Ni saa 12 kamili za jioni Afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga Maambukizi ya virusi vya Ebola yaripotiwa kupungua katika maeneo ya afya 11 kati ya 22 mashariki mwa DRC. Mamlaka nchini Uganda yapongeza kufunguliwa kwa muda mfupi kwa sehemu ya mpaka wa Gatuna upande wa Rwanda. Na shughuli za kawaida zaripotiwa kufanyika leo katika siku ya pili ya kampeni ya uwasi wa kiraia nchini Sudan. China yapinga mataifa ya kigeni kuingilia nchi yake, wakati huo wakosoaji wakidai uhuru uko mashakani. Utasikia hayo na mengine mengi, karibu sana katika matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Juni 10 mwaka 2019. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikishirikiana na shirika la afya duniani WHO imefahamisha kuhusu kupungua kwa maambukizi ya virusi vya Ebola katika maeneo ya afya 11 kati ya 22 yaliyoathiriwa na ugonjwa huo jimboni Kivu kaskazini na Ituri, mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorumbi anatuarifu zaidi. Shirika la WHO limesema kwamba mwezi Aprili mwaka huu, katika kipindi cha wiki moja, ni zaidi ya watu mia moja ndio walioambukizwa na virusi vya Ebola, na mwezi uliopita idadi ya walioambukizwa na virusi vya Ebola imepungua zaidi. Daktari Michele Yao ni mumoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Congo DRC. Tangu tarehe ishirini na tano Mei hakuna kinacho tutatiza jornal kupambana na ebola pixinpo, na, <BC2> na sasa tuna vifaa vyote so vilivyo muhimu uh, kupambana na maambukizi hayo kwa lengo la kupambana na virusi vya ebola watetezi wa haki za binadamu wamewataka wanasiasa kuunga mkono juhudi za kupambana na virusi vya ebola kama anavyojulisha Salomo Kaniki, mtetezi wa haki za binadamu wilayani Lubero. Tunaomba kwa wafanyasiasa kuendelea kwa hali kuona waweze kuweka masilahi yao ya siasa pembezoni na kujiunga kwa mchakato wa kuweza kumaliza janga ambalo limefika hata vile waone usalama. Na raia walioponyeshwa ugonjwa hatari wa ebola wazungumziaje ugonjwa huo? Muhindo Kalivanda ni mmoja walioponyeshwa ugonjwa wa ebola wilayani Beni. Nilikuwa na ebola, nilifuatiwa kwa Centre de Traitement Ebola hapa kusete Beni, nilisikia maumivu kwa des Itakumbuka kwamba tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa wa ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri ni watu 564 ndio wameponyeshwa ugonjwa huo na zaidi ya elfu moja mia tatu kufariki na ugonjwa huo wa ebola. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Tanzania dr John Pombe Magufuli amewataka waziri wa viwanda na biashara Innocent Luha Bashungwa na kamishna mkuu wa mamlaka ya mapato nchini humo Edwin Mhede kushughulikia kero za wafanyabiashara ili kuleta matokeo yanayotarajiwa na wananchi. Akizungumza mara baada ya kuapisha leo Ikulu jijini Dar es Salaam kushika nafasi hizo baada ya kuwafuta kazi Joseph George Kakunda na Charles Edward Kichere, amewataka kufanya kazi waliokusudiwa kusanye kodi kwa ajili ya Watanzania. Wako wafanyabiashara ambao cooperate, wako wafanyabiashara walifoji sana. Siku za nyuma, mazingira yalikuwa na waruhusu kufoji. Hata kakae nao wa, waseme wanaweza kulipa kiasi gani. Awa wafanyakazi wako wa TRA wanaokwenda kuwawekea makadirio makubwa wafanyabiashara kwa ajili ya kuwa frustrate, usiogope kuwafukuza. Wengine shika peleka mahakamani lakini ukiwa mtaratibu polite right, watakukaribisha siku utakapoingia ofisini watakuletea ua. Kuna makamishina watu wa TRA katika mipaka Rusumo, anafanya kazi vizuri, lakini Tunduma hafai, Sirali hafai. Ni sauti yake rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli. Afisa polisi anayedaiwa kutukanwa na meja jenerali mstaafu Matayo Kialigonza na walinzi wake wawili amefungua kesi katika mahakama kuu nchini Uganda akidai fidia kiasi cha milioni mia mbili. Afisa polisi wa barabarani Este na Maganda amekwenda kudai mahakamani malipo ya kiasi hicho kufidia kile alichoeleza maumivu ya kisaikolojia na kudhalilishwa na mwanaume huyo mwenye umri wa miaka sabini na tatu ambaye pia ni balozi wa Uganda nchini Burundi. Tukiendelea kusalia nchini Uganda, mamlaka zimekaribisha kufunguliwa kwa muda mfupi kwa sehemu ya mpaka wa Gatuna upande wa Rwanda, wakati huu zikisubiri ufunguzi kamili wa mpaka huo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago anatuarifu zaidi. Katika taarifa iliyotolewa jana usiku, mamlaka ya mapato ya Rwanda ilisema upande wake wa mpaka utakuwa wazi kuanza na leo hadi Juni 22 ili kuruhusu magari ya mizigo nzito kupita kwa barabara ambayo imekuwa chini ya ujenzi ili kupima usafi. Waziri wa serikali anayeshughulikia mahusiano ya kimataifa, Okello Orem, anakaribisha maendeleo haya, lakini anasema wafanyabiashara wa Uganda wanapaswa pia kuangalia masoko katika nchi nyingine. biashara lakini biashara ngapi si kubwa sana. Tunamwambia kwa wafanya biashara yetu ati ni bahati mbaya, wandugu zetu wamefuka boda, watafuta njia zingine, kuna maketi nyingi sana mkuu wa forodha katika mamlaka ya mapato ya Uganda Dickson Katachumbwa anasema watakubali maroli kuingia Rwanda. Tumepokea barua kutoka kwa wenzetu nchini Rwanda kwamba wanafungua mpaka kwa malori nzito kwa siku chache, ili kupima tutaendelea mbele na kuunganisha harakati kama tulivyofanya zamani. Gideon Badagawa ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la sekta ya binafsi katika Uganda. Biashara yetu na Rwanda imepunguka kwa zaidi ya asilimia kumi na nne na uchumi utaendelea kupungua, inapaswa kufungua mpaka. Hapa ni maoni ya Wamboga Mugiria, mchambuzi wa mambo ya biashara. Tukuwe na serikali moja na mamlaka moja, sheria moja, lakini hapa uko mgogoro. Hapa ni maoni ya wakaji wa Kampala. Kama wanafungua boda ni kwa dereva wetu, watakuwa wanatembea vizuri kwa rafiki zetu Rwanda, wa kufungua boda ni vizuri sana, pengine itakuwa endeleo kuelewana Uganda na Rwanda, lakini mi naona hii kufungua siku kumi na tatu ni kutibu juujuu, lakini si kutibu ugonjwa. Serikali ya Uganda na watu wengine wamekaribisha ufunguzi wa muda wa mpaka wa Katuna, lakini wanasema kuwa suluhisho bora ni kwa nchi hizi mbili kuendelea tena na mawasiliano ya kawaida ya biashara, kwa sauri ina faida kwa wananchi wa nchi zote mbili. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili. Mamlaka ya Sudan imewaachilia huru waasi watatu maarufu ambao walitiwa nguvuni baada ya jeshi kufanya operesheni ya kutawanya waandamanaji juma lililopita na kusababisha vifo vya watu kadhaa jijini Khartoum. Yasir Aman, naibu mkuu wa chama cha SPLMN aliachiliwa na viongozi wenzake wengine wawili wa, wa, wa kundi hilo, Ismail Jalab na Mubarak Adol kwa mujibu wa televisheni ya Sudan. Maduka kadhaa yamefunguliwa na mabasi yameanza kutembea barabarani leo Jumaatatu, ishara ya maisha kuanza kurejea katika hali ya kawaida nchini Sudan, ikiwa ni siku ya pili ya kampeni ya nchi nzima ya kutotii sheria iliyoitishwa kushinikiza jeshi kukabidhi mamlaka kwa raia. Sabina na Bigambo anatuarifu zaidi. Hatua ya maisha kuanza kurejea katika hali ya kawaida imekuja wakati huu baraza la kijeshi ambalo linatawala kwa sasa kutangaza kwamba vikosi vya usalama barabarani vitaongezwa baada ya watu wanne kuuawa katika mapigano jana Jumapili, siku ya kwanza ya kampeni hiyo, wawili wakiuawa huko Khartoum na wawili katika jiji la Omdurman karibu na mto Nile. Kampeni ya kutotii sheria inakuja wiki moja baada ya ukandamizaji mkubwa kwa waandamanaji huko Khartoum na kugharimu maisha ya watu kadhaa. Na ni karibu miezi miwili sasa tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa muda mrefu Omar al-Bashir mnamo Aprili 11 baada ya miezi ya maandamano. Waandamanaji walikuwa wameweka vizuizi vingi barabarani katika maeneo mengi ya mji mkuu ambavyo wakuu wa jeshi wameapa kuviondoa ili kurejesha maisha ya kawaida. Leo Jumatatu, maduka kadhaa, vituo vya mafuta na matawi kadhaa ya benki binafsi yalifunguliwa kote Khartoum. Mwandishi wa AFP ambaye yuko Khartoum amearifu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13 ni saa kumi na mbili na dakika kumi Afrika Mashariki. Mahakama nchini Botswana inataraji kuamua kuhusu kifungu cha sheria kinachopinga mapenzi ya jinsia moja katika kesi inayosubiriwa barani Afrika, baada ya hivi karibuni Kenya kushikilia uamuzi wa wake kwamba mapenzi ya jinsia moja hayaruhusiwi. Mapenzi ya jinsia moja hayaruhusiwi nchini Botswana, mojawapo ya mataifa yenye nguvu zaidi ya kidemokrasia barani Afrika chini ya sheria yake ya mwaka 1965. Wanaharakati wawili wa Zimbabwe waliokamatwa mwezi uliopita na kushtakiwa kwa uasi wameachiliwa huru kwa dhamana leo, mawakili wamethibitisha. Wanaharakati hao wawili walikuwa miongoni mwa watetezi saba wa haki za binadamu waliotiwa nguvuni katika uwanja wa ndege walipokuwa wakiwasili kutoka Maldives, ambako kwa mujibu wa polisi walikwenda kuhudhuria mafunzo ya kuipindua serikali ya Rais Emmerson Mnangagwa. Radio France Internationale. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. China leo Jumatatu imeunga mkono serikali ya Hong Kong kuhusu mswada wa utata ambao utawezesha washukiwa wa makosa mbalimbali mbali. kusafirishwa China kwenda kufunguliwa mashtaka na kupinga kuingiliwa na mataifa nje, kufuatiwa maandamano makubwa ya kupinga mswada huo. Mwakilishi wa China katika eneo la Hong Kong Kari Lam amesema mswada huo ambao upo katika mchakato wa kuwa sheria utasaidia kusimamia haki, lakini pia Utasaidia Hong Kong kutekeleza majukumu yake ya kimataifa kuhusu kukamatwa na kufunguliwa mashtaka kwa washukiwa mbalimbali mbali. Mwisho kabisa that ninaweka tena msisitizo kuhusu mpango huu, kama tulivyosema mwanzoni mwa utekelezaji wake, kuwa mpango huu ni wa ziada kwa ajili ya kuziba ombwe tulio nalo katika mfumo wa sheria za mahakama to to, kitu ambacho ninataka kusema, uh, ni kwamba watu wa Hong Kong walitoa maoni yao kuhusu sheria hiyo mpya. Ni washukuru iwe kwa wanaotuunga mkono na wale wanaotupinga mchango huu, kwa sababu mawazo ya kila raia juu ya mambo ambayo serikali inafanya inaifanya, ndiyo yanayowezesha kufanya kazi vizuri this, uh, na kuimarisha utawala Wakosoaji wa muswada huo wapendekezwa wanasema utaondoa uhuru katika mji na kuacha hatima ya wapinzani mikononi mwa huruma ya mfumo wa haki wa utawala wa Beijing. Rais Donald Trump wa Marekani amesema bado anatarajia kuzungumza na mwenzake wa China Xi Jinping katika mkutano wa kilele wa G20, akionya kwamba ataweka ushuru mpya ikiwa hautafanyika mkutano huo. Rais huyo akihojiwa na kituo cha televisheni cha CNBC amesema ikiwa rais wa China atashindwa kuhudhuria katika mkutano baadaye mwezi huu huko Japan, atakumbana na kiwango kikubwa cha ushuru. Watoto kumi na wawili wa wanajihadi wa kifaransa wamerejeshwa nyumbani leo Jumatatu kutoka Siria, pamoja na watoto wawili yatima wa Uholanzi ambao watakabidhiwa kwa Uholanzi, wizara ya mambo ya kigeni ya Ufaransa imesema. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Wimbi la hivi karibuni la kurejesha nyumbani wageni kutoka katika kambi zenye idadi kubwa ya watu kaskazini mashariki mwa Siria limelenga kundi la watoto ambao wametengwa na hasa walio katika mazingira magumu, wizara ya Ufaransa imesema na kuongeza kuwa baadhi yao wa ni wagonjwa au wanalishe duni. Watoto hao wamekabidhiwa kwa viongozi wa Ufaransa na Uholanzi na mamlaka ya kikurdi ya Siria kwa mujibu wa Abdelkarim Omar, afisa wa kikurdi. Hatua hii inaashiria hatua ndogo ya hivi karibuni katika jitihada za kutatua shida inayotokana na idadi kubwa ya wanajihadisti wa kigeni waliokwama na familia zao katika kambi za Siria. Watoto hao ambao mkubwa zaidi yao ana umri wa miaka kumi, kwa mujibu wa Omari, walikuwa wakishikiliwa pamoja na maelfu ya wa watu waliokimbia mapigano ya hivi karibuni dhidi ya kundi la Islamic State. Mfumo wa malipo wa Ulaya uliotengenezwa ili kuzuia vikwazo vya vi Marekani juu ya Iran utakuwa tayari hivi karibuni, Ujerumani imetangaza. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas amekutana na rais wa, na uh, waziri wa na waziri wa Iran Hasan Ruhan na waziri wa mambo ya nje Muhamed Javad Zarif huko Tehran kama sehemu ya juhudi za Ulaya na kuokoa mkataba wa kihistoria wa nyuklia na kuondokana na ongezeko la mvutano na Marekani. Zarif amesema Iran na Ujerumani zimefanya mazungumzo ya kweli na wazi ili kunusuru mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015. Mbio za kuwania kuchukua nafasi ya waziri mkuu wa Uingereza baada ya aliyekuwa waziri mkuu Bi Theresa May kujiuzulu zimeanza rasmi leo Jumatatu, huku wagombea wakijipanga kuanza kujielezea dhidi ya Boris Johnson. Wabunge kumi na mmoja wa Conservative wanawania kumrithi May ambaye alijiuzulu uongozi wa chama siku ya Ijumaa kwa kushindwa kwake kuiondoa Uingereza nje ya Umoja wa Ulaya kwa muda. Hata hivyo, May anasalia kuwa waziri mkuu hata hapo mresi wake atakapochaguliwa mwishoni mwa Julai. Mbio hizo zinatawaliwa na ukaribu wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya mnamo Oktoba thelathini na moja, na muungaji mkono wa kujiondoa huko Boris Johnson miongoni mwa wale wenye msimamo mkali kuhusu haja ya kujadiliana tena mkataba wa kujiondoa au kuondoka bila mkataba. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje mbio hizi? Richard Mbunda ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam. Vikumbo ndani ya chama cha Conservative vilikuwa wazi kabisa, kugombania nafasi hiyo, haishangazi kuona wengi wamejitokeza. Labda pengine hata kanuni kubadilika, unaziona kabisa zinataka kujaribu ku, kupunguza mchakato wenyewe, kwa sababu mwanzoni ilikuwa lazima uungwe mkono angalau na wabunge wawili ili uweze ku, ku, kugombea lakini sasa wameongeza wanasema angalau wawe nane, ili wale ambao hawatafikisha hiyo idadi basi wao wamechujwa kwa namna moja au nyingine. Kwa hiyo vikumbo vya kisiasa vilikuwa wazi ndani ya Conservative kuitaka hiyo nafasi ya waziri anayeng'atuka Tereza May. Ni sauti yake Richard Mbunda, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na saba tunaelekea viwanjani na Steven Mumbi. Habari za jioni. Salama sana, eh, Martha Saranga. Mm-hmm. Na bila shaka umekuwa na jioni tulivu. Bila shaka mambo yanasemaje kwenye michezo. Eh, tukianzia na AFCON elfu mbili na kumi na tisa, unafahamu timu nyingi ziko zinajipima nguvu ili kujiweka sawa kuelekea michuano hiyo. Mm-hmm. Mabingwa watetezi wa kombe la mataifa ya Afrika Kamerun wameitandika Zambia magoli mawili kwa moja huku na Uganda wakichabangwa goli moja kwa nunge na Namibia katika mchezo wa kujipima nguvu kabla ya kuanza kwa michuano hiyo hapo Juni 21 huko nchini Misri. Magoli ya Cameroon yamepachikwa na Paul Georgi Zintep na Joel Tegu, huku Zambia huku lile la Zambia likifungwa na Mwape Musonda huko Dubai. Nako ushindi wa Namibia dhidi ya Ghana unaamsha ari kabla ya kuwavaa Ivory Coast ama tembo Afrika, Moroko na Afrika Kusini ambao wote wapo katika kundi D katika fainali hizo. Uganda nao wameumana na Turkmenistan kwa kutoka sare tasa, yani bila kufungana, matokeo ambayo nao ndugu zao DRC dhidi ya Bukina Faso wameambulia na ambao Bukinafaso hawajafuzu katika michuano hii e, Gine wame pigwa na Gambia goli moja kwa nunge ambayo nayo na haikufuzu kuelekea huko nchini Misri, katika michuano hiyo ya Afcon, goli pekee likifungwa na Ebrima Sow, mchezo uliopigwa huko Marrakech nchini Moroko. Unafahamu Martha, michuano ya kombe la dunia kwa wanawake inaendelea no. no. huko katika jiji la Pakari nchini Ufaransa, na michezo iliyopigwa hapo jana, katika michezo ya kundi ch, Australia walitandikwa na Italia magoli mawili kwa, kwa moja. Brazil walitandika Jamaika magoli matatu e, kwa nunge. Kundi d, England walitandika Scotland goli moja, magoli mawili kwa moja, na hii leo majira ya usiku Argentina watakuwa wapepetana Japan, na katika mchezo ule wa kundi E Canada watakuwa wenyeji wa Cameroon. Tuhitimishe na pilikapilika za kuelekea kule AFCON. E, timu ya taifa ya Afrika ya kusini Bafana Bafana inaelekea huko Dubai hii leo kuweka kambi kujiandaa na michuano hiyo ya AFCON 2019. Kocha mkuu wa Bafana Bafana Stuart Baxter hajafurahishwa na namna kikosi cha timu hiyo kilivyokuwa kikiandaliwa na shirikisho la soka nchini humo SAFA. Na hapo awali alikuwa anasema watarajia SAFA ingeandaa michezo ya kirafiki mapema, lakini mambo yamekuwa tofauti, na sasa Bafana Bafana watamenyana na Angola katika e, hapo Juni 19, siku mbili kabla ya kuanza kwa michuano hiyo ya kombe la mataifa ya Afrika Pengine natari, na tayari kocha huyo ameisha chuja wachezaji na kubakia na wachezaji ishirini na tatu kati ya wale ishirini na saba walioitwa pale awali, na ikumbuke kwamba timu hii ipo pamoja na vikosi vya timu ya taifa ya Ivory Coast, na ndio itakuwa mchezo wa kwanza watacheza hapo Juni ishirini na nne kabla ya kuamenyana na Moroko siku nne baadaye, na mchezo wa mwisho katika hatua ya makundi watapepetana na Namibia hapo Julai mosi. Shukrani Steven Mumbi. Asante na uwe na jioni njema, asante na Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini na mpisha Sabina Crispin na Bigambo katika mazingira leo dunia yako kesho Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya mazingira, ambapo msukumo ulielekezwa kwenye uchafuzi wa hewa chini ya kauli mbiu, hatuwezi kuzuia uvutaji hewa, lakini tunaweza kufanya jambo kuboresha hewa tunayovuta. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu ufuatane nami kufahamu mengi mengi zaidi kuhusu siku hii. kwa mujibu wa takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa la mazingira UNEP, watu milioni saba hufariki dunia kila mwaka kwa uchafuzi wa hewa. Asilimia tisini na mbili ya watu duniani kote pia hawavuti hewa safi. Lakini uchafuzi wa hewa unagharimu uchumi wa dunia dola trilioni tano kila mwaka kwa ajili ya gharama za matunzo, na hadi mwaka elfu mbili thelathini uchafuzi wa ozon utapunguza uzalishaji wa mazao kwa asilimia ishirini na sita. Msikilizaji, hizi ni takwimu zinazoonyesha ni kwa kiasi gani uchafuzi wa hewa una athari kwa dunia. Je, ni juhudi gani zinafanywa sasa katika mataifa ya Afrika Mashariki na kati kupunguza uchafuzi wa hewa hasa uzalishaji wa hewa ukaa? Dkt. Kambumbu Kayenga ni afisa kilimo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kivu Kaskazini. Unajua kwamba kwa government yetu ya DRC, hususani kwa North Kivu, kuna challenge kubwa ya change of climate, yani sizo zimechange sana, na hata wakulima wamekuwa na challenge ya ku ya kufanya kazi njema, kazi bora ya ukulima. Ndio kusema ni programu ya mpya tunahitaji hitaji kwa provesi yetu wenye wanaita uh, agroforest yaani wakulima waweze kufanya waw, waw, mpangilio bora wakulima na wakijoo ya kwamba hiyo ukulima inaweza ukaboresha pia uh, mazingira na ma, kwa kuprevent hio wanaita eh, change of the climate. Yani kama climate na change sana, kutakuwa janga kubwa la njaa, mito itakauka na sasa itakuwa shida kubwa sana kwa nchi yetu yote, hususan kwa jimbo yetu ya Nord-Kivu. Ndiyo maana tumeweka program tukiungana na wafadhili na hususan wa nao, watu wanaangalia wana kuchunga kuchu mazingira hiyo raita uh, National Park, kuangalia kwa kwamba watu wasiendi tena huko kwa park kuharibu kwa mazingira, kwani hiyo park utusaidia sana pia kwa kutusaidia kwa ukulima. hatua mbalimbali zinaendelea pia kuchukuliwa nchini Kenya, msikilizaji, ikiwa ni pamoja na kupiga marufuku matumizi ya mkaa, kama anavyoeleza Bi Hamisa Zaja, mwanaharakati na mdau wa mazingira kutoka mjini Mombasa. Shukrani sana mwanzo Nchi ya Kenya uh, ni ningeipa pongezi kwa sababu wamejaribu hasa kwa hii miaka ambayo ni miwili mitatu ya ya tangu tuingie kwa devolution. Nchi ya Kenya ilipiga marufuku mifuko ya plastiki, vilevile ikapiga marufuku uh, mkaa, uchomaji wa mkaa uh, na sasa inaenda kuangalia matatizo ya mmomonyoko wa udongo. Aa, ni vipi mmomonyoko wa udongo unapatikana wakati e, miti yetu tumeikata mingi sana kwa kutengenezea mkaa? Na kwa suala hilo e, Nchi ya Kenya tunapanda miti kwa wingi sana unaona, ni initiative ambayo kila kiongozi ana lead kupanda miti, kila kiongozi ana lead kupanda miti kwa so, hivyo hizi ni steps ambazo hazikuwa huko nyuma, na sasa ni steps ambazo tunaendelea nazo. Nchi ya Kenya tunaelekea huko, kwa sababu ni imepigwa marufuku huo mkaa uh, wakati unapatikana nao, wewe utachukuliwa hatua. Aa, wakati unaonekana ukichoma, wakati unaonekana ukiuza, basi utachukuliwa hatua. Huku hatukuwa huku kitambo, kwa hivyo, kwa vile sasa tumefikia pale na na unaona kwamba mkaa pia umekuwa ghali sana ndani ya nchi ya Kenya, sababu kuupata ni nadra. Kwa hivyo huko ndiko ambako tunaendelea kwamba tu reserve meti kwa sababu tusimumonyokewe na udongo, na tuweze kuleta mazingira ambayo yana hewa safi hewa ya miti badala ya kuleta mazingira ambayo yana hewa ya magari eh, exhaust za magari yana hewa chafu. Uh, vidimbwi vyetu vya maji, hatuna drainage system, tunaona tunachafua. Eh, activities za mwanadamu zinachafua sana mazingira. Kwa hivyo tunajaribu kuondoa mambo kama yale, na tumewahi kupata kupanda miti sana sehemu mbalimbali. nam Bizaja, pengine unatoa wito gani kwa jamii inayokusikiliza hii leo kuhusiana na suala la uchafuzi wa hewa na athari zake? Uh, nadhani sasa ni sensitization, uhamasishaji wa wananchi kwa jumla lazima iwe e, jambo hili ni kila mtu ni sisi wenyewe, kila mtu achukue jukumu kwamba tuangalie, kuna mambo mengi sana ambayo tunaweza kufanya yakawa, ikiwa yametutatiza yame wakati huu, basi wakati mwingine tukawa tuna nafuu sana, na naona kwamba kila nchi imeanza kujitokeza. Aa, nafikiri kama pia umeona kwamba kila nchi inaanza kujitokeza barabarani. Hata wanafunzi sasa wameanza kujitokeza barabarani, juzi tuliona ugani. Tumeona Kenya uh, juzi juzi, wa, wa, wa, wanafunzi wanaanza kujitokeza ili tuhakikishe kwamba sisi sote tumeshughulikia mazingira yetu kwa kwa vizazi vijavyo ya Tanzania pia haiko nyuma. Juhudi mbalimbali zinachukuliwa, hasa hivi karibuni, sheria inayozuia matumizi ya mifuko ya plastiki imeanza kutekelezwa, kama anavyoeleza waziri wa ofisi ya makamu wa rais muungano na mazingira, mheshimiwa Januari Makamba. Uh, ni kweli, ni kwamba tulifanya zoezi hili kubwa na gumu ambalo nchi nyingi imekuwa inajaribu kufanya, lakini kwa tathmini yetu kwamba wananchi wameitikia wito wa serikali wa ku tutumia mifuko ya plastic uh, bila shuruti na bila kuvudha. Kwenye suala la kudhibiti uingizaji wa hewaukaa kwenye anga na duniani, kila nchi kutokana na kiwango chake cha maendeleo inachangia ongezeko la hewaukaa duniani. Nchi zetu sisi zinazoendelea, uh, kwa sababu ya kiwango kidogo cha viwanda na shughuli nyingine, mchango wetu wa hewaukaa bado ni mdogo sana, hata uh, ndio maana ukitazama hata kwa takwimu zaidi ya tuko chini zaidi ya mara kumi na sita kumi na saba ya nchi zilizoendelea, lakini hata hivyo tunaathirika na ongezeko la yaoka linalofanywa na nchi nyingine zilizoendelea. Kwa hiyo nchi zetu tayari zimefanya vizuri, na sisi ndo tumehifadhi misitu mingi zaidi inayonyonya yaoka, na sisi bado tuko nyuma kimaendeleo, kwa hatuchangii sana. Kwa hiyo sisi uh, tunachofanya sasa ni kuendelea kuzungumza na wenzetu katika jumuiya ya kimataifa kupitia mikataba mbalimbali tuliyoingia, kisha kwamba nchi zilizoendelea ambazo zinatoa hewa nyingi ukaa zinachangia katika kupunguza hewa hiyo kwa kiwango cha chao. Sisi kwa kuwa tuna wajibu huo pia, tutaendelea kufanya shughuli kwa namna ambayo haiongezi, lakini kwa kweli mchango uh, mkubwa unabidi utolewe na nchi zile ambazo zinatoa zaidi. Nam, tumeona nchini Kenya, serikali imepiga marufuku matumizi ya mkaa, na wakati fulani hapa Tanzania serikali ilipiga marufuku matumizi ya mkaa katika taasisi za serikali, hasa shule, magereza na maeneo yanayohudumia idadi kubwa ya watu. Pengine hali ikoje kwa sasa? Uh, jitihada hizo zinaendelea, uh, zinaendelea na baadhi uh, ya taasisi zimebadilisha sasa hivi na huo ndio mwelekeo uh. Tunaamini kwamba sisi lazima tutoe mfano tunaposema tunadhibiti matumizi ya mkaa na kuni ambayo, uh, yanapelekea ukataji wa misitu kwa wingi. Sisi kama serikali lazima tutuonyeshe mfano kwa taasisi zetu. Kwa hiyo jambo hilo linaendelea na tunaendelea kuhakikisha kwamba, uh, bei ya mbadala wa mkaa pia inashuka watu, kwa sababu mkaa unavutia watu kwa sababu unaonekana kwamba ni wa bei ya chini, ingawa ukitazama kwa maono ya muda mrefu Uh, ni wa gharama kubwa hasa kwa mazingira uh, kwa hiyo tutaendelea kufanya hivyo, na pia tutazilazimisha taasisi za binafsi zinazolisha watu wengi, zinazotumia mkaa na kuni nyingi, zenyewe zihamie kwenye uh, nishati mbadala. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kusikiliza makala haya ya mazingira leo, Dunia Yako Kesho, ambapo leo tumeangazia juhudi zinazofanywa kupunguza uchafuzi wa hewa, ambalo ni lengo la mwaka huu la maadhimisho ya siku ya mazingira iliyoadhimishwa juma lililopita. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, kwa heri. Ni saa 12 na nusu za jioni Afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga Maambukizi ya virusi vya Ebola yaripotiwa kupungua katika maeneo ya afya 11 kati ya 22 mashariki mwa DRC. Mamlaka nchini Uganda yapongeza kufunguliwa kwa muda mfupi kwa sehemu ya mpaka wa Gatuna upande wa Rwanda. Na shughuli za kawaida zaripotiwa kufanyika leo katika siku ya pili ya kampeni ya uasi wa kiraia nchini Sudan. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumatatu, Juni 10 mwaka 2019. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikishirikiana na shirika la afya duniani WHO imefahamisha kuhusu kupungua kwa maambukizi ya virusi vya Ebola katika maeneo ya afya 11 kati ya 22 yaliyoathiriwa na ugonjwa huo jimboni Kivu kaskazini na Ituri, mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi anatuarifu zaidi. Shirika la WHO limesema kwamba mwezi Aprili mwaka huu, katika kipindi cha wiki moja, ni zaidi ya watu mia moja ndio walioambukizwa na virusi vya Ebola, na mwezi uliopita idadi ya walioambukizwa zwa na virusi vya Ebola imepungua zaidi. Daktari Michele Yao ni mmoja wa viongozi wa WHO mashariki mwa Congo, DRC. A... tangu tarehe ishirini na tano de... Mei, hakuna a... kinacho tutatiza kupambana na de... Ebola de... na sasa, tuna vifaa vyote vilivyo muhimu de... kupambana de... na maambukizi hayo kwa lengo la kupambana na virusi vya Ebola. Watetezi wa haki za binadamu wamewataka wanasiasa kuunga mkono juhudi za kupambana na virusi vya Ebola, kama anavyojulisha Salomo Kaniki, mtetezi wa haki za binadamu wilayani Lubero kwa wafanyasiasa kuendelea kwa hali kuona, waweze kuweka masilahi yao ya siasa pembezoni na kujiunga kwa mchakato wa kuweza kumaliza janga ambayo limefika hata vile waone usalama. Na raia walioponyeshwa ugonjwa hatari wa Ebola wazungumziaje ugonjwa huo? Muhindo Kalivanda ni mmoja wa walioponyeshwa ugonjwa wa Ebola wilayani Beni. Nilikuwa na Ebola, nilifuatiwa ku centre de traitement Ebola hapa kusete Beni, nilisikia maumivu kwa Desemba na centre de Eh, itakumbuka kwamba tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa wa ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri, ni watu 564 ndio wameponyeshwa ugonjwa huo na zaidi ya 1300 kufariki na ugonjwa huo wa ebola. Chube Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Afisa polisi anayedaiwa kutokana na Meja Jenerali mstaafu Matayo Keligonza na walinzi wake wawili amefungua kesi katika mahakama kuu nchini Uganda akidai fidia kiasi cha milioni mia mbili. Afisa huyo wa kitengo cha polisi barabarani Esta na Maganda amekwenda kudai mahakamani malipo ya kiasi hicho kufidia kile alichoeleza maumivu ya kisaikolojia na kudhalilishwa na mwanaume huyo mwenye umri wa miaka sabini na tatu ambaye pia ni balozi wa Uganda nchini Burundi. Mamlaka nchini Uganda zimekaribisha kufunguliwa kwa muda mfupi kwa sehemu ya mpaka wa Gatuna upande wa Rwanda, wakati huu zikisubiri ufunguzi kamili wa mpaka huo. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago anatuarifu zaidi. Katika taarifa iliyotolewa jana usiku, mamlaka ya mpato ya Rwanda ilisema upande wake wa mpaka utakuwa wazi kuanza na leo hadi Juni 22 ili kuruhusu magari ya mizigo nzito kupita kwa barabara ambayo imekuwa chini ya ujenzi ili kupima usafi. Waziri wa serikali anayeshughulikia mahusiano ya kimataifa, Okelo Oriem, anakaribisha maendeleo haya, lakini anasema wafanyabiashara wa Uganda wanapaswa pia kuangalia masoko katika nchi nyingine. Tunapoteza biashara, lakini biashara ngapi sio kubwa sana tunamwambia kwa wafanya biashara yetu, ati ni bahati mbaya, wandugu zetu wamefuka boda, watafute njia zingine, kuna market nyingi sana. Mkuu wa forodha katika mamlaka ya mapato ya Uganda, Dickson Katachumbwa, anasema watakubali marori kuingia Rwanda. Tumepokea barua kutoka kwa wenzetu nchini Rwanda kwamba wanafungua mpaka kwa malori nzito kwa siku chache ili kupima. Tutaendelea mbele na kuunganisha harakati kama tulivyofanya zamani. Gideon Badagawa ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la sekta ya binafsi katika Uganda. Our trade with Rwanda has gone down by 14%. Biashara yetu na Rwanda imepunguka kwa zaidi ya asilimia kumi na nne na, na uchumi utaendelea kupungua, inapaswa kufungua mpaka. Hapa ni maoni ya Wamboga Mugiria, mchambuzi wa mambo ya biashara. Huko na soko moja, inatakiwa tukuwe na serikali moja na mamlaka moja, sheria moja, lakini hapa iko mgogoro. Hapa ni maoni ya wakaji wa Kampala. Kama wanafungua boda, ni kwa driva wetu watakuwa wanatembea vizuri kwa rafiki zetu Rwanda, so kufungua boda ni vizuri sana, pengine itakuwa okay. endeleo kuelewana Uganda na Rwanda, lakini mi naona hii kufungua siku kumi na tatu ni kutibu juu juu, lakini si kutibu ugonjwa. Serikali ya Uganda na watu wengine wamekaribisha ufunguzi wa muda wa mpaka wa Katuna, lakini wanasema kuwa suluhisho bora ni kwa nchi hizi mbili kuendelea tena na mawasiliano ya kawaida ya biashara, kwa sauri ina faida kwa wananchi wa nchi zote mbili. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafiki Swahili. Asante Kenneth Lukwago kutoka Kampala. Mamlaka ya Sudan imewachilia huru waasi watatu maarufu ambao walitiwa nguvuni baada ya jeshi kufanya operesheni ya kutawanya waandamanaji juma lililopita na kusababisha vifo vya watu kadhaa jijini Khartoum. Yasir Arman, naibu mkuu wa chama cha SPLMN, aliachiliwa na viongozi wenzake wengine wawili wa, wa kundi hilo, Ismail Jalab na Mubarak Adol, kwa mujibu wa televisheni ya Sudan. Maduka kadhaa yamefunguliwa na mabasi yameanza kutembea ya barabarani leo Jumatatu, ishara ya maisha kuanza kurejea katika hali ya kawaida nchini Sudan, katika siku ya pili ya kampeni ya nchi nzima kutotii sheria iliyoitishwa kushinikiza jeshi kukabidhi mamlaka kwa raia. Sabina na Bigamba wanatuarifu zaidi. Hatua ya maisha kuanza kurejea katika hali ya kawaida imekuja wakati huu baraza la kijeshi ambalo linatawala kwa sasa kutangaza kwamba vikosi vya usalama barabarani vitaongezwa baada ya watu wanne kuuawa katika mapigano jana Jumapili, siku ya kwanza ya kampeni hiyo, wawili wakiuawa huko Khartoum na wawili katika jiji la Omdurman karibu na mto Nile. Kampeni ya kutotii sheria inakuja wiki moja baada ya ukandamizaji mkubwa kwa waandamanaji huko Khartoum na kugharimu maisha ya watu kadhaa na ni karibu miezi miwili sasa tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa muda mrefu Omar al-Bashir mnamo Aprili 11 baada ya miezi ya maandamano. Waandamanaji walikuwa wameweka vizuizi vingi barabarani katika maeneo mengi ya mji mkuu ambavyo wakuu wa jeshi wameapa kuviondoa ili kurejesha maisha ya kawaida. Leo Jumatatu maduka kadhaa, vituo vya mafuta na kadhaa ya benki binafsi yalifunguliwa kote Khartoum, mwandishi wa AFP ambaye yuko Khartoum amearifu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 21690 kHz mita bendi 13. Ni saa 12 na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Mahakama nchini Botswana inataraji kuamua kuhusu kifungu cha sheria kitachopinga mapenzi jinsi ya jinsia moja katika kesi inayosubiriwa barani Afrika baada hivi wa ya hivi karibuni Kenya kushikilia uamuzi wake kwamba mapenzi ya jinsia moja hayaruhusiwi. Mapenzi ya jinsia moja hayaruhusiwi nchini Botswana, moja kati ya mataifa yenye nguvu zaidi ya kidemokrasia barani Afrika, chini ya sheria yake ya mwaka 1965. Wanaharakati wawili wa Zimbabwe waliokamatwa mwezi uliopita wali na kushtakiwa kwa uasi wameachiwa huru kwa dhamana leo, mawakili wamethibitisha. Wanaharakati hao wawili walikuwa miongoni mwa watetezi saba wa haki za binadamu waliokamatwa wakiwa uwanja wa ndege walipokuwa wakiwasili kutoka Maldives, ambako kwa mujibu wa polisi walikwenda kuhudhuria mafunzo ya kuipindua serikali ya Rais Emerson Mnangagwa. Radio France International Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Watoto kumi na wawili wa wanajihadi wa kifaransa wamerejeshwa nyumbani leo Jumatatu kutoka Siria, pamoja na watoto wawili yatima Uholanzi ambao watakabidhiwa kwa Uholanzi, wizara ya mambo ya kigeni ya Ufaransa imesema. Mengi zaidi na Emmanuel Eliazar. Wimbi la hivi karibuni la kurejesha nyumbani wageni kutoka katika kambi zenye idadi kubwa ya watu kaskazini mashariki mwa Siria limelenga kundi la watoto ambao wametengwa na hasa walio katika mazingira magumu, wizara ya Ufaransa imesema na kuongeza kuwa baadhi yao ni wagonjwa au wanalishe duni. Watoto hao wamekabidhiwa kwa viongozi wa Ufaransa na Uholanzi na mamlaka ya kikurdi ya Siria, kwa mujibu wa Abdul Karim Omar, afisa wa kikurdi. Hatua hii inaashiria hatua ndogo ya hivi karibuni katika jitihada za kutatua shida inayotokana na idadi kubwa ya wanajihadisti wa kigeni waliokwama na familia zao katika kambi za Siria. Watoto hao ambao mkubwa zaidi yao ana umri wa miaka kumi, kwa mujibu wa Omari, walikuwa wakishikiliwa pamoja na maelfu ya watu waliokimbia mapigano ya hivi karibuni dhidi ya kundi la Islamic State. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis amesema kuwa anataka kufanya ziara nchini Iraq mapema mwaka ujao. Kiongozi huyo anaona kwamba yapo matumaini kuwa Iraq haitarejea katika mvutano unaotokana na mgogoro usiokwisha kati yake na mataifa makubwa duniani. Mbio za kuwania kuchukua nafasi ya waziri mkuu wa Uingereza baada ya aliyekuwa waziri mkuu Bi Theresa May kujiuzulu imeanza rasmi leo Jumatatu, huku wagombea wakijipanga kuanza kujielezea dhidi ya Boris Johnson. Wabunge kumi na mmoja wa Conservative wanawania kumrithi May ambaye alijiuzulu uongozi wa chama siku ya Ijumaa kwa kushindwa kwake kuiondoa Uingereza nje ya Umoja Ulaya kwa wakati. Hata hivyo, May anasalia kuwa waziri mkuu hadi hapo mrithi wake atakapochaguliwa mwishoni mwa mwezi julai mbio hizo zinatawaliwa na ukaribu wa uingereza kujiondoa kwenye umoja wa ulaya mnamo oktoba 31 na muungaji mkono wa kujiondoa huko boris johnson miongoni mwa wale wenye msimamo mkali kuhusu haja ya kujadiliana tena mkataba mkataba wa kujiondoa au kuondoka bila mkataba. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje mbio hizi dr richard munda ni mchambuzi wa siasa Akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Vikumbo ndani ya chama cha Conservative vilikuwa wazi kabisa kugombania nafasi hiyo, haishangazi kuona wengi wamejitokeza. Labda pengine hata kanuni kubadilika, unaziona kabisa zinataka kujaribu ku, kupunguza mchakato wenyewe, kwa sababu mwanzoni ilikuwa lazima uungwe mkono angalau na wabunge wawili ili uweze kugombea lakini sasa wameongeza, wanasema angalau wawe nane, ili wale ambao hawatafikisha hiyo idadi, basi wao wamechujwa kwa namna moja au nyingine. Kwa hiyo vikumbo vya kisiasa vilikuwa wazi ndani ya Conservative kuitaka hiyo nafasi ya waziri anayeng'atuka, Theresa May. Uh, ni mtazamo wake Dr Richard Mbunda, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika 43. Karibu katika mahojiano msikilizaji wa RFI Kiswahili. Mamlaka nchini Uganda zimekaribisha kufunguliwa kwa muda mfupi kwa sehemu ya mkataba wa Gatuna upande wa Rwanda, wakati huu zikisubiri ufunguzi kamili wa mpaka huo. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Emmanuel Ruziga, mchambuzi wa siasa na uchumi akiwa Kigali nchini Rwanda inatoa ahueni kwa wafanyabiashara wa pande zote mbili, hasa wale ambao wanatumia magari makubwa, kwa sababu muda mrefu tulikuwa tunasikia wanahangaika na bidhaa zilikuwa zinaharibika mpakani kwa upande wa pili kwa sababu ya eh, tatizo hili. Lakini kiuhalisia ni kwamba labda inatoa taswira halisi ya kilichokuwa kinajiri mpakani, kwa sababu baada maendeleo, ya maendeleo yanayoonyeshwa katika video na picha mbalimbali ambazo upande wa Rwanda unaonyesha kwamba kweli ilikuwa ni ukarabati wa mpaka, pia zile porojo zilizokuwa zinazungumziwa upande wa pili kwamba huyu ni ufungaji wa mpaka kwa sababu ya matatizo ya kisiasa yaliyokuwepo, labda inaweza ikawa ni ahueni nyingine kwa watu kusema kwamba basi labda mataifa yote mawili yamekaa chini na kuangalia na kutatua hilo tatizo, endapo kweli walifunga mpaka kwa sababu hiyo. Lakini kwa misingi ya kusema kwamba walikuwa na karabati mpaka na hivi sasa magari makubwa ya mizigo yanaruhusiwa kupita, ina maana kwamba inatoa ahueni kwa pande zote mbili kibiashara. Kufungwa kwa mpaka huu wa Katuna kuna athari gani za moja kwa moja kwa wafanyabiashara wa mataifa haya mawili? Kwa maelezo ambayo tunakuwa tunayapata moja kwa moja kutoka kwa wafanyabiashara, tumekuwa tukipata fursa ya kuwatembelea na kuona tuliona bidhaa zikiharibika mpakani, hasa kwa upande wa Uganda ambao wanasema hawakupewa taarifa mapema kwamba kutakuwa na huo ukarabati na kufungwa kwa mpaka. Tumeona pia upungufu wa bidhaa kutoka nchini Uganda zilizokuwepo zinakuja spawingi, kwa wingi na mtiririko wake ukiwa umepungua hapa nchini, jambo ambalo lilisababisha pia baadhi ya wafanyabiashara eh, kutafuta njia mbadala, kwa sababu kulikuwa kuna majadiliano kadha wa kadha kati ya wafanyabiashara wa Rwanda na wafanyabiashara wa Tanzania kuangalia ni kwa kiasi gani wanaweza kupata suruhu ya matatizo ambayo anakumbana nayo kutokana na ukosefu kutoka upungufu wa bidhaa kutoka nchini Uganda kutokana na tatizo hili. Lakini leo pia kulikuwa kuna mkutano, mkutano ambao umewakutanisha wafanyabiashara wa upande wa Rwanda na ubalozi wa Tanzania kuangalia jinsi ya kutafuta hiyo suluhu, kutafuta njia mbadala kwa wafanyabiashara wa Rwanda kuweza kupata bidhaa ambazo nyingi walikuwa wanazipata nchini Uganda. Lakini bado bidhaa kutoka nchini Uganda zilikuwa zinahitajika, kwa sababu Rwanda ni net importa wa bidhaa kutoka Uganda, na ilikuwa ni dhahiri kabisa kwamba ilikuwa panahitajika suluhisho kama hi haraka haraka, ili kuweza kutatua tatizo hili. Mpaka huu wa Katuna una manufaa gani kwa mataifa haya mawili ya Rwanda pamoja na Uganda? Kwanza ndio mpaka ambao uko karibu zaidi, ndio mpaka ambao umekuwa ukirahisisha zaidi kuingiza bidhaa kutoka nchini Uganda kuja Rwanda na kutoka nchini Rwanda kwenda Uganda. Na naweza nikasema kwamba kwa sasa hivi kupatikana kwa suluhu hii na kufunguliwa kwa mpaka huu inaweza ikawa ni nafasi nzuri kwa wafanyabiashara wote wawili, kwa sababu kwanza, wakati wa wa walipofunga mpaka huo kwa bidhaa kikubwa ambacho kilijadiliwa zaidi ilikuwa ni umbali ambao unaongezeka zaidi ya kilometa mia sita ki, kwa wafanyabiashara endapo wangelazimika kutumia mta, mpaka wa, wakajitumba, jambo ambalo walikuwa wanasema kwamba ni, ni kero na usumbufu. Kwa hiyo kidogo imetoa nafasi nzuri sana kwa wafanyabiashara kutoka Uganda sana sana ambao walikuwa wanaingiza bidhaa nchini Rwanda na hata wenye Rwanda ambao wanakwenda kuitafuta. Ni sauti yake Emmanuel Ruziga, mchambuzi wa siasa na uchumi akiwa Kigali nchini Rwanda, katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi, na sasa anapisha Fredrick Nwaka katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante Martha Saranga. Leo ni siku ya pili ya maandamano ya kutotii sheria yaliyoanza jana nchini Sudan, na lengo kuu likiwa ni kushinikiza jeshi kurejesha utawala wa kiraia. Je, hatua hii itazaa matunda? Hili ndilo tunaloliangazia leo, msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu utoe maoni yako. Asante kwa majina, anaitwa Francis Placid Mnuge, niko Dar es Salamu hapa Tanzania. Mimi kwanza, nadhani huu upepo wa maandamano ni kitu ambacho sasa kimeanza kuwa kinazoeleka kwenye nchi za Kiarabu tumeona kilichotokea Misri, tumeona kilichotokea Tunisia, tumeona kilichotokea kwa Muamar Gaddafi pale Libia, na sasa upepo unaona unakwenda sasa, umeingia nchini Sudani. Lakini mimi nadhani haya maandamano yanaweza kuwa na tija, na yanaweza siwe na tija. Yatakuwa na tija kwa sababu naamini mwisho wa siku wanajeshi wanaweza kuachia madaraka, lakini itakapofikia wanajeshi wanaachia madaraka, tayari naamini wananchi wengi watakuwa wameshapoteza maisha na uchumi wa Sudani utakuwa umeshavurugika vya kutosha. Mi nadhani ni wakati huu sasa Umoja wa Mataifa ungeonyesha ile nguvu yake ambayo inayo katika katika nchi zetu, hasa nchi za Kiafrika. Asante sana kwa jina, anaitwa Jilala Mipao wa Ntiga Sita, napatikana maeneo ya Mnyagala Mpande Ukatavi, Tanzania. Mimi kwa hatua hiyo naona haitafanikiwa ni kwa sababu lini ila kusema kikubwa tu, taifa la Sudani tuliombee lipate amani na liishi vizuri tu. Ina maana mi naona pale mataifa yote yakishiriki, yangeshirikishwa ili waende kuokoa hiyo nchi ya Sudani, maana majanga mea yamekuwa mengi na bado sahizi prukushani zinaendelea. Kwa hiyo maoni yangu, unaona, mtazamo, mataifa yote yakusanyike ili kwenda kusaidia nchi hiyo la sivyo watu watauana, au ah, umoja wa mataifa uko wapi jamani? Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba nchini Tanzania. Mimi nafikiri hii njia itafaulu kwa kiasi kikubwa. Kwanza ni wazi baraza la kijeshi linalotawala nchini Sudani alitaki kukabidhi madaraka kwa njia ya amani, yenyewe linataka kukabidhi madaraka kwa njia ya ya vita na mizozo na kwa binafsi mimi naona baraza hilo alitaki mema taifa la Sudani. Ndiyo maana wanaamua kufanya hivyo na, na kiashiria kwamba kingine unaweza ukasema baraza hilo lina tamaa ya madaraka. Hatua hiyo ni nzuri, kwanza itaonyesha kwamba baraza la kijeshi itajua kwamba walioandaa mpango huo wana ushirikiano, vile vile itajua kwamba hata jumuia ya Umoja wa Afrika inaitakia mema taifa la Sudani. Ndio maana iko upande mmoja na raia ambao wanashinikiza baraza la kijeshi wajiuzulu. Asante sana Akimwaka, mimi ni Mkiza Tatongo tuka DRC, jimboni Kivu ya Kusini, Kamanyola. Waza sioni kama makutano wale yatakuwa mema, mkutano huo utakuwa mema kwa kuwa kyo ni utaleta matunda yoyote kwa raia wa, wa Sudani. Naomba raia wa Sudani wote waweze kutulia kimya, wao kimya, na na waweze kutulia, kwa kuwa Mungu atawaletea yule ambaye atakaeweza ataka, kuwaongoza atakaeweza kuwatawala akiwa na asili yake sasa kwa kuwa jeshi naona jeshi nalo linapenda kubakia, linapenda kubakia madarakani, hakipendi kuwatia madaraka. Ndio maana vifo vinazidi kuripotiwa huko nchini Sudani. Mimi niliomba raia ya Sudani yote iweze kutulia, China itaweza kumpata yule ambaye atakayeweza kuwaongoza, na vifo havitazidi tena kuripotiwa huko nchini, kuwa ta watakuwa wameshampata mpata rais mpya, rais ambaye ana sifa za kiraia, na vifo, na vifo Haitazidi kuripotiwa. Ya, kwa majina ni Nicholaus Macngaiza kutoka Bukoba lakini kwa sasa niko Mwanza, Tanzania. Eh, Sudani imekuwa ni janga na ni ngumu sana, kwa hatua zinazoendelea kufanyika dhidi ya wa waandamanaji na waandamanaji wenyewe namna ambavyo wanaenenda kwamba inaweza ikaleta mustakabali wa kutuliza taifa hilo na kuleta demokrasia iliyopana, baada ya kuondoka kwa huyu um, aliyekuwa rais ndani ya taifa hilo. Na ni kwa sababu tu kwamba lazima hatua zinazojadiliwa zifike ukomo, zionyeshe kwamba hakuna kilichotekelezeka, ndipo hatua ya pili inaweza kuchukua nafasi. Lakini unapoona kwamba wanajadili leo alafu katikati mwa, mwa muda ambao wamekubaliana, hakuna hatua ambayo imekwisha chukuliwa tayari E, kundi fulani limekwisha ibuka na kuweza kuchukua hatua zake, likihitaji kushinikiza sasa kile ambacho kimejadiliwa kwa pamoja kwamba kitekelezeke nje ya muda ambao wamekubaliana. Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora, Tanzania. Aa, nchi ya Sudani iko sehemu mbaya sana kwa sababu jeshi halitaki kukabidhi madaraka kwa raia, raia wanapoteza maisha yao Umoja wa Afrika au umeitenga Sudani, kwa hiyo Sudani imekuwa mpweke kwa wakati ipo kwenye matatizo. Na hivi juzi tu waziri mkuu wa Ethiopia, ambako ndo makao makuu ya Umoja wa Afrika, huyu Abi Ahmed ameenda kutafuta suluhisho kule, lakini alipofika tu ile kukutana tu na wapinzani, wapinzani wakatiwa waka, waka mkononi mwa mwa vyombo vya dola linakuwa ni swala gumu sana kwa sababu sasa hivi wapinzani wa wameshikiliwa wa wapo mikononi mwa jeshi. Asante sana e, bwana kwa majina Naitwa Antidi Usiluge Malila anaketi anapatikana mkoa wa Kagera nchini Tanzania. E bana, mimi naona maandamano kiukweli, nchini Sudan hayawezi ya kuzaa matunda. Kwa sababu gani? E bana, kama sheria imepitishwa nchini humo, ifanyiwe kazi, kwa sababu tunajua serikali yetu ya Kitanzania kita au serikali yoyote hile ikishaamua jambo, ni kwamba itakuwa imeamua. Kwa hiyo wananchi inatakiwa walisikilize lililotoka serikalini. Uh, kwa majina anaitwa Tunza Godfrey Mwakapenda penda, naongea kutoka Arusha, Tanzania. Hatua e, ya raia wa Sudani kutotii sheria ya maandamano, kwa mimi inavyoona, haitokuwa haito nzuri, inaweza ikasababisha mgogoro mkubwa kati ya raia wao wenyewe na jeshi, hivyo inaweza ikaongeza mauaji kwa raia na pia itarefusha ita, ita mazungumzo ya amani hapo nchini Sudani. hini limfariji kinota alianse kutoka mboko kivo akokina maoni wangu udienda kushauria jeshi ya Sudani waandae uchaguzi haraka iwezekanazi, juu wa raia wanaasi bila kuandaa uchaguzi. Inaonekana hakutakuwa usalama kabisa. Kumaliza fujo katika <tipos> Sudani ni lazima kukuwa uchaguzi na kama hakuta kuwa uchaguzi hapa karibu, warudishe usalama awiraiya, amfito, kwa kutuna rais awe raia, watafute katika kiongozi wa raia mmoja awe rais wa mpito tu aandae uchaguzi. Bila hivyo kabisa itakuwa usalama katika nchi ya Sudani. Kwa majina yangu mimi naitwa ya, Msuya Simoni toka wadumu tunadumu odi koroge, Tanga, Tanzania. Bwana msikilizaji bora sana wa RSI Kiswahili, mimi ningependa tu kusema kitu kimoja. Kwa kuwa waandamanaji wale wako na mavumuni mazuri tu, sema shida iko wapi? Kuandamana sio solution ya kumaliza matatizo ya Wanasudani. Wanasudani kumaliza matatizo yao inatakiwa wakae meza moja, ili waone watu wamekwama, watu wamekosea, waweze kutengeneza ili waweze kurudi katika hali yao ya zamani. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa msikilizaji, ni wasawa kuangazia ujumbe ulioutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Lebo ni Bashombwa Kashema kutoka wilaya ya Kabare Kivu Kusini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Wanasema nchi nyingi za Afrika hakuna demokrasia. Kazi ya jeshi ni kulinda nchi na mipaka yake na raia, lakini Sudani ni tofauti. Jailus Eli kutoka Lusaka nchini Zambia umeandika kwa ufupi kuwa wa Sudani, acheni kuandamana tafadhali. Bienven Lulihoshi ukiwa Lilongwe nchini Malawi unasema hali ya Sudani inasikitisha na unatutakia kila la heri RFI katika kupeperusha habari za dunia. Asante msikilizaji. Na ujumbe wa mwisho ni wake mzee Mukonta Gabriel kutoka Moba Kisakala nchini DRC. Unaandika, kiukweli hii ni njia mojawapo ya kusaka amani na haki kwa wananchi wa Sudani. Kuweni makini wakati mnatimiza wajibu wa kidemokrasia. Asante msikilizaji kwa kuwa nami katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Fredrick Nwaka, hadi wakati mwingine, kwa heri. Asante sana Fredrik Nwaka. Na msikilizaji, hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam. Msimamizi wa matangazo haya ni Sabina Crispin na Bigambo, mitamboni ni Emmanuel Eliazar. Mimi ni Matha Saranga, aliyekufahamisha michezo ni Stephen Mumbi. Tunakutakia jioni njema. Msikilizaji na msikiliza kibao hicho Lolilo tukatoka kwake Lolilo wa nchini Burundi. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salam, Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu za asubuhi kwa sasa Afrika Mashariki na, na Afrika ya Kati. Kwa heri.