Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International kutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Karibu katika matangazo ya jioni leo hii. Mimi ni Victor Robert Wille na tuanze na mutasari wa habari za dunia. Watu zaidi ya 200 wauawa nchini Sri Lanka na baraza la kijeshi lajipanga kusikiliza matakwa ya wananchi nchini Sudani, huku Baba Mtakatifu akitoa wito wa amani nchini Libya na Siria. Basi kuna hayo na mengineo mengi, na tuanzie nchini Sri Lanka. Watu zaidi ya 200 wameuawa hii leo nchini Sri Lanka baada ya kutokea milipuko ya mabomu katika maeneo mbalimbali, wakati huo Wakristo wakiadhimisha sikukuu ya Pasaka. Milipuko hiyo ya mabomu minane, mfululizo, imetokea katika hoteli kadhaa na makanisa mbalimbali yaliyokuwa yakiadhimisha ibada ya misa takatifu ya Pasaka kama kumbukumbu kumbu ya kufufuka kwa Yesu Kristo. Waziri mkuu wa Sri Lanka Ranil Wickremesinghe mesing, wika amelaani mashambulizi hayo ya mabomu mabaya ya kuwahi kutokea tangu Sri Lanka imalize vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka kumi iliyopita. Mashambulizi hayo pia yamewaacha mamia ya watu wakiwa wamejeruhiwa katika maeneo mbalimbali likiwemo kanisa kuu la Katoliki la Mtakatifu Anthony la mjini Colombo ambalo ni la kihistoria. Msemaji wa polisi nchini Sri Lanka Ruan Gunasekera amesema mashambulizi mawili kati ya hayo manane yanasadikiwa kutekelezwa na watu waliojitoa muhanga na kwamba jeshi la polisi linaendelea kufanya uchunguzi zaidi kubaini kuhusiana na mashambulizi hayo. Dr Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya. Haya, ni kwamba mashambulizi haya yanatekelezwa wakati wa Pasaka ambayo ni sherehe maalum kabisa na yamelenga kanisa. Bila shaka, hapa wengi tunahisi kwamba kuna hii hisia za itikadikali, dini itikadikali za kidini ambazo zimesababisha kuwepo kwa mashambulizi haya, kumaanisha kwamba kungali kuna makundi ambayo kwa kweli yana msimamo mkali sana hasa zaidi kuhusu makanisa na makanisa ambayo yana shi, ma, makanisa ya Kikristo ambayo yanasherekea wakati wake wa Pasaka, mashambulizi haya ni itakuwa ni heri kwamba yaweze kutokomezwa kwa sababu ya kuendelea kutekelezwa, bila shaka ni inakuwa ni pigo kubwa sana kwa juhudi kubwa za kujaribu kuleta uhusiano mzuri kati ya dini zote, dini za Kiislamu, dini za Kikristo na ma, ma, madini mengine. Kwa hivyo mashambulizi haya, bila shaka lazima washikadau wote waweze kuja pamoja ili kushu, kushu, kushughulikia hali hii, ili tuzikuwe mat, na matukio ya mashambulizi kama hayo ambayo kila shaka nazabaratisha amani kuleta wasiwasi wasi na kusababisha vifo ambavyo wengi hatu kuvitarajia. Ni sauti yake Dr Brian Wanyama, mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabii cha mjini Bungoma, nchini Kenya. Na katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mauaji za... ya ya zaidi ya watu 200 iliyotokea nchini Sri Lanka kutokana na mashambulizi ya mabomu. Rais Emmanuel Macron ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kuwa mauaji hayo ni vitendo vya kinyama na hayakubaliki. Amesema kuwa wananchi wa Ufaransa wapo pamoja na wananchi wa Sri Lanka kufuatia mauaji hayo na wanaombea watu waliopoteza ndugu zao. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz 21 mita bendi 13. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudani wameeleza hii leo wanatarajia kutangaza baraza la kiraia ambalo litachukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza nchi hiyo baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Omar al Bashiri. Kauli ya viongozi hao inakuja wakati huu maelfu ya waandamanaji wakiwa wamepiga kambi katika makao makuu ya jeshi kushinikiza kutangazwa kwa serikali ya mpito ambayo itaongozwa na viongozi wa kiraia. Kiongozi wa kundi la muungano wa madaktari, wahandisi na waalimu Ahmed al Rabia amesema kuwa baraza hilo la kiraia litatangazwa hii leo na pia litawajumuisha wawakilishi kutoka jeshi ni Haji Kaburu. Ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia swala hilo akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ah, kwa kweli kama baraza la kijeshi limeamua kuweka tengeneli serikali ya kiraia, ina maana ya kwa kwamba jeshi uh, limeona kwamba akiu ya wananchi wa, wa, wa Sudani ni kupata serikali inaotokana na wao wenyewe, sio serikali ambayo itatengenezwa kwa matashi ya watu kundi fulani ndio tengeneza. Kwa hiyo kuna mabadiliko yanaweza yakapatikana ambayo yatakuwa significant ya kutosha, kama jeshi kweli watafanya hivyo na wananchi, kama wanavyokuwa wanadai kwamba hawataki jeshi liwatawale, ili itakuwa ni njia moja nzuri ya kuleta ustawi mzuri. Baraza la kijeshi ambalo lilichukua madaraka baada ya kumwondoa Omar Al Bashiri Aprili 11, Ijumaa hii lilithibitisha kuwa mpaka sasa limepokea maoni mengi kutoka kwa waandamanaji wakishinikiza kuundwa haraka kwa utawala wa kiraia. Nchi ya Saudi Arabia na Falme za Kiarabu wameahidi msaada wa kifedha wa dola bilioni 3 kwa nchi ya Sudani siku kadhaa baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa nchi hiyo Omar Albashiri. Nchi hizo zenye utajiri mkubwa wa mafuta zimeahidi kutoa msaada huo kupitia benki kuu ya Sudani kwa ajili ya kusaidia kununua chakula, dawa na bidhaa za petrol kwa ajili ya watu wa nchi hiyo. Hata hivyo, nchi hizo hazijaweka wazi kama msaada huo una unaolenga kuimarisha thamani ya paundi ya Sudani utakuwa ni mkopo au msaada wa moja kwa moja. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir ametoa wito wa kurejea nyumbani haraka kwa kiongozi wa upinzani Riek Machar ili waunde serikali ya umoja wa kitaifa. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Juba, rais Salva Kiir amesema kushindwa kurejea kwa wakati kwa Machar kutavuruga matumaini na hamasa iliyokuwepo ya kupatikana kwa amani ya kudumu nchini humo. Matamshi ya rais Salva Kiir yamekuja ikiwa ni siku chache tu zimepita tangu Riek Mashari aseme hayuko tayari kurejea mjini Juba kwa sababu hayuko tayari kurejea mjini Juba kwa sasa hadi pale atakapohakikishiwa wa usalama wake na kutaka kucheleweshwa kwa mchakato wa uundwaji wa serikali ya mpito. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili kwa mara kwanza ya kwanza baada ya takribani miezi miwili Raia wa Rwanda wanaoishi kwenye eneo la mpaka wa Gatuna wameanza kuvuka na kuingia nchini Uganda bila uwepo wa vikwazo kama ilivyokuwa awali, wakati huu mvutano baina ya nchi hizo mbili ukielezewa kupungua. Hata hivyo, raia wengine wa Rwanda walioko kwenye maeneo mengine ya mipaka bado wanazuiwa kuingia Uganda, kwani ni wiki saba sasa zimepita tangu Rwanda iwaonye raia wake dhidi ya kusafiri kwenda nchini Uganda. Rwanda imetangaza kuzuia raia wake kwenda Uganda, ikituhumu utawala wa Kampala kwa kuwakamata na kuwatesa na kuwafukuza raia wake, tuhuma ambazo Uganda imezikanusha. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewataka viongozi wa dunia kuongeza jitihada za kuleta amani nchini Libya ili kuepusha idadi kubwa ya watu kukimbia nchi hiyo na kuwa wahamiaji. Papa Francis ametoa kauli hiyo leo katika maadhimisho ya ibada ya misa takatifu ya Pasaka jijini Vatikani, katika viwanja vya kanisa kuu la Mtakatifu Petro, iliyohudhuriwa na waumini wa kanisa hilo wapatao elfu sabini. Papa Francisi amesema kuwa viongozi wa dunia wanapaswa kuwasaidia wahamiaji kurejea katika nchi zao kama vile Libia na Siria, ambako maelfu ya raia wamekimbia nchi hizo kutokana na ukosefu wa amani na usalama. RFI, Radio France International. nam ah, na, ni saa 12 na dakika tisa ikielekea na dakika kumi, ni wasaa wa makala ya changu chako chako changu na Ali Bilali. Jina langu ni Ali Bilali. Mpenzi msikilizaji, nianze kwa kukutakia sikukuu njema kwa Wakristo wote popote pale walipo ulimwenguni. Na kama unavyojua makala haya changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le parler francophone na muziki. Hii leo bila shaka nakuletea yale yaliyojiri wakati wa tafrija ya uandishi wa habari nchini Tanzania kwenye ubalozi wa Ufaransa jijini Dar es Salaam. Kwanza kabisa nimekutana na mwandishi wa habari huyu, anatueleza mtazamo wake kuhusiana na mkutano huu. Ni kitu kizuri ambacho kimetuleta pamoja sisi waandishi wa habari na balozi wa Ufaransa katika kujadili thamani ya waandishi wa habari, kwa sababu waandishi wa habari ni watu ambao wanafikisha habari mbalimbali mbali katika jamii kuhusiana na vitu fulani ambavyo vinafanyika na kuleta hamasa kwa raia. Kwa mfano, vile habari za utalii, habari za biashara, habari za na mambo kadha wa kadha ya usui wa jamii. Nam, nimezungumza pia na mwandishi wa habari mkongwe katika tasnia ya wanahabari nchini Tanzania, ambaye kwanza ameanza kwa kujitambulisha. Mi naitwa Gadna J Habash, nafanya kazi Clouds Media kwenye kipindi cha jioni kinaitwa Jahazi. Tumepata mwaliko huu kutoka kwa balozi wa Ufaransa tukiambiwa kwamba alikuwa na nia ya kutaka kujitambulisha na kuzungumza na watu ambao kwenye tasnia ya habari kwa hiyo tukawa ni faraja. E, tukaona tuje tumunge mkono tusikie kama ana jambo gani ambayo atakulifanya na nchi yetu ya Tanzania ili tuwe tayari kumsupoti kwenye kupasha habari ya jambo hilo. na umepokea vipi mwaliko huu? Nimepokea vizuri, ni ukarimu wa hali ya juu sana kwa sababu sisi mara nyingi tumezoea kupata mialiko kutoka kwenye balozi mbalimbali mbali, wakati wakiwa na aina tofauti ya tafrija, labda tafrija za kukumbuka siku ya uhuru wa nchi zao, e, au kumtambulisha balozi mpya, au balozi anaagwa na, na za mfano kama huo, lakini hii sio ya namna hiyo. Hii ni kwamba yeye anataka kuzungumza na watu ambao wako kwenye tasnia ya habari. Jambo kama hili hatujawahi kuliona kwenye balozi nyingine yoyote ya hapa nyumbani Tanzania, ni kwanza kwa kwa mba, meona, na ya kipekee kwa hiyo tumefarijika, kuona kwamba ameona tunaweza kuwa na mchango wa kushirikiana naye kwenye mambo ambayo anatarajia kuyafanya Tanzania. Ni miongoni mwa mambo ambayo alikayataja hapa, labda waskilizaji ambao hawakuwepo hapa wawezi kufahamu. Miongoni mwa mambo hayo alionyesha kwamba kwa, e, kwa sababu ya ushirikiano mzuri kati ya Tanzania na Ufaransa uliopo kuna eneo la utamaduni e, kwamba anaonekana ana shauku ya kutaka kuona culture ya Tanzania inaweza kuenea vipi au kutambulishwa vipi Ufaransa, lakini pia utamaduni wa Ufaransa unaweza kutambulishwa vipi Tanzania. Nikimaanisha, nikisema utamaduni namaanisha eneo pana kabisa la utamaduni, kuanzia burudani mpaka lugha. Kwa hivyo ni kitu ambacho na sisi tumepatwa na shauku. Mimi binafsi nimeona kama balozi wa Ufaransa ana nia ya kuona utamaduni wa Tanzania unaweza ukaenda Ufaransa na Ufaransa ukaje shenawa Tanzania, utamaduni wa Ufaransa ukaja tukashia nao hapa Tanzania, tukafahamiana kwa tamaduni zetu. Hicho kitu mimi kimenivutia sana. Lakini takwimu zinaonyesha kwamba Watanzania wengi hawapendi kujifunza Kifaransa. Labda unafikiri ni kwa nini? Sio tu Kifaransa, Watanzania wengi sisi ni wavivu wa kujifunza lugha. Tuna mazoea makubwa sana ya kutumia Kiswahili. Sio jambo baya, ni jambo la kujivunia kwamba tunatumia lugha yetu, lakini lakini ni wakati mwingine ni vizuri tuone namna gani tunaweza kujifunza lugha za watu wengine. Sisi nafikiri tuna aina fulani ya uvivu wa kujifunza lugha mbalimbali. Kifaransa ni moja kati ya lugha kubwa duniani, kati ya lugha saba nane zilizopo maarufu duniani, Kifaransa kiko kwenye nafasi ya juu kabisa. Kwa hiyo kuna umuhimu sana eh, kushauriana kwamba tuangalie namna gani tunaweza kujifunza lugha ya Kifaransa. Nimefurahi kuona hata na wao wenyewe kama eh, kama wa Faransa wana maneno machache ya Kiswahili ambayo wanayatumia, inanipa nia kwamba hata na wao wana hamu ya kujua Kiswahili. Nikushukuru sana. Asante, nashukuru. Mpenzi msikilizaji, hayo ndio yaliyojiri katika mkutano uliofanyika April 11 mwaka huu wa 2019, mkutano ambao kulingana na taarifa kutoka ubalozi wa Ufaransa nchini Tanzania utakuwa ni endelevu. Kumbuka juma lililopita nilikuletea yale ambayo yalizungumzwa na balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Clavier. Papo alisisitiza kuhusiana na umuhimu wa waandishi wa habari kujikita zaidi kuhusiana na habari ambazo zinazokwenda sambamba na maendeleo ya nchi. Mpenzi msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni, ni kuletee sehemu ya pili ya mazungumzo na mwanamuziki wa miondoko ya asili kutoka kabila la Wagogo, Ndaiga Chidimula, ambaye nilizungumza naye na kutoa wito kwa wadau kwa ajili ya kusaidiwa ili aweze kujiendeleza zaidi katika sanaa yake hii ya muziki wa asili. Ndaiga Chidimula, Ndaiga hey, Chidimula, karibu sana Ndaiga asante sana. Na wewe ni kutoka kabila gani? Mimi kutoka kabila la Wagogo kutoka Dodoma. <tri> <tri> Hey. Kwa hiyo na kuona umevalia kabisa kitamaduni ndiyo. Hebu tujaribishe kidogo, watu wapenzi wasikilizaji watusikie. Asante. Ni asili ya... Wagogo. Wagogo, yeah. <laughs> Uh, umeanza tangu lini? Ha, haya, kwa kweli nilianza toka zamani, naweza nikasema nilikuwa najua kupiga nyuzi mbili toka enzi za utoto wangu, sema kutoka mwaka elfu mbili na saba nimejiunga na, na kundi moja liko viunguti, pale, kipindi hicho linaitwa walume. Pale sasa ndo nikaanza kujifundisha, angalau atakupiga nyuzi hizi, nikafikia kwenye uwezo huu wa kupiga nyuzi sita. Mm-hmm. Hey. Kisha baadaye ikawaje? Kisha baadaye kundi letu kidogo likawa kila mtu katawanyika, yupo katika mipangilio yake mingine, basi mimi najitegemea mwenyewe kama mwenyewe tu, yani sasa hivi. Mm-hmm. Hey. Na unafaidi nini sasa kulingana na muziki huu huu muziki uko? Naweza ngasema si faidi chochote, sema mimi kitu kinachonituma mpaka nita, nizunguke kama hivi, nikutafuta sehemu za vyombo kama hivi, labda kwa mfano kama hivi leo nimefika sehemu kama hii kuzungumza na wewe mtangazaji, na mimi kidogo angalau hata niweze kujulikana katika hatua moja kwenda nyingine, hata kama kuna watu wowote ambao wanaweza kunisupport wanisupport kwa aina yoyote ile ili okay, niweze kupiga hatua moja kwenda mbili hapa, na labda sasa tuseme, kwa mtu ambaye anakuhitaji, anakupata vipi? E, namba yangu ya simu ndo kama vile nilivyosema, sifuri sita sabini na saba sabini na moja themanini na mbili sitini na tano. Hiyo ndio namba yako ya simu e, namba yangu ya simu. Kwa hiyo anaikuhitaji anaweza akapitia hapo e, akapitia kwenye namba hiyo atanipata. Hebu basi tuage na kibwagizo kingine. Tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Rwanda, anaitwa Ivan Buravan. Kumbuka kwamba ndiye ambaye alishinda tuzo ya Prix de Couvert RFI France 24 msimu huu wa 2018. Ivan Buravan amekuwa katika mzunguko wa kutembelea nchi 16 baada ya kushinda tuzo hilo, tuzo ambayo alikabidhiwa juma hili huko nchini Ufaransa na mkurugenzi wa France Media Monde ambapo aliendesha tamasha lilihudhuriwa na idadi kubwa ya watu kutoka katika kila kona ya Ufaransa. Sikiliza namna ilivyokuwa. Ne pas tous les ans. Msimamizi wa sherehe hapa alikuwa ni mtangazaji Claudusiar na hapa anasema kwamba msimu huu haukuwa kama misimu mingine, licha kwamba umekuwa na heshima tele kwa washiriki, lakini mwaka huu kuna kitu ambacho kimeongezeka ukilinganisha na misimu mingine, hivyo anawataka wampokee vema Ivan Buravani. Uh, nina furaha kubwa dambua ya kupokea tuzo yes, hii na, na kuwaona hapa yeah. Bila shaka usiku huu utawaka moto Msikilizaji, muda umeturuhusu kuwa na haya. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, nikutakie bonfet de pak, yani sikukuu njema ya Pasaka. Saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, kutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania <muchu> karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni leo hii, ikiwa ni Jumapili, Aprili 21 mwaka 2019, tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Mimi ni Victor Robert Wille na tuanze na muhtasari wa habari. Watu zaidi ya 200 wauawa nchini Sri Lanka kufuatia mashambulizi ya mabomu wakati wa Kristo duniani wakiadhimisha sikukuu ya Pasaka. Kiongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudani asema baraza lake liko tayari kuachia madaraka serikali ya kiraia nchini humo. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis awataka viongozi wa dunia kuongeza jitihada za kuleta amani nchini Libya. Kuna hayo na mengineo mengi. Tuanzie nchini Sri Lanka. Watu zaidi ya mia mbili wameuawa hii leo nchini Sri Lanka baada ya kutokea milipuko ya mabomu katika maeneo mbalimbali, wakati huo Wakristo wakiadhimisha sikukuu ya Pasaka. Milipuko hiyo ya mabomu minane mfululizo imetokea katika hoteli kadhaa na makanisa mbalimbali yaliyokuwa yakiadhimisha ibada ya ya ya misa takatifu ya Pasaka kama kumbukumbu kumbu ya kufufuka kwa Yesu Kristo. Waziri mkuu wa Sri Lanka rani amelaani mashambulizi hayo ya mabomu mabaya kuwahi kutokea tangu Sri Lanka imalize vita vya wenyewe kwa wenyewe miaka kumi iliyopita. Mashambulizi hayo pia yamewacha mamia ya watu wakiwa wamejeruhiwa katika maeneo mbalimbali likiwemo kanisa kuu Katoliki la mtakatifu Anthony la mjini Colombo ambalo ni la kihistoria. Msemaji wa polisi nchini Sri Lanka Ruwan Gunasekara amesema mashambulizi mawili kati ya hayo manane yanasadikiwa kutekelezwa na watu waliojitoa mhanga na kwamba jeshi la polisi linaendelea kufanya uchunguzi zaidi. Dr. Brian Wanyama ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya ni kwamba mashambulizi haya yanatekelezwa wakati wa Pasaka, ambayo ni sherehe maalum kabisa, na yamelenga kanisa. Bila shaka, hapa wengi tunahisi kwamba kuna hii hisia za itikadikali, dini, itikadikali za kidini ambazo zimesababisha kuwepo kwa mashambulizi haya, kumaanisha kwamba kungali kuna makundi ambayo kwa kweli yana ya msimamo mkali sana hasa zaidi kuhusu makanisa na makanisa ambayo ya makanisa ya Kikristo ambayo yanasherekea wakati wake wa Pasaka, mashambulizi haya ni itakuwa ni heri kwamba yaweze kutokomezwa, kwa sababu yakaendelea kutekelezwa bila shaka, ni inakuwa ni pigo kubwa sana kwa juhudi kubwa za kujaribu kuleta uhusiano mzuri kati ya dini zote, dini za Kiislamu, dini za Kikristo na ma, ma, madini mengine. Kwa hivyo mashambulizi haya, bila shaka lazima washikadau wote waweze kuja pamoja ili kushughulikia hali hii, ili tukiwe mat, na matukio ya mashambulizi kama hayo ambayo kila shaka nazabaratishi ya amani kuleta wasiwasi na kusababisha vifo ambavyo wengi hatu kuvitarajia. E, ni sauti yake Dkt Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na pia mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya. Katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mauaji ya zaidi ya watu mia mbili yaliyotokea nchini Shiri Lanka kutokana na mashambulizi ya mabomu. Rais Emmanuel Macron ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema kuwa mauaji hayo ni vitendo vya kinyama na hayakubaliki. Amesema kuwa wananchi wa Ufaransa wapo pamoja na wananchi wa Shiri Lanka kufuatia mauaji hayo na wanawaombea watu waliopoteza ndugu zao. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Kiongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudani amesema baraza lake liko tayari kuachia madaraka serikali ya kiraia nchini humo. Haya yanajiri wakati viongozi wa waandamanaji nchini Sudani wameeleza hii leo wanatarajia kutangaza baraza la kiraia ambalo litachukua nafasi ya baraza la kijeshi linaloongoza nchi hiyo baada ya kuondoka madarakani rais Omar Al Bashir. Kauli ya viongozi hao inakuja wakati huu maelfu ya waandamanaji wakiwa wamepiga kambi katika makao makuu ya jeshi kushinikiza kutangazwa kwa serikali ya mpito ambayo itaongozwa na viongozi wa kiraia. Kiongozi wa kundi la muungano wa madaktari, wahandisi na waalimu Ahmed Al Rabia amesema kuwa baraza hilo la kiraia litatangazwa hii leo na litajumuisha wawakilishi wa jeshi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ah, kama baraza la kijeshi limeamua kuweka tengenezo serikali ya kiraia, ina maana ya kwamba jeshi limeona kwamba wakiwe ya wananchi wa, wa, wa Sudani ni kupata serikali inayotokana na, <coughs> na wao wenyewe, sio serikali ambayo itatengenezwa kwa matashi ya watu kundi fulani ndio utengenezwa. Kwa hiyo kuna mabadiliko yanaweza yakapatikana ambayo yatakuwa significant ya kutosha, kama jeshi kweli watafanya hivyo na wananchi, kama wanavyokuwa wanadai kwamba hawataki jeshi liwatawale watawale, ili itakuwa ni njia moja nzuri ya kuleta ustawi mzuri. Nchi ya Saudi Arabia na Falme za Kiarabu wameahidi msaada wa kifedha wa dola bilioni tat kwa nchi ya Sudani siku kadhaa baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa nchi hiyo Omar Al Bashiri. Nchi hizo zenye utajiri mkubwa wa mafuta zimeahidi kutoa msaada huo kupitia Benki Kuu ya Sudani kwa ajili ya kusaidia ununuzi wa chakula, dawa pamoja na bidhaa za petroli kwa ajili ya watu wa nchi hiyo. Hata hivyo, nchi hizo hazijaweka wazi kama msaada huo unaolenga kuimarisha thamani ya paundi ya Sudani utakuwa ni mkopo au msaada wa moja kwa moja. Na kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amewataka viongozi wa dunia kuongeza jitihada za kuleta amani nchini Libya ili kuepusha idadi kubwa ya watu kukimbia nchi hiyo na kuwa wahamiaji. Papa Francis ametoa kauli hiyo leo katika maadhimisho ya ibada ya misa takatifu ya Pasaka jijini Vatikani, katika viwanja vya kanisa kuu la mtakatifu Petro iliyohudhuriwa na waamini wa kanisa hilo wapatao elfu sabini . Papa Francis amesema kuwa viongozi wa dunia wanapaswa kuwasaidia wahamiaji kurejea katika nchi zao kama vile Libya na Syria ambako maelfu ya raia wamezikimbia wame nchi hizo kutokana na ukosefu wa amani na usalama. Radio France Internationale. Na ni wasaa sasa wa jukwaa la michezo na Frederic Nwaka. Asante sana Victor Robert Wille, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo ya jioni ya RFI Kiswahili. Na sasa tunakuletea makala ya jukwaa la michezo na kikubwa hivi leo tunatathmini e, tunata makala ya 13 ya fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri ya miaka 17 ambazo zimetamatika zime hatua ya makundi nchini Tanzania. Na sasa tunasubiri mechi za hatua ya nusu fainali, na tayari timu zitakazokwenda katika hatua ya nusu fainali zimejulikana, lakini mjadala wetu kwa leo unatuama kuangazia kufanya vibaya kwa nchi ya Tanzania na taifa jirani la Uganda katika michuano hii. Tanzania imebugizwa uh, jumla ya mabao kumi na matatu na kufurushwa nje ya mashindano hayo licha ya kwamba ni nchi mwandalizi. Basi kujadili yote haya kwa kina nimeungana na wachambuzi wa kandanda Alois Mchunga akiwa Iringa nchini Tanzania, ni mwandishi wa habari wa kituo cha Ibon FM na vilevile vile Samuel Jon akiwa Mwanza, kaskazini magharibi mwa Tanzania. Karibuni sana katika makala ya jukwaa la michezo. Shukra, anifana, anifana, anifana. Anifana. Naam, asante sana msikilizaji. Basi nikujuze kwa muktasari dondoo za michezo duniani na barani Afrika. Nyota wa klabu ya Liverpool ya Uingereza, Sadio Mane, ameorodheshwa kwenye orodha ya wachezaji watakaowania tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa ligi kuu ya kandanda ya Uingereza. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Senegal ametajwa kwenye orodha hiyo na atachuana na mchezaji mwenzake wa Liverpool Virgil van Dijk na wachezaji wengine walioorodheshwa ni Raheem Sterling, Bernardo Silva na Sergio Kun Aguero wa Manchester City. Hao ni baadhi tu. Mshindi wa tuzo hiyo mshindi wa tuzo hiyo msimu uliopita ni mshambuliaji Mohamed Salah ambaye anachezea pia Liverpool na timu ya taifa ya Misri. Nchini Rwanda, timu ya Ryon Sport imepunguza uh, pengo la pointi baina yake na wapinzani wa jadi APR baada ya hapo jana kuchomoza na ushindi wa bao moja kwa bila. Ryon Sport ilipata ushindi huo katika mchezo uliochezwa kwenye uwanja wa Amahoro jijini Kigali, bao lililofungwa na mchezaji kutoka nchini Ghana, Michel Sapong. Na hivyo basi sasa uh, APR imesalia na alama 54 ikiongoza ligi kuu ya kandanda ya Rwanda maarufu kama Rwanda Azam Premier League, ikifuatiwa na Rayon Sport ambayo ina alama 51. Kesho ligi kuu ya kandanda ya Rwanda itakuwa na mchuano mmoja ambapo Amaga UFC itapambana na Marine Football Club na bingwa wa zamani wa Olimpiki katika mbio za mita elfu moja na mia tano Asbel Kiprop amehukumiwa kifungo cha miaka minne baada ya kubainika kutumia dawa zilizokatazwa michezoni. Katika uchunguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na saba umemtia hatiani Kiprop kwa kutumia chembechembe chembe za dawa aina ithroprotein maarufu kwa kifupi kama Apple. Kamati ya uchunguzi inasema mwanariadha huyo alitumia dawa hizo na uamuzi wake ni sahihi, ili hali mwanariadha huyo anapinga madai ambayo yameonekana kuthibitishwa. Kamati ya kimataifa ya mchezo wa riadha duniani IAAF, miaka ya karibuni msikilizaji, imefungia maelfu ya wanariadha duniani kujihusisha na mchezo huo baada ya kubainika kutumia dawa zilizopigwa marufuku michezoni. Basi turejelee mjadala wetu wa hivi leo, msikilizaji, tukiangazia kufanya vibaya kwa nchi ya Tanzania na Uganda katika fainali za mataifa ya Afrika chini ya umri ya miaka kumi na saba ambazo zinaendelea nchini Tanzania. Nianze na Samuel Joni, bila shaka wote tumeshuhudia kile kilichotokea Tanzania ikifungwa mabao kumi na tatu katika michezo mitatu. Shida ilikuwa ni nini? Nianze nawe Samuel Jon. Mm, shida, shida, shida, nimeona kwamba kuna udhaifu mkubwa ambao unaanzia katika maandalizi ya timu yenyewe. Na mara ya mwisho, wakati nazungumza na wewe, nilikwambia kwamba tatizo kubwa ambalo naliona kwa timu yetu ni kwamba ni, ni, ni vijana ambao wamekutana na wakatengenezwa kwa kukaa muda mrefu pamoja, lakini si vijana ambao walikuwa wametokana pengine na programu ambayo ilikuwa ni mahususi kwa ajili ya kuwanyanyua vijana kwamba ni lazima kuwe na mfumo wa ligi ambayo hiyo ligi itakuwa ni ligi huru ambayo inaweza sasa ikachakatwa, na katika kuchakata huko ndio wakapatikana vijana ambao watawakilisha taifa katika mashindano makubwa kama haya. Sasa utaona ni tofauti kidogo na hawa, kwa sababu hii timu imekaa kwa muda mrefu pamoja, licha ya kwamba walikuwa wanashiriki katika mashindano mbalimbali mbali, na katika mashindano hayo, tutarejea Sam kuangazia tuta, tuta, tuta, tuta uh, ushiriki wa maandalizi yao hususan katika mashindano mbalimbali mbali ambayo wameshiriki. Lakini Aloisi uh, wewe umefuatilia kwa karibu sana ya mashindano unaweza kukubaliana na Sam kwamba uh, maandalizi walikuwa wakiyafanya si uh, ya aina uh, ya mashindano walikuwa wanakwenda kucheza Serengeti Boys. Uh, upande mmoja hiyo ni sababu ambayo iko wazi sana uh, kwa maana ya maandalizi aliyogusia Samuel e John, lakini pia ukijaribu kutazama eh, kwa namna ambavyo Serengeti Boys wameshiriki michuano hii utaona kwamba eh, kulikuwa tume, tumezidiwa sana linapokuja suala la nguvu na mambo ya stamina na timu ambazo tumekutana nazo, utajaribu kuona kwamba maandalizi mengi ambayo Serengeti sa Boys wameyafanya ama timu ambazo walikuwa wakizipa tabu sana ni timu ambazo nyingi zinatoka ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki na Kati, ambako matatizo ni yale yale kila siku tunazungumza. Unaangalia vimo vya wachezaji, unaangalia no. stamina zao no. matumizi ya nguvu, unaangalia vimo, mambo yote kama hayo, ndio vijana ambao Serengeti Boys walikuwa wanakutana nao kila siku. Sasa wamekuja kwenye michuano, wanakutana na watu kutoka Nigeria kwa mfano eh, wale wa Angola kwa mfano. Unaangalia timu kama Uganda, na yenyewe timu imekutana na dhama kama hiyo. Kwa hiyo nafikiri aina ya mazoezi ambayo tulikuwa tunayapata hayakuwa ya moja kwa moja sana na watu ambao tumekutana nao kwenye michuano yenyewe ya AFCON kwa umri wa vijana sisi tulikuwa tuna tuna uwezo wa kucheza, lakini maeneo mengi sana wenzetu walituzidi, hasa swala la maonekano, swala la stamina na nguvu, namna mm. ambavyo wenzetu wanakabiliana wana, wana, wana na michuano kama hii. Kwa hiyo kulikuwa na tofauti, maandalizi yetu ya kwenda sawia na kila mmoja tumekikuta kwenye michuano bila shaka, Alois. Na hivi sasa tunavyozungumza, uh, Watanzania wengi wamekuwa wakitoa maoni yao wa kupitia mitandao ya kijamii, na wengine wakimtaka kocha wa timu hiyo uh, wa, ya Serengeti Boys Oscar Mirambo uh, furushwe ama ajiuzulu baada ya timu kushindwa kufanya vyema. Lakini wakati haya akijiri, tayari wasikilizaji wetu ambao wamekuwa wakiandika ujumbe wao kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili na nikiangazia hapa haraka haraka ujumbe nauona, Amani Mkonde kutoka Unguja, Zanzibar, anasema Serengeti Boys kwa kweli wamewaangusha sana Watanzania. Kingi Majuto akiwa Geita, Tanzania, anasema anashindwa kuelewa vijana wetu wamekwama wapi, kwa sababu maandalizi yalikuwa mazuri, wamecheza mechi za nje, wamefanya vizuri, anashindwa kuelewa kwa nini wamekuwa na matokeo mabovu kwa mechi tena, wakicheza katika uwanja wa nyumbani. Na ujumbe mwingine ni wake Jerome kilosa kutoka nkwenda karagwe Kagera, bila shaka ni kule, ni, ni Tanzania. Anasema kiukweli matokeo ya Serengeti Boys ni ya kusikitisha, ni ya kukatisha tamaa, ila wameonyesha uwezo wao na umeishia hapo, japo kuna vipaji bora vya mpira kama Kevin John, ni bora vikaendelezwa ili kuipata Taifa Stars ya kutupeleka kombe la dunia. Na ujumbe wa mwisho ni wake Badru Mwivuza akiwa Ngara, pia Kagera, anasema, uh, kwa mtazamo wake anaona kamati ya ufundi ya timu ya Serengeti Boys haikukaa vizuri, ili iandae timu yao kwa uzuri zaidi. Bila shaka ni mjadala ambao umekuwa uki, uh, ukiendelea kwenye ukurasa wa Facebook, msikilizaji, na unaweza ukachangia, lakini kocha wa Serengeti Boys Oscar Mirambo, punde tu baada ya matokeo ya hapo jana, amezungumza na vyombo vya habari na mtazamo wake ulikuwa ni huu. Sisi kama technical staff tulijua tumefanya maandalizi ya kutosha. Ni bahati mbaya sana kwa maandalizi yamekuwa hayatoshi kushinda kwenye haya mashindano, na wajibika kwa asilimia mia moja kwa kila ambacho kimetokea, kwa sababu mpaka meli lazama, mimi ndo nilikuwa nahodha wa meli. Naamini kwamba kuna vitu vingi ambavyo sisi kama technical staff tumejifunza, lakini nchi imejifunza na kuona kwamba kama kutoka kuna wakati mwingine wa kufanya ok maandalizi Jadi mnapaswa kufanya zaidi ambapo tumefanya ili mwisho wa siku tuweze kuishi na tarajio ambayo tunakuwa nayo. Naam, huyo ni kocha wa timu ya taifa ya vijana ya Tanzania Serengeti Boys Oscar Mirambo akizungumza punde hapo jana baada ya kuvurumishwa nje ya mashindano hayo. Na Samu, wewe umemsikia mwalimu hapa ali, kabla ya kuanza kwa mashindano haya, akiongea na vyombo vya habari, alisema timu yake iko kamili kabisa na iko tayari kupambana na kuwafurahisha watanzania. Leo hii anatoa kauli ambayo inakinzana na aliyoitoa kabla ya kuanza kwa fainali hizi, unamtathmini vipi kwa anatapatapa ama nini hasa ambacho anakilenga? Ja, mwalimu nafikiri kwamba zaidi anatetea kibarua chake na yupo sahihi katika mtazamo huo, lakini kwa mtazamo ya kinifu wa soka nafikiri kwamba tuna kazi kubwa zaidi, na nafikiri kwamba wanaosema kwamba kocha aondoke na wanaenda mbali zaidi, nafikiri viongozi wa shirikisho ndio walitakiwa waondoke kwa sababu tunaenda katika mashindano tukiwa tuna ligi ambayo ni ya vijana eh, vijana. Unajua, uwezi kawaweka vijana katika kundi moja tu, na kuwa kila siku umewakalilisha, waende wakacheze michezo, utegemea utapata timu yenye ushindani? Mimi nakuhakikishia kwa vijana ambao wapo timu ya taifa, ukija huku mitaani kuna wachezaji ambao ni wazuri zaidi ya hao ambao ulikuwa unawashuhudia katika mashindano lakini sasa kwa sababu hao tayari ndio walikuwa the chosen one, wanasema hivyo, walionekana wakachaguliwa, basi ndio tukakalili kwamba nao wao na hatuwezi tukapata wengine, kwa sababu mifumo yetu ni dhaifu. Naweza nikasema hivyo kwamba hatuna mfumo maalum ambao unachagua vijana ambao wanakwenda kutumikia taifa. Sasa hilo ni tatizo kubwa sana ambalo limeonekana baada ya mashindano, na tulikuwa tunasubiri tu, kwa sababu ilikuwa ni vigumu kuweza kuzungumza, ungepigwa mawe. Lakini udhaifu mkubwa ulionekana kwamba hauwezi ukawa na kikundi kile kile cha watu. Mimi nafikiri kwamba taifa inaandaliwa kwa mabadiliko ambayo yanaonekana mara kwa mara kutokana na namna ambavyo vijana wanashiriki ligi na wakishiriki ligi, unakwenda unaangalia kwamba kuna mmoja kiwango kiwango kimeshuka, unamtoa na mweka mwingine ambaye kiwango kinaonekana kipo juu. Sasa huku kwetu hakuna ligi. Sasa kwa hua, kwa mfumo huu hauwezi ukapata timu. Kocha kwa yeye amezungumza akitetea kibarua chake zaidi na anakuambia safari nyingine tutajianda vizuri. Mtajiandaa vizuri kivipi wakati hamna ligi? Mimi nafikiri kwamba alitakiwa atoe mapendekezo ya kwamba wakati umefika lazima tuwe na ligi zinazo eleweka za vijana ambazo zitatuletea wachezaji watakaoingia moja kwa moja katika mfumo wa timu ya taifa. Hivi hivi tunakuwa tunazunguka tuna twendi popote. Na asante sana uh, Samuel John, lakini uh, Tanzania ni kweli haina ligi ya vijana msikilizaji, ukilinganisha na nchi kama vile Nigeria ambayo ina ligi za vijana tena za majimbo katika kila state kwenye nchi ya Nigeria kama vile Lagos, uh, Borno huko kote kuna kuna kuna, kuna kuna kuna kuna ligi za za vijana ngazi za chini ambazo wachezaji wa wanaibuliwa na tunaowashuhudia katika michuano kama hii. Lakini uh, mechi za kundi B ambazo zimekuwa zikichezwa hivi leo na tayari zimetamatika msikilizaji, nikujuze pia ni kwamba uh, Guinea imeungana na Cameroon kutoka kundi B kufuzwa hatua ya nusu fainali ya michuano hii ya mataifa ya Afrika kwa vijana chini ya umri wa miaka kumi na saba ambapo e, Guinea imepata ushindi wa mabao moja kwa bila dhidi ya Moroko, wakati Kamerun imepata imetoka sare ya bila kufungana bila bila na Senegal. Hivyo basi Kamerun inaongoza kundi B ikiwa na alama saba baada ya kushinda mechi mbili na kutoka sare mchezo mmoja. Gine inashika nafasi ya pili ikiwa na alama sita baada ya kushinda michezo miwili na kutoka, na kupoteza mchezo mmoja, wakati Senegal ina alama mbili, ina alama mbili na Moroko wameshika mkia kama ilivyokuwa kwa Tanzania kwa kundi A. Kwa hivyo kwa mantikio ni kwamba timu za Cameron na Guine zinaungana na timu ah, ya Nigeria ah, timu kutoka nyingine kutoka Afrika Magharibi na Angola. Sasa zitawakilisha bara la Afrika katika fainali za Kombe la Dunia kwa vijana chini ya umri huu ambazo zitachezwa baadaye kule nchini Uh, Brazil. Asante sana Cassian Mbunda, ukiwa maeneo ya Mbezi jijini Dar es Salaam, unasema unategea sikio makala ya jukwaa la michezo jioni hii. Uh, uh, Aloisi, safari ya, ya Tanzania imechukua imegharimu mabilioni ya fedha. Hivi karibuni serikali ya Tanzania tena rais akiwa Ikulu alitoa ali, ali, alitangaza serikali kutoa bilioni moja kwa ajili ya kusaidia maandalizi na vile vile ufanikishaji wa, wa, wa, wa, wa michezo kama hii. Wengi wanasema kwamba hii ni timu ambayo imepata kila kitu, lakini pia ni timu ya ovyo. Wewe unaonaje una, Uh, nafikiri hamasa hamasa ni ni, ni, ni, ni, ni jambo moja katika mafanikio, na hilo pia ni tatizo ambalo wakati mwingine pamoja na kufurahia tunaona ni kama motisha. Motisha hili wakati mwingine lazima tuangalie namna na ya kuzitazama kwa sababu unaangalia eh, kama alivyosema mwenzangu Samuel Joni kwamba Serengeti Boys hii kilikuwa ni kikundi tu cha vijana ambao wamekusanywa na kukaa kwa muda mrefu na maandalizi tulikuwa tunazungumzia sisi ni maandalizi ya watu wale wale ishirini na tatu ishirini na nne lakini hakuna mfano. Ungejaribu unge, unge, unge, kufikiria kama labda tungekuta kuna wachezaji labda wamezidi umri au labda wakaumia eh, kabla hata ya wiki moja kabla ya mashindano kufanyika, unampa mwalimu sasa kwamba wale waku, waku, wakuja kuingia pale, angewatoa wa wapi? Bado ungeona kabisa kwamba maandalizi yetu E, tulikuwa tunazungumzia maandalizi zaidi ya kambi lakini si maandalizi ya vijana wenyewe wa wa, wa kwenda kulivisha taifa. Ukija kwenye suala kwamba tumepata motisha, mabilioni yametoka kwa rais mwenyewe Magufuli na akawaambia natoa pesa na yeye anataka magoli kitu ambacho kimeshindikana. Unaona tuna tuna, tuna, tuna, tuna tuna tatizo moja. Sisi mara nyingi tunafikiri motisha ndio kila kitu katika soka. Naam. Serengeti Boys wenyewe, vijana, wakawa wameahidiwa dimagari eh, wameahidiwa kitiza cha za zaidi milioni ishirini kila mchezaji, kama wangeweza kufuzu kwenda kombe la dunia kule Brazil, lakini unaangalia, je, ahadi hizi kweli ndicho kitu pekee ambacho kingewawezesha vijana hao kufanya vizuri? La hasha. Timu kama Nigeria kwa mfano ama Cameroon ambao umetoka kuwataja hapo wao mambo haya ni kawaida kwao. Wana mfumo ambao hawahitaji kuahidi mabilioni ya shilingi, hawahitaji kuhanikizwa na kupewa magari ama kuahidiwa viwanja vya, vya kujenga majumba na kadhalika. Tayari na maandalizi yao ya msingi yanahakikishia kwamba hata bila kupewa donge nono wanahakikika kwamba watafanya vizuri. Taifa ya kubwa, taifa stazi eh, imeenda kushiriki michuano ya Misri. Lakini angalia mchezo wa mwisho ulivyokuwa, ulibeba kila kitu ambacho kilifanyika, hata maandalizi yenyewe yalionekana tulikuwa tujaanza kujiandaa, lakini tu kwa sababu kuna watu waliingia, ilitangazwa nchi nzima, yaliahidiwa mabilioni, zikaundwa kamati za kila namna, nchi nzima ikasimama, lakini kile si tu kile ambacho soka linahitaji hicho. Kwa hivyo tunatujikita zaidi, zaidi, uh, watendaji wa Serengeti Boys walijikita zaidi uh, na, na TFF kwa ujumla walikita zaidi kuandaa uh, nje ya uwanja kuliko kuandaa ndani ya uwanja na hicho ndicho ninachokisema na hilo sasa, huwezi ukapata eh, unauzungumzia Nigeria ambao umetaja kwamba watu wanatoka kwenye nchi ambayo kila kina, kina, kina jimbo lina ligi ya vijana. Wewe unakuja kuahidi vijana wako kuwapa milioni ishirini wa wafungi wale ambao wana ligi yao ambao wanashiriki kwa mwaka mzima. Serengeti Boys wanakaa kambini miezi mitatu labda kwa mwaka mzima, eh, kwa vyovyote vile hakuna namna. Kwa hiyo nasema na, na, na, nguvu eh, zetu za nje ya uwanja kuna mtu mmoja mfano alipendekeza akasema tulikuwa tumewahidi kila mchezaji apate gari na milioni ishirini ukijumlisha zile kwa hesabu ya haraka inakuletea kama milioni mia saba za tanzania kwa nini milioni mia saba za tanzania hizo ambazo kuwa maidio serengeti boys zisitumike kuandaa mfumo wa kuwa na ligi ya vijana kuanzia miaka kumi na saba miaka kumi na tatu kumi na tano mpaka kuja ishirini na moja milioni mia saba bila shaka ni hela nyingi sana kwa ligi ya vijana kwa hiyo akili kama hizo tunazihitaji zaidi katika, katika soka kuliko kusubiri dakika ya themanini na tisa ndipo mnaanza kuahidi kunaundwa kamati za kila namna non. na matamko mengi na kila mtu anataka kuipenda timu <laughs> Bila shaka ni ni, ni, ni, mjadala mpana sana kuhusiana na Serengeti Boys. Sasa, Sam, tunashuhudia si Serengeti peke yake pamoja na kwamba sisi tulikuwa Tanzania ilikuwa mwenyeji na imefanya vizuri kuandaa mashindano haya nje ya uwanja, lakini uwanjani ni imekuwa ni sifuri. Uganda pia, taifa jirani la Tanzania, a, lime, limeboronga katika mashindano haya na kuondolewa mapema, na ukiangalia kwa haraka haraka timu ambazo zimekwenda katika finali za Brazil ni, ni, ni, mataifa matatu kutoka Afrika Magharibi kwa maana ya Cameroon eh, kwa maana Nigeria na na Guinea lakini Kameruni pia ye, ukanda huo na Angola aa, kusini mwa Afrika. Kipi hasa ambacho mataifa ya Afrika mashariki yanaweza kujifunza, si katika kuandaa tu mashindano, lakini kuandaa wachezaji kutoka kwa mataifa haya ambayo yamefanya vizuri? Kaka, ni lazima serikali katika ukanda wa Afrika mashariki zitambue ya kwamba michezo hususan mpira wa miguu na nafasi kubwa sana ya kuchangia katika uchumi wa taifa, na tukilitambua hilo, basi kutakuwa na na hali ile ya ya kuchukulia hali ya, ya, ya makini zaidi umakini zaidi utakuwepo katika kuyatazama mambo. Utaangalia katika nchi za magharibi, tumesikia mara kadhaa viongozi wa serikali wakikwazana na viongozi wa mashirikisho ya mpira. Lengo ni kuhakikisha kwamba mpira unakwenda katika njia zake lakini huku kwetu, serikali zetu, nafikiri kwamba tumewaacha kwa kiasi kikubwa hawa viongozi katika mashirikisho, na wenyewe katika mashirikisho wanaamini ya kwamba wana nguvu ya kuweza kufanya vyovyote wanavyofanya katika soka, na nafikiri kitu kimoja ambacho kinatuharibu sana kwa hivi sasa no. Kuna kuna kuna kuna kauli wamekuja nayo kwamba wenyewe wanachohitaji kuona hivi sasa ni mpira tu unachezwa uwanjani, hawataki kuangalia juu ya ubora na kuangalia mambo mengine ambayo yanaendana na mpira. Sasa wao wanataka kuangalia mpira tu unacheza, ndio kauli ambao wanatoa viongozi wa soka hapa kwetu Tanzania na nafikiri katika ukanda wa Afrika Mashariki. Sasa hilo ni jambo ambalo ni lazima tuweze kuliangalia na serikali iweze kulitilia manani, ili mpira sasa uangaliwe kwamba ni moja kati ya eneo ambalo serikali inaweza ikapata mapato kwa kiasi kikubwa na mataifa yakaendelea kuimarika. Na bila shaka sana, Alois Mchunga, kwa timu hizi ambazo zimebaki nne, unatoa nafasi kwa timu ipi kwenda kunyakuwa ubingwa katika fainali ambazo zimebaki natazamiwa kuchezwa uh, Jumapili ya Aprili 28 nam Aloisi Mchunga, nam naona, uh, Aloisi Mchunga ametoweka hewani. Sam, uh, pengine kwa kuhitimisha, wewe, kwa sekunde ishirini, unaipa nafasi timu gani kwenye kuwa ubingwa? Nigeria wana nafasi nzuri sana ya kutoa ubingwa kwa sababu, Nigeria, namna ambavyo wanacheza, wanaonekana kweli wana uwezo mkubwa sana, na hicho kitu kimeonekana katika michezo yote waliocheza. Nafikiri Nigeria watatoa ubingwa katika mashindano haya ambayo yanafanyika hapa nyumbani Tanzania. Lakini kikubwa tu, mimi naomba serikali iweze kuingilia kati na rais ageukie katika shirikisho la mpira. Bado kuna tatizo kubwa sana katika shirikisho la mpira. Mimi siamini kwamba Tanzania tuna tunastahili kupata hivyo ambapo tunapata. Hili ni taifa kubwa sana katika bara la Afrika, kwa kiasi kikubwa tumeshiriki katika ukombozi wa bara la Afrika, tuna historia <laughs> kipekee katika bara hili Atum..., na lazima katika mpira tuweze kukaa katika eneo ambalo tunastahili kukaa. Naam, asante sana Samuel John na do tamati msikilizaji, ya makala ya jukwaa la michezo leo Aprili 21 20 mwaka 2019. Mimi ni Fredrik Nwaka, asante sana kwa muda wako, akipaza sauti na mwachia Victor Robert wl atamatishe matangazo ya jioni. Karibu sana sanaasante sana Frederick Nwaka, na basi muda umeturuhusu kuwa na hayo tu jioni hii ya leo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na usikose kuungana nasi katika matangazo yetu ya asubuhi hiyo kesho, na kutakia usiku mwema. Burudani mujarabu kabisa, hiyo kutoka kwake Kidumu akikwambia Abatovi kutoka nchini Burundi. Basi kibao hicho kinatupeleka katika tamati ya matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili jioni hii ya leo, na basi punde tu tutajiunga pia na wenzetu