Barabara msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa za pale jijini Adis Ababa, Ethiopia. Wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo yanayokujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale unapotega sikio, matangazo yetu haya leo asubuhi, miongoni mwa utakayoyasikia ni pamoja na maofisa wa juu katika serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed wauawa; kiongozi wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na makamu wa rais wa zamani Jean Pierre Bemba arejea; nchi ya Falme za Kiarabu yatoa wito wa mazungumzo kati ya Marekani na Iran; katika michezo, timu nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki kutupa karata zao hivi leo katika michuano ya kombe la mataifa ya Afrika. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na gavana wa jimbo la Amhara wameuawa kwa kupigwa risasi katika kile kinachoonekana ni mashambulizi ya kupangwa na jaribio la mapinduzi kwenye mkoa huo wa kaskazini mwa Ethiopia. Katika taarifa yake, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amethibitisha kuuawa kwa mnadhimu wa jeshi Asamineu Sige na rais wa jimbo la Amhara Abamcheu Makonen katika jaribio la mapinduzi. Sige aliuawa akiwa kwenye makazi yake na mmoja waliokuwa walinzi wake, huku Makonen akiuawa na kinara aliyetangaza uasi kwenye jimbo la Amhara. Mauaji haya yanazidisha hofu ya kutokea machafuko ya kikabila nchini Ethiopia. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanamtazamo gani? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Ahmed alii aliwaachia wafungwa wengi wa kisiasa ambao walikuwa wanatoka upande wa pili ambao walikuwa wanapambana na serikali. Kwa hiyo kuna hali fulani ya wale waliokuwa madarakani na kuurika na kutofurahishwa na hali hiyo, na hiyo ilikuwa inaonekana waziwazi, kwa sababu walikuwa wanaendelea kuenda kuona kwamba labda Ahmed anawapendelea watu ambao wanatokana na kundi lake. Kwa hiyo anajaribu kutengeneza nguvu nyingine nje ya serikali jiji ya mamlaka yaliyokuwa mapema. Kwa hiyo nafikiri kinachotokea ni kujaribu kuendeleza uhasama waliokuwa mapema ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wamesema wanakubaliana na mapendekezo ya mpango uliowasilishwa na mjumbe maalum wa Ethiopia kuhusu kuundwa kwa baraza la mpito ambalo litakuwa na idadi kubwa ya raia. Mpango huu unapendekezwa kuundwa kwa baraza la watu 15 ambapo kati yao raia watakuwa nane na wanajeshi saba. Hata hivyo, jeshi kwa upande wake bado halijasema chochote ikiwa linakubaliana na mapendekezo haya ya mpatanishi wa Ethiopia au la. Wachambuzi wa maswala ya siasa, wao wanatazamaji hatua hii. Comrade Sambala ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mjimbo wa Ethiopia ambaye anasimamia haya ma, mazungumzo ma, ma, ma na kuonekana kwa viongozi wa kiraia ambao wanaongoza maandamano kuanza kukubaliana, ni dhahiri wazi kwamba kila upande sasa umeona upo umuhimu wa kwenda kulimaliza hili jambo ili maisha mengine yaendelee. Maana kila upande pia umeona bila kukubaliana na kuweka mambo mezani, basi mwisho hakutakuwa na mwanzo na mwisho mzuri kwa kila upande. Katika hatua nyingine, mahakama kuu ya mjini Khartoum imeliagiza baraza la kijeshi kuondoa makataa ya matumizi ya internet ambayo ilizimwa wakati wa makabiliano kati ya raia na vyombo vya usalama majuma kadhaa yaliyopita. Washukiwa watatu wanaodhaniwa kuwa ni wapiganaji wa kundi la wanamgambo Al Shababu nchini Somalia wameuawa wa mashariki mwa kaunti ya Garisa nchini Kenya baada ya kushambulia kambi ya polisi. Kwa mujibu wa taarifa ya polisi ya Kenya, wapiganaji hao wakiwa na silaha walishambulia kambi ya polisi kwenye mji wa Garisa unaopakana na Somalia kabla ya kuzidiwa nguvu na vikosi vya Kenya. Askari nane wa Kenya wameripotiwa kupoteza maisha katika shambulio la bomu juma lililopita kaskazini mashariki mwa kaunti ya Wajiri. Kinara wa upinzani na makamu wa rais wa zamani nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Jean Pierre Bemba amerejea nchini mwake, ikiwa ni mwaka mmoja tangu afutiwe mashtaka na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ICC. Katika uwanja wa ndege wa Kinshasa, Bemba alipokelewa na kiongozi wa upinzani aliyedai kuibuka mshindi katika uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana, Martin Fayulu. Kurejea kwa Bemba kunakamilisha idadi ya vinara wa upinzani waliokuwa uhamishoni kurejea nyumbani chini ya utawala wa rais Felix Chisekedi. Wachambuzi wa maswala ya siasa za maziwa makuu wanatazamaje kurejea kwa Bemba? Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa nchini Rwanda. Na kwa habari za kutaka kujua ikiwa Chisegedi raisi aliyeko madarakani anaweza kuogopa, nafikiri ndiyo na hapana, kwa sababu ukiangalia um, namna wakongomani wote wanavyokuwa na nia, wanataka yule ambaye anaweza kujitahidi kurudisha amani. Lakini kwa upande mwingine, kurudi kwa bemba e, si kitu kidogo, si kitu kidogo. Inambidi labda huyu rais aliyeko madarakani awe na nguvu zaidi. Ni mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akizungumza akiwa nchini Rwanda. Mgombea wa chama tawala nchini Mauritania, Muhamed Old Gazon, amejitangaza mshindi wa uchaguzi uliofanyika hapo jana, wakati huu asilimia ishirini ya kura zikiwa bado zinahesabiwa. Gazon ambaye alikuwa waziri wa mambo ya ndani alijitangaza mshindi mapema leo asubuhi mbele ya mtangulizi wake Muhamed Old Abdul Aziz. Uchaguzi wa hapo jana ni wa kwanza kufanyika kwa amani katika taifa hilo ambalo limeshuhudia mapinduzi ya kijeshi ya mara kadhaa, ambapo rais anayemaliza muda wake amehudumu kwa mujibu wa katiba na kukabidhi madaraka. Nam, asante msikilizaji ambaye umeendelea meendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu imetoa wito wa kufanyika majadiliano kati ya Marekani na Iran kwa lengo la kumaliza mzozo uliopo baina ya nchi hizo mbili. Wito wa Falme za Kiarabu umekuja siku chache tu tangu Iran idungue ndege ya ujasusi isiyo na rubani ya Marekani maarufu kama drone. Vyombo vya habari Marekani hivi leo vimeripoti kuwa Marekani ilifanya uharamia kwenye mtandao kwa kushambulia kompyuta za mitambo ya makombora ya Iran kama sehemu ya kujibu mapigo. Wachambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa wanatazamaje kinachotokea? Haji Kaburu anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mzozo ule hauwezi kuingia kwenye vita kwa sababu vita kati ya Marekani na, na, na Iran vitawasha moto karibu Mideast nzima itawaka moto, sababu Irani ametegesha ame makombora yanaweza kupiga visima vyote vinavyozalisha mafuta katika Mideast. Kwa hiyo, nadhani option ya vita itakuwa ya mwisho kabisa kabisa kabisa. Nadhani atakuja rais mwingine, lakini sio huyu kuanzisha. Ni Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Na rais, na, na rais wa nchi ya Uturuki hivi leo wananchi kumradhi, wa Uturuki, hivi leo wamepiga kura ya marudio kuchagua meya wa jiji hilo katika uchaguzi ambao unatajwa kuwa huenda ukawa ni kipimo kwa utawala wa Rais Recep Tayyip Erdogan. Uchaguzi jijini kwenye jiji hilo ulitangazwa kufutwa mwezi Machi baada ya chama tawala kudai kuwepo kwa wizi na udanganyifu ambapo upinzani ulinyakua kiti cha umea. Kinara wa upinzani Ekrem Imamoglu alishinda kiti cha umea kwa kumzidi mgombea wa chama tawala kwa kura 1013 pekee. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amepokea barua binafsi kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump, barua ambayo televisheni ya taifa ya nchi hiyo KCNA imesema ni barua iliyojaa masuala muhimu. Mwanahabari wetu Frederik Nwaka ana maelezo zaidi. Barua ya rais Trump kwa Kim imekuja wakati huu ambapo mazungumzo kati ya pande hizo mbili yakiwa yamevunjika baada ya mkutano wa mara ya pili kati ya viongozi hao mwezi Februari mwaka huu, viongozi hao walishindwa kukubaliana kuhusu kile ambacho Korea Kaskazini itakubali kuachana nacho kama sehemu ya kulegezewa masharti na Marekani kutokana na mpango wake wa nyuklia. Televisheni ya taifa imesema mwenyekiti Kim Jong-un amefurahia barua ya Trump aliyosema inatoa matumaini mapya ya kufanyika mazungumzo mengine ambayo pia rais Trump amekuwa akiagusia. Nam, asante Fredrik Nwaka. Na serikali ya Marekani imeweka wazi mapendekezo ya kutengeneza kiasi cha dola bilioni 50 za mfuko wa uwekezaji kwa ajili ya mamlaka ya Palestina na nchi jirani za Kiarabu, fedha zinazotengwa kama njia, kama injini ya mchakato wa amani kwenye eneo la Mashariki ya Kati. Mpango huo ulichapishwa kwenye tovuti ya ikulu ya White House siku mbili kabla ya warsha itakayofanyika nchini Bahrain, ambako mkakati wa kile kinachoitwa mkataba wa kihistoria utajadiliwa. Hata hivyo tayari mamlaka ya Palestina imejitokeza kupinga mapendekezo hayo kama sehemu ya mkataba wa amani kwenye eneo hilo, ambapo haitatuma hai ujumbe wake kwenda Bahrain. Na msikilizaji, ni saa 12 na dakika 9 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Ni mpishe basi mwenzangu Ali Bilali kwenye makala ya changu chako chako changu. Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala yako ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali. Karibu, bienvenue. Hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya siku ya wakimbizi duniani, Siku ambayo huadhimishwa kila ifikapo Juni 20 ya kila mwaka. Kumbuka, juma lilopita nilikuletea sehemu ya kwanza na kukueleza hasa nani anayestahili kuitwa mkimbizi. Leo nakuletea mwendelezo wa makala haya. Dhana kwamba mtu ambaye alikimbia kwenda pahali patakatifu hangeweza kuumizwa bila kusababisha adhabu ya kimungu ilieleweka na Wagiriki na Wamisri wa kale. Hata hivyo, haki ya kutafuta hifadhi katika kanisa au mahali pengine patakatifu iliandikwa kwa mara ya kwanza kisheria na mfalme Ethelbert wa Kent miaka mia sita kabla ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Sheria kama hiyo ilitekelezwa kote Ulaya katika zama za kati dhana ifananayo na hiyo ya uhamisho wa kisiasa pia ina historia ndefu. Ovid alitumwa Tomis na Voltaire alilazimishwa aende uhamishoni Uingereza. Kupitia amani ya Westfalia ya mwaka wa 1648, mataifa yalitambua uhuru wa kila taifa. Hata hivyo, haikuwa mpaka ujio wa utaifa ya kiromani mwishoni mwa karne ya 18 barani Ulaya ndipo utaifa ulipokuwa maarufu kiasi kwamba maneno ya nchi ya utaifa yalimaanisha kuwa watu walikuwa wakiivuka mipaka, walitakiwa kuonyesha vitambulisho. Neno mkimbizi wakati mwingine neno mkimbizi wakati mwingine hutumiwa na watu ambao wanaweza kuwa wanaofuata ufafanuzi ambao ungepatikana ikiwa mkataba wa 1951 ungetumika kwa miaka ya nyuma. Kuna wengi ambao wangefaa kuitwa wakimbizi. Kwa mfano, baada ya sheria ya Fontainebleau ya mnamo mwaka 1685 ilipopiga marufuku Uprotestanti nchini Ufaransa, mamia ya maelfu ya Huguenot walihamia Uingereza, Uholanzi, Usweden, uh, Afrika Kusini, Ujerumani na Prussia tangu karne ya 19. Watu wengi wa Kiislamu ambao huitwa Muhachir chini ya ufafanuzi wa kijumla walitoka eneo la Balkans, Caucasus, Crimea na Krete na kukimbilia Uturuki ya leo ambapo waliunda tabia za msingi za nchi hiyo. Vita vya Balkans vya mwaka 1912 hadi 1913 vilisababisha watu laki nane kuondoka makwao. Makundi mbalimbali ya watu yalitambuliwa rasmi kama wakimbizi kuanzia wakati wa vita vikuu vya kwanza vya dunia. Uratibu wa kwanza wa kimataifa kuhusu masuala ya wakimbizi uliendeshwa na ubalozi wa wakimbizi wa Shirikisho la Mataifa. Ubalozi huo uliongozwa na Fridjof Nansen na ulianzishwa mnamo mwaka wa 1921 kuwasaidia watu takriban milioni moja na laki tano waliokimbia mapinduzi ya Urusi ya mwaka wa 1917 na vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyofuata mwaka 1917 hadi 1921, wengi wao wakiwa matajiri waliokuwa wakikimbia serikali ya kikomunisti. Mnamo mwaka wa 1923 mamlaka ya ubalozi yaliongezwa na kujumuisha zaidi ya Waarmenia milioni moja ambao waliondoka kutoka Asia ndogo ya Kituruki mnamo mwaka wa 1915 na 1923, kutokana na mfululizo wa matukio ambayo sasa yanajulikana kama mauaji ya kimbari ya Waarmenia. Katika miaka kadhaa iliyofuata, mamlaka yaliongezwa kuwajumuisha wakimbizi wa Ashuri wa na Waturuki. Katika matukio haya yote, mkimbizi alifafanuliwa kuwa mtu katika kundi ambalo Shirikisho la Mataifa lilikuwa limekubali kupitia mamlaka yake, kinyume na mtu ambaye ufafanuzi wa kijumla ulitumika kwake. Naam, msikilizaji. Hii ni sehemu ya pili ya historia kuhusu wakimbizi. usikosi kuungana nami juma lijalo kuhusiana na mwendelezo wa historia ya wakimbizi duniani. Mpenzi msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Tuangalie hapa kuhusu nchi ya Ufaransa kuendelea kukita mizizi kwenye nchi za Afrika Mashariki, ambapo safari hii imeanza kuvutia wanafunzi kutoka kwenye nchi za ukanda kwenda kusoma katika vyuo vikuu vyake. Kuhusu swala hili, mwenzangu Emmanuel Richard Makundi anatueleza imekuwaje. Hatua ya Ufaransa imekuja baada ya mwezi Machi mwaka huu, akiwa ziarani nchini Kenya, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akatangaza fursa za masomo kwa wanafunzi kutoka barani Afrika. Akizungumza jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, balozi wa Ufaransa nchini humo Frederic Claviere amesema mpango huu uliotangazwa na rais Macron unalenga kuvutia zaidi ya wanafunzi nusu milioni kutoka mataifa ya kigeni hadi kufikia mwaka wa 2027. Balozi Claviere pia akatangaza kuwa kwa mara ya kwanza nchi yake na Tanzania zitaandaa maonyesho ya kimataifa ya elimu ya juu yatakayofanyika Desemba 14 mwaka huu katika ukumbi wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere. Aidha amesema wanafunzi wa Tanzania na nchi za ukanda hawapaswi kuogopa kuomba ufadhili wa kwenda kusoma Ufaransa wa wala kufikiria kuwa lugha huenda ikawa kikwazo kwa sasa, kwani wanaweza kusoma kwa kutumia lugha ya Kiingereza. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alitangaza mfululizo wa mipango ya kuvutia wanafunzi wa kigeni kwenda Ufaransa. Mpango huu msingi wake ulikuwa ni kurahisisha utoaji wa visa na punguzo la ada kwa wanafunzi ambao si raia wa Ufaransa. Katika kufanikisha hili, Ufaransa imeanzisha tovuti maalum ambayo wanafunzi wanaweza kuitumia kwa kujisajili na kupata fursa ya kujua nafasi za ufadhili zilizopo pamoja na fursa za ajira kutoka kwa makampuni ambayo mengi hivi sasa ame kwenye nchi za Afrika Mashariki. Katika hafla hiyo walikuwepo wanafunzi wanaotarajiwa kwenda kusoma Ufaransa kuanzia mwezi ujao na wale ambao walisoma Ufaransa kwa nyakati tofauti. Boza Bonifancia ni mmoja wa wanafunzi walionufaika na ufadhili wa kwenda kusoma Ufaransa ambapo alisomea masomo ya e-business na sasa amerejea nyumbani na kujiajiri. Tunashukuru kwa kweli kwa ubalozi kwa kutupatia nafasi ya kwenda kule. Tulijifunza mambo mengi sana. Kwa mimi nilifanya master ya e-business na nashukuru kutokana na ile master ya e-business nimeweza kujia nimeweza kujiajiri na sasa ni mjasiriamali. Kwa hiyo ushauri wangu nafasi tunazozipata kwenda kule tuzitumie vizuri kwa maana unakuta wengine wanaenda kule lakini msuri kwa kweli ni mgumu ukikompea na huku. Lakini all in all ukikaza buti kila kitu kinawezekana. Kwa upande wake, mhadhiri msaidizi kutoka Chuo Kikuu cha Elimu Duse, Israel Mande, ambaye pia ndiye rais wa kwanza wa mtandao wa wanafunzi waliosoma Ufaransa, amesema jukwaa hili litatoa fursa nyingi zaidi kwa wanafunzi wa Tanzania kwenda kusoma Ufaransa. Tunatarajia kuendelea kuwa na Eh, mikutano ya namna hii ya kuwakutanisha Watanzania, kwa sababu wengine wanafanya kazi katika maeneo mbalimbali, lakini pia tumeona kwa mfano leo tumekutana na makampuni ya Kifaransa ambayo yanafanya kazi hapa nchini. Kwa hiyo ni rahisi pia kuwa na namna ya kuwaunganisha na makampuni hayo, lakini pia tusiwaache Wafaransa, kuendelea kuwa nao kwa karibu. Ni namna pia ya sisi eh, kuendelea kujua fursa wanazozitoa na namna gani sisi watanzania tunaweza kufaidika nazo. Israel Mande amesema kwa sasa swala la lugha sio kikwazo tena kwa wanafunzi kwa kuwa programu nyingi za sasa zinafundishwa kwa lugha ya Kiingereza. Naam, ni mwenzangu huyo Emmanuel Richard Makundi, ambaye kama ulivyofuata kwa makini zaidi kuhusiana na swala hili, ni fursa hii ambayo inatolewa kwa wanafunzi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, hususan nchini Tanzania kwenda kusoma huko nchini Ufaransa. Na mpenzi msikilizaji, kwenye kipengele cha utamaduni na muziki, nazungumza hapa na mwanamuziki wa miondoko ya rege Jikoman, ambaye ametoa albamu yake iliyowashirikisha wanamuziki mbalimbali, lakini amekuwa akitumia lugha ya Kiswahili. Inakuwaje kwenye swala la mawasiliano? Karibu Jikoman. Asante sana. Wewe ni mwanamuziki wa miondoko ya rege, bila shaka mi nafanya muziki wa reggae, na asilimia kubwa umekuwa ukiimba kwa Kiswahili? Yes, of course, naimba Kiswahili kwa sababu mwana ujumbe wangu unalenga Waswahili. Labda tu, tu, tufahamishe kuhusiana na muziki wako huu wa reggae kwa Kiswahili, umekuwa ukishirikisha wanamuziki kutoka mataifa mbalimbali, inakuwaje kwenye swala zima la mawasiliano? Labda yule ajue wewe unaimba nini ili muweze ku... e, kwa sababu mara nyingi katika nyimbo ambazo ninatunga mimi nakuwa tayari nimesha tunga mm-hmm. Kwa hiyo nikikutana na msanii kutoka Jamaica namwambia katika wimbo wangu huu mimi naimba hiki, kwa hiyo anajua mimi nachokiimba, na mara nyingine hata namwandikia mimi mashairi mm -hmm. E, kama mfano nilifanya kazi na Peter Morgan wa Morgan Heritage nikamwambia mi naongelea kuhusu Waafrika kuamkuamka na kuna watu wale wasomi wa zamani wa Kiafrika ambao walianzisha zile harakati za kui kumkomboa Mwafrika kama wakina Marcus Garvey walisema kwamba Afrika ni ya Waafrika waliopo nyumbani na wale waliopo ugenini. Kwa hiyo umefika muda sasa, haya maneno ambayo yalitabiriwa zamani yatimie, kwa sababu tukiendelea kuyafanya ni, ni, ni, ni utabiri tu ambao hautimii miaka inazidi kwenda. Kwa hiyo kitendo cha mimi kuimba na Peter Morgan, ni kukamilisha huo unabii kwamba sasa imefika watoto wa Kiafrika wa Afrika wamekutana pamoja na wanafanya kitu kimoja kwa umoja wao. Mm -hmm. E, na ukiangalia kwenye huo wimbo utasikia maneno nayoyaimba mimi na anayeimba Peter Morgan yana mlengo ule ule. Yeye anaimba kwa Kiingereza, mimi naimba kwa Kiswahili. Lakini ujumbe ni ule ule. Ya. Ah, lakini sasa kwa Kiswahili labda unakizungumziaje hasa kwenye nyanja ya dunia, tukitoka Tanzania ambako kwa asilimia kubwa watu wanazungumza Kiswahili, huko unakokwenda, na huko unakokwenda inakuwaje? Huko unakokwenda ni kwamba lugha ambayo inamtambulisha Mwafrika kwa sasa hivi ni Kiswahili. Kwa hiyo katika, katika kujivunia utamaduni wetu pamoja na mirindimo ya miziki yetu, lakini pia hata lugha ni sehemu ya utambulisho wa, wa, wa mtu, na kama kwa wenzetu ambao wako utumwani ambao wako Marekani na Jamaika, kwenye ma, ma, mashirikisho yao mengi, kama tuseme UNIA Universal Negro Improvement Association, wao wameshatamka kwamba Kiswahili ndio lugha yao rasmi ni lugha ambayo bado inatakiwa iendelee kuchochewa izidi kusambaa duniani, hata katika jamii ya watu wenye asili ya Afrika, kwa sababu kama wenzetu hawana lugha za asili, sisi tukitoka Tanzania tuna kimakonde, ki, ki, kisukuma nani, lakini mtu ambaye ishachukuliwa hapa miaka mia nne iliyopita anajua Kiingereza basi, ana connection nyingine yote na Afrika hmm. Kwa hiyo Kiswahili ndio connection ya karibu zaidi kwake, kweli yeah. Na mimi ndo napeperusha bendera hiyo sasa, kweli yeah. Na unapok kwenda labda u huo unakutana na watu ambao nao pia wanazungumza Kiswahili. E, jamii ya watu wa Afrika Mashariki wapo sehemu zote duniani. mm -hmm. E, na mara nyingi napokwenda kila nchi natembelea pia ubalozi wa, wa, wa, Tanzania, kama nilivyokuwa Ufaransa nilikwenda kwenye ubalozi, kwa wao nao pia wanawaambia watu wa jamii ya Afrika Mashariki, jamani, kuna msanii kutoka Tanzania atakuwa anafanya onyesho lake sehemu fulani. Kwa hiyo pamoja na wale walionialika ambao wengi ni watu wa wa kule kule wazungu, lakini pia wanao, wa Tanzania ambao wanaishi kule na marafiki zao wa Rwanda, wa Kenya, wa Uganda wanaambiana nao pia wanakuja kufurahia mziki ambao unatukuza na unakuza lugha na sasa yao. Na sasa unapokuwa jukwaani jukwaani, kwa mfano unapokuwa unaimba mashairi yako haya ambayo ni ya Kiswahili, yanapokelewaje na watu ambao ni mashabiki, sio Waswahili? Mashabiki ambao sio Waswahili wanayapokea vizuri kwa sababu wanakuwa na maswali ya kuniuliza, eh, kwa sababu mtu anakuambia mimi napenda ile kuagana lakini unamaanisha nini? mm -hmm. Kwa hiyo unapata pale pale, mazungumzo yanaanza pale, napata muda wa kuwaelezea kwamba nilikuwa nazungumza kitu gani. Lakini pia mara nyingine huwa nafanya matamasha mashuleni, kwa hiyo kabla hata sijaulizwa, kabla sijaanza kuimba wimbo, naweleza kwamba katika wimbo huu unaofuata, unaitwa kitu fulani na una maana fulani. Wakati mtu anausikiliza, tayari anavaa ana ile husika na hisia kwamba huu unahusu watoto au huu unahusu mjane vitu kama hivyo. <laughs> <laughs> Na tuseme changamoto ambazo labda unakutana nazo katika kutekeleza shughuli zako hizi e, changamoto ni, ni, ni, ni, ni, ambayo na kubwa ni kwamba mziki wa rege Tanzania, Tanzania haupewi nguvu. Kwa hiyo watu wengi unapoenda nje wanataka wajue kwenu vipi. Na mimi na bahati kwa sababu natokea Bagamoyo na Bagamoyo pale kuna chuo cha sanaa, na katika kile chuo cha sanaa Bagamoyo kuna tamasha la sanaa kila mwaka, na mimi nimeanza kufanya maonyesho katika kile katika lile tamasha toka mwaka elfu mbili na tatu kwao tayari kwa pale Bagamoyo tamasha alivutii alif, kama jiko mane hayupo Imeshakuwa kama ni utamaduni kwamba katika tamasha la Bagamoyo lazima awepo Jikuman. Na siku ambayo Jikuman atakuwa kwenye tamasha la Bagamoyo, jamii nzima ya Bagamoyo inanyanyuka, inashangilia. Kwa hiyo nina ninazo uh, viambatanishi vizuri kutoka kwenye tamasha la Bagamoyo ambavyo mara nyingi tunavitumia kwenda ku, kuombea kazi sehemu mbalimbali duniani ah, wanam, kwa na, na kwamba ya na, na kwa mba, kama s Mm -hmm. Mziki wa, wa rege watu wawapelekewi, kwenye tamasha ambalo lilifanyika Alliance Francaise, ilikuwaje? Yeah. oh, oh, oh. Lilikuwa limeandaliwa na kituo hicho cha utamaduni wa Ufaransa au hii inaitwa Fete de la Musique, aha, sikukuu ya muziki, sikukuu ya muziki ambayo kwa utamaduni wa Ufaransa yenyewe kila mwaka wao wanasherekea mm -hmm. na wanasherekea sehemu zote Yeah, yeah. Na hii sio mara yangu ya kwanza mimi kualikwa katika sherehe hizi. mm -hmm. Nilishawahi miaka ya nyuma pia kushiriki. mm -hmm. Na kupitia Alliance Francaise pia nilishawahi kufuata hatua, nilienda Mayotte kwayo. Mimi na Alliance Francaise tuna mahusiano ya yeah. muda yeah. mrefu na mpenzi msikilizaji, ni mwanamuziki huyo Jiko Man kutoka nchini Tanzania, mwanamuziki wa miondoko ya rege ambaye sasa hivi anatamba na album yake ya kumi na tisa inaitwa Umoja, album Umoja yenye nyimbo kumi. Katika albamu hiyo amewashirikisha wanamuziki kutoka katika maeneo mbalimbali kama vile Peter Morgan kutoka kwa Jamaica pamoja na um, Baldrid kutoka California uh, pamoja na um, Brina kutoka Jamaica ambaye uh, sasa hivi makazi yake ni huko Uingereza, Seliak kutoka nchini Ufaransa, Ambasa Mandela kutoka Kenya, Papa Zai wa Zambia na Bubrudala wa Tanzania. Jikoman utampata uh, uh, katika baadhi ya nyimbo zake ambazo nakuchezea hapo baadaye. Ni Jukomani, huyo mwanamuziki wa miondoko ya rege. Ambaye sasa, sikiliza kibao hiki, nimekuchagua wewe. Ni ngoma ya Bob Rudala, lakini baada ya kukubaliana, wakashirikiana kuimba pamoja kwa mdundo wa rege So, dakta ni saa kumi na mbili na nusu jijini Addis Ababa Ethiopia, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahlan ni msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale, wanapata gaskiwa matangazo yetu haya leo jioni miongoni mwa watokaasikia ni pamoja na maafisa wa juu katika serikali ya waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed, wa wawa viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wakubaliana na mapendekezo ya mpatanishi wa Ethiopia na nchi ya Falme za Kiarabu yatoa wito wa mazungumzo kati ya Marekani na Iran. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia harafa yetu kwenda kwenye namba 255 -usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom. Mnadhimu wa jeshi la Ethiopia pamoja na gavana wa jimbo la Amhara wameuawa kwa kupigwa risasi katika kile kinachoonekana ni mashambulizi ya kupangwa na jaribio la mapinduzi kwenye mkoa huo wa kaskazini mwa Ethiopia. Katika taarifa yake, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amethibitisha kuuawa kwa mnadhimu wa jeshi Asamineu Sige na rais wa jimbo la Amhara Abacheu Mekonen katika jaribio la mapinduzi. Sige aliuawa akiwa kwenye makazi yake na mmoja waliokuwa walinzi wake huku Mekonen akiuawa na kinara alijitangaza uasi katika jimbo la Amhara. Mauaji haya yanazidisha hofu ya kutokea machafuko ya kikabila nchini Ethiopia. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani kwa kinachotokea? Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania kwa sababu Abi Ahmed alipofika aliwaachia wafungwa wengi wa kisiasa ambao walikuwa wanatoka upande wa pili ambao walikuwa wanapambana na serikali. Kwa hiyo kuna hali fulani ya wale waliokuwa madarakani kutokuridhika na kutokufurahishwa na hali hiyo, na hiyo ilikuwa inaonekana waziwazi, sababu walikuwa wanaendelea kuenda kuona kwamba labda Abi Ahmed anawapendelea watu ambao wanatokana na kundi lake. Kwa hiyo anajaribu kutengeneza nguvu nyingine nje ya serikali jiji ya mamlaka yaliyokuwepo mapema. Kwa hiyo nafikiri kinachotokea ni kujaribu kuendeleza uhasama waliokuwepo mapema. Ni mtazamo wake Hamdun Marsal, mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wamesema wanakubaliana na mapendekezo ya mpango uliowasilishwa na mjumbe maalum wa Ethiopia kuhusu kuundwa kwa baraza la mpito litakalokuwa na idadi kubwa ya raia. Mpango huu unapendekezwa kuundwa kwa baraza la watu 15, ambapo kati yao raia watakuwa ni nane na wanajeshi saba. Katika hatua nyingine, mahakama kuu ya mjini Khartoum imeliagiza baraza la kijeshi kuondoa makata ya internet ambayo ilizimwa wakati wa makabiliano kati ya raia na vyombo vya usalama majuma kadhaa yaliyopita. Kinara wa upinzani na makamu wa rais wa, wa zamani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Jean-Pierre Bemba amerejea nchini mwake hivi leo, ikiwa ni mwaka mmoja, chini ya mwaka mmoja tangu wafutiwe mashtaka na mahakama ya kimataifa walifu wa kivita ya ICC. Katika uwanja wa ndege wa Kinshasa, Bemba alipokelewa na kiongozi wa upinzani anayedai kuibuka kui mshindi katika uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana, Martin Fayulu. Kurejea kwa Bemba kuna kamilisha idadi ya vinara wapinzano waliokuwa uhamishoni kurejea nyumbani chini ya utawala wa rais Felix Tshisekedi. RFI. Radio France International, nam msikilizaji, mamia ya wanaharakati mamia wanaharakati wa mabadiliko ya tabia nchi wamewakwepa polisi na kufanikiwa kuingia kwenye mgodi wa nishati unaomilikiwa na kampuni ya RWE, magharibi mwa Ujerumani, ikiwa ni siku moja tu baada ya maelfu ya raia kufanya kampeni ya kupinga matumizi ya makaa ya mawe. Wanaharakati hao wengi wakiwa wamevalia mavazi meupe na mifuko ya kulalia, walifanikiwa kuingia kwenye mgodi huo baada ya saa kadhaa za purukushani na polisi. Waandamanaji walikaidi onyo la polisi kwa kuwa mgodi huo sio salama, pamoja na wamiliki wa mgodi huo walioonya watawashtaki wale watakaoingia kinyume cha sheria. Nchi ya Umoja wa Falme za Kiarabu imetoa wito wa kufanyika kwa majadiliano kati ya Marekani na Iran kwa lengo la kumaliza mzozo uliopo baina ya nchi hizo mbili. Wito wa Falme za Kiarabu umekuja siku chache tu tangu Iran idungue ndege ya ujasusi isiyo na rubani ya Marekani vyombo vya habari vya Marekani hivi leo vimeripoti kuwa Marekani imefanya uharamiwa kwenye mtandao kwa kushambulia kompyuta za mitambo ya makombora ya Iran kama sehemu ya kujibu mapigo. Na raia wa Istanbul nchini Uturuki hivi leo wamepiga kura ya marudio kuchagua mea wa jiji hilo katika uchaguzi ambao unatajwa kuwa huenda ukawa ni kipimo kwa utawala wa re Rais Recep Tayip Erdogan. Uchaguzi huo wa jiji la Istanbul ulitangazwa kufutwa mwezi Mach baada ya chama tawala kudai kuwepo kwa wizi na udanganyifu ambapo upinzani ulinyakua kiti cha umea. Kinara wa upinzani Ekrem Imamoglu alishinda kiti cha umea kwa kumzidi mgombea wa chama tawala kwa kura elfu 13 pekee. Na msikilizaji, ni tayari saa 12 na dakika 35 kwa saa za hapa Afrika Mashariki, ni fursa ya makala ya jukwaa la michezo na Victor Buso na Frederick Nwaka. Karibu nam. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Popote pale ulipo msikilizaji, na kusalimu habari za jioni, karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo na kama unavyosikia kiashiria ni michuano ya soka kwa nia ubingwa wa mataifa bora barani Afrika. Mchuano hii iliyoanza siku ya Ijumaa anaendelea kwa le. Leo ni siku ya tatu kule nchini Misri na kama kawaida mimi naitwa Victor Abuso. Jumapili hii nimeingia kwa sababu ya mchano hii ya AFCON. Nipo na mwenzangu Fredrik Nwaka. bara za jioni, Bwana Nwaka. njema sana Abuso, na nasikitika kwamba sijaona jezi uliovaa ambayo nilitarajia lakini ni wazi kwamba bado muda ujafika, na bila shaka Harambee Stars watakuwa wanacheza na Desert Fox ya Algeria kuanzia mwendo wa saa tano usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa hivyo niki uh, muda huu ukifika nitakuwa nimevalia jezi ya Harambee Stars gashana, na, naona na, leo wewe umepiga Taifa Stars <laughs> Tunahesabu muda mfupi sana kama karibu uh, saa moja hmm, unusu kutoka sasa tutakuwa tukishuhudia karata ya kwanza ya Tanzania katika kundi C utafaham, Kenya na Tanzania ziko kundi C, sambamba na mbweha wa jangwa wamewataja Desert Fox, uh, timu ya taifa ya Algeria, pamoja na simba wa teranga timu ya taifa ya Senegal. Tanzania inapambana na Senegal saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki akeae na kenya yenyewe, kama ulivyotaka kutaja, itakuwa kichuana na Algeria, milango ya saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Na bila shaka na kabla ya kuzungumza, kuzungumzia mechi za leo, kwanza kuna mechi ambayo inaendelea kwa sasa kati ya timu ya taifa ya Morocco na timu ya taifa ya Namibia na mambo yanaonekana si mambo kule, hakuna liona lango la mwenzake bila, bila. Ni kweli kabisa, Victor Abuso. Mpaka sasa Morocco ambayo inanolewa na kocha mwenye mafanikio inaweza kusema katika fainali hizi ameshashinda taji la Afrika mara mbili akiwa na Zambia mwaka elfu mbili na kumi na mbili katika fainali zilizochezwa nchini Gabon lakini ameshinda pia taji hili mwaka elfu mbili na kumi na tano namzungumzia na Heve Rena akiwa na tembo wa pwani ya magharibi mwa bara la Afrika, timu ya taifa ya Ivory Coast na ni kocha ambaye anaiongoza Moroko kwa sasa na moja kati ya timu ambazo zinatazamwa kwamba huenda zikafanya makubwa katika fainali hizi. Bado lakini hawajawafanikiwa kuingiza mpira wa vuni kwenye lango la Namibia, na mchezo ambao ni mgumu kwa hakika, hmm, na, na nidhamu ya mchezo ya Namibia inainyima kabisa nafasi Moroko ya kuweza kutakata katika mchezo wa leo. Nam, kabla ya kuchambua zaidi mechi ambayo zinachezwa leo, lakini tuanzie kule Misri. Ripoti zinasema kwamba uh, maafisa na wachezaji wa timu ya taifa ya DRC maarufu kama leo leopa, wameomba radhi kwa mashabiki wa kandanda baada ya kufungwa na Uganda katika mchezo wa kundi A hapo jana. Uh, mechi hiyo ilimalizika kwa DRC kufungwa mabao mawili kwa bila na Uganda Cranes, matokeo ambayo yanatajwa kwamba yamewakasirisha mamia ya mashabiki waliopaa waliokuwa wamesafiri kwa wingi sana uh, kwenda kutazama mchuano huo. Na mwenzangu Ruben nilikumbuka kuwa nanifu kwamba hakulala vizuri. <laughs> Hali haikuwa nzuri kwa mashabiki wengi wa soka na kwa hakika matarajio yao na ripoti ambayo tulikuwa nayo jana ya mwenzetu Fredi Tendilongi kutoka Kinshasa kwa hakika no. E, ilikuwa inaeleza matumaini makubwa sana waliokuwa nayo uh, mashabiki wa soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na nilikuwa nikiona hata uwanjani jana uh, tajiri na mmiliki wa klabu ya TP Mazembe. Uh, Moise Katumbi alikuwepo uwanjani lakini mbali na mazembe kutoa idadi kubwa ya wachezaji, lakini wakashindwa kuidhibiti na kuweza kufua dafu mbele ya Uganda ambayo kwa hakika nidhamu yake ya mchezo ilibeba jana na kufanikiwa kupata ushindi wa mabao mawili kwa bila. Uh, ushindi ambao umeiweka Kongo katika mazingira magumu hususan katika kundi lake la A ambalo pia linajumuisha wenyeji Misri na, na Zimbabwe. Kwa hivyo uh, radhi yao mimi nafikiri haitakuwa na maana kwa sasa kwa sababu wanachopaswa kufanya ni kujiandaa na mchezo ambao unafuata na ni kujipanga kuona namna gani watakavyoweza kuchuana vizuri na kuandikisha ushindi katika mechi mbili ambazo zinafuatia. Mechi ambazo si rahisi sana kwa kwa Kongo, kwa sababu Zimbabwe walikuwa nao kwenye kundi moja wakati wa mchakato wa kufuzu, na iliwafunga nyumbani na ikatoka nao sare uh, Kinshasa. Sasa sifikiri Misri pia kama watakuwa katika nafasi ya kuiachia Kongo katika mchezo. Kwa hivyo mm, kibarua ni pevu sana kwa wakongomani kabisa, na mechi itachezwa tarehe 26 mwezi huu katika uwanja wa kimataifa wa Cairo na Uh, Misri watakuwa anacheza na DRC mechi ambayo itakuwa ni ngumu sana, kwa sababu Misri utataka kuendeleza ushindi na, na DRC watakuwa anataka kupata ushindi wao wa kwanza katika michuano hii mikubwa ya uh, mataifa bingwa wa barani Afrika. Lakini jana pia kulikuwa na mechi kadhaa ambazo zilichezwa kundi la B Nigeria the mighty Super Eagles waliwashinda Burundi Intamba Mrugamba bao moja kwa bila bao ambalo Nigeria ulipata naeza tikasema baada ya mahangaiko makubwa sana dakika 77 baada ya Odiona Jude Glago Uh, kufunga bao uh, ni mshambuliaji ambaye anacheza kule China Nam, na unakumbuka alikuwa amepata pasi nzuri sana na labda wachambuzi tunaona kwamba labda ile pasi ambayo alipata iliwachanganya mabeki wa Burundi. Hakika na mpira ni dakika tisini. Burundi walicheza dakika sabini na sita kwa kujihami, kwa kujidhatiti, kwa kwa, kwa, kwa kudhibiti, na wachezaji wake wakijitolea kwa kiasi kikubwa, lakini unapofanya kosa moja tu kwenye mpira linakugalimu, na ndicho ambacho kilitokea kwa Burundi jana. Walikuwa bora muda mwingi wa mchezo, wakafanikiwa kuwadhibiti wachezaji wa Nigeria kama vile kwenye Wilfred Ndidi kwenye safu ya kiungo, lakini ni wazi kwamba uzoefu uzoefu mkubwa wa wa washambuliaji wa Nigeria, na umemtaja mfungaji wa bao Odion Igalo. Huyo ndiye alikuwa mfungaji bora wa kampeni ya kuwania kufuzu kwa fainali za mataifa ya Afrika hizi za mwaka huu zinazochezwa nchini Misri akifunga jumla ya mabao saba, akifunga jumla ya mabao saba. Sasa, kwa vivyo vile, huyu mchezaji ambaye na jana alikuwa ameingia kipindi cha pili, ulitaji kumchunga zaidi kwa sababu ya uzoefu wake, amecheza ligi kuu ya Uingereza, kwa hiyo ni mchezaji ambaye ana ubora hasa anapokuwa katika eneo la penalti. Kwa hivyo ni kitu ambacho kwa hakika kimewagharimu Warundi na pengine sasa wanaweza kujipapatua katika mechi ambazo zimesalia dhidi ya Gine na Madagascar. Na ukiangalia pia kundi lao la la, la, la B ni kama bado liko wazi, hususan kwa sababu ya matokeo ya sare yaliyopatikana jana baina ya Gine na na Madagascar ambao pia wanashiriki kwa mara ya kwanza finali hizi. Kwa hivyo timu za Afrika Mashariki na Kati hazijaanza vyema sana kwa kama matarajio yalivyokuwa, lakini si shangazi, kwa sababu katika mpira uzoefu na nafasi yake na uwezo wa kucheza dakika 90 kwa nidhamu, ujuzi na uwezo ule ule unatakiwa sana kwa timu zetu ili ziweze kupata matokeo, na pia ni, ni, ni mambo ambayo tutakuwa tukiyatazama kwa kina katika michezo miwili ya hivi leo ambayo itakuwa inahusisha timu za Afrika Mashariki. Naam, ni kule kabisa iwapo ndio unajiunga nasi popote pale ulipo na sikiliza makala jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Buso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka, tunakuletea uchambuzi wa michuano ya soka kwa nia taji la mataifa bingwa barani Afrika. Asante sana Odeo Sirari, umeniandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na ukurasa una, unasema kwamba unatupata vyema, unaulizia mitambo ya RFI hapo Nairobi 89.9 <laughs> FM. Asante sana Ungicho Walter, pia unasema kwamba unatupata vyema sana ukiwa kule Nairobi. Shukran sana kwa ujumbe wako. Uh, jioni ya leo Gilbert uh, Bujaja ukiwa maeneo ya Noba unasema una tuko pamoja, bila kumsahau bwana uh, Bwana Robert Nachim ukiwa maeneo ya Kalehe uh, Mwiko Modest uh, unasema muko pamoja nasi na mnatumai kwamba mechi ijayo ya DRC na Misri tona, mambo atakuwa mazuri, tutaona mambo yatakavyokuwa. Na tukukumbushe tu kwamba wakati huu tunapozungumza kuna mechi inaendelea kwa sasa ya uh, kundi di kati ya Moroko na tima taifa ya Namibia na Nam. Mwaka inaonekana kwamba bado mambo ni, ni bila bila ni bila bila nam na dakika ya 55 ikielekea 56 kocha evre na anataka kufanya mabadiliko, na Moroko ameumiliki mchezo, lakini nachoweza kusema ni kwamba uh, bado ni dhamu na juhudi ya wachezaji wa Namibia inawabeba ina hadi kufikia hivi sasa, ndio wamezidiwa. Moroko wanaongeza msukumo, uh, presha kwenye, kwenye lango lao, lakini uh, bado katika uh, robo yao ya mwisho wamekuwa makini mno kuweza kuwadhibiti wachezaji wa, wa Moroko, jambo ambalo naweza kuliona sasa, kama watafanikiwa hadi dakika tisini litakuwa na manufaa kwao, kwa ko, ko, sababu Moroko ndio wanahitaji, wanaonekana kuwa wakubwa katika mchezo huu na wakionekana kwamba wao ndio wanahitaji matokeo zaidi ikilinganishwa na wapinzani wao, kwa hivyo ni jambo ambalo lina, lina itafanya Namibia wa wajitume sana na pengine, ili kuweza kudhibiti na kuwawezesha angalau kupata matokeo ya hata ya sare, ambayo mi naona kwamba hayatakuwa mabaya sana kwao ikilinganisha na kwamba watapoteza mchezo wa hivi leo. Bado kazi ni pevu, dakika zimesalia karibu thelathini na nne kabla ya mchezo huu kumalizika. Kwa hivyo, bado wana kibarua pevu sana Namibia cha kuweza kudhibiti matokeo ambayo wako nayo kwa sasa mkononi, mchezo ukiwa unaendelea bila shaka macho na masikio yataelekezwa uh, kuanzia saa mbili saa za Afrika Mashariki, wakati Senegal itakuwa anakaribisha Tanzania katika mchuano wa kwanza wa kundi C. Uh, si na kulek, katika mchezo huu mambo mengi sana yamesemwa kuhusu uh, timu hizi mbili. Senegal ni timu bora barani Afrika kwa sasa katika mchezo wa kandanda na, na Tanzania ilifuzu katika mchezo hii kwa mara ya mwisho ilikuwa ni mwaka elfu moja mia tisa na themanini na inaisia. Ina mchanganyiko kuelekea katika mchezo huu bwana Nuaka, bila shaka busa ni jambo ambalo lilitarajiwa kwa sababu ya tofauti ya timu hizi mbili. Unazungumza Senegal timu ambayo imeshafika hatua ya robo finali ya kombe la dunia. Unazungumza Senegal timu ambayo imecheza imeshacheza fainali ya mashindano haya mwaka 2000 wakifungwa na timu ya taifa ya Cameroon. Unazungumza Senegal na wachezaji bora wanaocheza klabu kubwa kama vile Ibrahim Balde anayecheza Inter Milan ya Italia, Sadio Mane ambaye pamoja kwa na kwamba atakosekana katika mchezo leo, lakini bado ni mchezaji nyota katika kikosi cha Senegal. Unamzungumzia mchezaji Cheki Koyate ambaye anacheza Crystal Palace ya Uingereza. Kwa hivyo ni mseto wa wachezaji ambao ni wanatoka klabu mbalimbali na klabu ambazo zinaheshimika dhidi ya Tanzania ambayo macho ya Watanzania karibu milioni hamsini na tano wanaokadiriwa kuwepo sasa watakuwa naelekeza kwa mshambuliaji Mbwana Samata, atafanya nini yeah. Uh, mchezaji huyu ambaye amekuwa na msimu mzuri sana uh, katika klabu yake ya, ya Genki ya kule nchini Ubelgiji, lakini ni wazi kwamba unapokuwa na wachezaji kundi la wachezaji wengi wazuri unahitaji pia kujenga timu imara, na tusisahau Senegal ni moja kati ya timu imara sana kwa sasa barani Afrika ikishika namba moja chini ya kocha Mzalendo uh, Mzawa aliyusisi ambaye alikuwa nahodha wa Senegal iliofika robo fainali ya kombe la dunia mwaka elfu mbili na mbili. Na hata katika mkutano na waandishi wa habari ambao ulifanyika jana jijini Cairo alisema kwamba Senegal, pamoja na kwamba inapewa nafasi kubwa katika mchezo wa leo, bado hawawezi kuidharau Tanzania, na alimtaja Mbwana Samata, lakini pia alimtaja winga Simon Msuva ambaye anacheza klabu ya Uh, Difa el Jadida kule nchini Morocco, kwamba hawa ni wachezaji ambao Senegal inawachukulia kwa uzito mkubwa kwa sababu wana, wana uwezo, lakini anaamini fika kwamba kinachotakiwa ni kwa timu yake kuonyesha uwezo wa pamoja kama timu ili waweze kupata matokeo kwa Tanzania, na kitu ambacho wanakihitaji. Lakini ni wazi pia kwamba bwana Samata, naye nahodha wa Tanzania, amesema kwamba ili Taifa Stars iwe timu kubwa ni lazima icheze na timu ambazo ni za kariba kama ya Senegal, kariba kama Ivory Coast ili waweze kujionyesha. Kwa hivyo mchezo ni mgumu sana na Senegal inaingia kama vile timu ambayo unaweza kusema ni favorite, ambayo inapewa inapewa nafasi ya kushinda, mm, lakini Tanzania inaingia kama underdog, timu ambayo haipewi nafasi, lakini yote kwa yote tunasubiri kuona dakika 90 zitakwaje. Najua Tanzania sasa hivi wengi wamemiminika mtandaoni, wanasubiri kuona kikosi ambacho kitaanza. Nafikiri punde tutajua, lakini ni wazi kwamba Mbwana Samata, golkipa Aishi Manula ni wachezaji ambao, Kevin Ondani, ni wachezaji ambao wata, wataanza katika kikosi cha kwanza cha Tanzania, lakini kibarua ni pevu abuso, ili waweze Tanzania iweze kupata matokeo kwa Senegal leo hii, pengine wacheze kama walivyocheza Uganda jana. Unafika una, kocha Mendo Monika na stahili kuambiania wachezaji wake kule katika mechi hii hawapasi kuogopa kwanza, wajiamini. Tanzania imekuwa na mazoezi kwa karibu wiki tatu sasa, wamefanya kambi Tanzania wakaenda wakawai, ndo timu ya kwanza ilikuwa kuwasili nchini Misri na wakafanya mazoezi licha ya changamoto za hapa cha na, na, na, na pale ambazo zili otio ndani ya kambi lakini tumekuwa tukishuhudia picha kwenye mtandao wa shirikisho la kandanda Tanzania TFF na pia kwenye mtandao wa CAF, ari iko juu ya Tanzania. Wachezaji wenyewe wamekuwa kizungumza kupitia tovuti rasmi ya shirikisho na sasa kwamba wanataka kuandika historia. Kwa hivyo, hilo ni jambo moja na hili linadhihirisha na namna ambavyo wamepokelewa, namna ambavyo wamejiandaa. Tumeshuhudia wamecheza mechi mbili za kirafiki dhidi ya Misri na pia vile vile dhidi ya Zimbabwe. Walipata sare mchezo mmoja, wakafukuwa mchezo mmoja. Kwa hivyo ari ya kujiamini kocha atakao amewaambia wazi kwamba mjiamini. Hawa ni Senego, ndio ni wachezaji wakubwa, lakini tuwaheshimu sisi tucheze kwa nafasi yetu, na naamini hicho kitu kinaweza ikaa ikaibeba na niling Tanzania kwa sababu mm, Amunike ni mchezaji ambaye anajua mashindano haya, alikuwemo katika fainali za Afrika za mwaka 94. Ni, ni kwa hiyo ni mchezaji ambaye anajua aina ya wachezaji Senego ambao walionao na namna ambavyo watakuwa wamewaambia vijana wao wawe wa, wa, wa, wa, wa tayari kukabiliana na Senego na, na, na nafikiri kikubwa watakuwa wamewaambia ni, ni namna ya kujiamini na kujua kwamba wanaweza kufanya chochote katika mchezo wa leo na bila shaka tutaona mambo takivyokuwa kati ya timu taifa ya Senegal, timu bora barani Afrika, lakini inashikilia nafasi ya 22 duniani ikilinganisha na Tanzania klinge, taifa stars ya Tanzania ambayo ni ya uh, 136 barani Afrika 131 kwa Namu. Sasa uh, duniani tutaona, je nani ambaye ataibuka bingwa uh, mechi itachezwa katika uwanja wa 30 Juni 30 uh, jini Cairo ni uwanja Namu. wa kijeshi uwanja unamilikiwa na jeshi na la anga la Misri bila shaka walijenga uh, jeshi la misri lilijenga uwanja huu mkuu na uwanja huu na uwezo wa kuwaingiza mashabiki elfu thelathini nimeona kwenye mtandao e, wabunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania Victor Abuso wamekwenda na wenyewe misri lakini pia kuna watanzania mbalimbali ambao mba wamekwenda huko uh, kwa kile ambacho kinaelezwa ni kwamba kwenda kuongeza hamasa ndani ya timu lakini hamasa nafikiri ni maandalizi ya asilimia shabiki anabaki kuwa nje ya uwanja. Wachezaji kumi na moja ndio ambao wanabeba matumaini ya mamilioni ya wa Watanzania, kama ilivyo kwa mamilioni ya wa Wasenegali ambao pia watakuwa wakiombea heri timu yao ya taifa. Na bila shaka na mechi nyingine ambayo pia tunasubiri kuanzia saa tano usiku saa za Afrika Mashariki itakuwa ni kati ya Harambee Stars ya Kenya na Desert Fox ya Algeria na kocha wa Algeria kutokea katika mechi hii amesema kwamba wachezaji wa Algeria wasidharau Harambee Stars. Jamel Belmadi akasema kwamba ukiangalia namna Zimbabwe ilivyocheza na timu ya taifa ya Misri, wachezaji uh, wake wa makini sana, chochote ingeza kutokea. Na unavyojua ni kwamba Harambee Stars watakuwa wanategemea wachezaji kama Vikta Wanyama, uh, uh, Michael lunga. Lunga, lakini ripoti zinasema kwamba beki ambaye alikuwa anategemewa sana Joash Onyango huenda asiwepo kwa sababu ana jeraha, amepata jeraha la, mm. la, la kifundo cha, cha mguu na, na ni mchezaji ambaye alikuwa akitegemewa sana ki, Kwenye safu ya ulinzi uwezo wake na uzoefu ambao yuko nao kwenye mechi za kimataifa ni, ni silaha muhimu sana kwa Kenya na hususan katika mchezo wa leo ambao ilikuwa ina mhitaji zaidi, lakini bila shaka ni kwamba mwalimu ana mbadala wake. Mwalimu Sebastian Minye, kuna wachezaji wengine kama Brian Mandela Eh, huyu mchezaji wa safu ya kiungo, ingawa kutoka kuna ripoti kwamba atakosekana, lakini bado yumo kikosini na, Anton... na, na, kwa namna mambo alivyo kwamba hatacheza kwa sababu Mzito alimtoka Ufaransa kufanyiwa upasuaji, na Antony Akumu bila shaka atachukua nafasi yake, mm -hmm, ya ambaye ni, ni, mlinzi anacheza klabu ya ya Zesco eh, David Owino, David Owino eh, klabu ya Zesco nchini mm, nchini Zambia na, lakini ni, ni, ni wazi kwamba Algeria wa, timu kubwa kwa ujumla zimeona kile ambacho kimetokea katika tangu mashindano haya yalipoanza ikiwa ni siku ya tatu, tunazungumza leo, Victor Abuso, ni mabao takribani sita saba ambayo yamefungwa katika mchezo wa, katika mchezo hadi hivi sasa. Manne alipatikana jana katika mchezo kati ya Guine na, na, na, na, na, na Madagaskar, e, mawili kwa Uganda na DRC, lakini Zimbabwe Misri wakiwafunga e, Zimbabwe bao moja. Kwa hivyo ni mabao saba pekee ndio aliyofungwa. Hii inakuonyesha wazi kwamba ile dhana ilikuwa imejengeka kwamba kuna timu ambazo zinaweza zikapata idadi fulani ya matokeo kwenye michezo fulani, inaelekea kupotea, kwa sababu mpira unabadilika kila siku, na ndicho ambacho nilikiona hata jana. Kwa hivyo ni wazi kwamba Kenya leo anaingia kama timu ambayo haipewi nafasi lakini nafikiri kwamba uh, watataka kuonyesha kitu. Mtu kama Victor Wanyama hawezi kumhofia mchezaji kama uh, Riyad Mahrez ambaye wanakutana naye karibu kila mwaka katika ligi kuu ya Kanada, Uingereza. Unamzungumzia mchezaji kama uh, Islam Slimani ambaye aliwahi pia kucheza ligi kuu ya Uingereza. Yacine Brahimi anayecheza FC Porto ya Ureno. Kwa hivyo ukimwangalia mchezaji mmoja mmoja wa Algeria na Kenya unaweza kuona kuna kuna utofauti, lakini ni wazi kwamba muunganiko wa timu ndio ambao utakayoibeba Kenya, na naamini kwamba hata Sebastian Minye tuliona katika kampeni yake ya kufuzu aliweza kutengeneza timu imara ili waweza kupata matokeo mbele ya timu kubwa kama vile Ghana ambayo ilipoteza mechi katika uwanja wa Kasarani. Sasa haya ni mashindano makubwa, kila mchezaji anataka kujitolea kwa nchi yake na hata katika maisha yake kisoka. Tusisahau kwamba pia wachezaji wengi wa Kenya wanaocheza ligi kina Francis, ya ndani kama akina Francis Kaata watataka kuonekana kupitia mashindano. Kwa hivyo kama watapewa nafasi bila shaka wataitumia na matokeo yake yatakuwa yanaonekana ndani ya, ya dakika tisini za mchezo nam, bila shaka tutaona mambo takavyokuwa timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars simrejia katika mashino haya kwa mara ya kwanza baada ya miaka kumi na mitano. Mara ya mwisho walicheza michuano hii ilikuwa kule Tunisia uh, mwaka elfu mbili na nne. Nakumbuka wakati huo uh, waliondolewa katika hatua makundi, lakini mechi ya mwisho walishinda Bukina Faso mabao matatu kwa bila, lakini Algeria wao wamekuwa na uzoefu, walicheza mara mwisho likuwa mwaka elfu mbili na kumi na saba A, lakini wakaondolewa katika hatua ile makundi. Nakumbuka walimaliza katika nafasi ya tatu baada ya kushindwa na Senegal na Tunisia, wakati huo pia Zimbabwe kuwa katika kundi moja. Tunasema kwamba kwa namna mashindano haya alivyoanza, Bwana Nwaka, timu zote kusema kweli zimejiandaa na hadi kufuzu katika michuano hii inaonekana kwamba makocha wanatumia ujuzi wa siku nyingi, na wachezaji wanacheza kwa ujasiri mkubwa sana. Tutasubiri tuone, wakilishi wa Afrika Mashariki, Harambee Stars ya Kenya dhidi ya Algeria, lakini pia Taifa Stars ya Tanzania uh, dhidi ya timu taifa ya Senegal. A, lakini ukijaribu kutabiri unafikiri mechi kati ya Tanzania na <todakarish> uh, Senegal, itaisha vipi, na kadhalika, <todakarish> na Desert Fox ya Algeria? Uh, sitaraji ushindi mkubwa kwa hizi timu ambazo zinapewa nafasi katika mchezo wa leo, kwa maana ya Senegal na Algeria. Kama zitapata ushindi, zitapata ushindi ambao ni mwembamba uh, kama si mabao mawili kwa moja, mabao mawili kwa bila au bao moja natarajia kuona Kenya na Tanzania zikicheza kwa tahadhari sana dhidi e, ya wapinzani wao, zikicheza mchezo wa kujihami zaidi kuliko kushambulia, na naamini na, hata walimu wa timu zote mbili wataweka wachezaji wengi katika safu ya kiungo kujaribu kuwabana wachezaji, kwa sababu ni wazi kwamba leo hii Senegal naofia sana Tanzania eneo lao la mchezaji wa kujilinda hususa ni winga wa Senego Ibrahimu Badra anayechezea klabu ya Inter Milani. Huyu ni mchezaji ambaye Tanzania unapaswa kumwangalia dakika zote za mchezo. Ni mchezaji anaweza kukimbia na kubadilisha mwelekeo wa mchezo muda wowote. Kwa hivyo natarajia matokeo ya namna hiyo kwamba kama hizi timu zitapata ushindi, basi ni ushindi kiduchu, lakini pia Tanzania na Kenya kama zinaweza kujitutumua mm. wenda mm. hata zikaumbulia sare katika mchezo wa leo. Sifikiri kama zinaweza zikapata ushindi katika mchezo wa hivi leo. <laughs> na na no, nazungumza nazungumza ukweli wa soka mbali na na na swala zima la mashabiki wa soka anaita uzalendo <laughs> lakini ni wazi kwamba mashindano kama haya uh, tunapozungumza mpira unazungumza kwa uhalisia. Uh, sitegemei kuona Tanzania wakifanya mashambulizi mengi sana langoni mwa Senegal katika mchezo wa leo kama ambavyo sitegemei kuona Kenya wakishambulia sana eh, Algeria kama ambavyo Algeria watakapo watakavyokuanae shambulia Kenya kwa hivyo haya, eh, masuala mawili nafikiri ni, hata kama Tanzania na Kenya zipata mabao basi atakuwa ni mabao ambayo yatakuwa hajatokana na jitihada kubwa sana badala yake ni mashambulizi ya kushtukiza. Naam, huo ndio utabiri wa Fredrick Noah, mwenzangu hapa studio. Tutaona mambo yatakavyokuwa kuanzia saa tano usiku wa Rappi Stars watakapocheza na Desert Fox wa kule Algeria, lakini Senegal na Tanzania kuanzia saa mbili usiku, saa za Afrika Mashariki. Na. hapa na, na dakika sitini na nane abuso mm. Moroko na Namibia mambo ni bado ni bila bila bila. Nam namwona Makundi anaingia hapa uh, sijui Makundi, unaonaje mechi hizi za Afrika Mashariki, Kenya Nigeria na Senegal na Tanzania Naam, nimemsikia Fred anasema naungana naye lakini mpira ni dakika tisini, lolote linaweza likatokea. Kashangaa, Kenya akamfunga Algeria tatu, Tanzania akamfunga uh, ndugu zake Senegal. Tatu, Senegal, mm. tatu, nne, lolote linawezekana. Tanzania na Senegal wameshawai kucheza mara kadhaa hapa Tanzania na kipindi kile ina wachezaji maarufu pale jini Mwanza na Senegal alifungwa. Kwa hiyo lolote lina, linawezekana katika mpira ingawa kwa kwa, kwa, kwa sababu wachezaji wengi wa Senegal wachezaji uh, wengi ambao wako Algeria, pamoja na kwamba wacheza soka la kulipa Ulaya, lakini huwa hawachezi kizalendo sana wanapokuwa na timu zao za taifa tofauti, mm. ukilinganisha na Kenya na Tanzania ambao wanataka kushowcase mm. vipaji walivyo nao. Itakuwa ni vita leo, itakuwa ni vita. Mi naitwa Victor Buso kwa niaba ya mwenzangu Fred Nwaka na mkabidhi mwenzangu eh, Emmanuel Makunde amalizia matangazo haya na msikilizaji. Saa mbili na, saa moja na nusu na saa mbili na nusu kesho asubuhi tutakujuza kile ambacho kitatokea katika mechi za leo usiku. kwa heri. Sina la kuofa zedya, mapenzi ya dhati, hali yako naielewa, wala usijali, nimekubali hivyo wako, nimeloa nidhani, nitelea nikajisomia Naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni hotel The brown akiwa amemshirikisha Jovial akiwa anakuambia amor. Na ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu kwa lugha ya Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Naitwa Emanuel Richard Makundi, Radio France International. Matangazo mengine yanafuata hivi punde.