Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Maskofu wa kanisa Katoliki nchini DRC wamtaka rais mpya kutimiza ahadi zake za kampeni shirika la afya duniani latangaza kusitisha shughuli zote za kutoa huduma za afya katika eneo la Beni nchini DRC. Rais wa Rwanda azikosoa nchi za Umoja wa Ulaya kuzichukulia nchi za Afrika kama vinara wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Na rais na Iran yalaani hatua ya Marekani kuiwekea vikwazo vipya na kusema ni hatua isiyo ya maana. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumanne, Juni 25 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote, tuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba rais mpya kutimiza ahadi zake za kampeni. Kanisa hilo linasema hakuna dalili za mabadiliko kutoka kwa rais mpya ambaye hadi sasa anaendelea kushirikiana na rais wa zamani Joseph Kabila katika mipango yote ya kisiasa. Kutoka Kinshasa, Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Katika ripoti yao iliyochapishwa, maaskofu wa Kanisa Katoliki wameona kwamba hali ya usalama yaendelea kuwa mbovu zaidi, rushwa imechukua nafasi kubwa katika utawala mpya. Maaskofu wanahisi kuwa mkono wa rais wa zamani Joseph Kabila uko juu ya mamlaka mupya. Abedonasie Shole ni katibu mkuu wa muungano wa maaskofu wa DRC. Siku nyingi zimepita, tunaona hali haibadiliki, rushwa imechukua nafasi de kubwa katika uteuzi wa viongozi wa majimbo ndani ya bunge na wa maseneta pia. Kuna baadhi politica, zuiwa, ya wanasiasa wanazuiwa kutembelea majimbo mengine megine. Tumeona vitendo vya ovyo vikiendelea tu. Rais wa jamhuri azingatie majukumu yake wa nchi abadilishe mfumo wa utawala kwa kuanzisha utawala mpya ambao unaheshimu sheria na kufanya nchi yetu iwe imara. Aunde kamati ya kupambana na rushwa. Watu wanataka mabadiliko kwa sababu hakuna mtu anayetaka kuchanganya mvinyo mpya na wazamani. Akiunga mkono isia ya maskofu Bf Bazaiba, msemaji wa muungano la Muka, amesema DRC patakuwa na mabadiliko hadi Rais Tshisekedi atarudisha madaraka kwa Marte Fayulu ambaye amedai kuchaguliwa na raia wa Kongo. Hakutaendeleaka kitu hata moja, inasema Feliksi aondoke pale, aachie mwenyewe aliwina atumike aongoze Kongo juu iko na baraka, atafanye namuna gani, mastrateji yote akitashi Ripoti hiyo ya maaskofu kwa vyama vinavyomsapoti rais Chisekedi ni kama kutafuta tena mbinu za kuweka moto ndani ya nchi, wakati huu ambao raia wanasubiri serikali mupya. Ferdinand Kambere ni katibu naibu wa PPRD, chama cha rais Kabila. Sasa kwa wao waaskofu, walitamani nini? Ni profesi gani wanayo ya kusema kama inji inapasha kujenga siku moja? Hii ni mambo tena, wanatafuta watuendeshe ndani ya mafujo. Populasio anangoya government iwekwe kisha ianje kazi yake, kisha wao wanaanja tena hii mambo ya inji kuwaka moto. Hii waaskofu wetu wanakuwa na faida gani kwa hii mambo hii? Tangu zamani kanisa Katoliki lina nafasi kubwa katika siasa ya Kongo kuwapatanisha wanasiasa hadi kushinikiza mamlaka ya rais Kabila kupitia maandamano. Fredite Nzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kusitisha shughuli zote za kutoa huduma za afya katika eneo la Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, lililoathiriwa na ugonjwa hatari wa Ebola. Mengi zaidi na Steven Mumbi, Mkuu wa operesheni za dharura za WHO barani Afrika na katika eneo la Ituri na Kivu Kaskazini, Daktari Michele Yao ametangaza hatua hiyo baada ya vijana wenye hasira kuteketeza kwa moto gari lao katika manispaa ya Mulekera. Hali hiyo imeleta wasiwasi mkubwa katika maeneo ya Beni, huku maafisa wa afya wakihofia usalama wao. Aidha, daktari huyo amesema kuwa katika mazingira hayo ni vigumu kuendelea kufanya kazi kwa sababu wahudumu wa afya wanahofia kupoteza maisha. Hatua hii inakuja baada ya ripoti kuwa watu elfu moja na mia tano wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo tangu mwezi wa Agosti mwaka uliopita mashariki mwa nchi hiyo. Watu wengine zaidi ya elfu mbili wameambukizwa na tayari watu laki moja na elfu arobaini wamepewa chanjo. Wataalamu wanasema ipo haja ya mataifa yaliyo kwenye hatari ya kukumbwa na ugonjwa wa Ebola kuwekeza zaidi kwenye mikakati ya dharura ya kupambana na ugonjwa huo. Shirika la afya duniani, hata hivyo, linasikitishwa kuwa hadi leo fedha zinazowekezwa kupambana na ugonjwa huo ni kidogo mno. Karo Koril alishiriki kwenye kongamano la WHO kuhusu namna Afrika imejiandaa kukabili ugonjwa huo na kutupa taarifa ifuatayo akiwa jijini Nairobi. Mataifa mengi katika maziwa makuu yanastahili kukaa tayari kupambana na ugonjwa huo wakati wowote wa ila WHO, kama anavyoelezea Daktari Matsidiso Moeti, mkurugenzi wa WHO barani, inahofia mataifa haya hayana bajeti inavyotakiwa au hayapokei msaada wa kifedha inavyostahili. Ingawaje ni muhimu mataifa kujiandaa kupambana na Ebola, tunasikitika, udhamini wa kifedha umepungua sana katika miezi minne iliyopita. Tumepokea msaada mdogo, mataifa yaliyo kwenye hatari yana upungufu wa asilimia arobaini. Madaktari hao wa WHO wametoa uhakikisho kuwa mkurupuko wa Uganda umezimwa na Kenya imejiami vili kukabili hali yoyote ya dharura. WHO pia inasema hamna suluhu moja kwa moja ya kumaliza Ebola, hivyo kinachohitajika mno ni ushirika kati ya mataifa lengwa, hususan katika kuimarisha uchunguzi kwenye mipaka na vituo kama vile viwanja vya ndege. Daktari Zablon Yoti anasimamia huduma za dharura katika WHO barani. The survivors are first testimony that you can recover from this disease and they give that powerful Wanaoishi baada ya kuambukizwa ni ushuhuda kuwa unaweza ishi baada ya kuambukizwa. Istoshe, wanapata kinga thidi ya Ebola na hauwezi kuambukizwa tena, kwa hivyo tunaweza kuwatumia kuwahudumia wagonjwa kwenye vituo vya afya rkiwa Rais wa Rwanda Paul Kagame amezikosoa nchi za Umoja wa Ulaya kuzichukulia nchi za Afrika kama vinara wa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu ikilinganishwa na mataifa ya Ulaya. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Ufaransa France 24 jijini Brussels nchini Ubelgiji kando na mkutano wa maendeleo wa umoja wa Ulaya Rais Kagame amesema Rwanda na nchi nyingine za Afrika zimepiga hatua katika kulinda haki za binadamu. Rais Kagame amesema mataifa ya Ulaya yamekuwa yakinyoshia vidole nchi za Afrika kuhusu ukandamizwaji wa haki za binadamu wakati mataifa hayo nayo yanafanya vibaya kwenye haki za binadamu na hata kushindwa kuwatetea kuwatendea haki wahamiaji ambao wamekuwa wakikimbilia katika nchi hizo. Wakili Ojwang' Agina ni mchambuzi wa siasa na hapa anaangazia kauli ya Rais Paul Kagame akiwa Nairobi nchini Kenya. Matamishi ya Bwana Kagame kuhusu mambo ya haki ya binadamu katika nji Afrika kwa jumla na hata inji ya Rwanda ni ya kushtua sana, kwa sababu yeye mwenyewe aliwahi ku fika mamlakani kwa sababu ya kelele iliyopigwa na wanaharakati wa haki ya binadamu kote duniani na hasa wale wa Ulaya. Na hata usaidizi ambayo imesaidia Rwanda mpaka imefika mahali ipo sasa, ni kutokana na sura nzuri au uhusiano nzuri ambayo hao watu waliweza kuunda baina ya Rwanda na nji zao. Ni sauti yake, Wakili Ojuang Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika tisa Afrika Mashariki sawa na saa kumi na moja dakika tisa Afrika ya Kati, unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Majeshi ya usalama nchini Sudani yameendelea kutumia nguvu kuwasambaratisha waandamanaji wakiwemo wanafunzi wanaoandamana kushinikiza baraza la kijeshi lililomwondoa madarakani Omar al-Bashir kukabidhi madaraka kwa raia. Haya yanajiri huku kukiwa na mkwamo wa mazungumzo mapya ilipangwa kufanyika kati ya utawala wa kijeshi na muungano wa upinzani unaounga mkono waandamanaji baada ya waandamanaji kuondoka katika makao makuu ya jeshi. Katika hatua nyingine, waratibu wa harakati za kutaka utawala wa kijeshi ukabidhi madaraka kwa serikali ya kiraia wameitisha maandamano makubwa yatakayofanyika Juni 30 mwaka huu kama mwendelezo wa kushinikiza utawala huo wa kijeshi. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini ni Tanzania. Mtiririko tu wa mamlaka za Sudani kujaribu kuondosha upinzani, kila ambacho anafikiri ni upinzani unaoondosha kwenye madaraka ya dola. Bila shaka wanajeshi wa Khartoum wanataka waendelee kuiongoza Sudani ama kwa mlango wa mbele wa nyuma, na uondo ukweli wa mambo ulivyo. Kwa hiyo wanafunzi kujaribu kulalamika na kuandamana ni jambo ambalo linawaweka kwenye mazingira ya hatari, ia wanajeshi aa madaraka na kuhakikisha kwamba hawakubaliana na watu wote wa umma. Sasa hivi kila mwenye kuandamana au mwenye kuhamasisha anahesabika kama mtu mwenye kupingana na mamlaka ya kijeshi iliyomuondoa al-Bashir madarakani ni sauti yake hamduni marsel mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa mwanza nchini tanzania kampuni kubwa ya mawasiliano ya simu nchini kenya safaricom imeshtakiwa kwa madai ya, kuvunja, ya kuvuja kwa taarifa za faraha za watumiaji wake milioni 11.5 watumiaji wa huduma hiyo wameishutumu kampuni hiyo kwa kufichua historia ya michezo yao ya bahati nasibu na kanzidata katika mgogoro wa kisheria uliofunguliwa katika kama kuu wiki iliyopita. Viongozi wa dini na viongozi wa jeshi la Ethiopia kwa pamoja wamelaani mauaji ya mkuu wa jeshi na maafisa wengine wa juu wakati wa maziko yao yaliyofanyika leo nchini humo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amekuwa miongoni mwa waombolezaji zaidi ya elfu moja na muda wote alionekana akibubujikwa machozi na hakuongea chochote katika ibada ya maziko. Viongozi hao waliuawa wakati wa jaribio la mapinduzi ambalo limeacha maswali mengi na kuelezewa machangamoto changamoto kwa utawala wa waziri mkuu Abi Ahmed. Katika hatua nyingine, polisi nchini Ethiopia wamekanusha na kuomba radhi kuhusu taarifa walizotoa awali kuwa mtu aliyepanga mapinduzi ya mauaji hayo aliuawa. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kuna sababu ya kuhofia kwamba kuna hali ya sintofahamu kwa viongozi na pia katika uh, wanajeshi pale uh, uh, Ethiopia kwa sababu, kwa sababu ingekuwa kwamba wanaelewa kile kinachoendelea, basi ingekuwa ni jambo rahisi kujua ni nani alikuwa anashughulika na mambo ya mapinduzi na kama ameuawa ame ama bado iko hai, lakini kwa sababu hiyo labda hawana habari za kutosha, kwa hivyo inaonekana wanapeana ujumbe ambao kidogo wanatofautiana kila baada ya ya, ni sauti yake wakili Martin Olo mchambuzi wa siasa anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Mwandishi wa habari wa Nigeria anayekabiliwa na madai ya ugaidi, uhujumu uchumi na udanganyifu amepewa dhamana yenye masharti. Maafisa wa mahakama wamesema leo Juma nne lakini anahitajika kukaa jela mpaka atakapotekeleza masharti hayo. Jaji Ijeoma Ojuku ametekeleza ombi la dhamana kutoka kwa upande wa utetezi kwa ajili ya mhariri na mchapishaji wa gazeti la kila wiki Jones Abiri katika kesi iliyosikilizwa jana Jumatatu. Radio France Internationale. Asante msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Afrika Mashariki. Endelea kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Iran imelaani hatua ya Marekani kuiwekea vikwazo vipya na kusema ni hatua isiyo na maana na inaonyesha kuwa Marekani imekuwa ikidanganya kuwa iko tayari kufanya mazungumzo mengi zaidi na steli usisani rais wa Iran amesema kuwa hatua ya Marekani inaonyesha kuwa rais Donald Trump hafikirii vizuri na mgumu wa kuelewa. Siku ya Jumatatu, Trump alimwekea vikwazo kiongozi wa kiroho wa Iran Ayatola Ali Hamenei na wakuu wa jeshi nchini humo na kuonya kuwa itatangaza vikwazo dhidi ya waziri wa mambo ya nje Mohammad Javad. Urusi umelaani hatua hiyo ya Marekani na kusema inasimama na Iran, huku Ufaransa ikionya Iran dhidi ya kuendelea na mpango wa kurutubisha uranium kinyume na mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na tano. Wasiwasi kati ya Marekani na Iran umekuwa ukishuhudiwa tangu mwaka uliopita baada ya rais Trump kujiondoa kwenye mkataba wa kimataifa kuhusu nyuklia na kurejesha vikwazo vya kiuchumi kwa nchi ya Iran. Hali inaonekana kuwa mbaya wiki iliyopita baada ya ndege ya kivita ya Marekani isiyokuwa na rubani kuangushwa na Iran. Kumekuwa na wasiwasi wa mataifa haya mawili kuingia kwenye vita, lakini Marekani imekuwa ikisema haitaki vita. Muungano wa kujihami wa mataifa ya magharibi NATO wiki hii itaamua jinsi ya kukabiliana na ukiukaji wa Urusi wa mkataba muhimu wa silaha za vita baridi, mkuu wa muungano huo Jens Stoltenberg amesema leo Jumanne, akisisitiza kuwa hatua yoyote itakuwa ya kujihami. Mkataba wa makombora ya kati ya nuclear INF unatarajiwa kuvunjwa rasmi Agosti Mbili baada ya Urusi na Umoja wa Mataifa na Marekani kujitoa na kusababisha pigo kwa jitihada za ki za kimataifa za kudhibiti silaha. Na ujumbe wa wa Ukraini katika mkutano mkutano wa bunge wa Baraza la Ulaya leo Jumanne umetoka nje ya mkutano huo kama ishara ya mgomo, baada ya wabunge wa Urusi kuruhusiwa kurudi kwenye tume ya haki za binadamu miaka mitano baada ya kugawanywa kwa Crimea. Rais wa Ukraini, Volodymyr Zelensky, amesema amevunjwa moyo na uamuzi wa mkutano huo huo kuingiza tena Urusi, wakati mkuu wa ujumbe huo akisema Ukraini inaweza kusitisha kazi yake katika mkutano huo. mm -hmm. RFI Kiswahili Michezo na Fredrik Nwaka. Karibu barabara. Asante sana Sabina, nikusalimu wewe, lakini pia ni msalimu, nimsalimu msikilizaji. Naam, mimi sijambo Nam, ni kiashiria tosha hicho kwamba fainali za mataifa barani Afrika zinaendelea kurindima huko nchini Misri, kaskazini mwa bara la Afrika. Na hivi leo mechi za mkondo wa kwanza za hatua ya makundi zinatamatika. Kwa michezo ya kundi F, bingwa mtetezi Kamerun ama simba wasioshindika Indomitable Lions wanachuana na Guine Bisau, wakati mchezo mwingine utakuwa ni baina ya timu ya taifa ya Ghana, Black Stars ambao wanapambana na timu ya taifa ya Benin. Kameruni wananolewa na mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya Uholanzi Clarence Seedorf anayesaidiwa na mchezaji wa zamani wa Barcelona pia na Uholanzi, Patrick Kluivert na dondoo muhimu kuelekea michezo ya leo ni kwamba tayari magoli 21 sabini hadi hivi sasa yameshawekwa kimiani, wastani wa mabao mawili nukta moja katika kila michezo kumi ambayo imekusha chezwa hadi hivi sasa, nam kila timu iliyocheza uh, imefungwa ama imefunga magoli mawili nam na mna, hii inaashiria kwamba mwaka huu tulianza tunasema kwamba ni fainali ambazo zitakuwa na mabao mengi, lakini ni wazi kwamba zitakuwa ni fainali ambazo zina mabao ya kutosha. Na nchini Tanzania, rais wa Tanzania John Magufuli kwa mara ya kwanza leo amejitokeza hadharani na kuzungumzia matokeo ya mchezo wa kwanza baina ya Tanzania na Senegal, na akiwataka wachezaji kupambana, na vilevile amewataka vile watanzania kutokata tamaa na kuiunga mkono na kuiombea timu hiyo, wakajitume zaidi na sisi tuendelee kuwaombea, kwa sababu kushindwa kwao ni kushindwa kwetu sisi wa Tanzania. Hata huo mwanzo sio mbaya sana kufungwa tugoli tuwili tu kwa timu ambayo inaongoza katika Afrika, ambao wachezaji wote wale wanacheza nje. Mimi nimesikiri, tuendelee kuwapa moyo tumefurahisha sana na matamshi ya Rais Magufuli, anasema Tanzania imefungwa na timu bora Afrika, anafuatilia mpira. Naam, ni jambo la kufurahisha sana sabina. Tanzania Alhamis atatupa karakta yao ya pili dhidi ya timu ya taifa ya Kenya, Harambee Stars, mchezo ambao utakuwa muhimu kwa pande zote mbili. Na tayari tambo na majigambo yamekuisha anza baina ya Watanzania na Wakenya no, kwenye mitandao ya kijamii na kesho Uganda inashuka dimbani kwa mara ya pili kucheza mchezo wake wa pili dhidi ya Zimbabwe, na tayari kocha Sebastian Mini amesema timu yake inaingia katika mchezo huo kusaka alama tatu. Uganda ilianza vyema kwa kuishinda DRC mawili kwa bila, na sasa wana, endapo watapata matokeo kesho, huenda akajiweka katika hatua nzuri ya kufuzu hatua ya kumi na sita bora. Naye kocha wa Zimbabwe Sande Chizambwe amesema wanakabiliwa na ushindani hususan, baada ya kupoteza mchezo wa kwanza dhidi ya wenyeji Misri. Kwa ufupi fainali za kombe la dunia za wanawake zinaendelea nchini Ufaransa hivi leo katika hatua ya 16 bora ambapo uh, Italia inachuana na China na mchezo mwingine utakuwa ni baina ya Uholanzi na Japani. Hapo jana Marekani ilifuzu hatua ya robo fainali kwa kuishinda Hispania mabao mawili kwa moja, nayo Sweden ikakata tiketi hiyo kwa kusonga hatua ya robo fainali kwa ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya yeah, Canada. Katika Olimpiki, jiji la Milani na Cotina nchini Italia imetangazwa hivi leo kushinda kuandaa michuano ya walemavu ya ya Olimpiki na ile ya walemavu ya Paralimpiki ya majira ya joto mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Naam, na nakushukuru sana uh, Frederick Nwaka kwa habari hizo za michezo. Shukran. Naam, karibu Juliani Rubavu na makala ya Afrika Mashariki Karibu mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki na, na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako msikilizaji. Leo tunaangazia juu ya ugonjwa wa Ebola, ambapo serikali ya Tanzania, mkoani Kagera na wadau wengine wamechukua jukumu la kuelimisha, kujikinga na kudhibiti pindi ugonjwa huo ukitokea nchini Tanzania. Tayari ugonjwa huo umeripotiwa inchi jirani za jamhuri ya kidemokrasia Kong na Uganda. Mkoa wa Kagera umekaribia na nchi hizo, na kwa kuangazia hilo, utawasikia baadhi ya wadau mbalimbali mkoani Kagera wakielezea kwa kina hali ya sasa na hatua zilizochukuliwa pindi Ebola ikitokea. Mtalishaji ni mimi Julian Rubavu, Radio France International. Msikilizaji, kwanza kabisa tumsikilize mkuu wa mkoa wa Kagera, brigedi ya generali Marco Erisha Gaguti akielezea hatua zilizochukuliwa na serikali kujikinga na kudhibiti ebola endapo itatokea. Baada ya kutolewa taarifa za uwepo wa ugonjwa wa ebola katika nchi jirani ya Uganda, uh, serikali kwa ujumla ilitoa maelekezo kupitia wizara ya afya ya hatua za kuchukua. Mkubwa zaidi kama mkoa tuifanya kampeni maalum kupitia vyombo vya habari ili kupitia ziara ambayo mimi mwenyewe niliongoza katika maeneo ya mpakani, ambapo kuna mgongano mkubwa, ambapo hakuna vivuko rasmi, kutoa elimu kwa jamii, na hili lilikuwa ni kubwa zaidi, kwa sababu katika maisha yetu ya kila siku wananchi wetu katika maeneo wa mengine wanaingiliana sana wananchi, wananchi jilane, la na wananchi wa nchi jirani katika swala zima la ujirani mwema. Hai kubwa ilikuwa ni kutoa elimu, kuhakikisha kwamba wananchi wanatambua e, mambo muhimu ya kuzingatia kuweza kujikinga na ugonjwa wa Ebola, lakini pia hatua kuchu, za kuchukua in case umegundua kwamba mtu ameonekana akiwa na dalili za, za Ebola. Nao baadhi ya wenyeji mkoani Kagera ambapo ni mpakani mwa nchi za Uganda wanaelezea mtazamo wao juu ya uelewa wao kuhusu Ebola. Naitwa Lina Biela, ni mkazi wa Bukoba. Ebola ni kwangu, ni ugonjwa ambao unasambaa kwa njia ya hewa au kwa njia ya kugusana. Kwa upande wa tahadhari ambayo naichukua, ili niweze kuepukana na huo ugonjwa usinigusi, ni kwamba ni kuepukana na kukaa karibu na mtu mwenye ugonjwa wa Ebola nakuepukana na kugusa watu kwa njia, labda unakuta mtu anakuja kusalimia, unamsalimia kwa kutumia mkono kumgusa salamu. Unajua watu wengi wahuku mikono, ninaomba serikali waweze kutoa kutoa semina na sisi tuweze kujua zaidi kuhusu. Hapa kazi yangu ni boda boda, naelewa kama ugonjwa tena niya hatari kasisi wakina bodaboda kwa sababu gani? Kama sisi boda boda tunawabeba watu maarum wa nchini, wanaotoka nje. Kwa hiyo mtu anaweza kushika au naweza kupewa hela, wakati yule ameugua, ukakuta na wewe umefanyaje, umeisha umeshaugua. Yani unasambaa kwenye mambo ya kugusana, kama jasho jasho hivi, au tukisalimiana au tukipeana kitu eh, ndo maana tunaambukizana hivyo hivyo. Siwezi kumtambua wala sijawahi kuona. Naitwa Nasra, ni mkazi wa Nyamkazi. Kwa upande wangu mimi, na ninavyosikia kwenye vyombo vya habari kwamba Ebola ni ule ugonjwa ambao mtu anatokwa na damu sehemu zote za mwili, lakini pia ni ugonjwa ambao unatokana na mtu kula nyama ya nyani au kushika mzoga au unaambukizwa kwa njia ya hewa. Taadhari niliochukua mimi ni kwamba kutokula nyama ya nyani, kutosogelea au kushika mzoga au kutomshika mtu ambaye sielewi dalili zake, anayetokwa na damu, sijui kwamba ana ugonjwa gani. Kwa hiyo sitakiwi kumshika huyo mtu. Ah, mimi naitwa Isa Ismaila Ruhere. Ah, kuhusu Ebola nachokielewa ni kwamba ni ugonjwa hatari. Ha, nasikia wengi wamekufa, wengine wanaumwa, ila sijawahi kuona naye umwa ibora au aliyekufa kwa ibora. E, nasikia ni ugonjwa unaosababishwa na wanyamapori kama nyani na, na popo. E, sijui kuhusu dalili kwa sababu yaani sijawahi kuona mtu aliyekufa kwa Ebola au anayeumwa Ebola kwa ujumla eh, tazani ninayochukua ni kwamba kugusana, gusana mikononi au mkiwa mnapiga stori, kugusana gusana, hizo ndio dalili nimechukua. Kwa, kwa mfano sasa hivi uwezi kunisalimia kwa mkono, upa mkono wangu hapana. Naitwa Nyangoma Constantine. Nasikia mtu mwenye Ebola anakuwa anatoka na damu sehemu zote za mwili wake, anatapika, anatoka jasho mwili mzima, anaalisha kutokana na ugonjwa huu. Inatakiwa nisigusane na mtu mwenye dalili ya hivyo. Ninapomwona mtu kama huyo, natakiwa nitoe taarifa wataalamu wa afya. Kwa kweli, watu wengi hawaelewi, na wataalamu hawajaja mitaani kutuelimisha kuhusu nini ugonjwa wa Ebola Nashauri serikali ifike tushauri kuhusu huu ugonjwa wa Ebola. Namba wanchi wenzangu wachukue tahadhari. Nasikia ugonjwa huu unaua sana na sasa hivi upo jirani nchini Uganda. <tune> Msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya hatua ya serikali ya Tanzania mkoani Kagera kukabiliana na ugonjwa wa ebora, uli wa ebora ulioripotiwa nchi jirani za Kongo na Uganda. Na sasa tumsikilize mganga mkuu wa mkoa wa Kagera Dkt Mari Kombata akiangazia mikakati ya kitabibu endapo ebora itatokea Tanzania. Vifaa vya kupimia wale wahisiwa viko mipaka yote. Mtu anayeingia kwenye mipaka hasa anayetoka DRC wawakiisha hawamgusi, hata kusalimiana wanasalimiana kwa mbali. ili yeah, ya kukumbatiana kushikana mikono waachane nayo. Mpaka sasa hatujapata taarifa yoyote kutoka Mlusagamba kutoka Mlongo kutoka Kabanga kutoka Mtukula sehemu zote za mipaka ile ambayo wanaweza kupita, hatujapata kama kuna bweni ameingia au mwenye dalili hizo, hapana. Mpaka aa sasa hivi wakipatikana mshukiwa yoyote, tumesitengeneza matent ambayo tunaita isolation tent, anawekwa pale tayari kwa kuja kuchukua vipimo. Vipimo hivi kichukuliwa sample inaenda dar es Salaam. Unajua ugonjwa huu hauna tiba maalum, tunatibu kwa dalili, symptomatic tu zimeendelea mara nyingi inakuwa ni madrip, kama itahitaji antibiotics, hizo zote tunazo. Dalili kubwa hizi, wananchi wakisikia homa, kichwa kinauma, alafu inaweza kuambatana na kutapika lakini kunakuwa anapotoka damu sehemu zile za wazi, kwenye macho, puani, mdomoni, sehemu za siri, inaweza ikawa inatoka damu, lakini kuna unaweza ukawa na vipelepele vyekundu na maumivu ya misuli na viungo kwa ujumla, na mwili unakuwa unaregea. Hizi ni dalili kubwa za ugonjwa wa Ebola, lakini historia mara nyingi lazima atakwambia, aidha nilikuwa DRC siku kadhaa, mwezi mmoja nilikuwa huko, kwa historia kali kama ina dalili ndio kujumlisha na hizi zinazoonekana, pamoja na historia ndio unaweza kumhisi kwamba huyu ana dalili za ugonjwa wa Ebola. Cha kwanza, simshike na yule mtu asishike majimaji yote, mafua, matapishi yake aliyotapika, jasho, hata jasho hili, mikojo, haja kubwa asiguse, aepuke kusalimiana naye, hata kama ni ndugu yako, alikuwa diarasi ameruri, unataka muhage, msalimie kwa kushika mkono, asifanye hivyo. Sasa baada ya hapo, aende kutoa taarifa kule kwenye vituo vya kutolea huduma vilivyo karibu. Naendelea kutusema kwamba watu waepuke kula mizoga, kufa, natembeza nyama wewe, nyama imetoka nini? asi wasile, wasile nyani, kwa sababu imeonekana kwamba ule ugonjwa unaanzia kule. Na vile vile, kama mtu amekufa, hata kama ni ndugu yako, u, ulikuwa hujui na umegundua dalili hizi, sasa amekufa, basi hadi maiti wasishike na wala wasioshe, waachie wataalamu wa afya, ndio wanajua, watakuja na nguo wamevaa, watakuja namna ya kuzika au kuosha. Naye bwana Roti Biagira ni mratibu wa chama cha Msalaba Mwekundu mkoani Kagera, anabainisha mikakati ya huduma za kibinadamu endapo ebora itatokea Tanzania. Uh, Red Cross, ndio responsibility yetu kubwa ni kuhakikisha tunaisaidia serikali, lakini tunasaidia jamii zaidi katika mwamvuli wa ubinadamu kukabiliana kujikinga na kujiandaa na maafa ambayo yanaweza katokea na ka, yanapunguza ya, madhara makubwa ambayo yanaweza kutokea, kama tulikuwa na maandalizi. Tumepata taarifa hizi kwa kutokea wasemaji wa serikali kubwa kutokea Wizara ya Afya, ustawi wa jamii. Kuna vikao ambavyo vinaendelea vya kuhakikisha resources za kuweza ku respond in case hii tatizo litatokea. Kuna mipango inaendelea kuhakikisha Uh, angarau kuna kuzuia hili swala lisitokee, ambapo sisi tunafanya kazi sana a na borders, na, na mwingiliano wa namna hiyo, kwayo sisi kama wadau tunafanya kazi na serikali kuhakikisha kwamba watu taarifa za ibora wanazipata, ya namna ya ibora inavyosambazwa, namna ya kujikinga na kufanya maandalizi katika vituo vya kutolea huduma viweze kuwa na resources sahihi ya kuweza kuwasaidia watu hawa in case watatokea. Kwa hiyo sisi Red Cross pia tunayo majukumu kubwa, kisha watu wetu wanafahamu hili swala na wanajikinga, na in case kama wataona dalili waweze kukimbilia katika vituo vya kutolea huduma. Msikilizaji. Na hadi hapo ndo tumefikia tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, tukiangazia juu ya ugonjwa wa Ebola, ambapo serikali ya Tanzania mkoani Kagera na wadau wengine wamechukua jukumu la kuelimisha, kujikinga na kudhibiti pindi ugonjwa huo ukitokea nchini Tanzania. Hadi Juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini DRC wamtaka rais mpya kutimiza ahadi zake za kampeni. Shirika la Chakula Duniani latangaza kuwa watu zaidi ya milioni sita Sudani Kusini wakabiliwa na njaa. Na Irani ya laani hatua ya Marekani kuiwekea vikwazo vipya na kusema ni hatua isiyo na maana. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Juni 25 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tutumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook Arifai Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameomba rais mpya nchini humo kutimiza ahadi zake za kampeni. Kanisa hilo linasema hakuna dalili za mabadiliko kutoka kwa rais mpya ambaye hadi sasa anaendelea kushirikiana na rais wa zamani Joseph Kabila katika mipango yote ya siasa. Kutoka Kinshasa, Fredi Tendilonge ametutumia taarifa ifuatayo katika ripoti yao iliyochapishwa, maaskofu wa kanisa katoliki wameona kwamba hali ya usalama yaendelea kuwa mbovu zaidi. Rushwa imechukua nafasi kubwa katika utawala mpya. Maaskofu wanahisi kuwa mkono wa rais wa zamani Joseph Kabila uko juu ya mamlaka mpya. abedonasie Donacie Shole ni katibu mkuu wa muungano wa maaskofu wa DRC. Siku nyingi zimepita, fasi kubwa katika uteuzi wa viongozi wa majimbo ndani ya bunge na wa maseneta pia. Kuna baadhi wa ya wanasiasa wanazuiwa kutembelea majimbo mengine ya Kongo. Tumeona vitendo vya ovyo vikiendelea tu. Rais wa jamhuri azingatie majukumu yake kama mkuu wa nchi, abadilishe mfumo no, wa utawala kwa kuanzisha utawala mpya ambao unaheshimu sheria na kufanya nchi yetu iwe imara, aunde kamati ya kupambana na rushwa. Watu wanataka mabadiliko kwa sababu hakuna mtu anayetaka kuchanganya mvinyo Akiunga mkono isia ya maaskofu BF Bazaiba, msemaji wa muungano la Muka, amesema DRC patakuwa na mabadiliko hadi rais Tshisekedi atarudisha madaraka kwa Marte Fayulu ambaye amedai kuchaguliwa na raia wa Kongo kutaendelea kitu hata moto. Tunasema Feliksi aondoke pale, aachie mwenyewe aliwina, atumike, aongoze Kongo juu iko na baraka, atafanye namna gani? Mastrateji yote akitashika. Ripoti hiyo ya maaskofu kwa vyama vinavyomsapoti Rais Chisekedi ni kama kutafuta tena mbinu za kuweka moto ndani ya nchi, wakati huu ambao raia wanasubiri serikali mpya. Ferdinand Kambere ni katibu naibu wa PPRD, chama cha Rais Kabila. Sasa kwa wao waaskofu walitamani nini? Ni profesi gani wanayo ya kusema kama inji inapasha kujenga siku moja? Hii ni mambo tena, wanatafuta watuendeshe ndani ya mafujo. Populasio anangoya government iwekwe kisha ianje kazi yake, kisha wao wanaanja tena hii mambo ya inji kuwaka moto. Hii waaskofu wetu wanakuwa na faida gani kwa hii mambo hii? Tangu zamani kanisa Katoliki lina nafasi kubwa katika siasa ya Kongo. Mwaka elfu mbili kumi na sita walipewa jukumu ya hadi kushinikiza mamlaka ya rais Kabila kupitia maandamano. Fredi Tenzilonge Kinshasa, RFI Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza kusitisha shughuli zote za kutoa huduma za afya katika eneo la Beni lililoathiriwa na ugonjwa hatari wa Ebola. Mengi zaidi na Steveni Mumbi. Mkuu wa operesheni za dharura za WHO barani Afrika na katika eneo la Ituri na Kivu Kaskazini, Daktari Michele yao ametangaza ha hatua hiyo baada ya vijana wenye hasira kuteketeza kwa moto gari lao katika manispaa ya Mulekera. Hali hiyo imeleta wasiwasi mkubwa katika maeneo ya Beni, huku maafisa wa afya wakihofia usalama wao. Aidha, daktari huyo amesema kuwa katika mazingira hayo ni vigumu kuendelea kufanya kazi, kwa sababu wahudumu wa afya wanahofia kupoteza maisha. Hatua hii inakuja baada ya ripoti kuwa watu elfu moja na mia tano wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo tangu mwezi wa Agosti mwaka uliopita, mashariki mwa nchi hiyo. Watu wengine zaidi ya elfu mbili wameambukizwa na tayari watu laki moja na elfu arobaini wamepewa chanjo. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula duniani, WFP, limetangaza kuwa zaidi ya watu milioni sita wa Sudani kusini wamekumbwa na njaa. Shirika hilo linasema waliokumbwa na njaa ni pamoja na watu wasio na makao na wananchi wa kawaida wanaoishi kwenye vijiji kote nchini Sudan. Huyu hapa mwandishi wetu wa masuala ya Sudan, James Shimanyula, kutueleza zaidi. Nchi ya Sudan Kusini ina ardhi nzuri ya kuzalisha chakula kila mwaka, lakini kutokana na mapigano ya mara kwa mara, wakulima hawalimi na mashamba yamesahauliwa kulimwa. Sasa shirika la chakula duniani WFP linasema kuwa karibu nusu ya wananchi milioni 14 wa nchi hiyo wamekumbwa na njaa. Huyu hapa mmoja wa wananchi wawili wa Sudan wasio na makao akidokeza kwa ufupi kuhusu baa la njaa. Tumekuwa tukilishwa na shirika la chakula duniani kwa muda wa miaka mitano. Serikali haitulishi. Naye mwananchi mwingine ana haya ya kusema: war, is, uh, of, uh, wanaoishi hapa ni wale walioathiriwa na mapigano, kuna upungufu wa madawa ya kututibu. Thomson Firi, msemaji rasmi wa shirika la chakula duniani, alikuwa na haya ya kusema: people, watu wengi tunawapa chakula hapa ni wale walioathirika kutokana na mapigano. By the conflict. Habari njema kwa waliokumbwa na njaa ni kwamba Umoja wa Ulaya umetoa yuro milioni arobaini na nane kwa mashirika mbalimbali ya misaada Sudani Kusini kuwanunulia chakula wenye njaa, kama anavyotueleza mwakilishi wa umoja huo, sd wash Humanitarian needs are still very great. Mahitaji ya watu waliokumbwa na njaa ni makubwa na mahitaji hayo yatazidi kuwa makubwa katika siku zijazo. They will be very great for the foreseeable future. Naye msemaji rasmi wa rais Salva Kiir wa Sudani Kusini, Wik Ateng Wik, anaeleza mchango wa serikali kwa waliokumbwa na njaa: serikali inafanya kila liwezekanalo kuwasaidia wenye njaa. Serikali pia inapambana kukabiliana na janga hili la njaa. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezikosoa nchi za Umoja wa Ulaya kuzichukulia nchi za Afrika kama vinara wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu ikilinganishwa na mataifa ya Ulaya. Akizungumza katika mahojiano na kituo cha televisheni cha Ufaransa France 24 jijini Brussels, Ubelgiji, kando na mkutano wa maendeleo wa Umoja wa Ulaya, Rais Kagame amesema kuwa Rwanda na nchi nyingine za Afrika zimepiga hatua katika kulinda haki za binadamu. Rais Kagame amesema Mataifa ya Ulaya yamekuwa yakinyoshea vidole nchi za Afrika kuhusu ukandamizwaji wa haki za binadamu, wakati mataifa hayo nayo yanafanya vibaya kwenye haki za binadamu na hata kushindwa kuwatendea haki wahamiaji ambao wamekuwa wakikimbilia katika nchi hizo. Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa, anaangazia kauli hii ya Rais Kagame akiwa Nairobi nchini Kenya. Matamishi ya Bwana Kagame kuhusu mambo ya haki ya binadamu katika nchi Afrika kwa jumla na hata nchi ya Rwanda ni ya kushtua sana, kwa sababu yeye mwenyewe aliwahi kufika mamlakani kwa sababu ya kelele iliyopigwa na wanaharakati wa haki ya binadamu kote duniani na hasa wale wa Ulaya na hata usaidizi ambayo imesaidia Rwanda mpaka imefika mahali ipo sasa, ni kutokana na sura nzuri au uhusiano nzuri ambayo hao watu waliweza kuunda baina ya Rwanda na nji zao. Ni sauti yake wakili Ojuang Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya, RFI. Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 39 Afrika Mashariki. Viongozi wa dini na viongozi wa jeshi la Ethiopia kwa pamoja wamelaani mauaji ya mkuu wa jeshi na maafisa wengine wa juu wakati wa maziko yao yaliyofanyika leo nchini humo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amekuwa miongoni mwa waombolezaji zaidi ya elfu moja na muda wote alionekana akibubujikwa akibubuji machozi na hakuongea chochote katika ibada ya maziko. Viongozi hao waliuawa wakati wa jaribio la mapinduzi ambalo limeacha maswali mengi na kuelezwa kama changamoto kwa utawala wa waziri mkuu Abi Ahmed. Katika hatua nyingine, polisi nchini Ethiopia wamekanusha na kuomba radhi kuhusu taarifa walizotoa awali kuwa mtu aliyepanga mapinduzi na mauaji hayo aliuawa. Wakili Martin Oloo ni mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Kuna sababu ya kuhofia kwamba kuna hali ya sintofahamu kwa viongozi na pia katika uh, wanajeshi pale uh, uh, Ethiopia kwa sababu ingekuwa kwamba wanaelewa kile kinachoendelea, basi ingekuwa ni jambo rahisi kujua ni nani alikuwa anashughulika na mambo ya mapinduzi na kama ameuawa ama bado yuko hai. Lakini kwa sababu hiyo, labda hawana habari za kutosha, kwa hivyo inaonekana wanapeana ujumbe ambao kidogo unatofautiana kila baada ya uh, masaa fulani. Ni sauti yake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Mamlaka nchini Misri leo Jumanne imewavamia wafanyabiashara 19 wanaoshutumiwa kufadhili mpango wa kuipindua serikali, wizara ya mambo ya ndani imesema. Picha zilizoonyeshwa kwenye televisheni ya Misri zimeonyesha maafisa wa polisi wakivamia makampuni katika mji mkuu wa Cairo na miji ya Alexandria na Ismaila. Ndugu wa rais wa Senego Maxal jana Jumatatu alijiuzulu kuwa mkuu wa hazina ya serikali baada ya jina lake kutajwa katika ripoti ya BBC kuhusu matumizi mabaya ya rasilimali za gesi. Ripoti ya BBC iliyotangazwa mapema mwezi huu imesababisha malalamiko katika nchi hiyo maskini ya Afrika Magharibi kwamba mkataba wa gesi uliosainiwa na kampuni ya BP umeiko, ime, umeikosesha nchi hiyo mapato ya nishati ambayo yanahitajika sana. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Hupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Afrika Mashariki. Iran imelaani hatua ya Marekani kuiwekewa vikwazo vipya na kusema ni hatua isiyo na maana na inaonyesha kuwa Marekani imekuwa ikidanganya kuwa iko tayari kufanya mazungumzo mengi zaidi na Stelius Usisani, rais wa Iran amesema kuwa hatua ya Marekani inaonyesha kuwa Rais Donald Trump hafikirii vizuri na mgumu wa kuelewa. Siku ya Jumatatu, Trump alimwekea vikwazo kiongozi wa kiroho wa Iran Ayatola Ali Hamenei na wakuu wa jeshi nchini humo na kuonya kuwa itatangaza vikwazo dhidi ya waziri wa mambo ya nje Mohamad Javad. Urusi umelaani hatua hiyo ya Marekani na kusema inasimama na Iran, huku Ufaransa ikionya Iran dhidi ya kuendelea na mpango wa kurutubisha uranium kinyume na mkataba wa mwaka 2015. Wasiwasi kati ya Marekani na Iran umekuwa ukishuhudiwa tangu mwaka uliopita baada ya Rais Trump kujiondoa kwenye mkataba wa kimataifa kuhusu nyuklia na kurejesha vikwazo vya kiuchumi kwa nchi ya Iran. Hali inaonekana kuwa mbaya wiki iliyopita. Baada ya ndege ya kivita ya Marekani isiyokuwa na rubani kuangushwa na Iran, kumekuwa na wasiwasi wa mataifa haya mawili kuingia kwenye vita, lakini Marekani imekuwa ikisema haitaki vita. Karibu katika mahojiano msikili, msikilizaji. Rais wa Rwanda Paul Kagame amezikosoa nchi za Umoja wa Ulaya kuzichukulia nchi za Afrika kama vinara wa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu ikilinganishwa na mataifa ya Ulaya. Mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa, na hapa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Matamishi ya bwana Kagame kuhusu mambo ya haki ya binadamu katika nchi Afrika kwa jumla na hasa nchi ya Rwanda ni ya kushtua sana, kwa sababu yeye mwenyewe aliwahi kufika mamlakani kwa sababu ya kelele iliyopigwa na wanaharakati wa haki ya binadamu kote duniani na hasa wale wa Ulaya na hata usaidizi ambayo imesaidia Rwanda mpaka imefika mahali ipo sasa ni kutokana na sura nzuri, nzuri amba, au uhusiano nzuri ambayo watu waliweza kuunda baina ya Rwanda na nchi zao. Rais Kagame anasema mataifa ya Ulaya ya hayapasi kuwa juu ya sheria ama juu wakati wa kuzungumza kuhusu haki za binadamu uh, hususan kwa mataifa ya Afrika. Ni kwa nini? Ni kweli kwamba kila nchi iko na uvunjaji wa haki ya binadamu na uvunjaji wa sheria zingine ambayo inasaidia haki ya binadamu kuamirishwa, lakini nadhani kile alichokuwa akisema ni kwamba saa zingine wasemaji fulani kutoka nchi za Ulaya wanajiweka mahali kama wanafunzi, wanataka kufunza sisi kama walimu, wanataka kufunza nchi za Afrika jinsi ya kufanya mambo yao badala ya kujadili mambo ya ukiukaji ya binadamu kama mambo ambayo inatusumbua sisi sote tuwe ni wa watu ya kutoka Uropa, Asia au Afrika au Amerika ya Latina au Marekani ya Kaskazini. Rais Kagame anasema hata ripoti ambazo zinatolewa na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Ulaya hazina msingi wowote. Unafikiri kwa nini viongozi wa Afrika wana wanakuwa wanazungumza wana, wana kwa ukali sana ripoti za haki za binadamu zinapokuwa zinagusa mataifa yao, licha ya kwamba kwa uhalisia kwa ni ni, ni kweli kwamba vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinaripotiwa katika nchi zao. Ukichukua hali ya Rwanda tangu Bwana Kagame ashike usukani, kuna mambo ambayo Bwana Kagame hataki zio, zio, ziongelewe, kwa sababu kuna hitilafu tangu ashike usukani. Ameua upinzani, ameua viongozi yao, kwa hivyo ana mambo ya kuficha na ndipo alikuwa anazusha hiyo ukali ili kumsaidia asiulizwe maswali ya wale wametoroka njia yake. Wameenda South Africa wanafoto wanauliwa, wanaenda Uganda wanauliwa, na wanaenda Nairobi wanauliwa. Mwisho kabisa, kumekuwa na dhana kwamba mataifa makubwa, hususan mataifa magharibi, ya magharibi yanatumia misaada kujaribu kuya, kuzungumzia E, mwenendo wa haki za binadamu barani Afrika kwa mtazamo wako hili lina ukweli wowote? Nchi kama Marekani, Uingereza na Ufaransa sa so zingine wakati mwingi wanatumia misaada yao kujifanya kwamba hawa hawana ukiukaji wa hali ya haki ya binadamu katika nchi zao, ambayo tunajua ipo, lakini hiyo ni sera yao na wanajaribu kujitetea. Hata sisi lazima tujitetee, lakini kwa njia ya akili. Ni sauti yake wakili Ojwang Agina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya, katika mahojiano na mwenzangu Frederick Nwaka. Na sasa anampisha Steven Mumbi kwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Krispi na Bigambo. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya habari rafiki. Rais wa Rwanda Paul Kagame amekosoa ripoti ya Umoja wa Ulaya EU inaonyesha nchi za Afrika zinakiuka haki za binadamu kwa kiwango kikubwa. Rais Kagame amesema nchi za Ulaya nazo zinakiuka haki za binadamu hivyo hazina mamlaka ya kuzikosoa nchi za Afrika, badala yake zionyeshe mfano. Msikilizaji, unazungumziaje kauli ya rais Kagame? Jina langu ni Stephen Mumbi, naanza kupokea simu yako ukinipa mtazamo wako. Karibu msikilizaji. Kwa jina naitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Binafsi naiona kauli ya rais wa Rwanda Paul Kagame, naiona kama ni kauli tata. Ni kauli ambayo inagusa pande zote, inagusa upande wa Ulaya, pia inagusa upande wa Afrika. Kwa nini nasema hivi? Sikatai, ni kweli nchi zetu za Afrika zimekuwa ni miongoni mwa nchi ambazo zinavunja sana sheria za haki za binadamu, hiyo sikatai. Lakini tunapokuja kugundua kwamba wale watu wa Ulaya, na ndio maana kauli ya Kagame inasema hivyo, inawezekana kutokana na kwamba tukiangalia hata kwenye suala la mahakama ya ICC unakuta wa viongozi wengi kutoka Afrika ndio wanakwenda kule, sio wa Ulaya. Kwa hiyo pale ndio tunaweza kugundua kwamba labda wale bara la Ulaya linatumia lina sana bara la Afrika, lakini ni kwamba ni kauli ambayo haiegemei kokote upande wote, ni kauli ambayo ni kauli tata. Kwa hiyo hivyo, kwa kusema hivyo unasema kwamba kauli ya rais Kagame ukifuatilia kidiplomasia, ukifuatilia kiundani zaidi utakuta kuna ukweli fulani ndani yake. Hasa ni semu Kairivira Lukando kutoka idou ituri katika mashariki mwa Kongo DRC. E, e, yeye Paul Kagame yeye anadhania kusema hawastahili kusema hayo, kwani wao pia wanakiuka haki hizo. Ndio maana anasema kwamba mbele ya kuondoa jani jicheni mwa mwenzako wapashwa kuanza tosha nyasi ndiyo machoni mwako ili upate kuona vema. Ni kusema wazungu hao wapate kujifunza kusema kusema vibaya Afrika, ndipo watapata kufanikiwa wao. Wao pia wajifunze kutenda mambo vizuri sana. Kwa majina anaitwa Abrel Shabana, mjini Nairobi hapa Kayole Junction. Rais Kagame amekosea. Amekosea nini? Kwa sababu Rwanda ama nchi zingine za Afrika haziwezi fanya kwa sababu Ulaya wanakeuka haki ya binadamu, ndo nazo ziwe zinakeuka haki ya binadamu. Alikosa namna ya kujitetea ama kutetea hiyo ripoti ambayo inashtumu ina, ina nchi za Afrika, kwa sababu angekuwa na vigezo kamili za kuonyesha kwamba nchi za Afrika azikeuki haki za binadamu angionyesha, lakini vile hapa kukuwa na vigezo ama na vitu ambavyo vilikuwa sahihi kutetea hiyo ripoti ama kusema hiyo ripoti ni ya uongo, alisema kwamba nao pia wanakeuka haki ya binadamu, sema sisi tunakeuka na wao, kwa nini watuambie hayo wanakeuka wanageuka hadi eh, haki ya binadamu. Kwa hiyo kitu ningisema, rais Paul Kagame angeelewesha, angisema kwamba kwenye tumetokea ni mbali na tuko kwa mbinu za kufikia kumaliza hiyo mzozo, na nyinyi pia mngeacha kugeuka haki za binadamu ambazo mnageuka hili hili hili na lile akionyesha hivyo, hiyo ingekuwa nzuri. Naetimoni Jumbo la Burundi, mwanafunzi wa chuo hapa nchini Burundi. Kagame amezungumzia vizuri sana kwa sababu nchi za Afrika zinaonewa sana. Raisi wa Afrika alifanya kitu kitu vizuri vizuri, wanaanza kumnyoshea vidole, wakati hata kwao nani haki za binadamu hajakaa vizuri. Tutakuzungumzia ni kweli, kuna baadhi ya nchi hapa Afrika ambazo haki za binadamu hajakaav Shia, Amerika tunafaa waangalie vizuri kabisa hali za binadamu kai imara. Mimi ninaitwa Mugisha niko Kenya Kajiado. Kuhusu kauli ya rais wa Rwanda ni jambo la kusikitisha sana na ni jambo la kuleta hofu kwa sisi wananchi wa wow. Nchi za Afrika hawezi kusema ya kwamba nchi za Ulaya zisiseme hivyo, kwa sababu inaonyesha ya kwamba hana mpango na hana juhudi ya kuweza kusaidia wananchi wa Afrika. Hiyo inaonyesha ako kwa mstari ya mbele kuzurumu wananchi wa Afrika, kama nchi za Ulaya kuna vile zinanyanyasa Afrika. Viongozi wa Afrika wangekuwa ndio watetezi wa Afrika, lakini inaonyesha ama ina maana ya kwamba tunanyanywasa pande zote, nchi za Ulaya zitunyanyase na hao viongozi wa Afrika watunyanyase. Kwa hivyo tuko na shida kubwa sana, hatujapata viongozi ambao ni wazalendo ambao ni watetezi wa wananchi wa Afrika. Asante sana, naongea kutoka jimbo la Deveni huku South Afrika, Wazuru Natali. Mimi navyoona ni kwamba alivyoongea Rais Paul Kagame ni sawa sawa, namuunga mkono kwa asilimia mia, kwa sababu hata ukiangalia matatizo wazungu wenyewe hao, nchi za magharibi ndio wanaleta matatizo huku, wanakuwa baadae yaani naud nchi za Afrika kukawa na matatizo, lakini mimi ninavyoona, wao ndio husababisha matatizo yote huko Afrika. Aa, lakini ukiangalia, bwana Sivi, ni kwa kweli ndiyo ukiukaji wa haki za kibinadamu ni sawa unavyoongea, lakini ni matatizo yaliyoletwa na wao wenyewe wazungu wa, wa, wa, wa, nchi za Ulaya. We, wao wanaweza kufanya mambo yao kama huko wakakiuka haki za kibinadamu huko kwao, lakini ikifanyika Afrika wanaangazia kwa pamoja huko kwa Afrika. Wakishafanyika jambo kwao, nchi za Afrika ziangazie mambo yao wabo oh, Waafrika atakuwa anamalizwa na Waafrika, hata ukiukaji wa haki za wa, wa, wa kibinadamu, watamaliza waafrika wenyewe. Nashukuru sana. Kwa majina, naitwa Abubakari Mzirai, kukaa Dar es Salaam Tanzania. Kwanza nadhani ripoti hiyo ni ukweli kabisa iliyotoka, lakini Kagame naye amejitetea kwa uwezo wake. Hali kama hiyo inaonyesha kwamba Kagame ameshindwa kujitetea. Kwa nini nasema Kagame ameshindwa kujitetea? Ni kwa sababu Kagame amedhihirisha kwamba kwa, kwa ukweli kwa jina naweza tekaja miwaja nikiwa DRC. Maoni yangu ni kusema kama Ulaya imesema jambo njema, sababu viongozi wa Afrika hawapendi kutia madaraka, ili wanataka kuwagauniza wapinzani wao, watu wa watetezi za binadamu hawapendi kukosolewa na nchi zingine. Kwa kweli, huko Afrika hakuna wanatuelewa sana, wa viongozi wa viongozi wa Afrika hawataki kutekeleza haki za binadamu. Joseph Amza kutoka hapa nchini Rwanda, magharibi mwa nchi, mji wa Rubavu. Kauri ya Rais Kagame ni kauri nzuri kabisa, ni kauri nzuri. Unaona tu nchi za Ulaya wana dhamira ya kukosoa nchi za Afrika kwa kuwa yeye wanaendelea wana kidemokrasia, wakati wakati wakati wao wenyewe hawana demokrasia. Sasa mimi namuunga mkono Rais Kagame, kweli ametumia jicho la tatu kabisa kuwakosoa nao sasa unaona wana, wanatidhi haki kwa kuwa sisi tumaendelewa wametupita, wame mi naona kabisa, wao wao wanataka kuzima moto ya jirani, wakati wao wenyewe jengo lao linateketea. Naweza nikasema hivyo, hilo ni swala duniani, sio nchi za afrika mashariki tu. Kuna maandamano, maandamano ni dunia kote. Wawezi ukaniambia tu nchi, baadhi ya nchi za Afrika, lakini nami naweza nikakupa mfano kwa nchi nyingine huko Ulaya na nchi za sakati. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji uliyechangia kwa njia ya simu, na sasa nigeukie baadhi ya jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook, nikianza na huyu Atidore Kataya wa Moba Kirungu, huko nchini DRC. Yeye anasema ukiukwaji wa haki za binadamu upo duniani kote, hata uko Ulaya. Kwa hiyo, Rais Kagame ni muwazi alipokosoa ripoti hiyo. Endapo wao ndo viongozi wa kwa nini wasiwe mfano bora kwa wengine? Ndiyo anauliza swali namna hiyo. Msikilizaji, ujumbe mwingine ni huu wa kwake Nyange Musombo Chiraki, Anasema ni kweli kabisa, umoja wa Ulaya wako sahihi, viongozi ni wakandamizaji na wabinafsi mno. Huyu mwenyewe ambaye ameongea ni wa kwanza kuharibu Afrika wakati ameongoza umoja wa Afrika, ameharibu sana, hakuna demokrasia. Viongozi wa Afrika wabadilike, na Afrika itakuwa vizuri. Degas John hajasema iko wapi. Msikilizaji, wanachosema umoja wa Ulaya ni sahihi, nchi za Afrika ni feki kabisa, mauaji, rushwa, udikteta, kauli mbaya na mengineyo mengi hawezi kuongea yote. Yote yamekithiri barani Afrika. Dunia hii imeisha kabisa kwa chuki na haieleweki nini kinachoendelea barani Afrika. Ujumbe wa mwisho, msikilizaji, ni kutoka kwake Dani Venas Hungu akiwa Njombe, nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Yeye anasema Rais wa Rwanda anakubaliana naye kwa kauli yake aliyosema ni kweli, kwanza waanze wao kujirekebisha ndiyo waje wa Afrika. Ujumbe wa kwake Dan venas Hungu kutoka huko Njombe ndio unatamatisha makala ya habari rafiki. Jina langu ni Stephen Mumbi. Hapo kesho ni makala nyingine. Uwe na wakati usiokuwa na bugudha. Kwa heri. <muchos> Nam, asante Stepheni Mumbi. Msikilizaji, basi nasi hadi kufikia hapa hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin Nabigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Stelius Sane na habari za michezo ametujuza Fredrick Nwaka. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. namna hiyo, msikilizaji, anaitwa Mosia, msanii kutoka Jamaika na kibao chake matata rege swit. Hadi hapa basi, hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Asante sana msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako, na punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri, jioni njema