Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi azikwa jijini Cairo baada ya kufariki dunia akiwa mahakamani jana Jumatatu. Burundi yasitisha shughuli za shirika moja la kiraia nchini humo kwa madai ya kuyumbisha usalama wa taifa. Na kiongozi wa Hong Kong, Carrie Lam, aomba radhi kwa namna serikali inavyoshughulikia mswada tata unaoruhusu washtakiwa makosa mbalimbali mbali kufikishwa katika mahakama nchini China. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Juni 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, waweza kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi amezikwa jijini Cairo baada ya kuzirai na kisha kufariki dunia akiwa mahakamani jana Jumatatu. Wakili wake ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa kiongozi huyo wa zamani amezikwa mashariki mwa jiji la Cairo, maziko yaliyohudhuriwa tu na familia yake. Mengi zaidi na Ali Bilal. Mtoto wake wa kiume Abdullah Muhamed Morsi ameliambia shirika la habari la Reiters kuwa serikali ya Misri ilizuia ombi la familia la kutaka Morsi azikwe alikozaliwa na wananchi waruhusiwe kuhudhuria mazishi yake. Morsi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 67 na alikuwa anazuiliwa jela akishtakiwa na makosa mbalimbali baada ya kuondolewa madarakani mwaka 2013 na rais wa sasa Abdul Fatah al Sisi. Watetezi wa haki za binadamu wakiongozwa na shirika la Human Rights Watch wamelaani vikali mazingira mabaya na magumu ambayo Morsi alikuwa anazuiliwa, na wametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusu kifo hicho. Kabla ya umauti kumkuta, wanaharakati na familia yake walikuwa wanalalamikia Morsi kutopata huduma nzuri ya matibabu na kuzuiwa kwa saa nyingi na hata kuzuiliwa kuonana na wapendwa wake. shirika la Muslim na Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, mshirika wake wa karibu, ameilaumu serikali ya Misri kwa kusababisha kifo chake. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu laki tatu wamekimbia makwao kaskazini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo tangu mwezi Juni kwa sababu ya mapigano ya kikabila. Hali hii inazua wasiwasi wasi kwa wataalamu wa afya kufanikisha mapambano dhidi ya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola ambao umesababisha zaidi ya watu elfu moja kupoteza maisha katika jimbo la Kivu kaskazini tangu mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na nane. Machafuko ya kikabila yameendelea kushuhudiwa kati ya kabila la Lendu na Hema katika mkoa wa Ituri na kusababisha watu 161 kupoteza maisha kwa kipindi cha wiki moja. Wachambuzi wa siasa wanaizungumziaje hali hii? Tomas Daken ni mchambuzi na wa siasa na anazungumza nasi akiwa mashariki mwa DRC. Habari hii ni ya kweli kabisa kabisa, uh, kwa maana tangu mwaka na, uh, tisini na uh, tisini hapa mashariki mwa Kongo kumeripotiwa mara kwa mara mapambano uh, watu wali, walipewa silaha ama mabunduki uh, ambayo wanatumikisha kwa hali hii na hali nyingine, na pia watu waliochangia ndani ya vita tofauti, wamoja waliripotiwa kuwa wameingizwa ndani ya jeshi la Kongo, lakini wengine walibakia vijijini. Mzozo katika jimbo la Kivu ulianza mwaka elfu mbili na nne baada ya jeshi la serikali FRDC kuanza kukabiliana na waasi wa Kihutu wanaofahamika kama FDLR. Mbali na FDLR, makundi mengine ya waasi ambayo yameendelea kusababisha ukosefu wa usalama ni pamoja na ADF NALU na Maimai Mai watu thelathini na wawili wamejeruhiwa na wengine zaidi ya mia moja kunusurika baada ya lori kugonga treni katika eneo la Hazina mkoani Dodoma, katikati mwa Tanzania. Ripoti kutoka mkoani humo zinasema ajali hiyo imetokea majira ya saa tano za na nusu usiku wa kuamkia leo, na hadi kufikia leo has, asubuhi shughuli za uokozi zilikuwa zikiendelea. Mwenzangu Fredrik Nwaka amezungumza na Patrobas Katambi, mkuu wa wilaya ya, ya Dodoma mjini. Ajali ilitokea jana mida ya saa tano na nusu usiku. Ajali hiyo ilisababishwa na lori eh, namba T860 AWP ambalo liligonga treni katika makutano ya barabara na reli eneo la Hazina Dodoma na ni baada ya kugonga, bahati nzuri kichwa cha treni akiweza kutoka kwenye, kwenye, kwenye reli, lakini mabehewa mawili yaliyokuwa wakifuata ambayo ni second class ndio yaliyopata hayo madhara na yakaanguka. Yalikuwa na wananchi kama mia moja tisini na nane na baada ya kuanguka hapo, baada ya sasa wananchi wakawa wamefika pamoja na jeshi la polisi, na mimi mwenyewe kaanza kufanya shughuli ya kutoa mizigo, lakini pia kuokoa au majeruhi ni majeruhi wangapi wa ajali na je, kuna watu waliopoteza maisha? Ishirini na tisa mpaka jana usiku, lakini leo asubuhi namba imekuwa thelathini na wawili lakini hakuna taarifa ya kifo eh, kwa mtu yeyote. Kilichoripotiwa, watu waliokuwa critical but stable kwa sasa ni watu watatu, wana wanawake wawili na mwanaume mmoja. Mmoja alivunjika mguu na mwingine alibanwa maeneo ya mbavu. Majeruhi waliookolewa kwenye ajali hiyo kwa sasa wanatibiwa wapi? Tunaendelea na majeruhi, wanatibiwa vizuri, huduma wanapata nzuri, katika hospitali ya ya mkoa na sisi tunaendelea kufuatilia. nam vipi kuhusu uh, dereva wa lori huyo? Uh, dereva naye pia wa lori amekisha kamatwa na yuko, tumemshikilia kwa ajili ya mahojiano na upelelezi unaendelea. Mwaka elfu mbili na mbili ajali ya treni ilitokea mkoani Dodoma ambapo zaidi ya watu mia mbili walipoteza maisha. Viongozi wa Burundi wametangaza kusitisha shughuli za shirika moja la kiraia nchini humo kwa kile kinachodaiwa kuwa limekuwa likiyumbisha usalama wa taifa. Shirika hilo la PASEM ambalo ni shirika, shirika pekee la kiraia ambalo lilikuwa likiendesha shughuli zake nchini Burundi baada ya kuzuka kwa mzozo wa kisiasa mwaka elfu mbili kumi na tano kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa mambo ya ndani Pasco Barandagie, shirika la PASEM limekuwa mstari wa mbele katika kutetea utawala bora. Shughuli zake zote zimesitishwa hadi pale hatua nyingine zitakapochukuliwa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa licha ya kupewa tahadhari mara kadhaa, shirika hilo limeendelea kuchafua picha ya Burundi nje ya nchi kwa nia ya kuvuruga usalama wa umma. Halidi Hassan ni mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, anatoa mtazamo wake kuhusu hatua hii taasisi tu ambayo ilikuwa ilimesalia huko nchini Burundi ikifanya kazi katika mazingira ambayo yaliyo huru na mazingira ambayo yalionekana kwamba ni taasisi ambayo iliendelea kuikosoa serikali na ikionyesha ni mwendo gani mzuri ambayo inaweza ikatumia. Na kuiondoa kwake ama kuifuta kwake aa, ni jambo ambalo lilitarajiwa tu hapo awali. Taasisi zote ama asasi zote, zote za kijamii ambazo zimebaki huko nchini Burundi ni zile ambazo serikali imeziunda yenyewe, ni zile ambazo serikali inazikumbatia. Shirika la Passem ni miongoni mwa mashirika huru ya kiraia ambayo yalifutwa mwaka elfu mbili kumi na tano lakini baadaye liliruhusiwa kufanya kazi kwa mara nyingine kabla ya kufikia hatua hii ya kusitishwa kwa shughuli zake. Rais wa Rwanda Paul Kagame leo Jumanne anatarajia kuhudhuria kongamano la mwaka huu la siku za maendeleo ya Ulaya EDD huko Brussels, Ubelgiji, ambapo anatarajiwa kutoa hotuba muhimu wakati wa sherehe za ufunguzi. Mkutano wa mwaka huu uko chini ya kauli mbiu ubaguzi, mwenendo na changamoto katika mazingira ya utandawazi. RFI Kigali 91.9 FM. Ni saa kumi na mbili dakika tisa afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika tisa Afrika ya Kati. Kundi la wanasheria wa Ethiopia wanapanga kulifungulia mashtaka shirika la huduma ya mawasiliano nchini humo kufuatia kukatwa kwa huduma ya mtandao ambayo haipatikani kwa siku ya nane sasa. Wanasheria hao wanasema kwamba kukosekana kwa huduma hiyo ni sawa na kuwanyima raia uwezo wa kupata habari, ambao wanasema ni kinyume na katiba. Mwanasheria Yohannes Enyeu ameliambia shirika la habari la BBC. Polisi nchini Nigeria imewakamata waimbaji wawili kuhusu video ya muziki yenye maneno ambayo yanamkosoa gavana wa Kano Abdullahi Ganduje. Maneno ya muziki huo yanamshutumu gavana huyo kwa kupenda pesa zaidi ya mwizi, lakini video hiyo inaonyesha sehemu tu ya kichwa cha mwimbaji, ambapo baadhi wamelalamika kuwa ni vigumu kumtambua. Kiongozi wa kundi moja la waasi wa nchini Chad anayetuhumiwa kwa kujihusisha na ugaidi nchini humo amefikishwa mahakamani jijini Paris nchini Ufaransa hapo jana, hatua ambayo imekosolewa vikali na wapinzani katika nchi hiyo wakiituhumu nchi ya Ufaransa kwa uingiliaji wa serikali hiyo katika mchakato wa kisiasa nchini Chad kwa madai na kisingizio cha kupambana na ugaidi. Jenerali Mahmati Nur alihusishwa na ugaidi nchini mwake lakini pia alituhumiwa kwa kuhusika katika machafuko ya nchini Sudan na baadaye alikimbilia nchini Ufaransa. Mahamati Afilek Halata ni msemaji wa chama cha upinzani nchini Chad, Union of Forces for Democracy and Development, UFDD. Tumetambua kwa bahati mbaya, na hapa ninazungumza nikiwa na imani kwamba watu wananisikiliza, Ufaransa inawashambulia wapinzani wa Chad kwa kutumia mabomu na hili linafahamika. Si muda mrefu kundi la UFR lilijaribu kuingia Chad, Ufaransa ndiyo ilikuja kumsaidia Idris Deby. Leo Ufaransa imekuwa kitengo cha ja kijeshi cha ja utawala wa Idris Deby. Ni sauti yake Mahamati Afileki Halata, msemaji wa chama cha upinzani nchini Chad, UFDD. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuarisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri, nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa pamoja, tunaweza kuishinda Ebola. Ni saa 12 dakika 12 Afrika Mashariki. Endelea kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam ameomba radhi kwa namna serikali yake inavyoshughulikia mswada tata unaoruhusu washtakiwa wa makosa mbalimbali kufikishwa katika mahakama nchini China. Mengi zaidi na Victor Abuso. Kiongozi huyo ameomba radhi kutokana na mzozo wa kisiasa unaoendelea huko Hong Kong, lakini ametupilia mbali shinikizo la kumtaka jiuzulu. Hatua hiyo imekuja ikiwa ni baada ya mikusanyiko miwili iliyogubikwa na vurugu baina ya polisi na waandamanaji. Licha ya kuomba radhi Lam ambaye anaungwa mkono na serikali ya China hajasema iwapo mswada huo utafutwa au la. Akizungumza na waandishi wa habari, Lam amesema binafsi anabeba jukumu kubwa kwa kinachoendelea Hong Kong, hali ambayo amesema imesababisha mashaka ya migogoro na wasiwasi katika jamii na kuongeza kwamba kutokana na hali hiyo ameomba radhi wananchi wote wa Hong Kong. Wanaharakati wanataka msaada huo ufutwe moja kwa moja baada ya kujiuzulu kwa Lam, lakini pia polisi wafanya uchunguzi kuhusu matumizi mabaya ya mabomu ya kutoa machozi. Lakini pia wanataka madai wote, uziwa, krokroni, ya wanaharakati wote wanaozuiwa korokoroni yatupiliwe mbali. Nchini Uingereza, duru ya pili ya kupiga kura ndani ya chama cha Conservative inafanyika baadaye hii leo, ambapo washiriki sita wamesalia kuwania nafasi ya juu ya uongozi kumrithi waziri mkuu aliyejiuzulu Theresa May. Wagombea wenye kura chini ya 33 ataondolewa katika kinyang'anyiro hicho katika zoezi la hii leo, ambapo waziri wa zamani wa mambo ya kigeni Boris Johnson, ambaye alipata kura mia moja kumi na nne katika duru ya kwanza, anatazamia miwa kushinda. Serikali ya Iran imesema hii leo kwamba imevumbua mtandao mpya wa wapelelezi wa Marekani katika kipindi hiki cha mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo zimeendelea kujijengea uadui, huku Moscow na Beijing zikieleza kuwa na wasiwasi kuhusu mvutano huo. Mgogoro huo umeonekana kukua zaidi baada ya tangazo la wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, la kuimarisha vifaa vya kijeshi vya nchi hiyo huko mashariki ya kati kutokana na hatua ya Iran kutangaza nia yake ya kufikia kikomo kilichowekwa na mkataba juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa, anazungumzia mvutano huu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. mahusiano ya serikali ya sasa hivi ya eh, rais wa, wa Marekani Trump si mazuri na utawala wa wa wa wa Iran hasa baada ya huo mkataba ambao Marekani ilijitoa na rais Trump akasema ni mkataba mbovu na haukuwa na maana yote, na kwa kweli hali si nzuri na Marekani imejaribu kuongeza askari zaidi ya elfu moja na wamesikia China na wati wame- wamelaani hivyo. Kama patafumuka hali ya vita, basi haitokuwa vita ya Marekani na Iran. Nam, moja kwa moja tuelekee viwanjani na Fredrik Nwaka. Karibu Nam. Asante sana Sabina. Dondoza michezo barani Afrika na duniani, kubwa barani Afrika ni fainali za Kombe la Mataifa barani Afrika ambazo sasa zimesalia uh, saa sabini na mbili kabla ya kupulizwa kipyenga cha mchezo wa kwanza wa ufunguzi baina ya Misri na Zimbabwe. Tayari mataifa mbalimbali yameendelea mbali kuwasili nchini Misri, na hivi punde Kenya watakuwa wakiwasili katika uwanja wa ndege wa Cairo tokea kambini nchini Ufaransa ambako walikuwa wameweka kambi kwa majuma kadhaa. Na michezo mbalimbali ya kirafiki tumeshuhudia ikichezwa, ikiwamo Kenya ambayo ilichuana na Madagaskar na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Msikilizaji, endelea kutembelea tovuti yetu na mtandao wetu kwa ujumla kuweza kupata dondoo muhimu kuhusu fainali za kombe la mataifa barani Afrika. Mabingwa wa soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, TP Mazembe wamethibitisha kushiriki michuano ya kombe la Kagame. Mashindano hayo yanayodhaminiwa na, na rais wa Rwanda yataanza Julai 7 hadi 21 na, moja na, mbali na Mazembe, timu nyingine ni AS Vita na DC Motema Pembe na vilevile vile, vile, Zesco ya Zambia pia itashiriki fainali michuano hiyo. Simba na Yanga ya Tanzania zilijiondoa, hatua ambayo ilimfanya katibu mkuu wa sekafa Nicolas Musonye kusema kujiondoa kwa timu hizo hakutafifisha mashindano hayo nchini Tanzania. Mchezaji wa zamani wa mchezo wa soka Saidi Mtupa, na ambaye pia alichezea timu ya taifa ya Tanzania, aliyefariki dunia juzi kwa ajali ya pikipiki mkoani Mbeya, amezikwa hivi leo jijini Dar es Salaam. Mazishi ya mchezaji huyo yamehudhuriwa na watu mbalimbali, wakiwemo mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Tanzania Shadraki Nsajigwa. Enzi za uwai wake mchezaji huyo alichezea timu ya Kahama United ya Shinyanga Tukuyu Stars na Tanzania Prisons ya mkoani Mbeya. Nchini Ufaransa, rais wa zamani wa shirikisho la kandanda barani Ulaya UEFA Michel Platini amehojiwa na maafisa wa idara ya kupambana na rushwa nchini humo kuhusu madai ya kuizawadia qatar haki ya kuandaa fainali za kombe la dunia za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili mwaka elfu mbili na kumi platin alikuwa rais wa shirikisho la soka barani ulaya uefa hadi mwaka elfu mbili na kumi na tano mwaka ambao walipigwa marufuku kujihusisha na mchezo huo na kamati ya maadili ya fifa hata hivyo mara zote platin amekana kutekeleza vitendo vya udanganyifu na vitendo vya rushwa qatar iliishinda Marekani, Australia na Korea Kusini katika mchakato wa kuwania wenyeji wa fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Fainali za kombe la dunia za wanawake zinaendelea nchini Ufaransa, na hatua ya kumi na sita ya, ya, ya, ya makundi itatamatika Juni 20. na hivi sasa tunavyozungumza mataifa afrika ya Afrika yamekuwa yafanyi vyema. Afrika Kusini jana ilinyukwa mabao manne kwa bila na Ujerumani katika mechi ya, ya kundi B, wakati ambapo Nigeria pia ilifungwa na Ufaransa bao la jioni bao moja kwa sifuri. Sasa timu ambazo zimefuzwa hatua kumi na sita bora ni Marekani, England, Brazil, Italia, China, Australia, Argentina, Sweden na wenyeji Ufaransa, bila kusahau taifa la Chile. Tembelea mtandao wetu pia msikilizaji, upate taarifa hii kwa kina na nyinginezo, na nitamatishe na, na pale nchini Ufaransa. Rais wa klabu ya PSG ya nchini humo Nasel Alkelaif amefichua kwamba na uhakika wa asilimia mia mbili kwamba mshambulizi Kilian Mbape atasalia katika klabu hiyo. Mchezaji huyo amekuwa akihusishwa kuondoka klabuni hapo kujiunga na klabu ya Real Madrid ya Uhispania na kwa mujibu wa jarida la michezo la France Football halif amesema kwamba anataka kuona mchezaji huyo na wengineo wakijisikia fahari kuvaa jezi ya PSG. Mbappe amefunga mabao 39 katika michezo 43 aliyoitumikia timu hiyo katika mashindano yote msimu uliopita. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika 20 Afrika Mashariki. Karibu Juliani Rubavu na makala ya Afrika Mashariki. Karibu mpenzi msikilizaji wa Radio France International kwenye makala ya Afrika Mashariki, tunapoangazia juu ya changamoto zinazowakumba raia wa Afrika Mashariki, lakini tunaangalia na jinsi gani ya kujikwamua kimaendeleo katika ukanda huu. Leo tunaangazia juu ya mila na desturi eh, vitu vya asili na niko na mzee wa Kingoni yuko Bukoba atajitambulisha na tunaangazia juu ya shughuli zake na vitu anavyouza hapa kwenye soko kuu la Bukoba. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Mzee, unaitwa nani? Mimi naitwa Batromayo Matei Mapunda, mzaliwa wa mkoa wa Ruvuma, wilaya ya Nyasa, kijiji kimoja kinaitwa Lundu, lakini nimekaa Bukoba kwa muda mrefu, nimeingia Bukoba ni mwezi wa sita elfu moja mia tisa tisini. Mzee Mapunda, ndio ulikuja kujaje kutoka Songea mpaka ukafika hapa Bukoba? Mimi zamani nilikuwa mtumishi wa serikali, idara ya maji. Nimefanya sehemu nyingi mno, Mwanza, Msoma na hivi. Baada ya kustafu katika utafutaji, nikaja nika bukoba sababu umri wangu kwanza ni mkubwa siwezi kufanya biashara ya kisasa ya kufukuzana na vijana. Nikaona fadhali nifanye biashara nyepesi ndogondogo ya kienyeji ambapo inaweza kuniletea riziki kwa urahisi zaidi kutokana na umri wangu. Una miaka mingapi sasa hivi? Mimi nina miaka themanini na saba. Mm-hmm, sababu nilizaliwa mwaka elfu moja mia tisa arobaini Songea. Sasa hapa ni kwenye soko kula Bukoba mjini Bukoba, unauza vitu mbalimbali vya mbali vya asili. Ni vitu gani? mimi nauza vitu asili ya vitu vingi vya kiasili za Kihaya, kuna vingine vina majina ya Kiswahili, kuna majina m, vitu vingine havina majina ya Kiswahili tunatumia majina ya nini, ya Kihaya <coughs> na mze Mapunda, huu kama unga unga unga. Hii ni nini? Huu sio unga, hii ni chumvi asilia. Kiswahili kinaitwa magadi, mhaya mzee anauliza tu munyu wa mshura ndio hii. Na hii ni chumvi ya kijadi, inaliwa na binadamu na wanyama. Hii chumvi inafanya kazi nyingi. Kwanza hata kwa mifugo inaliwa na mifugo, hata wanadamu wanapenda sana kwa kupikia. Kwa mfano kama vili vitu vigumu vigumu vikipikia, hii chumvi haikawi kuiva kwa mfano kama maharage, ungeweka kwa jiko la kawaida, labda ingechukua kama masaa matatu, lakini ukiweka ile chumvi kidogo itatumia nusu saa hivi. Unajua, siku hizi makaa yanapatikana, makaa nini, makaa yanapatikana kwa shida. Sasa ile chumvi ndiyo mara nyingi, ni kitu kingine, ni muhimu mno. Ndio sababu siku hizi, zamani tulikuwa tunanunua gunia moja la mkaa shilingi elfu kumi na hivi, lakini sasa siku hizi gunia la mkaa limefika mpaka elfu arobaini na kulipata nako ni shida, sababu sasa kwa maisha ya kawaida basi, napendea sana kuuza ichumvi, kusudi wakiweka kidogo, basi vyakula vinaiva haraka. Halafu upande wa pili, ukiweka kwa mifugo kama ng'ombe na hivi, ng'ombe atanenepa kwa urahisi na natoa maziwa mengi. Naona unauza na vitu vingine mzee Mapunda. Kuna tuvyungu tudogo tudogo. Na uto tuvyungu tunafanya kazi gani? wa Kiafrika. Unajua mimi kama ninavyokuambia ni na muda mrefu. Vyungu ni mara nyingi, ni vitu tulivyoanza kutumia mababu zetu, hata mimi mwenyewe nikawa nimekuta nini wa nini, wababu zangu wanatumia vyungu. Hiyo ni vyungu kwa ajili ya kupikia. Na mara nyingi vyungu, hivi vyungu mnavyopika kwa vyungu, chakula kinaiva kizuri na kitamu kushinda sufuria. Inategemea kazi gani unayo. Sasa unaona chungu hiki. Hiki chungu ni cha udongo Bukoba. Na hiki ni cha udongo wa nini? wa mwanzo, lakini vyote vinafanya kazi sawa sawa na usamani wake sawa sawa. Ubora wake wenyewe ukoje? Kwa wastani, kwa ubora, nisipendelee zaidi, kama ni kikipa max mm, hiki na kipa max 60 hiki, na kipa max 80, udongo wa Mwanza huo, ndio ni, ni imara zaidi na hivi kuliko Bukoba eh. hivi vitu vinatumika kufanya nini, mzee Mapunda, kwenye utamaduni wa Kiafrika vinaitwaje kwanza Kiswahili kizuri? Katika makabila mengi wanaita nini, majina yake tofauti mm -hmm. kwa mfano kama Bukoba, wanaitwa simbi mm -hmm. ukienda Dar es Salaam wanaita kauli, na mara nyingi kuli Dar es Salaam inapatikana pali darajani, pali Kigamboni. kwa nini inaitwa? mm -hmm. mm -hmm. Kauli wengi wanapenda kutumia kwa dawa za kienyeji na hivi mm -hmm. mm -hmm. Ni sababu Dar es Salaam wengi wanapenda kutumia kauli huku, nini Bukoba wanapenda kutumia simbi na hivi. Mara nyingi zinatumika kwa dawa za nini za kienyeji na hivi, na mara nyingi vinapatikana kama ninavyokuambia pale Kigamboni Dar es Salaam, katika lile soko la nini la pale Kigamboni. Hata ukienda kesho utavikuta wanauza pale e. Mara nyingi zinapatikana wakati wa maji kujaa, maji kupwa hivi havitoki huko mara nyingi, na hata kwenye ziwa kwenye mtu uweze kupata. Hizi zinapatikana kwenye maji ya chumvi tu na huwa mara nyingi zinapatikana pembeni ya nini ya bahari tu. Ukienda Tanga unapata, au ukienda Dar es Salaam unapata, ukienda Tanga unapata, ukienda Mombasa unapata. hmm. Eh, baada ya kuongea na mzee Mapunda, na sasa naongea na baadhi ya wenyeji wa Bukoba. Eh, we unaitwa nani? Mimi kwa majina naitwa Florence Medadi, nifanya biashara hapa hapa soko la Bukoba. mm -hmm. Bwana Medadi, kama haka kachungwe kama mhaya haka unakatumia kwenye kitu gani? Haka unaweza ukachemsha hata maji. mm -hmm. eh. mm -hmm. eh. Na kuna chumvi hii hapa, meeleza hapa kama hii unaweza kutumia kufanya nini? Hiyo chumvi si tunaita chumvi ya magadi. Ina maana unaweza ukapikia maharage, inafanya chakula kiwe laini. Kitu kigumu kigumu kinakuwa laini kama maharage, nyama unapikia hiyo chumvi. Hebu ngoja ni niongee huyu mama, pengine ndiye anapika ya magadi zaidi. Eti mama, hiyo chumvi ya magadi unasema ya magadi wewe umeoa kuitumia? ndio naisha weku kuitumia. mm -hmm. Inalainisha maharage, ukiweka kwenye maharage, maharage yanalainika kwa haraka. mm -hmm. E, kama maharage yalikuwa hivyo labda kwa saa nzima, natumia hata nusu saa. mm -hmm. e. Na wewe una unauza unu, vitu vya asili, asili, na vya asili asili una uhusiano na, mzee Mapunda na wewe au vipi? Hapana <laughs> mm -mm, sina uhusiano naye. mm -hmm. tuko wote tu kibiashara. mm -hmm. e. Hurutujitu mnatuitaje anauza mzee Mapunda? Hivi naitwa simbi, japokuwa mimi si, si mwenyeji sana wa huku, navijua kwa jina la simbi. We ni mwenyeji wa wapi? wa Mwanza. Ah, kwa Kisoma mnahitaje shimbi? Hi, shimbi ni vitu vya utamaduni kulingana na na ninavyojua wanavivaa wasanii, mm -hmm. kutumia kucheza ngoma zile za kisukuma mm -hmm. anaweza akaweka shingoni akavaa kiunoni, ndivyo mm -hmm. ninavyovielewa mimi mm -hmm. Mm -hmm. na amesema wengine wanatumia kama dawa, hilo lenyewe likoje kwa Bukoba? mimi nimesikia wanatumia kama dawa n, wanaweza wakayeyusha hizi simbi wakaweka kwenye wakachanganya na ndimu mm -hmm wanavyochanganya na ndimu, viduda hivi vinayeyuka, halafu anakuwa anatumia kufanyaje? Kunywa kwa wale wanaoumwa kifua. Mimi naitwa Mohsini Saidi Lwamraza, mzaliwa wa Bukoba vijijini, kijiji Irango. Hii hii tunaita nsimbi sana sana hii huku mkoa wa Kagera wanaitumia kama unavyoona, watu kutambikia vitu vya magonjwa, kutibu watu, nina nini na nini. Kwa hiyo sisi tukiwa wadogo, watu walikuwa nasema nsimbi waga, wanazinunua kwa ajili ya kutibisha watu, kutokana wanavyokuwa na umu wa ule ugonjwa wao. mm -hmm. kama ugonjwa wa asili. Kwa hiyo hii ni dawa, hii ni dawa. hmm? Ni dawa. Naona ikubali, naona ikubali kama ni dawa. Sasa watu wanainunua, unaikubali mm -hmm. Mm -hmm. E, nawe na kwako e, na kaweka lakini sijakaweka, sija kwa sababu mimi sijaufiwa baba. Wazazi wangu kisha kufa, watu walio wengi sana wazazi wao wanawakamata kwamba mtoto alikuwa amsaidii mzazi wake mm -hmm. Sasa kama mtoto alikuwa amsaidii mzazi wake, mzazi anamkamata sam, mpaka urudi kijijini kwenye mambo ya makaburi ya baba yako. na mpenzi msikilizaji wa Radio France International. E, na hapa ndo mwisho wa makala ya Afrika Mashariki kwenye mazungumzo yangu na mzee Mapunda e, anayeuza vitu vya asili ya Kiafrika, vitu vya asili vya kitamaduni, vya kitamaduni wa Kiafrika. E, hapa ni mjini Bukoba, magharibi mwa Tanzania. mimi ni Julian Rubavu Radio France International. Asante sana mzee Mapunda. Asante sana. Hebu, na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, baada ya kuongea imetimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi azikwa jijini Kairo baada ya kufariki dunia akiwa mahakamani jana Jumatatu. Burundi yasitisha shughuli za shirika moja la kiraia nchini humo kwa madai ya kuyumbisha usalama wa taifa. Na Irani yasema imevumbua mtandao mpya wa wapelelezi wa Marekani, wakati huu nchi hizo zikiwa kwenye mvutano. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo Jumanne, Juni 18 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi amezikwa jijini Cairo baada ya kuzirai na kisha kufariki dunia akiwa mahakamani jana Jumatatu. Wakili wake ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kuwa kiongozi huyo wa zamani amezikwa mashariki mwa jiji la Cairo, maziko yaliyohudhuriwa tu na familia yake. Mengi zaidi na Ali Bilal. Mtoto wake wa kiume Abdallah Muhamed Morsi ameliambia shirika la habari la Reuters kuwa serikali ya Misri ilizuia ombi la familia la kutaka Morsi azikwe alikozaliwa na wananchi waruhusiwe kuhudhuria mazishi yake. Morsi alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 67 na alikuwa anazuiliwa jela akishtakiwa na makosa mbalimbali baada ya kuondolewa madarakani mwaka 2013 na rais wa sasa Abdel Fattah al Sisi. Watetezi wa haki za binadamu wakiongozwa na shirika la Human Rights Watch wamelani vikali mazingira mabaya na magumu ambayo Morsi alikuwa anazuiliwa na wametaka uchunguzi wa kina ufanyike kuhusu kifo hicho. Kabla ya umauti kumkuta, wanaharakati na familia yake walikuwa wanalalamikia Morsi kutopata huduma nzuri ya matibabu na kuzuiwa kwa saa nyingi na hata kuzuiliwa kuonana na wapendwa wake. Shirika la Muslim Brotherhood na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, mshirika wake wa karibu, ameilaumu serikali ya Misri kwa kusababisha kifo chake. Shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air, limeanzisha hapo jana safari yake iliyokuwa ikisubiriwa na wengi katika mji wa Guangzhou nchini China. Ndege ya kwanza aina ya Airbus A330 ya shirika hilo la Rwanda Air ilipaa kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kigali majira ya saa 6 usiku kwa safari ya saa 15 ikielekea katika mji wa tatu kwa ukubwa nchini China, Guangzhou, kwa mujibu wa taarifa kutoka shirika hilo. Ndege ya Rwanda itafanya safari kuelekea mjini Gwanzu, ikiwa ni safari ya tatu kuelekea barani Asia baada ya Dubai na Mumbai. Mashirika kadhaa ya ndege barani Afrika yamekuwa kwenye ushindani mkubwa kwa kufanya safari zake katika maeneo mbalimbali mbali ya dunia. Profesa Odasi Bilame ni mchambuzi wa masuala ya uchumi na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agustino, anazungumzia hatua hii akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na msikilizaji, tunaomba radhi, sauti hiyo haiko tayari na viongozi wa Burundi wametangaza kusitisha shughuli za shirika moja la kiraia nchini humo kwa kile kinachodaiwa kuwa kimeku, limekuwa likiumbisha usalama wa taifa. Shirika hilo la PASEM ndio shirika pekee la kiraia ambalo lilikuwa likiendesha shughuli zake nchini Burundi baada ya kuzuka kwa mzozo wa kisiasa mwaka elfu mbili kumi na tano kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa mambo ya ndani Pasco Barandagie. Shirika la PASEM ambalo limekuwa mstari wa mbele katika kutetea utawala bora, shughuli zake zote zimesitishwa hadi pale hatua nyingine zitakapochukuliwa. Taarifa hiyo imeongeza kuwa licha ya kupewa tahadhari mara kadhaa, shirika hilo limeendelea kuchafua picha ya Burundi nje ya nchi kwa nia ya kuvuruga usalama wa umma. Halidi Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anatoa mtazamo wake kuhusu hatua hii taasisi tu ambayo ilikuwa ilimesalia huko nchini Burundi ikifanya kazi katika mazingira ambayo yaliyo huru na mazingira ambayo yalionekana kwamba ni taasisi ambayo inaendelea kosoa serikali na kionyesha ni mwendo gani mzuri ambayo inaweza ikatumia na kuiondoa kwake ama kuifuta kwake, uh, ni jambo ambalo lilitarajiwa tu hapo awali. Taasisi zote ama asasi zote za kijamii ambazo zimebaki huko nchini Burundi ni zile ambazo serikali imeziunda yenyewe, ni zile ambazo serikali inazikumbatia. Shirika la Pasem ni miongoni mwa mashirika huru ya kiraia ambayo yalifutwa mwaka 2015 lakini baadaye liliruhusiwa kufanya kazi kwa mara nyingine kabla ya kufikia hatua hii ya kusitishwa kwa shughuli zake. Makamu wa rais wa tume ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amejiuzulu jana Jumatatu, afisa wa uchaguzi amesema. Wakati huu akikabiliwa na vikwazo vya Marekani kufuatia uchaguzi wa rais uliocheleweshwa mwaka jana, chanzo kutoka Seni kinasema makamu wa rais Nobert Basengezi amekabidhi barua yake ya kujiuzulu ambayo inapaswa kukubaliwa na rais Chisekedi na mkuu wa tume ya uchaguzi. Licha ya uchaguzi wa mwezi Disemba ya udanganyifu rais Felix Tshisekedi alifanikiwa kubadilishana madaraka kwa amani na rais wa zamani Joseph Kabila kwa mara ya kwanza tangu kupata uhuru kutoka kwa Ubelgiji mwaka 1960. Watu thelathini na wawili wamejeruhiwa na wengine zaidi ya mia moja kunusurika baada ya lori kugonga treni katika eneo la hazina mkoani Dodoma, katikati mwa Tanzania. Ripoti kutoka mkoani humo zinasema ajali hiyo imetokea majira ya saa tano na nusu usiku wa kuamkia leo, na hadi kufikia leo asubuhi shughuli za uokozi zilikuwa zikiendelea. Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Patrobas Katambi, mkuu wa wilaya ya Dodoma mjini. Ajali ilitokea jana mida ya saa tano na nusu usiku. Ajali hiyo ilisababishwa na lori eh, namba T mia nane sitini AWP ambalo liligonga treni katika makutano ya barabara na reli eneo la Hazina, Dodoma. Na baada ya kugonga, bahati nzuri kichwa cha treni akiweza kutoka kwenye kwenye kwenye reli, lakini mabehewa mawili yaliyokuwa wakifuata ambayo ni second class ndiyo yaliyopata hayo madhira na yakaanguka. Yalikuwa na wananchi kama mia moja tisini na nane na baada ya kuanguka hapo, baada ya sasa wananchi wakawa wamefika pamoja na jeshi la polisi na mimi mwenyewe kaanza kufanya shughuli ya kutoa mizigo, lakini pia kuokoa hao majeruhi. Ni majeruhi wangapi wa ajali wa na, je, kuna watu waliopoteza maisha? ishirini na tisa mpaka jana usiku, lakini leo asubuhi namba imekuwa thelathini na wawili lakini hakuna taarifa ya kifo e, kwa mtu yoyote. Kilichoripotiwa watu waliokuwa critical but stable kwa sasa ni watu watatu, wanawake wawili na mwanaume mmoja. Mmoja alivunjika mguu na mwingine alibanwa maeneo ya mbavu. Majeruhi waliookolewa kwenye ajali hiyo kwa sasa wanatibiwa wapi? Tunaendelea na majeruhi, wanatibiwa vizuri, huduma wanapata nzuri, katika hospitali ya ya mkoa na sisi tunaendelea kufuatilia. Naam. Uh, vipi kuhusu dereva wa lori huyo? Uh, dereva naye pia wa lori amekwisha kamatwa na yuko, tumemshikilia kwa ajili ya mahojiano na upelelezi unaendelea mm-hmm. Mwaka elfu mbili na mbili ajali ya treni ilitokea mkoani Dodoma ambapo zaidi ya watu mia mbili walipoteza maisha. Mahakama nchini Kenya imeahirisha kutoa hukumu kwa washtakiwa wanne waliotuhumiwa kuhusika na shambulizi la kigaidi katika chuo kikuu cha Garisa mwezi Aprili mwaka elfu mbili kumi na tano na kusababisha vifo vya watu karibu mia moja hamsini wengi wakiwa wanafunzi. Wanne hao ni pamoja na raia wa Tanzania, Rashid Mberesero, uh, Sahal ri Hussein Hassan Edin Hassan na Muhamedi Abdi Abikar. Wakati kesi hiyo ikiendelea, washtakiwa wote walikanusha mashtaka 156 likiwemo lile la ugaidi. Kundi la kigaidi la Al Shabab kutoka nchini Somalia lilijigamba kuhusika na shambulizi hilo baya katika chuo hicho ambacho kinapakana na mpaka wa Somalia. RFI. Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki. Kiongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudani, Abdel Fatal Al Burhan anafanya ziara nchini Chadi, ikiwa ni ziara yake ya pili jijini Njamena nchini nchini Chad kwa ajili ya mazungumzo na rais Idris Debi Itno kuhusu usalama wa mpaka baina ya mataifa hayo mawili. Shirikisho la habari la Suna lilibainisha kuwa Al Burhan alikuwa katika ziara saa kadhaa nchini Chad kwa ajili ya mazungumzo na rais Debi. Aliporudi alipokea, alipokelewa uwanja wa ndege wa Khartum na naibu wake Mohamed Mahdan Dalgo. Hemet Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ziara hiyo ina maana sana kwa rais huyo, pale ambapo inaonekana hali ya ufurutaji wa usalama kule misutani inazidi kuendelea siku baada ya siku. Kwa sababu hiyo, na wanajua Chadi kule wanapakana na sehemu ambayo pia na matatizo na kasumu, nadhani hiyo itakuwa unajaribu kutata ushirikiano na serikali ya Chadi ili waweze kuzuia chochote kinachoweza kutokea, kwa sababu wengi wale wapinzani wa Sudani wanatoka maeneo ya mipaka ya Chadi. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa kumi na mbili dakika 41, afrika Mashariki. Serikali ya Iran imesema hii leo kwamba imevumbua mtandao mpya wa wapelelezi wa Marekani katika kipindi hiki cha mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo zimeendelea kujijengea uadui, huku Moscow na Beijing zikieleza kuwa na wasiwasi kuhusu mvutano huo. Mgogoro huo umeonekana kukua zaidi baada ya tangazo la wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, la kuimarisha vifaa vya kijeshi vya nchi hiyo huko Mashariki ya Kati kutokana na hatua ya Iran kutangaza nia yake ya kufikia kikomo kilichowekwa na mkataba juu ya mpango wa nyuklia wa Iran. Abdu Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumzia mvutano huu akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mahusiano ya serikali ya sasa hivi ya eh, rais wa, wa Marekani Trump si mazuri na utawala wa wa wa wa Iran, hasa baada ya huo mkataba ambao Marekani ilijitoa na Rais Trump akasema ni mkataba mbovu na haukuwa na maana yote. Na kwa kweli hali si nzuri, na Marekani imejaribu kuongeza askari zaidi elfu moja na wamesikia China na wati wame- wamelaani hivyo. Kama patafumuka hali ya vita, basi haitokuwa vita ya Marekani na Iran. Ni mtazamo wake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mwanafunzi wa Ufaransa ambaye aligonga gari la baba yake wakati akikimbilia ya kufanya mtihani alilazimika kufanya mtihani baada ya kupelekwa eneo la mtihani na polisi. Viongozi wanasema Lois mwenye umri wa miaka kumi na minane alikuwa na hamu ya kufanya mtihani wa shahada ya kwanza leo Jumatatu, baada ya kukosa usafiri wa basi aliamua kuchukua gari la baba yake. Karibu katika mahojiano wa msikilizaji. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu laki tatu wamekimbia makwao kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu mwezi Juni kwa sababu ya mapigano ya kikabila. Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na Toma Dake, mwanasiasa akiwa mashariki mwa DRC tisini na tisini. Uh, hapa mashariki mwa Kongo kumeripotiwa mara kwa mara mapambano uh, watu wali, walipewa silaha ama mabunduki uh, ambazo wanatumikisha kwa hali hii na hali nyingine na pia watu waliochangia ndani ya vita tofauti, wamoja waliripotiwa kuwa wameingizwa ndani ya jeshi la Kongo, lakini wengine walibakia vijijini, na hali hii imepelekea mara kwa mara aa, kufanyika aa, kwa vikundi tofauti vinavyomiliki silaha na vinavyozorotesha usalama. Katomadake unasema kwamba uh, makundi haya yamekuwa yakipewa silaha kwa muda sasa. Uh, ripoti inataja uh, makabila ya Hema na Lendu kwamba ni chanzo cha mapigano haya yanayochochea vurugu. Unafikiri kwa nini imekuwa vigumu kwa mamlaka jimboni Ituri na serikali ya Kongo kwa ujumla kushughulikia mgogoro huu? Habari hii ni vigumu kuweza kujibu kwa sababu Uh, hapa hapa Kongo kuu ninaweza kuhakikisha kabisa kabisa ya kwamba kwa upande mmoja, kuna wanasiasa ambao wanafaidika ndani ya hali hii ya vurugu ya hawa vijana wanaomiliki silaha uh, kwa maana wanahitaji waonyeshe kwa jamii yao Walendu kwa sisi, tunawasapoti tunawasapoti. Uh, wengine Wahema wanahitaji kuonyesha hawa watatudharau, ingawa mimi vijana hamfanye hili wala lile, halafu inapelekea vurugu kabisa na hii inaendelea hata sehemu nyingine. Ukienda Lubero, ukienda Ruturu, wale waliokuwa wakiitwa Wanyatura. Aa, na wakuwa wakiripotiwa kuwa wanatumika kwa faida wafulani kwa leo wanazorotesha ya usalama ya, wa, ya makabila zote hata uh, kabila ambayo ya kabila ya ni kabila yao ni kama wanaharakati kutoka mashirika ya kiraia nini hasa kifanyike ili uh, hali ya utulivu irejee katika jimbo la Ituri huko mashariki mwa Kongo jambo la kwanza ni serikali kupana kibali ya watu kuacha kujiona kufuatana na makabila hii ni ya kwanza ya pili ni kujenga jeshi lenye nguvu jeshi linaloweza kuwatwanga hao watu wote wanaomiliki silaha bila upendeleo wowote. Uh, ya tatu ni kuondoa ndani ya jeshi hawa watu wanao uh, wanaokuwa na sura fulani, kwa maana ndani ya jeshi kuna wale wangali wanaji wanajitambua kuwa ni wenye, kuni, wa, wa, wa, wa, wenye kuwa walitoka kwa kundi la fulani uh, kwa kundi la mtu fulani na halafu wanaendelea kutii mtu huyu na kutumika kufuatana na kauli anayowapatia. Ni sauti yake Tomas Dake, mchambuzi wa siasa na mwenyekiti wa mashirika ya kiraia huko mashariki mwa DRC, katika mahojiano na mwenzangu Frederik Nwaka. Na sasa nampisha Emmanuel Makundi kwa nawe katika makala ya habari rafiki <todicomu> Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, ripoti ya mwaka elfu mbili kumi na tisa kuhusu amani, Global Peace Index ya kidunia imetoka. Utafiti kuhusu hali ya amani hufanyika kila mwaka kwa wataalamu kuwahoji raia na hata viongozi, na kisha kutazama viashiria vya amani katika nchi, mfano demokrasia, uhuru wa watu kutoa maoni vita na mizozo, haki za binadamu, huduma za kijamii na kadhalika. Ripoti imeonyesha kushuka na wakati huo huo kuimarika kwa hali ya amani kwenye baadhi ya mataifa duniani. Kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, nchi ya Tanzania inaongoza kwa kushika nafasi ya 54 kati ya nchi 163 duniani ikifuatiwa na Rwanda inayoshika nafasi ya 79, uganda nafasi ya 105, Kenya nafasi ya 119, Burundi 135, na Sudani kusini inayoshika nafasi ya 161 kati ya nchi 163 duniani. Msikilizaji, swali hapa, amani kwako ni nini? Taja jina lako, tuambie uko wapi, toa maoni yako. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu kwa majina. Naitwa Victo na <coughs> Mjadi Mungu, niko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, hususan katika jiji la Bukavu. Amani upande wako, unaona kwamba katika nchi yaku, ni kwanza, ni amani kijumla, ni ustawi wa uchumi na ingineo, ni usalama. Wakati unaimarishwa, lakini wakati mtakuwa mna msukosuko ya ustawi wa uchumi, bali mtakuwa hamshuhudii amani. Na cha pili, usalama mdogo, mtakuwa mmeweza kudhibiti usalama hapo ndo unaweza mkasema kwamba mna amani, lakini wakati bado hamjatekeleza uh, ustawi na usalama, bado kabisa hamjafikia kwenye amani sima. Katika nchi yetu ambamo uchumi unadorora na usalama mdogo kukoseshwa hapa na pale, upande wangu nitaua kabisa, sio mwalikwa maalum kutetea amani zaidi, sababu mimi sijawahi kushuhudia amani katika miongo yangu tangu iaiiyangu. Ni kisi dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. Tunapozungumzia amani hatuzungumzii ile amani ya kusema watu labda washike mapanga wapigane, au washike bunduki wapigane. Hapana, amani ni ile amani ndani ya moyo pamoja na watu ambao wanaishi kwa ushirikiano, kwa kusaidiana katika shida na raha. Sasa baadhi ya watu labda wanaposikia neno amani, eh, wanaanza kufikiria kwamba labda kuwa na amani ni kukaa labda kutokuwa katika vita. Inawezekana kukawa na amani, lakini amani ile ambayo siyo ya ya, ya ya ndani ya moyo, yaani inakuwa mtu anakuwa hana amani ndani ya moyo. Inawezekana akawa ule uhuru kamili wa kutoa maoni yake eh, kwa kwa kutoa maelezo, akasikilizwa na watu au akathaminiwa na watu wakakosa hiyo. Asante, naitwa Agatambale aka first lady kutoka Morogoro, Tanzania. Kwangu amani inamaanisha jambo jema kabisa, kwa sababu huwezi kufanya lolote bila kuwa na amani, tena amani ya moyo, kwa sababu hata unapotoka hapa kwenda sehemu nyingine ukiwa na amani unajisikia vizuri, na hata ukienda kufanya jambo usipofanikiwa unajisikia amani kutokana umefika sehemu ikiwa salama. Kwa hiyo amani ndio kila kitu ndio maana tunasema amani na upendo vitawale daima siku zote ya maisha yetu. Kwa majina anaitwa Mwashi wa Mwashi Mansa, naishi uh, Malawi, Daleka. Kusema kweli, kuhusiana na amani uh, zangu mimi, amani ni kila kitu katika maisha ya binadamu, kwa sababu kila kitu hufanyika. Hakuna kiwezacho hakuna eh, ki, kitu ambacho inaweza kufanyika pasipo amani. Kuna vitu vingine kama jinsi ujenzi, kujenga mji e, maendeleo fulani e, kutaka kuinua e, mambo ya uchumi e, na mengineyo. Asipokuwa amani, watu wengine huwa wanaogopa, labda labda mimi kama mimi hivi, naweza kuwa na pesa, kiwango fulani cha pesa ambacho nahitaji kuweka, kuwekeza ndani ya nchi yangu, na nakuja kujikuta hela ya kuwekeza ndani ya nchi yangu ni nyingi sana, nakuja kuwekeza hela yangu, mawasiwasi kusema eti labda naweza kwenda kuwekeza hela kule na inakuja kuia. Asante, naitwa Juma Semindu kutoka Dar es Salaam Salam, Tanzania. Unajua, neno amani, amani limebeba maana kubwa sana. Kwanza, amani ukiangalia kwa upande wetu, kwa sisi, mfano Tanzania, amani kwenye kwenye masuala ya vyombo vya habari utakuta vimeminywa. Ukisikia labda kuna maandamano, hivyo vyote vipo kwenye amani. Maandamano, labda wananchi wanataka kuandamana kwa, kwa jambo fulani, utakuta linaminywa, lipo kwenye amani. Amani kukaa tu, labda wengi wanategemea amani, labda vita hamna. Hapana, watu kuwanyima uhuru wao pia ni, ni kukosa amani. Kwa hiyo maoni yangu mimi, kwamba amani inabeba maana kubwa sana. <laughs> E, asante sana. Mimi kwa majina naitwa Vugaweni Marisankwa, ni mzaliwa wa kule Kirundo, kaskazini mwa Burundi, lakini kwa sasa niko hapa mjini Kura. Na bila shaka mimi kwa amani naweza kusema kwamba e, amani ni nguzo ya maendeleo kwa kila kitu, kwa sababu una kwa sababu huwezi kukosoa kinachojikongoja nchini mwako wakati hakuna uhuru wa kujieleza. Pia huwezi kubuni miradi ya maendeleo wakati bado bunduki zinalia nyuma yako. Vilevile vurugu ikitawara, tayari uchumi wa nchi unashuka, njaa ikajongea hakuna amani, lakini pia wakati vijana wengi hawana kazi, na nafikiri nchi zi-zilizo zilizoburuta mkie katika orodha hiyo, hayo ndiyo zinayoweza kushughulikia <laughs> a upungisha fiderekivu kusini samani kwenye mtaa wa Fizi, mi naweza nikawaambia nikawambia kwamba kwetu kabisa tumeishiwa tumeishiwa haswa kwa vijiji vya oobuu hatuju kama atutusadktakwa jina anaitwaukas wa Ilula, Iringa, Tanzania. Tunavozungumzia kuhusu ususani wa amani, unavyozungumzia amani ususani, ni vile ambavyo wananchi kiujumla, hasa katika kila nchi na taratibu zake na sheria na kanuni zake, wananchi wanakuwa labda wakosoaji, wanakuwa na uhuru wa kuchangia, wanakuwa na uhuru wa kukosoa, labda kiongozi anakuwa anapoenda sivyo, anakosolewa hususani tukiingia kwenye siasa hususani kidemokrasia, mambo ya haki ukiangalia, bado yapo ya, ya, ya nyuma sana. Tukija kuangalia kwenye kwenye, kwenye suala lala la, la, la, de, demokrasia pamoja na, na wananchi kiujumla ni, ni, ni pamoja na waandishi wa habari. Tukizungumzia vyombo vya waandishi wa habari, vinaingiliwa vinaingiliwa, havina haki ile ambayo inapaswa vitoe. Takwimu kadri ya mambo yanavyoendelea kila nchi, lakini unakuta nchi nyingine vyombo vya habari havina haki ile ambayo ya kutoa tamko. Kwa hiyo mambo yanaweza yakafanyika isivyo. Vyombo vya habari, hususan waandishi wa habari, wao vimebanwa, havina hata haki kabisa, haviwezi kuongia lolote au kuoa au kuunaendelea, huwezi kutoa tamko lolote. Kipindi ni habari rafiki, msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili na msikilizaji, nigeukia katika arafa ama ujumbe wako mfupi wa maandishi. Davido Balola unasema kutoka Bukavu, anasema yeye ya amani anaona ya ni kama kuwa na uhuru wa raia lakini Kongo bado amani haipo. Uh, Altidor Kataya wa Moba Kirungu, DRC, amani ni kitu cha msingi sana kati ya watu, lakini hali tuliyo nayo kwa sasa ni mbovu na hairidhishi. Ujumbe mwingine unatoka kwake Arobasi ya Misi Mulondani, uh, akiwa DRC maeneo ya Baraka, anasema binafsi, amani ni wakati unafanya kitu ambacho kinaruhusiwa kikatiba. Uhuru ndio amani kwake kwake. Ujumbe mwingine unatoka kwake Donald Japson, anasema Amani ni hali ya kuwa huru na kufanya jambo lolote kwa uhuru pasipo mwingiliano wala kubuguziwa. Ombe na Ombe Nase Manase kutoka Uvira DRC. Kwa kweli kwanza napongeza baadhi ya nchi za Afrika ambazo zinajitahidi kupambana na hali ya ukosefu wa amani kama vile Tanzania, Kenya, Rwanda na Uganda. Ujumbe mwingine ndio kwake kwa Kalale Lugembe wa Igunga, kwa sasa yupo Dar es Salaam anasema amani imepungua sana duniani na hali hiyo ni huchangiwa na katiba za mataifa baadhi kutoku nzuri aa, ujumbe mwingine kutoka kwake Jerusalem anasema anasema anasema kutoka kutoka Lusaka Zambia, RFI, asante sana na na na na na na na na nyinyi mnatupa amani amani amani. David Sechenga, kutoka Wagumu Tunduma uh, tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania. Amani kwake ni kuwa huru binafsi na nchi kutokuwa na vita na wananchi kufanya kazi zao kwa kwa uhuru. Hassan Mrisha anasema hadhani kama amani inatokana na kutekwa, kuteswa na kuuawa na kunyimwa haki ya kujieleza, msikilizaji. Na kwa ujumbe huo, ama rafa hizo ndizo ambazo zinatufungia pazia la makala ya habari rafiki hivi leo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie jioni njema na asante sana Emanuel Makundi. Katika ujumbe mfupi Aposto Tisanga Paul kutoka Lusaka, Zambia unasema pole kwa familia ya marehemu Molsi. Nawe mzee Mukonta Gabrieli kutoka kala Kisakala, DRC, unasema ewe mtangazaji wa RFI Kiswahili, mambo ni mazuri kweli hapa kwetu DRC. Basi hadi hapa sina la ziada. Msikilizaji, asante kwa muda wako katika matangazo yetu ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo tumekuwa naye Frederick Nwaka. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Gado gado, namna gado gado, namna hiyo, msikilizaji anaitwa Nandi, msanii kutoka Tanzania, anakuambia powerful kibao ambacho kinatufungia matangazo yetu jioni ya leo. Kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri.