Asante sana. Ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, asalamu as alaikum msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni. Serikali ya Rwanda yatangaza kufungua tena mpaka wake na nchi ya DRC baada ya kufunga kwa muda. Wakati ikiwa ni mwaka mmoja tangu kutokea kwa mlipuko wa ugonjwa wa Ebola nchini DRC, maambukizi zaidi yameendelea kuripotiwa. Serikali ya Msumbiji na waasi wa Renamu watilia na saini mkataba wa kusitisha mapigano. Waasi wa Huti nchini Yemen washambulia gwaridi la wanajeshi wanaoungwa mkono na Jumuia ya Kimataifa kwenye mji wa Aden na katika michezo, mwenzangu Steven Mumbe atakuja hapo baadaye kukujuza yale yaliyoko viwanjani. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia nasikika moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili na ukiwa na simu ya kiganjani ama smartphone unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili ukiwa unatumia simu yenye mfumo wa Android ama iOS. Unaweza ukapakua mpaka wa Rwanda na DRC uliokuwa umefungwa mapema hivi leo kwa hofu ya kusambaa kwa maambukizi ya Ebola nchini humo umefunguliwa jioni hii, kwa mujibu wa wizara ya afya nchini Rwanda. Mwandishi wetu wa Kigali Bonaventure Chubahiro ametutumia ripoti ifuatayo. Watu wako na shukuru jumu mpaka basha ifungura kabisa. Hapa kila hawa ni wakazi wanaotumia mpaka wa Petite Barriere baada ya kuachiliwa kuvuka kuelekea mjini Goma vitu viko hapa make ni kukula frontiere zishafunguliwa. Uamuzi wa kufunga mpaka ulichukuliwa asubuhi mapema baada ya serikali ya Kongo kuthibitisha mutu watatu anaoambukizwa na kisa cha Ebola mjini Goma. Ni uamuzi ambao umechukuliwa bila kutaarifa wananchi wa Rwanda wanaofanyia kazi mjini Goma na, kwa mbuka. Tumeamuka asubuhi na mapema tukiwa na lengo la kwenda DRC lakini tumekuta mpaka umefungwa imeshitukizwa bon sana kuona mpaka umefungwa bila kutuharifu kwani kuna, kuna watu wengi walitoka mbali na kuja hapa ku, wakijua kama mupaka uko wazi ha, ha, hano hakure cyane. Ndicha maelezo hayo ya wananchi wakidai kuzuiwa kwenda Goma. Waziri wa afya wa Rwanda, Bidiane Gashumba amesema Rwanda haijazuia wananchi wake kwenda Goma, bali imewashauri kutokwenda kwa majirani wao. Mpaka unaotutenganisha na Kongo haujafungwa, kwani mpaka unapofungwa, kuna mamlaka maalum zinazohusika kutoa matangazo. Tulichokifanya ni kuomba wananchi kuacha kwenda DRC. Wakati nimetuma ripoti hii, wizara ya afya inaendelea kuongea na vyombo vya habari ili watoe taarifu kamili kuhusu ugonjwa wa Ebola na taarifa zilizoenea nchini humu kwamba kuna kesi ya watu wawili wale warazwa katika hospitali ya wilaya ya Rubavu baada ya kugunduliwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Bonaventure Cubahiro, Kigali, RFI Kiswahili na msikilizaji, awali kulikuwa na wasiwasi kuwa mgonjwa aligundulika na Ebola mjini Goma alikuwa amekutana na watu wengi, na hivyo kulikuwa na wasiwasi wa kusambaa kwa maambukizi yao nchini Rwanda. Mwandishi wetu Chubengorombi alisafiri hadi kwenye eneo la mpaka wa Rubavu, mpakani mwa nchi hiyo na Rwanda, na kuzungumza na wakazi wa mpakani ambao waliathirika na kufungwa kwa muda kwa mpaka huo. Mi naregrete jumie, mimi naishi kwa familia ya Rwanda. kama sikutosha mzigo Rwanda, sitakula maana hapa familia yangu inakufa. Sisi hatuhangaika wafungule, wao kama vile kawaida, tutarudi huku kwetu, tutaenda nunua kule kama Minova, wote wapi Kituko, tunaenda fasi yote. Yeah. Mpaka hivi atujue alipasha kutoinforme kama ni kweli Ebola imefika petiti barere, tunastuka tu vamesha funga mpaka motfe, wanasema ni Ebola, tunakosa kama ni nini. Wale wanaohusika na kutunza waweze kuleta kabisa ekip ili waweze kupiganisha wow. ugonjwa na kuendelea mpaka nchi nzima, hata nchi jirani. Nam ni maoni ya wakazi wa eneo la Rubavu ambako mwandishi wetu Chube Ngorombi alisafiri. Leo ni siku maalum kabisa, tunatazamia ni mwaka mmoja tangu, uh, kuzuka kwa maambukizi ya Ebola huko DRC. Nchi ya Uganda yenyewe inasema hakuna maambukizi yaliyoripotiwa ya Ebola nchini humo, baada ya ripoti kwamba kuna mtoto mdogo aliyekuwa na maambukizi ya ugonjwa huo alivuka mpaka na kuingia Uganda. Mwanahabari wetu wa Kampala, Kenneth Lukwagu, ametuma ripoti ifuatayo. Waziri wa afya Dr. Jane Ruth Acheng alithibitisha kuwepo kwa mgonjwa huyo na baadaye alitangaza kifo cha mtoto huyo. Siku chache baadaye akathibitisha wagonjwa wengine wawili, ikiwa ni pamoja na nyanya yake binti huyo aliyofariki siku mbili baadaye. Sasa mtoto mwenye umri wa miaka mitano, alikufa bibi yake na ndugu yake mdogo wamepatikana na virusi. Hali hii ilileta hofu kwa watu wa Uganda, ingawaje wataalamu wa afya walianza harakati za kuzuia zaidi kwa ugonjwa huo, ikiwa pamoja na kulazimisha watu kunawa mikono kabla ya kuvuka mpaka kutoka DRC kuingia nchini Uganda. Shirika la afya duniani lilisimamia kutoa chanjo kuepusha maambukizi kwa wafanyakazi wa afya na watu wengine. Mkuu wa shirika hilo Tedros Adhanom alizuru hapa Uganda na kauli hii, tuondoe Ebola to DRC to ili kuzuia kuenea in in nchi jirani. Kuzuka kwa Ebola kuliathiri biashara katika soko la Mpondwe na kiasi ya wafanya biashara kulalamika hali hiyo. Kazi na kataebola na kia nyuma mapato haiko katika wakazi biashara ishashuka sana, Mungu atatusaidia tu. Kufuatia kukamilika kwa siku 42 zilizopendekezwa bila kesi mpya ya Ebola, shirika la afya duniani lilitangaza kuwa Uganda sasa haina Ebola, lakini naibu waziri wa afya Sara Opendi anasema Uganda itaendelea kuwa makini. Tutaenda mbele na kufundisha watu kama wanaona sign yoyote waende kwa hospitali, hakuna tena ingawa Uganda imetangaza kuwa haina Ebola, serikali inasema itaendelea kuhakikisha kuwa tisho hilo linaepukika kupitia uchunguzi madhubuti kwa kila anayepitia mpakani. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Na msikilizaji, timu za kukinga na ugonjwa wa Ebola huko Kivu Kaskazini zimetoa chanjo kwa watu zaidi ya 40 waliotengwa kwa mara ya kwanza katika mkoa huo tangu kuibuka kwa Ebola mashariki mwa DRC. Chanjo hiyo ilihusu pia mwanamke aliyekuwa anatafutwa hapo jana mjini Bukavu kabla ya kukutwa huko Birava katika wilaya ya Kabare. Kutoka ba, Birava huko, mwanahabari wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Wakazi hawa wa kijiji cha Mulashe hapa Birava wamekutana katika kiwanja hiki cha kanisa Katoliki tangu mapema asubuhi ambapo timu maalum za kupambana na ugonjwa wa Ebola zilifanya chanjo kwa wamoja kati yao. Waliohusika hasa zaidi na chanjo hii ni hasa yule mama aliyewahi kuwasiliana na mtu wa pili aliyeripotiwa kufariki huko Goma wiki hii kutokana na ugonjwa wa Ebola na watoto wake sita pamoja na wengine watu waliokaribiana naye. Daktari Lievan Bikali ni mratibu wa mpango wa chanjo katika Kivu Kusini. Kisha ndugu yake kufariki, alikamata bato na kukuja mpaka huko Birava. Tayari amepewa chanjo na ndugu wote ambao walikuwa pembeni yake wamechanjwa, na kwa sasa tumeangalia namna gani kumurahisishia kusudi aende huko Goma. Lakini hata hivyo, wakazi wengi wa kijiji hiki waliomba kupewa chanjo hiyo, wakikiri kwamba baadhi yao walimbusu mama huyo na watoto wake kwa kuwakaribisha. Jana nilimusalimia, sasa banakatala aseme abata atupatia vaksine, na shi tutaishije? Guhusu gutosalimiana, guhusu gutokula sahani moya, guhusu kuingia musoko, unanunulia mutu chakula naikwa naigusa nawo namupatia franga nawo lizigusa ndio tunajiuliza tutaishi je? Wengine wakazi wa eneo hili wanatoa malalamiko kuhusu ukosefu wa vifaa vya kuzuiza kutapanywa kwa ebola katika eneo hili linalohusiana sana na Kivu Kaskazini kunakoripotiwa mlipuko wa mlipu ebola Mbunge Frederik Batandi ni miongoni. Vifaa vingine vya kusaidia kama kunawa mikono, kloro na vingine havikuonekana ijapokuwa, jana, wakuu waongozi wengine wamesema kama vitafika leo. Viongozi wa Kivu Kusini wameendelea kualika wakaazi kubaki makini na kusema kwamba hadi hapo hakuna Ebola katika mkoa huu. William Basimike Birava. Naam, lakini msikilizaji, ugonjwa wa Ebola ulifikaje kule mashariki mwa DRC? Mwandishi wetu Victor Melekizedek Abuso anatupa historia ya ugonjwa huo mashariki mwa DRC. Siku kama ya leo mwaka uliopita maafisa wa afya mashariki mwa DRC waliripoti kuwa watu wanne walikuwa wameambukizwa ugonjwa huo hatari wa huu Ebola jimbo, Lakivu, badai, mwingine, katika jimbo la Kivu kaskazini wiki mbili baadaye mtu mwingine aliambukizwa katika mkoa wa Ituri. Kufikia mwezi Novemba mwaka elfu mbili na kumi na nane shirika la afya duniani WHO litangaza kuwa maambukizi hayo yalikuwa mabaya zaidi kwa kushuhudiwa katika historia ya maambukizi ya Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kipindi hiki cha mwaka mmoja maambukizi ya Ebola yameripotiwa katika maeneo ya Beni, Butembo, Oicha, Musienene na Mabalako katika mkoa wa Kivu Kaskazini, huku Mandima na Mambasa pia ugonjwa huo ukiathiri watu huko Ituri. Hadi sasa shirika la afya duniani WHO linasema kwamba ugonjwa huu umekuwa janga la kimataifa, huku Umoja wa Mataifa ukieleza kuwa fedha zaidi zinahitajika kupambana na maambukizi haya. Mwaka mmoja baadaye, WHO inasema watu elfu moja mia nane na watatu wamepoteza maisha huku wengine zaidi ya elfu mbili wakiambukizwa, huku pia kuwepo kwa makundi ya waasi kukieleza kutatiza maambukizi ya Ebola kwa sababu ya kuendelea kushambulia vituo mbalimbali vya afya. Ebola ugonjwa ukijionesha wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha wa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho tumbo kuluma kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Ni kwa hali hiyo pamoja ndiye tutapiganisha ibola. Ujumbe tokea unako Wizara wa Afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na msikilizaji, chukua tahadhari hasa ulioko katika maeneo ya mpaka na nchi ya DRC. Ofisi kumi za chama kikuu cha upinzani nchini Burundi SNL zimeteketezwa kwa moto au kuharibiwa na kinyesi cha binadamu katika wilaya ya Rumonge katika kipindi cha miezi miwili iliyopita. Afisa wa chama cha SNL ameliambia shirika la habari la Uingereza kuwa vitendo hivyo vinalenga kurudisha nyuma juhudi za demokrasia nchini humo na kutishia upinzani kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Profesa Malonga Pasifika ni mchambuzi wa siasa anazungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda kuangazia taarifa hizi. Ukitaka kumpinzani wako kumponda bila kutoa sababu ambayo kabisa ina- inashikika, wewe unazidi kumpa nguvu baba haya mambo yametokea, tumewahi kuyashuhudia huku Rwanda. Unasema kwamba hata haifai, watu wanamkia, watu wana nini, unazidi kuwapa nguvu. Wewe unajishambulia, unaji mwenyewe unajibomoa mwenyewe. Kwa hivyo, mbora ukakubali upinzani ukawepo, mkashindana kwa mawazi. Ni mtazamo wake Profesa Malonga Pasifike, mchambuzi wa siasa akizungumza akiwa mjini Kigali, Rwanda. Na rais wa Somalia Muhamed Abdulahi Mohamed Farmajo ametangaza rasmi kuukana na uraia wake wa nchi ya Marekani. Taarifa ya ikulu ya Mogadishu imesema licha ya kuwa kwa mujibu wa katiba ya Somalia inaruhusu uraia wa nchi mbili, rais Farmajo alisalimisha pasi yake ya Marekani baada ya kuwa rais wa Somalia mwezi Februari mwaka elfu mbili kumi na saba. Rais Farmajo alikuwa akisoma Marekani wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka nchini mwake mwaka elfu mia kenda na tisina moja na hivyo aliamua kusalia na kuomba hifadhi. Wakati huo huo, meya wa jiji la Mogadishu ambaye alijeruhiwa katika shambulio la wanamgambo wa Al-Shababu juma lililopita mjini Mogadishu wamefariki dunia, taarifa ya serikali imethibitisha. Radio France Internationale saa 12 dakika 13 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Kundi la waasi wa Huti limekiri kutekeleza shambulio lililolenga gwaridi la wanajeshi walioko kwenye mji wa Adeni nchini Yemen, ambapo watu 30 wamepoteza maisha. Stelus Sane ana maelezo zaidi. Ripoti zinasema kuwa mlipuko mkubwa ulisikika katika kambi hiyo ya kijeshi na miili 9 ilionekana muda mfupi baada ya tukio hilo. Miongoni mwa watu thelathini na wawili waliopoteza maisha ni kamanda wa juu ya jeshi huku wengine wakijeruhiwa, kwa mujibu wa shirika la Medecins Sans Frontieres. Shambulizi hili limetokea katika mji wa Aden ambao umeendelea kudhibitiwa na wanajeshi wa Yemen wanaoungwa mkono na wanajeshi wa serikali ya Saudi Arabia. Katika miezi ya hivi karibuni, waasi wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa Yemen katika siku za hivi karibuni Wakati huu unapoendelea kudhibiti katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Jitihada za mazungumzo kati ya serikali na waasi zimekuwa zikigonga mwamba nchini Sweden, hazijazaa matunda. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya Kijerumani inayozalisha magari aina ya ya BMW amesema waziri mkuu mpya wa Uingereza, Boris Johnson, anatakiwa kusikiliza kuhusu hali ya uchumi na wananchi kwa kuepuka nchi hiyo kujitoa bila ya mkataba na Umoja wa Ulaya. Herald Kruger amesema nchi hiyo kujitoa bila ya mkataba hakutakuwa na manufaa kwa nchi hiyo wala viwanda vilivyoko nchini Uingereza. Na vyombo vya habari nchini Marekani vimeripoti kifo cha mtoto wa aliyekuwa kiongozi wa kundi la kigaidi duniani la al Qaeda, osama bin Laden. Hata hivyo, licha ya vyombo hivyo vya habari kunukuu maofisa wa jeshi la Marekani, havijasema ni wapi au lini Hamza bin laden aliuawa. Hamza ndiye aliyekuwa mrithi wa nafasi ya baba yake kuongoza kundi hilo ambapo kwa mujibu wa taarifa aliuawa katika kipindi cha miaka miwili iliyopita katika operesheni ambayo ilihusisha pia majeshi ya Marekani. RFI. Michezo na Stephen Mumbi. Karibu Stephen. Asante sana mwenzangu Emmanuel Richard Makundi, tuanzie huko katika mahakama suluhishi katika michezo kasi imebatilisha uamuzi wa shirikisho la soka barani Afrika CAF wa kutaka kurudiwa kwa mchezo wa fainali ya klabu bingwa barani Afrika kati ya Esperance na Wydad Casablanca. Mwezi uliopita, CAF iliamuru mchezo wa fainali wa mkondo wa pili kupigwa katika uwanja huru baada ya timu ya Wydad ya Morocco kugomea mchezo baada ya kubainika usaidizi wa VAR haufanyi kazi walipohitaji kuangalia goli la kusawazisha walilofunga kukataliwa na mwamuzi. Timu ya Tunisia Esperance ilikuwa ikiongeza ikiongoza kwa jumla ya magoli mawili kwa moja na tayari walishakabidhiwa kombe. Baadaye kaf wakafuatilia wakafuatilia mbali ushindi huo kwa madai ya mazingira ya mchezo huo yaligubikwa na kuzorota kwa usalama. Timu zote zilikata rufaa kasi. Hivi sasa Kafu inapanga kuondoa mpango wa kuwepo mchezo wa mkondo wa miwili yani, ugenini na nyumbani, na kusalia na mchezo mmoja utakaopigwa katika hatua fainali, na mchezo kupigwa katika uwanja huru, na tayari Kafu wametangaza kufanya kikao cha dharura ili kujadili suala hili. Katika soka la wanawake, shirikisho la soka duniani FIFA limetangaza kuongeza idadi ya timu katika michuano ya kombe la dunia la soka la wanawake kutoka timu 24 hadi 32, katika michuano ijayo ya 2023. FIFA imesema imeamua kuchukua hatua hiyo baada ya mafanikio, ya mafanikio yaliyojidhihirisha katika michuano ya msimu huu iliyofanyika kule nchini Ufaransa. Nchi tisa zinatarajia kuania kuwa mwenyeji wa michuano hiyo, wakati mchakato utakapofunguliwa hapo Oktoba 4 mwaka huu, rais wa FIFA Gianni Infantino anasema lengo ni kukuza soka la wanawake kwa kuchukua hatua mbalimbali madhubuti zitakazoinua soka la wanawake. Manuel, Richard Makundi, tunaona nchi mbalimbali bado hazina ligi ya wanawake hiyo inachagiza E kupelekea kuzorota kwa maendeleo ya soka la wanawake. Naam, ni kazi kubwa ikiwa hata uwekezaji wenyewe ambao unafanywa na, na mashirikisho ya soka barani Afrika katika soka la wanawake ni mdogo sana ukilinganisha na namna ambavyo uwekezaji mkubwa unafanyika katika soka la wanaume. Tanzania, ligi ya wanawake ipo lakini ni ligi ambayo <laughs> unasema ni inasuasua, inasuasua sana, na mara nyingi inachezwa Dar es Salaam, naona na msimu wanajaribu kidogo, we na Dodoma. Kwa hivyo unakuta ina, inasuasua. Kwa hivyo huwezi kuifanya ikawa ni ligi imara. Ukienda Kenya hivyo hivyo, yaani Kenya ndio ligi iko dhofli hali, ukienda <laughs> Uganda hivyo hivyo, ukienda Rwanda hivyo hivyo. Kwa hivyo kuna haja ya mashirikisho ya kukutana na kufanya uh, kwa, mambo kuhakikisha kwamba ligi inakuepo. Huwezi kuwa na, na mashindano ya Sekafa ya, ya timu za za taifa za wanawake wakati ligi katika mataifa husika zinasuasua. Naam, tuangazie tenis. Wachezaji ndugu Andy Murray na Jamie Murray wamerejea uwanjani na kucheza pamoja kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2016 na kuwashinda Wafaransa Nicolas Mout na Edward Roger Vaselin. Waingereza hao wamewatandika Wafaransa kwa seti za 6-4, 6-7 kwa 7-9, 15 na kutoa taji la michuano ya wazi ya Washington katika usajili katika usajili, kiungo wa Sasuolo Kevin Prince Boateng amejiunga na miamba ya soka ya ligi kuu ya Italia maarufu kama Serie A klabu ya Fiorentina kwa mkataba wa muda mrefu. Fiorentina inakuwa timu ya tatu kuitumikia kiungo huyo baada ya kuichezea Sasuolo na AC Milan na alitoa taji la ligi kuu akiwa na Milan mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. taarifa zaidi za uhamisho wa wa mchezaji huyo wa zamani wa timu ya taifa ya Ghana hazijawekwa wazi. Msimu uliopita alicheza kwa mkopo katika klabu ya Barcelona na kushuka dimbani mara nne tu. Pia amepitia katika timu za Tottenham Hotspurs, Borussia Dortmund na Schalke 04. Na tuhitimisha na masumbwi Emmanuel Makundi. Eh, mpiga masumbwi ama mpiga ndonge wa zamani wa Argentina Carlos Boldomir amefungwa kifungo cha miaka kumi na minane jela baada ya kutiwa hatiani kwa kosa la unyanyasaji wa kingono kwa mtoto uh, mwenye umri wa miaka arobaini na minane. Bingwa huyo wa zamani wa uzito wa juu katika ubingwa WBC amekuwa na sikisiki hilo tangu Radio France Internationale nam ni mpishe Victor Robert Wille na makala ya wimbi la siasa. Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani, lakini kubwa ni maandamano na mauaji yanayoendelea kutokea nchini humo. Kulijadili kwa kina swala hili, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Dr Brian Wanyama, ambaye pia ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya, na jijini Dar es Salaam nitaungana na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Maandamano na mauaji yakiendelea nchini Sudani, changamoto inayobaki mezani ni utekelezwaji wa makubaliano kati ya baraza la kijeshi na waandamanaji. Haji Kaburu, nikianza nawe, kinachoendelea Sudani ni ishara kwamba safari bado ni ndefu. Mimi kwa maoni yangu, naona Sudani itachukua muda mrefu sana ya kutulia na kupata serikali ambayo itakubalika kwa pande zetu mbili. Tueleweka baina baadhi wa, ya sisi ni kwamba Sudani ina tabaka mbili za, za raia. Kuna raia ambao wa kaskazini wengi wakiwa ni Waarabu ambao wana mahusiano makubwa sana na Egypt kule, na wengine hawa wengine huku ni weusi kama sisi hivi, ambao wao wanahisi ile nchi ni ya kwao na wa, wale wenye asili ya arabu kule ni watu waliokuja kuvamia. Kwa hiyo nadhani bila kupatikana ufumbuzi wa hilo, Sudani haitopata hata, hata siku moja kutulia na kuwa nchi ambayo inaweza ikatawaliwa vizuri. Dkta Abraham Wanyama, maandamano yanayoendelea pamoja na mauaji yanayoendelea huko Sudani yanaathiri vipi sasa mchakato mzima wa upatikanaji wa amani na kupata serikali ya kiraia? Kwa kweli, maandamano yanayoendelea kule Sudani yanaathiri pakubwa juhudi kubwa, kubwa, kubwa jitihada za kujaribu kuleta amani katika taifa hilo. Kwanza kabisa, maandamano ni ishara kwamba raia wa kawaida hawatosheki kabisa na uongozi uliopo, na ni hali ambapo inaleta mshike mshike, kwa sababu raia wanapoendelea kutokuwa na imani katika uongozi uliopo ndio chanzo, ndio chachu ya haya maandamano. Na maandamano haya yana madhara yake, lakini pia kuwepa na maandamano, wananchi wanapozoea maandamano, raia wanapozoea maandamano, basi huwa ni hali ya kuyumbayumba hata kupata utawala ambao uko dhabiti unakuwa na changamoto kubwa kabisa. Haji Kaburu, nini hasa kiini cha yale yanayoendelea Sudani? La msingi hapa ni kwa wale watawala ambao kwa kiasi kikubwa sana wengi ni wana asili hiyo ya Kiarabu. Hata ukiona wale majenerali juzi tu wamekubaliana, akaondoka akaenda kwanza Kairo kwenda kusikiliza, akaambiwa nini ndio akarudi kuja kukatina kwenye kikao na kikakao kile kikakataliwa, kikaonekana kwamba mabadiliko yatokee katika makubaliano yaliokuwa ameshafikiwa yakarudia maandamano watu wamekufa. Sasa hili ndio jambo ambalo nafikiri msingi kimsingi lingekuwa la kutatuliwa mapema na lingesaidiwa na nchi ambazo zinaizunguka Sudan, nchi zetu zil za maziwa makuu na nchi za Afrika Mashariki tutajaribu na hata au hey, kujaribu kuona hili tatizo la la kiuongozi ambalo ndio linaleta tabu sana katika nchi ya Sudan linatatuliwa vipi, vinginevyo haya yanayotokea yataendelea kuwepo moja kwa moja, na hata kuwa na faida yote katika pande zote mbili, isiokuwa mauaji ya raia ambao hawana hatia, lakini hawaridhishwi na mambo yanavyokwenda katika nchi gani. Kusuasua kwa utekelezaji wa makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito nchini Sudani kunaiweka njia panda nchi hiyo. Daktari Abrahani Wanyama, nikija kwako, maandamano na mauaji yanaathiri vipi utekelezaji wa makubaliano baina ya pande hizo mbili? Tunavyoshuhudia sasa hivi ni maandamano na mauaji. Nafikiri kuendelea kuwepo kwa mauaji halaiki, watu watatapiwa wachache kifatekiwa cha wa wa mtu mmoja ni maisha raia. Kuendelea kuwepo kwa maandamano haya ni hali ya kutotosheka, ni kumaanisha kwamba kuna makundi fulani kati ya wale waandamanaji ambaye hawakuridhishwa na ule mkataba uliowekwa au unijine; kwa njia moja au nyingine hawaamini kwamba baraza la wanajeshi wanaweza kudhibiti mkataba wa kuufuatilia na kuupatia nafasi, na kwa sababu wasiwasi ya Sudani ya Khartoum ni kwamba kwa muda mrefu kabisa viongozi wamekuwa ni wanajeshi, na kwa hivyo raia wana wasiwasi asi. Hii ndio bado inachangia pakubwa kuwepo kwa maandamano nam. Asante Dakta Brian Wanyama. Eh, Haji Kaburu, kimsingi, sasa tukiangalia kile ambacho kinaendelea kule eh, Sudani Khartoum, tunaweza kuamini kwamba pande hizi zitaweza kutekeleza kile ambacho zimekubaliana kwa sababu kuna dalili ya baadhi ya vyama kujiondoa kwenye makubaliano hayo? Ha, unajua ha, tunayosema unaweza ukayagundua mapema kwamba tunasema ni kweli au si kweli. Angalia vyama vinavyojitoa katika ule ule muungano wa, wa kamati ile ya kuunda kutafuta mwafaka juu ya swala hili, utaona ni vyama vya, vya mrengo gani ambavyo vinajitoa. Kwa hiyo hapo utajua kabisa kwamba hiyo kutokuwa na imani au kutoridhishwa na uendeshaji wa serikali ambazo nyingi zimekuwa zikiendeshwa na watu wa kaskazini, ndio kuna kufanya hili jambo kuwa gumu zaidi kuliko nani. Sasa, ukweli ni kwamba dani haiwezi kupata amani bila kuridhishwa kwa ku wale ambao sasa, sasa wengi aivyofikiria, kuna vyama vingi vya upinzani, lakini fikiria watu wamejitoa, wamekuwa na kama chama waandamanaji, wamekuwa kama chama. Wanadai masilahi gani, na vyama kwa nini vijitoe? Daktar Brian Wanyama, kwa mtazamo wako, unaona bado kuna fursa pengine ya pande hizi mbili kukaa upya mezani na kuja na mpango ambao utasaidia kuleta amani kule Sudani na hatimaye serikali ya kiraia kupatikana? Hicho ndicho kitendawili ndicho kizungumkuti, ama ii jiuta jili ya panda, kwa sababu tumekuwepo na juhudi mbalimbali, mara sio saba, sita, saba, nane Ethiopia wapi, Uganda, Tanzania, kujaribu kuleta wanachama hawa pamoja, wahusika washikadau pamoja, ili waweze kuelewana na kuunda baraza la utawala ambalo linaaminika na pande zote mbili. Lakini inaonekana kwamba juhudi hizi zina changamoto nyingi sana, kwa sababu kama kwamba kidogo, hali ya kuaminiana haipo tena. Raia hawaamini kabisa kabisa wanajeshi na wanajeshi wanashikilia mwashikilia msomo wa kwamba ni lazima ni wao waendelee kutawala taifa hili la Sudan. Kwa hivyo kuna hali ya mgongano, kuna hali ya kutosikiliana hapa, na hali hii basi ndio inachangia pakubwa kutokuwepo kwa nafasi nzuri ya kuweza kupata uh, serikali ya muungano. Baadhi ya nchi za Umoja wa Ulaya zimetoa wito kwa waandamanaji na baraza la kijeshi kuondoa tofauti zao na kutanguliza maslahi ya nchi mbele. Haji Kaburu, nchi hizi za Ulaya zinatuma ujumbe gani kwa Sudani? Siku zote maneno matupu hayavunji mfupa. Wanasema kwamba waweke tofauti zao pembeni. Tofauti zipi? Ndio swala nilikuwa nauliza mii tangu mwanzo, zipi tofauti zao? Bila kujua kiini cha tofauti zao, kupata maridhiano ni kitu ambacho hakiwezekani. Kwanza tujue hizo tofauti ni tofauti zipi? Sasa ziendewe hizo tofauti, zitasuliwe, ndio utapatikana, utaweka kando, ndio utakuwa umeweka kando. Lakini huwezi kuweka kando wakati jambo, kila mtu ana dukuduku lake, unaliwekaje kando? Kwa hiyo ina maana kwamba hata ikipatikana mwafaka ambao utakuwa ni fragile, fragile kwa maana ya kwamba utavunjika wakati wowote. Sudan kusini tumeona wanakubaliana saini, mazuma, nazuka, Tasa, nahani, Tasa, na kwa saini mazunguko na tena mapigano, na hapo ndio narudi tena Sudan kuu. Sasa mimi nadhani Tutafute kwanza viini vya haya matatizo, yanatokana na nini? Hizo hizo tofauti ni tofauti zipi? Hizo ndio tuziendee na tufikie kupata mwafaka wa kuziondoa hizo. Eh, Dkt Brian Wanyama, maandamano mengine makubwa yameitishwa nchi nzima huko Sudani. Sasa hali kama hii ikiachwa iendelee, wapi Sudani inaelekea? Kuitwa kwa maandamano ya nchi nzima bila shaka ni njia moja ya kusare au kutupilia mbali ule mkataba ambao ujafikiana hii majuzi kati ya baraza la jeshi na raia. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba sasa tunaingia katika sehemu mpya. Hali hii ya tatizo, matatizo yataendelea, mauaji bila shaka atakuwepo, hali ya wasiwasi itaongezeka, taifa linaingia katika hali ya maandamano na wanajeshi nao wako na bunduki kao tayari kabisa kuwapiga risasi raia. kumaanisha nini? vizo vya halaiki, bila shaka wasiwasi ni kwamba vizo vya halaiki huenda vikashuhudiwa. Haji Kaburu. Naam. kwa hali ilivyo kule Sudani, tunaweza kuamini kwamba Sudani inahitaji nguvu kutoka nje kupatikana kwa serikali ya kiraia. siku zote jambo kama ni nyumba moja, mke na mme, shule kuelewana, lazima atokee mtu wa nje ya nyumba ile, haja sababu za ugomvi ili ipatikane suui. Kweli bila nguvu za nje Sudani haiwezi, lakini kuna jambo lingine ambalo tunapenda kuone kwamba mfano, serikali zinazozunguka Sudani nazo zimejigawa katika makundi kama yalivyo ndani, kwa mfano Egypt Mjf, kwa dhati kabisa inaunga mkono wanajeshi. Kwa maana hiyo ni kwamba, ukiangalia Egypt inatawaliwa na watu wa jeshi ambao walipindua serikali halali wakaiweka wakajiweka madarakani wakajigeuza kuwa wanasiasa wakagombea kwenye uwanja wa siasa. Sasa so, unaona na hawa ndio wanaunga mkono hawa wanajeshi. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa uliotu dakta ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu, nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ahlan wasahlan, msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni, miongoni mwa utakayosikia ni pamoja na serikali ya Rwanda yatangaza kufungua tena mpaka wake na nchi ya DRC baada ya kufunga kwa muda, nchi ya Tanzania yazindua uwanja wake mpya wa ndege wa Terminal 3 na waasi wa huti nchini Yemen watekeleza shambulio kulenga gwaridi la wanajeshi wanaungwa mkono na jumuiya ya kimataifa kwenye mji wa Aden. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Mpaka wa Rwanda na DRC uliokuwa umefungwa mapema hivi leo kwa hofu ya kuenea kwa maambukizi ya Ebola nchini humo umefunguliwa jioni hii kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya afya. Mwanahabari wetu wa Kigali, Bonaventure Chubahiro, ametutumia ripoti ifuatayo. Watu wako na shukuru jumu paka basha ifungura kabisa hapa kila... Hawa ni wakazi wanaotumia mpaka wa Petite Barriere baada ya kuachiliwa kuvuka, wakuelekea kuelekea mjini Goma vitu viko bia hapa make ni kukula frontiere zishafunguliwa, make hapa kabisa vitu ni bien. Uamuzi wa kufunga mpaka ulichukuliwa asubuhi mapema baada ya serikali ya Kongo kuthibitisha mtu watatu anaoambukizwa na kisa cha Ebola mjini Goma. Ni uamuzi ambao umechukuliwa bila kutaarifa wananchi wa Rwanda wanaofanyia kazi mjini Goma. na byose mu gitondo ngiye kwa, tumeamka asubuhi na mapema tukiwa na lengo la kwenda DRC, lakini tumekuta mpaka umefungwa. Tumamuka. Bon. Nimeshtukizwa sana kuona mupaka umefungwa bila kutuarifu. Kwani kun, kuna watu wengi walitoka mbali na kuja hapa wakichua kama mupaka uko wazi. Dicha maelezo hayo ya wananchi wakidai kuzuiwa kwenda Goma, Waziri wa Afya wa Rwanda Diane Gashumba amesema Rwanda haijazuia wananchi wake kwenda Goma bali imewashauri kutokwenda kwa majirani wao Una Kongo, mpaka unaotutenganisha na Kongo haujafungwa, kwani mpaka unapofungwa, kuna mamlaka maalum zinazohusika kutoa matangazo. Tulichokifanya ni kuwaomba wananchi kuacha kwenda DRC. Wakati nimetuma ripoti hii, Wizara ya Afya inaendelea kuongea na vyombo vya habari ili watoe taarifu kamili kuhusu ugonjwa wa Ebola na taarifa zilizoenea nchini humu kwamba kuna kesi ya watu wawili waliolazwa katika hospitali ya wilaya ya Rubavu baada ya kugunduliwa kuwa na ugonjwa wa Ebola. Bonavantile Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Namna msikilizaji, madaktari na wataalamu wa chanjo wameendelea kutoa chanjo kwenye eneo la mji wa Bukavu kule Birava, baada ya yule mwanamke aliyokuwa akitafutwa hapo jana kupatikana. Mwanahabari wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Wakazi hawa wa kijiji cha Mulashi hapa Birava wamekutana katika kiwanja hiki cha kanisa Katoliki tangu mapema asubuhi ambapo timu maalum za kupambana na ugonjwa wa Ebola zilifanya chanjo kwa wamoja kati yao. Waliohusika hasa zaidi na chanjo hii ni hasa yule mama aliyewahi kuwasiliana na mtu wa pili aliyeripotiwa kufariki huko Goma wiki hii kutokana na ugonjwa wa Ebola na watoto wake sita pamoja na wengine watu waliokaribiana naye. Daktari Lievan Bikali ni mratibu wa mpango wa chanjo katika Kivu Kusini. Kisha ndugu yake kufariki, alikamata bato na kukuja mpaka huko Birava, tayari amepewa chanjo na ndugu wote ambao walikuwa pembeni yake wamechanjwa, na kwa sasa tumeangalia namna gani kumrahisishia kusudi aende huko Goma. Lakini hata hivyo wakazi wengi wa kijiji hiki waliomba kupewa chanjo hiyo, wakikiri kwamba baadhi yao walimbusu mama huyo na watoto wake kwa kuwakaribisha. Jana nilimusalimia, sasa wanakatala aseme avata atupatia vakisena, shi tutaishi je? Guhusu gutosalimiana, guhusu gutokula sahani moya, guhusu kuingia musoko, unanunulia mutu chakula naikwa naigusa nawo namupatia furanga nawo lizigusa ndio tunajiuliza tutaishi je. Wengine wakazi wa eneo hili wanatoa malalamiko kuhusu ukosefu wa vifaa vya kuzuiza kutapanywa kwa Ebola katika eneo hili linalohusiana sana na Kivu Kaskazini. Kuna kuripotiwa mlipuko wa mlipu Ebola. Mbunge Frederik Batandi ni miongoni. Vifaa vingine vya kusaidia kama kunawa mikono, kloro na vingine havikuonekana, ijapokuwa jana wakuu waongozi wengine wamesema kama vitafika leo. Viongozi wa Kivu Kusini wameendelea kualika wakaazi kubaki makini na kusema kwamba hadi hapo hakuna ebola katika mkoa huu. William Basimike Birava, RFI Kiswahili. Msikilizaji, wakati hivi leo tunafikisha mwaka mmoja tangu kuzuka kwa maambukizi ya Ebola DRC, pengine wengi watakuwa wanajiuliza maambukizi haya yalifikaje nchini humo. Mwanahabari wetu Victo Melkizedek Kyabuso anatueleza zaidi. Siku kama ya leo mwaka uliopita maafisa wa afya mashariki mwa DRC waliripoti kuwa watu wanne walikuwa wameambukizwa ugonjwa huo hatari wa huu, ebola jimbo, Lakivu, badai, mwingine, katika jimbo la Kivu Kaskazini. Wiki mbili baadaye mtu mwingine aliambukizwa katika mkoa wa Ituri. Kufikia mwezi Novemba mwaka 2018, shirika la afya duniani WHO litangaza kuwa maambukizi hayo yalikuwa mabaya zaidi kwa kushuhudiwa katika historia ya maambukizi ya ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kipindi hiki cha mwaka mmoja, maambukizi ya ebola yameripotiwa katika maeneo ya Beni, Butembo, Oicha, Musienene na Mabalako katika mkoa wa Kivu kaskazini huku Mandima na Mambasa pia ugonjwa huo ukiathiri watu huko Ituri. Hadi sasa shirika la afya duniani WHO linasema kwamba ugonjwa huu umekuwa janga la kimataifa, huku Umoja wa Mataifa ukieleza kuwa fedha zaidi zinahitajika kupambana na maambukizi haya. Mwaka mmoja baadaye, WHO inasema watu elfu moja mia nane na watatu wamepoteza maisha huku wengine zaidi ya elfu mbili wakiambukizwa, huku pia kuwepo kwa makundi ya waasi kukieleza kutatiza maambukizi ya Ebola kwa sababu ya kuendelea kushambulia vituo mbalimbali vya afya. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho tumbo kuluma kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni, au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyokufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Ni kwa hali hiyo pamoja Ndiye tutapiganisha ebola. Ujumbe tokea unako wizara wa afya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Nam, nchini Tanzania hivi leo kumezinduliwa jengo jipya la kuabiri na kuwasili kwa abiria wa safari za ndege katika uwanja wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere jijini Dar es Salaam, ambapo unatazamiwa kuhudumia abiria milioni sita kwa mwaka. Mwanahabari wetu Sabina Mpelo anatueleza zaidi. Zungumza kabla ya kuzindua jengo la tatu la abiria, rais John Pombe Magufuli amesema mradi huo utakuwa kichocheo cha ukuaji wa sekta ya utalii. Idadi ya watalii imeongezeka hadi kufikia milioni 1.5 kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Chimbuko la kujenga jengo la tatu la abiria yani terminal 3 ni ongezeko kubwa la abiria. Aidha, kiongozi huyo ameongeza kuwa kukamilika kwa mradi huo wenye thamani ya zaidi ya shilingi bilioni mia saba za kitanzania kumewezeshwa kutokana na uthubutu wa serikali yake kutekeleza miradi mbalimbali bila kuamua, Tanzania tutaendelea kuwa wategemezi katika miradi ya maendeleo ya taifa letu wali mkurugenzi wa mamlaka ya viwanja vya ndege Tanzania TAA Julius Ndiamukama amesema tangu kuanza kufanya kazi kwa jengo hilo mwezi uliopita ajira zaidi ya mia moja zimezalishwa huku mashirika ya ndege ya kimataifa yakihamishia shughuli zake katika jengo hilo. Jumla ya mashirika kumi na manane kati ya ishirini na matatu ya safari za kimataifa yaliyopo kwenye jengo la pili ambayo yatahamishiwa kwenye jengo la tatu. Nao wananchi walioshuhudia tukio hilo wamekuwa na maoni mbalimbali. Mimi nimefurahi sana kufika hapa kupata fursa mbalimbali, vijana wetu tutapata ajira na tutafanya biashara. Mradi huu tumeupokea kwa mikono miwili na vizuri tu, kwa sababu tutatoa fursa ya kazi kwa vijana kama sisi. Tanzania jifunie Kufunguliwa kwa jengo hilo sasa kutawezesha kiwanja cha ndege cha kimataifa cha Mwalimu Julius K. Nyerere kuhudumia abiria zaidi ya milioni nane kwa mwaka kutoka idadi ya abiria milioni mbili. na maafisa mmoja wa juu katika jeshi la Sudani amesema waandamanaji sita waliokufa mwishoni mwa juma wakiwemo watoto wa shule wanne waliuawa na wanajeshi wa kikosi maalum kinachoogopwa nchini humo. Jeneral Jamal Omar kutoka baraza la kijeshi linalotawala nchini humo amewatumwa wanajeshi wa kikosi maalum kwa kuwafyatulia risasi waandamanaji. Na wanajeshi 25 pamoja na wanajihadi 40 wamepoteza maisha katika mapigano kati ya vikosi vya kikanda na wanajihadi wenye uhusiano na kundi la Islamic State kaskazini mwa nchi ya Nigeria. Mapigano haya yametokea baada ya wanajihadi wa Islamic State wa Afrika Magharibi kushambulia kambi moja ya kijeshi jirani na mji wa Baga kwenye jimbo la Lake Chad na kusababisha vifo vya wanajeshi ishirini wa Nigeria na watano wa Chad. RFI, Radio France Internationale. Kundi la waasi wa huti limekiri kutekeleza shambulio lililolenga gwaride la wanajeshi walioko kwenye mji wa Aden nchini Yemen, ambapo watu 30 walipoteza maisha. Stelius sana na maelezo zaidi, ripoti zinasema kuwa mlipuko mkubwa ulisikika katika kambi hiyo ya kijeshi na miili tisa imeonekana muda mfupi baada ya tukio hilo. Miongoni mwa watu thelathini na wawili waliopoteza maisha ni kamanda wa juu wa jeshi, huku wengine wakijeruhiwa kwa mujibu wa shirika la MSF. Shambulizi hili lilitokea katika mji wa Aden ambao umeendelea kudhibitiwa na wanajeshi wa Yemen wanaoungwa mkono na wanajeshi wa serikali ya Saudi Arabia. Katika miezi ya hivi karibuni, waasi wamekuwa wakipambana na wanajeshi wa Yemen katika siku za hivi karibuni, wakati huu wanapoendelea kudhibiti katika eneo la kaskazini mwa nchi hiyo. Jitihada za mazungumzo kati ya serikali na waasi zimekuwa zikigonga mwamba nchini Sweden na haijazaa matunda. Rais wa Iran Hassan Rouhani amekejeli uamuzi wa serikali ya Marekani kutangaza vikwazo dhidi ya waziri wake wa mambo ya nje Mohammad Javad Zarif, akisema uamuzi huo umeonyesha wazi namna utawala wa Washington unavyomwogopa mwanadiplomasia huyo. Katika taarifa yake, wizara ya fedha ya Marekani imesema vikwazo hivyo vitahusu kushikilia mali za Zarif zilizoko nchini humo pamoja na kumnyima nafasi ya kuingia nchini mwake. Rais Roani amesema kitendo cha Marekani kimedhihirisha ni yaovu ya ovyo utawala wa Rais Donald Trump kuhusu nchi yake na kwamba haitarudi nyuma. Jeshi na jeshi la China limesambaza picha za video zikiwaonyesha wanajeshi wake wakifanya mazoezi ya kukabiliana na waandamanaji wa Hong Kong, wakati huu kamanda wa polisi kwenye mji huo akiapa akiapa kudhibiti aki usalama na utawala wa sheria siku ya Jumatano. Jeshi kwa mara ya kwanza lilitumia nguvu kwa, ya, za hali ya juu kukabiliana na waandamanaji ambao wameendelea kushinikiza mabadiliko ya demokrasia na utawala bora. Wadadisi wa mambo anasema video hii inatuma ujumbe kwa waandamanaji kuwa utawala wa Beijing unaelekea kutovumilia maandamano mengine ya vurugu kwenye mji huo wa kiuchumi. na msikilizaji, tugiokee katika mahojiano wakati hivi. Leo imefika ni mwaka mmoja tangu kutokea kwa mlipuko wa ebola mashariki mwa DRC ugonjwa huo umeripotiwa ume kuendelea kuenea kwenye maeneo mengi zaidi. Watu zaidi ya elfu moja na mia saba wamepoteza maisha na wengine zaidi ya elfu mbili wameripotiwa kuambukizwa. Na shirika la afya WHO lilitangaza ugonjwa huo kama janga la kimataifa, huku maambukizi mapya kumi na tano yakitangazwa Jumatano ya wa wa wiki hii. Lakini nini kinaweza kufanyika ili kumaliza maambukizi haya? Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi amezungumza na mbunge Adrie Kambale Siasemba. Tunasikitishwa sana na ugonjwa ao kuingia mahali hapa, na tulikuwa tukisikia katika jimbo kwenye maeneo ya vijiji, lakini sasa umekwisha kuingia wa mjini. Wanajitahidi kabisa wa kupiganisha ugonjwa. Tunachowaomba ni kwamba waendeleshe na kupiganisha ugonjwa huu, sababu inaonekana kabisa umekwisha kutandaa kwenye jimbo mzima, umekuwa hatari kwenye ulimwengu mzima. Wanasiasa pia wamenyoshewa kidole cha lawama ya kwamba wanawahamasisha raia kwa kuweza kupambana na wale wanaopiganisha ugonjwa wa Ebola, lakini kwa hili nawalo unali zungumziaje kwa ajili ya jambo hili. Wakati uliopita wananchi wa Kongo au wale wa jimbo la kaskazini kwa upekee walikuwa bado hawajaelewa jambo la Ebola, ilikuwa kabisa kugumu kwa wananchi kuelewa, lakini kwa sasa wamekisha kuelewa ya kwamba Ebola ni jambo halisi, ni ugonjwa ambao umekusha kuvamia tayari nchi. Inabidi sisi wafanya siasa, wanabunge, makada wa ngazi za chini, wale ambao wanafanya matibabu kwenye vituo vya chini saa so vile tunavyoita kwa lugha yetu, poste de sante e, centre de sante mahopitali mbalimbali, tusaidiane ili tupate kuhimiza raia wapate kuheshimu kawaida ambazo zimewekwa na waganga, ili ugonjwa huu usije ukasambaa kwenye eneo zingine kama vile Bukavu na nchi jirani e, tupate kufanya juu chini, ili e, kabisa tupate kufanya sensibilizasion kwenye raia wetu mbali wa, wale ambao wametuchagua ili waweze kunawa mikono e, tuweze kutii maagizo ya waganga na zaidi sana wakati tunapata na msiba kama vile tuliyopata na msiba wa ndugu yule ambaye aliyetuacha, watu wasogelee maiti, waache waganga wenyewe wahusike na maziko ya yule ambaye ametuacha. Kuna watu ambao wanapingana pia na kupata kupewa chanjo. Je, na yeah, hilo nalionaje? na wewe tayari umeshapewa na chanjo ile unasemaje? Tunashukuru kwa wale ambao wamekusha kupata chanjo, na kwa wale ambao hawajapata chanjo bado, tunawaambia kwamba wapate chanjo. Kiwa wanaambiwa kwamba wapate chanjo, ni lazima wapate chanjo, sababu ugonjwa ni ugonjwa mkali sana, ambao unaendelea kumaliza raia wa Kongo na wale wa ulimwengu mzima, sababu wa Ebola aanze mahali hapa katika Kongo, ndio maana tunasensibilize raia wetu wale ambao wametuchagua sisi kama wanabunge ambao wamechagua, tunawasensibilize, ikiwa kuna chanjo kwa ajili ya kukinga ugonjwa wa Ebola tayari wapate chanjo, sababu ile ndiyo itakayosaidia kwa ajili ya kutukinga na kumaliza katakata ugonjwa huu. Cha kuongeza ni kwamba raia wetu wa Goma na wajimbo nzima tuendelee kuungana mkono, ili tufanye sensibilisation kwa ajili ya kutii mashurti ya wale e, ya ambao yamewekwa na waganga wetu, ili tu Malizo ugonjwa u wa Ebola, na ikiwa tutasaidiana, tunaamini kwamba ugonjwa huu utaisha kwa muda mchache. Na msikilizaji, ni sauti yake mbunge Adrie Kambale Siasemba Akieleza kuhusu maambukizi ya Ebola. Na mwanahabari wetu John Kanyunyu kutoka kule mashariki mwa DRC anatuarifu kwamba mgonjwa wa nne wa Ebola amethibitishwa kufa kule mjini Goma mchana wa leo, na hiki ni kifo kinachofuatia baba wa familia na kijana na mtoto wao wa kike pamoja na mke, sasa anafariki dunia. Naam, ni mpishe basi Sabina Mpelo na makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Leo ni mwaka mmoja tangu kulipuka kwa ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC. Watu elfu moja mia saba wamepoteza maisha, huku watu zaidi ya elfu mbili wakiambukizwa ugonjwa huo. Msikilizaji, unadhani jumuiya ya kimataifa imefanya vya kutosha kukabiliana na Ebola? Ninaitwa Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Okay, kwa jina naitwa Patrick Mulango Kakuji, Natokea mabaoa mjasi. Kwa kweli huu ugonjwa wa ebola ni ugonjwa moya hatari sana. Jumuiya ya kimataifa isichoke na kuleta chanjo wagonjwa kupokea hiyo malaria ya Ebola. Kwa sababu gani? Watu huwa wanauko natembea, wanakuwa na ule ugonjwa ule ule. So, ugonjwa ndio utaambukiza taifa nzima. Wafanye jitihada yote kwa kuepushana na wale watu wamekuwa na magonjwa ya Ebola, kwa kukinga wengine wasikuwe na ile magonjwa, kwa kuwa ugonjwa isienee nchi yote ya DRC. Kutoka hapa Bujumbura nchini Burundi, mnazungumuza na Francois Bugawoni Mari. Ikitazamwa namna ugonjwa huo unavyozidi kuenea, ikiwa ni huko Kongo na hata katika maeneo jirani, ni kama vile jamii ya kimataifa haijafika kokote kabisa katika makabiliano dhidi ya ugonjwa huo. Eh, lakini pia ukitazama ni wapi ambapo ugonjwa huo ulianzia, ni kama vile ulianzia kunako vurugu za kupindukia, jambo ambalo linawapelekea wafanyakazi wa huko Kongo na hata wale wa kimataifa kutatizika sana. Na katika juhudi zao za kufurusha ugonjwa huo, serikali ya Kongo, mimi napendekeza kwamba pamoja na wizara zingine hususan zile za afya na ulinzi zishirikiane na jumuiya ya kimataifa ili kupambana za kutosha kabisa na ugonjwa huo hatari wa Ebola. Kutoka Uvira DRC hapa Mlongwe eh, ni faraja maarufu kama dg antri. Ikweli ni jambo ambalo limetanda kuona, limeacha watu zaidi midomo wazi wengine, wamepoteza familia zao ndugu ya hivyo. Na kuhusu swala la udhibiti ugonjwa huo, ukweli naona kama hali nazidi kuwa ngumu na nazidi kuwa mbaya, kadri u inazoendelea maradhi kama hayapata mtu wa kuratibu vizuri vizuri, waza yanapungua wa ila hayajaisha haya. Sasa sisi kuhusu Ebola siwezi ni kupungua, siwezi ni kuisha Ila tatizo aizaie bona haijapata kuitunza kabisa kama iwezekanavo. Lakini tungeomba zaidi serikali yetu, tuzidi kuomba msaada nchi zingine za nje, ili tupate kabisa dawa za kutosha kudhibiti ugonjwa. kama hali jana, sikia kuna wazazi ambao walikuwa na watoto hapo Bukavu, wamezuia wasifike mpaka wafanyiwe kwanza ki aini, vitu ambavyo vinasumbua sana kabila sabina m. Tunaomba kabisa serikali yetu, tuombe msaada nchi jirani, tupate da ambayo itakayoweza kabisa kutibu ugonjwa na, na, na kukomesha kabisa. Mimi naitwa Saba Liganga, napatikana na mtumbo wilayani mkoani Ruvuma nchini Tanzania. Suala la Ebola nchini Kongo, mimi sidhani kama Umoja wa Mataifa na katika mashirika ya afya kama wamechua wameitendea haki hasa DRC, kwa sababu kama wangekuwa wamechukua jitihada stahiki, sidhani kama ugonjwa huu ungekuwa umeendelea. Lakini sasa hivi tayari tulishatangaziwa kwamba Ebola kuna hatari ya kuwa janga la kidunia, kwa sababu si Kongo peke yake wataathirika, lakini pia mpaka nchi jirani watakuwa na tahadhari kubwa. Ikiwa Kongo yenyewe haitadhibitiwa, mashirika mengi ya kimataifa yana uwezekano mkubwa kabisa kuweza kudhibiti na kuweza kuchukua hatua zinazostahili ili ugonjwa usiweze kuenea. Mimi nashangaa kuona kwamba Kongo bado wanapata shida na takwimu inaongezeka ya watu kuambukizwa na na wengi kufariki. Hatua stahiki hazijachukuliwa, na ndio maana ugonjwa huu bado unaendelea kuwepo Kongo, na sisi wengine tunahofia tuna Kalele Mgembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam Tanzania. Ah, binafsi mimi naona ugonjwa wa Ebola umekuwa ni tishio kubwa sana katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu ugonjwa huo unazidi kutikisa sana nchini Kongo. Shirika la afya la duniani, WHO, bado kabisa, mimi naona jitihada zao hazionyeshi kabisa kukabili huu ugonjwa, kwa sababu hivi majuzi walitangaza kwamba limekuwa ni janga la kimataifa. Kama janga la kimataifa, je, wana mikakati gani ya kuweza kukabiliana na ugonjwa huu? Kwa sababu kuna sheria kinzani zinajitokeza nchini Kongo, kuna wengine wanapinga ku, ku, kuanzishwa kwa ile chanjo mpya ambayo imezinduliwa, kuna wengine wanakubaliana nayo. Ugonjwa wa Ebola umemfanya mpaka waziri wa afya nchini Kongo ajiuzuru, kwa sababu inatia huruma, kila siku wananchi wanapoteza maisha yao, na ikumbukwe nchini Kongo kuna makabiliano ya upikia amani, amani ya mna afu, taifa tena linakabiliwa na Ebola. Shirika la Afya Duniani, WHO, najaribu kuangalia njia mbadala ambayo inaweza ikapunguza makali ya ugonjwa huo. Kwa majina naitwa Imani Classic Tokos, toka maeneo ya Kamanyola, GRC ni Jimboni Kivu Kusini. Umoja wa Mataifa haijafaulu hata nusu kwa kukomesha maambukizi ya virusi ya Ebola kwa sababu siku baada ya siku kunaonekana kuna, kuna maambukizi mapya katika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Ndio kwa maana sisi wananchi wa Kongo tunaomba wakuu viongozi wa dunia watusaidie ili kukabiliana na janga hili, kwa sababu janga hili linaonekana kuwa tishio kwa wananchi wa Kongo. Kwa sasa tunaishi maisha ya wasiwasi kupitia ugonjwa huu wa Ebola. Ndio kwa maana tunaomba serikali na nchi ya jumuia ya kimataifa itasaidia kupambana na janga hili kwa sababu ugonjwa tayari umeshafika Goma na siku si nyingi itafika jimboni Kivu kusini na kuenea nchini mwetu mzima. Kwa majina anaitwa Kisa Kasongo toka GRC Kamanyola, jomboni Kivu ya Kusini, hususani mashariki mwa GRC. Kwanza mimi sioni kama jumuiya ya kimataifa inafanya iwezekanavyo kwa kutulinda na Ebola kwa kuwa nchi yetu, tunaogopa, tunaogopwa sasa na mataifa mengi kupendekeza ugonjwa huo wa Ebola. Kwa kweli, manchi zingine zinatuogopa sana kwa kuwa wanatuhofia kwamba nasi tutaweza kuwaambukiza ugonjwa huo. Na najiuliza maswali mengi tu, kwa nini DRC ndiyo ambayo nakumbwa na janga hili la ugonjwa wa Ebola. Naona kama imekuwa sasa wimbo katika nchi yetu. Ah, kila kona yote ya nchi wanaimba ugonjwa huu, na inatupa sana shida ya kuweza kutatua. Tunakuwa na mashaka kabisa ambayo inatupatia kila siku kuwaza kisi ugonjwa huu unaweza ondoka nchini mwetu na tuweze kuishi kama watu wengine, kwa kuwa ni fasi nyingi sana wanishatia viutue hili vya kujimia na Ebola. Ila mimi ni kama maoni yangu kabisa, ningeoma ya tu rais wetu kufuatilia ajue ni nini ambayo inaweza kufanyika ili eh, azidi kulinda taifa lake la Kongo, azidi kuepusha taifa lake la Kongo katika maradhi hii ya Ebola ambayo inakuwa kama wimbo katika ni vina Eriki Bilali, mzaliwa wa Congo, Sud Kivu, lakini kwa sasa naishi Tanzania, Dar es Salaam. Kikweli nashukuru kwanza Umoja wa Mataifa eni kuhusika na afya duniani kwa kupiganisha hali yote ile yenye kuhusika kule mashariki mwa nchi kufuatana na ugonjwa wa Ebola na kwa leo tunasikia mji wa Goma tayari kuna watu watatu washaathirika na ugonjwa, na maoni yangu niko nazidi kuomba hombi yangu ni kukazania kwa Umoja wa Mataifa wenye kuhusika na afya, wazidi kuimirisha kwa chanjo na kupatia watu elimu namna ya kuepukana na magonjwa hayo, hii asisambaa kwa watu wote katika nchi ya Kongo au katika hususani mahali pale mashariki mwa Kongo. Pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Mtume Paul kutoka Lusaka, Zambia, kwanza unawapa pole wale wote walioathirika na ugonjwa wa Ebola. Kiukweli jumuiya ya kimataifa imefanya kwa nafasi yake, lakini unaitaka iongeze nguvu tena za kutosha. Lakini pia umetaka mataifa ya Afrika kuungana pamoja, ili kuendelea kudhibiti ugonjwa huu mbaya wa Ebola. Si Justin kutoka Masisi, DRC, kwa upande wako unaona ebola ni ugonjwa wa hatari, lakini watu wanapoteza maisha kutokana na kupuuzia uh, kufuata maelekezo ya madaktari. Unawaomba viongozi wa DRC waelekeze nguvu katika kutafuta wataalamu wazuri ambao wataweza kumaliza ugonjwa wa ebola. Fadhili Fwalinga kutoka Tanzania, wewe unasema jumuiya ya kimataifa imefanya vya kutosha. Tatizo, wananchi hawana uelewa na hawafuati kanuni na sheria za afya jitihada bado hazijaonekana, ugonjwa huu kufikisha mwaka mzima, ni dhahiri kwamba DRC imeshindikana, nguvu iongezwe maradufu katika kukabili ugonjwa huu. Ni ujumbe wake. Abu Ali Costa akiwa soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania. Na kufikia hapo, ndio tamati ya makala ya habari rafiki jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema Nam, asante Sabina Mpelo. Nami naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo stari sana, msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Kesho asubuhi saa moja na nusu na sabini na nusu ni na wasa na wetu mwingine kwa matangazo mengine ya lugha ya Kiswahili. kwa heri. Msanii kutoka kule nchini DRC. Msikilizaji, akitamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kutusikiliza kesho asubuhi saa 1:30 na saa 2:30 kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Dakika chache kutoka sasa, tunakuacha uendelee kusikiliza matangazo mengine ya RFI, Radio France International. Kwa heri.