Amani ya Mungu iwe pamoja nawe popote pale ulipo. Jioni hii imetimia saa kumi na mbili kamili za jioni Afrika Mashariki, wakati kula Afrika ya Kati ni saa kumi na moja kamili za jioni. Na hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Ali Bilali karibu katika matangazo ya leo Jumatano, Agosti 7 mwaka 2019. Kwanza kabisa tuanze kwa muhtasari. Watu watano miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa Kongo wameuawa asubuhi ya leo katika mapambano na waasi wanaoshukiwa kuwa wa Maimai. Mjumbe maalumu wa Marekani nchini Sudan, Donald Bof, ametoa wito kwa pande husika nchini humo Kujikita katika utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa hivi karibuni. Watu wasiopungua kumi na wanne wameuawa hii leo jijini Kabul nchini Afghanistan baada ya kutokea kwa mlipuko wa bomu ambao kundi la Taliban linadaiwa kuhusika. Kuna hayo na mengine karibu. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako watu watano, miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa nchi hiyo, wameuawa asubuhi ya leo na waasi wanaoshukiwa kuwa wa Maimai waliovamia gari mmoja barabarani katika barabara ya Kibirizi kuelekea Rwindi, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurombi ametutumia taarifa ifuatayo watu wasiopungua saba wameshuhudiwa pia kujeruhiwa katika mashambulizi hayo um, kama anavyojulisha Theokrasias Kitabwire, mwakilishi waliwali wa jimbo la Kivu kaskazini kijijini Kibirizi, watu ambao wamefariki ni watano na watu saba wamejeruhiwa, wanao majeraha na wamepigwa na Maimai walichunga konvoi walikua ikitugwa Kibirizi ni kwa kilomita karibu mbili kutoka hapa Kibirizi, walipiga masasi kunakuwa askari mmoja ambaye naye amefariki maeneo hayo wamejulisha pia mtazamo wao: tushasumbuka sana, watu wameuawa sawa nyama, tukawaza tukoachungua na MONUSCO, kumbe uliao kwa nalumia na kukufa bure na MONUSCO kiaka huku kujia ukia tuchunga haina kazi mkongo. Sisi kama wakaazi wa hapa Kibirizi tunasema irudie, tubakie na FRDC yetu, tukufe pamoja nayo. Watetezi wa haki za binadamu wametaka Umoja wa Mataifa ufanye uchunguzi dhidi ya mauaji hayo yanayoendelea jimboni Kivu Kaskazini, kama anavyojulisha Salomo Kaniki, mtetezi wa haki za binadamu wilayani Lubero na Ruchuru, jimboni Kivu kaskazini. Watu hawatakwenda kuuliwa kila siku kama nyama na umoja wa mataifa ukitumikia ndani ya inji, kwani tunadhani kama umoja wa mataifa ulikuja kwa kusaidia, hakukuja kwa kurandaranda ndani ya maeneo haya na kuhesabu watu ambao wameuliwa. Ngarie Muhozi Emmanuel ni mbunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru. Rais wetu akamate mipango ambayo inafaa, ajue kwanza nini njoo inaweza kufanyika ili amani ya kudumu Hayo yajiri wakati ambapo serikali ya Congo DRC yahamasisha makabila yaishiyo wilayani Ruchuru kuishi kwa umoja. Chube Ngorombi, Goma RFI Kiswahili. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan Donald Boff ametoa wito kwa pande husika na mzozo nchini humo katika utekelezwaji wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya baraza tawala kijeshi na uandamanaji ili kuepusha nchi hiyo kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Donald Booth amesema kuwa Marekani na washirika wake wako tayari kuisaidia Sudan kufanikiwa kuvuka salama katika mchakato wa kuelekea kwenye serikali ya kiraia inayotarajiwa kuundwa baada ya miaka mitatu ya kipindi cha mpito. Mjumbe huyo wa Marekani amekutana na waziri mdogo wa mambo ya nje wa Sudan, Omer Dahab, ambaye ameonyesha nia ya Sudan kutaka kurejesha katika hali ya kawaida a uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Sudan. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Ni kwamba Marekani inajaribu kuishawishi serikali ya Sudani kupitia baraza lile la kijeshi kuweza kuweza kukubaliana na na makubaliano yaliyopo kati yao na waandamanaji, na kikubwa zaidi ni kunusuru kunusuru nchi hiyo isiingie kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa hali halisi ilivyo, kwamba ni kwamba waandamanaji wa, wa hawakubali kurudi nyuma au kufanya kinyume na yale makubaliano yaliyokuwepo. Kwa hiyo hili ndo naona ndio Marekani ameliona na naona linastahiki kufanywa vilivyo, kuinusuru nchi hiyo. Donald Bof ambaye yupo nchini Sudan amesema Sudan inawajibika kuonyesha utashi wa kisiasa na kuheshimu makubaliano ya kuundwa kwa serikali ya mpito yaliyofikiwa na kusainiwa katika nchi jirani ya Sudani Kusini. Watoto ambao hawajabahatika kunyonyeshwa na wazazi wao kutokana na sababu moja au nyingine, sasa wataweza kufurahia maziwa hayo ya mama kama watoto wengine. Serikali ya Kenya ikishirikiana na serikali ya Uingereza inaendesha mradi wa kupata na kuhifadhi maziwa ya mama katika hospitali kuu ya kujifungua akina mama ya Pumwani. Karol, Kirir, Karol Korir anatueleza zaidi kuhusu mpango huo katika wiki ambayo ulimwengu unaadhimisha juma la kunyonyesha. Huyu hapa ni mbunge Zuleka Hassan aliyefurushwa nje ya vikao vya bunge kwa kuingia na mwanaye ndani ya bunge. Visa kama hivi vimechangia kauli mbiu ya juma hili la kuadhimisha akina mama kunyonyesha, ambayo ni kuunga mkono sera zinazowapa akina mama hamasa ya kunyonyesha hata wanapokuwa kazini. Kwenye mpango mwingine pia ambao unahakikisha watoto wanafurahia maziwa ya mama, serikali imeanzisha mradi wa pekee katika hospitali ya Pumwani ambapo akinamama naojifungua na wana maziwa ya kupitiliza wanaweza kutoa hayo maziwa yakahifadhiwa na kupewa watoto wasiobahatika kunyonyeshwa na wazazi wao. Mara nyingi nikiwa na mtoto huwa na maziwa mengi ambayo huwa yanamwagika kama na yamwaga, mbona nisipatie ule mama ambaye hana maziwa ama ule mtoto ambaye, ambaye mama yake amefariki. Hata ikiwa ni kumnyonyesha kwa ruhusa ya mamake, tamnyonyesha bila tatizo. Muuguzi Faith Njeru anayefanya kazi katika kitengo hicho anasisitiza usalama wa maziwa hayo ni muhimu. Tuna maugonjwa kadhaa tunapima: iko hepatitis B, iko hepatitis C and, uh, HIV. Tukishapima hizo maugonjwa na huyo mama hana, basi tunaweza kumwelekeza mkunga mkuu katika hospitali hiyo. Nyakina Urina anaeleza ili kuhakikisha mradi huu au kui kitega uchumi au kuwapa kina mama pupa, akina mama wanaoshirikishwa hawalipwi au sharti kutimiza masharti fulani. Kwanza, mtoka amenyonya ya, imepaki ile surplus, ile imepaki angeenda kumwa ni anatupatia ya pili, hakuna ku kuambia mama toa maziwa ndio upewa kitu fulani. Hii hakuna, hakuna ile ya kusema sasa utapewa pesa ama, you will be given special treatment once you donate. You know, if that one is the case, then it means this mother will deprive the baby. So that akuwe na excess ile ya kupeana. Hospitali ya Pumwani ni hospitali ya pili barani kuwa na mpango kama huu barani baada ya Afrika Kusini. Carol Corir, Nairobi, RFI Kiswahili. Shukran Karol Korir na ripoti yako hiyo. Rais wa Rwanda Paul Kagame amesema kuwa nchi za Afrika zina uwezo wa kumaliza na kutatua migogoro yake badala ya kutegemea jumuiya ya kimataifa na, na mataifa makubwa duniani. Rais Kagame ameeleza kuwa mkataba wa amani uliosainiwa kati ya serikali ya Msumbiji iliyoongozwa na rais Philip Nyusi na kundi la Renamo mjini Maputo ni mfano mzuri wa kuonyesha nchi za Afrika zina uwezo huo. Kagame amesema kuwa mkataba huo utasaidia nchi ya Msumbiji kumaliza vita vilivyodumu kwa miongo kadhaa na kusababisha mauaji ya watu wasiopungua milioni moja. On behalf... Kwa niaba ya serikali na watu wa Rwanda nampongeza Rais Nyusi na serikali ya Msumbiji kwa pamoja na uongozi wa Renamo kwa kumaliza mazungumzo haya kwa amani. Mafanikio haya ni muhimu kwetu barani Afrika na inamaanisha kwamba tunaweza kupata suluhu ya matatizo yetu hata yawe magumu to our problems, no Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaiangaziaje kauli hii ya rais Paul Kagame? Abasi Mwalimu ni mchambuzi wa siasa na diplomasia, anazungumza akiwa dar es Salaam, Tanzania. Ni kauli nafikiri ameitoa labda kwa mtazamo wake kama rais wa Rwanda na mwanajumuia wa Afrika, lakini nafikiri kutatua migogoro kama hii iliyodumu muda mrefu kunahitaji kufanyike maridhiano, maridhiano ya kitaifa, kuangalia chanzo cha mgogoro na kuangalia kabisa mizizi ya mgogoro, na hatimaye kuunda tume sasa ya maridhiano ya haki ya pamoja, kuhakikisha kwamba inatatua changamoto hizo na kuona kwamba hakutokei tena changamoto kama hizo. Kwa hiyo, kiutaalamu nafikiri huo ni utaratibu ambao mgogoro inapaswa iliyodumu kwa muda mrefu inapaswa kutatuliwa, kwa sababu inawezekana wakawa wameridhiana, wamekaa chini, wamekubaliana, lakini vile vilivyowafanya watofautiane awali bado havijatatuliwa. Kwa hiyo kama havijatatuliwa bado tu kunaweza kukaa kusio, kuna utatuzi wa kudumu wa mgogoro huo, kwa kulikuwa kuna haja hiyo, nafikiri kwa mtazamo wangu, lakini kwa mtazamo wake kama rais, ni hatua njema kwa maana ya Afrika sasa inaelekea ina, ina kujitayarisha kwamba kuona tunaweza tatua changamoto zetu wenyewe kutokea ndani, sio kutegemea e, mpaka hatua zifike mataifa makubwa au jamii kimataifa kama Umoja wa Mataifa tuwekee vikwazo. Ni tathmini yake Abasi, mwalimu mchambuzi wa siasa na diplomasia ambaye alikuwa akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. R R Radio France Internationale. Saa kumi na mbili ni dakika kumi na moja majira ya Afrika Mashariki. Takriban matukio milioni 5.7 ya watu wanaosumbuliwa na malaria wameorodheshwa kati ya Januari na Julai 21 mwaka 2019 nchini Burundi, ambapo watu 1800 wamepoteza maisha kutokana na malaria lakini viongozi wa serikali ya nchi hiyo wameendelea kukataa kutangaza kuwa malaria yanaikabili nchi hiyo. Hata hivyo, viongozi wa Burundi wanasema watafanya uchunguzi kuhusu takwimu hizo zilizotolewa na shirika la afya duniani na kubaini kwamba mara kadhaa kumekuwa na matumizi mabaya ya takwimu. Sio mara ya kwanza Burundi inakabiliwa na janga hilo la malaria, na ambapo mwaka 2017 serikali ilitangaza mikakati ya kupambana na malaria, na ambapo kumekuwa na sababu nyingi zinazosababisha kuongezeka kwa maradhi hayo, ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, kama anavyoeleza hapa Albert Mbonerane, ambaye ni mwenyekiti wa shirika linalopambana malaria nchini Burundi. Malaria ni maradhi ya maskini yanayokuwa haraka, lakini pia hupona haraka iwapo utapata matibabu. Mfano ni kwamba mtu akipata homa badala ya kwenda kwenye zahanati anakwenda kwa mganga wa kienyeji na kumweleza kwamba amepewa sumu. Jambo lingine ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ukosefu wa usafi wa mazingira, kushughulikia maji machafu ambapo ndio imekuwa nyumba ya kuhifadhi mbu. Albert Mbo, Mbonerane ameongeza kuwa ili kukabiliana na malaria inabidi serikali ya Burundi itangaze utoaji wa dawa bila malipo, na kama ilivyo kwa maradhi ya kifua kikuu pamoja na ukimwi, lakini pia kuendesha kampeni ya uhamasishaji dhidi ya malaria. Chama cha Kiislamu nchini Tunisia cha Ennahda kimemtangaza mgombea wake kwenye uchaguzi mkuu wa rais, ikiwa ni hatua ya kwanza kuelekea kupiga kura mwezi ujao. Kwa mujibu wa taarifa ya chama hicho, baraza la ushauri la chama hicho limepiga kura 98 kupendelea uwakilishi wa Abdel Fattah Muru kwenye uchaguzi wa rais. Kiongozi mkuu wa baraza hilo la chama cha Enahada, Abdelkarim Haruni, amesema chama hicho kimechukua uamuzi wa kihistoria na kwamba hawawezi kujiweka kando na uchaguzi huo wa mwaka 2019. Muru mwenye umri wa miaka 71 aliteuliwa kuwa rais wa kipindi cha mpito baada ya kifo cha rais Beji Kaid Esepsi mwezi uliopita. Polisi jijini Lagos imesema kuwa mwanamuziki maarufu nchini Nigeria Augustine Kelechi anayefahamika kama Tekno amehojiwa kwa kosa la kugawa pesa taslimu kwa wanawake waliovalia nguo nusu uchi kwenye gari iliyokuwa na vioo huko Lagos. Msemaji wa polisi katika mji huo Bala Elkana amethibitisha kuwa wamemuhoji Chekno hapo jana juu ya tukio lililomhusu yeye na wasichana wengine walioonekana wakicheza nusu uchi kwenye eneo la Leki, lakini baadaye aliachiwa baada ya kuhojiwa. Radio France Internationale, saa 12 dakika 14, majira ya Afrika Mashariki. Watu wasiopungua kumi na wanne wameuawa hii leo jijini Kabul nchini Afghanistan baada ya kutokea kwa mlipuko wa bomu ambao kundi la Taliban linadaiwa kuhusika. Sabina Mpelo anatujuza zaidi. Katika shambulizi hilo la bomu, watu wengine 145 wamejeruhiwa wa vibaya, tukio ambalo limetekelezwa mapema asubuhi kwenye eneo la kuingilia katika eneo la polisi mjini Kabul. Shambulizi hilo limetekelezwa na kusababisha mauaji na majeruhi hayo licha ya kuwepo mchakato wa kusaka makubaliano ya amani kati ya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban chini ya usimamizi wa Marekani. Mauaji yaliyotokea leo ni mwendelezo wa mashambulizi ya mara kwa mara nchini Afghanistan ambapo katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, watu zaidi ya elfu moja na mia tano waliuawa na kujeruhiwa. Wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan imesema kuwa mlipuko huo umesababishwa na bomu la kutegwa kwenye gari dogo, huku kundi la Talibani linalojigamba kutekeleza shambulizi hilo likisema bomu hilo lilitegwa kwenye gari kubwa la mizigo na serikali ya Ankara imesema Uturuki na Marekani zimekubaliana kuanzisha kituo cha pamoja cha kusimamia mizozo kati ya vikosi vya Kikurdi na Kikurdi kaskazini mwa Siria. Taarifa kutoka wizara ya ulinzi imesema pande hizo mbili zimekubaliana kutekeleza bila kuchelewesha hatua za kwanza zenye lengo la kuondoa wasiwasi wa Uturuki katika mfumo huo. Kutaundwa harakati kutaundwa haraka nchini Uturuki kituo cha kazi cha kuratibu na kusimamia utekelezwaji wa ukanda salama na Marekani. Nam, saa kumi na mbili dakika kumi na sita majira ya Afrika Mashariki. Tayari niko naye studio hapa, Sabina Crispine. Nabi Gambo anatujuza yaliyojiri viwanjani. Nam, asante Ali Bilali. Katika uga wa michezo, tuanzie huko barani Ulaya. Nafasi ya Italia katika michezo ya Olimpiki ya mwaka ujao huko Tokyo iko hatarini baada ya kamati ya kimataifa ya Olimpiki IOC kuonya kamati ya Olimpiki ya Italia kuhusu wasiwasi mkubwa kuhusiana na sheria mpya ya michezo iliyopendekezwa. Mm -hmm. Barua hiyo ambayo imeelekezwa kwa rais wa kamati ya Olimpiki nchini Italia, Giovanni Malago, na imeona na AFP inasema sheria hiyo itaathiri uhuru wa kamati hiyo. Kanuni za msingi Alibilali, za Olimpiki zinamtaka mshiriki wa harakati za Olimpiki kufuata mkataba wa Olimpiki na kutambuliwa na IOC. <tuhi> Na kwa hiyo shida iko wapi hapo? Shida ni kwamba uh, kuna sheria ambayo imependekezwa ambayo inakinzana na taratibu za mashindano ya Olimpiki. Sawa kabisa. Uruguay, huko nchini Uruguay, nahodha wa zamani wa Uruguay na mshindi wa ligi kuu ya Uingereza akiwa na timu ya Manchester United, Diego Forlan ametangaza kustaafu rasmi soka akiwa na umri wa miaka arobaini. Forlan hakuwa na timu tangu mwaka jana, na anasema ameamua kuacha kucheza mpira wa kulipwa na huenda basi akawa anajishughulisha na Toka, bila maripo labda. <laughs> mm -hmm. Tugeukie upande wa tennis. Jarida maarufu duniani la Forbes limeorodhesha wanamichezo wanawake kumi na moja wanaolipwa pesa nyingi zaidi kwa mwaka uliopita, ambapo wote ni wachezaji wa tennis. Kuanzia kwanzia namba moja hadi kumi na moja ni katika mchezo wa tennis, wanatoka katika mchezo wa tennis. Angelique Keba mwenye umri wa miaka thelathini na moja, anafunga dimba la tatu bora licha ya kushuka hadi nafasi ya 13 katika safu ya ubora duniani wakati bingwa wa sasa wa Wimbledon Simona Halep mwenye umri wa miaka ishirini na saba yeye anashika nafasi ya nne na, yani, na katika mbio za baiskeli waendesha baiskeli wa, wa timu ya Loto Sudal watashiriki katika hatua ya tano ya mbio za Tour of Poland leo Jumatano baada ya mwenzao Jog Lambacharia wa Ubelgiji kufariki dunia. Lambech mwenye umri wa miaka ishirini na mbili alifariki baada ya kupata ajali Jumatatu katika hatua ya tatu ya mbio hizo baada ya kupoteza udhibiti wa baskeli yake na kugonga daraja. Basi tumtakie mapokezi mema huku aendako. Nam, bila shaka. Na ndivyo navyohitimisha habari za michezo jioni ya leo. Bila, bila. nikushukuru sana Sabina Crispin na Bigambo, shukran. mm -hmm. Radio France Internationale. Nam saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya Afrika Mashariki. Ni mpishe Sabina Mpelo anatuletea makala gurudumu la uchumi. Ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya gurudumu la uchumi. jina langu ni Sabina Mpelo Msikilizaji, leo tunazungumzia mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi 16 wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, Tanzania ikiwa ni mwenyeji wa mkutano huo. Tunajielekeza kutazama fursa za kiuchumi na manufaa yake kwa nchi wanachama wa jumuiya hiyo. Nimezungumza na Dakta Burhani Ahmed Mtengwa, mtaalamu wa uchumi kutoka Chuo cha Diplomasia cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Anaanza kwa kutoa uelewa kuhusu SADIK na fursa zilizopo katika jumuiya hiyo. Asante. Jumuiya ya SADIKI imeundwa kwa malengo ya kukuza uchumi na jamii nakfanya nchi ambazo kumi na sita zilizokuwepo kusini mwa Afrika. Katika malengo ya kukuza kiuchumi, kuna fursa mbalimbali ambazo zimejitokeza au zimeam, zimeamuliwa na wakuu zi zi wa hizi nchi zitumike kwa wananchi wa jumuia. Hizi fursa zenyewe ni fursa ya masoko, fursa ya ajira na vile vile fursa nzima ya utalii. Sasa tukiangalia kikao hichi kinachokuja cha wakuu tunaona ya kwamba mengi yatajadiliwa, lakini kubwa zaidi ni jinsi gani ya kuboresha soko la jumuiya ya SADC. Soko hili litaweza kuboreshwa zaidi kwa kuondoa utitili wa kodi, utitili wa faini na procedure za kufanya biashara, kuziondoa au kuzipunguza, ili kufanya mazingira ya kufanya biashara yawe mepesi zaidi baina ya wanachama wa jumuiya hii. Hii ni fursa ya kiuchumi. Sasa utaona fursa hii ya kiuchumi ikifunguliwa, basi hata fursa ya kijamii na yenyewe itapanuka eha, hali ya watu kutembea kutoka nchi moja kwenda nchi nyingine kiurahisi zaidi na yenyewe vile vile itafungua, kwa sababu wanaofanya huo uchumi ni wana jamii. Lakini fursa hizi zitakuwa na manufaa iwapo kutakuwa na miundombinu thabiti. Haya yanabainishwa na Stergomena Tax, ambaye ni katibu mkuu wa SADC. Uwezo ukawa na viwanda na uwezo ukashindana kama utakuwa na umeme unaokuwezesha kuzalisha kwa ufanisi, lakini pia kuzalisha kwa unafuu. Tunafanya biashara katika dunia ambayo imeunganika, kwa hiyo hatuwezi kujifunga kwamba bidhaa zetu zitakuwa zina ni za Tanzania tu au ni za sadaki, bado tutashindana na mataifa mengine. Kwa hiyo kuwa na miundombinu inayotuwezesha kusafirisha bidhaa zetu, kama sasa hivi tunavyofanya katika reli, kuwa na umeme unaotakiwa ni kitu cha muhimu sana. Ni ukweli kwamba kuna Haba sana wa umeme katika sadak region nchi nyingi hazina umeme kwa hiyo umeme umekuwa ni mgao na hii ni kuangalia mbele kwa hiyo kwa kuangalia mbele serikali ya Tanzania tuna imani na hii ndio maana ya ushirikiano lakini pia biashara ni pana biashara sio bidhaa za viwandani tu msikilizaji mkutano huu wa sadek umetanguliwa na wiki ya maonyesho ya viwanda ambapo waziri wa viwanda na biashara nchini Tanzania Innocent Bashungwa ameeleza ni kwa namna gani fursa zilizopo zitawanufaisha wananchi katika jumuiya hiyo, tukianzia na wanachama wa nchi za SADIK ni kuhakikisha tunajenga uchumi wa viwanda unaochakata bidhaa tunaozalisha sisi wenyewe ili kuhakikisha ajira zinabaki hapa hapa, na, na kwa vile ni soko kubwa tunaweza kufanya biashara e, nchi na nchi ndani ya Afrika tukawa tuka na uchumi wa kujitegemea na uchumi ambao kwa pamoja sasa tunaweza tukafanya tuka biashara na maeneo mengine ya dunia. Lakini kikubwa yani ni, ni kwamba eh, kidole kimoja ya kivunji chawa, na labda usemi mwingine ni kwamba united we stand. Sawa kwao, kwa, kwa bara la Afrika tukiwa tukishirikiana pamoja, ni kwamba eh, Afrika tunakuwa tuna nguvu ya pamoja, nguvu ya kiuchumi, nguvu ya kimasoko na tukishakuwa na, tukisha na nguvu hizo hata nguvu za kisiasa vile vile. Kwa hiyo ni hiyo ndiyo meseji kubwa, na mimi kama waziri wa viwanda ni kuhakikisha tunaishi na kutembea na hiyo meseji. Tuamke, muda ni sasa. E, tunazidi kufanya Tanzania iwe ni nchi rafiki, yenye kuweka mazingira mazuri ya kufanya biashara, kujenga viwanda. Kwa kikubwa, rai yangu kwa watanzania ni kuchapa kazi kwa nchini Tanzania pia kilimo na ufugaji vinatajwa kuwa fursa kubwa, ameeleza waziri Bashungwa. Lakini pia amewataka vijana kuchangamkia fursa zilizopo katika jumuiya ya Sadik. Bidhaa ambazo sisi tunaweza tukauza katika nchi za Sadik ni bidhaa ambazo wananchi wengi wanajishughulisha nazo, kilimo. Rais wetu amesema tusipeleke mazao gafi, sawa, tuyasindike hapa hapa. Zamani tulikuwa tukilima mahindi e, mchele, soko linakosa, lakini kila ukicha nchi hizi za Sadiki zinagonga hodi Tanzania zikitafuta soko la mahindi, kununua mahindi chele E, WFP sasa hivi wanatafuta mtama. Kwa hiyo yale mazao ambayo tulikuwa tunaona ni ya kawaida, sasa hivi yamekuwa ni yana ya ya soko kubwa. Wakulima ni kuchapa kazi, mfanyabiashara ni kuchapa kazi, mfugaji ni, ni fursa sasa, kuhakikisha tunavyozungumzia viwanda tunavifungamanisha kilimo, uvuvi humo umo, umo mifugo imo umo umo na soko letu la kwanza ni nchi za Sadi. Vijana wenzangu wa Tanzania, nimezungumzia kilimo na bidhaa ambazo kila ukicha, nchi hizi za Sadi zinakuja Tanzania zikitafuta. Sasa hivi kilimo sio sio mpaka tulime kama babu zetu walivyokuwa wanalima kwenye vijiji na vitongoji tulikotoka. Sasa hivi kilimo cha karne ya ishirini na moja, unazokawa mjini, msomi una greenhouse. kijana msomi Mtanzania unazokawa na greenhouse, unaenda benki ya kilimo mkopo unapata unalima kwa, kwa kutumia teknolojia ya karne ya 21 na unapata soko ambayo linakulipa dola. Unaendelea kutegia sikio makala ya gurudumu la uchumi kutoka RFI Kiswahili Dar es Salaam. Kwa upande wao wajasiria mali wadogo nchini Tanzania wanauona umuhimu mkubwa wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC. Hili linawekwa wazi na Antonia Masoi, afisa masoko wa shirika la kuhudumia viwanda vidogo SIDO nchini Tanzania watu ambao tuko nje za kusini mwa Afrika. Na kutokana na hilo basi wajasiriamali mbalimbali ambao wako ndani ya nchi hizi wamekuja nao kuonyesha bidhaa zao na unavyojua kitu kama maonyesho. Kikubwa pale ni kujifunza kutoka kwa wengine. Badala ya kukana product zako unasema kwamba za kwangu ziko hivi bila kujua mwenzako anapata nini. Kwa hiyo tuseme ni mmoja wapo ya exposure kwa wajasiriamali wetu hapa Tanzania kuweza kujifunza kwa wengine, ku network na kuweza kufanya biashara bidhaa ambazo tunazipigia chapuo kwenye jumuiya kubwa kama hii. Kweli kuna upande wa korosho, tunazo asali, kuna product ambazo hazipatikani sehemu nyingine, uh, nje, chini, uh, kwenye hizi njia za sadiki. Na niseme tu kwa upande wa sisi SIDO tunawakaribisha wawekezaji kwa sababu tayari tunayo mkakati wa wilaya uh, uh, um, moja, zao moja, ambao tunasema one district one product, ambao mara nyingi tumeweza kuainisha zile bidhaa zinazopatikana maeneo mbalimbali hapa Tanzania. Kwa hiyo inakuwa rahisi hata yule mwekezaji kuweza kujua awekeze ni sehemu gani. Lakini je, mwamko ukoje kwa wajasiriamali kuchangamkia fursa? Ah, mwamko wa wajasiriamali wadogo tuseme, kusema kweli, ni mkubwa sana, na unaweza kuangalia kwamba kwa hapa tu, pamoja na kwamba hii samiti inafanyika hapa kwetu, uh, tayari tumekuwa na viwanja vitatu, tunayo Jimkana, tunayo hapa JK Nyerere na tunayo Karimjee. Unaweza kuona kwamba ote kumejaa na kumefurika. Wajasiriamali wamejitahidi kuleta bidhaa bora kwa ajili ya kuweza vilevile kuonyesha kwamba wao wanafanya nini na pale pale waweze kujifunza kwa wenzao wanafanya kitu gani. Nikirejea kwake Burhani Mtengwa, yeye anaziona changamoto za kiuchumi katika jumuiya hii ya SADIK, lakini pia anaonyesha ni kwa namna gani zinaweza kutatuliwa. Kuna changamoto tunaweza tukasema kubwa mbili, uwiano tofauti wa viwanda na na changamoto ya pili ni soko upande wa wanunuzi. Sasa changamoto ya uwiano wa viwanda ili inaweza kusuluhishwa kwa kuwa na sera zinazofanana kuhusu viwanda, kila nchi ikaangalia sehemu gani ambayo inahisi ina advantage zaidi kuliko kitu kingine, na ikafanyia kazi. Changamoto ya la soko, uwezo wa, wa, wa, wa wanajumuia wana au wananchi waizojumuia kuaweza kununua bidhaa, ili ni suala la kimaendeleo ambalo linafanyiwa kazi na jinsi jinsi uchumi unavyokuwa wanajumuia au, au wananchi uwezo wao utapanda, na zingine zizobakia zi zi zi zote, zote ni changamoto za sera na za kikanuni ambazo ndio maana viongozi wanakaa kitako wanazizungumza, wanawekeana mwafaka na kuzitatua. Dkt. Mtengwa anatoa wito gani? Tutengemane, tuwe kitu kimoja. Ingependeza zaidi siku moja tuzungumzie jumuiya kubwa ambayo imeunganisha watu wa kusini mwa Afrika kama ya EU, ili, ili tuweze kuendelea kwa pamoja, tujenge uchumi wetu kwa pamoja. Na kufikia hapo ndio tamati ya makala ya Gurudumu la Uchumi siku ya leo. Ninamshukuru kwa dhati mwenzangu Stephen Mumbi kwa kufanikisha maandalizi ya makala haya. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na wakati mwema. Barabara kabisa, hii unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Na sasa ni saa 12 na nusu majira Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu majira Afrika Kati. Karibu kwa awamu nyingine, matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na watu watano, miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa Kongo wameuawa asubuhi hii na waasi wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa maimai mai. Na ujumbe wa Rwanda unaojumuisha wanajeshi, polisi, askari magereza umewasili jijini Kigali, uh, jijini Kampala nchini Uganda kuungana na wenzao kutoka katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wanaokutana ili kujadili taratibu za kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja. Na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema jaribio la kombora lake la hivi karibuni lilikuwa ni onyo kwa Korea Kusini na Marekani, wakati huu mvutano juu ya peninsula ya Korea ukiendelea kutokota. Kuna hayo bila shaka na mengine, karibu habari kamili. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com. Watu watano miongoni mwao mwanajeshi mmoja wa Kongo wameuliwa asubuhi hii leo na waasi wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa, wa kundi la Maimai waliovamia gari moja barabarani katika barabara itokayo Kibirizi kuelekea Ruindi mashariki mwa Kongo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorumbi na maelezo zaidi. Watu wasiopungua saba wameshuhudiwa pia kujeruhiwa katika mashambulizi hayo kama anavyojulisha Theokrasia Sikitabwire mwakilishi waliwali wa Jimbo la Kivu Kaskazini kijijini Kibirizi. Watu mefariki ni watano na watu saba wamejeruhiwa, wanao majeraha na wamepigwa na maimai walichunga konvoi, walikuwa kituga Kivirizi, ni kwa kilometa karibu mbili kutoka hapa Kivirizi, walipiga wali. wali wali masasi kunakuwa askari mmoja ambaye naye amefariki. Raia katika maeneo hayo wamejulisha pia mtazamo wao, ishasumbuka sana watu wamewawa sawa wanyama, tuku wawaza tuku wachungua na as kumbe na na bure uliokuwa nalumia na kukufa bure naebuulalumia ukia mukongo sisi kama wakaazi wa hapa Kibirizi tunasema irudie, tubakie na FRDC yetu, tukufe pamoja nae. Watetezi wa haki za binadamu wametaka Umoja wa Mataifa ufanye uchunguzi dhidi ya mauaji hayo yanayoendelea jimboni Kivu Kaskazini, kama anavyojulisha Salomo Kaniki, mtetezi wa haki za binadamu wilayani Lubero na Ruchuru jimboni Kivu Kaskazini. watu hawatakwenda kuuliwa kila siku kama nyama na Umoja wa Mataifa kitumikia ndani ya inji, kwani tunadhani kama Umoja wa Mataifa ulikuja kwa hakukuja kwa kurandaranda ndani ya maeneo haya na kuhesabu watu ambao wameuliwa. Ngarie Muhozi Emmanuel ni mbunge mchaguliwa wa wilaya ya Ruchuru. Raisi wetu akamate mipango ambayo inafaa, ajue kwanza nini njo inaweza kufanyika ili amani ya kudumu irudie ndani ya tarafa la Ruchuru na mprovense yetu ya Nord Kivu. hayoyajiri wakati ambapo serikali ya Congo DRC yahamasisha makabila yaishio wilayani Ruchuru kuishi kwa umoja. chubengorombi Ujumbe wa Rwanda unaojumuisha wanajeshi, polisi, askari magereza umewasili jijini Kampala nchini Uganda kuungana na wenzao kutoka katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki wanaokutana ili kujadili taratibu za kufanya mazoezi ya kijeshi ya pamoja yaliyopangwa kufanyika Novemba mwaka huu. Mazoezi hayo, pamoja mazoezi hayo ya pamoja yanayotarajiwa kufanyika jijini Jinja nchini Uganda yanalenga kupima uwezo wa utayari wa majeshi hayo katika kukabiliana na matukio ya dharura kama vile mashambulizi ya kigaidi. Wachambuzi wa masuala ya siasa wanaona kuwa mkutano huo unatija katika jitihada za kukabiliana na masuala ya dharura, kama anavyoeleza hapa Francis Wambete, mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo Kampala nchini Uganda. Kuna tija kwa sababu mataifa ya Afrika Mashariki miaka ya nyuma imewahi kumbwa na mizozo kama vile uliona mauaji ya kimbali kule, uh, Rwanda, na kulikuwa kuna kikosi cha kuweza kuingilia. Umoja wa Mataifa ulishindwa, umeona yaliyotendeka Kongo, umeona Sudani Kusini. Kwa hivyo kikosi kama hicho kitakuwa kinasaidia sana hali ya ulinzi, na unaona ukaidi unazidi kupanuka. Kwa hivyo mataifa haya hata yatapata ushirikiano zaidi wakiwa na kikosi cha aina hili, na hiyo ni kwa wananchi na wanao na wadau katika eneo hili la Afrika Mashariki. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa masuala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere na jijini Kampala nchini Uganda. Wabunge wa kike nchini Kenya walio na watoto wachanga wametishia kuhudhuria vikao vya bunge na wanao, iwapo uongozi wa bunge hautatenga eneo maalum la kunyonyesha wanao wanapokuwa kazini. Mwandishi wetu Victor Abuso, kulikoni? yes. wabunge hao wametishia kuchukua hatua hiyo baada ya mbunge mwenzao Zuleka Hassan kufukuzwa bungeni baada ya kuhudhuria vikao vya bunge na mwanaye mchanga. Kitendo hicho kilizua mvutano katika bunge hilo jini Nairobi, huku spika akipata wakati mgumu kuwatuliza wabunge waliotofautiana na hatua yake Order. ya kumwondoa mbunge huyo bungeni Kindly withdraw immediately. Honorable members, order. Kiongozi wa walio wengi bungeni Aden Duale naye alikuwa miongoni mwa wabunge waliunga mkono speaker. Speaker, all of us have children speaker, speaker, sisi wote tuna watoto. Bwana Spika, ndani ya hili bunge kuna mtu asiyefahamika, haijawahi kufanyika tangu mwaka 1963. Never happened since 1963. Alipoulizwa, mbunge huyo alisema kwamba hakuwa na mtu wa kumwachia mtoto wake, lakini pia anatekeleza kupitishwa kwa sheria kwamba wabunge wa kike wenye watoto wachanga wanaweza kuja nao kazini na kunyonyesha to... nilikuwa na dharura, nilitakiwa kuja kazini, tulikuwa na vikao viwili asubuhi na mchana. Na mwaka 2013 tume ya bunge ilipitisha sheria kuwa tuwe na chumba maalum cha watoto na wabunge na wafanyakazi wengine wa Bunge. Na leo nilikuwa na dharura, ningekosa kufanya majukumu yangu kwa sababu ya mtoto. Tukio hili limetokea wakati Kenya ikijiunga na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha wiki ya unyonyeshaji watoto wa changa. Shukran sana Victor Abuso. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan Donald Both ametoa wito kwa pande husika nchini Sudan kujikita katika utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya baraza tawala la kijeshi na waandamanaji ili kuepusha nchi hiyo kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mjumbe huyo wa Marekani amekutana na waziri mdogo wa mambo ya nje wa Sudan, Omer Dahop, ambaye ameonyesha nia ya Sudan kutaka kurejesha kat katika hali ya kawaida uhusiano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Sudan. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam Tanzania. ni kwamba Marekani inajaribu kuishawishi serikali ya Sudani kupitia baraza lile la kijeshi kuweza ku kuweza kukubaliana na na, na makubaliano yaliyopo kati yako na waandamanaji, na kikubwa zaidi ni kunusuru kunusuru nchi hiyo isiingie kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa hali halisi ilivyo, kwamba ni kwamba wa, wa, waandamanaji hawakubali kurudi nyuma au kufanya kinyume na yale makubaliano yaliyokuwepo. Kwa hiyo hili ndio naona ndio Marekani ameliona na naona linastahiki kufanywa vilivyo kuinusuru nchi hiyo. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. A, bila shaka msikilizaji wetu, ukiwa hapo Bujumbura, wanatupata vema kupitia 103.7 FM. Takriban matukio milioni 5.7 ya watu wanaosumbuliwa na maradhi ya malaria wameorodheshwa kati ya Januari na Julai 21 mwaka 2019, na ambapo watu 18 wamepoteza maisha kutokana na malaria. Lakini viongozi wa serikali ya Burundi wameendelea kukataa kutangaza kuwa malaria inaikabili nchi hiyo. Hata hivyo, viongozi wa Burundi wanasema wanafanya uchunguzi kuhusu takwimu zilizotolewa na shirika la afya duniani na kubaini kwamba mara kadhaa kumekuwa na matumizi mabaya ya takwimu. Sio mara ya kwanza Burundi inakabiliwa na janga hilo la malaria, na ambapo mwaka elfu mbili kumi na saba serikali ilitangaza mikakati ya kupambana na malaria, na ambapo kumekuwa na sababu nyingi zinazosababisha kuongezeka kwa maradhi hayo, ikiwa ni pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa, kama anavyoeleza hapa Albert Bonerani, mwenyekiti wa shirika linalopambana na malaria nchini Burundi. Malaria ni maradhi ya maskini yanayokuwa haraka, lakini pia hupona haraka iwapo utapata matibabu. Mfano ni kwamba mtu akipata homa badala ya kwenda kwenye zahanati anakwenda kwa mganga wa kienyeji na kumweleza kwamba amepewa sumu. Jambo lingine ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ukosefu wa usafi wa mazingira, kushughulikia maji machafu, ambapo ndio imekuwa nyumba ya kuhifadhi mbu wanaozaliana. Albel Mbonerane ameongeza kuwa ili kukabiliana na malaria inabidi kutoa dawa bure kama ilivyo kwa maradhi mengine ikiwemo kifua kikuu na UKIMWI, lakini pia kuendesha kampeni ya kuhamasisha dhidi ya malaria. Shirika la mpango wa chakula la Umoja wa Mataifa WFP limesema zaidi ya watu milioni tano nchini Zimbabwe, ikiwa ni karibu theluthi moja ya watu, wanahitaji msaada wa chakula na wengi wanakaribia kufa na njaa. WFP imetoa wito wa mahitaji ya dola milioni 331 wakati nchi hiyo ikikabiliana na athari za ukame, kimbunga na shida za kiuchumi. David Beasley, mkuu wa shirika la mpango wa chakula duniani WFP, amesema watu wengi nchini Zimbabwe wapo katika hali ya shida ya dharura, wakielekea kukumbwa na baa la njaa. Wanawake wawili wa, wa kujitoa muhanga wamewaua raia watatu na kuwajeruhi wengine wanane katika shambulio lililoshukiwa kutekelezwa na Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria. Milipuko hiyo miwili imegusa umati wa watu jana Jumanne jioni katika mji wa Mafa kwenye umbali wa kilomita 50 kutoka mji mkuu wa mkoa wa Maiduguri. Belo Dambata, mkuu wa usalama kitengo cha usimamizi wa dharura wa nchi hiyo katika jimbo la Borno aliambia shirika la habari la Ufaransa la AFP kwamba wanawake hao wawili wamewaua watu watatu na kuwajeruhi wengine wanane. Radio France Internationale nam, saa 12 dakika 41 majira ya Afrika Mashariki. Ali Bilali ndiyo jina langu, bado ni ngali nawe funi mitambo ni stelius sane Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un amesema jaribio la kombora lake la hivi karibuni lilikuwa ni onyo kwa Korea Kusini na Marekani, wakati huu mvutano juu ya peninsula ya Korea ukiendelea kuchokota. Kurushwa kwa kombora la hivi karibuni na Korea Kaskazini kunakuja baada ya Korea Kusini na wanajeshi wa Marekani kuanza mazoezi ya kijeshi ya pamoja, hatua ambayo imekuwa ikipingwa vikali na Korea Kaskazini. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa Mwanza nchini Tanzania. Jonu anajaribu kujibu moja kwa moja e, luteka ya kivita ambayo imekuwa inafanywa kwa pamoja Marekani e, na majeshi ya siolo kule Korea kusini na nyingineni eh, kiasi cha kuonyesha tu kwamba Korea kaskazini au serikali ya Pyongyang haijalala na haiwezi ha -ha, kuacha kujibu pengine kile kinachotokea na wala haitishiki pengine na hayo. Kwa hiyo ni, ni, ni dalili tu ya mapambano na msigano wa kimawazo na kifikira na kimwelekeo kuelekea kile kinachotokea ambacho kimsingi ni vitisho, ni pande zote mbili zinatishana. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza nasi akiwa jijini Mwanza, nchini Tanzania. Namna sasa, tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Mjumbe maalum wa Marekani nchini Sudan, Donald Booth, ametoa wito kwa pande husika nchini humo kujikita zaidi katika utekelezwaji wa makubaliano yaliyofikiwa baina ya baraza tawala la kijeshi na waandamanaji ili kuepusha nchi hiyo kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Mwenzangu Sabina Crispin na Bigambo amezungumza na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa ambaye yupo Dar es Salaam, Tanzania. ni kwamba Marekani inajaribu kuishawishi serikali ya Sudani kupitia baraza lile la kijeshi kuweza ku weza kukubaliana na, na, na makubaliano yaliyopo kati yako na waandamanaji na kikubwa zaidi ni kunusuru kunusuru nchi hiyo isiingie kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa hali halisi ilivyo, kwamba ni kwamba waandamanaji wa, wa hawakubali wa kurudi nyuma au kufanya kinyume na yale makubaliano yaliyokuwepo. Kwa hiyo hili ndio naona ndio Marekani ameliona na naona linastahiki kufanywa vilivyo, kuinusuru nchi hiyo. Na ukitizama kwa ndani zaidi, unadhani kwamba ni kweli Marekani na washirika wake zinafikiria ni kwa jinsi gani zitaisaidia nchi ya Sudan? Ni kweli lakini najua nchi ya Sudani imekaa katika hali nzito sana hali ambayo inaifanya Marekani na washirika wake kuwa na mashaka zaidi, na kwamba ni vyema wawe, e, wawe uwepo wao, uwepo tangu mapema kuona wale madai ya kwamba Sudani ni mazalio ya magaidi isijirejee tena, kwa sababu kwenye historia inatuambia, Osama Bin Laden alitoka Sudani, na kama kutapewa nafasi kwa wale wale ambao ni wazalishaji wa magaidi inaweza ikaleta tabu, na ndio maana Marekani inang'ang'ania kwamba yale makubaliano kwa sababu ndani yake ana uwazi sana, atakuwa hana kificho kwa yule atakayechukua madaraka. Na unadhani pengine kwa hatua iliyofikiwa nchini Sudan, Marekani itaiondoa Sudan sasa kwenye orodha ya mataifa yanayounga mkono ugaidi? Ni kweli Sababu kabla hata Omar hajaondolewa, alikuwa Marekani inaelekeza kufanyika kwa kuondoa, kuondoa Sudani katika listi ya wale zile nchi ambazo zinazalisha magaidi, na kwa hiyo hili hatua ilikuwa imefikiwa kati ya kati ya Marekani na washirika wake na, na Omar, Omar Bashir, inawezekana wanaogopa kwamba wakija mtu mwingine, inaweza kuwa isifanyike kama walivyokuwa wamekubaliana. Kwa hiyo ni lazima eh, kuwepo kwa Marekani kuwe, kuwa prominent yani kuwe kuna kuna nani zaidi kuliko kuachia Sudani wenyewe wa, wa, walifikisha jambo hilo. Marekani ina nafasi gani katika kuijenga amani na kufufua uchumi nchini Sudani? Eh, Marekani kama super power, nchi ambayo ina sio tu kuwa ni super power, pia ina ina pesa, inaweza kuwa na ushawishi wa kijeshi, inaweza kuwa ushawishi kwa mi, kwa misaada katika kuifanya Sudani ikae vizuri, kwa sababu leo Sudani ina matatizo makubwa sana ya kiuchumi na hivyo itataka misaada mingi sana kutoka nje ili weze kujiimarisha. Kwa hali hiyo, nadhani watafikia mahali ambapo wanalazimika au watalazimika kuwakubalia kujiingiza kuhu, kuhu, kwa nguvu zote ili kuweza kuikia kuhu, kuhu, kuhu, mkononi hiyo serikali ya, ya Sudani. Ni mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, ambapo akizungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania na sasa nimpishe mwenzangu Sabina Mpelo, anakuja na makala ya habari rafiki. Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji, kutoa maoni yako kwa uhuru. Mahakama nchini Uganda imemfungulia mashtaka mbunge wa upinzani na mwanamuziki Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine na watu wengine zaidi ya ishirini kwa kumkasirisha rais Yoweri Museveni. Bobi Wine aliyetangaza kuwania urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja aliongezewa shtaka hilo baada ya kuanza kwa kesi hapo jana, kutokana na mashtaka mengine yanayomkabili ya kurushia mawe msafara wa rais Museveni mwaka uliopita mashtaka haya yanamaanisha nini kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja nchini Uganda? Jina langu ni Sabina Mpelo, nitafurahi kupata maoni yako. Mimi ni Robert Nacime Baluge, Napatikana Kalehe Nyamukubi, mashariki mwa Kongo DRC. Kwa kweli, mimi naona kwamba Rais Museveni ni mtu ambaye eh, anataka kuacha madaraka. Mimi sielewi namna gani mwanabunge mmoja kama vile Bobby Wine anaweza kumletea usalama mdogo hadi akakosa usingizi, ikiwa madaraka imemshinda nam aweze kuacha Bobby Wine, sababu mimi naona kwamba Bobby Wine ameweza ogopewa sana na huyo rais Museveni. Kila mtu ana ana ile ambayo anasema freedom ama liberty ya kuweza kufanya mambo yake hadi akawa rais, eh? Ikiwa Bobby Wine an, anamkashifu anamtusi, ni kwa sababu naye anapenda akuwe rais. Ila Rais Museveni aweze kukaa kimya, akae kimya na asione kwamba Bobby Wine ndiye anakuja kumgomboa uh, hapo. Naitwa mwalimu Stephen Peter Z wa Mkunde Sekondari, Tandaimba, Mtwara. Kinachoendelea Uganda, Bobi Wine kuendelea kutakiwa ni mwendelezo wa kuka, ukandamizaji wa kidemokrasia ambao unafanywa na serikali ya Uganda. Kama Bobi Wine atakumbwa na na mashtaka yatakuwa ni kweli, atakumbwa na hukumu, hukumu wake itakuwa ni ya uh, kifungo cha maisha jela, kwa sababu kosa la kwanza la inaweza likamfunga maisha jela, kinaweza kapelekea yeye sasa ukiukaji mkubwa wa demokrasia ambao rais Yoweri Kaguta Museveni anaendelea nao. Na mnaitwa Fatherson Asumani, nipo maeneo ya Kigali, Rwanda, eneo naitwa Nyamirambo. Aa, niseme tu kwamba kuhusiana na mashtaka yale ambayo mapya yametokea kwa uh, mbunge Bobi Wine, kwa ni kwamba ni mipango mzima, um, ya serikali ya ya Kampala ya kuweza kunyamanzisha wapinzani, sababu utakuta ijizeti za Afrika aki za Mashariki utakuta kunakuwa na njama zile za kuweza kunyamanisha wapinzani kwa kutumia mahakama, lakini nimefurahi sana kuweza kusikia hotuba uh, baada ya eh, mashtaka yale kuweza kutolewa ya Bobi Wine kusema kwamba eh, mashtaka hayo ni ya kijinga, kwa hiyo hayawezi kumrudisha nyuma kwa kile ambacho alikitaja kwamba ni ya kuweza kumwogopesha, ili asiweze kuwania kile kile cha kuweza kuwa rais wa Uganda, kuweza kuongoza Uganda. Asante sana, mimi naitwa Saba Liganga, napatikana Mtumbo mkoani Ruvuma chini Tanzania. Swala ambalo nakutana nalo Bobi Waini ni kama ambavyo wanasiasa wengine wa upinzani na wanakutana vikwazo vingi, kwa nchi kwa nchi za Kiafrika, na hasa unapokaribia muda wa uchaguzi. Tumeshuhudia juzi juzi hapa aliyetaka kuwa mgombea wa Kongo, japo uchaguzi umepita, Moise Katumbi akafanyiwa vituko mpaka ikaonekana amekaa uhamishoni kwa muda mrefu mpaka uchaguzi umepita. Sasa hili linajirudia kwa Bobi Wine pale Uganda na Mzee Mseveni ashaona kabisa sasa Bobi Wine ashapata ashapata sapoti kubwa, na huenda akampa upinzani, na ndio maana sasa hivi anamzushia mambo mengi, ili aonekane tu jitihada zake za kuweza kugombea zikwame. Kwa hiyo mimi nadhani hii ni taratibu tu za waafrika na viongozi wengi ambao siku zote wamekuwa ni wang'ang'anizi katika madaraka na hawapendi kubadilika. Kwa majina naitwa Iman Classic Tokos toka Kamanyola ni DRC, jimboni Kivu Kusini. Kumwekea mashtaka tena eh, Bobi Wine hatua za kisiasa ambazo hazina msingi yoyote, na kumzimisha Bobi Wine ili asiwanie urais, kwa sababu marais wa Afrika wengi hawataki kusikia upinzani, wanakuwa na tunga kesi ambazo zisizokuwa na msingi yoyote Ndiyo, kwa maana huko Uganda Bobi Wine wamemfungulia kesi ya mara ya kwanza, wamemfutilia tena kesi ya mara ya pili. Hiyo tena ni kwa sababu za kumponza tu na kumufutila mbali katika siasa za huko Uganda. Naitwa Mondelo Dolotino, natokea Morogoro. Kwa sasa, mimi nafikiri, kwa upande wangu, nchi za Afrika bado zinaaminya ule uhuru wa mtu kujieleza jambo. Mimi sidhani kama Bobi Wine atakuwa na kosa, kutokana na kwamba ni haki yake kutangaza kuwania, lakini vilevile tumeona kwamba wapinzani wamekuwa na harakati ambazo ni ngumu sana kiusalama. Siku sio nyingi tu hapa tumeona kuna mwenzake waliokopa naye kwenye kikundi moja ameuawa, lakini mwisho wa siku baada ya kuawa mwenzake tunaona kwamba leo hii amekamatwa. Kwa hiyo mimi, labda viongozi wa Afrika wanaotawala kwa sasa wajaribu kuangalia kwamba hawa hao wananchi wanaowafanyia vitendo hivi, hata wao pia wana macho na wanaona kile ambacho wanakitenda. Mwisho wa siku, unaweza ukakuta hao huo uongozi wakatoka na hawa wanao sasa hivi ndio wakachukua utawala kwao, mtu anaamua kulipiza kisasi kutokana na mazingira aliyokuwa anatendewa. Naitwa kalele Lugembe wa Igunga, Tabora, kwa sasa niko Dar es Salaam nchini Tanzania. Ah, mimi naona kesi zinazofunguliwa dhidi ya mpinzani au mbunge na mwanamuziki Bobi Wine huko Uganda hazina ukweli wowote. Hizi ni njama za siasa tu za kutaka kumnyamazisha. Ikumbukwe huyu Bobi Wine tangu atangaze nia yake ya kuwania urais katika uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja yaani, zimekuwa kesi nyingi sana zinafunguliwa, inatupa mashaka sana na sidhani kama huenda akawania. Pengine inaweza ikawekwa sheria pingamizi ambayo inampinga, mahakama inaweza ikamzuia kugombea urais, kwa sababu kuna kesi nyingi zinamkabili mahakamani. <re expande> Asante kwa majina. Anaitwa wajina y Adidas com Kombe Soriano. Napiga simu nikiwa sehemu za Moba Kirungu Kaseke DRC nikiwakilisha Katumbi City Group. Kwa maoni yangu kuhusu na masuala inayoendelea pale Uganda kufatana na mpinzani wa kizazi kipya Bwana Boby Wine, ni kusema tu mipango inayokuwa na Rais mseveni ni ya kumzimisha Boby Wine achendelee na ndoto zake za kuwa rais wa nchi ya Uganda. Kwani rais Mseveni amejikuta anakuwa na mpinzani wa mpya akiwa kijana, kwa sababu anajikuta ule kijana anakuwa na kasi ya nguvu na anakuwa na mvuto, mvuto kwa in, kwa wananchi wote wa Uganda. Ndio kwa sababu anaanza tu kumfanyia makesi isiyokuwa na msingi yoyote. Wananita Eric Bilali, napatikana da salama sarasara na Ta. maoni yangu nachangia kuhusu yule anayependa kupiganisha uhuru penda ku, kuchaguzi awe rais, yale yote anapenda tu ni kuvuruga tu amani ya Uganda. Ni maoni yangu, naweza penda wamakililie uhuru ili watu waende kwenye uchaguzi wa uhuru na salama, wasichangie wasiwe pale kusudi kuvuruga amani imepatikana pale Uganda. Kwa jina naitwa Gorigota Magabi wa JGM uniti Geita. Mi naona babu ini ku, kuongezewa mashtaka kwamba ashtakiwe ni kwa ajili ya kukwamisha masuara yake kuto kugombea urais kwa sababu ameonyesha nguvu kubwa sana ndani ya Mseveni. Sasa mimi ningemshauri apambane kiume, kwa sababu hapo ndo anachukulia jina. Naoshea jina hapo. Kwa jina anaitwa Huya Mlagila kutoka Mbalari nchini Tanzania. Maoni yangu ni kwamba Bobi Waini kuongezewa mashtaka hayo ni kwamba tu njama ya kumdhibiti huyu bwana asije akagombea awamu ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja kwa maana ya kwamba rais Museveni bado ana mpango wa kubaki madarakani. Amegundua siri kwamba nikishamwachia nafasi huyu ili abaki kugombea urais atanipindua aidha atanishinda kwenye uchaguzi mkuu, akaamua atumie njia hiyo ili aweze kufika angalau miaka hiyo, bado akiwa na tuhuma ambazo ni kubwa sana za hali ya juu. kipindi <totipa> ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili. David Sechenga wa Tanga, Tanzania, unasema hizi ni sababu zisizo na msingi kumzuia kugombea kiti cha urais mwaka elfu mbili na ishirini na moja, hivyo sheria izingatiwe na haki itendeke katika kesi zinazomkabili Bobi Wine. Abu Ali Costa wa Sokokuu Majengo Dodoma Tanzania unasema Afrika, ukitangaza nia ya kugombea urais au ukiwa mpinzani mwenye msimamo mkali, wewe ni adui wa serikali. Na Lea Novat wa Nshamba Muleba Kagera Tanzania unasema sasa, kama wamezoea kuwachafua maraisi, bora wafunguliwe mashtaka kwani hapo tayari wamekwisha ichafua nchi. Na kwa ujumbe wako Lea Novat, ndiyo tamati ya makala ya Habari Rafiki jioni ya leo. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia jioni njema nam. Shukran sana Sabina Mpelo kwa makala hayo ya Habari Rafiki. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe jioni hii chini ya usimamizi wa Victor Robert Wille. Funi mitambo alikuwa ni Steri Ususani. napotea njii maisha yangu bila kwa na wewe nitakuwa mjinga nikikwacha uende na naitwa Kitila, ni mwanamuziki wa Bongo Flava na ngoma yake hiyo, anakuambia umeniweza. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie tu jioni njema. Punde uh, tu nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa. Hakika kweli umeniweza