ya Mungu huyo pamoja nayo popote pale ulipo, jioni hii imetimia saa kumi na moja kamili za jioni jijini Goma, mashariki mwa jamhuri ki ya kidemokrasi ya Congo, ni sawa na saa kumi na mbili kamili za jioni jijini Kampala nchini Uganda na Nairobi nchini Kenya. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo Jumatatu, Julai 15 mwaka 2019. Kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa wito wa utulivu kwa wananchi baada ya mchungaji mmoja kubainika kuona maambukizi ya virusi vya Ebola mashariki mwa nchi hiyo, ikiwa ni juma moja tu baada ya kurejeshwa kwa huduma za intaneti in nchini Sudan, kumesambaa picha za mnato na video zikiwaonyesha maafisa wa usalama wakitekeleza vitendo vya ukatili dhidi ya waandamanaji. Na rais wa Marekani Donald Trump amejikuta akikosolewa pakubwa baada ya kuandika matamshi ya kibaguzi kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter dhidi ya wabunge wanne wa chama cha Democrats. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia unaweza ukatutumia ujumbe mfupi kupitia mtandao wetu wa kijamii wa Facebook kwa kuandika RFI Kiswahili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo imetoa wito wa utulivu kwa wananchi baada ya mchungaji mmoja kubainika kuwa na maambukizi ya virusi vya Ebola mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Goma, hii ikiwa ni kesi ya kwanza ya kuwepo kwa mgonjwa kwenye mji huo na kuripotiwa. Mwanahabari wetu Chube Ngurumbi ametutumia ripoti ifuatayo. Raia wa ishio jijini Goma wamejulisha mtazamo wao dhidi ya ugonjwa huo hatari wa Ebola. Hasa hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya Ebola. Mungu yeye peke atatupigania, raia wa Goma wasipatikane na magonjwa hiyo, kwani muji wa Goma ni muji mkuu na ni muji ambao unapatiana mipaka na nchi jirani kama vile Rwanda. Kwa hayo, Daktari Aran Abedi kutoka wizara ya afya nchini Congo DRC amesema kwamba kwa lengo la kupambana na ugonjwa huo wa ebola jijini Goma, raia aliyeshuhudiwa kuambukizwa na virusi vya ebola jijini humo ameelekezwa jijini Butembo. Mbio mbio ilimkamata na tukampeleka ku centre ya tetema, kakamafanya echantion echantion iko positive hivi Goma, centre ya tetema hayakuwa kabisa na norme ya tetema na hakuna medikama spesialize, njo ile tulikamata atua ya kumurudisha Butembo. Naye daktari yao Michel, mmoja wa viongozi wa WHO, amesema kwamba ispidu, kwa sasa tunashuhudia raia mmoja kuambukizwa na virusi vya ebola jijini Goma. Raia huyo aliondoka jijini butembo hadi Goma. Raia wengine aliosafiri pamoja nao ndio twatafuta jijini Goma kwa sasa, wasije kuambukiza maelfu ya watu. Kwa mara ya kwanza ugonjwa huo wa ebola umeshuhudiwa jijini Goma ambako kwa hesabiwa watu zaidi ya milioni moja. Chube Ngorombi, Goma, RFI, Kiswahili daima. Na habari kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wabunge wanaomuunga mkono rais wa zamani wa DRC Josef Kabila chini ya muungano wa FCC wa wamewachagua wanasiasa wawili wenye wa msimamo mkali kuwa viongozi wa baraza la Senat kuwa wagombea kwenye uongozi wa baraza la Senat, akiwemo waziri wa zamani wa mambo ya ndani ambaye yumo kwenye orodha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anatueleza zaidi. Wabunge hao waliwachagua aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Alexi Tambwe Mwamba kuwa rais wa baraza hilo na Evariste Boshabu aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani kuwa makamu wake. Uteuzi wao unamaliza mvutano uliodumu kwa majuma kadhaa kati ya muungano wa FCC na moja ya chama kilichokuwa ndani ya muungano huo cha FDC kinachoongozwa na Bahati Lukwebo aliyekuwa akipinga uteuzi wa Tambwe Mwamba. Lukwebo pamoja na vyama vingine vilivyokuwa vinamuunga mkono walikataa kuondoa jina lake kama mgombea wa rais wa baraza la seneti, hatua iliyopelekea kusimamishwa wanachama wa FCC. Boshabu ni miongoni mwa watu wengine 14 raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya tangu mwaka 2017 kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Wakati huu safu za uongozi zikiundwa ndani ya baraza hilo, hakuna mwanasiasa yeyote kutoka chama cha Rais Felix Chisekedi aliyepewa nafasi ya juu, hali inayozidisha sintofahamu zaidi kuhusu ushirikiano utakaokuwepo kati ya chama chake na muungano wa FCC haya yanajiri wakati huu baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki mwishoni mwa juma likitaka kufanyika mabadiliko makubwa ya mfumo wa uongozi katika tume huru ya uchaguzi nchini humo baada ya uchaguzi wa Desemba 30 mwaka jana waliodai ulikuwa na dosari. Nam, na rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo amesema hali ya usalama iliyopo nchini mwake inaweza kusababisha mashambulizi ya kupangwa ya ulipizaji kisasi dhidi ya watu wa kabila la fulani ambayo wanaweza kugeuka na kuwa mauaji ya kimbari kama ilivyokuwa nchini Rwanda. Katika barua ya wazi iliyomlenga Rais Muhammadu Buhari, Obasanjo alionya kuwa Nigeria inaelekea katika hali ya hatari, na rais pekee ndiye anayeweza kuzuia kutokea kwa maafa. Katika miaka miwili iliyopita, mamia ya watu wamekufa katika mapigano yanayohusisha wachungaji wa jamii ya fulani na jamii za wakulima hasa katika eneo la kati ya Nigeria. Obasanjo aliwahi kuwa rais wa nchi ya Nigeria katika mwaka 1999 hadi 2007, lakini kabla ya hapo alikuwa kiongozi wa kijeshi kati ya mwaka 1976 hadi 1979. Wanaharakati wa haki za binadamu walioko nje ya Burundi, likiwemo shirika la kimataifa la Human Rights Watch wameendelea wa kukosoa uamuzi wa serikali kumteua kiongozi wa kundi la vijana wa chama tawala Imbonerakure kuwa mkurugenzi wa shirika la utangazaji la Burundi RTNB. Mwishoni mwa juma serikali ilimteua Erike Nshimirimana kuwa mkuu wa shirika la uh, redio na televisheni nchini Burundi. Uamuzi ambao watetezi wa haki za binadamu wanasema ni pigo kwa wahanga waliofanyiwa vitendo vya ukatili na kundi la vijana wa Imbonerakure. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wanaitazamaje hatua wa hii. Khalidi Hassan anazungumza nasi akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ni Mlolongo tu wa wow. Maazimio ambayo yamekuwa akichukuliwa na serikali kama bashishi kwa wale waliokuwa kwenye msitari wa mbele kuweza kutetea sera zake, kuweza kulinda sera zake, kuweza kukamilisha kile ambacho serikali iliyokuwa madarakani hivi sasa imedhamiria. Ukifanya sio tu kwa upande wa redio na televisheni ya taifa, pia katika ngazi mbalimbali, hata katika ngazi za jeshi, polisi, idara ya upelelezi. Ni mtazamo wake Halid Hassan mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa Kigali kule nchini Rwanda. RFI. RFI. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 8 majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, bado ningali nawe kukujuza kinachojiri jioni hii. Juma moja baada ya kurejeshwa kwa huduma za intanet nchini Sudan kumesambaa picha za mnato na video zikiwaonyesha maofisa wa usalama wakitekeleza vitendo vya ukatili dhidi ya waandamanaji. Picha zinaonyesha namna wanajeshi walivyotumia nguvu kukabiliana na waandamanaji waliokuwa wamepiga wame kambi nje ya makao makuu ya jeshi, picha ambazo hazikuonekana wakati wa operesheni ya kuwaondoa. Haya yanajiri wakati huu, mtu mmoja akiripotiwa kuuawa na polisi kusini mwa mji mkuu Khartum wakati wakiandamana kupinga uwepo wa askari wa kiraia. Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumzia hatua hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Amani haitapatikana tu kwa njia ya rahisi hivyo, kwa hivyo tunachokiangazia pale Sudan ni kwamba itachukua muda, itachukua muda kidogo, huku wakitafuta hali ya utulivu na hali ya usalama. Uh, lakini hapa na pale kutakuwa na baadhi ya utovu wa nidhamu kutoka kwa wanajeshi na labda hata kutoka kwa waandamanaji, na huenda ma maisha yakapotezwa kama jinsi tulivyoona yanapotezwa. Kwa hivyo ni jambo la kuhofia, lakini pia la kusema ya kwamba uh, baada ya muda si muda nafikiri kutakuwa na hadi tulivu. Ni mtazamo wake, wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambayo alikuwa likizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Timu ya taifa Senegal, Algeria, ya Senegal na Algeria zitakutana katika fainali ya kombe la mataifa bingo barani Afrika, michuano michuano ambayo inaelekea kwenye tamati hapo Ijumaa Julai 19. Timu hizo zimetinga katika fainali baada ya Senegal kuishinda kwa taabu hapo jana Tunisia kwa bao moja kwa bila, huku Algeria wakiwashinda Nigeria kwa mabao mawili kwa moja. Tunisia na Nigeria sasa zitakutana baadaye Julai 13 kuwania nafasi ya tatu. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amesema kuna njama zimepangwa kuhakikisha na uwawa. Matamshi aliyotoa wakati akitoa utetezi wake mbele ya tume maalum inayoundwa kumchunguza kwa tuhuma za rushwa. Zuma amekosoa uundwaji wa tume hiyo, aliyosema ilitokana na shinikizo la wabaya wake walioko ndani ya chama tawala cha ANC, ambao wamesema mpaka sasa hawajafanikiwa kuthibitisha tuhuma za rushwa dhidi yake. Kiongozi huyo aliyetolea mfano njama za kutekeleza mauaji yake yaliyokuwa anafanyika mwishoni mwa juma katika tamasha la muziki mjini Daban. Just recently there was a, a function. Hivi karibuni kulikuwa uh, na tamasha Daban, baadhi ya watu walioandaa walipanga kuniua ndani ya uwanja na nawafahamu. Kile kilichoniokoa uhai wangu ni kwa sababu sikwenda. Hili ni jaribio la wazi juu ya maisha yangu. Kuna watu wametumwa kutoka nje ya nchi waje waniue, lakini nimekuwa mvumilivu kutosema chochote, hata hivyo nimechokozwa kwa kiwango cha juu. Mbali na kutoa tuhuma za kuwepo njama za kumua, Rais Zuma amehoji ubatili uliopo wa yeye kuwa na urafiki na familia ya Kihindi ya Gupta ambayo anatuhumiwa kuwa alishirikiana nayo kupora mali za umma wakati wa utawala wake. Mfumko wa bei kwa mwaka nchini Zimbabwe umeongezeka hadi kufikia asilimia 175.66 mwezi Juni, ikiwa ni kiwango cha juu tangu mwongo mmoja, wa mujibu serekali, kwa mujibu wa takwimu za serikali zilizowekwa wazi hii leo Jumatatu, na kuzua hofu ya kurudi kwa mfumko mkubwa wa bei katika nchi hiyo iliyoingia kwenye mgogoro mkubwa wa kiuchumi. Taarifa ya shirika la taifa la takwimu nchini Zimbabwe iliyochapishwa kwa vyombo vya habari mapema leo imesema mfumko wa bei wa kila mwaka wa mwezi wa Juni 2019 ulifanywa kwa ripoti ya bei ya walaji ikiwa ni asilimia 177.66 dhidi ya asilimia 97.85 kwa mwezi Mei. Saa kumi na mbili na dakika kumi na mbili majira ya Afrika Mashariki. Na sasa tuangazie anaojiri huko nchini Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amejikuta akikosolewa pakubwa baada ya kuandika matamshi ya kibaguzi kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter dhidi ya wabunge wanne wa chama cha Democrat. Rais Trump aliwataka wabunge Alexandria Ocasio-Cortez, Ilham Omar Ayana Presley na Rashida Taib kuondoka nchini humo kwa kile alichokuwa akijaribu kusema ni wazawa hali wa taifa hilo sio wazawa halisi wa taifa hilo. Hata hivyo amejikuta pabaya baada ya baadhi ya wabunge wa chama chake na wale wa Demokrat kumkashifu akiwemo mbunge Rashida Tlaib aliyechapisha video kwenye ukurasa wake wa Twitter akiapa kutokatishwa tamaa na matamshi yake. Hii ni nchi yetu na hakuna chuki wala dharau kutoka Ikulu itabadilisha hili. Tutapambana pamoja na tutakuwa na nguvu zaidi. Tafadhali mfahamu kuwa sitarudi nyuma. Hakuna dharau wala shambulio lolote ambalo linaweza no kind of ninyamazisha. Ni sauti yake mbunge Rashida Tlaib, mbunge wa chama cha Democrats. Meya wa jiji la Aveny Valdor, Philippe Mosir, amethibitisha kutokea kwa vifo vya watoto watatu na mtu mkubwa mmoja baada ya gari lao kugongwa na treni hii leo Jumatatu, mashariki mwa Ufaransa, huku dereva wa treni akidaiwa kuwa kwenye hali mbaya. Mausire amesema, kulingana na hali ilivyo, gari hilo lilikuwa linaendeshwa na mwanamama aliyekuwa na watoto wakati gari lake lilipokwama eneo la kivuko cha treni. Treni hiyo ilikuwa inaunganisha mji wa Rems na ule wa Epani. Hakimu mkuu wa jamhuri katika mji wa Rems ameanzisha uchunguzi na matokeo yake yanayotarajiwa kutangazwa hapo baadaye. Wawakilishi kutoka kwa serikali ya Yemen na waasi wa kundi la Huthi wanaohusika na kuunganisha majeshi kutoka mji mkuu wa bandari ya Hodeida wamekutana Jumapili kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi mitano. Kurejeshwa kwa mji wa Hodeida ni sehemu muhimu ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa Disemba nchini Sweden, ambayo yanaomba serikali na waasi wa kundi la Huthi kuhamasisha majeshi yao kuondoka katika bandari hiyo na maeneo ya jiji. Afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan ameomba ofisi za serikali kupitisha sera za kutokuwa wavumilivu dhidi ya unyanyasaji wa kijinsia katika kashfa ambayo wanawake wanasema uovu wa aina hiyo unashuhudiwa kwa mara, mara kwa mara katika nchi hiyo. Mgogoro huu ulianza mwezi Mei wakati jenerali Abdullahi Ahmad Dai, mshauri wa usalama wa zamani wa rais Ashraf Ghani, alisema kuwa baadhi ya wanachama wa, wa utawala wa rais Ghani walikuwa wanashughulikia nafasi za serikali kwa ajili ya neema za ngono. na moja kwa moja tunaelekea viwanjani na Sport Lady mwasi ya soda Sabina Mpelo, karibu. Asante sana Ali Bilali, na tunaangalia michuano ya mataifa ya kombe la mataifa ya Afrika, AFCON. Nam Bilali, fainali hizi zinaelekea ukingoni mwishoni mwa juma. Nam, kweli kabisa. mm -hmm. Na kitu cha kipekee, kama ulivyotangulia kusema katika habari uh, timu mbili za kundi moja ndizo ambazo zinafikia au zimefikia uh, katika hatua hiyo. mm -hmm. alafu ukizingatia kwamba kundi zote ukiangalia herufi inafanana <laughs> mambo yanakwenda vizuri <laughs> Sasa kinachosubiriwa hapo ni wapo, Senegali watalipiza kisasi kwa Algeria kutokana na kwamba Algeria iliwapiga kichapo katika mchezo wa hatua ya makundi. Lakini pia tunatazama au mashabiki wanasubiri, je, Algeria wenyewe wataendeleza ubabe dhidi ya Senegali? Sijui wewe unasemaje hapa ah. Unajua, kwenye mpira lolote linawezekana. Kwa sasa hivi Algeria wako vizuri na wanajiamini kwamba watatoa kombe hilo lakini Lepi. Upande mwingine pia Senegal sio wadogo na wao pia wako vizuri, wako vizuri. Na kwa hiyo tusubirie tuone dakika tisini itakuwaje ni siku ya Ijumaa tukijali watu. Na nyota wa klabu ya Man City Riyadh Mahrez amesema ya timu yake ni kitendo cha maajabu kufikia fainali lakini anaamini kuwa maajabu hayo yataendelea na watatua taji. Lakini pia Bilali, kumbuka kuwa Taifa Stars ya Tanzania na Harambee Stars ya Kenya pia zilikuwa katika kundi hilo, kwa hiyo zinaweza kuona ni kundi la aina gani mm, ni ile wanasema wapenzi wa soka kwamba lilikuwa ni kundi la la kifo kifo zilizo <laughs> <laughs> tutasubiri kuona hiyo Ijumaa hali ya mambo itakuwaje. Raisi wa shirikisho la soka barani Afrika CAF, Ahmad Ahmad, bado anakabiliwa na kimuhemuhe cha uh, kuchunguzwa kuhusiana na tuhuma za ufisadi ambazo zinamkabili. Shirikisho la uh, soka duniani FIFA linaendelea na uchunguzi na uchunguzi umebainisha kuwa Ahmed alipokea mahesabu ya matumizi ya fedha uh, kutoka nchi mbili tofauti eh, kwa matumizi hayo yalitakiwa kupokelewa kwa siku tisa, lakini yeye alipokea uh, kwa siku moja. Kwa hiyo hili limeleta utata na uh, tusubiri tuone nini kitatokea baada ya uchunguzi huu. Kweli kabisa. Sabina, timu ya, ya APR kule nchini Rwanda inaendelea imempata kocha ni nani huyu? Eh, ni Moroko huyu Adil Mohamed Erad, ambaye amesaini mkataba wa mwaka mmoja kukifunza kikosi hicho. Mm -hmm. Na taarifa zinaeleza kocha huyu ambaye ataanza kazi mwezi ujao atakuwa akisaidiwa na mshirika wake Saad Prince. Lakini wakati huo huo, Sekafa, michoano ya Sekafa inaendelea na hapo kesho kutakuwa na mechi za robo finali ambapo mabingwa watetezi kutoka Tanzania, klabu ya soka ya Azam watakuwa uwanjani kumenyana na TP Mazembe ya DRC. Si, wakati KCCA wenyewe watakuwa wakikipiga dhidi ya Rayo Sports <laughs> na tumalizie na tenisi na ushindi wa Djokovic tupoje? Naam, na kocha wake wa zamani amekongwa na ushindi huo na kusema kwamba mashabiki wa tenisi wanapaswa kuupa heshima ushindi wa kocha huyo ambaye ameshinda taji la kumi na sita katika michuano hiyo mikubwa duniani naam. Naam, kuna nafasi, kuna taarifa na bila shaka tuna uh, katika mbio za magari Lewis Hamilton, yeye ameweka rekodi mpya baada ya kushinda taji la uh, British Grand Prix. Na Hamilton kutoka timu ya Mercedes amefanikiwa kuwapiku madereva wengine kama uh, Jim Clark wa Uingereza na Mfaransa. Ni kushukuru sana Sabina Mpela. Asante sana. Ebola ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Ni kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako wizara wa afya ujamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. RFI, Radio France Internationale, nam li mpishe Sabina na Bigamba, na kujenda makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia umuhimu wa kuhifadhi mali asili kwa maendeleo ya vizazi vya sasa na vijavyo. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu, fuatani nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Msikilizaji, maliasili ni vitu kama vile madini, mafuta, gesi, misitu, mbuga au hifadhi za wanyama, maji, milima na vitu vingine ambavyo vinavyopatikana katika mazingira. Bara la Afrika limebarikiwa maliasili za kutosha ambazo zimelifanya kuwa bara la kipekee linalovutia watalii kutoka mataifa mbalimbali ya Ulaya, Marekani na bara Asia, ambapo viongozi wameendelea kusisitiza kuwepo kwa mshikamano katika kuzifanya maliasili hizi kuwa na tija kwa wananchi mmoja mmoja na mataifa kwa ujumla. Kama anavyoeleza rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli alipotembelewa na rais wa Uganda Yoeri Kaguta Museveni, kuna mbuga tatu ambazo zimeanzishwa za hifadhi katika ukanda huu. Kuna mbuga ya wanyama ambayo tumeianzisha ya Burigi Chato National Park ambayo itakuwa ya tatu kwa ukubwa baada ya mbuga ya ya Serengeti National Park pamoja na Ruaha National Park. Lakini kuna mbuga nyingine ambayo imeanzishwa ya Rumanyika kutokana na King Rumanyika kwenye historia. Kwa hiyo sasa tutakuwa na Rumanyika National Park katika wilaya ya Karagwe nayo itakwenda kuzinduliwa hivi karibuni. Na tuna mbuga za wanyama nyingine inaitwa Ibanda National Park katika wilaya ya Kyerwa. Mbuga hizi za wanyama tatu katika upande wa Tanzania ukijumulisha na mbuga ya wanyama ya Akagera ya Rwanda, ukajumulisha na mbuga ya wanyama katika mlima Rwenzori iliyoko Uganda, ambako kuna sokwe mtu wengi wa aina ya pekee na watu wanapenda kwenda kuwaona watalii, ukachukua na mbuga ya wanyama nyingine ya Gombe kule Kigoma, tukifanya pamoja kama nchi tatu, ukakusanya na mbuga zingine saa nane na Rubondo Island ambapo ni ya kipekee duniani kwa kuwa na wanyama wengi aina ya ndege wanaotoka mpaka Ulaya kuja hiyo kutaga mayai pale. Hizi mbuga kwa pamoja tukizipeleka kama sisi wanajumuia, nina uhakika tutajenga uchumi wa kutosha. Hata hivyo, pamoja na bara la Afrika kuwa na maliasili nyingi, kumekuwa na changamoto ya uelewa wa wananchi kuhusu namna ya kutunza na kuhifadhi maliasili hizo. Hivi karibuni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amezindua rasmi hifadhi ya Burigi mkoani Geita baada ya kuipandisha hadhi kutoka mapori ya akiba na hifadhi ya misitu na kuwa hifadhi ya taifa, ambapo amewataka wananchi wa eneo hilo kutunza hifadhi hiyo na kuitumia kwa manufaa na maendeleo ya eneo hilo. Sasa niwaombe ndugu zangu wananchi, mnaozunguka hifadhi hii, mmepata bahati. Hifadhi hii iko kwenu, itumieni kutengeneza fedha. Kama una tikiti maji, liuze kama una vitunguu watakula tu. Nchi zilizoendelea kwenye utalii, sio kwamba zina mambo makubwa sana, ni mambo haya ya kawaida ambayo yanawapa uchumi wao. Lingine ambalo ningependa tukumbushane, ninaomba hifadhi hii muitunze. Ninafahamu ndugu zangu wananchi, mmekuwa mkipanua, mnatoka kule, mnasogea, mnasogea, mnasogea. Zamani nyumba hazikuwa hapa, lakini naona mpaka mwingine ameshajenga nyumba pale, atasogea, atasogea, atasogea. Na sisi wabunge kwa sababu ya kutaka kura kila siku tutasema wa, wa, wananchi wangu wananchi wangu. Hapana, tusikompromise siasa na maendeleo ya Watanzania wote, tunapotea. Mwambie ukweli mwananchi, akikunyima kula akunyime, lakini hifadhi iendelee kuwepo na taifa linemeke. Nilipata nafasi ya kutembelea maonyesho ya 43 ya kimataifa ya biashara nchini Tanzania maarufu kama Sabasaba, ambapo nilifika katika banda la Wizara ya Mali Asili na Utalii na nikavutiwa na banda la Mali Hai Clubs of Tanzania, ambapo nilitaka kujua wao wanahusika na nini zaidi. Huyu hapa ni bwana Benjamin Kijika, mratibu wa Mali Hai Clubs of Tanzania, na ananieleza kile ambacho anakifanya katika kuhamasisha uhifadhi wa mali asili zikiwemo mbuga na hifadhi za wanyama. Mali Hai Clubs of Tanzania kama jina lenyewe linavyoonyesha, ni ni vikundi vya watu ambao wana lengo moja, kwa maana ya mali hai eh, labda kwa Kiingereza natural eh, wealth eh, living natural wealth ndio mali hai. Kwa hiyo clubs hizi ni wanachama ambao tumewaregister, na huwa tunafika tuna huko waliko, tunaongea nao kuhusu maswala ya uhifadhi wa wanyamapori lakini na mazingira. Mpaka sasa tunazo kanda tatu. Kanda ya kwanza ni kanda ya kaskazini ambayo makao yake makuu yako Arusha, na kanda ya pili iko ni kanda ya ziwa ambayo makao yake makuu yako Mwanza, na kanda ya tatu ni kanda ya nyanda za juu kusini, makao yake makuu yakiwa eneo la Rujewa wilayani Mbarali. Nipende kusema mali hai tunafanya kazi chini ya mamlaka ya usimamizi wa wanyamapori Tanzania na kwa maana ya clubs, tume tunalenga vijana walioko mashuleni. Kwa hiyo vijana hawa tunawapa mafunzo juu ya uhifadhi wa wanyamapori lakini na mazingira, maana huwezi kuwa na mnyamapori bila kuhifadhi na kutunza mazingira anamoishi. Kwa hiyo tunakwenda mashuleni tunawapa elimu hiyo, na pia tunaandaa kongamano kila mwaka mara moja, kwa maana ya kuwakutanisha wanafunzi kutoka shule mbalimbali, ili waweze kuwa na mijadala ya pamoja kuhusu uhifadhi wa wanyamapori na mazingira. Aha, kumekuwa na changamoto ya uvamizi wa wananchi ama raia katika maeneo ya hifadhi, jambo ambalo limekuwa likileta sintofahamu katika jamii. Hili mnalifanyaje ili kuweka mambo sawa? Nashukuru kwa hilo. Sisi tuna advocate uh, tunahamasisha wananchi waone umuhimu wa kuhifadhi hizi rasilimali kwa maana ya kwamba wanafunzi hawa tunawapa elimu, tunaamini wanarudi majumbani. Wanaporudi majumbani, wanakwenda kuwashirikisha wazazi wao na jamii kwa ujumla kuhusu umuhimu wa kutunza rasilimali hii, wanyamapori pamoja na mazingira, maana bila kufanya hivyo hatutakuwa na uendelevu wa rasilimali hii ambayo ni muhimu kwa uchumi wa taifa letu. Kwa hiyo tunaamini wanafunzi wanaporudi majumbani, wanaeleza wazazi na wazazi wanahamasika ili kuona kwamba eh, hawa wanyama wanatunzwa. Changamoto za kuvamizi kweli zipo, lakini uh, tasisi husika zina uh, zinashirikiana kuona namna gani nzuri ya kuweza kukabiliana na changamoto hii kwa kupeleka askari kuwafukuza hawa wanyama kutoka katika makazi ya wananchi, lakini pia kwa wanyama wale ambao ni wakali na wanahatarisha maisha ya wananchi sheria inaruhusu ina kwamba mnyama anaweza kauawa kwa maana ya kulinda mali na uhai wa binadamu. Naam. Uh, kwa upande wa ulinzi sasa wa hifadhi zenyewe, ni elimu ipi mnayoitoa kwa ajili ya uhifadhi ama ni, ni nini hasa kinafanyika katika kulinda hifadhi? Uelimishaji unafanyika kama nilivyosema, kwa mfano katika mapori ya akiba ambamo wanyama, wana, wanyama pori wanaishi huwa kuna uwindaji wa kitalii. Kwa hiyo mapato yanayopatikana na huo uwindaji wa kitalii asilimia 25 huwa inarudi kijijini kwa ajili ya kufanya maendeleo ya jamii. Kwa hiyo kwa namna moja au nyingine, jamii inapoona mrejesho kama huo, wanaona umuhimu wa yale maeneo yaliyohifadhiwa kwa ajili ya maendeleo yao, maani maendeleo ya ni, ni, ni, ni, ni, ni rasilimali ya nchi, ni rasilimali yao. Kwa hiyo muhimu ni wao kufahamu manufaa manufaa ya kutengwa kwa hayo maeneo na ni kwa namna gani yanachangia katika maendeleo ya wao kwa siku hadi siku. Wageni kutoka nje wanakuja kutembelea maeneo hayo, lakini hata sisi wenyewe kama wana barabara kabisa hii, unaendelea kuitigea sikioni dha Kiswahili ya Radio France Internationale. Saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na: serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetoa wito wa utulivu kwa wananchi wa maeneo ya Goma kutokana na baada ya mtu mmoja kugundulika kuwa na virusi vya Ebola. Kundi la kiislamu la wapiganaji la, wa kiislamu la al Shababu nchini Somalia limetoa taarifa kuwaonya viongozi wa kimila ambao watawachagua watu watakaowawakilisha bungeni likisema litahakikisha wanauawa. Na nchi ya Uingereza imesema kuwa mkataba wa nyuklia wa Iran bado haujafa, ingawa imeonya kuwa kuna muda, kuna muda mfinyu sana wa kunusuru, wakati mawaziri wa mambo ya nje kutoka umoja huo wakikutana mjini Brussels. Kuna hayo na mengine karibu. Kumbuka msikilizaji, matangazo hayo unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf kiswahili com. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imetoa wito wa utulivu kwa wananchi baada ya mchungaji mmoja kubainika kuwa na maambukizi ya virusi vya Ebola mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Goma, hii ikiwa ni kesi ya kwanza ya kuripotiwa ya mgonjwa wa Ebola. Mwanahabari wetu Chube Ngorombi, ipoje hii raia wa ishio jijini Goma wamejulisha mtazamo wao dhidi ya ugonjwa huo hatari wa Ebola. Hasa, hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya Ebola. Mungu ye peke atatupiganie raia wa Goma wasipatikane na magonjwa hiyo, kwani muji wa Goma ni muji mkuu na ni muji ambao unapatiana mipaka na nji jirani kama vile Rwanda. Kwa hayo Daktari Aran Abedi kutoka wizara ya afya nchini Congo DRC amesema kwamba kwa lengo la kupambana na ugonjwa huo wa ebola ebola jijini Goma. Raia aliyeshuhudiwa kuambukizwa na virusi vya ebola jijini humo ameelekezwa jijini Butembo. mbiombio ilimkamata na tukampeleka kusantre ya tetema wakakama fanya eshantio eshantio iko positivu hivi Goma santre ya tetema hayakuwa kabisa na norme ya tetema na hakuna medikama spesialize njo ile tulikamata atua ya kumurudisha Butembo. Naye daktari yao Michel umoja wa viongozi wa WHO amesema kwamba asujua kwa sasa tunashuhudia raia mumoja kuambukizwa na virusi vya ebola jijini Goma. Raia huyo aliondoka jijini butembo hadi Goma. Raia wengine aliosafiri pamoja nao ndio twatafuta jijini goma kwa sasa, wasije kuambukiza maelfu ya watu. Kwa mara ya kwanza ugonjwa huo wa ebola umeshuhudiwa jijini Goma, ambako kwa hesabiwa watu zaidi ya milioni moja. Chube ngorombi Goma, RFI, Kiswahili. Daima na habari kutoka nchini Jamhuri wa ya Kidemokrasia ya Kongo. Wabunge wanaomuunga mkono rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila, chini ya muungano wa FCC, wamewachagua wanasiasa wawili wenye msimamo mkali kuwa viongozi wa baraza la Seneta, akiwemo waziri wa zamani wa mambo ya ndani ambaye yumo kwenye orodha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi anatueleza zaidi. Wabunge hao waliwachagua aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Alexi Tambwe Mwamba kuwa rais wa baraza hilo na Evariste Boshabu aliyekuwa waziri wa mambo ya ndani kuwa makamu wake. Uteuzi wao unamaliza mvutano uliodumu kwa majuma kadhaa kati ya muungano wa FCC na moja ya chama kilichokuwa ndani ya muungano huo cha FDC kinachoongozwa na Bahati Lukwebo aliyekuwa akipinga uteuzi wa Tambwe Mwamba. Lukwebo pamoja na vyama vingine vilivyokuwa vinamuunga mkono walikataa kuondoa jina lake kama mgombea wa rais wa baraza la seneti, hatua iliyopelekea kusimamishwa wanachama wa FCC. Boshabu ni miongoni mwa watu wengine 14 raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamewekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya tangu mwaka 2017 kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu. Wakati huu safu za uongozi zikiundwa ndani ya baraza hilo, hakuna mwanasiasa yeyote kutoka chama cha Rais Felix Chisekedi aliyepewa nafasi ya juu, hali inayozidisha sintofahamu zaidi kuhusu ushirikiano utakaokuwepo kati ya chama chake na muungano cha wa FCC. Haya yanajiri wakati huu baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki mwishoni mwa juma likitaka kufanyika mabadiliko makubwa ya mfumo wa uongozi katika tume huru ya uchaguzi nchini humo, baada ya uchaguzi wa Desemba 30 mwaka jana waliodai ulikuwa na dosari. Hadi leo Jumatatu jioni, usajili wa kuzaliwa kwa watoto nchini Kenya utafikia watoto 3154 watoto wapya waliozaliwa. Hata hivyo, hakuna mtoto hata mmoja atayepewa chanjo dhidi ya maradhi ya polio, chanjo ya kunywa, kutokana na upungufu wa kinga hiyo, pamoja na kinga nyingine mbili zilizokosekana sasa ni miezi miwili. Hayo yanajiri wakati serikali ya Kenya ikijiandaa kuanzisha kampeni dhidi ya maradhi ya polio itayodumu siku nne na kuwalenga watoto milioni 2.6 wenye umri wa chini ya miaka mitano katika miji ya Mombasa, Tanariva, Lamu, Kilifi, Marsabit, Isiolo, Turkana, Nairobi, Wajir, Garisa na Madera. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 35 majira ya Afrika Mashariki. Kundi islam la Kiislamu la Al-Shababu nchini Somalia limetoa taarifa kuwaonya viongozi wa kimila ambao watawachagua watu watakaowawakilisha bungeni likisema litahakikisha wanawaua kundi. Hilo lenye uhusiano na mtandao wa kigaidi duniani wa Al Qaeda limesema litawawinda viongozi hao kwa kile ilichosema watakuwa wazi wameukana wame Uislamu. Licha ya kunyang'anywa umiliki wa maeneo mengi iliyokuwa inayashikilia nchini humo, kundi hilo limeendelea kutekeleza mashambulizi dhidi ya raia na wanajeshi wa kulinda amani. Wachambuzi wa maswala ya siasa, una mtazamo gani? Wakili Ojonga Gina anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Wengi wa wazee ambayo wanashiriki katika hizi hivi mikutano ya uchaguzi ambayo wanafanya huko Somalia, wanatoka katika vijiji ndogo ndogo, na hapo ndipo Al-Shabaab na nguvu yake. Kwa hiyo tisho yao kwa hawa itakuwa na matokeo kwa uchaguzi hayo, kwamba wengi wao watapata ni hatari kushiriki kwa uchaguzi kama ita ni mtazamo wake wakili Ojanga Gina, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi kule nchini Kenya. Taarifa kutoka ikulu ya rais nchini Zambia zinaeleza kwamba rais wa nchi hiyo Edgar Lungu amemfuta kazi waziri wake wa fedha Margaret Mwanakatwe hii leo Jumatatu. Nafasi yake imechukuliwa kwa muda na Bwalya Ng'andu, naibu gavana wa benki ambaye atakaimu nafasi hiyo. Hata hivyo, taarifa hiyo haikueleza bayana nini sababu au chanzo cha kuondolewa kwenye wadhifa huo kwa aliyekuwa waziri wa fedha. Rais Lungu amempongeza waziri huyo wa fedha kwa kazi yake nzuri aliyoifanya akiwa waziri wa serikali tangu kuteuliwa kwake Februari mwaka 2018. Na rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma hii leo amekuwa akihojiwa mbele ya tume maalum ambayo iliundwa kwa ajili ya kumhoji kuhusiana na kashfa inayomkabili ya rushwa. Jacob Zuma amesema tume hiyo ameikosoa tume hiyo na namna inavyoendesha kazi zake na akisema kwamba imeundwa kutokana na ushawishi mkubwa wa wale aliowaita maadui zake. Hivi karibuni tulikuwa na tamasha daba, baadhi ya watu walioandaa walipanga kuniua ndani ya uwanja na nawafahamu. Kile kilichoniokoa uhai wangu ni kwa sababu sikwenda. Hili ni jaribio la wazi juu ya maisha yangu. Kuna watu wametumwa kutoka nje ya nchi waje waniue, lakini nimekuwa mvumilivu kutosema chochote. Hata hivyo nimechokozwa kwa saying kiwango cha juu. Ni sauti yake Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma. Ebola ugonjwa kwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma Kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako wizara wa afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, saa kumi na mbili tunaelekea na dakika 40, majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nawe funi mitambo ni kukumbusha ni Sterius Sane. Nchi ya Uingereza imesema kuwa mkataba wa nyuklia wa Iran bado haujafa, ingawa imeonya kuwa kuna muda mfinyu sana wa kunusuru, wakati mawaziri wa mambo ya nje kutoka Umoja wa Ulaya wakikutana mjini Brussels kujaribu kuzishawishi Marekani na Iran kuwa na mazungumzo. Mvutano kati ya Iran na Marekani umeshika kasi tangu pale Rais Donald Trump alipotangaza kuiondoa nchi yake kwenye mkataba wa mwaka 2015 na kutangaza vikwazo vipya dhidi ya utawala wa Teheran. Vikwazo vimeifanya Iran kutangaza kutotekeleza sehemu ya makubaliano hayo ikizitaka nchi za Magharibi kuilinda dhidi ya kile ilichosema udhaifu wa Marekani. Je, nchi za Ulaya zitafanikiwa kuunusuru mkataba huu? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Unaweza kunusurika mkataba huu ikiwa eh, mataifa ya Ulaya na mengine yenye nguvu ya kitilia nguvu na kuwalazimisha pengine, wanakuwanaubarairaerani tu kwamba heshima patano hasa ukitilia maana kwamba Irani atataka kuonyesha iko kwa Marekani mwenye uka mkataba na nchi za Ulaya, kwa kuwa zinaonyesha sa zinaonyesha hali ya kuunga mkono Irani huenda ikaonekana hivyo na mkataba ukatuturika. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mawaziri wa fedha wa nchi zenye nguvu duniani wanataraji kukutana kuanzia juma lijalo katika kikao jijini Paris kwa ajili ya kujadili maendeleo ya biashara ambayo kwa sasa yamevurugwa na sera za siasa ya biashara ya Marekani. Wakati wa mkutano wao wa Jumatano na Alhamis huko Chantilly, mawaziri watajadili maswala ya usawa wa kodi katika mpango mpana wa viongozi wa mataifa yenye nguvu duniani G7, wenye lengo la kukabiliana na utofauti wa, wa kukua kwa uchumi wakati wa mkutano wao mwezi ujao huko Biarritz, kusini mwa Ufaransa. Na wawakilishi kutoka serikali ya Yemen na wale wa makundi wa kundi la waasi wa Houthi waliohusika na kuunganisha majeshi kutoka mji mkuu wa bandari ya Hodeida wamekutana Jumapili kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miezi mitano. Kurejeshwa kwa mji wa Hodeida ni sehemu muhimu ya makubaliano ya kusitisha mapigano yaliyofikiwa mwezi Disemba mwaka jana nchini Sweden, ambayo yanaomba serikali na waasi wa kundi la Houthi kuhamasisha majeshi yao kutoka katika bandari hiyo na maeneo ya vijiji namna. Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Kundi la wapiganaji wa Kiislamu la Al-Shabab nchini Somalia limetoa taarifa kuwaonya viongozi wa kimila ambao watawachagua watu watakaowawakilisha bungeni, likisema litahakikisha wanawaua licha ya kunyang'anywa umiliki wa maeneo mengi iliyokuwa inashikilia nchini humo. Kundi hilo limeendelea kuwa tishio. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr Francis Onditi, mchambuzi wa maswala ya siasa na usalama akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kumradhi, ni Dr Bran wakili Ojwanga gina inaonyesha kwamba ingawa Somalia inasema kwamba ipo tayari kusimamia mambo yake ya usalama, inaonyesha kwamba bado haijathibiti nchi yake kikamilifu, ili kuweza kuthibitishia kila mtu usalama wake vile itakavyo, itkapasa. Viradha, pengine unadhani sasa tishio hili lina athari gani kwa maendeleo ya Somalia? Athari yake inatokana na kwamba Al-Shabab watasambaratisha sasa mfumo ya uchaguzi kuanzia ile uchaguzi ya juu ya kilele ya rais, halafu ya viongozi ya, ya majimbo na hata viongozi wa wilaya na hatimaye viongozi wa vijiji, na kwa hivyo itakuwa vile uh, Taliban walifanya huko Afghanistan, ambapo hawa ndiyo serikali kwa kweli huko vijijini, lakini serikali ile inahitajika huko nji ya nje ni ile serikali ya tao ndogo kama Mogadishu tu. Ojwanga Gina, tishio hili linakuja ikiwa ni muda mfupi tu baada ya kutokea kwa shambulizi katika hoteli moja mjini Mogadishu. unadhani hii inatoa tafsiri gani? Ha, hii tishio sio la kwanza kwa, kwa maana kunao ushirikiano kati ya serikali ya Somalia na Al-Shababu katika jimbo zingine, walisaidiana kuzuia watu wengine wasichaguliwe kwa kutumia hizo hizo mbinu ambayo sasa wanatangaza hadharani. Kwa hivyo serikali ya Somalia pia iko na nyuso mbili, haitazami dunia na nyuso moja tu. Kwa hivyo inastahili nji ambayo wale wanasaidia Somali waketi na serikali ya Somali waamue kama Somalia inataka kweli kumaliza Alshabab au inataka kushirikiana na Alshababu. Licha ya wanamgambo hawa kudhibitiwa katika maeneo mengi, wameonekana bado wana nguvu. Pengine jumuia za kikanda zinalo la kufanya katika hili, jamia la kikanda sasa. Uh, Somalia ilipopata nguvu kidogo, imeshaanza mzozo na Kenya, imesema haitaki vikozi uh, uh, kutoka nchi za kanda. Kwa hivyo inaonekana ya kwamba kile wanaweza kufanya ni kushawishi pande zote za Alshabab na serikali waongee, wa wafike mafikiano mwafaka ya amani, ili wawache mapigano na waanze kutawala nchi kwa kushirikiana. Inaonekana mmoja wao haiwezi kushinda ingine. Ni mtazamo wake wakili Ojuanga Gina, ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa nimpishe mwenzangu Stephen Mumbi anakujia na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana ali bili Bilal. Hujambo msikilizaji, leo ni siku ya Umoja wa Mataifa ya ujuzi kwa vijana. Inakadiriwa kuwa watu milioni 2.6 sawa na asilimia 16 duniani kote ni vijana. Kwa kutambua umuhimu wa siku hii kwa vijana, nasi tunaungana na vijana duniani kote kuadhimisha siku hii. Haya ni makala ya habari rafiki, msikilizaji. Jina langu ni Stephen Mumbi bila shaka tayari uko na simu yako kiganjani, unipigie, unipe mtizamo wako. Je, vijana wa leo wanatumiaje ujuzi wao katika kubadilisha maisha yao na ya jamii inayowazunguka karibu? Sai wangu sekunda. Napiga simu kutoka mkoa wa Temeke, Dar es Salaam, Tanzania. Kweli maisha ya sasa hivi kutokana na fani zetu yamekuwa mazuri, kwa sababu mimi ni dereva Fani yangu imeniipa maisha kidogo afadhali, kwa sababu na najipanga vizuri, biashara zangu zinakwenda, na familia yangu wanasoma. Wanaonizunguka pia wanafanikiwa kutokana na fani yangu liokuwa nayo, sababu na- nawafundisha pia. Kwa hiyo kupitia hudumu hili naona kwamba maisha kidogo yanafanyaje yanakwenda vizuri, tofauti na mtu ambaye amekaa tu hana ajira au hana kazi yote au hana fani yoyote Tofauti, lakini unapokuwa na fani inakuwa unaenda vizuri, hata watu wanaokuzunguka kidogo wanakuwa nafasi ya cia kwake. Asanteni sana, mimi naitwa Wota Bilibadi Kibwete, ni kupatikana Gairo, Morogoro. Ujuzi, baadhi ya vijana tumeshindwa kuendeleza ujuzi na kunufaika nao kwa sababu ya kitu kimoja. Kwanza, la kwanza ni kwamba tumekuwa na kuto kujiweza kwenye elimu. Unakuta mtu amezaliwa na ujuzi, labda kwa mfano nitoe, unakuta kijana akazaliwa ana ujuzi wa kufanya mambo ya ya umeme, lakini hana uwezo wa kujiendeleza. Ina maana uchumi wake haumsaidii kujiendeleza ili anufaike na na ule ujuzi ambao amezaliwa nao. Na majina ni Mbirize Lukman kutoka Kenya Kambini. Aum vijana ndio wanajitahidi. Kuna, kuna wengi ambao wanaangazia hii mambo ya music wakitafuta hela, na wengine wanafanya vibarua fulani fulani tofauti tofauti kwa ajili ya kutafuta riski za hapo awali, lakini kuna changamoto nyingi ambazo wanazopitia. Kuna kazi ile ambao unaweza kufanya kama kijana, naenda kutanisha sasa, kifamilia, wazazi wanaanza kusema, labda ukikutanisha ni hizi familia za Kikristo kwa moja watasema ee, mtoto ndo vile inakuwa ni kuharibika, a-anataka kuwa anavuta bangi ama nini. Kwa mambo ya mitaji ndio unathaminiwa, unathaminiwa mtu ni kujipa moyo tu apat ana. Mimi ni Sedrik Sadiki Mbala kutoka mjini Goma nchini DR Congo. Ujuzi ambao wa vijana wetu wana wana ujuzi kabisa, unao unaoweza kuwasaidia na kusaidia jamii yao, lakini kwa sasa sidhani kama hiyo ujuzi inafanya kazi, kwani unakutana bajen wala wa vijana donc hawatumike, wako sans okifacion wa vijana wetu a, wako na make ya nadreme mparle guverneme. Wanamaliza chio kikuu cha sekondari pia cha university, wanabakia wakigagaa barabarani, misituni na bila kutumika. Hiyo sidhani kama inaweza kuwasaidia ya jamii zao na kando kando, hata kujisaidia hao wenyewe, kwani guvernema yenyewe, kwa mda hapo kwetu Kongo, ni kijana anamaliza masomo tusa, anaachiliwa hivi, hata kuwa naye peke hana ili mwanzo kidogo yasema ajisaidie. Na ndio maana unakutana magrupe arme vikundi vya masilahi na nakuwa vingi, kwani hakuna makazi. Uh, na wita kunyala naitwa kunyala mbilingi mondi, niko hapa ubaloka ya Mbalali, Mbeya, Tanzania. Kwa maoni yangu, katika si vijana huko katika Mbeya huko Tanzania tunajishukuru sasa kama ni kilimo hapo sasa hivi. Na hapa nilipo bana, tunajishukuru tunapiga piga mipunga yetu, ndio hivyo basi vijana ndio tunajikwamba kwa kiurahisi sana. Kila sasa huku sisi ndio tunachangia taifa sana. Kuto kujituma, kuto kujituma sasa hivi sasa kama sisi vijana wa siku hizi, maana tunafika wengi na tunafaa kama legelege hivi. Lege, ndio utashangaa unaangia kwenye unafuu wengine, utashangaa hawaonyeshi nyumbani kwao. Utashangaa wako masikini sana lakini hawaonyeshi nyumbani kwao, wao wako legelege. Asante sana kwa majina, anaitwa Kiva Kasongo toka DRC, Kamanyola, jumboni, kivu ya kusini mashariki mwa DRC. Kwa kweli vijana popote ulimwenguni, vijana wana ujuzi fulani, huenda alizaliwa na ujuzi kabisa, ujuzi anakuwa na ile ujuzi, anasoma anapata fursa ya kumaliza masomo, ila unakuta ndoto zake zinatokomea zinakufa kabisa, kutokana na ujuzi iko naye, ila kazi anakosa. Ni heri kabisa kama serikali haiyatoa ya makazi, ni heri sisi vijana wenyewe kupitia ujuzi wetu ule tunajiajiri, ili tuweze ili tuweze kuleta maendeleo katika jamii na familia zetu zitaweza kuona ujuzi wetu. Najua mtu kama na ndoto fulani, unaweza kujiajiri na jamii yako utaweza kuikuza kimaisha, na we mwenyewe utaanza utaanza ona mafanikio kidogo kidogo kupitia ile kazi yako ambayo ulijitengenezea mwenyewe, na kila kitu kitakuwa mzuri. Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko nyakati Bukoba nchini Tanzania. Kwangu mimi, sioni kama vijana wanatumia ujuzi wao katika kubadilisha maisha yao na, na jamii inayowazunguka. Nasema hizo kwa sababu zifuatazo. Kwanza, pamoja na kwamba vijana wana uwezo wa kutumia fursa hizo, lakini vijana walio wengi wanakabiliwa na changamoto mbalimbali mpa, mpaka hilo linapelekea asilimia kubwa ya vijana hao kukata tamaa. Hivyo, kwa mtu aliyekata tamaa ni vigumu kutumi, kutumia fursa hizo. Vile vile vijana walio wengi huishia kulalamika panapotokea masuala yanayowakwaza, na wengi wao wanashindwa kuelewa kwa kwamba kulalamika hakuna tija, bali wanatakiwa kutumia changamoto zilizopo kama fursa. Ndiyo maana naona hakuna tija. Pamoja na hayo, tatizo jingine linalopelekea haya kwa vijana wengi ni vijana wengi kutumiwa na wanasiasa. Muda mwingi vijana unaishia kwenye siasa kuliko ku, kujishughulisha kwenye mambo mengine ya kuleta maendeleo. Ndio maana wanasiasa wanawatumia kwa maslahi binafsi bila kutokana na uelewa mdogo wa vijana pamoja na hayo na, vile vile mimi nasema kinachoshindikana kingine ni vijana kupenda kuajiriwa, nalo linakuwa ni tatizo. <tune> Eh, asante sana na uh, ni kwa majina naitwa Ugaoni Ugaoni Mari Franco, ni mkazi wa hapa Bujumbura nchini Burundi. Uh, nafikiri uh, kipindi kiri, kipindi walicho nacho kwa sasa mmm, nafikiri ni mazingira sio rafiki sana ili, ili waweze kutumia ujuzi walio nao kusaidia jamii na, na kujisaidia wao wenyewe na ninachotaka ni mimi hususan ni serikali zetu, yani, yani, watu watupatie nafasi ya kuweka vitendoni ujuzi tulio nao ili tu, tuweze kuendeleza jamii na kujiendeleza sisi wenyewe. Yani unakuta vijana wengi hawana hawana mitaji ya kuanzisha nini, uh, kazi zao. Maana utakuta vijana wana ujuzi katika katika ubiashara hivyo uh, na mengine mengi lakini wakakosa niseme uwezo wa kujiendeleza wa kuweza kuweka vitendoni ujuzi walio nao. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yania, kwenye Facebook RFI Kiswahili katika ukurasa wetu wa Facebook. Baada ya kusitisha kupokea simu yako, nianze na huyu padri Mosh wa kotela Moshi nchini Tanzania. Yeye anasema kwa kiasi vijana wanatumia ujuzi wao kufanya kazi za maendeleo ambazo ndani yake zina ubunifu mkubwa. Anadhani katika hili, ili mambo yaende katika misingi itakiwavyo, ni vema maadhimisho haya yakaenda sambamba na kuwasaidia vijana ili wasitetereke na wasimame katika kutumia ujuzi wao kwa ukamilifu mzuri zaidi. Ujumbe mwingine ni wa kwake Faraja Bigzi, bila shaka ni kutoka huko DRC, hajasema eneo gani hasa. Vijana wengi kwa sasa wanashindwa kutumia ujuzi wao kwa kutegemea wazazi wao, na ukosefu wa ajira pia ni kikwazo kingine ujumbe mwingine ni wa kwake Mzee Mkonta Gabriel kutoka huko Kala Kisa Kala huko DRC. Yeye binafsi anasema kama kijana anatumia ujuzi wake kwa kujinufaisha yeye binafsi. Pili, vijana wengi wana ujuzi lakini hawatumii kwa kuboresha maisha yao. Sasa hiyo ndiyo sababu ya vijana wengi kuendelea kutumainia mali ya ndugu na kufa masikini. Tatu, tatizo la vijana wengi huwa wanapuuzia ujuzi wao. Nihitimishe na ujumbe wa kwake Shetwage Mulavya. Yeye anasema hakuna ujuzi ambao vijana wanatumia, sababu wanasongwa sana na mambo ya dunia, kama vile kunywa pombe, kuvuta sigara, ubakaji, unyenyasaji pia na ugaidi. Ujumbe wa kwake Shetwage Mulavya hajasema yuko wapi. Msikilizaji, ndio unanipa fursa ya kukusanya jamvi hili la makala ya habari rafiki. Jina langu ni Steven Mumbi, na kuacha na msemo wahenga unasema ujana maji ya moto. Uwe na wakati usiokuwa na bugudha. Kwa heri. Naam, shukran sana Stephen Mumbi. Kwa kweli ujana maji ya moto kama unavyosema wahenga. mimi, mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika matangazo ya jioni, matangazo ambayo alikuwa nasimamiwa na mwenzangu uh, Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo, alikuwa ni Steli Ususani. Shukrani za dhati pia kwake uh, Sabina Mpelo ambaye alikuletea habari za michezo. Kwa matangazo mengine kama haya, ni hapo kesho asubuhi, tukijaliwa. Nikutakie jioni njema. kule nchini Nigeria anakuambia boda sodik na kibao hicho, ndicho kinatufikisha kwenye tamati ya matangazo katika lugha ya Kiswahili, na punde nitakuunganisha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.