Amani ya Mungu iwe pamoja nayo popote pale ulipo. Jioni hii hujakosea kabisa kusikiliza Ref Kiswahili. Ni saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, kule Afrika Kati ni saa kumi na moja za jioni. Hii ni RF Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dares Salam, Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo haya awamu ya kwanza, ambapo miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na ripoti mpya. Kundi linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Uganda inaonyesha kwamba kesi za kutekwa kwa ku watu hao zimeongezeka kwa asilimia 20. Na nchi za magharibi zinawahimiza viongozi wa kijeshi na mashirika ya kiraia kule nchini Sudan kuhakikisha wanafikia makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito nchini humo. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amewasilisha mpango wake mpya wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya wanaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahili com Ripoti mpya ya kundi linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Uganda inaonyesha kwamba kesi za kutekwa kwa watu hao zimeongezeka kwa asilimia 20 katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wetu kutoka Kampala Kenneth Lukwago ana maelezo zaidi. Mkurugenzi wa kundi hili, Olive Namtevi, anasema utafiti wao unaonyesha kwamba watekanyara walikuwa wanazungumza kwa lugha ya Kiswahili pekee na waliwachukua waathirika wao kupitia kwa mpaka wa Uganda na Tanzania pamoja na ule wa Kenya. Kidnappers. Utafiti wetu waonyesha ya kwamba hawa watekanyara wazungumza Kiswahili sanifu sana kama ile ambayo yazungumzwa Tanzania na Kenya. Hiyo yamaanisha ya kwamba tatizo ya watekanyara kuruka mpaka limekuja Uganda hapa ni kamishona wa polisi Anatoli Mleterwa. Kesi zinakuja lakini tunaenda kufanya umoja na tufundishe polisi wakuwe na akili ile ya kamata mwenye anataka kuleta shida kwa watu yetu. Bunge la Uganda pia limechukua hatua na tayari kuna mswada dhidi ya watekanyara na wauaji hapa ni mbunge Safia Nalule ambaye anashughulikia huo mswada are... tumeweka adabu kubwa sana kwa mtu ambaye atapatikana, oh, kuwa mtekanyara ama muuaji wa mtu ambaye ana ulemavu wa ngozi. Adabu ya juu itakuwa kifo. Naibu waziri anayehusika na mambo ya Afrika Mashariki Julius Maganda anataka nchi za Afrika Mashariki kufuata sheria ambayo imewekwa kupitia bunge la Afrika Mashariki, zijaribu sana, zione zinafatalia hiyo sheria. Pia tuone ti hao watu wenye wanazaliwa na albinism wapatie respect, wakuwe watu wenye wako free kuenda kufanya sensitization. Hapa ni maoni ya watu Toka Kampala na serikali inawezi kuwasiliana na waganga ili wawezi kusaidia kuondoa wale waganga ambao wana imani potofu. Kufanya kazi na nguvu ndio kutakupatia utajiri, lakini kusema nti utapata utajiri kuua watu wa albino si ukweli. Serikali ikikamata watu kama hao wauawe pia kwa maana wameua mtu. Inakadiriwa kuwa kuna maalbino elfu ishirini hapa Uganda, ingawa takwimu hii inaweza kuwa ya juu kwa sababu kuna habari ndo. Nam, tukitoka huko nchini Uganda, sasa tuelekee kule nchini Sudan ambako mataifa ya magharibi, Marekani, Uingereza na Norway yametoa wito kutekelezwa kwa makubaliano kati ya waandamanaji na watawala wa kijeshi nchini Sudan kuhusu mustakabali wa nchi hiyo. Mataifa hayo yamesema hatua itasaidia kuundwa kwa serikali ya kiraia, kwa sababu haitakuwa kazi rahisi kwa pande hizo mbili za waandamanaji na watawala wa kijeshi kufanya kazi pamoja. Wito huu unakuja wakati mazungumzo kati ya viongozi wa waandamanaji na majenerali wa kijeshi yakiwa wamekwama tangu Jumatatu jioni huku waandamanaji wakitishia kufanya mgomo na maandamano ya kisiasa ya nchi nzima. Francis Dandi ni mchambuzi wa siasa na wakati huu anazungumza nasi kuangazia wito huo wa mataifa ya magharibi, akiwa Tabora nchini Tanzania kwanza. Uh, inaonyesha wazi kwamba mamlaka iwe ni hasa mamlaka kigeshi, ya kijeshi yameshindwa kuheshimu nguvu ambayo imetumika na umma katika kuhakikisha kwamba wanaleta serikali ambao ni serikali za kiraia. Kwa hiyo inaonyesha wazi bado katika nchi zetu za Afrika, uh, wananchi pamoja na kwamba au umma pamoja na kwamba una nguvu, lakini mara zote watu ambao wanakuwa wameshika madaraka ndo wamekuwa wakiamua mambo Uh, ya, ya ya wananchi na katika namna ambayo hata wananchi wenyewe hawaifurahii. Ni mtazamo wake Francis Daudi, mchambuzi wa siasa, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa magharibi mwa mataifa, alikuwa akizungumza nasi akiwa Tabora nchini Tanzania. Na serikali ya Kongo jijini Butembo imesema wataalamu wa afya wanaohusika na mazishi ya watu waliofariki na ugonjwa wa Ebola jijini humo wanaendelea kushambuliwa kwenye makaburi na baadhi ya vijana wa Butembo. Kutoka Goma chube ngorombi ipoje hii Kiongozi wa muji wa Butembo Siliveka Nyamanda amelani vikali mashambulizi hayo dhidi ya wataalamu wa afya jijini Butembo. Vijana wa Kanzunza na Wangengere, wakati wanaona watu wanakuya na maiti, wanawafungia njia. Wakati wanachimbula mashimu usiku, usiku vijana wakiwa wanafunika hizo shimu. Kwa leo napana mwito, mwenye atakamatika kuile mambo, tutamtia mahakamani, kwani hizo shamba ni za leta. Tunapasha tukaheshimisha leta yetu. Naye Joseph Makundi, kiongozi wa wataalamu wa afya wanayohusika na madhishi ya watu waliofariki na virusi vya Ebola jijini Butembo na Beni ameshuhudia pia kukabiliana na shida kadhaa jijini Butembo. Shida ziko nyingi sana, shida la kwanza ni shida la ulinzi mahali ambapo zitatumika, watu wa jamaa wanaweza kukubalia kazi iweze kufanyika hapo kwa mwili, lakini majirani wanakataa. Kawaida yetu hapa Butembo watu hawakuweza kuona watu wakizikwa na mfuko wa maiti. Upande wa WHO umehofia kuona kwamba hadi sasa raia hawajaelewa maambukizi ya ugonjwa wa ebola jijini Butembo. Michelle Yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Kongo DRC. Shida, Perfecto, ni kwamba raia hawajaelewa kwamba ndiyo wastahili kuwa wa kwanza kupambana na ugonjwa huo. Tungetaka raia waelewe kwamba wasipoungana nasi watafariki zaidi na kuambukizwa. Lakini raia wamesema watu wa Ebola wajikaze kwa kutumikisha wa raia wapahali kweli ugonjwa wa Ebola vuko wa wa lakini wasibufanye sawa biashara jijini Butembo. Ni zaidi ya watu mia mbili ndiyo wameshuhudiwa kufariki na ugonjwa wa Ebola. Humo, Goma, RFI Kiswahili. Watu wawili wameuawa na wengine kumi na wawili kujeruhiwa vibaya jijini Mogadishu nchini Somalia baada ya bomu la kutegwa kwenye gari kulipuka, wameeleza maafisa wa serikali nchini humo. Bomu hilo lilipuka katika kituo cha ukaguzi karibu na eneo la Daljirka na miongoni mwa waliouawa na kujeruhiwa ni wanajeshi wa majeshi ya usalama. Taarifa ya serikali imeeleza kuwa shambulizi hilo linalodaiwa kutekelezwa na kundi la Al-Shabab liliwalenga maafisa wa serikali na wabunge waliokuwa katika msafara kuelekea ikulu ya Somalia. Wachambuzi wa siasa wanaona kuwa mashambulizi hayo yanatuma ujumbe kwa majeshi ya serikali kujiandaa endapo wanajeshi wa kulinda amani AMISOM wote watakuwa wameondoka, kama wanavyoeleza hapa Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Uh, yaelekea kabisa kwamba eh, al-shabab walikuwa wamepunguza sana mashambulizi wa kule Somalia kwa sababu ya, ya kuwepo kwa majeshi ya Kenya, na ndio maana unaona walihamisha mashambulizi kutoka kwenye kwenye kwenye serikali ya Somalia wakaanza kuyapeleka dhidi ya serikali ya majeshi ya Kenya. Sasa hivi wanaelekeza mjumbe ni kwamba wakiondoka, ama, bwana, tegemeeni kwamba hali itakuwa hivi, ndo wanavyoonyesha kwamba wao watawafilisha mapambano pakakieleweka. Mkurugenzi wa kampuni ya Amim ya magari ya wagonjwa Abdulkadir Abdurrahman amethibitisha pia watu hao wawili wameuawa na wengine kujeruhiwa katika shambulizi hilo lililotokea huko Somalia. Burundi 99.5 na 103.7 FM, saa kumi na mbili dakika tisa Afrika Mashariki. Mwandishi mashuhuri wa vitabu na mwanaharakati wa masuala ya mapenzi ya jinsia moja nchini Kenya Binyavanga wa Inaina amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 48 baada ya kuugua muda mfupi, kwa mujibu wa maelezo ya watu wake wa karibu. Kifo chake kimetokea wakati mahakama kuu nchini humo siku ya Ijumaa ilitarajiwa kutoa hukumu kuhusu kesi iliyowasilishwa na wanaharakati wanaotetea mapenzi ya jinsia moja wakitaka kifungu cha kinachoharamisha mapenzi na vitendo vya jinsia moja kuondolewa. Serikali ya Vatican imefahamisha kuwa mtawa mmoja mwenye uraia wa Ufaransa na Uhispania ameuawa katika kijiji kimoja huko Jamhuri ya Afrika ya Kati ambako alikuwa akitoa mafunzo ya kushona kwa wasichana. Kwa mujibu wa taarifa za mtandao wa Vatican, mwanamama huyo mwenye umri wa miaka 77 aliuawa kwa kukatwa kichwa hivi majuzi katika mji wa Nola, kusini magharibi mwa nchi hiyo. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ametoa heshima hii leo kwa mwanamama huyo akiita kitendo hicho kama cha kinyama Dhidi ya mtu ambaye alitoa maisha yake kwa Yesu juu ya kuwasaidia wasiojiweza. Wabunge wa Afrika Kusini wamechagua mbunge Tandi Modise wa chama cha ANC kuwa spika mpya wa bunge la nchi hiyo kwa ushindi wa kura 250 dhidi ya mpinzani wake. Tandi Modise ameshinda mpinzani wake wa chama cha Democratic Alliance DA Richard Majola aliyepata kura 83 baada ya zoezi hilo kuendeshwa kwa, ku, kwa kura ya siri. Katika hatua iliyozua gumzo, chama cha upinzani cha The Economic Freedom Fighters AEFF, kiliunga mkono uteuzi wa mgombea wa chama tawala cha ANC Tandi Modise na kuwa spika baada ya kutangazwa mshindi. Na katika hatua nyingine bunge hilo limemuidhinisha Cyril Ramaphosa kushika wadhifa wa urais, huku makamu wa rais David Mabuza hatoapishwa kutokana na kashfa zinazomhusu ndani ya chama cha ANC. Hassan Chikusa ni mchambuzi wa siasa, yeye anaona kuwa hatua ya kutoapishwa kwa makamu ni changamoto ndani ya chama cha ANC, na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. E, kuna kazi sana hapo. Lazima uelewe kwamba huyo makoso mwenyewe walimtenga, walim, walim, walim, siku anapishwa Mandela tisnane yeye akuwepo, lakini yeye Wini walikuwa kwenye kamati ya kumpokea babu wakati anatoka jela. Lakini kuna friction ilikuja. Kumbuka kipindi hicho babake Thabo Mbeki yu hai, yule mzee Govan Mbeki, walikuwa wanakwaruzana sana. Hiyo kitu itasumbua. Lakini baba Posa ni very strong, atawamudu a jamaa. Ni mtazamo wake Hassan Chikusa, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mahakama Kuu nchini Zambia imemteua jana kiongozi wa muda wa kampuni kubwa ya kuchimba madini ya almasi nchini humo ya Konkola Copper Mines KCM, wakati huu serikali ikitaka kuchukua nafasi ya mwekezaji mwingine na mbia wake wa sasa Vendata Resource iliyoko London, Uingereza. Shirika la uwekezaji wa ubia wa Kopa Umoja wa Zambia, mbia mdogo katika KCM imeomba kufutwa kwa mali za KCM kulingana na nyaraka za mahakama. Kenya, Kongo, Zambiki, Rwanda, Tanzania, Uganda, Malawi, Komoro. Radio France Internationale, Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo, utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni radio ya ulimwengu. Naam, saa kumi na mbili dakika 14, majira Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, amewasilisha mapendekezo mapya kwa wabunge, ili kuunga mkono mpango wa serikali yake kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya wa nchi yake e, kwenye umoja huo, kuelekea muda wa mwisho Oktoba 31. May anasema wabunge sasa wana nafasi ya kuamua iwapo wananchi wa taifa hilo watajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya au wanaweza kuamua kuwa na kura ya pili ya maoni. Hii ndiyo sababu ni muhimu sana kuweka wazi katika suala hili kuwa tutakuwa na upigaji uh, kura kuamua iwapo tutataka kuwe na kura ya pili ya, ya maoni but don't lakini, sioni kama hilo ni muhimu, lakini wabunge wataamua, wale watakaotaka watawasilisha pendekezo lao na bunge hili litafanya maamuzi hayo. To, to pendekezo hili limepata upinzani pia kutoka kwa kiongozi mkuu wa upinzani bungeni Jeremy Corbyn ambaye amesema waziri mkuu ameshindwa kuonyesha uongozi na suluhu pekee ni nchi hiyo kuwa na uchaguzi mkuu. Leave or remain. This, this is dividing, dividing kuondoka au kusalia Swala hili lina igawa jamii yetu. Nchi yetu inahitaji uongozi kutuleta pamoja, lakini waziri mkuu huyu si mtu kufanya hivyo, na muda wake umefika mwisho. Hana uwezo wa kuwaleta watu pamoja, na ndio sababu kuna umuhimu wa kuwa na uchaguzi mkuu ili kuamua swala hili la na Brexit na kuipa nchi A general election to break the Brexit deadlock and give the country a say. Ni sauti yake Jeremy Corbyn kiongozi mkuu wa upinzani bungeni kule nchini Uingereza. Na moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Richard Makundi karibu. Na asante nianzie na matokeo ya mechi za ligi kuu ya nchini Tanzania ambapo Ndanda walikuwa wa wanacheza na Lipuli, mchezo umemalizika kwa timu hizi kutoshana nguvu ya goli moja kwa moja. Mchezo mwingine utachezwa baadaye, ni kati ya Azam ambao watacheza na Mtibwa Sukari ya kule Morogoro. Mchezo mwingine ambao umemalizika hivi punde ni kati ya Yanga na Mbeya City katika mchezo ambao umeshuhudia Yanga wakibuka na ushindi wa bao moja kwa bila lilofungwa na Haritie Makambo, uh, mchezaji raia wa kule Kongo, ambaye hivi karibuni alihusishwa sana na kutia saini kandarasi kuitumikia klabu ya Horoya uh, ya kule Guinea, uh, klabu ambayo tayari yeye mwenyewe amethibitisha kwamba ameanguka wino. Huyu hapa na, na, najua sio rahisi mimi ku, kuenda kukusanya ku, ku, na timu ingine kila siku. mimi napenda Yanga, mashabiki asante ya mashabiki na, na kusupport na, na soka hii nashukuma na, na mashabiki sana pa, mambo yote na na aisha isha, isha na, na nasubiri ligi imalizika alafu na, na, naenda ku, kupambana naenda ku, kupambana na, na, na challenge mupya hii inakuja ina, ina ni mshambuliaji raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Haritie Makambo, ambaye ni rasmi sasa anaondoka katika klabu ya Dar es Salaam Yang Africa ya hapa nchini. Watu walikuwa wanajua anaondoka kweli au? Yeah, ilikuwa ni kama ruma hivi mm -hmm. zilikuwa zimeenea sana na nakumbuka aliambatana na kocha wake uh, Mwenyeza Hera kwenda kule gine kukamilisha mambo na wamerejea mwishoni mwa juma. Alikuwa katika futari ile iliyokuwa imeandaliwa na klabu yake, na leo amefunga goli kwa furaha zaidi mashabiki. Watamkumbuka mm -hmm. Ndo mfungaji na bao lake la kumi na saba ili leo katika klabu ya Yanga tangu naanza kuitumikia. Mara baada ya jana nilikuambia, Samoe jana alitangaza kwamba ameachana, ametangaza rasmi kustaafu soka ama kustaafu, sio soka, kustaafu kuitumikia timu ya taifa. Jana alipigiwa simu ama leo alfajiri alipigiwa simu na rais wa Ghana Nana Akufo-Addo akimwambia kijana, hebu acha mambo yako na rudi itumikie timu ya taifa. Ametoa taarifa muda mfupi uliopita na kusema kwamba asingeweza kukataa simu ya rais na maombi ya rais kwamba aitumikie timu ya taifa. Unakumbuka kwamba Asamoa Gyan alikuwa anataka kuondoka kwa sababu alinyang'anywa unahodha. Kwa hivyo na haijulikani ikiwa uh, kocha wake atamuita katika kikosi cha timu ya taifa ambacho Kwasi Appiah atamwita katika kikosi ambacho kinajiandaa na maandalizi ya Kombe la Mataifa ya Afrika mwezi ujao. mm -hmm. Kwa hivyo amebadilisha uamuzi wake na kwamba sasa yuko tayari kuitwa na kocha Kwasi Appiah. sasa nje kocha atamwita, lakini kwa sababu rais ameingilia, bila shaka kocha Kwasi Appiah atamwita Asamoah Gyan mfungaji na, na <laughs> na ni mfungaji wa muda wote wa timu ya taifa ya Ghana na mabao hamsini na moja katika mechi mia moja na sita za kimataifa alizotumikia mm -hmm. Uh, nahodha wa klabu ya APR ya kule Rwanda Jean Baptiste Migi Mugiraneza alikuwa, mm -hmm. napa Tanzania na Azam. Nakumbuka timu yake ilipata kipigo juzi, na amebakiza mechi mbili, sawa na timu ya Rayon ambayo inaongoza mm -hmm. ligi ikiwa na alama sitini na sita, alama nne tu ameachana. Ili APR atetee ubingwa ni lazima ashinde mechi zake mbili zote, na Rayon Sport apoteza mechi zake zote mbili, jambo ambalo linaonekana kwa mahesabu aliwezekaniki. Lakini ni kwamba uh, aperewa na mchezo dhidi ya Espoir siku ya Jumamosi. Tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa ya <coughs> na kule katika usajili barani Ulaya. Daniel James, mchezaji huyu wa Swansea, huenda akajiunga na matajiri wa Manchester United. Mazungumzo yanaendelea, lakini Borussia Dortmund imepata saini ya mchezaji uh, uh, wa Ubelgiji to, uh, Togen Hazard uh, katika um, um, fainali za Europa ni kwamba kocha wa Chelsea Maurizio Sarri amesema kwamba atajua mustakabali wake baada ya kumalizika kwa fainali ya ya Europa League dhidi ya Arsenal. Na unakumbuka kwamba mchezaji wa Arsenal uh, Henrik mctarian hatasafiri kwenda kule Azerbaijan, baada ya kwamba Azerbaijan na Armenia ni nchi ambazo zina ugomvi. Ni kushukuru sana, ni kuage kwa muda makundi, asante. Nakaribisha tena makundi katika makala ya gurudumu la uchumi. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni miezi sasa tangu nchi za Uganda na Rwanda ziingie katika mgogoro wa kimipaka. Rwanda ikitangaza kufunga mpaka wake na Uganda, hatua ambayo imeleta madhara makubwa ya kiuchumi na kibiashara katika maeneo ya mipaka. Wananchi kutoka Rwanda na Uganda, licha ya kwamba bado wanaendelea kufanya biashara, lakini biashara si kama ile ilivyokuwa zamani, kwa sababu ya uwepo wa vile vituo vya pamoja kwenye maeneo ya mipaka ambavyo vilikuwa vinarahisisha ufanyaji wa biashara baina ya nchi na nchi. Uganda na Rwanda ni nchi wanachama za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Makala ya gurudumu la uchumi juma hili inaangazia athari za mvutano huu kati ya Rwanda na Uganda kwa jumuiya na ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu andamane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kujadili swala hili kwa kina, nimemwalika kwenye line ya simu Dokta Wetengere Kitojo, ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dokta karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Nakushukuru sana na pengine nianze na nipate mtazamo wako, unazungumziaje kinachotokea kati ya uganda na Rwanda? Ya, kwa, angu, kwa mtazamo wangu ni kwamba sio kitu ambacho tuna tunakipokea uh, kwa kwa huzuni kubwa, kwa sababu tunafahamu kwamba nchi hizi zilishirikiana, ziliingia katika ushirikiano ili ziweze kunufaika. Sasa tunapoona nchi zinaanza zina kuingia kwenye migogoro ni ni, jambo ambalo linatishia mi, Uh, jumuia ya Afrika Mashariki. Kwa hiyo sio jambo ambalo tunalifurahia sana. Na unadhani mvutano huu kwa mwananchi wa kawaida ambaye anafanya biashara katika maeneo ya mipaka, pengine anaweza asifahamu athari ama asione athari za moja kwa moja, lakini unadhani mvutano huu wa kibiashara una madhara gani kwa uchumi wa wananchi wanaoishi jirani na eneo la mpaka? Unajua, jumuia moja moja ya, ya ya jambo muhimu katika jumuia ya Afrika Mashariki ilikuwa ni kurahisisha au ku chochea biashara kati ya nchi na nchi. Na tunaposema biashara kati ya nchi na nchi, kumbuka wafanyabiashara wadogo, wakubwa ndio wanaonufaika, kwa sababu nchi inaondoa vikwazo kwa nchi nyingine au ndani ya jumuiya, ili kuwepo na mwingiliano rahisi, wananchi waweze kufanya biashara vizuri. Kwa hiyo kunapokuwa na migogoro na tukasikia viongozi wa nchi mmoja au nyingine wakitoa matamko ya ku ya ya ku, ya kuweka vikwazo, mwisho wa siku utagundua kwamba anayeumia zaidi ni yule mfanyabiashara. Kumbuka tunapoongelea diplomasia ya uchumi, diplomasia ya uchumi inamnufaisha ina, ina zaidi mfanyabiashara ambaye mwisho wa siku naye anayenufaisha nchi yake na na. Kwa nchi hizi Dokta, pengine unadhani ni kwa nini zinashindwa kupata suluhu, wakati wote wanajenga pengine nyumba moja, isipokuwa ni fito tu zinatofautiana unene? Ya, unajua kinachotokea katika uki-ukijaribu kuangalia mashirikiano ya, ya, ya, ya nchi nyingi za Afrika, ukiangalia migogoro mingi inayotokea kwenye inayohatarisha mashirikiano yanatokana na na, na na ile eh, dhana ya baadhi ya viongozi wa, wa, wa Afrika kutotaka kujishusha na kwenda kwenye meza ya majadiliano wa, wa, wa, wa, waweze kujadiliana. Uk, uk, ukisikiliza migogoro mingi unakuta kila, kila, kila mhusika kila raisi wa nchi yake anaonekana kwamba hayuko tayari kuboa, hayuko tayari kumnyenyekea mwingine. Unajua, suluhisho lazima ujishushe, ndio uweze kukaa katika meza muweze kujadiliana. Sasa inapofika kila mtu hataki kujishusha ndio, uko sawa, hataki kukaa kwenye meza ili wasikilize, watatuliwe, hapo ndipo nafikiri tatizo lipo, na hili ni, ni tatizo la viongozi wengi wa Afrika. Mzozo kati ya Uganda na Rwanda haukuwa na uhusiano wowote wa ushirikiano wa kibiashara katika maeneo mipaka, lakini ni mzozo wa kisiasa. Unadhani kwa nini suala la kisiasa limesababisha kuharibu uhusiano wa kibiashara baina ya nchi hizi mbili? Unajua swala la siasa ndizo ndio ndio ambayo inaongoza ina, ina nchi na ndio maana utaona nchi zikitofautiana sana katika mtazamo wa kisiasa, sio rahisi kushirikiana kama ilivyokuwa Jumuia ya Afrika Mashariki ya zamani ambayo uh, nchi nyingine zilikuwa za kibepari nyingine za kijamaa, kwa hiyo kukawa na, na migongano hapa na pale. Kwa hiyo siasa ndiyo inayoongoza yale mashirikiano Of course siku hizi kwa tunasema kwamba mashirikiano yanasukumwa zaidi na na, na kutimiza matwakao yako ya kiuchumi zaidi au kibiashara. Hayo ndio, hiyo ndio inasukuma mahusiano ya siku hizi, lakini bado chini kwa chini kuna siasa inafanya kazi kubwa. Haiwezi mkagombana kisiasa lakini bado mtashirikiana kiuchumi. Mara nyingi hivi vitu vinakuwa havipo. Kwa hiyo lazima ule mtazamo wa kisiasa uweze kulegezwa, ili ile dhana sasa ya kushirikiana kiuchumi iweze kujitokeza. Mnapotofautiana ki, kisiasa inakwenda mpaka inaathiri ina, ina, ina mahusiano yenu ya kiuchumi pia Unaona, sasa wanaanza kuweka vikwazo kwenye mipaka, wale wananchi wa nchi moja wasiweze kuingilia nchi nyingine kirahisi kuweza kufanya biashara. Unadhani tofauti hizi ndizo ambazo pengine zinasababisha hata baadhi ya mataifa kwenda taratibu katika kushirikiana na mataifa mengine, yote ni wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Yeah, of course. Sasa ni, ni kweli kwamba kuna, kuna, kuna, kuna sio tu kisiasa Jumuiya ya Afrika Mashariki inakwamishwa ina, ina na mambo mengi e, kwamba kuna nchi ambazo zinapoingia kwenye jumuiya zinatanguliza zaidi maslahi yao. Ni jambo la msingi kutanguliza maslahi yao, kwa sababu wewe unapoingia katika mashirikiano lazima ujiangalie wewe utanufaika vipi katika hayo mashirikiano. Unapoona kuingia katika jumuiya hakuta kunufaisha, unakuta watu wanasita sita kwa mfano kama sisi, swala la ardhi kwetu tunashita kuliingiza katika jumuia ya Afrika Mashariki kwa sababu ni swala la, la msingi, ndio ndio utajiri wetu sisi wa Tanzania. Sasa tukiliingiza katika jumuia na kwamba mtu anayetoka katika nchi nyingine anaweza kaja kachukua ardhi ya Tanzania ita kuletea matatizo. Kwa hivi ndio vitu ambavyo inabidi tuviangalie kwa makini, maana vinaweza vina, vina vikaathiri e, nchi moja na zikanufaisha zikanufaisha nchi nyingine zaidi. Na unadhani sasa ile ndoto ya mataifa ya Afrika ama ndoto ya viongozi wa Afrika ku na eneo moja la biashara huria, yaani mtu awe huru kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine kufanya biashara, litatimilika kweli, ikiwa kuna dosari kama hizi zinajitokeza, na viongozi hawaonyeshi uharaka wa kuzitatua na kumaliza tofauti zao? Hilo ni tatizo kubwa, lakini mimi siamini kwamba ni tatizo ambalo linakwamisha kabisa. Ni kweli unachosema, lazima nchi za Afrika zikae, kama zinataka kutimiza azma yao ya mwingiliano wa kibiashara na kurahisisha biashara, ili nchi ziweze kumpeka, lazima zikae. Nyingine wanachama katika jumuiya zina wajibu gani, pengine wa kuhakikisha kwamba pengine Rwanda na Uganda zinarejesha uhusiano katika maeneo ya mpaka wa Gatuna ambao umefungwa kwa muda sasa. Unajua, kitu kimoja cha msingi sana ambacho tunatakiwa tuelewe, kunapokuwa na jumuia, ina maana kwamba nchi zote ni, ni wanajumuia na wananufaika na hiyo jumuia. Kunapokuwa na mgogoro wa nchi moja na nchi nyingine, lazima kutakuwa na matatizo katika jumuia yote. Kwa hiyo nchi za jumuia zinawajibika kuhakikisha kwamba tatizo la mahusiano yaliyovunjika ya ya, ya au yanayoonekana kuvunjika kati ya nchi moja na nchi nyingine ndani ya jumuia wanawajibika kuwa chanzo cha kutafuta suluhu katika matatizo haya, na ninaamini ni, ni, ni uh, inatokana mambo hajaweka tu wazi, lakini ninaamini viongozi wengine wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki wapo wanaumizwa na tatizo hili na kuna njia tu ambayo wanaitumia katika kulishughulikia, na, na pengine Dokta, mgogoro huu unatoa taswira ya kwamba pengine uh, viongozi hawana umoja ile unity ama harmony ya kuwa wamoja kwenda mbele ama kuivusha jumuiya ya Afrika Mashariki hapa ilipo. Matatizo kama haya yanapotokea, kiukweli yanasikitisha ya, ya, ya, ya, ya, na yanatoa taswira ambayo sio nzuri sana. Yanaonyesha ya, ya, ya kwamba kuna tatizo la utashi na, na dhamira ya kweli ya kuiunganisha jumuiya ya Afrika Mashariki, kwa sababu ukiangalia matatizo yenyewe ni matatizo ya kisiasa ambayo sio matatizo makubwa sana kihivyo, ingekuwa tu viongozi kukubali na kukaa mezani na kujaribu kuangalia kwamba nini ambalo ni tatizo na kulisuluhisha. Lakini yanapokuwa yakiendelea kama hivi yanavyoendelea, yanataka kuleta picha ambayo ina, inaonyesha kwamba uh, mwili hizi ambazo zinaundwa haziwezi kufika mbali kama matatizo madogo kama haya yanashindwa kutatuliwa. Kwa hiyo nilikuwa nafikiri ni suala msingi sasa kuhakikisha kwamba matatizo haya ni lazima yatatokea, lakini yanapotokea yatatuliwe mat... ili jumuia iweze kusonga mbele. Dk Watengere Kitojo, shukran sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili, nakushukuru sana msikilizaji na kwa maneno hayo ya Daktari Wetengere Kitojo ndiyo tunatia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine jumaa lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Barabara kabisa. Hii unayoendelea kuitegea sikio ni dhaa Kiswahili ya Radio France International. saa kumi na mbili na nusu majira ya Afrika Mashariki, kule Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na ripoti mpya. Shirika linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Uganda inaonyesha kwamba kesi za kutekwa kwa watu hao zimeongezeka kwa asilimia 20. Mataifa ya magharibi ikiwemo Marekani, Uingereza na Norway yametoa wito kutekelezwa kwa makubaliano kati ya waandamanaji na watawala wa kijeshi nchini Sudani kuhusu mustakabali wa taifa hilo na Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewasilisha mapendekezo mapya kuhusu nchi yake kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Msikilizaji, usikose kututumia ujumbe mfupi kwa taarifa yoyote utakayosikia hapa. Kwa kwanza alama kujumlisha maplis 25576415747 Mataifa ya magharibi, Marekani, Uingereza na Norway yametoa wito wa kutekelezwa kwa makubaliano kati ya uandamanaji na watawala wa kijeshi nchini Sudani kuhusu mustakabal wa nchi hiyo. Bila shaka, taarifa hii tutakuletea baadaye, lakini kwanza, ripoti mpya. Kundi linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi albinism nchini Uganda inaonyesha kwamba kesi za kutekwa kwa watu hao zimeongezeka kwa asilimia 20 katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Ripoti hiyo ambayo imezinduliwa na kundi la Albinism Umbrella nchini Uganda inaonyesha kwamba watu mwaka elfu mbili na kumi na sita kulikuwa na matukio nane ya utekaji , lakini idadi iliongezeka hadi kufikia matukio 30, miaka mitatu baadaye. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ana ripoti zaidi. Mkurugenzi wa kundi hili Olive Namtevi anasema utafiti wao unaonyesha kwamba watekanyara walikuwa wanazungumza kwa lugha ya Kiswahili pekee na waliwachukua waathirika wao kupitia kwa mpaka wa Uganda na Tanzania pamoja na ule wa Kenya. Kidnappers. Utafiti wetu waonyesha ya kwamba hawa watekanyara wazungumza Kiswahili sanifu sana, kama ile ambayo yazungumzwa Tanzania na Kenya. Hiyo yamaanisha ya kwamba tatizo ya watekanyara kuruka mpaka limekuja Uganda hapa. Ni kamishona wa polisi Anatoli Mleterwa. Kesi zinakuja lakini tunaenda kufanya umoja na tufundishe polisi wakuwe na akili ile ya kamata mwenye anataka kuleta shida kwa watu yetu. Bunge la Uganda pia limechukua hatua na tayari kuna mswada dhidi ya watekanyara na wauaji hapa. Ni mbunge Safia Nalule ambaye anashughulikia huo mswada. are... tumeweka adabu Bikini. kubwa sana kwa mtu ambaye atapatikana oh. kuwa It's mtekanyara ama muuaji wa mtu ambaye ana ulemavu wa ngozi. Adabu ya juu itakuwa kifo. Naibu waziri anayehusika na mambo ya Afrika Mashariki Julius Maganda anataka nchi za Afrika Mashariki kufuata sheria ambayo imewekwa kupitia bunge la Afrika Mashariki. Zijaribu sana, zione zinafuatilia hiyo sheria, pia tuone eti hao watu wenye wanazaliwa na albinism wapatie respect, wakuwe watu wenye wako free kwenda kufanya sensitization. Hapa ni maoni ya watu kutoka Kampala. Na serikali inawezi kuwasiliana na waganga ili wawezi kusaidia kuondoa wale waganga ambao wana imani potofu. Kufanya kazi na nguvu ndio kutakupatia utajiri, lakini kusema nti utapata utajiri kuwa watu wa albino sio kweli. Serikali ikikamata watu kama hao wauawe pia kwa maana wameua mtu. Inakadiriwa kuwa kuna maalbino elfu ishirini hapa Uganda, ingawa takwimu hii inaweza kuwa ya juu kwa sababu kuna habari ndo. Nam, shukran sana Kenneth Lukwago. Na sasa turejelee taarifa yetu ya kule nchini Sudan ambako mataifa ya magharibi, Marekani, Uingereza na Norway yametoa wito kutekelezwa kwa makubaliano kati ya waandamanaji na watawala wa kijeshi nchini Sudan kuhusu mustakabali wa nchi hiyo Mataifa hayo yamesema hatua itasaidia kuundwa kwa serikali ya kiraia, kwa sababu haitokuwa kazi rahisi kwa pande hizo mbili za waandamanaji na watawala wa kijeshi kufanya kazi kwa pamoja. Wito huo unakuja wakati mazungumzo kati ya viongozi hao waandamanaji na majenerali wa kijeshi yakiwa wamekwama tangu Jumatatu jioni huku waandamanaji wakitishia kufanya mgomo na maandamano ya kisiasa ya nchi nzima. Francis Daudi ni mchambuzi wa siasa na wakati huu anazungumza nasi kuangazia wito huo wa mataifa magharibi akiwa Tabora nchini Tanzania. Kwanza uh, inaonyesha wazi kwamba mamlaka iwe ni hasa mamlaka kijeshi, ya kijeshi yameshindwa kuheshimu nguvu ambayo imetumika na umma katika kuhakikisha kwamba wanaleta serikali ambao ni serikali za kiraia. Kwa hiyo inaonyesha wazi bado katika nchi zetu za Afrika Uh, wananchi pamoja na kwamba au umma pamoja na kwamba una nguvu lakini, mara zote watu ambao wanakuwa wameshika madaraka ndo wamekuwa wakiamua mambo uh, ya ya ya wananchi na katika namna ambayo hata wananchi wenyewe hawaifurahii. Ni mtazamo wake Francis Daudi, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Tabora nchini Tanzania. Marekani imesema hapo jana kwamba inaunga mkono juhudi za rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi Chilombo za kukabiliana na rushwa na kuboresha utawala bora wa kisheria nchini humo. Wakati wa ziara yake nchini DRC, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na kupambana na madawa ya kulevya pamoja na utekelezwaji wa sheria Hitha Merit amesema ziara hiyo ililenga kuzidisha ushirikiano kati ya Marekani na DRC katika nyanja ya usalama wa raia na utawala bora. Na serikali ya Kongo katika mji wa Butembo imesema wataalamu wa afya wanaohusika na mazishi ya watu waliofariki na ugonjwa wa Ebola jijini humo wanaendelea kushambuliwa kwenye makaburi na baadhi ya vijana wa Butembo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ana mengi zaidi. Kiongozi wa muji wa Butembo Siliveka Nyamata amelaani vikali mashambulizi hayo dhidi ya wataalamu wa afya jijini Butembo. Vijana wa Kanzunza na Wangengere, wakati wanaona watu wanakuya na maiti, wanawafungia njia, wakati wanachimbula mashimo usiku usiku, vijana wakiwa wanafunika hizo shimo. Kwa leo napana mwito, mwenye atakamatika kuile mambo tutamtia mahakamani, kwani hizo shamba ni za leta, tunapasha tukaheshimisha leta yetu. Naye Josef Makundi, kiongozi wa wataalamu wa afya wanayohusika na mazishi ya watu waliofariki na virusi vya ebola jijini Butembo na Beni ameshuhudia pia kukabiliana na shida kadhaa jijini Butembo. Shida ziko nyingi sana, shida la kwanza ni shida la ulinzi. Mahali ambapo zitatumika watu wa jamaa wanaweza kukubalia kazi iweze kufanyika hapo kwa mwili, lakini majirani wanakataa. Kawaida yetu hapa Butembo watu hawakuweza kuona watu wakizikwa na mfuko wa maiti. Upande wa WHO umehofia kuona na kwamba hadi sasa raia hawachaelewa maambukizi ya ugonjwa wa ebola jijini Butembo. Michele yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Congo DRC. La Shida ni kwamba raia hawajaelewa kwamba ndiyo wastahili kuwa wa kwanza kupambana na ugonjwa huo. Tungetaka raia waelewe kwamba wasipoungana nasi watafariki zaidi na kuambukizwa. Lakini raia wamesema kweli ugonjwa wa ebola buko, lakini wasibufanye sawa biashara kijini Butembo. Ni zaidi ya watu mia mbili ndio wameshuhudiwa kufa. Saa 12 dakika 38 na majira ya Afrika Mashariki ni sawa na saa 11 dakika 38 na majira ya Kigali nchini Rwanda. Wabunge wa Afrika Kusini wamemchagua mbunge Thandi Modise wa chama cha ANC kuwa spika mpya wa bunge la nchi hiyo kwa ushindi wa kura 250 dhidi ya mpinzani wake. Thandi Modise ameshinda wa mpinzani wake wa chama cha Democratic Alliance DA Richard Mojola aliyepata kura 83 baada ya zoezi hilo kuendeshwa kwa kura ya siri. Katika hatua iliyozua gumzo chama cha upinzani cha The Economic Freedom Fighters EFF kiliunga mkono uteuzi wa mgombea wa chama tawala cha ANC Thandi Modise na kuwa spika baada ya kutangazwa mshindi. Na katika hatua nyingine, bunge hilo limemuidhinisha Sirili Ramafosa kushika wadhifa wa urais, huku makamu wa rais David Mabuza hakuapishwa kutokana na kashfa zinazomuhusu ndani ch siyasa ya chama cha NC. Hasan Chekusa ni mchambuzi wa siasa, yeye anaona hatua ya kutokuapishwa kwa makamu ni changamoto ndani ya NC na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ehe, kuna kazi sana hapo. Lazima uelewe kwamba huyo huyo Ramaphosa mwenyewe walimtenga wali, wali siku anapishwa Mandela tisinane, yeye ya, yakuwepo, lakini yeye Winnie walikuwa kwenye kamati ya kumpokea babu wakati anatoka jela, lakini kuna friction ilikuja. Kumbuka kipindi hicho babake Thabo Mbeki uhai yule mzee Govan Mbeki walikuwa anakwaruzana sana, hiyo kitu itasumbua, lakini Ramaphosa la ni very strong, atawamudu aje na ni sauti yake Hasan Chikusa, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Polisi nchini Nigeria imearifu kuwa takriban watu ishirini wameuawa hapo jana katika shambulio la majambazi waliovamia kijiji cha wafugaji katika jimbo la Katsina, kaskazini magharibi mwa Nigeria, eneo ambalo limekuwa likilengwa na makundi ya wezi katika kipindi cha hivi karibuni. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa 12 na dakika 41 na jijini Nairobi nchini Kenya. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amewasilisha mapendekezo mapya kwa wabunge ili kuunga mkono mpango wa serikali yake ya kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Uh, kuelekea muda wa mwisho Oktoba tarehe 31, May anasema wabunge sasa wana nafasi ya kuamua iwapo wananchi wa taifa hilo watajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya au wanaweza kuamua kuwa na kura ya pili ya maoni. Hii hi ndiyo sababu ni muhimu sana kuweka wazi katika suala hili kuwa tutakuwa na upigaji kura kuamua iwapo tutataka kuwe na kura ya pili ya maoni. Lakini sioni kama hilo ni muhimu, lakini wabunge wataamua. Wale watakaotaka watawasilisha pendekezo lao, na bunge hili litafanya maamuzi hayo. To to pendekezo hili limepata upinzani pia kutoka kwa kiongozi mkuu wa upinzani bungeni Jeremy Corbyn, ambaye amesema waziri mkuu ameshindwa kuonyesha uongozi na suluhu pekee ni nchi hiyo kuwa na uchaguzi mkuu, kuondoka au kusalia authority. Swala hili linaigawa jamii yetu. Nchi yetu inahitaji uongozi kutuleta pamoja, lakini waziri mkuu huyu si mtu wa kufanya hivyo, na muda wake umefika mwisho. Hana uwezo wa kuwaleta watu pamoja, na ndio sababu kuna umuhimu no wa kuna uchaguzi mkuu ili kuamua swala hili la Brexit na kuipa nchi for a general election to break the Brexit deadlock and give the country a say. Ni sauti yake Jeremy Corbin, mpinzani mkuu wa mpinzani mkuu katika bunge la Uingereza. Watu wasiopungua sita wameuawa nchini Indonesia baada ya mafuriko machafuko kuzuka na polisi kukabiliana na waandamanaji wanaopinga kuchaguliwa tena kwa rais Joko Widodo. Sabina Mpele wanakuja na taarifa zaidi. Kufuatia vurugu hizo, watu kadhaa wamekamatwa na jeshi la polisi katika mji mkuu wa Indonesia, Jakarta kama njia ya kujaribu kutuliza ghasia. Mkuu wa jeshi la polisi nchini Indonesia, tito Canavian, amethibitisha kuuawa watu hao sita, ingawaji amekanusha taarifa kuwa polisi wamefyatua risasi za moto dhidi ya waandamanaji. Katika hatua nyingine, mamlaka nchini humo yamedhibiti na kufunga mitandao ya kijamii ili kupunguza usambazaji wa taarifa za uchochezi ambazo zinaweza kuongeza hasira za waandamanaji. Vurugu zilizuka nchini Indonesia baada ya tume ya uchaguzi nchini kumtangaza Widodo kuwa ndiye mshindi wa uchaguzi baada ya kumshinda jenerali mstaafu wa jeshi Prabowo Subianto ambaye amepinga ushindi huo. Namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mataifa magharibi, Marekani, Uingereza na Norway yametoa wito wa kutekelezwa kwa makubaliano kati ya waandamanaji na utawala wa kijeshi nchini Sudan kuhusu mustakabali wa nchi hiyo. Mwenzangu Emmanuel Makunde amezungumza na Francis Daudi, mchambuzi wa siasa, kuangazia wito huo wa mataifa ya magharibi, akiwa Tabora nchini Tanzania. E, inawezekana inawezekana, lakini mara zote haijawapa tu mamlaka ya kuwa lakini pia kuheshimu kuheshimu na kuhakikisha ile smooth transfer of power, yani kupitisha madaraka yaende kwa wananchi, kwa sababu nchi zetu hizi nyingi ukishaona katiba maana yake ni kwamba jeshi linakuwepo tu hapo pembeni, lakini sio kuongoza. Na wananchi wa Sudan kwa wakati huu wanasema kwamba hawataki kuona jeshi linaendelea kuongoza. Tusisahau miaka takriban thelathini yote ya uongozi wa uh, Omar Al Bashir, Hassan Al Bashir Ulikuwa ni uongozi wa kijeshi kwa sababu alikuwa ni jenerali na aliongoza kijeshi zaidi. Kwa hiyo wananchi wameshaonja ile ladha ya kuongozwa na jeshi. Tumeshuhudia mapinduzi ya kijeshi, yalikuwa ni kama yalikuwa yanaelekea kuwa historia katika bara la Afrika tangu ukombozi, lakini sasa kumekuwa na kasi kubwa, nchi nyingi tunashuhudia mapinduzi haya yakitokea. Unadhani nini hasa kinachochea haya yote? Mara nyingi viongozi wakubwa wa jeshi And ipo hivi, mara nyingi jeshi linakuwa likilinda nchi na linapoona usalama wa nchi unatetereka, hasa hasa inapotokea maandamano makubwa kama ambavyo imetokea kwa nchi ya Sudani, basi jeshi linaona liingilie kati liweze kuokoa. Kwa hiyo mapinduzi kama yaliyofanyika ya Sudani, lengo lilikuwa ni kuchukua uongozi kutoka kwa Omar al Bashiri, alafu na kupeleka sasa kwa wananchi, lakini sasa kumekuwa na mtanziko mkubwa, kwa sababu jeshi lile limeendelea kutaka liwe kati ya sehemu ya lile baraza la uongozi ambalo litaanzishwa, na wananchi pamoja na upinzani wamekataa hilo, kwamba lisifanyike. Wanataka waone kwamba wawakilishi wengi wanatoka katika makundi ya kiraia na makundi ya upinzani. Ni mtazamo wake Francis Daudi, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza na mwenzangu Emanuel Makundi akiwa huko Tabora nchini Tanzania. Na sasa ni mpishe Sabina Mpelo anakujia na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Viongozi wa kijeshi na waandamanaji nchini Sudan wameshindwa kuelewana kuhusu muundo wa serikali ya mpito itakayokuwa madarakani kwa miaka mitatu ijayo, baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar al Bashir. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu wanasiasa nchini Sudani kushindwa kukubaliana? Jina langu ni Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Majina anaitwa Fred Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Bila shaka, mategemeo ya wengi au masio ya wengi ilikuwa ni juu ya mazungumzo yaliyokuwa yakiendelea. Sasa endapo kama mazungumzo hayo yamejenga mwamba, ina maana tutegemee kwamba maandamano zaidi, tutegemee mapigano na mauaji yatakayoendelea. Kwa hiyo nilichokuwa nawaomba ni kwamba hao waandamaji na wanajeshi inatakiwa wakae kitu kimoja, ili waweze kuyazungumza, waweze kutatua mzozo huo unaoendelea, na sivyo, wananchi ndio watazidi kuteseka kwa sababu wananchi ndio wanaouawa sana. Unakuta mwanajeshi amekufa moja, lakini wananchi wameuawa ni watano. Kwa hiyo ni nani anayeumia hapo? Anayeumia ni mwananchi. Kwa hiyo tafadhali, tunaomba wakae meza moja ya mazungumzo waweze kuyamaliza kwa mzozo unaoendelea. Mimi ni Josef Hamza kutoka hapa nchini Rwanda, magharibi mwa nchi, mji wa Rubavu. Naona viongozi wale tu ni wanajitafutia manufaa yao binafsi na kunufaisha familia zao Hawapendi kuweka masilahi ya wananchi mbele. Ndio maana tu wanagombana wao wenyewe, sio kwa manufaa ya wananchi. Ndio maana tu, ndio maana kuchelewesha kuunda serikali ya mpito. Inaona tu wana matatizo yao wao wenyewe, sio kwa kwa manufaa ya wa, ya wananchi. Ah, naitwa Kalele Rugembe wa Igunga au mkazi wa Dar es Salaam. Binafsi mimi naona mgogoro wa Sudani wa kuhusu jeshi pamoja na waandamanaji, ni bora jeshi tu lingekubali waandamanaji waweze kunani kuunda serikali ya muungano ili mambo yaweze kuenda sawa, kwa sababu shughuli zote zimekwama, maandamano, barabara zimefungwa. Kwa hiyo mimi ningependa jeshi lisiwe na tamaa ya madaraka. Ikumbukwe kuwa waandamanaji ndio waliofanikisha kumwondoa madarakani Rais Omar Al Bashir. Kwa hiyo ningependa waandamanaji wapewe serikali au serikali iundwe ya wanajeshi pamoja na waandamanaji, watagawana madaraka kuliko jeshi kungang'ania madarakani. Hakuna taifa lolote ambalo linaendeshwa kwa nguvu za kijeshi, na mimi ningependa endapo serikali itaundwa ya waandamanaji pamoja na wanajeshi isiwe zaidi ya muda wa miaka mitatu. Miaka mitatu ni mingi sana, ni bora wangeweka tu mwaka mmoja, mwaka wa pili unaofata uchaguzi uitishe, na aweze kupatikana kiongozi wa taifa hilo, kwa sababu huu mgogoro umechukua muda mrefu sana, uchumi unazidi kuporomoka ndani ya taifa hilo. Ni bora tu waelewane, wanajeshi wasiwe na tamaa ya madaraka, wawape tu raia serikali, wajaribu tu kutafuta suluhisho kamili, kuliko kuzidi kuzozana kwa muda mrefu, uchumi unaporomoka. Na hata Marekani imetoa ujumbe, inataka kwamba yapatikane maridhiano ili serikali iweze kuundwa, serikali ya muungano pamoja na waandamanaji waweze kuhusishwa katika serikali hiyo kuliko wanajeshi kuwakandamiza waandamanaji, mara wanafikisha mazungumzo siku tatu, mara mazungumzo yanaendelea. Eh, kwa jina naitwa Mimwani Kennedy, niko nyakatu Bukoba, nchini Tanzania. Hatua ya wanasiasa huko nchini Sudani kushindwa kukubaliana ni hatua inayoibua maswali mengi kuliko majibu. Pia ni hatua ya kushangaza, kwani ulimwengu ulitegemea kuwa baada ya Rais Bashir kuondolewa madarakani, hali nchini Sudani ingekuwa shwari na makubaliano ya kugawana madaraka yangeafikiwa kwa muda mfupi. Pia hatua ya wanasiasa au kushindwa kukubaliana ni kiashiria tosha kuwa kila upande unaweza ukawa na masilahi binafsi, jambo litakaloibua mgogoro mkubwa nchini humo. Kwa hiyo viongozi wa su Sudani wazi kwamba wanatangulia maslahi binafsi kuliko maslahi ya nchi. Pia mimi nafikiri wanasiasa au ni kama wanadharau, kwani mataifa makubwa kama Marekani ikiwa Umoja wa Mataifa tayari ametoa mwito kwa wanasiasa au kukubaliana. Sasa kama wanashindwa kukubaliana, hiyo ni dharau kubwa sana. Vile vile mimi naona wanasiasa au hawana uchungu na nchi yao, kwani wangekuwa na uchungu na nchi yao wangekuwa wameshakubaliana. Mi naitwa Mahija Simani, nipo Kawe, Dar es Salaam. Ah, kwa kuongelea kuhusu hilo kwa upande wangu mimi nilikuwa naona kwenye suala hilo wanatakiwa yani, wasitumie nguvu sana kulijadili. Wanatakiwa watumie busara sana ili kulifanikisha hilo, kwa sababu wananchi eh, bado watakuwa na yale yale ambayo walikuwa wakihitaji kwamba jeshi lisiwe sehemu ya hiyo serikali. <laughs> O sasa, kama wanashindwa kuhafikiana kwenye nani hiyo, sasa sijui itakuwaje tena kwa mbeleni. Edward Kabamba kutoka Dumila mkoa wa Morogoro. Ili swala linaloendelea Sudani, mimi nadhani sasa hata wanajeshi waonee huruma hawa wananchi ambao wanaandamana ili waweze kukabidhiwa nchi waiongozi wao wenye iongozi wa kiraia, kwa sababu wakisema kwamba yu waiongoze kijeshi, kwa kweli sidhani kama Wasudani watakuwa huru kama jinsi walivyokuwa wamezoea, pamoja na kwamba ile rais wao waliyetolewa madarakani walikuwa wameshazoea maisha fulani ambayo sio ya kijeshi. Sasa hapa mimi na Nadhani ni kwamba jeshi wa, wa, wa, waache wananchi wajiongoze, na jeshi lifanye kazi ya jeshi, liwache wananchi waweze kuongoza serikali, jeshi lifanye kazi yake. Alafu pili, wasiona kama suala hili limekuwa tata, basi chonde chonde, tunaona Sudani imekuwa na, na, na, na migogoro ya muda mrefu sana, basi hebu mataifa mataifa makubwa yaingilie kuweza kupata suluhu ya Wasudani kabla wajachinjana na kuuana, kwa sababu wakiwaacha wakawa acha kwanza kuacha kuwasikiliza itasikia mahala sasa, watakuja kutoa msaada wakati wa Sudani wameshapoteza maisha, nchi imeshaharibika, kina mama, wazee, watoto wameshaharibikiwa. Sasa nadhani ilikuwa ndo muda mwafaka sasa mataifa yakaungana kuweza kuisaidia Sudani kwa majina naitwa Juma Garabwi wa Vingunguti Majengo CEO wa Nembo ya Mtaa. Katika hali ya taharuki na maandamano katika nchi ya Sudani, inda ambapo waandamanaji walimtoa rais wao Omari al-Bashir, ni kitu ambacho wananchi ni haki yao kama demokrasia kwamba kunamtaka rais ambaye anakaa kwenye madaraka kwa muda ambao wanahitaji wao, sio rais wa ambaye anakaa kwenye madaraka, ambapo rais anaamua mwenyewe kwamba anaamua kudikteta. Ila suala la waandamanaji kupinga baada ya wanajeshi kuchukua nchi kwamba serikali inakuwa kwamba kwa wananchi wanahitaji wana, wana rais ambaye kwenye baraza lake la mawaziri kwamba wanakuwa kwenye serikali ambayo haina mgogoro kwamba nchi haiwezi kutawaliwa na wanajeshi kitu kile ambacho wananchi na wanajeshi ambao walitekeleza agizo la kumwondoa rais Omar Bashiri, kwamba wao waamue kama wao kwamba kwenye kura za maoni labda upande wa wanajeshi na upande wa kiraia, wapi ambapo kuna nguvu kubwa, hilo ndo kinaweza ikaamua serikali yao hiyo ya upande gani, kwamba itawaliwa na raia au na jeshi. Unaongea na Chale Sumbanyika, mgali wa kula panya Tanzania nzima, nipo Mbalika sumba wanga Tanzania. Viongozi wa Afrika wapo kama, yaani fanye kama kupe, kwa sababu wanapenda kung'ang'ania madaraka ndo chanzo cha kwamba jeshi linaingira kati na migogoro imekuwa mingi. Si, sisi si, tunakuwa tunaona viongozi tu wenyewe tu wa sudani pale kukaa chini. Wakisha kaa tu chini wenyewe, basi mambo yatakuwa vizuri. Pindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Hilaire Punjo wa Kalene toka Kirungu, Moba, DRC, unasema ni sikitiko kwa nchi za Afrika. Hivi waafrika peke yao hawawezi kujiongoza? Unasema inaonyesha wazi Afrika hakuna umoja, na wewe binafsi unatamani warejee tena kwenye mazungumzo ya amani. Unasema Sudani, ogopeni vurugu ya wenyewe kwa wenyewe, lakini unawaasa viongozi walete amani kwa wananchi. Mohamed Kumeja wa Ugogoni na Chingwea, Lindi, Tanzania, unasema wa Sudani, msipokuwa makini, basi maisha ya vita hayataepukika kwenu. Jonathan Maisha Ruvugwa Nyamulinduka kutoka Sudani Kusini unautaka Umoja wa Mataifa usaidie katika kufanya mazungumzo kati ya raia na jeshi nchini Sudani. Stefano Loti ukiwa Musoma mkoani Mara nchini Tanzania. Unasema kwa hakika ni hali ya kufedhehesha sana kuona viongozi wa kijeshi na wale wa kiraia wakishindwa kufikia mwafaka. Unashauri viongozi wa kijeshi walegeze masharti yao na waachie madaraka kwa raia, lakini pia jumuiya za kimataifa hasa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa uweke shinikizo kubwa kwa watawala wa kijeshi kuachia mamlaka kwa raia na Baba Warda wa Majengo, Moshi, Tanzania, unasema serikali ya Sudani iwasikilize wananchi ili kuepusha migogoro isiyokuwa na tija. Na kufikia hapo ndio tamati ya makala ya habari rafiki. Jina langu ni Sabina Mpelo na kutakia jioni njema. Nam, shukran sana Sabina Mpelo kwa makala hayo ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nayo msikilizaji, kukuletea matangazo ya jioni, na msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Victor Victo Opatuile, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando. Tunakutakia jioni njema. No nam ni kibao akabanga, yaani siri ni mwanamuziki, huyu anaitwa Shafi kutoka kule nchini Rwanda na kibao chake hicho ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Victor Robert Wile, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Mbando. Naponde tu nitakuacha na wenzetu kutoka kule Paris, Ufaransa.