Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Ubalozi wa Uingereza na Marekani nchini Tanzania watoa tamko la pamoja kuhusu wasiwasi wa kuzorota kwa haki za kisheria nchini humo. Viongozi wa dini mashariki mwa DRC wanakutana mjini Butembo kujadili jinsi ya kuhamasisha wananchi kuhusu mapambano dhidi ya Ebola. Na kiongozi wa Hong Kong aonya kuwa maandamano ya miezi kadhaa kwenye mji huo yanaharibu uchumi. Karibu msikilizaji katika matangazo haya ya jioni leo. Ni Ijumaa Agosti 9 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika, na ukiwa na lolote tuandikie ujumbe kisha utume kwenda namba alama ya kujumlisha 25576415747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Ubalozi wa Uingereza na Marekani nchini Tanzania umetoa tamko la pamoja kuhusu kile wanachosema ni wasiwasi wa kuzorota kwa haki za kisheria nchini humo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredrick Nwaka. Katika taarifa ya pamoja, mataifa hayo mawili yamesema yanasikitishwa na tukio la karibuni la kukamatwa na kuzuiwa kwa mwanahabari Erik Kabendera. Uingereza na Marekani zinasema kwamba mwanahabari huyo aliyekamatwa Jumaa lililopita Alinyimwa haki ya kuwa na mwanasheria, suala ambalo wamesema ni kinyume cha sheria. Mataifa hayo mawili yanataka serikali ya Tanzania kutoa hakikisho la mchakato wa kutenda haki kisheria kwa raia wake kama ilivyoelezwa katika mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa ambayo Tanzania imesaini na kuiridhia. Hii imekuja baada ya mwanahabari huyo kushtakiwa kwa makosa matatu ya ubadhirifu na uhujumu wa kiuchumi, mashtaka ambayo kwa mujibu wa sheria za Tanzania hayana dhamana. Wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu wameendelea kushutumu hatua ya namna ya kukamatwa kwa mwanahabari huyo huku kubadilishwa kwa mashtaka dhidi yake kukizua mjadala. Mtoto wa miaka sita, Dasi Irakoze ambaye ni maarufu nchini Burundi kutokana na michoro yake ya ucheshi kupitia mtandao wa YouTube amefariki dunia kwa ugonjwa wa malaria, meneja wake amesema. Irakoze anayejulikana kama Kakaman alikuwa mwanafunzi wa shule ya msingi ambaye alionyesha kipaji chake kupitia mitandaoni na katika majukwaa ya michezo ya sinema. Alipata ugonjwa wa malaria siku ya Jumatano na kufariki dunia siku moja baadaye. Malaria imeua watu zaidi ya 18 nchini Burundi mwaka huu kulingana na shirika la afya duniani WHO, na zaidi ya kesi milioni tano zimerekodiwa nchini humo tangu mwezi Januari. Viongozi wa dini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakutana mjini Butembo katika jimbo la Kivu Kaskazini kujadili namna ya kuwahamasisha wananchi kuhusu mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, kiongozi makamu wa kanisa la Kibatisti nchini DRC na Afrika ya Kati, Sebeka Mchungaji Kambale Kilumbiro Marcel amefahamisha kiini cha mkutano huu. Tuko hapa Butembo kwa ajili ya kujadiliana juu ya ugonjwa mkali ambao umelipuka katika maeneo yetu. Nimezungumuza sisi pamoja kama wachungaji wa kuweza kufikiria, kama tunaweza kufanya nini, mchango wetu unaweza kuwa mchango gani wa kuweza kusaidia watu wa maeneo yetu, kwa kupiganisha ugonjwa huu ambao umemaliza watu ni mkutano ambao unakuja wakati huu. Mkuu wa jopo kazi anayewakilisha serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya Ebola Dr Jean-Jacques Muyembe amesema muda umefika kwa mashirika ya kiraia kupewa fursa ili kuwahamasisha wananchi kuhusu namna kujikinga na ugonjwa huu hatari wa Ebola, huku ukaongeza kuwa hawatokubali watu hawaendelee wa kujitajirisha wakati maisha ya mamia ya watu yanaendelea kuangamizwa. Nimekuja kutoa mwongozo, kwa sababu kazi niliyopewa na rais wa jamhuri, kwanza, ni kuhakikisha ugonjwa wa Ebola unakomeshwa kabisa haraka iwezekanavyo; pili, kufanya tathmini ya shughuli zote ambazo zimefanyika mpaka sasa kuhusu mapambano dhidi ya Ebola, ili kujua namna ya kuimarisha mfumo wa afya kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Hatukuja kuifanya Ebola kuwa kibiashara bola, wala hatukubali business, watu wajitajirishe kupitia bola. Ebola Peter Kuodwo, ambaye yeye ndiye mwakilishi wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis huko DRC, yeye amedhihirisha ni kwa namna gani Papa Francis ameguswa na maangamizi hayo kutokana na ebola. Lengo no, no, letu kama kanisa distance, distance, distance, ni kupambana na ebola tunajaribu kuwaepusha wananchi yani, kuinusuru jamii na wananchi, haya najiri. Wakati Profesa Jean-Jacques Muyembe amesema ameridhika kuona maambukizi ya ebola yameanza kupungua katika kipindi cha siku chache zilizopita mashariki mwa DRC. Klabu ya soka ya Tipi Mazembe yenye makao yake mjini Lubumbashi imeanzisha kampeni ya kutoa tahadhari dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola katika mechi dhidi ya Don Bosco. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Maheho. Timu hizo mbili zilikutana katika uwanja wa mpira wa futuka pa kilometa 30, kutoka mji Lubumbashi. Walikuwa wamevaa vazi nyekundu nyeupe kwa wachezaji wa Tipi Mazembe na bluu nyeupe kwa wale wa Dombosco Sport Club. Ujumbe ni sawasawa sawa juu ya wote, stop ebola. Kasusula kilicho mchezaji wa Tipi Mazembe Naomba na batu bote tujichunge juu ya maladi ya virusi ya ebola juu maladi iko maladi mbaya sana. Mutu wote mwenye anasikia fievre usikunye dao, ukimbile mayamwa ku hopitale juu uyue kama iko nini Moise Katumbi, mpinzani nchini DRC na mkuu kiongozi wa tipi Mazembe, alisema ana wasiwasi kuhusu idadi ya waafrika wa ugonjwa wa wa virusi ebola. Vifo 2000 vya ebola ni vingi sana, anasema kama mkongomani anakufua Kugoma eh, Beni Butembo au anakufa Kinshasa ni mkongomani, tunaperdre tunaperdre plus ou moins Persona leo shibote, tukamatane mukintu kimoya, jua Kongo yetu yende kumbele. Lengo ni kwamba kila wakati tipi Mazembe uwasilisha kila mchezo ikiwa nyumbani ao katika Afrika kutoa wito kwa watu wote kufuata kanuni za usafi ili kuzuia kuenea kwa Ebola. Denis Mayo, Lubumbashi, RFI Kiswahili. Watawala Sudan wa kijeshi nchini Sudani wamewasamehe viongozi wawili wa waasi ambao walihukumiwa kuuawa bila uwepo wao. Malik Agar, mkuu wa harakati ya ukombozi ya watu wa Sudan Kaskazini, SPLMN na naibu wake Yasir Arman walipewa adhabu ya kifo mnamo mwaka 2014 kwa kuhusika kwao katika uasi dhidi ya serikali ya rais wa zamani Omar Al Bashir. Ebola, ugonjwa wa kuambukiza umekuwa ukijionesha kwa homa kali, kuharisha, kutapika, kichwa kuuma, kuivisha macho, tumbo kuluma, kuchokesha sana na kutokuwa na hamu ya kula. Najikinga na Ebola kwa kusafisha mikono saa zote na maji, sabuni au majifu. Kutokugusa nyama ya pori iliyekufa yenyewe na kutokugusa mwili wa mgonjwa aliyefariki na Ebola. Tutatunza Ebola kwa kujielekeza kwa haraka kunako chumba cha afya. Kwa hali hiyo, pamoja, ndiye tutapiganisha Ebola. Ujumbe tokea kunako Wizara wa Afya, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Unaendelea kuitegea sikio so, RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika 8, afrika Mashariki. Watu 37 wamepoteza maisha nchini Chad baada ya kuzuka kwa mapigano mapya ya kikabila mashariki mwa mkoa wa Wadi. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Rais Debi ametangaza kutokea kwa mauaji hayo baada ya kuzuka kwa mapigano ya siku tatu katika mkoa huo unaopakana na nchi jirani ya Sudan. Akizungumza na wanahabari jijini Jamena, Rais Debi amesema mapigano ya kikabila nchini humo sasa yamekuwa ni suala ambalo linatisha. Mapigano hayo yameshuhudiwa kati ya kabila la watu wa kuhamahama la Zagawa nalofuga ngamia na wakulima kutoka kabila la Odian. Imekuwa ni wiki ya mapigano katika eneo la mashariki mwa nchi hiyo, na hospitali moja imeripoti kwamba watu waliopoteza maisha wamefikia 44. Polisi waliokwenda kutuliza ghasia walishambuliwa kwa risasi, suala ambalo rais Debi amesema halikubaliki na amepanga kuzuru eneo hilo hivi karibuni. Jeshi la polisi nchini Nigeria limetumia mtandao wa kijamii wa Twitter kuelezea hasira na kudai majibu kutoka kwa jeshi baada ya askari jeshi kuwaua maafisa watatu wa polisi kwa bunduki siku ya Jumanne. Raia mmoja pia aliuawa wakati timu ya polisi iliyokuwa ikisafirisha mtuhumiwa kaskazini mashariki mwa jimbo la Taraba kushambuliwa na jeshi. Vikosi vya usalama vya Misri vinasema kuwa vimewaua wanamgambo 17 ambao wanahusishwa na mlipuko wa bomu la kutegwa garini uliotokea hivi karibuni huko Cairo. Karibu watu 20 walipoteza maisha katika mlipuko huo, na kulingana na mamlaka, wanamgambo hao waliuawa wakati wa uvamizi huko Cairo, katika mji wa Fayum na mahali kwingine. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 21690 21, kHz mita bendi 13. Ikiwa ndo kwanza unaungana nasi msikilizaji, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kumbuka matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Unayo pia nafasi ya kushiriki nasi Wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Kiongozi wa Hong Kong Kari Lam ameonya kuwa maandamano ya miezi kadhaa ambayo yamekuwa yakiendelea kwenye mji huo yanaharibu uchumi mengi zaidi. na Emmanuel Eliazar Bilam ametoa kauli hii wakati huo, mgomo wa siku tatu ukianza katika uwanja wa ndege wa Hong Kong. Aidha, kiongozi huyo wa Hong Kong ameapa kuwa licha ya maandamano hayo kuendelea Uongozi wake upo tayari kulegeza kamba kuhusu matakwa ya waandamanaji. Waandamanaji wamekuwa na mkutano wa wafanyabiashara katika mji huo na kuhamasisha wakazi wa Hong Kong kwenda katika uwanja wa ndege kukaa kwa siku tatu ili kupata uungwaji mkono wa kimataifa. Wanaharakati huko Hong Kong wanapinga mpango wa uongozi wa eneo hilo kupitisha sheria ambayo itaruhusu wakazi wa eneo hilo kushtakiwa nchini China kwa kile wanachosema, wanaolengwa ni wapinzani wa serikali ya Beijing. Serikali ya China inasema haitavumilia kuendelea kushuhudiwa kwa maandamano hayo wanayosema yanaharibu mji huo. Rais wa Marekani Donald Trump amesema haoni nchi yake ikifanya biashara na China. Haya yanajiri baada ya hivi karibuni rais wa Marekani na wa China kukutana katika mkutano wa G20 na kukubaliana kuanza mazungumzo kuhusu namna ya kutatua uh, changamoto za uhusiano wao wa kibiashara. Maafisa wa usalama nchini India wanapiga doria katika jimbo la Kashmir ambalo kwa muda mrefu limeendelea kuwaniwa na nchi jirani ya Pakistan. Wiki hii baada ya India kutangaza kuwa inaliondolea jimbo hilo uhuru wa kujiongoza, kumekuwa na wasiwasi wa kutokea kwa makabiliano makali kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama baada ya maombi ya Ijumaa. Kwa siku tano sasa, mtandao wa intaneti umezimwa huku kukiwa na ugumu wa mawasiliano ya si m suala ambalo limetatiza shughuli za wakaazi wa jimbo hilo, wengi wakiamua kusalia nyumbani. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, ametoa wito wa uvumilivu kati ya India na Pakistan kuhusu mzozo huu. Stefan Dujarric ni msemaji wake. The has been the in Katibu mkuu amekuwa akifuatilia kinachoendelea huko Kashmir kwa karibu sana, na anatoa wito wa uvumilivu na utulivu. Msimamo wa Umoja wa Mataifa kuhusu eneo la Kashmir ni kwamba linasimamia azimio la le makubaliano yaliyofanyika mwaka 1972 kati ya India na Pakistan. Na azimio hilo linaeleza kuwa utatuzi wa eneo hilo unaweza kufanyika tu kwa njia ya amani kwa msaada wa Umoja wa Mataifa. Ni sauti ya Stefano Dujarric msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Maporomoko ya ardhi yaliyosababishwa na mvua kubwa yameua watu wasiopungua 13 na kujeruhi wengine zaidi mashariki mwa Myanmar, maafisa wamesema leo Ijumaa, huku mafuriko yakilazimisha makumi kwa maelfu nchini kote kukimbia makazi yao. Mafuriko ya tope yamezingira nyumba 16 mapema leo Ijumaa katika kijiji cha Taepia Kon katika jimbo la Mon. Mkuu wa wilaya Mayo Mintun ameambia AFP. barabara kabisa. Tunajielekeza viwanjani na Steven Mumbi, karibu. Asante sana mwenzangu Sabina Crispi na Bigambo. Shirikisho la soka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FECOFA limemteua kocha Christian Nsengi Biembe kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa nchio leo pa, kocha BMB ya taifa ya nchi hiyo Leopards. Kocha Biembe anachukua nafasi ya Florey Benge aliyebwaga manyanga Agosti 7 mwaka huu, na atasaidiwa na makocha Mwinyi Zahera Tresol Walua pamoja na kocha wa makipa Robe Kidiaba. Kocha huyo alikuwa akikinoa kikosi cha timu ya taifa ya vijana wenye umri chini ya miaka ishirini na tatu. Mwishoni mwa juma hili Sabina, timu kutoka nchi ya Somalia inarejea katika michuano ya Afrika kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miaka 29. Klabu ya Mogadishu City itashuka dimbani katika mchezo wa kombe la shirikisho huko visiwani Zanzibar, kumenyana na Malindi katika mchezo wa kwanza wa michuano hiyo. Walipangwa kuanzia nyumbani huko katika mji wa Mogadishu nchini Somalia, mchezo wa kwanza, lakini wameomba michezo yao yote miwili pigwe visiwani humo kutokana na kudorora kwa usalama nchini Somalia. Mabingwa wa Somalia, e, Deke Daha nao watakuwa wakipepetana na timu ya Misri ya zamani katika mchezo wa klab bingwa hapo Agosti 16. Nao pia watacheza michezo yote miwili kwa wapinzani wao kutokana na sababu kama hiyo. Timu ya mwisho ushiriki katika michuano ya klab bingwa barani afrika ya wakati huo ni MBC, ilikuwa ni mwaka 1990 na ilitolewa mzunguko wa kwanza na Saint Louis ya Ushelisheli baada tukiangazia michuano hii ya barani Afrika ambayo itapigwa mwishoni mwa juma hili Sabina, mchezo wa klab bingwa itakuwa ni kati. Siku ya jumamosi kutakuwa na michezo mingi bila shaka, lakini baadhi tu ya michezo ni Young Africans ya Tanzania itakuwa wenyeji wa Township Rollers ya Botswana. UD Songo ya Msumbiji watakuwa wenyeji wa Simba ya Tanzania. Pia Green Mambas ya Swaziland watakuwa ppitana Zesco United ya Zambia. Rino Rahimo ya Burundi watakuwa pepetana na Enyimba ya Nigeria. Na pia e, timu ya African Stars ya Namibia watakuwa wenyeji wa Kampala City Council ama e, KCCA. Pia KMKM ya Zanzibar watakuwa pepetana na Primeiro Agosto ya Angola. Na siku ya Jumapili, Aigle Noir Makamba ya Burundi watakuwa wenyeji wa Gor Mahia. Na katika michezo mingine ya kombe ya shirikisho pia siku ya Jumamosi AS Pelkan ya Gambia itakuwa wenyeji wa AS Maniema Union ya DRC. Pia AS Kigali ya Rwanda itakuwa wenyeji wa Kinondoni Municipal Council ama KMC. Bandari ya Kenya watakuwa wenyeji wa Al Ahli Shendi, na siku ya Jumapili Fasil Kenema Ethiopia watakuwa wakipepetana na Azam ya Tanzania. Bado tukiwa barani Afrika, Sabina na Nigeria inatarajiwa kuwa mwenyeji wa Nchi ya Nigeria inatarajia kuwa nchi ya kwanza barani Afrika kuwa mwenyeji wa michuano ya mwaka wa elfu mbili na ishirini ya kombe la dunia kwa wanawake wenye umri chini ya miaka ishirini. Timu ya ukaguzi ya FIFA ikiongozwa na Hairar Kaji Jagen amefanya ukaguzi katika mahitaji muhimu ya kuwa mwenyeji wa michuano hiyo katika majiji ya Lagos, Benin, Asaba na Uyo. Timu ya taifa ya Algeria Falconets inaitwa hivyo ni miongoni mwa timu nne pamoja na zile za nchi za Marekani, Ujerumani na Brazil ambazo zimeshiriki mara zote katika michuano hiyo tangu ilipo asisi wa miaka 17 iliyopita. Falcones walishia fainali mwaka 2010 na 2014. Mara zote walishindwa na Ujerumani huko Botswana. Chama cha soka nchini Botswana kimemtangaza kocha, kimemtangaza kocha mwenye asili ya Algeria Adem Mroche kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa hiyo maarufu kama Zebra ama punda milia kwa Kiswahili. Kocha huyo Mbirigiji alikuwa mjini Gaborone nchini humo wiki iliyopita na BFA na kamilisha mkataba wa kocha huyo. Mtendaji mkuu wa BFA Mfolo Mfolo anasema uteuzi huo umefanywa na kamati ya utendaji ya taifa hilo. Kocha huyo amezifundisha timu za nchi za Kenya, Burundi na Libya na ni kocha pekee aliyekidhi vigezo vya BFA na kuitwa kwenye usahili kati ya makocha 40 waliowasilisha E, wasifu zao mpaka anachukua kibarua hicho, alikuwa akiinua timu ya ligi kuu ya Algeria, inayojulikana kama Mouloudia Alja, na nihitimishe na usajili, Everton imemsajili mshambuliaji Alex Iwobi kutoka Arsenal kwa mkataba wa miaka mitano kwa kitita cha paundi milioni 34. Nayo Watford imekamilisha kumsajili mshambuliaji Msenegali Ismaila Sarr kutoka Rennes kwa kitita cha paundi milioni 25. Na asante sana Steven Mumba. Asante na wewe na Ijumaa karimu, saa kumi na mbili dakika ishirini, karibu Ali Bilal na makala ya muziki Ijumaa. Langu ni Ali Bilali wa Radio France International. Karibu mpenzi msikilizaji katika makala ya muziki Juma ambapo leo nakuletea msanii ambaye anakuja kwa jina la Maître Gims. Maître Gims, jina lake halisi ni Gandhi Juna. Amezaliwa Mei 6 mwaka 1986 jijini Kinshasa, Zairi ya zamani ambayo kwa sasa ni Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Anatoka katika familia ya wanamuziki. Baba yake Juna Janana alikuwa miongoni mwa wanamuziki wanaounda bendi ya Viva la Musica inayomilikiwa na Papa Wemba. Aliwasili nchini Ufaransa mwaka 1988 akiwa bado na umri wa miaka miwili pamoja na wazazi wake na kuishi maisha mabaya kwani walikuwa hawana vibali les sans papier na anaeleza kuishi katika maisha magumu sana kutokana na hali hiyo wazazi wake kukosa vibali halali vya kuishi nchini Ufaransa na katika kibao chake Freedom Maître Gims anaeleza maisha yake na kibao Freedom alikitoa mwaka 2013 na inakupa nafasi ya kusikiliza kibao Freedom na Maître Gims msanii ambaye tunamzungumzia leo Naam, kama nilivyokujuza, msanii ambaye tunamzungumzia leo anatoka kwa familia ya wanamuziki, ni ndugu wa wanamuziki dhaju wa kundi la The Shin Sekai na msanii Bejik pamoja na X Gangs, ambao nao pia ni wanamuziki wa hip hop nchini Ufaransa na ambao wanafanya vizuri. Maitre Gims anasema jina la Gims alipewa na ndugu yake, ambapo wote katika familia ndoto yao walikuwa uh, ni kugeuka raia wa Marekani na jina hili lilitoka katika mmoja miongoni mwa filamu za Marekani, huku jina la Metre akiiga kutoka katika filamu za Kichina ili kuleta utofauti na wengine, kama unavyoeleza wakati akihojiwa na kituo cha Rap Mag TV nchini Ufaransa: Metre Gims inatokana, awali ilikuwa ni Gims pekee, niliongeza Metre kwa sababu na upenda ulimwengu wa filamu za Asia, mchezo wa kupambana. Uhusiano kati ya wanamuziki na walimu inaendana na kazi naifanya katika tasnia ya muziki. Uh, Metre ni kama kitu changu, niliongeza Metre Gims kwa sababu ina sikika vizuri na pia nataka kuhakikisha kuwa hakuna mwingine anayetumia jina hilo Gims. Unaweza kukutana na mtu aitwa hivyo, lakini Metro Gims sio rahisi hivyo. Nina uhakika, Gims mkuu wangu ndiye aliyeniita hivyo, na hili ni suala binafsi kabisa. Aliona jina hili katika tamthilia ya Marekani na akanipa jina hilo kwa sababu alikuwa na ndoto ambayo pia mi nilikuwa nayo kwamba siku moja tutajaribu kuwabadilisha raia wa Marekani kuanzia mwaka elfu mbili na mbili hadi elfu mbili kumi na tatu akiwa katika kundi la Section Dasso alitoa vibao vingi tu, ambapo mwaka elfu mbili na tatu alitoa kibao kilichoitwa ku Depression na baadaye akakutana na manaja ambaye alipendekeza kutoa cd ya kibao la Terre du milieu mwaka elfu mbili na tano Mtre Gims mwenyewe ndiye alitengeneza picha ya kava ya CD na baadaye alitoa kibao chake pekee kilichokuja kwa jina la Pour tous ceux qui dorment les yeux ouverts, ikiwa na maana kwa wale wote wanaolala macho wazi. Mwaka 2014 alitangaza kuandaa albamu yake iliyobatizwa kwa jina la Mon cœur avait raison, yani moyo wangu ulikuwa na sababu, na kutangaza mpango wa kufanya mzunguko uliobatizwa Warano Tour, kutaowanza Novemba mwaka 2015. Aprili mwaka 2015 alitoa kibao Est-ce que tu même, kibao ambacho kipo katika albamu yake ya Monker avait raison, yaani moyo wangu ulikuwa na sababu. Est-ce que tu même, je wanipenda? Ndio kibao na kuwekea hewani. Kumbuka kwamba unaweza kutufollow kwa Instagram kwa kuandika bili underscore bilai. Est-ce que tu même, na nakuuliza wewe hapo <laughs> Kuhusu maisha yake binafsi, Metra Gims ameoa kitambo sana na ana watoto wanne waliozaliwa katika familia ya Kikristo kabla Mendo haja somen. silimu na kuwa Mwislamu mwaka 2004 na ambapo anaitwa Bilal kwa jina la Kiislamu. Jarida moja la kiuchumi la Challenge lilimweka Metra Gims katika nafasi ya pili kwenye orodha ya wasanii wanaolipwa vizuri katika industri ya muziki nchini Ufaransa, na ambapo namba moja ni Milen Farmer, huku namba tatu akiwa ni Johnny Hallyday. Kama unakumbuka Johnny Hallyday ni miongoni mwa wasanii wakubwa sana nchini Ufaransa na ambao walipata sifa kupitia muziki, lakini pia filamu. Saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Ubalozi wa Uingereza na Marekani nchini Tanzania watoa tamko la pamoja kuhusu wasiwasi wa kuzorota kwa haki za kisheria nchini humo. Viongozi wa dini mashariki mwa DRC wanakutana mjini Butembo kujadili jinsi ya kuhamasisha wananchi kuhusu mapambano dhidi ya Ebola. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa atoa wito wa uvumilivu kati ya India na Pakistan kuhusu mzozo wa Kashmir. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Ijumaa, Agosti 9 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Ukiwa na lolote, tuandikie ujumbe, kisha uutume kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 saba, au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Ubalozi wa Uingereza na Marekani nchini Tanzania umetoa tamko la pamoja kuhusu kile walichosema ni wasiwasi wa kuzorota kwa haki za kisheria nchini humo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Fredrik Nwaka. Katika taarifa ya pamoja, mataifa hayo mawili yamesema yanasikitishwa na tukio la karibuni la kukamatwa na kuzuiwa kwa mwanahabari Eric Kabendera. Uingereza na Marekani zinasema kwamba mwanahabari huyo aliyekamatwa juma lililopita alinyimwa haki ya kuwa na mwanasheria, suala ambalo wamesema ni kinyume cha sheria. Mataifa hayo mawili yanataka serikali ya Tanzania kutoa hakikisho la mchakato wa kutenda haki kisheria kwa raia wake kama ilivyoelezwa katika mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa ambayo Tanzania imesaini na kuiridhia. Hii imekuja baada ya mwanahabari huyo kushtakiwa kwa makosa matatu ya ubadhirifu na uhujumu wa kiuchumi, mashtaka ambayo kwa mujibu wa sheria za Tanzania hayana dhamana. Wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu wameendelea kushutumu hatua ya namna ya kukamatwa kwa mwanahabari huyo huku kubadilishwa kwa mashtaka dhidi yake kukizua mjadala. Watu wenye ushawishi kwenye mitandao ya kijamii nchini Uganda na wengine walio na wafuatiliaji wengi mtandaoni sasa watalazimika kusajili shughuli zao ili kuiwezesha serikali kuwafuatilia kwa karibu. Mdhibiti wa mawasiliano ya nchi hiyo amesema jana alhamis Mamlaka inasema mpango huo ambao pia unatoza ada ya dola ishirini unalenga kukomesha maudhui yasiyofaa au ya ubaguzi. Wakosoaji wanaiona kama sehemu ya kampeni ya Rais Yoweri Museveni serikali yake kukandamiza maudhui ya mitandaoni. Viongozi wa dini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wanakutana mjini Butembo katika jimbo la Kivu Kaskazini kujadili namna ya kuwahamasisha wananchi kuhusu mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika mahojiano maalum na idhaa hii, kiongozi makamu wa kanisa la kibatisti nchini DRC na Afrika ya Kati Sebeka, Mchungaji Kambale Kilumbiro Marcel amefahamisha kiini cha mkutano huu. Tuko hapa Butembo kwa ajili ya kujadiliana juu ya ugonjwa mkali ambao umelipuka katika maeneo yetu. Nimezungumuza sisi pamoja kama wachungaji wa kuweza kufikiria kama tunaweza kufanya nini, mchango wetu unaweza kuwa mchango gani wa kuweza kusaidia watu wa maeneo yetu kwa kupiganisha ugonjwa huu ambao umemaliza watu. Ni mkutano ambao unakuja wakati huu. Mkuu wa jopo kazi anayewakilisha serikali ya DRC katika mapambano dhidi ya Ebola Dr. Jean-Jacques Muyembe amesema muda umefika kwa mashirika ya kiraia kupewa fursa, ili kuwahamasisha wananchi kuhusu namna kujikinga na ugonjwa huu hatari wa Ebola. Huku kaongeza kuwa hawatokubali watu hawaendelee wa kujitajirisha wakati maisha ya mamia ya watu yanaendelea kuangamizwa. Nimekuja kutoa mwongozo kwa sababu kazi niliyopewa na rais wa jamhuri, kwanza ni kuhakikisha ugonjwa wa Ebola unakomeshwa kabisa haraka iwezekanavyo; pili, kufanya tathmini ya shughuli zote ambazo zimefanyika mpaka sasa kuhusu mapambano dhidi ya Ebola ili kujua namna ya kuimarisha mfumo wa afya kwenye maji Jimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri, no, hatukuja kuifanya Ebola kuwa chanjo cha kibiashara wala hatukubali watu wajitajirishe kupitia Ebola. Peter Kuodwo, ambaye yeye ndiye mwakilishi wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis huko DRC, yeye amedhihirisha ni kwa namna gani Papa Francis ameguswa na maangamizi hayo kutokana na Ebola. Lengo letu kama kanisa ni kupambana na Ebola. Tunajaribu kuwaepusha wananchi, yani kuinusuru jamii na wananchi. Haya yanajiri wakati Profesa Jean Jacques Muyembe amesema ameridhika kuona maambukizi ya Ebola yameanza kupungua katika kipindi cha ka siku chache zilizopita mashariki mwa DRC. Watawala wa kijeshi nchini Sudani wamewasamehe viongozi wawili wa waasi ambao walihukumiwa kuuawa bila uwepo wao. Malik Agar, mkuu wa harakati ya ukombozi ya watu wa Sudani Kaskazini, SPLMN, na naibu wake Yasir Arman walipewa adhabu ya kifo mnamo mwaka elfu mbili kumi na nne kwa kuhusika kwao katika uasi dhidi ya serikali ya rais wa zamani Omar Al Bashir. Radio France Internationale. Ni saa 12 dakika 36 kwa saa za Afrika Mashariki. Makatibu wakuu wa nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC wamesema ukosefu wa miundombinu madhubuti katika nchi wanachama kumechangia kudorora kwa nchi nyingi barani Afrika. Hayo yamebainika katika mkutano wa 39 wa makatibu wakuu na watendaji waandamizi wa nchi za SADC ulioanza hii leo jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Mwenzangu Steven Mumbi amefuatilia mkutano huo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Mkutano huu umeanza kwa viongozi hao kumkabidhi wenyekiti wa kamati katibu mkuu wizara ya mambo ya nje wa Tanzania Dkta Faraji Kasidi Mnyepe kutoka kwa mwenzake wa Namibia Salma Aspara Musavi. Mara baada ya kukabidhiwa wenyekiti, Dkta Mnyepe anasema miundo mbinu ndiyo ajenda ya kwanza tuimailishe miundombinu, tuimailishe umeme, kwa sababu bado umeme hautoshelezi. Mbali na changamoto hiyo, bado baadhi ya nchi wanachama zinakabiliwa na mlipuko wa magonjwa mbalimbali, ikiwemo DRC si inayopambana na ugonjwa wa Ebola. Je, mkutano huo utajadili changamoto hiyo? Dr. Mnyepe anazungumzia hali ilivyo ugonjwa wa Ebola. Kwanza, umezibitiwa, ni ukweli kwamba kuna nchi mwanachama mmoja, lakini nchi nyingine zimedhibiti na kwa kweli wanafanya vizuri katika ugonjwa huo. Wakati akimkabidhi wenye keti Musavi anasema wapo mbioni kubadili mkakati wa kukabiliana na changamoto zinazoikabili jumuiya hiyo, ili kuendana na kasi ya sasa. Tupo katika mchakato wa kurejea upya mkakati wetu na kubadili vipaumbele vyetu, ili kuhakikisha zinaendana na changamoto zinazozikabili nchi zetu. Mkutano huu unaotarajiwa kutamatika Agosti 18 mwaka huu una muhimu gani kwa nchi za Sadek? Profesa Adol Mkenda ni katibu mkuu wizara ya mali asili na utalii nchini Tanzania. Vyama vya ukombozi, Frelimo ilizaliwa Dar es Salaam, Swapo ya Namibia ilizaliwa Tanga, wapigania uhuru wengi walikaa Dodoma. Kwawenapo tungependa tukumbushie mchango uliofanywa na watanzania wenzetu ili tuendeleze mshikamano wetu kama afrika na nchi za kusini mwa Afrika. Mkutano huu utafikia kilele kwa kuwa nchi wanachama kukutana na kujadili changamoto muhimu zinazozikabili nchi washirika. Kundi la haki za mtandao NetBlocks jana Alhamis limeripoti kuwa nchi ya Algeria imezuia mtandao kwa muda mfupi kwa sababu za usalama wa kisiasa. Kundi hilo limesema kuwa jana jioni, YouTube na huduma kadhaa za Google na tovuti zilizuiliwa kote Algeria na shirika la mawasiliano la serikali na watoa huduma wengine wa wavuti. Hatua hiyo imekuja baada ya kuchapishwa kwa video ambapo waziri wa ulinzi wa zamani wa Algeria Khalid Nezar aliwahutubia wanajeshi wa jeshi la kitaifa akiwataka watambue matakwa ya umma, ujumbe ulioeleweka kama wito kwa umma kumwondoa madarakani kiongozi wa jeshi Ahmed Gaid Salah. Waziri mkuu wa Tunisia na kiongozi wa chama cha Tahya Tuns Yusef Chahed amewasilisha ombi la kuwania urais wakati wa uchaguzi utakaofanyika tarehe 15 mwezi ujao. Leo imekuwa ni siku ya mwisho kwa wanasiasa kuwasilisha maombi yao, na hatua ya Chahed inamweka katika nafasi kubwa ya kushinda uchaguzi huo. Hata hivyo anatarajiwa kupata ushindani kutoka kwa rais wa zamani Monsef Marzuk na waziri wa ulinzi Abdul Karim Zibid shindi atamrithi rais wa zamani Bej Said Esebs aliyefariki dunia mwezi uliopita akiwa na umri wa miaka tisini na miwili. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii. Anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. kuna mambo mawili kuangazia hapo ni sauti yake Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Bungoma nchini Kenya. Vikosi vya usalama vya Misri vinasema kuwa vimewaua wanamgambo kumi na saba ambao wanahusishwa na mlipuko wa bomu la kutegwa garini uliotokea hivi karibuni huko Kairo. Karibu watu ishirini walipoteza maisha katika mlipuko huo, na kulingana na mamlaka, wanamgambo hao waliuawa wakati wa uvamizi huko Cairo katika mji wa Fayum na mahali kwingine. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojili wiki hii hapa Radio France Internationale. Saa 12 dakika 42. Hii ni RFI Kiswahili. Maafisa wa usalama nchini India wamepiga doria katika jimbo la Kashmir ambalo kwa muda mrefu linaendelea kuwaniwa na nchi jirani ya Pakistan wiki hii baada ya India kutangaza kuwa inaliondolea jimbo hilo uhuru wa kujiongeza. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito wa uvumilivu kati ya India na Pakistan kuhusu mzozo huo. Stephen Dujarik ni msemaji wake. The has been following the situation been the in. Katibu mkuu amekuwa akifuatilia kinachoendelea huko Kashmir kwa karibu sana na anatoa wito wa uvumilivu na utulivu. Msimamo Umoja wa Mataifa kuhusu eneo la Kashmir ni kwamba linasimamia azimio la le makubaliano yaliyofanyika mwaka 1972 kati ya India na Pakistan na azimio hilo linaeleza kuwa utatuzi wa eneo hilo unaweza kufanyika tu kwa njia ya amani kwa msaada wa Umoja wa Mataifa. Ni sauti ya Stephane Dujarric, msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Karibu katika mahojiano. Viongozi wa dini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanakutana mjini Butembo katika jimbo la Kivu Kaskazini kujadili kuhusu namna ya kuwahamasisha wananchi mapa kupambana mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola. Mwenzangu Ruben Lukumbuka amezungumza na mchungaji Kambale Kilumbiro Marcel, kiongozi kiongozi makamu wa kanisa la kibaptisti nchini DRC na Afrika ya Kati CBCA akiwa ji, ziarani mjini Butembo. Tuko hapa Butembo kwa ajili ya kujadiliana juu ya ugonjwa mkali ambao umelipuka katika maeneo yetu. Nimezungumuza sisi pamoja kama wachungaji ambao wanasaidia uh, wakaaji katika mambo ya kiroho, mchango wetu unaweza kuwa mchango gani wa kuweza kusaidia watu wa maeneo yetu kwa kupiganisha ugonjwa huu ambao umemaliza watu. Reverend Pastor Kilumbiro, pengine kwa mtazamo wako unadhani wananchi wanauelewa kiasi gani katika swala zima la kupambana na uh, virusi hivi hatari vya Ebola? Nyinyi kama viongozi wa dini mnafanya nini katika kuwahimiza na kuwaelewesha athari iliyopo. Kwanza tuliweza kutambua kwamba wakati ugonjwa huu umezuka katika maeneo yetu, wale ambao wanahusika na kuweza kusaidia watu ni watu wa afya, alafu walifanya kazi hii, walikuwa kama wamesahau wale ambao wanahusika na maisha ya watu siku kwa siku. Ndio maana kulionekana kama watu wanaonekana hawaelewi maelewano, haikukua. oh, Reverend Pastor, pia kuna taarifa kwamba mwakilishi wake, uh, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis pia amewasili huko Beni na, na, na hata daktari uh, Jean Jacques Muyembe amesema fursa itapewa kwa hizi asasi za kiraia na nyenye viongozi wa kidini. unadhani ni, ni kwa nini hasa jambo hili halikufanyika tangu mwanzo? Ni hapo ndio wakati mpango huu uliweza kuanza. Wale ambao wanahusika na ile kazi walikuwa kama wamesahau uh, waongozi wa kidini, alafu ile ndio ilikuwa kama shida ambayo iliweza kuonekana, na watu wa kidini walikuwa kama wanadharauliwa katika mpango huu. Halafu wakati ugonjwa umeendelea umezidi, na kuendelea kuua watu ndipo nao, nao wao wenyewe wanaanza kuona ya kwamba pengine mbinu ambazo waliweza kuchukua kwa mwanzo hazikuweza kusaidia watu. Hmm. Hapo hapo kumalizia tu, uh, Reverend Pastor Kilumbiro, uh, sasa hivi madaktari wametishia kugoma eh, kufuatia kukamatwa uh, kwa madaktari wenzao watatu uh, pengine unadhani hatua hii endapo itafikiwa itaathiri vipi uh, mpango mzima, mchakato mzima wa uh, kupambana na Ebola huko mashariki mwa Kongo uh? Inaweza kuwa swali gumu kwangu kuweza kuleta jibu, kwa sababu hata mahali ambapo ugonjwa uliweza kuanza zamani hakukuwa waganga, lakini watu waliweza kudhibiti kanuni za afya na ugonjwa uliweza kumalizika kabisa. Ni sauti yake mchungaji Kambale Kilumbiro Marcel, kiongozi makamu wa kanisa la Kibaptisti nchini DRC na Afrika ya Kati, CBCA, akiwa Butembo, jimboni Kivu Kaskazini. Na sasa nampisha Frederick Nwaka kuwa nawe katika makala ya Habari Rafiki. Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Madaktari katika mji wa Butembo na Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wametishia kugoma kwa kile wanachosema ni kukamatwa kwa madaktari wenzao watatu kwa tuhuma za mauaji ya daktari wa WHO mwezi Aprili mwaka huu huko mjini Butembo. Msikilizaji, unadhani tishio hili pamoja na kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa Kongo kuna athiri vipi harakati za mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola? Mimi ni Fredrik Nwaka. Karibu msikilizaji, tupate maoni yako. Naitwa Kalele Lugembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa niko Dar es Salaam, Tanzania. Ah, mimi naona jitihada za kukabili ugonjwa wa Ebola nji, nchini DRC zinalemazwa na kundi la ADF kwa sababu kila kukicha raia wanashambuliwa, wanauliwa, wanakatwakatwa mapanga. Sasa inakuwa ni ngumu sana madaktari kufanya kazi yao kwa uhuru kwa sababu kuna makundi ambayo yanatishia amani. Ni bora serikali ijaribu kulimalisha usalama ili madaktari wafanye kazi yao kwa amani. Kwa jina mimi naitwa jina la Mungu Mkama, mzaliwa wa Kiguruwe Sange, na sasa hivi naishi hapa Zambia, Lusaka. Kiukweli, kufatana na kugoma kwa wale madaktari wamefanya jambo jema sana. Yaani inaonekana kama siasa sasa zinaanza kutumika kwenye ile mambo ya nani ya magonjwa ya Ebola. Inaonekana kuna siasa fulani ambazo zimeingilia ndani kwa ajili ya kuanza kunyanyasa wale madaktari na kuanza kuwagandamiza. Yani, wamefanya vizuri sana na kinachohitajika sana, nilikuwa namwomba serikali ya Kongo sana sana iwekee ako akili sana, yaani iwe makini. Inaonekana kuna watu ambao wanazidi kuchochea ule ugonjwa ili wao wazidi kunufaika sana, wazidi kupata hela na watu wazidi kuangamia. Yaani pale kabisa wale madaktari inabidi haki yao itendewe, ili na ule ugonjwa kabisa upate kukomeshwa, watu waishi salama. Kwa majina naitwa Tafiki Ndovya kutoka Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mimi maoni yangu kuhusu mgomo wa madaktari huko mjini Butembo na Beni kuhusu ugonjwa wa Ebola, naona kama ni tishio mkubwa sana na changamoto mkubwa kwa kwa miji hiyo miwili na hususan kwa mashariki mwa mw Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Tukilinganisha, tukiona mji wa Butembo ni mji ambao umeshakuwa na na watu wengi sana na na safari zipo kubwa, Butembo Goma. alafu wanaposema mgoma wa madaktari kwetu, hata sisi tunaoishi hapa Bukavu, hakika ni jambo ngumu sana, alieleweki kwangu. Ningesema serikali ingefanya jitihada zake zote kukomesha hiyo hali ya wasiwasi huko Butembo. Asante sana. Toka DRT Uvira hapa, ni Faraja, maarufu kama Bianiri. Kitu ambacho ningependa kuchangia ni kwamba unajua, kama serikali yetu kwanza, yenyewe serikali yetu kwa kweli ni serikali yenyewe ambayo haitujali, kwanza siti wananchi, lakini kitu napeza kusema ni kwamba mtu kama daktari ni mtu ambaye anapaswa kulelewa vizuri, kutunzwa kwa kila hali na mali, kwa sababu daktari ni mtu mwenyewe iko na maisha ya binadamu mikono kabisa. Daktari mtu ambaye anaweza kuponyesha, aweza kumalizia maisha. Sasa sana kusikia kwamba madaktari wanaandamana kuhusu wale wengi ambao wa wanafungwa, u ni jambo ambalo linalihuzunisha kwanza, binafsi mwenyewe nauzumisha hata mzima. Ukiangalia, daktari ni mtu ambaye hawezi kuandamana, unaona. Sasa kama sasa hivi leo wanaandamana halafu, kupatikane ugonjwa fulani atakaa fulani pale, wananchi watakufa kiolela kwa sababu wanazani hawapo katika kazi kwa sasa. Naam, nipo Kigali, Rwanda. Mimi Atheon Asumani. Uh, niseme kwamba kile ambacho kinatokea sasa hivi Butembo, uh, kwa madaktari kuweza kutishia kuweza kugoma kwa kile kinachosemekana kwamba wenzao wamekamatwa kwa wame, wame tuhuma za kuweza kumuua daktari mwingine ah, mimi nimeliona kwa, kwa, kwa namna mbili. Namna ya kwanza ni kwamba ah, wanatetea haki yao kama madaktari kwa, kwa vile washinikiza serikali ya DRC hata mahakama, ili kuweza kuachiliwa wenzao ambao wana, wanashikiliwa na mahakama ya pale Butembo lakini kwa maana nyingine ni kwamba itaathiri kwa hali moja ama nyingine suala nzima la kuweza kulinda raia, hasa wakati huu ambapo Ebola inaonekana kwamba imeshakuwa tishio kwa dunia, sababu madaktari wale wakienda mgomoni ni kana kwamba eh, shughuli nzima ya, ya kiafya pale Butembo itaweza kuathirika kwa njia kubwa. Naitwa Edward Kabamba kutoka Dumila, mkoa wa Morogoro. Huu mgomo ambao umewekwa na madaktari huko Beni na, na na Butembo, kwanza itarudisha kabisa mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola kwa kwa Congo, na pili, nikiangalia usalama wa kule sasa hivi uko tete. Sasa na hili umwe umwe, kunaweza kukajichomeka wahalifu, kukatokea la kutokea hapa kikubwa ni kwamba kama hawa waliokamatwa wakasababisha wenzao ku, kukuweka mgomo, hebu serikali ya Kongo kwanza ifanye uchunguzi wa haraka, kama wanaona kuna uwezekano wawaachie, ili hawa madaktari wakatibu wakapambane na tatizo la Ebola. Mimi naitwa Andi Kambale Matuku na wapigia RFI Kiswahili kutoka Mambasa, jimboni Ituri, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mimi kwanza sielewi kwa nini madaktari hao wanatishia kwenda kwenye mgomo. Kwani hawajaambiwa kwamba madaktari wenzao ambao walikamatwa katika huo msako tayari wamehukumiwa? Na ni lazima waweze ku, kuacha sheria na mipangilio yote ya serikali iweze kufuatilia njia, njia yake. Na ni wazi kwamba kama wawa wa, wanagoma madaktari hao, itaathiri kadiri isiyoweza kujulikana mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola, na ni lazima madaktari hao wa, waweze kuacha serikali na mfumo um, wote wa sheria waweze kufuatilia na hivi, kama madaktari hao ambao walishikwa hawana hatia yoyote wataweza kuachiwa huru. Kwa jina anaitwa Doto Abasi Masilamba, napatikana mkoa wa Tabora wilaya ya Uyui kwa madaktari kufunisha mgomo zokasiri kusababisha vifo vya wagonjwa wengine. Mimi ningeomba tu hawa madaktari wazidi kuungana, ili waweze kunusu wagonjwa wengine na kuweza kupata tiba. Wakifanya mgomo haitakuwa hawajawatia haki, huyo kama amefariki basi atakuwa amekufa. Asante sana anapiga simu kutoka Mungwalu, mkoa wa Ituri. A, kwa majina ni Badoni Kambale, ambayo kwa maoni yangu zaidi kwa jambo hili ni kwanza sisi sote ni kwa kuungana mkono tuzingatie usalama, kutafuta kwanza salama na kisha baadaye tuangalie vipi tutaleta matibabu. Sisi sote kwa ujumla, kwa kumaliza haya matatizo ya inayotukumba ya ugonjwa wa mlipuko wa homa kali ya Ebola, kwani pasipo mkono, kwa kuungana mkono kwa mkono Nadhani ya kwamba hakuna ambacho kitakachowezekana, lakini sisi sote kama wananchi, pia serikali kutunga mkono, na ambao ni wahusika zaidi, hasa serikali na hawa ambao ni madaktari ambao tumewapoteza kwa kweli. A, ni kusonga nyuma kwa magonjwa, kwani mgonjwa anapokosewa na tiba inaonekana ni mambo ambayo haitawezekana zaidi. A, lakini tiba inapokuwepo na wadaktari ao na pia wanapozikuta na usalama ndani ya nchi watatibu kabisa kwa usali. Hali yenyewe itaendelea kukua tu nzuri, kwani wanachukuta huru na matibabu nayo lazima itakuwa na ntoa kabisa ya usalama. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ninaangazia ujumbe uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Adam Nuru kutoka Singida, Tanzania unaandika: Unaona, ebola inaendelea kusambaa sana. Kama madaktari wa Kigoma hivyo, wawe na moyo wa huruma kwa wananchi wasiokuwa na hatia. Mzee Gabriel Mukonta kutoka Kisakala, Moba, DRC unaandika, jambo la kwanza ni sheria ifate mkondo wake, pili, madaktari wana haki zao. Jambo la muhimu ni serikali inapaswa kufikiri kwanza, kwa sababu wakati tulionao kwa sasa sio mzuri, ugonjwa wa Ebola unahitaji madaktari na ujumbe wa mwisho ni wake Agata Mbale kutoka Morogoro, Tanzania unaandika, hapo kutakuwa na athari kubwa kwa wagonjwa mbalimbali. Jambo la msingi viongozi wangekaa meza moja waweze kujadili na kufikia mwafaka ili kusitokea athari yoyote. Asanteni wasikilizaji mlioshiriki makala ya habari Rafiki. Mimi ni Fredriki Nwaka, kwaherini kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili. Na msikilizaji, hadi hapa hatuna la ziada. Asante kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Abuso, fundi mitambo ni Emmanuel Eliazar, habari za michezo tumekuwa naye Stephen Mumbi. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Tuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Kwa niaba ya wote nasema asante kwa muda wako pamoja nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Asante na kwa heri. Weli ajali, hai.