Ni saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga, raia wa Senegal aibuka kinara katika mashindano ya kuhifadhi Quran barani Afrika. Watu 19 wapoteza maisha katika shambulizi kaskazini mashariki mwa DRC, na raia nchini India wapiga kura katika awamu ya saba na ya mwisho ya uchaguzi mkuu. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Jumapili Mei 19 mwaka 2019. Mashindano ya ishirini ya Afrika ya kuhifadhi Quran yamefanyika leo jijini Dar es Salaam na kushirikisha vijana ishirini kutoka mataifa kumi na nane ya Afrika na kuhudhuriwa na viongozi wa serikali na dini. Fredrick Nwaka anaeleza zaidi. Ni mshiriki Abdulahimidi Adam kutoka Somalia akisoma kitabu kitukufu cha Quran katika mashindano ya ishirini yaliyofanyika jijini Dar es Salaam. Akizungumza katika hafla hiyo, Rais wa Tanzania John Magufuli amesema serikali yake itaendelea kushirikiana na dini zote na kuwataka wafanyabiashara kutotumia kipindi cha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani kuongeza bei ya bidhaa. Ndugu zangu, viongozi, tupo kwenye kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Katika kipindi hiki, wapo baadhi ya watu wachache wenye tamaa ambao kukitumia kipindi hiki kutaka kujinufaisha kwa kupandisha bei za bidhaa ambazo hutumiwa kwa wingi na ndugu zetu wa Uislamu. Ninawasihi sana watu wa aina hiyo kuacha tabia hiyo. Ni dhambi mbele ya Mwenyezi Mungu. Huwezi kutajirika kwa kutegemea kupandisha bei za bidhaa katika kipindi cha mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa upande wake Mufti wa Tanzania, Shehe Mkuu Abubakar bin Zuber ametoa shukrani kwa taasisi zote zilizofanikisha mashindano hayo. Ni washukuru zaidi pale walipojitokeza kushirikiana na Baraza Kuu la Waislamu Tanzania bakwata kuhakikisha kuwa mashindano haya yanafanikiwa kwa kiwango cha juu sana, kwani Baraza Kuu la Waislamu Tanzania, moja ya majukumu yake makubwa ni kusimamia juhudi za kila mwislamu mmoja mmoja na taasisi mbalimbali za kiislamu na kuhakikisha kuwa inatimiza taasisi hiyo malengo yake au mwislamu huyo malengo yake mema kwa maslahi ya Uislamu na kwa maslahi ya nchi. Mashindano hayo yameandaa iwa na taasisi ya Al-Hikma Foundation ambapo mkurugenzi wake Sheikh Nurdin Kishki anaeleza baadhi ya shughuli zinazofanywa na taasisi hiyo. tangia elfu mbili na saba mpaka sasa, zaidi ya wanafunzi elfu saba wamehitimu darasa la saba na zaidi ya wanafunzi mayatima mia tatu wamesoma bure katika kituo chetu, na mwaka huu tunao wahitimu mayatima, mayatima 37. Baadhi ya mataifa yaliyoshiriki mashindano hayo ni Rwanda, Burundi, Uganda, Nigeria, Senego na Kenya, ambapo Muhamed Eli Dialo kutoka Senego ameibuka mshindi wa kwanza na kujinyakulia shilingi milioni ishirini za Tanzania. Shukran Fred Kinoka, kwa taarifa hiyo. Takriban watu kumi na tisa wameuawa katika shambulizi lililolenga soko la samaki kaskazini mashariki mwa DRC jirani na ziwa Albert, maafisa wameeleza leo Jumapili. Hakuna kundi lililodai kutekeleza shambulizi hilo, lakini eneo hilo jimboni Ituri limekuwa likishuhudia vurugu na ghasia za kijamii kati ya wanamgambo wa jamii ya Hema na Lendu. Maiti 19 zilipatikana kutoka kwenye shambulizi hilo huku nane wakijeruhiwa, kulingana na takwimu za maafisa jimboni humo. Wafungwa 45 waliowahi kuwa wanamgambo wamehamishwa gereza la kusini mwa DRC baada ya mfululizo wa uvumi unaohusu kutoroka gerezani, maafisa wameeleza. Kuhamishwa kwa wafungwa na 28 waliokwisha kuhukumiwa na 17 wanaosubiri kesi yao kusikilizwa kunakuja siku kadhaa baada ya kutoroka kwa watuhumiwa mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa. Wafungwa hao wote ni wafuasi wa kundi la Kamuina Nsapu ambalo lilikabiliana na serikali kati ya Septemba elfu mbili kumi na sita na Oktoba elfu mbili kumi na saba. Makabiliano hayo yaligharimu maisha ya watu elfu tatu. Mnamo mwishoni mwa juma, mwendesha mashtaka wa jeshi alisema watuhumiwa wanne wa mauaji ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa ya Machi 2017 walikuwa miongoni mwa waliofanikiwa kutoroka. Baraza la kijeshi la Sudan linawashikilia watuhumiwa wa, watuhumi wa mauaji ya wa waandamanaji watano yaliyotokea jijini Khatum. Jenerali Muhamed Hamdan Dagalo amesema wanaume hao wamesaini na kukiri bila kutoa maelezo zaidi juu ya utambulisho wao au idadi yao. Wakati wa mauaji afisa mmoja wa jeshi aliuawa katika vurugu za jumatatu iliyopita, alieleza Jenerali Dagalo, kabla ya kufanya mazungumzo kati ya jeshi na upinzani, mazungumzo yaliyokuwa yakitarajiwa kuendelea. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Wakati huu kampeni zikifungwa nchini Malawi, Rais Peter Mutharika amewarai wapiga kura kumpa nafasi nyingine katika uchaguzi wa Jumanne unaotarajiwa kuwa na ushindani mkali akisaka ridhaa ya wananchi kuongoza kwa muhula mwingine. Profesa wa zamani wa sheria Mutharika mwenye umri wa miaka sabini na nane anajaribu kusaka muhula wa pili wa miaka mitano nchini Malawi, taifa la kusini mwa Afrika linalotegemea sana misaada ya kigeni baada ya kuathirika kwa ukame mkubwa katika kipindi cha miaka kumi iliyopita. Akizungumza na maelfu ya wafuasi katika ngome yake huko Blantyre, jiji kuu la kibiashara Mutharika ameahidi kuboresha uchumi wa nchi, wa nchi atakapochaguliwa tena, huku akielezea matamanio yake ya kushinda bila hila na kwa amani. Mlinda amani kutoka Nigeria ameuawa Jumamosi katika shambulizi lililolenga walinda amani nchini Mali. Umoja wa Mataifa umethibitisha askari huyo ambaye alifariki kufuatia majeraha makali, alishambuliwa na wanamgambo ambao hawakuweza kufahamika wanatokea kundi gani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza kusikitishwa na shambulizi hilo ambalo amedai linaweza kuwa uhalifu wa kivita. Takriban watu kumi na saba wamejeruhiwa baada ya mlipuko mkubwa kulenga basi la watalii nchini Misri, maafisa usalama na vyanzo vya hospitali vimethibitisha. Raia wa Afrika Kusini na wa Misri ni miongoni mwa majeruhi wa mlipuko huo uliotokea katika eneo la Giza. Hakuna kifo kilichoripotiwa. Baadhi ya picha zilizosambaa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha madirisha ya basi yakiwa yameharibika vibaya eh. Radio France Internationale unaendelea kutegea sikio, RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika nane hivi Afrika Mashariki. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Raia nchini India leo amepiga kura katika awamu ya saba na ya mwisho ya uchaguzi wa taifa na kukamilisha majuma sita a kampeni ambapo chama cha waziri mkuu Narendra Modi cha HNP kinatafuta kuchaguliwa tena kuongoza kwa kipindi cha miaka mitano. Duru hii ya mwisho imejumlisha maeneo bunge hamsini na tisa katika majimbo manane. Viti vinavyoshindaniwa ni kumi na tatu katika jimbo la Punjab na idadi kama hiyo katika majimbo ya Uttar Pradesh. Saudi Arabia imeitisha mkutano wa dharura wa kikanda ili kujadili mvutano unaoongezeka katika Ghuba ya Kiarabu kufuatia kile ilichosema haitaki vita na Iran, lakini iko tayari kujilinda. Mwanamfalme Salman amewaalika viongozi wa Ghuba na Umoja wa Mataifa ya Kiarabu katika mikutano miwili huko Meka mnamo Mei 30 kujadili hasira na madhara yake. Tangazo hilo linakuja siku kadhaa baada ya mashambulizi dhidi ya Riadh ambayo Riadh imedai yalitekelezwa kwa amri ya Iran. Raisi wa Austria, Alexander van der Bellen, ametoa wito wa kufanyika uchaguzi mpya mnamo mwezi Septemba baada ya kashfa ya ufisadi kugubika serikali ya mrengo wa kulia, ikiwa ni siku chache kabla ya uchaguzi muhimu wa Umoja wa Ulaya. Makamu kansela wa Austria, Heinz Christian Strache, amelazimika kujiuzulu baada ya madai ya kukubali rushwa kugundulika kupitia kamera iliyokuwa imefichwa. Aidha, kansela wa Ujerumani, Angela Merkel, amesema hiyo jana kwamba wanasiasa wa Ulaya wanapaswa kuwapinga wanasiasa na wasiasa kali za mrengo wa kulia aliowataja kuwa wananunulika. RFI, Radio France Internationale. ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mpisha Ali Bilali katika changu chako chako changu. mm. tena msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redio France Internationale, katika makala haya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, muziki, le parler francophone, na ambapo leo nakuletea tamasha la filamu la huko Cannes nchini Ufaransa, ama festival de Cannes. Tamasha hili la Festival de Cannes lilianza kufanyika tangu Septemba 20 mwaka 1946, kupitia mradi wa Jean Zay ambaye alikuwa waziri wa elimu ya taifa sanaa sana, kupitia fuko la umma la Albert Sarraut, waziri wa mambo ya ndani, na kuwa tamasha la filamu la kimataifa ambalo hufanyika kila mwaka sasa huko Cannes Alpes Maritimes, na ambalo hudumu kwa muda wa siku kumi na mbili. Fikra ya kufanyika kwa tamasha ilikuwepo hata kabla ya vita vya dunia, lakini ilisitishwa baada ya kuibuka kwa vita hivyo, na ambapo baadaye mwaka 1946 ndipo likafanyika tamasha la kwanza la filamu lijulikanalo kama Festival de Cannes. Kwa miaka mingi, tamasha la filamu la Cannes limekuwa ni la pili duniani lenye kutangazwa zaidi kupitia vyombo vya habari baada ya ile michuano ya Olimpiki, hasa wakati wa sherehe za ufunguzi ambapo bei ya masoko hupanda, matumizi ya zulia nyekundu ama tapi rouge na ambapo watu maarufu wana muziki wasanii wa filamu hutumia na hukusanyika wapiga picha kutoka katika kila kona ya dunia. Msimu wa tamasha la Kan, watu hufurika katika mji wa Kan, hoteli zote hufurika. Hata hivyo, tamasha hilo limekuwa likikosolewa, hasa kutokana kukumbwa na kashfa mbalimbali ambazo hutangazwa mara kadhaa na magazeti ya Ufaransa na hata kote duniani. Kila mwaka katika wiki ya pili ya mwezi Mei, wasanii wa filamu, nyota, wataalamu wa sekta ya filamu, wazalishaji, wasambazaji, wauzaji wa, wa, wa, wa kimataifa na kadhalika, na maelfu ya waandishi wa habari kupiga kambi mjini Cannes. Maonyesho makuu hufanyika katika Palais de Festival et de Congrès zilizopo kwenye eneo la la Croisette. Mbali na uteuzi rasmi wa tamasha ndani na nje ya filamu za mashindano, sehemu kadhaa zimeundwa zaidi. Miongoni mwao tunapata mara mbili Cine Fondation, wiki ya ukosoaji, Semaine de la Critique, na ambapo huangaliwa mambo kadhaa, hususan soko la filamu za Cannes, ya kwanza duniani kwa umuhimu. Na washiriki alfu kumi na moja wazalishaji na wasambazaji hupata washirika Kuunga mkono miradi yao ya filamu na kuuza kazi zao ambazo zipo tayari kwa wasambazaji na TV duniani kote. Awali kabisa, Festival de Cannes ilikuwa ni siku ya kawaida ya utalii rahisi na tukio la kijamii ambalo liliundwa ili kutoa tuzo kwa filamu bora, mkurugenzi bora au mwigizaji bora na mwigizaji bora wa ushindani wa filamu ya kimataifa. Baadaye, tuzo nyingine zilitolewa na jopo la majaji, wataalamu, wasanii na wasomi walionekana kama vile tuzo la jopo la majaji ama Prix du Jury, Grand Prix na Palme d'Or. Swali na kuja hapa ni kuhusu kuunda tuzo la muziki wa asili ama musique original. Leo uteuzi rasmi ni mchoro wa uzalishaji wa filamu duniani. Kawaida ushindani unaonyesha mwandishi au utafiti wa sinema. <applaud> msikilizaji na kuahidi kukuletea mengi zaidi kuhusiana na tamasha hili la filamu huko nchini Ufaransa ama Festival International de Cannes katika makala zetu zijazo. Kumbuka kwamba uh, Festival de Cannes hudumu kwa muda wa siku 15. <tune> na msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki Tiken Jah Fakoly ambaye juma hili alikuwa mgeni katika idhaa ya Kifaransa huko jijini Paris, na ambapo amezungumzia mambo mbalimbali mbali, lakini pia wimbo wake Le Monde Show ambao umeendelea kutamba huku na kule ulimwenguni. Lemonde shua, Lemonde shua, Lemonde shua. Katika wimbo huu Tiken Jah Fakoly anazungumzia kuhusu namna hali ya joto imeendelea kupanda duniani wakati viongozi wakikutana huku na kule kwa ajili ya kulishughulikia, lakini tatizo ni utekelezaji wa namna ya kushughulikia tatizo la joto duniani. Lemonde sho Na Mtike Njafa Kulia amezungumzia kuhusu wimbo huo, anaeleza <muchos> anatuhumu kutowajibika kwa watu wenye kufanya maamuzi kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa, na kama tunawapenda wana wetu na wajukuu zetu, lazima tuwajibike na kufikiria wataishije katika ulimwengu wa hapo kesho. amejizolea umaarufu mkubwa katika nchi nyingi za Afrika Magharibi na Ulaya, hususan nchini Ufaransa, na ambapo amekuwa akialikwa huku na kule kwa ajili ya burudani, huku akijikuta nyimbo zake zinaimbwa bila hata yeye kuimba. Kwa sasa Tiken Jah Fakoly ana albamu kumi. Mwaka 2013 Tiken hakurekodi albamu yoyote, bali ilikuwa fursa ya kuendesha kampeni ya miradi yake mbalimbali mbali ya maendeleo hususan elimu. Tiken anasema swala la elimu, elimu ni silaha kubwa wa wananchi wa Afrika. Kwangu mimi naona kama silaha kubwa ni elimu. Elimu ndiyo itayoamsha Afrika kwa kuwa kwa muda wote wananchi hawatambui haki yao, hawawezi kuidai. Kwa hiyo nafikiri ndiyo silaha muhimu. Kwa leo nchi za magharibi zinatumia fursa ya ujinga wa Waafrika wengi na viongozi wa Afrika pia wanatumia fursa ya ujinga wa wananchi wa Afrika. Mimi nafikiri iwapo watoto wengi wataenda shule, nafikiri wananchi wenyewe watachukua hatima yao kwa kuwa watayi. Kenja Fakuli kwa sasa anatamba na albamu yake mpya ambayo imekuja kwa jina la Le Monde Show. Katika kibao Le Monde Show, kama ulivyosikia, amemshirikisha mwanamuziki wa miondoko ya hip hop kutoka huko nchini Ufaransa, anaitwa Soprano. Katika kibao hiki ambacho nakupa nafasi ya kusikiliza hapa, kinaitwa Promes bla Bla, yaani ahadi hewa. Ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Takriban watu 19 wapoteza maisha katika shambulizi kaskazini mashariki mwa DRC. Watu 17 wajeruhiwa baada ya mlipuko mkubwa wa kulenga basi la watalii nchini Misri, na raia nchini India wapiga kura katika awamu ya saba na ya mwisho ya uchaguzi mkuu. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo, Jumapili, Mei 19 mwaka 2019. Takribani watu 19 wameuawa katika shambulizi lililolenga soko la samaki kaskazini mashariki mwa DRC jirani na Ziwa Albert, maafisa wameeleza leo Jumapili. Hakuna kundi lililodai kutekeleza shambulizi hilo, lakini eneo hilo jimboni Ituri limekuwa likishuhudia vurugu na ghasia za kijamii kati ya wanamgambo wa jamii Ahema na Lendu. Maiti kumi na tisa zilipatikana kutoka kwenye shambulizi hilo huku nane wakijeruhiwa kulingana na takwimu za maafisa jimboni humo. Mamlaka nchini Kenya imesema kuwa miili miwili ya watoto wanaodhaniwa kuwa mapacha imepatikana kando ya mto jijini Nairobi. Hiki kinakuwa kisa cha nane kati ya vilivyoripotiwa katika miezi ya hivi karibuni. Maafisa wanaamini kuwa mili hiyo iliyokuwa imetupwa katika takataka kando ya mto jijini humo ni matokeo ya vitendo vya utoaji mimba ambao ni haramu nchini Kenya. Gavana wa Nairobi Mike Sonko ametoa wito wa uchunguzi kufanyika kufuatia kile alichokiita mfululizo wa visa vya kuogofya. Baraza la kijeshi la Sudan linawashikilia watuhumiwa wa mauaji ya waandamanaji watano yaliyotokea jijini Khartoum. Jenerali Muhammad Hamdan Dagalo amesema wanaume hao wamesaini na kukiri, bila kutoa maelezo zaidi ya utambulisho wao au idadi yao wakati wa mauaji. Afisa mmoja wa jeshi aliuawa katika vurugu za Jumatatu iliyopita, alieleza Jenerali Dagalo, kabla ya mazungumzo kati ya jeshi na upinzani yaliyokuwa yakitarajiwa kuendelea. Takriban watu kumi na saba wamejeruhiwa baada ya mlipuko mkubwa kulenga basi la watalii nchini Misri. Maafisa usalama na vyanzo vya hospitali vimethibitisha. Raia wa Afrika Kusini na wa Misri ni miongoni mwa majeruhi wa mlipuko huo uliotokea katika eneo la Giza. Hakuna kifo kilichoripotiwa baadhi ya picha zilizosambaa katika mitandao ya kijamii zinaonyesha madirisha ya basi yakiwa yameharibika vibaya. RFI Radio France Internationale, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com. Ni saa 12 na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Raia nchini India leo wamepiga kura katika awamu ya saba na ya mwisho ya uchaguzi wa taifa, na kukamilisha majuma sita ya kampeni ambamo chama cha waziri mkuu Narendra Modi cha HNP kinatafuta kuchaguliwa tena kuongoza kwa kipindi cha miaka mitano. Duru hii ya mwisho imejumuisha maeneo bunge hamsini na tisa katika majimbo manane. Viti vinavyoshindaniwa ni kumi na tatu katika jimbo la Punjab na idadi kama hiyo katika majimbo ya Uttar Pradesh. Saudi Arabia imeitisha mkutano wa dharura wa kikanda kujadili mvutano unaoongezeka katika huba ya kiarabu kufuatia kile ilichosema haitaki vita na Iran, lakini iko tayari kujilinda. Mwanamfalme Salman amewaalika viongozi wa Ghuba na Umoja wa Mataifa ya Kiarabu katika mikutano miwili huko Meka mnamo Mei thelathini kujadili kile walichokiita hasira na madhara yake. Tangazo hilo linakuja siku kadhaa baada ya mashambulizi dhidi ya Riadh, ambao Riadh imedai yalitekelezwa kwa amri ya Iran. Rais wa Austria Alexander Van De Bellen ametoa wito wa kufanyika ucheu uchaguzi mpya mnamo mwezi Septemba baada ya kashfa ya ufisadi kugubika serikali ya mrengo wa kulia, ikiwa ni siku chache kabla ya uchaguzi muhimu wa umoja wa Ulaya. Makamu kansela wa Austria Heinz Christian Strache amelazimika kujiuzulu baada ya madai ya kukubali rushwa kugundulika kupitia kamera iliyokuwa imefichwa. Aidha, kufuatia tukio hilo kansela wa Ujerumani Angela Merkel amesema wanasiasa Ulaya wanapaswa kuwapinga wanasiasa wa siasa kali za mrengo wa kulia aliyowataja kuwa wananunulika. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano. Fursa kwako mpenzi wa michezo kujiunga naye Fred Dukinoka katika makala Jukwaa la Michezo. Nam, asante, asante sana Martha Saranga. Martha alikuwa akikujuza habari za dunia jioni hii. Msikilizaji, nami nimeingia hapa studio kukuletea makala ya jukwaa la michezo. Kila ada ya siku ya Jumapili tunatathmini kwa kina mjadala mpana wa maswala ya kimichezo ambayo yamekuwa yakijiri barani Afrika na ulimwenguni kwa ujumla. Na leo tunatuama kuangazia kwa, kwa kina maandalizi ya timu kutoka kanda ya Afrika mashariki na kati. Tunafahamu wiki hii kumekuwa na mfululizo wa makocha na mameneja kutangaza vikosi vya timu zao kuelekea fainali za mataifa ya Afrika na hivi leo zimesalia siku thelathini ama mwezi mmoja kabla ya kuanza kwa fainali za thelathini na mbili za mataifa ya Afrika katika nchi ya Misri, miji mbalimbali kule, na tumeshuhudia makocha kutoka Kenya, Tanzania, Burundi wakitangaza orodha ya majina ya timu zao zitakazoshiriki fainali hizo lakini Uganda ikitarajiwa kutangaza kikosi chake wiki ijayo. Lakini pia tutaungana, tutaangazia kwa kina mchezo wa wapinzani wa jadi katika soka la, la, la, la nchini Kenya, ambako hivi leo kumekuwa kuna mchezo baina ya Gor Mahia pamoja na FC Leopards umetamatika. FC Leopards wakiendeleza uteja wao kwa Gor Mahia na sasa kuweka eh, njia nzuri kwa Gor Mahia kushinda ubingwa wa ligi kuikandanda Nchini Kenya. Jina langu ni Frederick Niwaka, kama nilivyokujuza, ninaungana na wachambuzi wa kandanda Boniface Osano akiwa mjini Kisumu nchini Kenya, amefuatilia kwa karibu ka mchezo kati ya Gor Mahia na FC Leopard, na pia amekuwa akiandika kwa karibu sana um, soka la Afrika kwa ujumla. Na vilevile vile, ninaungana na Samuel John, ni mchambuzi wa kandanda na mwandishi wa habari za michezo akiwa Mwanza, Tanzania. Niwakaribishani nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Frederick Niwaka. Namsan, unanipata? Ah, uh, uh, asante sana kaka Nwaka. Naam, asante sana msikilizaji, basi nikujuze kwa muktasari tu dondoo za michezo zinazojiri duniani na barani Afrika kwa ujumla ni kwamba uh, chama cha soka ya visiwani Zanzibar kinaomboleza msiba wa rais wake wa zamani Alfereji Tamimu ambaye amepoteza maisha hivi leo huko uh, visiwani Zanzibar na kuzikwa jioni hii hii katika makaburi yaliyopo mjini Unguja. Enzi za uhai wake, Tamim, mbali na kuwa rais wa chama cha soka Zanzibar, alikuwa mjumbe wa kamati ya utendaji ya baraza la soka kwa vyama vya kwa nchi za Afrika mashariki na kati, SEKAFA. Na aidha, atakumbukwa na Wazanzibari na Watanzania kwa ujumla kwa kupigia chapuo ombi la Zanzibar kuwa mwanachama kamili wa shirikisho la kandanda barani Afrika, kafu na vilevile vile, shirikisho la kandanda duniani FIFA. Mechi ya fainali ya, ya mkondo wa kwanza ya kombe la shirikisho barani Afrika inaanza hivi punde katika uwanja wa stedi manispa de Berkane nchini Moroko, ambapo RS Berkane inachuana na Zamarek ya Misri. Na timu zote mbili sasa zitaachiana tena katika mchezo wa marejiano wiki ijayo nchini Misri, ili kupata matokeo ya jumla atakuamua nani atakuwa bingwa wa michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika. Na hivi punde nikiangalia kwenye mtandao hapa, msikilizaji tayari uh, timu ya RS Belkan ina rekodi mbovu na timu za Misri, ikiwa haijashinda mchezo hata mmoja, ikifungwa mara moja na kutoka sare mara moja. Nani, hii ni mara ya kwanza kwa timu hizi kukutana katika michuano ya ngazi ya klabu barani Afrika na vilevile nikikujuza ni kwamba nahodha wa Manchester City mwenye asili ya Afrika, Vincent Kompany vileo imetangazwa rasmi kwamba ataihama klabu hiyo uh, akiwa ametumikia miaka kwa misimu 11 akicheza mechi 360 akifunga uh, mabao 20. Utafahamu kwamba huyu ni mchezaji mwenye asili jamure, ya Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ambaye baba yake alihamia uh, barani Ulaya akiwa mdogo kab, na akazaliwa huko huko na pale DRC, pia rais wa shirikisho kanada barani Afrika, CAF, Ahmad Hamad hivi leo amekuwa akikutana na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo Felix Tshisekedi Shilombo silombo katika ikulu ya Kinshasa na ripoti kutoka nchini DRC zinasema licha kwamba hiyo ni ziara ya kibinafsi, lakini inalenga kukuza ushirikiano baina ya CAF na wadau mbalimbali, na tunafahamu ya kwamba makamu wa kwanza wa rais wa CAF ni Constantine Omari ambaye ni rais wa chama cha soka nchini jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo nam. Sasa turejeree yale ya makubwa kwa hivileo, lakini tuanzie pale nchini Kenya. Osano, tumefuatilia kwa karibu sana mchezo kati ya Gor Mahia na AFC Leopards. AFC Leopards rekodi mbovu kabisa mbele ya wapinzani wao wa jadi, sasa wanashika nafasi ya kumi na mbili katika ligi kuu ya kandanda nchini Kenya, lakini njia ni nyeupe kwa Gor Mahia kuelekea kunyakua taji la ligi kuu ya kandanda nchini Kenya. Kakamega, itakuwa ni vigumu sana kusimamisha mbio ya Gor Mahia ya kuelekea katika kushinda ligi mara tatu mfululizo, kwa sababu wameonyesha kwamba wako na ile ujuzi ya kuweza kuhimili presha ya, ya kushinda ligi. Na ukiangalia mechi ya leo wameweza kushinda kwa mabao matatu kwa moja inaonyesha kwamba wana ile uh, ujuzi na, na ile experience ya kucheza mechi kubwa kama hizi za Mashemeji Dabi na wameweza kuonyesha leo naam. uh, mchezo wenyewe uh, sana. Tumeshuhudia mchezaji Nicolas Kipru akipata mabao mawili lakini ni wazi kwamba sasa Gor Mahia wamefikisha alama sitini na sita baada ya kushuka uwanjani mara thelathini na moja wakisaliwa na michezo mitatu, na wanahitaji sasa alama mbili tu kunya kutangaza ubi, kuwa mabingwa wa ligi kandanda nchini Kenya na wapinzani wao wa karibu Bandari wana alama sitini na moja katika mechi thelathini na moja Sofa paka wana alama 57 katika mechi 31, na, na Kakamega Homeboys wana alama 52 katika mechi thelathini na moja. Kwa ujumla hakuna upinzani katika ligi ya Kenya a, Osano, kusema kweli timu kama Bandari wameweza kuonyesha kwamba wanaweza onyesha upinzani Sofa paka pia, lakini a, Uh, timu kama Madhari United ukiangalia ukiangalia vile alianza msimu huu, uh, waliweza kufanya vizuri katika awamu ya pili, lakini katika awamu ya ya, ya, ya, ya pili waliweza uh, kupotea, so uh, inaonyesha kwamba timu kidogo timu zingine kidogo hawaweki awa, awa, ile uh, Uh, ile ile kusema bidii ya ya kuweza ku, uh, ku, kuendelea na ku, ku, kufika ukingoni wa ligi. Wengi wao wanafanya tu vizuri katika awamu ya kwanza, lakini ikifika awamu ya pili, basi Gor huwa inawaonyesha kwamba wako na ile uzoefu na, lakini inaweza kusema ya kwamba uh, kwa upande wa Gor ni ile, ile uzoefu ambao wamepata uh, wakicheza katika uh, kombe la uh, barani Afrika kama uh, Cup waliweza uh, kuonyesha hiyo uh, wakileta hiyo ujuzi katika ligi basi inakuwa vigumu kwa timu zingine uh, kuweza ku, ku, ku, kuwa challenge, uh, katika kushinda uh, uh, title ya KPL. Naam, osana uh, sasa uh, ligi ya Kenya inaelekea ukingoni, pengine kwa kuhitimisha ni, ni idadi ya timu ngapi ambazo zitashuka daraja, kwa sababu tunafahamu uh, kuna idadi ya timu kumi na nane zinashiriki ligi ya Kenya na kila timu inacheza mechi thelathini na nne kufikia sasa Mount Kenya United ambao wamekuwa na shida mingi sana ya kifedha uh, kwa sasa wameweza kufikishwa uh, uh, bado tunangoja timu ya pili uh, Viga United wa, inaonekana kwamba watashuka ama zoo, uh, so uh, kuna, uh, automatic ile ni, ni timu mbili zinashuka uh, lakini timu ya tatu uh, wanaenda kwa ile inaitwa playoffs uh, wanacheza na timu ya tatu katika uh, division 2, ile kuamua nani atashuka ama nani atapanda. Bila shaka asante sana uh, Boniface Osano na bila shaka tunaendelea kufuatilia kwa karibu sana, uh, ya Kenya. Uh, mojawapo ya mataifa ya Afrika Mashariki hapa barani Afrika. Turejee sasa kuangalia maandalizi ya jumla kwa timu za kanda ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, ambayo yamefuzu fainali za mataifa ya Afrika na kwa mara ya kwanza katika historia, timu mataifa manne kutoka kanda hii yamefuzu kushiriki fainali za mataifa ya Afrika za 32 ambazo zitaanza eh, Juni 19 hadi Julai 21 huko nchini Misri na mataifa hayo ni Tanzania, Uganda, Kenya na Burundi. Samuel, jioni tumeshuhudia uh, wiki hii kocha Niungebo wa Burundi akitaja majina ya wachezaji wake uh, tumeshuhudia kocha Sebastian Minyi akitaja orodha ya, ya wachezaji wake uh, pia tumeshuhudia Emmanuel Yamunike akitaja alishataja orodha ya, alisha ya wachezaji wake. Kenya kelele kubwa zimekuwa kwa nini Jesse Were ameachwa kikosini? lakini Burundi maswali yamekuwa ni, ma ni machache sana kwa baadhi ya wa wachezaji ambao wengi wanachukuliwa kama ni wachezaji waliopaswa kuwa kikosini kama vile Amisi Tambwe lakini uh, wamewekwa pembeni. Tathmini yako kwanza kwa ujumla kwa namna ambavyo vikosi hivi vimetajwa ni ipi? Ha, kwanza naweza nikasema kwamba kwa, kwa taifa la Tanzania ilikuwa ni mapema sana kuita kikosi cha timu ya taifa kwa sababu bado tulikuwa na michezo mingi tu ya ligi na maamuzi yalichukuliwa na mwalimu wa timu ya Uganda mpaka hivi sasa kutokuwa akataja kikosi chake. Nafikiri ni maamuzi ya busara sana na ni maamuzi ambayo yanatoa fursa ya kufanya tathmini yenye kina ambayo inaweza ikatoa nafasi kubwa kwa wachezaji uh, kuingia katika nafasi ya kuchaguliwa ama kuitwa katika timu ya taifa. Kwa hiyo kwa timu nyingine kama vile Kenya, Tanzania na Burundi, nafikiri tumeshuhudia kwamba ma, ma, ma, ma, majina yameitwa mapema sana, na kigezo kikubwa sana katika taifa la Burundi, naweza nikasema kwamba Burundi wamekuwa na programu nzuri sana, ambayo inawawezesha wao waweze kuinvest ama kuwekeza katika mpira na ndio maana kuna baadhi ya wachezaji kama kina Mishitambwe, ambao ni wachezaji wanaonekana kuwa na heshima kubwa katika soka la Tanzania, kutokana na mchango wake katika vilabu vya Tanzania ajadumuisha katika kikosi, ina maana ina maana moja tu kwamba kikosi ni kipana na kuna damu changa ambayo inapewa nafasi ya kuingia katika timu ya taifa lakini, kwa nchini Kenya, utaona Kenya kumekuwa na ushindani mkubwa sana na hii imekuwa ikitoa fursa ya kuwa na mjadala mpana zaidi. Hata mwalimu anapoita kikosi cha timu ya taifa, nafikiri kumekuwa na mchakato mkubwa zaidi ama mpana unaokuwa ni jumuishi na unatoa nafasi ya kuangalia kwa kina, ni wachezaji gani waende na ni wachezaji gani wabaki. Lakini kwa Tanzania, nafikiri bado tumeendelea kusalia katika kukalili, kwa sababu wachezaji wengi ambao nimeona wameitwa katika timu ya taifa sijajua ni vigezo gani hasa ambavyo vilitumika, na kuna baadhi ya wachezaji tukiangalia profaili zao wa, tukiangazia wasifu wao katika mitandao kwa vilabu ambavyo wanachezea mathalani nje, unaona kwamba hawana muda mwingi ambao wanaupata, na wachezaji hao kwa namna moja ama nyingine, pengine wanacheza kama wachezaji wa akiba, lakini wameitwa katika timu ya taifa, na tunatumia kigezo kwamba watakuja wafanye mazoezi na wenzao, na mwishowe itapatikana orodha ya mwisho ambayo itakwenda nchini. Kwa hiyo unaona kitu kikubwa ambacho kinafanyika Watanzania ni kama vile bado tunabahatisha, tuna uhakika, tuna sana na kile ambacho tunakifanya. Lakini yote kwa yote, nafikiri mm. kwamba kuna kazi kubwa sana kwa timu za Afrika Mashariki na kazi pekee ambayo naiona ni kwamba timu nyingi zilijiandaa kwa ajili ya kwenda kushiriki katika mashindano yanayofanyika nchini Egypt, lakini hazijajiandaa. Tutarejea, tutarejea kwa tuta, kwa tuta, tuta tuta tuta kwenye kwa maana nzima ya ushindani ku, ku, kuangazia uh, timu hizi ikiwa zinaweza kuleta ushindani na hususan ni kwa, kwa makundi ambayo yapo ya, ya, ya umetaja shaka yako kwa namna ambavyo vikosi hivi vimeitwa, ukiorodhesha mambo kama vile kukariri uh, Osano Wengi wanalaumu wana kwamba kwa nini Mwalimu Sebastian Minyi amemwacha Jesse Were ambaye amekuwa na misimu misimu mizuri sana akicheza kandanda ya kulipwa kule nchini Zambia na klabu ya Zesco United, lakini hawajapiga kelele sana kuachwa kwa mkongwe Dennis Oliechi. Akusema kweli kutajwa kwa kikosi cha Afcon kwa nchi yote ambayo wanaelekea Egypt, uh, kwangu nimeona kwamba lazima imekuwa na uh, ile tusema talking point kwa lugha ya kimombo. Kila kila uh, mtu anajaribu kusema nani angefaa akuwe pale na nani angefaa akuwe pale, lakini minye vile uh, alivyoongea kuhusu uh, Uh, Were, eh, kwangu binafsi eh, sijaridhika kwa sababu eh, mara ya kwanza alisema ya kwamba ligi ya Zambia sio mzuri sana, na uh, uh, Jese were uh, kuangalia vile am, amekuwa akifanya aki, aki kazi pale ya Rambestac hajaonyesha kwamba ana ile uh, ukali ya, ya kuenda kuwakilisha uh, nchi katika uh, mashindano ya Afcon pale Egypt, alafu tena jana uh, alipohojiwa katika uh, redio moja hapa Kenya aliweza kusema ya kwamba jesewere ni mkongwe sana ana miaka ishirini na nne, ishirini na, na, na, na tisa Uh, so kwangu mimi sijui uh, si ana, anaongea nini hatuelewi, uh, uh, kama mashabiki ama wanaofuatilia soka ya Kenya. Lakini Sam Osano pengine, Osano unasema haelewi, huyu ni mwalimu ambaye amekuwa uh, katika kikosi cha Kenya kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, na bahati nzuri ni kwamba ameweka rekodi ya kuipeleka Kenya katika fainali za Afrika baada ya kipindi cha miaka kumi na mitano. Mara ya mwisho Kenya ikishiriki fainali hizi nchini Tunisia zilizofanyika mwaka elfu mbili na nne Kenya Moris Sunguti, Kenya ya, ya, ya wachea akina Denis Oliech, yule mchezaji wa moto unaweza kusema kipindi hicho. Kwa nini Wakenya wa, wa wanaonekana kukosa imani na mwalimu na asi, ikizingatiwa ya kwamba fainali zenyewe bado hazijaanza? Naweza kusema ya kwamba lazima ieleweke ya kwamba Kenya kutofuzu katika mashindano ya AFCON kwa miaka kama kumi na tano kila si, sio kwa, kwa sababu hatuna ile tunasema tunasema uh, kipaji ama talent. Shida yetu ukiangalia miaka kama kumi ama zaidi iliyopita, eh, imekuwa ni management, imekuwa na rango mingi katika uh, federation, na kufuzu kwetu, kwangu naweza sema ya kwamba imekuwa ime, ime, imepatikana kwa sababu ya uh, ile uongozi wa uh, rais wa uh, federation uh, kwa sasa, ambaye anaitwa nick nik Mwendo aliweza kuingia pale na kuleta utulivu. So siwezi sema uh, ya kwamba tumekosa uh, talanta ama ama nini. So uh, uh, minye kusema ya kwamba uh, mtu kama jesewere uh, uh, miaka yake ni mingi uh, alafu akiuliza tena anasema ligi ya Zambia uh, siyo ya, ya hali ya juu kuwezesha e he, kufika pale Afcon kwangu, naona an, an, anajikanganya. Ni maswali uh, osano ambayo yataendelea kumgarimu hakika uh, minye na hususan ikiwa Kenya itapoteza ama itashindwa kufanya vizuri katika kundi lake ambalo linajumuisha Tanzania, uh, Algeria na, na Senegal. Kundi gumu sana ambalo mataifa haya ya Afrika Mashariki yamepangwa, lakini Burundi yeye yuko kundi B ambalo lina Nigeria, Super Eagles nikiangalia hapa katika mtandao lakini pia vile vile, uh, kuna Madagascar timu ambayo inashiriki kwa mara ya kwanza pia kama ilivyo Burundi na Guinea timu ambayo ina uzoefu mkubwa kutoka katika kanda ya Afrika Magharibi. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa 12 na dakika 51 na ukiwa Kigali nchini Rwanda ni saa 11 dakika 51. na wasikilizaji wetu wamekuwa wakiandika ujumbe wao kwenye nambari ya simu hapa studio. Asante sana uh, Bonifasi Waziri, ukiwa Kigoma nchini Tanzania unasema uh, Tanzania na Kenya zinaweza kuburuza mkia ama zinaweza kuondoka mapema, unasema hivyo katika fainali za kule nchini Misri. John Jackson, ukiwa Moshi, nchini kaskazini mwa Tanzania unasema Uh, kuna haja ya timu zetu kujiandaa kikamilifu kwa sababu uh, Algeria na Senegal si timu za kuchekea. Lakini uh, osano ni rejee pengine, kwako umesikia maoni haya ya wasikilizaji, ukiangalia Burundi kwenye kundi walilopo, ambalo inajumuisha Nigeria, Guinea na Madagascar, kuna uwezekano wa wao kweli kwenda kwe, kwe, kwe, kwe tu kushiriki ama kuweza kuleta ushindani na pengine hata kufuzu katika hatua ya robo fainali? Uh, kusema kweli uh, timu ambazo wanatoka katika hii kanda yetu uh, niliweza kuongea na aliyekuwa kocha wa Uganda Cranes Micho, ambayo kwa sasa ako pale South Africa na timu ya Orlando Pirates. Aliweza kuniambia kwamba uh, tusiweze kuweka pressure kwa timu zetu, kwa sababu ukiangalia kama timu ya Kenya wanarejea Eh, kabla baada ba ya miaka kumi na tano Tanzania ni zaidi ya miaka thelathini so eh, kuna ile tunaita stage fright, yani unafika pale unapata unajikuta katika eh, mazingira ambayo haujakuwa au umezoea, so eh, kama mashabiki kutoka hii kanda yetu tu, tuweze ku uh, kusupport timu zetu uh, na kuwasukuma ili wapate matokeo, lakini tusiweke ile pressure kwao. So kwangu naona uh, maoni yake Micho ni, ni, ni, ni, ni, ni dharura Watanzania mathalani hawaelewi hili sana, unalitaja hivyo. Uh, ma maoni ya makocha wakubwa wenye kulijua soka la Afrika kama Micho wanapozungumza maneno haya kwamba uh, mataifa yetu yasipewe pressure sana, kwa sababu ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya licha kufuzu, lakini kusiwe na msukumo mkubwa sana. Mashabiki zaidi ya milioni hamsini watanzania wanasema kwamba tumefuzu kwenda AFCON, tunataka kwenda kufanya vizuri. Je, yeah. wana wanaujua mpira ama wanatathmini mpira kwa nje? Moja, nianze hivi kwamba kwanza naheshimu sana baadhi ya kazi ambazo zinafanywa na waandishi wa habari katika ukanda wa Afrika Mashariki, na usana wakiwa ni mmoja kati ya waandishi ambao wanafanya vizuri zaidi kwa so, sababu wanachukua jukumu kubwa la kuangazia wachezaji ambao wanachipkia na wanacheza katika ligi ya nyumbani. Tatizo kubwa ambalo lipo nafikiri kwamba linaanza kwa waandishi wetu ambao hususan wanaandika magazeti katika mataifa ya Afrika Mashariki, tunaangalia zaidi matarajio yaliyopo katika mataifa ya Ulaya. Yale matarajio ndio tunayaleta katika timu zetu za Afrika Mashariki, na kati kitu ambacho hakipo, angalia micho anakuambia tusiona na presha kubwa, kwa maana ya kwamba ni lazima uwekeze kwanza katika ligi ya nyumbani. Ligi ya nyumbani ndio msingi ambao ta ya timu ya taifa itakayokwenda kushindana. Leo hii tunapozungumza ya mataifa ambayo yanakwenda kushindana, Nigeria walikuja hapa vijana wa miaka kumi na saba, tuliona soka wanayocheza. Gine tumeona michezo soka wanayocheza. Angola tumeona soka wanayocheza. Sasa sisi kama tutaki kuwekeza kwa kiasi katika ligi, na waandishi wetu kuandika habari kuhusiana na ligi, kuachana na habari za Simba na Yanga, kuachana na habari za Gor Mahia na FC Leopard, kuachana na habari za KCCA, hatuwezi tukakuza soka la Afrika Mashariki. Leo hii mchezaji ukitoka nje ya mipaka hii Afrika Mashariki unataka kwa udi na uvumba uitwe timu ya taifa hata kama uchezi katika timu ambayo imekuchukua huko nje, na usipochukuliwa magazeti hapa kwetu wa Afrika Mashariki na Kati yanaandika kuna habari kila siku, unaona ni habari ambazo hazina vichwa wala miguu, lakini zipo katika peji za mbele za magazeti Amp. ya mataifa haya Afrika Mashariki. Tuna matarajio makubwa, lakini tunashindwa kuandika habari ambazo pengine zinaweza zikachochea kwa kiasi fulani, hivi labda watu ambao wanasimamia ligi katika mataifa husika ya Afrika Mashariki kahakikisha kwamba tunakuwa na ligi yenye ushindani ambayo itatoa wachezaji wenye ushindani na wachezaji hao mwisho wa siku watawarahisishia kazi walimu kutengeneza timu za taifa ama timu ya taifa ambayo itakuwa na wakati mzuri wa kuleta ushindani katika mashindano. Sasa tatizo kubwa wa, na, nafikiri kwamba lipo kwa waandishi na ndio maana Micho anakuambia tusiwe na presa kubwa. Leo hii ukiangalia wachezaji ambao wameitwa Mataifa haya ya nje wamepewa nafasi kubwa, bila shaka Samuel sh bila, bila shaka Samuel Joni <laughs> uh, uh, mjadala mpana sana na bila shaka tutakuwa uh, tukithamini kwa karibu sana finali hizi ambazo zitaanza Juni 19 hadi uh, Julai 21 na nikiangalia kwa kweli hapa shughuli ni pevu sana. Tanzania iko kundi C na mechi yake ya kwanza ni Juni 23 dhidi ya Senegal. Kenya yeye atafungua pazia lake kwa kucheza na Tanzania, lakini nikiangalia kundi B Burundi atafungua pazia kwa kucheza na Nigeria Juni 22, lakini uh, nchi nyingine ya Afrika Mashariki na Kati, Jamhuri ya Kidemokrasia Uganda itafungua pazia kwa kuchuana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Juni 22. Asanteni nyote we, wasikilizaji pamoja na wachambuzi Samuel John na Boniface Osano kwa kushiriki nami makala ya Jukwaa la Michezo jioni hii. Shukrani sana. Asante sana. Asante sana, sana kaka Mwasa. Na msikilizaji, nami nipo ninapokomea hapa, na muona Martha Saranga ameingia hapa studio kutamatisha matangazo ya jioni. Karibu sana Martha. Shukrani kwako kwa Fred Kinoka kwa makala la michezo, ya jukwaa la michezo. Lakini asante msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu. Kwa niaba ya wowote, mimi ni Mathasaranga na kutakia jioni njema. Kwa heri. Ndivo tunakotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri.