Amani ya Mungu hiyo pamoja naye popote pale ulipo, msikilizaji, karibu kwa matangazo yetu ya jioni, ambapo miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na madaktari. Huko Butembo watishia mgomo, hatua ambayo imekuja baada ya kukamatwa kwa watu, madaktari watatu ambao wanashukiwa katika mauaji ya daktari wa shirika la afya duniani WHO, Richard Muzoko. Na mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura nchini Burundi unakabiliwa na maradhi ya kipindupindu. Wakati huu viongozi wa mji huo tayari wamechukua hatua wa kadhaa ikiwa ni pamoja na kufunga migahawa ya chakula isiyotimiza vigezo vya usafi. Na kumeripotiwa kuzuka kwa mapigano mapya huko nchini Syria katika eneo la kusini mwa nchi hiyo. Kuna hayo bila shaka na mengine mengi, karibu Habari kamili, msikilizaji, kumbuka kwamba matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www RFI kiswahilicom. Tuanzie huko Butembo nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ambako baada tu ya kutiwa gerezani kwa madaktari watatu wanaoshukiwa kuhusika katika mauaji ya daktari wa Shirika la Afya Duniani WHO, Richard Muzoko, madaktari jijini humo wamesema kwamba wataingia mgomoni ikiwa pamoja mmoja wao wataendelea kushikiliwa gerezani jijini Butembo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngurumbi, kulikoni? Madaktari jijini Butembo wametaka pia wamoja wao waachwe huru kwa muda, kama anavyojulisha Daktari Kalima Nzanzu. kulipatia wakubwa siku mbili kuwaona kama watatosha wenzetu gerezani kuwachunga nyumbani, anatia askari nyumbani kwao mpaka siku wataenda sama wauguzi jijini Butembo wamesema pia ya kwamba baada ya masaa arobaini na nane wataingia mgomoni pamoja na madaktari ikiwa serikali ya Kongo itaendelea kushikilia wamoja wao jijini humo. Vake Okelo ni mmoja wa wauguzi jijini Butembo. na sisi tukikuwa wale ambao wanakuwa wakwanjakwanja kuona wagonjwa tunaogopa, wakati tutabakia sisi peke tukitumika hiyo kazi, na tulisema haiwezekani, hatuwezi weza kutumika ili kazi sisi peke, tunapasha kutumika sisi wote, na jio vile tunasema kama wanaingia kwenye mgomo na sisi tutawafata. Lakini viongozi wa serikali jijini Butembo wazungumziaje mgomo huo pamoja na mauaji ya daktari Richard Musuku? Silve Kanyamanta ni kiongozi wa muji wa Butembo. Basi wasiende kwa hiyo hatua, wabakia wakienda kwenye kazini, na tuko tunaharikisha malalamiko yao akati unayosuluhisha. Hayo yaripotiwa wakati ambapo mauaji na utekaji nyara waendelea kushuhudiwa jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, erefi Kiswahili. Nam tukitoka huko Goma mashariki mwa DRC, tuelekee sasa huko nchini Sudan ambako chama cha, cha wanataaluma nchini humo ambacho kiliongoza maandamano ya nchi nzima na kusaidia baraza la kijeshi kumwondoa madarakani Rais Omar Hassan al-Bashir mwezi Aprili mwaka huu kimesema kuwa hakijajiunga na serikali ya mpito. Hatua hiyo inakuja siku kadhaa baada ya wa waandamanaji na baraza la kijeshi nchini Sudan kusaini makubaliano ya kuundwa kwa serikali hiyo ya mpito ambayo itasimamia mchakato wa kuundwa kwa serikali ya kiraia ndani ya kipindi cha miaka mitatu. Wanataaluma hao inaonekana hawakuru, hawakuridhishwa na serikali hiyo ya mpito inayoundwa na raia sita na wajenerali watano na kuongeza kuwa wao watashiriki katika bunge la mpito kama washiriki huru. Wakili Ujonga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uamuzi ya wanataaluma kutoshiriki katika serikali ya mseto wa muda ili kurejesha hali ya kawaida nchini Sudan, kwa kweli inashangaza kwa upande, kwa sababu kwa muda wote mzungumzi imekuwa ikiendelea, hawakuonyesha dalili wowote ya kutohitilafiana na wenzao wale ambao walikuwa wamechaguliwa kujadiliana na a, baraza la wanajeshi. Kwa hivyo kwa upande huo inashangaza, kwa upande mwingine kuenda ikawa ni baraka kwa Wanasudani kwa sababu bado kutakuwepo na kipengele ya, au kitengo cha wananchi ambao wanaweza kusema kwa kweli ni, ni wapinzani wa serikali yoyote ambayo itakayoundwa, na hiyo itasaidia hiyo serikali kufanya kazi yake ipasavyo na kutorejea yale mabaya ambayo ilifanya serikali za zamani zingolewe. Mkataba wa mwisho wa ugavi wa madaraka ya serikali ya mpito nchini Sudan yanatarajiwa kusainiwa Agosti 17 mwaka huu, siku moja kabla serikali hiyo kuanza kazi rasmi. Mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura nchini Burundi unakabiliwa na maradhi ya kipindupindu. Wakati huu viongozi wa mji huo tayari wamechukua hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kufunga migahawa ya chakula isiyotimiza vigezo vya usafi. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Ugonjwa huo wa kipindupindu umeanza kushuhudiwa katika jiji la Bujumbura sasa ni zaidi ya mwezi mmoja, na kuzidi kusambaa katika mitaa mbalimbali ya jiji hili. Kwa mujibu wa Tade Ndikumana, waziri wa Burundi wa afya, watu wapatao 235 ndiwo wameshaambukizwa. Tumeshapokea watu 235 wanaougua kipindupindu na tumewatibu bure, na kama wote wameshatoka hospitalini ila na kifo moja cha mtu aliyekuwa na kipindupindu na malaria pamoja. Sasa tunawasihi raia kufuata kila siku kanuni za afya. Katika kuhakikisha kanuni hizo za afya kwa raia, meya wa jiji la Bujumbura Fredi Mbonima amechukua hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kufunga baadhi ya migahawa ya chakula na kusitisha biashara ya barabarani. Tumetizama gisi maji anaweza kuwa mengi kuhusu waraia wapate maji mazuri, na tulikuwa na direkta wa regide zo ametuhakikisha kama naenda kufanya nguvu maji onekane. Tumekamata na hatua kwambia watu wana makazi, watu wanakuja kwaona, wakutane kwenye mrango, maji mazuri na sabuni waoshe mikono, wasiingize kipindupindu. Na mwisho tukamata hatua ya kusimamisha uchuuzi, wale watu wanaenda wanatembea na chakula. Je, raia wao wanasemaje kuhusu kupiga vita ugonjwa huu? Kinachoonekana, inaonekana kwamba Akufanya ingetia mkazo, yaani hakuna usafi katika maua mengi, alafu kuhusu fasi ya mavyakula, mavyakula inaonekana hakuna usafi, na upande wa wanaafya akuwa wanastahili sana kutia mkazo na kuongeza watumishi ili waweze kuwatafutia habari za kuhusu usafi makartie yote. Sisi kama raia tunaomba hili swala la ugonjwa wa kipindupindu eh, lishughulikiwe haraka ipasavyo, kwa sababu huu ni ugonjwa mkali sana. Watu wafundishwe namna ya kuzishika katika siku hizi ambazo tumeshaingiliwa na ugonjwa huu. Hii ni wakati maeneo kadhaa hususan katika jiji la Bujumbura kukishuhudiwa uhaba wa maji safi na hivyo baadhi ya watu kutumia maji machafu ya mito, na mamlaka ya maji nchini Rechidezo hivi majuzi imetangaza kuwa katika lengo la kuhudumia mitaa ya jiji, maji yatakuwa yakitolewa kwa mchujo. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Shukran sana Juvenal Bigirimana na ripoti yako hiyo kutoka jijini Bujumbura nchini Burundi. Wanaharakati na wakosoaji wamepinga hatua serikali ya Uganda ya kutaka mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs yasajiliwe upya nchini humo Wanaharakati hao wamedai kuwa serikali katika kuendesha mpango huo wa usajili inayolenga baadhi ya mashirika siyo ya kiserikali ambayo yamekuwa yakikosoa serikali ya Rais Yoweri Kaguta Museveni. Kwa upande wake, serikali inachukua hatua hiyo ili kujenga mfumo bora wa, na wa kuaminika juu ya taarifa za mashirika hayo ikiwa ni pamoja na kutambua vyanzo vyake vya fedha. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadam kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Waganda wako na sheria zao na waganda wenyewe pia. Kuna mashirika mengi za haki za kibinadamu wanaangalia mbaya kama hawajapaza sauti na kuleta red flag. Uh, mi naona, maoni yangu basi iendelee tu, lakini kama kutakuwa narudia tena utakuwa na mania mbaya ama ku, ku, ku kuleta shida ama kutaka kurig ama kugandamiza Waganda, kihakika ita- itaonekana. Karni hii ni karni mpya na dunia nzima iko macho nashikadaa watetezi wa kibinadamu, watetezi wote, watu wanaangalia kwa, kwa, kwa kina. Kwa hivyo kwa sasa tuwezi speculate kwa sasa hatuwezi piga kelele, atuwezi piga nduru, tunaangalia tu, lakini kama kutakuwa na nia mbaya bila shaka ita, watu wataibua mambo na itakuwa ni matatizo yaitafatwa. Mwaka jana serikali ya Uganda ilifanya tathmini na kugundua kuwa kuna zaidi ya mashirika asiyo ya kiserikali alfu kumi na nne huku alfu kumi mia tatu na thelathini na saba yakifanya kazi wakati vibali vyake vimemaliza muda wake. Kampala, saa kumi na mbili na dakika kumi majira ya Afrika Mashariki. Shukran sana uh, Anatol Basesa ambaye unatupata vema ukiwa huko Washington DC. Wanajeshi nchini Somalia wamempiga risasi na kumuua mwanamke mmoja ambaye anadhaniwa kuwa alikuwa na bomu la kujitoa muhanga katika mji wa Barere Vimeeleza vyombo vya, vya, vya habari nchini humo. Mwanamke huyo aliripotiwa kuwa alishuka kwenye gari linalotumiwa kusafirisha maziwa kutoka maeneo ya vijijini kuelekea katika mji mkuu. Baada ya wanajeshi kulizingira gari hilo, mwanamke huyo alirusha guruneti la mkono akiwalenga wanajeshi kabla ya wanajeshi wengine kumfyatulia risasi na kumuua. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichopo jijini Kampala, nchini Uganda. Mimi kwangu naona wanajeshi sasa, kwa leo, wameokoa maisha, kwa sababu kama wangekuwa waangalifu, nafikiri maafa au maangamizi yalikuwa mengi sana, kutokana na hayo, na wanawake kushawishika, kwa sababu mara nyingi wamesema wanawake huweza kushawishika kwa urahisi kuliko wanaume. Ni mtazamo wake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Huko nchini Kenya, wanafunzi wa kike ambao wamefikia ujana sasa watapokea taulo za usafi za bure kutoka kwa serikali. Hii ni baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kusaini sheria mpya inayolenga kupunguza utoro na kuwaweka sawa na wenzao wa kiume. Sheria ya Marekebisho ya Elimu ya Msingi inaweka jukumu la kutoa taulo za bure za kutosha na zenye ubora kwa serikali ili kupunguza idadi ya wasichana wanaokosa shule wakati wa mzunguko wao wa hedhi. Rais Uhuru Kenyatta Jumatano alisaini mswada huo kuwa sheria ambayo pia inalazimisha serikali kutoa utaratibu salama na wa mazingira kuondoa taulo za usafi. Askari nchini Nigeria wamempiga risasi raia mmoja na polisi watatu ambao walikuwa wakisafirisha mhalifu aliyetuhumiwa. Polisi wanasema maafisa hao walikuwa wakimchukua mtu anayeaminika kuwa nyuma ya utekaji nyara kwa kituo cha polisi katika jimbo la ta Taraba, kaskazini mashariki. Taarifa ya jeshi inasema kwamba wanajeshi walifyatua risasi polisi baada ya kuwachukulia vibaya na kuhisi kwamba ni wateka nyara. Kwa mujibu wa taarifa za afisa wa afya nchini Msumbiji, zinaeleza kuwa watu watatu wamepigwa risasi na kuuawa na saba kujeruhiwa baada ya ghasia kuzuka Jumatano asubuhi kwenye gereza kubwa zaidi kaskazini mwa nchi hiyo. Mkurugenzi wa zahanati ya hospitali kuu ya Nampula, Bainabo Sahel, amesema kuwa watu kumi waliletwa, watatu kati yao wakiwa tayari wamekufa. Sahal amewaambia waandishi wa habari katika hospitali ya jiji la Nampula kwamba walipokea miili mitatu wa, ya wahanga wa risasi. Kati ya waliojeruhiwa watano walipata majeraha makubwa, wakati walinzi wawili wa gereza walikuwa na majeraha madogo unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz mita bendi 13. Nam matangazo haya yanaendelea kukujia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Mimi ni Ali Bilali. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuzuka kwa mapigano mapya kaskazini magharibi mwa nchi ya Siria hii leo na kuongeza hali ya wasiwasi miongoni mwa raia. Umoja wa Mataifa umesema kuwa hatua ya kujibu mapigano ya, ya majeshi ya serikali dhidi ya wapiganaji wa kijihadi katika mji wa Idlib ni sawa na kuchezea moto, kwa sababu eneo hilo ndiyo ngome kuu iliyobaki ya wanajihadi. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabi kilichopo Bongoma nchini Kenya. Anazungumza kuhusu kinachotokea kwa sasa kwa upande wa kidogo ina wasiwasi kwa sababu kwa upande wake inaona kwamba eneo hili huenda likatumiwa kama ngome ya mashambulizi zaidi na Wakurdi. Ndio maana limekataa katakata kuweza kukubali mapendekezo ya Marekani. Nafikiri kwamba Marekani kwa upande mmoja inaangazia pakubwa haki za kibinadamu, kwa sababu kwa kutenga eneo hicho, bila shaka itakuwa ni eneo ambalo watu wengi ambao sio wapiganaji, raia wengi ambao hawana silaha wataweza kukimbilia ili kuepuka mashambulizi, lakini kwa iliona kwamba pengine ni njia moja ya kujaribu kufanikisha au kuwapa uwezo na hifadhi ya wapiganaji wa, wa, wa Kurdi ili waweze kutekeleza mashambulizi. nam ni sauti yake, mtazamo wake Dr Ban Wanyama, mchambuzi wa siasa na mhadhiri ka chuo kikuu cha Kibabii kilichopo Bungoma nchini Kenya. Shukrani sana kwako Babra ambaye unatusikiliza muda huu ukiwa maeneo ya hapo Morogoro. Pakistan imetupilia mbali uwezekano wa matumizi ya kijeshi katika kutatua mzozo na jirani yake India kuhusu eneo la Kashmir. Hayo yamewekwa wazi hii leo Alhamisi na waziri wake wa mambo ya nje, wakati mzozo baina yake na New Delhi ukiendelea kutokota. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Istanbul, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan Shah Mahmud Qureshi amesema Pakistan haikuangalia chaguo la kijeshi na kwamba wao wanachagua njia za kisiasa, kidiplomasia na kisheria kushughulikia mzozo uliopo. Na polisi wa Kanada wanaamini kuwa wamepata miili ya vijana wawili waliokimbilia, waliokuwa wanatuhumiwa na mauaji matatu pamoja na mauaji ya wanandoa wa Marekani wenye asili ya Australia Cam McLeod, mwenye umri wa miaka 19 na Bryer Schmegelsky mwenye umri wa miaka 18 wote kutoka Port Alberni, British Columbia walikuwa kwenye mbio za karibu walikuwa wakitafutwa karibu majuma matatu sasa na polisi walikataa kusema jinsi wawili hao walivyokufa wakisema kwamba wanangojea vipimo ili kuthibitisha vitambulisho vyao na sababu ya kifo na moja kwa moja tunaelekea viwanjani. Niko naye studioni hapa, Sport Lady Sabina Crispin na Bigambo, karibu. Asante sana Ali Bilali. Leo utakumbuka kwamba ni siku ya mwisho ya dirisha la uhamisho huko England, ambapo klabu ya Tottenham imepamba vichwa vya habari kwa kufunga mikataba na Giovanni Lo Cel Celso na Ryan Sessegnon, lakini matumaini ya kumsaini Paulo Dybala yanazidi kufifia. Mm -hmm. Na maeneo mengi ya London kaskazini, Arsenal inatarajiwa kukamilisha hatua ya kumsajili beki wa kushoto wa Celtic Kieran Tierney na kiungo wa kati David E. Luiz kutoka Chelsea. Uh, vilevile uhamisho wa mshambuliaji wa Manchester United Romelu Lukaku kwenda Lukaku, uh, mm -hmm. Inter Milan ambao umecheleweshwa kwa muda mrefu nao uko karibu kukamilika baada ya klabu kuna, hizo kuna kuna video ambayo ilikuwa imetembea kwenye mitandao ya kijamii ikimuonyesha Romelu Lukaku alivyopokelewa amewasili tayari huko Milan uh, mapema leo Alhamis, akiachana na United ambayo inakabiliwa na changamoto ya muda ili kumpata mbadala. Utafahamu leo ndio mwisho, kwa hiyo wanahangaikia kupata mbadala wa Lukaku, lakini wanaonesha kuvutiwa na mshambuliaji wa Juventus Mario Manzuki. Uhum. Na barani Afrika, kocha wa timu ya taifa ya DRC Leopards Floribel Ibenge amejiuzulu, Ali Bilal, baada ya kuhudumu katika timu hiyo kwa miaka mitano. Hatua hiyo inaelezwa inakuja baada ya kuwepo kwa fununu kwamba aliyekuwa mchezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa mwenye asili ya DRC Claude Makelele huenda atachukua nafasi hiyo baada ya kukutana na rais Felix Chisekedi juma lililopita. Bilal, unafikiri ni nani anaweza kuchukua mikoba ya Ibenge? Naam, wako wengi tu ambao walikuwa wakihitajwa akiwemo Claude Makilele. Kama ulivyosema, alikuwepo jijini Kinshasa na baada tu ya kukutana na rais Chisekedi ikaelezwa huenda anakuja kusaini kandarasi ya kuweza kuchukua nafasi ya Ebenge, lakini nam. Hilo lilikanushwa na mwenyekiti wa shirikisho la soka huko Kinshasa, Fekofa ah, ambapo alisema mchakato huo bado bado, na bila shaka tutafahamu katika siku zijazo. Nam, tutarajie hivyo nam, na kushukuru Bilali nam. Na, na mi ni kushukuru pia Sabina Kaspin na Biga. Asante Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika ishirini majira ya afrika Mashariki. Nimpishe mwenzangu Victor Robert Wille anatujia na makala ya wimbi la siasa. Ni mara nyingine, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami, mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille. Nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni kuzuka kwa mapigano mapya karibu na mji mkuu wa nchi hiyo, Juba, huku wanajeshi wa serikali wakikabiliana na makundi yenye silaha yaliyokataa kusaini na kutambua mkataba wa amani uliosainiwa Septemba mwaka jana. Na kulichambua hili kwa kina, nitazungumza na wachambuzi wa siasa Haji Kaburu pamoja na Abdulkari Mwatiki, wote wakiwa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Hatua ya kuibuka mapigano kati ya majeshi ya serikali na makundi yenye silaha likiwemo kundi la National Salvation Front nchini Sudani Kusini inatia dosari jitihada za kusaka amani kule Sudani Kusini. E, nikianza nawe Abdulkari Mwatiki. Mapigano haya yanaashiria nini? Ni ishara mbaya. kilomita mia moja ni mahali si mbali na mji mkuu na tayari ile hofu imeshaingia hapo na inaleta pia kikwazo zaidi katika nchi ya Sudan Kusini. Ni nchi mpya na na hali ya utulivu ya ambayo kidogo ilipatikana baada ya kuwa kukubaliana kama wataunda serikali kama ulivyosema ya umoja wa kitaifa kutokana na ule mkataba wa Addis Ababa sasa inye, inaonyesha ishara kwamba labda wawekezaji bia na biashara na shughuli za kibinadamu zingeweza kurudi, lakini hii sasa ina, inarudisha nyuma. Kwa hakika ni ishara mbaya e. Haji Kaburu, nikija kwako o, kimsingi unafikiri mapigano mapya kuibuka karibu na Juba, hali hii itaathiri vipi makubaliano ya amani ambayo yako mezani kutekelezwa? Nadhani waandaaji wa mkataba wa maridhiano au wa makubaliano kati ya Rik Mashari na, na Silva Kil waliovalufu hivi il, il, vyama vidogo vidogo ambavyo vilikuwa navyo vinahusika katika mgogoro ule, naona hawakupa ushirikiano ambao wao walihitaji, au hakuna vifungu katika yale makubaliano ambavyo vingeweza kusaidia kuwapunguza makali hawa hivi vikundi vidogo vidogo, na kwa sababu hiyo, ni kwamba ya kuona kwamba labda wamedharaulika au wamesahaulika kwenye mkataba huo, na wao ndio wa, wana, wana, wanalipiza kisasi sasa. Wanaonyesha kwamba na wao wapo na wanaweza kufanya kitu ambacho kinaweza kikaleta madhara makubwa katika makubaliano yale. Ukiangalia makubaliano yale, hawakushirikisha kabisa hivi vikundi vidogo vidogo, na hili ni kosa kubwa sana, na hata hivyo, inabidi yafanyike mazungumzo ya haraka kuondoa hii hali kwa kuvishirikisha hivi vikundi vidogo vidogo. Asante Haji Kaburu. Nitarejea tena kwako, e, Abdulkarim Atiki, kwa mtazamo wako, hili unalitazama vipi? Mimi sidhani kama vikundi hivyo vyenye silaha hivyo vingeweza ku, kuleta madhara makubwa, kwa sababu vikundi vyote ambavyo jumuishi ambavyo baadhi vimewekwa katika mkataba huo kwa namna moja au nyingine vikundi vile vinakuwa na mahusiano na baadhi ya makundi hayo makubwa. Hivyo basi, kama mkataba huo ungeweza kufikia malengo yake na kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa kama ilivyotazamiwa, bila shaka yoyote kungekuwa na utulivu, kwa sababu hao ambao inasemekana hawakujumuishwa lakini makundi mengine yamejumuishwa na kwa vyovyote, wanaweza kuwa na uhusiano wa aina fulani wa kimikakati na hivyo vikundi vidogo. Baadhi ya wachambuzi wa masuala ya siasa wanaamini kuwa mapigano yaliyoibuka nchini Sudani Kusini huenda yakawa kikwazo katika jitihada za kuleta amani nchini humo. Haji Kaburu, uh, nikija kwako tunaweza kutafsiri hatua hii kama kikwazo katika utekelezaji wa mkataba wa amani wa Sudani Kusini? Naamini haya makundi yana nguvu, na ndio maana yameanzisha mapigano, na ndio maana leo tunaona kwamba kile kilichokuwa kinatizamiwa kutokea, yaani makubaliano ya waridhiano ambayo yangeweza kuunda serikali ya umoja wa ya kitaifa yanaanza kufifia kwa sababu hiyo sasa kwa msingi, mimi nadhani walikosea na ile dhana ya bwana bwanabanaatiki kwamba kuna vikundi ambavyo ambavyo vina, vina affiliation na makundi haya makubwa mawili navyo vilionekana kama kujumuika katika yale makubaliano. Huwezi kuwa na, na, na vikundi unajua kabisa vina silaha alafu unajua kwamba vinamuunga nani mkono alafu unaviacha nje, unakwenda kufanya makubali na ile kundi kubwa. Kwa nini tu? na wote ni watu wa Sudani Kusini, na wote wana haki kama ilivyoetu. Asante, Haji Kaburu, na nitarejea tena kwako tupunde. Eh, Abdul Karim Atiki, hali ikiachwa iendelee hivi, tutazamie kuiona Sudani yenye mwelekeo gani kisiasa, lakini pia kiusalama? Atiki, usalama utazorota kama ambavyo hali ilivyo na kisiasa tayari ule uhasama utaendelea, kwa sababu kutakuwa kisiasa, kunakuwa na utulivu ikiwa watu wanaweza kukaa pamoja katika meza ya mazungumzo, na baada ya kukaa pamoja katika ma, ma, meza ya mazungumzo wakasuluhishwa, na baada ya kusuluhishwa wakaingia waka, waka katika utekelezaji wa, wa wa mkataba huo wa wa suluhu wa na mambo yataendelea kuharibika, na kwa kweli hii ni, ni, ni, ni fedhea kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa kweli e, Haji Kaburu, kwa mtazamo wako unaona bado kuna fursa ya makundi haya kuketi meza moja na upande wa serikali lakini pia upande wa Riek Mashar ili mkataba uliosainiwa uweze kutekelezwa. Sasa wow. hiyo ni finyu sana. Kusini mwa Sudani kulikuwa na matatizo makubwa kabla hata ya kuondoka katika Sudani kuu, walikuwa wow, wao kwa wao wanagawana makundi mawili makubwa, na ndio hasimu sasa hivi. Kabila vidogo vidogo basi na vyenyewe ku vimeenuka vile, lakini Nwar na hawa Dinka ni makundi ambayo hayakuwa yanakubaliana tangu asili yake, na kumekuwa na vita vya chini kwa chini ambavyo haviripotewi vya makundi haya mawili tu, na utaona ndio maana hata hata Garang amekufa kwa kutetea umoja. Licha ya upande wa rais Salva Kir na upande wa waasi wanaoongozwa na Riek Mashar kukubaliana na kusaini mkataba wa amani, bado hatua ya utekelezaji imekuwa ikiendelea kusuasua. E, nikija kwako Abdul Karim Atiki, tatizo ni nini hasa, mgogoro ukishaachwa na na wenyewe wanaohusika na ule mgogoro wakiwa hawajitoi muhanga kutaka ku, kumaliza huo mgogoro basi mkataba uwe wa Addis Ababa uwe wa wa New York ama uwe wa nchi yoyote, hauwezi ukapatikana uka, uka suluhu na na, na kakaangu hapa, mchambuzi e, mwandamizi e, e, Haji Kaburu anasema kuna, na, wana, wana tofauti za miaka mingi. Sawa, tofauti ziko za miaka mingi, lakini hakuna tofauti ambazo zinaweza zisipate suluhu kama wenyewe watakubali kukaa na ku, ku, kuweza kupata suluhu Naam. Haji Kaburu tatizo liko wapi, ili hali hivi karibuni tulimsikia Riek Mashari akisema yuko tayari kuketi meza moja tena kwa mara nyingine na Rais Salva Kiir ili kuanza kutekeleza makubaliano ya kuunda serikali ya umoja wa kitaifa kuelekea kwenye demokrasia. Tatizo liko wapi? Uh, unajua inawezekana ikawa wewe ukaona kwamba dhati ya Rick Mashari kwamba niko tayari e, kukutana na kutekeleza kwa ule mkataba, lakini ikawa kwenye chini kwa chini kisha andaa hawa ni watu wa vita na wana vita vya msituni, wana vita vya maneno, wana vita vya kisiasa, wana vita pia za za kijeshi. Inawezekana ni mbinu ya kijeshi kwamba ameshaandaa kitu gani kitokee baadaye, lakini yeye eh, asionekane ni kanini, sehemu ya tatizo lile hii yote pia ipo na inawezekana, na na hiki inaweza kuwa hivyo. Na kuhusu ule uhasama wa Dinka na Anwa, ni uhasama ambao uko miaka mingi sana, ni sawasawa na Wapalestina na Wayahudi ambao upo na mataifa makubwa yapo na msuluhishi umekosekana. e, nije kwako kwa Abdulkarim Atiki, endapo mkataba wa Septemba mwaka jana hautatekelezwa kule Sudani Kusini, tutafsiri kwamba ni anguko kwa jumuiya ya kimataifa, ni anguko kwa Umoja wa Afrika, lakini pia ni anguko kwa jumuiya ya Afrika Mashariki kushindwa kusimamia amani kupatikana Sudani Kusini. Watu wakiamua kupigana watatafuta sababu ya kupigana, na majirani kama watawaachia waendelee kupigana na kuwaacha tu, inakuwa ni dosari kubwa pia kwa kwa hao majirani au kwa hizo nchi jirani. Hii ni changamoto, ni changamoto kwa nchi za maziwa makuu ni changamoto kwa kwa jumuia ya Afrika Mashariki, ni changamoto kwa African Union, vile wanashindwa kuweka, e, makubaliano ambayo yanaweza yaka yakawafanya wakubaliane na wa, waishi kwa amani. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa uliotulivu barabara kabisa hii unaendelea kuitegea sikio ni idhaa kiswahili radio france international ni saa kumi na mbili na nusu majira ya afrika mashariki afrika ya kati ni saa kumi na moja na nusu karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya kiswahili ali bilali Miongoni mwa wale ambao tumekuandalia ni pamoja na watu zaidi ya elfu tano wameandamana jijini Beni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kupinga mauaji ambayo yanajitokeza mara kwa mara. Na viongozi katika serikali ya Bujumbura wamechukua hatua kadhaa ili kukidhi mahitaji ya usalama na hususan usafi baada ya kuibuka kwa maradhi ya kipindupindu katika jiji la Bujumbura. Na Umoja wa Mataifa umethibitisha kuzuka kwa mapigano mapya kaskazini magharibi mwa nchi ya Syria hii leo na kuongeza hali ya wasiwasi miongoni mwa raia. Kuna hayo na mengine mengi, karibu. Habari kamili, msikilizaji. Tuanzie huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambako watu zaidi ya elfu tano wameandamana jijini Beni, mashariki mwa nchi ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, kupinga mauaji ya mara kwa mara, yakiwemo yaliyotokea usiku wa kwa mkia leo, na ambapo watu wasiopungua sita wameuawa. Polisi katika, katika katika eneo hilo wamesema kuwa waandamanaji hao walifunga barabara kuweka vizuizi na kuchoma matairi huku maandamano hayo yakianzia katika barabara kuu ya jiji hilo kufuatia mauaji ya mara kwa mara mashirika ya kiraia likiwemo linaloongozwa na kizito binhangi yameitaka serikali ya drc kukomesha mauaji hayo omar kavota ni mchambuzi wa siasa na mtafiti wa masuala ya usalama na amani. Na hapa anazungumza akiwa Beni, mashariki mwa DRC. Wakati huu rais wa nchi na waziri mkuu ambaye atateua serikali hivi karibuni, sharti wafahamu ya kuwa ugaidi ambao unaonekana hivi sasa mjini, mjini na wilayani Beni kupitia hili kundi la, la ADF ni tishio kwa amani na usalama ya nchi yote. Ndiyo maana tumeomba waweze kuhamasisha vyombo vyote vya vya dola ili nchi taifa lote liweze kuwa ndani ya vita dhidi ya ugaidi. Na hapo, naomba rais wa nji aweze kwenda kwenye mataifa jirani, mataifa la kanda la maziwa makuu ICGLR, mataifa ya AU la bara la Afrika hata na, na dola na nchi zingine za ambazo zina uzoefu wa kupiganisha ugaidi kama Marekani, Ufaransa, Ubelgiji, sijue Uingereza, sababu ugaidi ambao unaonekana hivi Beni umeshinda nguvu jeshi la taifa na Monisco, na kuachia vita dhidi ya magaidi hao jeshi la taifa la FRDC peke yao na Monisco haitafanikiwa. Ni sauti yake Omar Kavota, ni mchambuzi wa siasa na mtafiti wa maswala ya usalama na amani ambaye alikuwa akizungumza akiwa Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Tukibaki katika eneo hilo hilo, huko Butembo, baada ya kutiwa gerezani kwa madaktari watatu ambao wanashukiwa katika mauaji ya daktari wa Shirika la Afya Duniani, WHO, Richard Muzoko, madaktari jijini humo wamesema wataingia mgomoni ikiwa M ikiwa kati yao wataendelea kushikiliwa gerezani jijini Butembo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi anatueleza zaidi. Madaktari jijini Butembo wametaka pia wamoja wao waachwe huru kwa muda, kama anavyojulisha Daktari Kalima Nzanzu. kulipatia wakubwa siku mbili, waona kama watatosha wenzetu gerezani kuwachunga nyumbani, wanafikia askari nyumbani kwao mpaka siku wataenda sama Wauguzi jijini Butembo wamesema pia ya kwamba baada ya masaa 48 wataingia mgomoni pamoja na madaktari, ikiwa serikali ya Kongo itaendelea kushikilia wamoja wao jijini humo. Vake Okelo ni mumoja wa wauguzi jijini Butembo. na sisi tukikuwa wale ambao wanakuwa wa kwanja kwanja kuona wagonjwa tunaogopa, wakati tutabakia sisi peke tukitumika hiyo kazi, na tulisema haiwezekani, hatuwezi weza kutumika ile kazi sisi peke, tunapasha tumika sisi wote nanje, vile tunasema kama wanaingia kwenye mgomo na sisi tuwawafata. Lakini viongozi wa serikali jijini Butembo wazungumziaje mgomo huo pamoja na mauaji ya daktari Richard Musuku? Silve Kanyamanta ni kiongozi wa muji wa Butembo. basi wasiende, kwa hiyo watua wabakia wakienda kwenye kazini, na tuko tunaharikisha malalamiko yao na unayosuluhisha. Hayo yaripotiwa wakati ambapo mauaji na utekaji nyara waendelea kushuhudiwa jimboni Kivu Kaskazini. Chubengorombi, Goma, Erefiki Kiswahili na huko nchini Sudani, chama cha wanataaluma nchini humo ambacho kiliongoza maandamano ya nchi nzima na kusaidia baraza la kijeshi kumwondoa madarakani rais Omar Hassan al Bashir mwezi Aprili upita, upita kimesema kuwa hakijajiunga na serikali ya mpito. Hatua hiyo inakuja siku kadhaa baada ya wa waandamanaji na baraza la kijeshi nchini Sudan kusaini makubaliano ya kuundwa kwa serikali hiyo ya mpito ambayo itasimamiwa e, itasimamiwa, itasimamia mchakato wa kuundwa kwa serikali ya kiraia ndani ya kipindi cha miaka mitatu. Wanataaluma hao inaonekana hawakuridhishwa na serikali hiyo ya mpito inayoundwa na raia sita, na, wana, na majenerali watano na kuongeza kuwa wao watashiriki katika bunge la mpito kama washiriki huru. Wakili Ujonga Gina ni mchambuzi wa siasa na hapa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Uamuzi ya wanataaluma kutoshiriki katika serikali ya mseto wa muda ili kurejesha hali ya kawaida nchini Sudan kwa kweli inashangaza kwa upande, kwa sababu kwa muda wote mzungumuzi imekuwa ikiendelea, hawakuonyesha dalili wowote ya kutohitilafiana na wenzao wale ambao walikuwa wamechaguliwa kujadiliana na a, baraza la wanajeshi. Kwa hivyo kwa upande huo inashangaza, kwa upande mwingine kuenda ikawa ni baraka kwa Wanasudani kwa sababu bado kutakuwepo na kipengele ya, au kitengo cha wananchi ambao wanaweza kusema kwa kweli ni, ni wapinzani wa serikali yoyote ambayo itakayoundwa, na hiyo itasaidia hiyo serikali kufanya kazi yake ipasavyo na kutorejea yale mabaya ambayo ilifanya serikali za zamani zimwalewe. Ni mtazamo wake wakili Ojonga Gina, mchambuzi wa siasa ambaye alikuwa akizungumza akiwa Dar es salam Tanzania. Na sasa tuelekee kule Bujumbura nchini Burundi, ambako mji huo wa Bujumbura unadaiwa kukabiliwa na maradhi ya kipindupindu, ambapo viongozi wa mji huo tayari wamechukua hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kufunga migahawa na baa ambazo hazikidhi vigezo vya usafi. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Ugonjwa huo wa kipindupindu umeanza kushuhudiwa katika jiji la Bujumbura sasa ni zaidi ya mwezi mmoja, na kuzidi kusambaa katika mitaa mbalimbali ya jiji hili. Kwa mujibu wa tadendi Kumana, waziri wa Burundi wa afya, watu wapatao 235 ndiwo wameshaambukizwa. Tumeshapokea watu 235 wanaougua kipindupindu na, kipindu na tumewatibu bure na kama wote wameshatoka hospitalini ila hospitaliniia tunasikita na na kifo moja cha mtu aliyekuwa na kipindupindu na malaria pamoja. Sasa tunawasihi raia kufuata kila siku kanuni za afya. Katika kuhakikisha kanuni hizo za afya kwa raia, meya wa jiji la Bujumbura Fredi Mbonima amechukua hatua kadhaa, ikiwa ni pamoja na kufunga baadhi ya migahawa ya chakula na kusitisha biashara ya barabarani. Tumetizama gisi maji anaweza kuwa mengi kuhusu waraia wapate maji mazuri, na tulikuwa na direkta wa rejidezo ametuhakikisha kama anaenda kufanya nguvu maji onekane. Tumekamata na hatua kwambia watu wana makazi, watu wanakuja kwaona, wakutane kwenye mrango maji mazuri na sabuni, waoshe mikono, wasiingize kipindipindi. Na mwisho tukamata hatua ya kusimamisha uchuuzi wale watu wanaenda wanatembea na chakula. Je, raia wao wanasemaje kuhusu kupiga vita ugonjwa huu? Kinachoonekana, inaonekana kwamba uchafu umezidi, naona serikali chenye ingepaswa kufanya ingetia mkazo, yani hakuna usafi katika maua mengi, afu kuhusu fasi ya mavyakula, mavyakula inaonekana hakuna usafi. Na upande wa wanaafya, kwa wanastahili sana kutia mkazo na kuongeza watumishi ili waweze kuwatafutia habari za kuhusu usafi. Makatie yote, sisi kama raia tunaomba hili swala la ugonjwa wa kipindupindu eh, lishughulikiwe haraka ipasavyo, kwa sababu huu ni ugonjwa mkali sana. Watu wafundiswe na ya kuzishika katika siku hizi ambazo tumeshaingiliwa na ugonjwa huu. Hii ni wakati maeneo kadhaa hususan katika jiji la Bujumbura kukishuhudiwa uhaba wa maji safi na hivyo baadhi ya watu kutumia maji machafu ya mito na mamlaka ya maji nchini Rechidezo, hivi majuzi imetangaza kuwa katika lengo la kuhudumia mitaa yote ya jiji maji yatakuwa yakitolewa kwa mchujo. Jivenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. RFI Bujumbura, tisini na sita, nukta moja, FM. Naam, tukitoka huko Bujumbura nchini Burundi tuelekee kule Uganda ambako wanaharakati na wakosoaji wamepinga hatua ya serikali ya Uganda ya kutaka mashirika yasiyo ya kiserikali NGOs, yasajiliwe upya nchini humo. Kwa upande wake, serikali inachukua hatua hiyo ili kujenga mfumo bora na kuaminika juu ya taarifa za mashirika hayo ikiwa ni pamoja na kutambua vyanzo vyake vya fedha. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadam kutoka shirika la Muhuri la lijini Mombasa nchini Kenya. Waganda wako na sheria zao na Waganda wenyewe pia, kuna mashirika mengi za haki za kibinadam wanaangalia mbaya kama hawajapaza sauti na kuleta uh, red flag, mi naona, maoni yangu, basi uendelee tu, lakini kama kutakuwa, narudia tena kutakuwa na nia mbaya ama ku, ku, ku kuleta shida ama kutaka kurig ama kugandamiza Waganda, kihakika itaonekana itaone. Karne hii ni karne mpya, na dunia nzima iko macho, washikadau watetezi wa kibinadamu watetezi wote, watu wanaangalia kwa, kwa, kwa kina. kwa hivyo kwa sasa tuwezi speculate. Kwa sasa hatuweze piga kelele, atuweze piga nduru, tunaangalia tu, lakini kama kutakuwa na nia mbaya, bila shaka ita watu wataibua mambo na itakuwa ni matatizo yaitafatwa. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la haki Afrika huko Mombasa nchini Kenya. Radio France Internationale. Na nam saa kumi na mbili dakika arobaini na moja majira ya Afrika Mashariki. Mimi ni Ali Bilali, bado ningali nayo kukujuza nini kinachojiri ulimwenguni jioni hii. Umoja wa Mataifa umethibitisha kuzuka kwa mapigano mapya kaskazini magharibi mwa nchi ya Siria hii leo na kuongeza hali ya wa wasiwasi miongoni mwa raia. Umoja wa Mataifa umesema kuwa hatua ya kujibu mapigano ya majeshi ya serikali dhidi ya wapiganaji wa kijihadi katika mji wa Idlib ni sawa na kuchezea moto kwa sababu eneo hilo ndiyo ngome kuu iliyobaki ya wanajihadi. Daktari Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Kibabii kilichoko Bungoma nchini Kenya. kwa upande wa serikali ya Damascus kidogo ina wasiwasi kwa sababu kwa upande wake naona kwamba eneo hili huenda likatumiwa kama ngome ya mashambulizi hazaidi na Wakurdi, ndio maana limekataa katakata kuweza kukubali mapendekezo ya Marekani. Nafikiri kwamba Marekani kwa upande mmoja inaangazia pakubwa haki za kibinadamu, kwa sababu kwa kutenga eneo okay, hilo bila shaka itakuwa na eneo ambalo watu wengi ambao sio wapiganaji, raia wengi ambao hawana silaha wataweza kukimbilia ili kuepuka mashambulizi, lakini kwa upande mwengine serikali ya Damascus iliona kwamba pengine ni njia moja ya kujaribu kufanikisha au kuwapa uwezo na hifadhi ya wapiganaji wa, wa, wa Kurdi ili waweze kutekeleza mashambulizi hayo. Yanajiri wakati huu serikali ya Siria ikitupilia mbali makubaliano ya serikali ya Uturuki na Marekani kwa kutenga eneo salama lisilo na vita kwa ajili ya kufuatilia kinachoendelea kaskazini mwa nchi hiyo. Na sasa tuelekee kwenye wasaa wa mahojiano. Wanaharakati na wakosoaji wamepinga hatua ya serikali ya Uganda ya kutaka mashirika yasiyo ya serikali NGOs yasajiliwe upya nchini humo. Kwa upande wake, serikali inachukua hatua hiyo ili kujenga mfumo bora na wa kuaminika. Mwenzangu Sabina Nabigambo amezungumza na Francis Auma, mnaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Hakika, nchi zozote vile wana utaratibu jinsi ya kujua watu wangapi. Kwa hivyo Uganda wanavyofanya kulingana na wajibu wa sheria ni sawa, kujua ni watu ngapi wako, kwa sababu ya bajeti na mambo mengi. Kwa hivyo hatuna pingamizi, labda ile profiling ya kuleta shida, kuona ni watu wangapi watatolewa ama kuumizwa ama kugandamizwa kwa haki za kibinadamu. Lakini kama ni kuhesabu watu, sensa ni jambo la kawaida. Kama hapa Kenya, ni baada ya miaka kumi watu wanahesabiwa, ili kuangalia vile nchi inavyoenda. Kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu, kama haitakuwa haina madhara yote mbaya ya kukeuka haki ama haki za kibinadamu basi ni ni sawa kabisa, ili wajipange. Ni mambo ya kawaida. nam zoezi hili linafanyika nchini Uganda kwa mara ya kwanza tangu kuundwa kwa bodi ya mashirika yasiyo ya, ya kiserikali mwaka elfu moja mia tisa themanini na tisa. Pengine unadhani ni kwa nini linafanyika wakati huu? Wanajua vizuri serikali wako na intelijensi yao, kwa hivyo kama mia yao ni nzuri ku profile na kuangalia ni vipi masuala ya bajeti na nchi itakuwa namna gani, hakuna shida, lakini kama wataka na nia mbaya, nia labda ya kuumiza ama kushurutisha watu kufanya kukeuka haki za kibinadamu, basi bila shaka watu wata watapiga kelele, na bila shaka tutaangaliwa sheria za kidunia nzima ambazo zinaangazia masuala hayo. Kwa hivyo kwa sasa tunaona ni sawa wakiprofile wakiangalia ni vipi aina shida hiyo. Kuna umuhimu wowote pengine kwa serikali, jamii na mashirika yenyewe kufanyika kwa usajili huu mpya? Uh, kuna umuhimu maanake, ni vizuri wako na data, wako na data, wanajua, maanake hawezi anzisha shirika hawezi fanya lolote mpaka kuangalia utaratibu wa kisheria. Na hata Kenya pia mambo yamefanyika, amefanyika Tanzania, tunaona watu wako na data. Kwa hivyo ni sawa, kama tunarudia pale pale, kama itakuwa haina madhara yoyote ya kukeuka haki za kibinadamu, lakini kama wanasajili mashirika haya kwa nia ya ku, ku, ku enhance masuala ya services, kuleta huduma na kuangalia watu wote wako sawa kabisa kulingana na mambo ya huduma, basi hatuna pingamizi yoyote. Lakini kama itakuwa wana nia mbaya na ku profile ili ku victimize watu ama kupatia tu shida, sisi kama mashirika ya utetezi wa haki za kibinadamu, tutachangamka wakati huo. Na, ni mtazamo wake Francis Auma mwanaharakati, kutoka shirika la Muhuri la huko Mombasa nchini Kenya. Na sasa nimpishe mwenzangu Sabina, Sabina Mpelo anatujia na makala ya Habari Rafiki <todicumulia> Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Wabunge wanawake wenye watoto nchini Kenya wametishia kuja na watoto wao kwenye vikao vya bunge ili kushinikiza kutengewa eneo maalum la kunyonyeshea watoto wao wanapokuwa kazini. Shinikizo hili linakuja baada ya mbunge mwenzao Zuleika Hassan kufukuzwa bungeni baada ya kuhudhuria vikao vya bunge akiwa na mtoto wake mdogo. Msikilizaji wa Afrika Mashariki na na kati, unazungumziaje tukio hili, na pengine unadhani ni kwa nini inachukua muda mrefu kutenga eneo maalum ya kunyonyeshea watoto katika maeneo ya kazi. Jina langu ni Sabina Mpelo, ninakualika katika makala ya Habari Rafiki. Nitafurahi kupata maoni yako. <tipa> Hili jambo lilotokea katika bunge la Kenya, mwanamke kuja na mtoto uh, uh, watoto ni mara huwa wanakuwa vikwazi uh, maendelezi ya kazi, kwa sababu kila mara mtoto anaposikia, na zaidi mtoto mdogo, atatakiwa yeye ndiye ashughulikie hiyo, na badala ya kazi itakuwa imeharibika. Kwa hiyo jambo la kusema kwamba wanawake walete uh, watoto bungeni, ndio itakuwa kuwajengea chumba maalum cha kunyonyeshea, ili sioni kwamba hiyo ndio suluu wamama, ingawa wanaweza siasa waamue kama ni kutumika kazi na kuacha watoto nyumbani, kwa sababu kuna wengine ambao wanawacha watoto nyumbani na wao wanaenda kufanya kazi. Lakini kusema kwamba waje na watoto bungeni, kama kuleta fujo, mtoto ataleta kelele na haitasababisha kwamba kazi ziende vizuri bungeni, na watoto wanapaswa kukaa nyumbani wakilelewa au wakipelekwa katika vikio vinavyoshughulikia watoto na sio kuwaleta bungeni. Naam, naitwa Asmani, nipo Kigali, Rwanda, maeneo ya Nyamirambo. Mirambo ni sahihi kwamba wanabunge wa, wana, wana wanawake waweze kutengewa nafasi maalum fulani kuweza kuwanyonyesha watoto wao. Kile ambacho kimetokea kime Kenya, akubaliana nacho na ni jambo la kutikisha sana, jinsi alipoburuzwa, na wanakoweza kutolewa nje e, bunge zetu ziweze kuenda kupasisha sheria au ziweze kuunda sheria ya kuweza kutengewa nafasi akina mama ambao wana watoto waweze kuchukua angalau miaka kuanzia mwaka zero hadi miaka mitano, au watoto wanaruhusiwa kuingia bungeni na kuweza kutengewa nafasi na kupewa muda maalum wa wazazi wao kuweza kuwanyonyesha. Kikazi kusema kweli inakuwa iridhishi sana kikazi, lakini ukitazama kabisa nzima la kiafya, ni kama mama anahitajika kuweza kunyonyesha mtoto wake kikawaida kuanzia mtoto anapozaliwa hadi miezi sita. So ni kama vile kuweza kuwanyima haki ya mtoto kuweza kunyonya. Asante kwa majina. Naitwa Fadhili Kwalinga, nipo Tunduma, mtaa mji mwema, kata mpate, mkoa wa Songo, Tanzania i katika maofisi mbalimbali ya umma hakuna sehemu ajilia akina mama kunyonyesha watotoini, kwa sababu akina mama wengi ndani ya sekta ni wachache, hawana nguvu zozote. Hata bungeni kuna ili pengine wanawake nka wengi sana bungeni i kitu kingeharakisha haraka sana kuongeza, kuchochea, kuhamasisha haraka sana sheria zipitishwe zijenge sehemu za kunyonyesha watoto, lakini sasa kwa sababu ya uchache wa bunge, karibu kila vitengo vya serikali wanawake ni wachache kwao, hata kama wangezungumza hata wangepiga kelele inakuwa ni gumu kutekelezeka. Jina langu naitwa Martin Petro nikiwa Geita. Serikali ya Kenya e, ijaribu kuwa na tafsiri nzuri na kuonyesha picha halisi ya haki za binadamu ikiwemo haki ya mama mnyonyeshaji katika sheria za bunge ambao wamo ndani ya lile bunge kuwakilisha raia wake ambao wako katika mikoa yao na wilaya, kuonyesha picha halisi ya kwamba mama naye ana haki japokuwa ni mama mwenye kunyonyesha. Bunge hilo pia linaweza likawa na msimamo ambao pia ni mzuri, kwa sababu ya kwamba mnapokuwa katika vikao mmoja ya ajenda ambayo mnakuwa pengine imeshawaumiza vichwa, ni ili hali kuna jambo jingine linatokea ndani ya bunge, linaleta taswira na mvurugano wa mawazo tofauti kwa watu. Sasa ni vyema sasa bunge likatenga eneo rasmi la kwamba mama mtu anapaswa afanye labda pengine ma, mahitaji ya mtoto kabla ya kuwasili kule, lakini pia anahitajika pia a, awe na vigezo rasmi vya kwamba yeye kwa sababu ni mama mnyonyeshaji, inapaswa sasa kwa wakati huo atumike kwa njia fulani, zitengenezwe tu sheria ambazo zinaweza zikampa haki yule mama na kuwasilisha maoni yake pale pia e, kuunda e, sera ambazo zitakuwa zimejengwa na wale wengine e, ili hali akiwa nje ya bunge kwa sababu ya kuondoa mtafaruko huo. <tune> Kasongo toka DRC Kamanyola, unyonyeshaji mtoto ni jambo moja kubwa sana kabisa, na linasaidia wanawake sana kwa kutopata saratani ya, ya matiti. Kupeleka mtoto kazini wakati tuseme mwanabunge alikuwa mjamzito, wakati anajifungua, anaelekea na mtoto huko kazini. Aa, mimi sidhani kama inaweza kuwa jambo nyema, pengine kwa, uh, kwa namna moja ama lingine, kwa kuwa mtoto yule ataweza kumsumbua na kila kitu ambacho alihitaji kukifanya, inaweza kuwa ni matatizo sana kwake, lakini kama ma... yengine fasi unaweza beba ule mtoto una, una na unakuwa na hausgele nyumbani ambaye anaweza kuwa anakufikishia mtoto wakati inafika ile saa ya unyenyeshaji mtoto ule, wakati anaweza kuwa namleta kule kazini, unamnyenyesha we mama. Wakati muda unafika tu wa kuacha kumnyenyesha ule mtoto, unaweza kumpatia tena ule hausgele anamrudisha nyumbani, ili mtoto naye ajisikie ajiishi kama naye Mzazi, amae, na mzazi ambaye anazidi kumdumia. Naitwa Paskari Mbugani, niko kiti cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Ni kweli wabunge kule Kenya wanayo haki ya kudai maeneo ya kunyonyeshea, maana wana watoto watoto hao ni haki yao kunyonya. Basi serikali zote, wanawake wote walio wafanya kazi sehemu mbalimbali, basi watengewe basi sehemu ya kunyonyeshea watoto wao, ili wale watoto wapate haki ya kunyonya. Kuwaacha nyumbani masaa au matano au saba, akiwa kule nyumbani mtoto heti wamempa wa, waku, wa kukaa kule ili kunyonya maziwa mbadala, hapana. Mimi sikubaliana nao wa, wabunge wanawake kule Kenya wana haki kabisa. Basi serikali zote ziwatengee basi ma eneo ya kunyonyeshea, waende na watoto, baadaye wanyonyeshee sehemu, ili waendelee na kufanya maamuzi katika mabunge yetu. <muchos> Sasa mlongo wa Uvira hapa DRC ni Faraja maarufu kama BJ Antivirus. Unajua aujuai uchongo wa mtoto ni mzazi. Ile wakati unaenda kazini, unaacha mtoto nyumbani, mtoto waga na baki kwanza, hanyonyi cha kwanza, analia bila ku, bila kupata majua mamake. Sasa <laughs> kuhusu suala ambalo linasababisha o anakawia kupata suluhu kwasao, ile unaona kama ni watu ambao hawajuu matatizo ambayo yanatokea nyumbani zaidi, kama mama kiacha mtoto nyumbani anaelekea kazini kinachosababisha kwanza wanakawia ni mbidi kaza, ni jambo la kuchunguza kwanza waone ugumu wa tatizo gani gainatokea nyuma. Baada ya kwenda kazini, anaacha mtoto nyumbani kizai, wakifatilia suala hilo watapata suluhu, kwa sababu vizazi kwenda naacha mtoto nyumbani kweli ilikuwa tatizo, sababu mtoto waga na baki bila kunyonya. Kweli wangewasaidia sana na ni jambo muhimu sana, wapate kabisa fasi maalum ya kunonyeshea watoto akiwa kazini, ajakaaizia kitu chochote kabisa. Naitwa Stefano Losi, niko Musoma mkoani Mara, kwa sasa hapa Tanzania. Mheshimiwa mbunge wa Kenya aliingia na mtoto bungeni, akatolewa na asema kwamba amefanyiwa fedheha. Alipaswa kupongezwa kwa ushujaa aliofanya, kwani wapo waheshimiwa wakubwa wa bunge na hata watumishi wengine wa umma ambao hawawapi watoto nafasi kubwa, badala yake anawaachia kwa wadada wa kazi ama watumishi wengine, lakini yeye amethubutu. Lazima bunge na sio bunge tu, hata katika taasisi nyinginezo za wa serikali watenge maeneo maalum kwa a kuwanyonyeshea hawa watoto. Kipaumbele kikubwa hivi sasa ni kunyonyesha watoto, kwa sababu maziwa ya mama kwa mtoto ni muhimu, sio tu kujikita katika majukumu mengineo na kusahau swala zima la kunyonyesha na kumpa mtoto mahitaji yake. Serikali nyingi ama bunge, eh, mabunge mengi hayatoi nafasi, hayapeleki pesa kujenga maeneo hayo kwa sababu ya kuto kuona umuhimu wake. Lakini wabunge wa kike wakija juu na kuonyesha nia dhahiri, mi naamini kipaumbele kikubwa kitaweza kufanyika juu ya swala hilo. <coughs> Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Olivier Mwesa wa Bukavu, DRC, unasema mwanamke ana majukumu mengi sana. Kumzuia asimnyonyeshe mtoto ni kumtesa yeye mwenyewe na mtoto pia. Kwa hiyo ni haki kabisa wapewe nafasi nzuri, na wapewe ruhusa kila baada ya saa mbili waende kuwashughulikia watoto wao, kisha warudi kutumikia taifa. Miraji mwana wa Kibinda kutoka Sabasaba Morogoro, Tanzania unasema ni jambo la kushangaza kuona swala la kutengewa eneo maalum kwa ajili ya kunyonyeshea linachukua muda mrefu, wakati sote tumezaliwa na mama. Na huyu Mlagila wa Mbarali, Tanzania unampongeza mbunge huyo aliyeingia na mtoto bungeni. Mpaka hapo mimi sina la ziada. Jina langu ni Sabina Mpelo, ninakutakia jioni njema. Na Sabina Mpelo kwa makala hayo ya habari Rafiki. Mimi ni Ali Bilali niliyekuwa nao chini ya usimamizi wa Victor Robert Wile, fundi mitambo alikuwa ni Emmanuel Eliazari. Nikutakie jioni njema. Ishia hapo matangazo yetu ya leo, ambayo yalikuwa naleto kwenu, nami Ali Bilali, chini usimamizi wa Dokta Robert Wile, kwani mitambo alikuwa ni Emmanuel Lazari. Punde nitakuacha na wenzetu kutoka huko Paris, Ufaransa.