Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watanzania katika mkoa wa Mtwara waendelea kuondoka makwao kuepuka kimbunga Kenneth ambacho kinatarajiwa kupiga eneo la mkoa huo kuanzia leo usiku. Spika mpya wa bunge nchini DRC ahidi kuhakikisha sheria inaheshimiwa miongoni mwa mambo mengine. Na makamu wa rais wa zamani nchini Marekani Joe Biden atangaza kuwania urais katika uchaguzi mkuu nchini Marekani. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Alhamis, Aprili 25 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Watanzania katika mkoa wa Mtwara leo Alhamis wameanza kuondoka makwao kuepuka kimbunga Kenneth ambacho kinatarajiwa kupiga eneo la mkoa huo, mikoa jirani na nchi ya Msumbiji kuanzia leo usiku. Wengi wa wale wanaokimbia nyumba zao wanakwenda uwanja wa ndege wa Mtwara na makao ya jeshi, maeneo yaliyowekwa na serikali ya Tanzania kama vituo vya uokoaji. Wengi walionekana wakiondoka kwa magari yao binafsi na pikipiki wakati wengine walikuwa tembea kwa miguu. Mamlaka katika mkoa huo zimeamuru shure, shule na mabenki kufungwa ili kuhakikisha usalama wa wakazi baada ya onyo la athari za kutishia maisha kutokana na kimbunga hicho. Agnes Kijazi ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania. Kwanza kwa ujumla, bado hakijafika Msumbiji, bado kiko kwenye maeneo ya bahari, lakini kinakaribia sana Msumbiji isipokuwa tunatarajia kwamba kufikia kesho mchana kitakuwa kimeshaingia sasa katika eneo la Msumbiji. Kwa sasa hivi kimbunga hichi tunakiona kwamba kiko uh, kinakaribia kwenye latitudi kumi na mbili point moja kusini na longitudi thelathini na tisa point tisa mashariki, na kwa upande wa pwani ya Tanzania kwa maana ya kusini kama maeneo hivi ya Mtwara kiko umbali wa kama kilomita mia mbili hivi. Mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania imeeleza kuwa mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma ndio iliyopo kwenye hatari ya kukabiliwa na mvua kubwa pamoja na upepo mkali kuanzia leo Alhamis. Rwanda inajiunga na jumuiya ya kimataifa kuadhimisha siku ya malaria duniani hii leo ambapo Dr. Aimabo Mbitumuyuremi Mkuu wa idara ya malaria katika kituo cha Biomedical Rwanda RBC ameliambia gazeti la kila siku nchini humo kuwa mipango mipya itazingatia kuzuia ugonjwa huo. Miongoni mwa hatua za kuzuia ambazo zitachukuliwa kufikia mwishoni mwa mwaka huu ni pamoja na mbinu zaidi za kudhibiti chanzo cha maambukizi na kunyunyiza dawa nje ili kuua mbu ambao wanakuwa katika hatua ya lava. Spika mpya wa bunge nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyechaguliwa jana, Janine Mabunda, ameahidi muhula wake kuwa atahakikisha sheria inaheshimiwa, udhibiti wa bunge, diplomasia ya bunge na kupitia upya masuala ya kijamii ya wabunge wa kitaifa. Mabunga amekuwa spika wa kwanza mwanamke kuchaguliwa kwenye nafasi hiyo baada ya kupendekezwa na rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila na kuwa mgombea pekee wa kiti hicho baada baada ya ya mgombea mwingine kujiondoa. Baada ya kuchaguliwa kwake, hii ndio ilikuwa kauli yake tarehe hii Aprili 24, 2019, ambapo tumechaguliwa leo, inatukumbusha Aprili 24 mwaka 1990, ambapo kwa mara ya kwanza nchi yetu iliingia katika mfumo wa vyama vingi. Wabunge waheshimiwa, kazi yetu ni kubwa kama nilivyosema jana: kwanza, kutunga sheria; pili, uchunguzi wa kibunge tatu uchunguzi wa masuala ya jamii tue, kwa wabunge nne kuhusu diplomasia ya wabunge sur la diplomatie parlementaire. Ni sauti yake Jeanine Mabunga, spika mpya wa bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo miezi mitatu baada ya kuchaguliwa kwa rais Felix Tshisekedi kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia wa nchi hiyo bado wanasubiri uteuzi wa serikali, kama anavyoeleza hapa William Basimike katika ripoti yake. Edi Silimu ni kiongozi wa vijana wa chama cha UDPS chake Rais Felix Chisekedi. Batu ya FCC biko banapendekeza batu benye baliingia sana mu matope ya kuongoza nchi mubaya. Upande wa vyama vya FCC vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, wanachama wanatupilia mbali visingizio kama anavyoeleza John Karume. Msemaji wa FCC hapa Kivukusini, kama yule anaezaniwa kuwa jina lake lilipewa na hakufurahikiwa na president Felix, hapakosekane mtu mwingine ambaye za kutumika vizuri. Hali hii imepelekea vyama vya upinzani wa Lamuka kukosoa uongozi wa rais Felix Chisekedi, anavyoeleza Alfred Shibamvunya, msemaji wa chama cha MLC cha Jean Pierre Bemba hapa Kivukusini. Ingelikuwa ni kweli, bwana Chisekedi alikuwa amefaulu uchaguzi, hangelingoja raisi aliyeondoka ndiye Um, amlazimishe namna gani ya kuteua serikali. Na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inasemaje kuhusu muda wa kumtaja waziri mkuu? Elimu himuzi ni mwanasheria. Hakuna ile muda akike nyi. Katiba inasema ni muda fulani, muda ikitambuka, maanake ni makosa. Hakuna ile muda Pasia Bashombe ni mwenyekiti wa shirika la raia hapa Kivu Kusini. Wakuu viongozi zaidi wanasiasa wanapashwa wawe watu ambao wanajua kuheshimu masikilizano. Raia tunachunga sana eh, hii government ambayo itawekwa. Akiwa ziarani mjini Kisangani, Felix Chisekedi aliahidi kumtaja waziri mkuu bila kusema lini na atatoka upande gani. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kampala 93.7 FM. Ni saa kumi na mbili dakika saba Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika saba Afrika ya Kati. Bado unaitegea sikio RFI Kiswahili na tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Waandamanaji nchini Sudani wameendelea kukusanyika kwa ajili ya kuwashinikiza viongozi wa baraza la kijeshi baada ya kujiuzulu kwa wajumbe watatu wa baraza hilo kufuatia mazungumzo kuhusu kurejesha utawala mikononi mwa raia. Waandamanaji hao wamekusanyika katika makao makuu ya jeshi baada ya viongozi wa kijeshi na waandamanaji kuunda kamati ya mseto kwa ajili ya ya kuiongoza nchi baada ya kuanguka kwa utawala wa Rais Omar Hassan al Bashir. Wachambuzi wa masuala ya wanaitazamaji hatua hii ya sasa. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Bila shaka, ni kauli ambayo wengi tunaipigia heko kwa sababu inamaanisha kwamba wale viongozi wa jeshi wameelewa kwamba yale mapinduzi ambayo raia wa Sudani ya hatum waliyotarajia yalikuwa hayajafika tamati na kwamba nguvu za raia ni kubwa zaidi kuliko hata nguvu za kijeshi na cha kushangaza ni kwamba hapo awali, wakati wa maandamano, wanajeshi na viongozi wa makundi mbalimbali na hata viongozi wa raia walishirikiana kwa pamoja, ili kumwondoa mm, katika eh, enzi za uongozi ile la rais el Bashir, lakini ikaonekana kwamba baada ya mapinduzi, wanajeshi nao wakataka basi kutoa uongozi ku, ku, ku, ku, ku, kwa lazima. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Mashirika nane ya kimataifa yasiyo ya kiserikali ikiwa ni pamoja na Amnesty International na madaktari wasio na mipaka leo Alhamis yameitaka Ufaransa kusimamisha utoaji wa boti kwa wapiganaji wa pwani ya Libya kutokana na wasiwasi kuwa watazitumia kuwazuia wahamiaji. Waziri wa majeshi ya ulinzi wa Ufaransa Florence Pari mnamo mwezi Februari alikubali kutoa boti sita kwa jeshi la majini la Libya ambalo walinzi wa fukwe wanafanya kazi chini yake katika mchakato ambao alisema una lengo la kuwasaidia katika kupambana na uhamiaji haramu. Watu sitini wamepoteza maisha na mamia kusalia bila makazi yao kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha mashariki mwa nchi ya Afrika Kusini. Mafuriko makubwa yamesababisha majengo kuporomoka, huku maeneo ya, ya majiji ya Durban na KwaZulu Natal yakiathiriwa na Rais Cyril Mafosa ramafosa amewatembelea waathirika wa mafuriko hayo kwa mara ya kwanza katika historia. Radio France International uh -huh, inaeneza taarifa uh -huh, kote duniani lugha ya Kiswahili uh -huh. Zikipaswa anga kutoka da, da. Dar es Salaam, Tanzania. kila siku saa nusu mpaka saa mbili na saa na nusu mpaka saa tatu asubuhi na kisha saa na mbili jioni mpaka saa moja kwa habari za siku nzima kupata ukoli wa mambo sikiliza Radio France Internationale Kiswahili. Nam, asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ukiwa na lolote, tuandikie kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye makamu wa rais wa zamani nchini marekani joe biden ametangaza kuwa atawania urais katika uchaguzi mkuu nchini marekani na kuonekana kuwa mpinzani mkubwa wa rais donald trump kati ya waliotangaza nia hapo awali biden mwanasiasa mwenye umri wa miaka 76 kutoka chama cha demokrat mwenye uzoefu mkubwa na anayefahamika zaidi kama makamu wa rais wa kwanza mwenye umaarufu mkubwa muda tu baada ya biden kutangaza nia rais donald trump amesema mwanasiasa huyo hana uwezo wa kisiasa kumshinda kwenye uchaguzi mkuu ujao, licha ya kukiri kuwa Biden ni mwanasiasa mwenye elimu sana. Mwenzangu Victor Abuso amefuatilia kwa karibu taarifa hii. Kwanza kabisa, anatueleza kilichojiri baada ya Biden kutangazania. Nam, asante sana mwenzangu Sabina. Tuanzie na namna Rais Trump alivyozungumza. Umeeleza vizuri sana na amesema kwamba karibu Jo mwenye kusinzia kwenye kinyanganyiro hiki. Amemwambia kwamba hajui kama atafanikiwa kwenye kwenye kura za mchujo, lakini iwapo watafanya hivyo, basi watakutana kwenye lango kuu. Hii ni ishara kwamba anatarajia kwamba kutakuwa na kinyanganyiro kikubwa sana. Lakini Joe Biden anaingia kwenye kinyanganyiro hiki cha kutafuta tiketi kutoka chama cha Democratic, anatarajiwa kumenyana na wanasiasa wengine 19 akiwemo mwanasiasa mkongwe Bernie Sanders. Anaonekana ana nafasi kubwa kwa sababu ana uzoefu mkubwa wa kisiasa nchini Marekani. Uh, unakumbuka aliwahi kuhudumu kama seneta kwa mihula sita, lakini pia uh, ndani ya chama chake amehudumu kwa muda mrefu. Uzoefu wake pia ulionekana zaidi kwa sababu mwaka 1988 na 2008 alijaribu pia kuwania urais bila mafanikio, lakini pia alikuwa makamu wa rais wa rais wa zamani Barack Obama kwa mihula miwili toka mwaka 2008 hadi mwaka 2016 na, ana Biden amesema kwamba ameamua kuonesha nia ya kuwa rais wa Marekani, uh, kwa sababu kumpa Rais Trump uh, miaka mingine minne wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini itakuwa ni kama kuhatarisha demokrasia na sera ya Marekani ambayo imekuwa ikisimamia masuala mbalimbali. Kwa hivyo tutaona namna mambo takavyoe kuwa kule Marekani, hasa ndani ya chama cha Demokratik, iwapo watampitisha na iwapo uh, itakuwa hivyo, mapambano yake na rais Trump nam. Nakushukuru sana Victor Abuso, msikilizaji huyo. Ni mwenzangu Victor Abuso akituchambulia kuhusu sakata la kutangazania ya kuwania urais huko Marekani. China imesema leo alhamis kuwa jeshi lake la majini limezionya meli za kivita za Ufaransa ambazo ziliingia katika eneo la Taiwan mapema mwezi huu na kufungua pingamizi rasmi kuhusu hatua hiyo nadra ya taifa la Ulaya. Beijing inaona Taiwani inayojitawala na yenye demokrasia kama eneo lake linalosubiri kuunganishwa, na Marekani kwa kawaida imekuwa nchi ambayo inakataza madai hayo kwa kuingia katika eneo hilo. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron analihutubia taifa kuweka wazi matarajio ya wananchi wa Ufaransa kuhusu maandamano ya watu wenye vizibao vya njano ambayo yamedumu sasa ni miezi sita, huku akiweka wazi mpango wake wa mabadiliko ambao unaweza kutoa mwanga wa hatma yake kisiasa. Macron mwenye umri wa miaka 41 alichukua madaraka mwaka 2017 huku wananchi wakiwa na matumaini ya kupata ahueni ya kuongozwa na rais kijana, lakini baada ya miezi sita iliyopita, muhula wake unakabiliwa na vuguvugu vugu la watu wanaoipinga serikali yake wajulikanao kama jile jun, ambao huandamana kila Jumamosi wakipinga kukosekana kwa usawa wa kijamii. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Anazungumzia hapa changamoto zinazomkabili rais Macron. diriana ya Marekani na Korea Kaskazini yameyumba yumba mara ya pili, kwanza walipokutana kule ni jigani hivi majuzi sana, walipokutana kule yaliyumba yumba. Na kwa hivyo huyu wa Korea Kaskazini anataka apate rafiki wa msimamo, na rafiki wa msimamo ni yule ambaye hana uhusiano mzuri na Marekani, na huyo ni Putin. Kwa hivyo Putin ni kama msemaji wake wa nia zake na dhana zake na fikira zake na falsafa zake. Naam msikilizaji, tunaomba radhi kwa mwingiliano wa sauti hiyo, lakini sauti ya mchambuzi wetu Ojwanga Gina ndio ambayo inafafanua kuhusu uh, maandamano ya watu wenye vizibao vya njano na hotuba ya rais Macron. Mpango ya bwana Macron kutamatisha maandamano ya zidi yake, sifikiri kwamba itafaulu kwa sababu ifuatayo. Ya kwanza, hajaketi pamoja na waandamanaji, hawajahusishwa, hawaja katika kutengeneza ile waraka atakayoleta leo mbele ya taifa. Kwa hivyo, bila kuhusisha wahusika, ni vigumu kupata suluhu mwafaka. Kwa hivyo, sidhani kwamba itaweza kufanya kazi. Ni sauti yake wakili wa Jwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. barabara kabisa. Ni RFI Kiswahili, michezo na Fredrik Nwaka. Karibu nam. Asante Sabina, habari za jioni, na bila shaka msikilizaji pia hana neno. Nianze na taarifa kuhusu fainali za mataifa ya Afrika kwa vijana Kamerun na Guine zitapambana katika mchezo wa fainali utakaochezwa Jumapili katika uwanja wa taifa wa Dar es Salamu, ikiwa ni fainali ya vijana chini ya umri ya miaka 17. Kamerun iliondoa Angola kwa mikwaju ya penati minne kwa miwili hapo jana, sanjari na Guine ambayo pia ilifuzwa hatua hiyo baada ya kuichabanga Nigeria kwa mikwaju ya penati kumi kwa tisa. Jumamosi kutakuwa na mtanange wa kusaka mshindi wa tatu baina ya Nigeria na Angola. Klabu ya AS Kigali ya nchini Rwanda imemteua Jean de Dieu Mateso, aliyekuwa kocha wake msaidizi kufunza timu hiyo hadi mwishoni mwa msimu, akichukua nafasi ya kocha Masud Juma ambaye amefutwa kazi hivi karibuni. Katibu mkuu wa klabu hiyo Daniel Komezusenge ameliambia gazeti la kila siku nchini Rwanda la New Times kwamba klabu hiyo ime, atu, imefikia hatua ya kuvunja mkataba na Juma kutokana na mfululizo wa matokeo mabaya unaoikabili timu hiyo. AS Kigali inashika nafasi ya saba katika ligi kuu ya Rwanda ikiwa na alama 30. Chini Tanzania kumekuwa na mchezo mmoja wa ligi ya kandanda ya Tanzania bara ambapo Simba imechomoza na ushindi wa mabao mawili kwa moja dhidi ya, ya KMC ya Kinondoni na hivyo basi kuchupa hadi nafasi ya pili ya msimamo wa ligi hiyo ikiwa na imefikisha alama 66, na Yanga inaongoza ligi hiyo ikiwa na alama 74, na lakini inazidi Simba kwa michezo ambayo imecheza kufikia hivi sasa, shirikisho la kandanda barani Afrika msikilizaji, limethibitisha orodha ya waamuzi 26 wakati na 27 wasaidizi ambao watachezesha fainali za mataifa ya Afrika zinazotazamiwa kuanza mwezi Juni hadi Julai huko nchini Misri. Baadhi ya waamuzi hao ni Mike Sonko kutoka nchini Uganda. Waamuzi wengine ni Peter Waweru kutoka Kenya, Luis Hakizimana kutoka Rwanda, Jean Jacques Ndala Ngambo kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na Samuel Temesin kutoka nchini Ethiopia. Nchini Uganda, klabu ya KCCA imenyakua ubingwa wa ligi kuu ya, ya kandanda nchini Rwanda, maarufu kama Star Times Rwanda Premier League. Ubingwa huo ni wa 13 kwa KCCA na umekuja licha ya klabu hiyo kufungana bao moja kwa moja na timu ya chuo kikuu cha Ndeje, na zikiwa zimesalia mechi mbili kutamatika kwa ligi kuu ya kandanda nchini Rwanda. Kwa matokeo hayo, sasa KCCA itawakilisha Uganda katika michuano ya ligi ya mabingwa barani Afrika mwaka elfu mbili na tisa. Na, na bosi wa klabu ya Manchester City nchini Uingereza, Pep Guardiola anasema Manchester City na Liverpool zote zina nafasi ya kutwa taji ligi kuu ya kandanda ya Uingereza. Jana City ilichapa Manchester United mabao mawili kwa bila na kukalia usukani wa ligi hiyo ikiwa na alama 89 moja mbele ya Liverpool yenye alama 88. Nam ni sawa wimbi la siasa na Victor Robert Wile. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani, Khartoum. Lakini kubwa ni viongozi wakuu watatu kati ya kumi wa baraza la kijeshi linalotawala baada ya kuondolewa madarakani rais Omar Al Bashiri, wakijiuzulu kama sehemu ya makubaliano ya baraza hilo la kijeshi na viongozi wa waandamanaji. Na kulijadili hili kwa kina nitazungumza kwa njia ya simu na mchambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Dr Francis Onditi, mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa masuala ya usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hatua ya baadhi ya wakuu wa baraza la kijeshi kujiuzulu huenda ikaleta taswira mpya kuelekea katika utawala wa kiraia. Dr Francis Onditi, hatua hiyo, nini tafsiri yake? Ikiwa um, mojawapo ya wanajeshi katika nchi ya Sudani wameamua kukaa kando, basi hiyo ni njia moja ya kupeana ile tunaita confidence Um, isije ikaonekana ya kwamba um, wananchi wanadhania hiyo eh, itakuwa mapinduzi ya, ki, ya kijeshi ambayo eh, nchi hiyo itaongozwa na kijeshi. Ni hali ya wanajeshi katika nchi hiyo kuonyesha wananchi ya kwamba hawana haja ya kuchukua uongozi kwa nguvu ama kwa kiimla eh, ila tu um, ni, ni, ni, ni serikali ya mpito ambayo inafaa ijengwe katika nchi hiyo. Haji Kaburu, hatua ya wakuu hao watatu wa baraza la kijeshi kuamua kukaa kando ni ishara nzuri kwa mustakabali wa baadaye wa nchi ya Sudani, na naamini hiyo ndio njia ambayo wao wameona ni sahihi e, kwa sababu maandamano hayajasita, shinikizo pia la wakutaka wanajeshi wakae kando ili nchi iendeshwe na raia. E, hiyo ni njia moja ambayo wa nafikiri wameona itawasaidia kupata imani ya, ya raia kwamba wao wa hawako pale e, kutoa madaraka kiimla. Amin, wanajeshi wamechukua serikali, wanasema tutakaa mwaka mmoja, tutarudisha tutarudisha mamlaka kwa wananchi, lakini wakishafikisha mwaka, watu wameanza kuwaona, inaelekea hawatakuwa hawata, hawataki kuondoka, wanaanza kujivua madaraka ya jeshi na kuingia mitaani kwenye siasa, wanagombea wakiwa wanasiasa. Dkt Francis Onditi, kutokana na hatua wa hiyo, wapo wanaohoji kwamba je, yeah, baraza hili la kijeshi lina dhamira ya dhati ya kukaa kando na kuacha utawala wa kiraia ama pengine wamechukua hatua wa hiyo ili tu kujaribu kuwahadaa wananchi? Dkt Francis Onditi, udadisi huo kwamba wanajeshi labda wanajaribu ku kuwadanganya ama kuwahadaa wananchi ili waweze kuchukua uongozi, hapana. mm -mm, ni dhamira tu, ama itakuwa sio ukweli wanajeshi wa nchi hiyo waweze kudhani ya kwamba wanaweza danganya wananchi, kwa sababu bila shaka vile mwenzangu amesema, Kaburu, wataendelea kwenda ku kudemonstrate ama kuonyesha kwamba hawana imani nao. Kile ambacho kimetendeka ni kwamba wanajeshi katika nchi ya Sudani wanajaribu ku, kuonyesha kwamba hakuna ile tunaita Eh, vacuum, leadership vacuum katika nchi hiyo, na tukikuwa na leadership vacuum, huwa nchi iko katika hali ya hatari, chochote te kinaweza tendeka. Kwa hivyo wanajeshi hawawezi wakakubali hali hiyo eh, kutendeka katika nchi ya Sudani. Changamoto kubwa inayowakabili viongozi wa waandamanaji nchini Sudani ni uundwaji wa serikali ya kiraia. Haji Kaburu, viongozi hao wana nguvu na uwezo wa kuunda serikali kwa sasa? Hili wingu ambao leo linaonekana kuwa ni mvua ya maandamano, lilikuwa linajengwa. Kuna wale watu wenye asili kabisa ya Sudani ambao si Waarabu, ambao wao walikuwa wanapinga sana kwamba Waarabu wawatawale. Hili jambo halifichwi na liko wazi na ndio liliosababisha Sudani mpaka leo kuwa ni nchi ambayo ina migogoro katika kusini, kaskazini, wapi na wapi na wapi. Kwa hiyo sasa hawa watu wamepata nguvu ya kuweza kunyesha mvua ya maandamano yaliyomfanya Omar Bashir aondoke. Kwa hiyo na kuendelea, wao wamesema hawatakubali kitu chini ya chini ya kupata mamlaka ya serikali ya kiraia ambayo wao wanataka wairatibu. Kwa hiyo mwanajeshi amekuja pale, amesaidia kweli, kamwondoa Bashiri, lakini na wao hawahitajiki. Kinachohitajika ni kingine kabisa. Hey, Dr. Francis Onditi, wasiwasi huu wa kwamba jeshi linaweza likaendelea kutawala, kama utawala wa baraza la kijeshi utaendelea kule Sudani, kuna hatari gani za kiusalama? Hayo haiwezi ikatendeka, kwa sababu wananchi wako na determination, ama wako na uzoefu wa kuwang'oa hata hao wanajeshi ambacho wananchi wa Sudani hawa hawataki ni kwamba wale ambao walikuwa katika e, mkongamano wa uongozi wa El Bashir ikiwemo wanajeshi huenda uh, wakawa mojawapo ya wale ambao watachukua hatamu za uongozi, na hiyo ndiyo wananchi Sudani hawataki. Haji Kaburu, nikirejea kwako ukiwa hapa e, Dar es Salaam, baraza la kijeshi limesema kwamba limeunda kamati ya pamoja ambayo itawakilisha upande wa baraza hilo, lakini pia Uh, upande wa viongozi wa waandamanaji. Nafikiri kamati hii kuundwa, tutaraji kwamba itakuja na mambo gani ya msingi ambayo yatasaidia kutuliza hali ya mambo na hatimaye hiyo ndoto ya kuwa na serikali ya kiraia kule Sudani iweze kutimia. Hii ni hatua nzuri, lakini objective, hawa watu wa wa Sudani wao hawataki mabaki ya utawala wa Omari Bashiri kutoka sehemu zote, tangu wanasiasa ambao walikuwa naye, wanajeshi waliokuwa naye, na viongozi wengine wa kimkoa ambao walikuwa pale, hawatakiwi kabisa katika hiyo na mpya. Na fikiri ni, ni wazo zuri kuleta kamati hiyo ili iweze kukaa chini na kuona wanapita wapi, kutokurudia au kutokuathiri mstakabali wa nchi ya Sudani, tupate utulivu na usalama. Wakati haya mambo yanakwenda, wanaelewa kabisa kwamba wasipofanya hivyo hawa wananchi ambao wameweza kudumu kwa miezi kadhaa kusimama barabarani na kupinga mpaka Omar Bashir ukaondoka, wana uwezo wa kukaa tena miaka mingine mitatu kwa kufanya hivyo. Kwa hiyo so, nadhani watakuwa wanatumia busara ya hali ya juu sana, na ni jambo jema kuona eh, wanafikia mwisho na Sudani narudi kwenye hali yake ya kia, usalama wa kawaida. Katika hatua nyingine, Umoja wa Afrika kupitia kwa mwenyekiti wake wa sasa, Rais wa Misri al Sisi, umetoa miezi mitatu kwa baraza la kijeshi nchini Sudani kuachia madaraka serikali ya kiraia. Dr francis Onditi, swala hili linatekelezeka, itatekelezeka tu iwapo e, yule ambaye anaongoza e, mkataba huu ama da, mambo haya ni yule ambaye ako na historia ya kidemokrasia lakini itakuwa ni vigumu sana wananchi wa nchi ya Sudani kuwa na imani na eh, na kiongozi wa Umoja wa Afrika, El Asisi, ili hali yeye mwenyewe aliingia mamlaka kupitia njia za kijeshi. Kwa hivyo itakuwa ni vigumu kidogo uh, wa, wananchi kuwa na imani na yeye. uh, e, jopo hilo vile nilivyosema na vile mwenzangu alivyosema lazima likuwe ni jopo ambalo linahusisha eh, makundi tofauti tofauti haswa makundi ambayo yamekuwa yakiongoza eh, katika demonstration hizi, lakini pia uh, makundi ambayo eh, eh, ni ya wanawake, makundi ambayo ni yasio ya kiserikali ya ya e, Haji Kaburu. pamoja na Umoja wa Afrika kutoa kauli hiyo, huonekana kwamba umoja huo unapaswa kufanya zaidi ya hapo. Uh, usema ukweli kama alivyosema dokta, yeye kiongozi e, wa wa AU sasa hivi ambaye ni rais wa Misri ni mwanajeshi akipindua serikali ya kiraia iliyochaguliwa kwa demokrasia, na bado kuongeza chumvi katika kidonda, juzi bunge lake limekaa na kutaka kumwongeza muda ukomo, kuondoa ukomo wa urais na kuongeza muda. Unaona namna gani hawa watu wanaokuwa wanajeshi wanaweza kuwa vinyonga, mara akawa hivi, mara akawa vile Alafu yeye ndo anaitoa kauli kuambia watu wa Sudani, mwawapa miezi mitatu yeah, yeye alikuwa miezi mingapi? O, hivi ni vitu ambavyo kwa, kwa kweli katika Africa mi nadhani tubili moja kwa moja na Sudani, badala ya kuanza kubili na AU ambayo huwa haina meno, lakini sasa tusikitaka kwenda huko. Wananchi wa Sudani hawawaza kubali kama anavyosema dokta hawa watu wataji wataishi kwenye maandamano mpaka wahakikisha wanachokipata kinapatikana. Naam, eh, Dkt Francis Onditi, tukielekea ukingoni kabisa, Umoja wa Afrika unaona, unaweza kuchukua hatua gani endapo jeshi litashindwa kutimiza yale ambayo umoja huo unataka katika kipindi cha miezi mitatu? Wanaweza fanya mambo mbili muhimu uh, umoja wa, umoja wa Afrika eh, kitu ya kwanza ni kwamba waweze kuunda jopo ambalo linakubaliwa na wananchi wa Sudan. Lakini jambo lingine uh, eh, katika nchi hiyo ni, ni, ni jambo la kikanda uh, eh, jambo la kikanda kwa sababu ukitazama uh, mambo haya katika darubini ya kikanda utakumbuka, utagundua ya kwamba eh, lazima tukuwe na usaidizi kutoka kwa nchi ambazo ni wanachama na pia nchi ambazo zinakaribia katika nchi hiyo. Nitakupa mfano, nchi ya Ethiopia na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu, weza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kh mita bendi 13. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watanzania katika mkoa wa Mtwara waendelea kuondoka makwao kuepuka kimbunga Kenneth ambacho kinatarajiwa kupiga eneo la mkoa huo kuanzia leo usiku. Rais wa Tanzania atoa wito kwa wafanyabiashara nchini Malawi kununua bidhaa za chakula nchini Tanzania. Na makamu wa rais wa zamani nchini Marekani Joe Biden atangaza kuwania urais katika uchaguzi mkuu nchini Marekani. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni leo, Alhamis Aprili 25 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 2576415747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye wa Tanzania katika mkoa wa Mtwara leo Alhamis wameanza kuondoka makwao kuepuka kimbunga Kenneth ambacho kinatarajiwa kupiga eneo la mkoa huo, mikoa jirani na nchi ya Msumbiji kuanzia leo usiku. Wengi wa wale wanaokimbia nyumba zao wanakwenda uwanja wa ndege wa Mtwara na makao ya jeshi, maeneo yaliyowekwa na serikali ya Tanzania kama vituo vya uokoaji. Wengi walionekana wakiondoka kwa magari yao binafsi na pikipiki, wakati wengine walikuwa wakitembea. Mamlaka katika mkoa huo zimeamuru shule na mabenki kufungwa ili kuhakikisha usalama kwa wakazi baada ya onyo la athari za kutishia maisha kutokana na kimbunga hicho. Agnes Kijazi ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania. Kwa, kwa ujumla, bado hakijafika Msumbiji, bado kiko kwenye maeneo ya bahari, lakini kinakaribia sana Msumbiji, isipokuwa tunatarajia kwamba kufikia kesho mchana kitakuwa kimeshaingia sasa katika eneo la Msumbiji. Kwa sasa hivi kimbunga hichi tunakiona kwamba kiko uh, kinakaribia kwenye latitude kumi na mbili point moja kusini na longitude thelathini na tisa point tisa mashariki, na kwa upande wa pwani ya Tanzania, kwa maana ya kusini kama maeneo hivi ya Mtwara, kiko umbali wa kama kilomita mia mbili hivi. Mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania imeeleza kuwa mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma ndio iliyopo kwenye hatari ya kukabiliwa na mvua kubwa pamoja na upepo mkali kuanzia leo Alhamis. Rwanda inajiunga na jumuiya ya kimataifa kuadhimisha siku ya malaria duniani hii leo ambapo Dr. Aimambo Mbitumuyu Remi, mkuu wa idara ya malaria katika kituo cha Biomedical Rwanda RBC, ameliambia gazeti la kila siku nchini humo kuwa mipango mipya itazingatia kuzuia ugonjwa huo. Miongoni mwa hatua za kuzuia ambazo zitachukuliwa kufikia mwishoni mwa mwaka huu ni pamoja na mbinu zaidi za kudhibiti chanzo cha maambukizi na kunyunyiza dawa nje ili kuwa mbu hao wakiwa katika hatua ya lava. Miezi mitatu baada ya kuchaguliwa kwa rais Felix Tshisekedi kuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, raia wa nchi hiyo bado wanasubiri uteuzi wa serikali, kama anavyoeleza hapa mwenzetu William Basimike katika ripoti yake. Siku hizi mazao ya chakula ni biashara nzuri nam. Uh, ni ripoti ya kwake William Basimike. Edi silimu ni kiongozi wa vijana wa chama cha UDPS chake Rais Felix Chisekedi. Batu ya FCC biko banapendekeza batu benye baliingia sana mu matope ya kuongoza nchi mubaya. Upande wa vyama vya FCC vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila, wanachama wanatupilia mbali visingizio kama anavyoeleza John Karume. Msemaji wa FCC hapa Kivu Kusini kama yule anaezaniwa kuwa jina lake lilipewa na hakufurahikiwa na president Felix, hapakosekane mtu mwingine ambaye anaweza kutumika vizuri. Hali hii imepelekea vyama vya upinzani wa Lamuka kukosoa uongozi wa rais Felix Chisekedi, anavyoeleza Alfred Shiba Mvunya, msemaji wa chama cha MLC chake Jean Pierre Bemba hapa Kivu Kusini. Ingelikuwa ni kweli bwana Chisekedi alikuwa amefaulu uchaguzi, hangeli ngoja raisi aliyeondoka ye amlazimishe namna gani ya kuteua serikali na katiba ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inasemaje kuhusu muda wa kumtaja waziri mkuu Elimu Himuzi ni mwanasheria. hakuna ile muda akikenyi katibe nasema ni muda fulani, muda kitambuka, manake ni makosa, hakuna ile muda. Pasin Bashombe ni mwenyekiti wa shirika la raia hapa Kivu Kusini: waku viongozi zaidi wanasiasa wanapashwa wawe watu ambao wanajua kuheshimu masikilizano. Raia tunachunga sana eh, hii government ambayo itawekwa Akiwa ziarani mjini Kisangani, Felix Chisekedi aliahidi kumtaja waziri mkuu bila kusema lini na atatoka upande gani. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli hii leo alhamis amehitimisha ziara yake nchini Malawi kwa kufungua msimu wa soko la tumbaku na kuzungumza na wadau wa zao hilo nchini Malawi. Akiwahutubia wananchi wa Malawi mbele ya mwenyeji wake Rais Profesa Arthur Peter Mutharika, Rais Magufuli ametoa wito kwa wafanyabiashara nchini humo kuja Tanzania kununua bidhaa za chakula. Siku hizi mazao ya chakula ni biashara nzuri nchi zetu za Afrika kwa wastani kwa mwaka zinaagiza kutoka nje chakula chenye thamani ya dola za Marekani bilioni 35 na soko la chakula barani Afrika, yani food market, hivi sasa lina thamani ya dola za Marekani bilioni mia tatu na inakadiriwa litafikia dola za Marekani trilioni moja mwaka elfu mbili na thelathini kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Hii ni fursa nzuri ya biashara. Na katika hilo nafahamu kuwa mwaka huu Malawi ina upungufu kidogo wa chakula. Sisi Tanzania tumezalisha chakula kingi kidogo. Hivyo tunawakaribisha kuja kununua. Ni sauti yake Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dr. John Pombe Magufuli. Kitendo cha utawala wa rais wa Marekani Donald Trump kukataa kupokea wahamiaji wa Somalia nchini Marekani kunazuia kunazuia jitihada za kupunguza idadi ya watu katika kambi ya wakimbizi ya Dadab ambayo serikali ya Kenya imeripotiwa kutaka kuifunga. Wakimbizi kutoka Somalia ni zaidi ya asilimia 95 ya watu laki 2 na 10,556 waliokuwa wakiishi katika kambi ya Dadab mwishoni mwa mwezi Machi. Shirika la Wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema jana Jumatano RFI. Radio France International, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Waandamanaji nchini Sudan wameendelea kukusanyika kwa ajili ya kuwashinikiza viongozi wa baraza la kijeshi baada ya kujiuzulu kwa wajumbe watatu wa baraza hilo kufuatia mazungumzo kuhusu kurejesha utawala mikononi mwa raia. Waandamanaji hao wamekusanyika katika makao makuu ya jeshi baada ya viongozi wa kijeshi na waandamanaji kuunda kamati ya mseto kwa ajili ya iongoza nchi baada ya kuanguka kwa utawala wa rais Omar Hassan al Bashir. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaji hatua hii ya sasa. Dkt Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Bila shaka ni kauli ambayo wengi tunapigia heko kwa sababu inamaanisha kwamba wale viongozi wa jeshi wameelewa kwamba yale mapinduzi ambayo raia wa Sudani hatumu waliyotarajia yalikuwa hayajafika tamati, na kwamba nguvu za raia ni kubwa zaidi kuliko hata nguvu za kijeshi. Na cha kushangaza ni kwamba hapo awali, wakati wa maandamano, wanajeshi na viongozi wa makundi mbalimbali na hata viongozi wa raia walishirikiana kwa pamoja ili kumwondoa kum, kum, kum, katika eh, enzi za uongozi ile la rais el Bashir, lakini ikaonekana kwamba baada ya mapinduzi wanajeshi nao wakataka basi kutoa uongozi hii kwa lazima. Ni sauti yake Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Mashirika nane ya kimataifa yasiyo ya kiserikali ikiwa ni pamoja na Amnesty International na madaktari wasio na mipaka leo Alhamis yameitaka Ufaransa kusimamisha utoaji wa boti kwa wapiganaji wa pwani ya Libya kutokana na wasiwasi kuwa watazitumia kuwazuia wahamiaji. Waziri wa majeshi ya ulinzi wa Ufaransa Florence Parly mnamo mwezi Februari alikubali kutoa boti sita kwa jeshi la majini la Libya ambalo walinzi wa fukwe wanafanya kazi chini yake katika mchakato ambao alisema una lengo la kuwasaidia katika kupambana na uhamiaji haramu. Watu sitini wamepoteza maisha na mamia kusalia bila makazi kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha mashariki mwa nchi ya Afrika Kusini. Mafuriko makubwa yamesababisha majengo kuporomoka huku maeneo ya majiji ya Durban na Kwazulu Natal yakiathiriwa. Rais Siril Ramafosa amewatembelea waathirika wa mafuriko hayo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa 12 dakika arobaini Afrika Mashariki. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na rais wa Urusi Vladimir Putin wameahidi kutafuta uwiano kwa pamoja wakati wakikutana kwa mara ya kwanza hii leo katika mazungumzo yenye lengo la kuzuia ushawishi wa Marekani. Rais Putin ameondoka katika mkutano wa Vladivostok nchini Urusi akithibitisha kuwa Moscow hata Washington wanaunga mkono juhudi juhudi zinazolenga kupunguza mvutano kwenye eneo la rasi ya Korea na kuzuia migogoro ya nyuklia. Lakini hata hivyo amesisitiza kuhusu serikali ya Pyongyang inataka kupata dhamana ya usalama kuhusu ulinzi wa uhuru wake, huku akikosoa sera ya Marekani ambayo imejaribu kuipa nguvu zaidi Korea Kusini. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anaangazia kuhusu mkutano wa viongozi hawa akiwa Kampala nchini Uganda. Diriana ya Marekani na Korea kaskazini yameyumba yumba e, mara ya pili. Kwanza walipokutana kule ni gani hivi majuzi sana walipokutana kule yaliyumba yumba. Na kwa hivyo huyu wa Korea kaskazini anataka apate rafiki wa msimamo na rafiki wa msimamo ni yule ambaye hana uhusiano mzuri na Marekani, na huyo ni Putin. Kwa hivyo Putin ni kama msemaji wake wa nia zake na dhana zake na fikira zake na falsafa zake. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Kampala, Uganda. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron analihutubia taifa kuweka wazi matarajio ya wananchi wa Ufaransa kuhusu maandamano ya watu wenye vizibao vya njano ambayo yamedumu sasa kwa miezi sita, huku akiweka wa wazi mpango wake wa mabadiliko ambao unaweza kutoa mwanga wa hatima yake kisiasa. Macron mwenye umri wa miaka 41 alichukua madaraka mwaka 2017 huku wananchi wakiwa na matumaini ya kupata ahueni ya kuongozwa na rais kijana Dok Wakili Ojuangagina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia suala hili akiwa Nairobi nchini Kenya. mpango ya Bwana Macron kutamatisha maandamano dhidi yake, e, sifikiri kwamba itafaulu kwa sababu ifuatayo. Ya kwanza, hajaketi pamoja na waandamanaji, hawajahusishwa hawaja katika kutengeneza ile waraka atakayoleta leo mbele ya taifa. Kwa hivyo, bila kuhusisha wahusika ni vigumu kupata suluhu mwafaka. Kwa hivyo, sidhani kwamba itaweza kufanya kazi. Ni sauti yake wakili Jwan Agina, mchambuzi taifa wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Watanzania katika mkoa wa Mtwara leo Alhamis wameanza kuondoka katika maeneo yao kuepuka kimbunga Kenneth ambacho kinatarajiwa kupiga eneo la mkoa huo, mikoa jirani na nchi ya Msumbiji kuanzia leo usiku. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Agnes Kijazi, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania. Kwa, kwa ujumla bado hakijafika Msumbiji, bado kiko kwenye maeneo ya bahari, lakini kinakaribia sana Msumbiji, isipokuwa tunatarajia kwamba kufikia kesho mchana kitakuwa kimeshaingia sasa katika eneo la Msumbiji. Kwa sasa hivi kimbunga hichi tunakiona kwamba kiko uh, kinakaribia kwenye latitudi kumi na mbili point moja kusini na longitudi thelathini na tisa point tisa mashariki na kwa upande wa pwani ya tanzania kwa maana ya kusini kama maeneo hivi ya mtwara kiko umbali wa kama kilomita mia mbili hivi kutoka mtwara na spidi yake ni kama kilomita mia moja arobaini kwa saa kwa hiyo utaona kwamba kiko kusini ya eneo letu la tanzania lakini hata hivyo kulingana na mifumo ya hali ya hewa inavyoonekana kimbunga hiki kinaweza kuleta athari katika maeneo hasa maeneo yaliyopo kusini mwa nchi, lakini tunaona pia kimeanza kuvuta mawingu kutoka maeneo ya magharibi, kwa maana ya misitu ya Kongo. Kwa hiyo tunatarajia kwamba kitaongeza mvua pia katika maeneo mengi ya nchi nam uh, Dr. Agnes Kijazi, kwa mwananchi wa kawaida hususan aliyepo kusini mwa Tanzania, kimbunga ni nini hasa? Kimbunga ni eneo ambalo lina mgandanizo mdogo sana wa hewa na kwa sababu lina mgandamizo mdogo sana wa hewa lina kinasababisha upepo uvume kutoka maeneo mbalimbali kuelekea katika eneo hilo la kimbunga lakini chenyewe pia kinatembea kinazunguka. Kwa hiyo kwa kifupi tu, kwa mwananchi wa kawaida kabisa, tunaweza tukamwonyesha kwamba kimbunga hiki ni mkandamizo mdogo wa hewa ambao unaweza kuleta athari, kwa sababu mkandamizo huu pia unaambatana na mvua kubwa pamoja na upepo mkali. Tahadhari zipi ambazo wanapaswa kuendelea kuzichukua na kuzitilia maanani zaidi kutoka kwenu wataalamu wa, wa, wa hali ya hewa? Tahadhari ambazo wananchi wanatakiwa kuzichukua ni kwamba kuna maele, maeneo ambayo ni salama ambayo serikali imeelekeza waweze kuwepo katika maeneo hayo. Kwa hiyo sisi tunashauri kwamba kwa kipindi hiki ambacho bado kimbunga hiki kiko katika maeneo ambayo kinaweza kuleta athari katika maeneo ya nchi yetu, wananchi waweze kuwepo katika maeneo hayo salama. Na kwa wale wavuvi ambao wanaingia baharini kwa ajili ya kuvua, tunashauri kwamba wasiende baharini kwa kipindi hiki, wasubiri kwanza ili tuone kwamba mwelekeo wa kimbunga hiki, hali ikiwa shwari, tutawajulisha ili kwamba waweze kuendelea na shughuli zao. Kimbunga hiki kitaadumu kwa muda gani hasa? Uh, kimbunga hiki kinaelekea kwamba kitaadumu kwa muda wa kutosha kwa sababu uh, mifumo inaonyesha kwamba mpaka tarehe ishirini na saba kitakuwa katika maeneo ya Mozambik kikiwa kwenye maeneo ya nchi kavu, lakini baada ya hapo inaonekana kwamba kitarudi tena baharini. Kwa hiyo kwa ujumla, kimbunga kinaporudi baharini kinaweza kikaongezeka tena nguvu. Sasa ni kimbunga ambacho inaelekea kwamba kitakaa kwa muda kidogo mpaka tarehe 27 tunakiona kiko Overland na baada ya hapo kitarudi baharini. nam ni sauti yake Dr. Agnes Kijazi, mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Frederick Nwaka. Na sasa anampisha Martha Saranga kuwa nawe katika makala ya habari rafiki <todicum> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa redio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru Rafiki msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na leo tunazungumza na wakazi wa mkoa wa Mtwara kufahamu kwa namna gani wamezingatia tahadhari iliyotolewa na mamlaka ya hali ya hewa nchini Tanzania kuhusu ujio wa kimbunga Kenneth. Kimbunga hicho kinatarajiwa kutua nchini Msumbiji katika eneo ambalo ni kilomita 200 tu kutoka mpakani mwa Tanzania. Maeneo yatakayoathiriwa zaidi ni majimbo ya Pemba na Montepuez. Kwa upande wa Tanzania, mikoa mitatu ya Mtwara, Ruvuma na Lindi inatazamiwa kuathirika zaidi. Mimi ni Martha Saranga, kwa kuendeshea makala haya karibu. Naitwa Josefati Mwanyembe, nipo Mtwara maeneo ya Newala. Kwa hapa sisi tulivyo kwa sasa, shughuli zimesimama, baadhi ya watu wako sehemu wamekusanyika kwa ajili ya usalama zaidi, ambao wako sehemu za mabondeni sasa hivi wako eneo kidogo za usalama kidogo, na mambo mengine kama hayaendi, kama benki zimefungwa, sehemu fani fani zote kidogo zimesimama. Kwa hiyo watu asilimia kubwa wako kwenye usalama kidogo, ambao amba wako sehemu ambazo kidogo ni nzuri, kwamba wakaye ndani wasitoke, kwamba endapo labda upepo labda usiweze kunanii kuezea zile bati, na ambao wapo sehemu ambazo nyumba zao sio nzuri kidogo, wasoge sehemu ambazo kidogo nyumba kidogo za afadhali kidogo kwao, wengi wamefanya hivyo, basi hali si, si, si, si, si mbaya hali ya manyunyu mpaka saa nne ikaanza mvua, imenyesha mvua, mvua, mvua mpaka kama saa kama saa saba hivi saa nane imenyesha sahivi kidogo hali kama manyunyu tu basi. Ni kweli, mamlaka hali ya hewa tunawashukuru kutupa taarifa mapema, kwa nini ikitaka kuwa ni hatari, lakini wametupa mapema na tunashukuru. Tumejihadhari kutoka maeneo hatarishi na tuko maeneo ambayo kwenye miunoko na tunashukuru hadi sasa hivi hali ya hewa sio mbaya sana, kuna mvua tangu asubuhi inaendelea hadi sasa hivi na, na upepo wa kawaida, sio wenye athari. Wengine wanatarajia kurudi kwenye maeneo yao ya wa kawaida, kwa sababu hali si sio mbaya kio kweli, ilikuwa hali ya kawaida, ingawa manyunyu yanaendelea ya mvua mvua, lakini watu wanatarajia kurudi kwenye shughuli zao za kawaida. E, tuko salama, hakuna athari yoyote ambayo imejitokeza darasahivi a kwa maeneo mengine, lakini unashukuru asema hatujapata ripoti yoyote hata kwa majirani zetu wilaya zingine, hatujapata tatizo lolote kama kuna tatizo ambayo inaendelea Naam, asante kwa majina. Naitwa Mustafa Makunganya au Baba Rama, nipo Alipodino Tandaimba Mfala, Tanzania. Hakika kimbunga tumesikia tangia jana na leo, tukachukua tahadhari ya watu kuto kwenda shambani na bado tupo chonjo tu ma mabarazani nimakaa kiangalia majumbani. Watu bado wako chonjo tu, nyoyo hazijakaa sehemu zake, bado tuna hofu tu kwamba iko kitu kikoje na hali itakuwaje pindi kikija. Hii, na baadhi ya wenzetu walikuwa wanaishi huko mabondeni kama mkundi ile pale huko, wamevuka wako shule ya, ya sekondari hapa Mikunda, kwa kuhofia iko kitu hatujui kikoje cha rangi gani, na kitakuwa na manufaa gani au madhara gani kwetu. Tutashangaa kwa sababu hatujawahi ya kukiona iko kitu, lakini hajaenda shamba, hajaenda wapi, mtu yupo nyumbani anasubiri iko kitu akione kitakuwaje, na madhara yake yatakuwa na asilimia ngapi. Kwa hiyo ndio hivyo, tunashukuru sana mamlaka husika kwa kututangazia kwamba bana kuna kitu kinaitwa hivi, ila hatujajua kina kina, kina, kina mvumo gani au kina athari gani kwetu, lakini kama kikito, kimbunga, kikige, kwetu. So, kitu kama hicho kikiitwa kimbunga tunajua kwamba kikija <tis> <tis> kitakuwa na athari kwetu, sio kitu cha kufurahia, ni kibaya kwetu. Nashukuru sana matakaranga wa RFI Kiswahili kwa majina nimeitwa Kiongozi Miroboi, nipo Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza e, naipongeza mam, mamlaka ya hali ya hewa kwa kutoa tahadhari ama taarifa elekezi kutokana kwa hicho kimbunga e, kinachotarajiwa kuikuta mikoa kadhaa ya kusini mwa Tanzania. E, mimi, kama mimi binafsi nimechukua fursa hii kutoa taarifa kwa watu wangu wa karibu au jamaa zangu ambao wapo katika mikoa tajwa, mfano Ruvuma Lindi na Mtwara kwa kuwapigia simu na kuwashauri zaidi wao wanasikiliza vyombo vya habari mara kwa mara, kwa sababu hizi taarifa mimi nilizipata kupitia vyombo vya habari mfano RFI. Hawa ndo wametoa taarifa hii, tukaipata. Pengine kuishukuru mamlaka ya hali ya hewa na tahadhari kwa wakazi wa maeneo hayo, basi hebu jaribu kuchukua tahadhari na kusikiliza mamlaka ya hewa wanaelekeza nini eh, kufanywa kwa wakati huu ambayo hali ya hewa itabadilika. Naongea na Margaret na, na Ferdinandi natokea chuo kikuu cha Mtakatifu Augustino Mwanza, Tanzania. Napenda nitoe ushauri kwa watu wa Ruvuma, Mtwara na Lindi kwa hicho kimbunga Kennesi. Ushauri wangu ni kwamba waweze kufata ile tahadhari ambazo wamekuwa wakipewa na mamlaka husika, kwa sababu nimekuwa nikifuatilia mitandao ya kijamii, huko mitandaoni kwenye vyombo vya habari, wanaambiwa kwamba waweze kutoka sehemu za mabondeni na kuelekea juu juu kanda za juu juu kwao na, napenda na nawaomba na waweze kufata hizo uh, tahadhari na kufata ushauri wa watu ambao wamekuwa wakipewa, ili waweze wa, wa, wa, wa kupunguza madhara ambayo yanaweza yakatokea katoke, ya kwa sababu ya, ya hiyo kiicha kimbonga huo. Ndo ushauri wangu kwa ufupi kwa watu wa Mtwara, Lindi na Ruvuma. Kwa jina naitwa Hilizenasa Nikenshandi, inapatikana maeneo ya shamba mrembo Kagera, Tanzania. Mi si, si, si, si, si tofauti na, wa, na wasikilizaji wengine walivyochangia. Ni kwamba mwei wametoa taarifa zao, ni vyema sisi wananchi ambao ni maeneo ya husika kwamba kimbunga kenye zikitapita wazingatie kwa sababu gani? Hivi mbunga huwa vinakonaga na madhara mengi, naweza miundo mbinu ikaharibika makazi, kwa hiyo wananchi wawe na tahadhari kubwa, ili baadaye ikishapita madhara zaidi yasiwepo. Kwa, kwa mtazamo wangu naona taarifa imekuja ime kwa muda mwafaka, kwa sababu kuna vyombo vya habari, kuna haya na nani, hamasa kwa kweli imetolewa. Kwa hiyo sikiza hii vyombo vya habari kwa sababu vinatawala muda nani maeneo mengi, kwamba tunaweza kuepukana na hivi vimbunga ambavyo vinatokea mara kwa mara mm. I, ningependa tu majirani zetu uko Mtwara, Lindi, a, vyombo eh, vya habari vilishawajulisha, uh, kuanzia leo usiku hali ya hewa haitokuwa nzuri, itakuwa kimbunga kikubwa sana, waondoke maeneo, waende sehemu ambayo ni nzuri, amao watajua hata kiina, ni kikija kitawacha salamu, kwa sababu wanapotoa taarifa huwa wanajua naweza kaleta madhara. O, ningependa tu raia wenzangu watoke maeneo hayo waende sehemu nyingine ambayo inaweza kawa salama kwa maisha yao. Naishukuru sana kwa sababu wametuepusha mengi, tuseme, kwa sababu mtu ambaye anaweza akakaidi wakati alishapata apata taarifa itakuwa uzembe wake. Mi naishukuru sana, kwa jina langu inaita Goligota Magabe mkono wa JJM lini dikaita Tanzania. Nichukua fursa hii kuwapongeza mamlaka ya hali ya hewa Tanzania kwa kutoa tahadhari na niwapongeze raia wa Mtwara na mbunge kwa kuwaasa wananchi hao kuhama wa maeneo yao waliokuwa wameambiwa na mamlaka hali ya hewa kwamba imetokea tahadhari fulani. Sasa kikubwa, wananchi tu wa Mtwara kuwa wa, wa kuwa watulivu, ku kuwa watulivu sana, tuvumilie subiri kinachokuwa kimetokea. Mamlaka ya hali ya hewa muda mwingine na wenyewe wao makini watoa taarifa sahihi inayoendana na na, na na wakati sahihi. Nawasihi kwamba unavyokuwa wanatoa tahadhari fulani, wao makini na wao watoa taarifa sahihi, na sahihi. Na, na mbula, na kwa wakati sahihi naatainda magula anapatikana kwa nyango kuja Bariadi kimbunga, kwanza anatoa shukrani kwa, kwa, kwa mamlaka ya hali ya hewa kwa kutoa taarifa mapema kuhusu hicho kimbunga, sababu hapo ni mojawapo ya watu ambao wako karibu na maeneo hayo, yaani kuwa tahadhari na kujiepusha na majanga ambayo yanaweza yakawapata kupiti, yani kutokana na kimbunga hicho. Lakini mii tunaomba tu Mungu tuwasaidie, kimbunga labda kis, kis, kisilete madhara kwa ndugu zetu ambao wana ambao wako karibu kukumbwa na janga kama hilo. Hilo kipindi ni Habari Rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Patrick Kakuji, Malcolm, DRC, unasema kipindi cha habari rafiki tunakipata vizuri kupitia redio RCMO ya hapa, Kirungu, Moba. Fredi Njao, unasema, binafsi unaomba wakazi wa maeneo husika wasidharau kile kilichosemwa na mamlaka ya hali ya hewa, wachukue tahadhari mapema kwani kinga ni bora kuliko tiba. Shetwage Mulavya kutoka Fizi DRC, unasema msidharau yasija akatokea yale ya Nuhu. Altidore Kataya wa Moba Kirungu, unasema endapo tahadhari iliyotolewa na mamlaka ya hali ya hewa itaheshimiwa, basi madhara hayatakuwa makubwa. Ni bora kutii, kujiepusha na maafa. Mapendano Kahunga toka DRC, Kinshasa, unasema wakazi wanaoishi maeneo haya yaliyotajwa na wataalamu wawe makini na kujifunza la kufanya kwa haraka, wasipatwe na madhara makubwa. Hadi hapo sina la ziada msikilizaji, ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia jioni njema. Nam, asante sana Matha Saranga. Msikilizaji, basi nami kufikia hapa sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal, uh, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo ametujuza Fredrick Linwaka. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Hey, hey, hey, hey, sani kutoka Burundi anakuambia nipe love hadi hapa. Sina la ziada. Ya msikilizaji, asante kwa muda wako pamoja nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema.