Imetimia saa 12 kamili kwa saa za afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Vikosi vya usalama nchini Sudani vya wakamata waasi wawili maarufu na kiongozi wa upinzani Wakuu wa usalama kutoka mataifa manne ya ukanda wa maziwa makuu watangaza mipango ya kuchukua hatua za kikanda dhidi ya makundi yenye silaha. Na rais wa Marekani Donald Trump asema mpango wa dakika za mwisho kuondoa ushuru kwa nchi ya Mexico utafanya kazi ikiwa Mexico itachukua nafasi yake kuzuia wahamiaji katika mpaka. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumamosi, Juni nane mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika Vikosi vya usalama nchini Sudan vimewakamata waasi wawili maarufu na kiongozi wa upinzani, wasaidizi wao wamesema leo Jumamosi, siku kadhaa baada ya ukandamizaji na umwagaji damu kufifisha matumaini ya mabadiliko ya kidemokrasia ya haraka nchini humo. Wanaume hao walikamatwa baada ya kufanya mikutano jana Ijumaa na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, aliyekuwa Khartoum kwa ajili ya ujumbe wa kufufua mazungumzo kati ya wakuu wa jeshi la Sudan na viongozi wa waandamanaji wa kuhusu nani anayetakiwa kuongoza baraza la utawala ujao kati ya raia na wanajeshi. Hatua hii inakuja siku chache tu baada ya ukandamizaji wa Jumatatu ya wiki hii uliofanywa na wanajeshi katika kambi zilizopigwa zilizopigwa na waandamanaji kwa muda mrefu katika makao makuu ya jeshi hilo na kusababisha vifo vya makumi ya waandamanaji. Mashahidi wanasema shambulio hilo liliongozwa na jeshi la usaidizi RSF ambalo lina asili katika wanamgambo wa Janjawid ambao walizua vita katika eneo la magharibi la Darfur mwaka 2003 na 2004. Wakuu wa usalama kutoka mataifa manne katika ukanda wa maziwa makuu barani Afrika wametangaza mipango ya kuchukua hatua za kikanda dhidi ya makundi yenye silaha yanayoharibu usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Maafisa kutoka Rwanda, Tanzania na Uganda pamoja na DRC wamekubaliana kuchukua hatua za pamoja za kikanda ili kukabiliana na tishio linalojitokeza la makundi mabaya. Makundi kadhaa ya wanamgambo yanasumbua mikoa ya kaskazini na kusini mwa Kivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, nchi yenye ukubwa wa bara la Ulaya Magharibi. Mkuu wa jeshi la ulinzi wa Rwanda, RDF, ametoa wito kwa maafisa wakuu wa jeshi hilo kutoka mataifa ya Afrika waliohitimu jana Ijumaa katika chuo cha kijeshi nchini humo kutumia ujuzi uliopatikana ili kuwasaidia Waafrika wenzao na kusaidia kuboresha bara la Afrika. Jenerali Patrick Nyamvumba alikuwa akiwaambia maafisa wahitimu kutoka Rwanda na nchi nyingine tisa za Afrika, ikiwemo Ethiopia, Ghana, Kenya, Malawi, Nigeria, Senegal, Tanzania, Uganda na Zambia, katika chuo kikuu cha wilaya ya Musanze. Kundi hilo lilikuwa na maafisa wa kijeshi wapatao 47, kati yao ni maafisa wakuu wa cheo cha luteni kanali. Nyamvumba aliwaambia wahitimu kuwa anauhakika kwamba kwa sasa wana uwezo wa kuzishinda changamoto zozote. Serikali ya Mali imepitisha muswada wa kuongeza mamlaka ya wabunge wakati huu kwa karibu mwaka mzima hadi Mei elfu mbili na ishirini ambapo inapaswa kuruhusu marekebisho ya katiba na kuingiza marekebisho yaliyotolewa kwa ajili ya makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Mpango huu unafuatia nyongeza iliyopita ya miezi sita kwa ajili ya wabunge kukaa madarakani ambayo inamalizika Juni thelathini, serikali imesema katika taarifa Ijumaa usiku baada ya kikao kisicho cha kawaida cha baraza la mawaziri ili kuidhinishwa. Rasimu hii bado itapigiwa kura na mbili ya tatu ya wabunge kisha kuwasilishwa kwa maoni katika mahakama ya katiba. Vituo vya redio na televisheni vinavyomilikiwa na mwanasiasa wa upinzani nchini Nigeria vimeanza tena matangazo leo Jumamosi baada ya amri ya mahakama kuondoa katazo la kutangaza kwa madai ya uchochezi na ada za leseni zisizolipwa. Mahakama Kuu ya Shirikisho katika mji mkuu wa Abuja jana Ijumaa ilisema kuwa televisheni ya Africa Independent AIT na redio ya Ray Power FM zinapaswa kuruhusiwa kufanya kazi mpaka hukumu ya kesi yao itakapotolewa kesi hiyo itasikilizwa tena alhamis ya juma lijalo. Wananchi wa Algeria wameandamana jana, ikiwa ni jumaa ya kumi na sita lakini ikiwa ni jumaa ya kwanza tangu kutangazwa kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa rais Julai 4. Waandamanaji wameendelea kupinga kufanyika kwa uchaguzi. Rais wa kipindi cha mpito Alhamis Juni sita alitangaza kuwa majadiliano yako wazi na upinzani pamoja na mashirika ya kiraia ili kuhakikisha uchaguzi ujao unakubalika na pande zote. Hata hivyo, mamia ya watu hapo jana katika barabara za mji wa Aljaz wamejitokeza kuandamana kupinga maandalizi ya uchaguzi katika mazingira yaliyopo. Radio France Internationale unaendelea kuitegea sikio, RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika sita kwa saa za Afrika ya Kati. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumamosi amesema kuwa mpango wa dakika za mwisho wa kuondoa ushuru kwa nchi ya Mexico utafanya kazi ikiwa jirani huyo wa Amerika ya Kusini atachukua nafasi yake katika kuzuia wahamiaji katika mpaka. Mexico itajitahidi sana, na iki, ikiwa itafanya hivyo, hayo yatakuwa makubaliano yenye mafanikio sana kwa Marekani na Mexico, ameandika Rais Trump mapema hii leo kwenye ukurasa wake wa Twitter. Chini ya mpango huo uliotangazwa jana Ijumaa, Mexico imetambua na imekubali kupanua sera yake ya kuwarejesha wahamiaji kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador, wakati Marekani ikishughulikia madai yao ya hifadhi. Maafisa wa juu wa uchumi kutoka mataifa ya G20 leo Jumamosi wamekubaliana kuwa kuna haja ya kuharakisha kutafuta mfumo wa kidunia wa kutoza kodi kampuni kubwa za mitandao kama Google na Facebook, lakini wameshindwa kupata njia bora ya kufanya hivyo. Mataifa ya G20 ameipa jukumu taasisi ya ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo kurekebisha mfumo wa kodi wa kimataifa ambao umeshuhudia baadhi ya kampuni kubwa za mtandao zikinufaika na kodi ndogo zinazotozwa katika maeneo kama Ireland na kulipa karibu na bure katika nchi nyingine ambako zinatengeneza faida kubwa. na mwandishi wa habari za uchunguzi wa Urusi anayekabiliwa na mashtaka ya dawa za kulevya katika kesi ambayo wafuasi wake wameipinga kwa madai kuwa ni ya kupangwa amepelekwa hospitalini leo Jumamosi baada ya kulalamika kupigwa na polisi. Ivan Golunov mwandishi wa habari wa Moscow anayefanyia kazi kituo binafsi cha Meduza ameshtakiwa kwa kujaribu kujihusisha na dawa za kulevya kama mefedron na cocain. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kh mita bendi 13. Barabara kabisa, msikilizaji, ni saa kumi na mbili dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tisa kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza tukiwa Dar es Salam, Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom na redio washirika. Basi moja kwa moja ni mpishe mwenzangu Ruben Lukumbu kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Karibu Radio France Internationale. Hujambo, msikilizaji hapo ulipo, ni matumaini yangu ubuheri wa afya, na karibu kuungana nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili, ikiwa ni mkusanyiko wa habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Tunaanzia huko Sudan, Khartum, ambako msikilizaji, kwa juma hili Umoja wa Afrika ulitangaza kusimamisha wanachama wa nchi ya Sudan na kutaka kuwekwa kwa utawala wa kiraia ili kumaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anaangazia kwa kina kinachojiri nchini humo. Uamuzi wa Umoja wa Afrika umekuja baada ya mwanzoni mwa jumaa hili vyombo vya usalama kutumia nguvu kuwaondoa maelfu ya raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartoum na kupelekea makabiliano yaliyosababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja. Umoja wa Afrika unasema nchi hiyo itarejeshiwa wanachama wake pale tu itakapokabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia. Tumeamua kama baraza kusimamisha ushiriki wa jamhuri ya Sudan katika shughuli zote za AU hadi pale kutakapowekwa serikali ya kiraia ya mpito kama njia pekee ya kuruhusu Sudan itoke katika mzozo wa sasa. Haya yanajiri wakati huu viongozi wa waandamanaji wakidai kuwa jeshi limezima huduma ya internet ambayo imekuwa ikitumiwa na wananchi wengi kuwasiliana na jumuiya ya kimataifa. Mohamed Naj al-Asam ni msemaji wa baraza la wasomi ambalo linaongoza maandamano ya kupinga jeshi kusalia madarakani. The TMC has shut down the internet. Baraza la kijeshi limefunga huduma ya mtandao mjini Khartoum. Wanaiweka Hartum na Sudani katika kizuizi cha kijeshi ili kukabiliana na hali tete iliyopo. Mashirika ya kibinadamu nchini humo yameeleza kusikitishwa na kinachoendelea, huku yakionya kuhusu kutumika kwa wapiganaji waasi wa eneo la Darfur ambao wanaongozwa na kaimu mkuu wa baraza la kijeshi Lutenant Jeneral Mohamed Hamdan Dagalo. Wachambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa wanazungumziaje kinachoendelea nchini Sudan? Hamdun Marsal anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania baadaye wamekuja kugundua kulikuwa hakutengenezi muru wa wapo makusudi yao. Kwa hiyo ndio sasa kunakuwa na mgogoro kati ya jeshi na wananchi wa Sudani ambao wanahisi kwamba jeshi la Karatumu limeteka eh, harakati fikira, mtazamo na malengo ya wananchi wa Sudani. Msikilizaji, licha ya takwimu za mashirika mbalimbali kuonyesha kuwa ni watu zaidi ya mia moja ndio waliopoteza maisha katika vurugu za jumaa hili, jeshi kwa upande wake linasema ni watu arobaini tu ndio walio ripotiwa kuuawa na makundi huko Sudan tu. Idadi ya watu waliouawa juma hili wakati wa operesheni ya kuwaondoa raia waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum iliongezeka na kuvuka watu 60. Madaktari kwa upande wao walisema miili mingine 40 ilipatikana ikiwa imetupwa kwenye mto Nile. Mkumbushe msikilizaji, ripoti ya mwandishi wa RFI Sebastien Nemet ambaye amepiga kambi huko Khartum kwamba nini kilitokea wiki hii huko Sudan. Abdurahman Muhamed Awad yeye analazimika kulala akiwa anaugulia maumivu baada ya kupewa kipigo na wanajeshi waliokuwa wakiwaondoa raia waliokuwa wameweka kambi nje makao makuu ya jeshi. Awadi ana majeraha kila sehemu ya mwili wake huku akiwa amevunjika mifupa kadhaa. Marafiki zake wawili waliuawa na kutupwa mtoni. Anasema yeye mwenyewe, wanajeshi walimkamata mwanamke, wakamtaka apanue miguu ili wambake. Kaka yake akaingilia ya wakampiga risasi mguuni akakataa, na akampiga mwanajeshi. Walimmaliza haraka na hata hivyo, walimbaka mwanamke huyo na kuutupa mwili wake mtoni. Msikilizaji, Awadhi mwenyewe alikuwa awe muhanga wa kilichotokea. Ndugu zake ulikuwa hospitali kama, kama saa kumi kama na moja tata. Hivi wakati walipowasili wakatuambia tukae darajani, wakatupiga wakatutukana na kututuhumu kuwa sisi sio Waislamu. Waliruhusu hata kijana mmoja akimbie na kumpiga risasi kwa nyuma. Wakatuambia ama watupige au watuue na watupe miili yetu mtoni. Walisema mengi na hakuna neno hata moja lililokuwa la utu. Katika umri wa miaka 29 Abdurahman Muhamed Awad anaingia katika maandamano ya kimapinduzi kama mwanafunzi akiwa na ndoto za kuwa askari siku moja, lakini wakati akifikiria kuhusu mustakabali wake, sasa anaiwaza nchi yake, akisema mapinduzi yalianza siku ile ambayo wanajeshi waliwaondoa kwa nguvu barabarani. Na msikilizaji, hivi ndivyo mambo yalivyokuwa nchini Sudan, Khartoum. Asante mwenzangu Emmanuel Richard Makundi France. Na huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waasi wasiojulikana waliwaua watu kumi na wawili maeneo ya Beni na kupelekea raia kuishi kwa wasiwasi wasi jijini humo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini Mashariki mwa DR Congo. Mwandishi wetu wa Mashariki mwa DRC si, Chube Ngorombi Daniel alitutumia taarifa ifuatayo. Meya makamu wa muji wa Beni, Bakwanamaha Modest, amesema kwamba katika mashambulizi hayo jijini Beni jeshi la Congo FRDC lilimuua muasi mmoja. Muji wa Beni ulisumbuliwa e, tena na maadui tumepoteza raia wengi karibu kumi na mbili ambao wameuawa na huyu adui na askari wetu pia. Tumepoteza na hakuna adui moya, pia naye amepoteza maisha na kuacha silaha nyuma yake. Askari wangali bado wanafanya doria. Baada ya mauaji hayo, watetezi wa haki za binadamu wameyataka mabadiliko, kama anavyojulisha Eli Vahumawa, mtetezi wa haki za binadamu jijini Beni. Tunapenda tuone mabadiliko, mabadiliko isi kwetu ya kusema ikuwe mabadiliko katika matendo sababu watu wamekufa, hatuko manyama purke tukue naendelea kuchinjwa hivi. Na raia jijini Beni wamejulisha, tunapenda tujue kama nani njo mwenye iko naua raia ya Beni, na wakati tutamujua batupatie dele yenye masakre itaisha. Tusikie kama maire de la ville atatuambia tena nini juu ya inye masakre yenye napitikana. Hayo yajiri siku chache baada ya jeshi la Congo FRDC kufanikiwa kuwaua waasi 26 wanaodhaniwa kuwa wa ADF wilayani Beni, mashariki mwa Congo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na kutoka huko Goma nimezungumza na Jean Paul Ngaha Ngondi ni mbunge wa bunge la jimbo ya Kivu Kaskazini na mchaguliwa huko Oicha, wilaya ni Beni. na Ngaha Ngondi, una maoni gani kuhusu mauaji haya sasa huko Beni? Kwa upande wangu, ninafikiri ikiwa mauaji ya raia inaendelea kufanyika ndani ya maeneo za Beni, Kongo, ni kwa sababu pengine serikali haijakamata kabisa mpango kama serikali ya kuweza kukomesha hiyo mauaji na kuweza kuhakikisha ya kama usalama wa raia na mali yake unashughulikiwa na jeshi ambayo imeweza kutumwa huko kwa kuweza kuwatwanga waasi wa ADF. Leo tunakimbilia karibia miaka tano, na sione kabisa kawaida miaka tano imalizike na serikali kupitia jeshi ishindwe kabisa kabisa kupata suluhisho kwa shida ya ukosefu wa usalama kama hiyo ambayo inafanyika ndani ya maeneo za Beni. Fauka ya hayo, asasi za kiraia ziliitisha mgomo wa siku tatu. Unafikiri mgomo huo una umuhimu wowote wakati huu kuna juhudi za serikali katika kuzuia mauaji hayo huko Beni? Migomo ambayo inafanyika ya raia ni kuonesha tu asira, kama wameteseka, kama inawezekana serikali ya Kongo imewaachililia. Ni njia ambayo raia wanatimizia kusukuma viongozi wa serikali wa Kongo kutenda kusudi haya mauaji yapate kukomeshwa. Miaka ine ni mingi watu kuendelea kuhesabia uh, maiti za watu wa jamaa zao ambao wanawawa kwa bure bila hatia yoyote. Ni kitu cha muhimu sana ulimwengu kujua kama shida inakuwa Kongo, na maelfu ya watu wanawawa na waasi wa ADF. Na mwisho kabisa, unadhani nini kifanyike kwa sasa? Inabidi hata Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika, SADC waweze wakaingilia kati kuweza kusaidia serikali ya Kongo kukomesha hiyo mauaji na kurudisha amani na usalama maeneo hiyo. Ni mtazamo wake Jean Paul Ngaha Ngondi, ni mbunge wa bunge la jimbo ya Kivu Kaskazini, na hapo amekuwa akizungumza nami akiwa mjini Goma, jimboni Kivu Kaskazini. Tukisalia huko DRC kwa juma hili, serikali kupitia wizara ya afya ilitoa ripoti mpya inayoonyesha kuwa kesi za wagonjwa wa ebola zimeongezeka na kufikia zaidi ya elfu mbili. Sabina Mpelo anakuja na taarifa zaidi. Ripoti hiyo imeeleza kuwa theluthi mbili ya kesi za ugonjwa wa ebola imeleta matokeo mabaya katika eneo la mashariki mwa DRC tangu kuzuka kwa ugonjwa huo miezi 10 iliyopita tangu kulipuka kwa ugonjwa wa ebola nchini humo miongoni mwa kesi elfu mbili na nane zilizobainika 1914 zilithibitishwa kwa vipimo vya maabara wakati kesi 94 za ugonjwa huo hazijathibitishwa katika maabara lakini zinadhaniwa huenda ni za ugonjwa wa ebola mpaka sasa, watu 1346 wamethibitishwa kufariki kati ya kesi hizo za ugonjwa wa ebola, na watu 539 waliougua ugonjwa huo wametibiwa na kupona hususan mashariki mwa DRC. Wizara ya afya nchini DRC imesema kuwa pamoja na jitihada za kukabiliana na ugonjwa wa ebola zinazofanywa na serikali na shirika la afya duniani WHO, mashambulizi dhidi wa ya wataalamu wa ugonjwa huo yamekuwa yakikwamisha jitihada hizo. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Eh, uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Nchini Uganda, wabunge walikosoa hotuba ya rais Museveni kwa kile walisema kiongozi huyo alishindwa kuzungumzia mzozo uliopo kati ya nchi hiyo na Rwanda, jambo ambalo wananchi wengi walikuwa wakisubiri kusikia kutoka kwake kutokana na athari za kiuchumi ambazo zimeanza kujitokeza. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alitutumia ripoti ifuatayo. Raisi Museveni hakusema chochote kuhusu mgogoro wa Uganda na Rwanda, lakini alisema kuwa alipewa kazi ya kuhakikisha ya kwamba shirikisho la kisiasa linafanyika. Nilipewa kazi ya kutetea kuungana kwa kisiasa chini ya mwenyekiti wetu Paul Kagame, rais wa Rwanda, na sasa nataka muunge mkono hii harakati. Wabunge Francis Gonahasa na Steven Mukitale wanasema walivunjika moyo. Mimi nilizani pengine ataichukua kama neno la muhimu. Mgogoro umegusa hali ya uchumi hapa, lakini hakusema chochote. Angetuambia ni nini inaendelea kuhusu Rwanda, namna gani anaenda kukurekebisha hiyo mgogoro. Hakusema kitu chochote, alihepa hepa mpaka alimaliza speech yake. Lakini waziri wa mahusiano ya kimataifa Okelo Oriem anasema msimamo wa Uganda unajulikana, sisi hatujafunga barabara zetu kwenda Rwanda. Marwanda ni madugu zetu, jirani zetu kuendelea kuwa nao, kwa usalama kama zamani bila mgogoro yote. Hapa ni maoni ya wakazi wa Kampala kuhusu ushirikiano wa kisiasa. Jinsi tulivyo sahi Uganda na Rwanda hawaangaliani uso kwa uso, ni kwa nia nzuri kwamba tuwe na huu ushirikiano wa kisiasa maana yake hamwezi kushirikiana kibiashara, kiusalama na katika masuala mengine bila kushirikiana a kisiasa. Wamboga Mugiria ni mchambuzi wa siasa hapa Kampala. Wanasiasa wanagombana, Uganda Rwanda, uhusiano sio mzuri wakati huu Afrika Mashariki ilianguka kwa sababu Idi Amin na hayati Nyerere hawajakuwa marafiki. Watu wa Uganda wanaelewa muhimu wa ushirikiano, lakini wanasema inatakana viongozi kufanya kazi pamoja na watu ili kuimarisha umoja. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili. <mucho> Juma hili kundi la Islamic State kwa mara ya kwanza lilikiri kuwa linahusika na mashambulizi kadhaa yaliyotekelezwa kaskazini mwa nchi ya Msumbiji, tangazo ambalo hata hivyo wataalamu wa usalama na polisi walikanusha. Msikilizaji, tangu mwaka wa 2017 Msumbiji imekuwa ikishuhudia kuongezeka kwa mashambulizi kwenye jimbo la Cabo Delgado kaskazini mwa nchi hiyo, eneo ambalo lina utajiri mkubwa wa mafuta. Hassan Chikusa ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Eh, unajua sasa hivi ugaidi ushakuwa kichwa umiza sasa, dunia nzima ilivyo ni kwamba <coughs> mwanzo walikuwa wanakataa hamna esi, kuna wauni, kuna wauni sasa imekwenda wakakuta sasa ni watu waliokimbia au wa magaidi waliokimbia kwingine kwingine, wameenda wamefanya camp yao pale. Sawa, ukiangalia yesi, livu, sasa ukiangalia iyesi livo inatapatapa sasa, hivi ni kwamba hawana besi kwa kipande ho ya Afrika Mashariki na kati, ujua kutumazoea kina kinakoo nyiisi kina nani sasa, hao wenyewe wana ya kwao, lakini kama watachekewa ndo huwa wanaanza hivyo hivyo. E, unajua Afrika bado iko unaweza kusema iko loose kwa nzia ya mipaka. Yani hamna sehemu Afrika amna hizo njia za panya Mozambiki na huko asikwambie mtu, yani ni kama namna moja kwa mtu leo kwa national service, unajua hapo ni kufunga gazi mwezi mzima. Mtazamo wake Hassan Chikusa, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Rais wa Marekani Donald Trump juma hili alisema nchi yake itashirikiana kikamilifu na Uingereza katika maswala ya biashara hata baada ya kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Trump alitoa hakikisho hili katika siku yake ya pili wakati wa ziara yake nchini Uingereza kwa juma hili baada ya kukutana na waziri mkuu Bi Teresa May pamoja na wafanyabiashara kutoka nchi zote mbili. In nchi zetu zimewekeza economics karibu dola trilioni moja katika uchumi wa mataifa yetu yote mawili. Uingereza ndio mwekezaji mkubwa nchini kwetu na Marekani pia imewekeza sana hapa nchini Uingereza. Na hii ni muhimu sana. Uingereza inapojiandaa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, Marekani itahakikisha kwamba inakuwa na mkataba wa kipekee wa kibiashara, itakuwa bora zaidi, mara mbili au tatu zaidi ya huu tulio nao. Bime, ambaye alisema atajiuzulu kwa juma hili baada ya kupata shinikizo ya kuachia madaraka kutokana na mzozo wa nchi hiyo kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya. Alisema anaamini kiongozi ajaye ataiondoa Uingereza nje ya umoja wa Ulaya. I personally believe that it is in the best interest. Binafsi naamini kuwa bado ni muhimu sana kwa raia wa Uingereza kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, kwa sababu tuna mkataba mzuri. Hii itakuwa ni kazi kwa atakayechukua wadhifa huu baada ya mimi kuondoka. Naamini kitu kikubwa ni kuhakikisha Brexit inafanyika kwa ajili ya raia wa Uingereza. Msikilizaji, ziara ya Trump ilikumbwa na maandamano kupinga ujio wake nchini Uingereza juma hili huku waandamanaji wakikosoa sera zake, maandamano ambayo Trump amesema ya yalichochewa kisiasa. Juma hili waziri mkuu wa Uingereza Theresa May aliungana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kaskazini mwa nchi hiyo, nchi ya Ufaransa, katika maadhimisho ya siku ya pili kukumbuka miaka sabini na mitano tangu kumalizika kwa vita vya pili ya dunia. Wakati wa maadhimisho hayo jijini London, ambapo rais wa Marekani Donald Trump alihudhuria, Malkia Elizabeth wa pili aliwashukuru wanajeshi wa Marekani na wale wa nchi yake ambao walipigana dhidi ya uvamizi wa wanajeshi wa Ujerumani. What is demanded from us all, kile is tunachotakiwa kwetu sote ni zaidi ya ujasiri na uvumilivu. Tunahitaji kurejelea ari yetu, kuwa na uamuzi usiotetereka. Hivyo ni kwa heshima kubwa and na ya kipekee kwa niaba ya nchi yote na hata dunia yote iliyo huru kwamba nasema kwenu nyote asante all. Ni sauti yake Malkia Elizabeth wa pili wa Uingereza akizungumuza wakati wa maadhimisho ya kumalizika kwa vita ya pili ya dunia. Tukisalia katika uga wa kimataifa, rais wa China Xi Jinping juma hili alikuwa mgeni wa heshima katika mkutano wa kiuchumi mjini Moscow, mkutano ambao unatoa picha halisi ya namna nchi hizo mbili zimesimama pamoja kujenga uchumi wa mataifa yao. Mwandishi wetu Steven Mumbi ana maelezo zaidi. Rais Xi Jinping, ambaye aliwasili nchini Urusi Jumatano ya juma hili kwa ziara ya siku tatu, alimwelezea rais wa Urusi Vladimir Putin kama rafiki wa kweli kwa nchi yake. Mkutano wa kiuchumi umefanyika hapo jana Ijumaa umelenga kutangaza fursa zilizopo kwenye mataifa yao pamoja na kutafuta nchi washirika zaidi wa kiuchumi, tofauti na Marekani ambayo sasa imeonekana kuwa adui. Akiwa nchini Urusi, Rais Shi Jinping ameshuhudia utiaji saini wa mikataba kadhaa ya ushirikiano ikiwemo mkataba wa kupanua wigo wa mtandao wa 5G wa kampuni ya Huawei ambayo imewekewa vikwazo nchini Marekani. Katika hatua nyingine, Rais Putin amesema kusikitishwa na yeye kutopokea mwaliko wa kuhudhuria maadhimisho ya miaka 75 tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa herini. Radio France International, yaliyojiri wiki Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Vikosi vya usalama nchini Sudani vya wakamata waasi wawili maarufu na kiongozi wa upinzani. Wakuu wa usalama kutoka mataifa manne ya ukanda wa maziwa makuu watangaza mipango ya kuchukua hatua za kikanda dhidi ya makundi yenye silaha. Na rais wa Marekani Donald Trump asema mpango wa dakika za mwisho wa kuondoa ushuru kwa Mexico utafanya kazi ikiwa Mexico itachukua nafasi yake kuzuia wahamiaji katika mpaka. Karibu tena msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumamosi, Juni nane mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Vikosi vya usalama nchini Sudan vimewakamata waasi wawili maarufu na kiongozi wa upinzani, wasaidizi wao wamesema leo Jumamosi, siku kadhaa baada ya ukandamizaji na umwagaji damu kufifisha matumaini ya mabadiliko ya kidemokrasia ya haraka nchini humo. Wanaume hao walikamatwa baada ya kufanya mikutano jana Ijumaa na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, aliyekuwa Khartoum kwa ajili ya ujumbe wa kufufua mazungumzo kati ya wakuu wa jeshi la Sudan na viongozi wa maandamano kuhusu nani anayetakiwa kuongoza baraza la utawala ujao kati ya raia na wanajeshi. Hatua hii inakuja siku chache tu baada ya ukandamizaji wa Jumatatu ya wiki hii uliofanywa na wanajeshi wana katika kambi zilizopigwa na waandamanaji kwa muda mrefu katika makao makuu ya jeshi hilo na kusababisha vifo vya makumi ya waandamanaji. Mashahidi wanasema shambulio hilo liliongozwa na jeshi la usaidizi RSF, ambalo lina asili yao katika wanamgambo wa Janjawid ambao walizua vita katika eneo la magharibi la Dafur mwaka elfu mbili na tatu na elfu mbili na nne Wakuu wa usalama kutoka mataifa manne katika ukanda wa maziwa makuu ya Afrika wametangaza mipango ya kuchukua hatua za kikanda dhidi ya makundi yenye ya silaha yanayojaribu kuharibu usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Maafisa kutoka Rwanda, Tanzania na Uganda pamoja na DRC wamekubaliana kuchukua hatua za pamoja za kikanda ili kukabiliana na tishio linalojitokeza la makundi mabaya. Makundi kadhaa ya wanamgambo yanasumbua mikoa ya ya kaskazini na kusini mwa Kivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, nchi kubwa yenye ukubwa wa bara la Ulaya Magharibi. Serikali ya Mali imepitisha muswada wa kuongeza mamlaka ya wabunge wakati huu kwa karibu mwaka mzima hadi Mei elfu mbili na ishirini ambapo inapaswa kuruhusu marekebisho ya katiba na kuingiza marekebisho yaliyotolewa kwa ajili ya makubaliano ya amani ya mwaka elfu mbili kumi na tano. Mpango huu unafuatia nyongeza iliyopita ya miezi sita kwa ajili ya wabunge kukaa madarakani ambayo inamalizika Juni thelathini, serikali imesema katika taarifa ya Ijumaa usiku baada ya kikao kisicho cha kawaida cha baraza la mawaziri. Ili kuidhinishwa, rasimu hii bado itapigiwa kura na mbili ya tatu ya wabunge, kisha kuwasilishwa kwa maoni katika mahakama ya katiba. Vituo vya redio na televisheni vinavyomilikiwa na mwanasiasa wa upinzani nchini Nigeria vimeanza tena matangazo leo Jumamosi baada ya amri ya mahakama kuondoa katazo la kutangaza kwa madai ya uchochezi na ada za leseni zisizolipwa. Mahakama Kuu ya Shirikisho katika mji mkuu wa Abuja jana Ijumaa imesema kuwa televisheni ya Africa Independent AIT na redio ya Ray Power FM zinapaswa kuruhusiwa kufanya kazi mpaka hukumu ya kesi yao itakapotolewa. Kesi hiyo itasikilizwa tena alhamis ya juma lijalo. RFI Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na nne Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumamosi amesema kuwa mpango wa dakika za mwisho wa kuondoa ushuru kwa nchi ya Mexico utafanya kazi ikiwa jirani huyo wa Amerika ya Kusini atachukua nafasi yake katika kuzuia wahamiaji katika mpaka. Mexico itajitahidi sana, na ikiwa itafanya hivyo, hayo yatakuwa makubaliano yenye mafanikio sana kwa Marekani na Mexico. Mexico, ameandika Rais Trump mapema hii leo kwenye ukurasa wake wa Twitter. Chini ya mpango huo uliotangazwa jana Ijumaa, Mexico imetambua na imekubali kupanua sera yake ya kuwarejesha wahamiaji kutoka Guatemala, Honduras na el Salvador, wakati Marekani ikishughulikia madai yao ya hifadhi. Maafisa wa juu wa uchumi kutoka mataifa ya G20 leo Jumamosi wamekubaliana kuwa kuna haja ya kuharakisha kutafuta mfumo wa kidunia wa kutoza kodi kampuni kubwa za mitandao kama google na Facebook, lakini wameshindwa kupata njia bora ya kufanya hivyo. Mataifa ya G20 yameipa jukumu taasisi ya ushirikiano wa kiuchumi na maendeleo kurekebisha mfumo wa kodi wa kimataifa ambao umeshuhudia baadhi ya kampuni kubwa za mtandao zikinufaika na kodi ndogo nazotozwa katika maeneo kama Ireland na kulipa karibu na bure katika nchi nyingine ambako zinatengeneza faida kubwa na mwandishi wa habari wa u, za uchunguzi wa Urusi anayekabiliwa na mashtaka ya dawa za kulevya katika kesi ambayo wafuasi wake wameipinga kwa madai kuwa ni ya kupangwa amepelekwa hospitalini leo Jumamosi baada ya kulalamika kupigwa na polisi. Ivan Golunov, mwandishi wa habari wa Mesco, wa Mosco anayefanyia kazi kituo binafsi cha Meduza ameshtakiwa kwa kujaribu kujihusisha na dawa za kulevya kama mefedron na koka. Kine. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Namni wakati wa makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu Habari za jioni, popote pale ulipo, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Tunakuletea uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani wiki hii barani Afrika na kwingineko duniani, lakini pia tutakufahamisha yale ambayo natokea leo Jumamosi. Mimi ni Victor Buso ni mwenzangu ni Fredrik Nwaka. Karibu sana katika jukwaa la michezo, Victor. Asante sana, natumai kwamba umekuwa na wiki njema sana viwanjani. Bila shaka Nam tuanzie barani Afrika, zimesalia siku kumi na mbili kuanza kwa mashindano ya soka kuwania taji la mataifa bingwa barani afrika maarufu kama AFCON. Michuano hii itaanza tarehe ishirini na moja mwezi huu kule nchini Misri, na kwa mara ya kwanza mataifa ishirini na manne yatashiriki. Timu ya, ya taifa ya Tanzania imekuwa ya kwanza kuasili kule nchini Misri baada ya kocha Emmanuel Amunike kuondoka na kikosi cha wachezaji 30 kuanza maandalizi ya pamoja ya, ya mapema. Rambi ya Kenya iko kule Ufaransa kwa maandalizi yao uh, huku Uganda nao wakiwa kule Dubai. Burundi ambayo imefuzu kwa mara ya kwanza katika mashindano haya wapo kule Qatar. Lakini leo pa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambayo ipo chini uh, ya kocha Florent Ibenge wanapiga kambi kule nchini Hispania, na kocha Ibenge amesema kwamba wachezaji wake wanafanya bidii ili kuwa katika kikosi cha mwisho ama kile cha kwanza. Kumekuwa si na taarifa kwamba mshambuliaji wa DRC Yannick Yala Bolasie ana jeraha na uenda kakosa fainali hii, lakini yupo na wachezaji wenzake huko nchini Hispania. Naam, asante Abuso, na maandalizi unaweza kusema kwamba amepamba moto zikiwa zimesalia uh, wiki mbili uh, siku kumi na tatu, kumi na nne kabla ya mchezo wa kwanza wa ufunguzi kuchezwa, na kwa ujumla sasa hivi timu zote ukijaribu kuangalia ziko A kambini, licha ya taarifa mbalimbali za hapa na pale kwao zinakuja juu ya maandalizi ya timu, lakini kuna baadhi ya mfano, ya ya ya wachezaji ambao tayari watakosekana katika mashindano, wamekuwa wakiumia kwenye maandalizi. Mfano, ripoti za jana katika kambi ya timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, ambayo ipo kule nchini Falme za Kiarabu, wanasema mchezaji wa idara ya kiungo Hassan Waswa, yeye atakosekana pia baada ya kupata jeraha la mguu akiwa mazoezini na wenzake, lakini kiujumla Ukiangalia okay, buso mbali na maandalizi wengi wamekuwa wakioji vikosi, lakini pia timu tayari zimeshaanza kucheza mechi ma, me, me, za majaribio. Jana Kenya walikuwa wakicheza na Madagaskar huko nchini Ufaransa kwa sababu timu zote mbili zimeweka kambi nchini Ufaransa, na Kenya wakipata ushindi wa bao moja ambalo lilifungwa na nahodha wake uh, Victor uh, Wanyama wa, wa, wa na Tanzania wameondoka jana kwenda Misri na wameanza maandalizi uh, na bila shaka eh, kama sileo jioni, kesho wataanza na maandalizi kwa ajili ya fainali, lakini pia wanatazamia kucheza mechi mbili za kujipima nguvu uh, ikiwemo moja dhidi ya wenyeji Misri. Kwa hivyo kwa jumla, ukiangalia, unaona wazi kwamba uh, timu zetu Uh, zina kitu ambacho zinakionyesha kwamba kwa kwanza maandalizi mapema japo hayatoi taswira ya moja kwa moja kwamba watafanya vyema kwa sababu ya aina ya timu ambazo wamepangwa nazo katika makundi mbalimbali mbali. Na Kenya, Tanzania, Algeria na Senegal zimepangwa katika kundi moja na ni timu ambazo tutaona atakavyokuwa kama alivyosema mwenzangu mwaka fainali hii zitaanza tarehe ishirini na moja uh, mwezi huu kule nchini Misri na viwanja vitakavyotumiwa tayari viko tayari, viwanja sita, ule wa kimataifa wa Cairo ambao unaweza kuwaingiza zaidi ya mashabiki elfu sabini uh, pale jini Cairo, lakini kuna uwanja wa Juni thelathini, Alsalam Al, Alexandria, Suez na Ismailia. Swezi ni kaskazini, hmm, kaskazini, mwa, kaskazini mwa, mwa Misri, Misri na. na Alexandria pia ni, ni, ni, ni mji ambao upo kaskazini mwa nchi ya Misri na kwa hakika ukiangalia matayarisho kwa maana ya miundombinu Misri wamefanikiwa, yaani hawakuwa na angu hawakuhitaji uh, kutumia fedha nyingi sana kuweza kuingia katika uh, kufanya maandalizi ya haraka haraka tangu walipopewa tiketi hii na na mamlaka za Kanada barani Afrika kafu lakini, kwa ujumla, mimi natazamia kwamba zitakuwa ni fainali za, za kipekee sana buso na tufahamu kwamba so, mataifa yote ya kaskazini mwa Afrika ama mataifa ya Kiarabu ambayo yaliandaa fainali hizi, hakuna taifa ambalo halikushindwa kuchukua ubingwa. Mwaka elfu mbili na nne Tunisia waliandaa fainali hizi na wakachukua ubingwa kwa kuifunga Moroko katika mchezo wa fainali mabao mawili kwa moja. Mwaka elfu mbili na sita timu ya Misri e, waliandaa kwa mara ya mwisho fainali hizi na wakapata ushindi wa mikwaju ya penalti minne kwa miwili dhidi ya Ivory Coast. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni kibarua ni pevu sana. Historia imeendelea kuzibeba timu za kaskazini mwa Afrika zinapoandaa mashindano haya. Sasa hatujui kwamba je, mwaka huu itakuwaje? Aa, uh, mataifa ya Afrika magharibi na kaskazini muafri, na kusini mwa Afrika na Afrika ya kati mm, kama yanaweza kuleta changamoto kwa mataifa ya kaskazini pindi yanapoandaa fainali hizi. Na unakumbuka Misri ndilikuwa iliku, mara mwisho ilikuwa mwenyeji wa mishano haya ilikuwa mwaka elfu mbili na sita nakumbuka na, na ikanyakua taji hili, na katika historia ya mishano haya ya AFCON wali wanashikilia rekodi, wameshinda mara saba. uh, mara mwisho na kuunga likuwa elfu mbili na kumi kule nchini Angola eh, na, na Kamerun Cameron wameshinda mara tano, Ghana mara nne Nigeria mara tatu, Ivory Coast mara mbili. Uh, lakini Tanzania, Harambee Stars, Taifa Stars Tanzania, Uganda Cranes hawajawahi. Lakini nakumbuka, Naam, uh, mwaka 1978 na, na walifika katika Uganda walifika fainali na wakafungwa mabao matatu kwa moja na na Ghana ambao ndio walikuwa wabingwa wa mashindano hayo, na mtotoona mambo yatakavyokuwa katika jukwaa la michezo. Tutakuwa tunakupa uchanganuzi wa namna mambo yatakavyokuwa kule nchini Misri. Uh, karibu wiki mbili hivi kabla ya kwanza makubwa sana barani Afrika. la soka, barani Afrika Afrika, rais wa shirikisho la soka Ahmed alikamatwa na baadaye baadaye kuachiwa huru jini Paris nchini Ufaransa. Ahmad alikuwa jini Paris kuhudhuria mkutano mkuu wa FIFA. CAF haikutoa taarifa rasmi kuhusu ni kwa nini. Lakini kwa nini bwana, lakini ripoti zinasema kwamba amekuwa na akihusishwa na kashfa ya ufisadi, lakini pia madai ya kumsumbua aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa CAF, Amir Fami ambaye baadaye unakumbuka, nwaka alifuta kazi. Hakika naziona ni siasa za ndani ya kafu ambazo zilikuwepo wakati wa utawala wa Isa Hayatu zinarejea tena, na pengine eh, Ahmadama anapaswa kuwa mwangalifu sana na siasa hizi ambazo zilimwangusha Isa Hayatu, licha ya kwamba alikuwa amesimika mizizi yake kwa karibu miongo mitatu ndani ya ndani ya KAFU. Uh, ripoti za kushikiliwa kwake akiwa hotelini nchini Ufaransa wiki hii zimekuwa gumzo kubwa, na licha kwamba ameachiliwa huru pasipo kufunguliwa mashtaka yoyote, na ripoti ikisema kwamba uchunguzi bado utaendelea kufanywa na hususa, ni kashifa ya ya ya utoaji wa tenda ambazo yeye mwenyewe alikuwa na kampuni zake za kati, wanasema kwamba intermediate ambazo alikuwa anapata cha juu ama anapata ana, ana, ana, ana, fedha lakini kushawishi kampuni ambazo kwa namna moja ama nyingine zilikuwa zina mkono wake kupata tenda mbalimbali mbali, ndani ya KAFU, na naamini fika kwamba kusingekuwa kuna ugomvi kati yake na aliyekuwa katibu mkuu wa wa, wa, wa KAFU wakati huo, pengine uh, haya ambayo yanatokea hivi sasa asingetokea, na pengine tutaendelea kushuhudia zaidi na zaidi Um, ya ya mambo yakiendelea kuanikwa ndani ya, ya, ya, KAFU na hata nje yake, kwa sababu hata tumeshuhudia aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini Liberia Musa Bility pia alijitokeza hadharani na kupinga waziwazi wazi namna Ahmad ambaye anavyoendesha kandanda barani Afrika, na utafahamu huyu ni mmoja kati ya viongozi ambao walimuunga mkono kwa kiasi kikubwa sana Ahmad mm, wakati akiwania kuchaguliwa kuwa rais wa KAFU. Sasa ni wazi kwamba ndani ya KAFU kuna shida pamoja na changamoto za kimaadi na kiutendaji kwa ujumla, lakini bado kuna migawanyiko mikubwa sana ndani ya kafu, na hususa, ni ile ambayo inahusu uh, utendaji kazi na namna viongozi wanavyotekeleza mipango mbalimbali mbali kwa manufaa ya soka barani Afrika. Lakini kwa ujumla lazima tukubali kwamba uh, rushwa ni mdudu ambaye analitafuna sana sana shirikisho hili, kama ilivyokuwa kwa rais aliyeondoka madarakani Issa Hayatu. Naam, ni kweli kabisa, lakini kilichoshangaza wengi ni kwamba KAF haikusema chochote kuhusu uh, <laughs> kukamatwa kwa Ahmad Ahmad, lakini pia wanakumbuka ile taarifa ya FIFA kwamba walikuwa naomba wale maafisa wa uchunguzi kutoka kule Ufaransa iwapo wana taarifa ambazo zinaweza zikawasaidia katika kamati yao ya, ya, ya maadili na nidhamu ya FIFA. Kazi ipo kama FIFA wana, wanaweza kushughulika na, niliona taarifa ya FIFA ambayo iliweka wazi kwamba uh, FIFA ni taasisi ambayo imejisafisha katika kipindi cha miaka miwili mitatu iliyopita kufuatia mkururu wa ripoti za ukosefu wa maadili na rushwa ambazo zilipelekea walokuwa vigogo wa, wa, wa taasisi hiyo kubwa ya kandanda duniani kujiuzulu. Lakini ukiangalia ni kwamba uh, FIFA wametoa tamko lao, lakini kafu hapo kimya. Kuna, kuna shida ndani ya kafu. Lazima tukubali kwamba viongozi uh, wa, wa, kama ilivyo ada wa Afrika kufichiana madhaifu pindi hata uh, mambo yanayoonekana kwenda ndivyo sivyo. Pengine hata KAFU angeweza kutoa hata taarifa kwenye mtandao wao kwamba rais ameshikiliwa na anaojiwa, nafikiri ingekuwa sawa, lakini kitendo cha wao kukaa kimya kinaonyesha wazi kwamba kuna kuna kuna kuna, kuna mashimo ambayo bado yanaendelea ya, ya, ya kuliandama kandanda la Afrika na pengine Ahmad Ahmad pekee hawezi, na ndio maana hata tumeshuhudia kukiwa kuna mgongano hapa na pale baina yake na viongozi ambao wana ushawishi kama vile Uh, Dani Jordan ambaye ni rais wa shirikisho la kandanda la Afrika ya Kusini Safa. Uh, vile vile, e, e, Philip Chiangu ambaye alikuwa rais wa FA ya Zimbabwe na viongozi wengine ambao walimuunga mkono, sasa hivi wamemgeuka, wanamuona kama ni mtu ambaye matamanio waliokuwa nayo kwa, kwa, kwa, kwa mpira hayajakidhi, na pengine wanaona kwamba anakwenda katika mkondo ambao ni ule ule aliokuwa nao uh, mtangulizi wake Isa Hayatu. Ni jambo ambalo kwa hakika litachukua muda na pengine tafsiri yake sasa hivi tutakuja tuione zaidi wakati ambapo kafu itakuwa inafanya uchaguzi wake kwa ajili ya kuchagua viongozi wapya uh, kipindi kinachofuata. Na mama dama naye pia ni naibu rais wa shirikisho la soka duniani FIFA, na mara nyingi wale wanaongoza soka katika mabara mbalimbali huwa wanasaidiana na Infantino Gianni uh, kuongoza soka duniani uh, tutaona mambo takivyokuwa. Tunamtakia Ahmad kila la heri, na sijui kama alikuwa kwenye mechi ya ufunguzi ya kombe la dunia jana kati ya Ufaransa kule nchini Ufaransa. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Iwapo ndio unajiunga nasi, popote pale ulipo, unasikiliza makala ya Jukwaa la Mchezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Buso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka kiwa kule mjini Lubumbashi, uh, nchini DRC. Ni saa 11 dakika 47 RFI Lubumbashi, tisini na nane FM. Na mwiki hii kamati ya shirikisho la soka barani Afrika ilikutana kule jijini Paris katika mkutano wa dharura pembezoni mwa mkutano wa FIFA na kuzungumzia fainali iliyochezwa wiki kama moja iliyopita kati ya Esperance de Tunis de Tunisia na Wydad de Casablanca ya Morocco, uh, kwa netaji la klabu bingwa barani Afrika, mechi ambayo ilimalizika, haikumalizika, lakini Esperance de Tunis walitawazwa mabingwa, mabing si iliamuliwa kwamba mchezo huu utarudiwa katika uwanja ambao utakuwa huru baada ya fainali ya mataifa bingwa bara Afrika na Esperance de Tunis wameambiwa warejeshe kombe na medali walizoshinda. <laughs> Naona unatabasamu Victor Abuso. Uh, hii inaashiria wazi kwamba umeshtuka, umeshatumikiwa, ume, medali alafu naambiwa urejeshe ili mchezo uchezwe tena na ndipo na mshindi akipatikana kombe pia mshindi atakapopatikana na, na <laughs> ndipo tena atunukiwe. Haya ni majabu ambayo yanatokea katika bara la Afrika pekee, na pengine uh, huwa yanaacha wazi uh, namna uwezo uh, wa kuongoza soka ulivyo kwa, kwa viongozi wetu, lakini kwa namna nyingine pia ni matukio ambayo huwa yanaweza kutokea kwa sababu tulishuhudia jitihada ambazo zilionyeshwa na mwamuzi wa mchezo wa wa wa, wa, wa mkondo wa pili wa fainali kati ya Esperance na Wydad Casablanca na vile vile a, maofisa wa timu zote mbili, achilia mbali maofisa wa CAF kuwa si wachezaji wa wa wa wa wa, wa Wydad Casablanca warejee uwanjani na kuendelea na mchezo, na mwisho wa siku mshindi aweze kupatikana, utafahamu kwamba ilikuwa ni dakika ya 62. Sasa katika mechi kubwa kama hii wachezaji wanatumia nguvu kubwa sana kutafuta matokeo, kupambana. Sasa unapoona haki yako ha -ha, haipatikani, nafikiri jambo ambalo pia linatia changamoto na huzuni sana. kwa hivyo uh... Azimio la Kafu ni sahihi na pengine litarejesha mkondo wawa mstari wa thamani katika mchezo wa kandanda, na hususan ni maamuzi ya haki pale kunapokuwa na michezo mikubwa kama hii. Watu wanataka kuona mpira ukichezwa, na washindi wanapatikana kwa haki. Sasa ni wazi kwamba kombe walilotoa Esperance katika mchezo ule si dhani kama lilipokelewa kwa, kwa, kwa, kwa tafsiri njema na, mm, na wa mashabiki wa kanada barani Afrika. Kwa hivyo uamuzi wa Kafu mi naona ni sahihi kwamba mchezo uchezwe katika uwanja huru na nimesikia kwamba takua ni nchi y arika kusini ambayotaandachezouowfainaaenginessa tuaweza kushuhudiaisa mbaibuabsht aliyepaswa kuwa bingwa wa kanada barani Afrika mwaka huu. Nam, lakini ripoti zimekuwa zikisema kwamba Esperance Sportive de Tunis huenda ukakata rufaa katika mahakama ya kimataifa ya michezo CAS kule Uswizi. Tutaona mambo yatakavyokuwa. Sio rahisi kukubali uamuzi kama huo wa FIFA wakafu, bila shaka ni vigumu sana, lakini uh, yote kwa yote mahakama ile ndiyo itakuwa ni uh, mamlaka ya mwisho kuamua kama uh, rufaa yao ni sahihi ama itupwe pembeni. Nam, tutaona. Jani Infatino alichaguliwa bila kupingwa kuongoza shirikisho la soka duniani FIFA kwa muhula wa pili wa miaka minne na utakamilika mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu. Hatua hiyo imekuja baada ya kukosekana kwa mpinzani wa Infatino wakati wa mkutano mkuu wa FIFA ambao ulifanyika wiki hii jini Paris. Infatino na umri miaka 49, na raia wa Uswizi na Italia Alichaguliwa mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya kuongoza uh, baada ya kuondoka kwa rais wa zamani uh, Sep Blata na, na unakumbuka, baada ya kupata nafasi hii amekuwa akisema kwamba FIFA siku hizi ni safi, hakuna mgogoro um, hata mmoja, na FIFA haipo Zurich mm, FIFA ipo kwa wenye FIFA wenyewe. Na fikiri ni, ni mtu ambaye ameingia katika soka katika kipindi ambacho uh, FIFA ilikuwa, ilikuwa taswira yake ni mbaya wadhamini wengi wameondoka ambao walikuwa wakitoa fedha nyingi kwa mamlaka hiyo kubwa ya kandanda duniani, na amerejesha imani kwa watu ambao walikuwa wamepoteza imani yao kwa, kwa, kwa FIFA na hata wadau. Na kilichonivutia mimi zaidi ni kwamba amekuwa akiupeleka mpira ama amekuwa akiipeleka FIFA katika maeneo ambayo hata watu wasingetarajia kwamba ita, itapelekwa Sudani Kusini amefanya ziara Tanzania karibu mara mbili, amekwenda Amerika ya Kusini, amekwenda Asia kote, huku anazunguka kuipeleka FIFA kwa watu, na moja kati ya ajenda zake ni kwamba ilikuwa ni kuitoa FIFA Zurich na kuipeleka kwa wadau wake barani Afrika. Amefungua ofisi ya kanda ambayo ipo bila shaka ni, ni Senegal. mm-hmm. Ni ni ni Senegal, katika mji wa Dakar. Sasa mm. ni wazi kwamba uh, mambo mengi ambayo ameyafanya ya uh, ni, ni nadra sana kwamba angekosa ange, ange, mpinzani lakini uh, yameonyesha wazi kwamba im, bado viongozi wa Kanada duniani wana imani naye na wanaamini kwamba ni mtu ambaye anaweza kuendelea kulisukuma mbele gurudumu la soko. Utafahamu kwamba kwa mujibu wa kanuni mpya za FIFA, yeye mwenyewe Gianni Infantino hapasi kuongoza FIFA zaidi ya vipindi vitatu. Kwa hivyo hiki ni kipindi chake cha pili na kama atagombea tena, itakuwa ni kipindi chake cha tatu na cha mwisho, labda acheze katiba kama ambavyo imekuwa ikichezewa na viongozi mbalimbali wa Afrika. Lakini nafikiri ni mtu ambaye atadumisha viwango vyake na atadumisha ubora wake na atoe matokeo yake ambayo atakuwa nakionekana na mwisho wa siku, dunia dunia itaona kwamba alama ya mchezo wa Kanada imewekwa na Gianni Infantino inaonekana, na kikubwa nafikiri ni kurejesha imani kwa mashabiki wa Kanada duniani, ambao ilikuwa imepotea wakati wa miaka ya mwisho ya utawala wa alikuwa rais wakati huo uh, Joseph Sepp Blatter. Naam, Blatter aliongoza fifu na kumbuka, toka Tisi, mwaka wa tisini na nane na hadi mwaka elfu mbili na kumi na sita. Siku hizi uh, yuko kule Zurich na amekuwa akinukuliwa mara nyingi akisema kwamba anapumzika tu <laughs> najiuliza na umri wa karibu miaka themanini, atarejea uwanjani atoe kitu gani kipya ambacho hakukifanya katika kipindi cha karibu miaka ishirini aliyokuwa rais wa FIFA, lakini tusisahau kwamba aliwahi kuwa katibu mkuu wa FIFA mm. na alikuwa mmoja kati ya viongozi waandamizi wa FIFA kwa karibu miaka arobaini. Sasa nafikiri imetosha mzee apumzike sasa, aache damu ya kina Gianni Infantino na wengineo waendelee kutoa mchango wao kwa kandanda duniani. Na makala nane ya kombe la dunia katika mchezo wa soka kuwania taji la wanawake yalianza siku ya Ijumaa Jini Paris kule Ufaransa. Afrika ile inawakilishwa na Cameroon, Nigeria na Afrika Kusini. Wenyeji Ufaransa walianza vema katika fainali, katika mechi ya ufunguzi baada ya kuachabanga uh, timu ya taifa ya Korea Kusini mabao manne kwa bila katika uwanja wa parc des princes. Michuano hii uh, inaendelea leo, Hispania watacheza na Afrika Kusini kuanzia saa moja jioni lakini kuanzia saa nne usiku Nigeria wanaitwa Super Falcons, wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana, wana, na, <laughs> Sup, yeah, eh, ah, tutashuhudia, <laughs> lakini uh, kwanzia saa kumi kuwa na mechi nyingine ambayo ilikuwa inachezwa Ujerumani uh, wamewashinda China bao moja kwa bila. Hakika na nachotazama Abuso ni kwamba uh, matumaini makubwa ya waafrika ni kwa timu ya taifa ya Nigeria ambayo Ah, uh, naweza kusema kwamba hii ndio nembo ya mpira wa wanawake barani Afrika na wachezaji wengi ambao wanawakilisha Nigeria katika fainali hizi ni wale ambao wanacheza katika klabu mbalimbali barani Ulaya kama vile Arsenal na nyinginezo. Sasa licha ya kwamba wao ndo wanafungua dimba hivi leo kwa kuchuana na na, na, na na Norway milango ya saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki, bila shaka macho na masikio ya Waafrika wengi watakuwa wakitolea macho mchezo huu achilia mbali a uh, mataifa kama vile Cameroon na Afrika kusini ambayo pia inawakilisha bara la Afrika katika fainali hizi. Haya ni mashindano makubwa kwa upande wa wanawake, na nilikuwa nikipitia orodha ya waamuzi wanaochezea fainali hizi. Mmojawapo wa waamuzi anayetoka Tanzania anaitwa Jonesia Rukia. Sasa nafikiri, uh, wengi pia watataka kujua uwezo uh, anaouonyesha katika fainali hizi na bila shaka kuangalia Afrika imepiga hatua kwa kiwango gani katika mchezo wa kandanda hususan kwa upande wa wanawake, na tutaona mambo yatakavyokuwa. Kila la heri kwa mataifa ya Afrika katika mchezo huu mkubwa wa kombe la dunia kule nchini Ufaransa. Mdote umekwenda sana, tumalizie na tenis. Michuano ya mwaka huu uh, kwa nataji la French Open uh, nchini Ufaransa hii inafika mwisho weekend hii uh, Ashley Barty wa Australia anachuana na Marketa Vodrosuza wa Jamhuri ya Cheki katika fainali ya upande wa wanawake, lakini fainali ya wanaume itachezwa kesho kati ya Rafael Nadal na Dominic Thiem kutoka Austria ambaye leo amemshinda Novak Djokovic wa kule Sabia kwa seti sita mbili tatu sita saba tano tano saba na saba tano. Tuachie hapo kwa leo, kesho utakuwa na mwenzangu Fredrick Nwaka. imekuwa ni fraili kwa pamoja nawe jioni ya leo, mimi naitwa Victor Buso. Fredrick Nwaka, asante sana na mwana Sabina na Bigambo amefika hapa kutamatisha matangazo haya na msikizaji, sina la ziada, asante kwa kuwa nami. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kutakia jioni njema, kwa heri. Shima yako mke na watoto wako nyumbani ndiyo hazina ya maisha yako amigo. Oh, wakati tuna kupa ushauri, uliona sisi watu fitina twa kingilia mambo yako ya ndani, na kwamba tukwache kama mulivyo, sababu wewe bingwa wa maisha amigo, amigo. Samani ya mke ni mafasi, kula vizuri, kula la vizuri, diyo siri ya kudumisha ndoa, mtaishi kwa raha amigo. Watoto wako wapeleke shule kwa manufaa yao ya badaye, elimu ndiyo zawadi muhimu kwa watoto wako amigo, badala ya kema moyo tehayo Kwa mkeo imekuwa ni ndwako msikilizaji Amigo kutoka kwa Lesi Wanyika. Ndio inatamatisha uh, matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana msikilizaji kwa muda wako. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heriniosiri yakudumisha ndoa taisharahaatu