Imetimia saa 12 kamili za jioni kwa saa za afrika Mashariki, saa 11 kamili za jioni kwa saa za afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Vizuizi vya safari za kwenda au kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo vyahofiwa kuongeza hatari ya kusambaa kwa virusi vya Ebola. Shamrashamra zaendelea nchini Algeria baada ya timu ya nchi hiyo kutawazwa mabingwa wa kombe la mataifa Afrika kwa mara ya pili. Na hofu ya mvutano yaongezeka kati ya Uingereza na Iran baada ya Iran kuiteka meli ya Uingereza kwenye eneo la Ghuba. Karibu katika ngo ya kwanza ya matangazo yetu ya jioni leo, Jumamosi Julai 20, mwaka 2019. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Afisa afya wa juu katika jumuiya ya umoja wa Afrika ameonya kuwa vizuizi vya safari za kwenda au kutoka DRC vinaongeza hatari ya ugonjwa huo Ebola kusambaa. Ali Bilali, anasimulia zaidi. Afisa wa afya katika kituo cha kudhibiti magonjwa ya mlipuko barani Afrika, Dr. John Kesa Song amewaambia waandishi wa habari kwamba Umoja wa Afrika unataka kuwa na uhakika kuwa jumuiya ya kimataifa na nchi zake wanachama katika bara la Afrika hazitoweka vikwazo vya kusafiri kwa mtu yoyote anayekwenda au kuondoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ameendelea kuwa uamuzi kama huo utaharibu utaratibu mzima wa kudhibiti maradhi hayo ya Ebola. Ugonjwa wa Ebola ambao umelipuka nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo karibu mwaka mmoja sasa umewaua watu takriban elfu moja na mia saba. Mwishoni mwa juma, shirika la afya duniani WHO limesema kwa sasa hakuna kisa chochote cha maambukizi mapya kilichoripotiwa nje ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, lakini visa kadhaa viliripotiwa mwezi uliopita nchini Uganda, ikiwemo vifo vya watu wawili. Shukran Ali Bilali. Lambe Mende Msemaji wa zamani wa iliyokuwa serikali ya rais wa DRC Joseph Kabila amekashifu matokeo ya uchaguzi wa gavana wa jimbo la katikati mwa nchi hiyo Sankuru, akidai rushwa imetumika kuiba ushindi wake. Mende mwenye umri wa miaka 66 ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya ameshindwa na mgombea binafsi Joseph Stefan Mukumadi ambaye alipata kura 17 kati ya ishirini na tano. Kenya imezindua mradi wa kuzalisha umeme kwa kutumia upepo, mradi mkubwa zaidi barani Afrika ambao kwa sasa utachangia asilimia 5 ya nishati inayohitajika nchi nzima. Mradi huo wenye thamani ya euro milioni 600 umefunguliwa mwishoni mwa juma mashariki mwa ziwa Turkana unatarajiwa kuzalisha migawati 310 za umeme katika gridi ya taifa hilo la Afrika mashariki <muchos> Radio France Internationale. Ikiwa ndo unajiunga nasi unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa kumi na mbili na dakika tatu Afrika Mashariki. Ofisi ya msimamizi wa mali za umma nchini Afrika Kusini imetoa ripoti yake inayodai Rais wa nchi hiyo Cyril Ramafosa alipotosha bunge la nchi hiyo kuhusu kampeni ya kuchangisha randi laki tano za kampeni zake kutoka kwa kampuni inayoshutumiwa kwa madai mazito ya ufisadi. Wachambuzi wanasema ripoti hiyo sasa kutoka kwa taasisi hiyo inawaimarisha wapinzani wa rais Ramafosa ndani ya chama tawala ANC ambacho kinashuhudia misuguano. Ripoti ya Busisiwe Mkwebane imebaini kuwa rais huyo alitoa taarifa zisizo za kweli kwa mara ya kwanza akijibu swali la upinzani kuhusu mchango uliotolewa mwaka elfu mbili kumi na saba. Bagdad Al Mahmud aliyekuwa waziri mkuu wa mwisho nchini Libya enzi za utawala wa Muammar Ghadafi ameachiwa kutoka gerezani kufuatia sababu za kiafya, miaka minne baada kuhukumi ya kuhukumiwa kifo, wizara ya sheria ya Tripoli imefahamisha Mahmud aliyekuwa waziri mkuu madarakani kipindi jeshi la kujihami la magharibi neto likiunga mkono vuguvugu lililomwondoa madarakani na kumuua kanali Muammar Gadafi alihukumiwa adhabu ya kifo mnamo Julai 2014 sambamba na maafisa wengine nane waliokuwa serikali ya Gadafi, akiwemo mtoto wa kiume wa Gadafi, Saif al Islam, kwa makosa ya kuhusika na umwagaji damu. Shamra shamra zimeendelea nchini Algeria baada ya timu ya nchi hiyo kutawazwa kuwa mabingwa wa kombe la mataifa ya Afrika kwa mara ya pili kwa kuifunga Senegal bao moja kwa bila kwenye mchezo wa fainali uliopigwa mjini Cairo usiku wa kuamkia leo. Nayo Senego imepokelewa vyema nchini kwao licha ya kupoteza fainali ya pili katika historia ya ushiriki wao katika kombe la mataifa ya Afrika. Msikilizaji, mengi zaidi utasikia baadaye katika makala yetu ya jukwaa la michezo. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Ikiwa ndo unajiunga nasi msikilizaji, haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa 12 na dakika sita kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na dakika sita katika eneo zima la Mashariki mwa Kongo. Matangazo haya yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Umoja wa Ulaya umeelezea wasiwasi wake juu ya hatua ya Iran kuiteka meli yenye bendera ya Uingereza kwenye eneo la Kuba, wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Uingereza akidai huenda Iran imechagua mwenendo wa hatari. Mwandishi wetu Fredrick Inwaka anasimulia zaidi. Serikali ya Uingereza imesema kwamba ina hofu juu ya hatua zilizochukuliwa na Iran ambazo haziwezi kukubalika. Kwa upande wake Irani imesema kwamba chombo hicho kilikuwa kinakiuka sheria za kimataifa za vyombo vya majini. Meli hiyo ya mafuta Stena Impero ilikamatwa na wanajeshi wa Irani siku ya Ijumaa katika eneo muhimu la maji la Guba. Kwa mujibu wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza Jeremy Hunt, ilizingirwa na meli nne na helikopta kabla ya kuelekezwa katika eneo la maji la Iran. Teheran imesema kuwa imefungua uchunguzi dhidi ya meli hiyo inayopeperusha bendera ya Uingereza kwa madai kwamba iligongana na meli ya uvuvi kwenye mlango wa bahari ya Hormuz. Zaidi ya waandamanaji elfu ishirini wamejitokeza jijini Moscow leo Jumamosi kudai uchaguzi huru na wa haki nchini Urusi. Waandamanaji hao ambao wanaungwa mkono na kiongozi wa upinzani kama Alexei Navalny walikusanyika katika jiji hilo kuu nchini Urusi baada ya serikali kukataa wanasiasa binafsi kupata kibali cha kuwania katika uchaguzi wa wabunge unaotarajiwa mwezi Septemba. Radio France Internationale, unaendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International yanayokujia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania nasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili.com vilevile, kupitia redio wa shirika. Ni saa 12 na dakika 8 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na dakika 8 kwa saa za Afrika ya Kati na mpisha mwenzangu Steven Mumbi kuwa nawe katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili Radio Radio France na kusalimu msikilizaji na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Sasa hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya Ebola. Mungu ye peke atatupigani. Ugonjwa wa Ebola wazua hofu kwa wananchi wa DRC licha ya pande zinazovutana nchini Sudani kufikia mwafaka, lakini bado vikundi vyenye silaha vimekataa kutambua makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito nchini humo. Huko nchini Burundi nako idadi ya wafungwa katika magereza yaelezwa kuwa ni ya kupindukia. Kimataifa, suala la Brexit, Wabunge waendelea kushinikiza Uingereza kusalia katika Umoja wa Ulaya. Hayo ni baadhi ya yale tuliyoyapa uzito katika juma hili. Jina langu ni Stephen Mumbi, karibu sana msikilizaji. Tuanzie huko nchini DRC ambapo kifo cha mtu mmoja aliyefariki dunia kwa ugonjwa wa Ebola kwenye mji wa Goma mwishoni mwa juma lililopita Kulizua taharuki juma hili. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo. Mwanzoni mwa juma hili raia waishio jijini Goma wamejulisha mtazamo wao dhidi ya ugonjwa huo hatari wa Ebola. Hasa hatujui namna gani mtu ametoka Butembo hadi amepatikana hapa Goma na virusi hivyo vya ebola. Mungu ye peke atatupiganie raia wa Goma wasipatikane na magonjwa hiyo, kwani muji wa Goma ni muji mkuu na ni muji ambao unapatiana mpaka na nji jirani kama vile Rwanda. Kwa hayo, Daktari Aran Abedi kutoka wizara ya afya nchini Congo DRC amesema kwamba kwa lengo la kupambana na ugonjwa huo wa ebola Jijini Goma, raia aliyeshuhudiwa kuambukizwa na virusi vya ebola jijini humo ameelekezwa jijini Butembo. Mbiombio ilimkamata na tukampeleka ku centre ya Tetema, kakamafanya eshantio eshantio iko positive if goma centre ya tetema hayakuwa kabisa na norme ya tetema, na hakuna medikama spesialize njo ile tulikamata atua ya kumrudisha Butembo. Naye daktari yao Michel, umoja wa viongozi wa WHO, amesema kwamba asujua, kwa sasa tunashuhudia tuna tuna raia mumoja kuambukizwa na virusi vya Ebola jijini Goma. Raia huyo aliondoka jijini Butembo hadi Goma. Raia wengine aliosafiri pamoja nao ndio twatafuta jijini Goma kwa sasa, wasije kuambukiza maelfu ya watu. Kwa mara ya kwanza ugonjwa huo wa Ebola umeshuhudiwa jijini Goma ambako kwahesabiwa watu zaidi ya milioni moja. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili. Kufuatia hali hiyo, shirika la afya duniani WHO lilitangaza ugonjwa huo kama janga la kidunia. Ni wazi sasa uwezekano wa virusi hivyo kuenea kwenye, kwenye nchi zaidi duniani ni mkubwa. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alituandalia ripoti ifuatayo. Wakati WHO ikitoa tangazo hili, nchini Uganda, wananchi kwenye mji wa Masaka wanaishi katika hali ya wasiwasi baada ya mtoto mmoja mwenye umri wa miaka nane kufariki dunia kwa kile kilichoripotiwa, alikuwa na dalili zote za Ebola juma hili. Nchi ya Rwanda imetoa tahadhari kwa raia wake wanaosafiri kwenda DRC ambapo iliwataka ama kusitisha safari zao kwa muda au kuchukua tahadhari kubwa ya kukutana na raia kwenye maeneo ya mpakani. Tayari raia kwenye mpaka wa mji wa Gisenyi nchini DRC wameeleza hofu walionayo kutokana na mwingiliano mkubwa wa watu ambapo kwa siku watu zaidi ya mia tano hadi elfu moja huvuka mpaka kuingia Rwanda au DRC lakini wakati mataifa jirani kama vile Rwanda, Uganda, Kenya, Tanzania na Sudani Kusini yakitangaza mikakati ya kukabiliana na kitisho cha ugonjwa huu, nchi ya Burundi yenyewe haijachukua hatua zozote na inaripotiwa kuwa iko kwenye hatari kubwa zaidi ya kukumbwa na maambukizi ya Ebola. Wataalamu wa masuala ya afya wanasema kutokana na gharama kubwa za matibabu kwenye hospitali za miji ya Goma na Kivu Kaskazini, raia wengi wa DRC wamekuwa wakiingia nchini Burundi kufuata huduma za matibabu, hali inayozidisha hatari ya kuenea kwa maambukizi. Si shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wala shirika la afya duniani WHO yametangaza kuisaidia Burundi vifaa wala chanjo ya kukabiliana na virusi hivyo ikiwa vitaripotiwa nchini humo. Bado tukiwa nchini DRC tukiangazia ugonjwa huu wa Ebola, shirika la madaktari wasiokuwa na mipaka MSF limejenga vituo vya matibabu ya Ebola jijini Goma na kufundisha wafanyakazi wa afya jijini humo kwa lengo la kupambana na ugonjwa huu hatari mashariki mwa DRC. Chube Ngorombi alifuatilia ujenzi wa vituo hivyo na kututumia ripoti ifuatayo. Antoine Goje ni mwakilishi wa madaktari wasiokuwa na mipaka katika juhudi za kupambana na ugonjwa wa ebola kwa uh, ushirikiano na widhara ya afya uh, nchini Kongo uh, TRC tuandaa mazingira uh, yanayofaa kwa uh, wale watakaoambukizwa wa sort of ugonjwa e wa ebola, ebola, ebola. hapa Goma. Goma, wafanyakazi wa afya wanaofundishwa kupambana na ugonjwa wa ebola jijini Goma wasemaje? Jani Nenzeu ni mmoja wa wafanyakazi hao wa afya Kuhusu ebola, wa Ha, mikono, kila wakati na kuvaa laga, wakati pale, wakati na tunatunza ambao tunaogopa pale mgonjwa anakuja. Jean Paul Lumbulumbu ni mbunge jimbo ni Kivu Kaskazini. Kiongozi wa Regideso tunamuomba aache kukata mai kwa nyumba ya watoto wa mji wa Goma, kusema mwenye hana franga kulipa kulipa banasema watakata mai kwake. Hiyo ni kuweza kuexpose raia wa mji wa Goma na raia wa Goma. wana mtazamo gani? Wanafaabie kujenga zile manyumba, mtu akipata wa Ebola anamkimbiza tu kule kwenye ile manyumba haraka, haraka vituo vya kutibu Ebola hapa Goma. Yani, wamejua gisi ugonjwa umeingia Goma tangu zamani. Tunaomba ugonjwa huu usikwe biashara, lakini ukomeshwe haraka. <mulia> RFI. Na sasa ni huko nchini Sudan. Wakati baraza la kijeshi la nchi hiyo pamoja na viongozi wa waandamanaji wakiwa wametia saini mkataba utakaopelekea uundwaji wa serikali ya mpito, kundi la waasi wa RSF na lile la FFC yalikataa kutambua makubaliano hayo, wakisema mwafaka wa kupatikana kwa njia sahihi. Kitu kikubwa makundi haya yanapinga ni kuhusu namna mgawanyo wa baraza la kibunge utakavyokuwa, wakisema wakati wa majadiliano suala hili halikupatiwa ufumbuzi. Tamko lao linarejesha hofu iliyokuwepo awali kuhusu ikiwa pande hizi mbili zitawajibika na kuanza kutekeleza kile walichotiliana saini, licha ya kila upande wakati wa utiaji saini kuahidi utaheshimu kilichokubaliwa. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Ukweli ni kwamba kutafuta kumtosheleza ama kuwafurahisha kila mmoja ama kila mwananchi pale Katumu itakuwa ni jambo gumu. Kila mmoja anayekuja katika mazungumzo haya ana ya la kwake, lakini kwa ujumla wananchi wa Katumu walifurahia kukubaliana ama badilishana ya stakabadhi ya kuonyesha kwamba kulikuwa na makubaliano kati yao kati ya, wa, ya, ya, ya wafuasi waandama, waandamanaji na baadhi ya majenerali katika jeshi. Itawezekanaje uweze kumleta kila mtu, mara ambao labda fikira zao za ni tofauti na zengine, itawezekanaje kuwaleta kwa pamoja? Ni mtizamo wake wakili Martin Olo, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, akizungumza na mwenzangu Sabina Mpelo. Na sasa ni huko nchini Burundi, idadi ya wafungwa katika magereza ya nchi hiyo inaelezwa kuwa ya kupindukia, hali inayopelekea wafungwa kukosa huduma muhimu pamoja na kukabiliwa na magonjwa mbalimbali. Mwandishi wetu kutoka jijini Bujumbura, Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo juma hili. Kama alivyojulisha Aloise Haboni Maana, mkurugenzi anayehusika na, na masuala ya sheria na utawala kwenye idara ya magereza hapa Burundi, tunayo magereza 11 na vituo viwili vyenye uwezo wa kuwapokea wafungwa 1194 ila sasa idadi hiyo imefikia hadi wafungwa 10832 na pia kuna msongamano unasababisha maradhi mbalimbali. Ni hivyo mwanaharakati Jean Bosco Ndereimana anatoa wito kwa serikali na wadau wote husika, tunaomba sheria iweze kuwakati ia mbio wale walifanya makosa, na tunaomba tena rais aweze kusamehea wale wote waliofanya makosa madogo madogo. Philippe Bouver, kiongozi wa shirika la Msalaba Mwekundu hapa Burundi, anasema wao hutoa wa huduma tofauti kwa wafungwa. Tunao de wa mkataba wa kulipa bili za huduma ma ya matibabu ma kwa wafungwa ma pamoja pia na kutoa dawa kwenye vituo vya afya vilivyo magerezani yaya, pamoja yaya, na vifaa vya usafi yaya, pia tuna wa mradi wa kuhudumia wafungwa wanaokabidiwa na utapia mlo na tumeanzisha mradi wa ufugaji wa samaki yote hayo katika lengo la kuboresha lishe ya wafungwa. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza unajiunga nasi, haya ni makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii tukiangazia habari kuu juma hili. Jina langu ni Stephen Mumbi. Msikilizaji, nchini Tanzania siku kadhaa zikiwa zimepita baada ya rais wa nchi hiyo Dr John Pombe Joseph Magufuli kufanya ziara ya kushitukiza katika gereza la Butimba mkoani Mwanza, mkurugenzi wa mashtaka DPP Biswalo Mganga aliwaachia huru wafungwa 325 na mahabusu katika magereza ya mikoa ya kanda ya Ziwa. Wakati wa ziara hiyo katika gereza hilo, Rais Magufuli alisema alipata ushuhuda wa watu wanaozuiwa bila hata kesi zao kusikilizwa na wengine wakibambikiwa kesi, jambo ambalo husababisha msongamano mkubwa katika magereza nchini humo. Gereza lenye uwezo wa kubeba watu 900 lilikuwa na watu elfu moja na mia tisa ishirini na tano. Na na wengine kesi zao wala ni kama hazipo. Nilimkuta mtu mmoja kijana alishikwa na dumu akaombwa atoe hongo ya shilingi milioni moja. Akasema, ndugu zangu, mimi hizi sina. Wamempeleka kwenye gereza, anaposomewa kosa, amesomewa kesi ya mauaji, ana miaka, yuko mle. Ni sauti yake rais wa Tanzania, Dr John Pombe Joseph Magufuli huko nchini Somalia, kundi la Kiislamu la Elshababu nalo limeendelea kutikisa baada ya juma hili kutoa taarifa ya kuwaonya viongozi wa kimila ambao watawachagua watu watakaowawakilisha bungeni, likisema litahakikisha wanauawa. Mwenzangu Sabina Mpelo alizungumza na Ojuang Agina, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama, akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Inaonyesha kwamba ingawa Somalia inasema kwamba ipo tayari ku, simamia mambo yake ya usalama inaonyesha kwamba bado haijathibiti nchi yake kikamilifu, ili kuweza kuthibitishia kila mtu usalama wake vile itakavyopasa. Rada, pengine unadhani sasa tishio hili lina athari gani kwa maendeleo ya Somalia? Athari yake inatokana ya kwamba Al-Shabab watasambaratisha sasa mfumo ya uchaguzi kuanzia ile uchaguzi ya juu ya kilele ya rais, halafu ya viongozi ya, ya majimbo na hata viongozi ya wilaya na hatimaye viongozi ya vijiji. Na kwa hivyo itakuwa vile uh, Taliban walifanya huko Afghanistan, ambapo hawa ndio serikali kwa kweli huko vijijini, lakini serikali ile inahitajika huko nji ya nje ni ile serikali ya tao ndogo kama Mogadishu tu. Ni mtizamo wake Wakili Hujuangagina, mchambuzi wa masuala ya siasa na usalama akizungumza akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Tukirejea nchini Burundi, wanaharakati wa haki za binadamu walioko nje ya nchi hiyo likiwemo shirika la kimataifa la Human Rights Watch wameendelea kukosoa uamuzi wa serikali kumteua kiongozi wa kundi la vijana wa chama tawala Imbonerakure kuwa mkurugenzi wa mashirika ya utangazaji ya serikali RTNB. Wachambuzi wa siasa za maziwa makuu wana mtazamo gani kufuatia uteuzi wake? Halidi Hassan alizungumzia hatua hiyo akiwa jijini Kigali, nchini Rwanda. Ni mlolongo tu wa wow maazimio ambayo yamekuwa akichukuliwa na serikali kama bashishi kwa wale waliokuwa kwenye msitari wa mbele kuweza kutetea sera zake, kuweza kulinda sera zake, kuweza kukamilisha kile ambacho serikali iliyopo madarakani hivi sasa imedhamiria, ukifanya sio tu kwa upande wa redio na televisheni ya taifa, pia katika ngazi mbalimbali, hata katika ngazi za jeshi, polisi, idara ya upelelezi. Ni mtizamo wake Halidi Hassan mchambuzi wa siasa za mazio u akizungumza akiwa Kigali nchini. Msikilizaji, tukirejea nchini DRC, muungano wa chama cha FDCA, seneta Modeste Bahati Lukwebo ameondolewa rasmi ndani ya muungano wa FCC unaongozwa na rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange, ikiwa ni siku chache tu tangu akataye kuondoa jina lake kama mgombea wa kiti cha mwenyekiti wa baraza la Senate. Uamuzi wa FCC ulikuja baada ya majuma kadhaa ya mvutano kati ya chama chake na wale wanaomuunga mkono kupinga uteuzi wa jina la Alex Tambwe Mwamba kwa mgombea pekee wa kiti cha uraisi wa Senati, Lukwebo akidai chama chake kinastahili kupewa nafasi hiyo. Muungano na huo kupitia msemaji wake Jean Lusier Busa ulisema unatoa siku saba kwa viongozi wengine wanaomuunga mkono Lukwebo kuchagua wapi watasalia. Kwa mujibu wa makubaliano yaliyopo, ina maana kuwa Lukwebo anapoteza sifa ya kuwa seneta sambamba na wanasiasa wengine watakao muunga mkono. Late kuna, late kutoka barani Afrika. Msikilizaji, tutamatishe na hili mwanamuziki maarufu nchini Afrika Kusini aliyekuwa mstari wa mbele kupambana ubaguzi wa rangi kupitia muziki John Craig alifariki dunia akiwa na umri wa miaka 66. John Craig maarufu kama White Zulu ni kutoka familia ya Kiyahudi waliohamia Rhodesia ya kusini kwa sasa Zimbabwe akiwa bado mdogo. Kwanza kabisa, aliishi jijini London na Israel baada ya Afrika Kusini, ambako alikulia zama za ubaguzi wa rangi, jambo ambalo linafanya kuwa rafiki wa mtoto wa dereva wa familia yake. Alipinga katazo la vijana wa kizungu kushirikiana na watu weusi katika miaka ya 80. Kundi lake la pili, Savuka, alitoa albamu fadwel child, ambayo ilikuwa na nyimbo Asimbonanga ikiwa na maana hatukumwona wimbo ambao aliimba kwa niaba ya rais wa kwanza mweusi wa taifa hilo Nelson Madiba Mandela. Kimataifa, msikilizaji, rais wa Marekani Donald Trump wiki hii alijikuta akikosolewa pakubwa baada ya kuandika matamshi ya kibaguzi kupitia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter dhidi ya wa wabunge wanne wa chama cha Democrats. Rais Trump aliwataka wabunge Alexandria Ocasio Cortez, Ilham Omar, Ayanna Pressley na Rashida Traib kuondoka nchini humo kwa kile alichokuwa anajaribu kusema kuwa si wazawa halali wa taifa hilo. Hata hivyo, amejikuta pabaya baada ya baadhi ya wabunge wa chama chake na wale wa demokrasi kumkashifu akiwemo mbunge Rashida Tlaib aliyechapisha video kwenye ukurasa wake wa Twitter akiapa kutokatishwa tamaa na matamshi yake. Hii ni nchi yetu na hakuna chuki wala dharau kutoka Ikulu itabadilisha hili. Tutapambana pamoja na tutakuwa na nguvu zaidi. Tafadhali mfahamu kuwa sitarudi nyuma. Hakuna dharau wala shambulio lolote ambalo linaweza ninyamazisha. Naye mbunge Ilham Omar naye alikuja juu. This is the agenda of white nationalists. Hii ni ajenda ya wazungu wenye msimamo na hangependa kingine zaidi ya kuigawa nchi yetu race, religion, kwa misingi ya rangi, dini, jinsia au hadhi ya uhamiaji. Kwa sababu anajua hii ndiyo njia pekee anayoweza kuzuia umoja wetu wa kufanya kazi pamoja bila kujali tofauti zetu. All of our differences. Msikilizaji, tukamilishe makala haya kwa kuangazia lile sakata la Brexit. Wabunge wa Uingereza wamepiga kura juma hili kuunga mkono hatua ambazo zitazuia kufanyikwa mchakato wote ambao utaifanya nchi hiyo ijitoe kwenye umoja wa Ulaya bila makubaliano. Mwandishi wetu Victor Robert Wille aliangazia sekeseke hilo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Hatua hizo ambazo ziliungwa mkono na wabunge 315 kwa 274 waliopinga zilipata uungwaji mkono hata kutoka kwa baadhi ya wabunge wa chama cha Waziri Mkuu Theresa May. Uamzi huo wa wabunge ni pigo kwa meya wa zamani wa jiji la London Boris Johnson ambaye anatarajiwa kuidhinishwa kama waziri mkuu mpya jumatano ya wiki ijayo. Katika moja ya mahojiano aliyofanya Boris aligusia uwezekano wa nchi hiyo kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya bila makubaliano, mkakati ambao sasa hautawezekana kutokana na kura iliyopigwa na wabunge. Kwa miezi sasa wabunge wamekuwa wakivutana kuhusu baadhi ya vifungu vilivyomo kwenye makubaliano ya sasa na Umoja wa Ulaya wengi wakitaka kufanyika marekebisho na wakati huo huo ikamilishe kujitoa ikiwa na makubaliano RFI. Msikilizaji, hayo ni baadhi tu ya yale tuliyoyapa uzito juma hili katika matangazo yetu. Jina langu ni Steven Mumbi, ni kutakia kila la heri. Juma lijalo ni makala nyingine, hakikisha unafurahia mapumziko ya mwishoni mwa juma. Radio France Internationale, yaliyojiri wiki Shukran Stephen Mumbi kwa makala ya mtazamo wako kwa leo. Jiri juma hili, napitia ujumbe wako msikilizaji katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Thomas Wadox, ukiwa pale mwanjel wa Mbeya, Tanzania, unasema tunaenda sawia kabisa ndani ya RFI. Unasema galans kaimba toka Kigali unategea sikio matangazo Zangbe ya RFI Kiswahili kutoka Dar es Salaam unasema na wafuata tano juu ya tano. Kuhusu Ebola, tunawaomba wakongomani wote wa Kivu Kaskazini kufuata kanuni za waganga, hasa sana kunawa mikono. Tunajuliza, shida yako nini? bakotufanye tuwe makini. Nafsi nyingi tumepoteza, baba na mama tumewazika, na ukipimafika ulimwangu natetemeka m ki va nouvenir de Ni saa 12 na nusu za jioni kwa saa za afrika Mashariki, saa 11 na nusu za jioni kwa saa za afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Vizuizi vya safari za kuingia au kutoka DRC si vya ufiwa kuongeza hatari ya kusambaa kwa virusi vya Ebola. Shamra shamra za endelea nchini Algeria baada ya timu ya nchi hiyo kutawazwa kuwa mabingwa wa kombe la mataifa Afrika kwa mara ya pili. Hofu ya mvutano yaongezeka kati ya Uingereza na Iran baada ya Iran kuiteka meli ya Uingereza kwenye eneo la Guba. Karibu katika ongo ya pili ya matangazo yetu ya jioni leo Jumamosi, Julai 20 mwaka 2019. Afisa afya wa juu katika jumuiya ya Umoja wa Afrika ameonya kuwa vizuizi vya safari za kuingia au kutoka DRC vinaongeza hatari ya ugonjwa huo kusambaa. Ali Bilali anasimulia zaidi. Afisa wa afya katika kituo cha kudhibiti magonjwa ya mlipuko barani Afrika, Dr John Kesa Song, amewaambia waandishi wa habari kwamba Umoja wa Afrika unataka kuwa na uhakika kuwa jumuiya ya kimataifa na nchi zake wanachama katika bara la Afrika hazitoweka vikwazo vya kusafiri kwa mtu yoyote anayekwenda au kuondoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ameendelea kuwa uamuzi kama huo utaharibu utaratibu mzima wa kudhibiti maradhi hayo ya Ebola. Ugonjwa wa Ebola ambao umelipuka nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo karibu mwaka mmoja sasa Umewaua watu takriban elfu moja na mia saba. Mwishoni mwa juma, shirika la afya duniani WHO limesema kwa sasa hakuna kisa chochote cha maambukizi mapya kilichoripotiwa nje ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, lakini visa kadhaa viliripotiwa mwezi uliopita nchini Uganda, ikiwemo vifo vya watu wawili. Lambe Mende, msemaji wa zamani aliyokuwa serikali ya rais wa DRC Joseph Kabila, amekashifu matokeo ya uchaguzi wa gavana wa jimbo la katikati mwa nchi hiyo Sankuru, akidai rushwa imetumika kuiba ushindi wake. AFP e, naeleza Mende mwenye umri wa miaka 66 ambaye anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya ameshindwa na mgombea binafsi Joseph Stefano Mkumadi ambaye alipata kura 17 kati ya 25. Bagdad al Mahmudi aliyekuwa waziri mkuu wa mwisho nchini Libya enzi za utawala wa Muamar Gadhafi ameachiwa kutoka gerezani kufuatia sababu za kiafya, miaka minne baada e ya kuhukumiwa kifo. Wizara ya sheria ya Tripoli imefahamisha Mahmudi alikuwa waziri mkuu madarakani kipindi jeshi la kujihami la mataifa magharibi NATO likiunga mkono vuguvugu vugu zilizomwondoa madarakani na kumuua kanali muammar Gadafi. Alihukumiwa adhabu ya kifo mnamo Julai 2014, sambamba na maafisa wengine 8 waliokuwa serikali ya Gadafi akiwemo mtoto wa kiume wa Gadafi Saif al-Islam kwa makosa ya kuhusika na umwagaji damu. RFI Radio France International. Ni saa mbili, saa kumi na mbili na dakika thelathini na tatu msikilizaji, kwa saa za Afrika Mashariki, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Umoja wa Ulaya umeelezea wasiwasi wake juu ya hatua ya Iran kuiteka meli yenye bendera ya Uingereza kwenye eneo la Huba. Wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Uingereza akidai huenda Iran imechang, imechagua mwenendo wa hatari. Serikali ya Uingereza imesema kwamba ina hofu juu ya hatua zilizochukuliwa na Iran ambazo haziwezi kukubalika. Kwa upande wake Iran imesema kwamba chombo hicho kilikuwa kinakiuka sheria za kimataifa za vyombo vya majini. Meli hiyo ya mafuta Stena Impero ilikamatwa na wanajeshi wa Irani siku ya Ijumaa katika eneo muhimu la maji la Guba. Kwa mujibu wa waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza Jeremy Hunt, ilizingirwa na meli nne na helikopta kabla ya kuelekezwa katika eneo la maji la Iran. Teheran imesema kuwa imefungua uchunguzi dhidi ya meli hiyo inayopeperusha bendera ya Uingereza kwa madai kwamba iligongana na meli ya uvuvi kwenye mlango wa bahari ya Hormuz. Leo imetimia miaka hamsini tangu wataalamu wa kwanza raia wa Marekani, Neil Armstrong na Buzz Aldrin kwenda mwezini, tukio lililotazamwa kupitia luninga na nusu bilioni ya watu ulimwenguni. Safari hiyo ilifanyika Julai 29 mwaka 1969, Julai 20 kumradhi, mwaka 1969. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence leo Jumamosi atahutubia katika kituo cha Kennedy Space Center ambako Adrin na Michael Collins wataalamu wa mambo ya anga walianzia safari yao. Zaidi ya waandamanaji elfu ishirini wamejitokeza jijini Mosco leo Jumamosi kudai uchaguzi huru na wa haki nchini Urusi. Waandamanaji hao ambao wanaungwa mkono na kiongozi wa upinzani kama Alexei Navalni walikusanyika katika jiji hilo kuu nchini Urusi baada ya serikali kukataa wanasiasa binafsi kupata kibali cha kuwania katika uchaguzi wa wabunge unaotarajiwa mwezi Septemba. RFI, Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 35, kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni fursa kwako mpenzi wa michezo kujiunga na makala ya Jukwaa la Michezo naye Emmanuel Richard Makundi, karibu. Assalamu alaikum, msikilizaji popote pale unapotegea sikio matangazo yetu ya leo jioni kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania kama alivyokujuza Martha Saranga tunaingia sasa katika makala ya jukwaa la michezo, tukitazama masuala mbalimbali ya kimichezo yaliyojiri hapa ya barani Afrika na kule ulimwenguni kwa ujumla. Lakini kubwa ni kutamatika kwa fainali za kombe la mataifa ya Afrika. Algeria, mabingwa kwa mara ya pili wa michuano ya kombe la mataifa Afrika, ya Afrika mara baada ya kuifunga Senegal kwa bao moja kwa bila Senegal imeendeleza historia mbaya katika michuano hii, lakini mbali na hayo, mwenzangu Frederick Nwaka atakujuza kwa uduchu tu fainali nyingine inayosubiriwa ya michuano ya kombe la SEKAFA katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati. Mbali na hayo, tutatazama kidogo sakata linayoendelea katika shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF ambapo jumaa hili rais wa FIFA Gianni Infantino alimtangaza Fatma Samura katibu mkuu wa FIFA kuwa katibu maalum katika shirikisho ama mjumbe maalum katika shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF, kitendo ambacho kimekosolewa vikali na rais wa shirikisho la soka kule barani Ulaya, lakini pia baadhi ya wadadisi wa, wa masuala ya soka wakisema kwamba ni ukoloni mamboleo wa FIFA katika kusimamia soka la bara la Afrika. Ni kweli ukoloni mamboleo? Tutajua hivi punde, karibu Nam kutazama haya yote niliyokujuza punde, nitakuwa na mwenzangu studioni Fredrik Nwaka, na kwenye laini ya simu tutaungana na Masta Tindwa mwana wa Mtopa akiwa Dares Salam, Tanzania. Fredi na Masta Tindwa, karibuni kwenye makala ya jukwaa la michezo. Nam asante sana Emmanuel Makundi. Asante sana Nam, pengine nianze na Maste Tindwa. Ulikuwa unasema huna timu kati ya timu zilizokuwa zimecheza fainali hapo jana, lakini vipi, make mara ya mwisho walikuwa unasema Senego unawapa nafasi? Bila shaka Senego jana, uh, uh, tumewakuta kile ambacho tumewakuta. Bahati mbaya imeendelea kwa upande wao kwa sababu hii ni fainali ya pili uh, wanacheza katika mataifa ya Afrika, lakini wanashindwa kupata matokeo uh, licha ya uh, kupoteza, kutopata matokeo, lakini walijaribu kutangaza kandanda safi, ambao watazamaji wengi <gibu> bila shaka waliburudika na aina ya kandanda ambao Senego walitangaza lakini katika mpira kuna matokeo na bahati pia ingine inatembelea katika upande fulani, ndio maana uh, imataifa ya Algeria ambao wakiangalia hata takwimu zinaonyesha walifika langoni mara mbili, wakipiga mashuti moja likilenga lango lingine likienda nje ya lango. Kwa hiyo utaona jinsi gani Senegal walivyokuwa wamewamiliki hawa wa, wa, wa, wa Algeria lakini katika mpira na katika mpira wa jana hizo takiwa ni nane atabeba kombe na Algeria kwa mara ya pili alibeba kombe, ni hongera kwao. Lakini na moja ya fainali ilikuwa tamu na imeonyesha kwamba mpira wa Afrika unapiga hatua licha ya kuanza michano hii kwa msimu huu kwa kusuasua, lakini jana fainali ja ilikuwa tam kwa pande zote mbili. Nam Fredi, kama kumbukumbu kumbu zangu ziko sahihi, Algeria hajapoteza mchezo wowote katika fainali za mwaka huu toka hatua ya makundi na mara ya mwisho kuchukua taji la kombe la mataifa ya Afrika ilikuwa ni mwaka 1990. Kiwango kilichoonyeshwa na, kilicho na, na, na Algeria umeridhika nacho na wanadhani walikuwa ni wanastahili kuwa ni machampioni? Hakika makundi, hakuna shaka yoyote kwamba walistahiri, na pengine kitu ambacho kinazitofautisha Algeria na timu nyingine ni kwamba Algeria walijitofautisha na wenzao, organization ya timu, muunganiko wa timu kuanzia nyuma wanavyocheza mpaka mbele. Wameruhusu mabao mabao moja pekee ameruhusu wao, wakifunga mabao wakifunga mabao kumi na matatu, na ni mchezo pekee ambao walilazimika kupata ushindi kwa mikoja ya penalty, ilikuwa ni dhidi ya Ivory Coast, ulikuwa ni mchezo wa robo fainali. Kwa hivyo hii ni timu ambayo inaweza kufunga mabao kumi na tatu katika mechi sita ko si timu ya kubeza, na nafikiri wamekuwa wazuri sana kwenye safu yao ya ushambuliaji, uh, wakiongozwa na mfungaji wa, wa, wa bao la jana, jina lake Baghdad Benaja naam, ambaye anacheza ligi ya Qatar na huko amekuwa mfungaji bora, lakini tusisahau kwamba mwaka jana pia alikuwa mchezaji bora wa, wa mwaka nchini Algeria. Kwa hivyo Algeria kuanzia nyuma hadi mbele walikuwa vizuri, na nilikuwa nikishangaa wachezaji wazuri walikuwa nakaa benchi kama Islam Sleman, ambaye alikuwa anacheza Leicester City, lakini pia hajaonekani yeah, yeah. Uwanjani yeah, muda mwingi lakini pia Uh, Yasin Ibrahim naye pia amekuwa akianzia benchi na mwisho mwisho. Kwa hivyo, na na msifu mwalimu, Belmadi, pia, Algeria, jana aliingia dakika za mwisho mwisho, kwa hivyo 20 na ushe, 20 na kwa hivyo alikuwa faida faida, anajaribu kuchezesha vijana zaidi na wazee kwana kuwapumzisha, waondoke bila shaka. Na hicho ndicho kimebeba Algeria, walikuwa vizuri ndani ya uwanja na nje ya uwanja. Na msikilizaji, kwa faida yako tu, ni kwamba hata kocha wa Algeria ambaye Frederick Nwaka amemzungumzia punde amekuwa katika kijiji ama mji mmoja na kocha wa Senegal Aliou Cisse. Uh, pengine Master Tindwa, ni kipi tunajivunia kwa bara la Afrika kupitia michuano ambayo imetamatika rasmi hapo jana? Ama wewe binafsi ni kitu gani ambacho umevutiwa nacho sana katika michuano ya mwaka huu? Uh, mimi kikubwa ambacho nimevutiwa nacho kwanza, mchezo wa jana ukiangalia, uh, makocha wote wa timu mbili, nazungumzia kocha wa Algeria na kocha wa timu ya taifa ya Senegali, wote ni wazawa kutoka nyumbani na ukiangalia hawa wame- wakulia, uh, zamani, kama ulivyosema wamekulia mji mmoja. Imeonyesha zamani timu tulikuwa tunaamini kwamba makocha bora lazima watoke Ulaya, timu hili ifanye vizuri lazima makocha watoke Ulaya. Kuna baadhi ya timu walipeleka makocha watoka Ulaya lakini hawakufanya vizuri. Uh, lakini hawa wamepeleka wazawa, wamewamini na wamefanya vizuri. Kwa hiyo so, hilo la kwanza la kujivunia, lakini pia hata maamuzi tumeona kidogo maamuzi, baadhi ya maamuzi wamejitahidi sana kua michezo na wamekuwa makini sana katika maamuzi yao, ambayo katika sehemu zile tata, licha ya VAR kuja baadaye katika hatua ya, DAR, a, ya robo fainali, lakini waamuzi nao pia wameendelea kumwangalia, mwamuzi aliyechezesha fainali jana wa fainali wao pia wamekuwa makini kutafasiri ku, ku, ku, ku zile sheria kumi na saba za mpira wa miguu. Lakini lingine imeonyesha kwamba a, tume, tumeona vigogo, kwa mfano Kameruni, Nigeria Ghana ah, uh, Misri ni timu ambazo kila michuano hii inapoanza ndio timu ambazo zinatabiriwa wao watabeba ubingwa, lakini mwaka huu Algeria mara ya mwisho mwaka tisini, lakini wamejipanga na wanachangia hatua ya makundi mpaka kufika fainali hawajapoteza mchezo wote na wamechukua ubingwa. Kwa hiyo inaonyesha kwamba timu ikijipanga ikijiandaa vizuri, unaweza kufanya lolote katika soka, hasa soka la bara la Afrika. Kwa hiyo inaonyesha kwamba hizi timu ndogo ndogo ambazo wanaonekana kama maandalogi kama watakuwa na mipango thabiti, kwa mfano timu ya Madagaska hakuna ah, mtu ambaye anaita nafasi, lakini katika kakati za hatua iliyofikia mapema inaweza kufanya vizuri katika michuano yoyote. Naam, oh yeah, oh yeah. Na msikilizaji, mara ya mwisho Senegal ya kucheza fainali ilikuwa ni mwaka wa elfu mbili na mbili. Hata hivyo ikapoteza mchezo huo katika hatua ya fainali. Yani jana wachezaji walikuwa wanaangua uh, kilio. Pengine kwa kifupi, kwa kumalizia tu, Fred, uh, kipi tu uh, cha kujifunza kutokana na michuano hii, hasa kwa timu kutoka ukanda wa Afrika Mashariki kubwa ni kwamba mpira una maajabu. Huwezi ha, kusema kulala leo na kusema kesho ukiamka, basi unaweza kushinda ubingwa wa Afrika. Ndicho ambacho nimekiona, Algeria wamesubiri ka karibu miaka ishirini na tisa, karibu miaka thelathini, ndo wakuja kupata leo matokeo, lakini sio kwamba Algeria walikuwa na timu na wachezaji wabaya klabu za, zao zenyewe tu zimefanya vyema sana katika mashindano ya Afrika hivi karib, miaka ya karibuni Antente Sportive Setif walishinda taji la Afrika mwaka 2012 kama sikosei, kwa hivyo lakini wamesubiri ukiangalia, hata Kamerun walishinda taji mwaka 2017 lakini walikuwa wamesubiri tangu walipochukua kwa mara ya mwisho mwaka 2002, na, na wakimfunga Senegal. Kwa hivyo maf kutafuta mafanikio ni mchakato, hata Senegal wawa tangu walipoondoka kina Alaji Diof mwaka 2006 na kocha aliusise Senegal tena ambayo imekuja kufika finali ni hii. Kwa hivyo ni kwamba wametengeneza timu, wametengeneza wachezaji na ndio wanachokivuna hivi sasa. Sasa tusitarajie sisi kwa mataifa yetu ya Afrika Mashariki kwamba kwa miaka miwili tu inayokuja basi tunakwenda kuchukua ubingwa wa Afrika kwenye katika mpira, hiyo sayansi haipo. Lazima timu ijipange. Lazima kuna maandalizi makubwa sana ya kuandaa wachezaji wetu na kama kuna jambo ambalo pengine sisi Afrika Mashariki tunapaswa kujifunza ni lazima, uh, kuwe na idadi kubwa ya wachezaji ambao wanacheza nje. Hilo tukatae tukubali, lakini lina msaada mkubwa sana kwa timu ya taifa. Ukiwa na wakina Mbwana Samata kama kumi kwenye timu ambao wanacheza kila wiki, wana uzoefu, wanakutana na wakina hali Kolibali ni, wanaweza sana kushindana na kijana mlinzi aliokuwa anategemezwa Senegal. Kolibali yuko nje, lakini kikosi bado kinapambana, na ndicho tunajaribu kukisema, makundi. Kwa hivyo kwa vyovyote vile, Kenya, Tanzania, Rwanda, Burundi, Uganda hawawezi kuenda katika mashindano ya mwaka 2021. Wale wote wanaenda Ulaya na wakimbia, wanarudi, wanataka kucheza. Wanakwenda kucheza Ulaya ya madaraja <laughs> ya chini, Sweden wapi. Kwa hivyo lazima tukubali <laughs> makundi kwamba mpira ni, ni, ni, ni mchakato ambao unahitaji maandalizi ya muda mrefu na mm, si maandalizi ya tiamaji tiamaji Wakati fainali za mataifa ya Afrika zikitia nanga hapo jana kule Cairo, Misri, uh, fainali nyingine kule nchini Kameruni, mwaka 2021 pazia limekwisha funguliwa na ratiba imekwisha wekwa wazi. Timu kadhaa za ukanda wa Afrika mashariki zimeshafahamu zitakuwa katika makundi gani. Katika kundi J Tunisia watakuwa na Libya, Tanzania na Equatorial Guinea. Katika kundi G Misri watakuwa na Kenya, Togo pamoja na visiwa vya Komoro, wakati katika kundi E ama Moroko watakuwa na, e, e, Moroku, watakuwa na Mo, uh, Mauritania na Jamhuri ya Afrika ya Kati pamoja na Burundi, na katika kundi D Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo watakuwa na Gabon na Angola, lakini watatusubiri matokeo kati ya Djibouti na Gambia. Na kundi B kutakuwa na Burkina Faso, Uganda, Malawi na Afrika Kusini na Seychelles, ama visiwa vya kule Ushelisheli. Uh, Master Tindwa, uh, uh, kwa mara nyingine tena timu zinapewa nafasi kwenda kule Kamerun. Kwa namna ambavyo umeona kwa mfano Tanzania ipo na Tunisia, Libya na Equatorial Guinea, nafasi ipo ya, nafasi ni ipo, kama tutakuwa tumejipanga, tutaanza mkakati mapema kuiandaa timu yetu, tunaweza tukapata nafasi, lakini kwa matarajio tu ya kuonekana kwamba akua tusia fuzu mwaka elfu mbili na kumi na tisa, basi na hiyo ishirini na moja itakuwa rahisi, watu wengi waanza ku- kuanza ku, kuiangalia tu Tunisia wanaisahau idia wanaisahau pia hii hitojine ambayo pengine nayo kufanya vibaya haijatenda na inataka jipange, ili ifanye vizuri. Kwa hiyo tukijipanga, tukiwa na mikakati thabiti, tunaweza tukafuzu katika fainali zijazo, lakini kwa mkakati ambao utakuwa madhubuti. Lakini kwa barabara tu hizi zinazoonekana katika shirikisho letu la soka katika mambo ya kisiasa, mambo ya nini, sidhani kama tunaweza tukapata nafasi hiyo, kwa sababu Uh, Libya ambao wamekosekana mwaka huu wanataka waingie katika mwaka ujao. Tekio odini ambao pia wamekosekana mwaka huu wanataka waingie mwaka ujao. Kwa hiyo Tanzania, tusitembee tus, tus, tus, na kioo kwamba tulifuzu mwaka elfu mbili kumi na tisa tukaona itakuwa rahisi kama tulivyofuzu tarafusi ya ishirini na moja Kwa hiyo tujipange mikakati thabiti, tunaweza tukapata nafasi sasa ukitumia ile home ground advantage uh. Fredrick Ruako, wewe unatazamaje? Una makundi haya yamekwisha wekwa wazi uh, na baadhi ya timu zimeshajua, pengine wale ambao wanacheza zile playoff kabla ya, ya kukamilika, lakini unatazamaje timu za ukanda wa Afrika Mashariki na kati makundi? Uh, si rahisi sana nikiangalia kwa mfano kundi kundi B ambalo lina Bukina Faso, Uganda, kuna Malawi mm. na mshindi wa mchezo baina ya Sudani Kusini na, Kusini na, na Ushelisheli mm. kwa hivyo, uh, angalau naweza kusema kwamba hili ni kundi ambalo liko na, na, na, na, na nafasi fulani kwa Uganda kuweza ku, kupambana na Malawi na hata Bukina Faso ambao hawakushiriki fainali hizi na wakapata tiketi hiyo, lakini kundi ambalo yupo uh, Burundi lina Burundi ambaye ameshiriki fainali, lina Mauritani ambaye ameshiriki fainali, lina Moroco ambaye ameshiriki fainali. Kigogo hapa ni Moroko, lakini inawezekana kupata matokeo katika mpira wa sasa. Mauritani walikuwa na a... kikosi kizuri lakini hawakufanya vyema. Kwa hivyo ninachokiona ni kwamba makundi ni yako wazi. Kundi F mathalan, aliloko Rwanda, lina Msumbiji, Cape Verde pamoja na Cameroon inawezekana kwa timu zetu kupanda. Shida ni kwamba tunajiandaa mapema. Kwa mfano, maandalizi ya mashindano haya inatakiwa yaanze sasa hivi. Tanzania haina mwalimu wa kudumu, sasa ataandaje timu? Ni lazima kuwe kuna mwalimu wa kudumu, aanze mikakati ya kuandaa timu. Sasa hatujengi timu ya taifa e, mechi inapokaribia tunataka kucheza na Tunisia, ndio tunaita wachezaji kambini. A, a mwalimu atafute mapema. Kocha tulimfuta kazi. Atafute mwalimu ambaye ataanza kuandaa timu yake sasa hivi na kuangalia wachezaji hata walioko nje. sasa hivi Tanzania ina wachezaji wengi ambao wako nje wa ligi za madaraja ya chini. Je, kuna mwalimu wa kuwafuatilia? Na hivi na sasa hivi wachezaji wamekwisharuhusiwa kurudi Ulaya, make mechi na uh, ya, ya, ya, ni, ni Agosti nafikiri zitaanza hizi mechi. Bila shaka. Zitaanza mwezi Agosti za mchujo kabla ya mechi za makundi hapo baadaye. Naam. Kwa hivyo ukiangalia mwezi Agosti wanasema mwezi Agosti mbali bwana. Hapana, nafikiri ndio somo ambalo tunakosea. Sasa hivi Uganda haina timu, haina kocha, Tanzania na kocha uh, Kenya kuna mashaka kama Sebastian kama mm, Sebastian minyi atabaki ata au la uh, Rwanda pia walimfukuza kocha baada ya kushindwa kufuzu kwenda Misri sasa maandalizi nafikiri yanatakiwa yaanze mapema lakini nikiangalia mpira wa sasa uh, Tanzania inaweza kushindana kwenye kundi J na kuweza ku, ku, ku, ku, kwenda mbele licha kwamba Equatorial Guinea ni, ni wana, nusu finali ya mashindano ya mwaka 2015 na, Uh, Tunisia ni mabingwa mwaka 2004 na Libya wamekosekana kwa muda mrefu katika mashindano haya ambao walipaswa kuyaandaa mwaka 2013 kabla ya jamishwa nchini Afrika Kusini. Kwa hivyo makundi kiujumla ukiangalia nafasi ipo, lakini ni ngumu, lazima uitolee jasho ili uweze kwenda kusonga mbele. Kwamba sasa timu ni 24. Last <laughs> hivi ingekuwa timu 16 basi sijui ingekuwa. Lakini kama kuna kundi ambalo ni makundi tunaweza kusema kwamba ni ambolo ni, ambolo ni, ni zuri kulifuatilia nafikiri kundi hili ni bora sana. Ambalo Algeria, ni Algeria, Zambia, Zimbabwe na Botswana. Naam, miamba mitatu kusini mwa Afrika nafikiri zitatoana na jasho sana, kwa sababu hizi ni timu ambazo zinafahamiana sana. Naam msikilizaji, uh, Fredrick Noka atajadili kwa kina katika makala ya Jukwaa la Michezo hapo kesho kuhusu makundi um, haya. Lakini Master Tindwa gumzo wiki pia limekuwa ni namna ambavyo CAF uh, imemteua uh, Fatma Samura katibu mkuu wa FIFA Ah, kuwa wanasema balozi maalum <laughs> kwa Afrika lakini kiutendaji anakwenda kusimamia swala la utendaji na masuala mengine ya kiutawala katika shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF. Uamuzi huu wa FIFA unaotazamaji? Wapo wanaosema ni ukoloni mamboleo na FIFA nataka kuongoza soka la Afrika. Uh, ni kweli inaonekana kwamba huu ni ukoloni mamboleo kwa sababu ukiangalia FIFA, I mean, uh, uh, CAF ina uongozi wake ambao umechaguliwa na kwa wakati mwingine ukiangalia unaonekana unafanya vizuri, lakini kuna baadhi ya, ya nchi ambazo inaonekana kwamba hawakubaliani na Hamadi Hamadi, hasa zile nchi ambazo zinaongea uh, pengine lugha ya Kifaransa inaonekana kama hawamkubali Hamadi Hamadi, ndio maana wanampa shinikizo kubwa, inaonekana ana makosa mengi kusudi waweze uh, kumuondosha, kumwondosha uh, na hii inatokana pengine Hamadi alimwangusha ule, uh, ule mbuyu kutoka kule Kameruni, namzungumzia hii saha ya tu na inavyoonekana pia rais wa FIFA Infantino naona kama ha hafiki kipindi kimoja na hamadi hamadi, pamoja hilo alipowazi sana. Naona hizi ndio sababu zinapelekea uh, kupelekea mjumbe maalum katika katika, katika uongozi wa, wa, wa, wa, wa shirikisho la soka barani Afrika na, na, na hii sidhani kama imewahi kutokea, na kweli ni kuminya demokrasia ndani ya kafu. Kama kuna matatizo yoyote ambayo yapo ndani ya kafu naona yakishughulikiwa kimatatizo yenyewe, lakini sio kumletea mtu ambaye anakuwa na, kama mwangalizi katika utawala wa kafu na msikilizaji, na tayari joto ama fukuto la, mgo, la kutokea mgogoro ndani ya kafu katika zile kamati za utendaji limeanza hivi majuzi, meseji zilivuja za mjumbe maalum wa CAF na kamati ya utendaji, Leo Digachila Tenga akimwandikia mjumbe mwingine kwamba katika kikao walichokuwa wamekubaliana, ndio wamekubaliana, lakini lazima wajumbe wapige kura ili waamue faino inakuwaje, lakini matokeo yake ni kwamba inaonekana kama wamelazimishwa kukubali, na wajumbe wengi wa CAF hawaungi mkono Freddy. Ni, ni wazi kwamba makundi kuna sintofahamu ndani ya kafu na hususa ni hizi kanda na tazama soka la Afrika. Kwa muktadha wa mazingira mawili, mataifa ya ya an ambayo yanazungumza an, an, wa, lugha ya Kiingereza na mataifa ambayo yanazungumza lugha ya Kifaransa, ushawishi umekuwa ni mkubwa mula wa pili, bara la Afrika lilimunga mkono na Ahmad Ahmad alikuwa mstari wa mbele, alikuwa mstari wa mbele. Sasa kinachoonekana wazi sasa hivi ni kwamba kuna watu ambao ni kwamba bado zinakabiliwa na changamoto kubwa na pengine rais anaona kwamba bado hana ushawishi mkubwa hususan kwa wale viongozi ambao walimweka madarakani ama walisaidia kwa kiasi kikubwa yeye kuingia madarakani baada ya utawala wa miaka karibu 30 wa Isa Hayatu. Na Master Tindwa rais wa shirikisho la soka barani Ulaya UEFA, Alexandra Serafi uh, Sefarin amekuwa wa kwanza kumkosoa uh, in, in, in Infantino akisema ba, akimwandikia barua ya wazi kwamba haungi mkono kilichofanyika na FIFA nini mustakabali wa hatua zilizochukuliwa, kwa sababu inaonekana ni kama wanataka kuingilia masuala ya kiutawala ya CAF, na hicho ndio kikubwa. Na kama FIFA wameweza kuingia kwa CAF, wakimaliza hapo wataenda UEFA, wataenda kwingine na soka linaweza likavurubika. Ndio maana rais huyu wa, wa, wa UEFA ameamua kutoka hadharani na kumwandikia kumwambikia barua rais wa FIFA, akipingana na maamuzi waliyofanya kama FIFA, lakini bado tunaona Afrika hatujajua ni nini lakini majuzi imefanya uchaguzi uh, watu walishangilia sana baada ya kuondoka uh, Itaya tu ambaye alidumu kwa muda mrefu, wakampokea Hamadi, na Hamadi ameanza kufanya kazi, lakini hao hao walimpokea Hamadi, naona kwamba hakuna maelewano ndio maana mpaka timu ya hii imeanza kujitokeza, sababu inaonekana kwamba hakuna maelewano ndani ndani, ndani ndani ya shirikisho. Lakini ninachoona ni kwamba Hamadi Ahmadi inabidi ajipange, angalie nafasi kwa ili mradi aweze kutokea tatizo kabla tukielekea kwa uchaguzi ujao ambao Hamadi Ahmadi ku, ku, amba, uh, bila shaka anataka tu tena nafasi yake ya urais wa shirikisho la soka barani Afrika. Ila jamani, wachambuzi wangu, tuseme ule ukweli katika shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF, kuna pesa mingi <laughs> Ni kweli, makundi, hilo ni kweli makundi, hilo ni wazi, na hizo pengine kwa namna fulani ndio na, zinazotengeneza <laughs> migongano hususan ya madaraka, Jordan. Mm, wakati ilisemekana kwamba hana maelewano mazuri ndo makamu wa rais nambari tatu. Finali za Kafa. Nana katika ya safari hii ni kesho baina ya mabingwa watetezi Azam dhidi uh, ya KCC. Uh, sijui kama itakuwa baina ya Senegol na Algeria kwa sababu <laughs> KC uh, alimfunga Azam yeah. walikuwa kundi moja alifunga alimfunga moja kwa bila yeah. na kesho nakutana katika fainali Azam ilikuwa imeziondoa timu mbili za DRC Tipi Mazembe na, Tipi Mazem na FC Maniemaaa KCC wameondoa Gor Mahia pamoja na, na, na, na Green Eagles ya Zambia yote na, Green Green Eagles walipata bahati mbaya, waliupiga wali mpira mwingi sana naam, lakini ndo inatokea dakika <laughs> 90. hata Croatia walicheza vizuri sana kwenye kombe la dunia, lakini wakafungwa na Ufaransa <laughs> kwenye fainali, kwamba wanataka warejee na kombe tumeona na, Uh, wakati katika michezo hii wakiwafunga TP Mazembe na jana pia wakiwatoa hawa uh, Manyema kutoka kule Kongo, wamecheza vizuri na wamepambana kufika katika hatua ya fainali timu uh, ambayo imechukua ubingwa huu mara pengine siku nyingi, wanataka na wao warejee katika historia ya kutoa kombe hili la Afrika Mashariki. Kwa hiyo fainali itakuwa ngumu, lakini uh, bado nafasi ya kutoa ubingwa wanao kama watakuwa makini uh, kutetea ubingwa wao na kurejea nao Tanzania. Naam, na kwa maneno hayo ya Master Tindwa, msikilizaji, tunatia nanga ya makala ya jukwaa la michezo. Asante sana Frederick Nwaka na Shifan. Master Tindwa kwa kujumuika nasi, asanteni sana hmm. Nashukuru sana nam. Na naitwa Emmanuel Richard Makundi na mpisha Matha Saranga atamatisha matangazo. Na msikilizaji, kwa niaba ya wote, mimi ni Matha Saranga, nakutakia jioni njema. Kwa heri. balingene congo vita, watoto wamebaki mayatima kwa sababu ya vita, wamama wabaki wajane, wa baba wengi wamefariki ndani ya vita, wazee hawana msaada wowote pasipo umoja, masikilizano hakuna maendeleo, na kwa hiyo Hey, hey. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, Kiswahili hadi hapo hatuna la ziada kutoka Dar es Salaam Tanzania, kibao hewani Kongo Mpompei, toka kwake Georges Balingene, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya jioni na kutakia jioni njema. Asante kwa kutegea sikio matangazo yetu. kwa heri