Barabara msikilizaji, ni saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahla ni msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni, miongoni mwa utokayasikia ni pamoja na jumuiya kima ya kimataifa yakosolewa namna na inavyoshughulikia janga la ugonjwa wa ebola mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, waandamanaji nchini Sudan waendelea kushinikiza jeshi kuwachukulia hatua askari waliohusika na mauaji ya waandamanaji, na Uingereza inasema inafikiria kila njia ya kushughulikia hatua iliyochukuliwa na Iran ya kushikilia meli yake ya mafuta. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie arifa yako kwenda kwenye namba 255764015747, usisaho kwanza na alama ya kujumlisha, nasi tutaosoma ujumbe wako hapo baadaye. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI kiswahili com. Wakati huu wafanyakazi wa afya wakiendelea na juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya Ebola mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kuna hofu kuwa kuto kuwepo kwa utashi wa kisiasa kutasababisha ugonjwa huu kuenea pakubwa. Mwaka elfu mbili kumi na nne janga la Ebola lilionekana kuwa hatari kwa usalama wa amani na dunia, na kikao cha Baraza la Usalama kiliitishwa kujadili swala hili, lakini safari hii hakuna kikao kama hicho licha ya shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa wa ebola mashariki mwa DRC kuwa janga la kidunia, jumuiya ya kimataifa imeshindwa kutoa fedha za kutosha kukabiliana na kuenea kwa maambukizi swala ambalo hata mkuu wa kitengo cha misaada ya kibinadamu wa umoja mataifa Mark Lowcock anakiri anakiri. tuna imani kutakuwa na juhudi kubwa zaidi uh, kutoka jumuiya ya kimataifa. Nadhani mchango wa mwisho wakati wa wa mlipuko wa ebola this uliofanya WHO kuchukua hatua hizi ulikuwa ni bilioni mbili. Kwa sasa nadhani tuna sehemu tu um, like hata haifiki kiwango hichi. Ni sauti yake Mark Lowcock, mkuu um, wa kitengo cha misaada ya kibinadamu wa Umoja Mataifa. Tayari nchi kadhaa zinazopakana na DRC zikiwemo Uganda, Tanzania, Kenya, Rwanda na Sudan Kusini zimeanza kuchukua tahadhari kwenye maeneo ya mipaka kutokana na tishio kubwa la kuenea kwa maambukizi zaidi. Kamati ya madaktari nchini Sudan, ambayo iko karibu na waandamanaji, imetangaza orodha ya watu 268 waliouawa na vyombo vya usalama tangu kwanza kwa maandamano nchini humo, ikisema wengi wali wengi waliteswa na kufariki wakiwa kizuizini. Kamati hiyo inasema uchunguzi wao umebaini wengi wa waliouawa walikuwa na majeraha ya kuteswa na vyombo vya usalama ambavyo vinatuhumiwa kutekeleza vitendo vya unyenyesaji na ukatili dhidi ya waandamanaji. Haya yanajiri wakati huu licha ya pande zinazohasimiana kutiliana saini utekelezaji wa mkataba wa upatikanaji wa serikali ya mpito, bado kuna sintofahamu kuhusu utekelezaji wake kutokana na baadhi ya makundi kupinga makubaliano hayo. Msikilizaji, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amemfuta kazi waziri wa muungano na mazingira January Makamba. Uamuzi unaokuja ikiwa ni miezi michache tu tangu waziri huyo asimamie zoezi la upigaji marufuku matumizi ya mifuko ya plastiki nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa na Ikulu, nafasi ya Makamba inachukuliwa na, na, na aliyewahi kuwa waziri kwenye serikali ya rais Magufuli, George Simba Chawene. Hata hivyo, taarifa ya Ikulu haijaweka wazi sababu za uteuzi wake kutenguliwa, ingawa wadadisi wa mambo wanahusisha na maswala ya kisiasa ndani ya chama tawala nchini humo CCM, ambapo kwenye mitandao ya kijamii kumeenea kile kinachodaiwa kuwa ni mawasiliano ya simu kati yake na wanasiasa wanaotajwa kuihujumu serikali ya rais Magufuli. Kutenguliwa kwake kuna uhusiano wowote na kinachoendelea ndani ya chama tawala? Haji Kaburu ni mchambuzi wa maswala ya siasa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Naamini kwamba sio kweli, haiko hivyo, kuondolewa kwake hakuhusishwi na hilo. Kwa duru za chini kwa chini, muda mrefu zilikuwa zinasema Makamba alikuwa kwenye laini ya kuondoka kwa sababu kuna mambo ambayo yeye hakuyafanya kama anavyotakiwa waziri ayafanye, na hivyo mimi, kwa kufuatilia kwa kwangu, nakuta nimegundua kwamba inawezekana ile safari ambayo ilikuwa inaelezwa, sasa wakati wake umefika. Sasa imekonsaidi tu, ni kama coincidence kukutana na hili ambalo leo limeshamiri katika vichwa vya habari na mitandao ya kijamii. Wako na wengine ambao hawajaondolewa, lakini wapo ambao pia wataendelea katika msururu huo. Mbali na kufutwa kazi kwa Makamba, Rais Magufuli amemteua mwanasiasa kijana ndani ya chama hicho Hussein Bashe kuwa naibu waziri wa kilimo. RFI, Radio France Internationale. Watu zaidi ya 17 wameripotiwa kupoteza maisha nchini Ethiopia mwishoni mwa juma baada ya makabiliano kati ya vyombo vya usalama na wanaharakati wanaotaka kujitenga kwa eneo la Sidama. Mwanahabari wetu Fredrik Nwaka ana maelezo. Taarifa za vifo hivi zinawazidisha wasiwasi wa kutokea machafuko ya kikabila kwenye eneo hilo ambalo juma lililopita wazee wa eneo hilo waliridhia kuanza kwa mchakato wa kujitegemea kutoka serikali kuu. Maofisa wa mji huo wamethibitisha kuuawa kwa watu kumi na watatu jirani na mji wa Hawasa ulioko umbali wa kilomita 275 kutoka mji mkuu wa Addis Ababa. Watetezi wa haki za binadamu nchini humo pamoja na raia walioshuhudia wanasema makabiliano hayo yalitokea wakati wanajeshi waliotumwa kutuliza ghasia kushambuliwa na waandamanaji. Jamii ya Sidama ni ya pili kwa ukubwa kusini mwa nchi hiyo na imekuwa ikishinikiza kujitegemea kutoka serikali kuu, hatua ambayo inaleta changamoto zaidi kwa utawala wa waziri mkuu Abiy Ahmed. Rais mpya wa Benki ya Dunia David Malpass amesema bara la Afrika linatoa changamoto kubwa kwa Benki ya Dunia pamoja na shirika la fedha duniani IMF kutokana na kuongezeka kwa hali ya umasikini kwenye nchi nyingi. Malpass amesema ikiwa bara la Afrika linataka kukabiliana na umasikini, ni lazima ziendane na kasi ya ongezeko la watu, kujenga miundombinu imara kama barabara, na kutengeneza ajira kwa maelfu ya vijana. Na shirika la misa, shirika moja la misaada ya kibinadamu la SOS Mediterranean limetangaza kuanza tena operesheni za kuwaokoa wahamiaji kwenye pwani ya bahari ya nchi ya Libya baada ya miezi kadhaa ya kusitisha kutumia meli yake ya Aquarius. Shirika hilo pamoja na shirika la madaktari wasio na mipaka MSF, wanasema licha ya mataifa ya Ulaya kukataa kuwapokea wahamiaji hao wataendelea na zoezi la kuwatafuta na kuwaokoa kwenye bahari ya Mediterania. Ebola, ugonjwa kuambukiza, wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Na jikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo pamoja, ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, asante. Serikali ya Uingereza inasema inafikiria hatua za kuchukua dhidi ya Iran baada ya wanajeshi wake kuvamia na kushikilia meli yake ya mafuta. Amesema waziri wa ulinzi wa Uingereza Tobias Elwood. Uingereza inasitiza kuwa lengo lake ni kumaliza sintofahamu kati yake na Iran kwenye nchi za Guba. Wachambuzi wa siasa wanatazamaji hatua hii ya Iran. Hamdun Marsal ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. inatengeneza mizani iliyokuwa sawasawa, japokuwa mataifa ya Ulaya ya magharibi na mengineyo yana magumu makubwa sana hasa kiuchumi na kijeshi, lakini nafikiri Irani inajaribu kuonyesha kwamba na yenyewe inaweza mambo fulani, jino kwa jino. Kwa hiyo mimi nafikiri pamoja na yote hayo, lakini kwa ujumla, pamoja na kulinganisha mizani, lakini kinazidi kuharibu kila cha kama uhusiano na weka mambo haya katika mazingira magumu zaidi, kwa kwa kwa sababu mara kuonyesha, japo kwa si vizuri kwa Irani kunyamaza, anaponyamaza kwa kuonyesha ungwana, kwa bahati mbaya mataifa ya Ulaya hayaonyeshi. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Waandamanaji waliokuwa wamefunika nyuso wamerusha mayai ya kuku kulenga ofisi za serikali kwenye mji wa Hong Kong wakati wa maandamano mengine makubwa yaliyofanyika usiku wa kuamkia leo. Helikopta, ndege maalum na maelfu ya askari wa kikosi cha kuzima moto wanaendelea na juhudi za kudhibiti moto uliozuka kwenye misitu ya mkoa wa Castello Branco nchini Hispania Nchini Ureno kumradhi, zaidi ya askari elfu kumi na tatu wanashiriki zoezi la kuuzima moto, hii ikiwa ni idadi kubwa zaidi kuwahi kutumiwa na serikali kudhibiti moto huo. Ikumbukwe kuwa mwaka elfu mbili kumi na saba watu zaidi ya mia moja walipoteza maisha katika moto mwingine kama huo. Na watu sita wamekufa wakiwemo polisi wawili na wengine kadhaa wamejeruhiwa baada ya mwanamke mmoja kujitoa muhanga kwa kujilipua kaskazini magharibi mwa nchi ya Pakistan. Mamlaka nchini humo zimethibitisha kundi la wanamgambo wa Taliban kupitia msemaji wake limekiri kuhusika kwenye shambulio hilo. RFI. Radio France Internationale. Nam, asante msikilizaji, ni fursa yake ya Ali Bilali, na makala ya changu chako chako changu. Makala ni changu chako chako changu. Mpenzi msikilizaji, tunazungumzia hapa ni sehemu ya pili ya makala kuhusu maadhimisho ya miaka tisa tangu kuanza kwa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kumbuka kwamba uh, Radio France International ilianza kupeperusha matangazo yake jijini Dar es Salaam ilikuwa ni Julai tano mwaka elfu mbili na kumi na mbali na matangazo kuna vipindi mbalimbali mbali. utapata fursa ya kuweza kusikiliza waandaaji wa vipindi hivyo lakini kwenye sehemu ya habari wapo pia wachambuzi ambao wamekuwa kwa kipindi chote hiki cha miaka kumi wakichambua habari na matukio mbalimbali mbali ambayo yanatokea huku na kule ulimwenguni. Na leo niko studio hapa na Abdul Karimu Atiki, karibu. Asante sana ah, bilibilali asante. Naam, labda ungetupa ujuzi wako kuhusiana na swala zima la uchambuzi, inakuwaje? Aa, kuna baadhi ya mambo ambayo umekuwa ukipigiwa simu na kuulizwa i, inakuwaje, unakuwa tayari umeshajiandaa au wasikilizaji wangependa kujua? e, kwa kweli uchambuzi unatakiwa kwanza uwe e, ni kama vile mwanafunzi, unatakiwa uwe wakati wowote unapoambiwa mtihani basi uwe tayari kukabiliana na ule mtihani. e, mwa, ukimwona mwanafunzi anasoma usiku sana kwa ajili ya mtihani wa kesho. ni vizuri kujiandaa kwa hivyo, lakini mara nyingi kusoma usiku hakumaanishi haku siku moja kabla ndio utaelewa, kwa sababu yale utakayoulizwa yanawezekana sio yale utakayokuwa umeyasoma mengi. Unatakiwa uwe tayari umeshayafahamu. Kwa hiyo tunapopigiwa simu, kwanza wala huambiwi, wewe unaiona simu tu ina, inakuja RFI, RFI International wala hujui utaulizwa nini. Huli, hujui matukio ya dunia yako mengi, na Radio France International idhaa e, ya Kiswahili ambayo iko hapa Dar es Salaam ina kava ma, matukio karibu ya sehemu mbalimbali duniani. Kwa hiyo inapopigwa simu hujui kama ni suala la Eritrea au suala la, la, la a, Afrika ya kati ama suala la, la Ulaya Ufaransa kwenyewe ama sijui suala la, la Brexit, mambo ya Uingereza ama suala la Trump kafanya katoa kauli. Kwa hiyo yote unatakiwa e, yawepo katika kichwa chako, unapoulizwa uwe tayari. Na waandishi watangazaji wa, wa, wa, wa, wa na maripota wanaotangaza wa, wa, wa, katika redio wako mahiri sana, na wao wenyewe wanauelewa mkubwa, kwa hiyo Uki, ukijibu pumba ni pale pale inaeleweka na, <laughs> <laughs> na ukiangalia kwa mtazamo wako kulingana na vipindi ambavyo umekuwa ukisikia, uh, kama ukiulizwa kulingana na swala zima la marekebisho au kuongeza kupunguza, ungependekeza nini kiongezwe na nini kipunguzwe? Kwa hakika vipindi vyote ambavyo vipo katika eh, ratiba ya utangazaji ya Radio France International idhaa ya Kiswahili eh, karibu vyote ni lulu, vy, vy, vyote ni tunu kubwa sana, vyote vina maarifa, kuanzia kwa mfano hiki tunachoongea Changu ni Chako e, kuna ile makala mbalimbali mbali, mfano Wimbi la Siasa, mfano makala ya uchumi. Kwa hakika e, kile kipindi ambacho kila siku watu wanahojiwa e, baada ya, ya kipindi ba habari, Rafiki Habari kwa Rafiki, kwa kweli kile mimi nakipenda sana sana kwa sababu kwanza napata maarifa mengi n bayo kwa sababu unaweza kusikia mtu amepiga simu kutoka Goma ama Butembo, ambako labda tuna hofu tunaambiwa, huko ndio kwenye kwenye ebola huko, lakini unamsikia mtu anaongea kwa furaha mm -hmm. na anakwambia tatizo lipo, lakini sio kwa kiwango hicho na hivi na vile. Na sasa unaf- unaona kwamba ah, mbona wakati mwingine tunakuwa na kashikashi na hofu kubwa sana? mm -hmm. Hii hofu ya ebola inatokana na nini? Mbona publicity yake inakuwa ni kubwa kuliko uhalisia wenyewe? Kwa hiyo kwa kweli ee namna ya kipindi cha Habari Rafiki, tunapata e, e, urafiki wa kweli, lakini pia tunapata habari za kweli kutoka katika eneo zaidi husika, kwa watu husika. Na ninavyofahamu mimi, wale watu wanapiga simu wenyewe, halafu mm -hmm, baadaye ndio wanapigiwa, kwamba sio watu waliotayarishwa. mm -hmm. Ni watu walio spread tu katika maeneo mbalimbali. mm -hmm. Kwa hakika, kipindi kile katika vipindi tunu ambavyo ninavipenda baada ya mambo ya habari na mambo yetu ya uchambuzi mbalimbali mbali, e, kwa hakika kinanifariji sana. Na katika swala zima la uchambuzi, Abdulkarim Atiki, ni katika eneo gani ambayo labda ukipigiwa simu unajisikia uko uhuru kuzungumza, unajisikia uko fiti kabisa kuweza kuzungumzia au kufanya uchambuzi? Kwa kweli mimi napenda sana kuzungumza siasa za nchi za maziwa makuu kwa sababu kwanza ndio Kiswahili kinapozungumzwa kwa dhati kabisa, ma, ma, maziwa makuu, yani kuanzia huku e, Rwanda Burundi, mambo ya hapa Kongo e, huko mashariki, mahali panapozungumza Kiswahili, kwa hiyo napenda kuzungumza habari za uchambuzi ziwe za kisiasa, ziwe za kiutamaduni, ziwe za kijamii. Kwa, kwa hakika napenda na, na, na, na, na, na kitu ambacho sikipendi sana kuzungumza siasa za ndani za, za nchi yangu hapa Tanzania, kwa sababu wakati mwingine unaweza ukapewa ubini wa, wa, wa namna fulani, kwamba yule bwana anazungumzia ana, ana sana hivi, kwa sababu labda mlengo wake ni wa kushoto au wa kulia hayo nawaachia wenzangu wa Kenya wa Uganda, wako wachambuzi wanaweza kuchambua zaidi kwa masuala ya Tanzania <laughs> kuliko labda mimi mwenyewe. <tutu> Lakini kwa upande mwingine, ikitokezea zaidi, ikiulizwa, basi huwa nasema najaribu na, na, ku, kuliweka katika hali halisi ya lile jambo lilivyo, bila ya kuonyesha upendeleo katika upande wote mwingine, kwa sababu swala la uchambuzi lina mtihani mmoja, unapokuwa mchambuzi alafu unajua binadamu ni, ni, ni, ni mwanadamu, ni lazima atakuwa na jambo ambalo analipendelea au lile alipendelei. Kwa hiyo wakati mwingine unapochambua jambo alafu, ukishakuwa umeweka hisia zako katika jambo fulani, uchambuzi wako hauwezi kuwa makini, kwa sababu huwezi kufanya jambo la haki, utafanya upendeleo. Ukifanya upendeleo, hujamwelimisha yule mtu ambaye msikilizaji ama raia tu mwema wa kawaida anataka kujua kwa undani kindaki kindaki lile jambo. Sasa inakuwa wakati mwingine ndio mtihani mkubwa unaotupata wakati mwingine sisi wachambuzi. Kwa hiyo hiyo ni sehemu ya changamoto ya shughuli zenu. Ni changamoto kubwa sana kwa kweli, ni changamoto mm -hmm. kubwa sana. kuna wakati hapa tulikuwa tunachambua eh, mambo ya Kongo wakati wa uchaguzi, na mimi nilikuwa najaribu ku, kufafanua mambo ya Martin Fayulu na kujaribu kuonyesha kwamba labda kumetokezea na changa la macho na nini, lakini tulikuwa na mwenzangu hapa, mzee mzee Kaburu, na yeye ni, ni, ni, ni mwandamizi katika mambo ya uchambuzi, kwa sababu mita, kaka yetu na amekuwa katika mambo ya habari tangu Tanganyika Standard huko, miaka mingi. Kwa hiyo anafahamu mengi, kwa hiyo kuna wakati tunakasirikiana na sisi pia. <laughs> <laughs> Kwa kweli, hiyo umesema ni sehemu ya changamoto. Mbali na hayo, labda kuna tukio ambalo lilishawahi kutokea uh, Radio France International ukawa hujaridhia. Uh, kwa kweli niseme kwamba kru uh, wote wafanyakazi wa, wa wote tangu wale ambao walikuwapo mwanzo ambao sasa hivi wameenda kwenye mashirika mengine, ambao walikuwepo hapa watangazaji mahiri kweli kweli, mfano Nordin Selemani ambaye sasa hivi yupo katika eh, Azam eh, Media na, na wengine wengi ambao walikuwepo hapa nimekutana na Naenda BBC pale kufanya uchambuzi nikakutana na Masinga, naye amefurahi sana. Mimi naona na eh, ni sasa kati ya sisi wachambuzi na, wa, na waandishi hao habari na ni kama ni kama familia fulani. Kunaweza kuwa na mapungufu, lakini ni ya kawaida. Kwa hakika, jambo kubwa kabisa labda la, ku, la kunifanya nijisikie vibaya sijapata kuli kuli kuliona katika maisha yangu yote. Kwa mfano katika kufanya kazi zangu hapa za uchambuzi katika Radio France International, na kuna wakati unateleza ulimi, kuna wakati unakosea kidogo, kwa maana kuna records fulani, kama kuna wakati fulani nili nilikuwa nazungumza habari ya marais wa Burundi na unajua rais wa Burundi hapa baada ya Buyoya wamepita wengi wengi, kwa hiyo nikachanganya kati ya nikamsahau mmoja, nikamsahau Sylvestre Sylvestre Silva Sylvestre Ntibantunganya, na majina yenyewe yanakuwa ni mazito, kwa hiyo mm-hmm. Nikamtaja mwingine. Sasa unafahamu unapokosea vile, alafu unazungumza katika kipindi ambacho labda wananchi wa Burundi, raia wa Burundi wamekaa sasa, ah, sasa mchambuzi gani, mbona anakosea? Kwa hiyo wakati mwingine kuna makosa na, na kama kipindi kikiwa cha, cha live inakuwa ni tatizo kubwa kwa sababu hakuna wasaa wa kuedit. mm -hmm. Na vipindi vingi Radio France International tunavyofanya vingi vinakuwa vya live, wanapelekewa watu habari, moto motomoto kabisa. mm -hmm. Kwa hiyo tunatakiwa tuwe waangalifu kidogo, kwa sababu ukiteleza basi huwezi kurekebisha, lakini vile vya kurekodi wakati mwingine unaweza ukavihariri na ukarekebisha makosa kweli kabisa. mm -hmm. Na Abdulkarim Atiki, nikushukuru sana. Asante sana Bilali, napenda sana kipindi chako cha mwanamuziki wetu Ijumaa. mm -hmm. kwa kweli ni kipindi kizuri na kipenda sana, na unajitahidi sana pia kutuwekea wanamuziki wa unajua, watu wengi tunapenda kusikiliza wanamuziki wetu tu, wakati mwingine wanamuziki wetu unawaweka, lakini pia unavyoweka na wanamuziki wa Rwanda, wa Burundi, wa Kongo, wa kizazi kipya. Kumbe kuna vizazi vipya wakali sana, lakini tulikuwa hatuwajui wewe. mm -hmm. unatuletea kwa hakika. mimi ni mmoja wapo wa Na mpenzi msikilizaji, bado ningali nawe katika makala haya changu chako chako changu. Mbali na makala ambazo umezisikia hapa, ipo pia makala ya wimbi la siasa, na mkaribisha mhariri, lakini pia ni mtangazaji na ambaye amekuwa akikuletea makala hayo ya wimbi la siasa. Karibu, asante uh, sana, Ali Bilali. Na watu wangependa kujua inakuwaje swala zima la maandalizi ya makala haya ya wimbi la siasa inakuwaje? E, ni kazi ambazo kawaida kwetu sisi waandishi wa habari lazima tuzifanye, tuzi, tuzi na tuzifanye kwa weledi. Na unapofanya kitu, cha muhimu sana ni kuzingatia kwanza, unataka kuzungumza nini? E, ni mada gani ambayo ungependa msikilizaji wako aisikie kwa, kwa wakati huo kwa hiyo maandalizi yanaanza kuanzia, kuanzia kwenye kutengeneza wazo lenyewe la kile ambacho unakizungumza katika, e, katika makala husika. Kwa mfano kwenye wimbi la siasa ni makala ambayo yenyewe imejikita zaidi kwenye, kwenye, kwenye siasa kwa hiyo tunahakikisha kwamba una, una, unafanya maandalizi lakini, pia lazima ujue nani utaongea naye katika mada husika ili kweli, e, mada ile iwe na uhalisia na kutoa elimu. Kwa wale ambao wataisikiliza wata, wata mm-hmm. Na kisha hapo basi maandalizi kwenye kwa, kwa, kwa kutumia mambo ya teknoloji kuhakikisha kwamba imeandaliwa vizuri ili isiwe isikike vizuri masikioni, vizuri masikioni mwa msikilizaji bila shaka. Uh, watu wengi sana wamekuwa wakihofia kuzungumzia masuala ya siasa nini, labda ili lipoje kuhusiana na changamoto unakabiliana nayo? Bila shaka e, ama kwa hakika hilo pia linachomoza katika mtiririko mzima wa kuandaa makala ya Wimbi la Siasa, kwamba wakati fulani unataka uzungumze na mtu e, wakati fulani unataka uzungumze na chanzo fulani e, ili kuweza kupata ule u u kupata ukweli wapa, na wakati mwingine upande mmoja na upande wa pili, ili kile utakachokizungumza na kukiweka kwa msikilizaji kiwe eh, pande zote zimesikika. zime, zime. Sasa wakati mwingine unazokatafuta upande mmoja eh, unataka usikike, lakini hautaki ha kutoa ushirikiano wa kuu kuweza kukupa eh, nafasi ya kuzungumza nao. Kwa hiyo wakati mwingine unapata changamoto kama hiyo, lakini kwa kutumia tu weledi tulionao unahakikisha kwamba umefanya kitu ili kusudi sionekane kana kwamba uko unaegemea upande mmoja. Naam, ni kushukuru sana na karibu tena, shukran. Mm-hmm. Asante sana Ali Bilal kunialika katika makala ya changu chako chako changu Makala ya Nyumba ya Sanaa ni makala ambayo inaangazia sanaa mbalimbali zinazofanywa na Wanaafrika Mashariki, iwe ni uchoraji, uchongaji, ufumaji, e, pia muziki, namna wasanii mbalimbali wanavyofanya kazi yao ya sanaa, uimbaji wenyewe, upigaji wa vyombo vya muziki kama gitaa, e, iwe marimba na vifaa vile hasa vinavyotumika katika mirindimu ya asili kama ngoma. Kwa hivyo maandalizi yake mara nyingi hufanya kuanzia siku, e, siku ya Jumatatu mpaka siku ya Ijumaa kulingana na jum, wiki hiyo nimedhamiria kumlisha msikilizaji wetu e, sana ipi? kwa hivyo ni lazima niwe na mawasiliano ya wasanii mbalimbali ama nitafute wasanii mbalimbali, nitembelee maeneo ambayo wanafanya sanaa zao, iwe wanafanya mazoezi kama ni kuimba ama ni kutunga ushairi na kadhalika. Kwa hivyo inanichukua muda, ni lazima niwekeze hapo, nisomesome, niangalie sanaa gani nafanywa namna gani, ili napokutana na msanii yule niweze kuuliza vitu vya kiufundi zaidi ambavyo vitamlisha msikilizaji wetu, kitu ambacho kitamridhisha kita ama kitamfurahisha kwa namna moja ama nyingine, kwa sababu mwisho wa siku sanaa hizi ni burudani. Ukizungumzia sanaa kama ya uimbaji, sanaa ya utunzi wa nyimbo ama ushairi ama utunzi wa vitabu, ni sanaa ambayo unaweza kuwa na kipaji, lakini pia wakati mwingine lazima uwe umejinoa vizuri. Kwa hivyo wasanii hawa Napokutana nao lazima tuzungumzie kwa urefu na kwa kina kuhusiana na sanaa ambayo wanaifanya. Asante sana Ali Bilal kwa kunikaribisha katika makala haya ya changu chako chako changu, changu. Utamatishe makala yetu haya na kibao PPP, kibao ambacho kimeimbwa na mwanamuziki Kofi Olomide ambaye amewashirikisha wanamuziki Naza pamoja na K Black kutoka huko nchini Ufaransa. PPP na Kofi Olomide. Barabara ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International, tukitangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahla ni msikilizaji, popote pale wanapotega sikio. Matangazo yetu haya leo jioni, miongoni mwa tokayasikia ni pamoja na jumuia ya kimataifa akosolewa namna inavyoshughulikia janga la ugonjwa wa Ebola mashariki mwa DRC. Waandamanaji nchini Sudani waendelea kushinikiza baraza la kijeshi kuwachukulia hatua polisi waliohusika na mauaji dhidi ya waandamanaji, na waziri wa fedha wa Uingereza asema atajiuzuru nafasi yake ikiwa Boris Johnson atachaguliwa kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Wakati huo wafanyakazi wa afya wakiendelea na juhudi za kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya virusi vya ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kuna hofu kuwa kutokuwepo kwa utashi wa kisiasa kutasababisha kuenea kwa pakubwa kwa ugonjwa huu. Mwaka 2014 janga la ebola lilionekana kuwa hatari kwa usalama na amani ya dunia, na kikao cha baraza la usalama kiliitishwa kujadili suala hili. Lakini safari hii hakuna kikao kama hicho licha ya shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa wa ebola mashariki mwa DRC kuwa janga la kidunia. Jumuiya ya kimataifa imeshindwa kutoa fedha za kutosha kukabiliana na kuenea kwa maambukizi, suala ambalo hata mkuu wa kitengo cha misaada ya kibinadamu wa Umoja Mataifa Mark Lowcock anakiri. Tuna imani kutakuwa na juhudi kubwa zaidi, uh, response, kutoka jumuiya ya kimataifa. Nadhani mchango wa mwisho wakati wa mlipuko wa ebola this... uliofanya WHO kuchukua hatua hizi ulikuwa tu um, like ni bilioni mbili. Kwa sasa nadhani tuna sehemu tu, hata haifiki kiwango hichi. Ni sauti yake Mark Lowcock, mkuu um, wa kitengo cha misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa, akizungumzia kuhusu uh, kutokuwepo kwa michango ya kutosha kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Kamati ya madaktari nchini Sudani, ambayo iko karibu na waandamanaji, imetangaza orodha ya watu 268 waliouawa na vyombo vya usalama tangu kuanza kwa maandamano nchini humo, ikisema wengi waliteswa na kufariki wakiwa kizuizini. Kamati hiyo inasema uchunguzi wao umebaini wengi waliouawa walikuwa na majeraha ya kuteswa na vyombo vya usalama ambavyo vinatuhumiwa kutekeleza vitendo vya unyanyasaji na ukatili dhidi ya waandamanaji. Haya yanajiri wakati huu, licha ya mapande zinazohasimiana kutilia na saini utekelezaji wa mkataba wa upatikanaji wa serikali ya mpito, bado kuna sintofahamu kuhusu utekelezaji kutokana na baadhi ya makundi ya waasi kupinga makubaliano yaliyofikiwa na rais mpya wa benki ya dunia David Malpass, amesema bara la Afrika linatoa changamoto kubwa kwa benki ya dunia pamoja na shirika la fedha duniani IMF kutokana na kuongezeka kwa hali ya umasikini kwenye nchi nyingi Malpass, amesema ikiwa bara la Afrika linataka kukabiliana na umasikini ni lazima ziendane na kasi ya ongezeko la watu kujenga miundombinu imara kama vile barabara na kutengeneza ajira kwa maelfu ya vijana licha ya hatua ambazo nchi nyingi za Afrika zimepiga kimaendeleo bado kuna kasi kubwa ya ongezeko la watu na ukosefu wa ajira, jambo ambalo ni hatari kwa mustakabali wake. Na shirika moja la misaada ya kibinadamu la SOS Mediteranea limetangaza kuanza tena operesheni za kuokoa wahamiaji kwenye pwani ya bahari ya Libya baada ya miezi kadhaa ya kusitisha kutumia meli yake ya Aquarius. Shirika hilo pamoja na shirika la madaktari wasio na mipaka MSF wanasema licha ya mataifa ya Ulaya kukataa kuwapokea wahamiaji hao, wataendelea na zoezi la kuwatafuta na kuwaokoa kwenye bahari ya Mediterania. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili. Waziri wa Fedha wa Uingereza Philip Hammond amesema atajiuzulu nafasi yake ikiwa Boris Johnson atachaguliwa rasmi kuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza. Hammond, akizungumza na vituo kadhaa vya televisheni na magazeti nchini Uingereza, amesema ataandika barua ya kujiuzulu saa chache kabla ya uteuzi wa Johnson, akisema hawezi kufanya kazi na mtu ambaye hataki nchio kujitoa kwenye Umoja Ulaya ikiwa na makubaliano. Um, tufikirie uh, kuwa Boris Johnson, kuwa Johnson anakuwa waziri mkuu mpya. Naelewa matakwa yake, ili, ili mtu wa uhudumu kwenye serikali yake ni pamoja na kukubali kutokuwa na mkataba wa kujitoa tarehe 31 Oktoba, jambo ambalo siwezi kukubali, na hivyo nategemea kujiuzulu nafasi yangu kwa and waziri mkuu kabla hajawasilisha barua yake kuji she ya kujiuzulu siku ya Jumaatano. Ni sauti yake Philip Hammond, waziri wa fedha wa Uingereza. Na serikali ya Uingereza inasema inafikiria hatua za kuchukua dhidi ya Iran baada ya wanajeshi wake kuvamia na kuishikilia meli yake ya mafuta, amesema waziri wa ulinzi wa Uingereza Tobias Elwood. Uingereza inasisitiza kuwa lengo lake ni kumaliza sintofahamu kati yake na Iran kwenye nchi za Guba, na imeutaka utawala wa Teheran kuiachia meli hiyo inayoishikilia tangu Ijumaa. Katika hatua nyingine, serikali ya Iran imesema meli yake iliyokuwa inashikiliwa na Saudi Arabia imeachiwa na imerejea nchini mwake. Na waandamanaji waliokuwa wamefunika nyuso zao wamerusha mayai ya kuku kulenga ofisi za serikali kwenye mji wa Hong Kong, wakati wa maandamano mengine makubwa yaliyofanyika usiku wa kuamke leo, licha majuma kadhaa yaliyopita serikali ya mji huo kutangaza kusitisha mpango wa kujadiliwa kwa muswada tata wa, wa sheria ya kubadilishana watuhumiwa na Beijing. Waandamanaji wanashinikiza maofisa wa, wa polisi walionyanyasa raia kuchukuliwa hatua kufuatia na, na kufutwa kabisa kwa muswada wa awali. Waandamanaji kwenye mji wa Hong Kong wanapinga serikali yao kuamuliwa mambo na utawala wa Beijing. Radio France Internationale, nampisha Frederic Nwaka na makala ya jukwaa la michezo. Nam, ni kiashiria tosha hicho, msikilizaji, kwamba makala ya jukwaa la michezo sasa inakwenda hewani. Ungana nami Fredrik Nwaka kwa muda wa dakika ishirini ni kufahamisha makubwa yanayojiri duniani, na kama ilivyoada siku ya Jumapili, basi mjadala ndio unaokuwa mezani msikilizaji, tunauangazia kwa kina na mambo mbalimbali mbali. Karibu sana Nam, leo katika makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, tunatwama kuangazia fainali za mataifa ya Afrika za mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambazo filimbi yake imeshapulizwa ya mechi za mchujo ambazo zinatazamiwa kuanza baadaye mwaka huu, na tayari makundi yamekusha pangwa. Lakini tunatazama mataifa ya Afrika Mashariki na kati ambayo yamefanya vibaya sana kwenye mashindano ambayo yamemalizika hivi karibuni nchini Misri. Je, yanaingia na mafunzo gani katika mchakato huu? basi hilo ndo tutakuwa tunalitazama kwa kina msikilizaji, na katika kuangazia haya yote nimeungana na wachambuzi wa kandanda Bonifasi Osano, mwandishi wa habari wa michezo wa tovuti ya Kawatungwa. Anaungana nasi akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, na akiwa amerejea nchini Kenya hapo jana kutoka Misri alikokwenda kushuhudia fainali za 32 za mataifa ya Afrika. Karibu sana Osano katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana sasa nwaka Pole sana na safari na pole na uchovu wa kutoka Cairo Nairobi, na sasa umeshawasili Kisumu, magharibi mwa Kenya. Hey, kabisa. Niwasili tu saa hii na nimefurahi sana kuungana nami <laughs> asante sana sana. Lakini katika laini nyingine, msikilizaji, Alois Mchunga, mwandishi wa habari za michezo wa kituo cha Ebon FM kilichopo mkoani Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania, ameungana nasi akiwa uh, mjini Iringa. Karibu sana Aloisi katika makala ya jukwaa la michezo. Shukran, shukran na asante msikilizaji. Basi dondoo za michezo kwa ufupi, ambazo ninakujuza hivi sasa ni kwamba fainali ya kombe la Kagame, uh, mashindano haya ya ngazi ya klabu katika kanda ya Afrika mashariki na kati inaendelea katika uwanja wa Nyamirambo jijini Kigali nchini Rwanda, ukizikutanisha mabingwa watetezi Azam FC dhidi ya KCCA ya Uganda. Mpaka hivi sasa ni kipindi cha kwanza na mabao ni bila kwa bila. Taarifa nyingine, meneja wa klabu ya Real Madrid ameingia katika mzozo na wakala wa mchezaji Gareth Bale baada ya kutangaza kwamba mchezaji huyo ataihama klabu hiyo kabla ya kufungwa kwa dirisha la usajili. Bale mwenye umri wa miaka 30 aliachwa nje katika mchezo wa kirafiki dhidi ya Bayern Munich uliochezwa jana nchini Marekani uliomalizika kwa Madrid kushindwa kwa mabao matatu amesema kwamba hana chuki wala ugomvi binafsi na Bal bali, bali umefikia wakati wa kufanya maamuzi chanya wa kuachana na mshambuliaji huyo wa zamani wa Tottenham Hotspur. Bal alijiunga na Madrid mwaka 2013 akifunga mabao 78 na ameshinda na mataji mbalimbali, ikiwemo ligi ya mabingwa Ulaya aliyoshinda mara 4 na La Liga mara moja na kombe la mfalme kule nchini Hispania ameshinda mara moja. Na wanariadha 15 wa Rwanda watakaoshiriki michuano ya Afrika maarufu kama -O, Africa Games wamesafiri kuelekea nchini Japani kwa kambi ya maandalizi ya mashindano hayo. Mashindano haya yanatazimiwa kuanza Agosti 16 hadi 30 katika mji wa Rabat nchini Morocco. Wanamichezo hao ni wa michezo ya kikapu wa ufukweni, waendesha baisikeli pamoja na riadha. Baadhi ya wanamichezo hao ni Charlotte Nzaisenga, Judith Yakizimana Benita Mukanda Isenga. Na kwa upande wa baiskeli ni Didier Munyaneza, Renus Uhiriwe, Biza Joseph Areruya na Benabe Gahemba. Na kwa upande wa wanariadha ni Noel Hitimana, Felician Muhitira na Mathe Yakun Nchire. Nam, barabara kabisa. Uh, tuanze moja kwa moja mjadala wetu wa hivi leo. Bonifasi Osano, umerejea hapo jana katika jiji la Nairobi na sasa unazungumza nasi ukiwa Kisumu Kenya, nchini Kenya. Umekuwa nchini Misri kwa mwezi, karibu mwezi mzima, ukifuatilia mashindano haya. Kwanza kabisa, uliona vipi kiwango cha mataifa ya Afrika Mashariki na kati kwa ujumla, wakati huu tukishuhudia tayari draw ya kwanza mchakato wa kuwania kufuzu kwa fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na moja ikiwa imeshawekwa hadharani? Asante sana kwa kakanuakwa ka ka, ka, uh, uh, nimerudi tu leo kutoka Misi na ningependa kusema kwamba uh, mashindano yamekuwa ya kupana sana, sababu ukiangalia uh, namna uh, Egypt waliweza kuandaa mashindano yenyewe ilikuwa ni ya wameonyesha dunia ya kwamba Afrika kuna uwezo wa kuanda, kuandaa mashindano makubwa hata kama uh, ni World Cup uh, uh, tuko uh, na uwezo uh. Ukiangalia sherehe ya ufunguzi na sherehe ya kumaliza zote ilionyesha kwamba kuna uwezo uh. Kwa mashindano yenyewe tuliona uh, Algeria akiweza ku kuonyesha uh, uh, mchezo mzuri kutokea uh, uh, katika hatua ya makundi hadi uh, wakafika na kuweza kuchukua uh, uh, hiyo kikombe uh, dhidi ya Senegali. So ilikuwa ni mashindano ya, ya kufana sana, ingawaji kidogo uh, mashabiki hawakuweza uh, kujitokeza sana kusapota uh, nchi zingine kama seme uh, bechi ambazo hazikuwa uh, zina, uh, zina zinahusisha t na, usisha, eh, Egypt na no, kama wanavyojua pia waliweza kutolewa mapema, so kidogo, eh, mashabiki waliweza kupungua eh, lakini eh, lazima tushukuru eh, mashabiki wa Algeria uh, uh, uh, so, kwa sababu waliweza kusafiri kutoka Algeria kuja kwa, kwa, kwa wingi sana uh, katika pengine usano eh, sa, nikiingilia niki, niki, niki, niki hapo uh, tunaangazia tuna, tuna haya mataifa ya Afrika mashariki na kati umezungumzia kwa, kwa ujumla namna mashindano yalivyokwenda, lakini namna mash, ma, mataifa ya Afrika mashariki na kati ulivyoyashuhudia yakishiriki fainali hizi, kuna chochote ambacho umekiona uh, kipya wakati huu yakijiandaa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mchakato mpya wa kuelekea fainali za mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Uh, kusema ukweli, itabidi tufanye jitihada na tuweze uh, tuweze kuzoea kucheza katika mashindano kama haya, kwa sababu ukiangalia timu kama Kenya uh, Tanzania hata Uganda uh, uh, walichokosa kwa mashindano ni, ni, ile tunaita uzoefu, uh, namna walivyocheza, ukiangalia uh, mchuano kati ya Kenya na, na Algeria ama uh, Tanzania na Algeria uh, ilionyesha wazi ya kwamba uh, itabidi wajitahidi na waweze kucheza katika kiwango kama hicho uh, uh, uh, kama ujao, kwa mara mingi waweze kufuzu sema kama mashindano ujao ambao utafanyika pale Kamerun, wajitahidi waone kwamba wanarudi pale ndio waweze kukuwa na hiyo uh, uzoefu. Asante sana uh, Osano, kwa tathmini hiyo Aloisi. Uh, tumeona sasa tayari ama, ye, orodha ya makundi kwa ajili ya mchakato wa kuania kufuzu fainali za mwaka 2021 yako hadharani, na bila shaka umeshafahamu nani na nani kwa mataifa ya Afrika Mashariki yako wapi. Ukiangalia kuna uwezekano tukashuhudia idadi ya timu nne za Afrika Mashariki kama tulivyoshuhudia uh, katika ma mashindano ambayo yamemalizika nchini Misri, ama na Afrika ya Kati kwa ujumla. Bila shaka ukiondoa uh, Tanzania Uh, lakini ukiwaangalia Burundi, ukiwaangalia Uganda, ukiangalia Kenya wenyewe, na ukiangalia kwa ukanda wa Sekafa, labda timu kama Ethiopia pia e, DR Congo ni kama njia ina ina ina haina vikwazo vingi sana, kwa maana ya kuangalia e, makundi waliopangwa. Lakini kwa upande wa Tanzania kidogo huko, e, mlima wa kupanda, wako Guinea e, wako Libya, wako Tunisia e, na hao lazima tumuondoe moja sisi tujipenyeze. Kwa hiyo eh, kidogo kwa Taifa Stars, bila shaka watakuwa na kazi ya kufanya kweli kweli, lakini kwa mataifa kama Kenya na Uganda na Burundi pia, nafikiri kama wakifanya kidogo eh, nguvu kuliko walivyofanya kwa, kwa michuano iliyomalizika, bila shaka watakuwa na uhakika kwa kuonekana kule Kameruni mwaka kesho. Na Raisi, umetaja ume ke, Kenya na, na Burundi. Kenya ipo kundi G ikiwa sambamba sa na Misri, Togo. Togo alikosekana kwenye fainali hizi, lakini pia vilevile vile visiwa vya Komoro. Umetaja Burundi. Burundi ipo kundi E ikiwa Sanjari na timu za Moroko, Jamhuri ya Afrika ya Kati na Mauritania, ambao pia walishiriki fainali zilizomalizika nchini nchini Misri. Lakini ukiangalia taifa la Uganda kwenye kundi lake kuna Burkina Faso ambao walikosekana kwenye mashindano haya, lakini pia vilevile vile kuna kuna Malawi walikosekana kwenye mashindano yaliyomalizika, na mshindi wa mchezo baina ya Sudani Kusini na, na, na Ushelisheli. Uh, nafasi ya Tanzania kwa nini inaonekana ngumu hapa, ama uzito wa timu zenyewe ukiziangalia? Naam, kwa Tanzania bila shaka, ukiangalia Libya walikosekana, lakini Libya hauwezi ukaweka pembeni unapozungumzia watu ambao wana wana, wana, wana kiwango bora eh, yeah. Ukiangalia hata namna ambavyo walikosa wali, wali, nafasi ya kushiriki michuano ya mwaka huu ilikuwa ni katika hatua za mwisho mwisho, lakini unapo unapozungumzia Tunisia, e, bila shaka au wanapewa nafasi kubwa ni kama wameshafuzu tayari. E, ukiangalia Guinea ingawa hawatishi sana lakini wana wana, wana vijana ambao wamesambaa katika mataifa ya Ulaya, ndio wacheze katika katika, katika daraja la juu, lakini mara zote tunajua kwa Afrika hata kama mchezaji anacheza ligi daraja la pili hata wanaporudi nyumbani e, anakuwa ni, ni, ni tofauti ni na wale ambao wanacheza ligi za nyumbani. Kwa Tanzania kwa kweli ni, ni ngumu kulingana na kwamba wachezaji wengi eh, wanaocheza katika ligi za ndani ni ligi ambayo bado hatujaboresha vya kutosha. Ligi yetu huwezi ukalinganisha na na Tunisia ambako mara kadhaa tunajua mabingwa wanatoka katika nchi kwenye mabingwa ya Afrika. Lakini Libya ingawa kwamba kuna machafuko, lakini wachezaji wake wana, wapo katika vilabu vikubwa vya Afrika eh, halikadhalika Gine, kama nilivyosema, Gine Gine Equatorial Guinea wamekosa nafasi mwaka huu, lakini ingawa hawatishi sana na wako chini yetu kwenye viwango, lakini mara zote timu kama hizi ambazo zinatafuta nafasi ya kuya, ya ushiriki, na wewe ambaye bado unachechemea inakuwa ni mpambano mkali sana. Kwa hiyo Tanzania bila shaka, badala ya kuiangazia Gine, watakuwa na mlima mkubwa kujaribu kuona watafanya nini kwa Libya pamoja na Tunisia Gine, kwa sababu mechi ya Gine ni kama kama ilivyokuwa mechi ya Tanzania na Kenya ilikuwa e, ni hamsini kwa hamsini. Yeyote ambaye anajipanga vizuri, anapata bahati, ana mbinu, anaweza akapenya, lakini kwa hawa wawili nafikiri lazima tumfunge mmoja wapo kati ya Tunisia na na, na, na, na Libya, alafu sasa naturudi kwa Gine ambaye tuna uwezo nayo wa kupambana. Na asante sana Aloisi Mchunga, umezungumzia kwa kina sana kuhusiana na Tanzania na ugumu ambao wanakabiliana nao katika kundi j a, la mechi hizi za mchujo. Msikilizaji, kundi a lina mali Gine eh, Gine Conakri, Namibia na mshindi wa mchezo baina ya Liberia na Chadi, wakati kundi c lina Ghana, Afrika Kusini, Sudan na mshindi baina ya Mauritius na Saotome and princes wakati kundidili na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, DRC, Gabon, Angola na mshindi baina ya mchezo, uh, kati ya mchezo kati, mshindi wa mchezo baina ya Jibuti na timu ya taifa ya Gambia. Ni makala ya jukwaa la michezo, msikilizaji, iliyopo hewani hivi sasa namna hiyo na ni mjadala ambao pia wasikilizaji wetu wamekuwa wakiuchangia kwenye ukurasa wa Facebook wa Facebook RFI Kiswahili. Kabla hatujarejea kuangazia kiufundi zaidi, tunafahamu baadhi ya timu za mataifa Afrika Mashariki na Kati hazina walimu baada ya kutamatika kwa fainali za Afrika, hazina walimu wa moja kwa moja. Wasikilizaji wetu pia wamekuwa wakiandika hapa, na nikipitia ujumbe wao Woody Ochol, uh, Kevin Ochol msikilizaji wetu kutoka Kenya anasema, kusema kweli maandalizi huwa ni mabovu na huoni raundi hii pia kama Afrika Mashariki na Kati itafaulu hasa uh, umetaja timu ya taifa ya Kenya Harambee Stars kwenye kundi imewekwa eh, Kenya haendi kokote. Msikilizaji wetu Kevin Ochol uh, kutoka Nairobi nchini Kenya anasema hivyo, lakini Osad Wema Maniema akiwa anasema uh, anaipata RFI tano kwa tano kutoka uh, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba uh, DRC kuna mchanganyiko wa, wa soka lakini bado Haitakuwa hakuna uhakika wa ikiwa mwalimu Florai Benge ataendelea kuwa mwalimu wa timu ya taifa ya Leopards, na kwa maoni yake anasema kwamba ni vyema kutoa hiyo nafasi kwa mwalimu mwingine kabla ya maandalizi hayajaanza. Na ujumbe mwingine ni wake Halima Bamuhiga, msikilizaji wetu akiwa Kibaha mkoani Pwani, anasema ni dhahiri kabisa kunahitajika maandalizi ya nguvu kabla ya kuanza kwa mashindano hayo. Naam, hauo ni ujumbe wa wasikilizaji wetu. Wasaana, pengine tuangalie kiufundi. Wewe umekuwa ukiandika sana na ulikuwa nchini Misri, unashuhudia sasa hivi Tanzania haina mwalimu wa moja kwa moja. Uh, Uganda pia imeondokewa na mwalimu Sebastian de Shabre. Pengine matayarisho yanahitaji pia uwepo wa walimu ambao watatazama zaidi mazingira ya makundi waliopo na kutengeneza mikakati ya mapema. Hii inaweza kuwa na athari yoyote ama bado ni mapema sana kusema hivyo? Akisema ukweli kama Tanzania ama Uganda hatapata ki mapema, basi niko nanaogopa kwamba inaweza kuwa na hatari kwa kwao wakianza mashindano ya kufuzu katika hiyo mashindano ya Cameroon, kwa sababu sio lazima. Ukiangalia timu kama Senegal, wamekuwa na kocha wao walisise E, wamekuwa nao kwa muda mrefu. Timu zote ambao wanafanya vizuri, unaona e, wanajaribu kuweka e, makocha yao pamoja e, na, na wachezaji ili waelewane wa, wa, wa wapate ile uzoefu na e, ili wafanye vizuri s so, kwa, kwangu Tanzania na Uganda lazima wafanye jitihada ya mapema waweze kuleta e, kocha e, Yeah, Kenya, ukiangalia basi wamesema kwamba wataendelea wata kukaa na, na kocha nenyee ambayo kwa sasa alisharudi humu chini na anaweza kuandaa timu yetu ya, ya kucheza katika mashindano ya CHAN League na Tanzania. So uh, kidogo unazoona kuna utulivu katika kambi ya Kenya, lakini kwa Uganda na Tanzania basi lazima waharakishe waone kwamba wamepata wakufunzi Nam msikilizaji, tunasema hivyo kwa sababu uh, pia Tanzania inafundishwa na mwalimu wa muda uh, kocha Etienne Ndairagije Mrundi. Huyo amepewa kibarua cha muda cha kuinua uh, Taifa Stars katika mechi za mchujo wa kuonea kufuzu fainali za Afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani almaarufu kwa jina la Chan na bado haina mwalimu wa moja kwa moja. Vyombo vya habari nchini Tanzania Aloisi, vimeelekeza nguvu sana kuangazia mashindano ya Chan, lakini ni muda mfupi wa karibu, chini ya mwaka mmoja ama miezi sita, mchakato huu unaanza. Aa, itakuwa ni, ni mapema sana ama watanzania wa, wanaweza kawa, wanapaswa kushika mambo mawili kwa wakati mmoja ama kuendelea na jambo moja la Chan? bila shaka ni muhimu kwenda nayo yote mawili, kwa sababu yana na uhusiano huko, e, una saba wa moja kwa moja, e, kwa sababu kwa timu kama Tanzania ukiangalia asilimia zaidi ya 80 ya wachezaji ambao wanacheza ni wale walewale waliopo katika wali, e, ligi za ndani, kwa maana wanacheza hapa hapa barani Afrika ukiondoa nyota wachache ambao wanatumika kwenye timu ya taifa. Kwa hiyo ilikuwa ni vizuri wakati tunaelekeza macho katika michuano hii ya chani lakini pia ilikuwa ni sawa kwenda kabisa na programu hiyo hiyo mpaka kwenye michuano ya kuania kufuzu kwa AFCON, kwa sababu kama nilivyokuambia, wachezaji karibu asilimia themanini ni hawa hawa ambao watashiriki chani, na ni hawa tu watategemea kwenye AFCON. Kwao ilikuwa ni vizuri kuwa na mwalimu ambaye mipango yake itaanzia ya leo, lakini itaendelea mpaka kwenye kufuzu kuelekea kwenye AFCON. Lakini unaangalia mkataba ambao ulitangazwa na mamlaka za soka nchini Tanzania zilisema kwamba kocha atakuwepo wakati shirikisho linaendelea kutafuta kocha mwingine. Kwa maana hiyo hawana mpango wa muda mrefu na na na na bila na, na eh, bila shaka akimaliza chani kama atafalikwa kufuzu eh, mambo ya kibarua chake takuwa kimeishia hapo, maanake kutahitajika mwalimu mwingine. Sasa unajaribu kuona Amunike ameondoka katikati, anatakiwa sasa hivi awe na mwendelezo hapa alipoishia kwenye AFCON hii ya Misri. E, bila shaka alikuwa na ripoti yake ameweka ya programu zake vizuri, angetakiwa aendelee na hii chani, alafu baadaye arudi katika AFCON na mara ya pili sasa, bila shaka angekuwa ameiva vizuri na amejua afanye kitu gani. Kwa hiyo nafikiri kwa Tanzania inaweza kaleta changamoto kidogo. Michuano mitatu, e, ndani ya miaka miwili unakuwa na walimu watatu tofauti. Kwa hiyo kwa kweli, kwa, kwa hili kama alivyosema usana hapo, walichokifanya timu kama Senegal ilikuwa ni mfano mzuri sana, alihusisha namna ambavyo amedumu na timu ya, ya Senegal. Unaona mpaka sasa uh, alifanikiwa kuingia finali na inawezekana kaendelea mpaka kama michuano inayokuja. Kwa hiyo ni, kitu ambacho kwa kweli lazima tende na mambo yote mawili kwa wakati mmoja, kama kweli hawana mpango e, eh, wa kuleta mwalimu mwingine, basi umwambie tena yani, kwamba timu yako inaanza leo utaenda nayo mpaka kwenye kufuzu AFCON inayokuja nchini Kamerun. Naam, pengine kwa kuhitimisha, kwa mtazamo wako mchunga, unafikiri ya e, mechi za mchujo zitakuwa ni za namna gani, zinaweza kukuleta ku, uh, timu mpya ambazo zitakuwa zinafuzu mashindano haya, ama tunaweza tukashuhudia timu zile zile ambazo tumekuwa tukizishuhudia miaka na miaka katika mashindano haya ya Afrika? Bila shaka, ongezeko hili la timu kufika mpaka 24 limeamsha hali ya timu nyingi kupambana. Zamani tulizoea ilikuwa ni michuano ya vigogo. E, lakini umeona timu kama Mauritania, timu kama Madagascar imeingia imefika imepata mafanikio makubwa. e, Burundi wenyewe walikuwa hawana ndoto hizo, taifa sasa miaka karibia 30 ilikuwa ni gizani ni, ni. kwa hiyo e, natazamia kuna vigogo wingine ambao hawataweza kwenda Kameruni, na timu hizi zilizofuzu kwa mara ya kwanza mwaka huu pia zina kazi ngumu sana ya kuhakikisha kwamba zinavyoingia, kwa sababu mwamko ni mkubwa mkubwa mkubwa hata kwa mataifa ambayo hayana wajihi mkubwa katika soka la Afrika. Wengi wanaona wana nafasi sasa kwa timu 24 angalau ya kuweza kujipenyeza. Kwa hiyo utakuwa ni ushindani mkubwa na tutarajie kwamba huenda e, timu ambazo pia zikupata nafasi hapo timu kama Ethiopia e, walikuwa wana, wana, wana pambana sana timu kama Rwanda pia. E, Rwanda nao e, walikuwa wanatolea macho michoano hii. Kwa hiyo wameona wenzao Burundi wameenda, Tanzania wameenda, Kenya wameenda. Bila shaka watakuwa naona hii ni nafasi yao. Kwa hiyo ushindani utakuwa ni mkubwa sana na kwa kweli bila kujiandaa e, Tukiendelea kusema kwamba sisi tumetoka kushiriki tumetoka kushiriki na mwaka huu tutarudi, inaweza ikawa ina ni surprise kubwa, wazungu wanasema, kwa timu ambazo zimetoka kushiriki. Kwa hiyo tunatarajia ushindani mkubwa sana. Asante sana, Aloisi Osano, unahitimisha vipi wewe, wakati huu umerejea na umeona taswira ya mchezo wa kandanda barani Afrika kupitia mashindano haya makubwa, na sasa hivi mchakato wenyewe unatazamiwa kuanza tena. Kwangu tukiangalia majina sana, cha muhimu ni kujiandaa. Tuliona kama Madagaskar, Benin wakiweza kufanya vizuri katika mashindano ambayo imeisha sahii. So kwangu timu uh, zetu wajiandaa vizuri uh, na wakiangalia jina kwa sababu kama ilikuwa ni jina basi, e, Egypt basi ingeweza kukupiga South Africa na wafike katika uh, round ya uh, quarter final. So tusiangalie majina, tujiandae tu tugi vizuri, na asanteni sana uh, Boniface Osano mchambuzi wa maswala ya kandanda na mwandishi wa tovuti ya michezo ya Kawatungu, na pia vile vile Aloisi Mchunga ameungana nami jioni hii katika makala ya jukwaa la michezo. Asanteni sana na, na watikieni jioni njema Nam, asante sana msikilizaji kwa muda wako. Nami ni Fredrik Nwaka. Emmanuel Makundi ameshaingia hapa studio kutamatisha matangazo ya jioni. Nam, asante Fredi, na, na ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salam, Tanzania. Kesho asubuhi saa moja na nusu na, saa mbili na nusu ni wasaa wetu mwingine wa matangazo kwa lugha ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Mustofa akiwa anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam jioni hii. Usikose kuungana nasi kesho asubuhi katika matangazo mengine ya saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, Radio France International. Matangazo mengine yanaendelea.