Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC yatarajiwa kutoa hukumu dhidi ya mbabe wa kivita wa zamani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bosco Ntaganda. Watu zaidi ya 1500 wafariki dunia kwa ebola kwa kipindi cha karibu miezi kumi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na Irani ya beza vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani dhidi ya nchi yake. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumatatu, Juni 24 mwaka 2019 huku nami Sabina Crispin na Bigambo, na ukiwa na lolote, waweza kushiriki katika matangazo yetu kwa kutuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 25576415747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ICC, mwezi ujao inatarajiwa kutoa hukumu ya kesi ya mbabe wa kivita wa zamani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Bosco Ntaganda maarufu kama Terminator. Ntaganda anakabiliwa na kesi ya kusababisha mauaji ya watu wengi na kutumia watoto katika kundi lake la waasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, anatuhumiwa kupanga mauaji ya raia kupitia kundi lake la waasi katika eneo la Ituri, Kaskazini mashariki mwa DRC kati ya mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili na tatu na, na hukumu yake itatolewa na mahakama ya ICC kufikia Julai nane mwaka huu. Rafaeli Bakemana ni mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa Goma nchini DRC. Jenerali Bosco Ntaganda ni kweli, yuko huko The Hague tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na kumi na tatu, huu tunaweza kuwa ni mwaka wa sita tangu amefikishwa huko, hukotukiwa katika nchi za maziwa makubwa. Ntaganda yuko tayari kuhukumiwa kwa hukumu zozote zile, ninafikiri kwa sababu yuko mikononi mwa majaji, wanaruhusa kumhukumu wanavyotaka. Lakini je, tangu amefungwa kuna kitu kimebadilika kwa habari za vita? Nafikiri hukumu yake kwa sababu yuko mikononi mwa wanaoruhusiwa wanao, wanao, kumhukumu si, haishitui yeyote. Ntaganda mwenye umri wa miaka arobaini na mitano anakabiliwa na tuhuma kumi na tatu za makosa ya uhalifu wa kivita ambapo katika kutoa hukumu hiyo ICC itaeleza kama mbabe huyo wa kivita atakuwa na hatia au la. Kinara wa upinzani na makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba, aliyerejea hapo jana nchini mwake akitokea Brussels, Ubelgiji, amesema kuwa amekuja kuendeleza juhudi za wapinzani wenzake kuhakikisha ukweli wa kura zilizopigwa kwenye uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana unapatikana. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na taarifa kamili. Matamsha hayo aliyatoa kiongozi huyo wa chama cha upinzani cha MLC Jean Pierre Bemba Gombo wakati akiwahutubia wafuasi wake katika uwanja wa St Therese jijini Kinshasa hapo jana. F Bazaiba ni katibu mkuu wa chama cha MLC. Amekuja kufanya kazi, sio tu mjini Kinshasa, atakuwa na vikao vingi pamoja na wanasiasa wenzake walamuka. Leo dunia nzima imefahamu kuwa alikuwa hana hatia, kesi yake ilikuwa ya kisiasa. Ataeleza yote sababu, atazunguka nchini, yeye pamoja na wenzake walamuka. Lakini wanasiasa wengine wana mtazamo gani kuhusu kurejea nyumbani kwa viongozi hao wa upinzani? Valentin Mubake ni mshauri wa zamani wa kisiasa wa aliyekuwa kinara wa upinzani hayati Etienne Chisekedi. wale wanarudia leo hawakuzaliwa, hawakuzaliwa jana. Bwana Jean Pierre Bemba, kujia kwake nyumbani ni kutufurahisha sana. Ni upinzani ambayo ameteswa gerezani kwa bure, wamemfunga miaka kumi sababu Kabila ametaka hivyo. Wakili mbere ni naibu katibu mkuu wa kilichokuwa chama tawala huko diarasi cha PPRD. Maoni yetu kama sisi PPRD ya kusema kushukuru Mungu, alakuwa wanakuja moja kwa moja nawaza hii yote, wakati watajionea wenyewe mambo ilivyo wao wakiwa watakuwa wapinzani wa, wa, wa, wa kikawaida na waza inapasha kuwa ni kiti ya muhimu kurahisisha serikali ya sasa iweze kutawala bila kujeie. Akizungumuza kwa niaba ya mashirika akiraia, e ya kiraia, Jean Chrysostome Kijana, yeye amesema kwamba wamekaribisha ujio wa Bemba, imefurahi sana na kuona wanaweza ma, kurudia mmoja baadaye ya mwingine, na nia yetu ni kuwaona wafanye wa, kazi yao katika amani. Wachambuzi wa siasa nchini DRC wanasema kuwa kiongozi huyo amerejea wakati huu kukishuhudia mgawanyiko mkubwa ndani ya muungano wa Lamuka, ambapo mmoja kati ya wanasiasa wa upinzani huo wakionyesha kuunga mkono utendaji kazi wa rais mpya wa nchi hiyo Felix Tshisekedi. Watu zaidi ya elfu moja mia tano wamefariki dunia kwa ebola kwa kipindi cha karibu miezi kumi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wizara ya afya imesema leo Jumatatu. Mwenzetu Chube Ngorombi kutoka Goma anatuarifu zaidi. Kiongozi wa muji wa Beni Nyonyi Bwana Kawa ameshuhudia pia mashambulizi hayo na kuwataka vijana kuwa watulivu. Beni kulikuwa shida, kuna sehemu ya komuni ya mulekera waliteketeza kwa moto gari moya ya riposte contre ebola. Wakaaji wakiwa wenye kisirani kuona kama wakaaji wenzao wanakufa na ebola, ndio wakafanya kisendo kama na hicho. Tunapasha kujikaza sisi wote, hiyo malali ishe upande wa raia. Wamesema vijana, tujikaze kutokushambulia watu wa ebola, ni uzuni sana, hatupashwe nyanyasa wa wale waganga wa ebola paski watu viko nakufa, jua ile mapasha waonga mkono kwa sababu ugonjwa u watetezi wa haki haki za binadamu walaani vikali mashambulizi hayo, kama anavyojulisha Umar Kavota, mtetezi wa haki za binadamu jijini Beni. Wamama na wababa wenye hekima, tunapenda kuomba vijana wao watulivu, jamii iweze kushirikiana na makundi ya kupiganisha vita marazi, sababu hiyo ndiyo njia ya mwafaka ambayo inaweza kupelekea kumaliza hayo marazi ambayo ni hatari kwa maisha ya binadamu. Haiajiri wakati ambapo shirika la WHO lashuhudiya kwamba katika kipindi cha miezi kumi ni watu 2145 ndio walioambukizwa na virusi vya ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri, 1506 kufariki na ugonjwa huo na 621 kuponyeshwa. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Serikali ya Rwanda imefunga tena mpaka wake na Uganda katika eneo la Gatuna, hatua ambayo inaonyesha kuwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili bado uko katika hali ya wasiwasi. Hatua wa hiyo inakuja baada ya awali serikali ya Rwanda kukubali kufungua mpaka huo kwa siku kumi na mbili ili kuruhusu malori ya mizigo yaliyokuwa yamekwama kuingia Rwanda yakitokea Uganda. Tom Dahiro ni mtafiti wa masuala ya historia na hapa zungumza akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Uh, kwa, mpaka huu uli kwanza ulifunguliwa kwa muda maalum nadhani wiki mbili, na sio kwamba ku ulikuwa umefunguliwa kwa sababu ilikuwa ni kusema, kujaribu kujaribu miundo mbinu iliyojengwa kuwa ni imara au sio imara, lakini tangazo ilikuwa ni kusema kuwa anafungua kwa muda wote. Siwezi kujua uh, Uganda wanafikiria nini, lakini vilevile biashara biashara ni, ni watu, na huwezi kuangalia biashara bila kuangalia watu. Ni sauti yake Tom Dahiro mtafiti wa masuala ya historia anazungumza nasi akiwa Kigali nchini Rwanda. RFI Radio France Internationale. Ni saa kumi na mbili dakika nane afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika nane Afrika ya Kati. Asante kwa kuitegea sikio RFI Kiswahili. Viongozi wa jeshi la Sudani jana Jumapili wametoa wito kwa Umoja wa Afrika na Ethiopia kuunganisha juhudi zao katika kuandaa mpango wa mabadiliko ya kisiasa katika nchi hiyo yenye mgogoro. Majenerali hao wa jeshi ambao walichukua madaraka baada ya kuondolewa madarakani kwa rais Omar Al Bashir mwezi Aprili walielezea kutoridhishwa na pendekezo la Ethiopia ambalo, kwa mujibu wa viongozi wa maandamano, wanatoa wito wa kuwa na tume ya utawala yenye wawakilishi wengi wa raia. Vyama vya upinzani nchini Mauritania vimeitisha maandamano ya amani kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais ambayo alitangazwa na kumpa ushindi mgombea Mohamed Uldi Gazwan, ambaye ni mshirika wa karibu wa rais anayemaliza muda wake. Vyama hivyo vya upinzani pia vimepanga kufungua kesi ya kupinga matokeo hayo mahakamani, ambapo mgombea Mohamed Uldi Gazwan alitangazwa na tume kuwa mshindi kwa kupata asilimia 52 katika ya kwanza. Vyama hivyo vinne viliwataka wafuasi wake kuungana hii leo na kufanya maandamano kuelekea kwenye ofisi za tume ya uchaguzi senii zilizoko kwenye mji mkuu wa nchi hiyo. Abdu Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Chaguzi nyingi zimekuwa na migogoro tangu wapinzani wa pale wanaposhindwa, basi tumeshazoea pia kuona kwamba ni jambo la kawaida kuona wapinzani wameshindwa na wapinzani kulalamika. Ni mara chache sana tumeona uchaguzi ume, wa mea wa mji wa Istanbul umerudiwa na upinzani wameshinda tena, lakini nadhani pia kuna kasoro kasoro fulani ambazo labda hazijatatuliwa kuhusu kufanya chaguzi zetu ziwe huru na za wazi. Ni sauti yake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mashambulizi mawili yaliyotekelezwa na wanamgambo wenye silaha kwenye vijiji kaskazini mwa Burkina Faso yameua watu 15. Waziri wa ulinzi wa nchi hiyo Sherif C amesema leo Jumatatu, wanamgambo hao walishambulia vijiji vya Sago na Tokedokogo katika wilaya ya Basalogo siku ya Jumamosi. Amesema C katika taarifa hiyo, akiwaelezea kuwa ni wanachama wa makundi ya kigaidi. R R F F F. I. Radio France Internationale. Asante msikilizaji, kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ukiwa na lolote, tuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Serikali ya Iran imevibeza vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani dhidi yake, wakati huu hali ya wasiwasi kati ya nchi hizo mbili ikiongezeka tangu Marekani ijiondoe kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Marekani inachukua hatua hizo ili kuiadhibu Iran ili iachane na mpango wake wa nyuklia, huku rais wa Marekani Donald Trump akiitaka Iran pia kuacha ufadhili wa makundi ya kigaidi. Marekani na Iran zilikuwa zikisisitiza kuwa haziko tayari kutumbukia katika vita. Lakini hatua ya hivi karibuni ya Iran kuidungua ndege ya Marekani isiyo na rubani imechochea vita vya maneno baina ya pande hizo mbili. Serikali ya Iran imesema haijui vikwazo vipi ambavyo Marekani itaweka na vitamlenga nani, lakini havitakuwa na athari yoyote kwa nchi yake na wala si tishio kwa taifa hilo. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanatazamaje hali inayoendelea kati ya Iran na Marekani? Haji Kaburu anaangazia hali hiyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Irani wana haki ya kuzungumza vile na na kupuzilia. Ni kwamba kwanza, kuna nchi nyingi zinaunga mkono wa, wangi wao wanafanya biashara na na, na Iran bila kujali vikwazo vilivyokuwepo, moja ikiwa ni Japani. Juzi tu wametoka kule na wame conclude deal, na sasa Marekani inatishia tu, kwa sababu kuishambulia Irani ni kazi ngumu sana. Ni kwamba una kama unaleta vita vya ulimwengu. Hizi Irani inapuuzia, ikiwa na sababu nyingi za kukupuzia ambazo Eh, hazitasaidia hazita, hazita Marekani vikwazo vyake kuwa effective. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wakati hayo yakijiri, waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo leo Jumatatu amefanya mazungumzo na viongozi wa Saudi Arabia kabla ya vikwazo vipya dhidi ya Tehrani katika mvutano uliotokana na Marekani kujiondoa kwenye mpango wa nyuklia. Mgombea katika kinyang'anyiro cha nafasi ya waziri mkuu ajaye nchini Uingereza, Jeremy Hunt leo Jumatatu amemtaka mpinzani wake Boris Johnson kutokuwa mwoga na kujaribu kuepuka kuchunguzwa kuhusu mzozo wake na mpenzi wake na ajenda ya sera yake. Waziri huyo wa mambo ya nje amemwomba Johnson, ambaye amekumbwa na kashfa ya mgogoro kati yake na mpenzi wake na kusababisha polisi kufika eneo wanaloishi mwishoni mwa Jumajana, kuwa mwanaume na kuonyesha kuwa anaweza kukabiliana na maswali. Na tetemeko la ardhi la richa 7.3 limepiga mashariki mwa Indonesia leo Jumatatu, na kulazimisha watu kukimbia majengo ya ofisi kwa umbali mrefu hadi kwenye mji wa Darwin kaskazini mwa Australia, viongozi na ripoti zinasema. Tetemeko la ardhi la kina na lenye nguvu limetuma mitetemo katika eneo hilo, huku watu katika kisiwa cha utalii cha Bali pamoja na Timo Mashariki wakahisi mitetemo hiyo. Barabara kabisa. Ni RFI Kiswahili Michezo na Frederiki Nwaka. Karibu. Asante Sabina na, barabara kabisa, ni kiashiria tosha hicho msikilizaji, kwamba fainali za mataifa barani Afrika zimeingia siku yake ya nne hivi leo, na mechi ambayo inaendelea hivi sasa ni mchezo wa kundi D, uh, baina ya Cote d'Ivoire ama timu ya taifa ya Ivory Coast ambayo inapambana na timu ya taifa ya Afrika ya Kusini hadi hivi sasa, ikiwa ni dakika 45 ya kipindi cha kwanza na timu hizo bado hazijafungana, mabao ni bila kwa bila, na dakika mbili za nyongeza kabla ya kutamatika kwa kipindi cha kwanza. Na huu ni mchezo ambao unachezwa katika uwanja wa Suez, uh, wa Suez al salam uliopo jijini Cairo, na kundi E hapo baadaye saa mbili usiku Tunisia itapambana na Angola katika mchezo mwingine wa kwanza wa kundi hi, wakati mchezo wa mwisho kwa hivi leo itakuwa ni baina ya timu ya taifa ya Mali ambayo itapambana na wageni katika fainali hizo, timu ya taifa ya Mauritania. Mechi hizi zote zitachezwa katika uwanja wa Suez uliopo kaskazini mwa nchi ya Misri na hapo jana Sabina a, timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stazi na Kenya Harambee Stazi zilianza vibaya Mechi zake za kundi C baada ya kila mmoja kunyukwa mabao mawili kwa bila. Tanzania ilichabangwa na Senegal mabao mawili kwa bila na Algeria pia wakinyukwa mabao mawili kwa bi... Kenya wakinyukwa mabao mawili kwa bila na Nigeria. Sasa kocha wa Kenya uh, Sebastian Minyi anasema kwamba anabeba lawama katika kufuatia matokeo ya kikosi chake katika mchezo na anasikitika sana kwa namna timu yake ambavyo ilicheza hususan ni kipindi cha kwanza cha mchezo, lakini kwa upande wa Tanzania a, pia mwalimu amesema kwamba mchezo ulikuwa ni mgumu, na nahodha wake Mbwana Samata anasema kwamba Senegal amewapa uzoefu wa, wa mashindano haya, lakini mm, nahodha e, beki wa kulia wa Taifa Stars Hassan Kesi pia alizungumzia, a, ba, alizungumza baada, baada ya kumalizika kwa mchezo huo. Kosa madogo madogo ambayo tumefanya wenzetu umeyatumia. Kwa hiyo tunajiandaa na mwalimu ataangalia na tutaweza kufanya vizuri. za miaka mingi sana tujawahi kucheza mashindano haya, kwa hii mara ya kwanza tunapata challenge kubwa sana. Kwa hiyo yote hayo tunamwachia mwalimu, ataangalia mchezo unaokuja tunacheza vipi na tuweze kupata matokeo. Nam, huyo ni beki wa kulia wa timu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars. Sabina, umemsikia. Uzoefu ni changamoto, ni kweli kabisa, na amezungumza vizuri kwamba wamepata changamoto na huenda katika mechi zijazo basi wakapata matokeo mazuri zaidi. Nam, bila shaka na mechi ambayo inafuata itakuwa ni ya wapinzani wa jadi katika soka la afrika mashariki, Kenya na Tanzania siku ya Alhamis ya Julai 27 tutaona nani ataka, mambo yatakavyokwenda, lakini ni wazi kwamba huu ni mchezo ambao utakuwa mgumu kwa timu zote ikilinganishwa na michezo ambayo wametoka kucheza ambayo walizidiwa karibu dakika zote za mchezo. Naam, kila mmoja atataka kuonesha mwenzie nani bingwa, bila shaka, Sabina. Na tupie tu macho sasa fainali za kombe la dunia za wanawake ambazo zinaendelea nchini Ufaransa. Hapo jana Ufaransa walitinga hatua ya robo fainali baada ya kuichapa Brazil mabao mawili kwa moja, wakati England iliishinda Kameruni matatu kwa bila, pia nayo ikafuzu katika hatua ya robo fainali huku kocha wake Phil Neville akishutumu wachezaji wa Kameruni kwa kionyesha vitendo visivyokuwa vya kiuongwana, ikiwa ni pamoja na kukataa namna ambavyo teknolojia ile ya VAR ama ya usaidizi wa video ilivyokuwa ikiamua matokeo mchezo wa hapo jana. Lakini mechi ambazo zinachezwa leo hii katika hatua ya kumi na sita bora ni mabingwa wa kihistoria wa michuano hiyo Marekani watachuana na Hispania, wakati mchezo mwingine utakuwa ni baina ya Sweden dhidi ya timu ya taifa ya Canada. Final hizo zinaendelea nchini Ufaransa na zitafikia tamati Julai 7 mwaka huu. Na pale nchini Rwanda ni kwamba mashindano ya kombe la Amani ambayo bingwa huiwakilisha Rwanda katika michuano ya kombe la Shirikisho barani Afrika imefikia hatua ya robo fainali. Rayon Sport itapambana na AS Kigali na timu ya polisi itapambana na Kiyovu. Na fainali ya michuano ya mwaka huu itafanyika Julai 4 mwaka huu. Na hizo ndizo dondoo za michezo 70, lakini mchezo kati ya Afrika Kusini na Ivory Coast kipindi cha kwanza kimeshamalizika, mabao ni bila kwa bila. Kipindi cha pili kinarejea mara baada ya dakika kumi na tano za kwanza, na tutashubiri tutasubiri kuona nani hasa ambaye ataibuka na ushindi katika mchezo huu wa kwanza wa, wa, wa mwisho wa kundi D baada ya hapo jana kushuhudia kushuhudia Morocco ikishinda Namibia bao moja kwa bila. Naam umekuwa ukishuhudia mchezo huu na pengine tathmini yako kifupi. Kwa dakika hizi 45 za mwanzo Ivory Coast umeonekana kuwa na nguvu zaidi kuliko Afrika Kusini, lakini tumeshuhudia pia golikipa wa Afrika Kusini akiokoa aki timu yake kufungwa bao katika fasi za wazi, kwa hivyo bado ni mchezo wa wazi kwa timu zote mbili. Naam nakushukuru Frederick Nwaka. Shukrani. Na msikilizaji, endelea kuwa nami katika makala ya mazingira Leo Dunia Yako Kesho. Msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia zipi ni mbinu bora za kulinda ardhi kwa manufaa ya vizazi vya sasa na vijavyo. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu, fuatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, Juni 17 kila mwaka dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya kukabiliana na kuenea kwa jangwa. Maadhimisho haya kwa mwaka huu yalikwenda sambamba na maadhimisho ya miaka 25 tangu kupitishwa kwa mkataba wa kimataifa wa kukabiliana na kuenea kwa jangwa UNCCD. Katika ujumbe wake kwa dunia siku ya maadhimisho ya siku hii, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kila mwaka dunia ina poteza tani bilioni ishirini na nne za udongo wenye rutuba na mmonyoko wa ardhi katika maeneo makavu unapunguza pato la ndani la taifa kwa asilimia nane kila mwaka katika nchi zinazoendelea. Kwa takwimu hizi msikilizaji, ni wazi kwamba bado kuna changamoto katika kukabiliana na jangwa lakini pia matumizi sahihi ya ardhi. Kwa kuanza kabisa, nazungumza na Salma Raymond Jeremia, afisa ardhi kanda ya kati, Dodoma, nchini Tanzania, na anaanza kwa kutueleza nini maana ya jangwa. Tunaposema jangwa, jangwa ni sehemu ambayo o miti au viumbe haviwezi kukaa kwa sababu kunakuwa ni kukame na kunakuwa ni kukavu. Hiyo ndo tunaita jangwa, lakini jangwa li na linatokea ni kutokana na uchomaji wa misitu, miti, uoto wa asili kwao tunapokuwa tukikata miti hatupandi wote wa asili. Tunapokata tu miti hatupandi, hiyo inapelekea kupata jangwa. Lakini sababu nyingine ni matumizi mabaya ya ardhi, kama hivi kulima kilimo cha aina moja sehemu moja kwa muda mrefu au kwa miaka mingi bila kubadilisha au bila kuwacha ardhi kupumzika. Unakuta mtu analima miaka miaka kumi, miaka ishirini mfululizo bila kuipumzisha ardhi. Kwaio tunatakiwa tuine, lakini tuiache ardhi kwa muda kadhaa ipumzike hiyo hiyo ni sababu nyingine inayosababisha jengo kutokea. Ardhi inakuwa kami, inakuwa kavu. Lakini pia watu wengi sasa hivi, kutokana na mambo haya ya ya ya globalization, watu wamekuwa hawatumii ile mbolea ya asili, wanatumia mbolea za kisasa. Kwa hiyo unakuta ardhi ile baada ikishakuwa tuseme kwa kwa kitaalamu ni fertilizer, haiwezi kuzaa. Watu wana kwa hiyo wanatumia mbolea haya ya kisasa ambao wanayachanganya zenye kemikali, halafu kwa sasa unakuta labda tuseme kwa miaka ishirini yote mtu analima anatumia hiyo mbolea ya nandii ya kiwandani, ili kuisababisha hali ziweze kuwa fertilizer. Kwa hiyo ardhi inakuwa ina, inafanya nini inachoka kwa hiyo sasa, hiyo pia ni sababu nyingine ambayo inapelekea jangwa kufanya nini kutokea. Lakini sababu kubwa zaidi ni ukata, ukataji miti na uoto wa asili matumizi yasiyo sahihi ya ardhi pia yanatajwa kuchangia kusababisha ardhi kumomonyoka na hata kusababisha hili likoje kwa taaluma yako kama afisa ardhi? Sisi watu wa ardhi tuna kitengo cha mipango miji. Kitengo cha mipango miji chenyewe kinahusika sana na mambo matumizi ya ardhi. Kuna matumizi mengi sana ya ardhi kwa mfano kuna kilimo, kuna biashara, kuna makazi, kuna viwanda. Unaona, kwa hiyo kuna matumizi mengi sana ya ardhi. Sasa unapokuja unapokuja kwetu sisi watu wa ardhi kuomba kiwanja, tunakuuliza unaomba kiwanja au unaomba ardhi kwa ajili ya matumizi gani? ukisema labda nataka makazi. Watu wengi wanakuja ofisi za ardhi wanasema labda naomba ki, naomba ardhi kwa ajili ya makazi, lakini anachokiomba sicho anacho, ukienda kwenye ardhi sicho anachokifanya. Kwa hiyo sisi tunampa eneo tulilolitenga kwa ajili ya matumizi aliyoyaomba. Labda tuseme mtu kaomba kaomba kaomba kaomba ardhi kwa ajili ya makazi, kwa hiyo tutampa ardhi eneo lililotengwa kwa ajili ya makazi. Sasa yeye anaenda anafanya tofauti. Tumempa ardhi kwa ajili ya makazi, yeye anaenda anafanya labda kilimo Unakuta eneo limetengwa kwa ajili ya makazi. Ndio maana hata ukitembea kwenye maeneo unakuta eneo nyumba alafu mwingine analima, au eneo nyumba, mwingine anaweka anaweka anaweka mifugo, labda nguruwe. Sasa unakuta nyumba alafu katikati hapo kuna kuna mifugo kama nguruwe, ng'ombe na nini, lakini ukiangalia hati yake, ukienda sehemu ya, ma, ya matumizi inaonyesha ni makazi. Kwa hiyo hayo pia ni ma, matumizi mabaya ya makazi, kwa sababu sisi watu wa ardhi tunakuwa tumekaa tumewaita watu wat mbalimbali mainjinia na nini, wamepitia lile eneo wakaangalia, huu udongo ni mzuri kwa ajili ya nini, hili eneo litafaa kwa ajili ya matumizi ya makazi, au hili eneo linafaa kwa ajili ya matumizi ya kilimo, au hili eneo linafaa kwa ajili ya matumizi ya ya mifugo. Sasa unakuta mtu kaomba kwa ajili ya matumizi ya, ma ya mifugo yeye yeah, anaenda kuweka anaenda kulima hiyo ndo inatokea sasa migogoro, ambao unakuta labda wafugaji na wakulima. Unakuta eneo tumelitenga kwa ajili ya wafugaji, mkulima anaenda pale analima. Unakuta tumetenga kwa ajili ya ya kwa ajili ya kilimo, mfugaji anaenda anaweka mifugo yake. Kwa hiyo haya yote ni matumizi mabaya ya ardhi nam na pengine labda sasa ni zipi sasa njia nzuri za kutumia ardhi ili kuepuka hali ya jangwa na ukame? Pengine wananchi wafanye nini katika kuilinda ardhi katika matumizi? Kwanza, cha kwanza ndo hiyo tumesema, matumizi sahihi ya ardhi. Unatakiwa utumie ardhi sawa na kitu ambacho sahihi kimepangwa. Kama ni kwa ajili ya kilimo, basi tumia kwa kwa ajili ya kilimo, sio kwa ajili ya mifugo labda kwa ajili ya nyumba za kawaida tumia kwa ajili ya nyumba za kawaida. Wewe umeomba eneo kwa ajili nyumba za kawaida, wee unaenda kuweka gorofa. Unaona, kwa hiyo pia ni, ni ni ni matumizi mabaya kwa sababu kuna kuna ardhi e, gorofa linategemeana na ardhi. Kuna udongo mwingine labda hauhimili uzito. Unaona, kwa hiyo mtu unaenda labda mtu anaenda kuvamia eneo anajenga ghorofa anakuta ni lilikuwa jaruba, au mtu unapita. Unaona, Hayo yote ni matumizi mabaya. Kwa hiyo kuepukana na, na jan kuleta maathari na nini, ndo hivyo tumie ardhi sawa na ulivyoomba, na tuepuke labda kujenga sehemu ambazo kama hivyo, sehemu ambayo ni mabonde ambayo maji yanaweza yakaja yakajaa kama hivyo mafuriko na nini, yani vitu kama hivyo. Kwa hiyo na kitu kingine tuipumzishe ardhi, kama kwa wakulima basi wajitahidi kupumzisha, hata unalima miaka miwili, mwaka mwingine unapumzisha ardhi na mbolea hizo, sio kila mwaka unaekea mbolea mbolea mbolea, basi ujaribu kutumia na mbolea hizi za za za kawaida, sio tu kila siku za viwandani za viwandani. Lakini pia tunapokata mti tena, tunasistizwa sana na serikali, yetu iko makini sana, hadi tunapewa miti. Sijawai kuona hata sehemu zingine kwamba serikali inatoa miti kwamba watu wake wachukue miti bure, wapande miti Mtu unakuta kwake anakata mti, apandi mti. Unakuta mtu ana eneo kubwa, lakini halitunzi zetu, mashawi, tunambua, ilalizu, miki, panda mtu kwa sababu hata kwenye hati zetu tuna masharti unaambua kabisa ulinde ile ardhi isipate mmomonyoko. Kwa hiyo, panda miti, panda uoto wa asili, maua hivyo. Nam, nakushukuru sana kwa mchango wako katika makala yetu, na nikutakie siku njema. Asante, karibu. hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nami katika makala ya Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho, ambapo hii leo tumeangazia njia bora za kulinda ardhi kwa manufaa ya vizazi vijavyo na vya sasa. mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia siku njema, kwa heri. Imetimia saa kumi na mbili kamili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Wahudumu wa Ebola washambuliwa nchini DRC, wakati huu idadi ya watu waliofariki nchini humo ikitajwa kufikia zaidi ya elfu moja mia tano kwa kipindi cha karibu miezi kumi. Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita, ICC, kutoa hukumu ya kesi ya mbabe wa kivita wa zamani wa DRC, Bosco Ntaganda mwezi ujao. Na serikali ya Iran yabeza vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani dhidi yake karibu tena msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo ni jumatatu juni 24 mwaka 2019 tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika ukiwa na lolote tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili nami nitausoma hapo baadaye Wahudumu wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameshambuliwa, wakati huu idadi ya watu waliofariki nchini humo kutokana na ugonjwa wa Ebola ikitajwa kufikia zaidi ya elfu moja mia tano kwa kipindi cha karibu miezi kumi. Mwenzetu Chube Ngorombi kutoka Goma anatuarifu zaidi. Kiongozi wa muji wa Beni, Nyonyi Bwana Kawa, ameshuhudia pia mashambulizi hayo na kuwataka vijana kuwa watulivu Beni wa shida kuna sehemu ya komuni ya Mlekera waliteketeza kwa moto gari moya ya riposte contre Ebola. Wakaaji wakiwa wenye kisirani kuona kama wakaaji wenzao wanakufa na Ebola, ndiyo wakafanya kitendo kama na hicho. Tunapasha kujikaza sisi wote, hiyo malari ishe. Upande wa raia wamesema vijana tujikaze, kutokushambulia watu wa Ebola ni huzuni sana, hatupashwe nyanyasa wa wale waganga wa Ebola paski watu wiko nakufa jua ile. mapasha waonga mkono kwa sababu ugonjwa wa haki u watetezi binadamu walaani vikali mashambulizi hayo, kama anavyojulisha Marka Vota, mtetezi wa haki za binadamu jijini Beni. Wamama na wababa wenye hekima, tunapenda kuomba vijana wao watulivu, jamii iweze kushirikiana na makundi ya kupiganisha vita maradhi, sababu hiyo ndiyo njia ya mwafaka ambayo inaweza kupelekea kumaliza hayo maradhi ambayo ni hatari kwa maisha ya binadamu. Haiajiri wakati ambapo shirika la WHO la shuhudia kwamba katika kipindi cha miezi kumi ni watu 2145 ndio walioambukizwa na virusi vya Ebola jimboni Kivu Kaskazini na Ituri, 1506 kufariki na ugonjwa huo na 621 kuponyeshwa. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC mwezi ujao inatarajiwa kutoa hukumu ya kesi ya mbabe wa kivita wa zamani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Bosco Ntaganda maarufu kama Temineta. Ntaganda anakabiliwa na kesi ya kusababisha mauaji ya watu wengi na kutumia watoto katika kundi lake la waasi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Aidha, anatuhumiwa kupanga mauaji ya raia kupitia kundi lake la waasi katika eneo la Ituri, kaskazini mashariki DRC kati ya mwaka elfu mbili na mbili na mwaka elfu mbili mbili na tatu na hukumu yake itatolewa na mahakama ya ICC kufikia Julai nane mwaka huu. Rafaeli Bakemana ni mchambuzi wa siasa na anazungumza nasi akiwa Goma, DRC. Jenerali Bos Contaganda ni kweli yuko huko The Hague tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili na kumi na tatu huu tunaweza kuwa ni mwaka wa sita tangu amefikishwa huko, tukiwa katika nchi za maziwa makubwa. Contaganda yuko tayari kuhukumiwa kwa hukumu zozote zile, ninafikiri kwa sababu yuko mikononi mwa majaji wanaruhusa kumhukumu wanavyotaka. Lakini je, tangu amefungwa, kuna kitu kimebadilika kwa habari za vita? Nafikiri hukumu yake kwa sababu yuko mikononi mwa wanao wanao wanaoruhusiwa kumhukumu si haishitui yeyote. Terminator mwenye umri wa miaka arobaini na mitano anakabiliwa na tuhuma kumi na tatu za makosa ya uhalifu wa kivita, ambapo katika kutoa hukumu hiyo ICC itaeleza kama mbabe huyo wa kivita atakuwa na hatia au la. Kinara wa upinzani na makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba aliyerejea hapo jana nchini mwake akitokea Brussels nchini Ubelgiji amesema kuwa amekuja kuendeleza juhudi za wapinzani wenzake kuhakikisha ukweli wa kura zilizopigwa kwenye uchaguzi wa mwezi Desemba mwaka jana unapatikana. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka anakuja na taarifa kamili. Matamshi hayo aliyatoa kiongozi huyo wa chama cha upinzani cha MLC Jean Pierre Bemba Gombo wakati akiwahutubia wafuasi wake katika uwanja wa St Therese jijini Kinshasa hapo jana. Ve Bazaiba ni katibu mkuu wa chama cha MLC. Amekuja kufanya kazi, sio mjini Kinshasa, atakuwa na vikao vingi pamoja na wanasiasa wenzake. Wala muka leo, dunia nzima imefahamu kuwa alikuwa hana hatia. Kesi yake ilikuwa Kisiasa, ataeleza yote sababu atazunguka nchini, yeye pamoja na wenzake walamuka. Lakini wanasiasa wengine wana mtazamo gani kuhusu kurejea nyumbani kwa viongozi hao wa upinzani? Valentin Mubake ni mshauri wa zamani wa kisiasa wa aliyekuwa kinara wa upinzani hayati Etienne Chisekedi. wale wanarudia leo hawakuzaliwa, hawakuzaliwa jana. Bwana Jean Pierre Bemba kuujia kwake nyumbani imfurahisha sana, ni upinzani ambayo ameteswa gerezani kwa bure. Wamemfunga miaka kumi sababu Kabila ametaka hivyo. Wakili Mbere ni naibu katibu mkuu wa kilichokuwa chama tawala huko DRC cha PPRD. Maoni yetu kama sisi PPRD ya kusema shukuru Mungu, alakuwa wanakuja moja kwa moja. Nawaza hii yote wakati watajionea wenyewe mambo ilivyo wao wakiwa watakuwa wapinzani wa kikawaida, na waza inapasha kuwa ni kitu ya muhimu kurahisisha serikali ya sasa iweze kutawala bila kujeie. Akizungumza kwa niaba ya mashirika akiraia, e ya kiraia, Jean Chrysostome kijana, yeye amesema kwamba wamekaribisha ujio wa Bemba. Nimefurahi sana na kuona wanaweza kurudia mmoja baadaye ya mwingine, na nia yetu ni kuwaona wafanye wa, wa, kazi yao katika amani. Wachambuzi wa siasa nchini DRC wanasema kuwa kiongozi huyo amerejea wakati huu kukishuhudia mgawanyiko mkubwa ndani ya muungano wa Lamuka ambapo mmoja kati ya wanasiasa wa upinzani huo wakionyesha kuunga mkono utendaji kazi wa rais mpya wa nchi hiyo, Felix Tshisekedi RFI. Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 37 Afrika Mashariki. Endelea kututumia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Serikali ya Rwanda imefutena mpaka wake na Uganda katika eneo la Katuna, hatua ambayo inaonyesha kuwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya ya nchi hizo mbili bado uko katika hali ya wasiwasi. Hatua hiyo inakuja baada ya awali serikali ya Rwanda kukubali kufungua mpaka huo kwa siku kumi na mbili ili kuruhusu malori ya mizigo yaliyokuwa yamekwama kuingia Rwanda yakitokea Uganda. Tom Dahiro ni mtafiti wa masuala ya historia na hapa anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Uh, kwa, mpaka huu ulifunguliwa kwa muda maalum na dhani wiki mbili na sio kwamba kua ulikuwa umefunguliwa kwa, kwa sababu ilikuwa ni kusema kujaribu miundombinu iliyojengwa kuwa ni imara au siyo imara, lakini tangazo ilikuwa ni kusema kuwa anafungua kwa muda wote. Siwezi kujua uh, Uganda wanafikiria nini, lakini vilevile biashara biashara ni, ni watu, na huwezi kuangalia biashara bila kuangalia watu. Ni sauti yake Tom Ndahiro, mtafiti wa masuala ya historia, anazungumza akiwa Kigali nchini Rwanda. Watoto sita waliokuwa wamelala karibu na shule ya wasomi katika mji mkuu wa Uganda wameuawa baada ya ukuta kuangukia. Polisi wamesema leo Jumatatu. Msemaji wa polisi wa Kampala Luke Owoyesigire ameiambia AFP kuwa ukuta huo, baada ya kunyeshewa mvua kwa kiasi kikubwa, uliwaangukia watoto hao na kusababisha vifo vya sita, huku wengine wawili wakijeruhiwa. Vyama vya upinzani nchini Mauritania vimeitisha maandamano ya amani kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais ambayo yalitangazwa na kumpa ushindi mgombea Muhammed Ould Gazwan, ambaye ni mshirika wa karibu wa rais anayemaliza muda wake. Abdukarimu Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Chaguzi nyingi zimekuwa na migogoro tangu, wapinzani wa pale wanaposhindwa, basi tumeshazoea pia. Kuona kwamba ni jambo la kawaida kuona wapinzani wameshindwa na wapinzani kulalamika. Mara chache sana tumeona uchaguzi ume, wa meya wa mji wa Istanbul umerudiwa na upinzani wameshinda tena, lakini nadhani pia kuna kasoro kasoro fulani ambazo labda hazijatatuliwa kuhusu kufanya chaguzi zetu ziwe huru na za wazi ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM kupata ukweli wa mambo. Sikiliza Kiswahili. Ni saa 12 dakika 40 Afrika Mashariki sawa sa na saa 11 dakika 40 Afrika ya Kati. Serikali ya Iran imevibeza vikwazo vipya vilivyotangazwa na Marekani dhidi yake, wakati huu hali ya wasiwasi kati ya nchi hizo mbili ikiongezeka tangu Marekani ijiondoe kwenye mkataba wa nyuklia wa Iran na mataifa yenye nguvu duniani. Marekani inachukua hatua hizo ili kuiadhibu Iran ili iachane na mpango wake wa nyuklia, huku rais wa Marekani Donald Trump akiitaka pia kuacha ufadhili wa makundi ya kigaidi. Marekani na Iran zilikuwa zikisisitiza kuwa haziko tayari kutumbukia katika vita, lakini hatua ya hivi karibuni ya Iran kuidungua ndege ya Marekani isiyo na rubani imechochea vita vya maneno baina ya pande hizo mbili. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanatazamaje hali inayoendelea kati ya Irani na Marekani? Haji Kaburu anaangazia hali hiyo akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Irani, wana haki ya kuzungumza vile na na kupuzilia. Ni kwamba kwanza, kuna nchi nyingi zinaunga mkono wa, wangi wao wanafanya biashara na, na, na Iran bila kujali vikwazo vilivyokuwepo. Moja ikiwa ni Japani, juzi tu wametoka kule na wame conclude deal, na sasa Marekani inatishia tu, kwa sababu kuishambulia Irani ni kazi ngumu sana, una kama unaleta vita vya ulimwengu. Hizi Irani inapuuzia, ikiwa na sababu nyingi za kukupuzia ambazo eh, hazita, hazita saidi. ni sauti yake, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa leo Jumatatu ametoa wito kwa nchi kuwarejesha nyumbani wanafamilia wa washukiwa wa kigeni wanaopigana nchini Siria, ikiwa ni pamoja na maelfu ya watoto wa kigeni wa kundi la kijihadi la Islamic State. Wito huo kutoka kwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet, umekuja wakati huu viongozi wa ulimwengu wanapaswa kutoa maamuzi muhimu juu ya familia za wanajihadi wa kigeni waliotekwa au kuuawa nchini Syria na Iraq. na wanaume wawili wameondolewa wakiwa hai kwenye mabaki ya jengo lililoanguka huko Cambodia zaidi ya siku mbili baada ya ajali hiyo kutokea katika eneo la ujenzi na kusababisha vifo vya takribani watu ishirini na wanane. Matumaini kwamba manusura wengine wakiwa hai huenda watapatikana chini zaidi ya mabaki hayo yalikuwa yamefifia, lakini katika hali isiyo ya kawaida watu hao wawili wamekutwa wakiwa hai na kuokolewa. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Kinara wa upinzani na makamu wa rais wa zamani wa DRC Jean Pierre Bemba, aliyerejea hapo jana nchini mwake akitokea Brussels, Ubelgiji, amesema kuwa amekuja kuendeleza juhudi za wapinzani wenzake kuhakikisha ukweli wa kura zilizopigwa kwenye uchaguzi wa mwezi Disemba mwaka jana unapatikana. Lakini je, hatua ya kurejea nyumbani kwa mwanasiasa huyo wa upinzani kumepokelewa vipi na wanasiasa huko DRC? Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na wakili Ferdinand Kambere ni naibu katibu mkuu wa kilichokuwa chama tawala huko DRC cha PPRD akiwa jijini Kinshasa sisi PPRD kuona kama hawa wandugu walamuka ambao walipangilia, wakati walipoona ndugu Felix Antoine Tshisekedi amekuwa ni yeye amefaulu kwa hiyo uchaguzi, walitoa aliko ya kusema wao watapiganisha, watapinga, watafanya resistance namuna yote, alafu huwa wanakuja moja kwa moja fayulu kwanza, japokuwa aliendelea na kusema tafanya utafiti mpaka yeye afanye vita ya kuchagua uhaki wa, wa kura na waza hii yote, wakati watajionea wenyewe mambo ilivyo, wao wakiwa watakuwa wapinzani wa kikawaida nawaza inapasha kuwa ni kitu ya muhimu kwa mtazamo wako. Pengine nyinyi kama FCC mnaona ujio ama kurejea nyumbani kwa wanasiasa hawa kunaweza kuteteresha au kumtisha Rais Felix Tshisekedi kisiasa huko DRC? Naona hakuna kitu hata moja in, inapasha kumtisha pala. Nawaza yeye sasa anaenda kwa kufanya serikali yake na afanye, yeah, sasa ile ambayo umma wanangojea kwake, kuhusu usalama, kuhusu mambo ya utamaduni, kuhusu mambo ya yeyote ambayo umma anashughulika nayo mm. Hii ndiyo nawaza tunapasha kuangalia sana hapo hapo. Wakili Ferdinand Kambele, zipo taarifa huko huko DRC kwamba kurejea nyumbani kwa wanasiasa hawa, hasa zaidi kwa bwana Bemba, ni mwanasiasa ambaye ana ushawishi mkubwa huko DRC na kwamba anaweza kawa ni mpinzani mkubwa wa serikali ya bwana Felix Chisekedi, ambaye taarifa zinasema kwamba amekuwa akilelewa na Joseph Kabila, rais mustafu wa DRC. Hapa unazungumziaje? ye. No, sasa yeye Bemba karudi na awe mmoja wa wale wapinzani wa tabaki na wakifanya mambo kufatana na sheria zetu. Na waza hii haii yakuwa mbaya kama wataikala pamoja, waelewane, wachague mmoja kati yao ambaye atakuwa msimamizi wa upinzani. Hii ndiyo sheria zetu bisi zinazopanga, lakini kama anakuja na nia mbaya ya kutafuta tena watu wazee warudie ndani ya migorogo, kutembea barabarani, kubomoa vitu vya vatu, au kukamata silaha, hii lazima serikali itakuwa itachukulia mipango yoyote kusudi wakaaji wakae kimya. Mm -hmm. Kumalizia tu kauli zinaenea huko huko Kongo kwamba rais aliyeko madarakani Felix Chisekedi hawezi kufanya neno lolote eh, bila ya kupata ushawishi mkubwa kutoka kwa rais mstafu um, Joseph Kabila kule DRC. Nini tathmini yako kuhusu matamshi haya? Hii inakuwa sasa ni mambo ya roho mbaya, bwana President Kabila alionyesha mfano mkubwa ndani ya Afrika ya kuwa, ijapokuwa ana jeshi, amejenga jeshi, amejenga polisi, na akaachia yote e, bwana Felix. Hii ni roho mbaya na roho ya ya fitina, ndio inakuwa pale. Ni sauti yake wakili Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu akilikuwa chama tawala huko DRC cha PPRD, katika mahojiano na mwenzangu Ruben Lukumbuka. Na sasa nampisha Steven Mumbi kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Bila shaka hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya habari rafiki. Mwanasiasa wa upinzani na makamu wa zamani wa rais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Pierre Bemba amerejea nchini humo hapo jana. Msikilizaji, wimbi la kurejea kwa wanasiasa wa upinzani nchini humo kunaleta chachu gani katika siasa za nchi hiyo? wakati huu rais Felix Antoine Tshisekedi akiwa kwenye mchakato wa kuunda serikali, naanza kupokea simu yako ukinipa mtazamo wako. Jina langu ni Steven Mumbi, karibu msikilizaji. Nashukuru sana, jina langu Manmausima nikiwa Kamanyola DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kusini. Jean Pierre Bemba, Uh, yeye anaweza kubadilisha na kuchangia katika mambo ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kurejea kwake ni vizuri sana, kwani yeye ni mpinzani mkubwa ambaye anaweza leta mabadiliko ndani ya nchi. Kama anazungumza na rais wa sasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi, ni vema zaidi sana kuikala pamoja kwa kuleta maendeleo ndani ya nchi ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, unaiwa kwamba, uh, ni mpinzani ambaye iko na msimamo zaidi sana, ana msimamo akisema hiki na ni hiki ingelimwomba ikale pamoja na mwenzake rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wazungumuze, kwani wakongomani waishasumbuka miaka mingi zaidi sana. Asanti sana mheshimiwa. Kwa jina anaitwa Salum, ni mtu ambaye nimetokea mkoa wa Rukwa, anaishi nyumbani Kirando pale kata wilaya kasi, kwa sasa hivi nipo South Africa Pretoria. Kurudi kurudia kwa nani? Kwa Jean Pierre Bemba ni vizuri ni vizuri, na moja kwa moja kwanza, hawezi akaungana naye na hamuungi mkono Jean Pierre Bemba, hamuungi Kisekedi mkono, kwa sababu nahisi at, at, at, atajiunga na fayuru na, na, na, na, huenda na, na, kuna jambo anazokalifanya, kwa sababu kuna watu vilevile wanamsapoti Jean Pierre Bemba. Kwa hiyo, na yeye ana kikundi, na fayuru ana kikundi, Moiza Katumbi ana kikundi. Wakijiunga kuna jambo anazokalifanya. Asante. Naitwa Msaribu Kiota Aliance. Natoka hapa Mboko, Kivu ya kusini, DRC. Kwa maoni yangu, kurejea kwa wanasiasa hao kojamu Jean-Pierre Bemba na Moize Katumbi kunaweza leta changamoto katika siasa. Kiwa serikali ambayo iko madarakani itawahusisha katika siasa, wapewe vyeo fulani fulani, nao unaweza leta kabisa usalama <coughs> kwa kuwa raia wanawapenda wale ambao wanarejea raia inawapenda kabisa. iki, ikiwa serikali itawakia katika serikali waunde serikali moja, hapo raia watafurahi na nchi itakuwa na usalama, kwa kuwa wale ambao wanarejea mara kwa mara ni wao wanapendwa na raia kabisa. Bila hivyo hakutakuwa so usalama Kwazina naitwa Ilibet Jenasa nikeshangi na patikana maeneo ya Chanda Mleba, Kagera, Tanzania. kuhusu kurejea kwa wingi kwa viongozi wa vyama vya upinzani nchini DRC ni kwamba ni hatua nzuri kwa kwa mtazamo wangu. Kwa sababu gani? kipindi kirefu huu wa demokrasia nchini humo nisiwa kuridhisha kwa kweli. Viongozi wengi ufinzani, laramika, wa upinzani walikuwa wanalalamika kwamba wanaminywa ule uwa demokrasia, lakini kwa utawala wa Felix kwa kweli imekuja ime na neema kwamba kwa viongozi waje nchini mwao waijenge nchi yao kwa umoja ulio mzuri. Kwa majina nimeita, nimeitwa Mtume Po, nipo Lusaka, Zambia. E, kwanza nimemkaribisha Jean Pierre Mbemba kwa kufika katika nchi yake na ni vizuri sana kwa viongozi wa wapinzani wote ambao wamerudia katika nchi zao. E, kitu ambao naweza kusema ni kwamba kuja ya viongozi wa wapinzani inaweza kuwa na chachu, inaweza kuleta chachu katika serikali mpya ya aaei kama akiendelea kuambatana sana na serikali ambayo iliyomtoka, sababu serikali ambayo iliyomtoka ni serikali ambayo haikupendwa na watu wengi. Watu wengi walichoka, walichoka naye. E, lakini ni vizuri tu kama bwana e atachukua akili kutia vitu vizuri na kutokuwa na upendeleo, sababu akajiunga na sana kwa wanakabila, itaonekana kusema amependelea ngambo moja na itaacha hao wengine wa waendelee kumchukia na kumuona iko baba mzuri. Naongea kutoka mkoani Kivu ya Kaskazini, katika jiji la Beni ni mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Anaitwa Luembwe Erikson. Kurudi kwake kwanza, Antipase Mbusa Nyamwisi, kiongozi wa chama cha kisiasa Iikaml ambacho kina maskani yake mkoani Kivu ya Kaskazini, ama tuseme Beni, Lubero, hata ijui, na baadaye kurudi kwake uh, Jean Pierre Bemba Gombo, ambaye ni mwanasiasa ambaye ana uzito kabisa kaskazini magharibi mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hatimaye uh, uh, Moise Katumbi Chapwe, ambaye yeye alikuwa gavana wa iliokuwa mkoa wa katanga kusini mashariki mwa Kongo ya Kidemokrasia. Hisia za wengi ni kwamba kurudi kwa wanasiasa hao ambao hapika wanauvito Kongo na wanasikilizwa ni ishara kwamba utawala umebadilika, yaani Joseph Kabila ameondoka na kuna rais mpya Felix Antoine Chisekedi Chilombo, baada ya uchaguzi koti ilimtangaza kama mshindi na miongoni mwa wananchi wa Kongo ya Kidemokrasia wanaimani kwamba kurudi kwa hao watu, licha ya kwamba wanaonyesha kwamba hawako upande wa Felix Antoine Chisekedi, rais wa sasa, lakini wanaimani kuna kitu ambacho kitobadilika na watatumika hata kwa mbali katika kuchangia kufanya kwamba mawazo yao yaweze kukamilika. Mawazo yao kuweza kukamilika, ndo kusema usalama kurudi A, deni ambako watu wanaendelea kuchinjwa mpaka sasa. A, Ituri ambako watu wanaendelea kuchinjwa mpaka sasa, idadi ya watu wasiokuwa na kazi kuzidi kupanda na thamani ya franka ya Kongo kuzidi kuporomoka. Wananchi wanaimani kwamba kurudi kwa hao wanasiasa kutachangia pakubwa katika kubadilisha mambo ambayo wanaishi ni mabaya na mambo yawe mazuri, usalama urudi, demokrasia iwe, waandamanaji waandamane kwa amani kama katiba inavyoruhusu. Jina langu ni Bishop uh, Dr. Ezra Asumani Lwecha, niko hapa Dar es Salaam, Tanzania. Kwanza kabisa, Bwana Jean Pierre Bemba ni Mkongomani, Bwana Mwezi Katumbi ni Mkongomani na nchi yao ni Kongo. Hawana nchi nyingine isipokuwa nchi ya Kongo. Jean Pierre Bemba ni jina kubwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Amewahi kuwa rais makamu wa nchi ya Congo na amewahi kiongozi wa uasi na upinzani katika nchi ya Kongo. Bwana Moise Katumbi ni ni ni, ni, ni, ni mwanasiasa mwenye influence kubwa katika taifa hili la Congo. Kwa, kwa vyo vyovyote vile lazima chachu iwepo na lazima serikali inayoongozwa na Bwana Felix Tshisekedi iingie katika hofu na mashaka kwa sababu ya uzito wa upinzani wa huyu bwana Jean-Pierre Bemba na huyu ndugu Moise Katumbi. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu, na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na huyu Silva Kabongani Ruhigwa. Yeye anasema yuko nchini Uganda, anasema kurejea kwa wanasiasa wa upinzani nchini humo ni umoja pia wa kuleta usalama na mshikamano kwa wanasiasa. Ingekuwa heri mwenyekiti Felix Chisekedi anayetaka kuunda serikali ingekuwa vyema awashirikishe wapinzani katika serikali yake Kwani bila upinzani hakuna maendeleo. Johni Kasereka, yeye anasema akiwa Kinshasa huko nchini DRC, anasema Rais Felix Tshisekedi awashirikishe wapinzani badala ya kuegemea upande wa rais mstaafu Joseph Kabila Kabange. Nikitazama ujumbe mwingine huu, ni wa kwake mzee Mukonta Gabriel toka Kala Kisakala huko DRC, yeye anasema kiukweli ni jambo jema sana, kwa sababu wanafahamu umuhimu wa kiongozi huyo wa upinzani hapo kwao. Jambo la muhimu ni kuzidi kuwapa nguvu kama wa DRC ili kujenga taifa lenye umoja. Jumbe ni nyingi kweli kweli msikilizaji. Ujumbe mwingine ni huu wa kwake Shetwage Mulavia akiwa huko Fizi nchini DRC, yeye anasema kurejea kwake kunaweza leta amani ikiwa atakuwa na la kusema katika serikali mpya ya Rais Felix Antoine Tshisekedi. Nikihitimisha na ujumbe wa mwisho wa msikilizaji huu, ni kutoka kwake Eric Victus Masawe, mkazi wa Kamaina. Yeye anasema ni kweli usiopingika, hali ya siasa nchini humo imeanza kubadilika baadhi ya nchi za Afrika. Kitendo cha wanasiasa upinzani kurudi nyumbani ni jambo la furaha mno. Ujumbe wa kwake Eric Victus Masawe kutoka huko Kamaina ndiyo unatamatisha makala ya Habari Rafiki kwa hii leo. Jina langu ni Stephen Mumbi na kualika hapo kesho katika makala nyingine. Mola kiridhia, kwa heri. Asante Stephen Mumbi. Msikilizaji, basi hadi hapa hatuna la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille Funde. Mitambo ni Stelius Sane. Habari za michezo tumekuwa naye Frederick Nwaka. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Yeah. Yeah. Yeah. bebibwiri cumkora maze mbonawo no kwikozora ni ivyishima mukora bikamabaza ngihorera buri musi na marira bikanumuza umutima no kumangubitwa hakunyucisha maganya na msikilizaji, ni ushirikiano mzuri kabisa wa kwake Diamond Platinumz na Lolilo kutoka Burundi, wanakuambia tantarila. Basi hadi hapa hatuna la ziada na kushukuru kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine asante na kwa heri. <tapurinia>