Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni, afrika mashariki. Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo jioni, ambapo miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na maelfu ya watu wamejitokeza hii leo kumlaki kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa eneo la Katanga Moizi Katumbi Chapwe. Na msikilizaji, tangu mwishoni mwa juma lilopita hadi sasa watu wasiopungua kumi na moja wameuawa kikatili huku saba wakitekwa nyara na waasi wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa kundi la ADF. Hayo ni baadhi ya yale ambayo tumekuandalia. Karibu Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka kwamba matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Tuanzie huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako maelfu ya watu wamejitokeza hivi leo kumlaki kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa eneo la Katanga Moise Katumbi Chapwe, ambaye amerejea nchini DRC baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka mitatu wakiwa wamevalia mavazi meupe kama ambavyo Katumbi mwenyewe alivyokuwa amevaa uh, walipotangaza wali mpango wa kurejea nyumbani. Wananchi hao walikuwa na bendera, jezi za klabu ya TP Mazembe anayomiliki, pamoja na vitambaa vyeupe, wakiimba nyimbo za kumsifu. Hivi ndivyo hali ilivyokuwa. Msikilizaji, hizo ni kelele na nyimbo za wafuasi wa Katumbi walipojitokeza hivi leo kumlaki kiongozi wao. Lakini kurejea kwa Moise Katumbi kuna umuhimu wowote kwa siasa za DRC? Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza anazungumzia kurejea kwa Katumbi akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda. Watu wengi hapa ambao tumekutana nao walikuwa wakionyesha furaha yao na kusema kiongozi wao amerudi. Wengine katika kurudi kwake, kuona kwamba mapokezi yalikuwa mazuri, sifa zingine zimekuwa zikimwendea Mheshimiwa Rais Antoine Felix Tshisekedi kusema amefanya mapokezi tofauti na yale ya hapo mbeleni, kwa sababu hakuna msukumano wowote, hakuna wote waliokwenda kuwasonga watu, isipokuwa wote waliokwenda huko kama polisi na idara la usalama ilikuwa ni pamoja na kurekebisha mambo kwa kuwaruhusu watu pasiwe na mambo uh, yanaweza kuzorotesha mapokezi hayo. Wakati Katumbi yakirejea, serikali imewataka wananchi kujiandaa wakati wowote kutangazwa kwa jina la waziri mkuu mpya ambaye ataunda serikali chini ya Rais Felix Tshisekedi Chilombo. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO Jumatatu hii aliwahimiza makundi mbalimbali mbali ya kisiasa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kuungana katika vita dhidi ya Ebola, akionya kuwa huenda hatari ya kuenea kwa Ebola ikajitokeza zaidi. Akizungumza katika uzinduzi wa mkutano wa kila mwaka wa shirika hilo la afya duniani WHO huko Geneva, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema ebola haichagui upande wowote, ni adui wa kila mtu. Watu takriban 1200 wamekufa tangu Agosti iliyopita, wakati DRC ilipotangaza kuzuka kwa tukio la kumi la ebola nchini humo kwa takriban miaka kumi. Msikilizaji, tangu mwishoni mwa juma lililopita hadi sasa watu wasiopungua 11 wameuawa kikatili huku saba, wakitekwa nyara na waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF katika maeneo ya matima wilayani Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mwandishi wetu wa huko Goma, Chube Ngorombi, anatusimulia zaidi. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Kasereka Kibwana, amesema mauaji hayo yamepelekea raia kuishi kwa wasiwasi. Kwa hayo, kiongozi huyo amewataka raia kushirikiana na jeshi la FARDC naye na Lewisi Saliboko, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la ASADO wilayani Beni, amesema raia wasiopungua saba waliotekwa nyara ni watoto. Watu wamewawa wakikatwa vichwa, wamebeba hata watu saba, wote ni watoto ambao wamechukuliwa porini na hao wahuni fanya uhusiano wa kijeshi na inji kubwa kubwa, kama Ufaransa, Amerika, ambazo ni inji zina ujuzi ya kuvitana na wagahiti. Na shirika la raia wilayani Beni lazungumziaje mauaji na utekaji nyara unaoendelea wilayani Beni. Noela muli wavyo ni mmoja wa viongozi wa shirika la raia wilayani Beni. Hapo inatupatia woga sana, Monisco kupitia FIB, iweze kuonesha kazi yao na waweze kuonekana ndani ya mapambano na serikali wetu wakipiga hao majambazi. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa ni watu zaidi ya thelathini ndio wamehesabiwa kuuliwa kikatili wilayani Beni, na watoto kadhaa kutekwa nyara na waasi hao wanaozaniwa kuwa wa ADF. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha ebola husababisha joto jingi mwilini maumivu makale ya tumbo kichwa kuuma kutapika kuarisha uchovu kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili kirusi cha ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa ikiwa utamshuku mtu ana ebola usimguse mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa ebola Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kivye vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Nam saa kumi na mbili dakika saba majira ya Afrika Mashariki, watu thelathini na wawili wamenusurika kufa maji nchini Uganda baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye ziwa Albert, watu saba wamethibitishwa kupoteza maisha, huku wengine 16 hawajulikani walipo, wakati huu kikosi cha polisi na jeshi kikiendelea kuwatafuta. Polisi inasema boti hiyo ambayo ilikuwa imebeba pia wachezaji wa mpira wa miguu ilikuwa haina kibali cha kubeba abiria wale wala leseni ya kufanya kazi. Ajali kwenye ziwa Albert zimeshuhudiwa mfululizo ambapo watu zaidi ya arobaini na wawili walipoteza maisha juma lililopita nchini DRC. Wanajeshi wanaotawala nchini Sudan na viongozi wa waandamanaji wameendelea na mazungumzo yaliyong'oa nanga hapo jana kwa lengo la kupata suluhu ya uundwaji wa serikali ya mpito. Emmanuel Richard Makundi anatujuza zaidi. Mazungumzo haya yanafanyika baada ya juma lililopita baraza la kijeshi kutangaza kusitisha mazungumzo na viongozi wa waandamanaji wakitaka kwanza waandamanaji waondoe vizuizi kuzingira makao makuu ya jeshi jijini Khartoum. Pande zote mbili zimekuwa zikivutana kuhusu muundo wa baraza litakaloongoza nchi hiyo katika kipindi cha miaka mitatu baada ya kung'olewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Hassan al Bashir. Mazungumzo hapo jana alianza baada ya shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa ambayo imeendelea kusisitiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia, hili likiwa ndilo takwa kuu la waandamanaji. Waandamanaji wameendelea kupiga kambi kuzingira makao makuu ya jeshi, wakiapa kuendelea kufanya hivyo hadi pale makubaliano mapya yatakapotangazwa kuhusu utawala wa kiraia. Ripoti iliyochapishwa hivi karibuni inasema karibu serikali zote za Afrika Mashariki zimetoa sheria za adhabu zinazozingatia nafasi ya kiraia katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, kufuta uhuru wa watu na kupunguza haki za binadamu katika ukanda. Shirika la Lae House linalochunguza masuala ya utawala bora na demokrasia lenye makao yake makuu huko Washington nchini Marekani linasema hatua hiyo hasa inayolenga mashirika yasiyo ya kiserikali NGO yanayoongeza huduma za serikali katika hali nyingi za kutisha, imepunguza uhuru wa watu na demokrasia katika eneo hilo. Ripoti hiyo inahusu Tanzania, Burundi, Rwanda, Uganda, Sudani Kusini, Eritrea, Ethiopia kabla ya ujio wa waziri mkuu Abiy Ahmed, Sudani ya Omar al Bashir na Abdel Fatah al Sisi wa Misri, kama nchi ambazo tangu mwaka elfu mbili na kumi zilipitisha sheria ili kuzuia NGO kuendesha shughuli za matokeo pamoja na matokeo mabaya juu ya uhuru wa kiraia. Raia wanne polisi wawili na afisa mmoja wa forodha wameuawa katika shambulio lililotekelezwa kwenye mpaka wa nchi ya Mali na Burkina Faso. Vyombo vya usalama nchini Mali vimethibitisha shambulio hili, ni mfululizo wa mashambulizi yanayoendelea kutekelezwa na makundi ya wanajihadi kwenye nchi ya ukanda wa Sahel, ambapo ni majuma kadhaa yamepita tangu wanajeshi wa Mali wa wauawe katika shambulio la kushtukiza. Wachambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa wanatazamaje mashambulizi haya ya mfululizo? Dr Francis Onditi ni mtaalamu wa masuala ya usalama, anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Jambo muhimu ambalo linaathiri sana nchi ya Mali ni uh, taasisi ambazo ni hafifu uh, ambazo hazijawezwa kujengwa, taasisi za kipoli, za polisi, taasisi za kijeshi na pia taasisi ya, ya rule of law na mambo mengine ambayo yanahusiana katika kujenga taasisi ya nchi. Uh, nchi ya Mali haswa kaskazini mwa nchi hiyo ni nchi ambayo, mojawapo ya nchi za Afrika ambazo ziko sana na um, magaidi wengi sana ni, ni nchi ambayo iko katika sehemu ya Sahel ambayo magaidi wa Al-Qaeda na wengine wamekuwa wakifanya operesheni yao. Mashambulizi haya yanatekelezwa licha ya kuanzishwa kwa kikosi cha nchi tano za ukanda wa Sahel maarufu kama G5 Sahel ambacho kina jukumu la kukabiliana makundi ya kijihadi kwenye eneo hilo. Waziri wa mambo ndani wa Misri amesema hii leo kuwa vikosi vya usalama vya nchi hiyo vimewaua watuhumiwa kumi na wawili wa, wa Kiislamu baada ya mlipuko ambao uliwaua watu kumi na wawili waliokuwa katika msafara wa basi la utalii. Kifaa kikubwa kilicho na misumari na vipande vya chuma vilipatikana kwenye mzunguko wa makumbusho ya Misri karibu na basi iliyobeba watalii 25 wa, wa Afrika Kusini kutoka uwanja wa ndege hadi wilaya za Piramid. Wizara ya mambo ya ndani haikusema kama wapiganaji walioshutumiwa walikuwa wameunganishwa na mashambulizi ya Jumapili, lakini waziri huyo amesema vikosi vyake viliwaua watuhumiwa wakati wa mashambulizi yao katika maeneo ya mafichoni yao mnamo Oktoba siku za hivi karibuni. RFI Radio France Internationale, saa kumi na mbili dakika 12 majira ya Afrika Mashariki. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif amesema matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutaka kutekeleza mauaji ya kimbari hayatosababisha taifa hilo kufutika. Kauli ya Zarif imekuja ikiwa ni saa chache tu tangu rais Donald Trump kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter kuionya Iran dhidi ya vitisho, akisema ikiwa itajaribu kushambulia masilahi yake itavamia kijeshi. Kauli hizo zinatolewa wakati huu fukuto la kutokea vita baina ya nchi hizo mbili likizidi kupanda. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Hassan Mkolola Chikusa ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Tafsiri yopo pale ni kwamba ni kama Korea Kaskazini na Kusini, kuna madhara. Korea Kaskazini anaeza kuwafanya kwa Amerika, lakini kikubwa ni wale watu waliomzunguka, kuna Japani na Korea Kusini yanaanza nao wale wale sasa ni kama mimi nakutisha kupitia nguvu gani? Nitaianzia sasa? Ukiangalia Iran, kuna Israel iko karibu na kijiografia. Katika mambo ya kijeshi, Iran imekaa vizuri sana kwa kuipiga Israel na vizuri sana kwa kupiga nchi zingine nyingi, na pawa yake ni kubwa. Hamna nchi ya kiarabu inamwingia Iran na wote. Ukiangalia sasa, mwirani yeye si mwarabu, yeye ni, ni mwajemi. Influensi yake pale, ule ushawishi ni kitishio kwa wale wafuasi wa Marekani. Sasa utakuta hapo, yeye anajua anafanya nini. Ni mtazamo wake Hassan Mkolola Chikusa, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, habari ambazo zimetufikia hivi punde tu studioni zetu hapa ni kwamba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chilombo Chisok Chisekedi amemteua Silvestre Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu wa serikali yake ikiwa e, ni miezi mitatu tangu pale alipoteuliwa kuwa rais wa nchi hiyo. Silvestre Ilunga Ilukamba alikuwa uh, mkurugenzi mkuu wa shirika la kitaifa la reli nchini humo kabla ya uteuzi wake kuwa waziri mkuu wa serikali ambayo itaongozwa na Rais Felix Chisekedi eh, Chilombo. Uteuzi huu umekuja baada ya maafikiano na baina ya maafikiano ya kisiasa kati ya rais Chisekedi pamoja na mtangulizi wake Joseph Kabila Kabange. Duru za msemaji wa rais Felix Chisekedi, Kasongo Mwemba Yambayamba, zimethibitisha hayo. Na tukiendelea na taarifa hii, ni kwamba uongozi wa Palestina umesema hii leo Jumatatu kwamba haukushauriwa juu ya mkutano wa kiuchumi wa mwezi ujao kuhusu mpango wa amani na kwamba hakuna upande wowote unaoruhusiwa kufanya mazungumzo kwa niaba yake. Ikulu ya Marekani ya White House imefahamisha hapo jana Jumapili kwamba itashirikiana kuandaa mazungumzo huko Bahrain kati ya tarehe 25 na 26 Juni kuhusu masuala ya kiuchumi katika mpango wa amani na wa waku kutafuta suluhu ukiwa na lengo linalotajwa la kufikia ustawi wa Palestina. Mashambul, mashambulizi ya anga ya ndege za Urusi nchini Syria yamewaua raia kumi ikiwa ni pamoja na watoto watano katika ngome ya kaskazini magharibi ya wapiganaji wa kijihadi baada ya ndege za kijeshi za Moscow kumimina makombora katika eneo hilo na rais mpya wa Ukrain Volodimir Zelenski ametumia hotuba yake ya uzinduzi ileo Jumatatu kuitisha uchaguzi wa bunge baada ya kuchukua madaraka katika nchi iliyovurugwa na mgogoro wa kujitenga na matatizo makubwa ya kiuchumi. Mwigizaji huyo mwenye umri wa miaka 41 alikula kiapo na kuchukua hatamu ya uongozi wa taifa la Ukrain mwezi mmoja tu baada ya kushinda kwa kishindo dhidi ya Rais Petro Porochenko. Nam, moja kwa moja tunaelekea viwanjani, tayari ni naye studio hapa Sport Lady mwasi ya soda Sabina Mpelo, karibu. Asante sana Ali Bilali, tukianzia Afrika Mashariki, ambapo kwa upande wa ligi za nchi za Afrika Mashariki kama ilivyo mahali pengine au sehemu nyingine mbalimbali mbali duniani ambako ligi zinaelekea ukingoni na kwingine zimemalizika kabisa, Afrika Mashariki nako zinaelekea kufikia uh, mwishoni mwa msimu, tukianzia nchini Tanzania, klabu ya soka ya Simba ambayo ina alama 88 inahitaji alama mbili tu ili kutawazwa, uh, mabingwa na itakapopata hizo alama mbili basi itafikisha alama tisini ambazo haziwezi kufikiwa na timu yoyote, na hapo kesho Simba inategemea au inatarajiwa, uh, kuumana na Singida United. Kule nchini Kenya, uh, Gor Mahia inahitaji alama mbili pia ili kutawazwa mabingwa, na hapo jana Gor Mahia waliwashinda AFC Leopards kwa mabao matatu kwa moja. Huenda basi klabu hii uh, ika Jumatano hii pengine wanaweza kawashinda Vihiga na aa, kupata ubingwa huko Rwanda. Yenyewe pia inahitaji kushinda mchezo mmoja ambapo ikishinda basi itatawazwa mabingwa, na mchezo ujao inatarajiwa kucheza na Kirehe. Wana alama sitini na sita ambapo wanafuatiwa na APR wenye alama sitini na mbili. Bilali unatazamaje michuano hii a, Afrika Mashariki? Naam, ni jambo la kusubiri tuone, lakini mm, kwa baadhi ya maeneo tayari ilikuwa inafahamika ni timu zipi ambazo zitatoa ubingwa, ubingwa hasa ukilinganisha na utofauti wa mabao mm, na ile michezo ya ya, ya, ya <laughs> so kwa hiyo ukipiga mahesabu unaona kabisa, ita... sawa kabisa sasa. Barani Ulaya, tukianzia nchini Uingereza, ambapo taarifa zinasema kuwa huenda kiungo wa klabu ya soka ya Chelsea Ngolo Kante akaihama klabu hiyo. Kante sasa anatarajiwa kutia timu katika kikosi cha PSG ya Ufaransa. Kante amekuwa na msaada mkubwa sana Chelsea toka alipojiunga na klabu hiyo mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kule Hispania msuguano mkali umeibuka kati ya kocha wa Real Madrid Zinedine Zidane pamoja na mshambuliaji Gareth, uh, Bale baada ya Zidane kusema kuwa hata kama angekuwa na nafasi za kuchezesha wachezaji wanne wa akiba asingempa nafasi hiyo Bale. Kocha huyu anasema haoni nafasi ya Bale kwenye kikosi chake na anawatazama wachezaji wengine. Kauli hii si unaitazama vipi? Naam, kama hizi kwa makocha, bila shaka ni moja miongoni mwa kauli ambazo uh, mara nyingi huleta mvutano baina na ya kocha na na mchezaji, lakini mwisho wa siku mwafaka upatikana upatikana. Naam, nchini Ufaransa mshambuliaji wa PSG Kylian Mbappe ameshinda tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa ligi kuu ya Ufaransa akimshinda mchezaji wa Lille na timu ya taifa ya Ivory Coast Nicolas, uh, Pepe katika. Naam, nikushukuru sana Sabina Mpelo. Hmm. Asante sana Ali Bilale. Mhm, mm Nam, saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya majira Afrika Mashariki. Ni mpishe mwenzangu Sabina na Crispin na Bigambo na makala mazingira leo dunia yako kesho na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunajikita kuangazia uhifadhi wa chakula ili kuepuka athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, mabadiliko ya tabia nchi yamekuwa na athari kwa chakula na mimea kufuatia kunyesha mvua kubwa kupita kiasi au jua kali linalosababisha ukame na wakati mwingine upepo unaoleta wadudu waharibifu kwa mimea na mazao ya chakula, hali ambayo huchangia pakubwa katika upungufu wa chakula. Hii leo basi, nazungumza na Cyprian makina Swai. Yeye ni mtaalamu wa sayansi ya chakula na teknolojia kutoka hapa Tanzania na anatufafanulia kwa kina ni kwa namna gani chakula kinaweza kuhifadhiwa na kuepuka athari zinazotokana na mabadiliko ya tabianchi. Kwanza kabisa tunapaswa kutambua kwamba katika vyakula navyo vya tunaweza tukavigawanya katika makundi mawili: vile ambavyo vinahitaji kuhifadhiwa katika sehemu ambayo haina maji au yenye ukame, na vile ambavyo vinashambuliwa na wadudu kwa urahisi kutokana na vikiwa na maji. Kwa hiyo basi, tunaona mabadiliko ya hali ya hewa yamekuwa kiasili utunzaji wa chakula, na hata ukisoma katika makala za na, WHO na, na FAO, unaona kwamba kuna upotevu wa chakula kutokana na kuhifadhi vizuri. Sasa tunaenda kwenye namna ya kuangalia utunzaji wa chakula ili kuepukana na athari za kucetekeza kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi, hususani tukienda katika mazao ya chakula kama mahindi, maharage, miogo na vitu vingine, ambavyo tunaweza kuona ni vitu ambavyo vinaathiriwa sana na wadudu au vinaharibika pale ambapo vinakutana na maji. Kwa hiyo hivyo, mkulima au namna ya kuvihifadhi vikae na kwa muda mrefu, vinaitakiwa vihifadhiwe sehemu ambayo ni haina maji, sehemu ambayo wadudu hawezi wakafika, na kuna namna pia ya kuweza ku- kuvi, tunasema kitaalam ku prolong shelf life, yani kuongeza ule muda wa kukaa kabla havijashambuliwa na wadudu au havijaharibika kwa kutumia dawa bathara. Zipo dawa mbalimbali katika katika maduka ya pembejeo unapoa mahindi yako, utachanganya, utahifadhi ghalani. Lakini pia kuna kitaalamu pia kuangalia namna na sehemu ambazo unatunza mazao yako yasiweze kushambuliwa na wadudu kirahisi. Kwanza vitu unavyotunzia, kwa mfano tunavyotunza mahindi, tunatunza mahali ambapo wadudu hawaingii, lakini pia vitu vingine ambavyo vinaweza vikaharibu vika, vika mazao yetu, kwa mfano panya na vitu vingine, tunaangalia namna ya kuweza kuvidhibiti kuwa na labda pipa ambazo tunajua kabisa tukiweka mahindi au mazao yetu mengine lenye mfuniko, tukafunga ni ngumu wale wadudu kuweza kuingia pale. Lakini pia kutokana na mabadiliko ya tabia ya nchi tunashauriwa kuwa na mbegu ambazo tunasema zimefanyiwa utafiti. Mathalani ukiangalia kwa Tanzania, tuna vituo mbalimbali ambavyo vinafanywa utafiti wa mbegu za kahawa, mbegu za mihogo, mbegu za mchele, za mbegu za mahindi na mbegu za, za mazao mbalimbali ambayo yanahimili ukame, yamefanyiwa utafiti, yanatumia maji kidogo, lakini kulingana na tabia ya nchi yanahimili ukame, ambayo yataweza, yatatuwezesha au yatamwezesha mkulima kupata chakula, kutopoteza muda wake katika kulima na, na kutopata kitu. Ni kwa nini wakulima wameendelea kuathiriwa pakubwa na mabadiliko ya tabia nchi, Bwana Makina? Aa, nafikiri kuna changamoto moja. Changamoto ya kwanza ni elimu kwa wakulima kwamba hususani, ukiangalia, bado kuna hali ya kusuasua katika kuhama kutoka kwenye ulimaji wa, wa kawaida tuliko tumeuzoea kwenda kwenye ulimaji wa kisasa ambao pia unahusianisha utumiaji wa mbegu ambazo ni bora zaidi na zimefanyiwa utafiti na mwisho wa siku zinatupatia mbegu bora, kwa sababu ule ukulima ambao tumeuzoea wa kawaida ni kwamba mkulima anapolima sehemu ya yale mazao ndiyo anakuja kuyapanda tena ili apate mazao mengine, kwa kama alitumia mbegu ambazo si bora basi mathalani, tunaona ni, ni tunasema ile saiko inaendelea kwa, nimetumia mbegu ambazo sio bora, mwisho wa siku nitapata mazao ambayo sio bora, posheni ile tena nitaipanda, nitaendelea na saiko hivyo hivyo, kuendelea kupata duni, na mwisho wa siku mkulima kama mkulima anaona ulimaji au swala la shughuli za kilimo hazina tija. Ni kwa namna gani sasa wakulima wanaweza kutoka hapo na kudhibiti uharibifu wa mazao kutokana na mabadiliko ya tabia nchi? Kwanza kabisa kwenye suala la kilimo cha kutegemea mvua, nafikiri ni sehemu ambayo tunaama taratibu tunatoka huko na tunaelekea kwenye kilimo kisichotegemea mvua, sambamba na utumiaji wa mbegu ambazo zimeboreshwa. Kwa suala la kwanza la kumshauri mkulima, ni namna ya yeye ye, kujikita katika kutumia mbegu ambazo zimeboreshwa. Tuna taasisi ambazo zinafanya utafiti wa mbegu, tuna taasisi ambazo zina zinathibitisha ubora wa zile mbegu ambazo makampuni mbalimbali wanayeuza na pembejeo na zana za pembejeo ambazo zinauzwa. Kwa hiyo ni rai yangu kwa wakulima kujikita katika kilimo ambacho kinaendana na tabia ya nchi kwa sasa na mabadiliko ya hali ya hewa, kutumia mbegu ambazo zina ubora, mbegu ambazo zina zinavumilia ukame, mathalani kwenye upande wa miogo nesi na taasisi ya Nariendere Mtwara imekwisha kuja na na mbegu ambayo ni bora na pia inahimili magonjwa. Lakini pia tunaona SUA wanafanya pia utafiti wa mpunga mbegu ambayo ni bora pia na sehemu nyingine mbalimbali, na pia tunaona taasisi nyingine za wanaodili na na wadudu waharibifu mashambani pia wanakuja na njia mbalimbali za kushughulikia na kuwatatua, kutatua hayo matatizo. Nafikiri ni njia bora zaidi kama wakulima watajikita kupata elimu, lakini pia kubadili hiyo dhana ya kwamba kutumia vitu ambavyo vimeboreshwa au vitu ambavyo viko kitaalamu zaidi au vinahamasishwa na wataalamu, sio kwamba ni kurudisha nyuma swala la kilimo. Hapana, lakini ni kuongeza tija katika kilimo. Naam, pengine sasa ni kwa namna gani mnawafikia wakulima na kuwapa elimu kama hii ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi? Kwanza kabisa, katika wilaya kuna wataalamu wa kilimo ambao tunaoita extension officer, ambao pia wanawazungukia wanawazungukia wakulima vijijini, lakini pia kunakuwa kuna shamba darasa, tunasema shamba lile la mfano ambalo limeandaliwa kitaalam, limetumiwa mbegu zenye ubora ili kuonyesha wakulima, basi kinachoelekezwa au kinachofundishwa ndicho hicho hicho ambacho kinaleta ma, ma matunda matunda, au maboresho katika kilimo, na hivyo mkulima kupata tija katika ukulima. Lakini pia sambamba na serikali, pia na media mbalimbali zimekuwa zikisaidia. Tunaona kunakuwa kuna vipindi mbalimbali kwenye TV ambavyo vinahamasisha na vinaelezea mathalani utumiaji wa, wa mbegu ambayo wa zimeboreshwa kwenye pamba, kwenye kahawa eh? Na pia serikali pia inatoa sapoti kwenye upande wa madawa kuweza kuona wakulima wanafikia malengo yao waliokusudia, na pia kilimo kinakuwa na tija, na wakati huo inampa pato kulima mmoja mmoja, lakini pia serikali inapata pato kutoka kwenye swala la kilimo. Msikilizaji, kwa kuhitimisha makala haya, ni kukumbushe kuwa wanasayansi wametahadharisha kuwa mgogoro wa chakula utaathiri makumi ya mamilioni ya watu duniani mwaka huu elfu mbili kumi na tisa huku vita, majanga ya kimaumbile hasa yatokanayo na hali mbaya ya hewa na mgogoro wa uchumi ikiwaweka zaidi ya watu milioni 113 katika mahitaji makubwa ya misaada ya kibinadamu mnamo mwa mwaka jana. Vilevile ripoti ya kila mwaka ya mtandao wa kimataifa wa kupambana na migogoro ya chakula GNAFC, mapema mwezi Aprili ilionyesha kwamba vita na ukosefu wa amani ndizo sababu mbili kuu zinazowaweka watu milioni sabini na nne katika hali mbaya, huku theluthi mbili kati yao wakiwa ni wahanga wa matatizo kama hayo yaliyotokea mwaka jana 2018. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kushiriki nami katika makala haya ya Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ambapo hii leo tumeangazia uhifadhi wa chakula ili kuepuka athari zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo Bara kabisa hii unaendelea kuitegea sikio. Ni dhaa Kiswahili Radio France International, saa 12 na nusu majira Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya pili ya matangazo, Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambayo tumekuandalia ni pamoja na Silvestre Ilunga Ilukamba ateuliwa kuwa waziri mkuu mpya wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Moise Katumbi Chapwe arejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka mitatu. Na waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Castana afanya mazungumzo na rais wa Cote d'Ivoire kuhusu masuala ya uhamiaji pamoja na ugaidi. Kuna hayo na mengine, karibu habari kamili. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www Maelfu ya watu wamejitokeza hivi leo kumlaki kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa eneo la Katanga Mois Katumbi ambaye amerejea nchini DRC baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka mitatu. Wakiwa wamevalia mavazi meupe kama ambavyo Katumbi mwenyewe aliwaomba wafuasi wake alipotangaza mpango wa kurejea nyumbani, wananchi hao walikuwa na bendera na jezi za klabu ya TP Mazembe anayomiliki pamoja na vitambaa vyeupe, wakiimba nyimbo za kumsifu. Hivyo ndivyo hali ilivyokuwa. <tune> <tune> <tune> Msikilizaji, hizo ni kelele na nyimbo za wafuasi wa Katumbi walishtokeza hivi leo kumlaki kiongozi wao, lakini kurejea kwa Moise Katumbi kuna umuhimu wote kwa siasa za DRC. Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumzia kurejea kwa Katumbi akiwa mjini Gisenyi nchini Rwanda. Watu wengi hapa ambao tumekutana nao walikuwa wakionyesha furaha yao na kusema kiongozi wao amerudi. Wengine katika kurudi kwake kuona kwamba mapokezi yalikuwa mazuri, sifa zingine zimekuwa zikimwendea Mheshimiwa Rais Antoine Felix Tshisekedi kusema amefanya mapokezi tofauti na yale ya hapo mbeleni, kwa sababu hakuna msukumano wowote, hakuna wote waliokwenda kuwasonga watu, isipokuwa wote waliokwenda huko kama polisi na idara la usalama ilikuwa ni pamoja na kurekebisha mambo kwa kuwaruhusu watu pasiwe na mambo uh, yanaweza kuzorotesha mapokezi hayo. Nam ni sauti yake uh, Bakema, Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Gisenyi nchini Rwanda. Daima na habari kutoka nchini DRC. Mkuu wa shirika la afya duniani WHO, Jumatatu, aliwahimiza makundi mbalimbali ya kisiasa nchini humo, nchini Jamhuri Kidemokrasi ya Kidemokrasia ya Kongo kuungana kwa pamoja katika vita dhidi ya Ebola, akionya kuwa hatari ya kuenea kwa Ebola imepamba kwa kiasi kikubwa. Akizungumza katika uzinduzi wa mkutano wa kila mwaka wa shirika hilo la afya duniani WHO huko Geneva nchini Uswisi Mkurugenzi Mkuu Tedros Adhanom Ghebreyesus amesema Ebola haichagui upande wote na ni adui wa kila mtu. Watu karibu elfu moja na mia mbili wamekufa tangu Agosti iliyopita wakati DRC ilitangaza kuzuka kwa tukio la kumi la Ebola nchini kwa miaka arobaini. Serikali ya Ufaransa imesema imekaribisha mabadiliko ya kisiasa na ya kimaendeleo yanayoonekana nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo tangu nchi hiyo impate rais mpya Felix Tshisekedi na kuahidi kiasi cha yuro milioni mia tatu ili kuunga mkono mpango wa serikali ya, ya Kinshasa uliotangazwa na rais Tshisekedi katika muda wa utawala wake wa miaka mitano. Kauli ya serikali ya Ufaransa imetolewa hivi leo na waziri wa mambo ya nje jijini Kinshasa ileo. Kufanyika kwa mazungumzo yetu kulilenga kuwa na mahusiano mapya ya kidiplomasia kati ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ufaransa, ushirikiano ambao utalenga kupata mwelekeo mpya katika kila nyanja na zaidi katika kuboresha mpango wa kilimo na nishati ni jumla ya euro milioni mia tatu. Kwa upande wake serikali ya Kinshasa imeridhishwa na hatua hiyo ya Ufaransa, na kama anavyoeleza hapa Tarsis Kasongo Mwemba Yamba Yamba, msemaji wa rais Chisekedi. Kufuatia ziara ya waziri wa Ulaya anayehusika pia na mambo ya nje wa Jamhuri ya Ufaransa mjini Kinshasa, Pande zote zimekubaliana kuboresha ushirikiano wa kidiplomasia. Kwa upande mmoja, Ufaransa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekubaliana kuboresha ushirikiano wa pamoja katika masuala ya afya, elimu na usalama, pia kuimarishwa kwa Frankofoni katika sekta zake zote. Waziri Le Drian amesema ametumwa na Rais Emmanuel Macron kuwasilisha pongezi zake kwa utawala mpya wa DRC. Na wakati tukizungumzia habari kutoka huko nchini DRC ni kwamba uh, Rais Felix Tshisekedi Chilombo amemteua Silvestre Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu wa serikali, na ambapo atakuwa na jukumu la kuunda serikali mpya. Rais Tshisekedi amemteua Uh, kiongozi huyo ambaye kwa sasa alikuwa ni mkurugenzi mkuu wa shirika la kitaifa la reli. Mwenzangu Emmanuel Makundi amezungumza na mwandishi wetu wa huko Kinshasa Fredi Tendilongwe kuhusiana na uteuzi huu. E, watu wanamtazamu kusema kuwa ana, anaweza kufanya vizuri sababu ye alisha, ameshatumika sana e, na alikuwa na Mobutu na hivi ame, amechaguliwa alikuwa pia kasisi kwenye ofisi ya ra ya ya treni nam Fredi. Na bila shaka uh, Silveste Ilunga Ilukamba anatoka ule muungano wa FCC, watu wanatazamaje hilo? ndiyo sababu unajua kwanza ni mtu wa, wa kundi hiyo ya FCC na ni ayo ndio ilibidi uh, itoshe rais mkuu, na ndio jina yake ikapewa kwa Rais Tshisekedi. Tena anakuwa mtu wa, wa jimbo la Katanga, ambayo ni jimbo la Rais Kabila nam uh, pengine kiujumla, ukiwa kama mwanahabari mzoefu hapo DRC, unamzungumziaje Sylvestre Ilunga Ilukamba? Kwanza ni ni mtu ambaye anakuwa ana na, na, na mafaa sababu a, a, amesha ameshatumika kama vile vinavyosema, ni mjuzi ametumika, ame kazi nyingi hapa DRC na amejulikana katika siasa ya Kongo. Yeye ameingia ame na watu walikuwa tayari wameshakuwa na hiyo mtazamo, kusema yeye anaweza kufanya vizuri, sababu aliona jinsi siasa ya Kongo ilienda, na jinsi rais Mobutu alitumika na kwa hiyo anaweza, anaweza kuboresha kidogo ngambo ya, ya jamii. Uteuzi wa Silvestre Ilunga Ilukamba unakuja ikiwa ni miezi minne baada ya kuchaguliwa kwa Rais Felix Tshisekedi Chilombo. RFI, Radio France Internationale. Saa 12 dakika 38, majira ya Afrika Mashariki. Bado ngali nami Ali Bilali hukujuza kinachoendelea ulimwenguni jioni hii. Mawakili wa rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma hii leo wameiambia mahakama jijini Johannesburg kuwa mteja wao hawezi kupata haki wakati huu wakipambana kuhakikisha mashtaka ya rushwa dhidi yake yanafutwa. Mwandishi wetu Stephen Mumbi anamaeleza zaidi. Zuma ambaye lazimishwa kujiuzuru na chama chake cha ANC mwaka uliopita, anashtakiwa kwa makosa 16 s ya ufisadi na utakatishaji fedha, makosa yanayohusiana na mkataba wa vifaa vya kijeshi aliyotia saini kabla ya kuwa rais mwaka wa 2009. Zuma anatuhumiwa kupokea rushwa kutoka kampuni moja ya Kifaransa ya masuala ya ulinzi ambapo wakati huo alikuwa waziri wa uchumi wa majimbo na baadaye kama makamu wa rais wa chama cha ANC. Waendesha mashtaka wanadai rais Zuma alipokea kiasi cha dola laki mbili na elfu themanini kama rushwa. Tangu kurejeshwa upya kwa mashtaka dhidi yake mwaka wa elfu mbili kumi na sita, kiongozi huyo amekuwa akipambana mahakamani kutaka kesi zinazomkabili kufutwa akisema zimechochewa kisiasa. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Castana amewasili jana Jumapili jijini Abidjan kujadili kuhusu ushirikiano kati ya Ufaransa na Cote Divoire, hasa kuhusu masuala ya ugaidi na uhamiaji. Baada ya kukutana na Rais Alasani Watara, waziri Castana amesema ugaidi upo kila mahali, ulishambulia Ufaransa na Cote Divoire, huku akisisitiza kuhusu ushirikiano wa idara za kijasusi akiambatana pamoja na mawaziri wa ulinzi wa Cote Divoire Hamed Bakayoko na wa mambo ya ndani Sidiki Diakite ambao alitarajiwa kukutana hii leo Jumatatu. Kasana pia alionyesha nia ya Ufaransa na Cote Divoire kupambana na shughuli za ulaghai na wahamiaji pamoja na silaha. Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Uturuki hii leo zimeagiza kukamatwa kwa maofisa wa sasa na wazamani 249 waliofanya kazi katika wizara ya mambo ya nje, utawala ukiwatuhumu kwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi la mwaka 2016 ambalo lilitibuka. Mwandishi wetu Sabina Mpelo ana maelezo zaidi. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa hivi leo, tayari maofisa 78 wameshakamatwa na vyombo vya usalama nchini humo. Msako dhidi ya maofisa hawa ni sehemu ya uchunguzi ulioanzishwa kubaini ikiwa wizara hiyo ilikuwa inatoa upendeleo kwa watu waliokuwa na urafiki wa karibu na mkosoaji wa utawala wa Ankara anayeishi uhamishoni Fetula Gulen. Ofisi ya mwendesha mashtaka wa Uturuki inasema maofisa hao walijiunga na wizara hiyo kati ya mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili na kumi na tatu na walikuwa wakishirikiana kwa karibu na Gulen kuipindua serikali. Na serikali ya China imeituhumu meli ya Marekani katika visiwa vinavyowaniwa na kueleza kwamba inavunja uhuru wa China katika mazingira haya ya mvutano uliopo kuhusu biashara baina ya mataifa hayo mawili. Msemaji wa kikosi cha Southern Theater command nchini China alp amesema hatua hiyo inavuruga usalama wa China na kuvunja uhuru wa watu wa China. Uongozi wa Palestina umesema hii leo Jumatatu kwamba haukushauriwa juu ya kufanyika kwa mkutano wa kiuchumi wa mwezi ujao kuhusu mpango wa amani na kwamba hakuna upande wowote unaoruhusiwa kufanya mazungumzo kwa niaba yake. Ikulu ya Marekani ya White House imefahamisha hapo jana Jumapili kuwa itashirikiana kuandaa mazungumzo huko Bahrain kati ya tarehe 25 na 26 Juni kuhusu maswala ya kiuchumi katika mpango wa amani wa kuchelewa kwa muda mrefu na lengo linalotajwa lota, la kufikia ustawi wa Falestine. Saeb Erekab, katibu mkuu wa chama cha uhuru wa Falestin, OLP, amesema hawakushauriwa na mtu yeyote kuhusu mkutano unaotarajiwa kufanyika huko Manama nchini Bahrain. Rais mpya wa Ukrain, Volodimir Zelenski, ametumia hotuba yake ya uzinduzi Jumatatu ku kuitisha uchaguzi wa bunge baada ya kuchukua madaraka katika nchi iliyoharibiwa na mgogoro wa kujitenga na matatizo makubwa ya kiuchumi. Namna sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Maelfu ya watu wamejitokeza hivi leo kumlaki kiongozi wa upinzani na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga Moise Katumbi ambaye amerejea nchini DRC baada ya kuwa uhamishoni kwa karibu miaka mitatu. Lakini kurejea kwa Moise Katumbi kuna umuhimu wowote kwa siasa za DRC? Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu. Anazungumzia kurejea kwa Katumbi akiwa mjini Gisenyi. Ukiangalia masemi yake kutoka Uh, huko Ulaya ambako alikuwa kwa muda wa miaka mitatu, alikuwa kwa muda fulani amekosa kama msimamo, kwa sababu hapo mbeleni kuna urafiki walikuwa wameujenga yeye na rais aliyeko madarakani bwana Bwana Felix Antoine Chisegedi pamoja na Vital Kamerhe huko Katanga, wakati walikuwa wakiambiana ati shida yako shida yangu. Katika huo mkutano waliokutana huko Jineva ulikuwa kama umemchanganikisha, lakini hapa mwishowe alirekebisha maseni yake bado akiwa huko Ulaya. Kisha ule mkutano waliokutana na Bwana Fayulu amesema ati kazi za rais aliyeko madarakani si za zara kudharaulika, si ati kwa sababu kuna mengi mazuri ambayo ameifanya na huenda kutakuwa na mengi mengine mazuri atayafanya. E, pengine tutarajie kuona wanasiasa wengine walio uhamishoni wakifunguliwa milango kurejea DRC. Kurudi kwake si yeye mwenyewe kwa sababu wakati amewasili kwa udongo wake wa asili katika jimbo la Katanga leo, wengi wanasubiri ujio wake Jean Pierre Bemba na hata na mzee Mbusa Nyamwisi naye amesema yuko njiani akiwa ni mzaliwa katika majimbo ya mashariki ya Kongo. Hayo yote labda ni inaweza kuleta msaada mkubwa hapa tukikumbuka kwamba hawa watatu ambao tumewataja mwisho wameonekana kwamba walikuwa wapinzani kweli kweli wa serikali iliyoanguka, yani serikali ya bwana Kabila. Pengine unaona kuna uwezekano wa mwezi Katumbi akawa sehemu ya, ya serikali itakayoundwa na Rais Felix Chisekedi. Kongo sasa hivi haina haja na serikali ya wingi wa vyama wanaojiita kuwa wengi bungeni, kuwa waliokuweko, kuwa waliojilimbikizia pesa, lakini ina haja na serikali ambayo itakuwa ni serikali ya muungano, serikali ya kuwakusanya wananchi wote. Kwa hiyo itatokana na namna Mheshimiwa Felix ah, Chisegedi atakavyoelewa matamshi hayo. Akiyaelewa kama vile yanavyotakika, huenda hao wote wanaotarajiwa kuja, na huenda ndiyo sababu ya kutokuiunda serikali haraka vilivyo, kwa sababu jumuiya ya Ulaya pamoja na Marekani na nchi nyinginezo zile zimekuwa zikikataa kwamba hawa itaka waziri mkuu awe miongoni mwa wale walioididimiza nchi. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa nimpishe mpishe Sabina, Crispin Nabigambo anakuja na makala ya habari rafiki. <coughs> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki hii leo. Katika makala haya tunaangazia kurejea nyumbani kwa mwanasiasa mkongwe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Moise Katumbi, baada ya kuwa uhamishoni kwa takribani miaka mitatu. Unadhani ujio wake una athari gani kwenye siasa za DRC? Karibu uko nami, Sabina Crispin na Bigambo. Naitwa kwa jina la Odinga Ismaili, nikizungumza kutoka Bujumbura mtaa wa Bwiza yaani Burundi. E, ujio wa mwanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Bwana Mwezi Katumbi ni ujio bora sana, haswa kisiasa. Inaonyesha kuwa rais mteuliwa Bwana Felix Tshisekedi aliyopa, e, hadi kusema kuwa atawarejesha wakimbizi wote wa kisiasa walikuwa katika nchi za nje nyumbani hilo kwanza, kisiasa ni jambo nzuri sana, na inaonyesha kuwa eh, inakwenda kukamilika ahadi aliyowaahidi raia wa Kongo. E, pili, ujio wa bwana e, Katumbi inaonyesha kuwa ni kweli malalamiko yake huwa alikuwa akitoa hapo, au alikusema kuwa amekuwa amebanwa kisiasa na aliyekuwa raisi e, e, bwana mheshimiwa e, Joseph Kabila aliyeachia madaraka sasa katika njia ya kidemokrasia inaonekana kuwa malalamiko yake alikuwa sahihi kabisa. Ama tukitizama upande wa chama chake ama vuguvugu lake la Lamuka, inaonyesha kuwa itakuwa ni historia mpya kama gisi alivyosema yeye Katumbi, kuwa anakuja kujenga nchi, anakuja kusaidizana na na mwenzie Bwana Felix Tshisekedi. Inaonekana kuwa kabisa Kongo iko inakwenda katika njia sahihi kisiasa na inawezekana kuwa ka katika hali ya kidemokrasia inaweza ka, inaweza kuwa kabisa njia nzuri, na kutokana na mamlaka ya Bwana Chisekedi kwa kumwachia Katumbi arejee nyumbani e, na ni furaha kubwa sana na kwa jamii nzima ya kikongomani walikuwa wakimsubiria kwa hamu kubwa kwa kuwa ni ni, ni ni ni mtu kabisa ana- ametia msukumo fulani na amepiganisha kabisa kusema Bwana Kabila aa, akubali, akubali nchi ipelekwe kidemokrasia. Tunatoa e, pongezi kwa rais Mheshimiwa Tshisekedi kwa kuonyesha kabisa kuwa ahadi zake hatazikamilisha, na ni njia nzuri sana kwa kuwa nchi itaenda katika hali ya kidemokrasia, ikiwapo ataendelea katika hali kama hizo za kuwaachia wanasiasa warejee nyumbani. Mimi ni Jumapasi Maliro, nikiwa mkongomani anayeishi ugenini, yaani Uganda. Ni vizuri sana kwa kuwa yeye mwenyewe amekuja amejileta, na tunashukuru sana hii rais kwa kumpatia ile pasipoti ya kuja Nadhani mambo yanaonekana wazi ya kuwa mtu yule ni mtu ambaye aliyependwa sana na watu, na ukiona hata kwenye picha zake na kuona wale watu walikuwa hapo Lubumbashi, inaonekana kama huyo watu wanangali wanamudhamini sana kwa kumpenda, na kwa kuwa yeye anapasa fanya maendeleo, kwani tuliona maendeleo yake, hiyo picha alijikaza kabisa kama vile gavana. Sisi tungelipenda kwanza ye rais aliyeingia madarakani ampe ampe nafasi ya kutumika amwachie nafasi ya kutumika, kwani yule ni, ni mtu mwenyewe anapenda maendeleo, anafanya development ya mzuri sana kwetu. ki, ki, sasa kisiasa, huenda ule atakuwa na changamoto mrefu, na huenda yeye atatuma wengine wanatumika vizuri. kwa majina anaitwa Faidi Subili, kazi wa amewala Tanzania. Binafsi nimeona kwamba ujio wake huyo utakuwa unaleta tija kubwa sana juu ya mambo ya kisiasa, kwa sababu hiyo, ukiangalia ni mwanasiasa mkongwe na uzoefu wa muda mrefu. Kwa hivyo, mara popote kunapokuwepo na upinzani mkubwa wa kisiasa, maanake lazima patakuwepo na maendeleo makubwa sana ya kisiasa. Kwa hivyo, mimi nipongeze tu kwa ujio wake na washirikiana naye tu kwa kwa uzuri tu. Naitwa Patrick Binyunguru na unapatikana Muyinga, Burundi, ila ni mkongomani ambaye anaishi katika nchi ya Burundi. Kwanza, kuhusu maoni yangu, n nitangulize kwanza shukurani ni kumpongeza ndugu yetu mheshimiwa Moise Katumbi kwa kurejea katika nchi yake mazilikio. Na kuhusu asari, nadhani kuta kuwa asari yoyote ile katika siasa za Kongo kwa sababu Moise Katumbi ndiyo ni mashuhuri na ni mtu ambaye anapendwa na watu wote ile nawatu woti i matarajio yetu sisi wananchi wa DRC arudi tujenge nchi pamoja. Kwa hiyo tena namkaribisha tena ye ndugu Mozi Katumbi mbele Katumbi aje, kulikuwa masikilizano. Kuna masikilizano kati yake yeye na raisi ambaye anaongoza kwa sasa DRC, kwa sababu isipokuwa hivyo, angelikuwa hivyo Mwozi Katumbi angerudi kama gisi ilimukuia katika utawala ambao uliopita wa Joseph Kabila. Katika utawala ule ndio angelishawishi, na yawezekana alikuwa ni mpinzani sughuli angileta nadhani yatatizo na hata siasa za jamhuri ya kidemokrasia Kongo, ila kwa sasa hautakuwa hatari yoyote kwa majina. Nimeita mtume po nipo Lusaka, Zambia. E, kuhusu kurudia ya bwana Moise Katumbi kurudi katika nchi yake ya Congo, kwanza ni jambo moya nzuri sana. E, binafsi nimeanja mbele kuushukuru serikali ya DRC kwa kuchugua hiyo maamuzi sababu ni maamuzi moya mzuri sana tena, nimempigia rais mpya Felix Sekedi e, kupitia hiyo. Lakini kukuja kwa huyu mtu mwezi Katumbi katika nchi ya Kongo ni kitu kizuri sana, atasaidia sana katika mambo ya ya siasa ya Kongo sababu ni mwanasiasa mkongwe wa nchi ya Kongo, tena anakuwa na changio kubwa sana katika maendeleo ya nchi ya Kongo sababu nimemfahamu na nimeona vitu ambayo alifanya wakati alikuwa gavana e, na kukaa katika uhamishoni muda wa miaka mitatu, haikuwa inafurahisha watu sana. Kwangu mimi nimesema karibu sana, nimejua ataongeza na atafanya vitu vizuri juu ya maendeleo ya nchi ya Kongo. Kwa majina anaitwa Kamango Victori, napatikana katika jimbo la Ituri. Maoni yangu kuhusu kurejea kwa huyo mwanasiasa Mwaizi Katumbi chapwe kwa sisi wa Kongomani kwa ngambo ya Ituri tunafurahi sana kwa sababu itapima kuleta njia ya, ya guvernance mzuri, ipate kupatikana huyo kishekedi apate kutumika mzuri. Pia vile kukuja ya Moise Katumbi inaonekana kama inaleta ako woga sana kwa hawa watu ambao walikuwa wanatumika na huyu bwana Joseph Kabila ambao walimsingizia kusema kama a, alikuwa na maneno ya serikali ya, ya, ya, ya serikali ya, ya, ya, ya, ya, ya maneno ile inaisha sasa tunaomba sasa hawa watu wa, wa, wa Kabila wapate woga ndio. Kwa hiyo tunafurahi sana sisi wote Wakongomani wa tunafurahi sana kurejea kwake. Tunaomba hawa wengine wa e, Jean Pierre Bemba, Antipas Mbusa Nyamwisi wote warudie, ili tuendeleshe waendeleshe wa Kongo wetu mbele. Asante pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili nam katika ujumbe mfupi Juvenal Kabwika Kovo kutoka Kavumu, Kivu Kusini, DRC unasema ujio wa Moise Katumbi unaonyesha kwamba siasa ya Kongo inabadilika. Unaomba hata wanasiasa wengine wa upinzani wote warudi wajenge nchi pamoja. Andi Kambale Matuku kutoka Mambasa, Ituri, DRC unasema ujio wa Katumbi hautabadilisha hata kitu kimoja katika siasa ya nchi. Ujio wa Katumbi utaathiri mahusiano yake na wenzake walamuka, kwani hakupata uhuru wa kuja bila kupewa miongozo na viongozi wa nchi. Rodrigue Mparanyi kutoka Bukavu DRC, nawe unasema kwanza karibu kwake, lakini unaendelea kusema ni jambo zuri kwa nchi ya Kongo, kwani inaashiria kwamba uongozi umebadilika. Homere Mbuto Kifuluka wa Baraka DRC, unasema ujio wa bwana Katumbi utaathiri baadhi ya watu waliokuwa kwenye serikali iliyopita, lakini ni muhimu kwa sababu utaleta uamsho fulani kwenye siasa na wanasiasa nchini DRC. Shetwage Mulavya kutoka DRC unasema, kurejea kwa Moise Katumbi kuna maana kubwa sana, hasa ikizingatiwa kwamba serikali bado haijapangwa, lakini pia yeye ni mtu wa maendeleo, huenda akawa pamoja na Felix Tshisekedi na wakapeleka maendeleo mbele. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya, ambapo hii leo tumeangazia kurejea nyumbani kwa mwanasiasa mkongwe wa DRC Moise Katumbi baada ya kuishi uhamishoni kwa takriban miaka mitatu. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Um, shukran sana Sabina Crispin Nabigambo. Ni kukumbushe tu msikilizaji kwamba miongoni mwa taarifa tulizokuwa nazo hapa ni pamoja na uteuzi wa waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilukamba ikiwa ni miezi minne baada ya kuchaguliwa kwa rais Felix Chisekedi Chilombo. Lakini pia Moise Katumbi Chapwe amerejea hii leo mjini Lubumbashi baada ya kukaa uhamishoni kwa takriban miaka mitatu. Hayo ni sehemu yale ambayo tulikuwa tumekuandalia. Jina langu ni Ali Bilali, chini ya usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi. Fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando. <tabia> <tabia> <alimunya>. <tabia> Wanafasi wafuku nyuku, watakutia aibu za ukubwa bwaja kama kasuku kujifanya wataratibu hawana lolote mazumbukuku wana maswahibu waongo hata mwezi mtukufu tusilete mbele. Na ni mwanamuziki kutoka kundi la WCB nchini Tanzania, anaitwa Lava Lava, na kibao chake hicho kipya kabisa anakwambia hatuachani na ndicho kinatufikisha mwisho wa matangazo katika lugha ya Kiswahili, na punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris Ufaransa. <coughs>