ya Mungu ya pamoja nayo popote pale ulipo, jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni, majira ya Afrika Mashariki. Kule Afrika ya kati ni saa kumi na moja kamili, na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ali Bilali, karibu katika matangazo ya leo jioni, ambapo miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na watu wawili wameuawa wa, na wengine 24 hawajulikani waliko, baada ya kutokea kwa shambulizi inadaiwa kutekelezwa na waasi usiku wa kuamkia leo nchini ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbunge wa upinzani na mwanamuziki wa Uganda maarufu kama Bobi Wine ameongezewa mashtaka mengine ya kumdhihaki, kumkashifu na kutaka kumdhuru rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni na rais wa Iran Hassan Rouhani amesema ya nchi yake itakuwa tayari kufanya mazungumzo na, na Marekani iwapo tu nchi hiyo itaondoa vikwazo dhidi ya Iran. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu habari kamili. Msikilizaji, kumbuka matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. rf Watu wawili wameuawa na wengine ishirini na wanne hawajulikani waliko baada ya kutokea kwa shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi usiku wa kuamkia leo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu wenye silaha wamefanya shambulizi hilo na kuwaua watu baada ya kuchoma gari la mizigo, ikiwa pamoja na kuchoma vibanda vya maduka katika mji wa Kusi, wa kisima kwenye jimbo la Kivu kaskazini nchini DRC. Rais wa shirikisho la shirika la kiraia katika mji huo uliopo kwenye umbali wa kilomita kadhaa kutoka mjini, Gom, mjini Beni eh, Noela Katongerwaki amesema hii eh, leo kuwa watu hao wenye silaha walikuja katika eneo hilo wakitokea katika mbuga ya wanyama ya Virunga. Omar Kavota ni mchambuzi wa siasa na mtafiti wa masuala ya usalama na hapa anazungumza nasi akiwa Beni nchini DRC na hili shambulizi ambalo limetokea katika kijiji cha Kisima usiku wa kuamkia hivi leo ni kama shambulizi la a, ambalo linaongezeka kwa yale mashambulizi mengine ambayo tumeshuhudia. Yaani, hii ni ishara tosha kama DRC imeweza kukabiliana sasa na ugaidi na ugaidi ambao mataifa yote ya kanda la maziwa makuu, mataifa yote ya bara ya Afrika na mataifa yote ambayo inapiga vita ugaidi, ingaliweza kufahamu. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na mtafiti wa masuala ya usalama, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa Beni nchini DRC. Watu kumi na moja wamepoteza maisha na wengine hamsini wamekosekana baada ya kuzama kwa boti kwenye mto wa Kasai katikati mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Usafirishaji wa meli ulifanyika wiki iliyopita kwenye mto Lukenye ambapo mili kumi na moja na abiria hamsini waliripotiwa kupoteza maisha. Mbunge wa upinzani na mwanamuziki wa Uganda maarufu kama Bobi Wine ameongezewa mashtaka mengine ya kumdhihaki, kumkashifu na kutaka kumdhuru rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni. Bobi Wine amefunguliwa mashtaka hayo mapya ukiachilia mbali mashtaka ya awali ya uhaini aliyofunguliwa mwanasiasa huyo kijana, ambaye ameanzisha vuguvugu vugu la kumng'oa madarakani rais Museveni katika uchaguzi ujao. Bobi na wenzake wanatuhumiwa kuwa walitekeleza makosa hayo wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka 2018 wakidaiwa kumvurumishia mawe msafara wa rais Museveni. Endapo atakutwa na hatia, Bobi wine anaweza kuhukumiwa kifungo cha maisha jela kutokana na makosa hayo. Profesa Malunga Pacific ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia kazi ya hii akiwa Gisenyi mpakani mwa Rwanda na DRC. mbaya sio peke yake. Tatizo ni kwamba watu kama hao wanavyokuja juu kisiasa na kuwa na mashabiki chungu nzima, ni vizuri ukawaatia wakajitanua pia. Unavyo sasa kuanza kuwafunga kuwabandikiza mashtaka na mambo mengine, kwa kweli, hata kama ni ukweli, unazidi kumwongezea umaarufu. Hii inakuja ikiwa ni siku kadhaa baada ya mshirika wa karibu na Bobi Wine eh, mwanamuziki Zigid kupoteza maisha baada ya kutekwa na kukutwa akitobolewa jicho na kuondolewa kucha. Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu elfu moja na mia nane wamefariki kwa ugonjwa wa malaria katika kipindi cha mwaka huu pekee nchini Burundi. Emmanuel Eliazari anatuharifu zaidi. Shirika la kushughulikia misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa OCHA limeeleza kuwa idadi hiyo inaendana na idadi ya watu waliokufa kutokana na ugonjwa wa Ebola katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Ofisi ya OCHA imesema kuwa idadi ya wagonjwa waliougua ugonjwa wa malaria na kurekodiwa kwa mwaka huu nchini Burundi ni milioni 5.7 na hivyo kusababisha vifo vya watu hao elfu moja na mia nane. Idadi hiyo ya vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa malaria unaosababishwa na mbu nchini Burundi ilirekodiwa katika kipindi cha kuanzia Januari mosi mpaka kufikia Julai 21 mwaka huu. Nchi ya Burundi yenye idadi ya watu milioni 11 bado haijautangaza ugonjwa wa malaria kuwa janga la kitaifa licha ya kusababisha vifo hivyo na zaidi ya nusu ya watu wake kuambukizwa ugonjwa huo. Makubaliano ya amani yaliyofikiwa na watawala wa kijeshi na waandamanaji mwishoni mwa juma liliyopita, yanaelezewa kuwa huenda ikawa njia ya kuleta suluhu na kuepusha machafuko na hata vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaeleza kuwa makubaliano yalifikiwa na pande hizo zikiwa nchini Sudani kusini chini ya usuluhishi wa Ethiopia na Umoja wa Afrika yataivusha Sudani katika kipindi cha mpito cha miaka mitatu. Hata hivyo, changamoto ambayo pande zote mbili zitakabiliana nayo ni utekelezaji wa makubaliano hayo, kwa sababu kama watashindwa kutekeleza, nchi hiyo inaweza kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Wachambuzi wa siasa wanaliangaziaje swala hili? Wakili wa Jonga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Mahali wana Sudan wamefika sasa, kila upande lazima isimamie wafuasi wake kwa vitendo vyao ili wasije wakafanya mambo ambayo hayatakikani. Hayo yalionekana juzi, wakati wanajeshi walianza kuua raia ili kusambaratisha makubaliano, lakini bahati nzuri mkuu wa jeshi alionekana hakuwaunga mkono na ikaangukia patupu. Namna hiyo hiyo, waraia pia watakuwa wanahitajika kutii viongozi wao, kuwa na hali ya juu ya nidhamu katika wakati huu ili takikana ifaulu. Ni mtazamo wake wa kilo jonga gina, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Nairobi, nchini Kenya. Kigali 91.9 FM. Ali Bilali bado lingali nayo kukujuza kinachojiri ulimwenguni jioni hii, ikiwa ni saa kumi na moja na dakika nane sange huko, mkoa um, wa Kivu Kusini Mashariki ma Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametoa wito kwa mataifa barani Afrika kufanya jitihada za pamoja ili kukabiliana na, na kulitokomeza kabisa janga la njaa linalozikabili nchi hizo na hata kusababisha vifo. Rais Kagame amewaambia viongozi walioshiriki katika kongamano la kujadili tatizo la ukosefu wa chakula kuwa nchi za bara la Afrika zitawajibika kutumia teknolojia ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Akizungumza na viongozi jijini Kigali nchini Rwanda, Kagame amesema kama nchi za Afrika hazitaunganisha nguvu kwenye mapambano dhidi ya njaa, haziwezi kutekeleza azimio la Malabo lililosainiwa mwaka 2014 likilenga kutokomeza kabisa njaa ifikapo mwaka 2025. Suhaila Santon ni mtafiti wa masuala ya kilimo na usalama wa chakula na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Inawezekana kabisa hata kuweka mkazo katika wamama wakulima wadogo wadogo ambao mara nyingi wanajikita katika kuhakikisha kwamba kila mwaka pamoja na changamoto zinazokuwa zinajitokeza, wanaona mbinu mbadala ya kuona kwamba kama hapa kumekwenda hivi, basi nitaweza kujiseti kwa namna hii na kupata ushauri kutoka kwa wataalamu mbalimbali wa, wa kilimo pamoja na wale ambao wanashiriki kikamilifu kwenye kilimo hicho, pamoja na kwamba hali ya hewa na mazingira mengi, ikiwemo na bajeti pamoja na ile hali ya wao kuweza kupata msaada wa kupata, niweza kusema subsidies kutoka kwenye serikali na serikali imekuwa pia ikiwasaidia kuwapatia pembejeo. Ni mtazamo wake Suhaila Santon, ambaye ni mtafiti wa masuala ya kilimo na chakula, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Korti ya Algeria imetoa hati ya kukamatwa kwa waziri wa zamani wa ulinzi na mkuu wa majeshi pamoja na mwanaye kwa madai ya njama Televisheni ya taifa nchini humo imeripoti hii leo Jumanne. Waraka dhidi ya Khaled Nezar unafuatia safu ya hatua kisheria, ya kisheria dhidi ya takwimu za hali ya juu katika serikali ya rais aliyeachishwa kazi Abdulaziz Buteflika. Korti huko Blida, kusini magharibi mwa Algeria, imesema Nezar anatuhumiwa kwa njama na uvunjaji wa utaratibu wa umma, kulingana na mwandishi wa habari kwenye runinga ya taifa. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema baba wa taifa wa nchi hiyo Robert Gabriel Mugabe amelazwa katika hospitali moja huko Singapore ikiwa ni miezi minne kititi. Hata hivyo Mnangagwa amesema baba wa taifa hilo mwenye umri wa miaka 95 amepewa matibabu kutokana na maradhi ambayo, hata hivyo, hakutaja maradhi hayo. Mnangagwa wamesema, kinyume na ilivyokuwa hapo awali, ambapo Mugabe alikuwa akitibiwa kwa mwezi mmoja na anarudi nyumbani, kwa sasa madaktari wameamua kumfuatilia kwa karibu huko Singapore. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, mita bendi 13. Saa 12 dakika 12 majira ya afrika Mashariki. Rais wa Iran hassan Rohani amesema ya serikali yake itakuwa tayari kwa mazungumzo na Marekani ikiwa tu Marekani itaondoa vikwazo dhidi yake, na ambapo hapo jana mkuu wa diplomasia wa Iran Mohamed Javad Zarif alisema walitupilia mbali ombi la Rais Donald Trump la kutaka kukutana naye. Hasan Rohani amesema jamhuri ya kiislamu ya Iran inaunga mkono mazungumzo iwapo tu Marekani ita, itataka kufanya mazungumzo, lakini kabla ya yote iondoe kwanza vikwazo vyote dhidi ya Iran. Hata hivyo Rohani hakueleza ajenda ya mazungumzo hayo. Mahakama moja nchini Uturuki imelifuta gazeti moja la habari kupitia mtandaoni la Bianet kutokana na ripoti zake kuhusu haki za binadamu kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kutokana na usalama wa taifa. Uamuzi huo umehusu pia mitandao 133 ya habari kupitia mtandaoni ikiwemo YouTube, Dailymotion pamoja na Twitter. Mahakama hiyo ya Ankara imesema uamuzi huo umekuja kufuatia ombi kutoka kwa polisi na utalinda usalama wa taifa na agizo la umma. China imewaonya waandamanaji wa kidemokrasia huko hong Kong Jumanne kwamba wale watakaocheza na moto wataangamia. Kwa hilo onyo ambalo linakuja ikiwa ni siku moja tu baada ya mzozo ulioenea zaidi nchini humo, ikiwa ni miezi miwili sasa, katika onyo lake kali zaidi. Wakati huo Beijing imesema nguvu kubwa ya serikali kuu haipaswi kupuuzwa, kwani polisi katika mji huo wenye uhuru walitangaza kwamba wamekamata watu 148 kuhusiana na vurugu za Jumanne. Mji huu umeingizwa kwa machafuko kwa majuma kadhaa ya maandamano yaliyosababishwa na kupinga sheria iliyopangwa ambayo ingeruhusu kurejeshwa kwa eneo hilo. Maandamano hayo yameibuka hadi kuwa harakati harakati pana kwa mageuzi ya kidemokrasia na ulinzi wa uhuru na sehemu ya hisa kwenye masoko ya Wall Street yameongezeka wakati China ikichukua hatua madhubuti za kustawisha sarafu yake katika mazingira ya kuendelea kukua kwa vita vya kibiashara na Marekani. Baada ya muda wa dakika 20 za majadiliano, kipimo cha Dow Jones kilipanda kwa asilimia 6. Hata hivyo, hisa za Marekani zimeshuka kwa kipindi cha miezi sita iliyopita na ambapo Ijumaa iliyopita kulishuhudiwa mporomoko mkubwa pamoja na Jumatatu kutokana na hatua za fidia za hivi karibuni kati ya Beijing na Washington. Nam, saa kumi na mbili dakika kumi na tano majira ya Afrika Mashariki, tayari niko naye studio hapa, Stephen Mumbi. Asante sana Ali Bilali. Bila shaka uko na jioni tulivu. Naam, kama unavyoona taratibu, naam. mm -hmm. Moja kwa moja tujitupe viwanjani. Waendesha mashtaka nchini Uswisi wamewafungulia mashtaka maofisa wa zamani wa shirikisho la soka nchini Ujerumani, DFB, ikiwa ni pamoja na rais wa zamani wa shirikisho hilo, Teo Shwazga, kwa udanganyifu unaohusishwa na michuano ya kombe la dunia ya mwaka elfu mbili na sita. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu imeainisha kuwa watuhumiwa walipotosha maofisa wa bodi ya usimamizi iliyokuwa inahusika na kuandaa fainali hizo mwezi wa Aprili mwaka elfu mbili na tano kwa lengo la kujipatia fedha yulo milioni sita nukta saba. Mtuhumiwa mwingine ni hos Shimit, katibu mkuu wa zamani wa shirikisho hilo naye anatuhumiwa kwa udanganyifu pamoja na Ouslins, katibu mkuu wa zamani wa FIFA. Kati ya mwaka 1999 na Juni 2007 ndipo alifanya udanganyifu huo. Wolfgang niabash alikuwa mwanachama wa kamati ya kamati ya maandalizi na makamu wa rais wa kamati hiyo mwaka elfu mbili na sita, naye anatuhumiwa kwa udanganyifu, huku tuhuma za utakatishaji fedha zikifutwa mwezi wa Julai, na tayari watuhumiwa wote wamekanusha tuhuma hizo. Al Bilal, utakumbuka kwamba E, mara linapoandaliwa michuano yoyote ya kombe la dunia haya mambo yamekuwa yakiibuka, na si tu katika michuano ya kombe la dunia. Hata barani Afrika tunaona tuhuma za rushwa kwa viongozi wanaohusika na soka, imekuwa ni jambo ambalo linajirudiarudia. Unajua kwenye soka bwana, kuna pesa kubwa sana, kwa hiyo lazima tushuhudie vitu kama hivyo. Pesa nyingi zinawekwa huko, pesa nyingi sana. Hebu chukulia mfano hapa Dar es Salaam kuna Uh, Simba Sports Club nam uh, unaona uwanja ulivyofurika watu, wamelipa pesa, watu wanaingia. Kwa hiyo imekuwa ni biashara ambayo ukitaka, inalipa sana. Ukitaka kufuatilia matumizi ya zile pesa lazima kutakuwa utata, na ndivyo ilivyo kwenye shirikisho la soka duniani, hata FIFA hata Kafu pia nam, umetamka Simba na mambo ya uwanja basi, leo wanasema Simba Day mm -hmm. Leo ni tarehe nane ya mwezi, leo ni tarehe sita wamesogeza nyuma ili kupisha pilikapilika na kawaida wanakuwa na sherehe, Shamra Shamra za kuwatambulisha wachezaji wao watakaoshiriki katika ligi kuu ya soka ya Tanzania bara pamoja na michuano mbalimbali ya kimataifa e, na tayari umetambulisha wachezaji wao ambao watashiriki michuano mbalimbali ya kimataifa. Wamo wachezaji wapya waliowasajili kutoka timu mbalimbali pamoja na wale wa awali waliokuwa na timu hiyo katika msimu uliopita. Wamo wachezaji kama Deo Kanda kutoka TP Englebe Mazembe, Francisca hata kutoka Goldmaya, Ibrahim Wajibu na Gadiel Michael uwanjani kusheheneza siku hii wakicheza mchezo kujipima nguvu pamoja na timu ya Power Dynamo ya, ya Zambia ambao ni mabingwa mara saba wa kombe la ligi hiyo. Hivi sasa waziri mkuu wa Tanzania anazungumza, maana ndio alikuwa mgeni rasmi katika siku hii muhimu. Kwa hivyo tusubirie tuone mambo yataendaje, lakini kabla hivi siku, siku ya Yanga, mgeni rasmi alikuwa nani? Mgeni rasmi katika siku hile. <laughs> Hebu tuachane na mambo ya Yanga, hata leo hata leo pia Mwakembe yupo ndio. <laughs> uh -huh. Lakini mgeni rasmi siku hile alikuwa ni waziri wa michezo <laughs> lakini leo ni waziri mkuu. ni waziri mkuu basi, tuweke kando tuishie hapo. <laughs> Katika riadha, Alibilali mwanariadha bingwa wa medali ya dhahabu katika michoano ya Olimpiki ya Australia mwaka 2012 mwanadada Sal pia Sonya amestaafu kufuatia kusakamwa na majeraha katika miguu yake. Kufuatia kustafu huko, sasa pia Soni, mshindi wa mita mia moja huko London, hata ulitetea taji anaolishikilia katika mashindano ya jayo yatakaofanyika huko Doha mwezi wa Oktoba. Sali amesema mwaka uliopita alipata majeraha mara sita, hali iliyomlazimu kushindwa kupona haraka ili kuweza kurejea uwanjani na kucheza michuano ya Mpenzi msikilizaji wa Radio France International, ninakualika uungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapoangazia juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na hatimaye kufikia maendeleo. Leo tunaangazia juu ya watoto wa mitaani mjini Ngara mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania, ambapo watoto hao nimewakuta wakiokota machupa ya plastiki yaliyozagaa hapa na pale mjini Ngara kujitafutia kipato. Inasadikika kuwa baadhi ya watoto hao ni raia wa Tanzania na wengine sio raia wa Tanzania. Kwa kuangazia hilo, utawasikia baadhi ya watoto wenyewe na pia baadhi ya wadau wanaohusika na malezi ya watoto. Mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. naona una vichupa hapa, hivyo unavifanyia nini? hivi vichupa tunaenda kuviuza, tunapata hela ya kula, alafu tuna tunawapa wale wenye wanatengeneza wanzuki. Naona hivi hivi vichupa ni vidogo vidogo kama nusu lita hivi, kimoja unakiuza shilingi ngapi? hamsini hamsini. Kila siku napata kama shilingi ngapi? elfu moja mia tano kitafuta kama mia, napata kama elfu tano. Wewe una wazazi? Ndiyo, nina mama tu mm -hmm. na dada. Wanaishi wapi Burundi. Kwa hiyo wewe ni kijana wa Burundi? Ndio. Una miaka mingapi? kumi na tatu. Mungu, mko kama watoto wangapi tunakusanya hivi vichupa hivi kama watano? na wakutokea Burundi mko wangapi hapa? Tupo sita. Sita mnatokea hmm, Burundi sehemu gani? Terani. Mtu akiwauliza mnatokea hapo mnasemaje, mnatokea wapi? Burundi. Na hao wenzako wako wapi? wako huko juu huwa mnakaa wapi? Mnalala wapi na mnakula nini? Tunalala stendi ya huko, chakula tunatafuta. Mnatafutaje? Tunaomba, ukipata tu, wanaepata natupa, tukikosa basi. Ni hamjakuta watu wanawafukuza wanawambia, nyinyi mtoke hapo vibaka ninyi? Hapana, wanapenda kutuambia watu tu, watu ambao wanajisikia vibaya. Kama mtu akijisikia kukutukana ukimwomba kama hela ya kula, na kutukana hizo Anakwambiaje? Eti wewe kibaku naniomba hela ya kura ya nini? Eh, mnamjibuje? Na sisi tunamjibu. Tutakuwa ndio msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Huyu ni mtoto mwingine eh, naye anakusanya naona na, ana kimfuko hapa na kuna vichupa ndani vya plastiki. Wewe ni wa wapi? Natokea Kasangi kabisa. mm -hmm. <laughs> Sasa naona una mfuko na vichupa hapa hivi hivi, vichupa vya plastiki unavifanyia nini na vifanya, kwenye mfuko huo? Tunavipeleka kuviuza na kutupa hela. hmm. Kama kwasi, ha, maramoja, maramoja. Mm -hmm. Laki, kwa siku nakusanya vingapi? Ah, tunakusanya mara moja mara moja. Mhm. Lakini naona mnavigombania hapa. Mnapata pesa kiasi gani kwa sababu ulikuwa unagombania na mwenzako hapo? Kimoja hamsini. hmm. <laughs> Hapo umeshapata pesa sasa hivi ila na vingine tumesha vipeleka eh, hey, kwa leo mm. mm -hmm. tumeshapata kama jero jero. na umesha kula au mnakula jioni? tunakula jioni. kwa hapa kila mmoja ana jero jero yake hapa. Ah, bado atatupa hela sasa unakula nini kama leo asipokupa hiyo pesa? asiri kitu chochote. Unalala wapi? Huko juu wapi? unalala ndani kwenye kitanda au inje nje? We una wazazi na baba tu yuko wapi? yuko Kasange. una miaka mingapi? na miaka kumi na mbili. hmm. na una muda gani mjini Ngara hapa? na mwaka mmoja. hmm. ni nani alikuleta hapa? Mamdogo alikuwa ananitesa bado na kunikatoka huko Hamjawaihi kufukuzwa kukimbizwa hapa usiku au muda wote, kwamba nyee ni vibaka? hmm? kama Ijumaa mapolisi wanakuja kutukamata. mm -hmm. na si tunawakimbia. wakikukamata wanafanyaje? wanatupeleka migeshi natupa fimbo alafu, hmm. wanaturudisha kwetu. wanawachapa na fimbo halafu, hmm. wanawarudisha kwenu. Wapi? ko huko kwetu. Sasa hmm. hmm. wanawapeleka alafu mnarudi eh kwa nini? Na wakati wanatutesa polisi wana uhamiaji wao, wanawapeleka wapi? Waga wanatukamata, wanatupeleka sehemu ambapo wanaitwa migration, ila wanatutandika alafu wanatupeleka sehemu ambapo inaitwa boda, ndipo wanatufikirisha, alafu wanatuambia eti twende nyumbani kutoka boda. Na hapo Burundi sasa ndio kazi. Tukaona hatuwezi, tunafikiria wazazi bado bado, hata hawajatutaji hawatuhitaji. Tunaona turudi huko kwanza, tukusanye hela tuende, tukawa tumepata hela nyingi. Sasa wakiwafikisha hapo, hiyo seminar naitwa boda, huwa mnatokaje huko mpaka mpaka kurudi Ngara? Tunakuja tunaomba lift Mta akijisikia kutupa lift anatupa, ila kama kwa siku moja tunakuja tunakanyega na miguu. Kama kesho yake tukilala njiani, tunaomba lift kwenye yale ma transit. Alafu wanatufikisha kama huku Ngara, wanaofika Ngara wanatufikisha, ila wanaofika hapo hapo na nika banga wanatufikisha kule kule, alafu tunakuja na mguu, tunafika huko kama saa moja za usiku, tuki tukianza asubuhi mm -hmm. Hapo mnaona mmeshafika sasa sehemu ambayo ni salama, mko sawasawa. Ndi tunakuja ukifika huku, tuna marafiki huku, marafiki zetu tunaomba kama hela ya kula, wanatupa tunaenda kula kwanza chakula. Tukijisikia tuko vizuri, tunaanza kuzunguka na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki. Hapa niko ofisi ya wazazi, ofisi za CCM wilaya ya Ngara, mkoani Kagera, magharibi mwa Tanzania. Jitambulishe majina yako na uzungumzie swala hili. Kwa jina ninaitwa Mary Mpemba, ni katibu wa wazazi, ofisi za Chama cha Mapinduzi, mkoa wa Kagera, wilaya ya Ngara. Kwa kweli swala hili la watoto wa mitaani, nina uhakika watoto wa mitaani wapo. Sisi wazazi inabidi tutambue umuhimu wa watoto wetu kuanzia kwenye ngazi ya familia hadi hatua inayofuata. Wewe kama mzazi, ili suala linaumiza sana, hebu jiulize wewe mzazi, baba na mama umeweza kupata neema kutoka kwa Mungu, umepata watoto wako katika familia yako, mmoja na kuendelea, lakini uelewi umuhimu wa wale watoto. Kwa hiyo watoto hawa unawachukulia kana kwamba si watoto wenye umuhimu katika maisha tulio nayo, lakini wakati unamtafuta mtoto huyu, ukiwa baba na mama, unatakiwa utambue kwamba baada ya Mungu kukujalia kumuweka mtoto huyu duniani, inabidi wewe sasa utambue nini umuhimu wa mtoto yule. Kwanza tunahitaji kutambua kwamba kwamba mtoto wako anapata haki stahiki katika maisha yake kama mtoto. Wazazi tujipange kutambua hawa watoto ni taifa la leo na la kesho, tuwapatie mahitaji yaliyo sahihi. Tunashangaa na wengine elimu za juu, unakuta elimu ya juu mtu anashindwa kumudu vizuri. Mtoto amepafaulu vizuri, amekenda kidato cha kwanza, haya, analetewa ng'ombe, analetewa mikungu ya ndizi, anasitisha masomo ya yule mtoto. Wazazi tuwache tabia za kutothamini kile ambacho Mwenyezi Mungu ametupatia. Narudia tena, umuhimu wa malezi ni kumpatia chakula kilicho bora, aende shuleni, avae vizuri, pamoja na kuvaa vizuri, alale pazuri. Hiyo itakuwa ni jambo la muhimu sana kila familia, angalau tunatofautiana kwa kipato, lakini ni muhimu sana kutambua umuhimu wa watoto ambao Mungu ametujalia. Asante kwa kunisikiliza. Mimi ni Mary Mpemba, katibu wa wazazi wilaya ya Ngara na mpenzi msikilizaji wa Radio France International, makala ya Afrika Mashariki hapa. Nimefika ofisi ya makao makuu ya wilaya ya Ngara kuangalia ni jinsi gani wanakabiliana na wimbi la watoto wa mtaani. Asante mtangazaji, mimi naitwa bwana Tibaijuka Vedastus, katibu tawala ya Ngara. Watoto wa mtaani kimsingi ni changamoto kubwa sana, ukizingatia kwamba sisi tunapakana na nchi mbili Rwanda na Burundi. Kwa hiyo kutokana na shida zinazozitokeza kwenye maeneo yao huko, wengi wanakimbilia huku wilaya ya Ngara, hasa mjini kutafuta vibarua. Sasa wanapoingia huko ni vitoto vidogo unaweza, unaweza usiwatambue hasa kwa lugha, alafu na, na wanavyoonekana utafikiri ni wa Tanzania, kumbe wote wanakuwa wengi wametoka Burundi. Udhibiti umefanyika kupitia ofisi ya uhamiaji, tumetambua kwenye vikao vyetu vya kamati ya ulinzi na usalama na uhamiaji wamekuwa wanafanya kazi nzuri, wanawakamata wale watoto, wanawapeleka mpakani kwao. Ukiwapeleka kwao hawataki kukaa. Ukiwauliza sana wao, wanasema kule kuna shida Hawana hili hawana sabuni hawaendi shule hawafanyi nini. Kwa hiyo mara kwa mara tunarudisha wanarudi, tunarudisha wanarudi, hiyo ndio changamoto inayotusumbua sana na shana, watoto hadi hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya watoto wa mitaani wanaoishi kwa kutegemea kipato kitokanacho kwa kuokota na kuuza machupa ya plastiki mjini Ngara mkoani Kagera magharibi mwa Tanzania. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France International. Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, saa kumi na mbili na nusu majira Afrika Mashariki, saa kumi na moja na nusu majira ya Afrika Kati. Karibu kwa awamu nyingine, matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa hale ambayo tumekuandalia ni pamoja na watu wawili wameuawa na wengine ishirini na wane hawajulikani walipo wakati wa shambulio linalodaiwa kutekelezwa na, na waasi usiku wa kuamkia leo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mbunge wa upinzani na mwanamuziki wa Uganda maarufu kama Bobi Wine ameongezewa mashtaka mengine ya kumdhihaki, kumkashifu na kutaka kumdhuru rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni. Na rais wa Iran Hassan Rohani amesema Nchi yake itakuwa tayari kufanya mazungumzo na Marekani ikiwa tu nchi hiyo itaondoa vikwazo dhidi ya Teheran. Kuna hayo na mengine. Karibu. Habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Watu wawili wameuawa na wengine ishirini na wane hawajulikani waliko baada ya kutokea shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi usiku wa kuamkia leo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Watu wenye silaha wamefanya mashambulizi wamefanya shambulio hilo na kuwaua watu baada ya kuchoma gari la mizigo, ikiwa ni pamoja na kuchoma vibanda vya maduka katika mji wa Kisima kwenye jimbo la Kivu Kaskazini nchini DRC. Mwenyekiti wa, wa mashirika ya kiraia katika mji huo uliopo kwenye umbali wa kilomita kadhaa kutoka mji wa Beni, Noela Katongerwaki amesema hii leo kuwa watu hao wenye silaha walikuja katika eneo hilo wakitokea katika mbuga ya wanyama ya Virunga. Omari Kavota ni mchambuzi wa siasa na mtafiti wa masuala ya usalama, na hapa anazungumza akiwa Beni nchini DRC na hili shambulizi ambalo limetokea katika kijiji cha Kisima usiku wa kuamkia hivi leo ni kama shambulizi la a ambalo linaongezeka kwa yale mashambulizi mengine ambayo tumeshuhudia. Yaani, hii ni ishara tosha kama DRC imeweza kukabiliana sasa na ugaidi na ugaidi ambao sharti mataifa yote ya kanda la maziwa makuu, mataifa yote ya bara ya Afrika na mataifa yote ambayo inapiga vita ugaidi ingaliweza kufahamu. Ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa siasa na mtafiti wa masuala ya usalama, ambako akizungumza nasi akiwa Beni nchini DRC. Mahakimu katika mahakama mjini Lubumbashi wanaogoma kulalamikia ongezeko la mshahara na mazingira magumu ya kufanya kazi huku ripoti zikieleza kuwa mgomo huo unashuhudiwa pia katika jimbo la Kivu Kusini. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Maheto, anaeleza zaidi. Ofisi zote za mahakimu na majaji zimefungwa. Wengi kati ya mahakimu walitumia siku hiyo wakiwa wameketi katika gari zao zilizowekwa mbele ya ukumbi wa mahakama. Mgomo wa mahakimu unazingatiwa katika mamlaka kadhaa nchini DRC wanasheria wanadai yasa uboreshaji wa hali ya mshahara. Nikola Lumbu ni mmoja kati ya wajaji mjini Lubumbashi. wamajisa wote sio wakorofya huko, wamajisa walitoka na maidikasio mzuri de kumanyumba yabo mebanaingia mumajistrature, watu wanaharibika, wanaharibika juu ma kondision de vie haiko nzuri. Hali ya kufanya kazi pia ni mbaya, wasemavyo. Hakuna kituo kinachopokewa vifaa vya kazi ijapo njia ya kufanya kazi bado inawakilisha asilimia sabini ya bajeti yote mzima. Kila majisa anajishurukia ye mwenyewe, anatafutisha namna kani, ya atapata makartasi wapi, atapata makalamu wapi, atapata fasha kuikala wapi, atapata meza wapi, e pourtant unasema kuko mafre de fonctionnement ma. Atujue nani mwenye kura ya ile makuta. Watetezi wa mahakimu wanaandaa kuzungumza na viongozi wa ushauri mkuu wa mahakimu siku za usoni. Denis Mayo, Lubumbashi RFI, Kiswahili. Shukrani sana Denis Mayo kutoka huko Lubumbashi. Tuelekee kule nchini Uganda ambako mbunge wa upinzani na mwanamuziki wa Uganda maarufu kama Bobi Wine ameongezewa mashtaka mengine ya kumdhihaki, kumkashifu na kutaka kumdhuru rais wa nchi hiyo Yoweri Kaguta Museveni. Bobi Wine amefunguliwa mashtaka hayo mapya, ukiachilia mbali mashtaka ya awali ya uhaini aliyofunguliwa mwanasiasa huyo kijana, ambaye ameanzisha vuguvugu la kumng'oa madarakani Rais Museveni katika uchaguzi ujao. Bobi Wine na wenzake wanatuhumiwa kuwa, kuwa walitekeleza makosa hayo wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka 2018 wakidaiwa kuvurumishia mawe msafara wa Rais Museveni. Endapo atakutwa na hatia, Bobi Wine anaweza kuhukumiwa kifungo cha maisha jela kutokana na makosa hayo. Profesa Malonga Pasifiki ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia kazia hii akiwa Gisenyi, mpakani mwa Rwanda na DRC. Ishara mbaya siyo peke yake, tatizo ni kwamba watu kama hao wanavyokuja juu kisiasa na kuwa na mashabiki chungu nzima, ni vizuri ukawaachia wakajitanua pia sasa kuanza kuwafunga kuwabandikiza mashtaka na mambo mengine, kwa kweli, hata kama ni ukweli, unazidi kumwongezea umaarufu. Haya yanakuja baada ya kuthibitishwa kufa hapo jana kwa mshirika wakaribu, wa karibu wa Bobi Wine ambaye pia ni mwanamuziki Zigiri, ambaye alikamatwa na kutekwa na hadi kesho hadi hapo jana ilithibitishwa kwamba amefariki. Umoja wa Mataifa umesema kuwa watu elfu moja na mia nane wamefariki dunia kwa ugonjwa wa malaria katika kipindi cha mwaka huu pekee nchini Burundi. Emmanuel Eliazari, ipoje hii? Shirika la kushughulikia misaada ya kibinadamu la Umoja wa Mataifa OCHA limeeleza kuwa idadi hiyo inaendana na idadi ya watu waliokufa kutokana na ugonjwa wa Ebola katika nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Ofisi ya OCHA imesema kuwa idadi ya wa wagonjwa waliougua ugonjwa wa malaria na kurekodiwa kwa mwaka huu nchini Burundi ni milioni tano nukta saba na hivyo kusababisha vifo vya watu hao elfu moja na mia nane Idadi hiyo ya vifo vilivyosababishwa na ugonjwa wa malaria unaosababishwa na mbu nchini Burundi ilirekodiwa katika kipindi cha kuanzia Januari mosi mpaka kufikia Julai 21 mwaka huu. Nchi ya Burundi yenye idadi ya watu milioni 11 bado haijautangaza ugonjwa wa malaria kuwa janga la kitaifa licha ya kusababisha vifo hivyo na zaidi ya nusu ya watu wake kuambukizwa ugonjwa huo. RFI Bujumbura, 96.1 FM. Saa kumi na mbili tunaelekea tuna dakika thelathini na nane majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Rwanda Paul Kagame ametoa wito kwa mataifa barani Afrika kufanya jitihada za pamoja ili kukabiliana na kulitokomeza kabisa janga la njaa linalozikabili nchi hizo na hata kusababisha vifo. Rais Kagame amewaambia viongozi walioshiriki katika kongamano la kujadili tatizo la ukosefu wa chakula kuwa nchi za bara la Afrika zinawajibika kutumia teknolojia ili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Akizungumza na viongozi jijini Kigali nchini Rwanda, Kagame amesema kama nchi za Afrika hazitaunganisha nguvu kwenye mapambano dhidi ya njaa haziwezi kutekeleza azimio la Malabo lililosainiwa mwaka elfu mbili na kumi na nne likilenga kutokomeza kabisa njaa ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Suhaila Santo ni mtafiti wa masuala ya kilimo na usalama wa chakula na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Inawezekana kabisa, hasa kuweka mkazo katika hawa wamama wakulima wadogo wadogo ambao mara nyingi wanajikita katika kuhakikisha kwamba kila mwaka pamoja na changamoto zinazokuwa zinajitokeza, wanaona mbinu mbadala ya kuona kwamba kama hapa kumekwenda hivi, basi nitaweza kujiseti kwa namna hii na kupata ushauri kutoka kwa wataalamu mbalimbali wa, wa kilimo, pamoja na wale ambao wanashiriki kikamilifu kwenye kilimo hicho, pamoja na kwamba hali ya hewa na mazingira mengi, ikiwemo na bajeti, pamoja na ile hali ya wao kuweza kupata msaada wa kupata, niweza kusema subsidies, kutoka kwenye serikali. Na serikali imekuwa pia ikiwasaidia kuwapatia pembejeo. Ni mtazamo wake. Suhaila Santon ni mtafiti wa masuala ya kilimo na usalama wa chakula ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Vikosi tiifu kwa kiongozi wa kijeshi nchini Libya Khalifa Haftar vimeeleza kuwa vimeanzisha mashambulizi ya anga hii leo dhidi ya maeneo kadhaa ya kijeshi katika mji wa tatu kwa ukubwa nchini Libya wa Misrata uliopo chini ya serikali inayotambulika na jumuiya ya kimataifa. Taarifa kutoka kwa vikosi hivyo imesema vikosi hivyo vimefanya mashambulizi kadhaa ya anga katika mji wa Misrata na kuidungua ndege ya Uturuki iliyokuwa imebeba makombora muda mfupi baada ya kutua kwenye uwanja wa ndege wa mjini Misrata. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema baba wa taifa la Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe amelazwa katika hospitali huko Singapore ikiwa ni miezi minne kititi. Hata hivyo, Mnangagwa amesema baba wa taifa hilo mwenye umri wa miaka 95 amepewa matibabu ya maradhi hayo, maradhi ambayo hata hivyo hakutaja. Mnangagwa amesema kinyume na ilivyokuwa hapo awali, Mugabe alikuwa akitibiwa kwa mwezi mmoja na baadaye anarudi nyumbani, lakini kwa sasa madaktari wameamua kufuatilia afya yake kwa ukaribu zaidi huko Singapore. RFI, Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika 41 majira ya Afrika Mashariki. Rais wa Iran Hasan Rohani amesema serikali yake itakuwa tayari kwa mazungumzo na Marekani ikiwa tu Marekani itaondoa vikwazo dhidi yake, ambapo hapo jana mkuu wa diplomasia wa Iran Mohammed Javad Zarif alisema walitupilia mbali ombi la Rais Donald Trump la kutaka kufanya mazungumzo naye. Hasan Rohani amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inaunga mkono mazungumzo Iwapo tu marekani itataka kufanya mazungumzo, lakini kabla ya yote iondoe vikwazo vyote dhidi ya Iran. Hata hivyo hakueleza ajenda ya mazungumzo hayo. Na je, wachambuzi wa masuala ya siasa wanazungumziaje mvutano huu ambao umeendelea kutokota baina ya marekani na Iran? Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa, anazungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Bila shaka inawezekana, kwa sababu mbali ya ukakamavu wa Trump na Marekani, lakini bado anataka ulegevu wa Irani u fulani. Kwa hiyo, Irani kama Rohani anatoa mkono wa wa karibu, bila shaka Trump atapokea mkono huo, kwa sababu kuna mambo mengi yanampata, pamoja na uchaguzi, pamoja na amani yenyewe, na pamoja na kuondoa aibu ya Marekani, pengine kushinda katika mkakati wake wa kuikabili Irani kijeshi. Nafikiri inawezekana sana. Ni mtazamo wake huo Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa ambao wakizungumza nasi akiwa jijini Mwanza. Mahakama moja nchini Uturuki imelifuta gazeti moja la habari kupitia mtandaoni la Bianet kutokana na ripoti zake kuhusu haki za binadamu, kwa kile kilichodaiwa kuwa ni kutokana na usalama wa taifa. Uamuzi huu umeihusu pia mitandao 135 ya habari kupitia mtandaoni ikiwemo pamoja na Twitter nam. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Watu wawili wameuawa na wengine ishirini na wane hawajulikani waliko baada ya kutokea kwa shambulizi linalodaiwa kutekelezwa na waasi usiku wa kuamkia leo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwenzangu Steven Mumbi amezungumza na Omari Kavota, mchambuzi wa siasa na mtafiti wa masuala ya usalama na hapa anazungumza akiwa Beni nchini DRC. Na laani hili shambulizi, sababu sio la kwanza kwa muda wa juma hili ambalo tumepitia. Kila kukicha, tunaendelea kushuhudia mashambulizi katika wilaya ya Beni, hasa wakati raia wanatekwa nyara na vitu vyao kuporwa, na wakati ambako mashambulizi mengine ameshuhudia hivi karibuni katika maeneo ya Owicha ya Eringeti ya huko maeneo ya ya ya Kamango uh, huko katika tarafa la watalinda. Yaani, hii inakuja tu kuongeza uh, list ya hayo mashambulizi ambayo tunashuhudia kila kukicha, ni mwendelezo wa mashambulizi kutoka kwa wanamgambo kwa raia wasiokuwa na hatia. Unadhani ni kwa nini wanamgambo wanashambulia zaidi raia katika maeneo ya mashariki mwa DRC? Wale wanaoendesha hayo mashambulizi mimi si waiti wanamgambo, mimi nawaita magaidi, na ni kweli ni magaidi sababu vitendo ambavyo wanaendesha huku kumepita zaidi ya miaka tano ni vitendo vya kigaidi. Wenyewe wanaziita ADF, wenyewe wanaziita MTM wao wenyewe wametangaza kupitia mtandao wa Islamic State ambao ni mtandao mkubwa wa kigaidi e, wana, wanakuwa ki, wakionyesha kuwa mashambulizi ambao wanaendesha ni mashambulizi ya kujihami na hivi ya kuonyesha kama ugaidi umekita hivi. Mashambulizi haya Omari Kavota, yanatokea mara kwa mara, hasa katika maeneo ya mashariki mwa DRC. Jeshi la Congo limeshindwa kudhibiti mashambulizi haya. Jeshi la taifa FRDC pamoja na MONISCO haziwezi kufanikiwa peke yavyo kukabiliana na magaidi, kama jitihada zingine zimefanyika katika nchi ambazo zinakabiliwa na ugaidi. Nikizungumzia hapa nchi kama Nigeria, kama Cameron, kama Somalia, nchi zote zinaunga mkono nchi ambazo zinakabiliwa na ugaidi ili kupambana na huo ugaidi. Ndiyo maana na, naomba serikali kupitia uh, Rais Felix Tshisekedi waweze ku, kuomba usaidizi wa mataifa jirani, mataifa ya kanda ya maziwa makuu ya ICGLR, mataifa ya umoja wa Afrika na mataifa mengine yenye uzoefu wa kupiganisha ugaidi kama uh, Marekani sijui eh, Ufaransa naweza kuzungumzia pia Uingereza na ingine mataifa, waje wasaidie serikali ya DRC. Wananchi katika maeneo haya ambapo yamekuwa yakitokea ya mashambulizi, wanaishi kwa wasiwasi kiasi gani, raia wanaishi katika hofu, na hofu yao lazima sababu wanashambuliwa kila kukicha. Ingawa serikali inaweza kusema kuwa itastahidi kumaliza kinachoendelea, inakuwa kama ahadi hizo hazichangie e, kwa kitu, sababu mashambulizi hai, hai, kila siku inashuhudiwa. Ni miaka tano hivi mauaji inaripotiwa, uporaji, unyanyasaji, kuunguza gari, kuunguza nyumba na visa vingine vya, vya utekaji nyara vya, vya raia. Akizungumza akiwa mjini Beni, ni mtazamo wake Omar Kavota, mchambuzi wa masuala ya usalama na mtafiti, ambaye uh, alikuwa akizungumza akiwa Beni kama ilivyokujuza, wakati akihojiwa na mwenzangu Steven Mumbi. Na sasa nimpishe mwenzangu Frederik Nwaka anakujia na makala ya habari rafiki <mulia> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Dunia inaadhimisha wiki ya unyonyeshaji kwa mtoto, huku shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF likitoa wito kwa jamii familia na serikali kuweka mazingira ya rafiki sehemu za kazi, ili kufanikisha unyonyeshaji wa mtoto. Hii ndiyo mada tunayoangazia leo katika makala ya habari rafiki. Jina langu ni Frederick Nwaka, msikilizaji na nipo hapa kupata maoni yako. Uvira hapa ji ya simu Longwe ni faraja. Kufuatana na haki ya mtoto, mtoto ana haki ya kunyonya. Baada ya, ya miaka miwili mtoto ananyonya sasa. Cha ajabu sisi hapa nyumbani hatusiki kabisa kanuni hizo takwanza. Unajikuta mtoto ana miezi mitatu ai za miezi minne, kutokana na ugumu wa maisha, mama mzazi anaamka asubuhi, anaacha mtoto nyumbani, anakwenda kutafuta maisha na anaelekea kazini. Kwanza mtoto anabaki, anamwachia nini? Labda namwachia maji na sukari tu, mama anaenda kazini, anarudi usiku waza jioni. Kwanza maafya ya mtoto ile kwanza inakuwa na afya mbaya sana kwa mtoto, mtoto hata hakunyonya kama inavyotakiwa. Kutokana na hatua ya UNICEF ni kuhimiza watu, yaani ni jambo la kuzingatia kabla ile miezi miaka miwili ajaelea, mtoto asiachwe na mzazi kwenda kutafuta maisha. Mimi naitwa kwa jina la Bia Mungu Mkama, ni kuwa mzaliwa wa Kiguruwe eh, Sange nchini DRC Congo eh, lakini sasa hivi nikiishi hapa Zambia Lusaka. Kweli kufuatana na hilo suala la unyonyeshaji wa watoto nilikuwa naomba serikali zetu za Afrika, nilikuwa naomba wizara ya afya isimamia hilo swala sana tena zaidi na zaidi sana, kwa ajili ya kusema wanawake wakina mama wao wananyonyesha watoto mpaka kipindi cha miaka miwili, itakuwa vizuri sana, kwani mtoto wakinyonya kabisa ziwa vizuri, huwa anakomaa na afya njema na anakuwa mwenye nguvu sana katika mwili. Sana sana Afrika wamezoea mambo ya Ulaya, Ulaya nakuambia, kama hawezi akanyonyesha mtoto miezi misita sasa ile na kabisa ndiyo, unakuta watoto magonjwa maradhi ni mengi sana kila mara, lakini kabisa, kama mtoto amenyonyeshwa vizuri huwa anakomaa na afya njema. Ni Babula Kasikabo, napiga simu toka Butembo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hatua hiyo ya moja ya mataifa ya ulinzi wa watoto UNICEF ni mzuri sana, kwani unaona kwetu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo watoto wanakomala ndani ya mazingira mabaya sana, hususan vita ambavyo vimeendelea vikisumbua hivi ngambo ya mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ila UNICEF inaweza kufanya juhudi ikishirikiana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kuona kama watoto wanafaidika na matunzo bora, watoto wanafaidika kusoma katika hali nzuri, sio hali ya vita. Kuna watu wanazoea kuimba hakuna aliye kama mama na mambo ambao mama wanaweza kutufanyia sisi wote ndio, na acha watu oto wanakuwa wakubwa, hata marais tunakuwa nao Afrika, bila wamama kwa marais ndio. Kwa maana wanaomba kupatia wamama nafasi kubwa sana, wakati tunapatia wamama nafasi kubwa sana, naonekana na watoto nao wanapewa hiyo hiyo fasi kubwa sana. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Mimi kwa mtazamo wangu, katika hii wiki ya unyonyeshaji kwa watoto, wanawake wamekuwa hawazingatii sana swala la unyonyeshaji, kwa sababu kuna wengine waga wanajifungua, alafu wanaacha kuwanyonyesha watoto eti kwa kulinda maumbile yao. Sasa mimi nashangazwa sana, kwa sababu mtoto asipopata maziwa ya mama anakosa kinga nyingi sana. Kwa hiyo, mimi ushauri wangu kwa wanawake, wazingatie sana swala la unyonyeshaji, na ni vyema katika ofisi za umma, makazi mbalimbali, viwe na vyumba vya kunyonyesha watoto, watoto wao wananyonya kwa muda unaostahili <mulia> Mimi naitwa Kabamba, niko Dumila, mkoa wa Morogoro. Mimi ninadhani kwanza kabisa, serikali ambayo imeajiri watu ambao unakuta wanapata watoto, wangewatengea kwanza muda mzuri wa kunyonyesha. Mi najua wanapewa masaa mawili, lakini aa, masaa mawili mtu utoke sehemu ya kazi uende unyonyeshe urudi Ule mda unakuwa hautoshi. Lakini kikubwa cha kushangaza sasa hivi, dada zetu ndugu mtangazaji, kunyonyesha wanaona kama vile ni tatizo. Wengi watoto wao wanakuzwa na maziwa ya wanyama kama vile ng'ombe. Wazazi hasa baba mama, hasa sisi kina baba, tusisitize wake zetu kunyonyesha watoto. Mm. kwa majina anaitwa Agata Mbale aka First Lady kutoka Morogoro, Tanzania. Kwa upande wangu mimi, naona jambo zuri, kwa sababu mtoto nakuta miezi mitatu anakuwa anabakia nyumbani anaanza kunyweshwa majiziwa ya dukani, ile sio haki yake. Haki ya mtoto kunyonywa miaka miwili kwa mama, ili aweze kuwa na afya njema, awe na akili timamu. Mataifa mbalimbali waweze kusimamia ili swala ili katika ofisi sehemu ambazo wanafanyia kazi, watu ambao wana watoto wawekee sehemu kuweza kumnyonyesha mtoto wake ampe haki yake. Kwa majina yangu naitwa Kimi Majii, tunapatikana Geita, Tanzania. Binafsi, kwa nyakati za sasa hivi, wanawake wengi wamekuwa na kasumba ya kutokunyonyesha watoto wao kwa wakati. Wanawake wengi wanashindwa kunyonyesha kwa sababu mbalimbali ziku, yani zikiwemo majukumu ya kikazi, wanawaachia sana wasichana wa kazi wakiwahudumia watoto wao. Hapo mi nilipo mkoa wa Geita, Tanzania, hamasa ni ndogo sana. Kwanza jamii kwa kwa yani, kwa wastani mkubwa hata jirani zangu nawaona, kwa mfano, hata mimi mwenyewe mke wangu nimeoa na yeye mwenyewe pia tuwee kugombana kuhusu hilo swala la kunyonyesha. Hakunyonyeshwa kwa wakati mtoto hanyonyi, analia mara nyingi, anapewa uji. Yani ni mfano ambao nilionao ni hai kabisa, niweke pia kugombana mke wangu kwa sababu ya kutokunyonyesha mtoto. Asante sana, toka kamanyo la DRC jimboni Kivu Kusini, mimi naitwa kwa jina la Imani Plastic, tokos kwa kusa swala la unyonyeshaji, mashirika yanayohusika na watoto izidi kuelimisha akina mama ambao wananyonyesha, kwa sababu kuna wamama wengine ambao hawathamini, uh, hawajui thamani ya maziwa kwa mtoto juu. Kwa maana tunaomba shirika la umoja wa Mataifa, yani UNICEF, ambayo inatetea watoto, izidi kuwapa elimu akina mama, kwa sababu kuna wamama wengine ambao hawajui muda ama wakati gani wanazonyonyesha mtoto. Mimi naitwa Hamisi Manhati Nyonyo Mnyausi kutoka Maamaya Dodoma. Kiuhalisia, kwa kweli, nataka kuzungumzia suala hili la unyonyeshaji kwamba wanawake wengi wanatakiwa wanyonyeshe watoto kwa hatua rafiki, kulingana na jamii jinsi ilivyo, haswa aa kina mama wanaojifanya wasomi, kutopelekea watoto pale wanapozaliwa, wanakuwa hawanyonyeshi vizuri, bali tunaomba shirika la watoto UNICEF kutoa elimu zaidi katika jamii nzima. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili Barabara. Sasa ni wasaa wa kuangazia ujumbe ulioutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Rwakum padrao Almasi kutoka Bujumbura, nchini Burundi, bila shaka, unasema UNICEF wametoa taarifa nzuri na hii haina budi kwa wazazi kutimiza wajibu wao ili kufanikisha mtoto kunyonya. Sayenda mabula magesha kutoka Nyangokolwa, Bariadi nchini Tanzania unaandika, jamii nyingi hazijui faida za kunyonyesha, lakini mojawapo ya faida hizo kwa mtoto ni kuwa na afya njema pamoja na kumwongezea rutuba mwilini, lakini wakinamama wa siku hizi wanazidi kupuuzia. Imani klasiki kutoka Kamanyola nchini DRC unaandika, inabidi mashirika yanayohusika na watoto yazidi kuwaelimisha kina mama ambao wanawajibu katika kuhakikisha ukuaji wa mtoto. Na ujumbe wa mwisho ni wake David Sechenga kutoka Tanga kaskazini mashariki mwa Tanzania, unaandika ni jambo jema kwa serikali kuwahimiza wenye makampuni na sekta mbalimbali kutenga mazingira rafiki kwa wakinamama wenye watoto sehemu za kazi ili wapate muda wa kuwanyonyesha watoto. Shukrani wasikilizaji mlioshiriki nami katika makala ya habari rafiki hii leo. Jina langu ni Fredrik Nwaka kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Kwa heri. Shukrani sana Fredrick Nwaka kwa makala hayo ya habari rafiki. Mimi ni Ali Bilal ambaye nilikuwa nawe. Nikukumbushe tu miongoni mwa habari tulizokuwa nazo ni pamoja na watu wawili wameuawa na wengine 25 wamejeruhiwa huko uh, wengine 24 hawajulikani waliko katika shambulizi lililotokea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini pia mwanamuziki ambaye pia ni mwanasiasa huko nchini Uganda mbunge, uh, Robert Chagulani maarufu kama Bobby Wine amejikuta akiongezewa mashtaka mengine ya kumdhihaki rais wa nchi hiyo. Lakini pia rais wa Iran Hassan Rouhani amesema yupo tayari kwa mazungumzo na Marekani iwapo tu Marekani itaondoa vikwazo dhidi ya Iran. Kulikuwa na hayo, na punde nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa. Kibao kinaitwa Aflaye yani Kapa na mwanamuziki Fali Ipupa kutoka huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mmoja miongoni mwa rumba ambazo zinafanya vizuri kwa sasa. Punde na kuacha lonzeri kutoka Paris.