Ni saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili za jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Tanzania yatoa tahadhari ya Ebola hii leo, baada ya ugonjwa huo kuzuka nchi jirani ya Uganda. Baraza la kijeshi nchini Sudan la hapa kuwashughulikia wahusika wote wa vurugu za Khartoum zilizosababisha mauaji na majeruhi. Mke wa waziri mkuu wa Israel atiwa hatiani kwa kufanya matumizi mabaya ya fedha za serikali. Karibu katika ungo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo Jumapili, Juni 16 mwaka 2019. Waziri wa afya nchini Tanzania ametoa tahadhari kuhusiana na ugonjwa wa Ebola leo Jumapili, baada ya ugonjwa huo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu 1400 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzuka nchi jirani ya Uganda. Fredrik Nwaka anasimulia zaidi. Waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter akionya umma wa Watanzania juu ya tishio la ugonjwa huo hatari, ikiwa ni siku kadhaa baada ya maafisa kuthibitisha vifo vilivyotokana na ugonjwa wa ebola magharibi mwa Uganda. Waziri Mwalimu amesema tahadhari hii imewalenga hasa watu wanaofanya safari za mipakani kwa upande wa Tanzania na Uganda na njia nyingine zisizokuwa rasmi. Ametaja mikoa ya kaskazini magharibi mwa Tanzania ya Kagera, Mwanza na Kigoma kuwa hatarini zaidi kwa kuzingatia ugonjwa huo ambao huambukizwa kirahisi na haraka kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine, jambo linalofanya nchi nzima kuwa hatarini. Tayari ametembelea na kukagua vituo vilivyoandaliwa katika uwanja wa ndege na kituo kipya cha kuhudumia wagonjwa wa Ebola kilichopo mkoani Mwanza. Jumla ya wagonjwa elfu mbili mia moja na wanane wamethibitishwa kuambukizwa maradhi ya Ebola nchini DRC, huku elfu moja mia nne kumi na mmoja wakipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo nchini humo. Afisa mkuu wa kijeshi nchini Sudan ameapa kuwashughulikia wahusika wote wa vurugu za maandamano yaliyofanyika mjini Khartoum mapema mwezi huu na kusababisha vifo vya waandamanaji na kujeruhi wengine. Naibu kamanda mkuu wa baraza la kijeshi linaloongoza Sudan Mohammed Hamdan Dagalo amesema katika televisheni ya taifa hilo kuwa uchaguzi uchunguzi unafanyika kubaini wahusika wote wa vurugu hizo na kuahidi sheria kuchukua mkondo wake kwa yoyote atakayebainika alihusika. Siku tatu kabla ya maafisa usalama kuvamia benki kuu nchini Uganda, luteni kanali Edith Nakalema, mkuu wa kitengo cha kukabiliana na rushwa wa taifa la Uganda, alifanya kikao na Rais Museveni kujadili barua ya siri iliyoandikwa tarehe mbili mwezi Mei kutoka kwa Emmanuel Tumusime Mutebile, gavana wa benki kuu ya Uganda, akitaka uchunguzi ufanyike dhidi ya mienendo mibovu katika taasisi hiyo. Hatua hiyo ni baada ya kupokea taarifa za kiintelijensia kwamba jopo la maafisa wa benki waliotumwa jijini London kuchunguza kuhusu uchapishaji fedha huenda wamehusika katika udanganyifu wa fedha, jambo ambalo lilimfanya gavana huyo kuomba uchunguzi wa kina kuhusu swala hilo. Baada ya kupata taarifa kamili kuhusu kile vyanzo vinachokiita tuhuma za ukiukwaji wa sheria, rais wa Uganda Yoweri Museveni aliamuru taasisi za usalama kuingilia kikamilifu, kuwatambua watuhumiwa na kubaini masuala yaliyofichika nyuma ya sakata la benki kuu nchini Uganda. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa amesema leo Jumapili kuwa ukosefu wa ajira kwa vijana ni janga la taifa. Akizungumza katika sherehe za maadhimisho ya kumbukumbu ya harakati za vijana kupinga ubaguzi wa rangi, Ramafosa amesema kutengeneza fursa za ajira kwa vijana limekuwa suala zito wakati huu akijipanga kukabiliana na mdororo wa uchumi katika taifa lake. Kiwango cha ukosefu wa ajira kimefikia asilimia 27.6 katika kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka, hali inayoashiria kibarua kigumu alicho nacho baada ya chama chake kuchaguliwa kwa mara nyingine kuongoza katika uchaguzi uliopita. Radio France Internationale ni saa kumi na mbili na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Serikali ya Kamerun imesema Jumapili kuwa wanaharakati wanaodai kujitenga katika jimbo linalozungumza lugha ya Kiingereza wametekeleza shambulizi lililogharimu maisha ya maafisa usalama wanne na kujeruhi wengine sita serikali ya Kamerun imelaani shambulizi hilo la kihalifu katika taarifa yake na kuahidi kuwashughulikia kwa mujibu wa sheria wale wote waliohusika na kitendo hicho cha kinyama katika eneo la kusini magharibi mwa nchi. Hata hivyo, hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Radio France International Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 12 na dakika 6 Afrika Mashariki mke wa waziri mkuu wa Israel amepatikana na hatia ya matumizi mabaya ya fedha za serikali na kuhukumiwa kulipa faini ya takribani dola elfu kumi na tano. Ruben Lukumbuka anasimulia zaidi. Mahakama moja ya hakimu mjini Jerusalem hii leo imekubali ombi la Sara Netanyahu lililotiwa saini na upande wa mashtaka kusuluhisha madai hayo ya kufuja dola elfu mia moja zilizotumika kununua chakula cha kifahari, kwa mujibu wa ofisi ya mwanasheria mkuu nchini humo, mke wa Netanyahu pia atalipa faini zaidi ili kufunga kesi hiyo inayomuhusisha na matumizi ya fedha za serikali katika mahoteli ya kifahari huku makao yake yakiwa na mpishi aliyeajiriwa na serikali. Hayo yanajiri wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu pia akikabiliwa na mashtaka tofauti ya ufisadi. Rais wa Marekani Donald Trump atafanya majadiliano kuhusu maandamano ya umma huko Hong Kong na mwenzake wa China Xi Jinping katika mkutano wa G20. Waziri wa mambo ya kigeni Mike Pompeo amethibitisha. Pompeo amesema kinachoshuhudiwa sasa ni watu wa Hong Kong wanaelezea hisia zao juu ya mambo wanayoyathamini. Maandamano makubwa yalifanyika Hong Kong kuhusu mswada tata wa kuhamishwa kwa washtakiwa kutoka eneo hilo. Wanaharakati wa kutetea demokrasia wanatoa wito wa mgomo mkubwa licha ya uamuzi wa kiongozi mkuu mjini humo Carrie Lam kusitisha kwa muda usiojulikana mjadala kuhusu mswada huo wa sheria. Waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Jeremy Hunt ameonya kuwa kuna hatari kubwa ya kuongezeka kwa mzozo wa ghuba ya Kiarabu na kuongeza kuwa Washington imekusudia mvutano kumalizika kupitia meza ya mazungumzo. Meli ya mafuta inayomilikiwa na Japan na nyingine ya Norway zilishambuliwa Alhamisi zilipokuwa zikipitishwa katika eneo la ghuba la Oman. Ikiwa ndo unajiunga nasi, msikilizaji, unategea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika kule Masisi, mashariki mwa DRC, mnatupata vizuri kupitia redio Maendeleo ni saa kumi na mbili na dakika nane kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na dakika tisa hivi sasa kwa saa za Afrika ya Kati. Ni wakati wake Ali Bilal katika makala ya changu chako chako changu. mm. Furaha yangu kuwa nawe tena mpenzi msikilizaji, katika makala haya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenue. Makala changu chako chako changu hii leo msikilizaji, na kuletea historia ya wakimbizi duniani. Siku ya wakimbizi duniani huadhimishwa kila ifikapo Juni 20 ya kila mwaka. Na studio leo sipo peke yangu, nimetembelewa na mgeni ambaye ni mpenzi wa Radio France International ambaye atajitambulisha mwenyewe kwa majina. Naitwa Janeti Buchela, ni mpenzi msikilizaji wa makala za. Karibu sana Radio France. Asante. Tufahamishe sasa kuhusiana na siku hii ya wakimbizi duniani. Kwanza kabisa, mkimbizi ni nani? Asante sana Bilali kwa swali zuri. Uh-huh. Mkimbizi ni mtu aliyeondoka kwake nyumbani mahali anapoishi kwa sababu ya kulazimishwa kufukuzwa au kwa hofu ya kuteswa. Kuna mapatano ya kimataifa yanayoratibu hali hii chini ya mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu hadhi ya wakimbizi kutoka mwaka 1951. Mkimbizi ni mtu ambaye kulingana na ufafanuzi rasmi katika makala ya 1A ya mkataba huu Kutokana na hofu ya kweli ya kuteswa kwa sababu ya rangi, dini, utaifa, wanachama wa kikundi fulani cha kijamii au maoni ya kisiasa. Yumo nje ya nchi yake na ameshindwa au kutokana na hofu hiyo hana nia ya kutegemea ulinzi wa nchi hiyo. Dhana ya mkimbizi ilipanuliwa na itifaki ya 1967 ya mkataba huo na mikataba ya kikanda katika Afghan a Kilatini kuwajumuisha watu waliokimbia vita au vurugu nyingine katika nchi zao za asili. Wakimbizi waliofafanuliwa kama kundi la kisheria katika kukabiliana na idadi kubwa ya watu waliokuwa wakikimbia kutoka Ulaya Mashariki kupatia vita vikuu vya pili vya dunia. Shirika la kimataifa linaloongoza juhudi za kuwalinda wakimbizi linaitwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR. Naam na, na labda tutoe ufafanuzi hapa kuhusiana na UNHCR. Ni kifupi cha United Nations High Commission for Refugees Yaani shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia wakimbizi. Shabaha hasa ya shirika hili ni usaidizi kwa wakimbizi duniani. UNHCR inajenga makambi ya kupokea wakimbizi wakati wa vita, inawasaidia kurudi nyumbani baada ya mapigano au kuhamia nchi nyingine. Makao makuu ya UNHCR yako Geneva, Uswisi. Shirika hili lilipokea mara mbili tuzo ya Nobel ya amani kwa ajili ya huduma na mafanikio yake ya kuokoa maisha wakati wa mwaka 1954 na 1981. UNHCR linawahesabu wakimbizi milioni nane na laki nne duniani mwanzoni mwa mwaka elfu mbili na sita. Hii ilikuwa idadi ya chini kabisa tangu mwaka elfu moja mia tisa na themanini. Na isipokuwa wakimbizi milioni nne na laki sita wa Kifalestini chini ya mamlaka ya chombo cha Umoja wa Mataifa cha kazi ya wokozi kwa ajili ya wakimbizi wa Kifalestini katika eneo la mashariki ya karibu UN WRA kwa lugha ya Kiingereza ambalo ni kundi la kipekee lililopeana hadhi ya ukimbizi kwa wazao wa wakimbizi kulingana na ufafanuzi wa hapo juu. Kamati ya Marekani kwa ajili ya wakimbizi na wahamiaji duniani inakadiria jumla ya wakimbizi milioni sitini na mbili na inakadiria kuwa kuna zaidi ya watu milioni 34 waliohamishwa makwao kutokana na vita, ikiwemo waliohamishwa makwao bila ya kuhama nchi yao ambao wamebaki ndani ya mipaka ya, ya taifa. Wakimbizi wengi ambao huhama nchi zao Utafuta ukimbizi katika nchi jirani na kwao. Suluhisho la kudumu kwa idadi kubwa ya wakimbizi kama ilivyofafanuliwa na UNHCR na serikali ni ni kuwarejesha kwa hiari yao kwenye nchi zao za asili, kuwajumuisha ndani ya nchi ya ukimbizi na kuwapa makazi katika nchi tatu. Kufikia tarehe 31 Desemba 2005, nchi zilizokuwa vyanzo vikubwa vya wakimbizi zilikuwa ni Afghanistan na maeneo ya Kipalestina. Nchi yenye idadi kubwa ya waliohamishwa makwao nchini mwao ni Sudani, ambapo idadi hiyo ni watu milioni tano na mm, kufikia mwaka wa 26 ikiwa ni wakimbizi na watu wasiokuwa na makwao wapatao laki nane. Wakazi wote wa walipohesabika, Azerbaijan ilikuwa na idadi kuu ya watu waliofukuzwa kutoka makwao ulimwenguni kote. <coughs> Nam msikilizaji, hii ni sehemu ya kwanza ya historia ya wakimbizi duniani, ambayo huadhimishwa kila ifikapo Juni 20 ya kila mwaka. Nilikuwa pamoja na mpenzi msikilizaji wa Radio France Internationale Janet Bukera. Nikushukuru sana Janet Bukera, na karibu kwa mara nyingine tena. Asante, shukran. Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni na le parler francophone. Mpenzi msikilizaji, wiki hii chumba cha biashara na viwanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kile cha Ufaransa walikuwa wameandaa wiki ya biashara nchini Kongo. Ilikuwa na lengo hasa la kuwaleta pamoja wafanyabiashara wa Ufaransa na wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo pamoja na wawekezaji kutoka katika maeneo mbalimbali ya dunia. Freddy Tendilongwe ni ripota wa RFI Kiswahili jijini Kinshasa, anatueleza ilivyokuwa. Kwa mjibu wa waandalizi, takriban kampuni hamsini za Kongo, Ufaransa, Ubelgiji na nchi zengine watahudhuria siku tatu na kujadili swala la kibiashara nchini DRC. Pia wataonyesha ujuzi wao na bidhaa zao kwenye vituo vyao, ndivyo amesema Ludovic Ozard, mwenyekiti wa chumba cha biashara na viwanda vya Ufaransa na Kongo. Lengo lake kuu ni kuweka kwanza pamoja ujuzi wa makampuni za Ufaransa na za Kongo kwa siku chache mbele ya umati ya watu, pia na kwa wale wanaotoa oda kwa makampuni zinazotumika Ufaransa. si na ambayo ni nchi mshirika wa DRC katika sekta kadhaa ya kiuchumi. Leo ina zaidi ya kampuni 30 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na ambazo zimehitajika kuongezwa kufuatana na ukuu wa DRC. Lidoviki huyu tena hapa Les Leo hii Ufaransa una zaidi ya kampuni thelathini, ila ni ndogo kufatana ukuu wa DRC, ambao ni nchi kubwa ya Kifaransa na ambayo kampuni nyingi za Ufaransa zingepaswa kupata nafasi kamili. Kampuni nyingi zimejulikana, ni kitaja Orange ndani ya sekta ya mawasiliano Total dealo, lakini ni kweli hazitoshi. Lengo ya chumba ya biashara ya Ufaransa na Congo ni kualika kampuni za Ufaransa kuwekeza DRC na kuleta maendeleo Kwanza wiki hii ilianza Jumatatu na lengo lake kuu ilikuwa ni kukusanya wafanyabiashara wa DRC na wa Ufaransa ili kuangalia kutatua namna gani swala ya biashara inaweza kuendelea katika nchi hizo, yani kusaidia DRC ipate kuinua uchumi wake kupitia wiki hii ya biashara. Hiyo ndio ilikuwa lengo kuu kabisa. na tuseme unafikiri Bwana Fredi ni, si ne, una, ni mara ya kwanza shughuli kama hizo zinafanyika hapo jijini Kinshasa? Hapana, hii si mara ya kwanza, sababu hii imekuwa sasa kwa kipindi chake cha sita tangu ilianza, na ndivyo wafanyabiashara waliona ifanyike hapa Kinshasa. Lakini hapa si mara ya kwanza hii, sasa inaweza kuwa ni mara ya pili kufanyika hapa. na washiriki hasa ni watu kaza, ku wa aina gani bwana Fredi Tendilongu? Washiriki ni wafanyabiashara toka nchi kadhaa, kuna tua ambao walitoka Ubelgiji, wengine wa walitoka e, India wa wa wa hafu, wa na walikuwa wamekusanyika hapo pia vilevile wakutoka nchi za Ufaransa na kampuni fulani fulani za, za Ufaransa zilikuwa hapo, ni kicacha Total, Orange na kadhalika. Na kwa mtazamo wako wewe uliopo hapo Kinshasa, unafikiri ni yapi mafanikio ya shughuli hiyo ya wiki ya wafanyabiashara wa Ufaransa hapo jijini Kinshasa? Mafanikio kweli ni kuanza kuangalia namna gani jinsi kampuni fulani za Ufaransa zinaathiri wa Kongo. Uh, pia biashara ambao wanafanya inaweza kuleta uh, e, kubadili hali ya, ya, ya, ya jamii pia kuinua uchumi wa Kongo. Hiyo pia ngambo ya, um, ya wafanyabiashara itasaidia kuleta wa wengine ambao katika hiyo sekta kufanya katika biashara bila ila tatizo. Na wafanyabiashara wa Kongo wanazungumziaje wiki hiyo? Kwaenye biashara wa Kongo kwanza ilikuwa ili furaha yao kuona watu wengi walihuzuria na waliona kama kupitia hii wiki watafaidika tena kuleta wengine wa, wa, wa, wa, wateja katika nchi nani ambao watawasaidia ili biashara yao ipate kuwa ipate na thamani msikilizaji kwamba shughuli za wiki hii zimetamatishwa hapo jana Jumamosi huko jijini Kinshasa. Na mpenzi msikilizaji kwenye kipengele cha muziki na kupeleka huko jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kumefanyika tamasha la muziki la siku mbili lijulikanalo kama Festival de Musique Jazz Kif au lilikuwa na lengo la kuwakumbuka wanamuziki waliotoweka dunia akiwemo Franco Luambo Makiadi na Papa Wemba. Katika tamasha hilo wameshiriki wanamuziki wakubwa kama vile Rei Lema, Lokua Kanza. Lokua Kanza ambaye ameimba baadhi ya nyimbo za albamu ya Papa Wemba Emotion, albamu ambayo ilitoka mwaka 2014 iliyotengenezwa na kutungwa kwa ushirikiano unalokuwa kanza mwenyewe, ambaye anatueleza hapa nini anayomkumbukia na papa Wemba. Son calme quand il veut. Vitu vingi kama vile ucheshi wake, utulivu wake, sauti yake ambayo ilikuwa ya kipekee. Kongo kuna watu wengi wanaimba, lakini Wemba alikuwa na sauti inayotambulika na mamilioni ya watu, na alikuwa na nguvu ya kuimba lakini kusimama akiwa naimba. Usiku wa tamasha la jazz ni fursa ya kuwakumbuka sio tu Papa Wemba lakini Franco Luambo Luanzo Makiadi. Wanafikiri, kwa nini ni muhimu kuwakumbuka watu hawa? Kwa sababu watu hawa walileta mambo mengi katika maisha yetu, katika nyoo zetu. Kwa sababu yote tuliyonayo katika ulimwengu huu, tunahitaji watu kama Papa Wemba, mtu ambaye anakufanya ufikirie, anakufanya ucheze. Pia hatuwezi kuwasahau kirahisirahisi. wimbo ambao alimshirikisha mwanamuziki Corneille na nakupa hapa nafasi ya kusikiliza kibao hiki yolele chake papa Wemba. umeturuhusu kuwa na haya ikiwa na lolote usikosi kutuandikia kupitia barua pepe Ali bilali rf Kiswahili at gmail com. Lakini pia unaweza ukatuandikia kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Instagram bili andasco bilali. Hadi Juma lijalo tukijaliwa, ni kutakie bon dimanche. Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matha Saranga. Tanzania yatoa tahadhari ya Ebola hii leo baada ya ugonjwa huo kuzuka nchi jirani ya Uganda. Baraza la kijeshi nchini Sudan laapa kuwashughulikia wahusika wote wa vurugu za Khartoum zilizosababisha mauaji na majeruhi. Mke wa waziri mkuu wa Israel atiwa hatiani kwa kufanya matumizi mabaya ya fedha za serikali. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumapili, Juni 16 mwaka 2019. Waziri wa afya nchini Tanzania ametoa tahadhari kuhusiana na ugonjwa wa Ebola baada ya ugonjwa huo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu 1400 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuzuka nchi jirani ya Uganda. Fredrik Nwaka anasimulia zaidi. Waziri wa afya wa Tanzania Umi Mwalimu ameandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter Akionya umma wa Watanzania juu ya tishio la ugonjwa huo hatari ikiwa ni siku kadhaa baada ya maafisa kuthibitisha vifo vilivyotokana na ugonjwa wa Ebola magharibi mwa Uganda. Waziri Mwalimu amesema tahadhari hii imewalenga hasa watu wanaofanya safari za mipakani kwa upande wa Tanzania na Uganda na njia nyingine zisizokuwa rasmi. Ametaja mikoa ya kaskazini magharibi mwa Tanzania ya Kagera, Mwanza na Kigoma kuwa hatarini zaidi kwa kuzingatia ugonjwa huo ambao huambukizwa kirahisi na haraka kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine, jambo linalofanya nchi nzima kuwa hatarini. Tayari ametembelea na kukagua vituo vilivyoandaliwa katika uwanja wa ndege na kituo kipya cha kuhudumia wagonjwa wa Ebola kilichopo mkoani Mwanza. Jumla ya wagonjwa elfu mbili mia moja na wanane wamethibitishwa wa kuambukizwa maradhi ya Ebola nchini DRC, huku elfu moja mia nne kumi na mmoja wakipoteza maisha kutokana na ugonjwa huo nchini humo. Afisa mkuu wa kijeshi nchini Sudan ameapa kuwashughulikia wahusika wote wa vurugu za maandamano yaliyofanyika mjini Khartoum mapema mwezi huu na kusababisha vifo vya waandamanaji na kujeruhi mamia. Naibu kamanda mkuu wa baraza la kijeshi linaloongoza Sudan Mohamed Hamdan Dagalo amesema katika televisheni ya taifa hilo uchunguzi unafanyika kubaini wahusika wote wa vurugu hizo na kuahidi sheria kuchukua mkondo wake kwa yeyote atakayebainika alihusika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa ukosefu wa ajira kwa vijana ni janga la kitaifa. Akizungumza katika sherehe za maadhimisho ya kumbukumbu ya harakati za vijana wapinga ubaguzi wa rangi, Ramaphosa amesema kutengeneza fursa za ajira kwa vijana limekuwa swala zito, wakati huo akijipanga kukabiliana na mdororo wa uchumi nchini mwake. Kiwango cha ukosefu wa ajira kimefikia asilimia 27.6 katika kipindi cha robo ya mwaka inayo hali inayoashiria kibarua kigumu walicho nacho baada ya chama chake kuchaguliwa kwa mara nyingine kuongoza katika uchaguzi uliopita. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa 12 na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Mke wa waziri mkuu wa Israel amepatikana na hatia ya matumizi mabaya ya fedha za serikali na kuhukumiwa kulipa faini ya takriban dola 15. Mahakama moja ya hakimu mjini Jerusalem hii leo imekubali ombi la Sara Netanyahu lililotiwa saini na upande wa mashtaka kusuluhisha madai hayo ya kufuja dola 1100 zilizotumika kununua chakula cha kifahari, kwa mujibu wa ofisi ya mwanasheria mkuu nchini humo. Mkaa wa Nyatanyahu pia atalipa faini zaidi kufunga kesi hiyo inayomhusisha na matumizi ya fedha za serikali katika mahoteli ya kifahari, huku makao yake yakiwa na mpishi aliyeajiriwa na serikali. Haya yanajiri wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu pia akikabiliwa na mashtaka tofauti ya ufisadi. Rais wa Marekani Donald Trump atafanya majadiliano kuhusu maandamano ya umma huko Hong Kong na mwenzake wa China Xi Jinping katika mkutano wa G20. Waziri wa Mambo ya Kigeni Mike Pompeo amethibitisha. Pompeo amesema kinachoshuhudiwa sasa ni watu wa Hong Kong kuelezea hisia zao juu ya mambo wanayoyathamini. Wanaharakati wa kutetea demokrasia wanatoa wito wa mgomo mkubwa Licha ya uamuzi wa kiongozi mkuu wa mji wa Hong Kong, Carrie Lam kusitisha kwa muda usiojulikana mjadala kuhusu mswada huo wa sheria. RFI, Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili na sasa nampisha mwenzangu fredrik Nwaka kuwa nawe katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana uh, Martha Saranga. Msikilizaji, Martha alikuwa akikujuza habari za dunia kutoka hapa RFI jioni hii katika matangazo ya dunia ya jioni. Nami ni Frederick Nwaka, sasa nikikualika katika makala ya jukwaa la michezo, ambapo kila ada ya siku ya Jumapili huwa tuna tathmini kwa kina, uh, mfululizo wa matukio muhimu ya kimichezo ambayo yanajiri barani Afrika na duniani kwa ujumla, na kwa sasa ni kombe la mataifa barani Afrika ambapo zimesalia siku, pe, siku tano pekee kabla ya kuanza kwa fainali hizi, na mataifa shiriki husika ya yamekuwa yakijiandaa uh, fanya maandalizi ya mwisho mwisho, na kuorodhesha orodha ya wachezaji ishirini na watatu wa mwisho watakaoshiriki fainali hizi. Lakini wengi wanajiuliza, mataifa ya Afrika mashariki na kati yako tayari kwa mashindano haya, na ipi fursa kwa wachezaji kuweza kujiweka sokoni kupitia mashindano haya. Basi huo ndo utakao kuwa mjadala wetu kwa leo, nami ni Fredrick Nwaka. Kwenye laini za simu nimeungana na wachambuzi wa kandanda Alois Mchunga akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania, na vilevile vile katika laini nyingine nambari mbili nimeungana na Ali Sale Alberto, mbunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, na wakala wa wachezaji soka na mwanamichezo mashuhuri ameungana nasi akiwa mji mkuu wa Tanzania, Dodoma. Karibuni sana katika makala ya Jukwaa la Michezo jumapili ya leo. Naam, asante na, msikilizaji basi, ni kujuze kwa ufupi dondoo za michezo zinazojiri duniani kwa sasa, tukianza na fainali za kombe la dunia ambazo zinaendelea kule nchini Ufaransa. Hapo jana, Uholanzi imekata, ilikata tiketi ya kucheza hatua ya mtoano ya fainali hizo, zinazoendelea nchini Ufaransa baada ya kuichakaza Kamerun, wawakilishi wa Afrika hawa, mabao matatu kwa moja, mchezo uliocheza katika uwanja wa Hanoi mjini Valenciennes. Uholanzi sasa inaungana na mataifa ya England, Ujerumani, Ufaransa na Canada katika hatua ya mtoano ya fanilizo ambazo zitafikia tamati Julai 7 mwaka huu mwanariadha wa Afrika Kusini Caster Semenya amesema hakukataa kushiriki mbio za Diamond League zilizofanyika nchini Morocco, na sababu kuu ni kwamba waandalizi waliweka mazingira magumu kwake a kushiriki fainali hizo. Mapema wiki hii mahakama kima ya kimataifa ya usuluhishi ilitupilia mbali uamuzi wa shirikisho la mchezo wa riadha duniani IAAF wa kuweka kiwango cha homoni kwa wanariadha wenye wa chembechembe za hormones zilizozidi akiwemo Caster Semenya. Semenya amesema kwamba alikubali uamuzi wa kushiriki mbio hizo, lakini ripoti nyingine zinasema kwamba maafisa wa shirikisho la riadha nchini Morocco hawakutaka Semenya hawa kushiriki finali hizo. Hata hivyo, duru za hivi punde zinasema kwamba Semenya ameorodheshwa kwenye kikosi cha awali cha Afrika ya Kusini ambacho kitashiriki michuano ya dunia ya riadha iliyopangwa kufanyika Septemba 27 hadi Oktoba 6 katika mji wa Doha nchini Qatar namna sasa. Basi turejeree mjadala wa leo msikilizaji, lakini taarifa nyingine za hivi punde nikikujuza ni kwamba uh, klabu ya Chelsea imetangaza rasmi kupitia tovuti yake kwamba imefikia makubaliano na klabu ya Juventus ya Italia ya kuondoka kwa meneja wake Maurizio Sarri ambaye alijiunga na Chelsea msimu uliopita akitokea Napoli ya uitaliano na sasa, ripoti zinasema kwamba Sarri ametia kandarasi ya miaka mitatu ya kuitumikia Juventus kuanzia mwezi Julai mwaka huu. Tufahamu kwamba Sare amedumu na kwa msimu mmoja tu na Chelsea na kushinda taji la Uropa na vilevile akiongoza vile Chelsea kumaliza nafasi ya tatu katika ligi kuu ya kandanda ya Uingereza. Namna sasa, turejelee mjadala wa leo msikilizaji, kama nilivyokujuza umuhimu wa mashindano haya kwa, ya kombe la mataifa barani Afrika kwa wachezaji wa mataifa Afrika mashariki na Kati ambayo yanashiriki fainali hizi na pia ikiwa mataifa haya yako tayari. Nianze na Ali Sale. Wewe ni wakala wa wachezaji, ukiangalia maandalizi ya timu za taifa za mataifa Afrika mashariki na Kati, ziko tayari kwa mashindano haya? Ah, si rahisi sana kusema ziko ah, ziko tayari au ziko tayari au lakini unajiuliza tu kwamba je, timu hizi zinayo ile pawa ambayo timu nyingine za Afrika Magharibi na Afrika Kaskazini imekuwa nayo, kwa mfano ligi imara zaidi, mkusanyiko eh, wa wachezaji wazuri zaidi. Je, eh, wachezaji wao wako ndani, wako nje? Eh, sasa mambo kama haya yanatofautiana baina ya sisi na Afrika ya Kaskazini na Afrika Magharibi, na ndio maana katika michuano hii sasa, ikiingia miaka ishirinnao na thelathini na mbili, wanaongozwa kwa kuchukua mara nyingi ni nchi za Ameri, Afrika ya Kaskazini, yaani e, Egypt, Tunisia, Algeria e, na na Morocco. Alafu wanafuatia Afrika ya Magharibi huku kwetu Eh, kidogo wameingia Zambia, Congo Brazzaville, Congo eh, nyingine na Afrika Kusini. Lakini otherwise Afrika Mashariki na Afrika Mashariki eh, na Zambia hatujawahi kufika katika hatua yote ya kubwa ya maana. Kwa hivyo mara hii timu zimeongezwa, zimekuwa nyingi, zimekuwa ishirini na nne na tumebahatika kutia timu nyingi zaidi Afrika Mashariki proper, labda ukitoa Ethiopia eh, na Sudan eh, na na kwa hivyo tunakwenda tuna kushiriki na kubwa ni kwamba tumecheza almost kila chi, kila nchi imecheza mechi mm -hmm. mbili, mbili. Burundi walipiga kambi eh, Qatar na wamecheza na Algeria na Tunisia. Tanzania wamecheza na Egypt na wamecheza na mchezo na, na, Zimbabwe. na, na Zimbabwe. Zimbabwe ni leo usiku saa mbili, ni leo usiku uh, alafu Uganda wametoka wame draw na Congo jana na kabla hapo walicheza mechi nyingine na Burundi na, na, na, na, na, na. Sasa tuko katika hali kama hiyo na Kenya nao pia. Kenya wametoka draw ja na Congo jana, nao walikwenda mpaka Ufaransa. Sasa kama kama hayo ndio mazoezi, ukitoa zile sifa nilisema mwanzo kwamba yeye wana ligi nzuri Je, wana wachezaji nje no? na je, wana kocha ambaye ana uwezo wa kupeleka timu katika mashindano ya Afrika? unaweza kuwa na kocha lakini yeye ni kocha wa kucheza kombe la Afrika. Naam, asante uh, Alisale. Uh, nitarejea kwako tena kwa jicho zaidi juu ya, ya, ya, ya, ya ubora wa, wa, wa, wa vikosi vyetu na kama tunaweza kushindana na timu nyingine za kaskazini mwa Afrika. Alois Mchunga, pia kwa muda umekuwa ukiandika sana uh, ukiripoti habari za michezo na hususan, ukitathmini maandalizi ya timu za taifa za mataifa ya Afrika mashariki na kati, kwa mtazamo wako, nadhani eh, maandalizi haya ni stahiki kwa maana ya, ya aina ya mashindano anayokwenda kucheza. Nashukuru sana kwanza, ni msalimu sana ndugu yangu Alisale na kwa ufunguzi wake wa mjadala wa leo. Bila shaka ameonyesha ame, ame njia ya kupita, nadhani kwa kuangalia maandalizi eh, kwa sababu tunajua katika maandalizi eh, kila timu eh, hata wale ambao tumecheza nao si kwamba walikuja wanacheza asilimia mia moja. Kwa hiyo michezo ya maandalizi kama alivyosema Alisale ni vigumu sana kusema moja kwa moja kama inaweza ikakupa picha ya kwamba utaweza kupambana na wale watu, lakini muhimu zaidi michezo ya maandalizi ni kwa manufaa ya timu yenyewe kuangalia kama Ee, kile ambacho mwalimu anakitaka ndicho kinatokea. Kama kweli e, anaweza kuvipanga timu anavyotaka na anaweza kucheza mchezo mzuri. Kwa hiyo nadhani kwa mechi za maandalizi, kwa kuangalia matokeo timu za Afrika Mashariki ziliyoyapata, tunaweza tukajinasibu kwamba huenda tukatunishana misuli na hao na ha, ambao walisale anawataja watu Afrika Kaskazini, Afrika Magharibi, kwa sababu tumeona jana e, Uganda imemtoa, e, tumeona Kenya ki, sale, na na DR Congo lakini pia tumeona Tanzania yenyewe japokuwa Misri aliweza kuwafunga lakini ilikuwa si mchezo wa kusema kwamba e, Tanzania walikuwa wadhaifu kiasi hicho. Kwa hiyo kwa, kwa kuangalia matokeo tunaweza tukawa na kitu cha kutarajia kwenye michuano ya ya AFCON, lakini ukija kwenye uhalisia, wenzetu bado lazima tukubali, wako mbali sana na sisi, ila tunalo la kutumai, tuna wachezaji wengi sasa hivi, karibia timu zote. Bila shaka bila shaka na hilo ni swala lingine ambalo Alois, nitaka ufafanuzi kutoka kwako. Mathalani Kenya sasa hivi na mchezaji kama uh, Michael Olunga, Victor Wanyama, Brian Mandela uh, hao ni wachezaji ambao karibu tunaona kila wiki wanacheza uh, barani Asia na, na Ulaya na hapa na, barani Afrika. Tanzania na mchezaji Mbwana Samata ambaye anatazamwa kama ataibeba Tanzania katika mashindano ile. Kuwa na wachezaji ambao wanaonekana sasa hivi wamefikia, wame, viwango fulani inatosha pekee kuonyesha kwamba hizi timu zinaweza kushindana katika mashindano haya. Liko jambo ambalo lazima tukiri wazi kwamba katika miaka ya nyuma ama katika mashindano yaliyopita kuna suala ambalo, ingawa e, ilikuwa linatajwa kwa lugha tofauti, lakini tutaliita kama ushamba. Timu zetu wakati fulani hiki kinachoitwa ushamba ulikuwa unasababisha zinashindwa kujipapatua mbele ya miamba hawa, kwa maana ya kutokuwa na wachezaji ambao wanajiamini, wachezaji ambao wakiingia uwanjani, anapopambana na mtu labda kama kama kama kama kama, kama kima, kima, kina Didier Drogba hizo inzizo akina Samuel Eto'o e, akina akina kina Zaki, mtu anaona kwamba wale ni wenzake, lakini kwa sasa ukiangalia katika mashirika ambayo ulivotaja, wako watu ambao wachezaji hao wa wote wakubwa wanakutana nao karibia kila mwishoni mwa Juma. Bwana Samata tunamfahamu, amefanya makubwa kwenye Europa League. Kenya wana mchezaji ambaye yuko Tottenham Hotspur, timu ambayo imetoka kucheza finali ya kombe la la klabu bingwa Ulaya. Kwa hiyo unaona, Uganda wana wachezaji wengi tu wanacheza barani Ulaya. Burundi vile vile wana mtu kama kama kama Sadi Berahino ambaye amecheza ligi ya, ya, ya, Uingereza pale, lakini timu kama kama kama kama kama kama kama Tanzania navyo vile. Kwa hiyo nadhani kwa kuwa na wachezaji hawa inaongeza kitu. Wachezaji wetu sasa, wanachotakiwa tu ni kuleta ule muunganiko wa pamoja, lakini lile la ushamba, ile kuzubaa, ile kuto kujiamini, kuona umefungwa kabla ya mchezo, nadhani kwa mashindano haya timu za Afrika Mashariki hazitakuwa na unyonge huo. Labda sasa tutaongelea mambo ya kiufundi na namna ambavyo zitajipanga kwa kweli kwa namna ambavyo wachezaji wapo sasa hivi wa kutosha, wanacheza Ulaya, inaweza ikaondolea ile ile hofu na kuona kwamba sasa wanaweza kupambana, kwa sababu ni watu ambao wanakutana nao karibia kila juma. Bila shaka, asante sana Alois Mchunga na endelea kusalia kwenye saimu, kwenye line ya simu sambamba na Ali Sale. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Msikilizaji na Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na dakika 46 mimi ni fredrick nwaka na leo hii basi tunatathmini kwa kina uh, utayari wa timu za kanda ya afrika mashariki na kati kuelekea fainali za mataifa ya afrika fainali za 32 tangu kuasisiwa kwake zaidi ya miaka 60 iliyopita na kwenye laini ya simu ninao wachambuzi wa kandanda aloisi mchunga mwandishi wa habari za michezo wa kituo cha ibon fm ameungana nasi akiwa iringa kusini magharibi mwa tanzania na vilevile vile, vile naye mbunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania na wakala wa wacheza soka ama wa wachezaji Alisale Alberto ameungana nasi akiwa mji mkuu wa Tanzania, Dodoma. Wasikilizaji wetu pia wamekuwa wakiandika kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili na ujumbe ambao wametuma hapa studio. Sante sana Abdul Suleman Semgen huko pale Kampala, unasema umeridhishwa sana na maandalizi ya timu ya taifa ya Uganda, Uganda Cranes, na unatumai kwamba itafanya vyema katika kundi A. Tunafahamu kwamba Uganda ina, ina, iko katika kundi A sambamba na Zimbabwe, uh, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo na wenyeji Misri. Nikirejea kwako al, al, Alisali Alberto, ukiangalia uh, makundi ambayo hizi timu za Afrika Mashariki na kati zipo, Uganda wako kundi A uh, kama nilivyotaja, nivot, Tanzania wako kundi che pamoja na Senego uh, Algeria na na, na wapinzani wao wa karibu katika kanda ya Afrika Mashariki, Kenya. unaitazama vipi nafasi ya wawakilishi wa Afrika Mashariki na katika katika, katika kundi hili uh, kwanza bahati mbaya zimeingia timu mbili pamoja za Afrika Mashariki, yani katika kundi letu Kenya na sisi, lakini um, Alois amesema kwamba ushamba kidogo umepungua, lakini na masikitiko kwamba e, timu ya Tanzania imepunguzwa makali kwa kuotolewa baadhi ya wachezaji ambao ni wazoefu. Hatujui sababu za kocha, lakini wachezaji ambao ni wazoefu katika timu ya taifa, Mkude na pia yule mchezaji wa, uh, wa wa Simba alikuwa Simba anacheza nje, lakini kuna tatizo hati. Katika kundi letu unaweza kusema ni kundi gumu kidogo, kwa sababu kuna Algeria na, na kuna Senegal na pamoja na kwamba ushamba umepungua lakini haujapungua sana kwa sababu kwa kweli mchezaji mmoja tu walicheza ligi yetu ligi ya Ulaya kulinganisha na wengine ambao wako Moroko wako na nchi nyingine za Afrika. Sasa <coughs> naamini sisi tuna nafasi eh. Kama tutamfunga Algeria au Senegal mmojawapo, eh, basi tutakuwa na nafasi zaidi, lakini tukikosa kuifunga moja katika timu hizo, basi nafasi yetu itakuwa ni ndogo kwa sababu tukimfunga mmoja wapo ya janti hao, tutarajie kwamba pengine watafungana wenyewe kwa wenyewe e, labda itasaidia. Lakini kama kundi la Uganda kidogo, sisemi wana afadhali, lakini na wao unajua, katika mchezo hii, mchezo wa mwanzo ndo very crucial kwa timu yote ile ambayo inacheza mashindano makubwa kama haya, hata kuwa katika kundi la kifo, kuwa katika kundi jingine. Kumbuka World Cup Ujerumani walivyofungwa bemu ya kwanza tu, basi wakatawanyika na moja kwa moja wakatolewa waka, waka eh, na hata hakuweza kufika mbali. Kwa hivyo eh, ni mapema mno ku, ku, kusema timu fulani itaingia, yani tuko kama tunapiga ramli, lakini baada ya mechi ya kwanza kuona matokeo, basi utajua mwelekeo unakwenda wapi. Kwa mfano mechi ya juzi ya Tanzania, kocha alitaka kucheza mchezo wa kujihami, na kama alivyosema Alois, mechi kama hizi zinatumika, kocha anataka nini sasa so sijui kama mfano gemu ya leo kocha anataka kitu gani? Atataka attacking football na defending football? Well, defend vizuri Tanzania, na mara nyingi a ta... bao matano manne, lakini juzi hakuweza. Sasa so mechi ya leo Zimbabwe, pengine kocha atatafuta kitu chengine, ili akivichanganya hivyo iweze kuisaidia Tanzania katika mechi ya mwanzo. Mechi ya mwanzo ndio mauzo ndo no. kuonesha na kufanikiwa ndo kufanikiwa. Bila shaka Tanzania itafungua dimba Juni ishirini mm. mbili kwa kucheza na timu ya taifa ya Senegal Simba wa Teranga, ambao hawajawahi kuchukua ubingwa wa mashindano haya ambayo Misri inaongoza kwa kushinda mara saba, kifuatiwa na Cameroon imeshinda mara tano, Ghana mara nne, Nigeria mara tatu, jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ivory Coast zimeshinda mara mbili kila mmoja fainali hizi, na timu pekee ya Afrika Mashariki kuwahi kufanya vyema ni Ghana, ni Uganda ambayo mwaka 1978 na ilifika hatua ya fainali na kufungwa mabao matatu kwa moja na timu ya taifa ya Ghana, uh, Black Stars. Lakini kwa mara ya kwanza katika historia pia, msikilizaji, mataifa ya Madagascar, Burundi, taifa la Afrika Mashariki na Mauritania zitashiriki fainali hizi, na timu 12 hazijawahi kufuzu katika kinyanganyiro hicho ikiwemo eh, Afrika ya Kati Chadi, Komoro, Jibuti, Eritrea, uh, Gambia, uh, Sudani kusini na Somalia. Lakini mchezaji Samuel Yotondi anayeongoza kwa wingi wa magoli baada ya kufunga mabao 18 katika uh, mashindano aliyocheza kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili na kumi. Na hivi leo kutakuwa kuna mechi kadhaa za kujipima nguvu, ikiwemo uh, ya Tanzania na Zimbabwe ambayo itaanza majira ya saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki. Uh, Misri na Guine mchezo utaanza saa moja, wakati Algeria itachuana na Mali na Senegal itapambana na Nigeria. alisali nikisalia ni nawe pia hapo hapo. Wewe ni wakala wa kimataifa unaetambuliwa na shirikisho la kandanda duniani FIFA. Ipi nafasi ya wachezaji ambayo nyinyi kama mawakala mnaitazama katika mashindano makubwa kama haya ili kuweza kuwauza wachezaji, na hususani ni hao wanaotoka katika kanda ya Afrika mashariki na kati Jina la Samata litasaidia kidogo, lakini bado branding yetu katika eh, level ya kimataifa ni ndogo. Eh, juzi katika mashindano ya vijana walikuja watu wakubwa wazito kinaeto, lakini tukafanya manyago tukakosa nafasi. Kwa hivyo mechi ya kwanza ni mechi nzuri sana ya wachezaji kuonekana kwa muda mrefu. Sasa hivi Msuva hataki tena kucheza pale alipo, anataka kutafuta timu nyingine asonge mbele, na nia ni ni yake ni kwenda Ulaya, na ameshaambia klabu yake kwamba hato saini e, msimu ujao. Kwa hivyo yeye pia ni mmoja katika wachezaji ambao wanataka wajitengeneze nafasi nzuri, lakini e, wat, wa, wat, wakala watakuja, na mara nyingi kwa bahati mbaya, kuchukua mchezaji hakutaki mechi moja. Ni kama vile biharusi au mtu mwuone kajipamba siku ya sikukuu, umwone mzuri sana ni consistency. Kwa hivyo mechi tatu zote zina mauzo, lakini kwa kucheza mechi moja tu mtu haji brand vizuri sana. kwa, hivyo... kwa hivyo bila shaka ni kwamba hata wewe e, na, na, na, na una ushirika wa mawakala wengine utakuwa ukifuatia kwa karibu, lakini nitarudi kwako Aloisi, utatazama vipi jicho hili la mauzo kwa wachezaji wa kanda ya Afrika Mashariki na Kati? bila shaka ni fursa yao, ni fursa muhimu sana kwa wachezaji wetu, uh, kujaribu kujionyesha katika kioo cha soka ulimwenguni, na pengine kama alivyosema wakala alisale kwamba kujaribu kuona kama wanaweza wakapenya eh, kwa sababu mawakala pia watakuwa wanafuatilia timu nyingi, na bahati mbaya kama alivyosema alisale, sisi bado hatujajitangaza vya kutosha, kwa hiyo kipaumbele hakitakuwa kwetu sana. Wa, yako mataifa ambayo yanaaminika kwamba wachezaji wake ni wazuri, wanajituma, wanafanya vizuri wakienda Ulaya awakati na mara nyingi wamekuwa wakitumia michuano kama hii kuweza kutoka. Kwa hiyo e, bado wachezaji wetu watakuwa na kazi ya ziada kwanza no. kwa kuwashawishi mawakala wenyewe kuwafuatilia, lakini kama alivyosema asa, tuna bahati nzuri kwamba tuna timu kubwa katika kundi letu kama Algeria na Senegal. Kwa hiyo na naitazama na, na, na, na, hiyo kama michezo muhimu sana, ndio hasa kioo cha wachezaji wetu kuweza kufanya makubwa, lakini hili pia inaweza likileta eh, bahati mbaya kwa upande mwingine, kwa sababu kama timu tena ikikosa muunganiko, kama kila mchezaji ataona ile kama ndio nafasi yake ya kumfurahisha wakala, ama kujaribu kujipalilia yeye peke yake, inaweza ikawa na madhara upande mwingine, kwa upande wa, wa taifa. Sasa nam bila shaka a, a, alisale, tunaelekea ukingoni mwa makala ya jukwaa la michezo. Umetaja changamoto ya kuwatangaza wachezaji wetu branding, unafikiri uh, sehemu gani kunakosekana? Ni maeneo yapi ambayo tunakosea, na pengine mataifa ya Tanzania, Kenya, uh, Burundi, Uganda, DRC ambayo yamefuzu na pengine atakuwa kitolewa macho pia kwa namna moja manyingine, yanapaswa kutumia nafasi hii ili kuweza kuuza wachezaji wake mara baada ya mashindano haya. Kwanza anaweza kusema kwamba kama nchi hatujajitayarisha. TFF haina tovuti ambayo ina details za wachezaji wa kutosha. Kwa mfano katika wachezaji ambao walikuwa wameshukuliwa ni Kasim Suleiman Hamisi wa Kagera, alikuwa Kagera na -nilikuwa nimejaribu kumpeleka kwa sababu yeye ana wakala wake, nimejaribu kumsaidia wakala kumpeleka sehemu. Jambo la kwanza nimeulizwa, je, taarifa zake zipo katika transfer market? Transfer market ni, ni, ni mtandao ambao mtu mara ya kwanza anamzama mchezaji pale, yupo hayupo, ana sifa gani, na thamani yake kiasi gani, wachezaji waliopo katika transfer market, mtandao huo. Eh, market inaandikwa M A R K T, sio marketing ya kawaida, kwa sababu ni asili ya Kijerumani ile mtandao wenyewe. Wachezaji wetu wengi hawamo lakini hawa ambao tunawajenga sasa hawamo katika mtandaoni, bila shaka, bila shaka. Ali Sale, muda umetukimbia sana, hatuna budi kukomea hapa kwa leo katika makala ya jukwaa la michezo. Lakini ni kushukuru sana kwa kutenga muda wako na kuungana nasi jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo. Umekuwa ukihudhuria vikao vya bunge la Tanzania hapo Dodoma na vile vile, Aloisi Mchunga ukiwa hapo Iringa, nakushukuruni sana na asante sana msikilizaji, nami kipaza sauti hiki narejesha kwa mwenzangu Martha Saranga atamatishe matangazo ya jioni. Karibu sana Martha. Asante sana msikilizaji, bila shaka, ninakushukuru kwa kutega sikio matangazo haya. Mimi ni Martha Saranga, nakutakia jioni njema na nakuacha na kibao kutoka DRC Congo, mumpei Congo, George Balingene, Daniel Shemati. Kwa sababu ya vita wamama wabaki wachane wa baba wengi wamefariki ndani ya vita, wazee hawana msaada wowote. Basipo umoja, masikilizano, hakuna maendeleo na kwa hiyo hatuwezi shinda. Congo est un pays de de et Lumumba Kabila et de Kimpa Vita peuple ni eor C'est sûr que tu convoité pour terige cette biodiversité. Barabara kabisa msikilizaji, na kibao mridhawa kabisa toka kwake George na kuambia Congo mompay. Ndivyo navyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania.