Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Migambo. Rais wa DRC Felix Tshisekedi awaahidi wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini kushughulikia makundi ya waasi na wanamgambo. Rais wa Misri ambaye pia ni kiongozi wa Umoja wa Afrika asema jeshi lipewe nafasi ili kuleta mfumo wa demokrasia nchini Sudan. Na serikali ya Sri Lanka yasema mashambulizi ya Pasaka nchini humo yalitekelezwa kulipiza kisasi cha mashambuli, cha shambulizi la hivi karibuni katika misikiti nchini New Zealand. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumanne, Aprili 23 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 25576401574 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Raisi wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi, amewaahidi wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini kushughulikia makundi ya waasi na wanamgambo wanaoendesha vitendo vya kigaidi katika jimbo hilo. Miezi mitatu baada ya kuingia madarakani kupitia uchaguzi uliolalamikiwa kuwa na udanganyifu, Chisekedi ana kibarua kigumu kuweka maamuzi vitendoni. Aidha, juma lililopita, Chisekedi alionya kuwa makundi yanayomiliki silaha na wadau wao kuwa sheria itachukua mkondo wake dhidi yao. Chisekedi amesema ya kuwa watuhumiwa wote, bila kujali nyadhifa zao, watashughulikiwa kwa mujibu wa sheria kwa kuhusika na mauaji. Toma Dake ni mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza kuangazia hilo akiwa Kinshasa, DRC. na msikilizaji, tunaomba radhi, sauti hiyo haijawa tayari, lakini fundi mitambo ananiambia ikiwa tayari basi tutakuletea nam. Naambiwa sauti hiyo iko tayari. Uh, kweli kuna mpangulio mipangilio na uh, inayoanza kuonyesha matunda yake, na ya, ya muhimu ni kuendelea kabisa, asirudi nyuma wala asijizungushe mashauri wabaya. Hawa ambao wanaokuwa Kinshasa wakizungumzia usalama, na ni wao wao ndio wanasapoti hawa wanaomiliki silaha porini. Mambo kama haya yakijihusisha nayo, inafikiri ya kwamba atafaulu. Nam, ni sauti yake Toma Dake, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Kinshasa, DRC. Wawakilishi wa mashirika ya kiraia kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wadau wengine wa sekta ya madini wanakutana jijini Paris, Ufaransa, katika mkutano wa kumi na tatu kujadili namna ya kudhibiti madini yanayochukuliwa kuwa kiini cha machafuko mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia taarifa ifuatayo. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, mmoja wa wakilishi wa mashirika hayo ya kiraia wanaokutana jijini Paris nchini Ufaransa na ambaye pia ni mkurugenzi mkuu wa shirika la haki za binadamu la Pedehash Wakili Joseph Dunia Ruyenzi amefahamisha kuwa mkutano huu wa 13 ni fursa kwa mashirika hayo kuwasilisha malalamiko yao kuhusu namna makampuni ya kimataifa yanavyoendelea kukiuka mwongozo wa taasisi ya kimataifa kuhusu madini OECD kwa kuchochea machafuko mashariki mwa rasi kwa lengo la kujinufaisha kwa kutumia madini yaliyoko maeneo ya vita. Wakili Ruyenzi amesema, ili kuepukana na hali hiyo, serikali ina wajibu wa kuimarisha uhuru wa kujieleza na udemokrasia. Sisi tunaonyesha kama njia vizuri ya kumaliza vita ni kusaidia kujenga udemokrasia, kujenga autorite ya leta ikuwe fasi yote, na kujenga arme ama kuleta kazi ya wavijana na wakubwa. Jean Chrysostome, kijana wa shirika la raia mjini Bukavu huko Kivu Kusini, yeye anaona kuwa muhimu ni kuzuia wafadhili wa makundi yenye silaha kuendelea kujihusisha na biashara ya madini Kongo ni kuangalia namna gani wanaweza kuleta kwanza usalama. Unajua, huko mashariki ndio kunakuwa madini nyingi sana, na usalama unaendelea kuzorota kila siku, na wakati hakuna usalama, hiyo madini hawezi kufaidia wananchi wa Kongo, bali inafaidia E, wale wenye kuleta hiyo vurugu, wale wenye kuleta hiyo mavikundi fulani fulani vyenye kumiliki silaha. Kwa upande wake, Prince Kihangi, mmoja wa wabunge katika jimbo la Kivu Kaskazini, ameelezea matarajio ya mkutano huu wa Paris: tunangojelea uh, mkutano huyo kupata ukweli ndani ya uchimbaji wa madini, maana kampuni nyingi ambazo zimechimba madini yetu huku hawaheshimu haki za binadamu ni vile maendeleo ya wakaaji hayaonekani. Wakubwa wakuu, viongozi ambao wamepatikana katika mkutano, waweze kuambiliwa ukweli. Mkutano huu wa siku mbili unafanyika huku washiriki wakiwa na lengo la kuhakikisha uchimbaji madini na biashara vinafanyika katika mazingira mazuri na ya amani kwa ajili ya maendeleo ya wananchi na sio katika kuchochea migogoro ya kivita huko DRC. Miili ya watu thelathini na saba imepatikana baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama katika mto wa Kindu Kibombo Kasongo katika mkoa wa Maniema. Taarifa hii imethibitishwa na gavana wa jimbo hilo Api Omeonga Chopa, na ajali hii imekuja baada ya boti nyingine iliyokuwa na watu 130 kuzama mashariki mwa nchi hiyo na kusababisha maafa katika ziwa Tanganyika. Uganda hii leo imepokea ndege mbili za kwanza kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kufufua shirika la ndege la taifa hilo ambalo lilidorora miaka 18 iliyopita. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago ana mengi zaidi. Ndege zilipokewa kwenye uwanja wa kimataifa Entebe na Rais Yoweri Museveni kwa shangwe. <coughs> Kila moja ya ndege hizi mbili ina uwezo wa kusafirisha watu 76 na zitatumika katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa jumla, Uganda itatumia dola milioni 632 kununua ndege sita. Watendaji wote wa serikali watatumia hizi ndege pekee kwa safari zao, kulingana na Rais Museveni. Hii itaokoa dola milioni 400. Wananchi walikuwa natumia dola milioni mia nne kila mwaka. Tunaweza kupunguza matumizi hayo na tutaitumia kwenye ndege yetu. Mkurugenzi wa Uganda Airlines Efrahim Bagenda anasema kuwa itafanikiwa. Itachukua zaidi ya ndege tu kujenga biashara ya ndege inayofaa. Tunajua kazi iliyo mbele yetu, kushindwa siyo chaguo. Mwendeshaji ndege mstaafu Mike Mukula anashauri kwamba usimamizi wa ndege iachiwe kwa wataalamu. Lazima tutoe siasa katika maendeleo ya ndege hii. Siasa ndio ilitupa Uganda Airlines, hatutaki kurudia tena katika hiyo mambo ambayo ilikuwepo. Wanauchumi wanasema ndege itasaidia kukuza mauzo ya nje ya Uganda. Hii ni maoni ya Stephen Mkitale, mwanauchumi na mbunge. Ndege ingekuwa pamoja na ndege za mizigo, ndege za jateke iwezi maliza sabu zetu zetu. Nataka ndege za mzigo, kama hiyo ndege atafaidika nchi yetu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Radio France Internationale. Sa kumi na mbili dakika nane Afrika Mashariki, bado unaitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukio Dar es Salaam Tanzania. Malawi leo Jumanne imezindua chanjo ya kwanza ya malaria kidunia katika mpango wa kihistoria ili kuzuia ugonjwa huo ambao unaua mamia kwa maelfu hasa watoto kote Afrika na kote ulimwenguni kila mwaka. Baada ya zaidi ya miongo mitatu, katika maendeleo na karibu dola bilioni moja kutumika katika uwekezaji chanjo ya juu zaidi imezinduliwa katika mji mkuu wa Malawi, Lilongwe, kabla ya kusambazwa katika nchi za Kenya na Ghana katika wiki zijazo. Mwenyekiti wa kamishna ya umoja wa Afrika Musa Faki ameahidi kuwa umoja huo utahakikisha kuwa matakwa ya waandamanaji wa serikali ya raia yametimizwa Sudani. Faki alitoa ahadi hiyo baada ya waandamanaji kudai wataendelea kukusanyika kwenye eneo la makao makuu ya jeshi hadi serikali hiyo itakapoundwa. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudani James Shimanyula anatuarifu zaidi. Musa Faki alitoa ahadi hiyo kuhakikisha kuna serikali ya kiraia Sudan. Umoja wa Afrika uko tayari kusaidia kuhakikisha kuwa serikali ya raia imeundwa. Allah akipenda, sote pamoja tutapata suluhisho la hali iliyoko ya mvutano uh, shamil, fi Sudan. Madani Abbas Madani, msemaji wa chama cha muungano wa mabadiliko ya kisiasa Sudan alihutubia waliokusanyika kwenye eneo la makao makuu ya jeshi. Inu, hatuwezi kupoteza wakati na hawa wanajeshi ambao wanatuzungusha ili kukwamisha mapinduzi yetu. Kamwe hapatakuwa na mazungumzo ya aina yoyote, ikitiiliwa maanani kuwa raia wa kawaida wa Sudan wamejitolea kuikomboa Sudan. Naye Alaa Salah, mwanafunzi katika chuo kikuu cha Khartoum, ambaye anawakilisha maelfu ya wanawake wanaoandamana, anaeleza kile kinachohitajika sasa. Tunaendelea kuwa hapa sababu hatujaona mabadiliko yoyote, tunahitaji serikali ya raia, we need civilian government. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mafuriko na maporomoko ya udongo ambayo yamesambaratisha nyumba katika bandari ya Afrika Kusini ya Durban mapema leo Jumanne imeongezeka hadi ishirini na tatu, mamlaka zimesema. Kati ya waliopoteza maisha ni pamoja na mtoto wa miezi sita na mtoto mwenye umri wa miaka kumi. Zimeongeza kusema mamlaka, wanajeshi wa Afrika Kusini wamepelekwa kusaidia kuokoa na kusaidia juhudi za uokozi. Rais wa Misri Abdel Fattah Al Sisi, ambaye pia ni kiongozi wa Umoja wa Afrika kwa sasa, amesema jeshi lipewe nafasi ili kuleta mfumo wa demokrasia nchini Sudan. Sisi ametoa wito huo wakati huu maandamano yakiendelea jijini Khartoum, licha ya kuondolewa madarakani kwa mtawala wa muda mrefu Omar Al Bashir mapema mwezi huu. Akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa mataifa ya Afrika, Rais s Afrika, ni upekee wa kutatua matatizo yanayokabili Afrika. Dr. Francis Onditi ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Wanajeshi hawana hawana uwezo, huwa hawana ile utaaluma ama utaalamu wa, ku, wa kuweza, ku, ku, ku, ku, ku, kuweza kuleta um, ile tunaeta mfumo wa kisiasa. Kibarua ni kwamba eh, Umoja wa Afrika waweze ku, uh, kuteua jopo ambalo linakubaliwa na wananchi wa kawaida katika nchi hiyo, labda wale ambao wamekuwa wakiongoza eh, demonstration katika nchi hiyo, ama wale ambao wamekuwa katika mrengo wa, um, wa opposition katika nchi hiyo, uweze kuongoza mazungumzo na pia kutengeneza mfumo ambao utaweza kukubaliwa na wananchi katika nchi hiyo. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana jijini Cairo, Misri, kuangazia hali ya mambo nchini Sudan na Libya. Radio France Internationale asante msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi tutumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili nami nitausoma hapo baadaye mashambulizi ya pasaka nchini sri lanka yalitekelezwa kulipiza kisasi kwa shambulizi la hivi karibuni katika misikiti nchini New Zealand, waziri wa ulinzi wa Sri Lanka ameeleza, wakati huu zoezi la kuzika waliopoteza maisha likifanyika. Steven Mumbi anasimulia zaidi. Waziri wa ulinzi wa Sri Lanka Luwani Wijewadene ameliambia bunge kwamba makundi mawili ya Kiislamu kutoka Sri Lanka, ikiwa ni pamoja na National Tauhid Jumaut NTJ, walihusika pengine katika mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga makanisa na mahoteli na kusababisha vifo vya watu 321, ikiwa ni pamoja na raia wa kigeni 38. Mwezi uliopita raia mmoja wa Australia mwenye umri wa miaka 28, Brenton Harrison Tarrant aliua waumini 50 kwa kuwapiga risasi katika misikiti miwili ya mji wa Christchurch nchini New Zealand na kurusha mauaji hayo moja kwa moja kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook. Kundi hilo la Kiislamu lisilofahamika sana NTJ limehusishwa na mashambulizi mabaya zaidi kutekelezwa katika taifa hilo lililo katika bahari ya Hindi tangu kutamatika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwongo mmoja uliopita. Wakati huo huo, kundi la Islamic State la nchini Iraq na ISIL maarufu kama ISIS leo limedai kuhusika na mashambulizi hayo, hatua inayofanya vyombo vya usalama kuchunguza ikiwa kuna uhusiano na washambuliaji wa kigeni . Hayo yanajiri wakati huu idadi kadhaa ya watu waliouawa wakizikwa hii leo mjini Colombo. Watu zaidi ya hamsini wanaohofiwa kupoteza maisha baada ya maporomoko ya ardhi kutokea kaskazini mwa Myanmar wakati wachimbaji wa madini wakiwa wamelala, polisi wa eneo hilo wamesema leo Jumanne. Ajali ya hivi karibuni ya mauti katika sekta hiyo hatari. Watu kadhaa hufa kila mwaka katika maporomoko ya ardhi yanayosababishwa na uchimbaji madini, sekta ambayo hairatibiwi kwa umakini na iliyogubikwa na rushwa, na kufanywa kati ya mipaka ya nchi hiyo na China Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Urusi Vladimir Putin watakutana mashariki ya mbali ya Urusi siku ya alhamis Kremlin imesema, wakati huu kiongozi wa Korea Kaskazini anajaribu kujenga upya uhusiano na mshirika wake wa zamani katikati ya mvutano na Marekani. Msaidizi wa sera ya kigeni ya Marekani Yuri Ushakov amesema mkutano wa kwanza kati ya viongozi hao wawili utafanyika katika jiji la pwani ya Pacific la Vladivostok kabla ya Putin kuelekea Beijing kwa mkutano mwingine na rais wa Marekani. Donald Trump atafanya ziara ya kikazi nchini Uingereza Juni tatu hadi tano kabla ya kumbukumbu -kumbu ya D-Day nchini Ufaransa, viongozi wamesema leo Jumanne huku wanaharakati wakitangaza maandamano makubwa dhidi yake. Trump ni muungaji mkono wa mpango wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, lakini amekuwa haungi mkono namna ambavyo waziri mkuu Theresa May anajaribu kutekeleza matokeo ya kura ya maoni ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Nami ni RFI Kiswahili. Michezo na Victor Abuso, karibu. Nam, asante sana mwenzangu Sabina. Mechi ya robo fainali, mchezo wa soka mzunguko wa pili kuwania taji la shirikisho barani Afrika baina ya vilabu kati ya Etoile Sportive du Sahel na Al Hilal ya Sudan inachezwa kuanzia saa moja jioni katika uwanja wa jeshi uh, jini Kairo nchini Misri. Mechi hii ilikuwa imepangwa kuchezwa kule Sudan wiki mbili ilizopita, lakini kairishwa kwa sababu za kiusalama baada ya mapinduzi katika taifa hilo. Mechi ya kwanza ya du sahel walipata ushindi wa bao matatu kwa moja. Mshindi wa mechi ya leo atachuana na Zamalek ya Misri katika mzunguko wa nusu fainali klabu zingine ambazo zimefuzu katika hatua ya nusu fainali pamoja na CS Vaccin ya Tunisia ambayo itacheza na RS Berkane ya Morocco. Mechi za nusu fainali kuwania taji la bara la Afrika kwa wachezaji wasiozidi miaka kumi na saba zitachezwa kesho. Mechi zote zitachezwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nigeria watakuwa kwanza kuingia uwanjani dhidi ya Guini kuanzia saa kumi jioni, lakini baadaye Cameroon watawakaribisha angola kuanzia saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Fainali itachezwa siku ya Jumapili na mataifa haya manne ambayo ni Nigeria, Guinea, Cameroon na Angola, yote yamefuzu kucheza fainali ya kombe la dunia ya vijana itakaofanyika nchini Brazil mwezi Oktoba. Polisi nchini Ufaransa wanachunguza madai ya kuwepo kwa udanganyifu wa michuano ya soka baina ya vilabu mbalimbali nchini Tunisia. Hii ni baada ya madai kuwa fedha zimekuwa zikitumiwa ili kusaidia klabu mbalimbali kushinda ligi ya soka katika taifa hilo. Uongozi wa klabu ya uongozi wa soka kule nchini Tunisia umesema kwamba umesitisha ligi ya ukanda baada ya kubainika kwamba fedha zimekuwa zikitumiwa kwa hunga maafisa wa soka na wachezaji ili kupanga matokeo. Kule bara la Ulaya nahodha wa zamani wa klabu ya Celtic, huko Scotland, Billy McNeill um, mwingereza wa kwanza kuongoza klabu yake kushinda taji la Ulaya, umle, la Ulaya amefariki dunia akiwa na umri wa miaka sabini na tisa. McNeil alisaidia klabu yake kunyanyua taji hilo mwaka elfu moja mia tisa na sitini na saba wakati Celtic ilipoishinda Inter Milan ya Italia mabao mawili kwa moja katika mechi ya fainali. Baadaye alikuwa pia kocha wa klabu kadhaa, ikiwa ni pamoja na Manchester City na Aston Villa kule nchini Uingereza. Mwamuzi wa kwanza mwanamke atachezesha mechi ya ligi kuu ya soka nchini Ufaransa mwishoni mwa wiki hii Stephanie Flapat atachezesha mechi muhimu kati ya Amiens na Strasbourg kwa mujibu wa shirikisho la soka kule Ufaransa, FFF. Flapat ana umri wa miaka thelathini na mitano na ataweka historia hiyo baada ya kuchezesha mechi katika lige 2 ama lige 2 mwaka elfu mbili na kumi na nne na pia atachezesha michuano ya dunia jini Paris kati ya mwezi Juni na mwezi Julai. Namna kushukuru Victor Busso. Asante RFI Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika ishirini. Karibu Julian Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. <muchos> Mpenzi msikilizaji wa Radio France International karibu kwenye makala ya Afrika Mashariki ambapo tunaangazia juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki na ni jinsi gani changamoto hizo ziweze kutatuliwa katika kudumisha maendeleo endelevu. Leo tunaangazia juu ya rasilimali ardhi. Na kijiji ndio Rwakalemera, kata ya Kasulo, wilaya Ngara, mkoani Kagera, ni magharibi mwa Tanzania. E, mpenzi msikilizaji, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Na mpenzi msikilizaji, katika kuanza ni kuhabarishe kwamba kijiji cha Rwakalemera, kata ya Kasulo, wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania ni kilomita chache kutoka mpaka wa Rwanda na Tanzania na pia si mbali sana kutoka mpaka wa Tanzania na Burundi. Na kuna mwingiliano wa raia hapa na pale, na hapa ninaongea na baadhi ya viongozi wa maeneo haya. Mheshimiwa, unaitwa nani? Naitwa Philbert Kiza, diwani wa kata ya Kasulo wilayani Ngara. Uh, natokana na chama cha mapinduzi. Naam, mheshimiwa diwani Philbert Eh, rasilimali ardhi ikoje eh, kwenye kata ya Kasulo? um, kama tunavyojua rasilimali ardhi ni, ni, ni rasilimali muhimu kwa maendeleo ya nchi na maendeleo ya mtu binafsi. Kwanza niseme tu, kata ya Kasulo katika halmashauri ya wilaya ya Ngara ndio iliyokuwa na fursa ya ardhi ya kutosha. Katika kuanza kutumia ardhi hii ambayo ni rasilimali muhimu katika eneo hili la kata hii, mwanzoni alikwenda vizuri, kiasi kwamba wako watu ambao Um, hawakutumia taratibu za kawaida za kumiliki ardhi na hivyo basi tunapokwenda kufanya mambo yanayokaa kisheria, E, ili kusimamia ardhi yetu vizuri tunajikuta kwamba kuna matumizi ambayo hayajapangwa pan, vizuri. Kwa mfano, matumizi yao unamaanisha nini? Uh, ninamaanisha kwamba ziko ardhi ambazo hapo mwanzo zimekuwa zikitumiwa na watu. Kwa awali walipoanza kuzitumia, sheria za kuzitumia hazikutumika vizuri, kwa maana kwamba mtu anakuwa na ardhi ambayo ni kubwa na jinsi ya kuipata hakutumia taratibu ambazo zinakubalika. Hivi mnapotaka kuingia kwenye taratibu za kutumia ardhi hiyo kisheria, mnajikuta mnaingia katika mgogoro na mtu ambaye hapo awali amekuwa akitumia ardhi hiyo. Unafanya juhudi gani au mnachukua hatua gani kuhakikisha ardhi hiyo inatumiwa kisheria? Serikali kuu, yani, kwa maana kwamba waziri uh, mwenye dhamana na ardhi alishatoa maelekezo jinsi ya kufuata taratibu za aidha kumilikisha ardhi hiyo kwa watu wanaozitumia, ama kama mtu hawezi kukidhi vigezo, basi ardhi aiachie na isimamiwe na, na kijiji kwa matumizi ambayo yanafahamika ama iendelee kutumika chini ya sheria namba 4 ambayo ni, ni chini ya kamishna. Kwa hiyo tunaendelea kuwasiliana na viongozi ambao lazima tusaidiane, kwa sababu tayari likisha kuwa tatizo hawezi kuishughulikia mtu mmoja mpaka e, idara taasisi fulani ziingilie ili kuhakikisha kwamba haki inapatikana. Kuna miaka karibu mitatu inaelekea minne tangia waziri alipotoa agizo hilo akiwa ndani ya kata hii ya Kasulo kwamba watu wanaomiliki eneo kubwa la ardhi hekari nyingi sana ambazo hazitumiwi zirejeshwe kwa wananchi. Kuna ardhi ambayo imesharejeshwa rejeshwa. Um, hayo um, maagizo yalifanyika, wa, waziri mkuu alifika hapa na taarifa za matumizi ya ardhi hii ambayo ni kubwa kabisa aliyapata na alitoa maelekezo ili viongozi wa vijiji wakishirikiana na mamlaka zingine zilizoko juu waweze kushirikiana ili kuhakikisha kwamba watumiaji hawa wanaingia kwenye utaratibu unaokubalika. Ilielekezwa kwamba mikutano mikuu ya vijiji isimamiwe na mkuu wa wilaya ili kuhakikisha kwamba huyu anayepitishwa kumiliki, mkuu wa wilaya amesimamia hivi. Katika kijiji hiki tunachozungumzia, mkuu wa wilaya hajawa na nafasi, hajasimamia mikutano hii. Basi, nakushukuru sana Mheshimiwa. Hebu mkumbushe msikilizaji ni kwa naongea na nani na tuko wapi? Yaani, uko naongea na diwani wakati ya Kasulo katika halmashauri ya wilaya ya Ngara, naitwa Philbatikiza kwa jina. Asante sana. na mpenzi msikilizaji, naendelea kuongea na wadau wa ardhi. Tunazungumzia juu ya rasilimali ardhi kwenye kata ya Kasulo, kijiji cha Rwakalemera. Ni moja ya maeneo yenye migogoro ya ardhi kwenye mkoa wa Kagera, magharibi mwa Tanzania. Bwana, karibu kuongea na Radio France International. Asante, majina yako ni nani? Naitwa bwana Brighton Brasio Kemikimba ni mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Ruaka Remera. Asante. Kwanza niseme tu kwamba rasimali halizi kwa, kwa kijiji chetu cha Ruaka Remera yamekwepa matatizo ya masuala ya halizi. Kwa kawaida ukipita kijiji hiki utakuta maeneo ni makubwa na yalio mengi ni mapoli, lakini uwezekano sasa wananchi kuyatumia ni mgumu kwa sababu yako mikononi mwa watu wachache. Eh, Mheshimiwa Diwani amezungumzia changamoto zilizopo kwamba maagizo ya waziri mkuu hayajatekelezwa na kuna miaka zaidi ya mitatu sasa hivi tangia waziri mkuu alipotoa maagizo hayo. Waziri mkuu wa Tanzania, inakuwaje huku chini hamwezi kusikiliza na kutekeleza maagizo ya waziri mkuu? Kimsingi, ma ma maagizo ya mheshimiwa waziri mkuu hayajatekelezwa na mimi nakubali na hivyo, maana aliacha maelekezo kwamba Um, kwanza aliyafutia umiliki kwa kauli yake kwamba yale mashamba yaliyotajwa na wananchi yamefutiwa umiliki, lakini baadaye alituma vyombo akamtuma kamishna walizi aje kushughulikia na swala hili, na baadaye alikuja waziri mwenyewe mwenye dhamana naye akaacha maelekezo sasa. Miongoni mwa maelekezo aliyoyaacha ni pamoja na wale watu wamiliki mashamba yao yapimwe, kama yatakuwa yamekizi vigezo na ukubalika na wananchi, yapimwe na waweze kwanza kuyamiliki lakini kulipa kodi ya ardhi mm, ya serikali. Sasa kitu kufanyika pale ni maelekezo yaliyotolewa kwamba mikutano mikuu ikae, isimamiwe na mkuu wa wilaya. Na kisha maliza pale, maana yake wale watakao kupata sifa mashamba yao watazidi kuyamiliki. Watakao kosa sifa itamilikiwa na serikali. Sasa baada ya hapo, serikali ya kijiji tulikaa tukaandika barua kwa mkuu wa wilaya tukimkaribisha haje kwenye mkutano mkuu wa kijiji, lakini baadaye tukapata taarifa kwamba sasa sisi kama kijiji hatuna mamlaka ya kumuita mkuu wa wilaya badala yake anapaswa ya itwe na mkurugenzi. Kwa hiyo tumwandikia mkurugenzi amuite mkuu ko... wa wilaya aje. Hebu twende taratibu wakati ule, mkumbushe msikilizaji anayesikiliza Radio France International bwana Brighton Kemkimba ambaye ni mwenyekiti wa kijiji cha Ruaka Lemera ambacho ni moja ya vijiji vyenye migogoro mikubwa sana ya ardhi kwenye mkoa wa Kagera magharibi mwa Tanzania. Wamiliki wakubwa wakubwa wana ardhi kiasi gani? Zilitajwa hekari elfu elfu, elfu kumi lakini zilikuwa ni inclusive na zile za Rulenge. mm -hmm. maana za kwetu kwa kama elfu nane, elfu nane. elfu nane. eh. mm -hmm. kwa hiyo hizo ndo tunazozungumzia sasa kwamba hakuna kipande hata kimoja mm -hmm. ambacho sasa kimerejeshwa. maana yake taratibu hazijakamilika. mm -hmm. na kubaliana na wewe wilaya ndo bado waliko kwa tatizo. na sisi tumekuwa kila mara na kwenda ofisini kwao na fuatilia hizo swala sasa halina majibu. niseme wilaya ndo hajakamilisha utaratibu wao. eh. miaka zaidi ya mitatu unafikiria ni nini? kuna udhaifu wa utekelezaji wa majukumu. Maana ni kwamba tangu serikali kuu imeagiza, sisi kama serikali za mitaa lazima tufuate kile ambacho eh, central government wameagiza. mm -hmm. Sasa kitendo cha kutofanya, maana kuna udhaifu mm hilo -hmm. Lazima nikubaliane na hilo. mm -hmm. Ni wito gani naweza kutoa pengine kwa mheshimiwa wa Rais, kwa sababu ndiye mkuu wa nchi zaidi ya wote ambao wameshaongelewa au wameshazungumza hapa, ni kitu gani naweza kuomba pengine kifanyike? Sasa hivi tunachoweza kukiomba ni kwamba bila shaka wanatusikia na wameshagundua kwamba kuna matatizo sasa. Ni kiasi cha kutuma timu yake, wataalamu wajue kwa nini swala hili limekwama. Kama lina sababu za kimsingi, basi wananchi tuelezwe, eh? kama hazipo za kimsingi, wauzika wawajibishwe juu ya hili, kusudi hii haki inayostahili wa Tanzania inayostahili wanakijiji waipate eh. Basi na kushukuru sana mheshimiwa. Umesema majina yako ni nani? Mkumbushe tena msikilizaji. Majina yangu naitwa Brighton Brasio Kemikimba, ni mwenyekiti wa serikali ya kijiji cha Rwakalemera kata ya Kasulo wilaya ya Ngara mkoa wa Kagera nchi ya Tanzania. asante sana. asante sana na kushukuru. E, mpenzi msikilizaji, na hapo ndo mwisho wa makala ya Afrika Mashariki ambapo tumezungumzia ya rasilimali ardhi na changamoto zinazokumba sekta ya ardhi. Umesikia viongozi wa kata na kijiji eh, kwenye kata ya Kasulo, kijiji cha Rwakalemera wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania, wakizungumzia changamoto na kitu walichokiita udhaifu wa viongozi wa wilaya ya Ngara kutotekeleza maagizo ya serikali kuu jinsi ya kumiliki na kusimamia ardhi ya Tanzania kwenye kata ya Kasulo hadi juma lijalo. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na vigambo. Uchaguzi wa spika wa bunge nchini DRC uliopangwa kufanyika hii leo wasogezwa mbele. Rais wa DRC Felix Tshisekedi awaahidi wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini kushughulikia makundi ya waasi na wanamgambo. Rais wa Misri ambaye pia ni kiongozi wa Umoja wa Afrika asema jeshi lipewe nafasi ili kuleta mfumo wa demokrasia nchini Sudan. Na serikali ya Sri Lanka yasema mashambulizi ya Pasaka nchini humo yalitekelezwa kulipiza kisasi shambulizi la hivi karibuni katika msikiti nchini New Zealand. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumanne Aprili 23 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe wako, kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Uchaguzi wa spika ambao ulipangwa kufanyika hii leo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo umesogezwa mbele na ombi la ugombea la Bwana Henry Thomas Lokondo, ambaye angepambana na Bijanin Mabunda wa FCC ambaye aliteuliwa na Rais Kabila kama mgombea wa kiti hicho, limetupiliwa mbali. Fredi Tendilonge ametuma ripoti ifuatayo. Uchaguzi huo umeahirishwa kisha kutupilia mbali ombi la kuwa mgombea la mgomea la Ari Toma Lokondo ambaye alikuwa kama mgombea wa kujitegemea na angepambana na Janine Mabunda na ambaye alikuwa mgombea ambaye alichaguliwa na rais wa zamani Joseph Kabila kama mgombea speaker spika wa muungano wa FCC. Kwa mjibu wa Francois Kuye, Ari Toma Lokondo ameenda kinyume ya masharti ya bunge kwani yeye siye mgombea ambaye alitumwa na chama chake tena akuchaguliwa kwa uchaguzi wa ubunge kama mgombea wa kujitegemea sheria yetu inasema ni muungano wa vyama ndo una haki ya kutoa jina la mgombea spika wa bunge au kama ulichaguliwa kama mbunge wakati wa uchaguzi bila kuwa ndani ya chama fulani hapo una haki ya kugombea kama mtu aliyejitegemea sasa yeye tomalo kondo alichaguliwa mbunge akiwa katika muungano wa vyama ndo maana sisi tumetupilia mbali ombi lake la kutaka kugombea kama mgombea aliyejitegemea Lakini Arito Malo Kondo amesema amebaki kuwa mgombea hadi uchaguzi huu utakapofanyika, kwani amefata sheria kama katiba inavyomwelekeza. Tena alitoa ombi lake kama mgombea wa kujitegemea. Mimi najiona tu kama ngombea, mgombea la sombe, labda baraza litupe mafasirio, pengine hawakubali ugombea wangu sawa na sheria ya bunge. Tena mimi ni mgombea wa kujitegemea na katiba inaniruhusu kuwa mgombea. Nasikitishwa kuona spika alipata pressure. kutafuta kuchukua madaraka yote katika ofisi ya bunge na kuwapa tu madaraka ya viti viwili, tena kutokushirikisha mabunge 15 katika uchaguzi huu ambao walichaguliwa Beni Butembo na Yumbi, kufuatana na kutupilia ombi ya Toma Lokondo, ni mgombea Janine Mabunda wa FCC ndo amebaki tu kama mgombea kwa kiti cha spika rasmi ya bunge. Lakini Toma Lokondo amesema ikiwa ombi lake halitakubaliwa kweli atafikisha malalamiko yake kwenye mahakama kuu ya katiba. Fredzi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Raisi wa DRC Felix Tshisekedi amewaahidi wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini kushughulikia makundi ya waasi na wanamgambo wanaoendesha vitendo vya kigaidi katika jimbo hilo. Miezi mitatu baada ya kuingia madarakani kupitia uchaguzi uliolalamikiwa kuwa na udanganyifu, Tshisekedi ana kibarua kigumu kuweka maamuzi vitendoni. Kimbunga kipya kinaweza kuzikumba nchi za Tanzania na Msumbiji wiki hii, taasisi ya utabiri wa hali ya hewa ya akiwedha ime, imeonya kiwango cha mvua kinachotarajiwa kinaweza kusababisha mafuriko ya kutishia maisha na kusababisha nyumba kuzungukwa na maji imesema taasisi hiyo. Uganda hii leo imepokea ndege mbili za kwanza kama sehemu ya juhudi zinazoendelea za kufufua shirika la ndege la taifa hilo ambalo lilikufa miaka 18 iliyopita mwandishi wetu Kenneth Lukwago ana mengi zaidi. Kila moja ya ndege hizi mbili ina uwezo wa kusafirisha watu 76 na, na zitatumika katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa jumla Uganda itatumia dola milioni 632 kununua ndege sita watendaji wote wa serikali watatumia hizi ndege pekee kwa safari zao kulingana na Rais Museveni hii itaokoa dola milioni mia ine. Ugandans were spending 400 million dollars a year in travel. Wananchi walikuwa wana Tunatumia dola milioni mia nne kila mwaka, tunaweza kupunguza matumizi hayo na tutaitumia kwenye ndege yetu. Mkurugenzi wa Uganda Airlines Efrahim Bagenda anasema kuwa itafanikiwa. Very much aware of the task ahead of us. Itachukua zaidi ya ndege tu kujenga biashara ya ndege inayofaa. Tunajua kazi iliyo mbele yetu. Kushindwa siyo chaguo. Mwendeshaji wa ndege mstaafu Mike Mukula anashauri kwamba usimamizi wa ndege iachiwe kwa wataalamu lazima tutoe siasa katika maendeleo ya ndege hii siasa ndio ilitupa Uganda Airlines hatutaki kurudia tena katika hiyo mambo ambayo ilikuwepo wanauchumi wanasema ndege itasaidia kukuza mauzo ya nje ya Uganda hii ni maoni ya Steven Mkitale mwanauchumi na mbunge ndege ingekuwa pamoja na ndege za mizigo ndege za wapasenja teke hawezi maliza sabu zetu, tunataka ndege za mzigo kama hiyo ndege, atafaidika nchi yetu. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI. Miili ya watu 37 imepatikana baada ya boti iliyokuwa wanasafiria kuzama katika mto Kindu Kibombo Kasongo katika mkoa wa Maniema nchini DRC. Taarifa hii imethibitishwa na gavana wa jimbo hilo Api Omeonga Chopa. Ajali hii imekuja baada ya boti nyingine iliyokuwa na watu 130 kuzama mashariki mwa nchi hiyo na kusababisha maafa katika ziwa Tanganyika. Nchini Burundi, serikali imechukua hatua ya kupiga marufuku ujenzi wa kanisa au misikiti mipya katika mji wa Bujumbura kufuatia hoja kuwa mambo ya dini mjini humo sasa yamegeuzwa biashara. Kutoka Bujumbura mwanahabari wetu Juvenali Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Waziri wa Burundi wa mambo ya ndani, Pascal Baranda Gie amesema viongozi wengi wa kidini walishindwa kutekeleza jukumu lao la kuhubiri neno la Mungu na sasa wanajitafutia maslahi yao binafsi. Aujourd'hui les eglises font le business. Kwa sasa makanisa mengi yamegeuka biashara. Wachungaji wengi wameshindwa kutekeleza jukumu lao kubwa la kuhubiri neno la Mungu. Eh, hivyo tumechukua hatua ya kupunguza idadi ya makanisa yanayoundwa. Makanisa mapya yatajengwa nchini kati eh, Dio tutaona kama kweli wanao wito wa kuhubiri neno la Mungu. Sheikh Abdallah Sadika Sadika Jandi ni kiongozi wa jumuiya ya Waislamu nchini Burundi. Hatujaona kama kuna uzito, bali ni kujenga kimpangilio isiyo kiolela, kwa sababu unaweza kukuta katika kata zingine, unakuta makanisa amejazana mpaka pale unaona ya kwamba na wengine wanaanza kufanyia ibada zao katika nyumba za binafsi ambayo wana, ni nyumba za kulala. Maoni ni tofauti upande wake. Elias Kabasele, mhubiri kwenye makanisa ya Kikristo, kama wanasema kwamba kanisa au msikiti waumini wanaleta fujo, mahakama yapo yawezi kuwa chanza kufungwa au kufungua, kufungua. mahakama yapo ambao wana shida, kuna mahakama ya kanisa kwa ndani, kuna mahakama pia ya serikali lakini haimaanishi kufunga kujenga kanisa mpya au kujenga msikiti mpya. Hatua hii imejiri wakati kumekuwa kukishuhudiwa mjini Bujumbura viongozi wa baadhi ya makanisa kuzozana hadi waumini kupigana. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. RFI Kirundo. Saa 12 dakika 39, Afrika Mashariki. Rais wa Misri Abdel Fattah Al-Sisi ambaye pia ni kiongozi wa Umoja wa Afrika kwa sasa amesema jeshi lipewe nafasi ili kuleta mfumo wa demokrasia nchini Sudan. Sisi ametoa wito huo wakati huu maandamano yakiendelea jijini Khartoum licha ya kuondolewa madarakani kwa mtawala wa muda mrefu Omar Al-Bashir mapema mwezi huu. Akizungo Mza katika ufunguzi wa mkutano wa mataifa ya Afrika, Rais Sisi amesema kanuni ya suluhu kwa matatizo ya Kiafrika ni upekee wa kutatua matatizo yanayokabili Afrika. Dr. Francis Yonditi ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. wanajeshi hawana hawana uwezo huwa hawana ile utaaluma ama utaalamu wa waku, kuweza kuleta ku, ku, ku, ku, ku, ku um, ile tunaita mfumo wa kisiasa kibarua ni kwamba eh, umoja wa Afrika waweze ku, uh, kuteua jopo ambalo linakubaliwa na wananchi wa kawaida katika nchi hiyo, labda wale ambao wamekuwa wakiongoza eh, demonstration katika nchi hiyo, ama wale ambao wamekuwa katika mrengo wa, um, wa opposition katika nchi hiyo, uweze kuongoza mazungumzo na pia kutengeneza mfumo ambao utaweza kukubaliwa na wananchi katika nchi hiyo. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana jijini Cairo, Misri, kuangazia hali ya mambo nchini Sudan na Libya. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili Saa kumi na mbili dakika arobaini na moja Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika arobaini na moja Afrika ya Kati. Mashambulizi ya Pasaka nchini Sri Lanka yalitekelezwa kulipiza kisasi shambulizi la hivi karibuni katika misikiti nchini New Zealand, waziri wa ulinzi wa Sri Lanka ameeleza wakati huu zoezi la kuzika waliopoteza maisha likifanyika. Stephen Mumbi anasimulia zaidi. Waziri wa Ulinzi wa Sri Lanka Lwani Wijewadene ameliambia bunge kwamba makundi mawili ya Kiislamu kutoka Sri Lanka ikiwa ni pamoja na National Tauhidi Jumaut ntj walihusika pengine katika mfululizo wa mashambulizi yaliyolenga makanisa na mahoteli na kusababisha vifo vya watu 321 ikiwa ni pamoja na, pa na raia wa kigeni 38 wa mwezi uliopita. Raia mmoja wa Australia mwenye umri wa miaka 28 Brenton Harrison Tarrant aliua waumini hamsini kwa kuwapiga risasi katika misikiti miwili ya mji wa Christchurch nchini New Zealand na kurusha mauaji hayo moja kwa moja kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook. Kundi hilo la Kiislamu lisilofahamika sana, NTJ, limehusishwa na mashambulizi mabaya zaidi kutekelezwa katika taifa hilo lililo katika bahari ya Hindi tangu kutamatika kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwongo mmoja uliopita. Wakati huo huo kundi la Islamic State la nchini Iraq na ISIL maarufu kama ISIS leo limedai kuhusika na mashambulizi hayo, hatua inayofanya vyombo vya usalama kuchunguza ikiwa kuna uhusiano na washambuliaji wa kigeni. Hayo yanajiri wakati huu, idadi kadhaa ya watu waliouawa wakizikwa hii leo mjini Colombo. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Rais wa DRC Felix Tshisekedi amewaahidi wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini kushughulikia makundi ya waasi na wanamgambo wanaoendesha vitendo vya kigaidi katika jimbo hilo. Mwenzangu Victor Abuso amezungumza na Toma Dake, mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa Kinshasa, DRC. nafikiri ya kwamba hivi amechagua kuwa karibu karibu ya raia anaweza akafaulu katika utafiti wa kuboresha usalama nchini kwa maana, wakati watu wanachangia, wakati raia wanasogeleana na wakuu viongozi wanaohusika na, na, na, na, na usalama a, mara kwa mara watu wanaweza kabisa, unafikiri labda kuna kitu ambacho Uh, Rais Chisekedi akifanya ambacho hajakifanya ndani ya, ya miezi mitatu kuhusu hili suala la usalama. Ndio jambo la kwanza, ni kwamba pale Lubumbashi kulifanyika mambo dhidi ya raia yakifanyiwa na wakuu fulani fulani wa, na wakuu viongozi fulani fulani wa wanaojihusisha na ujasusi, alafu amewachukua watu hawa na kuwatia uh, mahakamani. Uh, bila kuangalia wanaranga gani wanakuwa na na pesa gani amewatia korokoroni. Jambo la pili nimemwona akizungumza aki na hawa wanao uh, hii wana, hii kamati kubwa ya uongozi wa wa usalama nchini. Rais Tshisekedi ametoa onyo kali sana kwa wale wote ambao wanashirikiana na makundi ya waasi hasa mashariki mwa A DRC na, na amesema ame kwamba wote watachukuliwa hatua za kisheria. Unafikiri kwamba onyo hili linaweza likabadilisha namna mambo yalivyo kwa sasa? Yamekwisha ya, kuanza kubadilisha kwa sababu kwa sasa hivi kuna vikosi vingi ambavyo kwa sasa wanaanza kurudisha ma uh, uh, silaha, wanaanza kujiondoa, kujiripoti kutoka porini uh, wakina watu waliotumika pale wa kamna sapu e, wakina, u, pale Tanganyika kwenye e, kwenye jimbo la Tanganyika pale Kalemie e, pale Goma ndani ya North Kivu, wakina Nyatura wamekwisha kuanza kurejea, na mazungumzo yanaendelea. Tunasikia ya kwamba labda wakina fulani wakina fulani nao wanajiandaa warudie na, na wakati huu tunapozungumza tunafahamu kwamba bado Rais Tshisekedi hajafanikiwa kuunda serikali. Unafikiri labda serikali ingekuwepo kwa sasa, uh, labda mambo yake, hasa mambo hayo ya usalama, ingekuwa yanapiga uh, hatua vema hata faulu kama hakujakuwa serikali ambayo inafuatilia uh, ndio maana Uh, shida ni kubwa, kwa maana kunakuwa mvutano mkubwa kati ya ya yeye rais wa leo na rais aliyetokuweko, wakitaka waki kufia ni nani? Ni wakina nani? ni, ni chama gani ndicho kinaweza kumtoa uh, huyu waziri wa kwanza ambaye ataunda serikali? Nam, ni sauti yake Tomas Daken, mwanaharakati wa haki za binadamu, anazungumza akiwa Kinshasa, DRC, katika mahojiano na mwenzangu Victor Abuso. Na sasa anampisha Steven Mumbi kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Crispin Nabigambo. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya habari rafiki. Serikali ya Burundi imepiga marufuku ujenzi wa makanisa na misikiti mipya katika mji mkuu wa nchi hiyo Bujumbura, ikisema kuwa mambo ya dini katika mji huo sasa yamegeuka biashara. Msikilizaji, kabla ya kuanza kupokea simu yako, tuwasikilize viongozi wa dini hizo nchini humo. Tuanze na Sheikh Abdalla Sadiki Kajandi, kiongozi wa jumuiya ya Waislamu nchini humo. Hatujaona kama kuna uzito, bali ni kujenga kimpangilio, isiwe kiolela, kwa sababu unaweza kukuta katika kata zingine unakuta makanisa amejazana mpaka pale unaona ya kwamba nao wangine wanaanza kufanyia ibada zao katika nyumba za binafsi ambayo wana ni nyumba za kulala. Naye Elias Kabasere ni mhubiri kwenye makanisa ya Kristu nchini Burundi naye anazungumzia hatua hiyo. Kama wanasema kwamba kanisa au msikiti waumini wanaleta fujo, mahakama yapo, yawezi kuwa chaza kufunga au kufungua. Mahakama yapo ambao wana shida, kuna mahakama ya kanisa kwa ndani, kuna mahakama pia ya serikali, lakini haimaanishi kufunga kujenga kanisa mpya au kujenga msikiti mpya. Msikilizaji, sasa ni wakati wako una mtazamo gani kufuatia serikali kudhibiti ongezeko la makanisa na misikiti nchini humo? Jina langu ni Stephen Mumbi, naanza kupokea simu yako. Karibu. Mi naitwa Edware Irenge Burakwa, napiga simu nikiwa Bujumbura. Mimi hatua hiyo ya serikali, kiukweli inachukua hatua mzuri, kwani ukiangalia miifasi niko kwa saizi niki, nikihesabu zehebu ze niko naona ziko kando yangu ni nyingi kuzidi wingi wa watu. Inakuwa huyu anamka leo anaweka ya kwake, huyu anamka leo anaweka ya kwake. Mkikuwa mko kama watu tatu mzeebu moya, pakikuwa tatizo inatokea mule, kila mtu anaenda anaweka ya kwake nyumbani kwake. Hiyo kiukweli inatusumbua. Asante sana. Naitwa Shan na niko mjini Kigali na hatua hii ya Burundi kweli ni hatua nzuri, makanisa mengi anaongezekana ku, kuliko hata na nyumba za biashara, kusimamisha uongezekanao mwongozo mu, mu, huu wa wa makanisa mengi, so sio kusimamisha tu na wa, wa, watoe maoni watoe na, na, na, na, na sababu, mwisho wake itakuwa ni, ni ni ni uamuzi mzuri sana. Yeyote anapoamka anajenga anajenga nyumba yake akasema, hii ni dini mpya itakayo itakayoleta mambo mazuri kwa wananchi, ila kwa mwisho wake unapotizama una, una ukaona kwamba amakanisa ha, hana hana kitu kizuri anacholetea wananchi. Na huku nchini Rwanda tumeanza kuwaomba mlete wafanye registration ya dini yako, na mwisho wake utambulike. Hivi mambo ya kuamka na kujenga dini sio mazuri. Ni hayo tunaona na kushukuru, mimi nikiwa ni Dickson Mate kutoka hapa Buni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwanza ni kauli ambayo inakaa katika haki, ni kweli, makanisa leo yameonekana kuwa eh, yamekuwa sawasawa na biashara kwa sababu huko, uh, wasimamizi wa makanisa wanakuwa wanatafuta pesa huko, alafu eh, kuhusu maamuzi ya serikali ninaweza kusema kwamba serikali ya Burundi hapa kweli imeenda pembeni, kwa sababu hali hii na wanyuma waamini wa, wa, wa makanisa hayo uh, haki yao ya kuabudu yani, makanisa yanapaswa kuongezeka. Okay, asanti sana. Mimi naitwa Wakome El Padrao toka so, maeneo ya Burundi, Bujungura hapa Mcini Buenzi. Hapa kweli, ukiangalia kimtazamo, huwa sisa mbao tuko hapa mzini kati, ila ukitembea unakuta hususani makanisa misikio kwa wingi kabisa, na kuna watu ambao huwa inawatia nani sana moyoni kuwa maazana nini na ile mangoma inawasumbua sana sasa, ila kusema waende sema pale kanisana msikitini inawatia. Sasa niokuwa wanaojua ni nyumba ya muna, haya hilo jambo huwa serikali tena ndio ilikuwa imejiongelea, lakini kwa sasa naona jisiilikamatia mkakati na itakuwa ni vyema kabisa, ni jambo litakuwa ni vizuri kuwa kanisa zimekuwa nyingi kabisa kwa humu nchini kabisa. Naam nipo Kigali Rwanda. Mimi ni Ferguson Asumani. Ah, niseme tu kwamba ni halali, ni halali sababu eh, tumeshuhudia eh siku za hivi karibuni kwamba serikali ya Burundi iliweza kumfukuza nchini. E, kuna mchungaji mmoja ambaye ajulikana kwa jina la Enoke, na aliweza kufukuzwa sababu ya kuweza kuwatapeli wananchi. Ona kwamba e, kuna, kuna kuna kitu ambacho wachungaji na mashehe wanafanya kwa kuweza kuwatapeli hasa wale ambao wana wanawachunga wana, wana, wana kwa kiasi fulani sababu moja ni kwamba hasa ukiangalia katika eh, madhehebu yetu hizi za, za za Kikristo kunakuwa na madhehebu ambazo unakuta kweli hazina misingi ya ya kidini, kwa hiyo wanafanya biashara kwa njia ya kupitisha katika, katika dini. Kwa hiyo kile ambacho serikali imechukua ni halali, sababu moja ya kuweza eh, kuchunga hali halisi ya wananchi wasiweze kutapiliwa, lakini kwa njia nyingine kwamba ni wezi kwa majina naitwa kiongozi Miro Boi, mimi napatikana Dar es Salaam Temeke Stereo. E, naishauri serikali ya Burundi kabla ya kupiga marufuku e, uwepo wa makanisa na misikiti e, katika mji wa Bujumbura, kwanza wangetakiwa wafanye uchunguzi wa kina ili waweze kujiridhisha kwamba nyumba hizi zinajihusisha na biashara au zitajihusishi, lakini wakienda moja kwa moja kwenye kupiga marufuku ni kukataa uwepo wa Mungu kwa sababu dini zipo. Uh, hii zote ni ametuletea Mungu, ingeweji siku za usoni kumekuwa na mlipuko wa biashara za kidini, lakini kwanza wangeangalia na wafanya uchunguzi wa kina ili kuweza kuzibaini zile nyumba za ibada zinazojihusisha na biashara, kwa mfano makanisa na misikiti. Mimi ni Nostalgie Shabani Replique nikiwa mtaani Masisi, North Kivu, yaani DRC Congo, kwa hiyo ambayo ni niliwahi kusikia mna public ni ninasema, kama serikali ya ya Burundi haikufanya vizuri, kwana kila kitu chote tunatembea na Mwenyezi Mola, ila mambo hiyo ambayo walifanya sio vizuri na walichukiza Mwenyezi Mungu, hapo walifanya vibaya, sio vizuri, kwani kila mtu anakuwa na hiyo shughuli tu ya kumabudu Mwenyezi Mungu, ila wakati wanasema tu wamebomoa makanisa ama misikiti, sasa hapo watu wata wataabudu Mwenyezi Mungu? waajia anaitwa Fred Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naona kilichofanywa na serikali ya Burundi sio sahihi kabisa, kwa sababu tukinukuu katika Biblia, Biblia inasema enendeni ulimwenguni mkahubiri Injili. Basi kilichotakiwa kifanywe na serikali ya Burundi, ilitakiwa kila kanisa lisajiliwe na serikali na sio kuwazuia kwamba wasijenge makanisa. Hiyo sio haki kabisa, na muda fulani weza ukakuta wakajijengea rana ndani ya nchi, kwa sababu Mungu aziakiwi na kinachotakiwa kufanyika ni kwamba serikali zetu au viongozi wetu, nashindwa kujua wanakwama wapi, kwa sababu wanashindwa kutofautisha swala la dini na siasa. Lazima wajue kutofautisha udini na siasa, hii ni sio siasa. Kwa hiyo nilikuwa naomba kwamba serikali ya Burundi kwa walichokifanya sio haki, na inatakiwa kwamba ibadili. Ni kwa hivyo. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa simu yako. Na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na Samuel Mulonga wa Moba Kirungu nchini DRC. Anasema ni jambo la kusikitisha sana, kwani serikali ya Burundi inapaswa ikae na viongozi wa dini, yaani makanisa na misikiti, sio wote wanaofanya biashara Ujumbe mwingine ni wa kwake Kashindie Robert Masonge wa Chona, Kahama nchini Tanzania. Yeye yeah, anasema wamefanya vyema sana hapo Burundi kukataza ongezeko la makanisa. Ni kweli imekuwa kama biashara tu. Nihitimishe na ujumbe wa kwake Angelo Haritie Matanabe Isaac kutoka Bujumbura nchini Burundi. Yeye yeah, anasema anaunga mkono serikali kwa hatua hiyo, kwani kwa sasa kanisa yamekuwa kama biashara. Unakuta kanisa lina wakristu kama 50 kazi inakuwa ni fujo tu, na no, wengine wanaanzisha makanisa katika nyumba zao. Ujumbe wa kwake Angel Haritie Matanabe Isai kutoka huko Bujumbura nchini Burundi ndio unanipa fursa ya kukusanya jamvi la makala haya ya habari rafiki. Mora kiridhia kesho ni makala nyingine. Jina langu ni Steven Mumbi. Kwa heri. Nam, asante sana Steven Mumbi kwa makala ya habari. Rafiki msikilizaji, ni kushukuru pia kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni hii leo, ambapo tumekuletea habari mbalimbali mbali na basi, hadi kufikia hapa, hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando. Na habari za michezo tumekuwa naye Victor Abuso. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri. <tipos> Tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Kwa niaba ya wote mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri jioni njema.