Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana msikilizaji kwangu kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia na makala Afrika Mashariki. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muhtasari wake. Mjumbe wa serikali ya Marekani anatarajiwa nchini Sudan wakati hali bado ni tete. Kenya yafunga mpaka wake na nchi jirani ya Somalia na kuzuia biashara ya kuvuka mpakani. Miili ya watalii waliokufa maji katika ajali ya meli nchini Hungary yaanza kupatikana. Na katika michezo mwenzangu Steven Mumbi atakujuza habari za michezo duniani. Kaa nasi usiondoke. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rf Kiswahili com redio wa shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook moja kwa moja, andika rf Kiswahili. Tuanzie nchini Sudan. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani barani Afrika anatarajiwa kwenda Sudan wiki hii huku kukiwa na machafuko kwa lengo la kushawishi mazungumzo ya kukomesha mashambulizi dhidi ya raia. Wizara ya mambo ya kigeni nchini Sudan imearifu. Tibor Nagi, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye anashughulikia Afrika ata anachukua hatua hiyo mara baada ya mauaji ya raia wanne katika siku ya kwanza ya kampeni ya siku mbili ya kutotii sheria. Nagi atavitaka vyama a, kufanya kazi ili kutengeneza mazingira yatakayowezesha mazingira kati ya pande hizo mazungumzo, yani kati ya pande hizo mbili kuanza. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje ziara hii ya, ya, ya mjumbe wa marekani huko Sudan? Wakili Ojang Agina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Marekani inajaribu kuingilia Sudan ili kuwezesha maslahi zake kuendelea lakini, sio kusaidia maslahi ya Sudan, wana Sudan wenyewe. Na kwa hivyo, kama ingewezekana wakujiepweka kujiepeka na ushawishi wake, ingefaa. Ni mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Serikali za Uganda na Tanzania zimetangaza kusitisha ubadilishanaji wa fedha za Kenya kwa sarafu ya nchi hiyo ambayo ni shilingi. Benki kuu za mataifa haya zimesema hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo la kukabiliana na uingizaji wa pesa haramu. Juni mosi E, nchi ya Kenya ilizindua noti mpya kwenye taifa hilo kutoka Kenya. Sasa tukiwa bado msikilizaji, nchini Kenya huko ni kuwa vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kuwa serikali ya nchi hiyo imefunga mpaka wake na nchi jirani ya Somalia, sambamba na kuzuia biashara ya kuvuka mpaka. Mpaka huo ulifungwa ni wa eneo la kaunti ya Lamu, mmoja wa mipaka ya nchi hiyo, moja ya mipaka minne inayounganisha nchi hizo mbili jirani ambazo zinaunganishwa pia na kaunti mande, za Mandera, Wajir na Garissa. Ufungaji wa mpaka ni hatua ya hivi karibuni katika mzozo wa kidiplomasia kuhusu eneo la bahari ambao e, sasa umefikishwa katika mahakama ya kimataifa ya haki ICJ huko The Hague, Uholanzi. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii? Francis Daudi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia na hapa anazungumza na si akiwa Tabora nchini Tanzania. Ni kufikia katika hatua mbaya sana mahusiano makubwa ya kipindi kirefu ambayo yamekuwepo kati ya Kenya na na Somalia, ukizingatia kwamba Somalia bado inazidi kuimarika. Kwa hiyo huu mgogoro ambao ulianzia kabisa kwenye, kwenye tatizo la umiliki wa eneo la mpaka wa bahari ya Hindi kati ya Kenya na Somalia, mgogoro uli, ulikuwa mkubwa sana kidiplomasia kiasi kwamba uh, Kenya ilirudisha ilimrudisha nyumbani balozi wake yule uh, kutoka Mogadishu, luteni jenerali uh, Lukas Tumbo. Wakati ule nafikiri kwamba kuna umuhimu wa hatua za kidiplomasia kuchukuliwa, uh, badala ya kufunga mpaka moja kwa moja. Maana yake unapofunga unazuia pia biashara ambazo zinatoka Kenya kwenda Somalia. Francis Daudi, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, akiwa jijini Tabora huko nchini Tanzania. Na sasa tuelekee nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako wizara ya afya katika nchi hiyo imetangaza ugonjwa wa surua wa kuwa umedhibitiwa na kusema serikali imejitahidi kuzuia maambukizi mapya ya ugonjwa hatari wa Ebola tangu mwezi Agosti iliyopita. Haya yanajiri wakati mwanamke mmoja amepoteza maisha huko Bunia baada ya kuambukizwa na ugonjwa hatari wa Ebola. Daktari Louis Chulo, afisa wa afya katika mji huo wa Bunia, amesema kuwa mwanamke huyo alikuwa ametokea mjini Beni, eneo ambalo limeathiriwa zaidi na maambukizi hayo. Shirika la afya duniani WHO limesema tangu mwezi Agosti mwaka wa elfu mbili na kumi na nane ni watu zaidi ya elfu moja ndio wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu mbili kuambukizwa na ugonjwa huo hatari wa Ebola. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13 na ukiwa huko Mangina ni katika wilaya ya Beni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia radio RTR Radio Espoir huko Mangina, lakini pia Radio Semliki katika jiji la Beni mashariki mwa nchi ya DRC na mahakama kuu ya Botswana leo Jumanne imehalalisha mapenzi ya jinsia moja, hukumu ya kihistoria ambayo imepokelewa kwa furaha na wanaharakati wa haki za mashoga. Hata hivyo, Emmanuel Eleazari, ushoga unaadhibiwa katika sheria ya nchi hiyo ya mwaka 1965 chini ya sheria ya nchi hiyo ya mwaka 1965 ushoga unaadhibiwa kwa kifungo cha muda hadi miaka saba jela, lakini jaji Michael El Elburu alitangaza kuwa ni wakati wa kuweka kando masharti ya zama za kale na kuamuru sheria zirekebishwe. Katika chumba cha mahakama kilichojaa wanaharakati hakima alitangaza kuwa sheria za sasa zinadhurumu watu wachache na kwamba hakuna mantiki ya kufanya ubaguzi. Jaji Michael amesema wakati umefika kwamba faragha ya watu wa jinsia moja ihalalishwe, kwani aina mojawapo ya jinsia ya kibinadamu. Shangwe iliibuka katika chumba cha mahakama baada ya uamuzi huo kutangazwa, na wanaharakati walipeperusha bendera ya haki za mashoga mjini Geneva. Shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS limeongezea pia pongezi kwa kusema hii ni hukumu ya kihistoria kwa watu wa jinsia moja nchini Botswana. Gunilla Carlsson mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS alisema katika taarifa hiyo taarifa ya mwenzetu Emmanuel Eleazari. Jeshi la Marekani limesema linaendelea kuchunguza tukio la shambulio dhidi ya gari la jeshi la nchi hiyo katika eneo la magharibi mwa nchi ya Niger. Bomu lililokuwa limetegwa ardhini ndilo lililoharibu gari hilo, lakini ripoti zinasema kuwa hakuna aliyejeruhiwa katika tukio hilo mwishoni mwa juma lililopita. Marekani imetuma wanajeshi wake katika jeshi la Umoja wa Mataifa kupambana na magaidi huko Niger na mataifa jirani kama Mali. Watu wapatao mia moja wameuawa katika mashambulizi mabaya ya usiku katika kijiji cha katikati mwa nchi ya Mali katika vurugu ya hivi karibuni kulikumba eneo hilo, mamlaka zimesema hapo jana Jumatatu. Hakukuwa na madai ya haraka ya kundi lolote kuhusika na mauaji hayo kulenga kijiji kinachokaliwa na jamii ya Dogon katika mashambulizi ya kikabila ya papo kwa papo ambayo yamegharimu maisha ya mamia ya watu. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anatoa mtazamo wake kuhusu tukio hilo la huko Mali akiwa Bungoma nchini Kenya. Hadi ya mshikemshike mshike, vuta ni kuvute hadi sitofahamu kati ya makabila haya makubwa kule Mali bila shaka ni tishio kubwa sana kwa usalama, kwa sababu inaonekana kwamba wakati mmoja Wadogon wanapopata silaha na, na, na, na vijana wapiganaji wazuri wanashambulia na kutekeleza mauaji kwa Wafulani, lakini kwa upande mwingine pia, baada ya miezi miwili mitatu, Wafulani pia wanajipiza kisasi. Imeleta hasara kubwa ya kibiashara, kiuchumi na vile vile kisiasa, basi inasababisha hali ya kuyumbayumba kwa serikali e. Na katika kujaribu kuleta suluhu, nafikiri kwamba vitengo vya usalama kule Mali vimejaribu, lakini kidogo vinaonekana vikishindwa. Kwa hivyo uh, kundi hili la ECOWAS bila shaka lazima liweze kuingilia au iingilie Umoja wa Mataifa iingilie. Na msikilizaji, mauaji haya yamekuja miezi mitatu tu baada ya karibu watu mia na sitini kuwawa kutoka jamii ya Fulani na kundi la watu waliotambuliwa kama Dogon. Mauaji haya yanaashiria nini? Miezi mitatu baada ya mauaji ya awali, Rais Ibeka ambaye ee, yeye ndiye Ibrahim Bubakar Keita, rais wa Mali, ameyalaani mauaji haya na kusema kwamba serikali itachukua hatua kali dhidi ya wahusika wa mauaji hayo. Radio France Internationale. Kumbuka msikilizaji, ukiwa na lolote, waweza kushiriki katika matangazo haya ukinitumia ujumbe mfupi wa maandishi tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764 015 747, nami pasina shaka nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Lakini pia nitumie ujumbe wako kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook andika RFI Kiswahili. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Polisi nchini Hungary leo Jumanne imepata mili zaidi baada ya kuinua mashua iliyozama katika mto Danube huko Budapest mwezi mmoja uliopita, ajali ambayo iligharimu maisha ya takribani watu ishirini na wanne. Mwenzangu Sabina na Bigambo anakuja na maelezo zaidi. Polisi wameondoa miili minne kutoka kwenye mashua ya utalii ya Mamaid, na watu wengine wanne bado hawajulikani walipo, wiki mbili baada ya janga hilo baya zaidi kushuhudiwa nchini humo katika kipindi cha miaka sabini na mitano. Zoezi la kuiondoa boti hiyo kutoka kwenye mto lilianza majira ya saa kumi na mbili asubuhi hii leo na kuchukua zaidi ya saa sita kukamilika. Wafanyakazi kadhaa wa uokoaji wameshiriki katika operesheni hiyo ikiwa ni pamoja na wanachama wa timu ya kupiga mbizi iliyotumwa kutoka Korea Kusini. Boti hiyo ilikuwa imebeba watalii waliokuwa mapumzikoni, wengi wao raia wa Korea Kusini, wakati ilipozama, jioni ya Mei 29 sekunde kadhaa tu baada ya kugongana na boti kubwa katika njia ndogo ya mto huo. Taarifa ya mwandishi wetu Sabina na Bigambo. Ripoti zilizotolewa na mashirika ya uokozi na taasisi inayochunguza haki za binadamu nchini Syria zimesema kuwa mashambulizi ya anga yanayofanywa na jeshi la serikali ya Siria yamewaua raia 25 katika mkoa wa Idlib unaodhibitiwa na waasi. Shirika linalohudumu kwenye maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa waasi limesema mashambulizi hayo yalifanyika hapo jana Jumatatu dhidi ya kijiji cha Jabla ambapo raia wasiopungua 12 wameuawa. Nalo shirika linalochunguza haki za binadamu nchini Syria lenye makao yake nchini Uingereza limesema idadi ya waliouawa katika mashambulizi hayo huenda yakaongezeka. Maafisa usalama Iran, wa usalama nchini Iran wamethibitisha kuachwa huru kwa afisa wa Lebanon aliyekuwa amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela na mahakama ya Teheran kwa kosa la kuipeleleza serikali ya Iran kwa niaba ya Marekani. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa linalosimamia matumizi ya nguvu za atomic limesema kuwa nchi ya Iran imeanza kurutubisha uranium kwa kasi kuliko kawaida. Matamshi inayotoa wakati huu mvutano kati ya Iran na Marekani ukishika kasi. Tathmini ya IAEA inakuja wakati huu Marekani na Iran zikiwa zinakinzana, mwaka mmoja tu baada ya utawala wa Washington kutangaza kujitoa kwenye mkataba wa kimataifa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na kutangaza vikwazo vipya dhidi ya nchi hiyo. Mamlaka nchini India imethibitisha kuuawa kwa watu watatu katika machafuko mapya ya kisiasa ambayo yametokea hivi leo kati ya wanachama wa chama tawala cha waziri mkuu wa India, Narendra Modi, na mpinzani wake katika jimbo la Bengal ya Magharibi. Bunge la nchi hiyo Bharatiya Janata limewatuhumu wapinzani wa Modi kwenye eneo hilo kwa kuhamasisha vurugu hizo tangu kufanyika uchaguzi wa hivi karibuni nchini India. Watu watatu wanaosadikiwa kuwa raia wa Ufaransa pamoja na watoto wao tisa wamesafirishwa hadi nchini mwao Jumanne hii baada ya kufukuzwa nchini Uturuki, vyanzo vya kimahakama vimethibitisha Hatua hii imefikiwa siku moja tu baada ya Ufaransa kuwachukua na kuwasafirisha watoto kumi na wawili ambao walizaliwa na raia wa Ufaransa waliojiunga na wanajihadi kwenye makambi yaliyoko kaskazini mwa nchi ya Siria. Kipenga kimelia. RFI Kiswahili Michezo na Steven Mumbi. Karibu sana Steven, habari za jioni. Salama sana Ruben, bila shaka, ujambo? Nisijambo kwelikweli, karibu sana Naam. moja kwa kum moja, tujitupe viwanjani, tuanzie huko nchini Kenya, kocha wa timu ya taifa ya soka ya Kenya, Sebastian Minya, amekitaja kikosi cha wachezaji ishirini na watatu kuelekea fainali za mataifa bingwa barani Afrika maarufu kama AFCON elfu mbili kumi na tisa itakayorindima huko nchini Misri. Michuano ya AFCON itaanza tarehe ishirini na moja mwezi Juni na Kenya imepangwa katika kundi moja na timu za mataifa ya Algeria, Senego pamoja na Tanzania, yani kikosi cha Taifa Stars. Kenya ambayo imerejea katika michuano hiyo baada ya miaka kumi na mitano itaanza kampeni yake dhidi ya Algeria hapo tarehe 23 ya mwezi Juni. Arambe Stars ipo nchini Ufaransa inakoendelea na maandalizi ama kujinoa kuelekea katika michuano hiyo, na kikosi kamili cha wachezaji wa 23, wamo makipa Patrick Matas, Jon Oyemba, Faruk Shikalo na mabeki ni Filimon Otieno, Benard Ocheng, Musa Muhammed na David Owino, hao ni baadhi yao. Viungo wa kati ni Victor Wanyama, Denis Odhiambo, Eriki Johana, Ayubu Timbe pamoja na Paul Were, akiwemo Johana Omolo. Washambuliaji ni Masudi Juma, Michael Olunga na John Avire. Naam, naam, bado tukiwa tukiangazia michuano ya AFCO, Ruben Lukumbuka, timu ya taifa ya Burundi inamba Mrugamba inashuka dimbani hi leo katika michezo wa kujiweka sawa dhidi ya Algeria kabla ya kuelekea nchini Misri, kabla ya kuanza kwa michuano ya kombe la dunia kombe la mataifa ya Afrika. Kumradhi, dhidi ya timu ya, e, itaanza kufungua mchezo wake wa mwanzo na timu ya taifa ya Nigeria hapo Juni 22 mwaka huu. E, Harambee Stars ipo kundi B pamoja na nchi za Guine pamoja na Madagaskar. Ruben, bado tukiwa barani Afrika. E, mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Senegal, Mbaye Lee amerejea huko nchini Ubelgiji kuifunza timu ya Standard Liege, na uteuzi huo unafuatia baada ya kufutwa kazi kocha mwenye umri wa miaka thelathini na sita na ikumbuke kwamba mchezaji huyu wa Senegal amecheza katika nchi hiyo ya Ubelgiji kati ya mwaka 2010 na 2012, na na akipachika magoli 11 katika michezo 56 aliyocheza na mingi, ikiwa ni pamoja na kuisaidia timu yake kushinda taji la ligi kuu ya Ubirigiji mwaka 2011. Kwa ameteuliwa kuwa kocha. Ameteuliwa kuwa kocha bila shaka. Naam. Naam, mchezaji Gedinho anasikitishwa kutotajwa katika kikosi cha timu ya taifa ya Cote d'Ivoire ama Ivory Coast kitakachoenda huko nchini Misri kucheza michuano ya kombe la mataifa ya Afrika. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32, mshambuliaji, alishinda taji la michuano ya kombe la mataifa Afrika akiwa na kikosi hicho katika mwaka 2015, na amekosa katika kikosi cha timu ya taifa ya mwaka 2017 kicho shiriki huko Gabon kutokana na kuumia jeraha la goti. Hivyo ndivyo imekuwa katika nchi nyingi barani Afrika, zinataja vikosi vya mwisho vya wachezaji ishirini na watatu wanaoruhusiwa kisheria kwenda kushiriki michuano hiyo ya kombe la mataifa ya Afrika huko nchini Misri, Misri. Naam, katika kombe la dunia Ruben inaendelea ikiwa leo ni siku ya tano, imeanza Ijumaa kombe la dunia kwa wanawake kule jijini Paris nchini Ufaransa na tayari michezo kadhaa imeshapigwa imeshuhudiwa hapo jana, Argentina wakishona nguvu ya bila kufungana na timu ya Japan katika mchezo wa kundi D. Na kundi e Canada wameitandika timu ya taifa ya Cameroon ya wanawake goli moja kwa nunge, na hii leo michuano hiyo itaendelea ambapo mpaka hivi sasa mchezo mmoja umeshamalizika, New Zealand wametandikwa na Uholanzi ama New, ama Netherland kama wanavyoitwa kwa Kimombo, goli moja kwa nunge. Hapo baadaye Chile watapepetana na Sweden na timu ya taifa ya Marekani watakuwa wenyeji wa Thailand. Na tayari kiungo mchezeshaji wa timu ya taifa ya Marekani Lindsey Horan anasema watatoa upinzani safi dhidi ya Thailand, na ikumbuke kwamba mwaka elfu mbili na kumi na tano timu hiyo ya taifa ya Marekani ilitandika Japan na kutoa kombe la dunia kwa mara ya tatu. Kwa hivyo ndivyo mambo yanavyoendelea, kina dada na wenyewe pia katika soka wamo wamo kweli kweli. Hata hapa, hapa kuna msikilizaji anaitwa uh, uh, uh, anasema anaitwa Jean Marie Marlewa akiwa Lusaka nchini Zambia, anasema anaitakia inamba Murugamba kila la kheri na uh, katika mechi yake ambayo anapiga leo hii, e, bila shaka basi, tunaombea tuone mambo yataendaje, na siku mbili au tatu baadaye watacheza na timu ya taifa ya Tunisia. Asante sana Steven Mumbi kwa habari hizo, yes, za michezo. Asante Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, nami na nampisha mwenzangu Julian Rubavu anakuja na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapobadilishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki. Leo tunaangazia juu ya changamoto ya watu kutokunywa maji. Hili ni jambo lisilo la kawaida katika maisha ya mwanadamu. Bwana mmoja, Bwana Huberti Rukandara, Mkazi wa kijiji cha Mbuba wilayani Ngara, magharibi mwa Tanzania. Ana miaka sitini na moja. Ana umri wa miaka sitini na moja na hadi sasa hajanywa maji, kama atakavyobainisha mwenyewe. Lakini pia utamsikia Dr. Abraham Katesigwa wa kituo cha afya Tumaini Rulenge, Ngara, Tanzania, akibainisha umuhimu wa kunywa maji na madhara ya kutokunywa maji. Upata mengi zaidi, ungana nami Julian Rubavu, Radio France International. Anze kumsikiliza bwana Hubert Rukandara. Mimi ni Kuba Tukandara, kitongoji cha Mkataga, wilaya Ngara. Mimi kwa kweli kabisa, kwa ilingana mimi na umri ninao na wa sitini na moja, sijangwa labuda nilikuwa maji nikingali mtoto mama ananyonyesha ananipa maji mm -hmm. Lakini ipo kuwa nimesoma shule mwaka sitini na nane, nimeanza shule sitini na nane, sijangwa maji mpaka sasa hivi, sinywi maji kwa mfano kiangazi, mm. au umefanya kazi kubwa sana au umekula chakula chenye chumvi au umekula chakula chenye pilipili mm, kwa uhisi kiu, uhisi kwa na kiu, unahitaji maji. Mimi nasema kwa kweli, kulingana hapo, mimi huwa maji naona kama wala sina yani, siaoni kama ni kawaida. Hata hata bibi yangu anaza baba yangu alikuwa hanywi maji, amekufa miaka mia moja na ishirini mm. alikuwa hanywi maji na yeye yeah. sasa na uliza wewe hmm, pengine kuoga unaoga na kusukutua mdomo na kusukutua asubuhi, kweli kabisa. kunawa usoni lazima ninao usoni hmm, na kuoga hmm, na kuoga hmm. Lakin, maji, jaoga naoga, hmm, lakini sikunywa maji sijaoga, kweli naoga, lakini kunywa maji hakuna. Una na kiu, unahisi kuwa na kiu. Mimi kwa kweli nina kiu ya pombe tu 51 zikiapo kwa hiyo, huwa huwezi ukioka maji mdomoni unajisikiaje? Yes. hujawahi mimi ni maji mdomoni naona kama beani kama unasikia kama nini ni kama yadifanya kama ni, kama mkoje sijifanye nini? Ndio hivyo, mimi kwa kweli ninasema utandawazi, na unajihisi mwilini una nguvu kabisa, unahitaji kunywa maji. Hata kwenda hospitali sijaweza hata kidogo, hata siku moja. Ni dawa ya kienyeji yangu, nalala kwenye maji au nitafuta dawa ya kienyeji. Tangu mwaka sitini na moja sijawahi kunywa dawa yoyote, hata kidonge hata kimoja. <laughs> <laughs> hebu mkumbushe msikilizaji, unaitwa nani? mimi naitwa Hubert Rukandara kitongoji cha Mkatanga kijiji cha Mbuba wilaya ya Ngara. Mimi Mtanzania. Mimi kwa jina naitwa Mama Adamu wa kijiji cha Mbuba Ngara, Tanzania. Mama Adamu, umemsikia bwana Hubert Rukandara, yeye hanywi maji kabisa. Ana miaka sitini na moja, ana umri wa miaka sitini na moja, lakini mpaka sasa hivi hajawahi kunywa maji. Unamuonaje ye yeye Unawezi eh, ukaishi bila kunywa maji kwa ukaishi vizuri lakini yeye anaishi. Wewe unasemaje kuishi bila kunywa maji? Sidhani kama iko sawa, kwa sababu huwezi kuishi vizuri. Unawezi ukawa na afya mbaya. Wewe mwenyewe unakunywa maji? Labda maji yana umuhimu gani kwako kwa kunywa maji ni uhai kwa binadamu, bila kunywa maji, hutakuwa na afya nzuri wala ugua ugua. Sasa ukiugua usinwe maji utaishije? Lakini Bwana Hubarti Lukandala, yeye ameeleza kwamba yeye ana umri wa miaka sitini na moja na hajawahi kunywa maji na hanywi maji kweli miaka hiyo mbona ni mingi sana? Ameishije sasa? Kama we mwanahabari, wewe unalionaje kwa hilo? Mi naona si si kweli, hawezi kuishi bila kunywa maji akawa iko salama. Basi asante sana, nashukuru na sasa tumsikilize Dk Abrahamu Katesigwa wa kituo cha afya Tumaini Rulenge, Ngara, Tanzania, akiangazia umuhimu wa kunywa maji na madhara ya kutokunywa maji binadamu. Mimi jina langu naitwa Dk Abrahamu Katesigwa, nafanya kazi katika kituo cha Tumaini Rulenge mjini, tarafa ya Rulenge, wilaya ya Ngara, mkoa wa Kagera Tanzania. mm -hmm. Naam, Dr. Katesigwa, hii ni Radio France International na ni makala ya Afrika Mashariki. Tunazungumzia juu ya umuhimu wa kunywa maji, lakini kuna wengine hawanywi maji. Tuanze, uanze kumwelimisha msikilizaji, nini umuhimu wa kunywa maji kwa binadamu? E, nianze kwa kusema kwamba maji e, tuseme ni kitu muhimu katika mwili na kinachukua nafasi kubwa katika kudumisha afya ya mtu. Pia inasemekana kwamba maji ni dawa. Kwa ajili hiyo basi, unashauriwa kwamba maji yatumike sana kuliko kitu kingine. Na kwa mfano, unapoamka asubuhi, unapasha unywe maji, alafu baadaye tena baada ya chakula unakunywa maji na angalau umekunywa kidogo. Unywe lita moja na nusu mpaka lita tatu za maji kila siku, ili iweze kusaidia kufanya mwili wako uwe na afya njema. Pia wanasema maji ni dawa, kwa sababu yanatibu yana yana magonjwa mbalimbali mbali. Ukianywa mfurulizo kwa mpangilio, yanatibu magonjwa mengi. Kwa mfano e, utafiti ambao umefanywa inaonekana kwamba yanatibu e, ugonjwa wa e, kansa ya tezi dume, unatibu vidonda vya tumbo, unatibu msongo wa mawazo. Kwa hiyo maji ni dawa kwa hiyo yatumike, na mtu ambaye hana tawa atumie ma maji mara nyingi, anapata shida. Kwa mfano, anakaukiwa mwili, unakuwa mkavu inayosababisha asipate choo vizuri, choo yake inakuwa ngumu, na mwili wake unanyauka, anakosa nguvu mwilini na anakuwa mdhaifu. Naam, Dkt Katesigwa, RFI imeshuhudia bwana mmoja ambaye hatumii maji tangia apate kujitambua labda umri wa, wa miaka mitano saba hivi mpaka leo hii ana umri wa miaka sitini na moja. Unazungumziaje binadamu wa namna hii kwa uelewa wakwe, kama daktari? Mimi kama daktari nashauri kwamba watu tunapaswa kunywa maji, lakini pia kuna watu ambao wamejiwekea msimamo tuseme, au mazoea ya kutokunywa maji. Kutokana na hali hiyo Wasiokunywa maji mara nyingi wanakuwa na matatizo. Kwa mfano, wanakuwa na shida ya upataji wa, wa choo; anapokwenda chooni anapata choo ngumu, kwa sababu mwili wake unakuwa na upungufu wa maji. Matokeo yake ni kwamba maji machache yale ambayo anayanywa labda kwenye chai au kwenye vinywaji fulani kama pombe na mengineyo, yanakuwa kidogo yatoshelezi. Kwa hiyo mwili unatumia nafasi ya kuchuja sana maji na unayatunza, na matokeo yake ni kwamba anapata choo ngumu ambayo ni wakati mwingine inasababisha mtu ajisaidie kwa shida na mwisho kujisaidia mpaka damu. Lakini narudi katika swali hili hili la msingi, kusisitiza unadhani kama ulivoeleza matumizi na faida za maji, unadhani kitu chepesi au kueleweka au kusikika kwa urahisi kwa mtu amalize zaidi ya miaka hamsini haja hajanywa maji, kuweka maji kwenda kwenye tumbo lake, maji kama maji, wakutani tu labda kwa kinywaji kama pombe na nini, ambayo vilevile hapati nyingi ya kuweza kufidia yale maji. Mimi niseme si kawaida, lakini kutokana na mwili kusa kutapata maji, unafika mala unajizingalisha, unakuendana na hali, unaweza mtu anaweza akaishi. Lakini kwa shida bila kunywa maji na mwili unatumika ku kuchuja tuseme tuseme figo zinachuja sana maji yale ambayo kidogo yaliyopatikana mwilini e, ili mwili uendelee kufanya kazi vizuri e, yana na yana, yanatunzwa yana, yana tuseme yanakuwa e, retained mwilini ili e, kazi mbalimbali mbali za mwili ziweze kutendeka, kwa sababu hata damu pia inahitaji maji na shughuli mambo mengi mwilini msingi wake wa kuishi unatumika, yanatumika maji zaidi, lakini pia ni kwamba mtu asipokunywa maji mwili wake unakauka, una e, matokeo yake ni kwamba tunasema mwili umepungukiwa maji, mtu anakuwa, anakuwa dehydrated, alafu na virutubisho mbalimbali mwilini vinapungua. Mtu anajiona ni mzima, lakini ni mgonjwa. Basi daktari, ninakushukuru sana kwa muda wako, kuongea na Radio France International. Asante sana. Nakushukuru sana asante sana. Karibu sana, wakati wowote unakaribishwa, tuendelee kuelimishana. Na hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki, mpenzi msikilizaji, ambapo tumeangazia faida au umuhimu wa kunywa maji na madhara ya kutokunywa maji nchini Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu a Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka, mjumbe wa serikali ya Marekani atarajiwa Sudan wakati hali bado ni tete nchini humo. Kenya yafunga mpaka wake na nchi jirani ya Somalia na kuzuia biashara kuvuka mpaka. Na miili ya watalii waliokufa maji katika ajali ya meli nchini Hungary yaanza kupatikana. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia uh, tovuti yetu kwa anwani ya www.rf kiswahili.com, redio wa shirika lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook mubashara, ama moja kwa moja, andika rf kiswahili na bila shaka utayapata matangazo haya. Tuanzie huko Sudan, mwanadiplomasia wa juu wa Marekani barani Afrika anatarajiwa kwenda Sudan wiki hii huku kukiwa na machafuko, kwa lengo la kushawishi mazungumzo ya kukomesha mashambulizi dhidi ya raia. Wizara ya mambo ya kigeni katika nchi hiyo imearifu. Tibor Nagy, naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani ambaye anashughulikia maswala ya Afrika Anachukua hatua hiyo baada ya mauaji ya raia wanne katika siku ya kwanza ya kampeni ya siku mbili ya kutotii sheria huko Sudan. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje ziara hii ya mjumbe wa Marekani huko Sudan? Wakili Ojwanga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Marekani inajaribu kuingilia Sudani ili kuwezesha maslahi zake kuendelea lakini sio kusaidia maslahi ya Sudan wanasudan wenyewe. Na kwa hivyo, kama ingewezekana wa kujiepweka na ushawishi wake, ingefaa. Ni mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini e Kenya. Serikali za Uganda na Tanzania zimetangaza rasmi kusitisha ubadilishanaji wa fedha za Kenya kwa sarafu ya nchi hizo ambayo ni shilingi. Benki Kuu za mataifa haya zimesema hatua hiyo imechukuliwa kwa lengo la kukabiliana na uingizaji wa pesa haramu. Juni mosi, nchi ya Kenya ilizindua noti mpya Vyombo vya habari nchini Kenya vimeripoti kuwa serikali ya Kenya imefunga mpaka wake na nchi jirani ya Somalia sambamba na kuzuia biashara ya kuvuka mpaka. Mpaka uliofungwa ni wa eneo la kaunti ya Lamu, mmoja wa mipaka minne inayounganisha nchi hizo mbili jirani, ambazo zinaunganishwa pia na kaunti za Mandera, Wajir na Garissa. Ufungaji wa mpaka ni hatua ya hivi karibuni katika mzozo wa kidiplomasia kuhusu eneo la bahari ambao sasa umefikishwa katika mahakama ya kimataifa ya haki huko The Hague, Uholanzi. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua hii? Francis Daudi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, na hapa anazungumza nasi akiwa Tabora nchini Tanzania. ni kufikia katika hatua mbaya sana mahusiano makubwa ya kipindi kirefu ambayo yamekuwepo kati ya Kenya na na Somalia, ukizingatia kwamba Somalia bado inazidi kuimarika. Kwa hiyo huu mgogoro ambao ulianzia kabisa kwenye kwenye tatizo la umiliki wa eneo la mpaka wa bahari ya Hindi kati ya Kenya na Somalia. Mgogoro ulikuwa uli mkubwa sana kidiplomasia kiasi kwamba uh, Kenya ilirudisha ilimrudisha nyumbani balozi wake yule uh, kutoka Mogadishu, luten generali uh, Lukas Tumbo. Wakati ule, ninafikiri kwamba kuna umuhimu wa hatua za kidiplomasia kuchukuliwa, uh, badala ya kufunga mpaka moja kwa moja, maana yake unapofunga unazuia pia biashara ambazo zinatoka Kenya kwenda Somalia. Ni mtazamo wake Francis Daudi mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia akiwa Tabora nchini Tanzania. Na Wizara ya Afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC imetangaza kuwa ugonjwa wa surua umedhibitiwa na kusema imejitahidi uh, kuzuia maambukizi mapya ya ugonjwa hatari wa Ebola tangu mwezi Agosti iliyopita. Haya yanajiri wakati mwanamke mmoja amepoteza maisha huko mjini Bunia baada ya kuambukizwa na ugonjwa hatari wa Ebola. Daktari Louis Chulo, afisa wa afya katika mji huo, amesema kuwa mwanamke huyo alikuwa ametokea mjini Beni, eneo ambalo limeathiriwa zaidi na maambukizi hayo. Shirika la afya duniani, WHO, limesema tangu mwezi Agosti mwaka 2018 watu zaidi ya elfu moja wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu mbili kuambukizwa na ugonjwa huo hatari wa Ebola. Goma, tisini na nane FM. Uh, ukiwa huko Goma, Lubumbashi lakini pia Bukavu huko Kivu Kusini, matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia mawimbi ya tisini na nane nukta sifuri FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mahakama Kuu ya Botswana leo Jumanne imehalalisha mapenzi ya jinsia moja, hukumu ya kihistoria iliyopelekewa Uh, iliyopokelewa kwa furaha na wanaharakati wa haki za mashoga. Hata hivyo, Emmanuel Eleazari, ushoga unaadhibitiwa, uh, unaadhibiwa katika sheria ya nchi hiyo ya Botswana tangu mwaka wa 1965 chini ya sheria ya nchi hiyo ya mwaka 1965 Ushoga unaadhibiwa kwa kifungo cha muda hadi miaka saba jela, lakini Jaji Michael El Elburu alitangaza kuwa ni wakati wa kuweka kando masharti ya zama za kale na kuamuru sheria zirekebishwe. Katika chumba cha mahakama kilichojaa wanaharakati hakimu alitangaza kuwa sheria za sasa zinadhurumu watu wachache na kwamba hakuna mantiki ya kufanya ubaguzi. Jaji Michael amesema wakati umefika kwamba faragha ya watu wa jinsia moja ihalalishwe kwani aina mojawapo ya jinsia ya kibinadamu. Shangwe iliibuka katika chumba cha mahakama baada ya uamuzi huo kutangazwa na wanaharakati walipeperusha bendera ya haki za mashoga mjini Geneva. Shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS limeongezea pia pongezi kwa kusema hii ni hukumu ya kihistoria kwa watu wa jinsia moja nchini Botswana. Ginila Carlson, mkurugenzi mtendaji wa UNAIDS, alisema katika taarifa hiyo ni taarifa ya Emmanuel Eleazari. Jeshi la Marekani limesema linaendelea kuchunguza tukio la shambulio dhidi ya gari la jeshi la nchi hiyo katika eneo la magharibi mwa nchi ya Niger. Bomu lilokuwa limetegwa ardhini ndilo lililoharibu gari hilo, lakini ripoti zinasema kuwa hakuna aliyejeruhiwa katika tukio hilo mwishoni mwa juma lililopita. Marekani imetuma wanajeshi wake katika jeshi la Umoja wa Mataifa ili kupambana na magaidi nchini Niger na mataifa jirani kama nchi ya Mali. Tukisalia huko Mali, Waziri Mkuu wa Mali Boubou Cisse amekitembelea kijiji cha Sobaneba katikati mwa nchi ya Mali baada ya kuuawa kwa watu wasiopungua mia moja katika mashambulizi ya usiku wa kuamkia leo. Tukio hili likiwa ni mfululizo wa machafuko yanayoripotiwa kwenye eneo hilo. Hadi sasa, hakuna kundi lolote lililokiri kuhusika katika mauaji haya ambayo yalilenga watu wa jamii ya Dogon, ikionekana ni kama tukio la ulipizaji kisasi ambalo limegharimu maisha ya mamia ya watu. Shambulio hili limekuja ikiwa ni miezi mitatu tu imepita tangu watu zaidi ya mia na sitini kutoka jamii ya fulani wauawe kwa kuchinjwa na watu waliodaiwa kuwa ni kutoka jamii ya Dogon. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto, moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Matangazo haya pia yanasikika jijini Nairobi kupitia mawimbi ya 89.9 FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka, na ukiwa na lolote msikilizaji, waweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764 015 747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Polisi nchini Hungary leo Jumanne imepata miili zaidi baada ya kuinua mashua iliyokuwa imezama katika mto Danube huko Budapest mwezi uliopita, ajali ambayo iligharimu maisha ya takribani watu ishirini na wanne. Sabina na Bigambo anatuarifu zaidi. Polisi wameondoa miili minne kutoka kwenye mashua ya utalii ya Mermaid na watu wengine wanne bado hawajulikani walipo, wiki mbili baada ya janga hilo baya zaidi kushuhudiwa nchini humo katika kipindi cha miaka sabini na mitano. Zoezi la kuiondoa boti hiyo kutoka kwenye mto lilianza majira ya saa kumi na mbili asubuhi hii leo na kuchukua zaidi ya saa sita kukamilika. Wafanyakazi kadhaa wa uokoaji wameshiriki katika operesheni hiyo ikiwa ni pamoja na wanachama wa timu ya kupiga mbizi iliyotumwa kutoka Korea Kusini. Boti hiyo ilikuwa imebeba watalii waliokuwa mapumzikoni, wengi wao raia wa Korea Kusini wakati ilipozama jioni ya Mei 29, sekunde kadhaa tu baada ya kugongana na boti kubwa katika njia ndogo ya mto huo. Ripoti zilizotolewa na mashirika ya uokozi na taasisi inayochunguza haki za binadamu nchini Siria imesema kuwa mashambulizi ya anga yanayofanywa na jeshi la serikali ya Siria yamewaua raia 25 katika mkoa wa Idlib unaodhibitiwa na waasi. Shirika linalohudumu kwenye maeneo yaliyo chini ya udhibiti wa waasi limesema mashambulizi hayo yalifanyika hapo jana Jumatatu dhidi ya kijiji cha Jabla ambapo raia wasiopungua kumi na wawili waliuawa. Nalo shirika linalochunguza haki za binadamu nchini Siria lenye, kuwa, lenye makao yake nchini Uingereza limesema idadi ya waliouawa katika mashambulizi hayo huenda yakaongezeka. Maafisa wa usalama nchini Iran wamethibitisha kuachwa huru kwa afisa wa Lebanon aliyekuwa amehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela na mahakama ya Teheran kwa kosa la kuipeleleza serikali ya Iran kwa niaba ya Marekani. Katika hatua nyingine, shirika la Umoja wa Mataifa linalosimamia matumizi ya nguvu za atomic linasema kuwa nchi ya Iran imeanza kurutubisha uranium kwa kasi kuliko kawaida, matamshi yanayotoa Uh, yanayotolewa wakati huu mvutano kati ya Iran na Marekani ukishika kasi. Tathmini ya IAEA inakuja wakati huu Marekani na Iran zikiwa zinakinzana, mwaka mmoja tu baada ya utawala wa Washington kutangaza kujitoa kwenye mkataba wa kimataifa kuhusu mpango wa nyuklia wa Iran na hivyo kutangaza vikwazo vipya dhidi ya nchi hiyo. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Mwanadiplomasia wa juu wa Marekani barani Afrika anatarajiwa kwenda Sudan, Khartoum, wiki hii huku kukiwa na machafuko, kwa lengo la kushawishi mazungumzo ya kukomesha mashambulizi dhidi ya raia. Wizara ya mambo ya kigeni nchini Marekani imearifu. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na wakili wa Ujwanga Gina, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Marekani imekuwa inapinga juhudi yoyote ya kurejesha demokrasia katika Sudan. Walikuwa wamerejesha uhusiano nzuri yao na al Bashir na wakatupilia mbali lile mawazo ya kumshika na kumpeleka Uholanzi kwenye koti la kijinai la kimataifa. Pia Marekani imekuwa haikubaliani na wale watu SPLM Sudan North, yaani ile inaongozwa na Bwana Yasin na kwa hivyo Marekani ikiingilia hii mambo sasa italete vurugu zaidi na Sudani itasambaratika vile nchi zingine ambazo walikubalia Wamarekani wahusishwe wa wamesambaratika, Libya na Afghanistan na Iraq. Naibu waziri huyu wa mambo ya nje wa Marekani anayeshughulikia mambo ya Afrika, mbali na kukutana pande mbili zinazovutana pale hatum Sudan pia atakutana na viongozi wa Umoja wa Afrika. Atawaambia nini katika mazungumzo yao atakapokutana nao? Atakuwa anaelezea ile mambo wamekuwa wanatangaza kupitia kwamba wanajeshi wapatiene mamlaka kwa waandamanaji mara moja kwa wakati huo, na mambo kama haya ambayo ikifanyika italete vurugu kubwa zaidi nchini Sudan. Marekani aliwezi kusaidia Sudan kupa, kupa, kupata huyo makubaliano, kwa sababu ile taasisi ingine ya kitaifa ambayo ingeweza kuunganisha wanasudan na kupatia nje mwelekeo ile ambayo wamarekani wamefurahi kwamba wamefukuzwa nchini Sudan. Sasa ile SPLM kaskazini ya Sudan ambayo inaongoza bwana Yasini, na Amerikani hawakuwa wakubaliani naye tangu hizi miaka zote. Kwa hivyo sioni kama Amerikani itasaidia kurudisha hali ya mauaji kutoka hiyo uh, mia moja na kitu kurudi chini, wala itazidisha hayo kwa sababu ushawishi wake itakuwa ya kuleta vurugu zaidi. Kiongozi wa upinzani Yasir Arman pamoja na viongozi wengine wawili, jumla ya wa watatu, waliokuwa wanashikiliwa na serikali wameachiliwa na kusafirishwa mpaka Juba, Sudani Kusini. Hii inaathiri vipi kupatikana kwa e, mwafaka uongozi pale nchini Sudani? kuza nchini kwa wakati huu haitasaidia Sudan kupata suluhu mwafaka kwa nchi hiyo, lakini kama watakubaliwa wa warejee wa na wahusishwe katika majadiliano itakuwa vizuri zaidi, kwa maana wana uzoefu, wamefanya kazi kubwa kufanya mafanikio ya kung'olewa kwa Bwana Albashir. Akubaliwa warudi, na wahusishwe katika majadiliano ambayo inaendelea huko. Hata Wamarekani, kama wanakweli wanataka utulivu nchini Sudani, lazima wakutane na Bwana Yasiri na wenzake. Ni sauti yake Wakili Ojwanga kina mchambuzi wa siasa za kimataifa, na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Stephen Mumbi akiwa Nairobi nchini Kenya. Namna sasa nimpishe mwenzangu Martha Saranga na nakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru bila shaka. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Habari Rafiki. Tunazungumzia hatua ya kufunguliwa kwa muda mfupi kwa sehemu ya mpaka wa Gatuna upande wa Rwanda. Serikali ya Uganda imepongeza na kukaribisha hatua hiyo. Jina lako nani na unazungumza ukiwa wapi? Mimi ni Martha Saranga, ambatana nami kwa majina. Naitwa Zangi Jeka sindo nikpija suli ku apa Kongo mba maeneo ya hapa mzunguzi. Kwa kweli mimi kwa mada ya leo, yani napongeza sana na anashandia ni support kabisa, ni yale mambo yaliyofanywa, sababu iza kuchunguza yote yale yaliyosemwa, kweli yanastahili kabisa watu watekeleze kabisa. Yaani mimi ninaunga tu mkono tu ina mengine ninaunga mkono kabisa kwa mambo na tante, kama na yale nayale. Asante. Kwa majina inaitwa Fadhili Palinga, nipo Tunduma mkoa wa Songwe, Tanzania. Hatua ya serikali ya Rwanda kufungua mpaka wake na Uganda ni mbinu ya kulegeza masharti ili kuruhusu mazungumzo kati ya serikali ya Rwanda na Uganda. Kwa hiyo na- naomba serikali ya Uganda ijaribu kulipokea hilo kwa namna fulani, ili wafanye mazungumzo, mipaka ifunguliwe ili biashara ziendelee kati ya hizi nchi mbili, kwa sababu hakuna nchi ambayo inaweza ikajihudumia peke yake binafsi bila kupata msaada wa nchi nyingine jirani. i mazungumzo yafanyike kwa ajili ya maslahi ya nchi za nchi ya Rwanda na na Uganda, kwa ajili ya ustawi wa jamii wa hizo nchi. Kwa majina naitwa tu Badra bin Ningulu, napatikana mwiga Burundi. Kwa maoni yangu mimi, ni kama ile suala ya kufungua mpaka kati ya Rwanda na Uganda ni swala nzuri sana na ni swala ambayo tunapaswa kuongeza sana kabisa, swala nzuri kabisa, kwa sababu mipaka itafunguliwa kati ya hizo nchi mbili, itapatia manufaa raia wa hizo nchi mbili kibiashara na kimaendeleo na kwa hiyo ningeliomba serikali ya Rwanda kama jinsi jipe moyo wa kufungua mpaka mmoja huko sehemu za Rwanda na Uganda, ifungule mpaka yote kwa sababu itakuwa inaendeleza hizo hizo mbili, na niliomba si Uganda tu, hata nchi zingine ambazo ijirani kama vile Burundi na zingine nchi ambazo nitagenafungwa. Hiyo ni hatua ambayo itasaidia hizo nchi mbili, hata kimwasiliano itasaidia kwa hizo nchi mbili kabisa nahivo Ungwanda, hata kwa nchi ya Burundi, nchi ambao naisindani, kwa sababu kwa sasa biashara maendeleo. so, nchi zozote kwa sasa hazifaidiichtei. Naongea kutoka nchini South Africa, katika jimbo la Deben. Mi nadhani katika mambo aliyoyafanya hayo katika mazungumzo ni mazuri sana, kutokana mipaka ni sehemu ya watu ambayo katika wafanyabiashara yanasaidia sana, kwa upande wa wafanyabiashara kubadilishana katika mambo ya biashara. Kwa hatua aliyoifanya serikali ya Uganda na serikali ya Rwanda ni, ni katika hatua nzuri sana, inatakiwa kupongezwa kwa kweli. Uh, kwa kweli hapo hata wenyewe tukisikiliza tukipatia habari, tunashindwa kuelewa kwamba tatizo lilikuwa ni tatizo lilikuwa ni nini, kwa sababu ukiangalia serikali ya Uganda ilikuwa inashutumu mambo ya serikali ya Rwanda na kuna shutumu wa Waganda Waganda nao wakijitetea wanajitetea kwa vingine. Kwa hiyo ni katika mambo ambayo tukuwa tueleweelewe, lakini kama wamefikia katika mpango wa kusuluhisha ugomvi wao walionao, sisi hatuna shida. Kama ni wananchi wa sehemu hiyo Haina shida, waendelee tena kufanya biashara, na hiyo hatua waliofikia ni nzuri sana. Tunawapongeza pia serikali ya Uganda, tunaipongeza na serikali ya Rwanda, na maisha yaendelee katika raia, waendelee na biashara zao na maisha ya kila siku. Majina nimeita Mtume po ipo Rusaka, Zambia. Hatua hii ya kufunguliwa kwa mpaka hii ya Katuna ni hatua moya nzuri sana tena ya, kupo, ya kupongeza sana, sababu tukiangalia vizuri nchi ya Uganda na Rwanda ni ni wandugu, ni watu wa moja wote, ni Waafrika tena, ni watu ambao nchi ambao inakuwa na historia moja, wanasaidiana sana do wanatembeleana sana karibu karibu zaidi. Bo, hatua hii italeta mzuri kwa raia, wataendelea ku, kufanya kazi vizuri, vile walikuwa wanatoka huku wanaingia huku huku wanaingia huku, na biashara itakuwa vizuri, wataasiliana vizuri ni kitu kile ambacho tunapaswa kuangalia katika nchi yetu ya Afrika. Wakati kunakuwa mabishano, inabidi kukaa tu pamoja na kutafuta suluhisho, sababu watu wote upashe, ambao panakuwa watu wawili watatu, kunakuwa tu mabishano, lakini ni kizuri mnatafuta njia mwafaka kusema mpate suluhisho haraka kusema isiendelee kujitesa zaidi sababu hamtaenda wa kutafuta watu wainji wakuja wamisikilizishe lakini mweye peke huo katika nyumba yenu manastari uketi pamoja na kuzungumza ni hatua moya nzuri sana, na maishi mingine inaendelea ifuate hatua kama na hiyo. Wakati kunakuwa tofauti katikati yao, inabidi kutafuta tu mwafaka kikusema watu waendelee waendeleka mkimoja hamiendelee mu hey, oh, hatua moja haitwa ni mwani kilesi niko Bugabo Bukoba chini Tanzania. Hiyo ni hatua nzuri sana ya kutia matumaini ya kwamba uende mguu baina ya mataifa hayo ukapatiwa ufunguzi na urafiki uliokwepo baina ya mataifa hayo ukarejea kama kawaida. Kisha kuwa ni hatua nzuri, ni jinsi ambayo serikali ya Uganda ilivyopongeza hatua hiyo, na kupitia kupongeza huko, serikali hiyo iko tayari kukaa meza mezani na ile meza ya mazungumzo ili kumaliza tofauti zao. Nafikiri pamoja mpaka huo haukutakiwa kufunguliwa kwa muda mfupi, bali juhudi za haraka zinatakiwa kufanywa ili kama kuna mipaka mingine iliyofungwa ifunguliwe haraka, kwani kuendelea kufungwa kwa mipaka hiyo kuna hatari kubwa kwa wananchi wa kawaida ambao wamekuwa wakitumia mataifa kwa lengo la kufanya biashara. Ni hatua nzuri ambayo zuguru baina ya mataifa hayo unaelekea kupatiwa kwa majina. Mimi naitwa Mahuno Alfe, naita kutoka casi, hususan e, ni e, Baraka Fizi. Kwa kweli mpaka wa Katuna na Uganda kufunguliwa kwa muda mdogo, ee, kwa kweli hiyo ni anaitaka ni chekesha watoto, hiyo naweza iita kwa ile, kwani tunaangalia tena, wakati mpaka wa Rwanda na Burundi ulipofungwa tena ukafunguliwa, tuliona vitu vya watu ndugu zetu wa mingi walipoteza maisha Wanyarwanda walipoteza maisha, warundi kupoteza maisha. Kwa hiyo, kwa hiyo ingine mpaka ya ya Rwanda na na Uganda kufunguliwa, kwa kweli serikali ziangalie mbali, kwa kufunguliwa kwa kwa huo mpaka na kufungwa kwake zilienda vipi. Kwa hiyo, nawaomba wananchi wao makini, kwani kufungwa na kufunguliwa maanake inakuwaka serikali moja hazipatani kwa hiyo sasa kufunguliwa manake serikali zilishapatana. Kwa kwa hiyo sasa sisi wananchi ndiyo tuna pale kwa kwa ile mpaka. Kwa hiyo kwa kweli, ningeomba tu kitu kimoya, serikali ya Rwanda na na ya Uganda kabisa ipatane, ile mpaka ikuwe napitisha watu kawaida kama ilivyo mbele. Sasa najua kama ndio maoni yangu hiyo, asante. Naitwa Ahmad Williamu au Babadaton, nawakilisha Full Respect Media timu, nipo Mbeya Kiera, Tanzania. Eka, maoni yangu kuhusu kufungulia mipaka kati ya Rwanda na Uganda ni jambo jema, kwa sababu wale ni wana ndugu na wanapaswa kuwa na ushirikiano ili kuboresha maslahi yao na kukuza uchumi katika nchi zao. Baina yao wakae meza moja ili watatue tatizo baina yao ili walimalize lile tatizo la vute ni kuvute na kwa shughuli mimi ni kuwa na umoja tu baina yao, yaani suluhu hapo ni yaani wakae meza moja kati ya Rwanda na Uganda, wakae meza moja, wazungumzie tatizo ni ni lipi, ili walitatue kwa ushirikiano, wawe kitu kimoja, ili biashara zao ziendelee na kuijenga taifa pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yanayo kwenye Facebook RFI Kiswahili. Nam tunza Mwakapenda wa Arusha, Tanzania, unasema ni hatua nzuri na ya kupongezwa, inafufua diplomasia kati ya nchi hizi mbili. Zakayo Pius Bundala kutoka Amani visiwani Zanzibar, unasema kwa sasa ukiwa Dar es Salaam, huna uhakika kabisa na mzozo kati ya nchi hizi mbili, ingawa mpaka umefunguliwa, lakini ufikiri kama mvutano umekwisha kutatuliwa. Edi Donatien kutoka DRC, Kivu Kusini, Baraka, unasema kufunguliwa kwa mpaka huo wa Uganda na Rwanda kwa muda ni kama mchezo, kwani tatizo hili limeleta changamoto kubwa sana na uelewano kati ya nchi hizi mbili. Samueli Madilu toka Dar es Salaam unasema unawapa pongezi serikali zote mbili kwa sababu unaona kila dalili ya amani kupatikana. Steven Peter Zehe wa Mkundi Sekondari Tandahimba unasema ni hatua nzuri inayotia imani kuwa mvutano kati ya Uganda na Rwanda unakaribia kuisha. Hadi hapo msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Matha Saranga na kutakia jioni njema. Kwa heri. Na ndivyo anavyoondoka Martha Saranga. Nipitie ujumbe wako mfupi. Unaitwa George ukiwa huko Masisi kupitia redio Maendeleo, umesema unasikiliza Tano juu ya Tano. Lini amani itarudi Sudan? Ni viongozi wa Umoja wa Mataifa, angalieni swala hilo. Unaitwa Robert Nachime, ukiwa Kalehe uh, huko Kivu Kusini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka huko Lusaka, Zambia, unaitwa Jean Marie, unasema santeni sana RFI Kiswahili, nawapata vema Kiwa pande za Ilabiro Katanga Kankonko unasema asanteni sana RFI lakini uh, umesahau jina lako na msikilizaji muda umeturuhusu kuwa na hayo katika matangazo haya hapa RFI Kiswahili jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka msimamizi wa matangazo amekuwa ni Sabina Nabigambo tumekuwa naye mwenzetu uh, Steven Mumbi ametujuza habari za michezo, fundi wa mitambo Emmanuel Eleazar. Asante sana msikilizaji kwa muda wako, nami nikutakie jioni njema. Alamsiki.