Nam barabara kabisa. Hii unayosikiliza sasa ni idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Saa kumi na mbili kamili majira ya Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili majira ya Afrika ya kati. Hii, hii ni idhaa Kiswahili ya RFI inakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam. Ali Bilali, karibu katika matangazo yetu ya leo jioni. Miongoni mwa yale ambayo tumekuandalia ni pamoja na hatimaye viongozi wa kijeshi pamoja na viongozi wa maandamano wakubaliana kufikia katika uundwaji wa serikali ya muungano wa kitaifa, na Bahati Lukwego, mmoja miongoni mwa wapinzani, kwa sasa aendelea kusisitiza kwamba ataendelea kuwania nafasi ya kuwa mwenyekiti wa baraza la seneti. Na hatimaye mwanamama Ursula Leyen amechaguliwa kwa mara ya kwanza kuwa mkuu wa umoja mkuu wa kamisheni ya umoja wa Ulaya. Kuna hawa bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www rf Kiswahili.com kama lilivyokujuza kwenye muhtasari msikilizaji. Waandamanaji na viongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudan hii leo wametia saini mkataba wenye lengo la kuanzishwa kwa utawala wa kiraia, swala ambalo lilikuwa mmoja ya matakwa ya waandamanaji tangu pale Omar Hassan al Bashir alipoondolewa madarakani miezi mitatu iliyopita. Hatua hii inamaliza sintofahamu iliyokuwepo ambapo nchi hiyo ilishuhudia vurugu hizo kutokana na maandamano na ambapo mamia ya watu wamepoteza maisha mpaka sasa. Baraza la kijeshi la Sudan limesema hatua hii ni ya kihistoria itakayoenda kuwaunganisha wanajeshi wa serikali kikosi maalum na viongozi waliotia chachu maandamano yalioleta mabadiliko. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani kuhusiana na hatua hii? Wakili Jwanga Gina ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kufikiwa kwa makubaliano wife ya ugawaji wa madaraka nchini Sudani ya kaskazini ni ushindi kubwa kwa wanaharakati ya mabadiliko ya demokrasia ya nchi hiyo na bila shaka upande wa serikali ya zamani na wanajeshi wale wa fikira ya kijali lazima waelewe kwamba sasa mabadiliko imeanza, na tunatumainia itakuwa maendeleo kubwa zaidi baadaye. Ni mtazamo wake Gina, taifa, nasi, wakili Ojwanga Gina mchambuzi wa siasa za kimataifa ambayo alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na kodi yenye utata dhidi ya mitandao ya kijamii iliyoanzishwa nchini Uganda mwaka jana imezalisha pekee asilimia 17 ya mapato yaliyotarajiwa. Mkuu wa mamlaka ya mapato nchini Uganda, Doris Akol, amesema kuwa ukosefu huo umetokana na watu wanaotumia mitandao ya wireless na mitandao binafsi ili kuepuka kulipa kodi ya kila siku ya karibu dola uh, nusu dola nusu dola moja. Serikali imesema kuwa kodi hiyo ilihitajika kuongeza fedha za mapato zaidi. siku moja tu baada ya kuondolewa rasmi ndani ya muungano wa FCC, kiongozi wa, wa chama wa muungano wa FDCA Modeste Bahati Lukwebo amesema chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila kimeanza mkakati wa kuwanyang'anya viti vya ugavana ambavyo vinashikiliwa na chama chake. Lukwebo amesema hatua hii inathibitisha utawala wa kimabavu na ukosefu wa demokrasia ndani ya muungano wa FCC, ambao amesema baadhi ya viongozi wanataka kududum kudumaza chama chake, jambo ambalo hatokubali. Amesema mkakati huo unathibitishwa na uwepo wa wajumbe wa chama cha PPRD kwenye mji wa Bukavu na Kivu Kusini. FCC. Sasa wao hawapendi kutumikisha kibarua ambacho inaitwa chart kuu yenyii inatutia pamoja, wanapenda ubaguzi, hawapendi kuheshimia kanuni ambayo sisi wote tuliitika, na ndio maana sisi tulisema hatuwezi kukubali hayo. Ni sauti yake Modeste Bahati Lukwebo, kinara wa upinzani ambaye ni kiongozi wa chama cha FDC na ambacho sasa kimeondolewa ndani ya muungano wa FCC nchini DRC. Serikali ya Kenya inaelekea kuwafukuza watu kumi na saba ambao walikuwa wanafanya kazi katika makampuni ya kucheza kamari. Serikali inashambulia michezo ya mtandaoni ambayo inasema ni laana kwa vijana wa nchi hiyo kamari imekuwa sekta ya dola milioni kadhaa nchini Kenya, na ambapo teknolojia ya simu imefanya michezo ya bahati nasibu kuwa rahisi sana. Serikali imesimamisha leseni ya makampuni zaidi ya ishirini, ikiwa ni pamoja na kampuni ya wasifu maarufu ya SportPesa. Kamati ya Kimataifa kwa ajili ya Ulinzi wa Uandishi wa Habari, CPJ, mwezi Novemba mwaka huu inatarajiwa kutoa tuzo ya kimataifa uhuru wa vyombo vya habari kwa waandishi sita miongoni mwao akiwemo mwandishi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, Maxence Melo, mkurugenzi mtendaji wa tovuti ya Jamii Forum, ameorodheshwa sambamba na waandishi wa habari wengine sita kutokana na ujasiri pamoja na kutetea uhuru wa vyombo vya habari kwa sasa. Melo anakabiliwa na kesi katika mahakama za Tanzania akishtakiwa chini ya sheria mpya ya makosa ya kimtandao akituhumiwa kuwalinda watu wanaochapisha taarifa za kuikosoa au kuikashifu serikali. Lakini tuzo hii ina maana gani kwake? RFI Kiswahili imezungumza na mkurugenzi huyo wa Jamii Forums Maxence Melo akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Tuzo hii kwangu, kwanza, inaipa faraja kama mdau wa sekta ya habari, hasa tukiwa katika uhuru wa kujieleza na utetezi wa haki ya kupata taarifa kwamba juhudi zetu ambazo tumekuwa tukizipigania kwa takriban miaka kumi na sita sasa zimeanza kuonekana na zinazaa matunda, kwamba angalau kimataifa tunaonekana kazi tunayoifanya. Lakini pili e, nafurahi kwamba Watanzania hasa watumiao mitandao ya kijamii kwa ujumla wake na wale wanahabari wanaotumia teknolojia ya habari wameweza kuonwa nje ya mipaka ya Tanzania, japo nina masikitiko kwamba tuzo hii inaonyesha kwamba ni kwa waandishi ambao wanapitia changamoto kubwa. Tuzo ya mwaka kwa waandishi, waandishi hawa zitatolewa Novemba 21 mwaka huu jijini New York nchini Marekani. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha wa homa kali, kuharisha kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni, au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ibola. Ujumbe tokea unako Wizara wa Afya ujamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam, saa kumi na mbili dakika nane majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali bado ningali nawe kukujuza nini kinachojiri jioni hii. Taasisi za elimu ya juu kwenye nchi za Afrika Mashariki zimetajwa kama moja ya kichocheo cha kuelekea uchumi wa viwanda Kauli iliyotolewa na waziri mkuu wa Tanzania wakati akifungua maonyesho ya 14 ya taasisi hizo. Sabina Pelo amehudhuria tukio hilo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa amesema uchumi wa viwanda unategemea wataalamu wengi wanaozalishwa na vyuo vya elimu ya juu. Lengo la serikali ni kuhakikisha kuwa ifikapo mwaka 2025 tuwe na taifa la watu wenye ujuzi na stadi za kazi stahiki ili kumudu mahitaji ya uchumi na viwanda na hivyo kuwa na uwezo wa kutatua changamoto za kijamii, za kiuchumi kwa ajili ya ustawi wa watu wetu hapa nchini. Francis Mkiria Senda ni mshiriki wa maonyesho hayo kutoka chuo kikuu cha Kikristo cha nchini Uganda, UCU. Anasema jukumu la vyuo vikuu ni kuandaa wasomi wanaoweza kujiajiri. Sisi kama Uganda Christian University moja ya kozi tulizonazo hapa ni, ni kozi za ujasiria mali. Hatutengenezi mtu aajiriwe. Tutengeneza mtu ajiajiri. Sio kutoka tena uanze kutembea na viatu mkononi mpaka vinachakaa. Baadhi ya wanafunzi naotarajiwa kujiunga na elimu ya juu katika vyuo vya ndani na nje ya nchi wamekuwa na maoni mbalimbali. Kwao ni mazuri kwa wanafunzi na kusaidia, ili tunapoenda chuoni tusijue tukakuwa mawapi tunahitaji. Ningependa kuwashauri vijana zangu wote walipo waweze kufika Mnazi Mmoja sehemu kama hii ili kupata selection na view. Maonesho ya mwaka 2019 yameshirikisha taasisi mbalimbali za elimu ya juu kutoka Tanzania, Kenya na Uganda na mwanamuziki maarufu nchini Afrika Kusini, aliyekuwa mstari wa mbele katika kupambana na ubaguzi wa rangi kupitia muziki, Johnny Clegg amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 66. Johnny Clegg, maarufu kama White Zulu ama Mzulu mweupe, ni kutoka familia ya kiyahudi waliohamia Rodesia ya Kusini, kwa sasa Zimbabwe, ambaye alikuwa bado mdogo. Kwanza kabisa aliishi jijini London na Israel baadaye akaishi nchini Afrika Kusini, ambako alikulia zama hizo za ubaguzi wa rangi, jambo ambalo lilimfanya kujiweka karibu na watu weusi. Alipinga katazo la vijana wa kizungu kushirikiana na watu weusi. Mataifa ya Cote d'Ivoire na Ghana, wazalishaji wawili wakubwa wa zao la kakao ulimwenguni, wamemaliza tishio la kuacha kuuza bidhaa zao katika hali ya kushinikiza kupanda kwa bei. Katika kile walichoita mpango wa kihistoria, majirani hao wawili wa magharibi mwa Afrika waliahidi Juni 12 kuimarisha uuzaji wa uzalishaji wao wa mwaka 2020-2021 kwa wanunuzi ambao hawataki kufikia bei ya chini ya dola 2600 kwa tani. Uamuzi uliotikisa soko la kakao. RFI Radio France Internationale. matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wabunge wa Ulaya wamemchagua Ursula von der Leyen, raia wa Ujerumani, kuwa rais wa tume ya Umoja wa Ulaya baada ya kufanyika kwa kura ya asiri. Ursula ambaye ni waziri wa ulinzi wa Ujerumani atachukua nafasi ya Jean Claude Juncker ifikapo Novemba mosi mwaka huu. Akizungumza baada ya kuchaguliwa Urusula aliwashukuru wabunge, lakini akakiri kuwa kipindi hiki jumuiya yao inakabiliwa na changamoto ambazo ni lazima zifat, zitafutiwe ufumbuzi kwa ustawi na uimara wake. So, najisikia kuwa mtu niliyepewa heshima na ni heshima kupita kiasi, na washukuru kwa uaminifu mlioonyesha kwangu na imani mlioonyesha kwangu. Ni imani kwa Umoja wa Ulaya na hii ni imani kwa Ulaya iliyoungana na yenye nguvu, kutoka mashariki kwenda magharibi na kutoka from kusini kwenda kaskazini, from south to north. Ni sauti yake Ursula von der Leyen ambaye akizungumza kwenye bunge la Ulaya baada ya kuchaguliwa. Na waziri wa muda wa maswala ya uchumi nchini Uhispania amesema serikali ya Madrid itaweka kodi kwa makampuni makubwa ya mtandao na teknolojia mara tu serikali mpya itakapoundwa. Bunge litapiga kura juma lijalo juu ya utoaji juu ya kumsaka waziri mkuu wa kipindi cha mpito Pedro Sanche kuunda serikali mpya baada ya chama chake cha socialist kushinda uchaguzi mkuu wa mapema mwezi Aprili, lakini bila idadi kubwa inayohitajika. Mahakama moja nchini Marekani imemhukumu Joakim El Chapo Guzman kifungo cha maisha jela pamoja na miaka 30 ya mfano na kumtaka kiongozi huyo wa zamani wa kundi la mafia kulipa deni la dola bilioni 12.6 kutokana na gharama za makosa ya vitendo vyake. Na mlipuko mkubwa umesababisha vifo vya askari sita kusini mwa Syria Jumatano katika mashambulizi nadra yenye umwagaji mkubwa wa damu katika eneo hilo ambalo ndio kitovu cha maandamano lilodumu miaka minane. shirika la Syria la haki za binadamu limesema kifaa hicho kilicholipuka kilitegwa dhidi ya msafara wa kikosi cha wanajeshi katika jimbo la kusini la Dara. Watu wengine kumi walijeruhiwa katika shambulio hilo karibu na kijiji cha Yadut, kilomita 7 kutoka mji mkuu wa jimbo la Dara. nam saa kumi na mbili dakika 15 majira ya afrika mashariki niko naye hapa studio uh, sport lady sabina mpelo mwasi ya soda karibu Asante sana Ali Bilali. Leo ndio leo, mshindi wa tatu anatafutwa uh, katika uh, michuano ya kombe la mataifa ya Afrika AFCON, ambapo majira ya saa nne usiku kwa saa za Afrika Mashariki uh, utashuhudiwa mpambano kati ya uh, timu ya Tunisia pamoja na Nigeria. Uh, tusubiri tuone nani ataibuka mshindi wa tatu, lakini kocha wa timu ya Nigeria uh, Junot Roh yeye amesema Uh, pengine hii inaweza ikawa ni nafasi nzuri kwa kikosi chake eh, kufuta machozi baada ya kushindwa kufikia uh, hatua ya fainali ya michuano hiyo huko nchini Misri. Yeye amesema alianza kuifunza timu hiyo ikiwa uh, na viwango vya chini kabisa lakini amefanya mapinduzi makubwa na hivyo anaona kuna nafasi ya uh, kikosi hicho kufika katika hatua za juu. Kule nchini Kameruni, kocha wa taifa, wa timu kocha wa timu ya taifa ya Kamerun Klarens Sidof ametimuliwa kukinoa kikosi hicho baada ya kushindwa kutetea ubingwa katika kombe la mataifa ya Afrika, AFCON, ambayo kwa sasa ndio inaelekea ukingoni huko nchini Misri. Kiungo huyo wa zamani wa Uholanzi na timu ya Real Madrid pamoja na AC Milan, ambaye ana umri wa miaka arobaini na tatu, alisaini mkataba uh, wa kukifunza kikosi hicho kwa muda wa miaka minne. Msaidizi wa kocha huyo, raia mwenza wa Uholanzi, Patrick Kluivert, na yeye pia ameachana na timu hiyo. Ikumbukwe tu kwamba Kamerun ilitandikwa magoli matatu kwa mawili uh, na timu ya Nigeria katika hatua ya 16 bora kuvurumishwa na nje, lakini na pia unakumbuka Kamerun waligoma kuelekea kule uh, Misri na maswala ya fedha <laughs> na anatuhumiwa kwamba kocha huyo anatuhumiwa kwamba alikuwa sababu ya wachezaji kugoma, naam. Na bila shaka hiyo nayo inaweza kuwa sababu ya yeye uh, kutimuliwa, naam. Uh, rais wa zamani wa shirikisho la soka duniani FIFA Sep Bla amesema uh, kuteuliwa kwa katibu mkuu wa shirikisho hilo Fatma Samora kushughulikia maswala ya Afrika uh, ni ukoloni na ukiukwaji wa sheria za FIFA. Mwezi uliopita uh, shirikisho, shirikisho hilo lilitangaza kufanya mabadiliko ili kuboresha usimamizi wa shirikisho uh, la soka barani Afrika mesema, kumtumia afrikam ICAF ni kupuuza uh, kanuni za shirikisho hilo, na hii leo kuta kamati tendaji ya CAF inatarajiwa kuwasili uh, jijini Cairo nchini uh, Misri. Nafikiri kutakuwa na mazungumzo zaidi kuhusiana na uh, kauli hiyo bila bila ]i. shaka bila shaka kwa kweli. Na klabu ya soka ya Newcastle United imemteua uh, Steve Bruce kuwa kocha wake mkuu ambapo atakinoa kikosi hicho kwa muda wa miaka mitatu. Bruce, ambaye ana umri wa miaka hamsini na nane alijiuzulu kuifunza Sheffield uh, siku ya Jumatatu iliyopita na anasema anaona changamoto kubwa mbele yake, lakini uh, kwa kushirikiana na wenzake, anasema uh, yuko tayari kukabiliana nayo. Uh, Klabu ya Newcastle imekuwa bila kocha tangu kumalizika kwa mkataba wa aliyekuwa kocha wa uh, klabu hiyo Rafael Benitez, ambaye mkataba wake ulimalizika mwezi Juni uh, mwaka huu. Na katika uh, harakati za usajili Ali Bilali, uh, kocha wa klabu ya Leicester City uh, Brendan Rogers, yeye amesema hakuna klabu ambayo inakaribia bei ya mlinzi wake Harry Maguire, na ndio maana mpaka sasa uh, mlinzi huyo bado hajachukuliwa uh, na timu yeyote ama klabu yoyote, Ali Bilal mm -hmm. uh, na bila shaka Rogers, yeye anasema kuna klabu moja ambayo ilitoa fedha, lakini zimeshindwa kabisa kwa ushawishi Leicester City uh, kumuuza mchezaji huyo, na bila shaka klabu hii ni uh, Manchester United ambayo yenyewe iliwasilisha dau uh, la paundi sabini ili iweze kumnunua Maguire, ambaye aliwasilisha ombi la, uh, ombi klabuni kwake ili aweze kuuzwa. Na bila shaka sasa mchezaji huyu nyota anageuka uh, kuwa lulu. Bilali, hapo unasemaje? Naam, kweli kabisa. Naam, ni hayo tu katika michezo, mchezo uh, kwa jioni ya leo ali u kwamba wasikilizaji wetu Nam. Mchezaji Neymar kwa sasa mazungumzo yanaendelea baina ya klabu yake ya Paris Saint-Germain na, na, na Barcelona, ili aweze kurejea Naam. Shukran sana Sabina Mpelo mwasi ya Soda. Asante sana <laughs> Ali Bilal. <laughs> Radio France International. Na saa 12 na dakika 20 majira Afrika Mashariki na inamwona mwenzangu Emmanuel Chad Makundi yupo tayari hapa na makala gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma lililopita dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya idadi ya watu duniani. Lakini wakati dunia ikiadhimisha siku hii, imeendelea kushuhudia changamoto za kiuchumi kutokana na ama kuongezeka kwa idadi ya watu na nchi kushindwa kwenda sambamba na kasi ya ongezeko la watu ama vita na majanga mengine. Katika kuangalia athari za kiuchumi zinazotokana na ongezeko la watu duniani, kwenye laini ya simu tunaungana na daktari Tengere Kitojo yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana nami. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Msikilizaji, karibu uandamene nami nam. Msikilizaji, kama ilivyokuwa nimekujuza Dokta Watengare Kitojo pia ni mtaalamu hasa katika maswala ya kupambana na umasikini na bila shaka Uh, siku hii huwa unaitazamaje kama mtaalamu, na umekuwa ukifanya tafiti nyingi kuhusu uh, maswala ya umasikini hapa uh, uh, katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki dokta? Ya mimi kwanza, siku hii niki, nikiangalia kwa mtazamo wa umaskini naiona ni siku ya muhimu sana, kwa sababu umaskini unahusu watu na sio vitu. Unajua, mara nyingi watu tumekuwa tukiangalia maendeleo ya vitu badala ya watu. Kwa hiyo tunapoongelea uh, siku ya um, um, population duniani, ninaiangalia jinsi ambavyo nchi nyingi zinafanya zina, jitihada za makusudi kabisa kuhakikisha kwamba watu hao wanapata maisha bora, lakini hilo jambo la kwanza. Lakini jambo la pili, sisi kwenye uchumi tuna population au tuna idadi ya watu, tunaengelea katika njia mbili. Moja, tunaingalia kama rasilimali ya muhimu kwenye maendeleo kwa maana ya soko, lakini ndio wanaosia katika uzalishaji. Lakini kwa njia ya pili tunaiangalia kama ni kitu hatari kama kitakuwa kinakuwa kasi zaidi ya ukuaji wa uchumi, ambao uchumi unapokuwa haraka ndio unaokili mahitaji ya ile ongezeko la watu. Unatazamaje maendeleo ya nchi za Afrika na hasa ukuaji wa uchumi mataifa ya Afrika na namna ambavyo nakwenda na ongezeko la idadi ya watu barani Afrika ya, kwa ujumla? Ukiangalia nchi nyingi za Afrika ukuaji wa idadi ya watu umekuwa ukikua kwa kasi kuliko ukuaji wa uchumi, na kwa maana hiyo sasa umekuwa ukileta matatizo makubwa ya nchi ku, nyingi kushindwa kutimiza mahitaji ya watu katika nchi zao. Tunashuhudia umoja wa Mataifa uh, juma hili kauli mbiu yake ilikuwa ni kuhusu uzazi wa mpango, na tumeshuhudia mataifa mengi yaliachana na sera hii kitambo kidogo. Dokta unadhani kuna haja ya kurejeshwa upya? Tayari kuna hofu kwamba mpaka kufikia mwaka wa elfu mbili na hamsini bara la Afrika litakuwa na idadi kubwa zaidi ya watu duniani. Hiyo hofu, yeah, yeah, ipo hasa katika nchi ambazo zinaendelea. Unajua, tatizo la nchi zinazoendelea ni kwamba uchumi wake hauko flexible, yani uchumi wake hauwezi kujiongeza kwa haraka kwa jinsi ambavyo idadi ya watu inaongezeka, kwa hiyo inashindwa kukidhi mahitaji ya watu. Kwa hiyo njia pekee, wakati nchi za Afrika zinaendelea kurekebisha uchumi wao, kuhakikisha kwamba uchumi wao unaweza kuwa kwa kasi na kutimiza mahitaji, lazima pia tuangalie upande wa pili, jinsi ambavyo tunaweza tuka tuka control ukuaji wa idadi ya watu, na tunaweza tukafanya hivyo kwa kuendelea na kutumia njia za mpango ambazo ni salama. Kwa mtazamo wako, kama mtaalamu wa maswala ya uchumi, unadhani uh, kuna haja ya, ya, ya kurejeshwa kwa zile sera za pengine kuwa na mtoto mmoja ama kuwa na watoto wawili kama ambavyo tuliona wakati fulani uh, China ilifanya kabla ya kuruhusu angalau kuwa na, na zaidi ya mtoto mmoja? Nafikiri na, na, na ni sera ambazo tunataka tuziendee kwa makini, kwa sababu tuna tukiangalia nchi za Ulaya kwa kutumia sera hizo hizo, sasa hivi wanapata matatizo ya kukosa nguvu kazi ya kutosha, kwa nazo kwa makini na niombana, mimi sera ambayo nimeipenda, nataka niangalie kwa pande zote mbili. Upande mmoja tuangalie ukuaji wa uchumi ambao utakidhi mahitaji, lakini upande mwingine tuangalie sera ambazo zitapunguza ukuaji wa kasi wa idadi ya watu. Nafikiri Ulaya walipunguza wali sana, kiasi kwamba sasa hivi nao wanaingia kwenye mahitaji ya kutafuta nguvu kazi, wanaingia kwenye tatizo la kuwa na, na, na wazee wengi badala ya vijana ambao wa wanafanya kazi. Kwa hiyo twende pole na sera hizo kwa hivyo kusema Dokta, kinachoshuhudiwa hivi sasa barani Ulaya na ongezeko la wimbi la wahamiaji barani Ulaya na na, uh, yeah, ni kutokana na sera ambazo zilikuwepo awali, ni sera ambazo zilikuwepo awali kwamba sasa hivi ukiangalia hata ile ile ile ile, ile ukuaji wao wa watu unakuta wazee ni wengi zaidi ya vijana. Kwa hiyo katika nchi nyingi, pamoja na kwamba wanapinga vita ya, ya, ya, ya wahamiaji, lakini wanaivumilia kwa sababu wahamiaji wana wan, mchango wan, wan, mkubwa sana kwenye maendeleo ya nchi yao. Tumezungumza awali kuhusu kuendelea kuongezeka kwa idadi ya watu kwa kasi kubwa sana barani Afrika na tunashuhudia pia kwa kasi kubwa a, vijana wengi wakiwa wanaondoka katika mataifa yao ya Afrika na kukimbilia kule barani Ulaya. Hili ni kwa kiasi gani linaweza likawa na athari kwa, kwa, kwa bara la Afrika dokta? Yani lina, linaweza kuwa na athari kubwa kwa sababu kama tulivyosema mwanzo ni kwamba unaangalia hawa vijana wame- wanazaliwa wana, wana, wana, wana, wana katika nchi zao wanasomeshwa labda katika nchi zao, lakini yale, yale zile nia zao mahitaji yao hayatimizwi. Na ambapo angewe, kama, kama uchumi ungekuwa unakuwa ingeweza kuwatumia hawa kama wazalishaji. Ikwa sababu pia tumesema u, watu wanaongezeka lakini uchumi wetu haukui kwa kasi, hautimizi mahitaji ya vijana. Vijana hao wanakimbia wana nchi zetu kwenda kutafuta maisha bora katika nchi za watu wengine kwa wanapoondoka kumbuka, hawa ni watu ambao tulitegemea wa rasilimali yetu, wamesomeshwa na nchi zetu, wanakwenda kufanya kazi katika nchi nyingine. Kwa hiyo huku wanakotoka lazima nakutaathirika kuta, kuta, kiuchumi. Kwa hivyo bila shaka mgawanyo wa rasilimali huenda ukawa ni changamoto. Uh, hasa katika swala la ardhi, Dokta. Yani ni kweli hasa, kwa sababu unajua uh, katika mataifa haya mengi yanayoendelea, hasa mataifa ya Afrika uh, rasilimali ya ardhi ni rasilimali ya muhimu sana katika uzalishaji. Watu wengi wanaitegemea katika uzalishaji, lakini sasa utashangaa kwamba kum kwa mwenendo wa siku hizi ni kwamba kuna kuwa na kunyang'anya ardhi badala ya kugawanya ardhi, wanaita land grab rather than land distribution, yani badala ya mgawanyo sawia wa wa ardhi ambao ndio rasilimali kubwa. Wawekezaji wa, wa, wa, wa unaita wawekezaji, wengine hata sio wawekezaji, wanakuja wananyang'anya ardhi. Kwa hiyo unakuta kwamba sehemu kubwa ya watu wanaongezeka kwa kasi, lakini hata ile rasilimali yao ya muhimu ya kuzalisha hawana, wamenyang'anywa. Kitaalam na hasa katika maswala ya kiuchumi, ongezeko la idadi ya watu ni faida ama hasara kwa kwa nchi? kwa upande mwingine Yani, ningesema kutegemeana na ukuaji wa uchumi. Kiuchumi tunasema ongezeko kubwa la watu ni ni faida kubwa kwa njia mbili za muhimu. Njia ya kwanza ni kwamba wao wanakuwa kwa ni soko, yani wewe mzalishaji umeshajipatia soko ambalo ni rahisi kuingia. Unajua soko la kimataifa ni gumu kuingia kwa sababu ya, ya, ya uwingi wa vitu vinavyotakiwa, ubora, vitu vinavyotakiwa, gharama za usafiri, lakini soko la ndani ni soko ambalo ni red made, lipo. Kwa hiyo idadi kubwa tatu inakuhakikishia uwapo wa soko lakini jambo la pili ni rasilimali ya uzalishaji, hii ndio nguvu kazi. Mbububu, idadi ya watu inapokuwa kubwa kama mtatumia rasilimali zetu vizuri, kama si Tanzania ambapo tuna tuna ardhi kubwa ya kutosha, hivi unaweza kusemaje kwamba e, tuna, tuna, tuna tuna idadi kubwa ya watu, wakati huo tunaona mapori kibao yako wazi tu ya ya, yako naked. Yani haijalimwa haja, yana majani yana misitu yana miti ambayo rasilimali hii ingeweza kwenda ku, kutumika katika ku, kuzalisha kutumia ardhi hiyo. wito wako nini ni nini kwa mataifa ya ukanda wa Afrika Mashariki wakati huu nchi zikiwa zimeungana katika Jumuiya ya Afrika Mashariki Jumuiya ya Nchi za Maziwa Makuu na idadi ya watu inaendelea kuongezeka, wanaweza kufanya nini ili kwenda sambamba na ongezeko hili la idadi ya watu? Mimi nashauri na, na, na mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza tuhakikishe tunatumia vizuri rasilimali tulizo nazo kwa ajili ya maendeleo ya watu. Kama tutatumia rasilimali zetu vizuri, ardhi yetu vizuri, madini yetu vizuri, na rasilimali zingine tulizo nazo vizuri, ukuaji wa, wa, wa watu hautakuwa tatizo kubwa kwa sasa tulipo. Hilo jambo la kwanza. Jambo la pili, tuliangalia sasa tatizo hili la ongezeko la watu kwa mbali, tusibane kama wenzetu walivyo bana kwamba mtoto mmoja, wawili kwa sababu bado hatujafikia huko, lakini tutafute njia za kuhakikisha kwamba familia zinakuwa na idadi ya watu ambazo zinaweza zikazimanage au zinaweza zikawatunza, kwa sababu tumeshaona pia hata kwenye tafiti zilizofanyika Tanzania za kitaifa ni kwamba familia zile ambazo zina idadi kubwa ya watu ndizo zinakuwa maskini. Kwa lazima tufike mahali tuangalie ni idadi gani ya watu ambao familia itaweza kuitunza, labda watoto watatu, watoto wanne mwisho. Hii hi, hi ni kitu ambacho kinakinaweza kina, kuwa kinaweza manage, badala ya kusema kwamba tupunguze kama wenzetu Ulaya mtu mmoja, wakati rasilimali tunazo kibao. Of course baadaye idadi itakapokuwa kizidi kuongezeka, linaweza likawa tatizo. Kwa hiyo tatizo hili linataka tuliangalia kwa upande wa pili, uzalishaji. Nam, nakushukuru na sana Dr. Tengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Umehitimisha vizuri kabisa mada yetu ya leo, athari za ongezeko la idadi ya watu katika nchi zinazoendelea kiuchumi. Nakushukuru sana Dr. Na, na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwaheri. Barabara bara kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa wale ambao tumekuandhalia, ni pamoja na waandamanaji na viongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudani hii leo wametia saini mkataba wenye lengo la kuanzishwa kwa utawala wa kiraia. Wadau wa sekta ya afya nchini Burundi wameeleza wasiwasi wao kuhusu kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha matumizi ya dawa za kulevya hasa kwa vijana hali wanayosema kuwa ni tatizo kwa jamii. Marekani inasema bado ina imani kuwa mazungumzo kati yake na Korea Kaskazini yataendelea licha ya utawala Pyongyang kuonya kuwa mazoezi ya kijeshi kati yake na Korea Kusini yataathiri mazungumzo yanayoendelea. Kuna hayo na mengine karibu. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko nchini Sudani ambako waandamanaji na viongozi wa baraza la kijeshi nchini humo hii leo wametia saini mkataba wenye lengo la kuanzishwa kwa utawala wa kiraia, swala ambalo lilikuwa moja ya matakwa ya waandamanaji tangu pale Omar Hassan Al Bashir alipoondolewa madarakani miezi mitatu iliyopita. Hatua hii inamaliza sintofahamu iliyokuwepo ambapo nchi hiyo ilishuhudia vurugu zilizotokana maandamano na ambayo mamia ya watu wamepoteza maisha mpaka sasa. Wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Wakili Ojonga Gina ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kufikiwa kwa makubaliano white, madalaka, ya ugawaji wa madaraka nchini Sudani ya kaskazini ni ushindi kubwa kwa wanaharakati ya mabadiliko ya demokrasia ya nchi hiyo, na bila shaka upande wa serikali ya zamani na wanajeshi wale wana fikira ya kijadi, lazima waelewe kwamba sasa mabadiliko imeanza, na tunatumainia itakuwa maendeleo kubwa zaidi baadaye. Ni mtazamo wake, Wakili Ojonga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Serikali ya Kenya inaelekea kuwafukuza watu kumi na saba ambao walikuwa wanafanya kazi katika makampuni ya kucheza kamari. Serikali inashambulia michezo ya mtandaoni ambayo inasema ni laana kwa vijana wa nchi hiyo. Kamari imekuwa sekta muhimu ambayo imekuwa ikizalisha dola bilioni kadhaa nchini Kenya, na ambapo teknolojia asimu, ya simu imefanya michezo ya bahati nasibu kuwa rahisi sana. Serikali imesimamisha leseni ya makampuni zaidi ya ishirini ikiwa ni pamoja na kampuni ya wasifu maarufu ya Sportpesa. Wadau wa sekta ya afya nchini Burundi wameeleza wasiwasi wao kuhusu kuongezeka kwa kiwango kikubwa cha matumizi ya dawa za kulevya, hasa kwa vijana, hali wanaosema kuwa ni tatizo kwa jamii. Kutoka Bujumbura, Juvenal Bigirimana na mengi zaidi wadau hao wa sekta ya afya Burundi kwa kauli moja wamekiri kuwa matumizi haya yamekithiri miongoni mwa vijana wakati ya miaka kumi na tano hadi thelathini na tano. Bi Josephine Sanzerugeze ni afisa msaidizi wa waziri wa afya Burundi. La consommation de drogue, matumizi ya madawa ya kulevya ni chanzo cha maradhi mengi kama saratani na maradhi ya akili. Ni hivyo nchi yetu imechukua hatua nyingi tangu miaka kadhaa kwa tabaka zote za raia kukabiliana na swala hilo, kwani kwa sasa matumizi ya madawa ya kulevya limekuwa swala kubwa la afya ya raia. Naye Elias Sibonio mtaalamu wa masuala ya kisaikolojia anaelezea sababu za vijana kujikuta katika matumizi hayo ya madawa ya kulevya. tabia tabia za kufuatilia watoto wakiona zile muvi wasanii wanatumia bangi, sigara, pombe, wanahitaji kufuatilia. Upande wake, Valante Habyarimana kiongozi wa shirika la kupiga vita madawa ya kulevya Burundi, anasema tayari wameshasaidia vijana kadhaa kuachana na tabia hiyo. Tuna idadi ya watu karibu Ma, ma drugs, tena ndo watu ambao wako wanatusaidia kwenda kufundisha wengine. Kijana huyu Mwari G Floris ambaye awali alikuwa mtumiaji wa madawa hayo, yeye anasemaje? Madawa haya yana athari nyingi sana, yani tatizo kubwa ambalo watu walifahamu katika miji mbalimbali ya Burundi, hususan na mji wa Bujumbura, unawakuta vijana wakitumia madawa hayo ya kulevya mchana kweupe, vijiweni, bila hata kuwa na wasiwasi kwamba waweza kukamatwa. Juvenal Bujumbura, RFI Kiswahili. Ebola, ugonjwa kwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, kutumbu kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja, ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na saa 12 dakika 35 majira Afrika Mashariki. Kamati ya kimataifa kwa ajili ya ulinzi wa waandishi wa habari CPG mwezi Novemba mwaka huu inatarajiwa kutoa tuzo ya kimataifa ya uhuru wa vyombo vya habari kwa waandishi sita, miongoni mwao akiwemo mwandishi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki. Maxence Melo, mkurugenzi mtendaji wa tovuti ya Jamii Forums, ameorodheshwa sambamba na waandishi wa habari wengine sita kutokana na ujasiri pamoja na kutetea uhuru wa vyombo vya habari, lakini tuzo hii ina maana gani kwake? herefisi Kiswahili imezungumza naye kuhusiana na swala hilo. Tuzo hii kwangu, kwanza inanipa faraja kama mdau wa sekta ya habari, hasa tukiwa katika uhuru wa kujieleza na utetezi wa haki ya kupata taarifa, kwamba juhudi zetu ambazo tumekuwa tukizipigania kwa takriban miaka kumi na sita sasa zimeanza kuonekana na zinazaa matunda kwamba angalau kimataifa tunaonekana kazi tunayoifanya, lakini pili, eh, nafurahi kwamba watanzania hasa watumiao mitandao ya kijamii kwa ujumla wake na wale wanahabari wanaotumia teknolojia ya habari wameweza kuonwa nje ya mipaka ya Tanzania, japo nina masikitiko kwamba tuzo hii inaonyesha kwamba ni kwa waandishi ambao wanapitia changamoto kubwa. Tuzo ya mwaka kwa waandishi wa habari zitatolewa Novemba ishirini na moja mwaka huu jijini New York Marekani. Licha ya wito wa serikali, wanaharakati kwenye mji wa Sidama kusini mwa Ethiopia wameendelea kupeperusha bendera za rangi ya kijani na bluu kwenye majengo ya wa serikali, wakati huu wazee kwenye mji huo wakijiandaa kutangaza kuwa eneo uhuru. Wazee hao wamesema wanapanga kutangaza serikali inayojitegemea wiki hii, uamuzi ambao wadadisi wengi wa mambo wanaona kuwa huenda ikachochea zaidi mzozo wa kisiasa unaofukuta nchini humo. Wachambuzi wa maswala ya siasa wanazungumziaje hatua hii? Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam. wale wanaotaka kujitenga na hiyo shamba ni ashirio la wazi kabisa kwamba e, wao hawamtaki rais aliyoko madarakani au serikali iliyoko madarakani. Na hili ni jambo baya sana kuliko jambo lolote ambalo linatokea, halifai hii, na naomba tu kama nchi zote za Afrika ziweze kukemea jambo hili kwa sauti moja ili visitokee. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, ambaye akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na saa 12 dakika 38 majira ya Afrika Mashariki. Marekani nasema bado ina imani kuwa mazungumzo kati yake na Korea Kaskazini yataendelea licha ya utawala wa Pyongyang kuonya kuwa mazoezi ya kijeshi kati yake na Korea Kusini yataathiri mazungumzo yanayoendelea. Mwandishi wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Hapo jana, Korea Kaskazini iligusia uwezekano wa kufanya majaribio zaidi ya silaha zake za masafa marefu mwezi ujao, kutokana na kile ilichosema uchokozi wa Marekani na majirani zake Korea Kusini. Hii ni kauli ya kwanza kutolewa na utawala wa Pyongyang tangu kukutana kwa raisi Donald Trump na Kim Jong un kwenye eneo la mpaka wa Korea kaskazini na kusini, ambapo walikubaliana kuandaa mazungumzo mapya. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema itaendelea na maandalizi ya mkutano kati ya viongozi hao wawili na kwamba kitisho cha Korea kaskazini akimaanishi kutatiza mpango uliopo. Kwa miaka sasa, Korea kaskazini imekuwa ikipinga kufanyika kwa mazoezi ya kijeshi kati ya Marekani na Korea kusini kwenye rasi ya nchi hizo mbili. Baraza la wawakilishi la Marekani wamepiga kura kwa kumshtaki rais Donald Trump baada ya mfululizo wa mashambulizi dhidi ya wanawake wanne katika baraza la Congress. Azimio hilo la mfano lili limetoa maneno limekanusha maneno ya ubaguzi wa rangi ya rais Donald Trump ambayo alihalalisha hofu na chuki ya Wamarekani na watu wa rangi tofauti. Trump ametuhumiwa kwa ubaguzi wa rangi na kwa kuwaambia wanachama wa Kongres kuondokana kuondoka nchini humo. Katika moja miongoni mwa ujumbe wake wa hivi karibuni, rais Trump amesema sina mifupa ya ubaguzi katika mwili wangu. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wamependekeza kuwa kampuni ya anga ya nchi hiyo Air France ifikishwe mahakamani kwa ajili ya kupuuzia wakati wa ajali ya ndege iliyokuwa ikitoka Rio de Janeiro kuelekea Paris mwaka 2009 ambayo iligharimu maisha ya watu 228. Waendesha na mashtaka walihitimisha kuwa kampuni hiyo ya Air France ilikuwa na ufahamu wa matatizo ya kiufundi na chombo muhimu cha kupima kasi ya ndege yake ya Airbus A330, lakini hakuna taarifa ya kuelimisha abiria waliokuwa ndani ya ndege hiyo. namna Sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano wa waandamanaji na viongozi wa baraza la kijeshi nchini Sudan hi leo wametia saini mkataba wenye lengo la kuanzishwa kwa utawala wa kiraia, suala ambalo lilikuwa mmoja miongoni mwa matakwa ya wa waandamanaji tangu pale Omar Hassan al Bashir alipoondolewa madarakani miezi mitatu iliyopita. Hatua hii inamaliza sintofahamu iliyokuwepo ambapo nchi hiyo ilishuhudia vurugu zilizotokana na maandamano na ambapo mamia ya watu wamepoteza maisha mpaka sasa. Mwenzangu Sabina Pelo amezungumza na wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa masuala ya siasa za kimataifa akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hii hatua ita haitatamatisha maandamano, lakini itafanya ziwe chache, kwa maana sasa maandamano itakuwa inalenga wale janjawili ambayo wamewekwa katika jeshi ya Sudan na bado wanaendelea na tabia yao ya zamani huko Darfur. Upande wa pili bado kutakuwepo na maandamano kutamatisha vita ya wenyewe kwa wenyewe kusini ya nchi hiyo, yaani Kordofan, Blue Nile na Nuba Hills, na pia katika Sudan magharibi au uh, dafuru mpaka hizo vita zitokomeshwe kabisa na wananchi wa kutoka hizo sehemu za nchi wa husishwe kwa serikali kikamilifu. Bado kutakuwepo na maandamano ya kiasi, lakini sio kubwa kama vile ilikuwa hapo mbeleni. Pengine nini cha kuzingatiwa ili makubaliano yaliyosainiwa leo yaweze kudumu? Ya kwanza ni kuthibitisha kwamba kanuni zile zimeandikwa mbale ndani zinatekelezwa kikamilifu, pande zote ziweze kuaminiana mabadiliko mengine ambayo hayapo katika hiyo makubaliano lakini ambayo yanahitajika itaenda kujadiliwa na kutekelezwa, na na muhimu sana ni kuunda bunge la mpito ili iweze kusimamia serikali, ili serikali isiwe ina lete dhuluma zingine, ili ianze kutekeleza mambo ya kuandika katiba mpya na kupanga Uh, mambo kama ya uchaguzi na mambo kama hayo, ndipo itakapotimia miaka mitatu tuwe na taasisi za kitaifa ambazo zinaweza kusimamia hayo mambo kikamilifu. Unaiona hatua hii sasa ikitoa suluhu ya matakwa ya raia wa taifa la Sudani ya muda mrefu. Uh, hatua hii itasaidia kusuluhisha baadhi ya tatizo ambazo Sudani imekuwa nayo, lakini haiwezi kutatua tatizo zote kama itatekeleza makubaliano ambayo imefikiwa kikamilifu na kama wale ambao wanajiita Waarabu watathamatisha madai yao ya kubadilisha kila mtu awe Muislamu, Mwarabu, mu na kadhalika, basi stakabadi ya Sudani ni nzuri, lakini kama wataendelea na ile sera za ubaguzi ambao walikuwa nazo hapo awali, basi huenda ikaibuka, uh, gurumai zingine ambayo itasambaratisha nchi hiyo. Ni mtazamo wake wakili Ojwanga Gina, mchambuzi wa siasa kimataifa ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Na sasa ni mpishe mwenzangu Sabina na Bigambo na makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru na kusalimu msikilizaji wa RFI kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia makubaliano ya kugawana madaraka baina ya watawala wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji nchini Sudan, ambayo yamefikiwa leo Jumatano kwa pande hizo mbili kusaini makubaliano ya uongozi wa mpito kuelekea kuunda serikali ya kiraia, ambapo jeshi litaongoza kwa miezi 20 na moja ya kwanza, na baadaye kiongozi wa kiraia ataongoza miezi 18 inayobaki. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Nitafurahi kupata maoni yako kuhusu hatua hii iliyofikiwa hii leo. Naitwa Paskari Sudani, niko kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Viongozi wa waandamanaji na viongozi wa kijeshi kule Sudani wamefanya vyema sana, maana makubaliano waliyoyafanya yataifanya Sudani iwe na amani tosha ambayo kila mmoja atatawala ata, ata, ata, ata, ata, ata, kwa muda kidogo kuenda kwenye kupata kiongozi, uongozi wa kiraia. Hayo ndiyo tuliyokuwa tunayataka, baina ya wanajeshi na viongozi wa waandamanaji wa ambao ni raia wamefanya vizuri sana na tunawatakia utekelezaji mwema, pasiwe tena na mmojawapo kufanya kutindisha ili amani sudani iendelee kutawala. Majina yangu naitwa John, ninaishi hapa Kenya Kakuma kampu. Mimi ni mkimbizi kama wakimbizi wengine kutoka DRC Congo. Unajua ya kwamba kitu kimoja, kutokana na mimi, kutokana na maoni yangu, nimeshukuru sana kwa kuona jeshi la Sudani alafu limezingatia madaraka kulingana na vile rais wao alikuwa akiwa na ugangarizi sana wa madaraka nchini mwao, na kwa hiyo hiyo inaweza kaleta sura nzuri kwa bara ya Afrika kwa kuangalia kwamba kama viongozi wengi wafungue macho kuwa kwamba kama aking'ang'ania madaraka sio vizuri sana, na kwa hiyo niomba sasa natia, fungue macho tuwe na upendo na Waafrika wawe na upendo umoja, vile bila upendo na kutokupata amani nchini ni kama vile watu wanakosa ksa amani, unajua Sudani ilikuwa imeelekea katika mikakati na njia mbaya sana, na vilevile wakimbizi wengi walimiminika hapa Kenya na kukosa amani, na hata vilevile, unajua, maisha wakimbizini siyo maisha mazuri. Kutokana na yoyote, ninawatakia amani, na wazidi kupatana na wazidi kusikilizana, na viongozi wa kidini waingililie masuala kama hayo, na waandamaji waache kuandamana jili maendeleo ipate kupatikana na amani ipate kupatikana nchini. Ndiyo, kwa majina naitwa Kagayo, nikiwa Afrika Kusini. deben cha kwanza ni kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa sababu makubaliano yote ni Mungu. Mwenyezi Mungu awasaidie wa Sudani, makubaliano yalete amani, viongozi wengine waache uchu wa madaraka, kwa sababu nchi zetu za kule zinaletwa kuhofisha kwa sababu ya uchu wa madaraka na wao na uzalendo wa kupenda nchi zao na raia wao Jina naitwa Patreki Mlambo, linatokea DRC Mobapo. Kwa kweli, hatua hiyo na maelewano hiyo itafikisha itafikisha mpaka nchi ipate uhuru kabisa, kutokana na ile fujo yao yenye walikuwa wanaleta kila mara kila mara. Kwa kweli, ni jambo la muhimu sana na, wito naleta kwa watu wa Sudani, ni kuwa na umoja wasiwe na vurugano mavurugano, ni sio kitu cha muhimu katikati. Kitu ni kuelewana ana kui, nchi ndo nchi iende vizuri sana. Wanatakiwa tu kuungana kwa pamoja, kuacha fujo na kusikilizana. kwa majina anaitwa Exaudi Exaveli Mlelwa, ni mzaliwa wa Njombe, hivi sasa anaishi Jaribu mpakani, wilaya ya Kibiti, nchi ya Tanzania. Uh, kwa hii hatua alivyoifikia si mbaya sana, ila mimi naomba sasa watu wa Sudani wao wana subira, yaani kama sasa kijeshi likiwa limeongoza nchi, basi wa, wazidi kuvumilia, wazidi kusikilizia hali yoyote itakavyokuwa njema, wazidi kuwa na utulivu, ili nchi sasa ipate kutulia na wapate maendeleo. Na hata kama sasa utakuja uongozi wa mpito tena wa kiraia, maanake hapo kwa jinsi mada iliyopo kuna uongozi wa mpito mara mbili: uongozi wa mpito wa jeshi ambao utatawala kipindi cha mwanzo, na uongozi wa mpito wa kiraia ambao atakuja mtu sasa atakayechaguliwa kwa muda mfupi tena aongoze ili itimie miaka mitatu ili kitimie kile kipindi cha uongozi wa mpito. Tunaona ndugu mtangazaji, sasa mimi na shauri sasa kwa hapo, wawe na subira na wawe watulivu, kwa uongozi wowote utakaokuwa umepita, kwa kwa iwe ni kwa jeshi au iwe ni kwa uongozi wa kiraia wawe wow, na uvumilivu wawe wow, na subira, ili nchi ipate kutulia. Kwa mimi napongeza hatua aliofikia, kwa sababu nchi haikuweza kutulia, alikuwa sio nchi ya amani tena, alikuwa kuna machafuko kwao, machafuko si kitu kizuri kabisa. Kwa mimi madamu ameshakubaliana jeshi pamoja na raia na, ma, na maandamano yamekwisha. Hilo mimi kwangu naona ni hatua nzuri ambayo wameifikia na hata akiongoza kwa uongozi wa mpito itakuwa ni jambo vizuri kabisa, ili mwanzo wameanza wa, wa, wa, wa, wa sasa huu mwanzo mzuri, na atakapokuwa amemaliza uongozi wa mpito waunde serikali imara sasa ya kiraia moja kwa moja itakaoshirikiana na jeshi, maanake jeshi kwa ajili ya kulinda nchi na uongozi kwa ajili ya uongozi <tune> Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kwa upande wa ujumbe mfupi, anaitwa Rene Musumali, anasema anapatikana Moba DRC, anasema kiukweli ni kwamba hatua hiyo ya makubaliano ni alama ya kujenga amani kisiasa nchini Sudan. Kwa hiyo ni bora amani, siyo amani bora. Muzee Mukonta Gabrieli kutoka Kala Kisakara DRC nawe unasema hii ni njia mojawapo ya kuleta usalama kwenye nchi ya Sudani. Tulifahamu kuwa pande zote mbili zilizokuwa zikizozana huko Sudani ilikuwa ni ukosefu wa uaminifu. Viongozi wa kijeshi wanapaswa kufahamu kazi yao ni nini, na sasa kufikiwa kwa makubaliano haya ni jambo la kupongeza. Awami Hasan wa Kibondo Kigoma nchini Tanzania, unasema ni jambo jema viongozi wa Sudani kwa makubaliano hayo yenye tija kwa taifa lenu. Goligota Magabe Mokono wa GGM unit Geita Tanzania, unasema makubaliano ya kuunda serikali ya mpito huko Sudan ni vyema yaheshimiwe na pande zote ili amani ipatikane, maana maandamano yametesa raia wa nchi hiyo. Abu Ali Costa wa Soko Kuu Majengo, Dodoma, Tanzania, wewe unasema hatua hiyo ni nzuri na ya kupongezwa. Muhimu kwetu ni kuwatakia kila la heri, ili kwa pamoja waheshimu mkataba na kutekeleza yaliyomo, huku akitanguliza mbele maslahi ya nchi yao. Imani Classic kutoka Kamanyola, DRC, jimbo la Kivu Kusini, unasema amani na masikilizano yanahitajika huko Sudan na kwa nchi zetu za Afrika. Lienge Hens Junior kutoka Ifakara, Morogoro, Tanzania, wewe unasema makubaliano ni mazuri, ila jeshi lingepaswa kuteua mtu aweze kuongoza huku zoezi la kupata serikali ya kiraia likiandaliwa kufanyika, lakini kwa kuongoza wao kutakuwa na uvunjifu mkubwa wa haki za raia. Shetwage Mulavya unasema unapatikana Tanzania. Wito wako ni kwa wananchi wa Sudani, unasema maamuzi hayo mliyochukua si mabaya, cha msingi ni kuyaheshimu mliyoyasema ili nchi yenu iwe na amani. Nicolas Ngaiza unasema ukweli ni kwamba kumalizika kwa mvutano kupo mikononi mwa Wasudani wenyewe, bila kujali ni wanajeshi au raia, ili mradi wawe na nia njema ya kutuliza nchi yao, wala si vyombo vya kimataifa. Na ujumbe wa mwisho ni wakwako David Sechenga kutoka Wagumtu na dumu Muheza, Tanga, Tanzania, unasema mpango huo ni mzuri kama hautakuwa na uroho wa madaraka. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa muda wako pamoja nami katika makala ya habari rafiki hii leo, ambapo tumeangazia makubaliano ya kugawana madaraka baina ya watawala wa kijeshi na viongozi wa waandamanaji nchini Sudani yaliyofikiwa hii leo. Hadi wakati mwingine, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri. Nam, shukrani sana Sabina Crispin na Bigambo kwa makala hayo ya habari rafiki. Ni kusomea ujumbe mfupi hapa. Msikilizaji wao unasema, ni John Katuta Renault wa Moba, DRC Kakera kwa sasa, unasema unapatikana Kipushi, unasema tupo sambamba na RFI kwa matangazo yote. Na wao unasema unaitwa Mashauri Manenga Mvunika nikiwa DRC Minembwe. Kwa kweli tunaombea nchi yetu amani, kwa kuwa misukosuko ni mingi sana. Na wewe mwingine unasema unaitwa Wagumu Tutadumu. <laughs> Na wewe mwingine unasema unaitwa Hasani Jokolo ukiwa Chanika, Dar es Salaam. Leo aha, leo unasema hujatupata vizuri. Ha, na wewe mwingine unaitwa Zuberi Magwe unasema kila la heri na matangazo mema RFI Kiswahili. Na wewe mwingine unawauliza wapi? Sijui ulimaanisha nini ndugu yangu. Na wewe mwingine unasema unaitwa Hamza Ayubu mjukuu wa mzee Liongonyo toka Kinondoni Dar es Salaam, salam unasema hongera RFI kwa kutuhabarisha. Na wewe unasema viongozi wa Afrika mko wapi? Na wee mwengine unasema tunawapata vizuri sana kusini mwa Tanzania huku RFI, idumu milele daima. Unasema unaitwa baba yu walicheche Masasi. Na weo unasema ni Joseph, Big Boss toka Moba Kirungu DRC, unasema twamipata tano juu ya tano hapa petu Moba na wewe unasema nchi za Afrika ni ngumu kupata maendeleo, mpaka tukubali kubadili katiba na kupata katiba shirikishi makundi yote. Bila kufanya hivyo, wataendelea kuimba, kushangilia maendeleo hewa kwenye majukwaa ya kisiasa. Unaitwa Fadhili Fwalinga, unapatikana Tunduma, kata ya Mpande mji mwema, mkoa wa Songwe Tanzania. Mimi ni Ali Bilala ambaye nilikuwa nawe chini ya usimamizi wa Emmanuel Richard Makundi. Fundi mitambo alikuwa ni Stelius Sane. Shukrani la dhati kwake Sabina Mpelo ambaye alikuletea habari za michezo. Nikutakie jioni njema. Clegg, mwanamuziki wa kula Afrika Kusini ambaye amefariki dunia usiku wa kuamkia leo akiwa na umri wa miaka sitini na sita. Johnny Clegg atakumbukwa kutokana na harakati zake za kupambana na vita dhidi ya ubaguzi wa rangi na kibao chake hicho Asimbonanga punde na kuacha na wenzetu kutoka Paris