Barabarani saa 12 kamili kwa saa za hapa afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za afrika ya kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, ikitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, ahlan wasahlan, msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni. Miongoni mwa matokeo yasikia ni pamoja na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yatangaza mikakati zaidi ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Watetezi wa haki za binadamu nchini Uganda waikosoa serikali kwa kutumia vibaya sheria ya mawasiliano. Na serikali za Marekani na Urusi za vunja rasmi makubaliano ya mkataba wa nyuklia waliotiliana saini wakati wa vita baridi habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha matangazo haya pia yanasikika kwenye tovuti yetu ya www rfi kiswahilicom lakini pia kwenye mtandao wetu wa kijamii ni kwenye facebook rfi kiswahili Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi leo imetangaza mikakati zaidi ya namna ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Katika mkutano na maafisa wakuu wa shirika la afya duniani, WHO profesa Jean-Jacques Muyembe ametoa mapendekezo manane kuhusu namna ya kupambana na ugonjwa hatari wa ebola ndani ya nchi pamoja na maeneo mengine ya mipaka ya jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Mkutano ambao umetamatika hivi punde jijini Goma, mashariki mwa DRC. Profesa Muyembe amesema ipo haja ya kuhakikisha wanasaikolojia pamoja na makundi ya vijana wanapewa taarifa muhimu juu ya namna hiyo ya kujiepusha na kujiepusha na imani potofu, lakini pia sera za kisiasa zinazoenezwa na watu wenye kuzusha hofu miongoni mwa raia. Serikali ya DRC imesisitizia umuhimu wa kuwatumia machifu, viongozi wa miji na vijiji, pamoja na watu wa mahali wenye uwezo wa kuwaelimisha na kuelewesha raia kuhusu maelekezo ya tiba yanayotolewa na madaktari. Mlipuko wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC umetimiza mwaka mmoja hapo jana alhamis huku visa viwili vikiripotiwa katika m -m mji wenye idadi kubwa ya watu wa Goma. E, vile umu Rwanda kwa kuwahi kufunga mipaka yake kukwepa janga hilo. Na waziri wa afya nchini Rwanda amesema raia yeyote wa Rwanda atakayevuka mpaka kuelekea Goma kwa kutumia njia za panya atashitakiwa na kuchukuliwa kama mtu aliyesaliti nchi yake. Mwanahabari wetu wa Kigali Bonaventure Chubahiro ametutumia ripoti ifuatayo. Waziri wa afya nchini Rwanda, Diane Gashumba, ametangaza hayo baada ya kuhofia ugonjwa wa Ebola umegundiriwa mjini Goma mjini ambao unatengana na muji wa Rubavu kwa upande wa Rwanda. Hapa amewaomba Wanyarwanda kupitia njia wanazopaswa kupitia mm -hmm. Banamutekerejeho guhungabanya umutekano w'igihugu. Kama mtu anasaliti nchi yake adhabu yake inaeleweka. Mtu ambaye atafanya hivyo na akabainika, adhabu ya yake ni kubwa sana. Mtu atakaye kamatwa akipitia njia za panya atachukuliwa kama mtu anaenda kuleta ibora, na atachukuliwa kama mtu analengo la kuvuruga usalama wa nchi. Vinaeleweka sana, usalama wa nchi yetu ni don't touch, kama rais anavyoeleza kila siku murabizi ko ubusugire bw'igihugu cyacu ni don't touch nk'uko umukuru w'igihugu ahora abivuga. Kwa pande wa shirika la afya duniani, kiongozi wa shirika hiyo nchini Rwanda Dr. Kasonde Mwinga amesema hawatashauri nchi yoyote kufunga mipaka yao, lakini imewashauri kuweka mikakati ya kuzuia ugonjwa wa Ebola. The VHO does not uh, advise WHO haishauri juu ya urekebisho na uhusiana WHO na, na mpaka na udhibiti wa mpaka. WHO inahimiza kuweka mikakati inayohusiana na kupambana na Ebola. Hadi leo nchini Rwanda watu takribani elfu tatu wameshapata chanjo ya Ebola, hasa sasa wale waganga wanaoweza kukutana kukutana na mgonjwa wa Ebola. Bonavantir Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametetea uamuzi wa serikali yake kuzima huduma ya internet, akisema hatua hiyo inalenga kulinda maisha ya raia wa nchi hiyo. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Adis Ababa, Waziri Mkuu Ahmed amesema internet sio maji wala hewa, akitetea uamuzi wa kuzimwa kwa huduma hiyo baada ya jaribio jingine la mapinduzi la mwezi Juni. Waziri Mkuu Ahmed amesema ikiwa wananchi wataendelea kutumia huduma hiyo kuhamasisha chuki na kuchochea mauaji dhidi ya raia wenzao huenda swala la kuzimwa kwa internet likawa ni la muda mrefu zaidi. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda wameituhumu serikali kwa kutumia vibaya sheria ya mawasiliano kwa nyanyasa wa ukosoaji wa rais Yoweri Museveni. Hatua hii imekuja baada ya mahakama jijini Kampala kumhukumu kifungo cha miezi 18 jela mwanaharakati na mhadhiri wa chuo kikuu Stela Nyanzi kwa makosa ya kutumia mtandao wa kijamii kumtukana rais Museveni. Wanaharakati sasa wanaikosoa mahakama kutumiwa kisiasa kuminya uhuru wa watu kutoa maoni. Kenneth Lukwago ni mwanahabari wetu wa Kampala, anaeleza kilichotokea mahakamani jioni hii. Hukumu imetolewa dhidi ya daktari Stella Nyanzi ambaye alikuwa amemaliza miezi tisa akiwa kwenye remandi. Stella la Luzira alipelekwa mahakamani akistakiwa kuwa alitumia lugha mbaya Uh, kwa raisi Oweri Museveni na watu wengine. Hakimu alisema kesi ilimshinda Dkt. Stella Nyanzi na siku ya leo akatoa uh, hukumu ya miezi tisa, akasema uh, angekaa amemfunga miezi kumi na nane, lakini sauri alikuwa amemaliza miezi tisa kwenye rimandi, na kwa hivyo akampunguzia mpaka miezi tisa ni mwanahabari wetu Kenneth Lukwago, mwandishi wetu wa Kampala, akieleza kilichotokea mahakamani dhidi uamuzi uh, wa mahakama dhidi ya Stella Nyanzi, mwanaharakati na mhadhiri katika chuo kikuu kule Kampala. Uongozi wa kijeshi nchini Sudan unasema wanajeshi tisa wa kikosi maalum wamekamatwa kwa tuhuma za kuhusika na mauaji ya waandamanaji, wakiwa wanafunzi wanne juma lililopita. Mwanahabari wetu Sabina Nabigambo ana maelezo zaidi. Mbali na hatua hiyo ya kukamatwa, uongozi wa kijeshi umetangaza kuwa wanajeshi hao wamefutwa kazi baada ya kushutumiwa kuhusika na mauaji hayo ya wanafunzi waliokuwa wanalalamikia uhaba wa mafuta na kupanda kwa bei ya mkate. Uongozi wa kijeshi nchini humo umechukua hatua hii baada ya shinikizo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa na viongozi wa waandamanaji waliotaka wanajeshi hao kuchukuliwa hatua. Pamoja na hatua hiyo, msemaji wa jeshi Jenerali Shamsi Eldin Kabash amesema kuwa gavana wa jimbo la Kordofani Kaskazini na maafisa wake wa usalama watachukuliwa hatua baada ya kuruhusu wanajeshi ambao zamani walikuwa ni wapiganaji wa, wa Janjaweed kutekeleza mauaji hayo. Mauaji haya ya hivi karibuni yamesababisha viongozi wa waandamanaji kukataa kuendelea na mazungumzo na viongozi wa kijeshi kuhusu namna ya kufanikisha serikali ya mpito. Ebola ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionyesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji sabuni au majifu, kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam serikali ya Zimbabwe imekasirishwa na hatua ya Marekani kumwekea vikwazo balozi wake nchini Tanzania Anselem Sanyatwe. Sanyatwe amewekewa vikwazo vya kutosafiri kwenda Marekani, yeye pamoja na mkewe, akituhumiwa kuamrisha wanajeshi kuwapiga risasi waandamanaji mjini Harare mwaka uliopita. Kiongozi huyu anakuwa afisa wa juu wa kwanza katika serikali ya rais Emerson Mnangagwa kuwekewa vikwazo na serikali ya Marekani baada ya kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani Robert Mugabe mwaka elfu mbili kumi na saba. Hatua hii inamaanisha nini? Abbas Mwalimu ni mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kuna swala hapa la kuangaliwa kwamba, je, mkataba unasemaje? Hivi ni vitu vile vinapingana zina, baina ya mkataba na uhalisia. Kwa hiyo so, kwa mujibu wa mkataba yeye anaweza kuendelea katika mamlaka yake, kwa sababu nchi ambayo ina wajibu wa kusema kwamba huyu atumuhitaji kwa sasa ni nchi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini kwa kwa, kwa Marekani wanaingilia mamlaka ya ndani ya nchi ya Zimbabwe na pia kama wana, na wanaingilia mahusiano baina ya Zimbabwe na Tanzania ni mtazamo wake Abas Mwalimu, mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wagombea wa kiti cha urais nchini Tunisia hivi leo wameanza kujisajili kwa tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo kuomba ridhaa ya kuchaguliwa katika uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwezi Septemba. Hatua hii imekuja baada ya kifo cha rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini humo Beji Caid Essebsi aliyefariki juma lililopita. Waziri mkuu wa sasa wa nchi hiyo Yusuf Shahed bado hajawasilisha rasmi fomu zake ingawa chama chake Jumatano wiki hii kilisema atasimama kugombea. Na mahakama moja nchini Benin hivi leo imemhukumu kifungo cha nje cha miezi sita kinara wa upinzani kwa makosa ya kukiuka sheria za kampeni pamoja na kumzuia kutoania nafasi yoyote ya uongozi kwa kipindi cha miaka mitano. Victor Abuso ana maelezo zaidi. Pamoja na kifungo hicho, mwanasiasa huyo amefungiwa kutoshiriki katika uchaguzi nchini humo kwa kipindi cha miaka mitano ijayo. Mahakama imesema ilifia uamuzi huo baada ya kumpata mwanasiasa huyo anayeishi nchini Ufaransa kutumia kiasi kubwa cha fedha kinyume na taratibu za uchaguzi, lakini pia kugushi vyeti vilivyotakiwa ili awanie urais. Hatua hii imekuja baada ya hapo awali kuhukumiwa pia jela miaka ishirini baada ya kupatikana kosa la kujihusisha na biashara haramu ya dawa za kulevya. Tangu alipoingia madarakani miaka mitatu iliyopita, rais Patrice Talon amekuwa akishinikiza hatua kushughuliwa kwa wanasiasa mbalimbali wanaotuhumiwa kushiriki katika makosa mbalimbali ikiwemo ufisadi, akiwemo rais wa zamani Thomas Boniai ambaye aliondoka nchini humo mwezi Juni kwenda kupata matibabu baada ya kubainika kuwa kulikuwa na mpango wa kumkamata kwa tuhuma hizo za ufisadi. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz mita bendi 13. Asante msikilizaji. Nchi za Marekani na Urusi hivi leo zimevunja rasmi mkataba wa nyuklia waliotiliana saini wakati wa vita baridi, uamuzi ambao umeibua hofu kuhusu kasi ya utengenezaji wa silaha za maangamizi ya mataifa hayo mawili yenye nguvu duniani. Mkataba huo uliozuia utengenezwaji wa makombora ya masafa marefu baina ya nchi hizo mbili ulitiwa saini mwaka 1987 akiwa mjini Bangkok Thailand. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitangaza rasmi nchi yake kujiondoa kwenye mkataba huo akiituhumu Urusi kwa kukiuka matakwa ya mkataba, kauli iliyoungwa mkono na wakuu wa nchi za jumuiya ya nchi za magharibi za kujihami NATO. Wachambuzi wa siasa za taifa wao wana mtazamo gani baada ya hatua wa hii? Wakili Ojuanga Gina anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kujiondoa kwa Marekani rasmi kwa ile mkataba, sio rasmi kulingana na hiyo mkataba, lakini rasmi kulingana na Marekani, na huenda ikalete tabu nyingi zaidi duniani kwa sababu nguvu ya Urusi au uwezi wa Urusi na uwezi wa Amerika kutengeneza zana za kitonoradi imeendelea zaidi, na wakiendelea kuzitengeneza na kuziweka tayari kuzitumia, ni vigumu kujua dunia itakuwa wapi kesho. Hiyo ni mtazamo wake wakili wa Joanga Gina, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Korea Kaskazini hivi leo imefanya jaribio jingine la tatu la makombora yake ya masafa mafupi katika muda wa siku nane, jaribio ambalo rais wa Marekani Donald D. Trump amesema hana tatizo nalo. Nchi ya Korea Kaskazini imo kwenye orodha ya vikwazo vya Umoja wa Mataifa kutofanya majaribio ya makombora ya masafa marefu na mafupi, na jaribio la hivi leo limekashifiwa vikali na nchi za Ulaya pamoja na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa isipokuwa Marekani. Rais Trump akiongea na wanahabari amesema jaribio la makombora ya masafa mafupi halina shida na kwamba wanafuatilia kinachoendelea kwa sasa kumeripotiwa tetemeko kubwa la ardhi kusini mwa pwani ya nchi ya Indonesia katika kisiwa kinachoishi watu wengi zaidi cha Java ambapo mamlaka zimeonya kuhusu uwezekano wa kutokea tsunami. Tetemeko lenye ukubwa wa 6.8 kwenye kipimo cha Richter limeripotiwa kwenda umbali wa kilomita 42 hadi 150 kutoka kwenye eneo la Labuan, kusini magharibi mwa mji mkuu Jakarta. Awali, mamlaka nchini Indonesia zilisema tetemeko hilo lilikuwa na ukubwa wa 7.4 kabla ya takwimu hizi kurekebishwa na cha jiolojia cha Marekani. Na nchi ya Saudi Arabia kwa mara ya kwanza imeruhusu wanawake kusafiri wenyewe bila kupata idhini kutoka kwa waume au baba zao au ndugu wa kiume. Hatua hiyo inamaliza sheria ya muda mrefu iliyokuwa inakataza wanawake kusafiri wenyewe. Uamuzi wa Riyadh umekuja baada ya miongo kadhaa ya harakati za wanawake nchini humo pamoja na zile za mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu ambapo walikuwa wakishinikiza kufanyika mabadiliko kuwapa uhuru wanawake. Mwaka uliopita nchi hiyo iliruhusu pia wanawake kuendesha magari, hatua ambayo imepongezwa na jumuiya ya kimataifa. na msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika kumi na tano ama unaweza kusema saa kumi na mbili na robo kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Na studioni tayari yuko Sabina Mpelo kutujuza yale alojiri viwanjani. Karibu Sabina. Asante Emmanuel Makundi. Katika michezo, tunaanzia barani Afrika ambapo uh, michezo ya kutafuta tiketi ya kucheza kombe la mataifa ya afrika kwa wachezaji wanaocheza ligi za ndani mm. Uh, kuanzia jumamosi ya kesho kutakuwa na michezo ya marudiano, ambapo Burundi itakuwa ikiwakaribisha Sudani Kusini, huku Somalia ikiwakaribisha Uganda. Jibuti yenyewe itachuana na Ethiopia, wakati Tanzania itakuwa ikikabiliana na Kenya mwishoni mwa juma mm. Hmm. Nahodha wa timu ya taifa ya Brazil na beki wa zamani wa Barcelona, Juventus pamoja na PSG, Dan Alves amerejea nchini mwake na kujiunga na klabu ya Sao Paulo. Alves mwenye umri wa miaka 36 anajiunga na klabu hiyo kama mchezaji huru ikiwa ni baada ya miaka 17 alipokuwa akicheza soka barani Ulaya na kushinda mataji ya ligi na klabu bingwa pamoja na mengine mengi. Raisi wa Sao Paulo amesema aliwahi kumwambia Alves kuwa kuna siku ataichezea klabu hiyo na sasa yametimia, lakini pia anamwelezea mchezaji huyo kama mchezaji bora duniani na mwenye kiu ya mataji na ushindi kila siku. Aa, makundi Alves anarejea kucheza soka nchini Brazil tangu alipocheza mwaka elfu mbili na mbili akiwa katika klabu ya Bahia. Na, uh, kurudi nyumbani sio mbaya, ha, amerudi nyumbani mambo Uh, barani Ulaya soka limekuwa na ushindani umekuwa ume mkubwa katika nafasi ambayo anaichezea. Kwa hivyo kurudi nyumbani ni, ni jambo jema pia jaribu kumaliza maliza maisha yake ya mpira naam. Mshambuliaji Cristiano Ronaldo ambaye anakipiga katika klabu ya soka Juventus ya Juventus amemshauri mwenzake uh, Paulo Dybala kwamba atimkie katika klabu ya Man United, wakati huu klabu hizo mbili zikiwa katika mazungumzo ili Juventus waweze kumnyakua mshambuliaji Romero Melu Lukaku kwa gharama ya paundi milioni tisa. Dibala ambaye Alhamisi, namaanisha paundi milioni tisa mshahara na. Mm -hmm. Na huyo mchezaji huyo Dibala ambaye Alhamisi hii amerejea kutoka mapumzikoni baada ya michuano ya Copa America hajafanya vipimo wala hajahudhuria kambi yoyote ya mazoezi, na badala yake amejiongezea likizo hadi Agosti tano, siku chache tu kabla dirisha la usajili halijafungwa nchini Uingereza, na hii inadhihirisha wazi kwamba anao mpango wa kuihama Juventus. Namna jana alikuwa nakutana na, na coach cha uh, mkuu wa Juventus Mauricio Sarri no, uh, kwa hivyo ni wazi kwamba mlango uko wazi wa yeye kuondoka, kwa sababu Cristiano Ronaldo anacheza nafasi yake yamehamishwa. Naam, mm, mm, no. Na kule Uingereza pia kocha wa Man United Ole Gunnar Solskjaer yeye ametahadharisha kuwa mafanikio mazuri ambayo timu yake imeyapata katika mechi za maandalizi a, kwa msimu wa mwaka 2019 2020 yatakuwa kazi bure iwapo timu hiyo haitofanya vizuri a, katika msimu Home United imeshinda mechi zote tano za kirafiki, na makundi imeviadhibu vilabu bora Tottenham Hotspur uh, pamoja na Inter Milan, lakini Jumamosi hii inatarajiwa uh, kukutana na AC Milan katika International Champions Cup. So, anaangalia zaidi mechi ya ufunguzi wa ligi ambapo kikosi chake kitakipiga dhidi ya Chelsea pale Old Trafford Agosti kumi na moja. Naam, na umezungumzia Manchester United, taarifa za hivi punde ni kwamba Tayari klabu hiyo imekubaliana na Leicester City kuhusu kupata saini ya beki wakati wa Leicester City Harry Maguire, lakini bado hazijathibitishwa rasmi, lakini taarifa ziko hivyo wamekubaliana. Naam, no, ni harakati za usajili katika hatua za mwisho. No. Uh, winga mpya wa klabu ya soka ya Arsenal Nicolas Pepe amesema jitihada zake na mateso ya muda mrefu katika kujituma ndio siri ya mafanikio yake kusajiliwa The Gunners. Pepe mwenye umri wa miaka 24 tayari ametua Arsenal akitokea Lille ambapo usajili wake umeingia katika rekodi ya mchezaji namba nambari nne ambaye ni gari zaidi duniani uh, katika uh, nam katika ligi kuu ya Uingereza na amesaini mkataba wa miaka mitano uh, kwa kitita cha paundi milioni sabini na mbili na amesema ametafakari kwa muda mrefu mpaka kufikia uamuzi huo na amejidhiridhisha kwamba yupo katika klabu kubwa itakayomtambulisha duniani. Tukimalizia katika Formula One, dereva wa Red Bull, Max Verstappen amesema kuwa bado hawazi taji la mlawani kwa mwaka 2019 licha ya wadau wengi kumpa nafasi kubwa ya kutoa taji hilo. Emmanuel Makunde. Na asante Sabina, kwa udondozi wa habari za michezo. Asante asante. RFI, Radio France Internationale. Naam, nimpishe Ali Bilali na makala ya muziki Ijumaa <muchos> iza kwa sasa ni Papa Mobimba na Kofi Olomide, wanamuziki wa huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa ni mmoja miongoni mwa vibao vyake vya hivi karibuni, Papa Mobimba. Mimi ni Ali Bilali, makala muziki, Ijumaa, Radio France International, karibu Hivi karibuni alifanyiwa upasuaji wa enia amejitokeza hadharani na kuweza kuwanyooshea kidole moja kwa moja wanasiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwalaumu kuona wanavyojitajirisha wakati wananchi wa taifa hilo wakiendelea kutaabika na umaskini wa hali ya juu. Kofi Olomide ambaye mara kadhaa amekuwa sio mtu wa kutafuna maneno amewataka wanasiasa nchini DRC kuwakumbuka wananchi wao ambao wameendelea kutaabika kwa ajili ya siasa zao. Licha ya kwamba amekuwa akiugulia maumivu ya upasuaji wa hernia, Koffi Olomide ametoa mtazamo wake kuhusiana na kinachoendelea kwa sasa nchini mwake, ambapo umasikini umeendelea kukithiri pakubwa miongoni mwa wananchi ambao wameendelea kutaabika na umasikini kwa ajili ya wanasiasa ambao walitakiwa kufanya kazi ya wananchi wao. Kofi Olomide ametaja hasa hatua ya wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao wamekuwa wakielekea huko ugenini kwa ajili ya kwenda kupata matibabu, lakini pia kwenda kufanya mambo mbalimbali, wakitumia fedha za wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam kabla ya kuendelea, sikiliza kibao hiki Kofio Lomide ameweza kuimba na wanamuziki kutoka huko Ufaransa wenye asili ya Kongo, Naza na K Black, anatuambia PPP sema Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ni nchi tajiri, lakini inasikitisha kuona wananchi wake ni masikini. Na amegusia hapa kuhusiana na mishahara ambayo wamekuwa wakipewa wanasiasa wa taifa hilo, mishahara ambayo inakadiriwa kuwa mikubwa zaidi ukilinganisha na sehemu yoyote ile duniani. Kofi Olomide amesema wengi hasa wamekuwa wakitumia fedha nyingi hasa za serikali zile za walipa kodi kwa ajili ya kwenda kutibiwa ugenini, jambo ambalo lingeweza kufanyika nchini humo, lakini pia wengine wamekuwa wakienda kufanya mambo yao binafsi wakitumia fedha za walipa kodi. Amewatolea mwito wa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutowaogopa wanasiasa na wataka kuambiwa zaidi hadharani hivyo waweze kujirekebisha na kuweza kuwahudumia wananchi wao kama vile walivyokubalia, hasa wakati wa kutafuta kura za kuelekea katika taasisi mbalimbali, hususan bunge, seneti, gavana na sehemu nyinginezo. Kofi Olomide kujitokeza na kuzungumza hadharani kuwataka wanasiasa wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutoendelea kujitajirisha nyuma ya migongo ya wananchi wao, kumekuwa na mitazamo tofauti ya baadhi ya watu wakimuunga mkono kutokana na kauli hiyo, huku wengine wakimlaumu. Lakini wewe mpenzi, um, msikilizaji wa makala haya ya muziki Ijumaa, unazungumziaje hatua hii ya mwanamuziki Kofi Olomide weza kuwanyoshia kidole cha lawama wanasiasa nchini mwake? Ni kuache na, mm, na ngoma hii ya Koffi Olomide ambaye ameshirikishwa katika wimbo huu la femme de quelqu'un yaani mke wa mtu. Ni wimbo wa mwanamuziki kutoka huko nchini Ufaransa mwenye asili ya Jamhuri ya Afrika Kati na DRC. Singila anatuambia la femme de quelqu'un yaani mke wa mtu. Ni saa kumi na mbili na nusu hapa Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio France International, tukitangaza kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Ujambo msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni, awamu ya, ya pili. Miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imetangaza mikakati zaidi ya kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola, na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda waikosoa serikali kwa kutumia vibaya sheria ya mawasiliano, na nchi za Marekani na Urusi za vunja rasmi mkataba wa nyuklia waliotiliana saini wakati wa vita baridi. habari kamili msikilizaji ukiwa na lolote tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye mtandao wetu wa kijamii na kwenye Facebook RFI Kiswahili nasi tutausoma ujumbe wako hapo baadaye ukiwa na simu ya kiganjani yaani smartphone Unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili ukiwa na mfumo wa simu aina ya Android ama uh, iPhone ama iOS unaweza kusikiliza matangazo yetu haya moja kwa moja. Tuanzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako mkuu wa kamati maalum ya kupambana na maambukizi ya Ebola mashariki mwa nchi hiyo, Profesa Jean Jacques Muyembe Tamume amekuwa akikutana na viongozi mbalimbali mbali mbali mjini Goma baada ya ripoti kuwa watu wanne wameambukizwa virusi hivyo kwenye mji huo. Lengo la mkutano huu lilikuwa ni kutafuta mbinu za kuzuia kuenea zaidi kwa maambukizi pamoja na kuendelea kutoa elimu kwa wakazi wa Goma hasa umuhimu wa kutafuta huduma za afya iwapo mtu atashuku kuwa na maambukizi. Mwenzangu Ruben Lukumbuka hivi karibuni alikuwa mjini Butembo na alizungumza na mbunge Mbusa Nsanzu Yotama kufahamu mchango wa wabunge kuhusu vita dhidi ya Ebola. Najua watu wameanza kuelewa. Inaendapo gishu umesema, pengine palikuwepo watu ambao waliendelea waka, uh, waleta watu wasishike kanuni za madaktari, lakini najua watu wameshika kanuni za madaktari hapo mjini Butembo, watu wameshika kabisa kanuni za madaktari. Na najua ha, hata hali si nzuri huko Beni, hali si nzuri kabisa, watu wanaendelea wakafariki siku baada ya siku, dakika baada ya dakika, lakini tunawaita wote kujua ya kwamba malaria yapo na tayari tushike kanuni za madaktari kusudi malari hayo ya kuishe kabisa. Je, unaona kwamba serikali inafanya vya kutosha katika kuwahimiza watu kujua namna kujikinga dhidi ya ugonjwa huu? Mimi najua kwamba serikali eh, hiyo mlolongo ambao wanaita government, eh, najua sana serikali imeendelea kushindwa, serikali imeendelea ikashindwa, kwani ni kazi ya serikali kuendelea kuwahimiza watu, ni kazi ya serikali kuendelea kuwagharamia watu. Ukisoma hata kipengele ya hamsini na tatu ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaongelea mambo hiyo, na inasema serikali inakuwa na, na, na, na, na kazi ya kuendelea kuwagharamia binadamu kwa ajili ya hali ya afya ni mbunge Mbusa Nsanzu Yotama. Msikilizaji, nilikujuza kwamba uh, Profesa Jean Jacques Muyembe Tamume alikuwa kule Goma kuzungumza na wakuu wa eneo hilo kujaribu kupanga mikakati zaidi ya kukabiliana na namna bora zaidi ya kuzuia kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya Ebola, na haya alikuwa ni machache aliyokuwa akizungumza kule Goma Nuvulonka. Uh, ba, hili liwe katika swala zima la kisayansi la na lieleweke ndiyo ambayo tunataka kufanya ili kuwaonesha wa raia kwamba pambano hili lipo na ni matendo ambayo yako no, dhahiri tunahitaji kuhakikisha no, wananchi wanaelewa kwamba Ebola de ipo de na qualité. Matendo yote tutakayo yafanya kwenye eneo hili la lazima yatoe matokeo chanya de notre, de notre ni sauti yake mkuu wa kamati maalum ya anayeongoza mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Profesa Jean Jacques Muyembe tamum, uh, tamume akizungumza muda mfupi uliopita akiwa kule mjini Goma. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda wameituhumu serikali kwa kutumia vibaya sheria ya mawasiliano kuwanyanyasa wakosoaji ukosoaji wa Rais Yoweri Museveni. Hatua hii imekuja baada ya mahakama mjini Kampala kumhukumu kifungo cha miezi kumi na nane jela mwanaharakati na muhadhiri wa chuo kikuu Stella Nyanzi kwa makosa ya kutumia mtandao wa kijamii wa Facebook kumtukana Rais Museveni. Wanaharakati sasa wanaikosoa mahakama kutumiwa kisiasa kuminya uhuru wa watu kutoa maoni. Kenneth Lukwago ni mwanahabari wetu wa Kampala, anaeleza kilichotokea mahakamani jioni hii. Hukumu imetolewa dhidi ya daktari Stella Nyanzi ambaye ah, alikuwa amemaliza miezi tisa akiwa kwenye remandi jela la Luzira. Alipelekwa mahakamani akishtakiwa kuwa alitumia lugha mbaya Aa kwa raisi Yoweri Museveni na watu wengine. Hakimu alisema kesi ilimshinda Dr. Stella Nyanzi, na siku ya leo akatoa hukumu ya miezi tisa. Akasema angekaa amemfunga miezi kumi na nane lakini sauri alikuwa amemaliza miezi tisa kwenye rimandi na kwa hivyo akampunguzia mpaka miezi tisa. Ni Kenneth Lukwago mwanahabari wetu wa Kampala akieleza kile kilichojiri mahakamani hivi leo. Nchi ya Kenya, msikilizaji, inaungana na mataifa mengine ya Afrika yanayouza mafuta nje ya nchi baada ya kufanikiwa kupata mapipa laki mbili ya mafuta ghafi yenye thamani ya dola za Marekani milioni kumi na mbili. Hatua hii inamaanisha kuwa Kenya imeuza pipa moja kwa dola sitini, ambayo ni asilimia arobaini zaidi ya kiwango cha awali ambacho serikali ilikuwa imepanga kuuza. Akitangaza mafanikio haya, rais wa Kenya Uhuru Mwigai Kenyatta amesema biashara ya mafuta itasaidia kuimarisha uchumi wa taifa hilo na kusaidia kukabiliana na u... Masikini. We have joined the oil exporting countries of Tumejiunga mataifa yanayouza mafuta duniani. Kwa hivyo sisi ni nchi inayouza mafuta na tumekubaliana kuuza mapipa laki mbili kwa bei ya dola milioni 12. Tumeanza safari ambayo na imani kwamba pesa zitakazopatikana zitatusaidia kuijenga nchi yetu, kuifanya iwe ya mafanikio na kupambana na umasikini nchini Kenya. Kenya, ni sauti yake Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Radio France Internationale Serikali ya Zimbabwe imekasirishwa na hatua ya Marekani kumwekea vikwazo balozi wake nchini Tanzania Anselm Sanyatwe. Sanyatwe amewekewa vikwazo vya kutosafiri kwenda Marekani yeye na mkewe akituhumiwa kuamrisha wanajeshi kuwapiga risasi waandamanaji mjini Harare mwaka uliopita. Kiongozi huyo anakuwa afisa wa juu wa kwanza katika serikali ya rais Emerson Mnangagwa kuwekewa vikwazo na Marekani tangu kuondolewa madarakani kwa rais wa zamani wa nchi hiyo Robert Mugabe. Hatua hii inamaanisha nini kidiplomasia? Basi Mwalimu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kuna swala hapa la kuangaliwa kwamba, je, mkataba unasemaje? Hivi ni vitu vile vinapingana zina, baina ya mkataba na uhalisia. So kwa hiyo, kwa mujibu wa mkataba, yeye anaweza kuendelea kutekeza mamlaka yake, kwa sababu nchi ambayo ina in, wajibu wa kusema kwamba huyu atumuhitaji kwa sasa ni nchi ya jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini kwa kwa, kwa, kwa Marekani wanaingilia mamlaka ya ndani ya nchi ya, ya Zimbabwe na pia kama na wanaingilia mahusiano baina ya Zimbabwe na Tanzania ni mtazamo wake. Basi mwalimu mchambuzi wa siasa za kimataifa na diplomasia, akiwa Dar es Salaam Tanzania. Meli moja ya misaada ya kibinadamu inatafuta sehemu salama ya kutia nanga ikiwa na wahamiaji 124 waliookolewa kwenye bahari ya Mediterania baada ya serikali ya Italia kukataa kuwapokea. Meli hiyo ya shirika la kiraia la Uhispania inaungana na meli nyingine ya misaada ya kibinadamu ya Ujerumani kuvutana na waziri wa mambo ya ndani wa Italia Matteo Salvini aliyegoma kupokea wahamiaji zaidi. Haya yanajiri wakati huu, mamlaka nchini Libya zikitangaza mpango wake wa kufunga vituo vitatu vinavyowahifadhi wahamiaji nchini humo. Na mahakama moja nchini Benin hivi leo imemhukumu kifungo cha nje cha miezi sita kinara wa upinzani kwa makosa ya kukiuka sheria za kampeni, pamoja na kumzuia kutoa nia nafasi yoyote ya uongozi kwa miaka mitano. Lionel Nzisou, aliyewahi kuhudumu kama waziri mkuu, amekutwa na hatia ya kutumia nyaraka ghushi na kuzidisha kiwango cha matumizi ya fedha za kampeni katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Uamuzi huu wa mahakama umekuja kama pigo jingine kwa upinzani wa serikali ya rais Patrice Talon anayetuhumiwa kutumia mahakama kuwadhulumu haki wapinzani. <tune> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Na asante msikilizaji ulioko pale Kitwe na Lusaka nchini Zambia bila kusahau, Nairobi nchini Kenya, Kampala nchini Uganda, Kigali Rwanda na Bujumbura pamoja na kule Manga kote nchini Burundi. Nchi ya Marekani na Urusi hivi leo zimevunja rasmi mkataba wa nyuklia waliotiliana saini wakati wa vita baridi, uamuzi ambao umeibua hofu kuhusu kasi ya utengenezaji wa silaha za mangamizi ya mataifa hayo mawili yenye nguvu duniani. Mkataba huo uliozuia utengenezaji wa makombora masafa marefu baina ya nchi hizo mbili ulitiwa saini mwaka 1987 Akiwa mjini Bangkok, Thailand, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alitangaza rasmi nchi yake kujiondoa kwenye mkataba huo, akiituhumu Urusi kwa kukiuka matakwa ya mkataba, kauli iliyoungwa mkono na wakuu wa nchi za jumuiya ya kujihami za magharibi, NATO. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wana mtazamo gani kufuatia hatua hii ya Marekani? Wakili Ojwang' Agina anazungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Kujiondoa kwa Marekani rasmi kwa hilo mkataba sio rasmi kulingana na hiyo mkataba, lakini rasmi kulingana na Marekani, na huenda ikalete tabu nyingi zaidi duniani kwa sababu nguvu ya Urusi au uwezo wa Urusi na uwezo wa Amerika kutengeneza zana za kitonoradi imeendelea zaidi. Na wakiendelea kuzitengeneza na kuziweka tayari kuzitumia, ni vigumu kujua dunia itakuwa wapi kesho hii. Ni mtazamo wake wakili Ojwang' Agina, mchambuzi wa siasa na akizungumza akiwa Nairobi nchini Kenya. Nchi ya Siria inasema mafanikio ya mkataba wa usitishaji wa mapigano kwenye eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo kwenye mji wa Idlib yanategemea nchi ya Uturuki kuwanyang'anya silaha waasi na kutenga eneo maalum kwa usalama. Kiongozi wa ujumbe wa Siria katika mazungumzo ya mjini Kazakistan Bashar Jafar amekosoa uwepo wa wanajeshi wa Uturuki kwenye ardhi ya nchi hiyo akisema kitendo hicho kinatatiza makubaliano yaliyopo. Matamshi ya Siria, ambayo ni mshirika mkubwa wa Urusi, yamekuja katika siku ya pili ya mazungumzo yanayoendelea kwenye mji mkuu wa Kazakistan, Nur Sultan. Nchi ya Saudi Arabia kwa mara ya kwanza imeruhusu wanawake kusafiri wenyewe bila kupata idhini kutoka kwa waume, baba zao au ndugu wa kiume katika familia hatua inayomaliza sheria ya muda mrefu iliyokuwa inakataza wanawake kusafiri wenyewe. Uamuzi wa Riyadh umekuja baada ya miongo kadhaa ya harakati za wanawake nchini humo pamoja na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu, ambapo walikuwa wakishinikiza kufanyika mabadiliko kuwapa uhuru zaidi wanawake. Mwaka mmoja uliopita, nchi hiyo iliruhusu pia wanawake kuendesha magari, hatua iliyopongezwa na jumuiya ya kimataifa. Tugiukie katika mahojiano, msikilizaji. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Uganda wameituhumu serikali kwa kutumia vibaya sheria ya mawasiliano kuwanyanyasa wakosoaji wa ukosoaji wa rais Oweri Museveni. Hatua hii imekuja baada ya mahakama jijini Kampala kumhukumu kifungo cha miezi 18 jela mwanaharakati na mhadhiri wa chuo kikuu uh, Stelanyanzi kwa makosa ya kutumia mtandao wa kijamii wa Facebook kumtukana rais Museveni, akimfananisha na makalio. Mwenzangu Sabina Mpelo amezungumza na mwanahabari wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, ambaye alikuwa akifuatilia kesi hiyo mahakamani ya leo alipotangaza hukumu hiyo, wafuasi wake walipiga kelele kwenye koti na kupinga kabisa, wakatupa machupa ya maji, wakagombana na polisi, hata wengine wakashikwa na wamepelekwa sehemu ambayo hazijulikani hivi sasa. Lakini Stela Nyanzi mwenyewe amesema nini? Dokta Stela Nyanzi yeye mwenyewe hakukuwa kwenye mahakama, alikuwa kwenye jela la Luzira, lakini akifuatilia yale yaliyotendeka kwenye koti kupitia mtandao wa video. Lakini siku ya jana na alikuwa mkali sana na kupinga kabisa, akasema yeye alitumia haki yake kama binadamu kutetea na kuzungumza mambo ambayo alikuwa anafikiri yalikuwa yanafaa, kwa sauri Rais Museveni hajatendea vizuri Uganda, na kwa hivyo yeye alipinga kabisa na kusema hata kama anapinga anakubali kwenda kwa kwa jela, kwa sauri ni haki yake kujitetea, takubali kwenda mbele na kufungwa. Kenneth Lukwago, Stella Nyanzi ni mtu wa aina gani na jamii inamzungumzia vipi? Ni mwanamke ambaye alijulikana sana kwa kutumia uh, labda lugha ambayo watu wengine hapa wanasema ni lugha mbaya. Ni mtaalamu ambaye alikuwa anafundisha chuo kikuu cha Makerere, na watu zaidi hapa wanamfuatilia kama mteteaji wa haki za binadamu. Sauri amekuwa kwenye harakati hizo tangu alipoanza kupata shida katika uh, Makerere University, ambapo alikuwa na na shida karibu kama hiyo hiyo tu. Sauri alikuwa anafutwa kazi, alipambana na, na wakuu wa chuo cha Makerere. Aa, ni mtu ambaye anajulikana sana kwa upande wa haki za binadamu, alikuwa nafuatiliwa sana nafuatiliwa sana na wanatetea haki za binadamu hapa. Pengine wanaharakati wamezungumziaje mchakato mzima wa kesi hii na hatimaye hukumu dhidi ya Stella Nyanzi? Wanaharakati wa haki za binadamu wamesema wataenda mahakamani, Uh, ile Constitutional Court uh, mahakama ambayo inafuatilia mambo ya ya katiba, kuona ya kwamba hii sheria ya kusema ya kwamba ni mtu asitukane rais ama ambayo inasema kufanya tabia mbaya kwenye mtandao jamii ifutwe kabisa. Na kwa hivyo tayari kuna ambaye anajulikana kama Ladislas Rwakafuzi, amesema wiki jana ataenda katika mahakama ya kuomba mahakama aiondoe hiyo sheria ambaye wamemhukumu ndani Dr. Stella Nyanzi, akisema ni tisho kubwa kwenye haki ya binadamu zaidi watu ambaye wanataka kutumia mtandao wa kijamii na internet kwa mawasiliano na kutetea haki zao za binadamu. Nam ni mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwagu alipokuwa anazungumza na mwenzetu Sabina Mpelo kuhusu hukumu ya mahakama ya mjini Kampala dhidi ya Stella Nyanzi, mwanaharakati na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere. Ni mpisha basi Sabina na bigambo na makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Salimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia hatua ya serikali ya Rwanda kuwaonya raia wake kutumia njia za panya kuingia nchini DRC ambako maambukizi ya Ebola yameendelea kuripotiwa mwaka mmoja sasa tangu kuzuka kwake. Waziri wa Afya nchini Rwanda, Diane Gashumba, amesema kuwa raia yoyote atakayevuka mpaka kuingia a mjini Goma nchini DRC si kupitia njia za panya atashutumiwa kama mtu aliyeisaliti nchi yake. Msikilizaji, una maoni gani kwa hatua hii iliyotangazwa na Rwanda wakati huu mapambano dhidi ya Ebola yakiendelea kuchukuliwa katika nchi jirani na DR Congo, lakini pia katika nchi ya Kongo yenyewe. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu kwa maoni. Naam, lipo Kigali Rwanda, mimi ni Fabrice Tumasimani. Niweze tu kupongeza kwanza kwa serikali ya Rwanda maamuzi aliyochukua ya kuweza uh, kutoa onyo kwa watu ambao wanatumia njia za panya na kuweza kuvuka mpaka kuingia maeneo ya Goma nchini DRC. Niseme kwamba maoni hayo ni vizuri, sababu njia hizo za panya zinakuwa hazina eh, ile mashine ya kuweza kupima watu ambao wana virusi vile, kwa hiyo kuweza kuwapa onyo raia wa Rwanda eh, ni jambo nzuri, sababu itakuwa na ulinzi kwa hali moja ama nyingine, sababu tunajua, uh, virusi hivi vina athari nyingi, mfano kule Liberia, kule Guine, uh, watu maelfu walipoteza maisha, lakini pia lazima tukumbuke ya kwamba watu wameshapoteza maisha ni zaidi ya elfu moja. Kwa hiyo, uh, serikali ya Rwanda kuweza kuwakinga raia zake ni jambo ambalo kusema kweli ni jambo la kuigwa, hasa nchi ambazo hizi ambazo zinapakana na DRC mashariki hasa Burundi, Rwanda na na Uganda, waweze kuiga mfano wa kuweza kabisa kuweza kuwalinda raia pale ambapo janga hili la Ebola haijaweza kuvuka mipaakanzaamaila aiaza kango utoka DRC kama eneo la jimboni Kivu ya Kusini, hususani mashariki mwa DRC. Kwanza mimi ningeanza kwa kilio kikubwa kusema e, Mungu, kwa nini umeona TBRC iliyo ambayo ikumbwe na janga hili la ebola ambalo linazuika katika nchii mwetu. Ningeomba kuambia wandugu zangu wa Rwanda vilevile rahis wa Rwanda kwamba hatafanyikiwa ku hizo kauli zake hazitafanyikiwa kwa kuwa wa wananchi ni wengi na njia za panya ni muhimu, ndugu DRC. Ndio maana hata fanikiwa kwa kweli, hiyo neno yake haiwezi kufanikiwa, kwa kuwa hata kama tawatia vizuizi kuzuia wale watu ambao wasiweze wa, wa, wa, wa, kutumia hizo njia za panya ili kuweza kupenya eh, katika nchi ya DRC ambapo kunapatikana ugonjwa huu na anavowewa kutumikisha hizo njia za panya, kwa kweli kumzuia ni vigumu sana, ni vigumu sana. Ndio maana cha kufanyika tu ni kupambana, ni kuangalia jisi tu tatizo la hii ugonjwa Ebola, abla itaweza kuisha ufingi DRC ndiyo maana tu watu wataweza kuwa na wataweza kuwa tena na ile uhuru wa wakutendea na kufikia njia zao ambazo wanapita kila siku, ila wasaidie tu wasikile vivi hivi i utwasitize katika njia za kwa kuwa hawezi kumbana na wakati wanatafutia ajira yake huko. Kwa kweli mimi nikiomba jumuia ya kimataifa iweze kufanya kazi kupambana na ugonjwa huu nchini mwetu, kwa kuwa wengi wanatuogopa mataifa mengi naogopa DRC. Basi hata naki wetu tunaogopa sana, kwa kuwa tunaogopea na kila mataifa yetu kutokana na ugonjwa huu ambayo unakuwa kama wimbo nchini mwetu kwa kwajia la ya Mungu eh, Mkama mzaliwa wa kigurwe sange DRC Congo, lakini sasa hivi naishi hapa misaka Zambia. Kweli serikali ya Rwanda maamzi ambayo yamechukua, anaweza kuwa upande umoja ni mazuri na upande mwingine ni mabaya. Kwanza mazuri kivipi? Mazuri kwa sababu yale magonjwa yanaambukizwa eh, na watu kuvuka kuingia kongo na kurudi ka, ili inaweza ikasababisha tena yale magonjwa kuambukiza wenye Rwanda huko kwa niaba ya hii njia panya, kweli serikali ya Rwanda inafaa vizuri tena iweke maaskari ambao watalinda zile njia zote za vichochoroni ambako nyoto wana, watu wanakopitia ili wasiende wakaleta ile maambukizi. Kwanza kama wanapita kule yani, wanapi na, nah kwa nini wasipitie pale kwenye mpaka yaani? Wanaogopa, wanajua kama wana vitu vibaya, kwanza wanapitisha bara na maradhi yale, kama unaweza ukawa watu ambao wanaweza wakapita wakapenya wakaingia upande wa Rwanda na wakasababishia Wanyarwanda nao kuwa na ule ugonjwa. Kiukweli na omba jeshi la Rwanda lisimamie kila kila sehemu ambako wanajua kama vile vipa, watu wanapitia, wasimamie pale, ili watu wasiingie kabisa. Wao wanapitia kwenye mpaka, alafu na wachunguzwe wa kama wanaumwa hawajaumwa. Asanteni yeah, sana. Mimi kwa majina naitwa Ugawani Mari Francois, ni mkazi wa kule Kirundo kaskazini mwa Burundi, lakini kwa sasa napatikana hapa uh, mjini Bujumbura. Uh, marufuku ya serikali ya Rwanda kwa raia wake kutoingia kwa njia ya panya nchini Congo, mimi ninakubaliana nayo kwa sababu, kwanza Kongo ni nchi inayopakana sana na Gwanda na raia wake wanatembeleana sana na kubadilishana vitu mbalimbali. Kwa hiyo raia wa Gwanda ukimkataza, yaani kuingia Kongo, itakuwa pigo kubwa kwake, na atafanya kila awezalo ili mradi aingie Kongo. Yani, marufuku hiyo ya Rwanda dhidi ya raia wake itekelezwe kwa umakini mkubwa, ili raia wa nchi hiyo wapitie kwenye njia halali na waingie au watoke angalau baada ya kufanyiwa vipimo vya kiafya. Kwa majina anaitwa kwa ideeto wa Kadodo na nakaa katika mji wa Kirungu no batiarti. Kwa sasa anapatikana katika mji wa Lubumbashi, kulingana na kauli la raisi Kagame Pol. Hili niliona nilazema zaidi, kwa sababu yeye epo na ile anaita fisii katika lugha la Kimambo, anapenda na raia wake, kwa sababu anailinda nchi zake kwa kulinda nchi zake, alipenda kuitolea nchi zake mazingira mazuri ba, kukatea, kwa sababu ndiyo maana aliweza kuwatolea kuwaambia raia zake wasiweza tena kuingia katika nchi ya DRC uh, Kongo, kwa sababu ya hiyo uh, ugonjwa wa Ebola. Na mimi niliona kama kauli yake ni yu, nzuri zaidi, inaweza kuwakumbusha hata vile vile uh, viongozi wa DRC kuweza kupiganisha ile ugonjwa wa Ebola kwa mapema, kwa sababu unaweza kudeta ile wanasema kama nafu kubwa, watu wasiweze kutendea tena katika nchi za kigeni kama Tanzania, Rwanda, Burundi. Ile naeza kufanya hata mtu wale wafanyabiashara kufanya safari zao kwenda kutafuta vitu vingine, inaweza kuwadekea upate zaidi, kwa sababu wanaweza kuteshwa zaidi kwa kuweza kuang'alia kama wepo katika Asia Majina naitwa Victor bin Serabuya, yanapatikana Geita, Tanzania. Mimi kwa upande wangu naona suala la Rwanda kuwazuia raia wake kutoingia Kongo kwa kupitia njia za panya wako sahihi kabisa, na hii ni kutokana na kwamba tayari wameshatambua kuwa Ebola ni ugonjwa hatari. Ebola ni ugonjwa ambao tayari wameshaingia katika ukanda wa nchi ya DRC Kongo. Sasa DRC Kongo iko karibu na nchi ya Rwanda, hivyo wakifanya kuingia kinyemera kwa njia zisizo sahihi na njia ambazo hazijahakikiwa na serikali Wanaweza kwenda kupata ugonjwa huo na kuurejesha tena katika nchi ya Rwanda, hivyo kuzuia mipaka ni jambo ambalo ni la msingi sana. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Kwa upande wa ujumbe mfupi, Mfariji Kihota kutoka Mboko, Kivu Kusini nchini DRC unasema Wanyarwanda watumie njia halali ili wapite kwenye vipimo kabla ya kuingia kwao katika nchi ya Rwanda wasije wakaleta sintofahamu katika nchi yao. Kunyala Mbilingi kutoka Ubaluku, Mbarali, Mbeya, Tanzania, unasema inatakiwa wananchi waitii serikali yao ya Rwanda. Patrick Kakuji kutoka Moba, DRC, unasema jambo la kwanza ni kushukuru serikali ya Rwanda kwa kuchukua hatua ya kuzuia watu wasivuke mpaka kuingia DRC kwa njia za panya. Hiyo ni kwa sababu wanaepusha maradhi ya Ebola kuenea Afrika nzima. Le Lugembe wa Igunga Tanzania, unasema pasipo serikali kuwapa onyo kali raia wake, hizo njia za panya zitaendelea kutumika ili kupenya na kuelekea Kongo, jambo ambalo linaweza kuigarimu Rwanda pale Ebola itakapopiga hodi nchini humo. Kikubwa raia waheshimu sheria na kanuni oh. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru kwa kuwa nami katika makala haya ya Habari Rafiki ambapo hii leo tumeangazia hatua iliyotangazwa na serikali ya Rwanda kuwaonya raia wake kutumia njia za panya kuingia nchini DRC ambako maambukizi ya Ebola yameendelea kuripotiwa. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, kwa heri. Nam, asante Sabina na Bigambo kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu ya leo jioni. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo ni Victor Abuso. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, panapo majalo ya msikilizaji, tuonane baada ya juma moja lijalo. kwa heri.