Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Maelfu ya raia wa DRC na viongozi kutoka mataifa mbalimbali barani Afrika wahudhuria maziko ya kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini DRC, Etienne Tshisekedi. Benki kuu ya Kenya yachapisha noti mpya kupambana na utakatishaji wa fedha. Na polisi mjini Virginia nchini Marekani wachunguza chanzo cha tukio la mauaji ya risasi yaliyosababisha vifo vya watu kumi na wawili. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumamosi, Juni mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Maelfu ya raia wa DRC na viongozi kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika wanahudhuria maziko ya kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini DRC Etienne Tshisekedi ambaye ni baba wa rais wa sasa Felix Tshisekedi. Etienne aliyefariki dunia miaka miwili iliyopita jijini Brussels, Ubelgiji. Mwili wake ulirejeshwa nyumbani siku ya Alhamis na hapo jana, viongozi na wananchi walipata nafasi ya kutoa heshima zao za mwisho kwa kinara huyo wa demokrasia. Rais wa Rwanda Paul Kagame ni miongoni mwa viongozi wa Afrika waliohudhuria maziko hayo pamoja na rais wa Angola Joao Lourenco. Wananchi wa DRC wanamkumbuka Etienne Tshisekedi kama baba wa demokrasia. Nchi ya Tanzania imeingia katika rekodi ya dunia kuwa nchi ya hivi karibuni kupiga maarufuku matumizi ya mifuko ya plastiki baada ya sheria ya katazo hilo kuanza kutekelezwa hii leo. Wakati huu, bara la Afrika likifanya jitihada za kuzuia wimbi la matumizi ya plastiki, ambazo zimeathiri pakubwa hali ya hewa na dunia kwa ujumla. Tanzania inazuia uagizaji, uzalishaji, uuzaji na matumizi ya mifuko ya plastiki na inakuwa nchi ya thelathini na nne barani Afrika kutekeleza marufuku hiyo, kulingana na mpango wa mazingira wa Umoja wa Mataifa, UNEP. Benki Kuu ya Kenya leo Jumamosi imetoa noti mpya za pesa za Kenya zilizo na alama za uwakilishi wa kitaifa kama tembo na chui na kutangaza kuwa fedha za zamani za shilingi elfu moja zitaondolewa mnamo Oktoba mosi ili kupambana na utakatishaji wa fedha. Gavana wa Benki Kuu Patrick Njoroge amesema kuwa amesema na kuthibitisha kuwa kumetolewa noti hizo mpya jana Ijumaa na kwamba tayari zimeanza kutumika. Balozi wa Sudani nchini Qatar amerejea Khartoum kwa ajili ya mazungumzo, wizara ya kigeni imesema leo Jumamosi, na mjumbe huyo anatarajiwa kurudi Doha hivi karibuni. Mwanadiplomasia huyo aliitwa kurejea Khartum kwa ajili ya mashauriano na atarejea Doha katika saa zijazo kuendelea na kazi yake, wizara ya Sudan inasema. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana Ijumaa limeamua kupunguza askari elfu moja kutoka kikosi cha kikanda cha kulinda amani nchini Somalia licha ya kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa, wa Al-Shabab huko Mogadishu. Baraza hilo lilipiga kura bila kupingwa kupunguza ujumbe wa umoja wa walinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, lakini imefungua mlango wazi kwa baraza kupitia upya uamuzi huo ikiwa vurugu zitakithiri. Azimio hilo lililopendekezwa na Uingereza linapunguza askari wa AMISOM elfu moja hadi kufikia elfu kumi na tisa mia sita ishirini na sita ifikapo Februari ishirini na nane, lakini inabakiza polisi elfu moja na arobaini ambapo mamlaka ya kikosi hicho kuendelea kuhudumu pia yameongezwa kwa mwaka mmoja. Rais wa zamani wa Botswana, Iani Kama, amemshutumu mrithi wake aliyechaguliwa kuwa ni dikteta na anatishia kuharibu sifa ya nchi kama bonde la utulivu barani Afrika. Kama juma lililopita aliondoka katika chama tawala cha Botswana Democratic Party BDP, hatua ambayo ni pigo la ghafla kwa rais Mokwegesi Masisi ambaye alichukua madaraka mnamo mwaka jana. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tano kwa saa za Afrika ya Kati. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika Polisi katika mji wa Virginia nchini Marekani wanachunguza chanzo cha tukio la injinia mmoja kuwapiga risasi wafanyakazi wenzake na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili huku wengine wanne wakijeruhiwa. Mamlaka katika mji huo zinasema Dewine Craddock ametekeleza kitendo cha kikatili cha mashambulio ya risasi ambayo polisi walishindwa kuyazuia mapema kutokana na kutopata taarifa kwa haraka. Visa vya mashambulizi ya risasi vimezidi kuongezeka nchini Marekani huku taarifa ya ikulu ya White House kupitia msemaji wake Sarah Sanders akisema baraza la Congress linapaswa kupitisha kupitisha sheria ya udhibiti wa usalama wa silaha huku akitoa mwito kwa raia wa Marekani kujiepusha na mashambulizi ya silaha. Kinara wa upinzani nchini Venezuela Juan Guaido amerejea wito wa kumtaka Rais Nicolas Maduro kuondoka madarakani, kauli aliyoitoa wakati akihutubia mkutano katika eneo alilozaliwa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Hugo Chavez. Hotuba hiyo aliyoitoa kwa wafuasi wake katika mji wa Subaneta, kiongozi huyo amewataka wafuasi wake kujitokeza hadharani kulaani hatua ya kukatwa umeme katika maeneo mengi nchini humo. Venezuela inashuhudia hali tete ya kisiasa baada ya Guaido kutambuliwa na mataifa zaidi ya hamsini kuwa kiongozi wa nchi hiyo, hatua inayopingwa vikali na utawala wa rais Maduro. Jopo la majaji lililoketi jana nchini Haiti limemtuhumu rais wa nchi hiyo Jovenel Moise kuwa mnufaikaji mkuu wa rushwa kutoka kwa misaada iliyokuwa ikitolewa na serikali ya Venezuela. Katika uamuzi wake, mahakama imesema serikali ya Haiti ilikiuka maadili ya umma na kujinufaisha na mikataba ya rushwa iliyoingia na makampuni ya ujenzi wa miundombinu kutoka Venezuela. Tangu mwaka elfu mbili kumi na nane maandamano ya umma yamekuwa yakiripotiwa katika taifa hilo la Amerika ya Kati lililotopea kwa umaskini ambapo wananchi wanataka uchunguzi ufanyike ili kubaini maofisa wa serikali waliojihusisha na vitendo vya rushwa. Radio France Internationale, Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nami, ikiwa ndo kwanza unaungana nami, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa, hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 9 Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 9 Afrika ya Kati. Na moja kwa moja nampisha Ruben Lukumbuka. Kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri, karibu Radio France Internationale. Ujambo msikilizaji, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokumbushia habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni ni pamoja na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako maelfu ya raia wamekuwa wakitoa heshima zao za mwisho waliyekuwa kiongozi wa upinzani nchini humo Etienne Chisekedi wa Mulumba, ambaye mwili wake ulirejeshwa nyumbani e, hapo jana, na baada ya kifo chake kutokea miaka miwili iliyopita. Moja kwa moja kutoka jijini Kinshasa, ni naungana na msikilizaji wetu huyu Remi Mukweso. Habari za muda huu, pengine hali ikoje hapo Kinshasa? Hali iko nzuri sana, iko nzuri sana kuna shamura shamura mingi na wageni wamesha kuwasili wengi sana, wanatoka mahali pote, na raia wa wengi kwa kuhudhuria u kiekei. Na pengine, miongoni mwa viongozi wa Afrika, umeshuhudia kina nani wamewasili tayari katika kushiriki, uh, mazishi haya ya kiongozi huyu kinara wa upinzani wa zamani huko DRC? Tayari rais wa, wa Rwanda Paul Kagame amesha wasili na rais wa Angola wao Lorenzo naye amesha kuwasili na kuna wengine wanaendelea kufika na kuna wanasiasa wote maarufu hata wale ambao walikuwa iji a nje kama wakina Mvusania mwisi na wengine shubaa ambao wameshafika hapo na wengine wanangojelewa ili wakuja wahuzuria hapo. Remi, wewe ni mmoja wa wanaharakati wa Lucha hili uh, shirika la vijana nalopigania demokrasia na utawala bora na uh, marehemu Etienne Chisekedi wa Mulumba ni mmoja wa waasisi wa, wa demokrasia ambao pia wanapiga, walikuwa wenye kupigania demokrasia. Wananchi huko Kongo watamwenzi vipi Etienne Chisekedi? Unajua, Chisekedi katika nchi hii ya Kongo ana umaarufu mwingi sana, sababu unajua watu wote wanashuhudia kwamba ni yeye anakuwa baba wa demokrasia, kufatana na jizi aliyogombana na mzee mm-hmm. E, Mobutu na kagombana na kabila kwa kuweza kugombania demokrasia ya kuingia hapa, hata sisi wanaharakati wa vyama kama vichaa liopita, ambayo tunafanya kila siku kwa kuweza kusema Kongo iweze kuwa na usalama, Kongo iweze kuwa na demokrasia ya haki, ili viongozi waweze vilevile kuheshimu namna nji inavyoweza kuongoza vizuri. Ndio kusema sisi tunamkamata huyu mzee aliyefariki kama mojawapo wetu, mojawapo ya wale viongozi wakuu walioanjilisha ya mambo ya ya demokrasia. Mtazamo wake. Remi Mukweso huyo ni mwanaharakati wa shirika Lucha, na hapo amekuwa akizungumza nasi akiwa jijini Kinshasa. Na mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge, hapo jana alishuhudia mwili wa Etienne Tshisekedi ukipelekwa katika eneo la uwanja wa De Martyrs, na akatutumia ripoti ifuatayo. Niko kwenye uwanja wa mpira wa Martire na hapa ndo Chisekedi atatolewa heshima za mwisho na baadhi ya raia wa Kinshasa, na mbele yangu moja kwa moja nimeona msafara ambao umeleta maiti yake toka kwenye chumba cha kuhifadhi maiti ya sekantenere unaanza kuingia hapa kwenye uwanja, na ni mamia ya raia ndo wanaandamana hapa ili wampe heshima zake za mwisho. Ah, sema tu leo ni siku ya kukia kumtolea heshima za mwisho, yote inchi. Sasa tunaomba tu Mungu amlaze ambacho na oh na eh, naweza kusema ni kwamba Chisekeji alikuwa mtu wa maana, natuwezi kusababu yote ambayo alifanya. Ndio maana sisi raia tulikuja kumtolea heshima za mwisho, na ingawa watu wana machozi ama nini, Chisekeji atabaki atalaki, na ambacho nitaweza kusema ni apumzike tu kwa, kwa chini. Kisha raia kutoa heshima zao za mwisho, pa saa za usiku, askofu mkuu wa kanisa Katoliki ataongoza ibada maalum na wasanii wataelekeza watu kwa njia ya mziki. Na kesho asubuhi, ndo waali kwa maalumu wa rais Chisekedi, mkiwemo rais wa Rwanda Paul Kagame, Denis sasungeso wa Congo Brazaville na kadhalika, nao watafika kutoa heshima zao za mwisho. Lakini mkongwe huyu leo hii ameinuliwa kama shujaa wa taifa kwa kazi ambayo alifanyia nchi, sababu Chisekedi alikuwa waziri, alikuwa waziri wa kwanza na alitumika kazi nyingi na Kesho atazikwa huko Nsele katika uwanja wa familia yake ambako alijengiwa kaburi ya samani kubwa. Fredy Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili yadio, yadio, yadio. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa juma hili, jeshi la serikali ya Kongo FARDC huko Beni lilisema kuwa liliwaua wapiganaji zaidi ya ishirini wa kundi la waasi wa Uganda wa ADF katika mapigano makali eneo la Sambuku Ngite Mavivi, huko mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi alitumia ripoti ifuatayo. Msemaji wa jeshi la Congo FARDC nchini Congo DRC, Leon Richard Kasongo ameambia RFI Kiswahili kwamba jeshi la Congo limefanikiwa kuzishika silaha kadhaa za waasi hao wanaopelekea raia kuishi kwa wasiwasi wilayani Beni. Ilikuwa 5 du matin pale Ngite Busiku, wanajeshi walipika adui. Adui ni nani? Ni adef na liacha maiti pale, ilikuwa makumi mbili na sita. Jeshi la Congo ni jeshi la kulinda raia. Raia waturinde mkono kazi hadi mwisho. Lakini watetezi wa haki za binadamu wilayani Beni wameutaka Umoja wa Mataifa udhidishe jitihada zake wilayani humo ili waasi wanaodhorotesha usalama wilayani Beni washikwe na kuonyeshwa raia nchini Kongo DRC. Musavuli Bahumawa ni mtetezi wa haki za binadamu wilayani Beni. kukwe vile enquête internationale kwa serikali yetu ya Kongo waweze kweli kweli kujemblike kwa hiyo mambo kufatana na maono ya rais bwana Felix Tshisekedi amesema kama hiyo mambo atakomesha na tunampigia aksante kwa hiyo nia nzuri, lakini tunapenda tuone matunda kweli kwa kukomesha hii mambo ya mauaji. Lakini raia jimboni Kivu Kaskazini wamesema na kuraje fardec tu tumeshukuru sana, kwa sababu wamekuwa wamesumbua sana wale watu, kwa hiyo tunahitaji usalama. nji za inji zikajiunga pamoja na guvernementu ya Congo tunaweza tukapata usalama. Itakumwa kwamba tangu mwaka wa 2014 hadi sasa wasi hao wanaodhaniwa kuwa wa ADF wilani Beni walaumiwa kuua mamia ya raiya wilayani humo Chubengorombi, Goma, erefi Kiswahili. Na huko nchini Burundi, serikali ya nchi hiyo inatishia kusitisha ushirikiano na mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini, ambao serikali jijini Bujumbura inasema hilo ni swala la ndani ya nchi hiyo. Emmanuel Eleazar, anakuja na maelezo zaidi. Wanadiplomasia wa Umoja wa Mataifa wanasema kuwa Burundi imeweka wazi kuwa haitaki tena kushirikiana na Michael Kafando, mjumbe wa umoja huo nchini Burundi. Baada ya taarifa hii, Baraza la Usalama ambalo lilikuwa limepanga kukutana kuijadili Burundi wiki hii liliahirisha kikao hicho. Kifando, rais wa zamani wa Burkina Faso, aliteuliwa kuongoza juhudi za umoja wa mataifa nchini Burundi mwaka 2017 baada ya kuzuka kwa mzozo wa kisiasa nchini humo. Ufaransa ilikuwa imeomba kikao cha ndani kuhusu Burundi kufanyika baadaye, lakini kikaahirishwa hadi mwezi Juni ili kuendelea kutathmini hali nchini Burundi. Mzozo wa kisiasa nchini Burundi ulianza kushuhudiwa mwaka 2015 baada ya Rais Pierre Nkurunziza kuwania urais kwa muhula wa tatu kinyume na katiba, lakini amesema kuwa hatawania tena wakati wa uchaguzi mwakani. Msikilizaji, kama ndio kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya RFI uko. <coughs> <coughs> <coughs> Nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Wafanyabiashara nchini Tanzania wameanza kutekeleza katazo la matumizi ya mifuko ya plastiki ikiwa ni kutekeleza sheria inayopiga marufuku uzalishaji, utumiaji na usambazaji wa mifuko hiyo hivi leo, ikiungana na nchi jirani Kenya na Rwanda ambazo zimekuwa haziruhusu mifuko hiyo. Mwandishi wetu Steven Mumbi ametuandalia taarifa ifuatayo. Katikati ya jiji la Dar es Salaam, katika moja ya soko kuu, shughuli zinaendelea kama kawaida. Mifuko mbadala imeanza kutumika, wafanyabiashara wanatoa mitizamo yao. Amina Ali: mifuko ni mizuri isipokuwa wametengeneza midogo na bei ni kubwa sana. Mifuko kumi shilingi elfu tatu, kuna mifuko kumi shilingi elfu mbili mia tano. Kwa hiyo inabidi sasa hivi sasahivi mteja umuuzie kiatu umuuzie pia na mfuko. Idi Jumu hii mifuko midogo leo unaita kamera, nauzia mteja kija, nataka mfuko, na mchukulia na mchukulia mfuko na muuzie. Mimi nauza viazi vya kuchemsha. Kwa natumia ile mifuko mieusi. Kwa ile 50 nilikuwa nanunua kwa shilingi 700. Jana nimenua mifuko hii ya 50 kwa shilingi 2000. Na mimi kiazi nauza 200. Kwa hiyo faida yangu 150 na kwa initoshi. Je, mifuko ya plastiki wafanya biashara wa jumla wameipeleka wapi? Ashura Shaban ni miongoni mwao. Mungu kanijalia, nilimaliza ilo lobaki kidogo, tumefanyia fanya tu kazi nyingine. Basi sijachukua tena bidhaa sasa hivi, naona na mifuko hey, mbadala. Unauzaje na vipi wateja? Hivyo hivyo, bei kubwa hivyo, watu hivyo kidogo kidogo, tunavumiliana hivyo hivyo. Wauzaji wa mifuko ya rejareja nao wanazungumziaje mifuko mbadala? aji salamu, duka bei ya gari anatoza shilingi elfu tatu na mia tano, dazeni moja na kaa kumi. Watumiaji wa mifuko nao hawakuwa nyuma kuendana na kasi ya mabadiliko hayo, wengine nawaona wananunua mifuko hii. Serikali ya Tanzania imesema haitaongeza muda baada ya Juni Mosi mwaka huu. Serikali ya nchi hiyo imejipangaje? Januari Makamba ni waziri wa nchi ofisi ya makamu wa rais anayeshughulikia mazingira. Tunavyo viwanda sabini na wajasiriamali wengi zaidi. Kabla ya mifuko ya plastiki, watu walienda sokoni, walienda buchani na walifanya mambo yote wanayofanya sasa. <coughs> Juma hili rais wa Kenya Uhuru Kenyatta aliwaasa viongozi wa serikali na wasimamizi wa taasisi mbalimbali nchini humo kutekeleza yale wanayoyasema kivitendo na siyo tu kuishia kuongea. Kauli ambayo aliitoa wakati wa maombi ya kitaifa nchini humo: iwapo wote tutaacha kuzungumza na kuweka kwa matendo yale tuliyoyasema hapa hivi leo, Kenya itakuwa nchi tofauti baada ya miaka mitano. Tunapenda kuongea sana, lakini inapokuja katika vitendo inakuwa ngumu. Tunaweza kuongea sana, lakini watu wetu wanataka tutekeleze tulichosema. Tukisalia nchini Kenya, serikali ya Somalia inapanga kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Kenya kwa kumwagiza balozi wake jijini Nairobi Muhammad Ahmed Noor kurejea nyumbani kufikia mwisho wa wiki hii. Ripoti zinaarifu kuwa uhusiano wa nchi hizi mbili umeyumba baada ya serikali ya Somalia kwenda katika mahakama ya kimataifa kuishitaki Kenya kuchukua sehemu yake ya bahari Hindi inayoaminika ina gesi na mafuta, madai ambayo Nairobi imekanusha vikali na kusema eneo hilo ni lake. Dr Brian wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Babii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Hapa anatoa mtazamo wake. Kwa kweli ni tukio ambalo limewasikitisha wengi, huku tukiangazia hali kwamba kwa muda mrefu Kenya imekuwa na wanajeshi wake kule Somalia, na bila shaka wamechangia pakubwa katika juhudi kubwa za kujaribu kuleta amani lakini pia kumekuwa na matatizo changamoto nyingi kabisa. Mwanzo changamoto hizo ni ile uh, sehemu ambayo wanakenya wanadai kwamba ni yao. Sehemu hii iko baharini na kwa kweli ina mafuta mengi. Ilidaiwa kwamba serikali ya Somalia iliweza kuuzia makampuni kutoka Uingereza sehemu hiyo, na hiyo basi ikaweza e kuharibu uhusiano. Ni suala ambalo wengi walitarajia, lakini si wakati huu. Kisa na mm, maana ni kwamba jeshi la Kenya limekuwa kule Somalia kwa muda mrefu na limesaidia kabisa kuweza kuboresha amani e kule Somalia. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. <mucho> Juma hili Profesa Peter Mutharika aliapishwa kuongoza nchi ya Malawi kwa muhula wa pili wa miaka mitano, baada ya tume ya uchaguzi kumtangaza mshindi wa uchaguzi mkuu uliofanyika wiki iliyopita. Akiwahutubia maelfu ya raia wa nchi hiyo katika uwanja Kamuzu Banda jijini Blantyre, Mutharika alisema ushindi aliyoupata ni wa wananchi wa Malawi. Asante Malawi. Leo napenda kusema asante Malawi. Asanteni sana kwa kunichagua really kuwa rais me wenu kwa miaka mitano ijayo. Ushindi huu ni ushindi wa watu. Ushindi wangu ni ushindi wa mkondo wa sheria. Ni demokrasia. Demokrasia imeshinda hapa Malawi kwa mara nyingine. My victory. Democracy. Democracy has worked in Malawi once again. Profesa Mutharika alipata ushindi mwembamba wa asilimia 38.57 dhidi ya mpinzani wake wa karibu, mhubiri wa zamani, Lazarus Chakwera alipata asilimia 35.41. Mutharika aliwaambia wapinzani wake kushirikiana naye ili kujenga taifa hilo. Juma hili rais wa Nigeria Muhammadu Buhari aliapishwa kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa pili wa miaka minne baada ya kuibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika mwezi Februari. Buhari mwenye umri wa miaka 76 aliahidi kuiheshimu na kuitetea katiba ya nchi hiyo lakini pia kuongoza nchi hiyo kwa usawa. Kauli aliyoitoa katika sherehe za kawaida zilizofanyika jijini Abuja bila ya kuwepo kwa wageni mashuhuri kutoka nje ya nchi hiyo. mimi Muhamadu Buhari naapa kuwa nitakuwa mwaminifu na kuiheshimu serikali ya Nigeria, nitailinda na kuiheshimu katiba. Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. so, Rais huyo hakutoa hotuba, lakini wiki hii alisema ataendeleza vita dhidi ya ufisadi, wakati huu suala la utovu wa usalama na kutokuwa kwa uchumi yakiwa ni baadhi ya mambo yanayomsubiri katika awamu hii ya pili. Lakini je, atapambana vipi na mambo haya? Suba Churchill ni mchambuzi wa siasa za Nigeria na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ni swali ngumu kwa sababu Buhari, kama unavyojua, alitumia muhula wake wa kwanza mara nyingi akiwa nje kutafuta matibabu, na nafikiri wa wananchi wa Nigeria walikuwa na umwamuzi ngumu kwa sababu ilikuwa ni kuchagua Buhari ama kuweka mpinzani wake ambaye Uh, kulingana na matokeo ya uchaguzi, uh, walifikiria sio tofauti na Buhari. Kwa hivyo nafikiria changamoto ambayo Buhari atajikuta ata nayo ni kwamba itabidi aonyeshe kwamba anaweza kutekeleza wajibu wake kwa huu muda mula wa mwisho kuliko jinsi alivyotekeleza uh, kwa wakati wa mula wake wa kwa kwanza. mtazamo wake, Suba Churchill, mchambuzi wa siasa za Nigeria akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale. Eh, na katika uga wa kimataifa bunge la Israeli lilipiga kura na kuamua uchaguzi mwingine ufanyike baada ya Waziri Mkuu Benjamin Netanyahu kushindwa kuunda serikali ndani ya muda unaokubaliwa kikatiba. Wabunge 75 waliunga mkono hoja ya kufanyika uchaguzi mpya huku wabunge 45 wakipinga hoja hiyo. Uchaguzi huo wa Israeli unatarajiwa kufanyika Septemba kumi na saba mwaka huu. Aliyekuwa mkuu wa shirika la upelelezi nchini Marekani, FBI, Robert Mueller, na ambaye alikuwa akichunguza iwapo Urusi iliingilia uchaguzi wa Marekani, juma hili alisema kuwa kulikuwa na uingiliaji wa mfumo kutoka kwa Urusi wakati wa uchaguzi mkuu wa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita uliomsaidia Rais Donald Trump kuingia madarakani. Maelezo zaidi na Victor Abuso. Akionekana kwa mara ya kwanza na kuzungumzia ripoti hiyo, mula amesema amemaliza kazi yake na sasa anafunga ofisi aliyokuwa anaongoza kuchunguza iwapo Urusi iliingilia uchaguzi huo wa Marekani. Mula ametoa kauli hiyo wakati huu akipata shinikizo kwenda kutoa ushahidi mbele ya kongres kuhusu ripoti hiyo, jambo ambalo amesema hataweza kufanya hivyo hivi karibuni. Ametofautiana na mwanasheria mkuu William Barr kuhusu ripoti hiyo. Hata hivyo, mula amesema kwamba haitakuwa rahisi kumfungulia rais Donald Trump kesi ya kujaribu kuingilia uchunguzi wake. Aidha ameongeza kwamba iwapo rais Trump angebainika kuwa hakufanya kosa, ripoti hiyo ingeweka wazi. Wanasiasa wa chama cha Democratic wamekuwa wakisema wanafikiria kupendekeza mswada wa kukosa imani na rais Donald Trump ambayo amekuwa akisisitiza kuwa, kuwa hakusaidiwa na Urusi kuingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Rais Donald Trump wa Marekani akaweka neno: you know, you know, Urusi haikunisaidia kuchaguliwa. Unajua nani alinisaidia kuchaguliwa? Ni mimi mwenyewe. Urusi haikunisaidia. Urusi ilimsaidia mpinzani wangu. Unafikiri vyombo vya habari vilimsaidia Hillary Clinton kuchaguliwa? Alishirikiana nao sana, alishirikiana na Urusi, sio mimi, hakuna nilichofanya. Ni sauti yake Rais Donald Trump wa Marekani akizungumza akiwa jijini Washington DC hadi hapa, sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Maelfu ya raia wa DRC na viongozi kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika wanahudhuria wa maziko ya kiongozi wa upinzani wa muda mrefu Etienne Chisekedi. Tanzania yaingia katika rekodi ya dunia kuwa nchi ya hivi karibuni barani Afrika kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki na polisi mjini Virginia nchini Marekani wachunguza chanzo cha tukio la mauaji ya risasi yaliyosababisha vifo vya watu kumi na wawili. Karibu tena msikilizaji katika nguo ya pili ya matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, Juni mosi, mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Maelfu ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka mataifa mbalimbali barani Afrika wanahudhuria maziko ya kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini DRC Etienne Chisekedi, ambaye ni baba wa rais wa sasa Felix Chisekedi. Etienne aliyefariki dunia miaka miwili iliyopita jijini Brussels, Ubelgiji, mwili wake ulirejeshwa nyumbani siku ya Alhamis na hapo jana, viongozi na wananchi walipata nafasi ya kutoa heshima zao za mwisho kwa kinara huyo wa demokrasia. Rais wa Rwanda Paul Kagame ni miongoni mwa viongozi wa Afrika wanaohudhuria maziko hayo na pamoja na rais wa Angola Joao Lourenco. Wananchi wa DRC wanamkumbuka Etieni Chisekedi kama baba wa demokrasia. Nchi ya Tanzania imeingia katika rekodi ya dunia kuwa nchi ya hivi karibuni barani Afrika kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki baada ya sheria ya katazo hilo kuanza kutekelezwa hii leo. Wakati huu bara la Afrika likifanya jitihada za kuzuia wimbi la matumizi ya plastiki ambazo zimeathiri pakubwa dunia, Tanzania inazuia uagizaji, uzalishaji, uuzaji na matumizi ya mifuko ya plastiki na inakuwa nchi ya thelathini na nne barani Afrika kutekeleza marufuku hiyo, kulingana na mpango wa mazingira wa Umoja wa Mataifa UNEP. Benki Kuu ya Kenya leo Jumamosi imetoa noti mpya za pesa za Kenya zilizo na alama za uwakilishi wa kitaifa kama tembo na chui, na kutangaza kuwa fedha za zamani za shilingi elfu moja zitaondolewa mnamo Oktoba mosi ili kupambana na utakatishaji wa fedha. Gavana wa Benki Kuu Patrick Njoroge amesema kuwa amethibitisha kutolewa kwa noti mpya jana Ijumaa na kwamba tayari zimeanza kutumika. Balozi wa Sudani nchini Qatar amerejea Khartum kwa ajili ya mazungumzo, wizara ya kigeni imesema leo Jumamosi, na mjumbe huyo anatarajiwa kurudi Doha hivi karibuni. Mwanadiplomasia huyo aliitwa kurejea Khartum kwa mashauriano na atarejea Doha katika saa zijazo kuendelea na kazi yake, wizara ya Sudani imesema. baraza la usalama wa mataifa Ba, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa jana Ijumaa limeamua kupunguza askari elfu moja kutoka kikosi cha kikanda cha kulinda amani huko Somalia licha ya kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Alshababu huko Mogadishu. Baraza hilo lilipiga kura bila kupingwa kupunguza ujumbe wa Umoja wa walinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, lakini limefungua mlango wazi kwa baraza kupitia upya uamuzi huo ikiwa vurugu zitakithiri. Azimio hilo lililopendekezwa na Uingereza linapunguza askari wa AMISOM elfu moja hadi kufikia elfu kumi na tisa mia sita ishirini na sita ifikapo Februari ishirini na nane. Lakini inabakiza polisi elfu moja na arobaini ambapo mamlaka ya kikosi hicho kuendelea kuhudumu pia yameongezwa kwa mwaka mmoja. RFI, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Polisi katika mji wa Virginia nchini Marekani wanachunguza chanzo cha tukio la injinia mmoja kuwapiga risasi wafanyakazi wenzake na kusababisha vifo vya watu kumi na wawili huku wengine wanne wakijeruhiwa. Mamlaka katika mji huo zinasema Dewine Kradock, ametekeleza kitendo cha kikatili cha mashambulio ya risasi ambayo polisi walishindwa kuyazuia mapema kutokana na kutopata taarifa kwa haraka. Visa vya mashambulizi ya risasi vimezidi kuongezeka nchini Marekani huku taarifa ya ikulu ya White House kupitia msemaji wake Sarah Sanders akisema baraza la Congress linapaswa kupitisha udhibiti sheria ya udhibiti wa usalama wa silaha huku akitoa mwito kwa raia wa Marekani kujiepusha na mashambulizi ya silaha. Kinara wa upinzani nchini Venezuela, Juan Guaido amerejea wito wa kumtaka rais Nicolas Maduro kuondoka madarakani, kauli aliyoitoa wakati akihutubia mkutano katika eneo alilozaliwa kiongozi wa zamani wa taifa hilo Hugo Chavez. Hotuba hiyo aliyoitoa kwa wafuasi wake katika mji wa Subaneta, kiongozi huyo amewataka wafuasi wake kujitokeza hadharani kulaani hatua ya kukatwa umeme katika maeneo mengi nchini humo. RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 36, na mpisha Victor Buso kuwa nawe katika makala ya jukwaa la michezo, karibu. Asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo, habari za jioni hapo ulipo, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Leo ni tarehe moja mwezi uh, Juni mwaka elfu mbili na kumi na tisa na kwa wapenzi wa soka kule nchini Kenya na michezo, naotakia heri ya sikukuu ya Madaraka, happy madaraka day. Ni mwezi ambao pia uh, ndio fainali za kuania taji la mataifa bingwa barani Afrika alizoanza kule nchini Misri kwa tarehe 21 mwezi huu. Kwa hivyo ni mwezi ambao mashabiki soko soka wamekuwa kisubiri sana barani Afrika. Nami niko na mwenzangu hapa studio Fredrick Nwaka kuletea uchanganuzi wa matukio yaliotokea viwanjani wiki hii, lakini pia ambayo yanatokea leo Jumamosi, uh, na kesho Jumapili. Karibu sana bwana Fredrick Nwaka, natumai kwamba umekuwa na wiki njema sana viwanjani. Asante sana Victor Abuso, shukrani Tuanzia barani Afrika. Jana kulikuwa na fainali ya mwisho ya kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika kati ya Wydad Casablanca ya Morocco na Esperance de Tunis. Mechi hiyo ilimalizika baada ya Esperance de Tunis kupata bao la kufunga bao moja kwa bila na mechi hiyo kumalizika kwa jumla mabao mawili kwa moja kwa sababu mechi ya kwanza fainali ilichezwa kule uh, nchini Morocco na timu zote mbili zikatoka sare ya bao moja kwa moja, lakini uh, Esperance de Tunis wametawazwa mabingwa wa mwaka huu katika mchezo huu ambao ulikuwa na misukosuko mikubwa sana, tunaweza kusema hivyo kwa sababu mechi haikukamilika, bwana Nwaka. Uh, baada ya kipindi cha pili, kwanza baada uh, ya wa, Wydad Casablanca kusawazisha bao, mambo yalikuwa si mambo, na ikachukua karibu saa moja kujaribu kutuliza wachezaji wa Wydad Casablanca ambao walikuwa wamekataa kucheza, kuendelea kucheza. Naam. Na hata tukili tukamuona Rais wa CAF Ahmad Ahmad akiingilia kati baada ya kilichotokea uwanjani bwana Nwaka. Um, naam, asante sana Abuso, na pengine uh, mchezo wa jana unatoa taswira kwamba bado miundombinu barani Afrika ina safari ndefu sana na hususani ya teknolojia. Hadi hivi sasa anajiuliza kwa nini mwamuzi Papa Bakari Gasama wa Gambia alishindwa kuamuru kwamba bao lililofungwa na Wydad Casablanca kipindi cha pili ni bao halali na halikuwa na kosa lolote, na zaidi ya yote ni kwamba uh, VAR ambayo ndo imeleta sokomoko kubwa kiasi cha wachezaji wa, wa Wydad Casablanca na kocha wao kuamua kwenda katika vyombo vya kubadilishia nguo na kugoma kurejea uwanjani na pengine ya buso uh, tukielea sasa ditokea kipindi cha pili kwa sababu kipindi cha kwanza mchezo ulikwenda vyema na hata at mwanzoni mwa kipindi cha pili ambapo pia Esperance walikuwa wamepata bao moja hadi walikuwa wanaongoza, kwa hivyo kufanya uh, sawa sawia kwa sawia kuwa mabao mawili kwa moja na uh, Wydad Casablanca walipopata bao ndipo haya yote ambayo yanaendelea kuzungumzwa hivi sasa yakatokea, kwa sababu uh, baada ya kusawazisha ile bao mpaka sasa hivi kama nilivyosema, na aliangalia ile bao Victor Abuso huyu mchezaji alikuwa hajazidi mm. alikuwa hayupo kwenye eneo la kuotea, na hata mpira wakati unapigwa ulikuwa umepigwa wakati mchezaji bado hajaotea na bao likafungwa, lakini mwamuzi akasema kwamba si bao. Na hata wachezaji wa Wydad uh, Casablanca walipomwambia mwamuzi kwamba nenda ukathibitishe kama ni bao ama si bao kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye VAR, yeah, teknolojia ya usaidizi wa video mm. lakini nayo haikuonyesha, kwa hivyo, il, ilikuwa haifanyi kazi ilikuwa kiasi cha kupelekea madai mengine kwamba ilichezewa na na, na, na, na, upande wa, wa, wa eh, Esperance Sportive de Tunis lakini yote kwa yote taswira hiyo ilikiza jana ni mpira kuvunjika kipindi cha pili licha ya kazi kubwa sana iliyofanywa na me, me, mameneja wa timu zote mbili lakini pia viongozi wa soka akiwemo rais wa shirikisho la kandanda barani Afrika CAF uh, Ahmad Ahmad kuamuru ku, ku, kuwaomba, kuwasiwa, kwa kuwaomba kuwasii wachezaji kwamba warejee uwanjani na mpira uendelee lakini waligoma na mwisho wa siku Mwamuzi akasema kwamba kwa namna mambo yalivyokwenda, uh, Esperance wa na, wanapewa ubingwa. Sasa ni jambo ambalo limekuwa mzozo mkubwa sana kwenye mitandao ya kijamii wengi wakiona kwamba, uh, hili ndio soka la Afrika. Ni taswira ambayo inaashiria kwamba hili ndio soka la Afrika, jambo ambalo ni si, si, si jema sana, mm -hmm, kwa sababu ule ni mchezo mkubwa ambao kulikuwa unahitajika kuwepo kwa kila aina ya miundombinu itakawezesha, uh, mechi kuamuliwa kwa haki na pasipo upendeleo wa aina yoyote. Kwa hivyo ni jambo la kusikitisha sana kile kilichotokea hapo jana, kinatoa taswira mbaya kwa mpira wa Afrika, na hususan ni haya maendeleo ya sayansi na teknolojia ambayo yamekuwa uh, na na, na, na, na, na, na, na, na, na changamoto ambazo tumezishuhudia katika mchezo wa jana, na bila shaka tukumbuka kwamba bao hilo lilikuwa limefungwa na Walid El Kati uh, wa Wydad Casablanca, lakini referee Bakari uh, Papa kutoka kule Gasa, uh, Gasa makakataa, na kwa namna mambo yalivyokuwa jana uwanjani hmm. kule Uh, mjini Rades uh, uh, rais wa CAF Ahmad Ahmad ameamua kwamba kuwe na kikao cha dharura cha kamati kuu ya CAF tarehe nne mwezi huu kujadili labda nini kilitokea na suluhu ni nini katika shida kama hii, kwa sababu kwanza, Nam. ile VAR ilikuwa haifanyi kazi hakika, na kampuni ambayo inatengeneza hizi VAR miundombinu hii barani Afrika inafahamika kama Hawk-Eye Innovations Uh, iliandika barua kwenda Kafu Victor Abusu, taarifa ambazo nazitazama kwa sasa kwamba uh, VAR isinge kuwepo katika mchezo wa marejiano kwa sababu ya changamoto mbalimbali. Sasa uh, nafikiri pengine hata katika ajenda ambazo watakwenda kuzijadili kamati ya utendaji ya Kafu ni hii, kwa nini VAR ilikuwa haifanyi kazi. Na, na, na, na hii kampuni ambayo tulikuwa tumeipa, ilikuwa imepewa tenda. Nini ambacho kilitokea? Kampuni bila shaka na yeye itaitwa. Sasa, na malalamiko hayajaisha uh. Yote kwa yote, eh, uh, nchini Morocco, Wydad Casablanca ni lawama, mm, lawama kwa Kafu. Na wengine pingine wameanza kusema kwamba Ahmad Ahmad uongozi wa Kafu umemshinda kwa sababu teknolojia ambayo ilipigiwa upatu na Kafu imeshindwa kuzaa matunda barani Afrika. Na bila shaka hata wengine wanaona kwamba sasa umekuja wakati ama umefika wakati wa kafu kwakwamba kuwe na, na fainali moja katika mechi kama hizi kusiwe na fainali nyumbani na ugenini ili kuondoa mashaka kama haya. Kafu yenyewe imekuwa ikijitetea wazi kwamba mashabiki wa soka uh, barani Afrika si hawawezi kusafiri kwamba mathalani TP Mazembe anachuana na Orlando Pirates Afrika Kusini katika fainali wao uh, wanaweka michezo miwili kwamba ili mashabiki wa nyumbani wapate nafasi, na wale na na, na, na, watakaokuwa wa, wa, nyumbani pia wapate nafasi. Sasa uh, ma, timu zilizofuzwa tu ya finali zote ni timu bora, ndio maana zimefika maeneo yale, ndio maana hata tunaona uh, Amerika ya Kusini ya uh, barani Ulaya timu zikicheza katika uwanja mmoja ambao ni uwanja huru, kila mm. timu iko inapewa na, na, tiketi zake za mashabiki na kadhalika. Kwa hivyo uh, haya ni madai mengine ambayo pengine huenda yakajitokeza pia katika kikao cha kamati ya utendaji ya CAF ambacho kinakuja sasa baada ya, ya, ya mchezo huu. Lakini yote kwa yote, kwa hakika ni taswira mbaya kwa soka la Afrika, na bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa. Lakini kwa namna ilivyo sasa, historia inaonesha kwamba ES Tunis wame Uh, shinda taji hili mara mbili mwaka elfu mbili na kumi na nane, mwaka elfu mbili na kumi na tisa, na wanaingia katika rekodi sawa na Tipi Mazembe ambao pia wamewahi kutetea taji hili mara mbili mfululizo sawa na Al Ahly ya Misri, na ukiangalia mambo alivyo ni kwamba wameshinda taji hili mara nne nyuma ya Zamalek ya Misri, Tipi Mazembe ya DRC na Al Ahly. Al Ahly wameshinda mara nane, Tipi Mazembe mara tano sawa na Zamalek na yes, Tunis wameshinda mara nne. Tunasubiri tuone mambo atakavyokuwa kule Cairo tarehe nne wakati Uh, wale viongozi wa juu wa CAF watakapokutana kujadili suala hili ambalo bila shaka lilishangaza wengi sana katika mchezo wa kandanda barani Afrika. Iwapo ndiyo unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka tunakuletea uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani uh, barani Afrika na kwingineko duniani wiki hii, naam. Kama unavyofahamu msikilizaji, ni kwamba tarehe 21 mwezi huu kutakuwa na fainali ya kuania taji la bara Afrika baina ya timu za taifa aa, na kwa mara ya kwanza kutakuwa na mataifa ishirini na nne, ambayo yatakuwa kule nchini Misri kutafuta taji hili na imekuwa ni wiki ambayo pia makocha wamekuwa wakiteua wakipunguza vikosi uh, vyao. Na timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars uh, kocha Sebastian Migne amekitaja kikosi cha wachezaji 27 na tayari wamekwenda kule. Uh, nchini Ufaransa kuanza maandalizi lakini, pia uh, kocha wa Senegal aliusise amerejea kikosi cha wachezaji ishirini na watano wakiongozwa na Sadio Mane ambao wameanza maandalizi kwenda uh, kule nchini uh, Cairo. Mambo alivyokuwa hivyo pia kwa uh, timu ya taifa ya Algeria. Timu hizi mbili tatu ziko katika kundi moja, Algeria, anamesasi ya Kenya, Senegal na Taifa Stars ya Tanzania. Naam, kimbembe ni kikali sana Abuso. Kenya wako Ufaransa na licha ya malalamiko mengi kwa nini mshambulizi mwenye umri miaka 33 Alan Wanga ameachwa kikosini, lakini bado kuna wachezaji mashuhuri sana ambao wako kwenye kikosi cha Kenya. Jana nilikuwa nikimtazama mchezaji Michael Olunga ambaye anacheza anacheza klabu ya Koroshiwa ya kule nchini Japani, amefunga goli mzuri sana na ina shida kwamba atakuwa mchezaji ambaye ni muhimu katika kikosi cha Kenya kwenye finali hizo. Tanzania imekuwa ikiingia kambini vileo na nikiangalia kwenye mtandao hapa wachezaji vile walikuwa wakipatiwa wakitathminiwa afya zao a, katika hoteli ya White Sand iliyopo nje kidogo jijini Dar es Salaam, na mmoja kati ya wachezaji hao ni Adi Yusuf ambaye anatoka klabu ya Blackpool iliyoko ligi daraja la kwanza nchini Uingereza, ambaye mchezaji ambaye alizaliwa Uingereza lakini ameamua kucheza timu ya Tanzania na mwalimu amemuita, sasa ni wazi kwamba Um, sasa jicho letu ambalo tutakuwa tukilitolea buso timu za Afrika Mashariki, nimeona Uganda wako Dubai wakifanya mazoezi. Burundi, kocha amemtaja mshambulizi wa Stoke City Saido Berahino kuwa nahodha wa timu. Kwa hivyo ukiangalia mataifa ya Afrika Mashariki ambayo watacheza finali hizi, kumekuwa kuna muonekano wa maandalizi ambayo yanaonekana wazi, na pengine ndo wanaweza kutoa matumaini zaidi kwamba kuna chochote ambacho kinaweza kikapatikana, ingawa ukiangalia tuko katika makundi magumu sana. Burundi yuko na Nigeria, Madagascar, Gine nanaye na, na, na, na, na, na, na, na mwenyewe ukiangalia, Tanzania, Kenya ziko na Senegal na Algeria. Senegal ambayo imeita wachezaji kumi na sita kati ya ishirini na tatu walioshiriki fainali za kabo la dunia mwaka jana. Umemtaja Sadio Mane, lakini kuna Ibrahima Baldy ambaye anachezea Inter Milan vilevile, vile kuna mchezaji kama Halili Kolibali ambaye anachezea Napoli pia huko nchini Italiano. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni, ni kila timu inajaribu kuita silaha zake muhimu kwa ajili ya fainali hizo, na pengine, uh, ukiangalia timu kama za kwetu utaona wazi kwamba uh, kulingana na ubora wa timu zetu na uwezo wa wachezaji wetu, kibarua ni pevu sana, na hususan kwa Kenya na Tanzania kuweza kuangusha Senegal na Algeria utakapo na kila kundi litatoa timu mbili, ni makundi kumi na mbili. Kila timu litatoa kum, timu mbili ambazo zitakuwa zitakazokwenda katika hatua ya mwondoano mm -hmm, ambazo ni timu timu moja. Lakini pia kulikuwa na timu nyingine kama vile best losers wanasema. Na swali kubwa ambalo limekuwa likiulizwa na, li na mashabiki wengi wa soka ni kwa nini kocha anaamua kuacha wachezaji wengine ambao labda mashabiki wana wapenda sana. nakumbuka Uh, kocha wa zamani wanamestasa Renard Fabish alikuwa anasema mataifa mengi ya Afrika akitolea mfano Kenya uh, wana makocha zaidi ya milioni hamsini. Kila koch, kila shabik anataka uh, mchezaji anayempenda awe uh, katika kikosi cha mwisho cha taifa. <laughs> Labda ni kitu gani ambacho makocha hao wanaangalia, Bwana Waka? Uh, ni uwezo ni, ni, ni, lakini pia mahitaji ma, ma ya mwalimu, enye mwalimu anakwenda kwenye mashindano gani na anahitaji wachezaji wa namna gani? Ukiangalia uh, Alan Wanga nafasi anaocheza ni ya ushambuliaji, huwezi kumwacha Michael Olunga kamchukua Alan Wanga. Olunga ni mchezaji ambaye anakupa option ya, ya, ya uzoefu katika timu huwezi kumchukua mchezaji ambaye anacheza ligi ya ndani ukamlinganisha na Musa Mohamed ambaye anacheza Ankara Red Devils ya Zambia na ameshiriki ya robo finali. Machaguo ni wengi sana, lakini pia mashabiki wetu ni lazima wawe lazima wawe maelewa. Na ni kweli kwamba mashabiki wanakuwa na matamanio yao na matamanio yao kwa wachezaji fulani, lakini walimu wana mbinu, wana mikakati yao ambayo ndio inawawezesha pia kuchagua aina ya wachezaji ambao wanayataka. mwisho wa siku Mashabiki wao wasubiria tu matokeo mazuri, na pengine yashindikana kulingana na ubora na mazingira, wanaweza kaanza kuwashushia lawama walimu, lakini sifikiri mm, kama uh, kitakuwa ni kigezo cha Kenya kumfuta kazi Sebastian Minyi endapo Kenya itaondoshwa katika mashindano haya, wala sifikiri kama Tanzania itapaswa kumfuta kazi Manuel Omuriki kwa sababu Tanzania itashinda kufanya vyema katika mashindano haya. Ni jambo la kushangaza sana kama uamuzi huo utafikiwa. Na bila shaka timu taifa ya Leopard ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo nayo pia imeanza maandalizi yake, kocha Florai Benge na. Unakumbuka wiki kadhaa zilizopita nilikuwa nafanya ziara kule bara Ulaya kuangalia angalia wachezaji ambao wanaweza kumsaidia, na timu itaweka kambi nchini Hispania na DRC pamoja na, na Uganda, Zimbabwe na wenyeji Misri katika kundi A na mechi ya kwanza DRC itakuwa ni tarehe ishirini na mbili mwezi huu dhidi ya Uganda katika uwanja wa kimataifa wa Kairo. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Ni mwezi ambao ni wa kutafuta bingwa wa soka barani Afrika kule nchini Misri. Uh, barani Ulaya leo maelfu ya mashabiki wa soka wamewasili mjini Madrid kule nchini uh, Uspania kushuhudia fainali ya, ya soka kwa nia taji la klabu bingwa barani Ulaya kati ya timu kutoka kule nchini Uingereza, Liverpool na Tottenham Hotspur, mechi itakayochezwa kuanzia sana usiku saa za Afrika Mashariki. Hii itakuwa ni ma, mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na nane wakati klabu mbili kutoka nchini Uingereza zilipokutana katika fainali kubwa kama hii. A, mechi hii, mechi itachezwa katika uwanja wa Wanda Metropolitano a, na mashabiki wa Uingereza mwaka walitengewa zaidi ya tiketi elfu thelathini hakika ni uwanja mkubwa sana na ambao unaingiza watazamaji wengi na fainali ni aina ya yake abuso mbali na kukutanisha timu za, za Uingereza, lakini ni fainali ambazo zinakutanisha timu ambazo zimefanya maajabu katika mechi zao za nusu fainali, hazikupewa nafasi kwenda fainali lakini baada ya matokeo yao mabaya katika mechi za nusu fainali, lakini wakageuza matokeo katika mechi za mkondo wa marejiano. Liverpool, kila mmoja anajua, wameishangaza dunia kwa kumfunga Barcelona baada ya kutoka nyuma matatu, hivu, kwa mabao matatu Tottenham Hotspurs pia wakifanya hivyo. Kwa hivyo haya mazingira, lakini pia ukichagiza na ufuatiliaji wa karibu wa mashabiki wengi wa soka kutoka kanda ya Afrika Mashariki na ligi ya kanda ya Uingereza, basi wengi sana watakuwa kitupia macho barani Ulaya, hususan nchini Hispania kujua nini hasa kitajiri, na bila shaka mimi nitakuwa nikiwatazama zaidi wachezaji ambao ni asili ya Afrika ama wanaotoka barani Afrika ambao wamezibeba sana timu zao msimu huu, mchezaji kama Sadio Mane, mm, uh, Mohamed Salah, Uh, Nabil Keita kutoka Gine, yeye atakosekana kwenye kikosi cha Liverpool, lakini kwa upande wa na vilevile vile Joel Matip mchezaji kutoka nchini Cameroon. Kwa upande wa Tottenham Hotspur kuna mchezaji anaitwa uh, Victor Wanyama Mkenya huyu leo atakuwa akiangaliwa kama Mkenya wa pili mm -hmm. kucheza fainali ya kombe la klabu bingwa barani Ulaya baada ya miaka tisa mwaka elfu mbili na kumi, McDonald Mariga yeye yeah, hey, alikuwemo Na, mwaka elfu mbili na nane ndio ilikuwa mara mwisho kwa klabu kutoka kule nchini Uingereza kucheza katika fainali ya UEFA, na nakumbuka wakati huo ilikuwa ni kati ya Manchester United uh, na Chelsea. Mechi ilichezwa kule Moscow, na wakati huo mechi ilimalizika kwa bao moja kwa moja baada ya ule muda wa ziada, na wakati wa uh, penalti ulipofika, Manchester United walishinda kwa penalti sita kwa tano Je, leo kati ya Liverpool na Tottenham hotspur nane ataibuka mshindi? Um, nwaka hapa anasema kwamba naona Liverpool uh, lakini tunasema kwamba dakika tisini uh, za refari uh, ndizo ambazo huamua um, shindi, uh, mshindi wa taji hili nam uh, muda wetu unakwenda sana katika jukwa la mchezo, lakini tumalizie malizie kule nchini Ufaransa, makala mia moja ishirini na tatu ya kuwania taji uh, la mchezo wa tenis la French Open uh, makala hao anaendelea kule jijini Paris na wachezaji mbalimbali wanashiriki. Rafael Nadal ndio bingwa mtetezi uh, kwa upande wa wanaume, lakini Simona Halep ndio bingwa mtetezi kwa upande wa wanawake. Na anakumbuka kwamba uh, French Open uh, ni baadhi ya mashindano makubwa sana katika no. mchezo wa tenis uh, ukiondoa Australian Open uh, uh, kuna Wimbledon, lakini pia US Open. Kwa hivyo unapopata nafasi kucheza katika mashindano haya banwaka huwa ni heshima ya kipekee. Hakika na yakifahamika kama Rolando Garros, yeye ni mashindano ambayo yalianza zamani sana, uh, miaka ya nyuma uh, wengi wanajiuliza wachezaji wakubwa watanawiri tena. Tumeona mwenendo wao sio mbaya, Simona Halep, uh, lakini pia na na na na, na, na wachezaji wengine wa mchezo mm -hmm. wa tenis kama vile uh, Philippe Chatrier. Uh, wao pia wana, wanatazama kwa karibu kama huenda wakaleta maajabu katika mashindano ya mwaka huu japo o, vigogo wale wanaonekana bado hawajawa na nafasi kubwa ikilinganishwa na kama ilivyokuwa mwaka uliopita, na bila shaka Simona Halep leo alimshinda Lesia Surenko kwa seti za sita mbili, uh, sita moja, lakini pia Novak Djokovic kwa upande wa uh, wanaume ameendelea kufanya vyema sana na tutaona mambo yatakavyokuwa. Bila shaka michuano hii itakamilika tarehe 9 mwezi huu wa sita, na tutakuwa hapa kukupasha mengi zaidi katika jukwaa la mchezo. Namwona Sabina Namigambo amejajaa, alikuwa anafahamisha kwamba yeye ni shabiki wa Liverpool. Uh, Sabina unaona ila, mambo atakuwa vizuri kwa Liverpool leo, usiku wa leo mimi ni shabiki wa Chelsea. <laughs> <laughs> nam mi naitwa Victor Abuso, mwenzangu amekuwa ni Frederick nwaka, kutokuwa naye kesho katika jukwaa la michezo na kutakia kila laheri. Asante uh, sana, na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Naam msikilizaji, basi nami sina la ziada, ni kushukuru kwa muda wako pamoja nasi. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, jioni njema na kwa heri. kutoka Tanzania nakwambia, unanimaliza. Ndivyo ninavyotamatisha matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nami mimi, ni Sabina Crispin na Bigambo. Sina la ziada, punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri.