Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es salam Tanzania. Sabina na Vigambo. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki nchini Tanzania yamwita balozi wa Marekani kufuatia tahadhari ya usalama iliyotolewa na ubalozi wa Marekani nchini Tanzania hapo jana. Dunia yaadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi huku kundi hilo likiwa bado linakabiliwa na changamoto nyingi. Na ndege ya kijeshi ya Marekani isiyokuwa na rubani yaangushwa na kombora kutoka jeshi la Iran. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Alhamis, Juni 20 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki nchini Tanzania umemwita balozi wa Marekani kufuatia tahadhari ya usalama iliyotolewa na ubalozi wa Marekani nchini Tanzania kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter hapo jana. Angalizo hilo ambalo linatokana na uvumi kuhusu uwezekano wa kutokea kwa shambulio katika baadhi ya maeneo jijini Dar es Salaam limezua hali ya wasiwasi kwa wananchi wa Tanzania. Hata hivyo, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama amesema jiji la Dar es Salaam lipo salama na shughuli za kiuchumi zinaendelea kama kawaida, licha ya kutolewa kwa tahadhari hiyo jana jioni. Paul Makondo amesema hakuna haja ya kuwa na wasiwasi, kwani vyombo vya ulinzi na usalama vipo imara kwa ajili ya ulinzi na usalama, huku akiwataka wakazi wa jiji la Dar es Salaam kuviachia vyombo husika kulishughulikia suala hilo. Wananchi wanaendelea na shughuli zao za kiuchumi kama kawaida na na kila sababu ya kushukuru vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo usiku na mchana vinafanya kazi ya kuhakikisha kwamba tuko salama, tunaendelea na shughuli zetu kama kawaida, kwa sababu vyombo vya ulinzi na usalama vinafanya kazi yake na vinaendelea kufanya kazi yake, na ndio maana mkoa na nchi yetu kwa ujumla imebaki kwa salama. Ni furaha yangu tu kwa sababu tumeamka salama na mkoa wetu na amani, nikizingatia jana kidogo watu walipata taharuki ya baadhi ya taarifa. Nami nitumie fursa hii tu kuomba waandishi wa habari walioko ndani ya mkoa wetu hasa kwenye mitandao ya kijamii ni vyema tukaheshimu mamlaka zilizowekwa kikatiba. Sio jambo jema kuona kitu kwenye mtandao na kukikimbilia na kuanza kukizungusha. Tunavyo vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vilivyopewa jukumu la kulinda mipaka na raia na mali zetu, hao ndio wanao mamlaka ya kikatiba ya kutupa taarifa. Aidha, mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania Simon Siro amesema anafahamu kuhusu uvumi huo na maafisa wa usalama wanaofanyia kazi Tanzania. Haijawahi kulengwa na visa vya mashambulizi katika miaka ya hivi karibuni, isipokuwa mwaka 1998 na wakati magaidi wa Alqaida waliposhambulia ubalozi wa Marekani nchini Tanzania na kusababisha vifo vya watu 11. Leo ni siku ya wakimbizi duniani. Siku hii imefika wakati ambapo changamoto nyingi za utoaji wa huduma zinajitokeza katika makazi kadhaa ya wakimbizi. Wakimbizi wanasema ofisi ya waziri mkuu haijashughulikia wasiwasi wao baada ya mikutano kadhaa na hasa, na sasa wana mpango wa kuandamana huko Uganda kutoka Kampala. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago ametutumia taarifa ifuatayo. Uganda ina wakimbizi zaidi ya milioni moja na laki tatu kutoka mataifa mbalimbali hasa Sudani Kusini na DRC, ambao wamekaa wakiishi nchini humo kwa miaka kadhaa. Sasa wanalalamika kuwa changamoto wanazipata hawasaidiwi na serikali la Uganda na tume ya Umoja wa Kimataifa UNHCR. Pecos Musikami ni mmoja wa viongozi wa wakimbizi kutoka DRC. wakimbizi wengi hawana chakula, watoto wengi hawaende kumasomo wakimbizi wanakufa na magonjwa ambayo inaweza kuwa na dawa hapa Uganda. Ijapo hiyo pesa zinakuja kutoka kwa donors, hautujue zinaenda wapi. Kama shida zetu hazitatuliwe, njia tu moja ambayo inastahili kwa sahi ni wakimbizi kuandamana, kuwasukuma sana. Wakimbizi wanaoishi huko Nakivale, magharibi mwa Uganda, wanasema nao pia wanapitia changamoto nyingi. Umoja wa Mataifa inaona kabisa, mtu anaweza kakula kilo kumi na mbili ya mahindi, vilo mbili ya maraji kwa mwezi. Unakuta si wamama tunabeba mimba. Alafu ikifika wakati ya tunazaa watoto wenye kukufa. Lakini mkuu wa UNHCR hapa Uganda, Joel Butre, anazungumzia changamoto hizo. "It is true that, ni kweli hali ni mbaya sana. Kutokana na uhaba mkubwa wa fedha, hatuwezi kutumiza vile kama wakimbizi wanataka. Tunaomba fedha zaidi. Hata hivyo, serikali ya Uganda inasema yoyote atakayeshiriki katika maandamano hayo ataondolewa nchini humo. Hilary Onek ni waziri anayeshughulikia mambo ya wakimbizi. sisi tu unachunga hawa endelea kwa afya ya kawaida. Kwa amani, utake, politics kama wapa napenda Uganda aende kwenji hawa. Gideon Tugume ni mwanasheria ambaye anawakilisha idadi ya wakimbizi nchini Uganda. Sheria ya hapa ni mbaya, mimi sanawezi kusaini mtu wakamrudisha kwao, lakini sio mzuri kufanya namna hizi, lakini maneno ya kudemonstrate waende mbele, kila mtu yote awone warefuji iko na shida. Hivi karibuni serikali ya Uganda na UNHCR ilizindua kampeni ya kutafuta dola za ni milioni mia tisa ishirini na saba kusaidia kushughulikia masuala ya wakimbizi hapa Uganda. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Wabunge nchini Rwanda wanatathmini pendekezo la serikali kufuta sheria elfu moja zilizowekwa na utawala wa kikoloni nchini humo. Pendekezo hilo lilipelekwa mbele ya kamati inayosimamia bunge katika masuala ya siasa na jinsia katika idara ya mawaziri na waziri wa mambo ya katiba na sheria Evodi Uizeimana. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed anazuru tena jijini Khartoum nchini Sudani kufuatilia mazungumzo kati ya uongozi wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji. Ripoti zinasema kuwa Abiy anakwenda na ujumbe wa kuomba pande zote mbili kukubali mapendekezo ya kugawana madaraka kwa kipindi cha mpito taarifa zinaeleza kwamba makubaliano ya kugawana madaraka yamejadiliwa na kuandaliwa jijini Adis Ababa. Tarehe saba mwezi Juni, Abi alizuru nchi ya Sudan na kukutana na pande zote mbili ambazo zilikubali kuja kwenye meza ya mazungumzo. Mapendekezo yanayopendekezwa ni pamoja na serikali ya mpito kuundwa na wakilishi nane kutoka upande wa kiraia na saba upande wa kijeshi. Aidha, kiongozi wa kijeshi nchini humo, luteni jenerali Fatah al-Burhan amekuwa akisema kuwa yuko tayari kwa mazungumzo na viongozi wa waandamanaji. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaje hatua hii? Martin Olo ni mchambuzi wa siasa anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Mimi nadhani kwamba kuna sababu kubwa ya kuendelea na kusisitiza mbinu na Uh, na, na, na, na, na nafasi ya, ya, ya kutafuta kukubaliana ama kutafuta makubaliano hivi kwamba serikali iundwe serikali ambayo itakubalika na pande zote. Watu zaidi ya mia moja walipoteza maisha mapema mwezi huu baada ya jeshi kuamua kuvunja maandamano ya raia nje ya makao makuu ya jeshi. Bunge la Sudani Kusini jana Jumatano limezuia bajeti ya serikali ijayo kwa madai kuwa wanajeshi na watumishi wengi wa umma katika nchi hiyo tajiri ya mafuta hawajalipwa kwa miezi kadhaa. Serikali inapendekeza bajeti ya paundi bilioni mia mbili na nane za Sudani Kusini kwa mwaka elfu mbili kumi na tisa elfu mbili ishirini wakitarajia upungufu wa paundi bilioni sabini na saba ambapo fedha nyingi zinalengwa kwa ajili ya maendeleo ya miundo mbinu yatakayowezeshwa na mapato ya mafuta. Radio France Internationale, kunaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika tisa Afrika Mashariki. Waziri wa ulinzi wa Burkina Faso, Sherif amesema watu kumi na saba wameuawa katika shambulio la wapiganaji wa kijihadi wakati wa uvamizi katika kijiji chao kaskazini mwa Burkina Faso. Akizungumza kuhusu mashambulizi hayo, waziri Sei amesema kundi la kigaidi lenye silaha lilifanya mashambulizi dhidi ya watu katika kijiji cha Belehede Jumanne usiku kuamkia Jumatano na kusababisha vifo vya watu kumi na saba. Hivi majuzi watu zaidi ya arobaini walipoteza maisha katika mapigano huko nchini Mali ikiwa ni katika mwendelezo wa mashambulizi ya makundi ya kigaidi katika eneo la ukanda wa Sahel licha ya uwepo wa jeshi maalum linalopambana na ugaidi. Francis Onditi ni mchambuzi wa masuala ya usalama anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Bukina Faso ni lazima kuwe na waweze kujenga taasisi ikijumulishwa Sahel na nchi ambazo zinakaribiana nchi hiyo haswa eh, eh, kaskazini mwa Nigeria um, na pia Mali ni sehemu ambazo zimekuwa na ama ziko na mzozo A, ambao unaendelezwa na Al Qaida na pia Al, um, Boko Haram. Kwa hivyo lakini ukitazamia eh, taasisi za nchi hiyo ni afifu, kwa hivyo na, ni kitu muhimu sana Umoja umataipa wa Mataifa na pia ekowas waweze kusaidia kujenga taasisi katika nchi hiyo ili waweze ku kupambana na ugaidi. Ni mtazamo wake Francis Yonditi, mchambuzi wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Maelfu ya wafuasi wa upinzani wameingia barabarani katika miji kadhaa nchini Malawi kupinga matokeo ya uchaguzi wa mwezi uliopita ambao rais Peter Mutharika alichaguliwa tena, huko Lilongwe, Blantyre na Zomba. Waandamanaji wanatoa wito kwa mkuu wa tume ya uchaguzi Jane Ansah kuachia madaraka. Rais Mutharika alishinda uchaguzi kwa chini ya asilimia 40 ya kura zote. Matamasha mawili ya mwanamuziki nguli wa miondoko ya rumba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kofi Olomide, yamefutwa huko nchini Afrika Kusini kutokana na kukutwa na makosa ya ubakaji hivi karibuni dhidi ya mmenguaji wake. Mengi zaidi na Ali Bilal. Kofi Olomide mwenye umri wa miaka 62 ambaye jina lake halisi ni Antoine Akpeba Mumba alitarajiwa kuwa na tamasha katika ukumbi wa Galager Convention Center nje kidogo ya jiji la Johannesburg Juni 28, pamoja na lingine katika ukumbi wa the Shimi Beach Club huko Cape Town siku mbili baadaye. Lakini baada ya kampeni zilizoendeshwa kwenye mitandao ya kijamii, hatimaye mkurugenzi wa ukumbi wa Galager Convention Center Bwana Charles Wilson amesema katika taarifa yake kwamba tamasha la Kofi Olomide limefutwa. Wakati huo huo, ukumbi wa Shibi Bich nao umetangaza mapema kwamba tamasha la Kofi Olomide limeahirishwa. Mwezi Machi, mahakama jijini Paris ilimhukumu Olomide kifungo cha miaka miwili baada ya kesi ambayo hata hivyo hakuhudhuria. Hata hivyo, mahakama hiyo ilimfutia tuhuma za unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanenguaji wengine watatu nyumbani kwake jijini Paris. Mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na sita Kofi Olomide aliwahi kutiwa mbaroni kwa muda mfupi mwaka 2016 jijini Kinshasa baada ya kumpiga mnenguaji wake, tukio ambalo lilitokea jijini Nairobi nchini Kenya, na ambapo alihukumiwa kifungo cha miezi mitatu jela 2012 baada ya kumpiga mtengenezaji wa muziki wake. Polisi nchini Zambia inamtafuta Kofi Olomide kwa kosa la kumpiga mpiga picha raia wa Rwanda jijini Lusaka nchini Zambia mwaka 2012. Kiswahili. Ungana na watu zaidi ya milioni mia moja wanaongea Kiswahili duniani. Radio France Internationale. Idha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kuanzia saa moja na nusu hadi saa mbili kamili na saa mbili na nusu hadi saa tatu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa habari za ulimwengu, makala na michezo utazipata kuanzia saa kumi na mbili hadi saa moja jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Radio France Internationale ni radio ya ulimwengu. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Afrika Mashariki. Ndege ya kijeshi ya Marekani isiyokuwa na rubani imeangushwa na kombora kutoka jeshi la Iran katika anga la kimataifa kwenye eneo la guba ya Oman. Jeshi la Marekani limethibitisha hilo na kusema kuwa ndege iliyoangushwa ni aina ya mq Nisi Triton. Jeshi la Iran awali lilithibitisha kuangushwa kwa ndege hiyo ambayo ilikuwa inapaa katika anga lake karibu na eneo la Kohombarak karibu na mkoa wa Gun. Tukio hili linakuja wakati huu wasiwasi wasi ukiendelea kushuhudiwa kati ya Marekani na Iran. Siku ya Jumatatu, wizara ya ulinzi ya Marekani ilitangaza kuwa ilikuwa inatuma wanajeshi zaidi ya elfu moja katika eneo la Mashariki ya Kati kwa kile inachosema kuwa ni kukabiliana na tabia mbaya ya jeshi la Iran. Profesa Benson Bana ni mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania, anazungumza nasi aki wa Dar es Salaam. Hali ya kutoaminiana kati ya Irani na Marekani imekuwa ni tishio la usalama katika eneo la mashariki ya kati kwa ujumla. Tuombe mamlaka zenye uwezo duniani, ikiwa ni pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa mwenyewe wasingoje hali ya taharuki ifikie kiasi cha kupoteza uhai wa binadamu. Wakati ni huu wa mataifa kuingilia kati. Aa, wakati ni huu wa kutafuta suluhu kwa njia ya mazungumzo. Irani ana matatizo yake, Marekani ana matatizo yake ni mtazamo wake profesa benson bana mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha dar es salaam rais wa urusi vladimir putin leo alhamis amesema matumizi yoyote ya nguvu yatakayofanywa na marekani dhidi ya iran yanaweza kusababisha maafa wakati huu mvutano unaongezeka kati ya washington na tehran marekani inasema haiondoi matumizi ya nguvu na hii itakuwa janga kwa kanda amesema putin wakati wa mahojiano ya kila mwaka kwa njia ya simu yaliyorushwa kupitia televisheni na watazamaji wa Urusi wakapewa nafasi ya kumuuliza maswali. RFI Kiswahili Michezo na Fredrick Nwaka, karibu. Asante Sabina, hujambo? Si jambo kabisa. Sijui wewe niko mm, salama na bila shaka pia msikilizaji ana neno. Tuanze na fainali za Kombe la Mataifa barani Afrika kesho ndio rasmi zinafunguliwa na mchezo wa ufunguzi utachezwa majira satano, usiku, Afrika, dakini, mambo, mbali, mbali, Sabina, ya saa tano usiku kwa saa za Afrika mashariki lakini mambo mbalimbali Sabina yanaendelea uh, huko Misri lakini pia vilevile nje ya Misri mathalani nchini Burundi, uh, mamlaka zinazosimamia soka nchini humo zimetoa ahadi kwamba wachezaji wa e, Intambamuruga ambao wakishinda Nigeria katika mchezo wa kwanza watapewa uh, karibu do, e, dola e, elfu saba za za dola 7000 sawa na milioni 150 za Burundi ikiwa wataishinda Nigeria katika mchezo wa kwanza na Juni 23, na Tanzania hivi leo kumefanyika harambee ya kuichangia Taifa Stars ambapo zaidi ya milioni 300 zimekusanywa zimekusanywa. Makamu wa rais wa Tanzania Samia Suluhu amenunua jezi kwa milioni tano za Kitanzania, na mimi natia hamasa, na huenda wachezaji wetu basi wakatoka toka kidedea. Nam hakika Sabina, lakini taarifa za hivi punde kutoka nchini Misri ni kwamba waziri mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga naye amekuwa katika kambi ya timu ya taifa ya Kenya, ambapo amekutana na kufanya mazungumzo na wachezaji na mwalimu Sebastian Minye, lakini pia alikuwa ameambatana na waziri wa masuala ya ugatuzi Eugene Wamalwa na balozi wa Kenya nchini Misri, Jeff Otieno na wamemhakikishia. Kocha Sebastian Minya amemhakikishia kwamba Kenya haijaenda Misri kushangaa, ipo pale kwa ajili ya kufanya kazi na, na kuhakikisha kwamba inafanya vyema katika mashindano hayo. Juni ishirini na tatu, Kenya itapambana na timu ya taifa ya Algeria katika mchezo wa kwanza wa hatua ya makundi ikiwa ni kundi sin. Tuhamie sasa katika kombe la dunia msikilizaji, shirikisho la kandanda tuamie katika kombe la dunia, fainali za wanawake, ambapo hapo jana Uh, Japani ilishinda, Japani ilishinda Uingereza ilishinda Japani mabao mawili kwa bila, na Argentina ikatoshana nguvu na Scotland kwa mabao matatu kwa matatu. Hivi leo Kameruni inachuana na New Zealand wakati Uholanzi itapambana na Canada. Mechi za hatua ya 16 bora zinatazamiwa kuanza Juni 22 mwaka huu. Na shirikisho la kanada duniani FIFA na shirikisho la Canada barani Afrika CAF zimeingia makubaliano ya kumteua katibu mkuu wa FIFA Fatuma Samura kuwa mjumbe maalum ama kamishna maalum wa kafu katika masuala ya uongozi na ataanza kipindi chake hicho mwezi agasti tarehe mosi akihudumu katika kipindi cha miezi sita. Na haya yote anakuja kwa sababu ya changamoto za kimaadili ambazo zinaikumba Kafu kwa sasa, zilizopelekea rais wa shirikisho hilo Ahmad Ahmadi Ahmad, kutiwa ndani na kuujiwa na mamlaka nchini Ufaransa. Na vilevile rais wa Kafu Ahmad Ahmadi amezungumza na vyombo vya habari vipunde nchini Misri akisema kwamba teknolojia ya usaidizi wa video VAR ambayo imezua zogo sana barani Afrika sabina, itaanza kutumika katika hatua ya robo fainali ya kombe la mataifa barani Afrika, ndipo tukapoona uwezo wa waamuzi wetu ambao walipikwa kwa muda wa siku kadhaa kule nchini Moroko kwa ajili ya kutumia teknolojia hii. Na nihitimishe na usajili, ambapo mchezaji Feland Mendi ambaye amejiunga na klabu ya Real Madrid ya Uhispania akitokea Olympique Lyon ya Ufaransa. Amesema hakuamini kama angetimiza ndoto hiyo baada ya kufanyiwa upasuaji wa nyonga miaka 9 iliyopita, na kushukuru sana Fredrik Nwaka kwa habari hizo za michezo. Shukrani RFI, Radio France Internationale. Nam karibu Victor Robert Wille na makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine tena, wakati mwingine ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi kikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni kuhusiana na hatua ya nchi hiyo kuomba kujiunga kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na kulijadili kwa kina swala hilo nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam, lakini pia Abdulkarim Watiki akiwa jijini Dar es Salaam. Hatua ya DRC kuomba kujiunga kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki EAC, imeibua maoni na mitazamo inayokinzana. Abdulkarim Watiki, nikianza nawe, hatua hii unaitathmini vipi? Naamini pamoja na, na changamoto nyingi zilizokuwepo huko na hofu ya Ebola lakini zaidi hofu ya usalama kwa sababu mizozo bado tumeona, Sudani Kusini imeingia na ipo ikiwa kama mwanachama, lakini juhudi za jumuiya ya Afrika Mashariki kutatua mzozo wa Sudani ya Kusini, naona napata mshaka kama kunaweza kukawa na tija yoyote e, kwa sasa hivi wakati bado oh, wana migogoro, japokuwa umuhimu wa kujiunga ni mwingi na ni mkubwa. Naam, nitarejea tena kwako punde tu, Abdulkarim Atiki. E, Haji Kaburu, kimsingi tuamini kwamba DRC imechelewa kuwasilisha ombi lake ama ni wakati mwafaka? Kwa maoni yangu mimi ni ofisi na wakati wakati wote ingekuwa ni mwafaka kwao, kwanza kwa faida ya nchi za Afrika Mashariki zenyewe, kwamba linapanua soko kama tujuavyo, kwamba Kongo, e, kutokana na matatizo yalionayo karibu mashariki nzima ya Kongo na kati wanategemea sana uh, uh, kuuchumi nchi za Afrika Mashariki, lakini mimi wasiwasi wangu ni kwamba originally East Africa ilikuwa na nchi tatu, Kenya, Uganda na Tanzania. Hizi nchi zina historia kuwa na utulivu, ingawa zilipitia changamoto fulani fulani katika nchi mbili, lakini tumeongeza Rwanda, tumeongeza Burundi, tumeongeza South Sudan, Nchi zote ambazo zilizopatikana kuwa na matatizo makubwa sana kiasi kwamba kwa mfano kama Burundi wamegomea usuruhishi uliokuwa umesimamiwa na nchi za Afrika Mashariki, wakajitoa. Sasa Kongo kwa muda huu, bado hali ya kisiasa haijatuama, lakini kiuchumi ni fursa kubwa sana kwa nchi za Afrika Mashariki. Asante Haji Kaburu, nitarejea tena kwako kwa kwa punde tu. Abdulkarim Watiki, ni kwa nini DRC iwasilishe ombi hilo sasa. Kwa nini sasa? Ana, anaonekana kwamba anahitaji msaada. Anahitaji msaada wa kumsaidia ili kuleta utulivu katika nchi yake. Na hasa ukizingatia kwamba chaguzi iliomwingiza yeye madarakani ili-iligomewa na mwenzake Martin Fayulu. Lakini vyovyote yavyo, bado balansi ya siasa ya ndani ya Congo kwa hakika inahitaji nguvu fulani ya pamoja kumsaidia Rais Tshisekedi kurudisha amani, kwa sababu mzozo mwingine uko mashariki ambapo kuna Rwanda, kuna Burundi na kuna Uganda ambazo hizi nchi nazo zote ziko katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Basi bila shaka, hali ya usalama inaweza ikashughulikiwa vizuri ikiwa na na Kongo iko ndani ya jumuiya hiyo, kusema jamani, hivi hivi nayumo katika na viongozi wa hizo nchi, kuliko vile ambavyo anakuwa yuko pembeni. Nchi ya DRC huenda ikawa fursa kwa jumuiya ya Afrika Mashariki na kinyume chake. Haji Kaburu kwa kuangalia hali halisi kati ya DRC na jumuia ya Afrika Mashariki, nani anamhitaji zaidi mwenzake? Uh, kwa kweli DRC na EAC nani anayemtaka mwenzie zaidi? Mimi kwa maoni yangu naona EAC inahitaji sana Kongo kwa humo, kwa sababu ya fursa za kibiashara na e, katika nchi hiyo. Lakini sasa e, nani anamhitaji mwenzie zaidi, hili ni swali ambalo kwa kweli Kongo wanahitaji Afrika Mashariki kwa sababu ya kiusalama kwa mipaka yake, na kwa kuwa tutakuwa tuko katika jumuia moja, basi yawezekana ikafikia mahali mambo tulikuwa naonalalamikiwa kwamba nchi za Rwanda na Uganda ambao niahapa ilikuwa ni mamembo wa Afrika Mashariki, matatizo yale yanaweza kutatuliwa ndani wakati na wao wakiwemo. Hili naona ni muhimu zaidi. Abdulkarim Matiki, kwa mtazamo wako, unafikiri kuomba kujiunga kwa DRC si kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kunaweza kuleta changamoto gani na pengine zipi? Changamoto ni nyingi, kwa sababu ukiacha suala la usalama, hata hiyo biashara itaweza tu kufanyika vizuri ikiwa changamoto hiyo itatizamwa na ipasavyo. Changamoto nyingine ni suala la miundo mbinu mpaka sasa hivi eh, eh, Rais Chisekedi alipofika hapa aliunga mkono sana reli eh, ya standard gauge kwamba ingeweza kusaidia kurahisisha kusafirisha mizigo ambayo inaweza ikafi, ikapitia njia ya Rwanda. Asante Abdulkarim Watiki. E, Haji Kaburu, nchi za Tanzania na Rwanda zimeonyesha kuunga mkono hatua hii ya DRC kuomba kujiunga kwenye jumuiya ya afrika Mashariki. Unafikiri kuna nchi nyingine miongoni mwa wanachama inaweza kujitokeza na kuwa kikwazo kwa DRC kuingia jumuia ya afrika Mashariki? E, mimi kwa hilo sina jibu lilo la moja kwa moja, lakini kulingana na, na hali halisi ilivyo, nchi yoyote ile ambayo itakayopinga kuingia kwa DRC iwe na vigezo ambavyo vitakubalika kidiplomasia na kiuchumi kwamba Eh, wakiingia watavuruga nini au nini kitakuwa, hakiwezi kukaa sawasawa. Mimi hilo ndo nafikiria la kwanza, lakini kitu kingine kikubwa, hakuna nchi yoyote ambayo inaweza kukasaa fursa kubwa ya soko liliyopo, manake ni soko kubwa la, la bidhaa kaozalishwaama kuingia Kongo liko nchi ya Rwanda, Burundi, Uganda na South Sudan combined hawezi kukataa fursa hiyo ambayo ni kubwa sana na kwa maendeleo ya, ya nchi zao. Nchi ya Sudani Kusini pamoja kuwa mwanachama wa EAC bado inakabiliwa na mgogoro wa kisiasa. Abdulkarim Atiki, hali inayoendelea Sudani Kusini inaweza kuathiri vipi hatua ya DRC kuomba kujiunga EAC? Ndio, ndio kwa sababu Somalia imekataliwa Hali ya usalama imezorota sana sasa, kama unaikatalia Somalia eh, halafu tume, hivi karibuni watu walisema hapa kwamba nchi ya Sudani ya Kusini haijatulia jamani, kuwaingiza huku itakuwa, hebu wapeni amri kwanza, wapatane labda kite, lakini wakasema waje tu, wamekuja na bado tunaona hali inavyozidi kuzorota katika nchi uh, Sudan, ya Sudani ya Kusini. Kwa hiyo eh, kwa kubalia haraka kwa sababu ya ya hali ya biashara na hali ya kutengeneza kipato, sawa ni wazo zuri, lakini biashara hii inaweza kufanyika vipi, Haji Kaburu, unafikiri DRC kama itakubaliwa kujiunga e, kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, kipi kipi ambacho kitarajiwe? Kwanza lingesahihisha e, mdogo wangu kuhusu kuilinganisha Kongo na South Sudan. Kwa hakika South Sudan e, iliingizwa kwa matakwa ya nchi fulani, lakini hali hiyo ukilinganisha na Kongo unakuwa unaikosea, kwa sababu Kongo haijafikia hayo ambayo leo yanatokea ya Sudani. Mi nafikiri nilio kubwa ni kwamba tuangalie pande zote mbili. Je, Kongo kwa ilivyo sasa hivi kuna usalama ambao unaweza kuwa katika kuhatarisha uingiaji wao katika so, katika soko la Afrika Mashariki au katika jumuiya ya Afrika Mashariki? Ukiona ipo basi ufanye, lakini sidhani kama Kongo imefikia mahali ambapo hali yake ni mbaya kiasi cha kufanya Washindo kuingia katika umoja wa nchi za Afrika Mashariki. Asante. Uh, Haji Kaburu Abdulkarim Atiki, DRC inaomba kuingia kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, na tunashuhudia nchi hizi za kikanda, kwa mfano Rwanda na Uganda, kuna sintofahamu kati yake kama DRC itakubaliwa, inaweza kuongeza ushawishi wa kuondoa tofauti zilizopo miongoni mwa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Inaweza ikasaidia kukaa pamoja katika meza moja kuweza kutatua matatizo, lakini inaweza ikazidisha kukaa, badala ya masikilizano na ya kufanya biashara ikawa ni meza ya kuonyeshana vidole. Kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba ingekuwa ni vyema kwanza zile changamoto zilizopo za mahusiano zikawekwa sawa na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu. Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika mashariki nchini Tanzania yamwita balozi wa Marekani kufuatia tahadhari ya usalama. Dunia yaadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi, huku kundi hilo likiwa bado linakabiliwa na changamoto nyingi. Na ndege ya kijeshi ya Marekani isiyokuwa na rubani yaangushwa na kombora kutoka jeshi la Iran. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Alhamis, Juni 20 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki nchini Tanzania umemwita balozi wa Marekani kufuatia tahadhari ya usalama iliyotolewa na ubalozi wa Marekani nchini Tanzania kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter. Angalizo hilo ambalo linatokana na uvumi kuhusu uwezekano wa kutokea kwa shambulio katika baadhi ya maeneo jijini Dar es Salaam limezua hali ya wasiwasi kwa wananchi wa Tanzania. Hata hivyo, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama amesema jiji la Dar es Salaam lipo salama na shughuli za kiuchumi zinaendelea kama kawaida, licha ya kutolewa kwa tahadhari hiyo jana jioni. Paul Makonda amesema hakuna haja ya kuwa na wasiwasi, kwani vyombo vya ulinzi na usalama vipo imara kwa ajili ya ulinzi na usalama, huku akiwataka wa wakazi wa jiji la Dar es Salaam kuviachia vyombo husika kushughulikia suala hilo. Wananchi wanaendelea na shughuli zao za kiuchumi kama kawaida, na na kila sababu ya kushukuru vyombo vya ulinzi na usalama ambavyo usiku na mchana vinafanya kazi ya kuhakikisha kwamba tuko salama, tunaendelea na shughuli zetu kama kawaida, kwa sababu vyombo vya ulinzi na usalama vinafanya kazi yake na vinaendelea kufanya kazi yake, na ndio maana mkoa na nchi yetu kwa ujumla imebaki kwa salama. Ni furaha yangu tu, kwa sababu tumeamka salama na mkoa wetu na amani, ukizingatia jana kidogo watu walipata taaruki ya baadhi ya taarifa nami nitumia fursa hii tu kuomba waandishi wa habari walioko ndani ya mkoa wetu, hasa kwenye mitandao ya kijamii, ni vyema tukaheshimu mamlaka zilizowekwa kikatiba. Sio jambo jema kuona kitu kwenye mtandao na kukikimbilia na kwanza kukizungusha. Tunavyo vyombo vyetu vya ulinzi na usalama vilivyopewa jukumu la kulinda mipaka na raia na mali zetu, hao ndio wanao mamlaka ya kikatiba ya kutupa taarifa. Aidha, mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania Simon Siro amesema anafahamu kuhusu uvumi huo na maafisa wa usalama wanaofanyia kazi Tanzania haijawahi kulengwa na visa vya mashambulizi katika miaka ya hivi karibuni, isipokuwa mwaka 1998 na wakati magaidi wa Al Qaida waliposhambulia ubalozi wa Marekani nchini Tanzania na kusababisha vifo vya watu 11. Tume ya uchaguzi nchini Tanzania NEC imeweka wazi kuwa haitawatumia wakurugenzi wa halmashauri, miji na wilaya kama wasimamizi wa uchaguzi baada ya uamuzi wa Mahakama Kuu kanda ya Dar es Salaam. Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi NEK Jaji Semistokles Kaijage ametoa kauli hiyo baada ya Mahakama Kuu kanda ya Dar es Salaam kutoa uamuzi wa kubatilisha kifungu cha saba moja na kifungu cha saba tatu ambavyo mahakama ilisema vinakiuka katiba ya Tanzania kwa kuwa vinakwenda kinyume na matakwa ya kikatiba ya uhuru Marcel, wasiasa, wa tume ya uchaguzi. Mwenzangu Fredrick Nwaka amezungumza na Hamduni Marcel mchambuzi wa siasa akiwa Mwanza, Tanzania kuangazia suala hili. Kauli ya mwenyekiti wa tume ya uchaguzi inatofautiana msimamo wa serikali ambao mapema ilisema kwamba e, ma, maamuzi ya mahakama yapo lakini ya itakata iyo, e itakata rufaa. Kwa hiyo maamuzi yale yatasubiri ya kwanza rufaa inayokatwa na serikali itahukumiwaje, ili yapate kuendelea kwa matakwa na kwa mujibu wa ni e, hukumu iliyotolewa, ama sivyo wenyewe wataendelea utaratibu kwamba wale wakurugenzi wataendelea kama walivyokuwa mapema, yani mapemayni, lakini jajikaijaji nafikiri jajika, jajika, jajika, kama mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ameonyesha eh, ni kiasi gani mahakama na maamuzi yake anatakiwa kuwa voshimika. Hata hivyo, serikali ya Tanzania ilitangaza kupinga hukumu hiyo ya mahakama kuu iliyotokana na shauri lililofunguliwa na wanaharakati Bob Chacha, mwanaharakati Bob Chacha Wangwe. Leo ni siku ya wakimbizi duniani. Siku hii imefika wakati ambapo changamoto nyingi za utoaji wa huduma zinajitokeza katika makazi kadhaa ya wakimbizi. Wakimbizi nchini Uganda wanasema ofisi ya waziri mkuu haijashughulikia wasiwasi wao baada ya mikutano kadhaa, na sasa wanapanga kuandamana kutoka Kampala. Mwandishi wetu Kenneth Lukwago anatuarifu zaidi. Uganda ina wakimbizi zaidi ya milioni moja na laki tatu kutoka mataifa mbalimbali hasa Sudani Kusini na DRC ambao wamekaa wakiishi nchini humo kwa miaka kadhaa sasa. Wanalalamika kuwa changamoto wanazipata hawasaidiwi na serikali la Uganda na tume ya Umoja wa Kimataifa UNHCR. Pecos Musikami ni mmoja wa viongozi wa wakimbizi kutoka DRC. Wakimbizi wengi hawana chakula. Watoto wengi inaweza kuwa na dawa hapa Uganda ijapo hiyo pesa zinakuja kutoka donors, hautujue zinaenda wapi. Kama shida zetu hazitatuliwe, njia tu moja ambayo inastahili kwa sahi ni wakimbizi kuandamana kuwasukuma sana. Wakimbizi wanaoishi huko na Kivale, magharibi mwa Uganda, wanasema nao pia wanapitia changamoto nyingi. Umoja wa Mataifa inaona kabisa mtu anaweza kakula kilo kumi na mbili ya mahindi kilo mbili ya maragi kwa mwezi. Unakuta si wamama tunabeba mimba alafu, ukifika wakati ya watoto wenye kukufa. Lakini mkuu wa UNHCR hapa Uganda, Joel Butre, anazungumzia changamoto hizo. It is true that ni kweli hali ni mbaya sana. Kutokana na uhaba mkubwa wa fedha, hatuwezi kutimiza vile kama wakimbizi wanataka, tunaomba fedha zaidi. Hata hivyo, serikali ya Uganda inasema yoyote atakayeshiriki katika maandamano hayo ataondolewa nchini humo. Hilary Onek ni waziri anayeshughulikia mambo ya wakimbizi kwa kwa afya ya kawaida kwa amani tchisa, tutake politics kama hapana penda Uganda aende kuenji hawa. Gideon Tugume ni mwanasheria ambaye anawakilisha idadi ya wakimbizi nchini Uganda. sheria ya hapa ni mbaya, mimi sanawezi kusaini mtu wakamrudisha kwao, lakini sio mzuri kufanya namna hizi, lakini maneno ya kudemonstrate waende mbele, kila mtu yote aone warefuji iko na shida. Hivi karibuni serikali ya Uganda na UNHCR ili kuzindua kampeni ya kutafuta dola za Amerikani milioni 927 kusaidia kushughulikia masuala ya wakimbizi hapa Uganda. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Wabunge nchini Rwanda wanatathmini pendekezo la serikali kufuta sheria elfu moja zilizowekwa na utawala wa kikoloni katika nchi hiyo. Pendekezo hilo lilipelekwa mbele ya kamati inayosimamia bunge katika masuala ya siasa na jinsia katika idara ya mawaziri na waziri wa mambo ya katiba na sheria Evod Uizeimana. Mahakama kuu ya mkoa wa Bujumbura hapo jana imewahukumu kifungo cha miaka miwili jela wafuasi tisa wa chama cha upinzani CNL kinachoongozwa na Agathoni Rwasa. Wafuasi hao walikuwa wamekamatwa mwishoni mwa wiki iliyopita wakifanya zam kwenye ofisi ya chama hicho kabla ya jengo hilo kuteketezwa saa chache baadaye. Mwenyekiti wa mwenye chama cha CNL, Agathoni Rwasa, ambaye anahitaja kesi hiyo kama aibu kwa taifa na kwa sheria ya Burundi ana anasema ana, ana, ana ningependa anaeleza ana hapa nikuamba, ni kwamba ni aibu kwa taifa na kwa mahakama kwa ujumla, kwa sababu yaliyotendeka, hakujafanywa uchunguzi wa kina kubaini nani aliyehusika, na ni ajabu kuona wale ambao waliona dalili za kuwa uhalifu unatarajiwa wakasema ngoja tukinge kuona wao ndio wanaowekwa mbaroni. Maana baada ya shambulizi la kwanza kuzimwa, hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa na vyombo vya usalama na utawala kulinda eneo lile. Na wakati tulitarajia ufunguzi rasmi wa ofisi zile, watu wakaona ni vema walinde ofisi yao. Mkuu wa kituo cha polisi akawakamata, akawafunga, na baada ya wao kufungwa ndipo uvamizi ukatokea. Ni dhahiri kwamba ni kesi ambayo imeharakishwa ili kukinga kifua kwa ajili ya hao watawala ambao wanahusika na uhalifu huo. Ni sauti yake Agathon Rwasa, mwenyekiti wa chama cha CNL akizungumza akiwa Bujumbura, Burundi bunge la sudani kusini jana jumatano limezuia bajeti ya serikali ijayo kwa madai kuwa wanajeshi na watumishi wengine wa umma katika nchi hiyo tajiri ya mafuta hawajalipwa kwa miezi kadhaa serikali inapendekeza bajeti ya pauni bilioni 208 za sudani kusini kwa mwaka 2019-2020 wakitarajia upungufu wa pauni bilioni 77 ambapo fedha nyingi zinalengwa kwa ajili ya maendeleo ya miundombinu yatakayowezeshwa na mapato ya mafuta. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili mbili dakika 11 ya Afrika Mashariki. Haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Ndege ya kijeshi ya Marekani isiyokuwa na rubani imeangushwa na kombora kutoka jeshi la Iran katika anga la kimataifa katika eneo la guba ya Oman. Jeshi la Marekani limethibitisha hilo na kusema kuwa ndege hiyo iliyoangushwa ni aina ya MQ Nesi Triton. Jeshi la Iran awali lilithibitisha kuangushwa kwa ndege hiyo ambayo ilikuwa inapaa katika anga lake karibu na eneo la Kuh Mobarak karibu na mkoa wa Hormozgan. Tukio hili linakuja wakati huu wasiwasi ukiendelea kushuhudiwa kati ya Marekani na Iran. Profesa Benson Bana ni mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam anazungumza akiwa Dar es Salaam. Hali ya kutoaminiana kati ya Irani na Marekani imekuwa ni tishio la usalama katika eneo la Mashariki ya Kati kwa ujumla. Tuombe mamlaka zenye uwezo duniani, ikiwa ni pamoja na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Mataifa mwenyewe, wasingoje hali ya taharuki ifikie kiasi cha kupoteza uhai wa binadamu. Wakati ni huu wa mataifa kuingilia kati. Aa, wakati ni huu wa kutafuta suluhu kwa njia ya mazungumzo. Irani ana matatizo yake, Marekani ana matatizo yake ni mtazamo wake Profesa Benson Bana, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania. Mkurugenzi wa zamani wa Interpol nchini China, Meng Hongwei, leo Alhamisi, amepatikana na hatia ya kupokea dola milioni mbili nukta moja kama rushwa, hatua ambayo ni pigo dhahiri kwa waziri wa zamani wa usalama wa umma. Mahakama ya kati ya Tianjin imesema Meng ameonyesha kujutia kitendo hicho wakati wa kusikilizwa kwa kesi hiyo, hatua ambayo ilikuwa ni ya kumaliza kesi hiyo iliyotikisa shirika la kimataifa la kijasusi na kuweka uangalizi juu ya mfumo wa mahakama nchini China. Rais wa Urusi Vladimir Putin leo Alhamis amesema matumizi yoyote ya nguvu yatakayofanywa na Marekani dhidi ya Iran yanaweza kusababisha maafa wakati huu mvutano unaongezeka kati ya Washington na Tehran. Marekani inasema haiondoi matumizi ya nguvu, hii itakuwa janga kwa kanda, amesema Putin wakati wa mahojiano ya kila mwaka kwa njia ya simu yaliyorushwa kupitia televisheni na watazamaji wa Urusi kupewa nafasi ya kumuuliza maswali. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed anazuru tena jijini Khartum nchini Sudan kufuatilia mazungumzo kati ya uongozi wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji. Ripoti zinasema kuwa Abi anakwenda na ujumbe wa kuomba pande zote mbili kukubali mapendekezo ya kugawana madaraka kwa kipindi cha mpito. Mwenzangu Fredrick Inwaka amezungumza na Martin Ulo, mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya kuna sababu kubwa ya kuendelea na kusisitiza mbinu na nafasi na, na, na, na, na ya, ya, ya kutafuta kukubaliana ama kutafuta makubaliano hivi kwamba serikali iundwe serikali ambayo itakubalika na pande zote pande upande wa upinzani, nchi majirani na kimataifa. Na ili hilo lifanyike, basi itabidi mazungumzo yaendelee, mapatano yatafutwe, yaendele, ya. Kwa nini Ethiopia imekuwa karibu sana ikifuatilia hali ya mambo uh, nchini Sudani hadi kufikia hivi sasa, na ziara ya waziri mkuu Abiy Ahmed ikija kufuatia uh, msuluhishi kutoka nchini Ethiopia Mahmud Diril ambaye amekuwa akichagiza mazungumzo ya usaka suluhu uh, Ethiopia ni majirani na Sudani ya Katumu, na licha ya hayo Ethiopia pia katika uchumi ina uhusiano wa karibu na Katumu kwa sababu ya mafuta mabomba ya mafuta, na pia Ethiopia ndio mahali ambapo kuna makao makuu ya Umoja wa Afrika. Kwa hivyo wana sababu kubwa ya kuwajibika na kutaka kutafuta amani na majirani wao kwa sababu ya uchumi wao na pia kwa sababu ya ya, ya, ya, ya, ya uh, kiti, kiti hicho kikubwa cha Afrika, Umoja wa Afrika. Kwa muda wa mwezi mmoja sasa, tumeshuhudia makubaliano yakishindwa kuwafikiwa baina ya uongozi wa kijeshi na makundi ya upinzani. Unafikiri pengine hatua hii yes, ya sasa inaweza kuyashawishi makundi haya, hususani katika maeneo ambayo walikuwa hawakubaliani, waweze kukubaliana na hatimaye kuunda serikali? Uh, kuna nafasi kubwa kwa mtu yeyote watatu ama mpatanishi yeyote ambaye atatafuta kuchangia kupatikana kwa amani pale, eh, katumu kwa sababu hiyo ni maana ya kwamba asipoegea upande mmoja, akitafuta kuwa katikati na kuleta suluhu, bila shaka atakubalika na pande zote. Na sio kwamba lazima kila mtu ata apate kulingana na njia yake. Hiyo ndio sababu kumekosekana amani pale. Sababu iliyopo sasa ni kwamba poteza kidogo, kubali mwingine apate kidogo, yani trade off A ni sauti yake Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Fredrik Nwaka. Na sasa anampisha Emmanuel Makundi kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru Msikilizaji, wakati dunia ikiadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi, Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu milioni 70 wameorodheshwa kama wahamiaji au wakimbizi hadi kufikia mwishoni mwa mwaka wa 2018. Hata hivyo, wataalamu wanasema idadi hii huenda ikawa ni kubwa zaidi ukijumlisha na watu ambao wamelazimishwa kukimbia makwao. Kwenye ukanda wa Afrika Mashariki, nchi za Kenya, Uganda, Rwanda na Tanzania ni miongoni mwa mataifa yanayotoa hifadhi kwa mamilioni ya wakimbizi, wengi wakiwa wamekimbia vita kwenye nchi zao. Hata hivyo, baadhi ya nchi zimekuwa zikiwarudisha nyumbani ama zikiwa zinampangwa kuwarudisha nyumbani kwa nguvu, na hata wakati mwingine kuiba fedha za misaada zinazoelekezwa kwa wakimbizi. Lakini je, wakati dunia ikiwa inawakumbuka wakimbizi, unadhani nchi za Afrika Mashariki zimefanya vya kutosha kuwasaidia? Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho. Tuambie unaitwa nani, uko wapi, na kisha changia mada yetu ya leo. Kwa majina naitwa Mustafa Makunganya au Baba Raha Malipo Dinembo Tandaimba mtoa wa Tanzania. Awali ya yote, mi niikosoe tu, kila nchi ya Afrika Mashariki inakosea kwa sababu leo unaadhimisha siku ya wakimbizi, unakosea wewe. Angalia tatizo linakotoka yaani, unakuta mkimbizi anatoka ndani ya nchi yake na kwenda nchi nyingine fuu. kwa kukimbia njaa, mwingine anakimbia uongozi mbaya Hivyo tatizo sio kuadhimisha, tatizo waangalie chanzo ni nini cha yule mtu anayekimbia ile nchi na kwenda nchi nyingine. Wakikontrol hilo, waki, waki hilo swala nadhani wanaweza kumaliza tatizo la wakimbizi, iwe Afrika na duniani kiujumla. Ukiangalia DRC Kongo, usalama ni mdogo hivyo wananchi wengi wanatoka ndani ya jarasi na kwenda Zimbabwe, wengine wanakuja Tanzania. Hivyo kwanza wa kontrol, yani serikali ikae chini na kuangalia kwa kaia. Naitwa Mimwani Kennethi, niko Kishanje, Bugabo, Bukoba nchini Tanzania. Kwangu mimi naona nchi zetu zimefanya vya kutosha kuwasaidia wakimbizi, nasema <coughs> hivyo kwa sababu zifuatazo. Kwanza zetu <laughs> zimeanzisha makambi ya kuwasaidia wakimbizi. Mfano, hapa Tanzania kambi ya wakimbizi ipo mkoani Kigoma na kule nchini Kenya kuna kambi kubwa ya wakimbizi, na kupitia kambi hizo wakimbizi wamekuwa wakipewa msaada wa hali na mali, mpaka wengine wamekuwa wakiomba uraia na kuwa raia ka hicho ni kiashiria tosha kwamba j kuwasaidia wakimbizi zinaonekana. Vile vile kiashiria kingine kinachoonyesha kuwa mataifa yetu yamefanya vya kutosha katika kuwahudumia wakimbizi kinaonyesha anavyoshirikiana kwa karibu sana wa na shirika la wakimbizi duniani, yaani hiyo ni HCR, kwani shirika hilo kila mara limekuwa likituma wajumbe maalum kuja kwenye mataifa yanayowapokea wakimbizi na wa, shirika hilo limekuwa likitoa misaada mikubwa. Asante sana RT Kiswahili, naitwa imani klassi kutoka Kamanyola, Congo, <tinyo> mashariki mwa DRC, jimboni Kivu Kusini. Mimi kwa maoni yangu nakuwa napendelea kuambia ku, Umoja wa Mataifa kusaidia kwa nchi zetu za Afrika kwa kupiganisha vita vya kila siku ambavyo vinatuma watu kuhama maskani yao na manyumbani kwao kuwa wakimbizi. Kwa mtazamo wangu, hasa nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi ambayo inakumbwa na matatizo ya vita kila siku, ambapo watu wanahama makwao na kukimbilia nchi jirani. Kwa majina anaitwa Mtungisha Fidel, sasa niko DRC kwenye mji wa Tanganyika. Ni naweza nikatoa kwanza, na ambao wamekimbilia makazi zao na kuenda kwenye nchi hizo, ila kuna nchi baadhi, nchi ambazo naweza nikazilenga sana polisi zilikuwa wakimbizi pamoja kunyanyaswa wengine kukimbizwa. Haswa nchi ya Nairobi imejaribu kubadili mfumo, ilikuwa ikiwapatia hifadhi watu mahali ambako wanafikia usalama, ila kwa sasa watu wamelimwa vibali vya kuishi mjini. Labda kuna baadhi ya wagonjwa ambao wana magonjwa mabaya ambayo hayawezi kuwaruhusu waende huko Kakuma na mahali pengine, lakini serikali ikakataa kabisa, bila kusema yeyote anaweza akasaidiwa kwa namna hiyo. Kwa hiyo kabisa, naweza nikaziomba nchi hizo na zingine ambazo wakipokea wakimbizi ziweze kukipokea wakimbizi vizuri, kwa sababu si kwa kutaka kwao, bali ni matatizo ya nchi zao. Kwa jina, mi naitwa Sondimteni kutoka Singida, Tanzania ila kwa sasa niko Arusha kisafarini zaidi. Mimi napenda tu kwanza nizipongeze ni, ni tu nchi zetu za Afrika Mashariki hizi, Tanzania, Uganda na Kenya kwa kuwahifadhi au ndugu zetu wakimbizi kutoka nchi mbalimbali huko DRC na nawak mi naona kwenye hii siku ya maadhimisho ya wakimbizi duniani ningeomba nchi zao ziwakumbuke, ziwa, ziwa, ziwa, ziwa ziwarudishe wahamiaji wa, wa waliokimbilia wa wa huku kwetu Tanzania. mi naona tu wawakumbuke na wao waende majumbani kwao kwa uhuru, ili wakajenge taifa lao. Anaitwa Fredi Njawa, natokea pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naona msaada upo kabisa, kwa sababu nasema hivyo, kwa sababu kisha akubali kupokea wakimbizi, kuwahifadhi katika nchi yako ni msaada tosha ambao umeutoa, haijarishi wakimbizi ni wachache au ni wengi, ingawa ni msaada. Kuhusu masuala ya ukosefu wa chakula katika kambi za wakimbizi, lawama nitakwenda kupeleka sana upande wa serikali kwa sababu mimi ninavyojua nchi zinazohifadhi wakimbizi zinapata misaada mingi kupitia shirika la wakimbizi duniani. Hivyo basi viongozi wetu wamekuwa wakipata kujinufaisha wenyewe kupitia misaada hiyo. Kwa hiyo viongozi wetu wakibadili mitazamo, nafikiri wakimbizi wataweza kukaa vizuri katika kambi zao. Tatu, nitaongelea kuhusu serikali zinavyowarudisha wakimbizi nchini kwao. Hiyo tena rahama litapeleka kwa viongozi wanakotoka wakimbizi wenyewe, kwa sababu wao ndio wanatangaza kwamba nchi imeshatengamaa labda wakimbizi walikimbia kwa sababu ya vita, akasema vita imeisha Oyo, kwa hiyo viongozi ambapo wakimbizi wanahifadhiwa watachukua jukumu la kuweza kuwarudisha wakimbizi kutoka sehemu husika au nchi husika. wanaitwa Kiza Omari na Kagoma, mi mkimbizi Burundi, kutoka kutoka Burundi yani yani hapa tu kwenye celebration ya kwa mkimbizi akiwa mwaka kwa mkimbizi yani kia kama vile huyu kama vile huyu ni wakati mwafaka kwetu sisi kwa kwa kuandaa kwa kuandaa mambo mengine mbele ya safari. Majina, mimi naitwa kwa jina la mnguiko Modeste Batambara, toka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi naweza nikasema kwamba haya mataifa Tanzania, Uganda, Kenya Uh, mataifa yote na Rwanda pia, ambayo wanaweza kuwapokea wakimbizi kutoka katika nchi fulani fulani ambazo zina migogoro kama nchi yetu hii ya DRC, naweza nikasema kwamba zimefanya vya kutosha. Lakini eh, ni namna inavyofanya vya kutosha, ningeomba kwamba viongozi wale ambao wanaweza kuwapokea wale wakimbizi nchini mwao huweza pia ku, kuweza kuangalia nini chanzo cha kuweza ku, kupata idadi kubwa ya wakimbizi nchini mwao ambao wanakuja kuomba hifadhi huko na kuangalia namna jinsi ya kuweza kusaidiana na serikali ya, ya nafasi hizo ambazo wakimbizi wanaweza kutoka ili kuweza kupata suluhu wakimbizi hao wakaweza kurudia na kuweza kupata amani na nchini mwao. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani wa kwenye facebook RFI Kiswahili. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, basi nigeukie katika ujumbe mfupi ambao umetutumia anasema, anaitwa Lienga Junior kutoka Ifakara, Morogoro, Tanzania. Binafsi anaona misaada wanaopewa bado haikidhi mahitaji yao. Mzee Mukonta Gabriel kutoka Kisakala, DRC, anasema kwamba upande wake haoni umuhimu wa siku hii kwa nchi zetu, kwa sababu matatizo tunayopata sisi wananchi ni mengi saidi. Subiri wa mbele mbembele ni wala Tanzania, mtazamo wake ana, anaona kwamba hawajasaidiwa vya kutosha na hata hivyo wano, hata wanaokimbia wanaishi kwa hofu kubwa sana. Abubakari Chorokiwa mzirai wa Dar es Salaam anasema nadhani sana tena sana. Uh, nchi za Afrika Mashariki zimejitahidi. Amoni Bizulu wa Biaramuro Tanzania, kwake yeye anadhani hali ya wakimbizi bado ni tete. Ambarangu Athmani wa a Mtoni kwa Azizi Ali, Temeke, Dar es Salaam: tatizo mataifa yetu yanasababisha hayo yote kutokana na viongozi wanaong'ang'ania madaraka. Na msikilizaji, na ndivyo ambavyo tunatamatisha makala ya habari Rafiki. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, ni kutakie jioni njema. Na msikilizaji, ndivyo anavyohitimisha makala ya habari rafiki, Emmanuel Makundi. Nami msikilizaji, sina la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili ni kushukuru sana kwa kuwa nasi katika matangazo haya. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, na habari za michezo tumekuwa naye uh, Frederick Nwaka. Usikose kuungana nasi tena kesho asubuhi kwa matangazo mengine na kutoka Dar es Salaam na kuaga nikisema kwa heri, jioni njema. namna hiyo msikilizaji, anaitwa Lolilo na kibao Romeo e Juliet, Juliet, Juliet yani Romeo na Juliet ni msanii kutoka Kama Burundi anatufikisha tamati mwa matangazo Kama ya jioni kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Hadi hapa, sina la ziada. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa kuwa nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri.