Barabara imetimia saa na 12 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kwa saa za Afrika ya Kati na eneo zima la maziwa makuu. Hii ni adhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, nami ni Fredrik Nwaka. Na tuanze na muktasari wake. Watu watatu, watu wasiopungua watatu wauawa nchini Sudani baada ya vikosi vya usalama kutumia silaha kutawanya maandamano ya, kutish, ya kutotii sheria yaliyoanza hivi leo. Maandamano makubwa yamefanyika hiyo jana nchini Burundi kulaani vituo vya habari vitatu vya Ufaransa ikiwemo RFI. Na waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza asema Umoja wa Ulaya huu tayari kwa majadiliano mapya kuhusu nchi hiyo kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. Karibu msikilizaji katika matangazo ya jioni leo, Jumapili Juni 9 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio washirika. Tuanzie nchini Sudani ambako vikosi vya usalama vimetumia risasi na mabomu ya machozi na kuwaua watu wasiopungua watatu hivi leo wakati wakijaribu kuwaonya na kuwasambaratisha waandamanaji waliokuwa wakiandamana na kuweka vizuizi katika barabara jijini Khartoum, nchini humo. Maandamano hayo yanakuja kufuatia kundi linaloongoza maandamano nchini Sudan kutoa mwito kwa raia wa nchi hiyo kutoheshimu sheria, hatua inayoonekana kupingwa na utawala wa kijeshi. Kampeni hiyo ya kutoheshimu sheria imepangwa kuwa endelevu na waandamanaji kama shinikizo kwa baraza la kijeshi linalotawala taifa hilo kukabidhi madaraka kwa raia. Kampeni hiyo inafanyika siku kadhaa baada ya kushuhudiwa mauaji ya waandamanaji nchini Sudan, hatua ambayo ilizima matumaini ya makabidhiano ya madaraka kwa njia ya amani na kidemokrasia. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anaangazia swala hili akiwa Nairobi, nchini Kenya. La muno hapa ni kwamba raia wa kawaida wamechoshwa kabisa na serikali za kijeshi, na nafikiri hawana imani tena na na ile motisha na ari walionayo wakati huu bila shaka wako tayari kabisa kuweza kulaza damu yao ili kujaribu kupomboa serikali hii ya sudani ya hatum. Lamuno hapa ni kwamba wanajeshi wamejiandaa kwa mtutu wa bunduki, lakini raia nao wamejiandaa kwa sababu ya imani yao, wamejiandaa kwa sababu ya motisho walionayo, wamejiandaa kwa sababu kwa muda mrefu kabisa chini ya uongozi wake Al Bashir waligandamizwa kwa muda mrefu. Kwa zaidi ya miaka thelathini wamekuwa chini ya uongozi wa serikali ya kijeshi kumaanisha nini? Kwamba wakati huo kuliko kwa mwingine wowote wa, wako tayari kabisa kuweza kuaalazaklaza damu yao kufa kwa sababu ya kujaribu kukomboa taifa lao. Kwa hivyo njia ya kuleta mafaka ni njia ya kidiplomasia, lazima njia badala ziweze kupatikana ili kuleta amani katika taifa hili la Sudani ya Hatumu. Nam, ni Daktari Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. wakati huu msikilizaji, mkuu wa Tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat amezitaka pande zinazohasimiana nchini Sudani kuchukua hatua zinazohitajika ili kuweka mazingira mazuri yatakayowezesha kuanza tena kwa mazungumzo. Musa Faki amesema upande wa waandamanaji na watawala wa baraza la kijeshi wanawajibika kuchukua hatua hizo ili hatimaye waweze kufikia makubaliano ya namna ya kutoa madaraka kwa serikali ya kiraia. Maandamano makubwa yamefanyika jana jijini Bujumbura nchini Burundi kulaani vyombo vya habari vitatu vya Ufaransa, ikiwemo RFI na TV5 Monde kufuatia mahojiano ya Mag Margarit Barankitse yaliyofanyika jumapili iliyopita. Barankise ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu raia wa Burundi ambaye kwa sasa anaishi uhamishoni. Mwanaharakati huyo anadaiwa kuongea kauli ambayo haikupokelewa vizuri na serikali ya Rais Pierre Nkurunziza. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na kati, eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI kwa Kiswahili barabara kabisa. Msikilizaji, ni saa 12 na dakika 5, afrika mashariki. Imebainika kwamba serikali za mataifa ya Afrika hazina uwezo wa kukabiliana na uhalifu wa kimtandao, hatua ambayo imechangia kupotea kwa taarifa za kifedha, kwa mujibu wa ripoti ya dunia kuhusu usalama wa kimtandao. Nchi za Afrika ikiwemo Kenya zimeshindwa kufikia malengo ya kukabiliana na uhalifu unaofanyika kupitia mitandao. Ripoti hiyo inapendekeza mataifa ya Afrika kutakiwa kuchukua hatua kwa kutunga sera madhubuti zinazoendana na ukuaji wa teknolojia na kuweka mikakati ya kukabiliana na uhalifu wa kimtandao. Kule Afrika Magharibi gari la kijeshi la Marekani limeteketea baada ya kutokea mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini magharibi mwa nchi ya Niger, lakini hakukuwa na mauaji yoyote yaliyotokea. Jeshi la Marekani linaendesha uchunguzi juu ya tukio hilo lililotokea katika mji wa Olan katika mkoa wa Tilaber karibu na mpaka wa Niger na nchi ya Mali ili kubaini ukweli wa tukio hilo. Tukio hilo linadaiwa kutokea katika eneo ambalo wa wanajeshi wanne wa Marekani na wanajeshi watano waliuawa mwaka elfu mbili na kumi na saba baada ya kufanyika kwa shambulizi la kushtukiza. Kule kaskazini mwa Afrika nchini Libya, afisa wa ngazi ya juu wa serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa ameeleza imani yake juu ya msaada wa Marekani na kutoa mwito kwa jitihada kubwa za kidiplomasia kufanywa na Washington, wakati huu vikosi vya Jenerali Halifa Haftar vikidhibiti jiji la Tripoli. Rais wa Marekani Donald Trump mnamo mwezi Aprili aliibua mkanganyiko baada ya kuzungumza kwa njia ya simu na Jenerali Haftar ambaye anaungwa mkono na washirika wa Marekani kama mataifa ya Guba ya Kiarabu na kusifia namna anavyokabiliana na ugaidi na kulinda rasilimali za Libya. RFI Goma tisini na nane FM. Asante na sana, wasikilizaji wetu mliopo Goma na eneo zima la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Haya ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, nami ni Frederick Nwaka msikilizaji nikikujuza habari za dunia. Polisi nchini Kazakistan wamewakamata mamia ya waandamanaji wa upinzani hivi leo wakati ukifanyika uchaguzi wa rais mpya wa kwanza katika kipindi cha miaka thelathini. Uchaguzi huo wa rais unawahusisha wagombea sita, lakini umegubikwa na maandamano makubwa, hususa katika miji mikubwa ya Nur Sultan na Almat, ambako mamia ya waandamanaji wamekamatwa. Uchaguzi huo unafanyika baada ya kuondoka madarakani kwa kiongozi wa kihistoria wa taifa hilo Nusultan Nazabayez, ambaye ametawala nchi hiyo kwa karibu miaka 30. Serikali ya Venezuela imesema itafunga ubalozi wake, itafunga balozi zake ndogo tatu katika miji ya Vancouver, Toronto na Montreal nchini Canada na kubakiwa na ubalozi mmoja tu uliopo Ottawa. waziri wa mambo ya kigeni wizara ya mambo ya kigeni ya Venezuela imetangaza uamuzi huo na kueleza kwamba imechukua hatua hiyo baada ya Kanada kufunga ubalozi wake mjini Caracas nchini Venezuela. Kanada ni miongoni mwa mataifa 50 yanayoongozwa na Marekani ambayo anamuunga mkono kiongozi wa upinzani nchini Venezuela, Juan Guaido, kama kaimu rais, huku nchi hiyo ikikabiliwa na mzozo wa kisiasa. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza Jeremy Hunt amesema umoja wa Ulaya uko tayari kwa majadiliano mapya kuhusu nchi yake kujiondoa katika umoja huo. Hunt ambaye ni miongoni mwa wagombea wanaowania kurithi kiti cha aliyekuwa waziri mkuu Theresa May amekiambia kituo cha Sky News kuwa kansela wa Ujerumani Angela Merkel ni mmoja wa viongozi ambao wako tayari kwa majadiliano mapya. Hata hivyo, duru nyingine za habari kutoka mjini Brussels yalipo makao makuu ya umoja wa Ulaya zinasema viongozi wa kanda hiyo watakuwa tayari kwa majadiliano mapya ikiwa Uingereza itabadili msimamo wake kuhusu baadhi ya mambo ikiwemo umoja wa forodha na soko la pamoja. R -S -R -S -F -E. Radio France Internationale barabara. Msikilizaji, asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii katika matangazo ya dunia kutoka hapa RFI Kiswahili, ni saa kumi na mbili na dakika tisa Afrika Mashariki, ikiwa ni saa kumi na moja na dakika tisa eneo zima la maziwa makuu. Na sasa basi nampisha mwenzangu Ali Bilali, anakuletea makala ya Changu Chako Chako Changu. Jumapili nyingine tunakutana tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala ya changu chako chako changu. Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Karibu, bienvenue. Historia ya Mali. Mali kwa Kifaransa ni République du Mali, Jamhuri ya Mali. Ni nchi ya Afrika Magharibi, imepakana na Algeria, Mauritania, Niger, Burkina Faso, Côte d'Ivoire na Senegal. Haina pwani kwenye bahari yoyote. Sehemu ya juu ni mlima wa Hombori Tondo, mita 1155 juu ulioko katikati ya nchi. Kaskazini sehemu kubwa ya eneo la Mali ni jangwa la Sahara. Wakazi walio wengi huishi kusini, karibu na mito ya Senego na Niger. Mali ina historia ndefu, ambayo ni historia pamoja ya nchi za kanda la Sahel na kanda la Sudan. Zamani za Wafinisia na za Waroma palikuwa na mawasiliano ya biashara na nchi za Mediterranean kupitia wafanyabiashara wa Berberi walioelewa njia za Sahara. Uvamizi wa Wavandali katika Afrika kaskazini ulivuruga mawasiliano hayo. Baada ya uvamizi wa Waarabu na uenezaji wa Uislamu, biashara ilianza upya. Ndiyo Waberberi Waislamu walioingiza dini mpya hata kusini ya Sahara. Katika eneo la Mali ya leo, pamoja na nchi jirani, ni hasa madola matatu makubwa yaliyotawala upande wa kusini wa njia za biashara iliyovuka Sahara. Dola la kwanza lilikuwa ni dola la Ghana kuanzia karne ya nane baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo hadi mwaka alfu moja na sabini na sita, lilitawala biashara ya dhahabu, pembe za ndovu u ulikuwa Kumbi Saleh kwenye wakazi elfu thelathini katika Mauritania leo. Taarifa za wanahistoria wa Arabu zimeonyesha ufalme tajiri. Utamaduni wake haukuwa wa Kiislamu bali wa Kiafrika asilia. Mwisho wake ulianza wakati jeshi la Wamurabitun kutoka Moroko lilivuka jangwa na kuivamia Kumbi Saleh. Ilianza kama ufalme mdogo wa Wamilinke kando ya Ghana. Wakati wa karne ya kumi na tatu ilianza kupanuka chini ya Mfalme Sundiata Keita. Sundiata mwenyewe alipokea Uislamu mnamo mwaka elfu moja mia mbili na arobaini baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, na wafalme baada yake waliendelea kuwa Waislamu. Mfalme wa Mali aliyejulikana zaidi ndiye Mansa Kanka Musa mwaka elfu moja mia tatu kumi na mbili hadi 1337. Miaka ya 1324 hadi 1325, alihiji kwenda Maka. Alisafiri na dhahabu nyingi sana, huku Misri alitoa zawadi kiasi cha kuharibu thamani ya dhahabu kwa miaka kumi na miwili iliyofuata. Wakati ule mji wa Timbuktu ulikuwa kitovu cha biashara na elimu iliyojulikana kote katika umma wa Kiislamu hata Ulaya. Katika karne ya kumi na nne baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, uwezo na utawala wa mali ulipungua na Songai ilichukua nafasi yake. Asili ya Wasongai ilikuwa Nigeria kaskazini ya leo, walipanua utawala wa kuelekea magharibi, wanapopokea Uislamu wakati wa uvamizi wa Almurabitun namo mwaka 2250 na walikuwa chini ya mali lakini katika karne ya 14 walijipatia uhuru tena, wakaanza kushika maeneo ya Mali yenyewe. Kilele cha nguvu yake ilikuwa wakati wa mfalme Askia Muhammad wa kwanza katika karne ya 16, walipotawala eneo kubwa kutoka Kano, Nigeria hadi pwani ya Atlantiki. Wakati wake mji wa Timbuktu ilitembelewa na msafiri Leo Africanus, aliyeleta baadaye habari za nchi hadi Ulaya. Utawala wao uliporomoka baada ya mashambulizi kutoka Moroko mwaka 1591. Wakati ule mataifa ya Ulaya yalikuwa tayari yameshaanza kufika kwenye mwambao wa Afrika Magharibi wakifungua biashara ya moja kwa moja na Ulaya. Umuhimu wa biashara ya kuvuka Sahara ulipungua vikali, pamoja na faida iliyopatikana kwa watawala katika maeneo ya Sahel. Cha madola madogo madogo na jihadi. Kilichofuata kipindi cha madola madogo, viongozi wa Islamu walijaribu mara kadhaa kujenga utawala juu ya eneo lote. Anayejulikana zaidi alikuwa Alhaji Omar, aliyepiga vita kwa jina la dini ya Kiislamu dhidi ya Wabambara waliofuata utamaduni na dini ya asilia za Kiafrika. Mtoto wa Alhaji Omar aliyeitwa Ahmadu alijaribu kuendeleza jihadi yake, lakini wakati ule wa Faransa walianza kuenea katika Afrika Magharibi, wakamshinda Mali ikawa koloni la Ufaransa. Kuanzia mwaka 1895 ilikuwa sehemu ya Afrika Magharibi ya Kifaransa, na kuanzia mwaka 1920 ya Sudani ya Kifaransa. Unasikiliza changu chako chako changu. hapa RFI. Radio France Internationale. Mwaka 1960 Mali pamoja na Senegal zilipata uhuru kama shirikisho la Mali. Baada ya Senegal kuacha umoja huo, jamhuri ya Mali chini ya rais wa kwanza Modibo Keita ikawa nchi ya kujitegemea. Keita alipopinduliwa mwaka 1968 na wanajeshi, akishtakiwa kuwa ameharibu uchumi na kujitajirisha. Kiongozi mpya Musa Traore alitawala kama dikteta wa jeshi, baadaye kwa msaada wa katiba ya chama kimoja. Mabadiliko yalitokea kote Afrika tangu mwisho wa ukomunisti kuanzia miaka ya 1990 yalisababisha kupinduliwa kwa Traore katika Machi 1991, na kamati ya kijeshi iliongozwa na Amadou Toumani Toure. Katiba mpya ya mwaka 1992 iliunda kipindi cha kura huru alimoshinda Amadou Toumani Toure na msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Tuangazie hapa kuhusiana na tabia ya kuwapiga wanawake, kulingana na utamaduni wa kabila lako wewe, unasemaje kuhusiana na hili? Binafsi niseme tu ya kwamba inasikitika kwa kusema kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Kwa kweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia familia nzima, inamwathiri mwanamke, inawaathiri watoto. Na tukizingatia watoto wanaenda shuleni, sasa pale wanapokuwa wakienda shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo pindi walipotoka asubuhi, wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa. Kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana na hapo wanapoumia kana kwamba mawazo yao, wanamwonea huruma mama yao. Kwa hiyo hapo moja kwa moja watoto au watoto hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni, lazima itafika mahala wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mimi, mnavyoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwaname, adhabu ya kumpa ni maneno, maneno ambayo ni ya kumjenga. Nakaa chini, mnaongea wote kwa pamoja. Najua hata kama mna hasira wote lakini wajishushe chini, angalia ni wapi pa kuanzia. Je, hivi nikifanya hivi, kumpiga ni sahihi? Kumpiga sio sahihi? ili muweze kuelewana pasipo kuleta vurugu ndani ya, ya nyumba pasipo kupigana. Japo najua ugomvi huwa unatokea na uwezi kuishi bila kupokea ugomvi. Mimi ninachoomba tunikana kwamba ifike mahali jamani, ndugu zangu, tubadilike kumpiga mwanamke sio fundisho, bali ni kumpa maumivu kuharibu watoto kisaikolojia. Yangu ni hayo tu. Sasa si katika nchi ya Kongo, mimi niko mkazi wa Kongo, niko katika Kivu Kivuni mashariki. Sasa sisi na mimi niko Fuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamke, sasa katika Afrika na katika tamaduni zetu za Kifuleru, sasa mwanaume ule hawezi pata gazabu yoyote, kwa maana mwanaume ndo mwenye anaongoza nyumba na mwanamke atafuata sheria za bwana. Iko saa hivi, shefu, naweze kutana, unaongoza kitu fulani wala unaongoza vitu fulani. Sasa mfanyakazi wako anakukosea ule mfanyakazi wako unaweza mwazibu. Ndo maana sisi katika mila zetu za Kifuliru, mwanamke ana, anapofanya kosa mwanaume anampiga ule mwanaume hana gazabu yoyote. Hata siku serikali wanaheshimia kwanza mila ya jamaa wala mila ya, ya, ya kabila, tunasema kile durua kutimia sheria za asili. Naitwa King Majuto, unapatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa, kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi wala ugomvi wa aina yoyote wa mke na mme. Tatizo kubwa linachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanadharau. Unaweza ukamuliza kitu kwa nia nzuri kabisa, akakujibu ovyo ovyo, hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira kwa hiyo ana, anaona usuluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu yule mwanamke, ili kusudi akili mrudi. Lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo haamini ah, kama ameolewa au hakuheshimu kama niko na mwanaume wa ukweli ndani. Kwa hiyo mimi naona kwamba yani kipigo kinamsaidia mwanamke kumjia kisaikolojia kana kwamba yuko kwenye ndoa. Lakini tukirudi katika um, mila na desturi za kwetu, mimi kabila langu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokosea usimpige, badala ya kumpiga unamuitia wazee wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na ya kwako. Mwenye kosa anaonywa na anaisha hapo hapo. Kwa hiyo mwanamke naye anakuwa amejifunza, hawezi tena kurudia. Au unaweza kumtafuta kiongozi wa dini akawasuluhisha, akawa matatizo yenu. Lakini hiyo ilitokea kwa wanawake wa zamani, kwamba akionywa kitu harudii kweli na nakiri kosa haiti zalau tena ndani ya nyumba. Lakini kwa wanawake wa sasa, kwanza unamweleza kitu, amebinua mdomo, ameangalia pembeni. Kwa hiyo yani bado uhalisia ukwepo kwa kipigo kwa ndoa za sasa. Lazima tu uwepo, mwanamke inatakiwa apigwe, ili kusudi akili msogelee, vinginevyo atakudharau sana. Japokuwa kipigo hakifundishi, kipigo yeye kitamuumiza, kwa hata kapokuwa ameumia, atakuwa nakumbuka sana kwamba, hapa leo hapa nikifanya hivi, nilipigwa hapa nikaumia. Nafikiri atakuwa na kale ka nizamu, japokuwa ni nizamu ya oga, lakini heshima itakuwepo na hata afanye yale mambo ya kiupuzi puzi. Asante sana studio. Babu Alhaji Makumba wa Arusha, Lemara, Tanzania. A moja kwa moja nikiweza kudadavua na mimi mawili matatu. Kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa ni ngumu sana kumpiga mwanamke, kwa sababu tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni namna na, na gani naweza inaweza naweza nikajimoniti mimi mwenyewe, lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Watu wengi wanakosea sana, mwanamke haisiyo mtu wa, wa, wa kumpiga mwanamke. Kuna namna yake ya kumpiga ambao kumpiga kipigo kizuri ni kipigo cha maneno maneno yanauma sana kuliko uh, kumchapa labda bakola. Lakini wengi hapa wanakosea uh, ha, kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu wa Sambaa, pale ukimpiga mwanamke kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono, hapana. Kwa hiyo ifike wakati tutu, tu tujaribu kupiga kwa maneno. Wajua maneno yanaishi yana ya, ya, ya muda wote, mtu anakumbuka kuliko kipigo. Ukimpiga tu mara mbili tatu basi baada ya muda kadhaa maumivu yameisha, kwa hiyo anaendelea na kwenye kipengele cha muziki, msikilizaji wa RFI Kiswahili, unakumbuka bendi ya Yamoto bendi, kutoka nchini Tanzania, iliwahi kutamba katika maeneo mbalimbali ya Afrika Mashariki na kati na dunia, bendi ambayo hata hivyo kwa sasa haipo nazungumza hapa na mmoja kati ya vijana waliokuwa wanaunda bendi hiyo, ambaye kwa sasa anafanya muziki akiwa ya peke yake ama career solo, anaitwa Beka Flava. uhusiano wetu upo upo vizuri, japokuwa kwenye mawasiliano yani kumepungua kidogo, tofauti kwa sababu saa hizi unajua kila mtu ana survive mwenyewe. Mimi nafanya mwenyewe, Eno Kibela anafanya mwenyewe, yule mwenye bezi na Malomboso anafanya mwenyewe, na Asley anafanya mwenyewe. Kwa hiyo kila mtu saa hizi iko busy. Kuna uwezekano tena labda ya Moto Bendi ikarudi kwa ya Moto Bendi kwa labda, tofauti kwa mtindo ule, lakini kwa mtindo mwingine? Inaweza ikarudi kwa staili labda mimi na nyimbo yangu, yani kama kundi sio kitu rahisi. Yuko kwenye management yake, kushirikishana hilo linaweza likatokea tumalizie na kibao chake Beka anatuambia, siachani naye. Au wewe unasemaje, msikilizaji, unaachana naye? <laughs> siachani naye Sia oh, oh. Nimekwama nimezunguka, nimemaliza, nimefika huko umenitekana kama maji kwako na tuama, unanipa furaha ya dunia na hisi mapenzi kuchanganywa na machona, fumba kuwaangalia wengine tusije kukosana, sina mwingine tu simo si, si si, yangu ni wewe kibidu bidu sije bidua, ukigeuka simba utanirarua, utanipa mawazo kuchanganyikiwa Simba utanirarua, utanipa mawazo kuchanganyikiwa, namu lako penzi kaniachia ah, kamoyo kangu na kugawia moja kwa moja, usije nirudishia hapa duniani, paka ahera pia, ni wewe tu Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Namu, habari za hapo ulipo msikilizaji, na karibu katika matangazo ya jioni awamu ya pili, na tunaanza na muktasari wake. Mimi ni Frederick Nwaka watu wasiopungua wanne wameuawa nchini Sudani wakati vikosi vya usalama vikitumia silaha kutawanya maandamano ya kutoheshimu sheria yaliyoanza hivi leo. Manda, maandamano makubwa yamefanyika jana nchini Burundi kulaani vyombo vya habari vitatu vya Ufaransa, na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt asema Umoja wa Ulaya uko tayari kwa majadiliano mapya kuhusu nchi yake Kujiondoa katika Umoja wa Ulaya. Karibu, msikilizaji katika matangazo ya jioni. Leo ni Jumapili, Juni 9 mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na vilevile vile kupitia redio wa shirika. Watu wapatao wanne wameuawa kufikia sasa nchini Sudani wakati vikosi vya usalama vikikabiliana na maandamano kwa kusambaratisha waandamanaji waliokuwa wameweka vizuizi katika jiji la Khartoum nchini humo. Maandamano haya yanakuja kufuatia kundi linaloongoza maandamano nchini Sudan kutoa mwito kwa raia kutoheshimu sheria nchi nzima, hatua inayoonekana kupingwa na utawala wa kijeshi. Kampeni hiyo ya kutoheshimu sheria imepangwa kuwa endelevu na waandamanaji kama shinikizo kwa baraza la kijeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Dokta Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na anaangazia swala hili akiwa Bungoma nchini Kenya. lamuno hapa ni kwamba raia wa kawaida wamechoshwa kabisa na serikali za kijeshi, na nafikiri hawana imani tena, na ile motisha na ari walionayo wakati huu, bila shaka wako tayari kabisa kuweza kulaza damu yao ili kujaribu kukomboa serikali hii ya Sudani ya hatumu. lamuno hapa ni kwamba wanajeshi wamejiandaa amtuto wa bunduki, lakini raia nao wamejiandaa kwa sababu ya imani yao, wamejiandaa kwa sababu ya motisha walionayo, wamejiandaa kwa sababu kwa muda mrefu kabisa chini ya uongozi wake El Bashir waligandamizwa. Kwa muda mrefu kwa zaidi ya miaka thelathini wamekuwa chini ya uongozi wa serikali ya kijeshi. Kumaanisha nini? Kwamba wakati huo kuliko wengine wowote wako tayari kabisa kuweza kulaza damu yao, kufa kwa sababu ya kujaribu kukomboa taifa lao. Kwa hivyo njia ya kuleta mafaka ni njia ya kidiplomasia. Lazima njia badala ziweze kupatikana ili kuleta amani katika taifa hili la Sudani ya Hatumu. Ni Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Maandamano makubwa yamefanyika jana Jumamosi jijini Bujumbura nchini Burundi kulaani vyombo vya habari vitatu vya Ufaransa, ikiwemo RFI na TV Mond 5 kufuatia mahojiano ya Magrit Barakitse yaliyofanyika juma lililopita. Barakitse ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu raia wa Burundi ambaye kwa sasa anaishi uhamishoni. Mwanaharakati huyo anadaiwa kuongea kauli ambayo haikupokelewa vyema na utawala wa Bujumbura. Imebainika kwamba serikali za mataifa ya Afrika hazina uwezo wa kukabiliana na uhalifu wa kimtandao, hatua ambayo imechangia kupotea kwa taarifa za kifedha. Kwa mujibu wa ripoti ya dunia kuhusu usalama wa kimtandao nchi za Afrika ikiwemo Kenya zimeshindwa kufikia malengo ya kukabiliana na uhalifu unaofanyika mtandaoni. Ripoti hiyo inapendekeza mataifa ya Afrika kuchukua hatua za kutunga sera madhubuti zinazoendana na ukuaji wa teknolojia na kuweka mikakati ya pamoja ili kukabiliana na uhalifu. RFI. Radio France Internationale. Barabara ni saa 12 na dakika 34. Gari la kijeshi la Marekani limeteketea baada ya kutokea mlipuko wa bomu la kutegwa ardhini magharibi mwa nchi ya Niger. Jeshi la Marekani limesema linaendesha uchunguzi wa tukio hilo ambalo limetokea katika mkoa wa Olam, karibu na mpaka wa Niger na nchi ya Mali. Kwingineko duniani, polisi nchini Kazakistan wamewakamata mamia ya waandamanaji wa upinzani hivi leo wakati ukifanyika uchaguzi wa rais mpya, uchaguzi ambao ni wa kwanza katika kipindi cha miaka thelathini. Uchaguzi huo wa rais unahusishwa wagombea sita, lakini umegubikwa na maandamano makubwa katika miji ya Nur Sultan na Almat ambako mamia ya waandamanaji wamekamatwa. Uchaguzi huo unafanyika baada ya kuondoka madarakani kwa rais wa kihistoria wa taifa hilo Nursultan Nazabaev ambaye ametawala nchi hiyo kwa miaka thelathini. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Jeremy Hunt, amesema Umoja wa Ulaya u tayari kwa majadiliano mapya kuhusu nchi yake kujiondoa katika umoja huo. Hunt, ambaye ni miongoni mwa wagombea wanaowania kiti cha kumrithi, kurithi kiti cha aliyekuwa waziri mkuu Teresa Mei amekiambia kituo cha Sky News kwamba kansela wa Ujerumani Angela Merkel ni miongoni mwa viongozi wao hao ambao wako tayari kwa majadiliano mapya. Hata hivyo, duru nyingine za habari kutoka mjini Brussels zinasema viongozi wa kanda hiyo watakuwa tayari kwa majadiliano mapya ikiwa Uingereza itabadili msimamo wake kuhusu baadhi ya mambo ikiwemo ushuru wa forodha na soko la pamoja na rais wa Mexico Andres Manuel Lope, Lopez Obrador amesifu mkataba wa serikali yake wa kuzuia ushuru uliowekwa na Marekani ili kukomesha uhamiaji haramu, akidai ha, hatakuwa na mgogoro wa kiuchumi hakutakuwa na mgogoro wa kiuchumi wala wa kifedha nchini mwake. Hata hivyo, kiongozi huyo wa mrengo wa kushoto alimwambia mwenzake wa Marekani Donald Trump kuwa haitoshi tu kwa Mexico kuimarisha mipaka yake, akiitaka pia Marekani kuwekeza katika maendeleo ya kiuchumi katika kanda Amerika kati ya Amerika ya kati ili kuzuia raia kuondoka katika ukanda huo. Aidha, rais wa Meksiko amesema suluhisho haliwezi kupatikana kwa kufunga mipaka tu na kutumia nguvu za kijeshi, bali kukabiliana na ukosefu wa fursa na kupambana na umaskini Arfai Bujumbura 96.1 FM. Naam, asante sana msikilizaji, unaendelea kuwa pamoja nami jioni hii. Mimi ni Frederick Nwaka, na sasa twende viwanjani. Habari za jioni hapo ulipo msikilizaji, na asante sana kwa kuendelea kuwa nami katika matangazo ya jioni, na sasa tunakuletea makala ya jukwaa la michezo na kama ilivyoada kila siku ya Jumapili tunakuwa tuna mjadala ambao tunaweka mezani tukitathmini na wachambuzi wetu uh, kwa kina hivi leo. Uko nami Fredrik Nwaka na mjadala wetu hivi leo unatuama kuangazia uh, hatua ya shirikisho la kandanda barani Afrika, Kafu, kutangaza nyongeza ya timu mbili kwa Tanzania katika michuano ya klabu barani Afrika kuanzia msimu ujao ambao unatazamiwa kuanza mwezi Agosti, na hii ikiwa na maana kwamba Tanzania kwa sasa itakuwa na timu mbili katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, na vile vile timu mbili katika kombe la shirikisho. Je, yeah, fursa hii ina manufaa gani basi kwa soka la Tanzania na itakuwa na changamoto yoyote kwa klabu za kanda ya afrika mashariki na kati? Tafahamu kwamba Tanzania ni nchi ya pili baada ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa na uwakilishi wa timu nne katika michuano ya klabu barani Afrika. Basi kuyajadili yote haya kwa kina, msikilizaji, nimeungana na wachambuzi wa kandanda Alois Mchunga yeye pia ni mwandishi wa habari akiwa Iringa, ni kusini magharibi mwa Tanzania, na vile vile Juma Mudimi pia ameungana nasi hivi punde kwa njia ya simu akiwa magharibi mwa Tanzania, kule mkoani Tabora, na wakaribisheni nyote katika makala ya jukwaa la michezo. Asante, asante. Nimekaribia. <inaudible> Na bila shaka msikilizaji, basi awali ni kujuze dondoo za michezo tulizonazo uh, hapa barani Afrika na duniani kwa ujumla tukianzia nchini Tanzania ambako uh, Yanga imetangaza rasmi pia kujiondoa kushiriki michuano ya kombe la Kagame ambayo ilikuwa inatazamiwa kuanza mwezi ujao. Katika taarifa yake ambayo imetolewa hivi leo, uongozi wa klabu hiyo umesema kwamba kuna baadhi ya wachezaji wake wamemaliza mikataba, na wengine wako katika timu za taifa, na wachezaji wengine wapo katika mapumziko, hivyo watakuwa ni vigumu kwa klabu hiyo kutoa ushindani ikiwa ingeshiriki michuano hiyo. Sasa Yanga inaungana na Simba ambayo pia ilitangaza kususia mashindano hayo ambayo amegeuka kuwa kaa la moto kwa katibu mkuu wa SEKAFA Nicolas Musonye. Fainali za kombe la dunia kwa wanawake zinazofanyika nchini Ufaransa zinaendelea tena hivi leo kwa michezo kadhaa. Uingereza inachuana na Scotland, Australia inapambana na Italia, wakati hapo baadaye Brazil itachuana na Jamaika ambayo inashiriki fainali hizo kwa mara ya kwanza. Hapo jana Nigeria, mabingwa wa soka barani Afrika kwa upande wa wanawake, walipigwa mabao matatu kwa bila na Norway, wakati wenyeji Ufaransa pia walianza vyema kwa kuwashinda Korea Kusini, na sasa wakiongoza kundi A kwa kuwa na alama tatu sawa na Norway ambayo ilishinda afrika afrika Afrika kusini mwingine, mwingine wa afrika Afrika Kusini. Lakini pia katika mchezo mwingine wa wa wakilishi walitandikwa mabao mawili bila jawabu na Uhispania. Fainali hizo ambazo zimeanza Juni saba Zitafikia tamati Julai 7. Na asante sana msikilizaji, bila shaka umeungana nasi katika mjadala wa hivi leo, na karibu sana moja kwa moja ni warejeshe hewani wachambuzi Juma Mudimi na Boniface na Alois Mchunga, na nikianza na Mchunga, hatua hii ya kafu kuongeza idadi ya timu katika kutoka Tanzania katika michuano ya klabu barani Afrika, kwanza kabisa wewe unaitathmini vipi? Nafikiri ni jambo ambalo kwanza ni la kupongezwa, kupongezwa upande mmoja, lakini upande wa pili nafikiri ni swala ambalo pia linaleta changamoto uh, kwa maana ya timu na, na na na, na soka la Tanzania kwa ujumla, kwa sababu kwanza tunapongeza kwa, kwa sababu ni suala ambalo haupewi kama zawadi, inabidi ufanye kazi, inabidi uonyeshi kiwango, inabidi timu zako zifaulu zifike mbali ili iweze kuipata nafasi hiyo. Kwa hiyo tunapongeza kwa hilo, kwamba vilabu vya Tanzania vimepambana hasa Simba na Yanga ambao kwa miaka ya karibuni ndio walikuwa wakiwasilisha taifa katika michuano ya ngazi ya vilabu. Lakini kwa upande wa changamoto, nadhani sasa kwa mwanzo huu bila shaka eh, kwa hao waliofanikisha hilo wanatoa changamoto kwa timu zingine kwamba lazima nafasi hii endelee kuwepo, isija tena wakafanya vibaya wakarudi kule kwa kuona timu mbili. Kwa hiyo ni maeneo mawili, kwanza pongezi kwamba soko la Tanzania sasa linavutia, lakini upande wa pili ni huo kwamba changamoto ipo kuitunza nafasi hiyo, na pengine kufanya zai, e, vizuri zaidi timu za Tanzania e, ziendelee kung'ara katika katika medani za, za kimataifa hasa soka la vilabu barani Afrika. Naam. Uh, asante Aloisi, huu unaitazama kama changamoto lakini pia ni fursa. Juma, uh, wengi wanajiuliza pia Tanzania iko tayari kutoa uwakilishi wenye ushindani na sio wenye ushiriki, eh, katika nafasi hizi nne ambazo zimepewa na Kafu. E, Tanzania iko tayari ukiangalia hali ya mambo katika soka Afrika ni kwa kiasi fulani Tanzania imekuwa ikifanya vyema hata ligi ya Tanzania kwa kiasi fulani japo ndani wa Tanzania wenyewe wanalalamika kwamba ligi yao haina mvuto lakini kwa ukanda wa Afrika Mashariki na, na Kati ikiachana na ligi ya Congo DR yaani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ligi inayofuata kwa mvuto ni ligi ya Tanzania, na ndo ligi ambayo inakusanywa wachezaji kutoka mataifa mbalimbali. Lakini pia tukiangalia hata vilabu ambavyo vinaenda kuwakilisha katika hivyo vilabu vinne, kuna vilabu vikubwa vikongwe viwili nchini ambayo ni Simba na Yanga, lakini pia kuna klabu ya Azam pamoja na klabu ya KMC. Naam Juma, kabla hatujarejea kuangazia ushiriki wa klabu zenyewe eh, tajwa ambazo umeziorodhesha hapo kabla. Uh, pengine kwa dondoni kwamba Tanzania imepanda hadi katika nafasi ya kumi na mbili katika orodha ya e, timu zenye ya mataifa yenye ligi bora barani Afrika, na hii imechangiwa zaidi na kufanya vyema kwa klabu zake mbili ambazo katika kipindi cha miaka minne iliyopita zimeshiriki kwa mafanikio michuano ya klabu bingwa na kombe la shirikisho. Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, Yanga ilifuzu kucheza hatua ya makundi mara mbili na kufanikiwa kukusanya alama kadhaa, na vilevile vile Simba mwaka wa jana, msimu uliomalizika, imefanikiwa kucheza hatua ya robo fainali ya michuano ya klabu bingwa barani Afrika, ambayo imechangia pakubwa kwa KAFU kupelekea kuchukua uamuzi huu. Je, klabu zenyewe zitakuwa zimeupokeaje kwa mtazamo wako? Klabu zimepokea kwa tuseme kwa shamra shamra, tumeona mashabiki wamekuwa wakifurahi, lakini pia vilabu vyenyewe vinaona ni changamoto inaongezeka, kwa sababu kuwa na wawakilishi wengi kuna kufanya kwanza uimarishe vilabu kwa ajili ya kwenda kupambana na timu zinazotoka nje ya Tanzania, lakini unavyokuwa na wawakilishi wanne katika michuano ya kimataifa, maana yake hata katika ligi ndani, watu wanakuwa wanagombania kuzipata zile nafasi nne, za nafasi tatu za juu, na mtu anagombania kupata ushindi labda tuseme wa mchuano wa kama kombe la FA, ili aweze kuingia katika vile vilabu vinne ambavyo vinatarikiwa kuwakilisha nchi katika michuano hii mikubwa kabisa kwa ngazi ya klabu Afrika, yaani klabu bingwa barani Afrika au huenda ikawa michuano ya pili kwa ukubwa, michuano ya kombe la washindi barani Afrika. Asante sana Juma. Uh, mdimi Tanzania sasa msikilizaji inaungana na mataifa mengine kama vile Zambia, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Sudan, Mali, Misri, Algeria, Tunisia, Moroko, Afrika kusini ni baadhi ya mataifa ambayo pia yanahusisha timu nne katika michuano ya klabu barani Afrika na wasikilizaji wetu pia naona hapa wamekuwa wakituma ujumbe mwingi sana kwenye mtandao wetu wa Facebook na nitarejea kusoma maoni yao, lakini Aloisi, uh, Tanzania inakuwa nchi ya kwanza katika kanda ya Afrika Mashariki ukiondoa Kenya, Uganda, uh, Rwanda, Burundi na pengine Ethiopia, kwa sababu Sudan imekuwa ikifanya vyema na hivyo basi ilishatangulia katika daraja hili. Uh, kafu anasema kwamba uh, kuna uwezekano Tanzania ikashushwa eh, uh, na, na kwa nafasi hizi kutu, kama timu zake zitakuwa zifanyi vyema. Ukiangalia klabu ambazo zinakwenda kucheza michuano ya Afrika mwakali, Watanzania wategemee ushiriki na penye, tupuan, wa namna gani? Na pengine itakuwa ni changamoto kwa klabu zingine anafikiri, kama tulivyosema kwamba itakuwa ni fursa uh, kwa kuziangalia klabu zenyewe. Kwa maana klabu ya Simba na Yanga na Azam hawa ni wazoefu wa michuano hii. Uh, Azam tunafahamu, baada ya kupanda daraja wameshiriki takriban mara mbili michuano kima ya kimataifa ya vilabu barani Afrika. Simba na Yanga wao ni miaka ninarudi e, huko ni nyumbani kwao, kwa hiyo ni timu ambazo zina uzoefu mkubwa, ingawa e, zinachomoza mara chache chache katika hatua za juu, lakini zina uzoefu wa kuicheza michuano hii. Labda wasiwasi kidogo unaweza kaa kwa, kwa timu ya KMC ambao bado hata katika ligi yenyewe ya Tanzania alikuwa bado ni wageni. Tunakumbuka ndio msimu wao wa kwanza wamecheza ligi, na alhamdulahi wameonyesha uwezo, wameweza kupata nafasi hii ya kwenda kimataifa lakini nadhani uzoefu na ushamba tunaweza tukasema hivyo vyote katika soka la kisasa vinakuwa vina nafasi chake, kwa sababu soka la kisasa utafahamu linacheza kwa mbinu kubwa, linategemea eh, timu inajiandaa namna gani, uwekezaji eh, ubora wa vikosi, mwalimu katika benchi la ufundi na mikakati ya ndani na nje ya uwanja. Kwa hiyo pamoja kwa na kwamba ni wageni, lakini wanaweza akafanya lolote. Tumeona timu zingine barani Afrika eh, Zimezi, timu kama Horoya kwa mfano e, hawana umri mrefu sana katika michuano ya virabu ya, ya, ya, ya, ya barani Afrika lakini tumeona msimu huu wamejaribu wamefika mbali. E, timu kama Platinum, pia tuliona misimu miwili mitatu iliyofika. Kwa hiyo nafikiri KMC pamoja na kwamba ni wageni na wengi wanaotazama kwa wasiwasi, itategemea sana na uwekezaji wao, mikakati ya ndani na nje ya uwanja, lakini pia kama wataweza kushindana katika soko la usajili na kuchukua wachezaji ambao wanaweza kaleta changamoto na kuwafikisha pale ambapo wengi uh, wanatarajia. Kwa hiyo nadhani kwa kuziangalia timu zenyewe, sina wasiwasi sana na Simba, Yanga na Azam, lakini kwa KMC itategemea sana namna ambavyo wataanza eh, kujitangaza katika soka la kimataifa. Naam, unasema una wasiwasi na hizi uh, timu nyingine tatu, lakini katika kipindi cha miaka kumi iliyopita ni, ni, ni, ni, ni mara tatu pekee ambako uh, timu za Tanzania zimeweza kufua dafu na kufuzu hatua ya makundi ya michuano ya klabu barani Afrika. Juma, unakubaliana na Aloisi? Pengine kuna maana ambavyo anaeleza uh, ubora wa Simba na Yanga na Azam katika michuano ya kimataifa, na je, unadhani zinaweza kujifunza namna ya kufanya vyema zaidi kwa kupitia kile ambacho Simba imekifanya msimu uliopita? E, kitu ambacho kilikuwa kinazigharimu sana timu zetu hizi ilikuwa ni aina yao ya usajili, hususan kwa wale wachezaji wanaotoka nje ya Tanzania ambapo walikuwa wakifika kwenye michuano hii hawaonyeshi kile kitu ambacho walicho nacho. Tumeona kwa msimu uliopita Simba walikuja na stratejia nzuri sana, walikuja na stratejia ya kutumia vizuri uwanja wa nyumbani, lakini wanapoenda ugenini wanapata matokeo yoyote yale, yani ambao wanaweza kuyapata. Kwa hiyo ambacho tunakiona kwa upande wa vilabu kama Simba, Yanga pamoja na Azam, mimi KMC siye kikando kama alivyosema mwenzangu Aloisi, kwa sababu KMC sasa hivi wanamtaka kocha mzoefu wa ameshashiriki michuano hii akiwa na klabu ya Simba lakini baadhi na baadhi ya vilabu vya kule nchini Burundi pamoja na nchini Rwanda, Masud Juma ndio KMC wako katika mazungumzo ya mwisho, lakini pia kocha mwingine ambaye amekuwa akifanya vyema sana nchini Tanzania wanamtaka au msaidizi Suleiman Matola. Kwa hiyo sina mashaka na KMC, sina mashaka na Azam, sina mashaka na Simba, sina mashaka na Yanga, ila ninachokiamini kwamba vilabu hivi vikiwekeza vizuri, vikijua namna ya kucheza michuano ya kimataifa, maana michuano hii ina cha za kuwa na kikosi kizuri, kuwa na uchumi mzuri, hilo ni jambo la kwanza, lakini namna ya kuicheza ile michezo ya kimichuano hii ile ni jambo la msingi zaidi ambavyo vilabu vyetu kwa kipindi cha nyuma vimekuwa vimekosa, lakini naamini kutokana na namna Simba walivyocheza msimu uliopita lakini hata Dar es Salaam Young Africans, namna walivyokuwa wanaonyesha katika ushiriki wao, hususan kwa miaka ya hivi karibuni, kwa kiasi fulani wanaonyesha tayari vilabu vya Tanzania vimeanza kuizoea michuano hii, na hata performance yake katika michuano hii hauwezi ukalinganisha na miaka ya nyuma na imekuwa mm. Kipindi cha nyuma tulitegemea labda Timu kutoka mataifa kama ya Uarabuni. Tumeshangaa mwaka huu yenye sura alifika Dar es Salaam akaweza kufunga goli tatu na Simba, jambo ambayo lilikuwa ni nadra sana kutokea. bila shaka Ndiyo Juma, shaka nini Juma nini Mudimi, tutarejea tena uh, hivi punde. Nam asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Bujumbura nchini Burundi 96.1 FM, timu ya taifa ya Burundi ikiwa kule barani Asia kujiandaa na michuano ya mataifa ya Afrika. Mjadala wetu wa hivi leo, msikilizaji, ukitegea sikio makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili mkiwa um, nami Fredrik Nwaka, ni unahusu nyongeza ya timu mbili ambazo Tanzania imepewa katika michuano ya klabu barani Afrika na changamoto zake kwa klabu za Tanzania na vilevile vile katika soka zima la kanda hii ya Afrika mashariki na kati. Ni swala ambalo pia wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili wamekuwa wakilijadili kweli kweli, na nikiangazia ujumbe wake hapa kwenye mtandao wetu. Edward Mayenga Nshashi akiwa Bariadi, sh, bila shaka ni mkoani Simiyu nchini Tanzania, anasema uh, Tanzania imenufaika na sheria za KAFU na hii italeta ushindani mkubwa, kwanza ndani ya ligi yenyewe, ndani ya ligi yetu, na pili kuziombea timu zitakazoshiriki wajiandae vyema na wasiende kushiriki tu na kurudi ligi kuu, wapambane. Ni ujumbe wake Edward Maenga akiwa Bariadi nchini Tanzania. Sale Heda kutoka na Mtumbo anasema ni kitendo kizuri katika nchi yetu, anaomba sana timu zinapopata nafasi wafanye usajili mzuri, na kwa sababu mashindano ya Kafu ni yenye changamoto kubwa. David Sechenga, nikiangalia ujumbe wa mwisho hapa. David Sechenga akiwa Muheza, Tanga, anasema hatua hii ina maana kwamba timu zetu zilizoshiriki mwanzo kwa mashindano hayo zilifika hatua nzuri katika mashindano hayo na kufikisha pointi nyingi kwa ujumla, na unazitakia heri timu zote zitakazoshiriki mashindano hayo msimu ujao. Tuangalie sasa katika kanda hii ya Afrika Mashariki. Aloisi Mchunga unadhani kuna chochote ambacho Kenya wanaweza kujifunza kwa sababu pia katika kipindi cha misimu mitatu iliyopita Gor Mahia imefanikiwa kucheza mara mbili mechi za hatua ya makundi za kombe la shirikisho barani Afrika. Nafikiri cha kujifunza ni kile kile kwamba, uh, timu inapoenda katika medani za kimataifa ni lazima ijipange kupambana na wapinzani ambao ni wazuri. Tumeona Gor Mahia alimanusura hata hiyo nafasi ambayo imedondokea kwa Tanzania. Gor Mahia e, wangeenda hatua wa moja mbele bila shaka nafasi ingekuwa kwa Kenya na Tanzania ingebidi kusubiri kama ambavyo Kenya anasubiri hivi sasa. Kwa nadhani kwa Gor Mahia wanatoa somo kwamba kwa, kwa ligi yenyewe ya Kenya ni lazima timu zijiandae vizuri, ni lazima timu e, zijue namna ambavyo zinaenda kucheza michuano hii, na funzo kubwa ya Fred Kinwako, utakumbuka Simba wamefika mpaka hatua ya robo finali bila kushinda mchezo wowote ugenini. Kwa hiyo wameshinda michezo yote nyumbani, na hilo ndio somo kubwa sana nafikiri kwa timu za za Afrika Mashariki. Gomaya, tunakumbuka Zamalek waliwafunga nyumbani kwao pale Kenya, na hiyo ikawa ni kikwazo kwao kwenda kugeuza matokeo kule kule nchini Misri. Kwa hiyo eh, somo kubwa tumelipata kwamba viwanja vya nyumbani kwa soka la Afrika bila shaka ni sehemu muhimu sana. Simba amefanya makubwa kwa sababu hakuruhusu mpaka e, amefika hatua hiyo. Uwanja wa nyumbani ulikuwa ni silaha kubwa kwake. Kwa hiyo hata kwa timu zingine zinazoenda kuji kushiriki si tu kwa Golmahia, hata kwa hizi za Tanzania zilizopata nafasi msimu huu, bila shaka wanaenda wanajua kabisa kwamba viwanja vya nyumbani kwa soka la Afrika ni silaha mojawapo ya kukuwezesha kufika mbali. Wanasema kila mtu anashinda kwake, na Simba wamelithibitisha hilo. Na mcheza kwao wanasema hutuzwa, lakini uh, ukiangalia Juma, uh, mataifa karibu kumi na mawili ambayo yapo katika orodha hii, ligi ya Misri ni bora. Uh, ligi ya ya, ya, ya Afrika Kusini ni bora. Ligi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina uzito wake kwa sababu ya uwezo ambao unaonyeshwa na baadhi ya klabu kama uh, TP Mazembe na AS Vita klabu. Unadhani Tanzania inaweza ikashiriki kwa muda na kuweza kutoa ushindani katika hatua hii na pengine sasa ikawa ni chachu kwa wachezaji wenyewe kujiuza zaidi katika mashindano haya? E, umetaja ligi za mataifa kama Misri, mataifa kama Tunisia ni bora lakini ukiangalia kwa ukanda wetu wa Afrika Mashariki na Kati nadhani ni ligi ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo ndio enye mvuto zaidi kulinganisha na ligi ya Tanzania. Ukiangalia ligi kama ya Kenya kwa sasa imeshuka, ligi kama ya Uganda, ligi ya Rwanda, ligi ya Burundi, kwa hiyo bado ligi ya kuu soka Tanzania bara inabaki kuwa bora, pamoja na kwamba ndani tunaiona kwamba imepoteza mvuto kwa kiasi fulani kia, lakini ukiangalia hata timu zinazotoka au timu kubwa zinazotoka washindi katika ligi yetu wanaotoka, hauwezi kufananisha na ligi kama za mataifa mengine. Kwa hiyo, kutokana na changamoto hiyo, timu tunapeleka zinakuwa nne, na amini kabisa kwa kiasi fulani itachangia kuongeza ubora wa, wa ligi yetu na timu kama kwa msimu ujao zikiweza kupanga vyema, huenda tutaendelea kubakiwa na nafasi yu, yetu hiyo hiyo ya kuendelea kupeleka timu nne, na nadhani hii ndio itakuwa chachu kubwa ya kuendelea kuboresha timu ligi yetu. Na kama unaangalia kwa sasa ligi kuu soka Tanzania bara imekuwa ikialika tuseme, imekuwa ikiingiza wachezaji wengi sana kutoka mataifa ya nje. Kwa sasa hizi vilabu vikubwa kama Simba na Yanga pamoja na Azam zimekuwa vikivutia wachezaji soka hadi mataifa ya yeah, magharibi mwa Afrika, mataifa kama Ivory Coast, wachezaji wako wanacheza, mataifa kama jana mataifa kama Togo, lakini pia kusini mwa Afrika na hata sasa hivi tunasikia katika kesi za usajili, klabu kama ya Simba inataka kuchukua wachezaji hadi kutoka kaskazini mwa bara la Afrika. Kwa hiyo okay. So, kama tunakuwa na wachezaji wa kiongo cha juu au wa viongo vya juu kutoka mataifa mbalimbali, basi ligi ya Tanzania inazidi kuwa bora. Naam, na bila shaka, miaka ijayo tutegemee labda timu zitabaki kuwa hizo hizo, bila shaka. Juma Mdimi Aloisi, unatamatisha vipi kama changamoto kwa ligi za mataifa mengine Afrika Mashariki? Nafikiri ligi zi, timu katika ligi ziendelee kupambana e. Timu kama ya bila bila shaka ilikuwa haina matumaini kama e, itacheza michuano ya kimataifa, lakini huwezi ukasema ni bahati. Si bahati, lakini walijiandaa na walipambana mpaka dakika ya mwisho, ingawa walikuwa hawajui watapata nini mwisho wa siku. Kwa hiyo hata kwa, kwa nchi zingine, timu zipambane. Huwezi ukajua ligi itakapomalizika mambo atakuwa vipi. Na kub, kadri, pambana, kadri ligi navyopambana, inavyokuwa na ushindani, hivyo hivyo hivyo, mnafungua fursa na kupata ligi yenye changamoto na timu ambazo bila shaka Aloisi Mchunga, na kushukuru sana Aloisi Mchunga na Juma Mdimi kwa kushiriki nami katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Asante sana msikilizaji. Rwanda itawakilishwa na Lion Sport katika michuano ya klabu bingwa barani Afrika, wakati Kenya itawakilishwa na, na Gor Mahia, wakati Bandari itacheza katika michuano ya kombe la shirikisho na ndivyo tunavyotamatisha makala ya jukwaa la michezo, lakini kujuze tu kwa ufupi kwamba nchini Rwanda michuano ya kikapu kanda ya tano barani Afrika kanda ya tano inaanza kesho, uh, jijini Kigali ikishirikisha wachezaji wenye umri chini ya miaka 16, na nimezungumza na uh, rais wa shirikisho la uh, mpira wa kikapu Tanzania uh, Fares Magesa. Hapo kesho tamsikia katika uh, vipindi vyetu vya michezo katika matangazo ya asubuhi na yale ya jioni. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nami. Kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Wille, mimi ni Fredrik Nwaka na habari kubwa tuliokuwa tumeipa kipaumbele jioni hii ni kule nchini Sudani, ambako vikosi vya usalama vinakabiliana na waandamanaji ambao hivi leo wameanza kampeni ya kutotii sheria. Tayari watu wanne wamepoteza maisha. Asante sana kwa muda wako msikilizaji, kwa heri. Kibao chake Brak G kinakwenda kwa jina la Mawazo, msikilizaji, na ndicho kinachotamatisha matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili ni hapo kesho saa moja unusu na saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki. Punde na kuunganisha na wenzetu Paris, Ufaransa, kuendelea na matangazo mengine.