Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Mazungumzo kati ya viongozi wa waandamanaji na viongozi wa kijeshi nchini Sudani yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hii leo yaahirishwa. Kinara wa chama cha upinzani cha AFDCA nchini DRC Bahati Lukwebo afungua kesi kupinga kufukuzwa kwake kwenye muungano wa FCC. Na serikali ya Iran yakanusha madai ya Marekani kuhusu kudungua ndege yake isiyokuwa na rubani. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni leo, Ijumaa Julai 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Viongozi wa waandamanaji nchini Sudan wamesema mazungumzo yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hii leo kati yao na viongozi wa kijeshi yameahirishwa baada ya baadhi ya wanachama wake kueleza kutoridhishwa na sehemu ya makubaliano ya kubadilishana madaraka yaliyotiwa saini mwishoni mwa juma lililopita. Awali viongozi wa waandamanaji na wanajeshi walitia saini makubaliano kuhusu namna ya uundwaji wa baraza la utawala ambalo litakuwa na jukumu la kuunda serikali ya mpito na hii leo walikuwa wakubaliane kuhusu azimio la kikatiba. Hata hivyo, makundi ya waasi yanayopigana kwenye jimbo la Dafur yanataka kwanza azimio la kikatiba lieleze wazi kuwa jukumu la kwanza la serikali ya mpito ni kushughulikia suala la Dafur. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hatua ya makundi haya? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Ukweli ni kwamba kutafuta kumtosheleza ama kuwafurahisha kila mmoja ama kila mwananchi pale katumu itakuwa ni jambo gumu. Kila mmoja anayekuja katika mazungumzo haya ana ya la kwake, lakini kwa ujumla wananchi wa katumu walifurahia kukubaliana ama uh, kubadilishana ya stakabadhi ya kuonyesha kwamba kulikuwa na makubaliano kati yao, kati ya, wa, ya, ya, ya wafuasi waandama, waandamanaji na uh, baadhi ya majenerali katika jeshi. Ni mtazamo wake Wakili Martin Olo mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Afisa wa juu wa masuala ya afya kwenye Umoja wa Afrika leo Ijumaa ameonya dhidi ya kuzuia safari kuingia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, licha ya tishio kubwa la kuenea kwa ugonjwa wa Ebola nchini humo. Dr John n Nkengasong, mkurugenzi wa vituo vya Afrika vya kudhibiti na kuzuia magonjwa amesema kuwa wanahitaji kuwa na uhakika kwamba jumuiya za kimataifa na wanachama wa Afrika hawaweki vikwazo vyovyote vya kusafiri kwa mtu yeyote anayeingia au kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema kwamba hiyo inaweza kuzuia uwezo wao wa kudhibiti kwa ufanisi kuenea kwa virusi hivyo. Kifo cha mtu mmoja wa Ebola aliyeripotiwa kwenye mji wa Goma mwishoni mwa juma lililopita na hatua ya shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa huo kama janga la kidunia, ni wazi sasa uwezekano wa virusi hivyo kuenea kwenye nchi zaidi ni mkubwa. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Wakati WHO ikitoa tangazo hili nchini Uganda, wananchi kwenye mji wa Masaka wanaishi katika hali ya wasiwasi wasi baada ya mtoto mmoja mwenye umri wa miaka nane kufariki dunia kwa kile kilichoripotiwa alikuwa na dalili zote za ebola jumaa hili. Nchi ya Rwanda imetoa tahadhari kwa raia wake wanaosafiri kwenda DRC ambapo iliwataka ama kusitisha safari zao kwa muda au kuchukua tahadhari kubwa ya kukutana na raia kwenye maeneo ya mpakani. Tayari raia kwenye mpaka wa mji wa Gisenyi nchini DRC wameeleza hofu walionayo kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu ambapo kwa siku watu zaidi ya mia tano hadi elfu moja huvuka mpaka kuingia Rwanda au DRC lakini wakati mataifa jirani kama vile Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Sudani Kusini yakitangaza mikakati ya kukabiliana na kitisho cha ugonjwa huu, nchi ya Burundi yenyewe haijachukua hatua zozote na inaripotiwa kuwa iko kwenye hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na maambukizi ya Ebola. Wataalamu wa masuala ya afya wanasema, kutokana na gharama kubwa za matibabu kwenye hospitali za miji ya Goma na Kivu Kaskazini, raia wengi wa DRC wamekuwa wakiingia nchini Burundi kufuata huduma za matibabu, hali inayozidisha hatari ya kuenea kwa maambukizi. Si shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wala shirika la afya duniani WHO yametangaza kuisaidia Burundi vifaa wala chanjo ya kukabiliana na virusi hivyo ikiwa vitaripotiwa nchini humo. Viongozi wa biashara za ndani wamelalamikia kiwango cha chini cha kupenya kwa matumizi ya teknolojia kati ya wafanyabiashara kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki wakisema kuwa hiyo ni moja ya vikwazo vikubwa vya kufanya biashara katika ukanda huo. Hayo yamebainika jana Alhamis wakati wa majadiliano yaliyopewa jina la ICT kwa biashara yaliyoandaliwa na Baraza la biashara la Afrika Mashariki EABC, kikundi cha kikanda kinacholeta pamoja vyama vya sekta binafsi na makampuni kutoka nchi za Afrika Mashariki. Ebola ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbu kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Ni kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya. Ni saa 12 dakika sita, Afrika Mashariki. Asante kwa kuendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Siku chache baada ya kufukuzwa ndani ya muungano wa vyama vya FCC unaoongozwa na rais wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, kinara wa chama cha upinzani cha AFDC kilichoondolewa Modeste Bahati Lukwebo amefungua kesi kupinga kufukuzwa kwake. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Kesi hiyo imefunguliwa kwa viongozi wa FCC kisha kusitishwa kwa Seneta Bahati Lukwebo katika muungano huo. Viongozi hawa watuhumiwa na AFDC-A kufukuza bahati kwa nguvu, matusi na kumuhofia maisha, kama anavyosema Jean-Claude Pukuta, mwanasheria wa AFDC-A ya Bahati Lukwebo sisi ni wanasheria wa FDCA. Tumekuja kufungua kesi kwa viongozi wa muungano FCC ambao wana njama za kuharibu FDCA. Kesi ni wazi na tunatumaini kwa siku za usoni mutaona matokeo yake. Akitupilia mbali tuhuma zote zinazowakabili na FDCA, Steve Mbikai, mmoja wa viongozi wa FCC, ameahidi kufungua pia kesi dhidi ya seneta huyu kwa kutumia sahihi yake kwa njia isiyokuwa halali. Amesema, alinipa dola elfu tano kwa ajili ya kampeni akionyesha fomu ya uongo ambayo aliiba sahihi yangu, kwa hiyo nina haki ya kumfungulia kesi. Watu wafahamu kuwa asilimia themanini za tuma za seneta bahati ni za uongo. Baraza la taifa la kufuatilia makubaliano ya Disemba na inayoongozwa na Joseph Olenga Nkoi Sensar imeomba rais wa zamani Joseph Kabila kuzungumza na wanasiasa wote wa pande mbili kwa lengo la kutafuta amani du fait d'avoir accepte qu'il y a alternance dans le pays kwa kuwa madaraka alipewa kwa njia ya amani, inatubidi mazungumzo. Joseph Kabila anawajibu kusikiliza hata yule ambaye ameonekana kama ni shetani mkubwa, ili kutoa maelekezo. Nadhani hekima yake kama rais wa zamani inapaswa kutumika katika hili. Kesi hii imepangwa kusikilizwa kwa siku za usoni, lakini Bahati Lukwebo aendelea kushikilia ugombea wake kwa kiti cha baraza la Seneta kama mpinzani wa Alexis Tambwe Mwamba aliyeteuliwa na muungano wa FCC. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma ambaye leo Ijumaa alijiondoa kutoa ushahidi kuhusu uchunguzi wa madai ya rushwa wakati wa utawala wake akilalamikia upendeleo, amekubali kurejea kutoa ushahidi katika tarehe nyingine katika kashfa ya rushwa inayojulikana kama state capture. Zuma anasemekana kushuhudia matumizi mabaya ya mali za serikali wakati wa utawala wa utawala wake wa miaka tisa. Ofisi ya mwangalizi wa mali za umma nchini Afrika Kusini imetoa ripoti inayomtaja Rais Cyril Ramaphosa kulidanganya bunge wakati akijibu swali ikiwa alikuwa anafahamu kuhusu michango iliyotolewa kusaidia kampeni zake. Mkurugenzi wa ofisi hiyo, Busisiwe Mkhwebane, amesema uchunguzi wao umebaini kuwa Rais Ramaphosa alikuwa anafahamu fika kuhusu michango aliyopokea na kwamba kudanganya bunge ni kwenda nyume na katiba na maadili ya viongozi wa umma. Mkwebane, katika mapendekezo yake, amemtaka spika wa bunge ndani ya siku thelathini tangu kupokea ripoti yake kuchukua hatua stahiki dhidi ya rais Ramaphosa. Raisi alilipotosha bunge, alitakiwa ajizuie kutoa majibu kama aliyoyatoa. Raisi alijihatarisha mwenyewe kwa kuwa na masilahi binafsi, na alitakiwa aweke wazi fedha zozote ambazo alipokea wakati alipokuwa makamu wa rais. Na maelezo kuwa alikuwa hafahamu kuhusu michango na waliomchangia, kuna ushahidi kuwa alishiriki kikamilifu. Malalamiko dhidi ya Rais Ramaphosa yaliwasilishwa na kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Alliance Musi Maimane na kile cha Economic Freedom Fighters cha Julius Malema. Wafuasi watatu wa kikundi cha Kiislamu wamehukumiwa kifo na mahakama ya Moroko jana Alhamis kwa kuwaua kwa kuwakata vichwa wanawake wawili wa Skandinavia waliokuwa katika ziara ya kupanda milima mirefu ya Atlas. Watuhumiwa wamemwomba Mungu msamaha wakati wa kauli zao za mwisho katika chumba cha mahakama kilichofurika idadi kubwa ya watu karibu na mji mkuu Rabat, kufuatia kusikilizwa kwa majuma kumi na moja kwa kesi hiyo dhidi ya watuhumiwa ishirini na wanne. Radio France Internationale unaendelea kuitegea sikio, RFI Kiswahili. Ni saa 12 dakika 12 Afrika Mashariki, sawa na saa 11 dakika 12 Afrika ya Kati. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda alama ya kujumlisha 255764015747, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Serikali ya Iran imekanusha madai ya Marekani kuwa wanajeshi wake wamedungua ndege isiyo na rubani ya Iran maarufu kama dron Tehrani, ikisema hakuna ndege yake yoyote ya kijasusi iliyopotea. Matamshi ya Iran yamekuja wakati huu Rais Donald Trump akithibitisha vikosi vyake kuidungua ndege hiyo kwenye bahari ya Guba, akisema licha ya onyo lililotolewa, ndege hiyo iliendelea kuruka jirani na meli zake. Meli yetu ilichukua hatua dhidi ya droni ya Iran ambayo ilikuwa karibu sana na ilikaidi mara kadhaa maonyo ya kuondoka na ilikuwa inatishia usalama wa meli na wafanyakazi wake. Hata hivyo, droni hiyo iliharibiwa. Hii ni hatua nyingine ya wazi ya uchokozi inayofanywa na Iran dhidi ya meli zinazotumia bahari ya kimataifa. Hatua hii inazidisha sintofahamu zaidi ya mzozo kati ya Iran na Marekani ambapo wanajeshi wa Tehran wanashikilia meli moja ya mafuta ambayo Marekani inataka iachiwe. Katika hatua nyingine, mahakama kwenye kisiwa cha Giblata imeongeza muda wa siku thelathini zaidi kwa meli ya mafuta ya Iran kuendelea kushikiliwa. Tetemeko la ukubwa wa richa tano nukta moja limepiga jiji la Athens nchini Ugiriki leo Ijumaa na kuharibu minara ya simu, kuangusha majengo kadhaa yaliyotelekezwa na kusababisha kukatika kwa umeme huku wakazi wakiingiwa hofu na kukimbilia mitaani. Mmoja wa wananchi aliyefahamika kwa jina la Katerina ambaye anafanya kazi katika duka la vipodozi kwenye jengo la ghorofa sita amesema lilikuwa tetemeko kubwa sana, waliogopa na kila mtu akaanza kutoka ndani ya jengo. Watu 15 wameuawa katika ajali tofauti za treni katika siku moja huko Mumbai, India, polisi wamesema leo Ijumaa, huku ongezeko hilo la haraka likidhihirisha hatari kubwa ya usafiri wa reli nchini India kutokana na kuzidiwa uwezo. Baadhi ya waathirika waligongwa wakati wakijaribu kuvuka reli kinyume cha sheria, wakati wengine walianguka kutoka kwenye treni zilizojaa jana Alhamis. Msemaji wa polisi Sr Gandhi amesema na mahakama kuu ya Uholanzi leo Ijumaa imeitetea serikali kuhusu mauaji ya Srebrenica ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano wakati wa vita ya Bosnia, ikisema walinda amani walikuwa na nafasi ndogo ya kuzuia vifo vya mamia ya wanaume wa Kiislamu. Majaji walipunguza hadi asilimia kumi kutoka asilimia thelathini jukumu la serikali ya Uholanzi kufidia familia za waathirika mia tatu hamsini waliouawa na majeshi ya Sebani na Bosnia. Barabara kabisa ni RFI Kiswahili michezo, na Sabina Mpelo. Karibu. Asante sana, Sabina na Bigambo. Sabina, leo ndio leo. Naam. finali za mtoto michu... hatumi dukani <laughs> <laughs> Wanasema naam, fainali za Afcon kombe e, michuano ya kusaka kombe la mataifa ya Afrika ndio zinafikia utamati ambapo dakika tisini ndizo ndizo zitaamua nani atakayetoa taji kati ya Algeria na Senegal. Na wewe e, unampa nani? Karata Baati. yangu tangu jana nilimwambia <laughs> Frederick Inuaka kwamba karata yangu mimi naielekeza kwa Algeria. Basi leo tutajua na, na mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane amesema yuko tayari kubadili medali yake ya uh, klabu bingwa barani Ulaya na michuano hii ya AFCON. Anasema ya ana matumaini kuiona uh, timu yake ikichukua kombe. Algeria nao wanapigania kuchukua kikombe hicho kwa mara ya pili tangu walivyofanya hivyo mwaka elfu moja mia tisa na tisini. Ni kitambo, nam, ni muda mrefu sana, na kocha wa Algeria, Jamel Belmadi amesema yeye sio mwanasiasa, sio mchawi wala sio mtenda miujiza mm, ila watahakikisha wanapigana kama walivyopigana uh, kufika hatua hiyo ya fainali. Dakika 90 zitaamua, na Sabina, ikumbuke tu kwamba hii ni mara ya tano kwa fainali hizi kuhusisha timu ambazo zinanolewa na makocha wa Afrika na ni mara ya kwanza tangu mwaka 1998 kwa timu zote eh, za fainali kuwa na makocha wazawa ambapo Algeria ina nahodha wake wa zamani ambaye ni Jamel Belmadi, huku Senegal ikinolewa na kocha na nahodha wao wa zamani Aliou Cisse. Naam. Huko Rwanda michuano ya Sekafa inaendelea na leo ni hatua ya nusu fainali, na mpaka tunakwenda mitamboni, dakika tisini zilimalizika, timu hizo zilitoka kwa sare ya mabao mawili kwa mawili, lakini ndani ya dakika thelathini zilizoongezwa, mpaka sasa uh, KCAA inaongoza kwa mabao manne dhidi uh, ya Green Eagles ya Zambia na hii kidogo ina, inafurahisha. Na ni kweli, pengine tutaona huenda Kushinda kushinda. Tusubiri baada ya hizo dakika thelathini za nyongeza, lakini mnamo majira ya saa moja usiku Azam FC watakuwa wakipambana na AS Manema kutoka DRC. Lakini kule Rwanda mashabiki wa soka wamekuwa na a, wakitoa au wakionyesha hisia zao katika mitandao ya kijamii kusikitishwa kwa a, kukosa timu hata moja kutoka Rwanda a, kufika katika hatua hiyo ya nusu fainali. Kumbuke tu kwamba Mukura yenyewe iliondolewa ya kwanza katika michuano hiyo katika hatua ya makundi uh, wakati Rayon Sports na uh, APR zikiondolewa katika hatua ya robo fainali. Taarifa kutoka nchini Uhispania zinasema klabu ya soka ya Barcelona imetoa dau la paundi milioni tisini pamoja na wachezaji wawili kwa PSG ili kuweza kumrejesha mshambuliaji mcham wa Brazil uh, Neymar ambaye ana umri wa miaka 27 amegoma a wamegoma kumuuza tena, bila shaka nahodha wa klabu ya soka ya Liverpool Jordan Henderson, yeye amesema Liverpool iko tayari kushinda mataji mengi zaidi na kuvunja rekodi ya kutoshinda mataji katika Uh, siku za hivi karibuni, lakini Liverpool ilishinda taji la UEFA baada ya kuifunga Tottenham Hotspur mwezi Juni, ambapo Henderson amesema taji hilo limewapa ham ya kushinda mataji mengi zaidi na kutengeneza historia ya pekee eh, katika klabu yao. Katika mbio za magari maarufu kama Formula 1, uh, kampuni ambayo ina inajihusisha na mbio hizo imewahakikishia mashabiki wake kuwa michuano ya Australian Grand Prix itaendelea kufanyika katika viwanja vya Albert Park vya Melbourne huko nchini Australia hadi mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Naam, nakushukuru sana Sabina Mpelo kwa habari hizo za michezo asante. RFI Radio France Internationale. Naam, ni wasawa makala ya uh, la muziki Jumana Ali Bilal makala ni muziki juma mpenzi msikilizaji radio france international mimi ni ali bilali na kukaribisha kujiunga nami mwanzo hadi tamati ya makala haya leo nakuletea muziki wa johnny clegg aliyefariki juma hili nchini Afrika Kusini kutokana na maradhi ya saratani ya kongosho. Johnny Clegg amefariki akiwa na umri wa miaka 66. Alizaliwa Juni saba 1953 huko Bacup karibu na Rochdale nchini Uingereza. Jina lake halisi ni Jonathan Clegg, alijulikana sana kama White Zulu ama Mzulu mweupe. Ameishi na kukulia nchini Afrika Kusini ambapo alikuwa mstari wa mbele katika kukabiliana na vita dhidi ya ubaguzi wa rangi kupitia muziki wake. Sikiliza hapa mmoja miongoni mwa nyimbo zake ambazo zilipata umaarufu mkubwa kiongozi mfululizo wa vikundi kwanza kabisa kundi la Juluka, lakini pili kundi la Savuka. Mandhari ya nyimbo zake ni hasa zinazingatia kupambana na ubaguzi wa rangi nchini Afrika Kusini. Alikuwa mtetezi mkubwa wa utamaduni wa Kiafrika, ikiwa ni pamoja na wimbo wake maarufu zaidi Asimbonanga anayemtukuza Nelson Mandela ambaye alifungwa kwa zaidi ya miaka 21 na scattering of Africa. Wimbo ambao ulitumiwa kama sauti katika filamu ya Rain Man mwaka 1988 na nane. Sikiliza hapa wimbo huo Asimbo Nanga, ikiwa na maana hatukumuona: Asimbo Asimbo Nanga, nanga, nanga, nanga la la kuna hatukumwona liana na saratani ya kongosho kwa kipindi cha miaka minne. Mwanamuziki huyo maarufu Johnny Clegg amefariki Jumanne Julai 16 akiwa nyumbani kwake Johannesburg, huko nchini Afrika Kusini. Alikuwa ni mwanamuziki aliyejitolea, alitumia muziki kama silaha dhidi ya ubaguzi katika nchi ambayo ilikuwa chini ya utawala wa ubaguzi wa rangi ama apartheid. Johnny Clegg ameacha mke na watoto wawili wa kike Jess na Jaron. Mwaka 2017 alitangaza hadharani kuumwa saratani ya kongosho baada ya kugundulika mwaka 2015, na amefariki akiwa na umri wa miaka 66. Kibao Crossing ni moja miongoni mwa vibao vilivyoimbwa na Johnny Clegg wakati wa uhai wake, lakini mwaka 2018 kundi la wanamuziki waliojiita Marafiki wa Johnny Clegg walirejelea kibao hicho na kukiimba upya. Nikupe nafasi ya kusikiliza kibao hicho Crossing na marafiki wa Johnny Clegg. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo mazungumzo kati ya viongozi wa waandamanaji na viongozi wa kijeshi nchini Sudani yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hii leo yaahirishwa. Kinara wa chama cha upinzani cha AFDCA nchini DRC Bahati Lukwebo afungua kesi kupinga kufukuzwa kwake kwenye muungano wa FCC. Na wabunge wa Uingereza wapiga kura kuunga mkono hatua za kuzuia nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya bila makubaliano. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Ijumaa, Julai 19 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote tuandikie ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye viongozi wa waandamanaji nchini Sudani wamesema mazungumzo yaliyokuwa yamepangwa kufanyika hii leo kati yao na viongozi wa kijeshi yameahirishwa baada ya baadhi ya, ya wanachama wake kueleza kutoridhishwa na sehemu ya makubaliano ya kubadilishana madaraka yaliyotiwa saini mwishoni mwa juma lililopita. Awali viongozi wa waandamanaji na wanajeshi walitia saini kukubaliana kuhusu namna ya uundwaji wa baraza la utawala ambalo litakuwa na jukumu la kuunda serikali ya mpito na hii leo walikuwa wakubaliane kuhusu azimio la kikatiba. Hata hivyo makundi ya waasi yanayopigana kwenye jimbo la Darfur yanataka kwanza azimio la kikatiba lieleze wazi kuwa jukumu la kwanza la serikali ya mpito ni kushughulikia suala la Darfur. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje hatua ya makundi haya? Wakili Martin Olo ni mchambuzi wa siasa za Sudan, anazungumza nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Ukweli ni kwamba kutafuta kumtosheleza ama kuwafurahisha kila mmoja ama kila mwananchi pale katumu itakuwa ni jambo gumu. Kila mmoja anayekuja katika mazungumzo haya anayala kwake, lakini kwa ujumla wananchi wa katumu walifurahia kukubaliana ama uh, kubadilishana ya stakabadhi ya kuonyesha kwamba kulikuwa na makubaliano kati yao kati ya wafuasi ya, ya, ya waandama, waandamanaji na, uh, baadhi ya majenerali katika jeshi ni mtazamo wake wakili Martin Olo, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kenya leo Ijumaa imezindua mradi mkubwa barani Afrika wa nishati ya upepo, mradi ambao katika ukanda wa jangwa ambako sasa mradi huo unatoa huduma ya nishati kwa karibu nusu ya mahitaji yake. Mradi huo wa dola milioni 680 utazalisha megawatt 310 za nishati zinazoweza kutumika kwenye gridi ya taifa hilo lenye uchumi mkubwa zaidi Afrika Mashariki. Siku chache baada ya kufukuzwa ndani ya muungano wa vyama vya FCC unaoongozwa na rais wa zamani wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, kinara wa chama cha upinzani cha AFDCAR kilichoondolewa, Modeste Bahati Lukwebo amefungua kesi kupinga kufukuzwa kwake. Mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ametutumia ripoti ifuatayo. Kesi hiyo imefunguliwa kwa viongozi wa AFCC kisha kusitishwa kwa seneta Bahati Lukwebo katika muungano huo. Viongozi hawa watuhumiwa na AFDCA kufukuza Bahati kwa nguvu, matusi na kumuhofia maisha, kama anavyosema Jean-Claude Pukuta, mwanasheria wa AFDCA A Baati Lukwebo, sisi ni wanasheria wa FDCA. Tumekuja kufungua kesi kwa viongozi wa muungano FCC ambao wana njama za kuharibu FDCA. Kesi ni wazi na tunatumaini kwa siku za usoni mutaona matokea yake, akitupilia mbali tuhuma zote zinazowakabili na FDCA. Steve Mbikai, moja wa viongozi wa FCC, ameahidi kufungua pia ya seneta huyu kwa kutumia sahihi yake kwa njia isiyokuwa halali. Amesema alinipa dola elfu tano kwa ajili ya kampeni, akionyesha fomu ya uongo ambayo aliiba sahihi yangu. Kwa hiyo nina haki ya kumfungulia kesi, watu wafahamu kuwa asilimia themanini za tuma za seneta bahati ni za uongo. Baraza la taifa la kufuatilia makubaliano ya Disemba na inayoongozwa na Joseph olengankoi nkoi sensar, imeumba rais wa zamani Joseph Kabila kuzungumza na wanasiasa wote wa pande mbili kwa lengo la kutafuta amani du fait davoir accepté ki alternance dans le pays kwa kuwa madaraka alipewa kwa njia ya amani, inatubidi mazungumzo. Joseph Kabila anawajibu kusikiliza hata yule ambaye ameonekana kama ni shetani mkubwa ili kutoa maelekezo. Nadhani hekima yake kama rais wa zamani inapaswa kutumika katika hili. Kesi hii imepangwa kusikilizwa kwa siku za usoni, lakini Bahati Lukwebo aendelea kushikilia ugombea wake kwa kiti cha baraza la seneta kama mpinzani wa Alexis Tambo Mwamba aliyeteuliwa na muungano wa FCC. Fredzi Tenzilonge Kishasa, RFI Kiswahili. Ebola, ugonjwa kuambukiza. Ukijionesha wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na ebola. Tutatunza ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni saa kumi na mbili dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amefanya ziara nyingine nchini Eritrea ambapo amekutana na mwenyeji wake wa kwa mazungumzo, ziara ambayo ni mwendelezo wa hatua za utawala wa Adis Ababa kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na Asmara. Ziara ya Ahmed imekuja ikiwa ni mwaka mmoja tu umepita tangu viongozi wa nchi hizo mbili watiliane saini mkataba wa amani ulioshuhudia kumalizika kwa hasama uliodumu kwa miongo kadhaa. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaitazamaje ziara hii? Abdu Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Naamini na, na, na, na, na kwamba Abi Ahmed ndio alianzisha maw, kurudisha mahusiano na kuhakikisha ule mgogoro uliodumu kwa muda mrefu kati ya Ethiopia na Eritria unafikia mwisho wake. Na kwa kweli hili ni jambo zuri, na Eritria ni, ni kimkakati na Ethiopia, ndiyo sehemu ambayo bandari inakuwa ni rahisi kwa Ethiopia kutumia bandari ya Eritrea. Tangu viongozi hawa watiliane saini mkataba wa amani wamekuwa na uhusiano wa karibu, ambapo rais wa Eritrea ameshafanya ziara zaidi ya mara mbili nchini Ethiopia. Ziara ya Abiy inakuja wakati huu nchini mwake akikabiliwa na shinikizo kutoka eneo moja ambalo linataka kuwa huru kiutawala. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma, ambaye leo Ijumaa alijiondoa kutoa ushahidi kuhusu uchunguzi wa madai ya rushwa wakati wa utawala wake akilalamikia upendeleo, amekubali kurejea kutoa ushahidi katika tarehe nyingine katika kashfa ya rushwa inayojulikana kama state capture. Zuma anasemekana kushuhudia matumizi mabaya ya mali za serikali wakati wa utawala wake wa miaka tisa. Wafuasi watatu wa kikundi cha Kiislamu wamehukumiwa kifo na mahakama ya Moroko jana Alhamis kwa kuwaua kwa kuwakata vichwa wanawake wawili wa Skandinavia waliokuwa katika ziara ya kupanda milima mirefu ya Atlas. Watuhumiwa wamemwomba Mungu msamaha wakati wa kauli zao za mwisho katika chumba cha mahakama kilichofurika watu karibu na mji mkuu Rabat, kufuatia kusikilizwa kwa majuma 11 kwa kesi hiyo dhidi ya watuhumiwa 24. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Ni saa kumi na mbili dakika 39, afrika Mashariki. Wabunge wa Uingereza wamepiga kura kuunga mkono hatua ambazo zitazuia kufanyika kwa mchakato wowote ambao utaifanya nchi hiyo ijitoe kwenye umoja wa ulaya bila makubaliano. Mwandishi wetu Viktor Wile ana maelezo zaidi. Hatua hizo ambazo ziliungwa mkono na wabunge 315 kwa 274 waliopinga zilipata uungwaji mkono hata kutoka kwa baadhi ya wabunge wa chama cha waziri mkuu Theresa May. Uamzi huo wa wabunge ni pigo kwa meya wa zamani wa jiji la London Boris Johnson ambaye anatarajiwa kuidhinishwa kama waziri mkuu mpya Jumatano ya wiki ijayo. Katika moja ya mahojiano aliyofanya Boris, aligusia uwezekano wa nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya bila makubaliano, mkakati ambao sasa hautawezekana kutokana na kura iliyopigwa na wabunge. Kwa miezi sasa, wabunge wamekuwa wakivutana kuhusu baadhi ya vifungu vilivyomo kwenye makubaliano ya sasa na umoja wa Ulaya, wengi wakitaka kufanyika marekebisho na wakati huo huo ikamilishe kujitoa ikiwa na makubaliano baada ya kujadili uthibitisho wake kama rais wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen lazima sasa aunganishe timu ya mataifa ishirini na saba ili kumsaidia kuongoza umoja huo. Waziri huyo wa zamani wa ulinzi wa Ujerumani atahitaji kutumia ujuzi wake wote wa kisiasa na kidiplomasia kuunganisha pamoja tume hiyo inayoundwa na nchi wanachama na vyama tofauti watu kumi na watano wameuawa katika ajali tofauti za treni katika siku moja huko Mumbai, India, polisi wamesema leo Ijumaa, huku ongezeko hilo la haraka likidhihirisha hatari kubwa ya usafiri wa reli nchini India kutokana na kuzidiwa uwezo. Baadhi ya wasirika waathirika waligongwa wakati wakijaribu kuvuka reli kinyume cha sheria, wakati wengine walianguka kutoka kwenye treni zilizojaa. Jana Alhamis, msemaji wa polisi sra Gandhi amesema <muchasimu> Namkaribu katika wasaa wa mahojiano. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya ziara nyingine nchini Eritrea ambapo amekutana na mwenyeji wake kwa mazungumzo, ziara ambayo ni mwendelezo wa hatua za utawala wa Addis Ababa kuimarisha uhusiano wa kidiplomasia na Asmara. Ziara ya Ahmed imekuja ikiwa ni mwaka mmoja tu umepita tangu viongozi wa nchi hizo mbili watiliane saini mkataba wa amani ulioshuhudia kumalizika kwa uhasama uliodumu kwa miongo kadhaa. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Abdukarimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, kuangazia ziara hiyo. Bila shaka yote, bado mahoma homa-homa ya mahusiano mabaya haijaisha. Ha, vizuri japokuwa imeshuka mpaka kwenye kiwango cha kuridhisha, lakini kuna mambo mengi ya msingi bado ambayo lazima yaimarishwe ili kuhakikisha kwamba eh, mkataba wao huo wa kumaliza uhasama basi unakuwa na mafanikio. Ziara hii inakuja ikiwa ni mwaka mmoja tangu mataifa haya mawili kusaini mkataba wa amani, pengine ina maana gani na lipi hasa litatiliwa mkazo? Ndio maana wamepata na shida sana. Unajua una, una, mkishakuwa majirani pia nayo ni tatizo. Kuwa ndugu ni namna nyingine, lakini kuwa majirani pia ni namna nyingine. Sasa unaweza kumwambia mtu ah, bana, wewe si, si rafiki yangu au wewe, mi sitaki udugu na wewe, lakini huwezi kumwambia mtu sitaki jirani na wewe. Kwa hiyo lazima kufikie pahala au hata kwa namna moja au nyingine, lazima u, ufikie kikomo na ili kupata maendeleo na mafanikio zaidi. Kwa hiyo ziara hii ni mojawapo kwanza muhimu katika kuimarisha e, mahusiano na nchi ya Eritrea. Ina changamoto yenyewe pia ya ndani na nje la, lakini nchi ya Ethiopia pia kama umeona ina changamoto pia nyingi za ndani, na hasa katika hali ya stabiliti ya kisiasa. Hizi nchi zote zina, zina changamoto za ndani, na bila shaka yoyote ili kuhakikisha kwamba mkataba huo wa amani unakuwa na maana zaidi, ni lazima wazidishe kutembeleana na huku, si kwa sababu si lazima kuwe kwa wakuu tu wa serikali, lakini bila shaka hata kwa maofisa wa ngazi za chini ambao ndio wanakuwa ni watendaji zaidi katika shughuli mbalimbali za kuimarisha mahusiano mm. amani ikiwepo amani tu, lakini hakuna maingiliano ya watu na hakuna uh, uh, uh, mahusiano ya ki, kitamaduni, kibiashara na kijamii inaweza isiwe na maana yoyote kwa huo mkataba. Unauona uhusiano kati ya mataifa haya mawili katika kipindi kijacho ukiimarika? Bila shaka yoyote, bila shaka yoyote, mayara kama hiyo haiwezi kuwa ikakosa matokeo, matokeo mazuri kwa sababu ni ni namna ambayo kama nilivyosema, mkataba wa amani sio kunyamazisha bunduki na kuondosha vikosi mipakani kule pahali ambapo mlikuwa mnapigana, mnapigana, lakini mkataba wa amani unakuwa na maana zaidi ikiwa na mahusiano ya kijamii, ya kibiashara na ya maingiliano mengine, ni inakuwa ndio inakuwa na, na umuhimu zaidi kuliko kuondosha vikosi katika eh, u, uwanja wa mapambano. Pengine mataifa ya Afrika yanatakiwa kuzingatia lipi ili kuhakikisha makubaliano kama haya yanadumu? Mataifa ya Afrika yanatakiwa kwa sasa hivi yashirikiane, yaondoshe uhasama. Kwenye mashirikiano unaleta fursa nyingi sana, kwanza watu wanaweza kusafiri kusafiri na kusafirisha bidhaa. Uhasama na mivutano inarudisha sana uh, nyuma maendeleo na pia hali za watu. Ni mtazamo wake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania, katika mahojiano na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa anampisha Steven Mumbi kuwa nawe katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina krispi na Bigambo. Hujambo msikilizaji na habari ya Ijumaa. Rais wa Tanzania Dkt. Johni Pombe Joseph Magufuli ameitaka wizara ya katiba na sheria pamoja na ofisi ya mwendesha mashtaka nchini humo kutembelea magereza mbalimbali mbali ya nchi hiyo ili kuchambua na kuwaondoa mahabusu na no wafungwa ambao hawastahili ama hawalazimiki kuwa magerezani ili kupunguza mrundikano kwenye magereza hayo. Msikilizaji, nini kifanyike ili kuondokana msongamano wa mahabusu na wafungwa katika magereza? Jina langu ni Steven Mumbi na haya ni makala ya Habari Rafiki. Bila shaka tayari uko na simu yako kiganjani, naanza kupokea simu yako kinipa mtizamo wako. Karibu kwa majina. Naitwa na, na Faganasumani wajanine, nipo Kigali, Rwanda. Kipi kifanyike? Ni kwamba huenda serikali zetu ziweze kuiga mfano wa nchi ya Tanzania, pale ambapo wamechukua mfano ya kwamba sheria hizo ziweze kuingiliwa kati, kuangalia nini cha kufanya, kuona kwamba wale ambao wapo magerezani ni ndugu zetu ambao na wenyewe wa, wana haki ya kuwa sawa, wana haki ya kuweza kulindwa kama sisi ambao tuko uhuru. Kwa hiyo serikali zetu za Afrika Mashariki na Kati, ndo muda huu mwafaka wa kuweza kuchukua hatua za kuweza kubadili zile sheria ambazo huenda zinakuwa zinafinya zina kabisa uhuru wa wafungwa, hasa panakuta gereza ambayo ilikuwa na haki ya kuweza kuwaweka eh, maabusu ma, uh, mia moja lakini kunakuwa rimbikizo ya zaidi ya hiyo. Kwa hiyo sheria hizo ziweze eh, kurudiwa na kuweza kuweka kabisa haki sawa kwa wafungwa. Asante sana. Kwa majina, naitwa Kiza Kasongo toka DRC, Kamanyola jimboni Kivu ya Kusini, mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi niliomba kitu ambacho kitaweza kufanyika hata na marahisi wetu nao waweze kuingilia kati waweze kupita kwa kila gereza ambalo wanalijua, waweze kuuliza kila pesa ya mfungwa, kwa kuwa ni wafungwa wengi kabisa wanatetwa wasiokuwa na maatia, wanabaki wa kintana, wa tu magerezani wakiikana wakisubiri siku ambalo watayatolea zamana. Ndio maana mimi naomba tu marais wetu nao waweze kuingilia kati na waweze kugundia wale watu ambao wanakaa magerezani humo bila kutolewa zamana. Mimi naitwa Isaac Bernard, naishi Tanzania. Niko mkoa wa Tabora, wilaya ya Nzega. Kitu cha msingi, serikali iweze kuongeza watumishi wa sheria na wafuatilie kuanzia mahakama za mwanzo, mahakama za wilaya, mpaka mahakama za rufaa, ili kusudi hiki kitu kiweze kufanyika tena kwa uwazi zaidi, na watu wapewe fursa ya kuweza kujieleza, ili isitumike tu kwa sababu yeye amekabidhiwa dola kwamba yeye ni askari kulinda watuhumiwa wa, wa, wa, wa na nini. Yule anakuwa ametuhumiwa lakini bado hajawa mfungwa, kosa lake halijaeleweka, lakini unataka kumlazimisha akili kosa ambalo hajafanya. Kwa majina nimeita mtume po, niko Lusaka, Zambia. Kitu ambayo kinatakiwa kufanyika ni kama vile rais aliyofanya naye Pombe Magufuli anafanya, ni hatua mwaa mzuri, tena nampongeza sana inabidi kupitia kwenye magereza kwa vile mwenyewe alisema, na mfano huyu inabidi wengine waige, wengine maraisi waige, waende kwenye magereza. Kuna watu ambao wanaonewa, hawajafika kwenye baraza, hawajakamdishwa, lakini wamekaa miaka kumi, miaka tano kwenye gereza. Ni yatoa moyo mbaya sana. Inabidi sheria itumike kweli, kwa yule ambao wanaka mkosai, na wale ambao watakutikana hawana kosa inabidi watoke, kwa vile Rais ameanza kutosha watu wengi huko hmm, Tanzania vile tuefata, ni hatua mzuri sana ktoadoti. Niko Kigamboni Dar es Salaam na Tanzania. Kwa maoni yangu ni kwamba inaonekana sheria zetu zimepitwa na wakati kiasi yes, kwamba baadhi ya wafungwa ambao hawakustahili kufungwa wanafungwa. Hii inasababisha msongamano wa wafungwa katika ma, mahabusu zetu, lakini jambo ambalo labda linaweza kuwa na ushahidi ni kauli ya Rais kwamba hawa wahusika na sheria watembelee huko, ili wakaone wale wanaostahili kuondolewa magerezani waondolewe. Maana yeye mwenyewe amekwenda akawasikiliza wafungwa akasikia hoja zao. Bila shaka Mheshimiwa Rais atakuwa ameona wazi wazi ana pia amwenyewe a biai nzuri sana na viongozi wetu wa Afrika. Zaidi mimi naitwa Edward Kabamba, niko Dumila, Morogoro. Mimi kwa suala la mrundikano wa wafungwa hasa magerezani, kwanza kuweza kutatua tatizo hili, kwanza rushwa ingeondolewa na rushwa tuseme kuondolewa ni ngumu, ni ngumu kabisa kwa sababu hii ni vita kubwa ulimwenguni kote, lakini chanzo cha watu kurundikana mahabusu hasa ni rushwa. Sasa hata huko mahakamani, na wao wawe wepesi wa kutatua masuala haya ya kesi. Wanapopata kesi kama hizi, watu wanawapeleka mahakamani, kesi zinasomwa ili kuondoa ule mlundikano kule, kwa sababu tumeona yaliyoelezwa Mwanza mbele ya mheshimiwa raisi, wengi wanalilalamika, tuhuma nyingi, mtu anaachiwa hapo hapo anakamatwa tena, anarudishwa kwa wengine, anaanza kesi upya. Sasa vitu kama hivi ndo vinavyoleta mlundikano kwenye mahakama zetu. Hii inaitwa uakome elpadra naita nikiwa hapa maeneo ya Burundi, Bujumbura, Afrika. Kweli watu wanateseka, kwanza chole kimoja kia, unakuta gereza zinajaa, hakuna watu kupata hata hewa kwenye magereza, na watu wanakufanya ovyo magereza sababu ya hizo. Kwa hiyo hii gereza zasema tu inawezashauria kwamba wale wafisa wapindo ambao wanahaa wanakabiliwa na jambo hilo. Wakuwa akikamata mtu anaangalia mtu amefanya na kwa nini afungwe. So kamata mtu na pale pale unampia jela, uzuri alifanya kosa gani? Amefanya nini akiwe jela? Angalia sana jela enyewe ambayo anafungwa, na jela enyewe ni ya watu wawili, naingizia watu kumi. Kwa jina naitwa Fredi Njawa, anapatikana pande za Lusaka nchini Zambia. Ni kweli kabisa kumekuwa msongamano au mlundikano wa watu katika magereza yetu, na hii inatokana kwa sababu ya mahakama kwa, kwa sababu unasema mahakama kwa sababu mahakama inashindwa ku, kuhukumu kesi kwa muda mwafaka. Kwa hiyo kama mahakama zikihukumu kesi kwa muda mwafaka, nafikiri hii itakuwa mojawapo ya njia ambayo itaweza kupunguza watu katika magereza. Pia nafikiri viongozi wetu watumie njia binafsi kuweza kupunguza idadi ya watu magerezani. Kwa mfano hususani inazungumzia kwa mfano kwenye upande wa sikukuu, kwa mfano kunakuwa sikukuu ya uhuru, kwa hiyo wanapokuwa wana wasamehe wafungwa wao, jaribu kuongeza idadi ya wafungwa wengi, ili waweze kupunguza idadi ya wafungwa katika magereza. Kiongozi watafute njia mbadala ya kuweza kupunguza watu katika magereza yetu. <tune> Pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa simu yako, na sasa niangazie jumbe fupi ulizotuandikia katika mtandao wetu wa Facebook nikianza na huyu Jairus Mkwana ajasema yuko wapi. Yeye anasema mrundikano katika magereza ni lazima yaweko, kwani wahalifu wanakamatwa kila kukicha. Kwa hiyo ni serikali kupata nafasi ya kupanua magereza pamoja na kuongeza mashamba ili wahalifu wafanye kazi katika mashamba hayo. Gafridi Landulila wa Ruvuma nchini Tanzania, yeye anasema wafungwa wengine makosa yao ni ya kutafutiwa, magereza yaongezwe. Gafried Lalundila wa Ruvuma nchini Tanzania, yeye anasema wafungwa wengine makosa yao ni ya kutafutiwa, watolewe magerezani. Mustafa Makunganya au Baba Rahma akiwa huko Dinembo Tenda Himba Mtwara nchini Tanzania, yanasema kinachoangaliwa ni pesa. Hata kama anayelalamikiwa hana makosa, yule mlalamikaji akitumia pesa tu, yaani rushwa, hapo haki inapotea. Kinachoangaliwa una nguvu gani ya pesa, na hicho ndiyo kinasababisha msongamano wa wafungwa na mahabusu magerezani. Nihitimishe na ujumbe huo wa kwake Faraja Luoga wa Makambako, Njombe, nyanda za juu kusini mwa Tanzania. Yeye anasema mahabusu wanakuwa wengi sana sababu ya mahakama kushindwa kutoa uamuzi mapema. Ujumbe huo wa kwake Faraja Luoga kutoka huko Makambako, Njombe, nchini Tanzania ndio unatamatisha makala haya ya Habari Rafiki tulikuwa tukiangazia Namna ya kupunguza msongamano kwa wafungwa na mahabusu magerezani katika nchi hizi za Afrika Mashariki. Jina langu ni Steven Mumbi nikutakie mapumziko mema mwishoni mwa juma na uwe na wakati mwema. Kwa heri. Asante sana Steven Mumbi. Katika ujumbe mfupi unaitwa Alfonsine Bukuru kutoka Bujumbura, maeneo ya Kanyosha, unasema unatufuata tano kwa tano. Shukrani sana. Paulo Ndabugulwa nawe unasema unatufuata katika taarifa yetu nzuri ya Kiswahili. Na ujumbe mwingine ni wa kwake po Jose Kintu kutoka Wajanja Classic Kisimaulu, DRC, unasema asante dada Sabina kwa kazi nzuri ya kutuarifu. Shukrani sana nawe kwa kutusikiliza. Mustafa au Baba Rahma, nawakilisha social media nikiwa Dinembo, Tandahimba, Mtwara unasema hongera sana RFI Kiswahili kwa habari moto moto za ukweli na uhakika. Awami Hassan wa Kibondo Kigoma: enyi Iran kaini chonjo na Marekani, kwani utafuta choko choko tu. Basi hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo ni Stelius Sane na habari za michezo ametujuza Sabina Mpelo. hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema kwa heri. <Sessimu> kutoka Nigeria na kuambia on the law. Basi burudani hii ya muziki ndio inayonifungia matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote msikilizaji, na kushukuru kwa kuwa nasi katika matangazo haya, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri na jioni njema.