Ni saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Wabunge wa kitaifa mashariki mwa DRC wasikitishwa na mfululizo wa mauaji katika mkoa huo ikiwa ni zaidi ya miaka mitano sasa waziri mkuu wa ethiopia yuko sudan kwa juhudi za usuluhishi na theresa may waziri mkuu wa uingereza ujiuzulu, ajiuzulu rasmi leo ijumaa karibu katika matangazo yetu ya jioni leo ijumaa juni 7 mwaka 2019 wabunge wa kitaifa waliochaguliwa katika mkoa wa kivu kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo Wamesikitishwa kuona mauaji yameendelea kuripotiwa katika mkoa huo ikiwa ni zaidi ya miaka mitano sasa. Wabunge hao wamesema inawasikitisha kuona mauaji hayo yanaendelea kushuhudiwa katika wilaya ya Beni licha ya ahadi kutolewa na rais wa nchi hiyo kukomesha umwagaji damu ambao umeendelea kutekelezwa kwa kiasi kikubwa. Mbali na suala hilo la mauaji, wananchi wa Beni na Butembo wanalalamikia viongozi wa serikali kuhusu visa vya ubakaji, uporaji wa mali na vitu vya wananchi wa maeneo hayo. Jerome Lusenge ni msemaji wa kundi la wabunge waliochaguliwa kutoka Kivu Kaskazini. Anaeleza hapa nini kinahitajika ili kukomesha mauaji hayo. Kulipokuwa Beni, wanabunge tulipima kuujulisha kama hatuoni vizuri kuona makabila za ngambo za kule za Nord Kivu, mpaka zile makabila zinatoa jeshi na wao kusudi, kunakuwa ma, wa, watu wanaokala fasi moja wanakuwa na magumu zao. Tulisema haiwezekani wanajeshi wakiwa okay, wanatokea makabila zingine za za Kivu wakwe wengi ngambo za Beni na Lubero. Tuliomba hawa watu wageuze wa, wa walete wamupya. Ni mtazamo wake Jerome Lusenge, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambaye utamsikiliza kwa kirefu zaidi katika wasaa wetu wa mahojiano. Wabunge kadhaa nchini Uganda wamemkosoa Rais Museveni kwa kushindwa kuzungumza kuhusu tofauti iliyopo kwa sasa baina ya Uganda na Rwanda wakati alipozungumza bungeni hapo jana katika hotuba iliyodumu kwa muda mrefu. Wabunge wanasema walikuwa wanataraji Rais Museveni kuzungumzia juu ya swala hili kwa sababu ya athari iliyokuwa nayo katika uchumi wa Uganda, lakini walishangazwa zaidi na wa alisisitiza tu kwenye mchakato wa ushirikiano wa Afrika Mashariki. Mengi zaidi na mwandishi wetu Kenneth Lukwago kutoka Kampala. Rais Museveni hakusema chochote kuhusu mgogoro wa Uganda na Rwanda lakini alisema kuwa alipewa kazi ya kuhakikisha ya kwamba shirikisho la kisiasa linafanyika. nilipewa kazi ya kutetea kuungana kwa kisiasa chini ya mwenyekiti wetu Paul Kagame, rais wa Rwanda, na sasa nataka muunge mkono hii harakati. Wabunge Francis Gonahasa na Steven Mukitale wanasema walivunjika moyo. Mimi nilizani pengine ataichukua kama neno la muhimu. Mgogoro umegusa hali ya uchumi hapa, lakini hakusema chochote. Angetuambia ni nini inaendelea kuhusu Rwanda, namna gani anaenda kukurekebisha hiyo mgogoro, hakusema kitu chochote, alihepahepa hepa, mpaka alimaliza speech yake. Lakini waziri wa mahusiano ya kimataifa Okelo Oriem anasema msimamo wa Uganda unajulikana, sisi hatujafunga barabara zetu kwenda Rwanda. Marwanda ni madugu zetu, jirani zetu kuendelea kuwa nao kwa usalama kama zamani bila mgogoro. Yote hapa ni maoni ya wakazi wa Kampala kuhusu ushirikiano wa kisiasa. Jinsi tulivyo sasa, Uganda na Rwanda hawaangaliani uso kwa uso, ni kwa nia nzuri kwamba tuwe na huu ushirikiano wa kisiasa. Maana yake hamwezi kushirikiana kibiashara, kiusalama na katika masuala mengine bila kushirikiana kisiasa. Wamboga Mugiria ni mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wanasiasa wanagombana, Uganda Rwanda, uhusiano sio mzuri wakati huu. Afrika Mashariki ilianguka kwa sababu Idi Amin na hayati Nyerere hawajakuwa marafiki. Watu wa Uganda wanaelewa umuhimu wa ushirikiano, lakini wanasema inatakana viongozi kufanya kazi pamoja na watu ili kuimarisha umoja. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili. Simu za kisasa maarufu kama smartphones zinazozalishwa nchini Rwanda zitakuwa katika soko la ndani na kuvuka mipaka ya Rwanda katika kipindi cha miezi miwili ijayo, ameeleza mkuu wa kampuni ya Mara inayozalisha simu hizo nchini Rwanda, Ashish Thakar, akiyafahamisha hayo katika ufunguzi wa mkutano wa viongozi wa Afrika jijini Kigali uliowakutanisha wakuu na wafanyabiashara wakubwa wa bara la Afrika. Kampuni hiyo ya simu Mara ya nchini Rwanda inataraji kuajiri kiasi cha watu 200 kuanzia siku ya kwanza ambapo asilimia 16 kati yao itakuwa wanawake sawasawa sawa na malengo ya maendeleo endelevu. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amefanya mazungumzo na viongozi wa kijeshi nchini Sudan kujaribu kusaka suluhu ya mzozo ambao jumuia ya kimataifa imeendelea kushinikiza viongozi hao wa kijeshi kurejesha utawala wa raia baada ya kutokea kwa machafuko dhidi ya waandamanaji ambapo inadaiwa kuwa zaidi ya watu mia moja waliuawa tangu mwanzoni mwa jumahili. Barabara za jiji la Khatum zimekuwa tupu baada ya wananchi kuingiwa na hofu baada ya wanajeshi wa kikosi cha kuingilia kati kurandaranda katika miji ya jiji hilo. Hili Ijumaa ni maduka machache ndio yalifunguliwa, huku magari kadhaa yakionekana kutembea katika mji huo. Waziri Ahmed amekutana na kiongozi wa baraza la kijeshi lililochukua nchi Aprili 11 baada ya kuanguka kwa utawala wa rais Omar Hassan al Bashir kutokana na shinikizo la wananchi lililoanza mwezi Disemba mwaka jana. Na baadaye atakutana na viongozi wa maandamano ambao wanasisitiza kuhusu kurejeshwa kwa utawala mikononi mwa raia. Je, waziri Abi Ahmed atafaulu kuwashawishi viongozi wa kijeshi nchini Sudan? Hassan Chikusa ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. Abi Ahmed nadhani anatoka kwenye wahoromo ambao ni Waislamu kwa kule Ethiopia, na hapo kuna itikadi za Kiislamu. Kuna mahusiano ya, ya karne yapo yapo kati ya, ya hizo nchi mbili alafu anatokea kwenye migogoro ambayo haina tofauti sana na Sudani, migogoro ya uongozi na watu fulani kung'ang'ania hapo juu sasa sasa hapo Ahmedi bado ataweza kuwapatanisha, lakini wanajeshi washaka zaidi ya miaka mi zaidi ya thelathini na hivi, kuna ukomunisti umejikita, itakuwa ngumu sana, lakini kuna msaada wa nchi ambazo zinaweza zikairekebisha Sudani. Sudani ana bahati mbaya moja, hana marafiki. Ni mtazamo wake, Hasan Chikusa, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Rais wa Malawi Peter Mutharika ameutuhumu pinzani nchini humo ambao umekataa kutambua ushindi wake katika uchaguzi wa mwezi Mei kwa kutaka kuipindua serikali yake kwa nguvu. Rais Mutharika anadai kuwa Lazarus Chakwera, kiongozi mkuu wa upinzani, na wafuasi wake wanapanga njama kuipindua serikali yake, wakati huu watu wanaunga mkono upinzani wakidai kiongozi wao aliibiwa kura. Katika hatua nyingine Balozi wa Marekani nchini Malawi Virginia Palma alilazimika kukimbia siku ya alhamis kutoka katika makao makuu ya chama cha upinzani cha Malawi Congress jijini Lilongwe baada ya polisi kurusha mabomu ya kutoa machozi. Balozi Palma amesema alikuwa amekwenda kumuaga kiongozi wa upinzani kabla ya kurejea nchini Marekani kwa sababu muda wake wa kuhudumu nchini Malawi unatamatika alipo ndipo alipokabiliana na hali hiyo. Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa kutoka nchini Tanzania, anaona kuwa Rais Mutharika hajajifunza demokrasia ya vyama vingi. Kauli hizo zinaonyesha kwamba hajajifunza. Rais Bingu wa Mutharika hajajifunza demokrasia ya vyama vingi. Kujifunza demokrasia ya vyama vingi kunatokana pia kupima ushindi wake Chakwera amemshinda kwa kwa kura hizo laki moja na hamsini na tisa elfu, lakini yule alikuwa makamu wake wa rais Chilima, naye amepata asilimia ishirini. Kwa vyovyote kama wangefanya coalition, wangeungana, wangemshinda hasa bingwa mosarika. Katika kutengeneza mamlaka, awaunganishe, awashirikishe, waendeshe nchi. Ni mtazamo wake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza kutoka jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Shirika la Afya Ulimwenguni WHO limetaka kuimarishwa zaidi kwa juhudi za kuhakikisha kuwa chakula ambacho kinaliwa ni salama. Taarifa ya WHO iliyotolewa Geneva, Uswiz, inasema hatua hiyo ni muhimu kwa sababu kila mwaka watu milioni 600 duniani kote wanaugua ili hali wengine laki nne na elfu ishirini hufariki dunia baada ya kula chakula kilichoharibiwa na bakteria, virusi au kemikali. WHO pamoja na shirika la chakula na kilimo duniani FAO ambayo ndio yanaratibu siku hii yametoa mapendekezo matano kuhakikisha chakula kina usalama, ikiwa ni pamoja na serikali kuhakikisha chakula kinakuwa salama kwa wakulima na wazalishaji kutumia mbinu bora. Aidha, chakula kuhifadhiwa salama haswa, kwa wafanyabiashara kuhakikisha usalama kinaposafirishwa, kinapohifadhiwa na kuandaliwa. Radio France Internationale, ni saa kumi na mbili na dakika kumi kwa saa za Afrika Mashariki. Mamia ya watu wamejitokeza leo Ijumaa katika mji mkuu wa Liberia, Monrovia, kuandamana wakidai mazingira bora ya maisha kwa Rais George Weah, wakati wengine wakisalia majumbani kuhofia kutokea kwa machafuko mengi zaidi. Ni katika ripoti hii ya Sabina na Bigambo. kujivua madaraka kama kiongozi wa, wa, wa chama hiki ni anatan. Kumradhi, punde ni Sabina na Bigambo watakuletea taarifa zaidi kuhusu Liberia kwa mujibu wa taarifa kutoka Monrovia, imekuwa vigumu kutumia mitandao ya kijamii ya Twitter na Facebook. Mashirika kadhaa ya kiraia yanayojumuika katika Baraza la Wazalendo yakiungwa mkono na vyama vya kisiasa vya upinzani yametoa wito wa kuandamana kuanzia leo Ijumaa, Juni saba, hii ikiwa kama kipimo cha utawala bora na heshima ya demokrasia kwa Rais George Weah aliyechukua hatamu ya kuliongoza taifa hilo mnamo Januari mwaka mwaka elfu mbili kumi na nane. Taarifa kutoka Monrovia zinaeleza kuwa barabara za jiji hilo zimekuwa tupu, polisi ikilinda usalama na kuwaacha makundi ya watu waliotumia barabara za jiji hilo kuandamana kuelekea katika eneo la kusini mwa jiji, katika eneo la Capitol Hill. Watu walianza kujitokeza hatua kwa hatua, wakikusanyika kuungana na viongozi wao ambao waliandaa barua ya mambo yao waliopanga kuikabidhi serikali. Miongozi miongoni mwa maandishi kwenye mabango yao yalisomeka: tunataka mazingira bora ya maisha, tumechoka kutaabika. Baadhi ya wananchi wameingiwa na hofu na kuamua kusalia majumbani wakiwa na kumbukumbu ya machafuko nchini humo ambayo wanasema huanza kwa maandamano. Umoja wa Mataifa umelaani hali mbaya inayovikabili vituo vya wahamiaji nchini Libya, ambapo wengi wao wamefariki kufuatia ugonjwa wa kifua kikuu, kukabiliwa na njaa na wengine kutokomea kusikujulikana. Msemaji wa mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Rupert Conville amesema Umoja wa Mataifa umeguswa na hali mbaya inayowakabili ina wahamiaji na wakimbizi walioko kizuizini nchini Libya. <tune> Radio France Internationale, Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May amejiuzulu rasmi leo Ijumaa kama waziri mkuu wa Uingereza na chama chake cha Conservative. May aliamua kuachia madaraka miaka mitatu baada ya kuingia madarakani, na hii inakuja baada ya wabunge kukataa kuunga mkono mpango aliokubaliana na viongozi wa Umoja wa Ulaya kuhusu hatma ya nchi yake baada ya kujiondoa kwenye umoja huo. Hata hivyo, May atasalia waziri mkuu hadi pale mrithi wake atakapopatikana mwezi Julai. Tayari wanasiasa kumi na mmoja ndani ya chama cha Conservative wameonyesha nia kumtaka kumrithi kutaka kumrithi b. May alikuwa waziri mkuu wa pili mwanamke nchini humo baada ya Margaret Thatcher. Harakati zake kuongoza Uingereza nje ya umoja wa Ulaya zilikwama mara tatu baada ya wabunge kukataa kuunga mkono mapendekezo yake. Kabla ya utetezi huo, alihudumu kwa miaka sita kama waziri wa mambo ya ndani. Abas Mwalimu ni mchambuzi wa masuala ya siasa na demokrasia, anazungumza kuhusu hatua hii akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania kujivua madaraka kama kiongozi wa, wa, wa chama hiki ni anatoa nafasi kwa chama chake kuweza kumtazama yeye, kwa sababu unajua, anapokuwa kiongozi kunakuwa kuna namna fani ya kuweza kumtazama lakini, anapokuwa mtu ambaye kama hayuko kwenye madaraka, anatoa nafasi pana zaidi na kubwa kwa yeye kuweza kutazama, kwa maana ya kuweza kuangalia wapi alienda sawa, wapi hakwenda sawa, lakini pia anatoa nafasi kwa kwa ajili ya kuandaliwa mtu mwingine ambaye atapatikana ndani ya chama pia ambaye ataweza kushiriki katika mchakato huo mpya wa kumtafuta ama -kutafuta nafasi ya ya kupata, ya kupata ya kuwakilisha kama kama kama waziri mkuu lakini pia kuna michakato ikiendelea katika vyama vingine vya upinzani. Kwa hiyo nafikiri ni ni utaratibu katika chama chake hiki cha Conservative kama ambavyo zilivyo katika taratibu katika vyama vingine. Tayari wabunge saba wa chama cha Conservative wameonyesha nia ya kuwania nafasi hiyo ya waziri mkuu, ikiwa ni pamoja na waziri wa mashauri ya kigeni wa zamani Boris Johnson. Ushindani unaoona vipi kati ya chama cha Conservative na chama cha Leba nadhani sasa taswira itaama ita ita zaidi itaelekea kwenye chama ch cha Leba, kwa sababu kumekuwa kuna changamoto kwenye chama cha Conservative. Imeonekana kwa namna moja ama nyingine, wameshindwa wa kulihimili hili swala. Mtazamo wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa masuala ya siasa na demokrasia akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Washukiwa mashambulizi ya kijihadi jijini Paris mnamo Januari 2015 watashtakiwa kuanzia Aprili hadi Julai mwaka ujao, chanzo cha mahakama kimedokeza. Mahakama maalum ya uhalifu jijini Paris itasikiliza kesi hiyo dhidi ya watu kumi na wanne wanaotuhumiwa kuwasaidia washambuliaji waliowaua watu 17 katika mfululizo wa mashambulizi matatu. Waathirika wa kisa hicho ni pamoja na wafanyikazi kumi na wawili wa gazeti la vibonzo Charlie Hebdo. Mapigano makali kati ya vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na Urusi na wapiganaji wa kijihadi yamesababisha mauaji ya watu 83 kaskazini magharibi mwa Siria katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Frederick Nwaka na maelezo zaidi. Kwa mujibu wa shirika la haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza, limeeleza kwamba mapigano hayo yamejiri karibu na mji wa Idlib uliopo chini ya udhibiti wa vikosi vya wapiganaji wa kijihadi na kugharimu maisha ya watu 44, wafuasi wa serikali pamoja na watu 39, ambao ni wapiganaji wa kijihadi katika mapigano yaliyoanza tangu siku ya Alhamis. Mji huo wenye wakazi takriban milioni tatu ambapo nusu ya wakazi hao wametoroka makwao na kukimbilia katika majimbo mengine hususan yaliyopo chini ya muungano wa Hayat Tahrir al-Sham, kundi linaloongozwa na kiongozi wa zamani wa kundi linalosadifiana na, na Alqaida. Muungano huo unaongoza sehemu kubwa ya mji wa Idlib pamoja na vitongoji vyake na vile vilivyopo jirani kama vile Atakia, Alepo na Hama. Mashambulizi yameongezeka katika ni saa kumi na mbili na dakika kumi na, na saba. Tunaelekea viwanjani na Steven Mumbi, habari za jioni. Salama sana salama sana Martha Saranga, moja kwa moja ni jitupe viwanjani na. Timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars imeondoka leo kuelekea nchini Misri tayari kujiandaa na michuano ya kombe la mataifa ya Afrika itakayong'oa nanga hapo Juni 21, na, na tayari imekwenda na kikosi cha wachezaji E, zaidi ya ishirini na watatu wanaohitajika, akiwa anatarajia kwamba kocha mkuu Emmanuel Amunike atafanya mchujo na kupata wacheza ishirini na tatu watakao e, pambana kuona kama watavuka hatua ya makundi ya malaa. Niliona jana naibu waziri wa michezo akiwakabidhi bendera na kuwatakia kila la kheri kwamba Watanzania wanawatazama, ni ishara ya kwamba mkapambane na mnalitetea taifa. Sa, mpo kwa ajili yenu, mpo kwa nchi nzima, na bila shaka tuone mambo yatakavyokuwa. Timu ya taifa ya wanawake ya Ufaransa inafungua pazia hii leo katika mchezo wa kwanza wa michuano ya kombe la dunia kwa wanawake kwa kumenyana na jamhuri ya Korea. Michuano hiyo inashirikisha timu ishirini na nne matha zikimenyana katika majiji tisa, huku michezo ya nusu fainali na fainali itarajiwa kupigwa katika jiji la Lio. Bara la Afrika inawakilishwa na timu za mataifa ya Nigeria, Afrika Kusini na Cameroon. Hapo kesho, Ujerumani itashuka dimbani kupepetana na China katika dimba la Rene. Katika mchezo wa kundi be, Uhispania watakipiga dhidi ya Afrika Kusini na Norway watapambana na Nigeria. Rais wa shirikisho la soka barani Afrika, kaf Ahmad Ahmad, ameachiwa hii leo bila kufunguliwa mashtaka ikiwa ni siku moja baada ya kukamatwa ili kuhojiwa. Mwendesha mashtaka wa jiji la Marseille uf, nchini Ufaransa, Xavier Trabu, amesema Ahmad alikamatwa jini pahri hapo jana na amehojiwa kuhusiana na tuhuma za rushwa, kuvunja uaminifu na kufoji nyaraka zinazohusu kampuni ya Puma kutoa vifaa vya michezo kwenye michuano ya klabu bingwa barani Afrika. Katibu mkuu wa kaf Amri Fahmi naye anachunguzwa na, na alipoulizwa kuhusu tuhuma hizo, anasema Puma iliomba fidia dola laki moja lakini kaf haikuipa, eh, hiyo kampuni ya Puma. Huko England, Chesi imekata rufaa katika mahakama ya usuluhishi wa michezo kasi, kupinga kufungiwa kufanya usajili kwa misimu miwili. Shirikisho la soka duniani FIFA lilifungia Chesi kufanya usajili mpaka mwishoni mwa mwezi wa Januari mwaka wa elfu mbili na ishirini, na tayari Chesi Walishindwa rufaa yao ya kwanza wakipinga kifungo hicho. Ulifanyika uchunguzi na kubaini kuwa Chesi ilifanya usajili kwa wachezaji wenye umri chini ya miaka kumi na minane kinyume cha sheria. Chesi walimsajili mchezaji Cristian Pulisic kutoka Borusia Dortmund kwa kitita cha paundi milioni 58 mwezi wa Januari mwaka huu kabla ya kufungiwa mwezi wa Februari. Kwa haraka haraka, tumasa katika tenis, michuano ya wazi ya ufaransa inaendelea hii leo katika viwanja vya udongo. Johanna Konta amekuwa mwingereza wa kwanza kushindwa kufuzu kutinga fainali kwa mara ya kwanza toka mwaka 1977 katika michuano mikubwa, yani grand slam, kwa kupigwa na Marketa Vandosova katika nusu fainali, na ametandikwa kwa seti za saba 76 kwa 72. Na hivi sasa mchezo unaendelea. Novak Djokovic wanapepetana na Dominic Thiem na tayari Novak Djokovic ameshapoteza seti ya kwanza kwa mbili kwa sita. Na hivi sasa ni tatu eh, kwa tatu. Shukran, Steven Mumbi. Asante na uwe na, na Ijumaa Karimu. Makala ni muziki jumaa, mpenzi msikilizaji, Radio France International. Mimi ni Ali Bilali, basi nakukaribisha mpenzi wa miondoko ya rumba kuambatana nami mwanzo hadi tamati ya makala haya. Kibao ambacho unachokisikiliza kwa wakati huu ni cha mwanamuziki anaitwa Mario, ni msanii wa bongo flava aba anakuja na ngoma yake hiyo mpya na video ya wimbo huo imewekwa kwenye mtandao wa YouTube hivi majuzi tu juni 3 mwaka huu wa 2019 anatuambia inatosha nami nakwambia inatosha <tos> <tos> Nam baada ya inatosha na Mario kutoka nchini Tanzania, sasa tuelekee kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kulikoungua mpini shoka ikabaki na kibao hiki fotif, yaani mkosaji na mwanamuziki Far Gola. Kumbuka kwamba kabla ya kufanya muziki akiwa ya peke yake, Fer Gola amepitia katika bendi mbalimbali za mitaani, lakini alimalizia ndani ya bendi ya Wenge muzika mezomer ya mezomer yake Werason kabla ya kuelekea katika bendi ya Kartier Latin ya Kofi Olomide na hatimaye kufanya muziki akiwa ya peke yake ama carriere solo. Ecoute Mark Damba pleure au dessus de la montagne. Le consoler si ce n'est pas vous papa Mathias. Yokamanzaka posta kolere Kiachana na ngoma hiyo kali kabisa ya fotif na mwanamuziki Fergola, sasa tumwangazie mwanamuziki huyu Fabregas Le Metis Noir, anatuambia Epave. Unakumbuka kabla ya kuanza muziki akiwa peke yake, Fabregas alikuwa Nimekuahidi kukuletea rumba katika mtindo mbalimbali. Sasa tuelekee kule jijini Kigali nchini Rwanda, tunamwona Mwanamuziki Amalon anatuambia vyakuvaho ivyovugangona rasa ze nukutarakunda ndavizinjuza vimbaze nanje sukuna rimeze na mtumalizie makala yetu haya, Muziki Jumaa, na kibao hiki Mipende na mwanamuziki Ngiama Makanda Werason kutoka nchini DRC. Bila shaka, burudani hii ni ya kwako wewe, msikilizaji ambaye umekuwa nasi tangu mwanzoni mwa makala haya, na ni mpenzi mkubwa, mdau mkubwa wa Radio France International ukiwa katika maeneo mbalimbali. Onyesha basi ishara kwamba uko pamoja nasi, kwa kutuandikia, kututumia ujumbe mfupi, kutuonyesha kana kwamba kweli wewe ni mpenzi wa RFI Kiswahili. Ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga Wabunge wa kitaifa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wasikitishwa na mfululizo wa mauaji katika mkoa katika mkoa wa mashariki ikiwa ni zaidi ya miaka mitano sasa. Waziri mkuu wa Ethiopia yuko Sudan kwa juhudi za usuluhishi, na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ajiuzulu rasmi leo Ijumaa. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Ijumaa, Juni 7 mwaka 2019. Wabunge wa kitaifa waliochaguliwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa DRC, wameeleza kusikitishwa kuona mauaji yameendelea katika mkoa huo sasa ikiwa ni zaidi ya miaka mitano. Wabunge hawa wamesema inasikitishwa kuona mauaji haya yanaendelea kushuhudiwa katika wilaya ya Beni licha ya ahadi zilizotolewa na rais wa nchi hiyo kukomesha umwagaji damu ambao umeendelea kutekelezwa kwa kiasi kikubwa. Mbali na suala hilo la mauaji, lakini pia wananchi wa Beni na Butembo wamelalamikia viongozi wa serikali kuhusu visa vya ubakaji, uporaji wa mali na vitu vya wananchi wa maeneo hayo. Jerome Lusenge ni msemaji wa kundi la wabunge waliochaguliwa kutoka Kivu Kaskazini, anatueleza hapa nini kinahitajika ili kukomesha mauaji hayo. Tulipokuwa Beni, wanabunge tulipima kuujulisha kama hatuoni vizuri kuona makabila za ngambo za kule za North Kivu mpaka izile makabila zinatoa jeshi na wao kusudi kunakuwa ma, wa, watu wanaokala fasi moja, wanakuwa na magumu zao. Tulisema haiwezekani wanajeshi wakiwa okay, wanatokea makabila zingine za za Kivu wakwei wengi ngambo za Beni na Lubero. Tuliomba hawa watu wageuze wa walete wamupya ni mtazamo wake Jerome Lusenge, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambaye utamsikiliza kwa kirefu katika wasaa wetu wa mahojiano. Wabunge kadhaa nchini Uganda wamemkosoa rais Museveni kwa kushindwa kuzungumza kuhusu tofauti iliyopo kwa sasa baina ya Uganda na Rwanda wakati alipozungumza bungeni hiyo jana, katika hotuba iliyodumu kwa muda mrefu. Mengi zaidi na mwandishi wetu Kenneth Lukwago kutoka Kampala. Raisi Museveni hakusema chochote kuhusu mgogoro wa Uganda na Rwanda, lakini alisema kuwa alipewa kazi ya kuhakikisha ya kwamba shirikisho la kisiasa linafanyika. Nilipewa kazi ya kutetea kuungana kwa kisiasa chini ya mwenyekiti wetu Paul Kagame, rais wa Rwanda. Na sasa nataka muunge mkono hii harakati. Wabunge Francis Gonahasa na Steven Mukitale wanasema walivunjika moyo. Mimi nilizani pengine ataichukua kama neno la muhimu. Mgogoro umegusa hali ya uchumi hapa, lakini hakusema chochote. Angetuambia ni nini inaendelea kuhusu Rwanda, namna gani anaenda kukurekebisha hiyo mgogoro. Hakusema kitu chochote, alihepahepa hepa, mpaka alimaliza speech yake. Lakini waziri wa mahusiano ya kimataifa Okello Oryem anasema msimamo wa Uganda unajulikana, sisi hatujafunga barabara zetu kwenda Rwanda. Rwanda, Rwanda ni madugu zetu, jirani zetu tunataka kuendelea kuwa nao kwa usalama kama zamani, bila mgogoro yote. Hapa ni maoni ya wakazi wa Kampala kuhusu ushirikiano wa kisiasa. Jinsi tulivyo sasa, Uganda na Rwanda hawaangaliani uso kwa uso. Ni kwa nia nzuri kwamba tuwe na huu ushirikiano wa kisiasa, maanake hamwezi kushirikiana kibiashara, kiusalama na katika masuala mengine bila kushirikiana kisiasa. Wamboga Mgiria ni mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wanasiasa wanagombana, Uganda Rwanda, uhusiano sio mzuri wakati huu Afrika Mashariki ilianguka kwa sababu Idi Amin na hayati Nyerere hawajakuwa marafiki. Watu wa Uganda wanaelewa muhimu wa ushirikiano, lakini wanasema inatakana viongozi kufanya kazi pamoja na watu ili kuimarisha umoja. Kenneth Lukwago, Kampala. Arafiki Swahili. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amekemea tabia ya watumishi wa mamlaka ya mapato kuwanyanyasa wafanyabiashara hasa wanapowanyima rushwa. Amesema hayo katika kikao maalum kati yake na wafanyabiashara kutoka wilaya mbalimbali mbali za nchini Tanzania. TRA iko pale kwa mujibu wa sheria, TRA iko pale kwa ajili ya kukusanya kodi za Watanzania. Nchi ambayo haiwezi ikakusanya kodi, hiyo nchi haipo. Hata nchi zilizoendelea zinakusanya kodi, na sisi tunaonekana hatukusanyi kodi, ni wa mwisho mwisho huko katika kukusanya kodi. Kilichotuleta hapa ni kuziangalia hizo changamoto zote zinazotufanya kodi isikusanyike. Nimewashukuru sana wafanyabiashara, mmeeleza ukweli hasa mfanyabiashara mwenzetu wa kutoka Mbeya amesema, kama ni kodi unayoikusanya basi labda ni asilimia moja moja ya tatu, zingine zote zinapotea, na zingine zote zinapotelea kwenye rushwa. Mtu anakwambia mia sita, baadaye hamsini, baadaye arobana ngapi thelathini, baadaye mnagawana. Amezungumza ukweli, na huo ukweli ndio niliutaka na wote tumeutaka, kwa sababu ukweli ni kwamba tusipokusanya kodi kama nchi tutakuwa na matatizo sana. Aidha, amewataka wafanya biashara kutokuwa na viburi na kutoa ushirikiano kwa maafisa wanaokusanya kodi. Katika jaribio la kuhamasisha vijana kujiunga na taaluma ya ualimu, serikali ya Rwanda imetangaza kwamba itapunguza karo ya masomo ya ualimu. Aidha, itapunguza karo ya masomo ya sekondari kwa wanaokusudia kusoma masomo ya ualimu mbeleni. Tume ya elimu nchini Rwanda imesema utekelezwaji utaanza rasmi mwaka ujao. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya mazungumzo na viongozi wa kijeshi nchini Sudan kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo ambao jumuiya ya kimataifa imeendelea kushinikiza viongozi hao wa kijeshi kurejesha utawala wa kiraia baada ya kutokea kwa machafuko dhidi ya waandamanaji, ambapo inadaiwa kuwa zaidi ya mia moja waliuawa tangu mwanzoni mwa jumaa hili. Barabara za jiji la Khartoum zimekuwa tupu baada ya wananchi kuingiwa na hofu baada ya wanajeshi wa kikosi cha kuingilia kati kurandaranda katika miji ya jiji hilo. Hii leo Ijumaa ni maduka machache ndo yalifunguliwa, huku magari kadhaa yakionekana katika mji huo. Waziri Ahmed amekutana na kiongozi wa baraza la kijeshi lililochukua nchi Aprili kumi na moja, baada ya kuanguka kwa utawala wa Rais Omar Hassan al Bashir kutokana na shinikizo la wananchi lililoanza mwezi Disemba mwaka jana, na baadaye atakutana na viongozi wa maandamano ambao wanasisitiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia. Waziri Ahmed atafaulu kuwashawishi viongozi wa kijeshi nchini Sudan? Hasan Chikusa ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam. Abi Ahmed nadhani anatoka kwenye wahoromo ambao ni Waislamu kwa kule Ethiopia, na hapo kuna itikadi za Kiislamu, kuna mahusiano ya, ya karne hapo yapo kati ya, ya hizo hizo nchi mbili, alafu anatokea kwenye migogoro ambayo haina tofauti sana na Sudani, migogoro ya uongozi na watu fulani kungang'ania hapo juu. Sasa sasa hapo Ahmed bado ataweza kuwapatanisha, lakini wanajeshi washaka zaidi ya miaka mi, zaidi ya thelathini nai kuna ukomunisti umejikita, itakuwa ngumu sana, lakini kuna msaada wa nchi ambazo zinaweza zikairekebisha Sudani. Sudani ana bahati mbaya moja, hana marafiki. Ni mtazamo wake. Hassan Chikusa, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. RFI, Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Mamia ya watu wamejitokeza leo Ijumaa katika mji mkuu wa Liberia Monrovia kuandamana wakidai mazingira bora ya maisha kwa Rais George Weah, wakati wengine wakisalia majumbani wakihofia kutokea kwa machafuko mengi zaidi. Ni katika ripoti hii ya Sabina na Bigambo. Kwa mujibu wa taarifa kutoka Monrovia imekuwa vigumu kutumia mitandao ya kijamii ya Twitter na Facebook. Mashirika kadhaa ya kiraia yanayojumuika katika baraza la wazalendo, yakiungwa mkono na vyama vya kisiasa vya upinzani, yametoa wito wa kuandamana kuanzia leo Ijumaa, Juni saba, hii ikiwa kama kipimo cha utawala bora na heshima ya demokrasia kwa rais George Weah aliyechukua hatamu ya kuliongoza taifa hilo mnamo Januari mwaka elfu mbili kumi na nane. Taarifa kutoka Monrovia zinaeleza kuwa barabara za jiji hilo zimekuwa tupu, polisi ikilinda usalama na kuwaacha makundi ya watu waliotumia barabara za jiji hilo kuandamana kuelekea katika eneo la kusini mwa jiji, katika eneo la Capitol Hill. Watu walianza kujitokeza hatua kwa hatua, wakikusanyika kuungana na viongozi wao ambao waliandaa barua ya mambo yao waliopanga kuikabidhi serikali Miongozi miongoni mwa maandishi kwenye mabango yao yalisomeka, tunataka mazingira bora ya maisha, tumechoka kutaabika. Baadhi ya wananchi wameingiwa na hofu na kuamua kusalia majumbani wakiwa na kumbukumbu ya machafuko nchini humo ambayo wanasema huanza kwa maandamano. Umoja wa Mataifa umelaani hali mbaya inayovikabili vituo vya wahamiaji nchini Libya, ambapo wengi wao wamefariki kufuatia ugonjwa wa kifua kikuu, kukabiliwa na njia na wengine kutokomea kusikojulikana. Msemaji mkuu wa haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Rupert Conville amesema Umoja wa Mataifa umeguswa na hali mbaya inawakabili wahamiaji na wakimbizi walioko vizuizini nchini Libya. Kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa, wahamiaji na wakimbizi elfu tatu mia nne wapo kizuizini jijini Tripoli, ambako kunashuhudia mapigano tangu mapema mwezi Aprili. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani Siika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili. Ni saa 12 na dakika 41, Afrika Mashariki. Mapigano makali kati ya vikosi vya serikali vinavyoungwa mkono na Urusi na wapiganaji wa kijihadi yamesababisha mauaji ya watu 83 kaskazini magharibi mwa Syria katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Mengi zaidi na Frederick Nwaka. Kwa mujibu wa shirika la haki za binadamu lenye makao yake makuu nchini Uingereza limeeleza kwamba mapigano hayo yamejiri karibu na mji wa Idlib uliopo chini ya udhibiti wa vikosi vya wapiganaji wa kijihadi, na kugharimu maisha ya watu wa 44 wafuasi wa serikali, pamoja na watu 39 ambao ni wapiganaji wa kijihadi katika mapigano aliyoanza tangu siku ya Alhamis. Mji huo wenye wakazi takriban milioni tatu ambapo nusu ya wa wakazi hao wametoroka makwao na kukimbilia katika majimbo mengine hususa yaliyopo chini ya muungano wa Hayat Tahrir al-Sham, kundi linaloongozwa na kiongozi wa zamani wa kundi linalosadifiana na Alqaida. Muungano huo unaongoza sehemu kubwa ya mji wa Idlib pamoja na vitongoji vyake na vile vilivyopo jirani kama vile Atakia, Alepo na Hama. Mashambulizi yameongezeka katika maeneo hayo tangu mwanzoni mwa mwezi Aprili, wakati vikosi vya serikali viliiteka miji kadhaa iliyopo kusini magharibi mwa jimbo hilo. Shirika la haki za binadamu linasema wapiganaji wa kijihadi walianza mashambulizi dhidi ya vikosi vya serikali kaskazini magharibi mwa jimbo la Hama na kufanikiwa kuviteka vijiji vya Talmala na Jiben. Kiongozi wa Urusi Vladimir Putin leo Ijumaa amerejelea wito wake wa kupitia upya nafasi ya dola ya Marekani katika biashara za kimataifa, akiituhumu Washington kuwa inatafuta kuitawala dunia. Akizungumza katika jukwaa la kiuchumi lililomkutanisha na rais wa China Xi Jinping, Rais Putin wa Urusi ametoa wito wa marekebisho makubwa kufanyika, akidai kwamba dola imepoteza imani Ni wasaa wa mahojiano. Msikilizaji wa bunge wa kitaifa waliochaguliwa katika mkoa wa Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wamesikitishwa kuona mauaji yameendelea kuripotiwa katika mkoa huo, sasa ikiwa ni zaidi ya miaka mitano. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Jerome Lusenge, msemaji wa kundi la wabunge waliochaguliwa kutoka Kivu Kaskazini. Hii ma siku tu tunatia ma mawazo zetu, tukiangalia rais wa mupya, tunamwombea apate nguvu za kutosha kwa sababu najua bunge limekuwa limebaki lote kwa mikono ya, ya rais wa zamani yule ambaye alikuwa kama ameshindwa kumaliza hiyo tatizo ngambo za Beni Butembo na huku Kanye Bayonga mpaka Luofu. Japokuwa ako yuko kama mikono inafungwa kidogo, lakini roho yake na tamaa zake unazijua haziko mbaya. Ha akuwe na nguvu za kuongoza jeshi sababu hili jeshi hii hatujui kama litamuishimia au kama hapana. Kumekuwa na taarifa tofauti tofauti, wengine wanasema ni Islamic State, kikundi cha kigaidi, wengine wanasema ADF. Ni nani hasa wanaotekeleza mauaji ya raia mashariki mwa DRC, hususan katika maeneo haya ya Beni na Butembo? Hatutaweza kusema kabisa kama ni watu wa nje au waislamu wa wa Waislamu, hatutaweza kusema kwa hii maneno kama mbele majeshi za za, za ndani hatinashindwa kuleta watu wanaokuwa hawawezi kutoka fasi zingine za eh, DRC kwa mfano jeshi watu, watu wa kutoka matadi au kutoka Kisangani au kutoka Lubumbashi. Tunakataa kabisa jeshi kuwe la watoto wa, wa kivu wa peke wapidane na hiyo mambo. Tunafikiri tuna wakiwatosha hao watu utaweza kutazama kama ni waislamisti kama ni watu wtazama hiyo kwa ngambo la pili, lakini kwa sasa hii tunaona ni watoto wa Nord Kivu ambao wanachukiana na wale wenye kuwa na majeshi. Lazima watese wengine sababu makabila hazo peke wanachukiana. Wananchi wa maeneo haya ya mashariki mwa DRC wameathirika kiasi gani na mapigano hayo ya mara kwa mara yanayoibuka? Kabila za kule wanapora mali wengine wanakuwa wanakuwa na mali, ndio mambo tunapenda ikomeshwe, e, kwa sababu inaleta hatari, inaleta huzuni, inaleta mateso, porwa vitu na wanawake kubakwa. Tunaona kama ni makabila zingine zinalipisha kisasi makabila zingine. Ni mtazamo wake Jerome Lusenge, mbunge wa jimbo la Kivu Kaskazini akiwa DRC, na sasa anampisha Sabina na Bigambo katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Leo ni siku ya kimataifa ya usalama wa chakula na usalama wa chakula ni moja ya malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Unadhani mataifa ya Afrika Mashariki na Kati yanafanya juhudi kuelekea kutekeleza lengo hili endelevu la Umoja wa Mataifa? Karibu, uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Nitafurahi kupata maoni yako. Asante sana. Radio France International, mimi ni Robert Nachime Balugi, napatikana Kalehe Nyamukubi, mashariki mwa Congo DRC. Kwa kweli Afrika, nchi zetu zinakuwa hazitaki kuendelea, ijapokuwa chakula ndio msingi ya mambo yote. Ukiona nchi zetu kama vile hapa DRC tunakuwa na shamba nyingi sana. Uh, shamba zinakuwa nyingi, ila unakuta hakuna mazao, watu hawalime, serikali haitie mkazo katika sekta ya kilimo, ndo nakutana watu wanakufa na njaa. Ijapokuwa uh, ukifika sehemu za Ulaya kama vile China, Marekani, ni watu ambao wanaendelea vizuri, wanakuwa na chakula nyingi na wanakituma hapa kwetu Afrika na watu wanakichukua, wana, wana ijapokuwa tuna mashamba. Naomba serikali iweze kutia mkazo Afrika Mashariki na Kati iweze kuingia katika sekta ya kilimo, ili wale wana, ambao wanakuwa wa, wa walimaji waweze kuendelea, sababu walimaji wanasumbuliwa wana sana, na wao ndio wanachukuliwa kama watu wa mwisho katika sekta zote hapa kwetu Afrika. mimi kwa niko Burundi, sehemu ambapo panaitwa Jitega, mkoa wa pili, kwa kuhusikana na usalama wa chakula, haswa kwa hizi nchi zetu za Kiafrika ambazo huwa chakula ambacho kinatengenezwa viwandani ni si chakula ambacho watu wamezoea kutumia kwa asilimia kubwa. Sasa chakula hiki huwa kikizidi ule muda wake wa matumizi uh, kuwa na madhara kwe, kwa maisha ya binadamu. Kwa hiyo vyakula hivyo vikaguliwe kabla ya matumizi, ambapo serikali zote zinapaswa kukagua madukani kuwa kama maduka yako yanauza vyakula ambavyo havijazidi muda wao wa matumizi, na ikiwa mfanyabiashara atapatikana ata, anauza vyakula ambavyo vimeisha pita muda wavyo, aazidiwe na atoze faini kabisa, kwa sababu ni vyakula ambazo vinaweza kumletea madhara makubwa mno kwa majina, naitwa Jevunilu Lihoshi na Kalali. Naishi hapa Malawi, Lilongwe. Kwa kweli eh, wanajitahidi sana, lakini kufatana na hali ya Afrika Mashariki tuko ndani ya vita. Kwa mfano kwetu DRC, kwa sababu mimi ni Mkongomani kwetu Kongo. Ukishaangalia provensa ya Sud Kivu na Nord Kivu ina vita sana. Sasa uh, kufuatana ile vita iko, kupata chakula ni shida, lakini wakati kuko amani, chakula itaweza kupatikana. Wanakia kutana chakula inatoka Burundi, inatoka Rwanda, ijapokuwa DRC ina viwanja vizuri ambavyo wataweza wakalima chakula na wanapata chakula. Ile ndio mchango wangu, nilikuwa penda kusema kama vita itaweza ikasababisha chakula ikakuwa mdogo sana, nitaweza uh, nikaambia serikali iangalie jinsi ya ya ku- ya kusapoti hivi vitengo vya kulima vitenga wa kulima kwa sababu wa, waangalie jinsi ya kulima. Wakati serikali inalima kwa kweli, wakaaji wataweza wakapata chakula, lakini ukishaangalia DRC government yenyewe hailimi, hailimi. Ni wananchi njo wanajitahidi ile kidogo kidogo, angalau wapate ya kukula, lakini wakati government inalima kwa kweli, wananchi wataweza wakafanikiwa kidogo kidogo. Kwa jina anaitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Rusaka, nchini Zambia binafsi naona kwamba viongozi wetu wa Afrika hawafanyi jitihada za kutosha na kuweza kuwezesha utunzaji wa chakula kwa nini nasema hivyo nitatoa mfano Asilimia sabini na tano nchi ambazo zinakumbwa na bara la njaa ni nchi ambazo zina mapigano, vurugu na vita, na hivyo vita vinasababisha na viongozi wetu wenyewe, kiasi kwamba wao wakisitisha hizo vita, wananchi wanatulia, wanaweza kufanya shughuli zao za kilimo na shughuli zinginezo. Kwa hiyo sababu namba moja ni viongozi wanasababisha. Sababu namba mbili ni mi elimu duni kwa raia juu ya kilimo kwa sababu viongozi ndio wanaweza kufanya elimu au kutoa elimu kwa raia kuhusiana na kilimo. Nachoweza kusema au kuziomba serikali zetu pamoja na viongozi, waweze kutoa elimu ya kutosha kwa ajili ya raia ili raia waweze kujihusisha na kilimo pia waweze kujiepusha na matatizo na maanisha kwamba vurugu za hapa na pale, hiyo hususan ni swala la siasa, kwa sababu swala la siasa ndio swala limekuwa ngumu ambayo linasumbua ambayo linasababisha vurugu na maandamano na vita kwenye bara letu la Afrika. E, kwa majina like, wa naisi penesi niko nyakati Bukoba nchini Tanzania. Nchi za Afrika Mashariki na kati hazifanyi juhudi kuhakikisha usalama wa chakula. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazo. Kwanza, mataifa haya hayajafanya juhudi ju zozote ju ju ju za kuelimisha wananchi kuhusu usalama wa chakula. Ndio maana utakuta kwenye msimu wa vyakula watu hutumia vyakula hivyo kufanya shughuli mbalimbali zisizokuwa na msingi, mfano kupikia pombe na kuandaa sherehe mbalimbali, jambo ambalo linaonyesha waziwazi kuwa mataifa haya hayajafanya juhudi zozote. Vile vile kwenye mataifa haya kuna juhudi zozote zinazofanywa na kiashiria tosha ni kwa wazalishaji wenyewe wa chakula, yaani wamekuwa wakitumia njia zile zile za kuzalisha chakula a miaka rudi na, na tatizo linakuja kwenye utunzaji wa vyakula hivyo, yaani wananchi hawana uelewa wowote juu ya mbinu za kutunza chakula. Ndio maana chakula kingi kimekuwa kikiharibika kutokana na kutunzwa vibaya, jambo ambalo wakulaumiwa ni serikali za mataifa yetu, yaani zimekuwa zikishindwa kuajiri wataalamu wa kuelimisha wa wa wakulima juu ya mbinu mbalimbali za kutunza vyakula, na wataalamu waliopo wengi wao wako mijini, wakati wakati mjini watu wawalimi. Ndio maana nasema utaalamu wa chakula bado ni mdogo. Pamoja na hayo juhudi hazifanyiki kutokana na mataifa yetu kutokuwa na mipango mizuri. Kwa ufupi, hakuna mikakati ya kuwakilisha usalama wa chakula upo, ndiyo maana kukitokea majanga, mataifa yetu huishiria kuomba msaada toka mataifa ya Ulaya na Marekani. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi mfariji Kihota kutoka DRC, Mboko kivu Kusini, unasema viongozi wa Afrika wafanye jitihada, watafute njia mbadala ili kuharakisha kilimo katika bara letu la Afrika Mashariki na Kati ili kupunguza njaa katika jamii zetu. Antidiusi Baba Mlokozi Anakreti wa Bugabo, Bukoba, Kagera, Tanzania, unasema unaona mafuriko, upepo na mengine mengi, inawezekana zikawa ni sababu za kuzuia upatikanaji wa chakula nchini kwetu. Kotkole Sami wa DRC unasema endapo serikali zetu zinashindwa kudhibiti mizozo na vita ya hapa na pale kwa manufaa ya raia wake, je, watawezaje kudhibiti usalama wa chakula wakati rushwa ndio mafuta yao ya kujipaka mwilini? Ujumbe mwingine ni wa kwake Shemi Emmanuel Anguna kutoka Kongo, tarafani Fizi, anasema ni kweli sisi watu wa Kivu Kusini tunajitahidi sana katika kilimo lakini kinachosumbua ni vita. Tunaomba serikali ichukue majukumu hayo kumaliza vita. David Sechenga wa Muheza, Tanga, Tanzania unasema ni kweli nchi za Afrika Mashariki zinafanya juhudi kubwa katika kuhakikisha usalama wa chakula unakuwepo, lakini kinachosababisha jambo hilo lisifanikiwe ni vitendea kazi duni na utaalamu wa kilimo. Na Dennis Kashana kutoka Kigoma, Tanzania, unasema juhudi zipo chini sana, maana mazao kama nyanya na tikiti maji unakuta viuatilifu vitumikavyo ni sumu kwa binadamu. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya ya Habari Rafiki, ambapo leo tumeangazia usalama wa chakula kama moja ya malengo endelevu ya Umoja wa Mataifa. Mimi ni Sabina Crispin Nabigambo, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri sana Kiza Kasongo, unayepata vizuri matangazo yetu ukiwa DRC. Lakini Mustafa Makunganya au Baba Rahma, unawakilisha social media ukiwa Dinembo Tandahimba, Mtwara, unasema hongera sana RFI Kiswahili kwa habari moto moto za ukweli na uhakika. Msuya Simon, Kilimanjaro Peketo, toka wagum tuna dum Oldi, Korogwe, Tanga, Tanzania, unasema pamoja sana RFI Kiswahili. David Sechenga toka wagum tuna dum Tanga, Tanzania unasema tuko pamoja katika matangazo haya ya jioni mpaka tamati. Haya, Imani Classic Toko toka Kamanyola Nyola DRC Jimboni Kivu Kusini unasema DRC wana usalama, wengine wajitahidi kurudisha usalama kwa mashariki mwa nchi. Mzee Mukonta Gabrieli kutoka Kala Kisakala unasema yenyu wa bunge kusikitishwa kwenu sio suluhu. Jambo la muhimu ni kuendelea kupambana mpaka amani ipatikane. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo yetu ya jioni. Msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal. Mitamboni ni Emmanuel Mbando, aliyekufahamisha michezo ni Steven Mumbi na amen ni Martha Saranga na nakutakia jioni njema, kwa heri kose kujiunga nasi tena weekend, saa moja na nusu na saa mbili na nusu asubuhi, lakini saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki. Kwa heri.