Dakta imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka, Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala gurudumu la uchumi, lakini kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muhtasari wake. Maduka yameanza kufunguliwa tena katika mji mkuu wa Sudan, Khartumu, hivi leo baada ya wa waandamanaji kuacha kampeni ya uh, nchi nzima kutotii sheria katika nchi hiyo na mtoto um, wa miaka mitano aliyekuwa ameambukizwa na virusi vya Ebola kutoka DRC afariki dunia nchini Uganda. Uingereza yaitaka serikali ya Hong Kong nchini China kusikiliza madai ya wananchi wake. Na katika michezo, kombe la dunia upande wa wanawake, Nigeria yaitandika Korea Kusini. Mwenzangu Stephen Mumbi atakujuza habari za michezo jioni hii. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com radio shirika, lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook. Moja kwa moja tuanzie nchini Sudan, Khartoum, ambako tayari maduka yameanza kufunguliwa hivi leo katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum leo Jumatano, baada ya waandamanaji kuacha kampeni ya nchi nzima ya kutotii sheria na kukubaliana kuanza mazungumzo mapya, ingawa wakazi wengi wamesalia ndani ya nyumba zao kufuatia ukandamizaji mkubwa wa juma lililopita. Sabina Nabigambo ana tuarifu zaidi. Mafanikio yaliyopo katika mvutano kati ya watawala wa kijeshi ambao walimwondoa mamlakani kiongozi wa zamani Omar al-Bashir na waandamanaji kudai utawala wa kiraia yamefuatia usuluhishi unaoongozwa na waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito kwa majenerali na viongozi wa waandamanaji kutatua mgogoro huo uliosababishwa na ukandamizaji wa Juni tatu dhidi ya waandamanaji waliokuwa kambi nje ya makao makuu ya kijeshi huko Khartoum na kuua watu kadhaa. Jitihada za kimataifa za kidiplomasia za kutatua hali hiyo zinatarajiwa kupata nguvu zaidi kutokana na ziara ya afisa wa juu wa Marekani ambaye atakutana na pande hizo mbili. Kurejea polepole pole kwa hali ya kawaida ya maisha kunakuja baada ya mjumbe wa rais Abiy wa Ethiopia kutangaza kuwa viongozi wa maandamano na baraza la kijeshi wamekubaliana kuanza tena mazungumzo na kwamba kampeni ya siku ya tatu ya kutotii sheria nchi nzima haipo. nam Sabina na Bigambo. Pia shirika la kimataifa la Amnesty International innational, uh, mashirika ya kimataifa ya Amnesty International na Human Rights Watch Uh, yamewaonya wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa dhidi ya kujiondoa kutoka Sudan wakati huu ambapo wanamgambo wa Janjaweed sio tu kwamba uh, wanaendeleza uhalifu wa kivita huko Darfur, lakini pia wanaendelea na ukatili uh, katika jiji la Khartoum. Jonathan Loeb, mshauri mkuu wa migogoro kutoka Amnesty International amesema ni vigumu kufikiria hali itakavyokuwa mbaya zaidi kuamua kufungwa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa na ule Umoja wa Afrika huko Darfur, UNAMID. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje onyo hili? Dr Brian Wanyama ni mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ombi hili ni ombi ambalo kwa kweli linaeleweka kabisa, ni halali kwa sababu kundi hili la Janjawid, siku zilizopita limeweza kusababisha hasara kubwa kubwa mno, kusababisha mauaji, raia amehamishwa kwa lazima kutoka makazi yao. I, hali ya chakula imedorora, hali ya usafi, maji hayapo na hata matibabu vile vile, amekuwa na changamoto nyingi sana. Kwa hivyo kundi hili la Janjawid, ni kundi ambalo linaogopewa kabisa kwa sababu halina uoga wote wa kusababisha mauaji. Ni sauti yake Dr Brian Wenyama, mhadhiri wa chuo kikuu uh, kilichoko huko Kibabii Bungoma nchini Kenya. Na tukielekea nchini Kenya, mamia ya raia wameandamana hivi leo katika jiji la Nairobi kupinga kile wanachosema mradi wa ujenzi wa kituo cha kuzalisha nishati kupitia makaa ya mawe eneo la Lamu pwani ya Kenya, mradi ambao unatarajiwa kuwa mkubwa katika eneo la Afrika Mashariki, karibu na eneo la utalii la Lamu. Waandamanaji wanasema mradi huo utawadhuru kiafya na kuvuruga biashara yao ya samaki. Kituo hicho kitajengwa eneo la Kwasasi, kilomita 21 kutoka mji wa Lamu na kusimamiwa na kampuni moja kutoka China. Mtoto wa miaka mitano ambaye aliripotiwa kuwa na virusi vya Ebola nchini Uganda akitokea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amefariki dunia hivi leo, taarifa ya wizara ya afya imeeleza wakati huu, hata wazazi wake wakiwa wamethibitishwa kuwa na virusi vya ugonjwa huo hatari wa Ebola. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Waziri wa afya Dr. Jane Ruth Acheng ambaye ako wilaya ya Kasese anathibitisha kuwa ndugu wake wengine wawili wamepatikana na virusi vya Ebola so far, hadi sasa ina, tuna kesi tatu za kuthibitishwa. Mtoto mwenye umri wa miaka mitano ambaye alikuwa kesi ya kwanza alikufa jana usiku. Hivi sasa bibi yake na ndugu yake mdogo mwenye umri wa miaka mitatu wamepatikana wa na virusi Familia hiyo iliambukizwa ndani ya DRC kwa sauri, walihudhuria mazishi ya mtu ambaye alikufa kwa Ebola kabla ya kurudi Uganda Jumapili usiku. Dr. Acheng pia anasema kwamba wanawafata kwa makini watu wengine saba ambayo wana ishara za Ebola. We have seven suspects. Tuna watuhumiwa saba wa ndugu kwa mama wa marehemu na jamaa wengine pamoja na wananchi wa Uganda wawili ambao wanaletwa kwenye kituo kituo cha afya. Mashirika ya msaada yameonya kuwa wakimbizi wanaweza kuingia Uganda kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo bila kuchunguziwa kuona kama wana Ebola. Francis Iwa ndiye mkurugenzi mtendaji katika shirika ambayo linajulikana kama Care for First Migrants These wakati wakimbizi wanazuiwa kutumia eneo za kuingia zinayojulikana, inawasukuma kutumia maeneo mengine, na ni ngumu kufuatilia mtu ambaye anakuja nchini. Wizara ya afya imeonya watu kubaki macho na kutoa ripoti yoyote ya watuhumiwa kwa kutumia namba ya simu ya bure 080203033. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kis Swahili. Asante sana, Kenneth. Mashirika kirai ya kiraia wilayani Jugu katika jimbo la Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo yamefahamisha kuwa maambukizi, mashambulizi yaliyotekelezwa na kundi la watu wenye silaha katika kijiji cha Che usiku wa jana siku ya Jumanne kuamkia leo Jumatano yamesababisha vifo vya watu thelathini na wanane. Mwenyekiti wa mashirika hayo ya kiraia, Sharite Mbanza anasema mamia ya watu hawajulikani uh, walipo. Wakati huu hali ya wasiwasi endelea kutanda katika eneo hilo baada ya kufanyika kwa mashambulizi hayo ambayo inadaiwa yalitekelezwa na, na vijana waliokuwa wamebeba visu, mapanga, majambia na wengine silaha za moto. Jeshi la Kongo FRDC limeendelea kudhibiti hali ya usalama, viongozi wa serikali kwenye jimbo hilo wamebainisha tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mahakama ya katiba katika nchi hiyo imetangaza uamuzi wake wa kuwafuta wabunge 23 wa vyama vya upinzani wa Lamuka kutoa eh, kundi ama eh, wafuasi wa Moise Katumbi Chapwe, kwa faida ya wagombea wa muungano wa vyama vya FCC, muungano wa kirais wa zamani Joseph Kabila. Kutoka Bukavu, William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Jean-Claude Kibala Nkold ni mbunge wa kitaifa aliyeasiriwa pia na hatua hiyo ya mahakama ya katiba. Nimemchaguliwa wa kwanza Mwenga na près de 40000 voix. Sasa watu wamechagua, population imechagua mwisho kuru constitutionnel kia kusema hapana, sisi tunakatala. Venye population ndisema tunatia wale wenyewe wa kuchaguliwa, wanaona tu reagir wakati walipiblie maresultat ya bongo, wana invalide wa député makumi mbili na tatu ya Lamuka, upande wa muungano wa vyama vya FCC na Cash, maoni yanazidi kutofautiana. Elimu Himuzi ni mwanachama cha UDPS cha muungano wa Kash wake Felix Chisekedi. Hakuna mwanabunge wa UDPS ambaye aliguswa, lakini tunawaza tutendelea nalalamika ili tuone mwangaza inatoka na kila mkongomani arudishwe musheria yake. John Karume ni msemaji wa vyama vya FCC vyake Joseph Kabila. Hapa Kivu Kusini Anasema kufurahia uamuzi huo. Katika nchi ya kidemokrasia sheria inakuwa na uhuru wa kwake, na kama sheria ilitetea wale ambao walikuwa wanazaniwa kuwa walikuwa na haki ya huo muhula ya kukuwa wenye bunge pale, hakuna tatizo. Na baada ya mahakama ya katiba kutoa uamuzi wenyewe, kuna bahati gani kwa waliofutwa kuwa wabunge bunge Huyu ni Amani Cedric, mwanasheria. Kufuatana na kifungo cha makumi kenda na tatu cha sheria ambayo inaunda mahakama ya katiba, maamzi haiwezi kurujuliwa tena na haina ngazi nyingine ya juu, ndiyo mahakama ya ya mwisho, inaamua ya kwanza na ya mwisho. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. RFI Bujumbura 96.1 FM. Dunia hii leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto wakati huu kukiwa na watoto wenye umri chini ya miaka kumi na minne zaidi ya milioni mia na ishirini ambao wanatumikishwa katika maeneo mbalimbali kikazi. Barani Afrika, watoto wanatumikishwa katika maeneo mbalimbali ikiwemo migodini na mashambani, hatua ambayo inachangia watoto kukosa haki zao kama vile elimu. Rose Ruben ni mkurugenzi mkuu wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania TAMWA, na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hali ya utumikishaji wa watoto katika shughuli mbalimbali, jambo ambalo linawapora watoto ule uhuru wa kuweza kufanya mambo yao wenyewe, kwa hivyo unawapora haki zao za msingi, kupumzika, kusoma na kufanya mambo mengine mengi kama watoto. Hii hali pia inasababishwa na mambo mengi ikiwemo umaskini, au watoto wanakwenda katika zile shughuli kwa sababu waweze kupata chakula kupata mavazi au kwa ajili ya kuweza kupata gharama nyingine za shule. Serikali inaangalia kwamba kuna sera, kunazo sheria, utekelezaji wa sheria na sera. Mimi Andangu, kwa upande wangu nitaona kwamba bado, kwa sababu kuna kuna maswala mengi, kwa sababu kuna utumikishwaji wa kufanya kazi, lakini pia kuna utumikishwaji wa watoto kingono. Nam ni sauti yake Rose Ruben, mkurugenzi mkuu wa chama cha waandishi wa habari wanawake Tanzania, Tamwa na hapo msikilizaji, amekuwa akizungumza nasi akiwa Kigoma nchini Tanzania. Raia watatu miongoni mwao mvulana mmoja mwenye umri kati ya miaka kumi na miwili hivi e, wameuawa mwishoni mwa juma lililopita katika mkoa wa Timbuktu nchini Mali, wakati msafara wa wanajeshi wa Ufaransa ulishambuliwa na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha, huku wakifunika nyuso zao RFI Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki. Uh, huko Bishange ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Masisi huko Centre. Tayari saa kumi na moja yaelekea ya dakika kumi na tatu. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Uingereza imeitaka serikali ya Hong Kong kusikiliza madai ya wananchi wake, wakati huu kukiwa na vurugu za maandamano hivi leo dhidi ya mipango ya kuruhusu kurejeshwa kwa washukiwa wa makosa mbalimbali mbali China. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza, Jeremy Hunt, amesema maandamano yanayoendelea huko Hong Kong ni ishara wazi ya wasiwasi mkubwa wa umma juu ya mabadiliko yaliyopendekezwa katika sheria za ubadilishanaji wa wahalifu kati ya bara, kati ya bara na Hong Kong, na hivyo amezitaka pande zote kuwa tulivu. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hali hii huko Hong Kong? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. katika uongozi ama katika uwajibikaji, uh, nchi ya Hong Kong ina imejipata mahala kuwili, kwa upande mwingine wanashikwa mkono na China na kwa upande mwingine wanashikwa mkono na Uingereza ambao walikuwa ni wakoloni wao wa zamani, lakini la muhimu hapa ni kwamba swala nyeti ni watu ambao wanapatikana na makosa ni watu wa Hong Kong. Iwapo kuna sheria yoyote ambayo itakana ifanya kazi iwe ni sheria ya Hong Kong, na kama kuna hukumu wahukumiwe pale pale Hong Kong, sio kupelekwa Uchina. Na pili, Uchina haijulikani sana kwa kutetea ama kulinda haki za kibinadamu. Kwa hivyo kuna wasiwasi kwamba ukiwapeleka kule Uchina, huenda wakatendewa kidogo kinyume cha haki zao za kibinadamu. Kwa hivyo kuna wasiwasi mkubwa ambao lazima usikizwe. Ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in ametoa hileo wito wa kufanyika kwa mazungumzo mengine mapya kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong-un kukutana na kusema ipo haja kwa viongozi hao kukutana na mapema iwezekanavyo ili kuchochea juhudi za upatikanaji wa mwafaka kupitia mazungumzo kuhusu peninsula ya Korea. Watu wasiopungua wa ishirini na sita wamejeruhiwa katika shambulio iliyofanywa na waasi wa Yemen dhidi ya uwanja wa ndege huko kusini magharibi mwa Saudi Arabia. Maafisa wa usalama mjini Riyadh wamesema leo Jumatano. RFI Kiswahili Michezo, na Steven Mumbi. na msikilizaji, kama nilivyokujuza ni kwamba kombe la dunia. Upande wa wanawake Nigeria yaitandika Korea Kusini. Karibu sana Steven, habari za jioni? Nzuri sana Ruben, moja kwa moja tuanze na habari hiyo ya Kombe la Dunia kama inavyoeleweka inafa, inafanyika kule Paris nchini Ufaransa. Nigeria imeitandika Korea Kusini magoli mawili kwa bila. Goli la kujifunga la mchezaji Kim dakika 29 lilitosha kuiwezesha timu ya taifa ya Nigeria kuibuka kifua mbele katika kipindi cha kwanza na kipindi cha pili, limepachikwa goli lingine na Asisati Ochoala katika dakika ya 75 ya mchezo. Timu za mataifa ya Afrika katika michuano hii ya Kombe la Dunia ipo timu ya taifa ya Nigeria, ipo Kamerun, pia na Afrika ya Kusini. Na hapo baadaye michezo mingine Ujerumani watapepetana na Uhispania, Ufaransa watakuwa wenyeji wa Norway. Sijui mambo yatakuwa vipi basi tusubiri. E, tuone mambo yataendaje na e, matokeo hayo yatawaijia hapo kesho katika matangazo yetu ya asubuhi. Tukumbushe tukuwa timu ya wanawake upande ya Ufaransa huko le bleu, kama wanavyoitwa, hivi karibuni waliwacharaza eh, wanawake wenzao kutoka Korea Kusini mabao sita kwa ndugu <laughs> <laughs> <laughs> hawa Korea Kusini ni, ni mteremko ama mchekea <laughs> nah, maana hata wametandikwa Nigeria magoli mawili kwa, kwa bila na kama mchezaji anajifunga, tafsiri yake ni kwamba katika lango lao hali ni mbaya, wanashambuliwa zaidi, ndio tafsiri yake. Mpaka unajichanganya unajikuta umefunga goli kwenye goli lako. Naam, kwingineko, turejee barani Afrika. Michuano ya kombe la mataifa ya Afrika itang'oa nanga hapo Juni ishirini na moja, hivyo makocha mbalimbali wanajiweka sawa, na kumekuwa na michezo mbali mbali ya kirafiki kwa ajili ya kujipima nguvu kabla ya kuanza kwa michuano hiyo. Hivyo kocha wa timu ya taifa ya Algeria Jamel Belmadi amemwondoa Haris Beka uh, Belkebla katika kikosi cha timu ya taifa ya soka inayojiandaa na michuano hiyo ya Afcon kutokana na utovu wa nidhamu. Belmadi anasema lengo ni kuhakikisha wachezaji wanakuwa na nidhamu bora kuelekea michuano hiyo inayong'wananga hapo Juni 21 huko nchini Misri. Hatua hiyo inakuja baada ya kingo huyo kuposti akiwa live ama mubashara picha video kwenye mitandao ya kijamii ikimwonyesha sehemu za nyuma za mwili wake, licha ya kumbaradhi, lakini haijasaidia kusamehewa kiungo huyo wa kariba. Kiungo wa kariba ya juu wa timu ya USM Alger, Mohamed Bakemasa, anatarajiwa kuziba pengo hilo, ingawaje shirikisho la soka nchini humo halijathibitishwa kama alitamwita mshambuliaji huyu ama kiungo huyu ama la. Nam, bado tukiwa tukiangazia AFCON Ruben, timu ya taifa ya Tunisia imeitandika Croatia magoli mawili kwa moja katika mchezo wa kujiweka sawa kabla ya kuanza michuano ya AFCON huko Misri. Mtanango uliopigwa huko Varazdin usiku wa kuamkia hii leo, magoli ya Tunisia yamefungwa na Anise Badri na Naim Sliti. Tunisia ilitoa kombe la michuano ya AFCON mwaka elfu mbili na nne wakiwa wenyeji mwaka huo. Msimu huu wamo kundi E pamoja na timu za mataifa ya Angola, Mali na Mauritania. Baada ya mechi hiyo, kocha wa Tunisia Alain Giresse ametaja kikosi cha wachezaji ishirini na watatu watakaoipigania nchi hiyo katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika msimu huu, wakiwemo wachezaji hao wawili walioipa ushindi timu hiyo. Nam Stephen, naona muda umetupa mkono. Asante sana kwa habari hizo za michezo. Asante nakushukuru. Ni saa 12 na dakika 19. Nami sasa ni mpishe mwenzangu Emmanuel Richard Makundi na makala ya gurudumu la uchumi. Ujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu, karibu uungane nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Jumaa hili studioni ni naye mgeni wa kipekee, naweza kusema hivyo. Yeye ni mwanamazingira, lakini si vijana wote ambavyo naweza kusema wanatambua fursa za kiuchumi zilizopo katika sekta ya mazingira. Yeye atatueleza kwa kina anafanya nini hasa na namna gani vijana wanaweza wakatumia fursa za mazingira ama za utunzaji wa mazingira ama kuhifadhi mazingira aa, kujinufaisha ama kupata pia kipato kupitia mazingira. Kwenye studio nimemwalika Liberata Kawamala, yeye ni mtendaji mkuu wa taasisi isiyo ya kiserikali ya Maisha Hai Initiative. Liberata, karibu sana asante. RFI Kiswahili sana, sana. Kabla ya kuanza kuangazia fursa za kiuchumi zilizopo kwenye mazingira, kwa nini uliamua ku, kujikita zaidi katika mm. mazingira? Awali ulikuwa unaniambia kwamba uh, kitu ambacho umekisomea ni tofauti na ambacho unakifanyia kazi. Ni mm. uh, ni kweli kabisa kwa sababu mazingira imekuwa ni kitu ambacho nakipenda toka nikiwa mdogo hmm. E, imekuwa ni kitu ambacho nikikifanya kwa moyo wote, nikiwa mdogo hata kama nilivyokuwa, uh, revu ya primary hmm. niko dada mkuu nimekuja hmm. sekondari, nimekuwa head general prefect kwao, unakuta kwamba shughuli zote za kimazingira nimekuwa nikizifanya toka nikiwa mdogo. Kwa hiyo kajikuta kwamba hata kama ninasomea kitu fulani, lakini ninapenda hiki hacha nijikiti kwenye kitu ambacho nakipenda. na muliniambia, na ulisomea ma, maswala ya ndio ya, ya usafirishaji uh, wengi wanaona pengine kwenye usafirishaji kuna fursa zaidi kuliko kwenye mazingira ni uamuzi kwa sababu mm. Nikisema kwamba anayesema usafirishaji bado ni sekta ambayo inakupa ajira mm. Lakini na mazingira bado ni sekta ambayo inakupa ajira. Sasa mimi niliamua kuchagua kile ambacho ninakipenda na kitanipa faida kubwa. Nimeona una, una taasisi nyingine ya uh, Libe Green in Innovation yeah, ambayo umekuwa ukichukua makopo ya plastiki ama zile chupa za plastiki yeah, na kuzigeuza kwa Kizungu anasema kwa Kimombo anasema kurecycle, yes. una recycle kwa kutengeneza labda maua ndiye. Ule ni ubunifu ndiye, ndiye. Na katika ubunifu kuna fedha, tuambie kidogo katika hilo zamani nyumbani kulikuwa kunao makopo tunatumia kila siku, inakuwa ni changamoto sana. Wale wanaokota uh, west pickers wanapita mara chache sana nyumbani, ndio mwingine hawapita hata miezi mitatu. Sasa kila siku kuna rundo la makopo eh, Sasa ikawa ni changamoto sana, unafanya usafi japo unapenda mazingira, lakini ukiaona leo yangu inanyuma sana. Kwa nini haiko pale? Ni apeleke ape kuyachoma, nafikiria nikiachoma ule, ule moshi, moshi utanisumbua tena mimi kwa sababu kama nikatafutia mbadala, ni yafanye nini? Acha niyatumie mwenyewe. Nikaanza kutengeneza maua. Mda mwingine naomba ushauri kwa mtu, anaambia achana nayo. Mda mwingine anakwambia sa, ushakuwa mokota makopo. Akaanza kuonita majina mbalimbali mm. libe makopo, mokota makopo, wajui unatazama mbali, awajui kwamba mimi <laughs> nina, nina yaani siangalie majina kwamba nikiitwa lile jina libe makopo au mokota makopo nitakufa. Hapana, nia yangu ni kwamba yale makopo yapate mbadala wake Aidha, nitengeneze bustani pale pale nyumbani ambazo nitaziremba kwa yale makopo yalemako hmm. Kwa hiyo ya kwanza ambayo nilianza kutengeneza yashakuwa tena modified, yashatengeneza vitu vingine sasa. Tunatengeneza hadi viti, uh, viti vinavyotokana na makopo. Kwa hiyo bado kwamba na bila shaka kuna ume, una, una watu umewaajiri ama? hmm. maua unayotengeneza unayagawa bure ama unauza? manake <laughs> ni fursa. Uh, fursa ni kweli, lakini sasa fursa inakuja kwamba wewe utakuwa ni designer mmoja mkubwa sana wa kudesaini vitu ambavyo vinatokana mm -hmm. na makopo. Kwa mfano unaweza ukaarika kwenye nyumba ya mtu amejenga Hmm. Akakupa tenda kumtengenezea dekorate gadeni yangu akutumia makopo kwa sababu anataka tu ha, ni pesa ambayo utafanya, kwamba ni boni kitu fulani hapa kitapendezesha hii sehemu, unapata laki tatu yako. Na unadhani kwa nini uh, vijana uh, wengi wanatamani kufanya vitu vikubwa lakini wanakosa mm -hmm, ubunifu mm -hmm, na wakipata ubunifu pengine waufanye ile ubunifu kawa fursa ya kiuchumi kwao? Uh, kiukweli ni kwamba vijana wengi tunatamani kukimbia haraka, yaani tunatamani kukua kabla kabda hujaanza pale unapotoka. Yes. Mm. Kwa hiyo inakuwa kwamba Uh, mimi niliamua kusema kwamba hacha nianzie pale kina kile kitu ambacho nilichonacho. Mm. Mimi mwenyewe kwa sababu nimetumia pesa yangu kununua materials, ambazo kama nilikuwa makopo yapo sio ya kununua je vile vitu rangi, uh, uzi sijui gundi nda mingine mnaharibika na unapata hasara, unatumia gundi ainanie aitumiki kugundisha Uh, kopo kwa kopo unaamua una, una, una sasa kuiacha unatafuta nyingine, nauli za ku, kuja kila siku mjini, mda wako kutafuta kile kitu ambacho unaamini kwamba kitanisaidia kufanya shughuli uh, kufanya shughuli yangu vyema ikamilike. Ni changamoto, lakini sasa vijana wengi tumekuwa ni wakukimbilia kwamba tunaamua kukimbia sasa tuna, uh, tunataka tusipitie zile prosesi Mm, kwsokat eh, tunataka njia yes, fupi kwamba eh, eh, mm, nataka eh, sa ndio kitu ambacho ni changamoto sana kwa kweli, na kufanikiwa ni wachache sana ambao wanafanya vile wanafanikiwa, kwa sababu uh, amua kwamba nitaanza kufanya ab na c, jiwekee mm. mikakati vijana nandio, wengi hati kupitia maumivu na ndio pengine wazo lako la uliniambiwa ni mratibu wa gala ya ya vijana ndiyo, wabunifu ndiyo. Uh, Tanzania Youth in a, in, innovation explore Gala. Gala, yes. Lengo hasa la, la, la, la kuandaa uh, kitu hiki ni nini? Tanzania Youth Innovation Gala ni tukio kubwa, niamini kwamba litakuwa ni tukio kubwa kwa hapa Tanzania kwa sababu ni kitu ambacho hakijawahi kufanyika. tumekuwa mm -hmm. tukiona kwamba matukio yakifanyika yanafanyika kwa, ya kwa level uh, ya, ya, ya kutafuta kwa mfano kama uh, watu ambao wa wanatafuta wanamuziki sawa na mziki wote Bongo Stasi, si uh, kwamba wakifanya vile sasa mm. itakuwa ni kwamba uh, kila mtu atamani kuwa mwanamziki kwa sababu ndo fursa pekee inayo inayofanyaje inayotokea kila mwaka kwamba wanatafutwa na mziki, kuna kuwa kuna events za Fiesta ni mziki. Kwa hiyo unakuta kwamba vijana wanasema Tanzania ni ya mziki, bila mziki Tanzania atuende. Kwa hiyo unakuta kwamba baada tukumbuki kwamba mziki upo ni moja ambayo itakufanya kijana kupata uh, chochote kitu ambacho unakipenda. Lakini sasa kumbuka, kuna matatizo mbalimbali ambayo tunayaona. Kuna kuna njaa, yes, kuna njaa, kuna mazingira, kuna sala ya afya, elimu. Kwa unakuta kila siku tukika kuongelea kuhusu kitu kimoja, hivi vingine tukaviacha pending, tunakuwa tu tumejisahau sasa hivi. Sasa itakuwa ni vigumu sana kufanya kijana afikirie kitu gani atakifanya kwenye jamii. Vijana wengi ambao pengine watakuwa wanatusikiliza hivi sasa ndio watasema Liberata fanya shughuli za mazingira, ndio anatumia fursa za kimazingira mm, pengine kujipatia kipato uh, lakini anajiuliza mm -hmm. naanzaje? Wakati pengine anawaza Liberata pengine alianza na mtaji labda wa milioni kumi. Hapana. <laughs> uh, kupata milioni kumi mm. ni changamoto sana, kwa sababu ukiangalia kama kijana nili, niliamua kugawa mda wangu, pesa yangu niliokuwa nayo uh, nikimaanisha kwamba pesa ambayo niko naipata kupitia kwa mzazi uh, mchango mkubwa ambao nimeupata mimi ni shilingi elfu tano niko nilikoanzia. Mm, elfu tano hiyo ndo ilikuwa ni nauli elfu moja nitajigawa elfu moja nitakula chochote cha shilingi elfu moja kwa siku, elfu mbili nayobaki nawekeza kwa shilingi elfu tano kibajeti, kwa vile na ukawa makini kwa matumizi ya pesa, japo wengi, ndo hapo ndo panakuwa pagumu, kwamba ninataka nile chipsi kuku, nataka nile uh, sijui wali nyama. Sasa ukiamua okay, kwamba wajipe maumivu kwanza, umia amua kwamba hivi vitu vingine vipo A, pengine liberata kwa kumalizia tu, unatoa wito gani kwa, kwa vijana, kwa vijana kupitia uh, youth, uh, uh, ambayo iko Dodoma na tuna tunatamani sana kwamba vijana wameshaanza sasa kusema kwamba waanze leo hmm. Tunaamini kwamba wapo. Sasa ambacho natakiwa kukifanya ni nini? Kushiriki, kwa sababu mtu unapoenda kuinuliwa kutoka stage moja kwenda stage nyingine, uh, utegemee kwamba Uh, ile inovesheni yako itakuwa ni uhakika na, na mtu haamini kwamba ule uh, ubunifu wake utatatua tatizo fulani kwenye jamii. Kwa hiyo tunawashauri vijana wengi waweze kujitokeza kwa wingi, lakini pia tukiomba na wadau mbalimbali kuweza kutuunga mkono uh, kwenye shughuli zetu hizi ambazo tunatarajia kuzianza mwezi wa saba mwanzoni. Tusikae kila siku kulia kwamba iwe ni viwanda viwanda, tusubirie uh, wazungu waje wainvesti, uh, mtu mwenye pesa ainvesti, lakini lile wazo lako mwingine, ana pesa lakini ana wazo. Ni wakati wako kumuuzia wazo lako sasa ili akupe pesa, ili akupe pesa. Nam Liberata Kawamala, mtendaji mkuu wa taasisi isiyo ya kiserikali ya Maisha Uhai Initiative, lakini pia uh, Libe Green Innovation, nakutakia kila laheri katika kazi yako. Nashukuru nam. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, hadi juma lijalo, kwa heri. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Upata ukweli wa mambo. Sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa kumi na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Maduka yameanza kufunguliwa tena katika mji mkuu wa Sudan, Khartum, hivi leo. Mtoto wa miaka mitano aliyekuwa ameambukizwa na virusi hatari vya Ebola kutoka DRC afariki dunia nchini Uganda. Na Uingereza yaitaka serikali ya Hong Kong nchini China kusikiliza madai ya wananchi wake. Habari kamili. Maduka yameanza kufunguliwa tena katika mji mkuu wa Sudan hivi leo baada ya waandamanaji kuacha kampeni ya nchi nzima ya kutotii sheria na hivyo kukubaliana kuanza mazungumzo mapya, ingawa wakazi wengi wamesalia nyumbani kufuatia ukandamizaji mkubwa wa juma lililopita. Sabina Nabigambo anatuarifu zaidi. Mafanikio yaliyopo katika mvutano kati ya watawala wa kijeshi ambao walimwondoa mamlakani kiongozi wa zamani Omar al Bashir na waandamanaji kudai utawala wa kiraia yamefuatia usuluhishi unaoongozwa na waziri mkuu wa Ethiopia, Abi Ahmed. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa wito kwa majenerali na viongozi wa waandamanaji kutatua mgogoro huo uliosababishwa na ukandamizaji wa Juni tatu dhidi ya waandamanaji waliokuwa wamepiga kambi nje ya makao makuu ya kijeshi huko Khartoum na kuua watu kadhaa. Jitihada za kimataifa za kidiplomasia za kutatua hali hiyo zinatarajiwa kupata nguvu zaidi kutokana na ziara ya afisa wa juu wa Marekani ambaye atakutana na pande hizo mbili. Kurejea polepole pole kwa hali ya kawaida ya maisha kunakuja baada ya mjumbe wa rais Abiy wa Ethiopia kutangaza kuwa viongozi wa maandamano na baraza la kijeshi wamekubaliana kuanza tena zungumzo na kwamba kampeni ya siku ya tatu ya kutotii sheria nchi nzima haipo. Tukisalia nchini Sudan, Sabina, shirika la kimataifa ama mashirika ya kimataifa ya Amnesty International na Human Rights Watch yamewaonya wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa dhidi ya kujiondoa kutoka nchini Sudan wakati huu ambapo wanamgambo wa Janjawid sio tu kwamba wanaendeleza uhalifu wa kivita huko Darfur, lakini pia wanaendelea na ukatili jijini Khartum. Jonathan Loeb ambaye ni mshauri mkuu wa migogoro kutoka Amnesty International amesema ni vigumu kufikiria hali itakavyokuwa mbaya zaidi kuamua kufungwa kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa na ule Umoja wa Afrika huko Darfur, UNAMID. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje onyo hili? Dr Brian Wanyama ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ombi hili ni ombi ambalo kwa kweli linaeleweka kabisa, ni halali kwa sababu kundi hili la Janjaweed siku zilizopita limeweza kusababisha hasara kubwa kubwa mno, kusababisha mauaji, raia wamehamishwa kwa lazima kutoka makazi yao. I, hali ya chakula imedorora, hali ya usafi, maji hayapo, na hata matibabu vile vile yamekuwa na changamoto nyingi sana. Kwa hivyo kundi hili la Janjaweed ni kundi ambalo linaogopewa kabisa kwa sababu halina uoga wowote wa kusababisha mauaji. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabi kilichopo Bungoma nchini Kenya, na pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Mamia ya raia wa Kenya wameandamana hivi leo Jumatano mjini uh, Nairobi nchini Kenya kupinga kile wanachosema mradi wa ujenzi wa kituo cha kuzalisha nishati kupitia makaa ya mawe eneo la Lamu pwani ya Kenya, mradi ambao unatarajiwa kuwa mkubwa katika eneo la Afrika Mashariki karibu na eneo la utalii la Lamu. Waandamanaji wanasema mradi huo utawadhuru kiafya na kuvuruga biashara yao ya samaki nchi ya Tanzania, Tanzania uh, kumradhi. Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki nchini Tanzania Profesa Palamagamba kabud amesema Tanzania imejiandaa kuwa mwenyeji wa mkutano wa 39 wa jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADEK. Stephen Mumbi ametuandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza na wahariri na wamiliki wa vyombo mbalimbali vya habari nchini Tanzania, Profesa Kabudi amesema mkutano huo utashirikisha viongozi wakuu wa nchi, mawaziri, makatibu wakuu, pamoja na wafanyabiashara mbalimbali kutoka nchi 16 wanachama. Profesa Kabudi amesema kabla ya kufanyika mkutano huo kutakuwa na maonyesho ya viwanda vya SADC itakayofanyika jijini Dar es Salaam. Anawataka wafanyabiashara kuchangamkia fursa hiyo, na ambao tayari mawasiliano yameanza kuwasiliana nao, na wajasiriamali tuwahamasishe, tushiriki ili tuweze kuonyesha bidhaa ambazo Tanzania inatengeneza na inaweza kuziuza katika soko la SADEK na niwaambie, tunauza bidhaa nyingi zaidi katika soko la SADEK kuliko katika soko la Jumuiya ya Afrika Mashariki. Katika mkutano huo Tanzania itapokea kijiti cha wenyekiti wa SADEK kutoka kwa Namibia. Profesa Kabudi amesisitiza kuwa wanachama wa Tanzania ndani ya SADEK ni wa kihistoria ao wenyeji wetu, wa mkutano huu una umuhimu mkubwa sana kwa wenzetu, wanarudi katika nchi iliyowasaidia kupigania ukombozi wa nchi yao na kuwarejeshea heshima yao, iwe ni Afrika ya Kusini, iwe ni Zimbabwe, iwe ni Msumbiji, iwe ni Namibia, iwe ni Angola. Kwa upande mwingine, Profesa Kabudi amesema Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, Felix Tshisekedi anawasili nchini humo hapo kesho kwa ziara ya kikazi ya siku mbili. Ni taarifa ya mwandishi wetu Steven Mumbi. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mashirika kirai ya kiraia wilayani Jugu katika jimbo la Ituri yamefahamisha kuwa mashambulizi yaliyotekelezwa na kundi la watu wenye silaha katika kijiji cha che usiku wa jana kuamkia leo Jumatano yamesababisha vifo vya watu thelathini na nane. Mwenyekiti wa mashirika hayo ya kiraia Charite Banza amesema mamia ya watu hawajulikani walipo, huku hali ya wasiwasi imeendelea kutanda katika eneo hilo baada ya kufanyika kwa mashambulizi hayo ambayo inadaiwa yalitekelezwa na vijana waliokuwa wamebeba visu, majambia, visu vikubwa vikubwa, mapanga na wengine silaha za moto. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, kampuni ya Decathlon ya nchini Ufaransa inayofanya biashara ya vifaa vya michezo nchini DRC inapanga kufungua matawi yake katika majimbo mbalimbali mbali nchini humo kupitia wiki ya biashara huko DRC wiki inayoanza leo. Kutoka Kinshasa mwandishi wetu Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Kama mojawapo ya kampuni za Ufaransa, Decathlon iliingia hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu mwaka elfu mbili kumi na sita na kuanza kutumika katika biashara ya mauzo ya vifaa vya michezo kama anavyoeleza Richard Kalinda, mwenyekiti wa kampuni hii hapa DRC. Uh, hii uh, njo mwaka yetu ya tunaanza mwaka yetu ya ine, tuko ma... makumi ine, but ya Decathlon dunia ni kurendre michezo accessible au uh, plus grand nombre na kusema leo ainjo tunaweza sindikiza nchi yetu Juto Zijenga. Michezo ambayo imekusanya watu wa utamaduni tofauti. Richard anatumaini, kupitia mchezo, vijana wa DRC wanaweza kuleta mabadiliko ndani ya Kongo, nchi ambayo imekabiliwa na matatizo kadhaa. Kama tunaangalia nchi ya Kongo, ni kusema ninjo tunaweza ileta mwishi. Ainjo tunaweza saidia vijana vya Kongo viweze kujenga. Vile injo tuko nafanya na ile ndio kazi yetu. Lakini wa uzuriaji wa wiki hii ya biashara wanamtazamo gani kuhusu kampuni Decantlo wa moja wa uzuriaji? Waeleza hapa. Naita, uh, Papi Ngulo. Uh, mimi kama vile muhudhuriaji wa hii wiki nafikiri Dekatlo nafanya kazi mzuri hapa ndani ya Kinchasa, lakini kuna masho kidogo wangeweza kuka kama branch flan flani mahali ingine ndani ya Kinchasa sababu Kinchasa ni kubwa hata na ndani ya ma province, ambacho naweza kuomba kwa Dekatlo afanye kunja self service ambayo inapasha kusaidia watu ambao wanauza vitu inawaachia nyumbani. Kampuni hii inawashirika milioni tisini leo hii katika inchi karibuni tisini na imepanga kuingia katika majimbo kadhaa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili namna. Asante sana Fredi. Habari za hivi punde kutoka jijini Kinshasa zinasema hali ya usalama imedhibitiwa, wakati huu polisi wakipiga doria baada ya kutokea makabiliano makali kati ya vijana wafuasi wa chama cha UDPS na wafuasi wa PPRD, FCC kule Kinshasa ambapo hali inasemekana kuwa ilikuwa mbaya hivi leo Jumatano. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii ni katika matangazo yetu ya hapo kesho. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizowazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kivye vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa kwa pamoja, pamoja, tunaweza kuishinda Ebola. Kweli kabisa, kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Dunia hii leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya kupinga ajira kwa watoto wakati kukiwa na watoto wenye e, umri chini ya miaka kumi na minne, e, zaidi ya milioni mia na ishirini, wakitumikishwa katika maeneo mbalimbali mbali ya kazi. Raia watatu miongoni mwao mvulana mmoja mwenye umri kati ya miaka kumi na miwili hivi wameuawa mwishoni mwa juma iliyopita katika mkoa wa Timbuktu nchini Mali wakati wa msafara wa wanajeshi wa Ufaransa uliposhambuliwa na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha huku wakifunika nyuso zao. RFI. Radio France Internationale. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in ametoa kivileo wito wa kufanyika mazungumzo mengine mapya kati ya rais wa Marekani Donald Trump na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un na kusema ipo haja kwa viongozi hao kukutana mapema iwezekanavyo ili kuchochea juhudi za upatikanaji wa mwafaka kupitia mazungumzo yanayohusu peninsula ya Korea. Waziri Mkuu wa Japani Shinzo Abe hivi leo ameanza ziara ya kikazi huko Iran, ziara ambayo anaifanya wakati huu taifa hilo likiwa limewekewa vikwazo vya kiuchumi na Marekani. Ziara ya Abe huko Teheran inaelezwa na wengi kama sehemu ya jitihada taifa hilo ili kujaribu kutuliza joto la mvutano baina ya serikali ya Washington na Teheran, huku wadadisi wa mambo wakisema kuwa hawaoni iwapo ziara hiyo itazaa matunda. Na tumalizie na taarifa hii kutoka Washington. Ikulu ya rais jijini Washington imesema kuwa ilikuwa kwa bahati mbaya kwa rais wa Marekani Donald Trump kuonyesha makubaliano yaliyofikiwa kati ya nchi yake na Mexico kuhusu namna ya kukabiliana na wimbi la wahamiaji. Nam, msikilizaji, haya ni matangazo ya jioni yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI, na ukiwa na nafasi basi waweza kushiriki katika matangazo haya. Hebu nitumie ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama kujumlisha ama plus, kisha nenda 255 764 015 747 nami pasina shaka nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Lakini pia nitumie ujumbe wako kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook andika RFI Kiswahili. Na pia uh, tayari nimepata ujumbe wako huyo. Hapa anaitwa Godfrey Mwaka penda ukiwa Arusha nchini Tanzania, unasema RFI Kiswahili, asanteni sana kwa habari zenu moto moto huyo hapa pia anaitwa Mustafa Makunganya au Baba Rahma, ambaye anasema anawakilisha social media akiwa Dinembo, Tandahimba, nchini Tanzania. Wanasema RFI Kiswahili na wapata tano juu ya tano, na mimi nasema asante sana. Naam, na sasa msikilizaji, ni wasaa wa mahojiano. Ni kama nilivyokujuza, ni kwamba mashirika ya kimataifa ya Amnesty International na Human Rights Watch huko Sudan yameonya wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kuji ondoa kutoka nchini humo wakati huu hali bado ni tete. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Dr Brian Wanyama, ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, kupata mtazamo wake. wasiwasi kubwa ni kwamba kundi kubwa kundi la waasi kundi la raia ambao ni wana mwelekeo mkubwa wa mauaji Janjawid wangali walipo na kwa hivyo ikiwa walinda usalama wa Umoja Mataifa wataondolewa bila shaka kundi hili la janjawili linachukua nafasi nzuri kabisa ya kuweza kutekeleza mauaji ya halaiki kule upande wa Darfur. Hii inatokana na hali ya, ya hali ya utawala kule Sudan ambapo AU e, Umoja wa Mataifa umekadhabishwa kabisa na kundi la wanajeshi ambalo limechukua usukani hasa zaidi ba, ba, hasa, hasa baada ya kuse, kusaidiana na raia kupindua al, rais al, al, al, al Bashir, na sasa wamekatalea mamlakani bila kufuata ule mwongozo na utaratibu ambao unakubalika chini ya mwelekeo wa Umoja wa Mataifa. Dkt. Wanyama, kwa mtizamo wako Serikali ya Sudan imefanya vya kutosha kulinda raia. Jukumu kubwa la serikali yoyote, serikali ambayo inaheshimika na serikali ambayo inatekeleza wajibu wake, mwanzo kabisa ni kuwapatia raia usalama. Pili ni kuwapatia viundo msingi itatu ni kuwawezesha kuweza kupata chakula na kuendeleza maisha yao ya kawaida ya kila siku. Hali hii ya wasiwasi, hali hii ya mauaji, siyo jukumu kubwa sana la serikali. Kazi ya serikali ni kueneza usalama, kuhakikisha kwamba raia wake wana usalama. Kwa hivyo, mauaji mauaji yanayotekelezwa katika eh, vijiji mbalimbali mbali, kule Sudan na inadaiwa kwamba mauaji haya yanatekelezwa na wanajeshi wa serikali wakisaidiwa na makundi mengine ambayo yanaunga mkono. Nafikiri ni tukio ambalo linatamausha kabisa, na serikali ya hatumu iliyoko wakati huu licha kukatali, kukataliwa na raia wa kawaida na vile kukataliwa na Umoja wa Mataifa na muungano wa AU, inastahili kabisa kuwapatia ulinzi raia na kuwapatia heshima ili waweze kutekeleza uwajibu wao bila kuwa na wasiwasi na hofu yoyote. Vikosi vya Umoja wa Mataifa UNAMID AMID wamefanikiwa kiasi gani kulinda amani katika, katika jimbo la Dafu? E, nafikiri kwamba vikosi vya Umoja wa Mataifa vimejaribu vimejitahidi jinsi iwe, iwezekanavyo, lakini vikosi hivi e, wajua, usalama sio kama sukari, paketi ya sukari au paketi la maziwa ambalo linanunuliwa kutoka kwa supermarket au kutoka dukani, au mwiwa kununuliwa kutoka dukani na kupelekewa raia. Usalama unaanza na raia wenyewe. Kwa hivyo wamejaribu jinsi wawezavyo kuweza kudumisha usalama. Ni sauti yake Dr Brown Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, na hapo ni katika mahojiano na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa ni mpishe Martha Saranga anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Leo dunia inaadhimisha siku ya kupinga ajira kwa watoto wakati kukiwa na watoto takriban milioni mia moja ishirini wenye chini ya umri wa miaka kumi na nne wanaotumikishwa katika maeneo mbalimbali barani Afrika. Watoto wanatumikishwa kwenye maeneo kama vile migodini, mashambani, jambo linalochangia kukosa haki ya kupata elimu. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu siku hii? Unaona nini chanzo cha tatizo hili, na jamii inaweza kulikabili vipi na kufanikiwa kuzienzi haki za watoto. Mimi ni Martha Saranga, nazungumza nawe katika laini ya simu. Niambie, unaitwa nani na unazungumza ukiwa wapi? Asante sana ni Polemu Nyagala toka Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi kama vile mwananchi ambaye naishi mnamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya kongo, kukuhu, akwamba, uh, waki tao, ya, ya Kongo kuhusu hiyo sikukuu, naweza kusema kwamba watoto kabisa wanakuwa wakinyimwa haki yao na kuweza kutumikishwa mnamo kazi mbalimbali hapa mnamo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mnamo majimbo zengine za nchi jirani, watoto wanakuwa kabisa wametumikishwa sana kiolela zugumuza hiyo, nitakuwa nikizungumza kuhusu na wale ambao wanatumikishwa mnamo nafasi ya kuchimba madini. Hiyo ndiweza sema ya kwamba inatokana sana sana na ukosefu wa elimu. Wale watoto ambao wanakuwa wameenda kutumikishwa mnamo kazi fulani fulani, zile za kuchimba madini, zingine za kuweza kuza mitaani na kuweza kupelekwa Mnamo kundi zinazomiliki silaha ile yote inatokana na ukosefu wa elimu. Hawa, hawana nafasi ya kwenda kwenye shule, wanakuwa wametupiliwa huko na hukule, hata na wazazi wao hawajiwezi, hawana um, kistu ya kuweza kuwasaidia ili waeza kuenda shuleni, na hiyo inapelekea watoto kuweza kutumikishwa mnamo kazi mbalimbali mnamo viwanda mbalimbali wakiwa na umri mdogo, kwani wanajikuta kwamba huenda huko ndio wanaweza kupata maisha iliyokuwa halali na waweze pia kuandaa nafsi zao za usoni, na wengine itafutwa eh, watoto fulani wanakuwa wameitwa mnamo kundi zinazomiliki silaha. Hiyo yote inatokana tu na hiyo ukosefu wa wazazi wanaokuwa wa na kipato ili kuweza kuwagharamia kwao vizuri. <t> Asante sana kwa majina, naitwa Mustafa Makunganya au Baba Rahma alipo Dinembo Tandaimba, Mtwara wa Tanzania. Leo ni siku kama siku zingine na kila siku nasikia tu bwana, leo ni siku ya wazee duniani, leo siku ya watoto, kama hivyo tunavyopinga twazimishwa kwa uh, uh, kuto kutokubaliana na watoto kufanya kazi wakati umri ni mdogo. Lakini mimi nione kitu kimoja, Afrika tumechelewa, tumechelewa. Ukiangalia leo watoto wengi wapo migodini, wanafanyishwa kazi ndani, mouse, mouse boy hivyo leo ukisema leo unaadhimisha siku ya watoto, ambao wane, watoto ambao wanapinga kwamba watoto wasifanyishe kazi katika mazingira ya utoto, mi naone kama tumechelewa. Lakini kosa sio wazazi au walezi, mi naona kosa ni serikali za nchi zetu za Afrika. Ukiangalia leo mtoto anazaliwa hapewi msaada kutoka serikalini, yaani inawezekana misaada inatolewa au elimu inatolewa kwa wazazi lakini hazifikishwe kwa muda mwafaka, hivyo mtoto hujiingiza katika mazingira magumu. Yani unakuta mtoto ana miaka saba nane, ashajitoa katika mazingira ya kukaa, yani na wazazi wake, yani ashajichanganya na mazingira ya kuwa, yani mtoto ambaye hajitambue, anavuta anavuta sigara, mazingira ambayo si rafiki kwa, kwa jamii. Hivyo basi mi lawama zote mi nazitupia serikali zetu za nchi yetu ya Afrika, nchi zote hizi Asante sana, naongea na Zaka Piusi Bundala, nipo hapa Dar es Salaam. Mimi kwa siku ya leo, kwanza nianze kwa kusema na kutoa pole kwa familia ambazo zina watoto wanatumikishwa katika ajira katika umri mdogo. Ila mimi bado naona tatizo ni sisi wenyewe wa ambao ni wa, wazazi, kwa sababu tumejikuta tukiwa na majukumu mengi mpaka tunaona hili swala la watoto ni la kawaida na serikali zetu zimechangia sana, kwa sababu uchumi wa nchi unakuta upo chini umedorola. Kwa hiyo wewe baba, kama baba, una watoto kama wanne, wangapi, nakuta kuwahudumia inakuwa ngumu. Hata akitokea mtu anakuambia ninahitaji mwanao labda akafanye kazi sehemu fulani, unaona afadhali nimefungusia mzigo wa kuhudumia, labda naye ataweza kujihudumia au atasaidia kidogo kile kinachopatikana. Ningependa siku kama ya leo, you know tu, tuizungumzie kwa kuangalia madhara ambayo yanazalishwa endapo uchumi unaporomoka kwenye nchi, au serikali zetu zimejiandaaje kutusaidia kama wazazi inavyotokea hali kama hii? La sivyo tutaendelea tu kuona hali hii ni ikiwepo na ikiendelea kukua kila siku, kwa sababu wazazi kama wazazi unakuta na familia, watoto wengi wanasoma shule, majukumu anakuwa ni mengi, kipato wanachokipata ni kidogo Asante kwa majina, naitwa Victor B Mserabuye, napatikana Geita, Tanzania. Ah, kwanza kwa siku ya leo ambapo tunaadhimisha siku ya kupinga ajira kwa watoto wadogo, ni siku muhimu sana kwetu kujitafakari. Je, waafrika tunalifanikiwa kwa hilo? Jibu ambalo tunalipata ni hapana. Tunapata jibu la hapana kwa sababu gani? Waafrika wengi hatuna kazi nzuri katika kuanzisha familia. Tunapoanzisha familia, zinakuwa hazina mlolongo mzuri kwamba familia itakuwa baba na mama Baadaye mtoto wa kwanza, mtoto wa pili, mtoto wa tatu. Tunaanzisha familia pasipokuwa na matarajio kama hayo. Kwa hiyo, tunajikuta tunapopata watoto baadaye, tunashindwa kuwatimizia mahitaji yao ya muhimu. Kinachofata ni kuanza kuwahimiza kwenda kutafuta vibarua vyovyote vile, au kazi ya aina yoyote ile, ili waweze kukidhi mahitaji ya wao binafsi, lakini hata kuwasaidia wazazi wao, kwa sababu tulianzisha familia isiyokuwa na matarajio huyo swala la ajira katika bara letu la Afrika ni ngumu kulimaliza. Tunaanza hata kwa nchi yetu ya Tanzania. Sasa hivi wanafunzi wengi sana walioko shule za, za shule ya msingi za serikali wanashindwa kupata elimu yao, wanashindwa kupata mahitaji yao ya kila siku. Baadaye wazazi wamelazimika kuambia, nendeni mkauze hata karanga tupate hela ya kujikimu na nyie kesho muweze kwenda shule. Mtoto anapoenda kuanza kuuza karanga akiwa mdogo akili yake inaanza kudumaa na kuona kama elimu haina faida, kwa sababu elimu mavuno yake ni ya muda mrefu, lakini akienda kuuza karanga anapata fedha kidogo. Anapojikuta ile fedha anayopata haikija, anabadilisha tena biashara, anatamani kuwasiliwa. Asante sana da, dada. Kwanza mimi naitwa Kiza Kasongo toka DRC jimboni Kivu ya kusini cha Manyola, mimi ningeomba mataifa yote yaweze ku kusaidia watoto kwa kuwasomesha, kwa kuwa nafasi ya mtoto sio kwenda kwenye majini, nafasi ya mtoto sio kwenda make isiyo kumpatia kazi za mingi sana za kumtumikisha mtoto na bado umri ungali mdogo. Mimi ningeomba. Kwanza, kama watoto wanasumbuka sana na kupewa hizo makazi, hizo kazi nzito nzito, lawama la, la zangu ndaweza kuziweka kwanza kwa maserikali nyingi, kwa kuwa serikali nyingi hazipendi kulipia, hazipendi kulipa walimu ili walimu waweze toa elimu kwa watoto, ili hiyo uh, ili hiyo kazi nzito nzito kwa watoto wasioonyeza miaka iweze kupungua. Serikali zote zingefanya hivyo, kwa kweli watoto watajikuta kama hawateseki na hawafanyi tena kazi nzito nzito, kwa kuwa unamkuta mtoto mzazi wake hana hana ile jukumu ya kumlipia, mzazi ana pesa ya kumlipia. Ndio maana mtoto anasema, ngoja basi niende pambana kwa kuwa ingalao umri huko mdogo, ndaenda nijitafutie mwenyewe na ndaweza kuleta kitu nyumbani. Inajikuta sasa watoto wamii wanaacha wazazi wao na wasingali, wado, bado wadogo, wanaenda tumikishwa makazi ambazo hawawezi kuziweza kulingana na ukosefu wa elimu. Huenda wangikuwa shuleni, watoto hawezi kutumika hizo makazi nzito nzito. Ndio maana ninamwomba rais wetu huku Kongo angeweza kulipa mwaka huu, ili watoto wasizidi kutumikishwa makazi nzito nzito, kwa kuwa wasingali na bado. Kipindi ni habari umri. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Mfariji Kihota kutoka Kivu Kusini unasema jamii zibadilishe mwenendo huo, kwani watoto wanakosa haki yao. Amun Bizulu kutoka Biharamulo unasema nadhani kila taifa hasa Afrika Mashariki na Kati zinapaswa kuwalinda watoto hasa vijijini, kwani huko ndio wanatumikishwa sana. Abubakar Isa toka Badengaido, Ituri, DRC unasema jamaa nyingi kwa hapa DRC huishi katika umaskini na watoto wanakuwa kama wasaidizi Nam, nimalizie kwa haraka haraka. Jean Claude Pepe Lwanzo ukiwa Goma huko DRC unasema watoto wapewe haki yao ya elimu. Nam msikilizaji, naona muda umetutupa mkono, tuishie hapo kwa sasa. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi wa matangazo haya ni Sabina na Bigambo. Asante sana kwa muda wako. Fundi wa mitambo Emmanuel Mbando, na ni kuache na kibao Congo mon pays na George Balingene kutoka huko Masisi Centre DRC kutoka Dar es Salaam Congo Congo George Balingene Daniel Chemati aha uh-huh. Raising our voices for singing peace freedom and democracy in Republic Democratic of Congo. George Balingene Kwa sababu ya vita, wamama wabaki wajane, wa baba wengi wamefariki ndani ya vita, wazee hawana musaada wowote. Basipo umoja, masikilizano, hakuna maendeleo, na kwa hiyo hatuwezi shinda. Tukiwa pamoja tutashinda. George Balingene, huyo kijana kutoka huko Masisi, DRC. Hapa RFI Kiswahili, mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi jioni hii ya leo, na hivi punde utajiunga na wenzetu huko Paris, RFI, habari zinaendelea le pays qui a été livré à un particulier comme cadeau. Ton peuple te