Saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF waua watu watatu huko Elingeti, wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Rais wa Tanzania Dr. John pombe Magufuli azitaka nchi wanachama wa SADC kuweka mazingira rafiki ya kibiashara ili kukuza ustawi wa wananchi wanachama. Na mwanadiplomasia mkuu nchini Iran asema kwa sasa nchi ya Marekani inachukua hatua dhidi ya Tehran na washirika wake wakiwa na aibu ya kuungana na vikosi vyake kwenye Ghuba. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni. Leo ni Jumatatu, Agosti 5 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika, na ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF usiku wa kuamkia leo wamewaua watu watatu huko Elingeti wilayani Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo raia wenye hasira kali kijijini Elingeti waliandamana pia hii leo wakitaka usalama wa raia uimarishwe na serikali ya Congo DRC wilayani Beni, kama anavyojulisha Kambale Muma, mumoja wa vijana kijijini humo. Tumechoka, hatuna tena ya kusema juu ya serikali. Inawezekana serikali haina tena kazi ya kufanya, wametuachilia bo hivi, hatuna tena kitu ya kusema juu ya serikali. Na mashirika ya kiraia yamesema ni vema zaidi serikali ya Congo ifanye kazi yake. Kambale Saliboko ni mumoja wa viongozi wa shirika linalotetea haki za binadamu asado wilayani Beni. Tumepiga marufuku kulipa kodi pamoja na ushuru wowote katika wilaya ya Beni. Viongozi waje wakifuatilia mambo hiyo kwa makini, sababu hatuone umuhimu ya kuendelea kulipa ushuru na kodi wakati tukiendelea tukiwawa, angalau tuna jeshi lenye lina jukumu la kuzingatia usalama wa raia pamoja na mali ya kwake. Lakini serikali ya Kongo DRC wilayani Beni kwa upekee yazungumziaje mauaji na madai hayo ya raia ishiyo wilayani Beni. Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. raia ilipe serikali, ingoje wasikari watafanya kazi yao, lakini kugkama kukatala kulipa kodi haiko nzuri kusisi, haiko nzuri itakumbukwa. Kwamba tangu mwezi uliopita hadi sasa, wasi hao wanaodhaniwa kuwa wa ATF wamewaua watu zaidi ya ishirini wilayani Beni na wengine kutekwa nyara, pamoja na watoto. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli amezitaka nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC kuweka mazingira rafiki ya kibiashara ili kukuza ustawi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Stephen Mumbi ana taarifa zaidi. Wimbo wa Sadek ishara ya kwanza kwa maonyesho ya nne ya viwanda ya nchi wanachama jumuiya hiyo. Rais <muchilipi> si Magufuli anafungua na kutoa wito: fedha zetu nyingi tunazitumia kuagiza bidhaa kutoka nje badala ya kuwekeza kwenye miradi ya maendeleo inayoweza kutokomeza umasikini. Ukosefu wa viwanda unaifanya Afrika iendelee kuwa na uchumi tegemezi akiainisha changamoto zinazokwamisha ustawi wa viwanda na biashara katika nchi wanajumuiya wanajumuiya, katibu mkuu wa jumuiya hiyo Dr. Stagomena Tax anasema wanajumuiya wachangamkie fursa zilizopo. Kwa hiyo ni vizuri kuzitambua fursa hizi na kuzitumia ipasavyo. kuna uhaba sana wa umeme katika na pato la la taifa pamoja dola za Kimarekani milioni mbili pointi tano. Tanzania tayari imepiga hatua kubwa katika miundombinu ya usafirishaji bidhaa kwa njia ya barabara, anga na hata kupitia reli. Masanja Kungu Kadogosa ni mkurugenzi mkuu wa shirika la reli nchini humo TRC. Kongo tunategemea kopa ni sehemu kubwa sana kutoka Kongo, kwa ni lazima reli yetu iweze kuhimili eh, kishindo cha kuweza kuchukua mizigo mzito ya madini. wafanyabiashara wananufaika vipi na maonyesho hayo? Antonia Masoi ni afisa masoko wa shirika la kuhudumia viwanda vidogo vidogo nchini humo SIDO. Badala ya kukana product zako unasema kwamba za kwangu ziko hivi, bila kujua mwenzako anapata nini. Tuseme ni mmoja wapo ya exposure kwa wajasiriamali wetu wa hapa Tanzania. Jumuiya ya SADEC ina watu milioni 344 wa zaidi ya wadau mbalimbali wa biashara wapatao elfu tatu wamejitokeza kuja kushiriki maonyesho mwaka huu yanayotamatika hapo Agosti 9 kabla ya kuanza kwa mkutano wa nchi na serikali kutoka nchi wanachama. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Watafiti wa masuala ya afya wamezindua jaribio ya chanjo ya Ebola katika eneo la magharibi mwa Uganda, kwenye mpaka na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredrik Nwaka. Nchi kadhaa jirani na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo zimeendelea kuchukua hatua za tahadhari kuzuia maambukizi ya maradhi ya hatari ya Ebola kuingia katika nchi zao. Uganda imeanzisha jaribio la kutoa chanjo dhidi ya Ebola, operesheni ambayo inatarajiwa kutoa mwelekeo na majibu muhimu kuhusu kinga na usalama wa chanjo. Kwa mujibu wa Dkt. Pontiano Kalebu, mtafiti wa Uganda anayeongoza kampeni hiyo, amesema operesheni hiyo inatarajiwa kuchukua miaka miwili na itawalenga watu mia nane, yaani wafanyakazi wa afya na wafanyakazi waliopo kwenye mstari wa mbele. Ugonjwa huo hatari wa Ebola ulianza kuripotiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo tangu Agosti mosi mwaka elfu mbili na kumi na nane, na inaelezwa na ina kuwa mtu mmoja alipoteza maisha nchini Uganda baada ya kuambukizwa Ebola. Chama cha mapinduzi nchini Sudan, SRF, kimetupilia mbali azimio la katiba lililosainiwa na baraza la kijeshi la mpito TMC na vikosi vya uhuru kwa ajili ya mabadiliko FFC. FFC, TMC na FFC zilisaini makubaliano ya kutoa ya kuto kuanzisha mamlaka ya mpito ya miezi 39 nchini Sudan ili kufikia mageuzi ya kisiasa na kiuchumi kabla ya kufanya uchaguzi mkuu. Wazo kuu katika mpango huu ni kusimamia nchi wakati wa kipindi cha mpito na rais atakayeteuliwa na pande zote, ikiwa ni pamoja na serikali ya kijeshi na serikali ya kitaalamu. Bunge litaundwa na litakuwa wazi kwa vikundi vya siasa vilivyoongoza mapinduzi, vitapitisha sheria zinazohitajika kwa mabadiliko ya kidemokrasia. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma, magharibi mwa Kenya. anazungumziaje ukosoaji huu? Madai ya Sudan Liberation Front ya bila shaka, wengi wanatarajia, kwa sababu ni kati ya makundi ambayo hajatosheka kabisa kabisa na ule mkataba ambao uliwekwa. Nafkiri hiyo mefaa zile changamoto ambazo wengi tunatarajia kwamba zitaweza kukubwa mkataba huu, kwa hivyo ni pigo kubwa kabisa. Madai kama hayo lazima aweze kuchukuliwa no, na kuchukuliwa kwa uzito ambao unatakikana, kwa sababu linatia doa katika mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani katika taifa la uh, na Sudan Sudan. Nafkiri kwamba kundi hilo lazima liweze kusikiliza haraka kabisa ili amani iweze kupatikana uh, kule Sudan. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Hali ya kutovumiliana kisiasa imeendelea kushuhudiwa nchini Burundi, wakati huu nchi hiyo ikijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa rais hapo mwakani. Baadhi ya maeneo nchini humo, majumba na ofisi za vyama vya upinzani zimekuwa zikiteketezwa kwa moto, ambapo chama cha upinzani cha Agathon Rwasa cha CNL kimekuwa kikilengwa na mashambulizi. Mwenyekiti wa chama hicho, mbunge Agathon Rwasa, amebaini masikitiko yake kutokana na hali hiyo. Kweli kuna matukio ya aina hiyo ambayo yanatokea tokea, lakini sisi mtazamo wetu ni kwamba ni uoga unaodhihirishwa na walioko madarakani, lakini pamoja na hayo hatuvunjiki moyo, tunaendelea na shughuli zetu ijapo katika mazingira magumu kama hivyo. Ni sauti yake mwenyekiti wa chama cha upinzani nchini Burundi cha CNL mbunge Agathoni Rwasa. RFI Bujumbura 96.1 FM, ni saa 12 dakika tisa Afrika Mashariki. Watu 40 wameripotiwa kupoteza maisha nchini Libya na wengine wamejeruhiwa baada ya kushambuliwa wakiwa kwenye sherehe ya harusi magharibi mwa Libya. Mengi zaidi na Victor Abuso. Ripoti zinaeleza kwamba waliotekeleza shambulizi hilo la angani ni wapiganaji wa kiongozi wa upinzani Khalifa Haftar anaendeleza harakati za kutaka kudhibiti jiji kuu Tripoli na kuchukua uongozi wa taifa hilo. Ni mwendelezo mauaji ambayo ameendelea kutekelezwa na vikosi vya Haftar tangu mwezi Aprili mwaka huu, ambapo hadi sasa vikosi hivyo vya upinzani vimetekeleza mauaji zaidi ya watu elfu moja. Jumuiya ya kimataifa imeendelea kusaidia kuleta pamoja pande hizi mbili, lakini serikali ya Tripoli inayotambuliwa na jumuiya ya kimataifa imekuwa ikitangaza ushindi wa mara kwa mara dhidi ya vikosi vya Haftar. Tangu kuuawa kwa kiongozi wa zamani wa Libya Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja taifa hilo halijawahi kushuhudia amani na utulivu. Rais wa Misri Abdel Fatah al Sisi amesema mlipuko uliosababisha vifo vya watu ishirini jana usiku nje ya taasisi ya kitaifa ya saratani katikati mwa Cairo ni tukio la kigaidi. Watu wasiopungua ishirini wameuawa na wengine arobaini na saba wamejeruhiwa baada ya gari lililokuwa likiendeshwa kwa mwendo kasi kugonga magari mengine matatu na kusababisha mlipuko mkubwa huko Cairo, wizara ya afya ya Misri imesema leo Jumatatu. Polisi wa Misri wanasema wanalishuku kundi la Hasm, mshirika wa kundi la, la Muslim Brotherhood kuwa nyuma ya shambulizi hilo kiongozi wa kundi la waislamu waumini wa, wa, wa madhehebu ya Shia waliopo karibu na Iran amepewa nafasi ya kwenda kupata matibabu nje ya nchi kufuatia mzozo wa kisheria uliojitokeza. Wafuasi wa Ibrahim Zakzak wamekuwa wakiandamana katika mitaa ya mji mkuu wa Abuja kwa miezi sasa wakitaka kuachiliwa kwake, maandamano ambayo mara kadhaa yamegubikwa na vurugu. Wafuasi wa Bwana Zakzak wanasema amepigwa na kujeruhiwa na wanahofia huenda akapoteza maisha, kulingana na timu ya bwana Zakzak. Jaji katika jimbo la kaskazini la Kaduna aliamuru kiongozi huyo wa dini na mkewe lazima waruhusiwe kwenda kupata matibabu ili kesi yake iendelee kusikilizwa. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa, anazungumzia kadhia hii akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania leka, leka anaunga mkono na kundi lake kubwa, na kunaungaji mkono hata wandalika ndani wakimekime ambao haujitokeza hadharani, mbali ya wale wenye kumunga mkono hadharani. Lakini jambo moja ambao mpono anataka niseme kwamba mara nyingi viongozi wa kiitikadi na hasa wa imani uwa ni watu watari, wanapotokea kuwa shida kukubalika na mfumo, maamuzi ya mahakama bila shaka yataambatana na visha vingine, pengine vya hujuma iva miundombinu ya serikali navipigiladasila nasiamini kama itapunguza joto zaidi ya kuniongeza. Ni kiongozi wa harakati ya Shia ya Kiislamu nchini Nigeria, IMN, atakuwa akipokea matibabu nchini India. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza tukiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa kumi na mbili dakika kumi na tatu Afrika Mashariki. Mwanadiplomasia mkuu nchini Iran amesema kwa sasa nchi ya Marekani inachukua hatua dhidi ya Tehran na washirika wake wakiwa na aibu ya kuungana na vikosi vyake kwenye ghuba na kutupilia mbali wito wa Washington wa mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje Muhammad Javad Zarif pia amethibitisha kuwa alikataa ombi la kukutana na rais Donald Trump mwezi uliopita licha ya tishio la vikwazo vya Marekani dhidi yake. Dr. Francis wa mbete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala, Uganda. Mzozo wakati ya Iran na Marekani hazidi kupanuka sana, na sio rahisi sana wawe na makubaliano katika mambo yote yale, masuala ambayo wanaangalia ya nuklia, ya vile vita vya chini kwa chini vile baridi, sasa vimetibuka na kuwa vita vya maneno vya wazi. Marekani hairekezi kamba, Iran hairekezi kamba, inapofanya hivyo Mizozo inazidi kuwa mkubwa sana na mahali ambapo wanaelekea, nafikiri fujo lote linaelekea mashariki ya kati. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito kwa Wamarekani wote kulaani kujikweza kwa Wamarekani weupe baada ya mashambulizi mawili ya risasi mwishoni mwa juma ambapo watu 29 wamepoteza maisha na wengine kujeruhiwa huko Ohio na Texas. Rais Trump amesema kwa sauti moja, taifa hilo lazima lilaani ubaguzi wa rangi, ubaguzi na kujikweza kwa weupe, akiongeza kuwa itikadi hizo mbaya lazima zishindwe na chuki haina nafasi Marekani. Awali, Rais Trump amewataka wafuasi wa chama cha Demokrats kukubaliana kuhusu udhibiti mkali wa bunduki, akipendekeza kwamba sheria mpya zinaweza kuhusishwa na mradi wake wa mageuzi kuhusu sera ya uhamiaji na Pakistan leo Jumatatu imelaani hatua ya India kuondoa hadhi maalum ya Kashmir na kusema hatua hiyo ni haramu na kusisitiza kwamba ni eneo linalotambuliwa kimataifa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Pakistan amesema katika taarifa kuwa hakuna hatua ya upande mmoja wa serikali ya India inaweza kubadilisha hadhi hiyo inayozozaniwa kama sehemu katika mzozo huo wa kimataifa. Pakistan itatekeleza chaguzi zote zinazowezekana kukabiliana na hatua hiyo Nam ni wasawa arefai Kiswahili michezo na Frederick Nwaka karibu Nam. Asante sana Sabina, nakuona leo umechangamka sana hapa studio, kulikoni? Ama ni wiki ya mwananchi hapo jana? Ni wiki ya mwananchi na mimi ni mwananchi, kwa hiyo <laughs> najisikia furaha sana bila shaka. Asante sana Sabina na msikilizaji, bila shaka ujambo hapo ulipo. Kocha wa timu ya taifa ya Kenya Harambe Stazi Sebastian Minya amesema yuko tayari kufutwa kazi kama kocha mkuu wa Harambe Stazi, ikiwa ni siku moja baada ya kushuhudia kikosi chake kikitupwa nje katika mechi za kuwania kufuzu fainali za mataifa ya Afrika kwa wachezaji wanaocheza wa ligi za ndani CHAN kwa mikwaju wa penat dhidi ya Tanzania, na amini anasema kwamba hata hivyo hajali kwa sababu endapo tafutwa kazi, rais wa shirikisho la kandanda nchini Kenya Nick Mwenda hawezi kumudu gharama za kuvunja mkataba wake. Mambo hayo Sabina nam anajivunia mkataba alionao. <laughs> Wanasema ajivunia ulicho nacho kabla hajaondoka. Timu ya taifa ya mchezo wa mpira wa kikapu ya wasichana wenye umri wa miaka kumi na sita ya Mali imeshinda mashindano ya Afrika ya kikapu yaliyomalizika mwishoni mwa wiki jijini Kigali nchini Rwanda. Katika mchezo wa fainali uliochezwa kwenye uwanja wa ndani wa Kigali, Mali iliwashinda Misri kwa vikapu themanini na vinne kwa vikapu arobaini na nane. Kwa matokeo hayo, Misri na Mali sasa zitashiriki zitawakilisha bara la Afrika katika fainali za kombe la dunia kwa mpira wa kikapu kwa vijana chini ya umri wa miaka 20 zitakazochezwa mwaka elfu mbili na ishirini. Tanzania ilimaliza ya mwisho katika mashindano hayo, wakati Angola walimaliza watatu baada ya kuishinda Msumbiji kwa vikapu 67 kwa 59. Nchini Tanzania, klabu ya Simba leo imeweka jiwe la msingi la ujenzi wa uwanja wake wa kisasa uliopo nje ya jiji la Dar es Salaam. Hafla hiyo imehudhuriwa na waziri wa habari, utamaduni, sanaa sana na michezo, Dkt Harison Mwakembe, ambaye anasema kwamba hatua hiyo ya Simba ni sehemu ya kujivunia kwa maendeleo ya mpira wa Tanzania, Sabina. Na wakati huo Simba kesho inatazamiwa kuwa na tamasha lake kubwa ambalo litatumika kutambulisha wachezaji wake wapya waliosajiliwa msimu huu na pia atacheza mechi ya kimataifa ya kirafiki dhidi ya timu ya Power Dynamos ya tuna Zambia. Ngoja, tunangoja tuone. Ni hapo kesho Sabina. Mm. Na mkule kaskazini mwa bara la Afrika, AC Milani ha, imekamilisha uhamisho wa mchezaji wa kimataifa wa Algeria Ismail Benacha toka klabu ya Empoli pia nchini Italia. Benacha amesaini mkataba wa miaka mitano wenye thamani ya euro milioni 29. Na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 alifanya vyema sana katika fainali za mataifa ya Afrika zilizotamatika mwezi uliopita kwa Algeria kutoa ubingwa huko nchini Misri. Na mgumzo kubwa duniani katika usajili Sabina na Bigambo, ni kwamba ile rekodi ambayo ilikuwa ikishikiliwa na bek Virgil van Dijk uh, ya, ku, ya kuwa mchezaji wa safu ya ulinzi ambaye alihamishwa kwa fedha nyingi mwaka 2018 kitisa cha paundi milioni 75, imevunjwa rasmi hivi leo baada ya Manchester United kukamilisha uhamisho wa paundi milioni 80 wa mlinzi wa kimataifa wa Uingereza Harry Maguire kutoka klabu ya Leicester, Leicester City, na kujiunga na Manchester United kwa mkataba wa miaka sita. Mchezaji huyo atakuwa analipwa paundi laki mbili za Uingereza karibu, uh, wanasema mamilioni ya shilingi karibu milioni mia nne za Kitanzania hapa kwetu, zingeweza kujenga barabara <laughs> bila shaka, Sabina. Kwa hivyo ni rekodi ambazo zinaendelea kuvunjwa, na ripoti zinasema kwamba mchezaji huyu atakuwa akilipwa dau hilo, na ye mwenyewe ameeleza furaha yake ya kujiunga na Manchester United. Nitamatisha na klabu ya Everton, pia imekamilisha uhamisho wa mchezaji Michael Ken kutoka Juventus ya Italia. Nakushukuru Fredi Kinwaka, shukran. Msikilizaji, endelea kuwa nami katika makala ya mazingira, Leo Dunia Yako Kesho. na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira leo dunia yako kesho. Leo katika makala haya tunaangazia kampeni mpya dhidi ya biashara haramu ya pembe za ndovu iliyozinduliwa huko nchini Kenya. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Sikilizaji, wanyamapori ambao ni muhimu kwa mazingira na uchumi wanakabiliwa na tishio la kuangamizwa kabisa katika mataifa kadhaa ya Afrika mashariki na kati, na hivyo kuhatarisha uchumi na mfumo wa uhusiano kati ya wanyama, mimea na binadamu. Ili kukabiliana na changamoto hiyo, serikali ya Kenya juma lililopita, imezindua kampeni mpya ili kusaidia katika juhudi mpya za kukuza uhamasishaji na kupunguza biashara hiyo haramu. Bi Hamisa Zaja ni mwanaharakati na mdau wa mazingira kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya, anazungumzia hiyo. Aa, mba, kampeni hiyo, mwanzo niseme kwamba tumekuwa na kampeni nyingi. Nakumbuka sisi tukiwa wadogo hapa Kenya tumewahi kuona rais akiwahi kuchoma pembe za ndovu zilizokuwa zimeibwa na zikawa zinataka kupelekwa nchi za nje, kwa hivyo akawahi kuzichoma ili kuonyesha kwamba hii ni haramu na haifai kufanywa, lakini bado biashara hii ikaendelea kufanywa. Sasa kwa wakati huu sana sana eh, kampeni inalenga ku upungufu wa wanyama hawa. Aa, hawa wanyama wamekuwa wanapungua kila uchao. O, tutaangalia kwamba katika hizi siku za karibuni, uh, waziri alikuwa ni Waziri Balala mwenye kusimamia hapa, uh, Kenya masuala ya mbuga za wanyama na wanyama, ikawa amefanya anatafuta kuweka kwamba kuwe na hesabu ya wanyama fulani, na tukaona kwamba hata wale wanyama ambao walikuwa wameshaekwa kwenye hesabu basi karibu saba wame, wa, walikufa na wengine wakawahi kuuawa. Kwa hivyo, haswa haswa, tunaangalia yale upotevu wa wale wanyama, kwamba siku zijazo wanyama fulani watakuwa wanatajwa majina tu, lakini watakuwa hawawezi kuonekana, itakuwa ni viumbe ambavyo haviwezi kuonekana. Kwa hivyo, hili turizavu nafasi kama hizo, ndio sababu kumelaunchiwa kampeni ya wanyama na pia kuweka uharamu vile vifaa ambavyo vinafanya kwamba uh, vinapoteza vinakuwa sababu ya kupoteza wanyama kama hao. watalii wengi huvutiwa kuzitembelea nchi za Afrika Mashariki kutokana na urithi wa mbuga zake zenye wanyama wa kila aina, lakini kwa siku za hivi karibuni uwindaji haramu wa wanyama hao umekuwa ukiongezeka, na sasa serikali zinahofia kupoteza mapato yanayotokana na utalii pia kuhatarisha uwepo wa wanyama hao kabisa katika bara la Afrika. Je, kampeni hii mpya iliyozinduliwa nchini Kenya itafanikiwa? Bihamisa zaja anaendelea kutoa mtazamo wake. Uh, company, fanikiwa lakini masuala ya masoko ambayo yamefunguliwa ambayo yanahitaji viungo na vifaa ambavyo vinatoka kwa wanyama hawa, ndiyo itakuwa kama changamoto, itakuwa changamoto kwa maanake itakuwa ni, ni wanyama ambao wako wako kwenye soko kuweza kupata mauzo kwenye makampuni yale ambayo yamefunguliwa. Kwa hivyo kufanikiwa, uh, kwake ni hamsini kwa hamsini, kufanikiwa kwa kampuni Uh, uh, ijapo uh, tutasema kwamba kama hapa nchini kwetu Kenya uh, kwa sababu watu wamevamia sana ndani ya kama mwaka mmoja hivi maswala ya ufisadi, kwa hivyo hapa kwetu Kenya inaweza uh, ikafaulu kwa kiasi kikubwa, e, si kikubwa sana, lakini inaweza kufaulu kwa kiasi kikubwa, kwa sababu sasa imejulikana kwamba ukifanya masuala yote ambayo yanafithidi nchi basi wewe utaweza kushikwa na upelekwe mahakamani na nchi nyingi ambazo zimeweza kuweka masoko kama haya kama vile nchi kama China, basi Kenya imekuwa mstari wa kwanza kuoneka kwamba kama kuna watu kama hawa wanatengeneza mambo ambayo ni haramu kwenye nchi, imekuwa mstari wa kwanza kuwadeport. Nafikiri pia tuna history ya kudeport um, sisi kama nchi kudeport wageni wakiwa wanakiuka wa, uh, zile sheria za nchi kwa hivyo so, nafikiri kwetu sisi itapiga hatua sana, lakini ijapo kwamba kuna nchi jirani, naona kama umeona kwamba tunafuatilizia sana kama nchi masuala ya ufisadi. Mpaka juzi tuliweza kushika dhahabu za nchi jirani Tanzania huko, uh, kwenu tena Sabina, na tukawaregeshia dhahabu zenu ambazo zilikuwa zinataka kuvujishwa kupelekwa nchi za nje kwa biashara ambayo ni haramu kwa so, hivyo kwa hatua hiyo sisi tunaweza kupiga hatua kubwa sana. Kwa kampeni kama hii. Ni sauti yake Bi Hamisa Zaja, mwanamazingira kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya. Basi tupate burudani fupi kutoka kwake Steven Anderson anakuambia African Skies. Mm-hmm. wa Uingereza Steven Anderson anakuambia African Skies. Na ikiwa ndio kwanza unaungana nami, makala hewani ni Mazingira Leo, Dunia Yako Kesho bado tunaangazia kampeni mpya dhidi ya biashara haramu ya pembe za ndovu iliyozinduliwa nchini Kenya juma lililopita. Naam, Bi Hamisa Zaja, tukielekea ukingoni mwa makala haya, unatoa wito gani kwa jamii kuhusu vita dhidi ya uwindaji haramu na biashara ya pembe za ndovu? Uh, mimi wito wangu ni kwa Afrika nzima Uh, kwa jumla, kwa sababu Afrika imetumiwa sana wanyama wake, kwamba vifaa vyao, mwili wao, mwili wa wanyama hawa imetumika kuwa biashara kubwa sana. Tumeona mpaka uh, kuna ngozi za punda zinatengenezewa cosmetic uh, uh, vifaa mbalimbali, cream za mwili za kujipaka. Kwa hivyo ningeomba nchi zote za Afrika uh, kwa jumla uh, wanyama pia ni yani, watu kama sisi, na wakiendelea kufa ama kupotea tutakuja kuwa tuna hadi pia tu kwamba tulikuwa na wanyama fulani, vilevile wana haki ya maisha kama mtu mm, vile ana haki ya kuishi, na hao wanyama pia wana haki ya, ku, ya kuishi. Kwa hivyo tusifanye mambo haramu ya kuwadhulumu na kuwaumiza, na pia kuumiza uchumi wetu, maanake tunawatumia sana kwenye mbuga za wanyama, watalii kuja kuangalia. Kwa hivyo tusi tusiingilie masuala ambayo ni haramu, tukaupoteza uchumi wetu sisi kama Afrika, maanake watu toka nchi za nje wanakuja kutembelea Afrika, wanakuja kuangalia wanyama hawa ambao kule kwao hawawezi hawa kupatikana. Kwa hivyo ni lazima sisi tuwe mstari wa mbele kupigana na vita dhidi uh, ya ufisadi uh, wa wanyama na vifaa vinavyotumika kutoka kwa wanyama kuwa ni biashara kubwa. hadi hapa sina la ziada msikilizaji asante kwa kuwa nami katika makala haya ya mazingira leo dunia yako kesho hadi wakati mwingine ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo kwa heri Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli azitaka nchi wanachama wa SADC kuweka mazingira ya rafiki ya kibiashara ili kukuza ustawi wa nchi wanachama. Chama cha Mapinduzi nchini Sudan SRF cha tupilia mbali azimio la katiba lililosainiwa na baraza la kijeshi la mpito na vikosi vya uhuru kwa ajili ya mabadiliko. Na Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatatu, Agosti 5 mwaka 2019. Tunasikika kupitia tovuti na redio wa shirika, na ukiwa na lolote tuandikie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Raisi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amezitaka nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADIC, kuweka mazingira rafiki ya kibiashara ili kukuza ustawi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Taarifa zaidi na Stephen Mumbi. Wimbo wa Sadek ishara ya kwanza kwa maonyesho ya nne ya viwanda ya nchi wanachama jumuiya hiyo. Rais <muchilipi> si Magufuli anafungua na kutoa wito: fedha zetu nyingi tunazitumia kuagiza bidhaa kutoka nje badala ya kuwekeza kwenye miradi ya maendeleo inayoweza kutokomeza umaskini. Ukosefu wa viwanda unaifanya Afrika iendelee kuwa na uchumi tegemezi akiainisha changamoto zinazokwamisha ustawi wa viwanda na biashara katika nchi wanajumuiya, katibu mkuu wa jumuiya hiyo Dr. Stagomena Tax anasema wanajumuiya wachangamkie fursa zilizopo. Hiyo ni vizuri kuzitambua fursa hizi na kuzitumia ipasavyo. Kuna uhaba sana wa umeme katika SADC region, na pato la taifa la pamoja dola za Kimarekani milioni 2.5. Tanzania tayari imepiga hatua kubwa katika miundombinu ya usafirishaji bidhaa kwa njia barabara anga na hata kupitia reli. Masanja Kongo Kadogosa ni mkurugenzi mkuu wa shirika la reli nchini humo TRC. Kongo tunategemea kopa ni sehemu kubwa sana kutoka Kongo, kwa ni lazima reli yetu iweze kuhimili e kishindo cha kuweza kuchukua mizigo mzito ya madini. wafanyabiashara wananufaika vipi na maonyesho hayo? Antonia Masoi ni afisa masoko wa shirika la kuhudumia viwanda vidogo vidogo nchini humo SIDO. Badala ya kukana product zako, unasema kwamba za kwangu ziko hivi, bila kujua mwenzako anapata nini. Tuseme ni mmojawapo ya exposure kwa wajasiria mali wetu wa hapa Tanzania. Jumuiya ya SADEK ina watu milioni 344, wa zaidi ya wadau mbalimbali wa biashara wapatao 3000 wamejitokeza kuja kushiriki maonyesho mwaka huu yanayotamatika hapo Agosti 9 kabla ya kuanza kwa mkutano wa wakuu wa nchi na serikali kutoka nchi wanachama. Steven Mumbi, Dar es Salaam, RFI Kiswahili. Waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF usiku wa kuamkia leo wamewaua watu watatu huko Elingeti wilayani Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Raia wenye asira kali kijijini Elingeti waliandamana pia hii leo, wakitaka usalama wa raia uimarishwe na serikali ya Congo DRC wilayani Beni, kama anavyojulisha Kambale Muma, mmoja wa vijana kijijini humo. Tumechoka, hatuna tena ya kusema juu ya serikali. Inawezekana serikali haina tena kazi ya kufanya, wametuachilia bo hivi, hatuna tena kitu ya kusema juu ya serikali. Na mashirika ya kiraia yamesema ni vema zaidi serikali ya Kongo ifanye kazi yake. Kambale Saliboko ni mmoja wa viongozi wa shirika linalotetea haki za binadamu Asado wilayani Beni. Tumepiga marufuku kulipa kodi pamoja na ushuru wowote katika wilaya ya Beni, viongozi waje wakifuatilia mambo hiyo kwa makini, sababu hatuone umuhimu ya kuendelea kulipa ushuru na kodi wakati tukiendelea tukiwawa. Angalau tuna jeshi lenye lina jukumu la kuzingatia usalama wa raia pamoja na mali ya kwake. Lakini serikali ya Kongo DRC wilayani Beni kwa upekee yazungumziaje mauaji na madai hayo ya raia wa Wilayani Beni. Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni: raia ilipe serikali, ingoje wasikari, watafanya kazi yao, lakini kwa namna kukatala kulipa kodi haiko nzuri, kusisi haiko nzuri. Itakumbukwa kwamba tangu mwezi uliopita hadi sasa wasi hawo wanaodhaniwa kuwa wa ATF wamewaua watu zaidi ya ishirini wilayani Beni na wengine kutekwa nyara, pamoja na watoto. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Maafisa wakuu wa afya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo hii leo watatembelea mji wa Beni katika jimbo la Kivu kaskazini kutathmini hali ya maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola katika eneo hilo. Taarifa hii imetolewa baada ya kamati maalum inayopambana na ugonjwa huo kutangaza mikakati mipya ya kupambana na maambukizi ya ugonjwa huo ambao umesababisha vifo vya zaidi ya watu 1800 na, na wengine zaidi ya 2000 kuambukizwa mashariki wa DRC kwa kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Dr. Jean Jacques Muyembe ni mkuu wa jopo kazi linalopambana na Ebola katika serikali ya DRC. Anasema chanjo mpya ya Ebola imepatikana huku akiwaonya wa watu wanaoathiriwa na ugonjwa huo kujitokeza mara moja bila kuchelewa. Ya kelke zani, nuu ndize tuju Ebola. Miaka michache iliyopita tulikuwa wenye kusema kwamba hakuna dawa ya ugonjwa huu wa Ebola. Hakuna dawa wala chanjo. Nadhani kwa sasa mwisho wa siku kutakuwa na kauli ambayo itakubaliwa na ulimwengu wote kwamba Ebola sasa imepata chanjo yake maalum. Matibabu yenye nguvu. Lazima nifahamishe kuwa mgonjwa akijitokeza mapema katika kituo cha matibabu CTE kuna asilimia 80 ama 90 kwa mgonjwa huyo kupona ni sauti yake Dr Jean Jacques Muyembe, mkuu wa jopo kazi linalopambana na Ebola katika serikali ya DRC. Mwanamuziki ambaye alikuwa karibu na nyota wa muziki wa pop wa Uganda na mbunge wa upinzani Bobi Wine amefariki dunia kutokana na majeraha baada ya kutekwa nyara na kuteswa. Alinda Michael anayejulikana kwa jina lake la jukwani kama Ziggy Wine alisimamiwa na lebo ya muziki ya Bobi Wine iitwayo Firebase Crew. Alitekwa nyara mnamo Julai ishirini na moja wakati akielekea studio za kurekodia jijini Kampala. Chama cha Mapinduzi nchini Sudani SRF kimetupilia mbali azimio la katiba lililosainiwa na baraza la kijeshi la mpito TMC na viongozi wa uhuru kwa ajili ya mabadiliko FFC. TMC na FFC zilitia saini makubaliano ya kutaka kuanzisha mamlaka ya mpito ya miezi 39 nchini Sudan ili kufikia mageuzi ya kisiasa na kiuchumi kabla ya kufanya uchaguzi mkuu. Wazo kuu katika mpango huu ni kusimamia nchi wakati wa kipindi cha mpito, na rais atakayekubaliwa na pande zote, ikiwa ni pamoja na serikali ya kijeshi na serikali ya kitaalamu. Bunge litaundwa na litakuwa wazi kwa vikundi vya siasa vilivyoongoza mapinduzi na vitapisha sheria zitakazohitajika kwa mabadiliko ya kidemokrasia. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma, magharibi mwa Kenya. Anazungumza kuhusiana na ukosoaji huu madai ya Sudan Liberation Front, ya bila shaka wengi wa wanatarajia kwa sababu ni kati ya yale makundi ambayo hajatosheka kabisa kabisa mkata, ba, na ule mkataba ambao uliwekwa. Nafikiri meaa zile changamoto ambazo wengi tunatarajia kwamba zitaweza kukubwa mkataba huu, kwa hivyo hu. ni pigo kubwa kabisa. Madai kama hayo lazima yaweze kuchukuliwa na kuchukuliwa no, kwa uzito ambao unatakikana, kwa sababu linatia doa katika mchakato mzima wa kujaribu kuleta amani katika taifa la na Sudan. Nafikiri kwamba kundi hilo lazima liweze kusikiza kushughulikiwa kwa haraka kabisa ili amani iweze kupatikana, uh, kule Sudani. Ni mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kHz, mita bendi 13. ni saa 12 dakika 39 Afrika Mashariki. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito kwa Wamarekani wote kulaani kujikweza kwa Wamarekani weupe baada ya mashambulizi mawili ya risasi mwishoni mwa juma, ambapo watu 29 wamepoteza maisha na wengine kujeruhiwa huko Ohio na Texas. Rais Trump amesema kwa sauti moja, taifa hilo lazima lilaani ubaguzi wa rangi, ubaguzi na kujikweza kwa weupe, akiongeza kuwa itikadi hizo mbaya lazima zishindwe, na chuki haina nafasi Marekani. Tunaongea na watu wengi na mambo mazuri yanafanyika na yapo njiani. Tumefanya mengi lakini hayasemwi, lakini naamini mengi yanaweza kufanywa. Lakini ukiangalia kwa kina, hili ni tatizo la kiakili, na hawa ni watu ambao wanasumbuliwa sana na matatizo ya akili. Mentally ill. Awali Rais Trump amewataka wafuasi wa chama cha Democrats kukubaliana kuhusu udhibiti mkali wa bunduki akipendekeza kwamba sheria mpya zinaweza kuhusishwa na mradi wake wa mageuzi kuhusu sera za uhamiaji. Pakistani leo Jumatatu imelaani hatua ya India kuondoa hadhi maalum ya Kashmir na kusema hatua hiyo ni haramu na kusisitiza kwamba ni eneo linalotambuliwa kimataifa. Waziri wa mambo ya kigeni wa Pakistani amesema katika taarifa kuwa hakuna hatua ya upande mmoja ya serikali ya India inaweza kubadilisha hadhi hiyo inayozozaniwa. Kama sehemu katika mzozo huo wa kimataifa, Pakistani itatekeleza chaguzi zote zitakazowezekana kukabiliana na hatua hiyo. na mwanadiplomasia mkuu nchini Irani amesema kwa sasa nchi yake nchi ya Marekani inachukua hatua dhidi ya Tehran na washirika wake wakiwa na aibu ya kuungana na vikosi vyake kwenye ghuba na kutupilia mbali wito wa Washington wa mazungumzo. Waziri wa mambo ya nje Mohamed Javad Zarif pia amethibitisha kuwa alikataa ombi la kukutana na rais Donald Trump mwezi uliopita licha ya tishio la vikwazo vya Marekani dhidi yake. Bete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Mzozo wa wakati ya Iran na Marekani hazidi kupanuka sana, na sio rahisi sana wawe na makubaliano katika mambo yote yale, masuala ambayo wanaangalia ya nuklia, ya vile vita vya chini kwa chini vile baridi, sasa vimetibuka na kuwa vita vya maneno vya wazi. Marekani hairekezi kamba, Iran hairekezi, hairekezi kamba. Zipofa, inapofanya hivyo mizozo inazidi kuwa mkubwa sana na mahali ambapo wanaelekea, nafikiri fujo lote linaelekea mashariki ya kati. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Karibu katika mahojiano msikilizaji. Rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amezitaka nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADIC kuweka mazingira ya rafiki ya kibiashara ili kukuza ustawi wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Godfrey Simbeye, mkurugenzi mtendaji wa TPSF una umuhimu mkubwa sana kwa sababu unajua sekta binafsi wote wo wana operate wana, wana, wana, wana kwa kuangalia, unapataje taarifa? Unapataje ujuzi? unabadilishana vipi mawazo? Kwa hiyo mkutano huu ni muhimu sana, kwa sababu kuna kubadilishana mawazo na wenzetu wa kutoka nchi za nje, lakini una umuhimu pia wa kuleta ku kuja kuonyesha bidhaa zao hapa, kwa sababu unajua kama unataka kuuza bidhaa nje nje ya nchi, unahitaji labda upeleke hiyo bidhaa kule kwenye ile nchi, uchukue tiketi ya ndege uende. Lakini sasa hapa mkutano huu umefanya, umetengeneza ume, ume, ume, ume, ume jukwaa la watu kuleta bidhaa zao bure. Hizi unaziona hizi booth hapa ni serikali imelipia, ni bure kwa hiyo ni, ni, ni manufaa makubwa sana kwa, kwa, kwa sekta binafsi hasa kwa wazalishaji ambao tayari hawana soko kwenye nchi za SADC. Hao ni muhimu ambao walikuwa hawana soko na hawajui namna ambavyo wataingia kwenye soko. Kwa hiyo hapa ni vizuri kwamba wamekutana na hapa, hapa kuna watu kutoka SADC ambao pia wanaagiza bidhaa kutoka nchi za nje. Kwa hiyo hapo ha, wataziona bidhaa za Tanzania na wanaweza wakazipenda afu wakaanzisha mahusiano wakauza biashara. E, sekta binafsi mnaona kuna fursa gani sasa katika jumuiya hii ya Afrika Mashariki? Mnakodolea macho kwa kiongo gani katika nchi zingine kwa sisi, sisi, kama, kwa, kwa, sisi kama Tanzania sisi tunauza bidhaa nyingi sana kwenye, kwenye jumuiya ya huu ukanda wa Kusini mwa Afrika. Kwa hiyo sisi tunaona kwamba mkutano huu kuja Tanzania ni nafasi pekee ya sisi ya kukuza hiyo nafasi yetu. Kuweza kuuza kwa, kwa sababu ukumbuke kwamba mikutano mingi ya sadik itafanyika nchini hapa kwa muda wote ambao mheshimiwa Magufuli atakuwa mwenyekiti wa, wa, wa, wa hii jumuiya ya maendeleo ya Afrika Kusini mwa ya Afrika, uh, Afrika. Cha muhimu kabisa ambacho tunataka tufanye ni kuangalia masuala ya kwamba kutengeneza bidhaa zetu na kutokupeleka malighafi. Kwa hiyo tuna, tunafanya zile uzalishaji wa ndani ili tuweze kuuza bidhaa nyingi. Kwa sababu sasa hivi tunapeleka madini ambayo haijatengenezwa, tunapeleka sio hivi vitu gani. Ni nafasi ya sisi kuweza kujichimbia ili kuweza kuuza zaidi kule kwenye jumuiya naona ni vikwazo, ili kurahisisha biashara iweze kufanyika na mazingira yayo rafiki ya kufanya mw biashara. Moja mw mw mw ni usafirishaji. Tatizo la usafirishaji limekuwa gumu sana, na kama unavyosikia leo hata kwenye mkutano kwamba kusafirisha mzigo container kutoka kati ya hizi nchi hizi inaweza kuwa ghali kuliko kuleta container. Kwa hiyo hiyo tuliangalie, tuluyang, kupunguza gharama za usafirishaji, lakini pia tuangalie na kodi mbalimbali mbali za mipakani Unaona, kwa hiyo hivyo ni vitu na vikwazo vya kikodi tuviangalie kwa pamoja tukubaliane na, na hasa kwa sababu sadiki haijaanza zile soko la pamoja alijaanza, tulianzisha hilo kwa sababu kule ile ile common market bado haijaanza, ambayo itaondoa hivyo vikwazo vingi. Kwa hiyo ushawishi uliopo ni kwamba common market lazima ianze sasa, ili tuweze kuondoa hivyo vikwazo vyote, tufanye biashara kwa wingi. Ni sauti yake Godfrey Simbeye, mkurugenzi mtendaji wa TPSF, ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa anampisha Steven Mumbi kuwa nawe tena katika makala ya habari rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Crispi na Bigambo. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya habari rafiki. Zimesalia siku tatu kabla ya kuanza kwa mkutano wa 39 wa serikali pamoja na wakuu wa nchi wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADEK, utakaofanyika jijini Dar es Salaam hii leo. Tayari wafanyabiashara wa nchi hizo wameanza maonyesho ya nne ya viwanda kutoka nchi wanajumuiya. Msikilizaji, ni changamoto gani muhimu ungependa mkutano huu ujadili na kutafuta namna ya kutatua ili kuweka mazingira rafiki ya kibiashara baina ya nchi wanachama? Jina langu ni Stephen Mumbi, napokea simu yako kupata mtizamo wako. Karibu msikilizaji wa jina anaitwa Patrik Mwilambo Takuji, jina maarufu ananiita Patmeri. Kwa kweli mkutano huo wa Sadeke na pamoja na watu wa biashara ni mkutano mmoja utakaoleta maendeleo kwa nchi ya Sadek ya, Sadek, ya ma, katikati ya Afrika kwa kutengeneza biashara njema mde, kabisa, ili kusaidiana kiurafiki na tena kiuchumi zaidi, ili manchi yote ya Afrika ya kati ikutane pamoja ili kufanya vitu vi, vi, vinavyoendelesha dunia ya leo. Eh, kwa jina naitwa Nimwani niko Kishange Bugabo nchini Tanzania. Changamoto ni nyingi. Changamoto kuu ya kwanza ni ukosefu wa masoko kwenye bidhaa zinazozalishwa. Hii ni changamoto kuu ambayo inazikabili nchi zote wanachama wa jumuiya ya Sadiki. Hii changamoto ni ya kwanza ambayo inabidi ijadiliwe na suluhisho ipatikane. Vile vile, changamoto ya kuwepo kwa teknolojia teknolojia duni katika masuala mazima ya biashara ni kitu ambacho hakiepukiki, kwa hiyo ni changamoto ambayo inatakiwa ijadiliwe, vilevile ipatiwe suluhisho haraka. Pamoja na hayo, changamoto ya ukosefu wa wataalam katika nchi za Sadiki tunaona kwamba mataifa mengi yana ukosefu wa wataalamu, biashara ziendi kama zinavyotakiwa kufanywa kwa sababu ya changamoto ya ukosefu wa wataalamu. Hivyo changamoto hii ikijadiliwa, mambo yatakuwa safi. Vitu vingine vinavyotakiwa kujadiliwa ni vikwazo vilivyopo kwenye biashara baina ya mataifa hayo, mfano utitiri wa kodi. Hii utitiri wa kodi ndio inayofanya changamoto ziwepo. Kwa hiyo biashara inakuwa kikwazo kwa sababu ya utitiri wa kodi. Hayo mambo yakijadiliwa, bila shaka mkutano utakuwa na kija. Asante sana. Mimi naitwa Isaac Bernard Babu na ishi wilaya ya Nzega mkoani Tabora. Cha kwanza tunaweza tukawa na viwanda vingi, lakini tukawa hatuna masoko. Kwa hiyo itakuwa ni changamoto kubwa, ili kuweza kuhakikisha ile bidhaa tunazozizalisha katika viwanda tunavyovijenga vitakosa wanunuzi. Pia kitu kingine kinachochangia, siasa katika nchi husika za sadeki, kwa kweli zimekuwa si rafiki kwa wananchi wanaotawariwa na nchi husika. Mtu akishaingia madarakani anachokitengeneza ni uchumi wa familia yake, si uchumi wa wananchi. Kutoka Uvira DRC hapa Mulongwe, ni Faraja maarufu kama Kamat. Ni jambo la kupongeza kwanza, ila ningeomba waanzishe kwanza ushirikiano kabisa wa kutosha kibiashara, pia wawe na uhusiano mzuri kabisa kuhusu vizuizi vyovyote pale kwenye maboda watue vile vizuizi vyote kwenye maboda. Na pili, ningependa kuchangia kila mfanyabiashara anayetokea Afrika Kusini ambaye nchi yake ipo katika Sadeke awe huru kabisa kwa kuvuka mipaka, yani wache vizuizi fulani fulani kwenye maboda, ni jambo la kupendeza sana kabisa, kwani kila mfanyabiashara anayetokea hapa anapovuka mipaka au kabisa, kama mwana mfalme au kama mfalme, kwa kuvuka boda, yaani vizuizi vyote vile vinavyohusika wao katika ushirikiano tosha, kwa sababu wamesha kuwa katika kundi moja la SADEK. Yani ni kama wazazi na watoto wao, waishi vizuri kabisa, ni jambo la kupendeza sana asante. inaitwa Stefano Nolfi, niko Musoma mkoani Mara kwa sasa. Yale yoyote, nipongeze mkutano huu kukutana, lakini inaitwa wazi kwamba kuna mambo kadha wa kadha ambayo jumuia ya SADEK na nchi wanachama wanapaswa kujiangalia zaidi. Eidha hey, vikwazo vya kibiashara, vikwazo vya kimipaka ni changamoto ambayo inazisumbua nchi za SADC. Eh, inatakiwa waziondoe, waweze kuwa na mwingiliano ambao ni sawa waweze waweze kuwa kukun, kukun, na mwingiliano ambao ni sawa, kuingiza bidhaa na kutoa bidhaa, lakini pia vilevile uheshimishwaji wa katiba za mataifa ya SADC ambayo inaruhusu waheshimu e, e, zaidi katiba, lakini pia sheria zao za mataifa yao walenge zaidi kuhakikisha kwamba wafanyabiashara na ujenzi wa viwanda unapewa hamasa kubwa, pamoja na pia vilevile vile, kutatua changamoto ya mahusiano ya kidiplomasia baina ya nchi wanachama hasa hasa nchi ambazo kuna machafuko eh, makubwa kama vile mataifa ya ya ya DRC ambayo ina changamoto kubwa, sio ya ebola tu, lakini ya usalama. Kwa hiyo ikizingatiwa vitu hivyo vyote, na hakika kabisa mataifa Sadek, ya sadec yatakuwa na njia bora zaidi ya kufanya biashara na mataifa eh, yenyewe. Asante sana Radio France Internationale. Mimi ni Robert Nachime Baluge, napatikana Kalehe DRC, mashariki mwa Congo. Uh, kukweli, kwa kweli mimi naona kwamba uh, changamoto kubwa ambazo zitapatikana hapo ni kuelewa namna gani watapata biashara ambayo vinakuwa tu vya Afrika na namna gani Afrika itaendelea na kuondoka katika mambo ya kwenda China au Marekani. Hiyo ndiyo mambo ambayo wanapasha kujadili, ili wanaAfrika waweze kwenda katika soko kubwa kubwa za Afrika na kununua biashara huko na waache mambo ya kwenda China na Umarekani, nafasi nyingine huko Ulaya. Edward Kababa kutoka dunia la Morogoro, Tanzania. Changamoto kubwa, kwanza uangalie ushuru, ushuru bandarini wajaribu kutazama kwa sababu unakuta kuna sehemu mwingine ushuru ni kidogo, bidhaa ni inakuwa ni bei rahisi. Kwingine ushuru ni mkubwa, bidhaa ziko juu kwao, hata katika masoko unakuta tunachanganyikana. baada ya kuzifanyia hapa hapa, tunakimbilia kwingine ambako ushuru ni kidogo. Sasa hili na lenyewe litazamwe, alafu la pili, wafanyabiashara wapewe uhuru wa kuagiza vitu nje, sawa. Hii itasaidia hata hii wanavyoleta hii mikutano kuweza kupush hata swala la viwanda itasaidia sana. Alafu mali gafi pia, na zenyewe mali gafi, na zenyewe angejaribu kutazama, wakaangalia mali gafi zipi ziingie ndani ya nchi. Asante sana kwanza. Kwa majina, anaitwa Kiza Kisongo toka DRC kama Nyola Jumboni, Kivu ya Kusini ni mashariki mwa DRC. Ha, mimi ningeona kwanza cha kufanyika zaidi ni, ni kutoa ile vizuizi yote ambayo na, inakumba watu kwenye mipaka kabisa. Ni heri wanavunja kwanza vizuizi yote kwa katika mipaka. La pili cha kufanyika ni ku kufanya kwa bidii kufanya bila kuchoka, ili walete ili walete uchumi katika nchi hizo ambazo zina uchumi mdogo. Na cha tatu ni heri walete makazi, ili vijana nao wazidi kupata angalau kidogo. Yale yatakuwa mzuri kabisa kama watafanya vila kuchoka, na wananchi nao watajikita katika maisha ya uchumi, katika maisha ya kuendeleza nchi, kutokana ah, na msaada huo na mkutano huo mkubwa ambao utafanyika na watu ambao wanahusika na uchumi katika nchini. Cha zaidi sana kabisa ni kutatua yale mizozo ambayo yanapatikana kwenye maboda zaidi. Ndiyo kitu ambacho kinaleta shida katika mambo ya kuendeleza uchumi katika nchi ile. Ndiyo ningeomba waongelee sana kabisa bila kuchoka, siku hadi siku. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa simu yako. Na sasa katika ujumbe mfupi katika mtandao wetu, nikianza na Scott Yang wa Arusha nchini Tanzania. Yeye yeah, anasema mipango ya ushirikiano katika nyanja zote isiwekwe kuzingatia muda mfupi, lakini viongozi waangalie namna ya kuweka mikakati makini na endelevu ambayo italeta tija za miaka mingi ijayo. Munguiko Modeste Batambara kutoka huko Kiwanja Rushuru Mashariki mwa DRC, yeye anasema kuna haja ya serikali za nchi wanajumuia kuungana kwa pamoja ili kuondoa vikwazo vilivyopo katika mipaka ya nchi wanachama ili raia wa nchi hizo wanufaike na muungano huo. Mandela Odoro akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, yeye anadhani kungekuwepo soko huru kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya SADC ili kuleta ushindani wa kibiashara kwa nchi zinazohusika na jumuiya hiyo. Jonathan Bakuzola, yeye akiwa huko Goma nchini DRC, anasema katika mambo yote wasikose kuzungumzia masuala ya ulinzi wa mipaka, hasa nchi zile ambazo zina maziwa pamoja na bahari ambako mafuta yamepatikana, kwani ndiyo chanzo cha mizozo katika nchi nyingi. Ujumbe wa kwake, Jonathan Bakuzola, akiwa huko Goma nchini DRC, ndiyo unanipa fursa ya hapo kesho ni makala nyingine. Jina langu ni Steven Mumbi, na uwe na wakati usiokuwa na bugudha. Asante sana, Steven Mumbi, kwa makala ya habari. Rafiki msikilizaji, basi nami kwa kuhitimisha matangazo haya ni kukumbushe tu yale tuliyoyapa uzito katika matangazo yetu jioni ya leo. Rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli azitaka nchi wanachama wa SADC kuweka mazingira rafiki ya kibiashara ili kukuza ustawi wa nchi wanachama. Chama cha Mapinduzi nchini Sudan AS, SRF chatupilia mbali azimio la katiba lililosainiwa na baraza la kijeshi la mpito TMC na vikosi vya uhuru kwa ajili ya mabadiliko FFC. Na mwanadiplomasia mkuu nchini Iran asema kwa sasa nchi ya Marekani inachukua hatua dhidi ya Tehrani na washirika wake, wakiwa na aibu ya kuungana na vikosi vyake kwenye huba. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Ali Bilal Miambo, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazari, na habari za michezo tumekuwa naye Frederick Nwaka. Hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. A, hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, nasema asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, na punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema, kwa heri.