Dakta, imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za jioni hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi msikilizaji. Tumekuandalia habari za dunia, makala, muziki, Ijumaa. Kwanza ni habari kuu za dunia na huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa DRC Felix Tshisekedi Chilombo ahitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Tanzania. Kamati ya shirika la afya duniani WHO yakutana kwa dharura kujadili ebola nchini Uganda. Na Iran yakanusha madai ya Marekani kuwa ilishambulia meli za mafuta za Falme za Kiarabu. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi Antoine Chilombo amehitimisha ziara yake nchini Tanzania hivi leo ambapo pamoja na mwenyeji wake rais John Pombe Magufuli wamekubaliana mambo kadhaa huku serikali ya Tanzania ikisema ipo tayari kutoa mafunzo kwa askari wa DRC katika vyuo vya kijeshi na usalama vya Tanzania ili kusaidia kuimarisha usalama kwenye nchi hiyo. Mwandishi wetu Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Tumekubaliana katika masuala ya ulinzi na usalama, ikiwa ni pamoja na kutumia vyuo vyetu vya kijeshi kuwafundisha ndugu zetu wa DRC kadiri watakavyoona. Ni rais wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli akizungumza hii leo Ikulu jijini Dar es Salaam wakati rais wa DRC Felix Tshisekedi akihitimisha ziara ya siku mbili nchini humo. Mbali na hilo, miongoni mwa mengi waliojadiliana pia marais hao wawili wamezungumzia namna ya kuimarisha sekta ya uchukuzi ili kurahisisha usafirishaji wa bidhaa na kuondoa vikwazo vilivyopo ili kujenga mazingira wezeshi kwa wafanyabiashara wa nchi hizi mbili. Tumekubaliana kushirikiana kuondoa vikwazo vya biashara. Tumemweleza kuhusu uamuzi wetu wa kuongeza muda wa kutunza mizigo ya DRC kutoka siku 24 hadi siku 30. Rais Chisekedi amesema ziara hii ina manufaa kwa nchi yake. Amemwomba Rais Magufuli kumsaidia kuishawishi jumuiya ya Afrika Mashariki ili DRC ikubaliwe kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo. De, nimetumia fursa hii pia kupendekeza upya ombi la nchi yangu kuingizwa ndani ya jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika Mashariki. Nimefurahi kuona rais mwenzangu amesema kwamba linakubalika na ninamshukuru. Ni matumaini yangu kwamba katika siku ama wiki zijazo, tutaona nchi yangu inaingizwa ndani ya jumuiya hiyo. Hayo ni miongoni mwa mambo mengi tumezungumza na rais John Magufuli. les kesto kenu avon aborde avek le prezident John Magufuli. Ombi hilo Rais Magufuli amelikubali, nitakuwa mmoja wa wapiga debe ili aweze kuwa mwanachama wa East Africa Community na nimemuomba akashughulikie shida za watu wa DRC, kwa sababu DRC haikutakiwa uchumi wake uwe unakuwa kwa asilimia nne. Ina shaba, ina dhahabu, ina kila kitu kilichoko kule. Rais Felix Antoine Tshisekedi ameondoka mchana wa leo kuelekea nchini Burundi kufanya ziara nchini humo. Asante sana Stephen Mumbi. Tukisalia huko DRC, hali ya wasiwasi imeendelea kutanda kwenye mji wa Bunia na viunga vyake, katika jimbo la Ituri, mashariki mwa nchi hiyo kufuatia mapigano ya siku kadhaa. Haya yanajiri wakati gavana wa jimbo hilo la Ituri, Jean Bamanisa Saidi, amethibitisha mauaji ya watu O zaidi ya sitini na kusema kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Haijafahamika mara moja chanzo cha mapigano hayo, lakini makabila ya hema na lendu yamekuwa yakikabiliana kwa kipindi kirefu. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani WHO imekutana leo Ijumaa kwa ajili ya uwezekano wa kutangaza kuendelea kuenea kwa virusi vya Ebola kuwa tishio la kimataifa baada ya kuzuka awali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na sasa nchini Uganda. Jopo la WHO ambalo lilianzishwa mwaka wa elfu mbili na tano limewahi kutangaza hali ya dharura ya afya ya umma dunia katika dunia nzima mara nne pekee, ambapo ni wakati wa mafuo ya nguruwe au H1N1 mwaka wa elfu mbili tisa, kuenea kwa virusi vya polio mwaka wa 2014. Janga la Ebola lililoharibu sehemu za Afrika magharibi kutoka mwaka wa 2014 hadi 2016, na hivyo kuongezeka kwa virusi vya Zika mwaka wa 2016. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala, Uganda. Hapa anaeleza hatua zilizochukuliwa na serikali ya Uganda hadi sasa. Tayari imechukua e, hatua kwa kuwaweka uh, watu ambaye wanaweza kusaidia kwa sehemu uh, zenye ziko karibu na mpaka wa Kongo, kuwafuatilia wale wowote ambayo wataingia mpaka wapewe cheki kuona kama hawana ugonjwa wa Ebola. Na shirika, mashirika mengine kama Msalaba Mwekundu yameungana na serikali kuendeleza hizo harakati, na wale ambayo wana dalili ya kuwa uh, na ugonjwa wa Ebola wamewekwa kando kabisa, wataalam wanaendelea kuwachunguza kuona kama wamepata huo ugonjwa, wapate matibabu uh, tamamu. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mwandishi wetu wa Kampala huko Uganda. Na sasa tuelekee Kenya, msikilizaji, mimba za utotoni zimeendelea kuwa changamoto katika nchi za Kenya na Tanzania ambapo wito umetolewa kwa serikali na wadau wa elimu kuwekeza kwenye elimu ya jinsia. Kwa upande wa nchi ya Kenya, wanafunzi wamekuwa wakipata mimba kwa kukosa elimu ya jinsi mapema, kama anavyoarifu Carol Korir akiwa Nairobi. Kwa mujibu wa takwimu zilizokusanywa na shirika la Jactivate katika mwezi wa Aprili na Juni kwenye kaunti zilizoorodheshwa na shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu idadi ya watu kuwa maeneo yenye idadi kubwa za mimba za utotoni, vijana wengi hawakujifundisha maswala ya jinsi kutoka kwa wazazi wao. Ripoti hiyo pia inabaini hatari ya wadau kuendelea kuweka utata suala la elimu ya jinsi, kwani wengi waliokosa masomo hayo waligeukia vyombo vya habari au mitandao ya kijamii. Grayson Marwa ni mwenyekiti wa Asilimia sitini na mbili ya vijana wanajifunza kuhusiana na maswala ya hedhi wakiwa shuleni, ili hali asilimia kumi na mbili walijifunza maswala hayo hayo kutoka kwa wazazi wao, pia maswala ya elimu ya jinsia, maswala ya afya na upangaji uzazi na hedhi. Na pia thuluthi tatu ya vijana walisema kwamba wanatamani wana kusoma maswala ya elimu ya kutoka shule, ili hali hawapati hayo mambo. Kwa hivyo, shule pia zinafaa kuweza kuongeza u pitisha ujumbe kuhusiana na elimu ya jinsia. Walimu hata hivyo, wakiguzia ripoti hiyo, wameelezea ni vema mwongozo kuhusu elimu hiyo kutolewa, japo wanaunga mkono. Hebron Mwakindo ni mwalimu mkuu katika shule ya kibinafsi. Uh, naona, naona pia ni sawa, kwa sababu wasipofundishwa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa nakuwa ni kwamba watajifunza kwa media and social media, ambapo wakati mwingine wanakosa kuelekezwa vizuri. So mi naunga mkono, na wazazi pia wamo kujia panda wanakubali ni muda swa... hili lifanyiwe kazi ila hawajui jinsi gani itatekelezwa ili kutochangia uozo wa maadili. Wasifiche mambo ya se sex, okay, sex. Baadaye wakijifunza wenyewe italete mambo mengi. Sex education is very important, lakini hiwe sex education kenye solution inatoka wa community home grown, Carol Corin, Nairobi, RFI Kiswahili. R F I, Radio France International. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com, radio shirika lakini, pia moja kwa moja kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii yaani, kwenye Facebook. Wanajeshi nchini Benin wamefyatua risasi e, wakati wa makabiliano na waandamanaji leo Ijumaa, baada ya vurugu kuzuka kufuatia maandamano baada ya uchaguzi tata wa ubunge mwezi Aprili, mashahidi wamesema. Edith Nibakwe anatuarifu zaidi. Vikosi vya usalama viko kila mahali katika mji na kwenye barabara kuu ili kujaribu kuondoa vizuizi, amesema mwanasiasa wa eneo hilo kwa masharti ya kutojulikana. Aisa shuhuda huyo amesema vurugu ni kali katika eneo la Sevu na Shaurse ambako ni ngome ya nyumbani ya rais wa zamani Thomas Boniayi, mkosoaji mkuu wa serikali, na kwamba jeshi linapiga risasi za kweli. Waandamanaji wanaandama kwa siku, ni siku ya nne sasa, wakilitaka jeshi la polisi liache kuzingira nyumba ya Boniayi katika mji mkuu wa kibiashara Kontunu. Boniayi ameendelea kuzuiliwa nyumbani chini ya ulinzi mkali tangu kufanyika kwa uchaguzi huo. Taarifa ya mwandishi wetu Edith Nibakwe. Duru za usalama za nchini Nigeria zimethibitisha kuwa wapiganaji wa kundi la Boko Haram limeshambulia kambi eh, moja ya kijeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwaua wanajeshi kadhaa hapo jana Alhamis majira ya asubuhi katika kijiji cha Kareto, kilomita 335 kaskazini mwa Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno. Shambulio hili linakuja majuma kadhaa baada ya kundi hilo la Boko Haram kuwaua wanajeshi watatu katika shambulizi la kigaidi lililofanywa na kundi hilo katika mji wa Magumeri jimboni Borno kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Maafisa wa usalama katika mji wa Tongomael ulioko kaskazini mwa nchi ya Burkina Faso wamesema hii leo kuwa maelfu ya watu wamelazimika kuyahama makazi yao na kupata hifadhi katika mji mkuu wa nchi hiyo Wagadugu baada ya eneo hilo kushambuliwa na watu wenye silaha. Kiongozi mmoja wa serikali kwenye mji huo Saidu Sawadugo ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa watu hao wamekimbia mapigano ya kikabila kati ya jamii ya wafugaji na wakulima kwenye eneo hilo. Radio France Internationale. Ukiwa mjini Butembo matangazo haya unayapata moja kwa moja kupitia Radio RTVH, La Voix de l'UCG, Radio Mwangaza lakini pia Setrobo FM na Radio Mutembo FM. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran amepuuza shutuma za Marekani kuwa Iran imehusika katika shambulizi dhidi ya meli mbili za mafuta katika ghuba ya Oman na kusema hazina msingi na kuongeza kuwa Washington ilikuwa inajibu kuhujumu diplomasia. Marekani kupitia waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo inaishutumu Iran kuwa nyuma ya shambulizi hilo siku ya alhamis hapo jana kwa hoja kuwa madai yao yanatokana na utafiti kuhusu silaha zilizotumika. Tathmini inatokana na intelijensia tuliyokuwa nayo, lakini pia silaha zilizotumiwa na uwezo uliotumiwa kitaalam, kwa sababu hakuna mtu yoyote katika ukanda huo ambaye ana silaha na uwezo wa kifedha kutekeleza kile ambacho kilitokea, na shambulizi hili lilikuwa la hali ya juu sana. Wakati huu mvutano kati ya Iran na Marekani ukiendelea, muungano ukiendelea kushika kasi uh, Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kujizuia kwa kasi uh, ya juu, huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akionya dhidi ya mapambano kwenye eneo la Guba. Facts must be Ukweli lazima uwekwe wazi na majukumu yafafanuliwe. Na kama kuna suala ambalo dunia haiwezi kuhimili ni mgogoro katika eneo la ghuba. Ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kujiuzulu kwa msemaji wa ikulu Sarah Sanders. Sanders amekuwa miongoni mwa washirika wa karibu na mtetezi mkubwa wa rais Trump kwa miaka mitatu na nusu sasa. Akiandika taarifa hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter, rais Trump amesema uh, na amemtaja Sanders uh, kama shujaa, lakini hakutaja atakayechukua nafasi yake. Mtuhumiwa wa mauaji ya watu zaidi ya hamsini katika misikiti miwili nchini New Zealand na raia wa Australia amefikishwa mahakamani na hivyo amekanusha kuhusika na mauaji hayo. Brenton Tarrant ambaye ameshitakiwa makosa hamsini akiwa amezuiwa, lakini akiunganishwa na mfumo wa video mshtakiwa huyo amesisitiza kuwa hakuhusika kwa vyovyote vile na mauaji hayo ya watu zaidi ya hamsini yaliyowalenga Waislamu waliokuwa kwenye sala ya asubuhi. Hii ndiyo mara ya kwanza New Zealand kuwa na kesi ya kigaidi. Mapenga kimelia. RFI Kiswahili michezo na Steven Mumbi. Karibu sana Steven, habari? Asante ya sana, Ruben, niko vizuri. Sa na habari ya Ijumaa ni nzuri kabisa, karibu. Asante Sulta, nijitupe viwanjani. Kombe la Dunia kwa wanawake naendelea huko Paris nchini Ufaransa, ikiwa leo ni siku ya nane ya michezo hiyo na bado timu zinajinoa na zinapambana ku, kuenda katika hatua inayofuata ya kumi na sita bora mara baada ya kumaliza katika ile hatua ya makundi hivi e punde mchezo uliomalizika ni Japan imeitandika Scotland magoli mawili kwa moja magoli ya Japan yamefungwa na wanadada Iwabuchi dakika ya ishirini na tatu e, Sugasawa dakika ya thelathini na saba akipachika mkwaju safi kwa njia ya penati, huku lakufutia machozi la Scotland likifungwa na Lana Cleland katika dakika ya 88 ya mchezo. Hapo baadaye England watakuwa uwanjani wakipepetana na Argentina majira ya saa mbili za usiku kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Jamaica watakuwa wenyeji wa Italy pale majira ya saa kumi, e saa kumi na mbili kama na nusu hivi kuelekea saa moja mchezo huu utakuwa ukipigwa na hizo ni saa za Afrika Mashariki, pia saa za Afrika Mashariki bila shaka Aha. Naam, Afrika kati unatoa risali moja kweli <laughs> <laughs> naam e, katika ligi ya mpira wa kapu nchini Marekani imetamatika, Toronto imewatandika mabingwa watetezi wa ligi kuu hiyo ya NBA e, Golden State Warriors kwa vikapu 114 kwa 110 na, vine, kumi na, kumi na kutwaa ubingwa wa ligi hiyo. Kawhi Leonard alitangazwa kuwa mchezaji bora wa msimu baada ya kuibuka na Western wa alama ama vikapo 28 kwa 28.5 vi, Raptors imeshinda kwa jumla ya michezo minne kwa miwili. Raptors ni timu ya kwanza kutoka Canada kushinda taji hilo kutoka Marekani tangu timu hiyo iliposhinda taji la ligi ya baseball mwaka 1983. Hii ni timu nyingine ilishinda taji la baseball kutoka Canada. Ligi NBA inahusisha timu za Raptors, na Vancouver Grizzlies ambayo baadaye ilibadili jina na kuitwa Memphis Grizzlies za kutoka Canada mwaka 1995, ujue. Mm -hmm. Nchi ya Marekani ama Amerika e, ya kaskazini inahusisha, ligi yake, ilikuwa inahusisha hapo awali timu ambazo zinatoka Marekani peke yake. Mm -hmm. Lakini Canada iko nje ya Marekani, taifa ambayo linajitegemea. Baadaye wakaona kuna umuhimu wa kuhusisha zile timu zinazenyewe zishiriki kwenye ligi hii, kuleta chachu ya ushindi. Mm -hmm. Naam. E, huko England Chelsea itatakiwa kulipa kuilipa timu ya Derby County kitita cha paundi milioni nne kama fidia endapo atamteua mchezaji wa zamani wa timu hiyo Frank Lampard kuwa kocha mpya. Kocha wa sasa wa Chelsea, Mauricio Sarri, amethibitishwa kuchukua mikoba ya Max Allegri kuinoa vibibiki zee vya Turin huko Italia, maarufu kama Juventus. Lampard anatajwa kuchukua nafasi hiyo na vyanzo mbalimbali vya habari ama wachambuzi wa mambo kwani wakati kocha wa Chelsea akiwa tena hayupo wengi wanafikiria wengi wana, wanapewa nafasi ya kuchukua nafasi hii, lakini utaona Lampard yeye anapewa nafasi kubwa. Lampard ameshinda mataji makubwa kumi na moja katika kipindi cha miaka kumi na mitatu ya usakataji wa kabumbu katika dimba la Stamford Bridge. Naam, hii leo kutakuwa na michezo mbalimbali mbali ya kirafiki e, itapigwa lakini pia ikiwa ni pamoja na michuano ile ya Kopa Italia katika mchezo wa kundi A, Brazil watakuwa wenyeji wa Bolivia. Katika mchezo wa kirafiki wa kimataifa Kamerun watakuwa wakipepetana na Mali. Hizi hi zote zikiwa pirika pirika ni pirikapirika za kuelekea Afcon hapo Juni ishirini na moja huko Misri mwaka huu. Na katika kombe la dunia katika hatua ya mtoano kwa vijana wenye umri chini ya miaka ishirini Italia watakuwa wenyeji wa Ecuador pale majira ya saa tatu na nusu kwa saa za Afrika ya Mashariki. Katika tenis, e, michuano bingwa wa michuano ya Ufaransa ya wazi ya Ufaransa, Alexander Zverev amepokea kipigo, e, katika michuano ya wazi ya Stuttgart e, inayopigwa iliyopigwa hapo jana e, Jerumani alitandikwa kwa seti za sita nne sita saba tatu saba kwa sita tatu ikiwa ni mchezo katika hatua ile ya, ya makundi hayo ndondimajonhii na tuzngie kidogo hali ya mechi ya Tanzania o jana. Wengine wanasema huenda kipigo cha goli kwa Nunge ni kipigo finyu sana. Bado Watanzania wawe na timu yao ya stars E, ingawaje katika kundi lake kuna vigogo kama timu ya Kenya. Hmm, e, timu ya Algeria wote hao ni wazuri. Kwa hiyo wengi wanasema inatakiwa ipewe muda kocha, Emmanuel Amunike apewe nafasi, kwani bado ana uwezo wa kujenga kikosi mpaka hiyo Juni ishirini na moja. Kwa hiyo bado ana nafasi ya kufanya vizuri e, kabisa nam. Basi asante sana Steven Mumbi kwa habari hizo za michezo. Asante Ruben, RFI Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Nami sasa ni mpishe mwenzangu Ali Bilal anakujia na makala Muziki Ijumaa. Oh, okay. yeah. yeah. yeah. Mwaka 1977 jijini Fromburg nchini Ujerumani. Katika mwaka 1993 ndipo aligundua kipaji chake cha muziki. Alijiunga na kundi moja nchini Rwanda na hapo kuanza kujifunza utunzi na uimbaji. Alivutiwa sana na wasanii wa Marekani kama vile Prince, Marvin Gaye, Stevie Wonder na Michael Jackson. Akiwa na umri wa miaka 17 wakati alipotokea mauaji ya kikabila nchini Rwanda, mama yake ambaye alikuwa ni kabila la Wahutu na baba yake ambaye alikuwa Mtutsi waliuawa pamoja na familia yake mbele ya macho yake. Alinusurika kifo baada ya kujificha nyuma ya sofa sebuleni kwao, na baadaye akakimbilia nchini Zaire ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Corneille alipata hifadhi katika familia ya rafiki wa baba yake ambao walikuwa ni raia wa Ujerumani. Mwaka 1997 aliondoka nchini Ujerumani na kuelekea Canada kuendelea na masomo katika chuo kikuu cha Concordia de Montreal. Miezi kadhaa baadaye alielekea Quebec na kukutana na Pierre Gag na Gadi Martin maarufu Gadi Fari ambao waliunda kwa pamoja kundi la R&B 1. Kutokana na kipaji chake, Corneille alitunga wimbo ambao ulikwenda kwa mtindo wa zouk na wimbo huo ukapata sifa tele. Katika mwaka 2001, Corneille aliamua kuondoka katika kundi hilo na kuendelea na muziki peke yake. Kabla ya kuendelea na mengi, basi sikiliza kibao hichi, anakwambia parce qu'on vient de loin, kwa sababu tunatoka mbali. bia watu tunaishi kwa kupanga mipango mingi ya kesho na baadaye bila kujua iwapo kesho tutaamka. Anahoji, kuna faida gani kupanga mipango mingi bila kujua iwapo kesho utakuwepo? mm -hmm. Mpenzi msikilizaji, makala ni muziki Ijumaa tunamzungumzia msanii mwenye asili ya Rwanda, kama nilivyokutangulizia hapo awali, ni mmoja miongoni mwa waathirika wa mauaji ya kimbari kule nchini Rwanda. Baada ya kushuhudia baba yake, mama yake, wakubwa zake, wadogo zake wakiuawa mbele ya macho yake, Corneille, baada ya kupata sifa huku na kule ulimwenguni, aliamua kuachana na ukapera na hivyo kuamua kuoa na kumwoa Sofia de Medeiros, mwanamitindo na mtekeshaji raia wa Kanada mwenye asili ya Ureno, katika sherehe za harusi zilizofanyika huko kaskazini mwa Montreal. Corneille amekuwa akishirikiana na wasanii mbalimbali duniani akiwemo La Fouine, mmoja miongoni mwa wasanii ambao wanapiga fora huko Ufaransa kwa sasa, pamoja na Youssoupha ambaye ni msanii mwenye asili ya Kongo, naye pia anafanya vizuri huko Ulaya. Nikutajie moja miongoni mwa albamu zake, albamu yake ya kwanza kabisa ilikuja kwa jina la Parce qu'on vient de loin, ambayo ilikuwa amebeba kibao ambacho nimekuchezea Ni hapa ndipo tumefikia tamati ya makala yetu. Usisite kutuandikia iwapo kuna lolote kuhusiana na msanii huyu, aidha msanii yeyote yule. Ali Bilali na kutakia jumaa karibu oh. ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Rais wa DRC Felix Chisekedi Chilombo ahitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Tanzania. Kamati ya shirika la afya duniani WHO yakutana kwa dharura kujadili ebola nchini Uganda na Iran yakanusha madai ya Marekani kuwa ilishambulia meli za mafuta za Falme za Kiarabu. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com redio wa shirika lakini pia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook moja kwa moja, andika RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC Felix Tshisekedi amehitimisha ziara yake nchini Tanzania hivi leo ambapo pamoja na mwenyeji wake rais wa Tanzania John Pombe Magufuli wamekubaliana mambo kadhaa, huku serikali ya Tanzania ikisema iko tayari kutoa mafunzo kwa askari wa DRC katika vyo vya vya kijeshi na usalama vya Tanzania ili kusaidia kuimarisha usalama katika nchi hiyo. Mwandishi wetu Steven Mumbi anatuarifu zaidi. Tumekubaliana katika masuala ya ulinzi na usalama, ikiwa ni pamoja na kutumia vyuo vyetu vya kijeshi kuwafundisha ndugu zetu wa DRC kadiri watakavyoona wa. Ni Rais wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli akizungumza hii leo ikulu jijini Dar es Salaam, wakati Rais wa DRC Felix Tshisekedi akihitimisha ziara ya siku mbili nchini humo. Mbali na hilo, miongoni mwa mengi waliojadiliana pia marais hao wawili wamezungumzia namna ya kuimarisha sekta ya uchukuzi ili kurahisisha usafirishaji wa bidhaa na kuondoa vikwazo vilivyopo ili kujenga mazingira wezeshi kwa wafanyabiashara wa nchi hizi mbili. Tumekubaliana kushirikiana kuondoa vikwazo vya biashara. Tumemweleza kuhusu uamuzi wetu wa kuongeza muda wa kutunza mizigo ya DRC kutoka siku 24 hadi siku 30. Rais Chisekedi amesema ziara hii ina manufaa kwa nchi yake. Amemwomba Rais Magufuli kumsaidia kuishawishi Jumuiya ya Afrika Mashariki ili DRC ikubaliwe kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo. Nimetumia fursa hii pia kupendekeza upya ombi la nchi yangu kuingizwa ndani ya Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Afrika Mashariki. Nimefurahi kuona rais mwenzangu amesema kwamba linakubalika na ninamshukuru. Ni matumaini yangu kwamba katika siku ama wiki zijazo tutaona nchi yangu inaingizwa ndani ya jumuiya hiyo. Hayo ni miongoni mwa mambo mengi tumezungumza na rais John Magufuli. les questions que nous avons abordees avec le president John Magufuli. Ombi hilo Rais Magufuli amelikubali. Nitakuwa mmoja wa piga debe, ili aweze kuwa registered kuwa mwanachama wa East Africa Community na nimemwomba akashughulikie shida za watu wa DRC, kwa sababu DRC haikutakiwa uchumi wake uwe unakuwa kwa asilimia nne. Ina shaba, ina dhahabu, ina kila kitu kilichoko kule. Rais Felix Antoine Tshisekedi ameondoka mchana wa leo kuelekea nchini Burundi kufanya ziara nchini humo. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ya wasi wasiwasi imeendelea kutanda kwenye mji wa Bunia na viunga vyake katika jimbo la Ituri mashariki mwa nchi hiyo kufuatia mapigano ya siku kadhaa. Gavana wa jimbo hilo la Ituri, Jean Bamanisa Saidi, amethibitisha mauaji hayo na kusema huenda idadi ikaongezeka, idadi ya watu ambao wameuawa ikaongezeka kufikia sitini au sabini. Lakini hata hivyo haijafahamika mara moja chanzo cha mapigano hayo, lakini makabila ya Hema na Lendu yamekuwa yakikabiliana kwa kipindi kirefu. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani WHO imekutana leo Ijumaa kwa ajili ya uwezekano wa kutangaza kuendelea kuenea kwa virusi vya Ebola kuwa tishio la kimataifa, baada ya kuzuka awali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na sasa nchini Uganda. Kenneth Lukwago ni mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, hapa anaeleza hatua zilizochukuliwa na serikali ya Uganda hadi sasa. Tayari serikali imechukua e, hatua kwa kuwaweka uh, watu ambaye wanaweza kusaidia kwa sehemu uh, zenye ziko karibu na mpaka wa Kongo, kuwafuatilia wale wowote wa ambao wataingia mpaka wapewe cheki kuona kama hawana ugonjwa wa Ebola na shirika, mashirika mengine kama Msalaba Mwekundu yameungana na serikali kuendeleza hizo harakati na wale ambayo wana dalili ya kuwa uh, na ugonjwa wa Ebola wamewekwa kando kabisa. Wataalam wanaendelea kuwachunguza kuona kama wamepata huyo ugonjwa wapate matibabu. Uh, tamamu. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mwandishi wetu wa Kampala, Uganda. Mbunge mmoja nchini Kenya, Rashid Kasim anazuiwa na polisi baada ya kutuhumiwa kumpiga mbunge mwenzake Fatuma Gedi katika majengo ya bunge wakati wa kusomwa kwa bajeti ya nchi hiyo. Baada ya tukio hilo, B. Gedi alionekana akiangua kilio huku akitokwa na damu mdomoni baada ya kuripotiwa kuwa alipigwa kofi. Hatua hiyo ilizua hasira miongoni mwa wabunge wanawake ambao waliamua kuondoka bungeni kushutumu hatua hiyo internationale. Kwa upande wa muda ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita huko Mwanza nchini Tanzania, wakati ni saa kumi na moja na dakika thelathini na sita huko Kalehe ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Kivu Kusini. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Kiswahili ya RFI. Wanajeshi nchini Benin wamefyatua risasi wakati wa makabiliano na waandamanaji leo Ijumaa baada ya vurugu kuzuka kufuatia maandamano baada ya uchaguzi tata wa ubunge mwezi Aprili nchini humo, mashahidi wamesema. Edith ni Bakwe anatuarifu zaidi. Vikosi vya usalama viko kila mahali katika mji na kwenye barabara kuu ili kujaribu kuondoa vizuizi, amesema mwanasiasa wa eneo hilo kwa masharti ya kutojulikana. Aiza shuhuda huyo amesema vurugu ni kali katika eneo la sevu na Shaurse, ambako ni ngome ya nyumbani ya rais wa zamani Thomas Boniayi, mkosoaji mkuu wa serikali na kwamba jeshi linapiga risasi za kweli. Waandamanaji wanaandama kwa siku, ni siku ya nne sasa, wakilitaka jeshi la polisi liache kuzingira nyumba ya Boniayi katika mji mkuu wa kibiashara Kontonu. Boniayi ameendelea kuzuiliwa nyumbani chini ya ulinzi mkali tangu kufanyika kwa uchaguzi huo. Duru za usalama za nchini Nigeria zimethibitisha kuwa wapiganaji wa kundi la Boko Haram wapiganaji wa hao wamesha, wameshambulia kambi moja ya kijeshi kaskazini mashariki mwa Nigeria na kuwaua wanajeshi kadhaa hapo jana Alhamisi majira ya asubuhi katika kijiji cha Kareto kilichoko kwenye umbali wa kilomita 335 kaskazini mwa Maduguri, mji mkuu wa jimbo la Borno. Shambulio hili linakuja majuma kadhaa baada ya kundi hilo kuwaua wanajeshi watatu katika shambulizi la kigaidi lililofanywa na kundi hilo katika mji wa Magumeri jimboni Borno kaskazini mashariki mwa Nigeria. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Usisahau msikilizaji, ukiwa na lolote waweza kushiriki katika matangazo haya kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, tanguliza plus ama alama ya kujumlisha, kisha nenda 255764015747 nami pasina shaka nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Waziri wa mambo ya kigeni wa Iran amepuuza shutuma za Marekani kuwa Iran imehusika katika shambulizi dhidi ya meli mbili za mafuta katika Guba ya Oman na kusema hazina msingi na kuongeza kuwa Washington ilikuwa inajaribu kuhujumu diplomasia. Marekani kupitia waziri wa mambo ya kigeni Mike Pompeo inaishutumu Iran kuwa nyuma ya shambulizi hilo la siku ya Alhamis, kwa hoja kuwa madai yao yanatokana na utafiti kuhusu silaha zilizotumika. Tathmini inatokana na intelijensia tuliyokuwa nayo, lakini pia silaha zilizotumiwa na uwezo uliotumiwa kitaalam, kwa sababu hakuna mtu yeyote katika ukanda huo ambaye ana silaha na uwezo wa kifedha kutekeleza kile ambacho kilitokea, na shambulizi hili lilikuwa la hali ya juu sana. Wakati huo mvutano kati ya Iran na Marekani ukishika kasi. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kujizuia na matamshi yanayoweza kuzusha machafuko. Uh, kauli ambayo ameitoa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres huku akionya dhidi ya mapambano kwenye eneo la Ghuba. Facts must be established, ukweli lazima uwekwe wazi na majukumu yafafanuliwe, na kama kuna suala ambalo kuhimili ni mgogoro katika eneo la Guba, ni sauti yake Antonio Guterres, katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza kujiuzulu kwa msemaji wa ikulu ya Washington, Sara Sanders. Sanders amekuwa miongoni mwa washirika wa karibu na mtetezi mkubwa wa rais Trump kwa miaka mitatu na nusu sasa akiandika taarifa hiyo kupitia ukurasa wake wa Twitter, Rais Trump amesema amemtaja Sanders kama shujaa lakini hakutaja ni nani atakayechukua nafasi yake. Mtuhumiwa wa mauaji ya watu zaidi ya hamsini katika misikiti miwili nchini New Zealand, raia wa Australia amefikishwa mahakamani na kukanusha kuhusika kwake na mauaji hayo. Brenton Tarrant ambaye ameshitakiwa makosa 50, akiwa amezuiwa lakini akiunganishwa na mfumo wa video. Mshtakiwa huyo amesisitiza kuwa hakuhusika na mauaji hayo yaliyowalenga Waislamu waliokuwa kwenye sala ya asubuhi. Hii ndiyo mara ya kwanza New Zealand kuwa na kesi ya kigaidi katika nchi hiyo. Karibu msikilizaji kwenye wasaa wa mahojiano. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani imekutana leo Ijumaa ili kutangaza kuendelea kuenea kwa virusi hatari vya Ebola kuwa tishio la kimataifa, na hiyo baada ya kuzuka Uh, awali uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na sasa Ebola imeanza huko Uganda. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Kenneth Lukwago, mwandishi wetu wa Kampala, ambaye anaeleza hatua zilizochukuliwa na serikali ya Uganda hadi sasa. Ni kweli na, nafikiri inaweza kusaidia shauri kinachotakana kupambana na ugonjwa kama huu wa Ebola ni usaidizi wa kila aina. Kwanza unaona, inafaa kupatikana na pesa za kusaidia kununua dawa alafu na ku, uh, kusaidia serikali ama kundi ambayo zinatoa usaidizi kuendelea na harakati za kuondoa huu ugonjwa uh, na tayari unaona, uh, kuna shida kwenye sekta za afya za nchi tofauti hapa Uganda. Hata ukiona hapa Uganda, ukiona na nchi zingine za Afrika Mashariki hazina pesa vizuri kwenye sekta ya afya, na kwa hivyo kuungwa mkono shirika la afya duniani mzima, kwa upande wa pesa, kwa upande wa wataalam na kwa upande wa mpango, inaweza kuondoa hii ugonjwa, ni kitu ambayo inaweza kusaidia sana. Tayari watu wawili wamefariki kwa ugonjwa huo hapo nchini Uganda. Juhudi gani zinafanywa na serikali ya Uganda ili kuepuka maambukizi mapya? Hatua ni kuona ya kwamba hakuna mtu yoyote kutoka Kongo ambaye anapita kwenye uh, boda sehemu ambayo zinajulikana ama kwa msitu, ama kwa msituni kuingilia jamii ya Uganda bila kufanyiwa cheki ya Ebola. Hiyo ni hatua ya kwanza. Hatua ya pili ambaye imepelekwa siku ya leo ni ile ambaye imetangazwa waziri wa afya ni kupiga marufuku mkushaniko wa watu kwenye kanisani, kwenye um, mikutano, kwenye shule, yani kusimamisha um, kukutana kwa watu moja kwa moja tena. Kitu kingine ambaye serikali imefanya ni kuona ya kwamba wale wote ambaye wamekutana Uh, ama wanaweza kuwa wamekaa na was- mawasiliano na wale waliopatikana na ugonjwa wa Ebola, wanafuatiliwa kuona ya kwamba wanapewa chanjo kuona wasiambukizwe na huo ugonjwa, alafu na wale wengine wenye ni jamii zao kufuatiliwa kuona ati uh, wamefanywa cheki kuona wasiwe na ugonjwa wa Ebola. Mwitikio ukoje kwa wananchi baada ya serikali kutangaza hatua hizi za kuzuia ugonjwa huu kuenea zaidi? Kwanza hata siku ya jana Rais Museveni naye aliongelea hii mambo, akasema ni vizuri wasiendelee mbele na kusalimiana kwa mkono ama kukumbatiana na na kwa hivyo inaonekana watu wanafata tu mwito umetolewa serikali, na kwa wilaya ya Kasese watu wameendelea na kazi zao, lakini unaona sehemu zingine kama uh, sokoni, makanisa na mashule, nafasi ambayo watu walikuwa wanakusanyika wana sana ya hizo zote sehemu zimefungwa. Ni mwandishi wetu Kenneth Lukwago, mwandishi wetu wa Kampala, na hapo amekuwa akihojiwa na mwenzangu Steven Mumbi. Namna sasa, ni mpishe mwenzangu Martha Saranga anakujia na makala Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Karibu katika makala ya Habari Rafiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi amesema nchi yake hivi karibuni imeomba kuwa mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. DRC inapakana na mataifa nane, kati ya sita ambayo ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo Rais Chisekedi amesema ziara yake nchini Tanzania imelenga kusisitiza ombi lake ili kurahisisha masuala ya kibiashara. Msikilizaji, nini maoni yako? Mimi ni Martha Saranga, ambatana nami. Asante sana kwanza. Kwa majina naitwa kwa DRC anahitakiza kamanyola kutuma barua hiyo ni jambo njema sana, kwa kuwa nchi za Afrika Mashariki, kwa kweli kuwa nikitaja kama Rwanda, Burundi na Uganda na Kenya niju na wa, barua, Switch, ni nchi ambazo zina uchumi nyingi sana na ni nchi ambazo zinajitegemea kwa uchumi wao kila kikicha. Sasa ningeomba kabisa kama ile barua bataweza kuvitiza awezia kafua DRC ikiiia nayo Afrika itakuwa ni DRC mpya haitakuwa tena DRC zamani kwa kuwa atapata ushauri kutoka kwa wenzake, nadhani nyuma yake pakikuwa watu watano, wakikuwa rais wa wa Kenya, rais wa Uganda, rais wa a, wa Tanzania na rais wa, wa Uganda. Watakuwa pana mshauri vema na uchumi utaweza kuendelea na wataweza kumshauri vitu ambavyo vitaweza kuleta mafanikio DRC na DRC DRC haitakuwa tena DRC ya zamani, kwa kuwa vitu vinaenda vinabadilika, na ninaona kijangu kama Mungu anaenda na kujalia kidogo kidogo, kwa kuwa rais wetu anapambania DRC sana, na ninge omba pambane bila kuchoka kwa kuwa, ijapokuwa ni wengi wanasema eti rahisi anatembea anatembea sana, ila yeye mwenyewe ndiye ambaye anayua nini ambayo inampendeza na anatumikia nchi yake, na nadhani naleta mafanikio mema DRC. Mimi naomba tu Mungu DRC nayo iwe East Afrika, itakuwa na mafanikio mema na tutakuwa na uhuru kwa kuwa wenzake watamshauri jinsi ya kutumika, jinsi ya kuenda na wananchi wake, na jinsi ataweza aleka makazi DRC, na kila mtu aone tena DRC. Asante. Naongea na Zakidana, nipo hapa Dar es Salaam mimi. Mimi nasema ni wazo zuri, na naona ni sawa tu kujiunga, lakini kikubwa tu cha kuzingatia, kama kuna matatizo ambayo yalikuwepo katika serikali iliyopita, arekebishe kwanza ili nchi yake iwe sawa na hizi nchi zingine za ukanda wa Afrika Mashariki, na anavyoingia kwenye jumuiya, aje na sera ambazo zinaendana na mfumo uliopo katika jumuiya, kwa sababu unavyoenda sehemu kuomba ukazi au kuomba ushirika sehemu fulani, unakubali matakwa yao wanasemaje. Yeye aje kama yeye na akubali matakwa yanasemaje. Kama kuna masharti atapewa, basi akubali. Si kwamba aje labda na naiye migogoro yake aliyonayo. Kule ana migogoro na wananchi, kuna migogoro hoteli Kongo, aje nayo hivyo hivyo, inakuwa hamna lolote basi. Natakiwa arekebishe kwake aje. Sisi wanajumuia ya Afrika Mashariki naona kwa upande wangu kwamba hamna tatizo sana. Kwa jina anaitwa Fundeamsf Mijebuka Mr Fashion, napatikana Kigoma, Tanzania. Swala la rais wa Kongo kuomba nchi ya Kongo ijiunge katika jumuia ya Afrika Mashariki, Mi nadhani kulingana na ukanda ambao uliopo, sio shida, kwa sababu ukiangalia Kongo ilikuwa kwenye nchi ya za Afrika ya, ma, ma, Afrika ya kati ambayo ilikuwa inajumuisha Kongo, Burundi na Rwanda. Lakini hizi nchi mbili, Rwanda na Burundi, tayari zipo kwenye jumuia ya Afrika Mashariki. Ko, mi nadhani kama Kongo wameitenga, ko ili kuunga umoja na ushirikiano wa kibiashara basi ilikuwa kuna kuna haja sasa na Congo ingie katika jumuia ya Afrika Mashariki ili ilini yani, mjumuiko huwe mkubwa, na kama ni mwingiliano wa kibiashara uwepo mkubwa, na kuangalia jinsi ku gani ya kuendeleza jumuia hii, kwa sababu ukiangalia hata ilivyo nani Burundi nani Tanzania, Kenya na na Uganda, bado jumuia haijaunganishwa na ikawa kwenye mzunguko mzuri, kwa sababu kama jumuia itaishia tu taifa la Burundi, Rwanda, Uganda Kenya na Tanzania afu na kuacha Kongo. Na ukiangalia si labda Kongo, hapo kwa upande wetu wa magharibi huku tumetenganishwa na ziwa Tanganyika, kwao mzunguko bado upo kwao. Mi nadhani viongozi wa jumuia ya Afrika Mashariki wakae wa itafakari hili si, kwa kina, wasiwekee vikwazo sababu, hata angaa hata Sudani japokuwa ipo, ipo mbali, lakini inaingia ina, ina jumuia ya Afrika Mashariki kwao, kuna haja taa Kongo na yenyewe na ingia ya jumuia Afrika Mashariki ili sasa mataifa yao mengi na kuendeleza jumuiya afrika Mashariki. hata abbta baadhi ya, ya mataifa makubwa yameungana, hajaungana mataifa mawili wala matatu, hapana. Ili sababu napuungana mataifa mengi, hata uchumi unakuwa ni mkubwa, unakuwa kwa mwananchi moja moja na hata, hata taifa kwa ujumla. Asante uh, sana. Kwanza kabisa kwa majina, unaongea na msuiaim Mkilimanjaro, Tanzania. Mimi ningependa tu kusema kitu kimoja, unajua udhaifu wa mtu ama uimara wa mtu hauwezi ukawa ndio sosi kubwa sana ya kumtenga na mtu. Kama kuna udhaifu ndani yake, basi atakapokuja kujiunga na hii jumuia ya Afrika Mashariki, kama udhaifu upo, basi hao wa jumuia ya Afrika Mashariki ambao wapo tayari watamsaidia kwa namna moja ama nyingine kuondoa udhaifu wake na kuingiza uimara wake. Na kama yeye yuko imara zaidi ya hawa, basi atatusaidia pia kulete uimara wake na kuendelea kutujazia sisi huku ili tuweze kuwa imara zaidi. Mi nafikiri hamna haja hata ya kuyumbisha, yumbisha maneno wala kuviringa viringa. Cha msingi tu wampe nafasi tuone kuwa itakuwaje. Afrika Mashariki ni vizuri tukiwa wengi zaidi, tutaweza kupata kupata fursa nyingi zaidi pia katika nchi zetu. Habari, kwa majina naitwa Victor B Mserabuye, napatikana Gaita, Tanzania. Kwanza mimi naona ombi la DRC Congo kujiunga katika jumuia ya Afrika Mashariki ni jambo jema na wamefikiria jambo zuri sana kwa sababu ujirani wa Tanzania na Congo ni mzuri sana na ni, ni watu ambao ni majirani wa karibu sana. Sasa inakuwaje wakose Kongo wakose katika jumuiya ya Afrika Mashariki? Ni jambo la kushangaza sasa. Kama wao wamefika hatua ya kuomba kuingia katika jumuiya ya Afrika Mashariki, sisi kama Tanzania na kama majirani zetu tunawakaribisha kwa moyo mmoja, kwa sababu ikumbukwe, hata wakimbizi wanaotoka DRC Kongo wanakuja Tanzania. Sasa kujiunga katika jumuiya ya Afrika Mashariki ni mojawapo ya kuendelea kudumisha ujirani. Hivyo basi ombi lao walikubali kwa mikono miwili tena, waliangalia kwa jicho la tatu kwamba litakuwa na manufaa zaidi, kwa sababu tukiangalia Tanzania na Kongo ni nchi ambazo ziko jirani. Wakijiunga katika jumuiya ya Afrika Mashariki, wanaweza kaleta manufaa katika kibiashara, kimichezo, lakini pia hata katika suala la ulinzi, kwa sababu Kongo, tunaweza tukapeleka wanajeshi wetu wakaenda kule wakalinda vizuri k wakiwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki watakuwa na fursa nyingi ambazo zitatokana na ujumuisho wa nchi ambazo zimeunda jumuiya ya Afrika Mashariki. Na pia katika swala la biashara linaweza likawa vizuri zaidi, kwa sababu mabilionea walioko nchini Tanzania wanao uwezo wa kuwekeza Kongo na mabilionea walioko nchini Kongo wanaweza kuwekeza nchini Tanzania. Hivyo tunawapokea kwa mikono miwili na tunaomba wajiunge, kama rais wetu Magufuli amelipokea hilo ombi, tunaomba alikubali kwa mikono miwili. Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Jacques Mukongole de Omar unasema rais angefanya jitihada kwanza kurejesha amani mashariki mwa Kongo, na angefanya pia ukarabati wa barabara namba tano ya mji wa Uvira, kwa sababu ni hapo kuna mipaka yote ya nchi za Afrika Mashariki kama vile Burundi, Rwanda na Tanzania. Bonga Jean Vian unasema rais wa DRC angepigania usalama wa raia wake kwanza, watu wanateseka. Esongo Mahango unampongeza rais wa DRC kwa kutafuta mawasiliano mema na nchi za Maziwa Makuu. Muvatsi Kamwania Flegon unasema Kongo inataka amani na kukomeshwa kwa ugonjwa wa Ebola, kwani ukosefu wa amani katika DRC umeenea kote. Hadi hapo sina la ziada msikilizaji wa makala ya habari rafiki ya RFI Kiswahili, ulikuwa nami Matha Saranga, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema. Nam, ndivyo anavyoondoka mwenzangu Martha Saranga. Unaitwa Bituli Bi Victoire, samani kwa kulitamka vibaya jina lako, Bituli Victoire. Ukiwa huko Kalemi unasema unayapata matangazo haya moja kwa moja kupitia RFGL. Asante sana RF Kiswahili kwa habari zenu moto moto. John Kiataka, ukiwa huko Kampala nchini Uganda unasema e, Mungu tuepushe na ugonjwa hatari wa Ebola. Huyo uh, hapa anasema anaitwa Altidor Kataya wa Moba Kirungu, DRC. Asanteni sana RFI Kiswahili kwa habari zenu. Nachomwomba Rais Chisekedi ahakikishe uh, usalama na amani inarejeshwa nchini DRC. Huyo uh, hapa mwingine anasema anaitwa mm, anaitwa John Kiataka, tena amerudi anasema, RFI Kiswahili, asanteni sana kwa habari zenu. e, ujumbe wako nimeusoma ndio. uh, Godfrey Mwakapenda wa Arusha, Tanzania, unasema Tanzania na DRC ni ndugu, bila shaka mambo yenu yatatatuliwa. <laughs> Naam, nimalizie na ujumbe wako, unaitwa Robert Nachime ukiwa Kalehe huko DRC unasema RFI Kiswahili na wapata tano juu ya tano kupitia tisini na nane nukta sifuri FM. Na msikilizaji, hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya jioni hapa RFI Kiswahili kwa niaba ya fundi wa mitambo wangu Estelius Sane, msimamizi wa matangazo e, Sabina na Bigambo. Tumshukuru pia mwenzetu Steven Mumbi ametujuza habari za michezo na Uliza shida yako nini kwa kutufanye bakutufanye tuwe makini nafsi na nyingi tumepoteza baba na mama tumewazika na ukipima fika ulimwangu natetemeka mekuwa na wasi wasi kuona vile Ebola umechukua nafasi. Tuasema no, no, no, Ebola. Tuasema no, no, no, no, Ebola. Watoto wa beni twaomba Mola kimbiza Ebola. Onjwa imetushika matata Oseku. Sekur cool, msaada msaada, namna hiyo ndio ah, nami natamatisha matangazo yetu ya jioni. Msikilizaji, huyo ni msanii kutoka DRC DJ Samuel Mambo Bila Ziaka, akiimba wimbo tuskula, ritko, tuka, Ebola. Wote tupambane na Ebola. Naitwa Ruben Lukumbuka. Sekunde chache kutoka hivi sasa tutakwenda kujiunga na wenzetu kwa Paris nchini Ufaransa kupata RFI. RFI, habari