Saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki; saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Takriban watu 17 wakadiriwa kuuawa katika maandamano jijini Khartoum nchini Sudan. Mbabe wa zamani wa kivita na kiongozi wa upinzani Jean Pierre Bemba asema atarejea nchini DRC Juni 23, na rais wa marekani Donald Trump awasili jijini London kwa ziara ya siku tatu. Karibu katika ngwe ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu Juni 3 mwaka tisa. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com. Lakini pia ukiwa na lolote niandikie kwenda nambari, ukianza na alama ya kujumlisha 255764015747 Inakadiriwa na madaktari pamoja na viongozi wa waandamanaji Sudan kuwa watu kumi na saba wameuawa mapema leo Jumatatu baada ya wanajeshi waliodaka madaraka kuwafyatulia risasi kuwatawanya kutoka nje ya jengo la makao makuu ya jeshi nchini humo ambako wamepiga kambi kwa miezi mitano iliyopita. Huyu hapa mwandishi wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula mbali na waandamanaji hao waliouwawa pia inakadiriwa na madaktari na viongozi wa waandamanaji kuwa zaidi ya watu mia tano wamejeruhiwa vibaya na wanatibiwa kwenye hospitali kadhaa mjini Khartoum. Kuna hofu kuwa huenda idadi ya waliouawa ikaongezeka, kwani inadaiwa kuwa wanajeshi wamezuia kupelekwa kwa dawa katika hospitali hizo, mojawapo ikiwa imezingirwa na wanajeshi wenye silaha kali. Msemaji wa jeshi meja jenerali Bashir Mohamed alisikika akitoa matamshi haya kwa niaba ya wanajeshi walionyakua uongozi. Mazungumzo muhimu yanaendelea kati uwezili, ya wanajeshi na viongozi waandamanaji siyasi, lakini hatuwezi kamwe kukubali kuendelea kuwepo hapa kwenye makao makuu ya jeshi kwa raia. Watu ambao wataendelea kuwepo hapa wanavunja sheria. Kilichoonekana ni kwamba waandamanaji walipuuza matamshi ya msemaji huyo na kuendelea kupiga kambi hapo makao makuu ya jeshi licha ya kuonywa kuwa wali kuwa walikuwa wakivunja sheria. Baada ya muda mfupi kulisikika wimbo wa mapinduzi ya raia ulioimbwa na wanaharakati na washairi Mata, Amila, Zbota, saa, baada ya muda usio mrefu, wanajeshi wenye silaha kali walivamia mahali pa mkusanyiko wa waandamanaji na hivi ndivyo hali ilivyokuwa. Kufikia sasa tunapoenda hewani, maelfu ya waandamanaji wametawanyika kutoka nje ya jengo la makao ya jeshi linalojulikana kwa Kiarabu kama alkiyada al-amma. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Asante James Shimanyula. Mbabe wa zamani wa kivita na kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba, ametangaza kuwa atarejea nchini mwake Juni 23 mwaka huu. Hata hivyo, Jean Pierre Bemba hajaeleza wazi kama anarejea akiwa na msimamo gani kuhusu utawala wa rais Felix Chisekedi aliyeko madarakani hivi sasa ambaye ni mpinzani wake. Bemba mwenye umri wa miaka hamsini na saba amewaambia wafuasi wake kuwa atarejea nchini humo ili kwa pamoja wajenge nchi yenye amani, umoja na mshikamano huku wakiwa wakosoaji wa serikali ya Felix Chisekedi. Wachambuzi wa siasa wanaona kuwa kurejea kwa Jean Pierre Bemba nchini DRC hakutaleta tofauti kubwa, lakini itakuwa ni changamoto kwa rais Felix Chisekedi kuhusu joto la upinzani, kama anavyoeleza hapa Hassan Halid akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kwanza kurejea kwake litakuwa tu ni jambo la kawaida tu kwa raia kuweza kurejea nyumbani kwake baada ya kupata pingamizi ya kipindi kirefu, na kurejea kwake tu kunaashiria kwamba hali ya sasa inamruhusu ye kurejea nyumbani. Kurejea kwake tu kogo, itakuwa pia ni changamoto kwa serikali ya Tshisekedi kuona jinsi gani atakokuwa akiwashughulikia wapinzani, hasa wale wakosoaji dhidi ya sera zake. Na kurejea kwake sioni kwamba kutaweza kuleta mabadiliko yoyote kwa kwa kwa hivi sasa, kwani atachukuliwa tu kwamba ni mmoja kati ya wale wanasiasa waliokuwa havishoni ambao wameanza kurejea mmoja baada ya mwingine. Kiongozi huyo wa upinzani aliachiwa na mahakama ya ICC mwezi Juni mwaka jana baada ya awali kuhukumiwa kwenda jela miaka kumi na minane huko nchini Uholanzi kwa kukutwa na hatia ya kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wakristo wa kutoka Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekosa maadhimisho ya mashahidi wa Uganda baada ya kuzuiwa kuingia Uganda. Kila mwaka mamia wa Wakristo kutoka Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hutembea kwa miguu kuingia Uganda kushiriki katika sala na sherehe, lakini mwaka huu haikuwezekana. Kenneth Lukwago ana mengi zaidi kutoka Kampala. Kulingana na mwenyekiti wa kamati ya maandalizi mwaka huu ambaye pia ni waziri wa ardhi nyumba na maendeleo ya miji, Betty Amongi, baraza la mawaziri la Uganda liliamua kuzuia wakristo mia saba kutoka DRC kwenye mpaka kwa sababu ya hofu ya Ebola between... hata kwenye mpaka na DRC kulikuwa na watu ambao walikuwa wakija, lakini waziri wa afya aliwasilisha jambo hilo mbele ya baraza ya mawaziri na kwa sababu ya hofu ya Ebola. Watu zaidi mia saba walisimamishwa mpakani. Kwa mara ya kwanza kwa miaka mingi hapa kuwa na bendera ya nchi ya Rwanda ama msafiri wa Rwanda yoyote kwenye makao ya waaminifu wana mgongo. Kufuatia mgogoro wa mpaka na Uganda, serikali ya Rwanda iliagiza raia wake wote wasiende Uganda, ikisema kuwa haiwezi kuhakikisha usalama wao. Mojawapo ya mambo makuu ya siku hii ilikuwa sala maalum ya kila mwaka kuelekea ukombozi wa rais wa zamani wa Tanzania Julius Nyerere iliyohudhuriwa na mjani wake Maria Nyerere na Rais Yoweri Museveni ambaye aliunga mkono juhudi hii. Mwalimu Nyerere ni mwanaafrika muhimu zaidi Mualimu kwa mchango ambao nimeweza kutambua katika historia yote ya binadamu. Hapa ni maoni kutoka kwa watu wa Kampala kuhusu Nyerere kutangazwa kama mtakatifu. Alikuwa kiongozi wa tofauti, aliongoza kwa maslahi ya watu, alikuwa anataka kila mtu awe na mazuri kwa hivyo hivyo waendelee wafanye. Mwalimu Nyerere anapaswa, alikuwa ni mtu wa watu, hakuwa anajipendelea kujirundikia mapesa wala vitu. Nyerere alikuwa baba wa taifa, alimtumikia Mungu. Kila mwaka tarehe tatu mwezi wa Juni, watakatifu 45 wanakumbukwa kwa kuchagua kifo katika kutetea imani yao wakati walipokuwa wakiteswa na, na mfalme Mwanga wa Buganda. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili. Mahakama ya katiba nchini Uganda imebatilisha vifungu vya sheria ya polisi na kufuta madaraka ya polisi kuzuia na kutawanya mikusanyiko na mikutano ya umma kama ilivyokuwa awali. Hukumu hiyo iliyotolewa mwishoni mwa juma lililopita na mahakama hiyo ya katiba imelipunguzia madaraka jeshi la polisi kupitia kifungu namba 36 kilichokuwa kikitoa mamlaka kwa polisi kuwakamata na kuwatesa raia wasio na hatia. Kwa sasa polisi nchini Uganda hawatakuwa na mamlaka ya kusambaratisha mikutano ya kisiasa na kutumia nguvu ya ziada, hatua ambayo hapo awali ilisababisha hata mauaji, na polisi waliotekeleza mauaji hayo, sheria ilikuwa inazuia wao kushtakiwa. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala. vyama vya kisiasa hapa vilikuwa vimekutana, nafikiri wiki mbili zilizopita, vikizungumzia kuhusika kwa polisi katika mikutano ya vyama vya kisiasa hasa vile vya vya upinzani ikiwa na madai kwamba polisi inatumia nguvu sana ku kuondoa ama kutawanya wapinzani wanapokuwa na mikutano yao, na kuna sheria hapa ambayo inadhibiti mikutano hiyo. Kwa hivyo wanasema polisi imepita kiasi katika kutekeleza sheria hiyo, wakati mwingine ambapo hata wanasiasa hawana mengi ya kusema, lakini polisi inasema kwamba wako katika siasa. Kwa hivyo ndio walalamika, wakasema pengine nguvu za polisi iko juu sana, hata kushinda sheria yenyewe, kwa hivyo zipunguzwe. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala. RFI Kampala 93.7 FM. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Kenya imepiga marufuku shughuli za uvuvi katika bahari ya Hindi karibu na nchi ya Somalia kwa sababu za kiusalama. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo anaeleza zaidi. Afisa wa serikali katika kaunti ya Lamu, Joseph Kanyori amesema wavuvi wote wamezuiwa kwenda kuvua katika maeneo ya Ras Kamboni na karibu na mji wa Kiunga unaopakana na nchi hizo mbili. Kanyori ameliambia gazeti la kila siku nchini humo la Daily Nation kuwa hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu za kiusalama. Aidha, ameeleza kuwa eneo hilo la bahari limeshuhudia utekaji wa binadamu, dawa za kulevya pamoja na bidhaa zingine, wakati huu usalama ukiimarishwa marufuku haya yanakuja wakati huu Kenya na Somalia zikiwa kwenye mvutano wa kidiplomasia kuhusu mmiliki wa eneo la Bahari Hindi linaloaminiwa kuwa na utajiri wa gesi na mafuta. Somalia imekwenda kuishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kulalamikia tatizo hilo la mpaka wa majini. Utata umeibuka kufuatia hatua ya serikali ya Kenya kubadilisha noti zake kwa kuweka alama za kiusalama. Hatua hiyo imepingwa mahakamani kufuatia noti hiyo mpya kuwekwa picha ya rais wa kwanza wa taifa hilo Jomo Kenyatta. Kwa mujibu wa katiba ya Kenya, noti ya taifa hilo haipaswi kuwa na mchoro wa kitu au mtu yeyote. Maandamano ya halaiki yaliyochangia kuuangusha utawala wa rais Abdelaziz Buteflika mnamo Aprili 20 yamechangia uhitaji wa mabadiliko makubwa ya kisiasa nchini Algeria. Baraza la kikatiba nchini humo limesema haiwezekani kuandaa uchaguzi wa kumpata mrithi wa Buteflika tarehe 4 Julai. Vikosi vya usalama kusini magharibi mwa Niger vimesababisha vifo vya watu wanne wanaotuhumiwa kuwa washambuliaji wa kujitoa muhanga wa kundi la Boko Haram waliokuwa wamejiandaa kujilipua katika kituo cha mafuta, vyanzo vimeeleza. Afisa mmoja wa manispaa ameeleza washambuliaji hao waliuawa jana usiku jirani na mji wa Diffa kando ya ghala ya kuhifadhia mafuta nchini Niger. Radio France International. Msikilizaji wa Radio France International, kwa mara ya kwanza sasa ukiwa nchini Marekani, unaweza kusikiliza matangazo yetu ya moja kwa moja kupitia simu yako ya mkononi kwa kupiga namba 712-432-7755 au kwa kudownload application ya RFI bure, application ambayo unaweza kuhifadhi kwenye simu yako ya iPhone iPad na pia katika simu za Android. RFI, ukiwa na an application ya RFI unaweza kusikiliza matangazo yetu katika lugha 12 duniani ikiwemo Kibrazil, Kireno, Kikambodia, Kichina, Kiingereza, Kifaransa, Kihausa, Kipersian, Kiromania, Kirusi, Kihispania, Kiswahili na Kivietnam. Radio France Internationale. Na pia msikilizaji wetu wa Marekani sasa unaweza kusikiliza matangazo ya RFI saa 24 kwa lugha ya Kifaransa na Kiromania. RFI. Radio France International. Ni radio ya ulimwengu. Radio France International. Ni saa 12 na dakika 13 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump amewasili jijini London nchini Uingereza kwa ziara ya kikazi siku tatu ambapo pamoja na masuala mengine Trump na mwenyeji wake watazungumzia uhusiano wa biashara huria kati ya Marekani na Uingereza. Akiwasili katika kasri la kifalme la Buckingham, rais wa Marekani Trump na mke wake Melania wamelakiwa na malkia Elizabeth wa pili na mwana wa malkia prince Charles. Rais Trump amepokelewa katika kasri la Buckingham. Buckingham jijini London na kupewa heshima ya mizinga 41 kabla ya kukutana na malkia Elizabeth wa pili pamoja na viongozi wengine atakaokutana nao hiyo kesho. Trump pia atakutana na Waziri Mkuu Theresa May ambaye tayari ametangaza kujiuzulu uwadhifa wake baada ya mpango wa Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya kukwama. Abbas mwalimu ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia ziara ya Trump akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ni ziara ambayo ina vitu vingi vimejificha inawezekana ikawa wanajaribu kuangalia namna gani wakaimarisha mahusiano ya kibiashara eh, baina ya Uingereza na, na Marekani hasa katika huu wakati ambao Uingereza inaelekea kujitoa kwenye umoja wa Ulaya ingawa kuna changamoto za kujitoa kwao kubwa itakuwa ni hili la, la mahusiano baina ya Uingereza na Marekani hasa katika eneo hili la biashara ukizingatia kuna vita ya, ya, ya kibiashara baina ya, ya, ya China na na, na, na, na, na Marekani kuna namna ambayo makampuni ma, ma, ma, ya, ya Kichina ambao yako Uingereza yanaweza kuathirika kwa namna moja ama nyingine. Inawezekana ikawa ni maeneo ya, ya mjadala wao. Ni mtazamo wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa siasa, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Watu wawili wamehukumiwa zaidi kwa kujihusisha na kundi la Islamic State na kufanya idadi yao raia wa Ufaransa kufikia kumi na moja ambao walihamishwa kutoka Siria wakikabiriwa na adhabu hiyo nchini Iraq. Bilail kabui mwenye umri wa miaka 32, na Murad delhom miaka arobaini na moja, wanaungana na wenzao wengine tisa na mtunisia mmoja ambaye tayari amekwisha hukumiwa kifo baada ya kesi kusikilizwa juma lililopita. Aidha, wana siku thelathini za kukata rufaa. Mamlaka ya kikurdi kaskazini mashariki mwa Siria imeanza kuwarejesha makwao kiasi cha wanawake na watoto wa Siria mia nane ambao walihamishwa kutoka kwenye himaya ya wapiganaji wa Islamic State. Miongoni mwao ni yatima watano wa Norway ambao walijipata katika mazingira magumu katika kambi ya Al hol ambayo imefurika wakimbizi kutoka Siria Iraq na zaidi ya mataifa mengine 40 ambao walikimbia mashambulizi ya Wakurdi wanaoungwa mkono na Marekani <muchos> ni saa kumi na mbili na dakika kumi na sita tunaelekea viwanjani na Sabina Mpelo. Karibu. Asante Martha Saranga, tunaangazia ni siku kumi na nane zimesalia no. kipenga kiweze uh, kupulizwa kule Misri, michuano ya Afcon inatarajiwa kuanza Lashan, na mataifa mbalimbali yanaendelea kufanya maandalizi, ambapo huko nchini Ghana bunge la Ghana linatarajia kupitisha bajeti ya timu ya taifa maarufu kama the Black Stars Ijumaa hii e, ili kuweza kukisaidia kikosi au timu ya taifa. Inakadiriwa kuwa kiasi cha dola milioni nane zitatumika kuigharimia timu hiyo, ikiwa ni pamoja na malipo ya wachezaji, lakini benchi la ufundi pamoja na motisha kwa ushindi ambao utapatikana. Taarifa kutoka katika chama cha soka nchini Ghana kimeishukuru serikali kubeba dhamana ili kufanikisha maandalizi yote muhimu kwa ushiriki wa timu hiyo kwenye michuano hiyo ya af serikali hapa imeonesha, uh, kutoa ushirikiano wake uh, kule, Mali, kuelekea pia michuano hiyo. Katika kikosi cha Mali chenyewe kitamkosa mchezaji wake maarufu Yves Bissouma ambaye anatarajiwa kufanyiwa upasuaji wa bega kutokana na majeraha. Uh, timu hiyo inatarajiwa kuweka kambi katika falme za Kiarabu ambapo itacheza, uh, mchezo wa kirafiki na timu ya taifa ya Algeria huko Abu Dhabi. Zote hizi zikiwa ni katika kuelekea e, <laughs> vipi, vipi, na, na, na michuano hiyo tayari mm. Kocha wa timu ya taifa uh, Jamel Belmadi ametaja kikosi cha wachezaji ishirini na watatu kikiwa na mchezaji mmoja tu ambaye anachezea klabu ya nyumbani Paradou, eh, nyumbani uh, Hikam Bodui. Uh, Jamel amesema hakushin Kuhu, hashindwi kuonyesha nia yake na kiu ya kufanya vizuri e, katika michuano hiyo ya Hafcon na hakuna anayeweza kuzuia ndoto yao ya maisha, na kwamba wachezaji wake wote ni bora na wana nia ya kushinda kombe la mataifa ya Afrika, Afrika na, bila shaka. <laughs> Kauli hizi te, eh, pengine tusubiri tuone nini kitatokea. Hata hivyo katika kikosi hicho wachezaji nyota kama beki wa kushoto uh, Fauzi Gulam na mfungaji bora wa Algeria Naiji hawajajumuishwa kwenye kikosi hicho, lakini kocha bado anajigamba na wachezaji alionao kwamba wako vizuri. Afrika Kaskazini anajitutumua na Afrika Mashariki pia imejitahidi, imejitahidi lakini. Kwa hiyo tunasubiri kuona itakuwaje hicho kikosi cha Tanzania Taifa Stars. Hatujajua wenyewe wanaweka kambi wapi lakini bila shaka hivi punde tu tutapata kujua. Ah, wakati kocha wa Tottenham Hotspur, Pochettino akihusishwa na kuhamia Manchester United na Juventus, mwenyekiti wa klabu hiyo amesema wako tayari kabisa kumlipa kiasi chochote cha fedha ili kocha huyu asalie katika kikosi hicho. Licha ya kutofanya usajili wowote katika misimu miwili iliyopita, kocha huyu ameiwezesha Spurs kumaliza nafasi nne za juu katika ligi kuu huko kifika uh, fainali ya klabu bingwa barani Ulaya ingawa kufanikiwa mm -hmm. kunya kwa kikombe. Baada ya mchezaji wa soka Neymar kuingia matatani akidaiwa kumbaka msichana uh, nchini Brazil ambaye yuko chini umri wa miaka kumi na nane mm -hmm. baba mzazi wa Neymar ambaye amesema mwanaye aliwekwa mtegoni na familia ya msichana huyo ili mm -hmm. kujipatia fedha mambo haya. Shukrani Sabina Mpelo, asante. Saa kumi na mbili na dakika ishirini na mpisha Sabina na Bigambo katika makala mazingira leo dunia yako kesho. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Hii leo tunaangazia maisha bila mifuko ya plastiki nchini Tanzania. Je, inawezekana? Karibu fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, wa henga, walisema mazoea yana taabu, na msemo huu umedhihirika pakubwa hapa Tanzania baada ya kuanza kutekelezwa kwa sheria inayopiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki kama ilivyotangazwa na Waziri Mkuu wa serikali ya Tanzania Kassim Majaliwa. Mheshimiwa naibu spika, itakumbukwa kwamba mnamo tarehe 5 Mei mwaka 2016 serikali ilitoa kauli ndani ya bunge lako tukufu kuhusu dhamira ya kupiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki hapa nchini. Kuanzia wakati huo hadi sasa, serikali imekuwa ikifanya maandalizi ya kutimiza dhamira hiyo. Hivi karibuni nimemwagiza waziri wa nchi, ofisi ya makamu wa rais, anayesimamia masuala mazingira, ikiwemo kuzungumza na wadau mbalimbali, ikiwemo wenye viwanda vya kutengeneza mifuko ya plastiki kwa ajili ya kuhakikisha kwamba jambo hili linatekelezwa kwa haraka. Matumizi ya plastiki nchini yameendelea kuleta madhara makubwa ikiwemo vifo vya mifugo kwa kula plastiki, kuziba kwa mifereji mingi nchini, uchafuzi wa mazingira na kushindikana kwa, ku, kwa kuozesha taka kwenye vituo vya kukusanya taka. Mheshimiwa Naibu Spika, kuanzia tarehe moja mwezi Juni mwaka huu 2019 itakuwa ni marufuku kutengeneza kuingiza, kuuza na kutumia mifuko ya plastiki kwa ajili kubebe, ya kubebea bidhaa za aina yoyote. Naam msikilizaji, huyo ni Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa akitangaza bungeni kuhusu nia ya Tanzania kuanza utekelezaji wa marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki, na tayari utekelezaji wake umeanza tangu tarehe mosi mwezi huu. Wananchi wa Tanzania wanazungumziaje maisha bila mifuko hii ya plastiki? Jina langu naitwa Haji Salumu. Nimeshajipanga tali lotoka dukani tunanunua hiyo hiyo. Lakini tunaomba naomba kitu kimoja tupunguzie bei bay. Atupunguzie bei au kama azamani miambili, bayi, ile elfu moja na mia mbili hamsini atuzie bei ile ile na sisi tupate faida ya sasa, hata kutubana imebana sisi, faida tunapata ndogo, sisi tunaomba ipatuzie kama zamani ya plastiki, atupunguzie bei, tunaomba. ni mifuko hii laini. Mifuko ilikuwa inatusaidia kuhusu kuwafungia wateja. Ingekuwa vizuri serikali ingefanya mbinu sasa, baada ya kutusaidia sisi kuwawekea, kama sisi unauza ndizi, yaani mtu aweze akaja na mfuko wake, tunakuwa na kile kianzio sasa cha mfuko ambao ni midogo hii. Hapa imekuja mifuko ambayo inauza mmoja mia hamsini ambao huu mmoja huu tulikuwa naona dazani mia saba Sasa unauza mmoja mia hamsini kidogo itatupa ngumu sana kwa wafanyakazi wafanya, wafanya biashara wadogowadogo kama sisi wafanyabiashara ndogo ndogo nao wanalalama kuhusu usalama wa ajira zao baada ya marufuku hii kuanza kutekelezwa, kama anavyoeleza kijana huyu ambaye alikuwa akiuza maji yaliyofungashiwa katika mifuko ya plastiki maarufu kama maji ya kandoro. Na mimi naitwa Saidi, na wafanyia kazi maji ya kandoro <laughs> kazi labda, nseme labda, kwa sababu ni hivyo Laisi, labda yani ndo kaamua hivyo, inabidi labda tutafute nyingine, inabidi tuuse basi hata vitumbua. Tanzania inaingia katika orodha ya mataifa sitini duniani ambayo yamepiga marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki, na kwa upande wa Afrika Mashariki Tanzania ni ya tatu sasa baada ya Rwanda na Kenya kufanya hivyo. Pengine hali ilikuwaje nchini Kenya wakati wa katazo hili na hali ikoje kwa sasa? Geoffrey Wahungu ni mkurugenzi mkuu wa shirika linalohusika na mazingira nchini Kenya NEMA. Anaeleza hali ilivyokuwa. Tumefika sasa mwaka moja na miezi kadhaa kutoka wakati tulianzisha kutekeleza marufuku ya plastiki. Tumekuwa na activities tofauti tukiendelea kama Kenya mzima kwa huo mwaka mmoja tumeshika watu wengi, tumepiga tumepatia wengine cautions, lakini watu kama elfu moja mia mbili wameshapelekwa makotini, wengi we, wengi wamepewa fines, wengine wamefungwa, wengine wamepewa cautions, lakini tuna changamoto nyingi ambazo zimetufuatia kulingana na tekelezo la hilo marufuku. Tuna changamoto za hizi karatasi za plastiki kupitia kwa mipaka yetu na kuja kuuzwa hapa. Kaunti ya Mombasa nchini Kenya inatajwa kufanya vizuri zaidi katika kutekeleza marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki. Na pengine wao wow, wamefanya nini na hali ikoje? Stephen Wambua ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la NEMA katika kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Tunatumia mbinu tatu. Tunatumia mbinu ya kwanza kuangalia kwamba hii makaratasi haifanyiwi haifanyi, haitengenezwi haifanyi. Kwa hivyo pia tunafanya msako kwa sisi, makambuni zote tuko na listi yao, na huwa tunaenda huko kuangalia, na wengi wametii, wame sheria, hawafanyi ile kutengeneza ile mifuko ambayo imekataliwa. Utapata kwamba kuli, kuna ile mifuko ina, inakubalika na wengi wame apply, wamepewa kibari na serikali kutengeneza hizo mifuko. Na pia hiyo ni jia moja. Jia ya pili ni kuhakikisha wale walikuwa wanauza, ndio tuna, tunaenda pia tunawashika, tuna manake tunaona kwamba Tunataka kuhakikishia residents wa Mombasa kwamba tuko na cooperation na county government of Mombasa Inspectorate, uh, department na tutaendelea kufanya hizi misako kila siku na kila mahali. Na tunataka kuhakikishia wananchi wa Mombasa na Wakenya kwa jumla, NEMA pamoja na serikali za kaunti tuko imara na tutaendelea kuhakikisha kwamba hizi mifuko, wale wanatengeneza, wale wanauza, na wale wanatumia Wameacha kustu kufanya hivyo. Kwa kweli, tumefanya a lot of education awareness. Tumeenda kwa radio, karibu kila radio zile, hata zingine za vernacular languages. Kama hapa Mombasa, tumeenda kwa radio zote stations, tumekuwa na mikutano kila mahali, na kwa hivyo tunaona mwananchi anajua sasa. Ni ile sasa, mtu aseme ataki kutumia, kila mtu anajua kwamba hizi mifuko zimepigwa marufuku miaka kadhaa sasa, kupitia sheria ya usimamizi wa mazingira, yani environmental management act, makosa matano yameorodheshwa ambayo ni pamoja na kuzalisha na kuagiza mifuko ya plastiki, kusafirisha nje ya nchi mifuko ya plastiki, kuhifadhi na kusambaza mifuko ya plastiki, kuuza mifuko ya plastiki na kumiliki na kutumia mifuko ya plastiki. Kwa kosa la kwanza la uzalishaji na uagizaji wa mifuko ya plastiki, adhabu yake ni faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni ishirini Lakini pili ni kifungo kisichozidi miaka miwili je na adhabu ya tatu ni kwamba unaweza kuadhibiwa adhabu zote mbili, kifungo pamoja na faini. Kosa la pili ambalo ni kusafirisha mifuko nje ya Tanzania adhabu zake ni sawa na kosa la kwanza. Kosa la tatu la kuhifadhi na kusambaza mifuko, adhabu zake ni kifungo kisichozidi miaka miwili, faini isiyopungua shilingi milioni tano na isiyozidi shilingi milioni hamsini na mbili na tatu ni faini ama kifungo vyote kwa pamoja. Lakini ukipatikana na hatia ya kuuza mifuko ya plastiki, adhabu ambazo utakumbana nazo ni faini isiyopungua shilingi laki moja na isiyozidi laki tano Lakini adhabu ya pili ni kifungo kisichozidi miezi mitatu jela, na tatu ni adhabu zote mbili kwa wakati mmoja, kifungo pamoja na faini na mwisho kabisa ukiendelea kutumia na kumiliki mifuko ya plastiki kuanzia Juni mosi utakabiliwa na faini isiyopungua shilingi elfu thelathini na isiyozidi laki mbili au kifungo kisichozidi siku saba ama faini na kifungo zote kwa pamoja. ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Watu 17 wakadiriwa kuuawa katika maandamano hatum nchini Sudan. Mbabe wa zamani wa kivita na kiongozi wa upinzani Jean Pierre Bemba asema atarejea DRC Juni 23 na rais wa Marekani awasili jijini London kwa ziara ya siku tatu. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Juni tatu mwaka elfu mbili kumi na tisa. Inakadiriwa na madaktari pamoja na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan kuwa watu kumi na saba wameuawa mapema baada ya wanajeshi waliodaka madaraka kuwafyatulia risasi kutoka nje ya jengo la makao makuu ya jeshi nchini humo ambako walipiga kambi kwa miezi mitano iliyopita. Mwandishi wetu wa masuala ya Sudan James Shimanyula anatueleza zaidi mbali na waandamanaji hao waliouawa pia inakadiriwa na madaktari na viongozi wa waandamanaji kuwa zaidi ya watu mia tano wamejeruhiwa vibaya na wanatibiwa kwenye hospitali kadhaa mjini Khartoum. Kuna hofu kuwa huenda idadi ya waliouawa ikaongezeka kwani inadaiwa kuwa wanajeshi wamezuia kupelekwa kwa dawa katika hospitali hizo, mojawapo ikiwa imezingirwa na wanajeshi wenye silaha kali. Msemaji wa jeshi meja jenerali Bashir Mohamed alisikika akitoa matamshi haya kwa niaba ya wanajeshi walionyakua uongozi. Mazungumzo muhimu yanaendelea kati Ula. ya wanajeshi na viongozi waandamanaji, lakini hatuwezi kamwe kukubali kuendelea kuwepo hapa kwenye makao makuu ya jeshi Mbrye. Mbrye. Mbrye. Mbrye. Mbrye. kwa raia. Watu ambao wataendelea kuwepo hapa wanavunja sheria. Kilichoonekana ni kwamba waandamanaji walipuuza matamshi ya msemaji huyo na kuendelea kupiga kambi hapo makao makuu ya jeshi licha ya kuonywa kuwa walikuwa wakivunja sheria. Baada ya muda mfupi, kulisikika wimbo wa mapinduzi ya raia ulioimbwa na wanaharakati na washairi Wata baada ya muda usio mrefu, wanajeshi wenye silaha kali walivamia mahali pa mkusanyiko waandamanaji, na hivyo ndivyo hali ilivyokuwa. Kufikia sasa tunapoenda hewani, maelfu ya waandamanaji wametawanyika kutoka nje ya jengo la makao ya jeshi linalojulikana kwa Kiarabu kama alikiyada al ama. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Misri imezitaka pande zote zinazovutana nchini Sudan kurejea katika meza ya majadiliano, wakati huu vikosi vya usalama vikianza operesheni ya kusambaratisha maandamano hayo jijini Khartoum. Vurugu zilizozuka katika eneo la maandamano nje ya makao makuu ya jeshi mapema zimesababisha vifo vya waandamanaji kwa mujibu wa madaktari. Mbabe wa zamani wa kivita na kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, Jean Pierre Bemba ametangaza kuwa atarejea nchini mwake Juni 23 mwaka huu. Hata hivyo, Jean Pierre Bemba hajaeleza wazi ikiwa atarejea akiwa na msimamo gani kuhusu utawala wa Rais Chisekedi aliyokuwa madarakani hivi sasa, ambaye ni mpinzani wake. Bemba mwenye umri wa miaka 57 amewaambia wafuasi kuwa atarejea nchini humo ili kwa pamoja wajenge nchi yenye amani, umoja na mshikamano huku wakiwa wakosoaji wa, wa serikali ya Chisekedi. Wachambuzi wa siasa wanaona kuwa kurejea kwake bemba nchini DRC hakutaleta tofauti kubwa, lakini itakuwa ni changamoto kwa rais Felix Chisekedi kuhusu joto la upinzani, kama anavyoeleza hapa Halid Hassan, mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Kwanza kurejea kwake itakuwa tu ni jambo la kawaida tu kwa raia kuweza kurejea nyumbani kwake baada ya kupata pingamizi ya kipindi kirefu, na kurejea kwake tu kunaashiria kwamba hali ya sasa inamruhusu ye kurejea nyumbani. Kurejea kwake tu kogo itakuwa pia ni changamoto kwa serikali ya Chisekedi kuona jinsi gani atakokuwa akiwashughulikia wapinzani hasa wale wakosoaji dhidi ya sera zake, na kurejea kwake sioni kwamba kutaweza kuleta mabadiliko yoyote kwa, kwa kwa kwa hivi sasa, kwani atachukuliwa tu kama mmoja kati ya wale wanasiasa waliokuwa uhamishoni ambao wameanza kurejea mmoja baada ya mwingine. Kiongozi huyo wa upinzani aliachiwa na mahakama ya ICC mwezi Juni mwaka jana baada ya awali kuhukumiwa kwenda jela miaka, miaka kumi na nane huko nchini Uholanzi kwa kukutwa na hatia ya kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Wakristo wa kutoka Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamekosa maadhimisho ya mashahidi wa Uganda baada ya kuzuiwa kuingia Uganda. Kila mwaka mamia ya Wakristo kutoka Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hutembea kwa miguu kuingia Uganda kushiriki katika sala na sherehe, lakini mwaka huu haikuwezekana. Kenneth Lukwago anaripoti zaidi kutoka Kampala. Kulingana na mwenyekiti wa kamati ya maandalizi mwaka huu ambaye pia ni waziri wa ardhi, nyumba na maendeleo ya miji Betty Amongi, baraza la mawaziri la Uganda liliamua kuzuia wakristo mia saba kutoka DRC kwenye mpaka kwa sababu ya hofu ya Ebola between... hata kwenye mpaka na DRC kulikuwa na watu ambao walikuwa wakija, lakini waziri wa afya aliwasilisha jambo hilo mbele ya baraza ya mawaziri na kwa sababu ya hofu ya Ebola. Watu zaidi mia saba walisimamishwa mpakani. Kwa mara ya kwanza kwa miaka mingi hapa kuwa na bendera ya nchi ya Rwanda ama msafiri wa Rwanda yoyote kwenye makao ya waaminifu wana mgongo, kufuatia mgogoro wa mpaka na Uganda. Serikali ya Rwanda iliagiza raia wake wote wasiende Uganda, ikisema kuwa haiwezi kuhakikisha usalama wao. Mojawapo ya mambo makuu ya siku hii ilikuwa sala maalum ya kila mwaka kuelekea ukombozi wa rais wa zamani wa Tanzania Julius Nyerere iliyohudhuriwa na mjani wake Maria Nyerere na Rais Yoweri Museveni ambaye aliunga mkono juhudi hii hape... Mwalimu Nyerere ni mwanaafrika muhimu zaidi Mualimu... kwa mchango ambao nimeweza kutambua katika historia yote ya binadamu hapa. Ni maoni kutoka kwa watu wa Kampala kuhusu Nyerere kutangazwa kama mtakatifu. Alikuwa kiongozi wa tofauti, aliongoza kwa maslahi ya watu. Alikuwa anataka kila mtu awe na maisha mazuri. Kwa hivyo waendelee wafanye hivyo. Mwalimu Nyerere anapaswa na alikuwa ni mtu wa watu, hakuwa anajipendelea kujirundikia mapesa wala vitu. Nyerere alikuwa baba wa taifa, alimtumikia Mungu. Kila mwaka tarehe tatu mwezi wa Juni, watakatifu 45 wanakumbukwa kwa kuchagua kifo katika kutetea imani yao wakati walipokuwa wakiteswa na, na mfalme Mwanga wa Buganda. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili, Ni saa kumi na mbili na dakika 38 na mahakama ya katiba nchini Uganda imebatilisha vifungu vya sheria ya polisi na kufuta madaraka ya polisi kuzuia na kutawanya mikusanyiko na mikutano ya umma kama ilivyokuwa awali. Hukumu hiyo iliyotolewa mwishoni mwa juma lililopita na mahakama hiyo ya katiba imelipunguzia madaraka jeshi la polisi nchini humo kupitia kifungu namba thelathini na sita kilichokuwa kikitoa ma mamlaka kwa polisi kuwakamata na kuwatesa raia wasio na hatia. Kwa sasa polisi hawatakuwa na mamlaka ya kusambaratisha mikutano ya kisiasa na kutumia nguvu ya ziada, hatua ambayo hapo awali ilisababisha hata mauaji, na polisi waliotekeleza mauaji hayo sheria ilikuwa inazuia wao kushtakiwa. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala. Vyama vya kisiasa hapa vilikuwa vimekutana, nafikiri, wiki mbili zilizopita, vikizungumzia kuhusika kwa polisi katika mikutano ya vyama vya kisiasa hasa vile vya, vya upinzani ikiwa na madai kwamba polisi inatumia nguvu sana ku kuondoa ama kutawanya wapinzani wanapokuwa na mikutano yao, na kuna sheria hapa ambayo inadhibiti mikutano hiyo. Kwa hivyo, wanasema polisi imepita kiasi katika kutekeleza sheria hiyo, wakati mwingine ambapo hata wanasiasa hawana mengi ya kusema, lakini polisi inasema kwamba wako katika siasa. Kwa hivyo ndio walalamika, wakasema pengine nguvu za polisi iko juu sana, hata kushinda sheria yenyewe, kwa hivyo zipunguzwe. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko Kampala nchini Uganda. Maandamano ya halaiki yaliyochangia kuangusha utawala wa Rais Abdulaziz Buteflika mnamo Aprili 20 yamechangia uhitaji wa mabadiliko makubwa ya kisiasa nchini Algeria. Baraza la Kikatiba nchini humo limesema haiwezekani kuandaa uchaguzi wa kumpata mrithi wa Buteflika tarehe 4 Julai. Kenya imepiga marufuku shughuli za uvuvi katika bahari ya Hindi karibu na nchi ya Somalia kwa sababu za kiusalama. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo anaeleza zaidi. Afisa wa serikali katika kaunti ya Lamu, Joseph Kanyori, amesema wavuvi wote wamezuiwa kwenda kuvua katika maeneo ya Ras Kamboni na karibu na mji wa Kiunga unaopakana na nchi hizo mbili. Kanyori ameliambia gazeti la kila siku nchini humo la Daily Nation kuwa hatua hiyo imechukuliwa kwa sababu za kiusalama. Aidha, ameeleza kuwa eneo hilo la bahari limeshuhudia utekaji wa binadamu, dawa za kulevya pamoja na bidhaa zingine. Wakati huu usalama ukiimarishwa marufuku haya yanakuja wakati huu Kenya na Somalia zikiwa kwenye mvutano wa kidiplomasia kuhusu mmiliki wa eneo la bahari Hindi linaloaminiwa kuwa na utajiri wa gesi na mafuta. Somalia imekwenda kuishtaki Kenya katika mahakama ya kimataifa kulalamikia tatizo hilo la mpaka wa majini. Radio France Internationale, Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na moja, Dar es Salaam Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump amewasili jijini London nchini Uingereza kwa ziara ya kikazi siku tatu, ambapo pamoja na masuala mengine, Trump na wenyeji wake watazungumzia uhusiano wa kibiashara huria kati ya Marekani na Uingereza. Akiwasili katika kasri la kifalme la Buckingham, rais wa Marekani na mkewe Melania wamelakiwa na malkia Elizabeth wa pili na mwana wa malkia Prince Charles. Pamoja na viongozi wengine atakaokutana nao hiyo kesho. Trump pia atakutana na Waziri Mkuu Theresa May ambaye tayari ametangaza kujiuzulu wadhifa wake baada ya mpango wa Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya kukwama. Abbas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia ziara ya Trump akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania ni ziara ambayo ina vitu vingi vimejificha inawezekana ikawa wanajaribu kuangalia namna gani wakaimarisha mahusiano ya kibiashara e, baina ya Uingereza na, na Marekani hasa katika huo wakati ambao Uingereza inaelekea kujitoa kwenye umoja wa Ulaya ingawa kuna changamoto za kujitoa kwao kubwa itakuwa ni zili la, la mahusiano baina ya Uingereza na Marekani hasa katika eneo hili la biashara ukizingatia kuna vita ya, ya, ya kibiashara baina ya, ya, ya China na na, na, na, na, na Marekani kuna namna ambayo makampuni ma, ma, ma, ya, ya kichina ambao labda yako Uingereza yanaweza kuathirika kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo, inawezekana ikawa ni maeneo ya mjadala wao. Ni Abasi Mwalimu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kiongozi wa chama cha mrengo wa kati kulia cha Republican Laurent Wauquiez amejiuzulu wenyekiti wa chama hicho siku chache baada ya chama chake kupata ushindi mdogo kuliko wakati mwingine katika uchaguzi wa bunge la Umoja Ulaya. Chama hicho kilipata asilimia 8.48 ya kura zilizopigwa nchini Ufaransa katika uchaguzi wa bunge hilo la Umoja Ulaya uliofanyika Mei 26 mwaka huu. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Ubalozi wa Marekani jijini Khatum umekemea mashambulizi dhidi ya waandamanaji baada ya takriban watu wasiopungua kumi na saba kuuawa wakati vikosi vya usalama vikijaribu kutawanya waandamanaji waliopiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi. Wakili Martin Oloni, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya, amezungumza na mwenzangu Sabina Mpelo. Ni lazima waambiwe kwamba uh, sio nguvu, sio fujo, sio vita uh, lakini ni njia ya mazungumzo tu ndio itakayoleta amani na pia uh, hali ya, ya utulivu katika utawala wa nchi hiyo. Martin Yolo Marekani na Uingereza zimetoa wito wa kukomeshwa kwa ukandamizaji wa waandamanaji nchini Sudan. e, kwa hali ilivyo hivi sasa unadhani wito pekee unatosha au kuna cha ziada cha kufanya? kwa kweli katika hali tuliyoiona katika Afrika huwezi kuwategemea ndugu hao wa wa nje kama Marekani na na, na na na hata Uingereza kuweza kutuokoa ama kuweza kutusaidia kusuluhisha mambo yetu. Utaona ya kwamba mara nyingi watatoa tu wito uh, watatoa mazungumzo, lakini watakaa kitako, huku wananchi wakiendelea kuumizwa hasa na wanajeshi. Kumbuka ya kwamba Omar Albashir amekuwepo pale kwa muda mrefu wakimzomea, lakini aliendelea kuwanyanyasa wananchi wa Sudani ya katumu. Kwa hivyo jambo la maana hapa ni kwamba sisi wenyewe wa Afrika tuweze kujichukulia uh, Uh, hali yetu mikononi mwetu na hatuwezi kutafuta amani, na tusipofanya hivyo hatuwezi kumtegemea mtu yoyote kutuletea hali hiyo. Lawama nyingi zimekuwa zikitupwa kwa jeshi kutumia nguvu kubwa, lakini jeshi lenyewe limekanusha kutumia nguvu kubwa kuwatawanya waandamanaji. Hii unaitafsiri vipi? nafikiri kama kuna mtu yeyote ambaye anaweza kuamini jeshi wakisema hawatumii nguvu, basi huyo yu mtu a, a, yuko kwenye yuko ndotoni, kwa sababu wanajeshi kawaida yao ni nguvu, kawaida yao ni, ni, ni, ni fujo, ni silaha, hawaelewi i chochote kile, wanachoelewa ni bunduki na fujo na kuwafurusha watu. Kwa hivyo kama hawangekuwa wanatumia nguvu, imekuwaje? inge, inge, watu zaidi ya kumi na wakawa wamefariki kwa sababu watu hawezi kufariki kwa sababu ya lolote isipokuwa nguvu ambazo zimetumika silaha ambazo zimetumika. Kwa hivyo wanajeshi siku zote wata watatumia nguvu. Unaiona wapi hatima ya taifa la Sudan kwa hali ya mambo ilivyo sasa? Wasipo ti amri wanajeshi, wakaamua kwamba ni lazima waweze kuishi kwa pamoja na, na raia, basi nchi ya Sudani inaelekea katika hali ambayo Libya iliporomokea na hali ambayo haitakuwa nzuri, usalama hautakuwa pale, kwa sababu wananchi wakiamua, haijalishi kwamba unaweza kuwakalia na nguvu kuwakalia kiimla, lakini wao pia wakiamua waenda wakakataa kutii amri yako kama wanajeshi. Kwa hivyo lazima waambie wazi kwamba hali ya baadaye ya Sudani ya Khartoum ni ya muhimu zaidi, hali ya maisha na hali ya ustaarabu ni, ni hali hiyo ni ya muhimu zaidi kuliko uh, matakwa ya kuwa na mamlaka ya wanajeshi ama kuweza kuwagandamiza wananchi. Ni mtazamo wake, Wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Na sasa nampisha Sabina na Bigambo katika makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru Barabara kabisa msikilizaji, popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunajikita kuangazia soka. Zimesalia wiki takribani mbili ili kuanza kwa fainali za michuano ya kombe la afrika zitakazofanyika nchini Misri. Timu za Afrika mashariki na kati zinashiriki michuano hiyo, lakini je, msikilizaji, unaridhishwa na maandalizi ya timu hizo? Karibu. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa majina. Naitwa Pataki Bachinge, nipo kambi ya wakimbizi ya Nyarugusu, Kasulu, Kigoma, Tanzania. Mimi ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na asasa, nitazungumzia ya timu yangu ya Leopard ni kwamba maandalizi kwa upande wa timu yangu ya DRC, maandalizi ni mazuri lakini tu kuna kuwepo na changamoto mbalimbali hasa upande wa pesa, kwa ajili ya maandalizi kuwa bora zaidi. Hivyo nikilipendekeza wizara uh, ya michezo katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iweze kufanya maandalizi mazuri, kuweza kuwekeza hasa katika michezo, kutoa pesa ili wachezaji wa taifa wawe na motisha wa kuingia uwanjani na kucheza na bidii. Pia hata asisi mashabiki mashabiki nao ni sehemu ya mchezo, hivyo mashabiki nao tuweze kujitokeza kwa wingi, nikitegemea kwamba Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo wataibuka mabingwa katika fainali hizo ambazo zitafanyika huko Misri, lakini pia niweze kuomba tu marefari kwa sababu mara nyingi sana kuna kuwepo na tofauti ambazo zinatokea uwanjani. Wachezaji wanaweza wakaja wamejiamini kwamba leo watafunga, lakini al kuli ali refari anawanyongea. Kwa hiyo hili lisitokee kwa mara hii, kwa sababu Afrika kidogo tunakuwepo na changamoto ya marefari katika mchezo wa soka. Na nizungumzie nchi ya Tanzania kwamba Taifa Stars wapo vizuri, lakini hata pia Kenya, Kenya nayo iko vizuri, Harambee Stars iko vizuri. Kwa hiyo wanategemea sana hizi nchi mbili, angalau kidogo kwa Afrika Mashariki Tanzania na Kenya waweze kutuwakilisha vizuri. Kwa hiyo waweze kuangalia wachezaji ambao watakuwa bora na kuweza kuweka kambi mapema kabla ya michezo hiyo kuweza kuanza huko Misri. Kwa jina aio, Barnaba Mahuvi kutoka Ilula, Iringa, Tanzania. Tanzania e, mimi inaweza nikasema maandalizi ya baadhi ya timu sio mazuri, sio mazuri kwa sababu kitaka kuangalia kuna baadhi ya vilabu ambavyo vinashiriki katika mashindano ya Africoni bado maandalizi yao hayapo vizuri, tuseme hata kiuchumi tu. Kwa mfano tuseme tu timu za Afrika Mashariki zipo ambazo zitashiriki huko, lakini ukifuatilia sana maandalizi yao bado yanasuasua. Mmojawapo ni timu niseme timu yetu ya Tanzania, Taifa Stars, ambayo timu hii bado inafanyia mazoezi hapa hapa Tanzania. Ingeweza kwenda hata nchi za nje, labda kwenda kufanyia Ufaransa huko, au tuchukulie kwenda kufanyia Uingereza huko majaribio, alafu ikirudi huku iende kushiriki kwenye Afrika iniweze kuchukua ubingwa. Na tunaona kuna baadhi ya timu nyingine zaweze, inchi za wenzetu zipo nchi za nje, kwa mfano Kenya. Nikikulie kuna Senegal iko vizuri, na najua zitafanya vizuri zaidi kuliko timu zetu, lakini timu za kwetu sisi tunaona bado wanafanyia tu mazoezi katika nchi zetu hizi hizi. Sasa sijajua kwa nini wanashindwa kuziwekea kipaumbele timu zetu, ili ziweze kwenda kufanyia mazoezi nje, ili ziweze kushiriki vizuri na hatimaye hata kuchukua ubingwa pia. Kwanza kwa majina, naitwa Akiza kutoka DRC vya kusini kama Nyola. Mimi naona maandalizi yapo mengi sana, ijapokuwa wengi watacomment sana ila, mchezaji ambaye aliweza kufuzu ni vizuri sana awe na maandalizi mema, awe na pesa zake mfukoni. Anaenda kucheza kule, anajisikia kabisa niko kilo, anajisikia pia iko huru na maandalizi kabisa iko mema yawezekana na ndugu zangu wa Tanzania lakini nako pia najua maandalizi iko mzuri, kwa kuwa marais wetu wanajitahidi sana kujali uh, kujali wachezaji wa watna, kila kitu kitaendelea mzuri sana. Mimi huku DRC naona maandalizi iko vizuri sana, na wachezaji wanajitayarisha kabisa kama ipasavyo, ili waweze kuleta kikombe nyumbani nchini e, Tanzania. Kwangu mimi siridhishwi na maandalizi ya timu za ukanda huu Afrika Mashariki na Kati kuelekea michuano hii, kwa sababu kwanza kwenye ukanda huu Afrika Mashariki na Kati soka letu linaendeshwa kisiasa. Viongozi waliopewa jukumu la kusimamia mchezo wa mpira wa miguu wanaendesha wanaendesha soka ndivyo sivyo, sio maana kwenye mashindano makubwa kama haya timu za ukanda huu hazifanyi vyema, kwani siasa kwenye mpira huu zinapelekea maandalizi <coughs> <coughs> <coughs> kwa bidii. Vile vile maandalizi ayo kutokana na wachezaji wenyewe wanaoitwa kwenye timu za taifa kuwa wazalendo Yaani, kwa ukweli, kuna baadhi wanaotanguliza maslahi binafsi kuliko maslahi ya taifa, jambo linalopelekea maandalizi kuwa dini. Pamoja na hayo, wachezaji ni walewale, unakuta wale. Kuna wachezaji wako kwenye timu za taifa, lakini uwezo wao ni mdogo mno, tofauti na wachezaji ambao awaii na vipaji vinafuzwa. Badala yake wanapelekwa wachezaji wale wale. Kwa hiyo kunakuwa na ubaguzi fulani katika kuita vikosi vya timu za taifa. Ndio maana kila mashindano yakiandaliwa kiandaliwa, unakuta wachezaji walewale kutoka kwenye timu kubwa. Vile vile kwa upande wa serikali, imekuwa haipewi kipaumbele katika kujiandaa hizi simu. Yani wachezaji wamekuwa wakiweka migomo, ndio maana utakuta ali wengi wanaenda kule kwa lengo la kwenda kushiriki, sio kushindana, kwa sababu wanakuwa hawajakamilishiwa masilahi yao. Na kwanza naitwa Mersi Charle, mimi ni raia wa Darai nikitokea tarafani fisi huko, yaani mashariki mwa Dara, ipo kwenye kempu ya Nyarugusu hapa Tanzania. Uchino na maandalizi yenyewe ya kombe la Afrika ni AFCON pale nchini Misri, mimi naweza nikasema kwamba kwa timu kwa yangu kama vile ya DRC, yaani maendeleo ya maandalizi yako mazuri, kwa sababu kwanza wachezaji wana motisha wa kutosha kabisa, kwa sababu rais wetu ambaye ni ndarisi mpya zaidi, amewapa wachezaji mshahara wa kutosha, vyombo vya kusafiria vikiwa ni mabasi mawili, ambayo anaweza yakatoa wachezaji wetu kutoka kwenye kambi hadi uwanjani. Kwa hiyo nikasema kwamba wachezaji wa DRC wanamotisha kabisa. Pili, tukiangalia timu ya Taifa Stars, yaani timu ya Tanzania, ni timu ambayo ina vifaa vya kusafiria vya kutosha yaani pia wachezaji wanamotisha. Kwa hiyo naweza nikasema kwamba AFCON ya mwaka huu ni AFCON ambayo itakuwa tofauti sana na AFCON zilizopita, kwa sababu timu zote za Afrika mashariki na kati zimejiandaa vya kutosha, na tunategemea kwamba soka litakuwa safi zaidi na tutegemee mengi labda kwenye timu za Afrika mashariki na kati. Kombe hilo linaweza likawasili, yote yanawezekana kwenye soka. Na timu kutoka nje ya nchi kuweka kambi ama kucheza mechi za kirafiki ni vizuri zaidi, kwa sababu ni timu ambayo inajinoa inaangalia jinsi gani ya kuweza kurekebisha matatizo fulani fulani kwenye wachezaji wake, vile ambavyo bado halijafanya. Safari za kutoka nje pia zinajitahidi kucheza na vilau vya nyumbani, vile ambavyo labda vimechukua ubingwa wa msimu ambao umepita. Sasa hivi, kama vile tukiangalia timu ya Burundi namba na Burugamba, wiki iliyopita ilicheza mchezo wa kirafiki na timu ambayo ni bingwa wa msimu huu uliopita. Kwa hiyo tunaa tukasema kwamba makocha wanaendelea jinsi gani ya kunoa wachezaji wao ili kuangalia ni jinsi gani wanaweza wakafanya maendi zaidi kule kwenye uwanja wa AFCON. <coughs> Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili katika ujumbe mfupi Hamza Selemani Mfaume wa Ukuni, Bagamoyo, Pwani, Tanzania, unasema maandalizi ya timu na wachezaji wetu kuanzia chini sio mazuri, ila angalau mwaka huu vilabu na mashirikisho ya soka ya Afrika Mashariki yameanza kujipanga kiushindani zaidi. Mzee Mkonta Gabrieli kutoka DRC Kisakala unasema ni jambo la kufurahisha kweli. Mimi upande wangu nimeridhishwa na maandalizi hayo. Jambo la muhimu ni kuzidi kuwaombea ushindi kwa Mungu. Amani M Mkonde kutoka Unguja, Zanzibar unasema baadhi ya mataifa yamejipanga kiushindani, ila kwa ukanda huu wa Afrika Mashariki kuna walakini. Meladi Baligumya wa Buhigwe, Kigoma, Tanzania, nawe unasema maandalizi yanafanyika ya kutosha, ila si ya kushindana na nchi za wenzetu za uharabuni. Sisi ni wawakilishi tu, si washindani wa kombe. Abubakari Charuki wa Mzirai wa Dar es Salam, Tanzania, unasema maandalizi hayaridhishi, ila unadhani timu zinapewa nafasi kwenda kushiriki na si kushindana. Kalele Lugembe wa Igunga unasema kwa sasa upo Dar es Salaam, maandalizi ya timu hizo yapo duni sana, na ndiyo maana timu zingine huangukia pua, hata fainali haziwezi kufika kwa sababu ya changamoto hizo. Amon Bilulu wa Biharamulo unasema huridhishwi kabisa na maandalizi ya timu ya taifa ya Tanzania kwani yamechelewa sana. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa muda wako katika makala haya ya habari Rafiki, ambapo leo tumeangazia soka kuhusu maandalizi ya timu za Afrika mashariki na kati katika kushiriki fainali za michuano ya kombe la Afrika nchini Misri. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri, shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni. Kwa niaba ya wote, mimi ni Martha Saranga na kutakia jioni njema. Kutumogia, kwa heri kutoka Dar es Salaam no. Nimezaliwa Mtwara Tanzania, huko kijijini Chitohori, hapa mjini nimezamia, ndoto zilikuwa kucheza boi, mara ghafla kwa mziki zikahamia madade, amsori swara tano kupenda uliposikia kama utanisi, nikaanza kuimba Mungu sasumani, nikakutana na simba akanipiga kampani, japo kuna walopinga kwamba sina kipaji na kupenda Malaika Malaika unafanya fitina za ndani ndani, mara hamwanavimba atapendwa na nani, makonde watanda himba, nikajipa kimani, ipo siku nitashinda, maana Mola ndo mpaji Mama told me my boy, binadamu wana wema watakuchekeaga usoni ukiwapa kisogo, na kusema usifadhi chuki moyoni, yalipe mabaya kwa mema, nifanye ukumbuki uyaoni, ndo maandiko anavyosema. Nilimtanguliza Mungu kwa swala, mragafa kaja mzungu sara ah. Tunapita msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada. Kutoka Dar es Salaam punde, ni Radio France International na kutakia jioni njema, kwa heri.