Dact so imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi. Tumekuandalia habari za dunia, makala, wimbi la siasa, lakini kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa muhtasari wake. Mjumbe maalum wa Marekani kukutana na kiongozi mkuu wa kijeshi nchini Sudan hivi leo Alhamis. Mawaziri wa fedha wa nchi za Afrika Mashariki wasoma bajeti za serikali zao. Na Boris Johnson ashinda mzunguko wa kwanza wa kura katika mbio za wagombea kumi kuwania nafasi iliyoachwa wa na, wa, na waziri mkuu uh, Teresa May. Mwenzangu Stephen Mumbi atakujuza habari za michezo. Kaa nasi, usiondoke. Matangazo haya msikilizaji, yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, radio wa shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook andika RFI Kiswahili. Tuanzie huko Sudan. Mjumbe maalum wa Marekani anatazamiwa kukutana na kiongozi mkuu wa kijeshi nchini Sudan hivi leo ili kushinikiza suluhisho la amani katika mvutano kati ya waandamanaji na majenerali baada ya ukandamizaji mkubwa wa waandamanaji uliosababisha mauaji. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan James Bandishi Shimanyula ametutumia ripoti ifuatayo. Rabi Abdelaki ni mmoja wa waandalizi na mwakilishi wa wanajeshi katika mazungumzo yaliyochelewa kuanza. No, no, no, no, no, no, no, no. Hapana, hapana, hapana, mazungumzo hayajaanza. Kusema kweli, wanajeshi wanaotawala wako tayari kuanza tena mazungumzo. Kuna ubishi kati ya viongozi wanaowakilisha waandamanaji na wawakilishi wa jeshi. Sababu ya kucheleweshwa mazungumzo ni kwamba kundi la vuguvugu la mabadiliko ni kama limegawanika, viongozi wake ni kama wana tofauti za kibinafsi have, have, have, have, have Naye Zuberi Hasani Abubakar mwandalizi na, na mmoja wa wawakilishi wa viongozi wa waandamanaji anathibitisha pia kuwa pande zote mbili zimekumbwa na mvutano usio wa kawaida. Pande zote hazikuelewana mara ya kwanza kutokana na tofauti zilizotokana na mawazo yao mabaya. Sidhani pande zote zitafikia uamuzi unaofaa, sidhani kabisa. James Shimanyula, Nairobi, RFI, Kiswahili. Asante sana James. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Felix Tshisekedi Antoine Chilombo, anatarajiwa kuwasili jijini Dar es Salaam hivi leo nchini Tanzania kwa ziara ya siku mbili. Hii ni ziara ya kwanza ya kiongozi huyo ambaye kesho Ijumaa atatembelea mamlaka ya usimamizi wa bandari jijini hapa Dar es Salaam, lakini pia kuzungumza na mwenyeji wake Rais John Pombe Joseph Magufuli. Mawaziri wa fedha wa nchi za Afrika Mashariki leo Alhamis wamesoma bajeti za serikali hizo kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini. Serikali ya Tanzania inapanga kutumia takribani uh, bilioni 14.3 dola za Marekani katika mwaka wa fedha 2019-2020 ikiwa ni ongezeko kutoka shilingi trilioni 32.5 za kitanzania katika mwaka wa fedha 2017-2018. Waziri wa Fedha Philip Mpango amesema vipaumbele vya bajeti hiyo vimeelekezwa katika shughuli za viwanda na kilimo kwa lengo la kuvutia uwekezaji katika maeneo hayo kwa kutumia malighafi zinazopatikana ndani ya nchi. Aidha, waziri Mpango ametoa pendekezo la kurekebisha sheria ya ushuru wa bidhaa kama uh, katika baadhi ya bidhaa kama anavyoeleza hapa. Kwanza ni kupunguza ushuru wa bidhaa kwenye mvinyo unaotengenezwa kutokana na usindikaji wa matunda kama ndizi, mabibo, rozela, choya, nyanya na kadhalika, yanayozalishwa hapa nchini, tofauti na zabibu, kwa kiwango cha asilimia 75, kutoka shilingi 200 kwa lita hadi shilingi 61 kwa lita, ikiwa ni punguzo la shilingi 139 kwa lita. Lengo la hatua hii ni kuhamasisha ulipaji wa kodi wa hiari na pia kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vidogo vidogo vya aina hii. Aidha, bei ya mvinyo huu kwa lita inafanana na bei ya vinywaji baridi 2 Mheshimiwa, Mheshimiwa Spika, napendekeza kutoza ushuru wa bidhaa wa asilimia kumi kwenye nywele za bandia zinazotengenezwa ndani ya nchi na na asilimia ishirini na tano kwenye nywele bandia zinazoagizwa kutoka nje ya nchi lengo la hatua hii ni kuongeza mapato ya serikali. Ni sauti yake Philip Mpango, waziri wa fedha wa nchi ya Tanzania. Bajeti ya Kenya inakadiriwa kuwa dola bilioni 30.2 ambayo ni kubwa kuliko bajeti zote za nchi zingine za Afrika Mashariki kwa pamoja. Uganda kwa upande wake inakadiria bajeti ya dola bilioni 10.9 huku Rwanda bajeti yake ikiwa ni dola bilioni 3.17. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka hamsini ambaye iligundulika kuwa aliambukizwa na virusi hatari vya Ebola nchini Uganda ameaga dunia. Wizara ya afya nchini Uganda imethibitisha kuwa huyu ni mtu wa pili miongoni mwa waliokuwa wameingia nchini humo kutoka nchi jirani ya DRC. Chanzo cha hospitali kimebainisha taarifa zaidi zinasema kuwa mama huyu ni bibi wa mvulana mwenye umri wa miaka mitano ambaye alikufa hapo jana kutokana na ugonjwa wa ebola. Nao walisafiri huko Kasese, magharibi mwa Uganda, karibu na mpaka wa DRC. Akiwa ziarani jijini Paris huko Ufaransa, Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wine, mbunge na mwanasiasa wa upinzani huko Uganda, ametembelea idhaa ya Kifaransa ya RFI hivi leo, na hapa ametoa mtazamo wake kuhusu ugonjwa hatari wa ebola Uganda. Za stood by its values of hospitality. Uganda, Uganda imeendelea yes, kusimamia yes, na kutekeleza sera yake ya ubinadamu imekuwa ikiwakaribisha watu, jambo ambalo lazima tuendelea kufanya hivyo. Lakini lazima tuwe makini sana, hasa kipindi hiki ambacho kuna majanga mbalimbali mbali kama Ebola. Haya ni mambo ambayo sio mapya, kwa hivyo na tubidi tuwe makini na kuwekeza zaidi katika sekta ya afya ili kusaidia kudhibiti majanga kama haya ni sauti yake Robert Chagulanyi maarufu Bobi Wi, mbunge na mpinzani wa uh, na mwanasiasa wa upinzani huko Uganda. Na hapo amekuwa akizungumza akiwa jijini Paris huko Ufaransa. Gavana wa jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC Jean Bamanisa Saidi amesema hivi leo kuwa watu wasiopungua hamsini wameuawa kikatili katika machafuko yaliyoshuhudiwa hivi karibuni huko Ituri, jimbo ambalo limekuwa kito ya mapigano ya kikabila kati ya watu wa jamii ya Wahema ambao ni wafugaji na Walendo ambao wengi ni wakulima. Mashirika ya kiraia yameripoti kuwa hadi sasa serikali imejaribu kutuliza hali ya machafuko yanayoendelea katika miji na vijiji jimboni Ituri lakini bila ya mafanikio. Radio France International. Ni saa kumi na mbili na dakika tisa kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na dakika tisa Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili. Vikosi vya wanajeshi na raia waliouawa katika moja ya shambulizi baya la mauti lililotekelezwa na kundi la Boko Haram nchini Kamerun bado wanaendelea kuondolewa uh, majini karibu na Ziwa Chad. Vyanzo vya usalama vimesema jana Jumatano, baada ya shambulizi la mamia ya wanajihadi mwishoni mwa juma. Sabina Nabi Gambo anatuarifu zaidi. Wizara ya ulinzi ya Kamerun imesema kuwa wapiganaji zaidi ya mia tatu wenye silaha kutoka kundi la Boko Haram walishambulia ngome za kijeshi huko Dara, kisiwa kilicho karibu na ziwa Chad katika eneo la kaskazini ya mbali ya Kamerun. Idadi ya vifo ambayo imerekebishwa mara kadhaa tangu shambulio hilo, kwa sasa imefikia watu ishirini na wanne ambapo kumi na sita ni askari na raia ni wanne, na wizara hiyo imesema watuhumiwa themanini na nne wameua na nane wamekamatwa. Mapigano makali yalianza na wanajeshi, ambapo ni pamoja na jeshi la Kamerun na wanajeshi kutoka kikosi cha pamoja cha mataifa matano cha kupambana na wanajihadi. Washambuliaji walifanikiwa kupandisha bendera yao nyeusi kabla ya kushambuliwa, ambapo vyanzo vya usalama vinataja idadi ya vifo kuongezeka na kufikia thelathini na saba. Taarifa ya mwandishi wetu Sabina Nabi Gambo. Ikulu ya rais wa Mali katika jiji la Bamako nchini Mali imefahamisha kuwa rais wa nchi hiyo Ibrahim Boubacar Keita amewasili hivi leo Alhamis katika kijiji cha Sobane Da wilayani Dogon katikati nchi hiyo, ambako watu 35 waliuawa katika mapigano ya kikabila hivi karibuni. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, pamoja na kudhihirisha masikitiko yake, serikali ya Mali imetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa, huku Rais Ibrahim Boubacar Keita akiahidi kuwa hatua kali zitachukuliwa dhidi ya wahusika wa mauaji hayo. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema ya serikali yake ina uwezo wa kumaliza umasikini na kubadilisha maisha ya watu milioni mia moja wa nchi hiyo kwa kipindi cha miaka kumi ijayo, kauli ambayo aliitoa hapo jana siku ya Jumatano. Buhari mwenye umri wa miaka sabini na sita anaongoza kwa muhula wa pili na wa mwisho kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Ametoa hakikisho hilo wakati huo nchi hiyo ikiadhimisha siku ya demokrasia baada ya kumalizika kwa serikali za kijeshi miaka 20 iliyopita. Hata hivyo, Buhari ametaja ufisadi, usalama na kutokuwa na usawa wa kiuchumi kuwa miongoni mwa changamoto zinazolikumba taifa hilo. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja tayari dakika kumi na mbili huko Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Mgombea wa nafasi ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameshinda mzunguko wa kwanza wa kura hivi leo katika mbio za wagombea kumi kuwania nafasi iliyoachwa wazi na Teresa May, ambapo sasa wagombea wamebaki saba. Boris aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza na muungaji mkono wa mpango wa Uingereza uh, kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya amepata kura 114 na kati ya 313 zilizopigwa katika kura ya siri ya wabunge wa chama cha Conservative katika bunge. Lakini je, yeah. Ushindi huu wa Boris unamweka katika nafasi gani kuelekea kupata mrithi wa Teresa May? Abbas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia ushindi huo akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ushindi wa kura mia moja kumi na nne dhidi ya arobaini na tatu za amemfuatia ambaye ni waziri wa wa sasa wa mambo ya nje wa, wa, wa Uingereza Jeremy Hunt na, na na waziri wa mazingira Michael Gove inaonyesha wazi kwamba E, Boris Johnson anaelekea kwenda kuwa waziri mkuu wa Uingereza ajaye, kwa sababu tofauti ni kubwa sana. Nafikiri hata watakapobakia katika huo mchujo utakaofuata, nafikiri majina mawili yakipelekwa kwenda kupendekezwa -ku, -ku basi, ninaamini kabisa Boris Johnson atachukua nafasi, kwa sababu e, Jeremy Hunt na, na hata mwingine aliyemfuatia bwana Gove wamekuwa wako mbali sana, waonesha ushawishi wao kwa Waingereza sasa hivi unapotea. Kwa hiyo mimi naamini kabisa. E, tumtarajie Boris Johnson kuwa waziri mkuu wa Uingereza. Na ni sauti yake Abbas, mwalimu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Makumi ya wafanyakazi wa meli ya mafuta wameokolewa baada ya meli yao kulipuka na kushika moto kwa msaada wa haraka uliotolewa na jeshi la majini la Marekani. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa meli mbili za mafuta zimeshambuliwa na kundi la watu wenye silaha. Viongozi wa maandamano huko Hong Kong wametangaza mipango ya kuwa na maandamano mengine ya umma siku ya Jumapili, wakizidisha kampeni yao kupinga mswada wa kubadilishana wahalifu wa China, hatua ambayo Emmanuel Richard Makundi, bila shaka, inaanzisha mapambano mapya baada ya polisi kutumia gesi ya machozi na risasi za mpira hapo jana hatua hiyo inaanzisha mapambano mapya na viongozi wa jiji ambao wamekataa kuondoa sheria iliyopendekezwa na kupata uungwaji mkono mkubwa na Beijing, ambayo imeeleza maandamano hayo kama ni vurugu. Eneo hilo limekumbwa na vurugu mbaya zaidi za kisiasa tangu kujitoa kwake kwa China mwaka 1997 wakati makumi kwa maelfu walipoandamana hapo jana wakishinikiza kufutwa kwa sheria hiyo. Maandamano mengine yamezuka tena hivi leo ambapo polisi walilazimika kutumia nguvu kuwakabili waandamanaji. Serikali imesitisha kwa muda usiojulikana mjadala wa bunge juu ya muswada huo uliopangwa kufanyika jana, na ilikuwa ni kichocheo cha vurugu za Jumatano. Hata hivyo, waandamanaji wameapa kutolegeza kampeni yao mpaka pale sheria hiyo itakapoondolewa kabisa, huku wakiitisha maandamano siku ya Jumapili na mgomo mkubwa siku ya Jumatatu. Asante sana makundi. Na rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador amesema atauza ndege ya rais na kutumia fedha zitakazopatikana katika mapambano dhidi ya wimbi la wahamiaji haramu wanaoingia nchini mwake. RFI Kiswahili hili michezo na Steven Mumbi, karibu sana Steven. Baila asante jioni, Ruben. Niko vizuri, umecheka kweli kweli na ni bashasha ya kuingia <laughs> viwanjani, unajua tena, safi kabisa. Una basi, ndio lazima uwe sawa sawa. Mwanariadha wa mbio za marathon nchini Kenya Felix Kiru amefungiwa kushiriki katika riadha kwa miezi tisa baada ya kushindwa vipimo vya kubaini endapo anatumia dawa iliyopigwa marufuku michezoni ya Strides 9 Mwanariadha Kirwa alishiriki marathon ya mwaka 2016 huko Singapore, amefungiwa mpaka Novemba 14 mwaka huu kwa kutumia wadaa hiyo huku ikibainika pia kutumia dawa za mitishamba ambazo pia zinatumika kusisimua misuli. Mwanariadha wa Kenya wapatao hamsini wa wamefungiwa kushiriki mashindano mbalimbali kipindi cha miaka mitano kutokana na kutumia dawa zilizopigwa marufuku michezoni. Miongoni mwao ni pamoja na bingwa mara tatu wa dunia katika mbio za mita 1500 ambaye pia ni bingwa wa michuano ya Olympic kwa mwaka wa 2008. Asbel Kiprop alifungiwa ushiriki kwa miaka mitatu hapo Novemba mwaka wa 2017 huku naye bingwa wa marathon katika mashindano ya Olympic kwa mwaka wa 2016, Jemima Samgong, na bingwa wa zamani wa mbio ndefu za Boston na Chicago, Rita Jeptoo nao walifungiwa. Naam, katika michuano ya Kombe la Dunia kwa wanawake Ruben inaendelea huko jijini e, Paris katika nchi ya Ufaransa katika hatua ya makundi, michuano iliyopigwa hapo jana, Ujerumani ilitandikwa Hispania bao moja kwa nunge, na hapo baadaye timu ya taifa ya Ufaransa mnaitaja kwa kifaransa le bleu, nam itakuwa <laughs> ikirindima, ilishinda na yenyewe katika mchezo eh, wa hapo jana kwa magoli mawili kwa moja dhidi ya Norway. Hii leo mchezo wa kundi B, timu ya taifa ya Afrika Kusini E, itakuwa ikipepetana na China majira ya saa mbili za usiku, na mchezo wa group C Australia watakuwa kipepetana na Brazil. Tukigeukia huko England, ratiba ya ligi kuu ya soka ya England katika mchezo wa soka imetoka katika msimu wa mwaka 2019 2020 na itafunguliwa kwa mabingwa wa klabu bingwa barani Ulaya maarufu kama UEFA, Liverpool kualika Norwich City siku ya Ijumaa itakuwa ni Agosti 9 mwaka huu. Wakati mabingwa Manchester City watafungua dimba msimu kwa kuanza kutetea taji lao kwa kufuata West Ham United. Aston Villa wataumana Tottenham Hotspur, huku Sheffield United watapambana na Bournemouth. Mwishoni mwa juma hilo la kwanza la ligi zitashuhudia mechi tano pekee, huku Manchester United itakuwa mwenyeji wa chesi jumapili ya Agosti kumi na moja. Na ikumbukwe Manchester United msimu huu imemaliza ikiwa ni ya tano e, na ikikosa zile nafasi nne za juu kama ilivyo ambavyo ligi kuu ya England kukamata zile nafasi nne za juu inakuwa na tija kwa sababu utashiriki, e, ligi utashiriki michuano ya klabu bingwa maarufu kama UEFA, pia utashiriki ligi ya Uropa ni mwisho wa msimu usajili unaendelea katika vilabu mbalimbali. Manchester United umekamilisha kumsajili kutoka well, raia wa Wales Daniel James kutoka Swansea City kwa kitita cha pauni milioni 15. Pia klabu ya soka Real Madrid imekamilisha usajili wa beki wa kushoto Ferland Mendy kutoka e, timu ya Lyon, kwa kitita cha pauni milioni 47.1 na kufanya kitita kitakachotumika katika dirisha kubwa la usajili msimu huu e, chini ya kocha E, sosha kufikia paundi milioni e, mia tatu. Nikihitimisha na tenis, mchezaji wa tenis raia wa Uingereza Heather Watson ametandikwa na Mgiriki Maria Sakari katika mzunguko wa kwanza michuano ya wazi ya Nature Valley inayopigwa huko Nottingham, Uingereza kwa seti za 6-4, 6-3, na Sakari kutamba. Licha ya kuwa yuko katika orodha mbali kabisa katika viwango vya ubora vya mchezo huo. zamani ulikuwa 12 uh, <laughs> na, sana na, sana na, na, na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Nami sasa nimpishe mwenzangu Victor Robert Wile na makala wimbi la siasa. Bila shaka hujambo msikilizaji, popote pale ulipo nikitumaini kwamba hali yako ni njema. Ninakusalimu na kukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili ni mwendelezo wa kile kinachoendelea nchini Sudani, Kartum, lakini kubwa ni wakati huu Marekani ikituma ujumbe wake kutafuta suluhu la kisiasa kwa njia ya amani. Na kulijadili kwa kina swala hili, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, lakini pia Abdul Karim Watike akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Hatua ya Marekani kutuma ujumbe wake nchini Sudani inakuja wakati huu upande wa waandamanaji na watawala wa serikali ya kijeshi wakiendelea kuvutana kuhusu mazungumzo mapya. E, nikianza nawe Abdulkarim Mwatiki ukiwa hapa Dar es Salaam. E, kimsingi hatua iliyochukuliwa na Marekani, e, tuamini kwamba itakuja na kitu kipya kwa kuwa Marekani ni taifa kubwa inavyosemekana, japokuwa hakuna ushahidi rasmi kwamba hata hiyo chokochoko na maandamano yote hayo tangu alipoanza anaambiwa mkono wa Marekani na na, na na na na shirika lake la ujasusi ni kwamba ipo. Kwa hiyo na ni dhahiri tu kwamba Wamarekani hawakuwa wakimuunga mkono. Uh, rais aliondoshwa madarakani Bashir al Assad, hada nani, rais uh, Omar al Bashir. Kwa hiyo mi nadhani E, Marekani pamoja na kutaka kuleta suluhu, basi iache unafiki ifanye kutafuta suluhu ya kweli. Ndiyo mtizamo wangu Hamdun. Marcel, ni kija kwako. Kimsingi, tukiangazia hatua hii ya Marekani, unaona kipya kitatokea kwa kuangalia hali ya mambo ambavyo imekuwa ikisuasua, hasa upande wa, waandamanaji na na utawala wa kijeshi kuto kuelewana kwamba ushiriki wa Marekani katika hatua hii e, e, unaweza ukaongeza pengine moto na moto ukawa uka, uka kutokana na jinsi Marekani ilivyoonekana mapema e, ta katika tabia zake zile za hudumia kuili, lakini vilevile kuonekana kuto kupendelea maendeleo na misimamo ya serikali zilizopita katika nchi ya, ya, ya Sudani inaweza kuchochea vurugu zaidi, pengine kutoka pande zote mbili ama kutoka mojawapo ya pande hizo, kwa sababu upande mmoja, pande zote ndizo inaonekana unaunga mkono misimamo ya Kiislamu, lakini pia pengine upande wa jeshi unaonekana kuunga zaidi, kwa sababu ndio ulikuwa madarakani na ndio ulikuwa uliomwondoa huyo Albashiri. Naam, nitarejea tena kwako punde tu, Hamdun. Marcel Abdulkarim Mwatiki, kwa mtazamo wako, Marekani baada ya kumtuma mjumbe wake wa masuala ya Afrika Tibor Nag ili kuweza kuleta suluhu ya kisiasa kwa njia ya amani baina ya pande hizi mbili, unaona pande hizi mbili zitavutwa na Marekani ili ziweze kukaa pamoja na kuja na suluhu kwa njia za amani? Sidhani, sidhani kabisa, kwa sababu ndio maana nasema hapo hapo Sudani Mkuti kweli kweli, kwa sababu nchi ya Saudi Arabia pamoja na washirika wake umoja wa falme za Kiarabu, labda pamoja na Misri, hawa na wanaunga mkono jeshi na wanataka jeshi liendelee kutawala na kuwakandamiza wananchi wa Sudani kwa ma, kwa faida zao ambazo wanazozifahamu wao wenyewe. Lakini kwa upande wa nchi ya Qatar iko pamoja na waandamanaji, mimi nadhani mgogoro wa Sudani tangu ameondoka Albashir ni misukumo zaidi ya nje kuliko yale yanayotokea ya wananchi wenyewe wa Sudani. Kupatana kwa wananchi wa Sudani, mimi sioni kama kuna shida yoyote, kwa sababu jeshi, jeshi ni taasisi inaweza ikarudi kambini na wananchi wakakaa vizuri, lakini sasa kuna baadhi ya wananchi wanaunga mkono jeshi tena, wenye nguvu katika siasa za Sudani. Kwa hiyo, mi naamini kabisa matatizo ya Sudani wakiachiwa wananchi wenyewe wa Sudani, basi wanaweza kuyamaliza au wakiachiwa wenyewe wa Afrika. Abi Ahmed ameenda pale u, lakini sijaona ma mafanikio. Katika hatua nyingine, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alitembelea Sudani, lakini pia kutuma mjumbe wake kwa ajili ya usuluhishi, hatua ambayo imechangia kutuliza hali ya mambo. Hamdun Marsel, waziri mkuu wa Ethiopia ana ushawishi gani wa kuweza kutuliza hali ya mambo nchini Sudani? Inawezekana sana, Abi Ahmed anajulikana kwa misimamo yake ya kidini toka mwanzoni, zile imani imani za a kusimama barabara serikali ya Khartoum kwa pande zote mbili, wapambanaji n yani waandamanaji, eh, na serikali yenyewe ya wanajeshi kwa, kuna viwango fulani ambavyo inamwamini Ada Ahmed, kwa sababu katika mgogoro huu watu wa Sudani wanamwamini zaidi, pengine. Ukiangalia kwa sababu kwanza ni mtu amejitolewa kwanza kwenda kusuluhisha mgogoro ule, ni mtu anaweza kuaminika, anaweza kufanya kitu fulani. Abdulkarim Atiki mjumbe huyu wa Marekani, ni mbinu gani ambazo unaona akizitumia zinaweza kuwa na ushawishi wa pande hizi mbili kukaa pamoja na kupata suluhu? kama ndivyofahamu, Marekani si mwanachama wa ICC. Hawa baadhi ya askari hawa, labda unavyoona, hata hizi zote bado wanataka usalama wao wahakikishiwe, usalama wao na mahali wanaweza wakaishi, labda pamoja na huyu Albashiri, kwa sababu inasemekana kwamba hata Albashiri mwenyewe bado kuna mawasiliano ya kijirani zaidi kati ya hawa watawala na huyo mtawala aliyepinduliwa. Na unaona, mojawapo ya kelele za waandamanaji ni kwamba wanataka Albashiri apelekwe kwenye mahakama ma, akajibu makosa yake aliyoyafanya. Kwa hiyo utaona kwamba si suala jepesi. Marekani wana mkono mzuri wa kuweza kuwahakikishia usalama, labda hata kuwapa hifadhi katika mataifa fulani fulani ya Ulaya, hata kama sio marekani kwenyewe mpaka mambo yatulie. Kwa hiyo uwezekano huo kama unavyosema upo kwa Marekani kuweza kutuliza haya. Asante Abdulkarim Watiki eh. Hamdun Marcel, Tumeshuhudia pande hizi mbili zikikubaliana kuanzisha tena mazungumzo, lakini bado kuna hali ya kusuasua kwenda katika mazungumzo hayo. Unafikiri tatizo hapa liko wapi, la kukubaliana na baadaye utekelezaji unakuwa hafifu? Tokana kuto kuaminiana. Kila upande una maslahi, hasa upande wa askari una maslahi fulani, unataka yalivyo zaidi pengine kuliko upande wa raia. Ni kwamba upande wa askari unataka usalama wake wenyewe kwanza, wale askari waliofanya ghasia na kuwa watu wasishtakiwe, mambo wasishtakiwe ili mambo yatakamfanyika sasa. Raia nao wana mitazamo yao, wanaona wana kwamba mwisho wanajeshi wana kuongoza Sudani ni sasa kwa nguvu. Kwa hiyo nao misimamo ambao ni migumu zaidi, lakini nafikiri kwa kadri wanavyokwenda lazima wapatikane kutokana na kia upande kukubali kupoteza kitu fulani na kupata kitu fulani. Hivi karibuni tulishuhudia Umoja wa Afrika ukisitisha kwa muda wanachama wa Sudani katika umoja huo. Abdulkarim Atiki, nikirejea kwako, unafikiri hatua iliyochukuliwa na Umoja wa Afrika italeta tija katika jitihada za kuleta amani kule Sudani? Kitendo cha African Union kusimamisha kwa muda eh, nchi ya Sudani wanachama kiutawala, sawa, kuonyesha kwamba jambo hilo Afrika haliku, ah, halina nafasi tena, lakini kwa upande mwingine kidiplomasia, inakata mawasiliano inakata dirisha la mawasiliano kwa African Union kwa Waafrika wenyewe kuweza kutatua tatizo. Ndio maana sasa unaona Wamarekani watakuja wa wa Saudi wa, wa Arabia watakuja, uh, United Arab Emirates, UAE watakuja wa, ni rahisi kwa watu wengine kuingia katika kutafuta suluhu na kuweka influence zao kuliko Umoja wa Afrika wenyewe. Eh, Hamdun Marcel ukiwa hapo Mwanza. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nalo na kwa upande wake limetaka waandamanaji na watawala wa kijeshi kukaa pamoja ili kumaliza tofauti zao. Unafikiri nini nguvu ya Umoja wa Mataifa hapa kupitia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa? Umoja wa Mataifa una nguvu sana, lakini nguvu yake inapungua kutokana na, na kwamba taasisi kubwa eh, ya kikanda I, i, i, au African Union kujitoa na kufunga milango dhidi ya vurugu zinazotokea Sudani na kubaki kama msikilizaji wa mtazamaji wa pembeni. Umoja wa Mataifa unawasiliana na nani katika hili taarifa za mawasiliano imezipata kwa nani? Wanaandia kwa nani ili waje Sudani? Nani hawaambie kwamba shirikiani na huyu, ndio anaonekana mkoli zaidi au muhimu zaidi katika mgogoro kuliko mwingine, na kadhalika na kadhalika. Haya ndio mambo ya kuzingatia. Ni kwamba umoja mataifa unaishia kuwa na nguvu tu na umuhimu, lakini unakosa pale pa kuanzia, kwa sababu wale ambao wangekuwa ndio mgono wa kulia wa umoja mataifa katika kufanikisha suluhu hii au mazungumzo haya, ndio hao wamefunga milango yote nawadirishatwata chote kwenye serikali ya Sudani. Abdulkarim Atiki, huu mkakati unaowekwa na Marekani, tunaamini kwamba utazaa matunda kwa namna unavyoendeshwa. Si jambo la, ku, la kulipuuza, lakini ni jambo ambalo taifa la Marekani ni taifa lenye nguvu katika masuala mengi, na kama wanaweza wakaiwahusisha Waafrika wenyewe katika kujaribu kuleta suluhu, naamini inawezekana. Lakini pia katika jambo hili Wamarekani wanavyotafuta suluhu hii, lazima tufahamu kwamba wao wanahofu kwamba Sudani isije tena ikawaangukia katika mikono ya Waislamu, ni siasa kali. Kwa hiyo, kwa wakati mwingine, wakati wa kutafuta suluhu nayo, na itakuwa inajaribu kupandikiza watu wake ambao wa maadae watakuwa katika utawala katika katika hiyo nchi ya ya Sudan. Kwa hiyo, inawezekana wakafanikiwa pata hiyo suluhu lakini pia inawezekana wasiweze kufanikiwa katika kupata hiyo subiki. Na mpaka hapa ndio tunafikia tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert wile na kutakia wasaa uliotulivu Imetimia so, saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mawaziri wa fedha wa nchi za Afrika Mashariki wasoma bajeti za serikali zao kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini hivi leo. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch laituhumu serikali ya Burundi na kupinga vurugu dhidi ya wanachama wa upinzani katika nchi hiyo. Boris Johnson ashinda mzunguko wa kwanza wa kura katika mbio za wagombea kumi kuwania nafasi iliyoachwa wazi na Teresa May. Habari kamili, msikilizaji. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com radio wa shirika lakini, pia kwenye mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook. Tuanzie uh, katika eneo la Afrika ya Mashariki. Mawaziri wa fedha wa nchi za Afrika Mashariki leo hii wamesoma bajeti za serikali zao kwa mwaka wa 2019-2020. Serikali ya Tanzania yenyewe inapanga kutumia takribani dola bilioni 14.3 katika mwaka wa fedha 2019 2020 ikiwa ni ongezeko kutoka shilingi uh, trilioni 32.5 za Kitanzania katika mwaka wa fedha wa 2017/2018. Aidha, waziri Philip Mpango ametoa pendekezo la kurekebisha sheria ya ushuru wa bidhaa katika baadhi ya bidhaa kama anavyoeleza hapa. Kwanza ni kupunguza ushuru wa bidhaa kwenye mvinyo unaotengenezwa kutokana na usindikaji wa matunda kama ndizi, mabibo, rozela, choya, nyanya na kadhalika yanayozalishwa hapa nchini tofauti na zabibu kwa kiwango cha asilimia 75 kutoka shilingi 200 kwa lita hadi shilingi 61 kwa lita, ikiwa ni punguzo la shilingi 139 kwa lita. Lengo la hatua hii ni kuhamasisha ulipaji wa kodi wa hiari na pia kuvutia uwekezaji kwenye viwanda vidogo vidogo vya aina hii. Aidha, bei ya mvinyo huu kwa lita inafanana na bei ya vinywaji baridi mbili. Mheshimiwa Spika, napendekeza kutoza ushuru wa bidhaa wa asilimia kumi kwenye nywele za bandia zinazotengenezwa ndani ya nchi na na asilimia ishirini na tano kwenye nywele bandia zinazoagizwa kutoka nje ya nchi. Lengo la hatua hii ni kuongeza mapato ya serikali. Wachambuzi wa maswala ya uchumi wanazungumziaje bajeti hii? Humphrey Moshi ni mchambuzi wa maswala ya kiuchumi na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. kwa miaka mingi, iwe ni Kenya, iwe ni Uganda, iwe ni Tanzania, tuwe macho, tuanze kubadilikabadilika kwenye hivyo, na tukiweza kurudisha hivyo vitu, hasa kwenye mikataba ya madini, mikataba ya mambo ya mahoteli na kadhalika, kule ambazo inatoa hizo um, tunakuwa tumepata tume hela nyingi na hiyo tegemezi ambayo nasema itakuwa inapungua kwa asili themanini. Kwenye mambo ya kodi, tuache kuwa na kodi nyingi mno, na tuache kuwa na kodi e, e, zenye viwango vya juu. Ukiwa na viwango vya juu au kodi nyingi, watu wengi watajaribu sana kukwepa kutokulipa kodi. Watukuwa, e, na kodi zile ambazo zinabebeka zile, zile ambazo hazifanye mtu akaacha kuwekeza, zio na kodi ambazo zinamvutia mwekezaji basi, na vilevile tuache kuwa na viwango vikubwa vya kodi. Kule Kenya, waziri wa fedha Henry Rotich amekuwa akiwasilisha bajeti kwa bunge la nchi hiyo jijini Nairobi. Mwandishi wetu Carol Korir ametutumia taarifa ifuatayo. Kwenye bajeti hiyo ambayo imeongezeka kwa takriban trilioni mbili, serikali ya Kenya inalenga kupanua mno namna ya kuongeza mapato kupitia ushuru. Sekta inayolengwa ya kwanza na serikali ni mchezo wa kamari, ambapo wacheza kamari watalipa ushuru wa shilingi moja kwa kila kiwango wanachowekeza mchezoni. Waendesha pikipiki nao watahitajika kuwa na bima itakayowalinda wao na abiria. Waraibu wa vileo na sigara nao wamotabani, kwani bidhaa hizo zimeongezewa ushuru wa kati ya asilimia kumi na nane hadi ishirini na nne. Serikali pia inanuia kutetea vikali marufuku ya matumizi ya mifuko ya plastiki ambayo Kenya, Tanzania na Rwanda inaendelea kutekeleza kwa kupunguza ushuru kwa wanaowekeza kwenye bidhaa ambazo ni mbadala ya plastiki. Hata hivyo, wabunge wameelezea masikitiko kwamba bajeti ya mwaka huu haijaipa uzito masuala muhimu na badala imelenga kulemaza sekta zilizo karibu na mwananchi. Sio, sio ni uh, kama ni swala zuri, sababu wengi wengi wenye wendesha bodaboda boda, ni youth ambao hawana senti wanatafuta mino jinsi yao ya kupata mapato. Shughuli hiyo haikukosa doa. Wabunge akina mama, kabla waziri Rotich kufika, ki walizua fujo kulaani kitendo cha mbunge mmoja wa kiume kumsaba kofi mbunge mwenzao wa kike. hatutaki kunyanyaswa na wanaume. Carol Korir, Nairobi RFI, Kiswahili. Asante sana Carol, na Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Antoine Chilombo amewasili tayari jijini Dar es Salaam nchini Tanzania kwa ziara ya siku mbili na wakati huu moja kwa moja ameandaliwa dhifa maalum, uh, huko ikulu ya rais. Hii itakuwa ni ziara, uh, hii ni ziara ya kwanza ya kiongozi huyu ambaye kesho Ijumaa atatembelea mamlaka ya usimamizi wa bandari jijini hapa Dar es Salaam, lakini pia kuzungumza na mwenyeji wake Rais John Pombe Joseph Magufuli. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 50 ambaye iligundulika kuwa aliambukizwa na virusi hatari vya Ebola huko Uganda ameaga dunia. Wizara ya afya nchini humo imethibitisha kuwa huyu ni mtu wa pili miongoni mwa waliokuwa wameingia nchini humo kutoka nchi jirani ya DRC. Chanzo cha hospitali kimebainisha taarifa. Zaidi zinasema kuwa mama huyu ni bibi wa mvulana mwenye umri, mtoto mwenye umri wa miaka mitano ambaye alikufa hapo jana kutokana na ugonjwa hatari wa Ebola. Nao walisafiri hadi Kasese, magharibi mwa Uganda, karibu na mpaka wa DRC. Tuelekee Burundi. Shirika la kimataifa la haki za binadamu la Human Rights Watch jana Jumatano lilitoa ripoti kupinga vurugu dhidi ya wanachama wa upinzani nchini Burundi. Shirika hilo linahofia kwamba vurugu hizo zitaongezeka katika miezi ijayo wakati wa maandalizi ya uchaguzi wa rais unaopangwa kufanyika mwaka ujao. Terence Manirambona ni afisa habari wa chama cha CNL kinachoongozwa na Agathon Rwasa, akizungumzia visa wanavyofanyiwa wafuasi wa chama hicho cha CNL. Hii ni kutovumiliana kisiasa ambako hakuna lengo lingine bali kuweka vizuizi katika uendeshwaji kazi wa vyama vya siasa vya upinzani na kuvizuia vyama hivyo kuwafikia wapiga kura tukiwa kwenye mkesha wa uchaguzi wa mwaka 2020. Hii inadhihirisha kwamba njia bado ni ndefu katika swala la utawala wa kidemokrasia. Tunawaomba wafuasi wetu kutokuwa na woga ama kupotoshwa na vitisho, na tunawaomba wahusika kuachana na vitendo hivyo visivyoipa heshima nchi na taasisi zake, na kukubali ushindani na wingi wa vyama vya siasa kama inavyoagiza katiba ya nchi. Mkurugenzi wa shirika la Human Rights Watch, Afrika ya Kati, Lewis Mudge Ameomba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kukutana kesho Ijumaa, uh, Juni 14 kujadili swala la Burundi. RFI, Radio France Internationale ni saa kumi na mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na dakika arobaini huku Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya jioni, nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Mgombea wa nafasi ya waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, ameshinda mzunguko wa kwanza wa kura hivi leo katika mbio za wagombea kumi kuwania nafasi iliyoachwa wazi na Teresa May, ambapo sasa wagombea wamebaki saba. Lakini je, ushindi huu wa Boris unaweka unamweka katika nafasi gani kuelekea kupata mrithi wa Teresa May? Abbas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anaangazia ushindi huo akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, ushindi wa kura mia moja na kumi na nne dhidi ya arobaini na tatu za anayemfuatia ambaye ni waziri wa wa sasa wa mambo ya nje wa, wa, wa Uingereza Jeremy Hunt na na na waziri wa mazingira Michael Gove inaonyesha wazi kwamba eh, Boris Johnson anaelekea kwenda kuwa waziri mkuu wa Uingereza ajaye, kwa sababu tofauti ni kubwa sana. Nafikiri hata watakapobakia katika wa mchuja utakaofuata, nafikiri majina mawili yakipelekwa kwenda ku, kupendekezwa, basi ninaamini kabisa Boris Johnson atachukua nafasi hii kwa sababu eh, Jeremy Hunt na, na hata mwingine aliyemfuatia bwana Gove wamekuwa wako mbali sana, wanaonyesha ushawishi wao kwa waingereza sahizi unapotea. Kwa hiyo mimi naamini kabisa e, tumtarajie wili Johnson kuwa waziri mkuu waziri, waziri, wa Uingereza. Ni mtazamo wake Abbas Mwalimu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Makumi ya wafanyakazi wa meli ya mafuta wameokolewa baada ya meli zao meli yao kulipuka na kushika moto, kwa msaada wa haraka uliotolewa na jeshi la majini la Marekani alhamis hii, vyombo vya habari vimeripoti kuwa meli mbili za mafuta zimeshambuliwa na kundi la watu wenye silaha. Hali hiyo imejitokeza wakati huu ukiwa na hali tete ya wasiwasi kati ya Marekani na Iran. Mmoja kati ya meli hizo ilikuwa imebeba mafuta ikielekea Japani, ambapo waziri mkuu wa nchi hiyo ya Japani Shinzo Abe amekuwa uh, akikamilisha ziara yake huko Teheran nchini Iran hivi leo. Rais wa Mexico Manuel Lopez Obrador amesema atauza ndege ya rais na kutumia fedha zitakazopatikana katika mapambano dhidi ya wimbi la wahamiaji haramu wanaoingia nchini mwake. Rais Lopez Obrador ametoa kauli hiyo baada ya kuafikiana na Marekani ili kushirikiana pamoja katika kuwazuia wahamiaji kuingia nchini humo na baadaye kwenda Marekani. Ndege aina ya Boeing 787 hiyo itauzwa kwa thamani ya dola milioni mia na hamsini. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano na moja ya habari zetu kuu katika matangazo yetu ya jioni hapa RFI Uh, Kiswahili. ni kuhusu uh, kusomwa kwa bajeti uh, kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na uh, ishirini na mawaziri wa fedha kwenye mataifa ya Afrika Mashariki. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Hamfrey Moshi, ni mchambuzi wa maswala ya kiuchumi akiwa jijini Dar es Salaam, Tanzania. kwa kawaida kila nchi ina vipaumbele vyake, kwa mfano ukiangalia Tanzania hivyo hivyo, ukaangalia Kenya ina dira yake na kipao mbele kikubwa cha nchi zote hizo ni kupunguza umaskini kwa kasi inavyowezekana, lakini mikakati sasa ya kupunguza umaskini inaweza kuwa tofauti. Kwa mfano, mkakati wa kupunguza umaskini kwa haraka kwa nchi ya Tanzania ni kuwa na uchumi wa viwanda kwa maana ya kwamba e, kipato cha kaya kitaongezeka, na kipato cha kaya kikiongezeka, umaskini nao utakuwa unapungua. Vipaumbele ijapokuwa viko tofauti, lakini vichi vyote vinaangalia jinsi ambavyo ya kuhakikisha kwamba unakuwa na maisha bora kwa wananchi wako kwa kupunguza umaskini. Kuifikia sasa, kunakuwa na changamoto zake. Changamoto zake ni kwamba, je, uwezo wa kibajeti wa kufanya hivi vyote unavyo? bajeti zinazotolewa na nchi hizi za Afrika Mashariki, kumekuwa na utegemezi kila mwaka, kumekuwa hakuna ubunifu wa vyanzo vipya vya mapato. Ya hiyo naona kuna mabadiliko kiasi. Utaona kwamba kulikuwa kwamba ile sekta isiyo rasmi haikuwa inalipa kodi, waliokuwa wanalipa kodi ni wale ambao walikuwa E, kwenye mfumo rasmi wa uchumi, lakini sasa hivi ukiangalia kwa upande wa Tanzania wameanza kuhakikisha kwamba sasa wale ambao sio rasmi lingalau wapate walipe kodi ya, ya, ya elfu ishirini kwa, kwa mwaka. Kwa hiyo tunaona ukishafanya hivyo tayari unaanza kupanua huo wigo, lakini tatizo sio sana kupanua wigo, tatizo kubwa liko kwamba kama uchumi bado ni finyo hata pale ambapo unajaribu kupanua wigo hutapata kikubwa uh, ambacho kitakidhi mahitaji ya bajeti. Profesa Humphrey, kumekuwa na changamoto za kila siku za kawaida za kila mwaka, kila bajeti inaposomwa, kama upatikanaji wa ajira, changamoto kwenye sekta ya afya na sekta ya elimu. Bajeti hizi kwa nini zinashindwa kutatua changamoto hizi? Vitu ambavyo vinatakiwa vifanyike ni, ni vingi ukilinganisha na ule mfuko uliopo ambao mfuko uliopo ni bajeti na kila eh, kila mwaka lazima tukubali bajeti hazifanani. Kuna uongezeko ambao wa bajeti ambao unazitokeza, lakini kuongezeka kwa bajeti haimaanishi kwamba sasa nakupa uwezo wa kutatua ya matatizo yako yote kwa wakati mmoja au kwa muda mfupi. Profesa, bajeti hizi kila mwaka zinasomwa, lakini kiwango cha utegemezi kimekuwa kikubwa nini kifanyike kupunguza kiwango cha utegemezi kwa wahisani? Ni kuangalia upya mikataba iliyosainiwa miaka ya nyuma, hasa mi, eh, mikataba ya uwekezaji hiyo. Mikataba ilitoa fursa kubwa mno kwa wawekezaji, kwa mfano wa kuambia msilipe kodi Tanzania. Tumejaribu kuanza hiyo, lakini lazima tupanue, tuangalie sekta yote, sekta za mahoteli tuangalie hiyo uh, sekta ya na kadhalika. Kwa hiyo hapo, tukiweza kufanya hivyo, tutakuwa hela nyingi zinabaki na baki. Hapa ni sauti yake Profesa Humphrey Moshi, mchambuzi wa maswala ya kiuchumi, na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Stephen Mumbi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa namwona Frederick Nwaka kutoka studio namba mbili RFI Kiswahili anakuletea makala uh, habari rafiki Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Watu wawili wamepoteza maisha katika wilaya ya Kasese nchini Uganda kwa maradhi ya Ebola, hiki kikiwa ni kisa cha kwanza kubainika katika mataifa ya Afrika Mashariki. Je, mataifa ya kanda hii yanachukua tahadhari gani kuhusu kusambaa kwa ugonjwa huu? Hii ndio mada tunayoiangazia leo katika makala ya habari rafiki. Msikilizaji, nami ni Fridrik Nwaka nikikualika utoe maoni yako. Anaitwa Joseph Amza kutoka hapa magharibi mwa nchi hapa nchi ya Rwanda, mji wa Rubavu. Sasa kwa maoni yangu nao, naona nchi za Afrika mashariki na kati wachukue hatua madhubuti za kudhibiti huyu ugonjwa wa Ebola ikiwemo ukaguzi wa kina maeneo ya mpakani, kila raia kabla ya kuvuka boda apimwe ipasavo, maana mlipuko huu wa ebola ni tishio kubwa. Mwenzio akinyolewa pia tilia maji nywele zako, na vitengo maalum viwekwe kwa ajili ya kutibu wale wagonjwa wa ebola. Nashukuru sana. Kwa majina Abubakari Mzirai kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza nadhani nchi za Afrika Mashariki zinachukua hatua nzuri sana kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Tumeona kwamba juzi juzi hapa kulikuwa na mazoezi ya kuwa na utayari wa kukabiliana na ugonjwa wa ebola iliyofanyika kule uwanja wa kimataifa wa ndege Kilimanjaro KIA. Lakini juzi pia tumeona waziri wa afya wa Kenya na waziri wa afya wa Tanzania walikutana kule na manga Arusha kupanga mikakati ya pamoja ya kukabiliana na ugonjwa huu hatari zaidi wa ebola. Nadhani nchi za Afrika mashariki kuwemo Kenya, Tanzania, hizi nchi mbili zimekuwa na, na na wakati mzuri kwa pamoja kwa kuonyesha nia na dhamira ya ukweli ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Kwa majina anaitwa Tunza Godfrey Mwakapenda, e, naongea na simu kutoka Arusha, Tanzania. E, suala la mlipuko huu wa ugonjwa wa ebola ambao umeanzia huko Kongo na sasa hivi unaonekana kabisa kusambaa katika moja ya nchi za Afrika Mashariki huko Uganda. Hatua zinatakiwa zichukuliwe zaidi, hasa kwa nchi jirani na na Kongo e, kama vile nchi yetu hapa Tanzania, wizara ya afya inatakiwa ifanye vipimo hata kwa watu wanaoitapita katika mipaka ya ya, ya, ya, ya, ya, ya, hizi nchi mbili ambazo mara nyingi zinakuwa na mwingiliano wa wa watu kutoka sehemu moja kwenda nchi nyingine. Kwa jina anaitwa Ahmad Williamu au Babadatu, nawakilisha fmija ya timu, nipo Mbeya Kiera, Tanzania, kuhusu ugonjwa wa e ebola nchini Uganda. Wanapaswa wakasomea wote wakasome kwa ujumla, ili kukumbana na ugonjwa huo, kutibu kiufasaha na kuhatarisha maisha ya watu. Kwa talimisho hili maisha yaendelee vizuri nchini humo. Kikubwa hapo, waende wae katika mataifa makubwa waliosomea vizuri, ili wakakumbane jinsi ya kutibu ugonjwa huo, ili ukumbane, wakumbane nao ufikapo nchini e. Kwa majina naitwa mimwani Kenneth niko Bugabo Bukoba nchini Tanzania. Kwanza mataifa haya yanachukua tahadhari ya, ya kuimarisha mipaka ili kuzuia watu kutoka taifa moja kwenda taifa jingine, pengine watu wao huenda wakawa na vimelea vya ugonjwa wa Ebola. Hizo hivyo ulinzi mipakani lazima uimarishwe. Vile vile, kuweka wataalamu wenye ujuzi wa kutosha wa kupambana na ugonjwa huu kwenye viwanja vikubwa vya ndege, mfano Entebbe Uganda, Jomo Kenyatta Kenya na Julius Kambarage Nyerere hapa Tanzania. Wataalamu wao wanampima kila mtu anayeingia kwenye nchi hizo ili kuzuia kwamba ugonjwa usije ukaingia uka, uka, uka, kwenye nchi hizo. Vile vile, mataifa haya yanachukua tahadhari ya kushirikiana na kwa karibu ni shirika la afya duniani yani WHO ili kama visa vya ugonjwa wa Ebola vikizidi, basi shirika hilo litume wataalamu ukizingatia kwamba shirika hilo limesambaa dunia nzima na lina wataalamu wa kutosha wenye uelewa mkubwa wa kupambana na magonjwa mbalimbali. Asante, majina yangu matatu ni Abu Ali Kosta, nipo soko kuu Majengo, Dodoma hapa nchini Tanzania. Kwa upande wangu, niseme spidi inayoonyesha na viongozi wenye dhamana ya kupambana na ugonjwa huu imekuwa ndogo, ikizidiwa na spidi ya usambaaji wa ugonjwa huo wa Ebola. Nafikiri jitihada zaidi bado zinatakiwa kufanyika ikiwemo kutoa elimu na namna na ya kupambana na ugonjwa huo namna unavyoambukizwa ili kuchukua tahadhari kama wananchi wa kawaida kabisa na nafkiri jitihada za za, za matibabu zimekuwa ni kubwa zinaonekana pale ambapo ugonjwa unapatikana una, una lakini jitihada za kutoa elimu zimekuwa ndogo mno serikali zetu za Afrika Mashariki ziungane mawaziri wa wizara hizi za afya viongozi wetu wakuu walipaswa kuunganisha mawazo yao na kuangalia ni namna gani bora zaidi ambayo watawasaidia wananchi wao kuepukana na, na spidi kubwa ya usambaji wa ugonjwa huu wa Ebola ambao no, no, naona unaleta madhara makubwa. <tipos> Asante sana RFI kwa kunishirikisha. Kwa jina anaitwa Kidoa Kataya nikiwa mkaji wa Mobakirungu hapa DRC. Kwanza ni kama sikitiko kwa sisi wa wa hapa DRC, kwa sababu endapo mataifa mengine yanakuwa yakiweka vidhibiti fulani kwa sababu ya ugonjwa huo, na endapo tumeshaona kwamba unataka kuenea katika miji fulani na nchi fulani, hapa kwetu kabisa jambo hilo bado linachukuliwa na uzembe kabisa. Ila kwa hapa sasa, ingawa kama tuna nchi kama vile Tanzania na Uganda, kuna watu ambao au serikali wanafuatilia gonjwa hilo, ni mm, tutazidi tu kuwashukuru na kuomba kwa mataifa mengine ambayo bado bado hayaweki vidhibiti vya ugonjwa huo, wajitahidi kuiga mitindo na mifano ambazo ndugu zao na nchi nyingine ambazo zimeshaanza kufanya ili watu wa Afrika Mashariki tuishi kwa usalama na tuepukane na gonjwa kilo kwa jina anaitwa <tipa> ariittaakmboko. Maoni yangu ningeenda kuwashauria viongozi wa wanaokatikana katika hili isi ambazo ni Uganda, Rwanda na Murundi, ambao hawayapatwa zaidi na magonjwa, wanetafuta mbinu mbata ya kufanyana chano katika raia ili wasipate na ugonjwa huu, kufanya kakufanya madawa ku mafrontiere zote wanapotoka diarsi kuingia Uganda, kutoka Uganda kwenda Rwanda lazima wafanyie control, waangalie kama iko na virusi hivyo. Kwa majina anaitwa Abubari Kikipenda, anawakilisha wakilisha Zeptas Media, ya timu kutoka Mbesa, Tunduru, Tanzania. Kwanza kabisa serikali za Afrika Mashariki zingetoa elimu zaidi kwa wananchi wao husika, wangetoa tahadhari, maana mataifa ma, mengi naona wanatoa tahadhari kipindi gonjwa tayari limeshaingia. Kinga inapata baada ya nani, kabla ya tiba. Sasa kuonekana tiba ni bora kuliko, ah, kinga, ni bora kuliko tiba. Wangefanya imaima ima, wangeangalia jinsi gani, au mataifa yaliokupwa na ugonjwa huo kwenye mipaka, wangekuwa wanadhibiti, wangeweka vipimo maalum, kwamba wageni wanaoingia kutoka nchi husika au nchi ambazo zenye ugonjwa huo wangekuwa wanapatiwa vipimo kama wameambukizwa au la. Kama wameambukizwa, basi wangekuwa wanaziwiwa kwenye mataifa, wangerudi kwenye mataifa yao yao ili wapate tiba maalum, warudi wakakae, ili wasikuepusha na wengine mwisho wakaambukiza hayo magonjwa, maana ni hatari sana <tipi> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ni wasasa sasa wa kuangazia ujumbe uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Rwacompadrao Almasi kutoka Bujumbura nchini Burundi, wewe unaona kwanza wananchi kuwa makini kwa sababu ni ugonjwa wa kuambukiza na vilevile, serikali zetu ziangalie ni mbinu zipi zitatumia kukabiliana na ugonjwa huo. Jaki Kamwila kutoka Mahulo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pia unasema serikali ya Kongo pamoja na Uganda hawakuwa makini, kwa sababu mipaka ya Kongo na Uganda haikufungwa, ndiyo maana maambukizi hayo yamevuka mipaka. Filemoni Francis kutoka Lusaka, Zambia, umeandika kwa ufupi, na wapa pole sana ndugu zangu kwa maradhi ya Ebola. Bongiseni Thoba kutoka nchini Afrika ya Kusini unasema hii itakuwa hatari sana katika mataifa ya Afrika mashariki na kati, ni bora ukafanyika uvumbuzi wa haraka ili kusitokee vifo vingi vya wananchi. Horacio Rodriguez umejitambulisha kuwa ni mkongomani na kwa sasa ukiishi nchini Rwanda katika mji wa Kigali, unasema serikali za Afrika Mashariki zinapaswa kutia mkazo zaidi wa namna ya kupambana na ugonjwa huu, vinginevyo hali itakuwa tete. Treza Daudi kutoka Moba, DRC. Wee umeandika unatoa pole kwa familia zilizopoteza ndugu zao kwa ugonjwa huo. Za huo, na pili unatoa onyo kwa wananchi wote wa Uganda na nchi zote za Afrika Mashariki kuwa makini na kuosha mikono yao na sabuni muda wote ili kujikinga na Ebola, na ujumbe wa mwisho ni wake Bina Mungu Kajoro kutoka Ruganzu, Biharamulo, Biharamulo, Kagera nchini Tanzania. Wewe unaona kila taifa la kanda hii Afrika Mashariki linatakiwa lichukue hatua madhubuti ambazo zitahakikisha wanaweka ukaguzi na vipimo maalum vya kupima afya za raia wanaovuka mipaka kati ya nchi na nchi. Na kwa ujumbe huo, ndio tunafikia tamati ya makala ya habari rafiki. Msikilizaji, asante kwa muda wako. Mimi ni Fredrik Nwaka, kwa heri. Na mimi sina la ziada. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana kwa muda wako, na kwaheri kutoka Dar es Salaam. Ja alon uh, na Joseph Wel namna hiyo kutoka Jamaika. Ndio tunatamatisha matangazo yetu. Naitwa Ruben Lukumbuka, asante sana msikilizaji, na kwa heri kutoka Dar es Salaam. Hivi punde tutajiunga na wenzetu huko Paris.