Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Matukio ya mashambulizi dhidi ya timu za afya zinazopambana kudhibiti ugonjwa wa Ebola nchini DRC yaua wanne na kujeruhi kadhaa. Rais wa Afrika Kusini ala kiapo kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano hii leo, na rais wa Marekani Donald Trump aapa kuboresha uhusiano wa kibiashara baina ya Marekani na Japan. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, Mei 25 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Matukio ya mashambulizi dhidi ya timu za afya zinazopambana kudhibiti ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamewaua watu wanne na kujeruhi kadhaa katika miezi kumi iliyopita, serikali ya nchi hiyo imesema jana Ijumaa. Umoja wa Mataifa umesema timu za kusaidia kupigana na kuzuka kwa ugonjwa wa ebola ambao ni wa pili kwa kuacha athari mbaya zaidi ukitanguliwa na ule uliozuka Afrika Magharibi mwaka elfu mbili kumi na nne hadi elfu mbili kumi na sita zimekuwa zikishambuliwa na hata kuuawa. Mlipuko uliotangazwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Agosti mwaka jana umeua watu zaidi ya elfu moja na mia mbili katika mikoa miwili, Ituri na Kivu Kaskazini, na kesi mpya zimeongezeka katika wiki za hivi karibuni. Polisi nchini Uganda leo Jumamosi wamewashutumu wanajeshi wa Rwanda kuingia katika eneo lake na kuua watu wawili katikati ya kuongezeka kwa mvutano kati ya viongozi wa nchi hizo mbili. Mahusiano kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame na Yoweri Museveni wa Uganda, ambao wakati mmoja walikuwa marafiki wa karibu na waliosaidiana katika uongozi, wamekuwa na uadui katika miezi ya hivi karibuni, wakishutumiana kwa upelelezi, mauaji ya kisiasa na kuingiliana katika mipaka ya kila mmoja. Polisi wanasema uvamizi huo ulifanyika saa kumi na mbili jioni jana Ijumaa, katika mpaka wa karibu na kijiji cha Uganda cha Kiruhura katika wilaya ya Rukiga, magharibi mwa nchi hiyo. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wameitisha mgomo wa siku mbili kuanzia Jumanne ijayo wakati huu kukiwa na mkwamo katika mazungumzo na majenerali wa jeshi ambalo linatawala kwa sasa kuhusu namna ya kuweka utawala wa kiraia hitaji ambalo ni muhimu linalodaiwa na waandamanaji. Mwamvuli wa vuguvugu la maandamano yaliyosababisha maandamano ya taifa zima dhidi ya kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir na kusababisha kuondolewa kwake mnamo Aprili kumi na moja, unapingana na majenerali wa jeshi kuhusu kuunda bodi mpya ya uongozi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo Jumamosi amekula kiapo cha kuongoza nchi hiyo kwa nafasi ya rais katika sherehe iliyosheheni shamra shamra, akiapa kuanza zama mpya huku kukiwa na matarajio kwamba atafufua uchumi wa nchi hiyo na kupambana na rushwa. Wakuu wa nchi kutoka nchi zaidi ya arobaini ni miongoni mwa watu elfu thelathini na sita ambao wameshuhudia tukio hilo la kifahari lenye heshima na maonyesho ya ndege za kijeshi kwenye uwanja wa ragbi huko Pretoria. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sitini na sita alichaguliwa na bunge bila kupingwa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa miaka mitano baada ya chama chake cha ANC kushinda uchaguzi wa wabunge mnamo Mei tano kwa kuchukua viti mia mbili thelathini kati ya mia nne. ANC imepata asilimia hamsini na saba nukta tano ya kura matokeo ambayo ni dhaifu tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi miaka ishirini na mitano iliyopita. Waandishi wa habari wawili wa Libya waliokuwa wanashikiliwa na kundi la watu wanaomiliki silaha kwa wiki zaidi ya tatu wameachiliwa huru. Kituo cha televisheni wanachofanyia kazi kimesema leo Jumamosi kituo hicho binafsi cha televisheni cha Al Ahrar chenye makao yake nchini Uturuki kimesema katika taarifa kuwa kinashukuru ulimwengu wa waandishi wa habari kwa ajili ya kuachiwa kwa wenzao wawili Mohamad al Guj na Mohamad Ali Chibani, ambao walitekwa nyara na majeshi ya kiongozi wa kijeshi wa Libya, Khalifa Haftar, mnamo Mei mbili, wakati wakitekeleza majukumu yao wakati wa makabiliano dhidi ya kuudhibiti mji wa Tripoli. Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Aa, kwa upande wa muda ni saa 12 na dakika sita saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfi Kiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumamosi ameapa kufanya uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na Japan kuwa sawa kidogo, kauli anayoitoa wakati huu akianza ziara ya siku nne huko Tokyo kwa lengo la kuimarisha uhusiano kati ya washirika hao wawili wa karibu. Ziara ya siku nne ya Trump inatarajiwa kuwa na mchanganyiko wa hisia na maneno wakati atakapoonana na rafiki yake Shinzo Abe, waziri mkuu wa Japan. Wapinzani wanaowania kumrithi waziri mkuu wa Uingereza Theresa May wamejiandaa kuanza kampeni zao za uongozi leo Jumamosi, wakiacha mchakato wa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya mashakani. Akitokwa na machozi May alitangaza kujiuzulu kwake siku ya Ijumaa huku akiacha mchakato wa kuondoka kwenye umoja wa Ulaya katika sintofahamu na kuongeza hatari ya Uingereza kuondoka kwenye umoja huo katika miezi michache. Mei atajiuzulu rasmi mnamo Julai mnamo Juni saba, lakini ataendelea kuwa waziri mkuu mpaka wanachama wa chama chake watakapochagua mrithi wake mnamo Julai ishirini. Mahakama ya kimataifa leo Jumamosi imeitaka Urusi kuachia huru mara moja mabaharia ishirini na wanne wa Ukraine waliokamatwa Novemba mwaka jana nje ya rasi ya Crimea. Jaji Jin Hun Paik wa mahakama ya kimataifa ya sheria za bahari iliyoko katika mji wa bandari wa Ujerumani wa Hamburg amesema Urusi ifanye haraka mchakato wa kuwaachia wanajeshi hao ili warejee Ukraine. Pia mahakama hiyo imeiamuru Urusi kurejesha mara moja Meli tatu za kijeshi za Ukraine ilizozikamata katika mkondo bahari wa Kerch huko Crimea mwaka 2014. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa kumi na mbili dakika tisa Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tisa Afrika ya Kati. Bado unaitegemea sikio RFI Kiswahili na tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania, matangazo ambayo unaweza kuyasikiliza pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom na redio washirika. Na ukiwa Kampala, Uganda, tunasikika kupitia 93.7 FM na hapa Tanzania, Dar es salaam tunasikika kupitia tisini nukta sifuri FM. Basi moja kumoja kwa moja anampisha mwenzangu Fredrik Nwaka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili. Karibu. Barabara na kukaribisha msikilizaji wa RFI Kiswahili katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu ni Fredrik Nwaka na tunadondoa habari muhimu tulizozipa kipaumbele katika matangazo yetu wiki hii kwa muktasari. Nchini jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo, rais Felix Antoine Chisekedi Chilombo alitangaza jina la waziri mkuu mpya ikiwa ni zaidi ya miezi minne tangu alipoingia madarakani. Kinara wa upinzani nchini DRC na gavana wa zamani wa jimbo la Katanga Moise Katumbi Chapwe wiki hii arejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kuishi uhamishoni nchini Ubelgiji kwa zaidi ya miaka mitatu. Na katika uga wa kimataifa waziri mkuu wa India Narendra na Modi apata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo uliochukua zaidi ya mwezi mmoja. Basi andamana nami msikilizaji wa makala haya mwanzo hadi tamati. Wiki hii rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alimtaja mwanasiasa mkongwe Silivesta Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo. Uteuzi wa mwanasiasa huyo, mshirika wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila, umekuja yapata zaidi ya miezi minne tangu Chisekedi alipochaguliwa na kuapishwa kuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo mwezi Januari mwaka huu. Ilukamba alikuwa mkuu wa shirika la kitaifa la reli nchini DRC. Waziri huyo mkuu mpya anaeleza kibarua anachokabiliana nacho kuongoza serikali ya jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo: kwanza kuongoza katika usawa na ushirikiano serikali mpya, na kuchangia katika uboreshwaji wa maisha ya raia wa Kongo katika uwazi na utawala bora. Rais wa jamhuri amevyonyesha sekta muhimu ambazo zitakuwa ndio kipaumbele cha serikali, ni kwanza masuala kijamii humo ndani, elimu, afya, na katika nchi hii inayoshuhudia machafuko tutashughulikia usalama na kurejesha amani. Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na mwanaharakati Jean Crisostom kijana kuangazia kibarua kinachomkabili waziri mkuu mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Itamubidi angalie namna gani anaweza kupiganisha mambo ya rusi, aangalie kipaumbele mambo ya usalama, usalama zaidi huku ngambo ya mashariki mwa nchi yetu. Kwenu watu wanaendelea kuwawa kila siku, Ebola inaendelea kumaliza watu, hiyo maisha ya wananchi wa chinichini, mambo ya shule. Jean Crisastome, Unadhani waziri mkuu Ilunga atakabiliwa na changamoto gani katika utendaji wake? Changamoto ya kwanza ni wale watu wenye wametumika na rais Kabila, wale watu wenye wamefanya mambo fulani fulani isiyokuwa halali, hawatamruhusu wafanye kazi vizuri. Na sisi tunasema kama wale watu inabidi yeye kama vile waziri mkuu mpya akishirikiana na rais Felix Tshisekedi waangalie namna gani watajitia mbali na wale watu wenye wamehusika na mambo fulani fulani yenye ilituma nchi yetu aisonge mbele, serikali yenye itakitarikisha wakongomani wote tusalie nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, wiki hii mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi aliwasili nchini humo baada ya kukaa uhamishoni kwa miaka mitatu. Kiongozi huyo ambaye alifunguliwa mashtaka ya uasi na utawala wa rais wa zamani Joseph Kabila alilakiwa katika uwanja wa ndege mjini Lubumbashi na mamia kwa maelfu ya wafuasi wake. <tipos> <tipos> akihutubia mamia kwa maelfu ya wafuasi wake Katumbi Bado tukisalia nchini DRC msikilizaji, serikali jijini Butembo imesema wataalamu wa afya wanaohusika na mazishi ya watu waliofariki dunia kwa ugonjwa wa Ebola mjini humo wanaendelea kushambuliwa kwenye makaburi na baadhi ya vijana wa Butembo, wakati ambapo idadi ya watu waliofariki na ugonjwa huo yaendelea kuongezeka kandoni mwa mji huo. Kutoka Butembo, mashariki mwa Kongo, mwandishi wetu Chube Ngorombi wiki hii alitutumia ripoti ifuatayo. Kiongozi wa muji wa Butembo Siliveka Nyamanta amelani vikali mashambulizi hayo dhidi ya wataalamu wa afya jijini Butembo. wakati wanaona watu wanakuya na maiti wanawafungia njia, wakati wanachimbula mashimo. mwenye atakamatika kuile mambo tutamtia mahakamani. Naye Joseph Makundi, kiongozi wa wataalamu wa afya wanayohusika na mazishi ya watu waliofariki na virusi vya ebola jijini Butembo na Beni, ameshuhudia pia kukabiliana na shida kadhaa jijini Butembo. Sijana, kwanza watu wa jamaa wanaweza kukubalia kazi iweze kufanyika hapo kwa mwili, lakini majirani wanakataa. kawaida yetu hapa Butembo, watu hawakuweza kuona watu wakizikwa na mfuko wa maiti. Upande wa WHO umehofia kuona kwamba hadi sasa raia hawajaelewa maambukizi ya ugonjwa wa Ebola jijini Butembo. Michele Yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Kongo DRC. Shida ni kwamba raia hawaja elewa kwamba ndiyo wastahili kuwa wa kwanza kupambana na ugonjwa huo. Tungetaka raia waelewe kwamba wasipoungana nasi watafariki zaidi na kuambukizwa. Lakini raia wamesema watu wa Ebola ba wajikaze kukuwa natumikisha wa raia wapahali jijini Butembo ni zaidi ya watu mia mbili ndio wameshuhudiwa kufariki na ugonjwa wa Ebola jijini humo. Tukielekea nchini Sudani Kusini, msikilizaji, serikali ya nchi hiyo wiki hii imesema inapanga kufunga balozi zake 39 nje ya nchi kwa sababu ya hali ngumu ya kiuchumi. Mwanahabari wetu Victor Abuso anatueleza zaidi. Msemaji wa wizara Mambu ya mambo ya nje Mawien Makol amesema, Juba itapata shida kuendesha balozi hizo kwa sasa. Aidha, ameongeza kwamba sababu ya kufunga balozi hizo ni kutumia fedha zitakazohifadhiwa ili kuendesha zile zinazosalia. Uamuzi huu unaanza kutekelezwa mara moja, na hatua hii imekuja baada ya Rais Salva Kiir wiki iliyopita wafuta kazi mabalozi 40 ambao walisema walikuwa hawaendi kazini kwa muda mrefu. Sudan Kusini ilipata uhuru wake mwaka elfu mbili na kumi na moja baada ya kujitenga na nchi ya Sudan, lakini mwaka elfu mbili na kumi na tatu vita vilizuka na kumekuwa na mzozo wa kiusalama na kisiasa kati ya rais Salvakir na makamu wake wa zamani Riek Machar. Pande zote mbili zimekubaliana katika mkataba wa amani kuunda serikali ya mpito, lakini uundwaji wa serikali hiyo umairishwa hadi baadaye mwaka huu. Katika taifa jirani la Sudan, viongozi wa waandamanaji nchini humo wamewataka wafuasi wao kujiandaa kufanya mgomo nchi nzima, baada ya mazungumzo yao na utawala wa kijeshi kukwama. Viongozi wa pande hizo mbili, katika mazungumzo yao, wamekubaliana baadhi ya mambo lakini wameshindwa kukubaliana nani ataongoza serikali ya mpito. Haya yanajiri wakati huu kumekuwa na mvutano baina ya wanajeshi na viongozi wa waandamanaji kuhusu nani hasa anapaswa kuongoza serikali ya mpito. Mataifa ya Marekani, Uingereza na Norway yametoa mwito kwa kurejerewa kwa serikali ya kiraia na kuapa kutofanya kazi na mamlaka zilizoingia madarakani kwa mabavu. Msikilizaji, Sudani inapitia hali tete ya kisiasa tangu rais wa muda mrefu Omar Hasani al Bashir kuondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka huu. Nchini Kenya, msikilizaji, Umoja wa Ulaya umefungua ubalozi wake mpya jijini Nairobi na kufanya kuwa wa pili kwa ukubwa duniani baada ya ule uliopo jijini London nchini Uingereza. Ufunguzi huo umeongozwa na mkuu wa sera za nje za Umoja wa Ulaya, Bi Federica Mogherini. Mogherini amesema Umoja wa Ulaya unatambua Kenya kama lango la kuingia Afrika Mashariki na mataifa mengine ya Afrika na hivyo utasaidia katika ushirikiano wa masuala ya kiuchumi na kiusalama kati ya Umoja wa Ulaya na bara la Afrika. Mjumbe huyo wa Umoja wa Ulaya anayezuru mataifa ya Pembe ya Afrika amekutana pia na waziri wa mambo ya nje wa Kenya, Bi Monica Juma ambaye hapa anaeleza yale waliozungumza. Tumethibitisha kuendelea kushirikiana, lakini pia tumezungumzia masuala ya ukanda kuhusu usalama na muungano wetu, lakini tumegusia hali ilivyo Sudani, Sudani Kusini na DRC na kwingineko barani Afrika, ikiwa ni pamoja na umbi langu la kuomba Umoja wa Ulaya kuiunga mkono Kenya kuwa mwanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Ni Bi Monica Juma, waziri wa mambo ya nje wa Kenya akizungumza wiki hii akiwa Nairobi, nchini Kenya. Tukitwama nchini Uganda, msikilizaji, wiki hii ripoti mpya ya kundi linalopigania haki za watu wenye ulemavu wa ngozi nchini humo inaonyesha kwamba kesi za kuwateka na kuwaua watu hao zimeongezeka na kufikia asilimia 20 katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, wiki hii ametutumia ripoti ifuatayo. Mkurugenzi wa kundi hili Olive Namtevi anasema utafiti wao unaonyesha kwamba watekanyara walikuwa wanazungumza kwa lugha ya Kiswahili pekee na waliwachukua waathirika wao kupitia kwa mpaka wa Uganda na Tanzania pamoja na ule wa Kenya. Kidnappers, only speaking Swahili. Utafiti wetu waonyesha kwamba hao watekanyara wazungumza Kiswahili sanifu sana kama ile ambayo yazungumzwa Tanzania na Kenya. Hiyo yamaanisha kwamba tatizo ya watekanyara kuruka mpaka limekuja Uganda. ni kamishona wa polisi Anatoli Mleterwa. tunaenda kufanya umoja na tufundishe polisi wakuwe na akili ile ya kamata mwenye anataka kuleta shida kwa watu wetu. Bunge la Uganda pia limechukua hatua na tayari kuna mswada dhidi ya watekanyara na wauaji. Hapa ni mbunge Safia Nalule ambaye anashughulikia huo mswada are... tumeweka adabu kubwa sana kwa mtu ambaye atapatikana kuwa mtekanyara ama muuaji mtu ambaye ana ulemavu wa ngozi, adabu ya juu itakuwa kifo. Hapa ni maoni ya watu kutoka Kampala. Kufanya kazi na nguvu ndio kutakupatia utajiri, lakini kusema nti utapata utajiri kuwa watu wa albino si ukweli. Inakadiriwa kuwa kuna maalbino elfu ishirini hapa Uganda, ingawa takwimu hii inaweza kuwa ya juu kwa sababu kuna habari ndogo kuhusu maalbino. Msikilizaji, kwingineko barani Afrika, wabunge nchini Afrika Kusini wamemchagua kiongozi wa chama cha ANC, Cyril Ramaphosa kuwa rais wa nchi hiyo. Hii imekuja baada ya chama chake kushinda uchaguzi wa wabunge uliofanyika mapema mwezi huu. Wakati hayo yakijiri, kiongozi huyo anaapishwa hivi leo nchini Afrika Kusini, hafla inayohudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali wa Afrika, akiwemo rais wa Tanzania Dkt John Pombe Magufuli. Msikilizaji, Algeria na Argentina wiki hii zimethibitishwa na kutambulika rasmi na shirika la afya ulimwenguni WHO kuwa zimetokomeza malaria. Hatua hii inamaanisha kwamba katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita hakujaripotiwa hata kisa kimoja cha mgonjwa wa malaria katika nchi hizo. Algeria inakuwa nchi ya pili katika ukanda wa Afrika wa WHO baada ya Mauritius ambayo ilithibitishwa mwaka 1973 kutokomeza ugonjwa huo. Kledo Maiko, wewe ni msikilizaji wetu, umeniambia uko Dar es Salaam, Tanzania. Unaangazia vipi hatua ya WHO kutangaza mataifa ya Algeria na Argentina kutokomeza kabisa ugonjwa wa malaria? Asante sana ndugu mtangazaji, jina langu unaitwa Credo Michael na ni, ni, ni mkazi wa Dar es Salaam. Ni hatua nzuri na inatoa mwanga kwa nchi nyingine za Afrika kwamba mapambano dhidi ya malaria inawezekana. E, hatua hii ni, ni muhimu na inatia hamasa kwa wadau, serikali na mashirika mbalimbali ya kimataifa ambayo yamekuwa yaki weka kampeni mbalimbali juu ya uelimishaji namna ya kudhibiti ugonjwa wa malaria, kwa sababu ugonjwa wa malaria una, una, unaweza kutokomeza si kwa kutumia dawa tu, lakini kwa kuanzia ngazi ya chini kabisa, ngazi ya uelimishaji. Asante sana, Cledo Mico, msikilizaji wetu. Umeniambia kwamba uko Dar es Salaam, Tanzania. Wiki hii kiongozi wa kijeshi nchini Libya Jenerali Halifa Haftar anayeongoza makabiliano dhidi ya wanajeshi wa serikali kudhibiti jiji kuu la Tripoli amekataa ombi la rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuwa asitishe mapigano. Haftar alikuwa jijini Paris kukutana na rais Macron na kukataa ombi hilo, lakini akakubali kuwa kuna umuhimu wa kuwepo kwa mazungumzo ya kisiasa ili kumaliza tofauti zake na waziri mkuu Fayez Al Saraj. Kuna wasiwasi kuwa huenda vita nchini Libya vikaendelea kushuhudiwa kwa muda mrefu. Wiki hii msikilizaji, nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imeendelea kushuhudia mauaji ambapo zaidi ya watu 30 wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa baada ya kundi la washambuliaji waliojihami kwa silaha kuvamia vijiji vya kaskazini magharibi mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Martha Saranga anatusimulia zaidi. Kwa mujibu wa jeshi la Umoja wa Mataifa linalolinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, minuska mauaji hayo yalifanyika katika vijiji kadhaa jirani na mji wa Poa, mpakani mwa Chad. minuska imesema wahalifu waliwasili vijijini na kuanza kufyatulia risasi wakazi kiholela. Jumla ya watu thelathini na moja waliuawa kijijini Kunjili na Lemuna, huku takriban watatu wakiuawa Bohong. Aidha, jeshi la polisi limearifu vifo 15 katika kijiji cha Maikolo, idadi ambayo Umoja wa Mataifa haikuthibitisha. Haya yanakuwa mauaji mabaya zaidi kutekelezwa tangu serikali na wanamgambo kutiliana saini ya makubaliano ya amani mnamo mwezi wa pili, yenye lengo la kurejesha maridhiano katika taifa hilo la Afrika ya Kati. Katika uga wa kimataifa, msikilizaji, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May wiki hii ameendelea kukabiliwa na shinikizo kali kutoka kwa wabunge wa chama chake wakimtaka kujiuzulu baada ya mmoja kati ya mawaziri wake wa juu kujiuzulu. Hata hivyo, May anasema kwamba wabunge wana nafasi ya kuamua mustakabali wa nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya au waamue kuwa na kura nyingine ya maoni. Hii ndiyo sababu ni muhimu sana kuweka wazi katika suala hili kuwa tutakuwa na upigaji kura kuamua iwapo tutataka kuwe na kura ya pili ya maoni, lakini sioni kama hilo ni muhimu, lakini wabunge wataamua. Wale watakaotaka watawasilisha pendekezo lao, na bunge hili litafanya maamuzi hayo there should be a second referendum to be able to put their case to the house and for the house to come to its decision. Msikilizaji, hatimaye Waziri Mkuu Teresa May ametangaza kubwaga manyanga ifikapo Juni 7 mwaka huu. Mwenzangu Victor Abuso anatathmini kujiuzulu kwa kiongozi huyu na hatima ya mchakato wa Uingereza kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Kujiuzulu kwa Theresa May kulitarajiwa kwa sababu alikuwa ameshaanza kupata shinikizo kutoka uh, chama kikuu cha upinzani cha Leba, lakini pia kulikuwa na mgawanyiko ndani ya chama chake cha Conservative. Unakumbuka mara tatu alijaribu kupeleka mswada um, wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, lakini wabunge walikataa na hivyo alilazimika kwenda Brussels mara kadhaa kuzungumza na wakuu wa Umoja wa Ulaya kujaribu kutatua swala hili, lakini imekuwa ni vigumu. Kumbuka kwamba alikuja madarakani miaka mitatu iliyopita baada ya raia wa Uingereza kuamua kwamba ungependa kujiondoa kwenye umoja huo, na alionekana kama waziri mkuu ambaye ndiye ambaye angewaondoa raia wa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Lakini hatua yake ya kusema kwamba anajiuzulu hivi karibuni, atakumbukwa kama waziri mkuu ambaye alishindwa kuondoa wananchi wa Uingereza Uh, kwenye umoja wa Ulaya. Na hivyo jukumu hilo atamwachia waziri mkuu mwingine ambaye tutamfahamu bila shaka baada ya tarehe saba. Baada ya Bitresa Mei kuondoka madarakani, watu watasahau namna alivyozungumza kwa masikitiko makubwa sana. Alitamani kuiondoa Uingereza katika umoja huo, lakini inaonekana kwamba mambo alikuwa magumu. Victor Abuso mwenzangu hapa RFI Kiswahili, asante sana. Na asante sana Fredrick Mwaka. Barani Asia, msikilizaji, waziri mkuu wa India Narendra Modi ameshinda uchaguzi mkuu wa nchi hiyo baada cha cha ya chama chake cha Baratia Janata kushinda zaidi ya viti 300 kati ya 543 vya ubunge vilivyokuwa vikiwaniwa katika uchaguzi mkuu uliochukua zaidi ya mwezi mmoja. Modi amewashukuru raia wa nchi hiyo kwa kumrejesha madarakani kuongoza kwa muhula mwingine wa miaka mitano na kuahidi kuwa imempa nguvu ya kufanya kazi kwa bidii. Viongozi mbalimbali wa dunia wakiongozwa na rais wa Marekani Donald Trump wamempongeza kiongozi huyo anayeongoza taifa la zaidi ya watu bilioni moja kwa kuibuka na ushindi katika uchaguzi huo. Huko nchini Marekani, waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Mike Pompeo amesema wiki hii kwamba kampuni kubwa ya mawasiliano ya simu ya China ya Huawei haijasema ukweli kuhusu ushirikiano wake na serikali ya China. Akizungumza na kituo cha habari cha CNBC, Pompeo amesema Huawei inasema haina ushirikiano wowote na China, jambo ambalo si kweli, huku Marekani ikiwa na hofu ya serikali ya China kutumia kampuni hiyo kama chombo cha ujasusi. Pompeo amesema mkurugenzi mkuu wa Huawei Ren Zhengfei hasemi ukweli kwa wananchi wa Marekani na pia hasemi ukweli kwa ulimwengu kwa ujumla. Na tukihitimisha, nchini Marekani, viongozi wa mashtaka nchini humo wamemfungulia mashtaka mapya 17, mwanzilishi wa mtandao wa Wikiliks, Juliani Assange, anayeshikiliwa nchini Uingereza. Marekani inasema inataka nchi ya Uingereza kumsafirisha Assange ili kwenda kufunguliwa mashtaka huko Washington. Assange, raia wa Australia, ambaye amekuwa akiishi katika ubalozi wa Ecuador jijini London kwa kipindi kirefu anashutumiwa kupokea na kuchapisha majina na taarifa nyeti kuhusu jeshi la Marekani. Na kufikia hapo, msikilizaji, ndo nalikunja jamvi la makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Mimi ni Frederick Nwaka, hadi wakati mwingine, mara nyingine, kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Matukio ya mashambulizi dhidi ya timu za afya zinazopambana kudhibiti ugonjwa wa Ebola nchini DRC ya ua wanne na kujeruhi kadhaa Rais wa Afrika Kusini ala kiapo kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano hii leo, na rais wa Marekani aapa kuboresha uhusiano wa kibiashara baina ya Marekani na Japan. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni leo Jumamosi, Mei 25 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Matukio ya mashambulizi dhidi ya timu za afya zinazopambana kudhibiti ugonjwa wa ebola nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo yamewaua watu wanne na kujeruhi kadhaa katika miezi kumi iliyopita, serikali ya nchi hiyo imesema jana Ijumaa. Umoja wa Mataifa umesema timu za kusaidia kupigana na kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola, ambao ni wa pili kwa kuacha athari mbaya zaidi, ukitanguliwa na ule uliozuka Afrika Magharibi mwaka elfu mbili kumi na nne hadi elfu mbili kumi na sita zimekuwa zikishambuliwa na hata kuuawa. Mlipuko uliotangazwa mashariki mwa DRC Agosti mwaka jana umeua watu zaidi ya elfu moja na mia mbili katika mikoa miwili ya Ituri na Kivu Kaskazini na kesi mpya zimeongezeka katika wiki za hivi karibuni. Polisi nchini Uganda leo Jumamosi wamewashutumu wanajeshi wa Rwanda kuingia katika eneo lake na kuua watu wawili katikati ya kuongezeka kwa mvutano kati ya viongozi wa nchi hizo mbili. Mahusiano kati ya rais wa Rwanda Paul Kagame na Yoweri Museveni wa Uganda, ambao wakati mmoja walikuwa marafiki wa karibu na kusaidiana katika uongozi, wamekuwa na uadui katika miezi ya hivi karibuni, wakishutumiana kwa upelelezi mauaji ya kisiasa na kuingiliana katika mashamba ya kila mmoja. Polisi wanasema uvamizi huo ulifanyika saa kumi na mbili jioni jana Ijumaa, katika mpaka wa karibu na kijiji cha Uganda cha Kiruhura katika wilaya ya Rukiga magharibi mwa nchi. Viongozi wa waandamanaji wa Sudani wameitisha mgomo wa siku mbili kuanzia Jumanne ijayo wakati huu kukiwa na mkwamo katika mazungumzo na majenerali wa jeshi ambalo linatawala kwa sasa kuhusu namna ya kuweka utawala wa kiraia. Hitaji ambalo ni muhimu linalodaiwa na waandamanaji, mwamvuli wa vuguvugu la maandamano yaliyosababisha maandamano ya kitaifa dhidi ya kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir na kusababisha kuondolewa kwake mnamo Aprili 11 unapingana na majeshi ya, na unapingana na majenerali wa jeshi kuhusu kuunda bodi mpya ya uongozi. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa leo Jumamosi amekula kiapo cha kuongoza nchi hiyo kwa nafasi ya rais katika sherehe iliyosheheni shamra shamra akiapa kuanza zama mpya huku kukiwa na matarajio kwamba atafufua uchumi wa taifa hilo na kupambana na rushwa. Wakuu wa nchi kutoka nchi zaidi ya arobaini ni miongoni mwa watu elfu thelathini na sita ambao wameshuhudia tukio hilo la kifahari, heshma na maonyesho ya ndege za kijeshi kwenye uwanja wa ragbi huko Pretoria. Kiongozi huyo mwenye umri wa miaka sitini na sita alichaguliwa na bunge bila kupingwa kuongoza taifa hilo kwa muhula wa miaka mitano baada ya chama chake cha ANC kushinda uchaguzi wa wabunge mnamo Mei nane kwa kuchukua viti mia mbili thelathini kati ya mia nne. ANC imepata asilimia hamsini na saba nukta tano ya kura, matokeo ambayo ni dhaifu tangu kumalizika kwa ubaguzi wa rangi miaka ishirini na mitano iliyopita. Waandishi wa habari wawili wa Libya waliokuwa wanashikiliwa na kundi la watu wanaomiliki silaha kwa zaidi ya wiki tatu wameachiliwa, kituo cha televisheni wanachofanyia kazi kimesema leo Jumamosi. Kituo hicho binafsi cha televisheni cha Al Ahrar chenye makao yake nchini Uturuki kimesema katika taarifa kuwa kinashukuru ulimwengu wa waandishi wa habari kwa ajili ya kuachiwa kwa wenzao wawili Muhammad al Guj na Muhammad al Chibani ambao walitekwa nyara na majeshi ya kiongozi wa kijeshi wa Libya Khalifa Haftar mnamo Mei mbili wakati wakitekeleza majukumu yao wakati wa makabiliano dhidi ya kudhibiti mji wa Tripoli. Saa 12 dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumamosi ameapa kufanya uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na Japan kuwa sawa kiasi. Kauli anayoitoa wakati huu akianza ziara ya siku nne huko Tokyo kwa lengo la kuimarisha uhusiano kati ya washirika hao wawili wa karibu. Ziara ya siku nne ya Trump inatarajiwa kuwa na mchanganyiko wa hisia na maneno wakati atakapoonana na rafiki yake Shinzo Abe, waziri mkuu wa Japan. Wapinzani wanaowania kumrithi waziri mkuu wa Uingereza Theresa May wamejiandaa kuanza kampeni zao za uongozi leo Jumamosi, wakiacha mchakato wa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya mashakani. Akitokwa na machozi, May alitangaza kujiuzulu kwake siku ya Ijumaa huku akiacha mchakato wa kuondoka kwenye umoja wa Ulaya katika sintofahamu na kuongeza hatari ya Uingereza kuondoka kwenye umoja huo katika miezi michache. May atajiuzulu rasmi mnamo Juni saba, lakini ataendelea kuwa waziri mkuu mpaka wanachama wa chama chake watakapochagua mrithi mrithi wake Julai 20. Na mahakama ya kimataifa leo Jumamosi imeitaka Urusi kuachia mara moja mabaharia ishirini na wanne wa Ukraine waliokamatwa Novemba mwaka jana nje ya rasi ya Crimea. RFI. Radio France Internationale. Nam, na sasa nampisha Victor Abuso kwa nawe katika makala ya jukwaa la michezo karibu. Naam, asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi a. Jioni hii tumekuandalia uchambuzi wa matukio yaliotokea viwanjani wiki hii, lakini pia yanayotokea leo juma mosi, lakini pia kesho juma pili. Mimi ni Victor Abuso, nipo na mwenzangu Fredrick Nwaka, karibu sana katika jukwaa la mchezo. Bwana Nwaka, natumai kwamba umekuwa na wiki njema sana viwanjani. Naam, asante uh, sana Victor Abuso, shukran bila shaka. Naam, um, uh, unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi au uh, chochote ulicho nacho, tuambie uko wapi unatusikiliza, uko wapi katika jukwaa la michezo, kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, lakini pia tuna namba yetu ya simu mkononi. Uh, bwana wako unaweza ukatutajia hapo, unaweza kaandika ujumbe mfupi na kutuambia unatusikiliza uko wapi. Naam, asante Abuso. Msikilizaji, ujumbe mfupi unaouandika kupitia nambari ya simu kianza na alama ya kujumlisha 2557640 15747 alama ya kujumlisha 255764015747 na ukiutuma ujumbe moja kwa moja utaingia hapa studio, nami nitaupeperusha hewani. Nam, jioni hii tuanzie nchini Tanzania. Wasimamizi wa ligi ya soka Tanzania bara wameahirisha sherehe za kuwapa kombe klabu ya Simba Sports Club ambao wameibuka mabingwa wa ligi ya soka Tanzania bara msimu huu imebainika leo baada ya mabingwa hao watetezi kutoka sare ya bao moja kwa moja na klabu ya biashara FC katika mechi iliyochezwa katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Na mwaka mchuano huo kidogo, tulikuwa unaona uwanja kuwa unateleza teleza, na kidogo mvua leo imenyesha Dar es Salaam. Nam Abuso, ni kweli kabisa. Mashabiki wengi wa Simba watakuwa wamesikitishwa sana na mambo makubwa mawili. Kwanza ni timu yao kushindwa kutopewa kutope eh, taji lao ama mwali wao wa ambaye walikuwa wame, wameshamtwaa, lakini pili ni namna mchezo wenyewe ulivyokuwa hivi leo, ambapo kwa kiasi kikubwa naweza kusema kwamba mvua ime, imefanya usiwe ni mchezo wa kuvutia na mchezo ambao, uh, matokeo pengine hata yaliyotokea wa mashabiki wa Simba na hata wachezaji walikuwa kitegemea ushindi, lakini Uh, wameukosa kwa sababu ya mazingira ya uwanja wa Taifa na mvua kubwa iliyokuwa ikinyesha kuwatatiza wachezaji wa timu zote mbili, si tu wa Simba, na kuwafanya washindwe kupanga mipango yao vizuri. Na naamini pengine kwamba endapo uwanja ungekuwa kama ulivo, tulivyozoea kuona a, bila shaka tungeshuhudia mchezo mzuri na pengine hata matokeo yangekuwa si kama ambayo ametokeza hivi. Lakini hii ina maana gani? Kwamba Simba itasubiri hadi katika mchezo wake wa mwisho ambapo tafahamu ligi ya Tanzania inafungwa rasmi Mei ishirini na nane, kwa timu zote ishirini kushuka dimbani, lakini kimbembe kikali kitakuwa ni kule mkiani kuania kushuka daraja. Lakini Simba wao watalazimika kusafiri umbali wa kilomita mia tatu kutoka Dar es Salaam hadi Morogoro, ambapo watakabidhiwa ubingwa wao mara baada ya mchezo wao dhidi ya Mtibu wa Shuga utakaochezwa kwenye uwanja wa Jamhuri uliopo pale mjini Morogoro. Kwa hivyo mm <coughs> bado uh, ni, ni furaha, mashabiki wa Simba hawana cha kupoteza kwa sababu wameshamaliza kila kitu na wametoa tena ubingwa ambao Uh, wakiwa na alama 92 na wamejihakikishia tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa klabu bingwa barani Afrika mwakani, Victor Abuso. Naam pia imekuwa wiki ambayo Simba ilicheza na klabu ya Sevilla kule Uhispania na mechi hiyo ilikuwa ni kuvutia sana hasa kipindi cha kwanza, lakini mambo yalivyomalizika, uh, Simba wakawa umepachikwa mabao matano kwa manne, Bwana Nwaka. Naam uh, ni mchezo ambao ulikuwa na shamra shamra zake hususan nje nje ya uwanja na hata uwanjani. Mimi nimebahatika kushuhudia mchezo huu Abuso. Ninachoweza kusema ni kwamba uh, soka la Afrika bado lina safari ndefu na kutafuta ushindi ni, ni ni zaidi ya kuwa na mchezaji mzuri, ni zaidi ya kucheza zile dakika tisini ambazo zinatumia kucheza kwa ajili ya mchezo wa kandanda uwanjani. Umakini unatakiwa uwezo, uh, wa mchezaji mmoja mmoja. Uh, wanasema kwa kimombo compose, mchezaji ambaye ni an, mnyumbulifu, an, anapokuwa uwanjani anaweza kufanya vitu vingi, lakini uh, kulikuwa kuna tofauti kubwa kati ya, ya ya ya ya Simba na Sevilla, na ndicho ambacho kilipelekea kilipelekea hata matokeo ya mchezo ule kuwa kama alivyokuwa. Na wasifu sana Sevilla ni kubwa mabingwa mara tano wa, eh, wa kombe la Europa League uh, la Ulaya ambao ni, ni, ni taji dogo kule barani Ulaya na wa, ut, utaona wacha hata wachezaji wao waliokuwa nao ni wachezaji wakubwa, wachezaji ambao wamecheza wa mechi nyingi za kimataifa, kombe la dunia mchezaji kama Jesus Navas Eva Banega huwezi kumlinganisha na mchezaji kama Mohamed Hussein Shabalala ambaye ameshia kucheza e, challenge tu na michuano ya kombe la Kagame, wala hajashiriki hata finali za vijana za Afrika, wala hajacheza hata ata, finali za kombe la mataifa barani Afrika. Kwa hivyo kuna mengi sana ya kujifunza, na kingine ambacho nilivutiwa nacho ni namna klabu ile kwamba si tu mpira ambao ulichezwa, lakini pia Sevilla alitumia fursa ile, uh, fursa ya wao kuja Tanzania kutoa mafunzo ama semina ya muda mfupi kwa timu za vijana na pia kwa viongozi wa klabu mm. za mpira wa miguu Tanzania, semina ambayo ilifanyika Dar es Salaam, na nafikiri uh, imekuwa ni ziara ya mafanikio <laughs> si tu mchezo ambao ulichezwa baina yake na Simba, lakini pia nje ya uwanja na namna ambavyo uh, soka linavyoweza kuendeshwa kisasa na klabu za Tanzania. Na klabu hizo mbili zinafadhiliwa na kampuni ya kubashiri michezo ya kule nchini Kenya Sport Pesa, na unakumbuka Uh, kulikuwa na ile fainali ya Sport Pesa kati ya Karobang Sharks ya Kenya na Simba FC, na Karobang Sharks wakaibuka mabingwa, na nafikiri mwezi ujao walicheza na Everton na kule Nairobi uh, ndio mambo yalivyokuwa hivyo kwa upande wa uh, Simba. Na mkule nchini Kenya mabingwa tetezi soka wa ligi kuu ya soka nchini humo Gor Mahia ulitawazwa mabingwa wiki hii, mechi mbili kabla ya kumalizika kwa ligi hiyo siku Jumatano wiki hii mjini Kisumu na nafikiri wa, ndio ndio watapewa na ile taji lao naam. Sherehe zinaendelea hivi sasa, Abuso, bila, bila, shaka na uh, Gor Mahia sasa imekuwa ni taji lao la 18. Wameshinda taji hili la KPL toka mwaka 2017 18 sasa 19. Hawana upinzani katika ligi ya Kenya naweza nikasema hivyo, Abuso, kwa sababu ni ligi yenye timu 18 na unatazamia timu icheze uh, mechi 34 lakini, uh, lakini Gormaia katika kipindi cha miaka mitano iliyopita imeshinda tajiri mara nne, na kumekosekana upinzani wa dhati, naweza kusema kwenye, kwenye ligi ya kandanda nchini Kenya, ikiwa imesalia na michezo uh, miwili kumaliza kwa ligi hiyo, kwa Gormaia tayari imeshakusanya alama sitini na mbili, wakati wanaowakaribia uh, ambao ni wapinzani wao wa karibu, bila wakaribu bila shaka ni Sofapaka kama si Bandari Bandari, Bandari. Bandari. Hmm. Wamezidiwa zaidi ya alama saba. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba ni, ni timu ambayo uh, kila mchezaji anaona kwamba ni, ni kimbilio lake kupata mafanikio. Umeona hata wachezaji ambao wamekuwa na mchango mkubwa kwa timu hiyo kama vile uh, Mnyarwanda Jakis Ja Tuisenge mkongwe. Mm, um, Dennis Oliech pia amekuwa na mchango mkubwa sana kwa timu msimu huu, na tunafahamu kwamba mafanikio ya Gor Mahia kwa hakika uh, yanachagizwa zaidi na uwezo wa wachezaji na hata makocha ambao wamekuwa wakidumu nao kwa muda ikilinganishwa na klabu nyingine nchini Kenya kama vile Sofapaka uh, klabu kama um, AFC Leopards ambayo imekuwa ikifukuza makocha uh, kufukuza ma, makocha aa ku, uh, ma, mahiri ambao hata wanakwenda kucheza soka barani Afrika ya dola laki moja unusu imepelekwa kwa klabu ya Gor Mahia akitakiwa na klabu ya Petro Atletico ya nchini Angola, na bila shaka tutaona mao itakavyokuwa. Hongera sana Gor Mahia maarufu kama Kogalo ama Sirkal. Kule nchini Rwanda, Rayo Sports ndio mabingwa wa soka kwa msimu huu wa mwaka elfu mbili na kumi na nane elfu mbili na kumi na tisa na ubingwa huo ulifahamika wiki hii baada ya kushinda Kirehe mabao manne kwa bila no. Hili ni taji la tisa la Rayosport ambayo ilishinda taji hili mara mwisho ilikuwa ni mwaka elfu mbili na kumi na saba na alikuwa natazama mechi hii na kilichotushangaza kidogo ni uwanja ambao ulikuwa unatumiwa unaitwa <laughs> <laughs> Nyarunkundi mm. Uwanja upo ni, ni magharibi mwa Kenya, kama kumbukumbu zangu, magharibi mwa Rwanda eh, na ni wazi kwamba uh, APR ndio walikuwa na mwanzo mzuri sana wa ligi ya Kenya, ninaweza nikasema hivyo, ni kama ilivyokuwa kwa Tanzania, Yanga wameongoza ligi kwa karibu miezi nane, lakini wenye, wenye kujua namna kuchukua ubingwa wamekuja dakika za mwisho na kupata matokeo na kuchukua ubingwa. APR pia nao wametereza katika dakika za mwisho mwisho na kuacha uh, Rayon Sport ambao msimu huu wamekuwa wa moto amefunga uh, kweli kweli, uh, na hususan ni mshambuliaji Michael Sarpong mchezaji kutoka nchini Ghana ambaye amefunga mabao 16, Victor Abuso katika ligi ya Rwanda na ndiye kinara na hivi uh, sasa tunashuhudia akiongoza uh, klabu yake kushinda taji la pili katika kipindi cha miaka mitatu na kuacha wapinzani wa wao wa APR ambao wa pia walikuwa wakikodolea macho tajiri, kwa hivyo Ligi ya Rwanda bado imeendelea kuwa ni Rayon Sport, na, na, na, na, na APR na nafikiri pia itachukua muda sana kwa klabu nyingine kama kyov ama AS Kigali ama, ama, ama, ama Musanze kuweza kutoa ushindani kama ambavyo ilikuwa miaka ya nyuma kwa klabu mbalimbali, pia kuwa na uwezo na, na, na, na wa kushindana na klabu hizi kubwa. Kwa hivyo aa nachoweza kusema ni kwamba uh, Rayon Sport sasa wanajiandaa. Tayari tumeshapata wawakilishi wa Afrika Mashariki kwenye michuano ya kimataifa mwakani: Simba nchini Tanzania, klabu bingwa barani Afrika, Rayon Sport nchini Rwanda na Gor Mahia. Maswali ni je, sasa wataendelea kuchukua ubingwa na kutolewa jasho katika michuano ya kimataifa ama watajiuliza na kuweza kushindana na klabu ambazo zinakwenda kuzishuhudia hivi leo zikichuana katika uh, ambazo jana tulizishuhudia zikichuana katika mkondo wa fainali ya kwanza uh, kwa maana ya Raja Kasablanka na Esperance Sportive de Tunisi. Na bila shaka mara ya kwanza kwa klabu ya Rayo Sport kushinda ligi kule Rwanda ilikuwa ni mwaka 1975 na kama ulivyosema, utakuwa nawakilishi wa Rwanda katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika msimu ujao. Ukiwa hapo Kigali, ni saa kumi na moja dakika arobaini na saba. Sante sana Bonaventure Chuba Hero. Unasikiliza jukwaa la mchezo akiwa maeneo ya huwa anasema iko Amahoro, Amahoro ama Nyamirambo. Eh, na bila shaka na, na asante sana Chuba Hero kwa <laughs> kuwa pamoja nasi ndio kuambia kwa Mchuba Hero ni shabiki mkubwa sana mm, wa Rayon Sport huwa afichi mapenzi yake, anasema ni timu ambayo ina mashabiki wengi sana nchini Rwanda. Na bila shaka klabu ya Wydad Casablanca ya kule Morocco na Esperance de Tunis kutoka kule Tunisia zimetoka sare bao moja kwa moja katika mechi ya kwanza fainali ya kuania taji klabu bingwa barani Afrika. Mechi ilichezwa jana mjini Rabat na Esperance de Tunis ilianza vema kupata bao kupitia Fosteri Kolibali katika dakika 44 ya mchezo huo, lakini dakika 11 kabla ya mechi kumalizika, Chek Komara alisawazishia wa Kasablanka, na fainali ya mwisho itachezwa tarehe 31 mwezi huu, itakuwa ni wiki ijayo lakini uh, kesho kutakuwa na fainali ya mwisho kwani taji la shirikisho baniafrika, Zamalek ya Misri watakuwa wanakaribisha RS Berkane ya Moroko. Mechi ya kwanza RS Berkane ilishinda Zamalek bamoja kwa bila Nakumbuka vyema sana Bwana Waka. Naam, na hii itakuwa mara ya pili sasa kwa RS Berkane na Zamalek kuchuana. Ni timu ambazo zilikuwa hazijawahi kukutana katika historia yoyote ya mashindano yoyote ya ngazi ya klabu barani Afrika na ilikuwa ni mara ya kwanza katika mechi ya fainali juma lililopita, Zamalek akifungwa kwa bao moja kwa bila na wanahitaji kupata ushindi. Zamalek haijachukua kikombe kikubwa cha Afrika kwa zaidi ya miaka kumi lakini wanapozungumzia A, moja kati ya klabu kubwa barani Afrika za mchezo wa kandanda, huwezi kuiondoa Zamalek na wachezaji wakubwa, ina uwezo mkubwa wa kifedha, lakini shida imekuwa ni mataji na si tu katika bara la Afrika, hata katika ligi ya, ya, ya ndani ya Misri utaona ni klabu ya National Al Ahly ambayo imekuwa ikitawala sana soka la Misri katika miaka ya karibuni. Kwa hivyo ni fursa adhimu kwa mashabiki wa kandanda nchini Misri kushuhudia timu yao ikinyakua tajiri ambalo mwaka jana walilikosa kwa National Al ambayo ilipoteza fainali ya ligi ya mabingwa barani Afrika kwa Esperance Sportive de Tunisi. Lakini mchezo wa hivi leo wa jana wa mkondo wa, wa kwanza wa fainali kati ya Esperance na, na, na, na Raja Casablanka ni matokeo mazuri kwa Esperance hili leo wanakuwa ni klabu nyingine ambayo imeingia kwenye rekodi ya kushinda taji la klabu bingwa barani Afrika mara mbili mfululizo. Mwaka 2003 na 2004, Enyimba International ya Nigeria ilishinda taji hili mara mbili mfululizo mwaka 2009 na mwaka 2010. Uh, TP Mazembe pia walishinda taji mara mbili na bila shaka, kama sikosei, National ali na wenyewe pia wamewahi kushinda taji mara mbili mfululizo. Victor Abuso na, na mtaja TP Mazembe, wiki hii tulishuhudia <laughs> Uh, presidenti wa Tipe Mazembe Moise Katumbe akirejea Lubumbashi na e, bila shaka imekuwa ni furaha kubwa sana kwa mashabiki na wachezaji wa Tipe Mazembe. Nilikuwa nikisikiza kionjo cha wafuasi wake na pe, pengine huenda wengi wao pia ndio mashabiki wa Mazembe ambao walikuwa wakimlaki katika uwanja wa ndege e, e, jijini Lubumbashi wakimba Moise Katumbi, maana ni mtu ambaye amegusha maisha yao kwa kiasi kikubwa sana, nawapa furaha kupitia mchezo wa kandanda aa, kupitia klabu ya TP Mazembe. Lakini pia hata katika shughuli zake anazozifanya zimekuwa na manufaa makubwa kwa raia wa Kongo. Kwa hivyo ni wazi kwamba urejeo wake pia unaweza ukawa chagiza wachezaji wa Mazembe no. ambao kwa hakika anaweza kusema kwamba wamekuwa chini sana tangu walipopata matatizo ya kisiasa miaka mitatu iliyopita. Na Ingereza, kule nchini Uingereza, kule barani Ulaya, kama unavyofahamu, ligi zimekamilika katika mataifa mbalimbali mbali, kama Ufaransa kule Uingereza na Ujerumani, lakini kule Italia mechi za Serie A zinachezwa leo. Kuna mechi kati ya Bologna na Napoli kuanzia saa tatu na nusu saa za Afrika Mashariki, lakini kule Uhispania kuna Copa de la Rey, Barcelona atakuwa anacheza na Valencia kuanzia saa nne usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa hivyo ndio mambo yanavyoendelea kule barani Ulaya, lakini turejea barani Afrika. Kama unavyojua kwamba msikilizaji, wiki mwezi ujao tarehe ishirini na moja uh, fainali ya kutafuta bingwa wa Afrika katika mchezo wa soka uh, itaanza kule nchini Misri na makocha wa timu mbalimbali mbali. Uh, wamekuwa wakihitaja vikosi ambavyo vinashaanza kujiandaa kwenda kule uh, Misri na wiki hii tuliona uh, kocha wa Black Stars ya Ghana naye akipanga kikosi chake no. uh, lakini laki kilichowafurahisha ama kushangaza wengi ni kwamba alimtaja nahodha mpya uh, kocha kwesi apya alimtaja Andre Ayew kuwa nahodha wa kikosi cha Black Stars uh, lakini uh, swala hilo lili lilimkasirisha ama alikufesha sana nahodha kwa siku nyingi Asamua Jiana ambaye aliamua no. baadaye na stafu kucheza kandanda kwa sababu tu ya uamuzi wa kuja kutompa unahodha. Lakini baadaye tunasikia rais tunaasikia na Nana Akufo-Addo alimpigia simu hakika. Victor Abuso, na kikubwa hapo ambacho naweza nikisema ni kwamba kwa uh, mashabiki wengi wa kandanda nchini Ghana na pengine hata barani Afrika kwa ujumla hawamuelewi vizuri Asamoah Gyan. Unapozungumzia mshambuliaji, mfungaji bora wa muda wote katika timu ya taifa ya Ghana Black Stars, ni Asamoah Gyan. Amefunga zaidi ya, ya mabao hamsini katika mechi alizoichezea nchi yake. Huyu ni mchezaji ambaye historia ya Ghana haitaweza kuandikwa katika mashindano makubwa kama vile kombe la mataifa barani Afrika na kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi, licha yeye eh, kukosa mkwaju wa penati ambao pengine ungeifanya Ghana kuwa nchi ya kwanza kufika hatua ya nusu fainali ya kombe la dunia, lakini bado amekuwa ni mchezaji muhimu sana, na pengine yeye eh, mwenyewe binafsi anaona kwamba ana mapenzi ya dhati na bado anaweza kuendelea kuitumikia nchi yake, si tu kama mchezaji bali kama nahodha, na anataka pengine hata kuiongoza uh, Ghana kushinda taji la mataifa ya Afrika baada ya muda mrefu na, na, na utaona hata uamuzi wake ulikuwa umeshazua gumzo miongoni mwa wachezaji wenzake. Uh, wachezaji kama kina Kwadwo Asamoah a uh, uh, Mubarak wa kaso alikuwa anasema kwamba bado wanamhitaji gani na wachezaji wengine wenye uzoefu kama kina Suleiman Muntali na vile vile uh, Kevin Prince Boateng kuleta uh, uzoefu ndani ya kikosi ambacho kinakwenda Misri kushiriki mashindano magumu. Kwa hivyo sintofahamu iliyojitokeza uh, ni mambo ya kawaida katika soka la Afrika na pengine hata duniani kwa ujumla mm. na mimi naamini kwamba Rais wa Ghana Nana Akufo Ado aliingia wakati mwafaka na kujaribu kuleta hali ya utulivu katika kambi. Nafikiri sasa alichomwambia ni kwamba kijana, tulia cheza mpira bado taifa linakuhitaji, na pengine hata kama mwalimu alikuwa na maamuzi mengine ya kumwacha mwalimu pia ilibidi afikirie mara mbili, kwa sababu huyu ni mchezaji mkubwa ambaye taifa linamwangalia na hata bara la Afrika linamwangalia. Kwa hivyo mm-hmm, naweza kusema kwamba uh, ni uamuzi sahihi wa Kwesi pia, licha kwamba amesema amemteua Andre Dede ya yeye kuwa nahodha, lakini uh, Asamu ajana tabaki kuwa ni general captain, general captain nani, mtu ambaye nahodha mkubwa anaweza kusema hivyo. Kwa hivyo hii nakupa picha kwamba bado ana majukumu mazito, bado ana nafasi kubwa ya buso ya ya ya timu ya taifa ya Ghana na pengine tutashuhudia zaidi wakati wa fainali zenyewe ambazo zitaanza kung'oa nanga mwezi ujao kule nchini, nchini, nchini, nchini Misri. Bado mimi mwenyewe na, binafsi naamini kwamba Asamoah Gyan ni, ni mchezaji mwenye ushawishi mkubwa sana ndani ya, ya kandanda ya Ghana na hususan ni timu ya taifa Black Stars. Na Ghana imepangwa pamoja na bingwa tetezi Cameroon, Benin na Guinea Bissau na watakwenda kule Dubai kuanzia tarehe moja mwezi ujao ili kuanza maandalizi ya kwenda kule nchini Misri. Muda wetu umekwenda sana, lakini uh, shirikisho la soka duniani FIFA limeachana na mpango wa kuwa na timu 48 kwa ushiriki katika michuano ya kombe la dunia kule nchini Qatar mwaka 2022. Hili ni pigo kwa rais wa FIFA Infantino, Gerry Infantino ambaye alikuwa amependekeza swala hili, lakini likakubaliwa. Lakini baada ya kutathmini kwa makini, uh, bwana Nwaka, wadadisi wa soka, wataalamu, ikabadilika kwamba Katar haitaweza kwa sababu kuandaa mashindano kama haya ni inahitajika ungoji um, mkono mkubwa sana na, na pia uh, kiasi kikubwa sana hmm, cha fedha. Nchi moja haikatari kwa bajeti yake ambayo ilikuwa imejipanga, sidhani si kama ingeweza kumudu katika kipindi cha miaka miwili ambayo imesalia. Na tunafahamu pia kidiplomasia nchi hmm, ile imetengwa na mataifa mengi ya ukanda wa Guba kama Saudi Arabia, Mbari, Bahrain, Falme za Kiarabu kia kia na Misri. Kwa hivyo ingekuwa vigumu kwa nchi hiyo, na kwa sababu pendekezo la FIFA lililenga li kwamba endapo Qatar itaridhia, basi kuwe kuna ushirikiano baina yake na taifa jingine la Guba lakini, imeshindikana na nafikiri ni, ni ni, ni maamuzi sahihi ambayo yamekuja kwa wakati mwafaka, na mwisho wa siku watu wanataka kuona kabumbu ka ikichezwa buso na kushuhudia fainali za mwaka 2022 ambazo zimekuwa zikiandaliwa kwa mafanikio makubwa sana. Nimekuwa nikiona miundo mbinu, hoteli. Sina shaka kwamba taifa hili la Guba na ambalo limekuwa na uungwaji mkono kwa kiasi kikubwa na, na na FIFA na hata wadau mbalimbali wa Kanada barani Afrika litaandaa fainali hizi kwa mafanikio makubwa sana. Victor Abuso na bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa. Ndio mambo yaliyotokea wiki hii katika jukwaa la michezo. Mengi zaidi utakuwa na mwenzangu Fredrik Nwaka hapo kesho. Aa, katika RFI jukwaa la michezo, namwona mwenzangu Sabina na Vigambo, ameshafika Sabina. Nakushukuru sana kwa kufika, asante sana. Salamu mwenzangu Fredrick Nwaka, mi naitwa Victor Abuso, unaotakia jioni njema na msikilizaji. Basi hadi kufikia hapa, hatuna la ziada kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, huwe na, na jioni njema, kwa heri. Nam inatosha msikilizaji, kibao murwa kabisa kutoka kwake Mario, msanii kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania, ndio kinanifikisha tamati mwa matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.