A so, dakta, ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idhaa ya Kiswahili ya redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Wananchi kwenye mji wa Goma, mashariki mwa nchi ya DRC wapatwa na hofu baada ya kugunduliwa kwa mgonjwa mwingine mwenye maambukizi ya Ebola. Serikali ya Kenya yatoa wito kwa Umoja Mataifa kuliorodhesha kundi la Al-Shababu la nchini Somalia kama kundi la kigaidi. Wagombea wa chama cha Democrats nchini Marekani kuchuana katika mdahalo mwingine usiku huu kuwania uteuzi wa kugombea kiti cha urais mwaka 2020. Katika michezo, mwenzangu Sabina Mpelo atakuja hapo baadaye kukujuza yale atakaojiri viwanjani habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, sawa kwanza na alama ya kujumlisha Matangazo haya pia yanasikika kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com lakini, pia ukiwa na simu ya kiganjani yani smartphone, yani yenye, yani mfumo wa iOS ama Android, unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili, ukawa na uwezo wa kusikiliza matangazo yetu moja kwa moja kupitia internet kwa simu ya kiganjani. Shughuli za usafiri wa majini zimekwama kati ya mji wa Goma na Bukavu baada ya meli zilizokuwa zifike katika bandari ya Bukavu kuzuiwa baada ya ripoti kuwa mwanamke mmoja aliyekuwa ameambukizwa virusi vya Ebola alikuwa, alikuwa ni miongoni mwa wasafiri akitokea Goma. Mwanahabari wetu William Basimike akiwa Bukavu ametutumia ripoti ifuatayo kwa kawaida boti zingepaswa kutua ndani ya bandari saa kumi na mbili asubuhi, lakini zimezuiwa kufuatia agizo la gavana wa Kivu Kusini, Teongwa Bije, ambaye anaeleza kwa nini: taingia jana tulipata information kama kuko mtu mmoja alikuwa na kontakti na mgonjwa wa ebola kutokea Goma na alibeba bato na njo vile. Taingia jana tukalomba wa servise ya sekurite na wa kolaborater wangu buke mabato tenatoka Goma busiku tuifanye kontrole yayo kwa muda mrefu. Abiria walibaki ndani ya boti hizo wakiwa na hofu kubwa hadi pale timu la waganga lilipowasili na kulazimisha kwanza kila abiria wa boti hizo zote ajitambulishe moja kwa moja. Timu hizi zilichukua pia joto la kila abiria kwa njia ya vipimo vya joto vya laser na kuwaamuru waoshe mikono yao katika maji ya klorini. Baadaye abiria hao walitengwa kando kwa muda mfupi kabla ya kuachiliwa huru, lakini tabia hii haijafurahisha kabisa abiria hao, katika boti zinazotoka Goma kuja Bukavu. Remi Kasindi ni kiongozi wa vuguvugu vugu la Amka Congo. wala waganga watakuwa wamedsin wenye kutatia sur le lak bakuwa na kontrole batu katikati ya lak na mabato zenye zitakuya. Shughuli za kumtafuta mwanamke huyo aliyeshukiwa ebola zimeendelea hadi jioni. William Basimike, Bukavu. Tukisalia na suala hilo hilo la ebola, wakazi wa mji wa Goma kama nilivyokujuza, wameendelea kuwa na wasiwasi baada ya mtu wa pili kugundulika kuwa ameambukizwa virusi hivyo. Mwandishi wetu Sabina Nabigambo anatuarifu zaidi. Maambukizi haya mapya yamezua wasiwasi huku serikali kupitia afisa wake Jean Jacques Muyembe anayeshughulikia mapambano dhidi ya ugonjwa huu mashariki mwa nchi hiyo akisema kuwa hatua zimechukuliwa kuhakikisha kuwa maambukizi zaidi hayashuhudiwi. Ripoti zinasema kuwa mtu huyo aliyekuwa ameambukizwa amefariki dunia baada ya kuwasili katika kituo cha afya siku 11 baada ya kuambukizwa. Wakati huu wale wote waliokuwa karibu naye wakifanyiwa uchunguzi wa kiafya Maambukizi ya kwanza mjini Goma yaliripotiwa tarehe kumi na sita mwezi huu na kuzua wasiwasi mkubwa huku shirika la Umoja wa Mataifa likitangaza kuwa Ebola sasa ni janga la kimataifa. Wakati hayo yakijiri, shirika la afya duniani WHO limetangaza kuwa wakati maambukizi ya Ebola yakitimiza mwaka mmoja mashariki mwa DRC mnamo Agosti mosi watu elfu moja mia nane na tatu wamepoteza maisha huku wengine zaidi ya elfu mbili wakiambukizwa. Mbali na Goma, mji wa Beni ndio ulioathiriwa zaidi na maambukizi haya. Wakati huu Umoja wa Mataifa ukiomba msaada zaidi wa kifedha kuisaidia DRC kupambana na Ebola. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza, umekuwa ukijionyesha wa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Ni kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea unako Wizara wa Afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, asante msikilizaji. Hata wananchi ambao mko katika maeneo ya mipakani na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, unazungumzia Rwanda, unazungumzia Uganda, unazungumzia Burundi, unazungumzia Tanzania, unazungumzia Kenya, ambako raia wengi wa DRC wanasafiri na ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati, kuchukua tahadhari pale ambapo unahisi una joto lisilo la kawaida, kwenda katika kituo cha afya kufanya uchunguzi zaidi, ama ukihisi kuna mtu ana dalili za Ebola, kutoa taarifa kwa maafisa wa afya ili kuepusha ugonjwa huu kuenea zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki. Tayari WHO imeonya kwamba huenda ugonjwa huu ukawa na madhara makubwa zaidi kuwahi kushuhudiwa baada ya ile iliyoshuhudiwa kule Sierra Leone. Kenya inayotaka Umoja Mataifa kutambua rasmi kundi la al-shababu nchini Somalia kama kundi la kigaidi. Katibu wa wizara ya mambo ya nje nchini humo, Macharia Kamau, amesema hatua hiyo itasaidia dunia kuangazia kundi hili kwa pamoja na kutafuta mbinu za kulimaliza. Aidha ameongeza kuwa tayari Kenya imeandaa waraka na mapendekezo kuonyesha ni namna gani kundi la alshababu ambalo limekuwa hatari kwa ukanda wa Afrika Mashariki na kuingenekwa duniani linaweza kudhibitiwa. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Ikiwa kundi hili litaorodheshwa kuwa kundi hatari au kundi la ugaidi, bila shaka litaweza fedha nyingi zitapatikana, rasilimali nyingi zitapatikana, na vilevile mataifa mengi yataunga, yataunganika ili kujaribu kupigana na kundi hili. Kundi kama hili linapoorodheshwa na Umoja wa Mataifa bila shaka linaliweka katika ramani ya ulimwengu mzima, na kwa hivyo vyombo vyote vya ujasusi, mataifa, washikadau wote wanashirikiana kwa pamoja ili kujaribu kuliangamiza kundi hili. Kundi hili kwa kweli halijapewa ule uzito ambao unatakikana, ndio maana limesababisha hasara nyingi kabisa. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Msikilizaji, hoteli ya uh, Dusit uh, iliyoko jijini Nairobi nchini Kenya imefunguliwa rasmi tena hivi leo baada ya miezi sita tangu kutekelezwa kwa shambulio la kigaidi lililogharimu maisha ya watu 21. Hoteli hiyo ambayo inamilikiwa na raia wa Thailand ilifungwa baada ya shambulio la Januari 15, lililotekelezwa na wapiganaji wa Kiislamu wa kundi la Alshababu la nchini Somalia. Sherehe za ufunguzi wa hoteli hiyo zilishuhudiwa na viongozi kadhaa wa serikali akiwemo mwanariadha maarufu nchini Kenya David Rudisha. Na viongozi wa kijeshi nchini Sudan wameagiza kufungwa kwa shule zote nchini humo baada ya kuzuka kwa maandamano ya wanafunzi kulani kuuawa kwa wenzao sita katika mji wa Olabed siku ya Jumatatu. Mwanahabari wetu Victor Abuswa na maelezo zaidi. Wanafunzi hao sita waliuawa kwa kupigwa risasi, wengine na wengine zaidi ya sitini ya kujeruhiwa wakati walipokuwa wanaandamana kulalamikia uhaba wa mkate na mafuta. Uongozi wa kijeshi umesema umeamua kufunga shule zote baada ya wanafunzi kuamua kuandamana, na shule zote zimefungwa kuanzia leo hadi pale uamuzi mwingine utakapotolewa. Wakati shule hizo zikifungwa, shinikizo kutoka Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kwa uongozi wa kijeshi kuwachukulia hatua maafisa wa usalama waliohusika na mauaji hayo, viongozi wa waandamanaji nao wamesitisha mazungumzo na viongozi wa kijeshi bada kutokea kwa maoja hayo ambayo amezua hasira dhidi ya maafisa wa usalama katika taifa hilo. Sudan imeendelea kushuhudia ukosefu wa usalama na kushuhudia sintofahamu ya kisiasa tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar al-Bashir mwezi Aprili. Kesi ya rushwa na matumizi mabaya ya ofisi inayomkabili rais wa zamani wa Sudan aliyeondolewa madarakani kupitia maandamano Omar al Bashir imeairishwa tena hivi leo na sasa imepangwa kusikilizwa Agosti 17. Wakili wa Bashir Hisham el Gal amewaambia waandishi wa habari mjini Khartoum kuwa mteja wake alikuwa afikishwa mahakamani hivi leo, lakini waendesha mashtaka wa serikali wakasema walishindwa kumfikisha kwa sababu za kiusalama na serikali ya Nigeria inasema imefanikiwa kulimaliza kundi la Boko Haram miaka kumi tangu lilipoanza harakati za, harakati zake kaskazini mashariki mwa Nigeria. Hata hivyo uongozi wa rais Muhammadu Buhari unasema licha ya mafanikio hayo, kundi hilo bado ni tishio la usalama wa dunia. Rais Buhari amekuwa akisisitiza kushindwa kwa Boko Haram licha ya kuendelea kwa mashambulizi ya mara kwa mara. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusiana na Boko Haram na kauli ya serikali ya Nigeria? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala, Uganda. Nafikiri ni mapema sana yeye kusema hayo kwa sababu hili kundi limekuwa liki likificha likifikia. Ni kundi ambalo linatumia um, wanaitana filosofia ambayo halionekani moja kwa moja, limevaa mavazi ya kupigana. Ni kundi ambalo linakaa miongoni mwa watu kwa hivyo mimi naona ni mapema kidogo, angengoja kidogo, pengine mwaka huu ishe alafu tuone tumemaliza kama miezi sita bila mashambulio yoyote, kwa sababu linaposikia kwamba hili kundi linaishi huko Chad, linaishi nija na hivi karibuni maeneo ya Kameron, akishirikiana na haya mataifa na yeye aweze kusema kwamba hili kundi limeangamizwa. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha mjini Kampala, Uganda. Na mkuu wa majeshi wa Algeria ametupilia mbali uwezekano wa kukubali masharti ili kufanyika kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini humo, akisema hakuna tena muda wa kupoteza. Kauli yake inakuja wakati huu ambapo raia wamekuwa wakifanya maandamano makubwa kila siku za Jumanne na Ijumaa kushinikiza mabadiliko ya kisiasa, maandamano ambayo yalisababisha kujiuzulu kwa rais Abdulazizi Butaflika mwezi Aprili mwaka huu. Hata hivyo mazungumzo kuhusu kufanyika kwa uchaguzi mwingine yameshindikana kufanyika kutokana na waandamanaji kuendelea kushinikiza kuondoka kwa viongozi waliokuwa chini ya utawala wa Bouteflika. RFI, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji ulioko kule mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaendelea kukukumbusha msikilizaji wa kule mashariki mwa Kongo kuchukua tahadhari tahadhari kubwa tu kuhusu ugonjwa wa Ebola. Kama unavyosikia taarifa zetu, ni kwamba maambukizi zaidi yameendelea kuripotiwa na wagonjwa zaidi wameendelea kuripotiwa na wale walioko katika maeneo ya mipaka nchi zinazozunguka DRC, pia kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa Ebola, ugonjwa w wa hatari kwelikweli. Wanasiasa kumi wa chama cha Democrats nchini Marekani wamechuana kwenye mdahalo wa ndani ya chama hicho kutafuta tiketi ya kuwania kiti cha urais mwaka elfu mbili na ishirini. Elizabeth Warren na Bernie Sanders wanaonekana, ambao wanaonekana kuwa maarufu katika kinyang'anyiro hicho, wamekosolewa na wenzao wenye msimamo wakati kuhusu sera. Wanasiasa hao wamekuwa wakieleza wafuasi wao namna watakavyoshughulikia maswala ya afya na uhamiaji ili kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Huyu hapa ni Bernie Sanders, mwanasiasa mkongwe wa chama hicho, wakati akifafanua kuhusu mpango wake wa afya. Things, be mambo mawili ambayo ni muhimu ni pamoja na kuwa na mfumo wa afya utakaojali wazee. Hapa anazungumzia huduma ya meno, mashine za kusikia na miwani. Mimi ndiye niliandika muswada huu. Mdahalo huo unaendelea tena hivi leo ambapo aliyewahi kuwa makamu wa rais Joe Biden ni miongoni mwa na wagombea wengine watachuana katika mdahalo mwingine wa televisheni. Serikali ya Israel imekubali ujenzi wa makazi ya raia wa Kipalestina kwenye eneo linalolikalia la Ukingo wa Magharibi, huku pia ikiruhusu upanuzi wa makazi ya walowezi wa Kiyahudi kwenye eneo hilo. Uamuzi wa Israel umekuja ikiwa ni siku chache tu zimesalia kabla ya mkwe wa rais Donald Trump, Jared Kushner, kutembelea nchi hiyo. Eneo la Ukingo wa Magharibi kwa miaka kadhaa limekuwa ni kiini cha ugomvi wa mzozo wa mara kwa mara kati ya mamlaka ya Palestina na utawala wa Tel Aviv. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia, Mateo Salvini, amesema serikali yake itaruhusu kushushwa kwa wahamiaji 116 waliookolewa kutoka kwenye bahari ya Mediterania baada ya kuwa wamezuiwa kuingia nchini humo. Waziri Salvini amesema uamuzi wake umekuja baada ya nchi za Umoja wa Ulaya kukubali kuwa na majukumu ya kuwahudumia wahamiaji hao ambao walikuwa wamekwama kwenye kisiwa cha Sicilia kwa siku tano. Hatua ya Italia, hata hivyo, haiondoi ukweli kuwa nchi nyingi za Ulaya zinatofautiana pakubwa kuhusu wimbi la wahamiaji ambao wameendelea kuokolewa kwenye bahari ya Mediterania wakijaribu kuingia barani Ulaya. Na maofisa wa biashara wa China na Marekani wamekubaliana kukutana tena nchini Marekani mwezi Septemba baada ya kile walichosema ni mazungumzo chanya walioyafanya mjini Shanghai. Waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin alikutana na mwenzake wa China Liu Heng mjini Shanghai mwezi uliopita kujaribu kumaliza tofauti zao za kibiashara. Tangazo hili linakuja wakati huu ambapo Rais Donald Trump akiendelea kuionya China dhidi ya kufanya ujanja wa kutaka kuendelea kunufaika na biashara na Marekani. Asante sana Emmanuel Richard Makundi, moja kwa moja tuanzie huko duniani yani, katika shirikisho la soka duniani FIFA, wachezaji watatu wa klabu ya soka ya Liverpool Virgil van Dijk, Sadio Mane na Mohamed Salah pamoja na mchezaji wa Tottenham Hotspur Harry Kane umeteuliwa kuwania tuzo mchezaji bora wa FIFA kwa upande wa wanaume. Katika orodha hiyo Makundi, wapo wachezaji kumi ikiwa ni pamoja na kiungo wa zamani wa Chelsea Eden Hazard, wa Juventus mshambuliaji Cristiano Ronaldo pamoja na yule wa Barcelona na Lionel Messi. Tuzo kwa makocha bora wanaowania ni pamoja na Jürgen Klopp, Pep Guardiola pamoja na Mauricio Pochettino. Tuzo hiyo itatolewa pale Septemba 23 ya mwaka huu mara baada ya kupigiwa kura na kubainika nani ni kinara. Pengine mm, wewe katika soka wachezaji kumi nani unadhani anastahili ukiangalia? Okay na, na, na, unakumbuka Steven kwamba tuzo za FIFA ni baada ya kuwa wamejiondoa katika ushirikiano wao na jarida la kule nchini Ufaransa la Ballon Dor ambalo likuwa natoa tuzo ya Ballon Dor. Kwa hiyo sasa FIFA wanao za kwake na Ballon Dor ilijumlishe kwa tuzo moja, lakini bado wanaona Cristiano Ronaldo anao nafasi kubwa ya kuwa mchezaji bora wa dunia kutokana na mchango wake kwa timu ya taifa ya Ureno ukilinganisha na Lionel Messi na ukilinganisha na wachezaji uh, wengine lakini tusubiri tuone, subiri tuone mambo yatakuaje. Naam, katika chani, katika mechi za kufuzu kucheza michuano ya kombe la mataifa Afrika wachezaji wanaocheza ligi za ndani maarufu kama CHAN, timu ya taifa ya Botswana tayari imewasili nchini Zambia kwa mchezo wa marejiano na timu ya taifa ya Zambia Chiporoporo siku Jumamosi katika uwanja wa taifa Heroes; mchezo utapigwa katika uwanja huo. Akizungumza katika uwanja wa ndege wa Kenneth Kaunda, kocha wa timu ya Botswana Mogo uh, Mots Mpote amesema kikosi chake kipo kipo tayari nchini Zambia kwa ajili ya kujiandaa na michuano hiyo, na tayari wamejiandaa vilivyo kuhakikisha wanashinda mchezo huo marejeano, mara baada ya kutoka sare ya bila kufungana katika mchezo wa awali uliopigwa katika uwanja wa Francis Town Jumaa iliyopita. Katika riadha, mshambuliaji mwanariadha mwanadada Kasta Semenya ameibuka tena na imebainika kwamba ni wazi kwamba hatushiriki katika michuano ya riadha ya mita 800 katika mwezi wa Septemba kuwania taji la dunia, hatuweza kutetea tena kutokana na maaka na kesi na inayoendelea katika mahakama ya usuluhishi wa michezo CAS. Semenya mwenye umri wa miaka ishirini na minane amesema hatoshiriki michuano hiyo kutokana na adhabu ama sababu zizo nje ya uwezo wake. Ikumbuke kwamba kasi huko Uswisi ilitengua ruhusa aliyopewa Semenya kuendelea kushiriki michuano ya riadha bila kutumia dawa za kudhibiti kiwango cha homoni za testosteron. Semenya mwenyewe amesema amehuzunishwa sana na hatua hii na kushindwa kutetea taji lake katika mbio za mita 800 ambalo anasema alilipata kwa jasho lake mwenyewe. Hata hivyo anasema ataendelea kutetea haki za wanamichezo wa aina yake ili zisipotee. Katika tenis, mchezaji nambari moja Mwingereza katika tenis Edmundi, kwa upande wa wanaume Carl Edmund ametinga mzunguko wa tatu wa michuano ya wazi Washington, ama Washington Open kwa Kimombo, baada ya kumshinda Lloyd Harris, raia wa Afrika Kusini, ametinga hatua hiyo baada ya kutumia saa moja na dakika tisa akimshinda Harris kwa seti mbili mfululizo sita moja sita nne. Edmund anacheza michuano hii kwa mara ya kwanza tangu ashiriki michuano ya Wimbledon ambapo alipoteza mchezo katika raundi ya pili baada ya kukubali kipigo kutoka kwa Fernando Verdasco. Katika hatua nyingine, mchezaji nambari mbili, Mwingereza Dan Evans, amepoteza mchezo katika mzunguko wa kwanza baada ya kupata kipigo kwa seti za 6-4, 6-1 kutoka kwa Mjapani Yoshihito Nishioka shioka. Tuhitimishe na mashabiki kule Korea Kusini wamegubikwa na hasira na wameanza kudai fidia kwa kampuni iliyoandaa mchezo wa kirafiki kati ya klabu ya soka ya Juventus na wachezaji nyota wa Korea Kusini kutokana na mshambuliaji wa Juventus Cristiano Ronaldo kutocheza katika mchezo huo. Juma lililopita awali litangazwa kuwa Ronaldo angecheza katika dakika 45 za mwanzo za mchezo huu wa kirafiki wa Juventus dhidi ya timu iliyohusisha wachezaji nyota wa ligi ya Korea Kusini. Hata hivyo mpaka mwisho, mchezaji Ronaldo mwenye umri wa miaka 34 alikuwa bench. Kampuni moja ya kisheria nchini Korea Kusini imesema mashabiki hao wanaweza kufidiwa kwa kudanganywa kituko hicho. Msikilizaji, raia wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki hasa wale wa kipato cha kati na kile cha chini wamekuwa wakijiuliza ni namna gani wanaweza wakaongeza kipato chao. Wengi wamekuwa wakishiriki katika kufanya biashara mbalimbali kwa lengo la kujipatia kipato, lakini kwa dunia ya sasa ambayo tunasema ni dunia ya kijiji, kuna maswala yanayohusiana na hisa pamoja na hati fungani. Leo makala ya Gurudumu la Uchumi inakwenda kuzungumza na mtaalamu wa maswala ya hisa, ambaye yeye ni dalali katika soko la hisa kutueleza hisa ni nini na hati fungani ni nini, na pengine faida za hisa na namna gani mwananchi wa kawaida unaweza ukawekeza katika soko la hisa. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa moyo mkunjufu nakusihi ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Katika kuzungumzia hili nimemwalika Frank Kakwezi. Yeye ni dalali wa soko la hisa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Aa, Frank, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante sana. Nashukuru. Pengine kwa kuanza, Franki, hisa ni nini? Ni nini, ni miliki. Hisa unamiliki sehemu ya kampuni. Kama mwanahisa wewe ni mmiliki wa kampuni, na umiliki wako utategemea na kiasi cha hisa ambacho umenunua au umewekeza katika kampuni husika. Na kuna kitu kinazungumzwa sana siku hizi kinaitwa hati fungani, pamoja na kwamba kilikuwepo, lakini wananchi wengi, bila shaka, ni neno ambalo limeanza kuwa maarufu hivi karibuni. Pengine tunapozungumzia hati fungani, ni nini hasa hati fungani? Serikali huwa inakopa kutoka kwa wananchi wake na kutoka kwa kwenye taasisi mbalimbali kupitia mbali, Benki Kuu ya Tanzania kwa upande wa Tanzania kuna hatifungani ya miaka miwili, miaka mitano, miaka saba, miaka kumi na miaka kumi na tano mwananchi yoyote anaweza akaikopesha serikali yake kupitia wa dalali wa soko la hisa au kupitia kwa benki za kibiashara kiasi cha chini cha kuikopesha serikali ni shilingi milioni moja kwa hati fungani ya miaka miwili na riba kwa hati fungani ya miaka miwili ni asilimia saba nukta nane mbili kwa mwaka kwa miaka mitano ni asilimia tisa nukta moja nane ukikopesha serikali kwa miaka saba ni asilimia kumi sufuri nane miaka kumi ni asilimia kumi, kumi na moja nukta nne nne na miaka kumi na tano ni asilimia kumi na tatu nukta tano sufuri kwa hiyo mimi kwa ushauri wangu nashauri wananchi ambao wanataka kuwekeza kwa njia ya kuikopesha serikali kwa njia ya hati fungani waweze kuwaona madalali wa soko la hisa au waweze kuona mabenki kufika. Naam. Uh, sasa Frank, pengine uh, nini faida ya kuwekeza kwenye hisa pamoja na na hati fungani? Faida ya kuwekeza kwenye hisa ni kwamba unawekeza kwenye hisa, unapata gawio la kila mwaka kutokana na faida ya kampuni. Unaweza ukatumia chefu chako cha hisa kama dhamana ya kwenda kukopea benki na faida nyingine kubwa ya kuwekeza kwenye hisa kwa kwa kwa ni kwamba bei ya hisa inaweza ikaongezeka unanunua hisa mathalan kwa shilingi mia unaiuza kwa shilingi mia moja hamsini kwa hiyo inakuwa ni faida ambayo umeipata kutokana na kuwekeza kwenye hisa na kwenye hatifungani za serikali faida kubwa ni kwamba unapata riba ya kuhakika, manake kwa Kiingereza wanasema ni risk free investment. Ni kwamba una uhakika wa kulipwa hela yako na riba huwa zinalipwa kila baada ya miezi kwa hiyo kwa mfano, kama umewekeza kwa miaka miwili, unapata riba ya asilimia saba nukta nane mbili, itagawanywa mara mbili, kila baada ya miezi sita, unapata kipato cha uhakika kutokana na hati fungani za serikali. Wengi wanakuwa wana hofu Frank ya kununua hisa, itakuwaje ikiwa nimenunua hisa za kampuni alafu kampuni ikafilisika, unapataje fedha zako? Okay, ukiwekeza kwenye hisa kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba umewekeza ei kampuni unamiliki kampuni kwa hiyo, maana yake kama mmiliki wa kampuni kama kai, kampuni haitafanya vizuri, kama kampuni itafilisika, maana yake ni kwamba wadeni wote watalipwa, wewe kama mmiliki utapata kiasi cha mwisho baada ya kulipa madeni yote ya kampuni. Kwa hiyo kama kampuni inafilisika, madeni yote yakishalipwa, ki, ya kinachobaki ndio mwanahisa anapata. Kama hakibaki chochote, basi mwanahisa apati chochote. Kwa maana nyingine ni kwamba unaponunua hisa ya kumiliki kampuni kama unavyosema, maanake mnunuzi wa hisa lazima uwe tayari kwa faida na hasara itakayotokana na, na, na maendeleo ya kampuni. Ulichosema ni kweli kabisa, lazima uwe tayari kwa faida na hasara ambayo itatokana na kampuni <laughs> na wengi wamekuwa wakiniuliza na wakisema pengine kuna hasara zaidi kuliko faida katika manunuzi ya hisa. Frank, unawaambiaje? Ila mii sikubaliani nalo kwa sababu ina mifano halisi ya kampuni ambazo ziko kwenye soko la hisa la Dar es Salaam. Kampuni kama TBO iliingia sokoni mwaka tisini na nane, hisa moja ilikuwa inauzwa ma takriban shilingi mia tano kwa hisa moja. Sasa hivi hisa ya TBO inauzwa kwa shilingi elfu kumi na tatu kwa hisa moja na wanatoa gawio la shilingi mia tano kwa mwaka kwa hiyo kwa kifupi ki, e, miliki hisa ina maana unamiliki biashara. Ushauri ambao anaweza nikawapa wasikilizaji wako ni kwamba inatakiwa mayai yako yote usiweke kwenye nini, kwenye kikapu kimoja, inatakiwa uweke kwenye makampuni tofauti tofauti, makampuni mengine. Kuna wakati kampuni fulani inafanya vizuri na maana kampuni nyingine usiofanya vizuri, unaweza ukapata faida kwenye kampuni inayofanya vizuri. Kwa hiyo huu ndio ushauri inaweza nikawapa wasikilizaji wako. Ni kiwango gani cha chini ambacho mimi kama nataka kununua hisa, ni naweza kuwekeza. Uh, kiwango cha chini kabisa unatakiwa kununua hisa kumi, inategemea na kampuni inauza hisa zake bei gani. Kwa mfano mathalan, sasa hivi CRDB hisa moja inauzwa kwa shilingi mia mbili, kwa hiyo hisa kumi ni shilingi elfu mbili na ukiweka na anayolipwa dalali wa soko la hisa. Ukiwa na shilingi elfu tatu unaingia sokoni kununua hisa. Naam, bila shaka msikilizaji alikuwa amefahamu me, vizuri kwamba sio lazima uwe na milioni kumi, hata shilingi elfu tatu unaweza ukaingia katika soko a, la hisa la, pengine ninaweza kuhamisha umiliki wa hisa zangu pengine kama nina mke ama na watoto. Ni kweli kabisa. Kama una mke au na mtoto, unachotakiwa kufanya ni kuandika barua. Ukishaandika barua, unaambatanisha cheti chako cha visa pamoja na kitambulisho chako, na kama ni mke unaleta cheti cha ndoa, kama ni watoto unaleta cheti cha kuzaliwa kuonyesha kwamba ni watoto wako. Alafu unaweza ukahamisha hisa pengine, ninawezaje, uh, kuuza hisa zangu ikiwa naona sihitaji tena kuwa sehemu ya umiliki wa kampuni Frank? Ukinunua okay, hisa unapata cheti cha hisa okay. Wakati wa kwenda kuuza hisa zako unaenda kwa dalali wa soko la hisa, ukiwa na cheti chako cha hisa, ukiwa na kitambulisho chako utajaza fomu, alafu hisa zako zitawekwa sokoni kulingana na bei ya soko wakati tunapoenda kuuza, maanake soko la hisa linafunguliwa kila siku ya kazi. Kwa maana hiyo ni uh, kama nilinunua hisa kwa shilingi uh, hisa kumi kwa shilingi elfu tatu nilikuwa natolea mfano pale awali, nikitaka kuuza, ninaweza nikauza zaidi ya hapo ama hata chini ya hapo. Unaweza ukauza zaidi ya hapo au chini ya hapo, kutonga, ku, u, kulingana na kampuni inafanyaje sokoni. Kama kampuni inafanya vizuri, unaweza ukauza labda shilingi mia tatu. Kama kampuni haifanyi vizuri, unaweza ukauza shilingi mia mbili au chini ya hapo. Kwa hiyo ni nguvu za soko na wakati ambao unataka kuuza hisa zako. Kwa hivyo, kwa kumalizia tu, Frankie, Hakuna kiwango cha ukomo kwa, kwa mtu kununua hisa anaweza kununua hisa nyingi kadiri awezavyo. Unaweza ukanunua hisa nyingi kadri uwezavyo, lakini kila kampuni huwa inaorodhesha kiasi fulani cha hisa. Mathalan, kampuni ya NMB ina hisa milioni mia tano. Kwa hiyo huwezi ukanunua zaidi ya hisa milioni mia tano. Kwa hiyo unaweza ukanunua hisa ambazo zimeorodheshwa kwenye soko la hisa na ambazo wauzaji wako tayari kuuza. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka utakuwa umeelimika na kupata mwanga zaidi kuhusiana na maswala ya hisa na hati uh, fungani uh, Shukrani sana kwa uh, Frenki uh, kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Frenki Kakwezi, yeye ni dalali wa soko la hisa hapa nchini Tanzania. Uh, Frenki, nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Okay, naam, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natamatisha makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Ujambo wa msikilizaji, ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasalan, msikilizaji, karibu kwenye matangazo yetu ya leo jioni. Miongoni mwa utokayasikia ni pamoja na wananchi kwenye mji wa Goma mashariki mwa DRC wapatwa na hofu baada ya kugunduliwa kwa mgonjwa mwingine wa Ebola. Serikali ya Kenya atoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuliorodhesha kundi la Al-Shabab kama kundi la kigaidi. Na Korea ya Kaskazini imerusha makombora mengine mawili na kuwa nesha iko tayari kwa vita na jirani zake Korea Kusini. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Shughuli za usafiri wa majini zimekwama kati ya Goma na Bukavu baada ya meli zilizokuwa zifike katika bandari ya Bukavu kuzuiwa baada ya ripoti kuwa mwanamke mmoja aliyekuwa mwambukizwa Ebola alikuwa miongoni mwa abiria. Mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa kawaida boti zingepaswa kutua ndani ya bandari saa kumi na mbili ya asubuhi, lakini zimezuiwa kufuatia agizo la gavana wa Kivu Kusini Teongwa Bije, ambaye anaeleza kwa nini taingia. Jana tulipata information kama kuko mtu mmoja alikuwa na kontakt na mgonjwa wa ebola kutokea Goma na alibeba bato na njo vile taingia jana, tukalomba wa servise ya sekurite na wakolaborater wangu buke mabato tenatoka Goma busiku, tuifanye kontrole yayo kwa muda mrefu. Abiria walibaki ndani ya boti hizo wakiwa na hofu kubwa hadi pale timu la waganga lilipowasili na kulazimisha kwanza kila abiria wa boti hizo zote ajitambulishe moja kwa moja. Timu hizi zilichukua pia joto la kila abiria kwa njia ya vipimo vya joto vya laser na kuwaamuru waoshe mikono yao katika maji ya klorini. Baadaye abiria hao walitengwa kando kwa muda mfupi kabla ya kuachiliwa huru, lakini tabia hii haijafurahisha kabisa abiria hao, kama wanavyoeleza wanavyoelezaka aioesa a mpaka sai. Kama asubifu, imuda, muda gani? asasi za kiraia mjini Bukavu zimechukua fursa hii na kuonya serikali ya mkoa wa Kivu Kusini kuweka timu zitakazohusika na matibabu kwenye ziwa Kivu ili kufanya uchunguzi zaidi na kukingia visa vingine katika boti zinazotoka Goma kuja Bukavu. Remi Kasindi ni kiongozi wa vuguvugu vugu la amka Congo. Wala waganga watakuwa wamedise wenye tatia sur le lak bakuwa na kontrole batu katikati ya lak na mabatu zenye zitakuya. Shughuli za kumtafuta mwanamke huyo aliyeshukiwa ebola zimeendelea hadi jioni. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Nam, asante. Wakazi wa Goma tukisalia huko huko wameendelea kuwa na wasiwasi baada ya mtu wa pili kugunduliwa kuwa na maambukizi ya ugonjwa huo. Maambukizi haya mapya yamezua wasiwasi huku serikali kupitia kwa afisa wake Jean-Jacques Muyembe anayeshughulikia mapambano dhidi ya ugonjwa huo mashariki mwa DRC akisema kuwa hatua zimechukuliwa kuhakikisha maambukizi hayo hayaenei. Ripoti zinasema kuwa mtu huyo aliyekuwa ameambukizwa alifariki dunia baada ya kuwasili katika kituo cha afya siku 11 baada ya kuambukizwa. maambukizi ya kwanza mjini Goma, aliyeripotiwa tarehe 16 ya mwezi huu na kuzua wasiwasi mkubwa huku shirika la Umoja Mataifa linalotazama afya WHO likiutangaza ugonjwa huo kama janga la kidunia. Kenya inataka Umoja wa Mataifa kutambua rasmi kundi la Alshababu nchini Somalia kama kundi la kigaidi. Katibu katika wizara ya mambo ya nje nchini humo Machari ya Kamau amesema hatua hiyo itasaidia dunia kuangazia kundi hili kwa pamoja na kutafuta mbinu za kulimaliza. Aidha ameongeza kuwa tayari Kenya imeandaa waraka na mapendekezo kuonyesha ni namna gani kundi la Alshababu ambalo limekuwa hatari kwa ukanda wa Afrika Mashariki na kwingineko duniani linaweza kukabiliwa. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii, anazungumza akiwa mjini Bungoma. Ikiwa kundi hili litaorodheshwa kuwa kundi hatari au kundi la ugaidi, bila shaka litaweza, fedha nyingi zitapatikana, rasilimali nyingi zitapatikana, na vilevile mataifa mengi yataunganika ili kujaribu kupigana na kundi hili Kundi kama hili linaporodaisha na Umoja wa Mataifa, bila shaka linaliweka katika ramani ya ulimwengu mzima, na kwa hivyo vyombo vyote vya ujasusi, mataifa, washikadau wote wanashirikiana kwa pamoja, ili kujaribu kuiangamiza kundi hili. Kundi hili kwa kweli halijapewa ule uzito ambao unaotakikana, ndio maana limesababisha hasara nyingi kabisa. Ni mtazamo wake d Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na muhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma kule nchini uh, Kenya. Kundi la Kiislamu la Al Shababu nchini Somalia limewataka viongozi wa kimila kuanza kutumia mavazi ambayo hata hivyo hayajaweka wazi. Kwa mujibu wa redio Al Andalus ambayo inasimamiwa na wanamgambo hao, mpaka kufikia Jumapili ya wiki iliyopita zaidi ya wazee wa kimila 159 walikishaanza kutekeleza maagizo yake. Kwenye taarifa yake, kundi hilo linataka wazee wote pamoja na wawakilishi na wabunge kufuata agizo hilo, ama vinginevyo watauawa. Na watawala wa kijeshi nchini Sudan wametangaza kusitishwa kwa masomo yote nchini humo baada ya kutokea kwa maandamano ya wanafunzi wakipinga hali mbaya ya maisha kwenye maeneo yao. Victor Melkizedek Abuso ana maelezo zaidi. Wanafunzi hao sita waliuawa kwa kupigwa risasi na wengine zaidi ya sitini kujeruhiwa wakati walipokuwa wanaandamana kulalamikia uhaba wa mkate na mafuta. Uongozi wa kijeshi umesema umeamua kufunga shule zote baada ya wanafunzi kuamua kuandamana, na shule zote zimefungwa kuanzia leo hadi pale uamuzi mwingine utakapotolewa. Wakati shule hizo zikifungwa, shinikizo kutoka Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kwa uongozi wa kijeshi kuwachukulia hatua maafisa wa usalama waliohusika Nmaaj hayo viongozi wa waandamanaji nao wamesitisha mazungumzo na viongozi wa kijeshi bada kutokea kwa mauwaji hayo ambayo amezua hasira dhidi ya maafisa wa usalama katika taifa hilo. Sudan imeendelea kushuhudia ukosefu wa usalama na kushuhudia sinto ya fahamu ya kisiasa tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Omar al Bashir mwezi Aprili. Wahamiaji zaidi ya 15 raia wa Ethiopia wameripotiwa kufa katika huba ya Aden baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuharibika na raiya hao kubaki bila maji wala chakula kwa majuma kadhaa, kwa mujibu wa shirika la umoja mataifa linalohusika na wahamiaji IOM. Boti hiyo ilikuwa na wahamiaji tisini raia wa Ethiopia ambao boti yao iliharibika katikati ya maji ya bahari ya Jibut na Yemen na kwa zaidi ya wiki moja. IOM inasema wahamiaji hao walikuwa wakisafiri kutokea Jibut kwenda Yemen kwa ajili ya kusafirishwa kuingia barani Ulaya. Ebula. Ugonjwa kuambukiza wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma kuivisha macho tumbu kuluma kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea na kwa wizara wa afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, asante msikilizaji. Serikali ya Nigeria imesema imefanikiwa kulimaliza kundi la Boko Haram miaka kumi tangu lilipoanza harakati zake kaskazini mwa Nigeria. Hata hivyo uongozi wa rais Muhamadu Buhari unasema licha ya mafanikio hayo kundi hilo bado ni tishio kwa usalama wa dunia. Kauli hii wachambuzi wa mambo wanaitazamaje? Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere nchini Uganda. Nafikiri ni mapema sana yeye kusema hayo, kwa sababu hili kundi limekuwa likificha, likifikia ni kundi ambalo linatumia nata filosofia ambayo halionekani moja kwa moja, limevaa mavazi ya kupigana ni kundi ambalo linakaa miongoni mwa watu. Kwa hivyo mimi naona ni mapema kidogo, angengoja kidogo pengine mwaka huu ishe, alafu tuone, tumemaliza kama miezi sita bila mashambulio yoyote, kwa sababu naposikia kwamba hili kundi linaishi huko Chad, linaishi Niger, na hivi karibuni maeneo ya Cameroon, akishirikiana na haya mataifa nayo, aweze kusema kwamba hili kundi limeangamizwa. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo cha Makerere mjini Kampala nchini Uganda. Mkuu wa majeshi wa Algeria ametupilia mbali uwezekano wa kukubali masharti ili kufanyika kwa mazungumzo yatakayolenga kumaliza mzozo wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini humo, akisema hakuna tena muda wa kupoteza. Kauli yake inakuja wakati huu ambapo raia wamekuwa wakifanya maandamano makubwa kila siku za Jumanne na Ijumaa kushinikiza mabadiliko ya kisiasa, maandamano ambayo yalisababisha kujiuzulu kwa rais aliyekuwa rais Abdulazizi Butaflika mwezi April mwaka huu. Hata hivyo, mazungumzo kuhusu kufanyika kwa uchaguzi mwingine yameshindikana kutokana na waandamanaji kuendelea kushinikiza kuondoka kwa viongozi waliokuwa chini ya utawala wa Butaflika. Msikilizaji ni somo ujumbe mfupi, kabla tujigeukia anga za kimataifa. Makunga Makunganya, Ubaba Rahma anawakilisha full respect team. Anasema ebola ni tishio DRC, uh, serikali zichukue tahadhari. Asante sana RFI kwa kutupa habari za dunia, na anasema anatupata vizuri kutoka pale moba Kirungu. Asante sana msikilizaji wetu. Radio France Internationale, nam na dakika 40 toka pale saa 12 kamili zilipo timu. Serikali ya Korea Kaskazini kwa mara nyingine imejaribu makombora yake ya masafa mafupi, ikiwa ni mara ya pili kufanya hivyo ndani ya wiki moja. Jeshi la Korea ya kusini limethibitisha majaribio ya makombora hayo ambayo yaliangukia kwenye bahari ya Japan. Pyongyang inasema imechukua hatua ya kujaribu makombora yake kutuma ujumbe kwa Marekani na Korea kusini, ambazo zinajiandaa kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja. Israel Sostenes ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, anaangazia suala hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Kidiplomasia, ni ni mkakati wa Korea kaskazini kutaka pengine kui tumia ujumbe Korea Kusini kwamba si, si, shikamane na Marekani katika kufanya haya mazoezi ya pamoja ya kijeshi haya mataifa. Nuru ya kutaka kuelewana, naiona kama ilikuwa imeshaanzaanza kuonekana huko nyuma. Ukiangalia Korea Kaskazini na mshauri wake mkuu ambaye anafanya naye biashara ambaye ni China, China ina nafasi kubwa ya kuendelea kusaidia pengine hali ya maelewano yaendelee kuimarika baina ya Korea Kusini na Korea Kaskazini. nam ni mtazamo wake Israel Sostenes, mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia akiangazia suala hili akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Maofisa wa biashara wa China na Marekani wamekubaliana kukutana tena nchini Marekani mwezi Septemba baada ya kile walichosema ni mazungumzo chanya waliofanya mjini Shanghai. Waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin alikutana na mwenzake wa China Liu He mjini Shanghai mwezi uliopita kujaribu kumaliza tofauti zao za za kibiashara. Tangazo hili limekuja wakati huu wa ambapo rais Donald Trump akiendelea kuionya China dhidi ya kufanya ujanja wa kutaka kuendelea kunufaika na biashara za Marekani. Na serikali ya Uholanzi imetangaza kusitisha michango yake kwa ofisi ya Umoja Mataifa inaohudumia wakimbizi wa Kipalestina hadi pale matokeo rasmi ya uchunguzi kuhusu ubadhirifu na unyanyasaji unaofanywa na maofisa wake utakapowekwa wazi. Uamuzi wa Uholanzi umekuja ikiwa ni siku moja tu imepita tangu serikali ya Uswizi itangaze uamuzi wa kusitisha michango yake kwenye shirika hilo kupisha uchunguzi. Wataalamu wa Umoja Mataifa wanachunguza tuhuma hizo baada ya hivi karibuni kuripotiwa uwepo wa vitendo vya unyanyasaji vinavyofanywa na maofisa wa juu wa shirika hilo la wakimbizi nitazame tena ujumbe mfupi msikilizaji. Uh, kabla ya kugeukia katika mahojiano, anasema anaitwa Muhamed, uh, kutoka kule DRC Minembwe, anasema kwa kweli tunayombea nchi yetu amani, kwa kuwa misukosuko imekuwa ni mingi sana Raj, uh, Rajabu kutoka mpakani mwa Tanzania na Zambia, bila shaka ni Ruvuma. Unasema unatupata vema na shukrani RFI kwa kutujuza yanayoendelea duniani. Nam, tugeukia katika mahojiano msikilizaji. Kenya inataka Umoja wa Mataifa kulitambua rasmi kundi la Alshababu nchini Somalia kama kundi la kigaidi. Wizara ya Mambo ya Nje imesema imeandaa waraka na mapendekezo kuonyesha ni namna gani kundi hilo linaweza kudhibitiwa. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na Dr Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. Kenya imechelewa kuweza kuwasilisha ombi lake kwa Umoja wa Mataifa kwa sababu kundi hili limekwepa kwa muda mrefu na limesababisha maafa makubwa mno mno, hasara ambayo imesababisha kule Somalia, mali nyingi sana imeweza kupotea. Na vilevile, Kenya kuwa ikiwa jirani ya Somalia, sio mara moja, sio mara mbili, kundi hili limeweza kushiriki katika matukio mbalimbali mbali. na hata mwaka jana yalisababisha vifo vya watu wengi sana hapa Nairobi. Nafikiri kwamba taifa moja au lingine lingeweza kutoa ombi kama hilo hapo awali pengine sasa hivi mbinu za kujaribu kuliangamiza zingekuwa zimekuwa dafu. Ni wakati mwafaka kabisa kwa taifa la Kenya kutoa ombi lake kwa Umoja wa Mataifa. Endapo Al-shababu itaorodheshwa rasmi kwenye makundi ya kigaidi, unadhani itasaidia kutokomeza uh, kundi hilo ambalo limekuwa likisababisha maafa kwa muda mrefu kama uh, serikali ya Kenya inavyoamini? Halitakuwa suluhu ya mara moja kuorodheshwa kwa kwake kama kundi la kigaidi na Umoja wa Mataifa weza ku, uh, ku, uh, ku nafasi ipatikane, ile rasilimali nyingi sana ziweze kupatikana, kundi hili liangaziwa kwa karibu kabisa. Vitengo mbalimbali vya mba usalama kama ilivyosema hapo awali, vitaweza kuangazia kundi hili. Ni kwamba likiorodheshwa, basi litaweza kufutiliwa mbali mara moja. Ni kwamba sasa nguvu nyingi kabisa, eh, kundi hili litakuwa kipaumbele katika hali ya uchunguzi na vilevile katika hali ya kuweza kuangamizwa. Kwa hivyo kwa njia moja au nyingine, kwa sababu it uorodeshwa na Umoja wa Mataifa, bila shaka litawekwa katika ligi tofauti na kushughulikiwa kwa nguvu nyingi zaidi, si rasilimali, si ujasusi na vilevile, kuwa waangalifu zaidi ili kuangamiza kundi hili. Mbinu ambazo kundi hili linatumia ni mbinu fiche na ni mbinu hatari kabisa. Kwa hivyo italazima kwamba baada ya kurodheshwa, basi washikadau wote ulimwenguni, mataifa yote ulimwenguni, vitendo vya ujasusi kutoka ma, ma, ma, ma, mataifa mbalimbali AI, kutoka Ulaya, Ufaransa, hata Italia, yote kwa pamoja, itaweza kufanya kazi ya pamoja ili kujaribu kuliangamiza Brian wanyama. Lakini nini ni nafasi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki katika jambo hili, ukizingatia kwamba uh, Kenya ni nchi mwanachama? Afrika Mashariki ni taifa mba, mataifa ambayo yanaendelea. Naweza kusema kwamba, eh, hawana ule uwezo wa kipekee ambao wanaweza kuutumia ili kuangamiza kundi hili. Lakini jambo la maana hapa ni kwamba habari, eh, za kijasusi, lazima mataifa ya Afrika Mashariki yaweze kushirikiana. Wanapopata habari za kijasusi waweze kushirikiana, mashirika waweze kushirikiana, maraizi washirikiane, na hata raia vilevile waweze kushirikiana ili kutoa ripoti kwa jambo lolote ambalo taweza kuelekeza kuwepo kwa kundi hili la Alshabab na inastahili wawekezaji kutoka mataifa mengine, yanahitaji watalii, yanahitaji watu kuendelea na maisha yao ya kawaida, lazima aweze kushirikiana kwa karibu kabisa. Ni mtazamo wake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa, akizungumza akiwa mjini Bungoma kule nchini Kenya. Nimpisha basi Sabina Nabigambo na makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari Rafiki. Leo katika makala haya tunaangazia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto baina ya muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Felix Tshisekedi CASH na vile vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila FCC huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Una maoni gani, msikilizaji, kuhusu makubaliano haya baada ya kusubiriwa kuundwa kwa serikali nchini DRC kwa muda mrefu. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu nitafurahi kupata maoni yako. Uh, mimi ni Mugabo Theophile napatikana nchini DRC mtaa wa Masisi E, kijiji ni ngungu e, mambo hayo ya makubaliano ya kati ya muungano wa chama fs na cash e, hiyo ni mambo nzuri ya kuelewana kwao, na tunaishukuru shida e, ambayo tumekumbwa nayo, wala ambayo itatutakiza ni kwamba makubaliano katika ma nchi za Afrika inafanyika lakini kwa vitendo haifanyike, hai kwa vitendo e, ndiyo hofu ambayo tunayo, lakini ilikuwa mzuri kwa kututafutia amani, makubaliane namna hivyo, alafu watutafutie amani popote nchini na wasivifanye vitu vya biashara au kwa faida zao e, kama wa watu wa siasa, hiyo itakuwa ni mzuri zaidi. Tunamaliza karibu miezi sita saba juu ya government. Hiyo jambo ilikuwa inatuweka hofu, unaona vitu haviendelee mzuri, hakuna maendeleo nchini hata vijijini hiyo kabisa. Na sisi wa wananchi tunafurahishwa tuna nayo, halafu twaomba tu watie katika vitendo, ili tuone kama nchi yetu tutaibeba wapi, maendeleo itembee vizuri, biashara kati ya nchi yetu. Kwa jina, wengine wananiita kwa jina maarufu patneri na kaa Moba por DRC. Kwa kweli muungano huo ni muungano wa maana sana, tulikuwa tunasubiri kwa muda mrefu sana, na kwa sasa jibu letu Mungu ametokea kabisa na ameona e, wakuu viongozi wamekaa pamoja, wanatafuta kupambatana pamoja, ili kuendesha nchi yetu ya Kongo iwe vyema kabisa, na tupate mafanikio inayokua na matundwa mbele ya miaka ijayo kabisa, kwa sababu hii mambo ni mambo moja ya msingi ki, ki, ya msingi zaidi. Kwa sababu gani? E, rais Mustafa na rais wa sasa wamekuwa madarakani kwa jinsi wamepata ile kukutana pamoja, alafu wametimiza e, ku, kuunga muungano huyo, ni jambo la msingi sana, kwa sababu Mungu yeye ndio anaendesha vitu vyote hivi. Tumshukuru Mungu tu kwa kuwa nchi yetu imepata viongozi wenye kusikilizana na kosa yao huwa hawapatani, wa, huwa wanachezana wenyewe. Ndio maana ningependa kuungana na nyie kwa kutoa maoni kama ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, na, na hii e, kwa kina, naitwa mimwaniee niko Kishanje, Bukoba nchini Tanzania. Kwa kweli ni makubaliano mazuri yaliyoafikiana huko nchini Kongo ya kuunda serikali ya mseto. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazo. Kwanza, rais Kabila kaitawala nchi ya Kongo kwa muda mrefu, na rais Tshisekedi ni kiongozi mpya, hivyo rais mpya atazungumza mengi kutoka na rais aliyetawala nchi hiyo kwa muda mrefu. Kwa hiyo wote watakuwa wanabadilishana uzoefu. Hasa hasa rais Chisekedi atajifunza mengi kutoka kwa rais Kabila. Vile vile, kupitia makubaliano hayo watapata viongozi bora, kwani kila upande utatoa viongozi bora hususan mawaziri, ukizingatia kwamba chama cha rais Chisekedi kitatoa mawaziri na vile vile chama cha rais Kabila kitatoa mawaziri, hivyo watapata viongozi bora na viongozi watakaoisaidia nchi hiyo kupiga hatua mbele. Pamoja na hayo, makubaliano hayo yataondoa uhasama wa kisiasa na kuisaidia nchi hiyo kupiga hatua, kama tunavyojua kwamba uhasama wa kisiasa unakuwa kwenye baadhi ya, ya mataifa, lakini kupitia makubaliano hayo, uhasama wa kisiasa sasa hivi naenda kuisha, kwani lengo lao litakuwa ni moja, kuijenga Kongo mpya. Kwanza kutoka DRC kuu Uvira hapa Molongwe ni Faraja, maarufu kama Biji ya Ntuuru Kaini <tifire> kuhusu maoni yangu, swala ambalo, kwanza, sisi Wakongomani kwanza ni watu ambao tulivumilia sana. Unajua, kwanza kukosa serikali kama vitu, tulikuwa yani tulikuwa kama tumepotea kabisa, kidogo tuliishi kwa kusumbuka zaidi, na tunamshukuru Mungu kwa kuwa makubaliano naenda kuwa sawa pia yeah. Unajua kama ali tulikuwa tunaishi kwanza, tulikuwa pesa alikuwa inaonekana mwatu <laughs> yani mpaka sasa tunamwomba Mungu zaidi atuongoze tufikie makubaliano na ili tupate kupata matunda ya nchi yetu, kwa sababu tunasumbuka sana. Ubani tumevumilia sana, tumevumilia i tunasikia sikia tutatoka kesho, sijui mwezi ujao, sijui wiki ijao, tutavumilia. Na kwa sasa tunasikia kwamba maongezo anakwenda kwa vizuri, na tunamsubiria tutusikie kwamba yatatoka vipi, ili tuweze kufikia na tupate matunda ya nchi yetu kabisa na tunasubiria serikali ikisema maneno, asisi nalikia maoni, tunasubiria tupate matunda za matokeo. Kwa hiyo waga inatuumiza sana, tukipitia kwamba hata kutokana kwa kutangaza kwamba rais ilicho bazo zilikusumbua tena pia na zikatuumiza, iwa kisia kama watatangaza kesho unasikia. So tusubirie usisi, tusubirie hili sisi, waga tunaweka masikio na kizi kwa serikali, na wakisema kitu waga tunakikazia kusubiria tupate matokeo kamili, ila waga inatuumiza tukipitia, itakuwa hii na ikiwe hii, waga inatuumiza sana kwa kweli, wagua wanaongea vitu ambao wame Bon, tunaona hayo makubaliano ni lazima kwanza yawepo, kwa sababu yataleta amani katika nchi zetu mbili, lakini kuna wengine ambao atatayabia kabisa. Ndio maana tunaona yatakuwa sawa ngambo moja na upande mwingine haitakuwa sawa, yani ndio hivi sasa tunaona kama kama itakuwa sasa hapo mtu akisha moda hizo hizo jaa viongozi wa kisiasa kwamba mimi nawapa big up sana, kwa sababu hiyo ni jambo la maana sana. Itakuwa kuna vyama vingine ambavyo vitaleta vurugu, kwa sababu katika nchi yetu kwanza hii yaarai hatujaona kama mambo yapo sawa unaona. Yani mambo hayajakaa vizuri. Kuna wengine wanasema kwamba huyu uh, kiongozi wetu au rais wetu anaikalia siu mambo ni niya kutenda tembea ajafanya kitu chochote. Tunaona hiyo sasa ni, ni kuleta mabishano katika vyama vini viwili, yes engeakipindi <tipa> <tipa> ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Katika ujumbe mfupi Jaberi Masatu wa Arusha, Tanzania, unasema shida ya vyama vya siasa hutizama maslahi binafsi kutaka kila mtu chama chake kipewe nyadhifa nyingi au sehemu zilizo na tija badala ya kutazama raia wanahitaji nini ili taifa lisonge mbele. Francis Bu kutoka Burundi unasema makubaliano ya viongozi hao ni mazuri, kwa sababu kwa leo wanayo mitazamo sawa juu ya ujenzi wa taifa lao. Kikubwa tu wahakikishe makubaliano hayo yanatekelezwa, ili kuruhusu kutekelezwa kwa miradi mingine kama upigaji vita dhidi ya ugonjwa ugonjwa hatari wa Ebola. Ujumbe wa mwisho ni wa kwake mzee Mukonta Gabriel kutoka Kala Kisakala, DRC unasema wananchi wa DRC, hili ni jambo ambalo la kushangaza kidogo, kwani hatuna matumaini na makubaliano hayo na hudhani kama yataleta matunda mazuri kwa wananchi. Pili, hayo makubaliano yataheshimiwa kweli? Ni vema hayo makubaliano yawe na tija kwa taifa. <mucho> hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya ya Habari Rafiki, ambapo hii leo tumeangazia makubaliano ya kuunda serikali ya mseto baina ya muungano wa vyama vinavyomuunga mkono Rais Felix Tshisekedi, CASH, na vile vinavyomuunga mkono Rais wa zamani Joseph Kabila, FCC, nchini DRC. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo, kwa heri. Nam, asante Sabina Crispin na Bigambo. Nitazame ujumbe mfupi ambao msikilizaji umetutumia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii wa kwenye Facebook. Unasema anaitwa Gerard Kabage kutoka Bujumbura, anasema unatupata tano kwa tano. Asante sana msikilizaji Hussein Pazi Pazi Boy, uh, wa stendi ya mkoa wa Arusha, Tanzania, RFI anatupata vizuri. Asante Benjamin Lairumbe, anasema anaipenda sana taarifa ya habari ya RFI na Espoir Mulanga Mulangaliro na Biaho kutoka, anasema tuko pamoja katika matangazo yetu ya leo jioni. Asante msikilizaji. Uh, fundi mitambo amekuwa ni Stelio sane, msimamizi wa matangazo ni Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nasi kesho katika matangazo yetu ya asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Kwa heri kwa sasa Usharl cha msanii Nancy Fontaine kutoka kule visiwa vya Dominica, akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kesho asubuhi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Dakika chache kutoka sasa, utaendelea kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.