya kuwafunga Uganda bao moja wakaja wakapoteza kwa Nigeria, kwa Nigeria na leo wanapata ushindi. Kwa hivyo ukiangalia uh, mipango ya, ya, ya makocha wa timu hizi uh, uwezo ulioonyeshwa na wachezaji wao, yote imepelekea kwa kiasi kikubwa hizi timu kupata tiketi hivi, na bila shaka na, nafikiri kesho pia tutashuhudia mechi nzuri sana, kwa sababu hizi timu tatu zitakuwa zikionea tiketi na, nafasi moja ambayo imebaki kwa na, na, kwenda na, katika hatua nusu fainali na vile, vile kupata tiketi ya kushiriki fainali za kombe la dunia kwa vijana kule nchini Brazil. Na iwapo ndio unajiunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na wenzangu Fredrick Nwaka, tunakuletea uchambuzi wa matukio yanayotokea viwanjani leo Jumamosi, lakini pia yale yaliyotokea wiki nzima. Na iwapo unafuatilia ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya, kule nchini Uingereza, kuna mechi kadhaa zinachezwa kwa sasa, zinaelekea kufika mwisho. Lakini mechi ya awali kidogo, Manchester City waliwashinda Tottenham Hotspur bao moja kwa bila. Hizi timu mbili ambazo wiki hii tu zilikuwa katika ile michuano ya UEFA Champions League kule barani Ulaya. Naam, lakini uh, baadaye Newcastle watacheza na Southampton, na mechi ambazo zinaendelea kwa sasa, West Ham wanacheza na Leicester City. West Ham wanaongoza kwa mabao mawili kwa moja na kule nchini uh, Ufaransa Uh, kuanzia saa tatu usiku kuna mechi kadhaa. Strasbourg wanacheza na Montpellier, huku ni meo wakicheza na Bordeaux na nis nice, na n sasa hivi ni wakati wa mapumziko, wanacheza wana nyumbani lakini wamefungwa na Olympique mas mabao mawili kwa bila nam. Tukirejea barani Afrika ni kwamba wiki hii shirikisho la soka CAF lilitangaza orodha ya waamuzi wa kati 27 na wasaidizi wao 29 kuchezesha mechi za kombe la Afrika nchini Misri kuanzia mwezi Juni. Kuanzia tarehe ishirini na nane mwezi huu hadi tarehe tano mwezi wa Mei watakuwa kule jiji Rabat Moroko kwenda kufanya mazoezi ya pamoja. Wamuzi hao wametoka katika mataifa thelathini na tatu barani Afrika na wamuzi kutoka maeneo ya Afrika mashariki na kati ni pamoja na refari wa kati Pasifika Ndahi Ndahiwe ni mana kutoka kule Burundi, Peter Waweru na Gilbert Riot kutoka kule nchini Kenya wengine ni Jean Jacques Ndala Ngambo. Uh, huyu anatoka DRC bila shaka Olie Olivier Safari, pia wa DRC. Louisa Hakizimana wa Rwanda na Bamlak Tasema kutoka kule Ethiopia. Naam, wiki nilikuwa nikitathmini uh, abuso taarifa hizi na kuona namna ambavyo waamuzi kutoka Uganda uh, Tanzania hawajapata fursa ya kuwa kuwemo katika orodha hii hapa, lakini sijashangaa, ya waamuzi katika mataifa ya, ya, ya, ya Afrika Mashariki wengi wamekuwa wakikosa nafasi ya kushiriki mashindano, kupewa fursa ya kuchezesha mechi kubwa kama hizi, kwa sababu ya ubovu kwanza wa ligi zao, lakini pia ubovu wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa kiwango cha, cha, cha kanana katika nchi zao, lakini pia ubovu wa wao wa, pindi wanapopewa nafasi ya kuchezesha baadhi ya mechi ambazo hutumika mm. kwa ajili ya kuchagua waamuzi ama kupata waamuzi bora. Mathalani, Tanzania imekuwa na waamuzi bora sana ambao wamekuwa wakisemwa hivyo ndani ya, ya Tanzania kama vile Herisa C na mwanamama Jonesia Rukia, lakini wanapokwenda kuchezesha mpira nje inakuwa ni vigumu kwa wao kuweza kuonyesha uwezo ambao Ni wazi yani, hmm. maslahi yao ni madogo. Sasa mwamuzi kama huyo ukikuta anategemea kazi yake hiyo, ni lazima atachukua rushwa. tunakafu anawafuatilia kwelikweli, wawezi kuchukua mwamuzi ambaye kwenye nchi yake anatumiwa kwa ajili ya, ya, ya rushwa ama nchi ambayo waamuzi wanatumiwa kupokea, kupokea mlungula? Ni jambo gumu sana, na i pengine ni fundisho kwamba Mwamuzi kama ilivyokuwa mchezaji, katika nchi anaandaliwa tangu akiwa chini no. Akichezesha mechi za timu za vijana maligi da, eh, ligi za daraja la chini, ili akifika ukujua an, an, anashiriki kozi mbalimbali ambazo zinaandaliwa na FIFA na, ili kuweza kufikia vile viwango na kutunukiwa beji ambayo hutolewa kwa waamuzi na, na shirikisho la kandanda duniani FIFA. sasa wakati mwingine pia tunaweza tukalaumu kafu kwamba imekuwa ikionea nchi zetu kwamba, lakini nchi zetu zenyewe zimejiandaa kutoa uamuzi bora ama tutaendelea kutegemea akina Papa Gasama kutoka Gambia, Jani Sikazwe kutoka, kutoka Zambia na Jackson Pawaza kutoka Namibia, mwamuzi ambaye pia nilimshuhudia katika mechi za kufuzu kwa fainali za, za mataifa ya Afrika, alionyesha kiwango kikubwa sana, na wengi wao waliomuumu mm, wabuso mm. ni wale ambao si tu kwenye nchi zao ni wazuri, lakini walipopewa nafasi ya, ya kuchezesha mechi ziwe za Kosafa ziwe ni za Afrika kaskazini ni kabingo barani mm, mm, shirikisho wameonyesha uwezo mkubwa ambao umewavutia, umevutia kitengo cha waamuzi cha CAF kuwapa fursa ya kuwa kwenye orodha ya awali ya waamuzi watakaochezesha fainali za mataifa na ya Afrika. Na ni kweli kabisa na umetaja marefari ambao pia wanafahamika sana barani Afrika kama Janny Sikazwe wa Zambia, Bakary Gassama papa kutoka kule Gambia, kule mwingine pia Eric Otogo Castin kwa kule Gabon huu ni refari wa siku nyingi sana naam, lakini ukiangalia vizuri pa, pia bwaranwaka Misri ambao ni wenyeji wa mashindano haya wametoa uamuzi watano, si haba. Waamuzi wa Misri wamekuwa ni moja kati ya waamuzi bora sana barani Afrika. Tunawataja akina sikazo kwa sababu tume tuua ukiona kwenye mashindano mengi, lakini mwamuzi kama uh, Tahseni Abo El Sadat huyu ni mwamuzi ambaye amekuwa kwenye karia ya mchezo wa kandanda kwa karibu miaka kumi sasa, inazidi na amekuwa akionyesha uwezo mkubwa katika michezo mbalimbali ambayo amekuwa akipewa fursa ya kuchezesha. Lakini pia sijashangazwa na mwamuzi Gilbert Cheruiot wa Kenya, amepata fursa ya kuchezesha mechi nyingi si za ligi kuu ya kandanda nchini hmm, Kenya, hata za ngazi ya kombe la shirikisho barani Afrika. Hata bwana Paul Oweru tumemuona katika michuano ya Chan na pia klabu bingwa barani Afrika na ni, ni, kwa hivyo utaona wazi ni kwamba waamuzi hao wa kwanza wakipewa nafasi uwezi kwenda tu kuibuka hivi hivi ukasema unapewa nafasi ya kuchezesha fainali za kuchezesha kombe la mataifa barani Afrika? Hapana, lazima uanzie kwenye mashindano mengine ambayo ni ya chini, Kosafa Challenge. Huko ukiwa bora ndio unapewa fursa kwenye chani, lakini kama wewe unavurunda tu kwenye ligi ya nyumbani kwako, uh, sifiri sana kama inakuwa ni sahihi sana kwa waamuzi kutoka Tanzania, Uganda wataendelea mm. kuburuza mkia na hata kupata fursa ya kuchezesha fainali kubwa kama hizi, kwa sababu wengi wao uh, bado kiwango chao kiko chini. Kosafa, amekuwa akishutumiwa mara kadhaa kujihusisha na tuma za rushwa. aukiwataja waamuzi wa kutoka kule nchini Kenya, makundi mwenzangu, napenda sana na mchezaji anatabasamu na alikuwa na furaha nyingi sana, alikuwa na mtu wa furaha sana. E, ni kweli hmm. Na kuna wakati kila mwamuzi anakuwa na haiba yake anapokuwa uwanjani, kuna namna ambavyo nawasiliana na, na wachezaji, na binafsi mimi nimekuwa nikifuatia sana mwamuzi Janny Sikazwe hata mechi ya mwisho e, karibuni aliochezesha kati ya Simba na TP Mazembe. Uh, ni mwamuzi ambaye anajua saikolojia ya mchezaji na ni mwamuzi ambaye si tu kupuliza filimbi uwanjani, anajua namna ya kuweza kuuhimili mchezo ili uweze kwenda sambamba na, na, na, na kusimamiwa kikamilifu. Kwa hivyo hawa ni waamuzi ambao wanahitajika sana katika kandanda barani Afrika, tofauti na waamuzi ambao hata kasi ya ile, ya ule mchezo tu wenyewe, uh, inawashinda. Lakini tusisahau mm-hmm, abuso kwamba mwisho wa siku, uh, orodha ya waamuzi itapunguzwa kwa sababu watakapokwenda kwenye mazoezi ya fitness kule nchini Morocco sio orodha yote ambayo ni waamuzi ao watakao mm -hmm. kwenda kuchezesha fainali hizi. Kwa hivyo kutoka, kuna mchakato ambao pia utafuata, na wakati mwingine wanasema kwamba ili upite, ili uwe bora, lazima upite kwenye tanuru lenye, lenye, na, lenye moto Shirikisho la riadha duniani IAAF limemfungia miaka minne bingwa wa zamani wa mbio za olimpiki na dunia katika mbio za mita 1500 Asbel Kiprop baada ya kubainika kuwa mwaka 2017 alitumia dawa iliyopigwa marufuku aina ya EPO na kumwongezea nguvu za ziada. Bingwa huyo hata hivyo amesema kwamba yeye bado hana hatia na anapinga adhabu hiyo lakini kwa namna mambo alivyo, ataka nje yeye, ni mwanariadha na miaka ishirini na tisa miaka 29 akumbuka vyema sana wakati wa mashindano ya olimpiki elfu mbili na nane kama je kosea alishinda medali ya dhahabu. Azbel well Kiprop, hakika na nimeona wazi kwamba mwanariadha huyu ataendelea kukumbukwa sana kwa sababu ametoa mchango mkubwa sana katika mchezo wa, wa, wa riadha nchini Kenya na mwisho wa siku ni jambo la kufurahisha sana kushuhudia namna ambavyo adabu aif uh, imekuwa ikipambana kuhakikisha kwamba mchezo wa riadha unakuwa, hususani katika mataifa ambayo uh, kiwango chake kinaonekana ni cha juu hapa barani Afrika. Na muda wetu kwa bahati mbaya sana umefika mwisho, na kesho tutakuwa na mwenzangu Fredrick Nwaka, atazungumzia mengi sana kuhusu michuano ya Afrika kwa vijana wasiozidi miaka kumi na saba ambayo Tanzania Buso kwa niaba ya mwenzangu tunakutakia Pasaka njema hapo kesho. Tayari mwenzangu Nwaka amesha, uh, inanulia kuku pale Buguruni. <laughs> <laughs> Uh, asante sana Abuso. Na, na muona Sabina ameingia, karibu Sabina. Naam, asante sana na bila shaka huyo kuku Fred atamlia hapa nami. Basi msikilizaji, kufikia hapa sina la ziada, nikutakia jioni njema. Naitwa Sabina Crispin, na Bigambo namna hiyo, msikilizaji, burudani ni ya kwake. Fali Pupa, msanii kutoka DRC anakuambia Maria, na ndio burudani inayonifungia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin Nabigambo. Asante kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri <mukusimu>