Imetimia saa kumi na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Watu 62 wathibitishwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa nchini Tanzania baada ya kuungua moto kufuatia kulipuka kwa lori la mafuta. Serikali ya Libya na kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar wakubali kusitisha mapigano mjini Tripoli nchini Libya kupisha sikukuu ya Id al Adha na mfanyabiashara maarufu na mshtakiwa wa makosa ya unyanyasaji wa kingono nchini Marekani afariki dunia kwa kujinyonga. <muchos> Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni leo. Ni Jumamosi, Agosti 10 mwaka 2019. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Watu sitini na wawili wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya ya sabini kujeruhiwa nchini Tanzania baada ya kuungua moto kufuatia kulipuka kwa lori la mafuta lililokuwa limeanguka katika mkoa wa Morogoro, magharibi mwa jiji kuu la kibiashara la Dar es Salaam. Ajali hiyo imetokea hi majira ya asubuhi leo Jumamosi, ambapo baada ya kuanguka kwa roli hilo watu walikwenda kuchota mafuta na baada ya muda moto ambao bado haujabainika chanzo chake ulilipuka. Mwenzangu Ali Bilal anafuatilia kwa karibu tukio hili na hapa ana taarifu kwa kina. Mkuu wa mkoa wa Morogoro, Stephen Kebwe, amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na kuongeza kuwa idadi kubwa ya waliopoteza maisha ni vijana wanaofanya kazi ya kuendesha pikipiki piki, maarufu kama bodaboda. Wilbrod Mutafungwa ni kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. kwenye muda wa saa mbili na dakika ishirini hivi tulipokea taarifa kwamba kuna gari ambayo ilikuwa imetokea Dar es Salaam, uelekeo wake hatujajua. Ilikuwa imekaribia maeneo ya Msamu stendi. gari hiyo ambayo ni tenka la mafuta lililokuwa limebeba mafuta aina ya petroli lilianguka upande wa kushoto mwa barabara likielekea uelekeo wa Dodoma uelekeo wa Iringa talilo. Baada ya kupinduka, mafuta yalianza kumwagika. Sasa eneo hili kuna watu ambao wako jirani, kuna waendesha pikipiki na, na watu wengine, kwa sababu ni karibu na makazi ya watu walijitokeza kwa ajili ya kuchota mafuta ambayo yalikuwa yanamiminika kwa kasi kubwa. Lakini katika hali ya ghafula ukajitokeza moto mkubwa ambao umelipuka hapa ukaunguza watu wengi. Watu wengi wamepoteza maisha katika hili tukio. Kwa upande wake, mkuu wa mkoa wa Morogoro Stephen Kebwe anaeleza hatua ambazo tayari zimechukuliwa na serikali hadi sasa. Madaktari wote ambao wako hapa manispaa ya Morogoro, wote tumeshapanga tayari kwenye hospitali ya mkoa, wanaenda kutoa huduma kwa majeruhi na wagonjwa. Wale ambao wana unafuu, inabidi tuwahamishe kutoka kwenye wodi zile zilizokuwa kwenda kwenye wodi zingine, katika kipindi hiki cha dharura. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema amepokea kwa masikitiko taarifa za ajali hii na amewataka wananchi wa taifa hilo kuacha tabia ya kukimbilia vitu hatari kama mafuta, vilipuzi na kemikali, huku akituma salamu za pole kwa waliofikwa na msiba. Matukio kama haya yameendelea kushuhudiwa kwingineko barani Afrika, ambapo mwezi Mei watu 80 waliopoteza maisha jijini Niamey nchini Niger mwaka elfu mbili na kumi watu 299 walipoteza maisha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika eneo la Sange, Kivu Kusini, huku watu wengine 23 wakipoteza maisha katika mji wa Maridi nchini Sudani Kusini mwaka 2015, wakati watu 40 wakipoteza maisha huko nchini Kenya kutokana na ajali ya aina hiyo mwaka 2018. Na msikilizaji, ni taarifa yake Ali Bilal kuhusu ajali hii mbaya ya mafuta iliyotokea hapa Tanzania katika mkoa wa Morogoro muda mfupi uliopita. Nimezungumza na Kindunda Ahmad, mtaalamu na mshauri wa masuala ya kujikinga na moto kutoka taasisi ya Ujue Moto ya hapa Tanzania, na nilitaka kufahamu kuhusu nini cha kufanya inapotokea ajali ya moto inayohusisha mafuta cha kwanza watu wanatakiwa watoke katika eneo hilo ambalo uh, tenki limeanguka, na ambacho kikubwa wanatakiwa kufanya ni kuzingatia uelekeo wa upepo unapokwenda, kwa sababu tunahofia mlipuko unapotokea moshe, ule moshi au ile toxic ile gas isiende upande ambao wameenda kuevacuate. Hilo ni jambo la msingi sana la kwanza la kufanya, ili kuzuia madhara. Naam. Uh, tayari sasa, labda hatua ya kwanza imeshindwa kudhibitiwa na kukatokea mlipuko wa moto, ni namna gani watu wanaweza wakaokolewa, uh, ambao tayari wameshika moto kwenye, uh, upande wa moto unapotokea moto. Kama moto hakuna kingine ni, ni, ni kwanza kuuzima. Ukitaka kuwasaidia watu ambao wanatoka kwenye moto huku wanawaka njia pekee ya kumsaidia mtu huyo ni kama una una blanketi maalum. Kuna mablanketi maalum i ambazo unatakiwa utumie kumfunika ule mtu, na unachokifanya unaondoa oxygen. Na kingine ambacho natakiwa ku, ku, kuwa makini kuzingatia, mtu anapokuwa anawaka vyovyote uh, utakavyoweza, lakini kuna ile mtu anaungua, unaweza ukamuhimiza ukamwangusha chini, ili abilingite chini, ili kuondoa ile flemu inayowaka katika mwili wake. Katika matukio mengine, ukiacha na hili, uh, watu wamekuwa wakikimbia labda ndani ya maji wakidhani pia ni, ni njia salama ya kuokoa, uh, kutokana na kuungua. Hili likoje kwenye upande wa ukiwa unaungua? Hii sasa kitaalamu zaidi ni kwamba kwenye upande wa huduma uh, kwa ya kwanza kuna kuna kuna, kuna kuna kuna kuna hii percentage of burn, mtu anapoungua kuna zile asilimia za kuungua uh, na mtu ana, mtu gani anapaswa kupoozwa kwa kutumia maji na mtu gani hapaswi kupoozwa uh, kwa kutumia maji. Wataalamu wa first aid wanajua kwamba mtu anapopita kiwango zaidi ya asilimia kadhaa hatakii kupoozwa na maji. Sasa so, ukiangalia wale watu ambao wameungua pale, wameungua zaidi ya asilimia hiyo, kwa hiyo ukimpeleka kwenye maji, ina maana uh, yule mtu utampelekea, uh, anaweza akapoteza maisha, kwa sababu unamfanyia ile rapid cooling, kwamba joto lipo kwenye kiwango cha juu. Sasa wewe unataka kumpoza ghafla, hii inaweza ikampelekea mtu yule akapata shoko. Ni sauti yake Kindunda Ahmad, mtaalamu na mshauri wa masuala ya kujikinga na moto kutoka taasisi ya ujue moto ya hapa Tanzania. Na sasa tuelekee huko nchini Libya ambapo serikali ya Libya na kiongozi wa kijeshi wa Libya Halifa Haftar wamekubali kusitisha mapigano karibu na Tripoli kwa ajili ya sikukuu ya Waislamu ya Id el Adha inayoanza Jumapili. Hatua hii inakuja baada ya Umoja wa Mataifa kutoa wito kwa serikali ya Libya inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa na vikosi vya kiongozi wa kijeshi Halifa Haftar kusitisha mapigano huko Tripoli kufikia usiku wa manane jana Ijumaa. Hata hivyo, serikali ya Libya inasema iko tayari kusitisha mapigano hayo kwa masharti manne. Miongoni mwayo ni kuhakikisha mapigano yanazuiwa katika maeneo yote ya mapigano na kuzuia kuruka kwa ndege katika anga la Libya na kutoka katika kambi za kijeshi. Karibu watu 37 wameuawa katika mapigano mapya wiki hii kati ya wakulima na wafugaji kutoka makabila ya wapinzani huko Chad. Rais Idris Deby amesema jana Ijumaa vurugu hizo zilizuka zaidi ya siku tatu katika mkoa wa Wadai, eneo la kimkakati kwenye mpaka wa mashariki na Sudan. LF. Radio France Internationale. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili. Ni saa kumi na mbili dakika nane, Afrika Mashariki. Mfanyabiashara tajiri wa Marekani Jeffrey Epstein anayeshtakiwa kwa tuhuma za kusafirisha wasichana wadogo kwa ajili ya biashara ya ngono amejiua gerezani, vyombo vya habari vya marekani vimeripoti leo Jumamosi. Epstein ambaye alishirikiana na wanasiasa na watu mashuhuri kwa miaka hiyo, na alikuwa tayari ameshtakiwa kwa makosa ya kijinsia alijinyonga katika chumba chake katika kituo cha marekebisho cha Metropolitan, na mwili wake umepatikana leo asubuhi, vyombo vya habari vimesema vikinukuu maafisa. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumamosi amesema kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anataka kuendelea na mazungumzo ya kusitisha urutubishaji urani baada ya kumalizika kwa michezo ya vita kati ya Marekani na Korea Kusini. Trump ameandika kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa katika barua aliyomwandikia Kim ameomba msamaha kwa mfululizo wa majaribio ya makombora ya hivi karibuni, ambapo jaribio la hivi karibuni anasema lilikuwa kwa ajili ya kupinga michezo hiyo ya vita ja ya pamoja. Radio France Internationale, nam nampisha mwenzangu Ruben Lukumbuka. Kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ujambo msikilizaji, karibu kwa mara nyingine tena katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Ni fursa kwako kwa msikilizaji kujikumbusha habari kuu za dunia tulizozipa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni pamoja na mawaziri wa afya kutoka nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na Rwanda walikutana juma hili mjini Gisenyi mpakani na nchi hizo mbili kujadiliana mikakati ya kupambana na maambukizi ya ebola ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu moja na mia nane na, na wengine zaidi ya elfu mbili kuambukizwa kutoka Goma. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alitutumia ripoti ifuatayo. Mawaziri wa Kongo na Rwanda walikutana jijini Gisenyi nchini Rwanda, ambapo walionyesha dhamira yao ya kutokomeza virusi vya ebola haraka iwezekanavyo. Waziri wa afya wa Rwanda Diane Gashuba amethibitisha kuwa serikali yake itaimarisha ushirikiano wake na Congo DRC. va la Rwanda itaendelea kutembea le na le kaka le pamoja na dada zetu wa DRC le kwa lengo le la kumaliza le janga hilo. Kaimu waziri wa afya wa Congo DRC Pierre Kangutia alipongeza serikali ya Rwanda iliyokubali pia kupambana na virusi vya ebola kwa faida ya nchi za maziwa makuu. Le Rwanda et la RDC. Rwanda na Congo watashirikiana pia kupambana na ebola kwa faida ya nchi za maziwa makuu. Waziri wa Congo DRC na waziri wa Rwanda walisisitizia pia wito wa mkurugenzi mkuu wa shirika la afya ulimwenguni aliyesema kwamba ebola ni dharura ya afya ya kimataifa. Itakumbukwa kwamba tangu kushuhudiwa kwa ugonjwa wa ebola chimboni Kivu Kaskazini, ni watu zaidi ya elfu moja mia nane ndio wamefariki na ugonjwa huo chimboni Kivu Kaskazini na Ituri, mashariki mwa Congo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Naam, James Kataliko, wewe ni mwenyekiti wa shirika la kiraia linalofahamika kama Kijiji cha Amani. Una mtazamo gani kuhusu kilichoafikiwa katika mkutano huu wa mawaziri wa afya kutoka DRC na Rwanda kuhusu Ebola? Mtazamo wangu kuhusu kilichofikiwa kati ya mkutano wa waziri wa afya kutoka DRC na Rwanda ni kwamba wote walikuwa na maoni mazuri kuhusu kazi ambayo sasa inatendeka, lakini sasa kazi ambayo inatendeka kila siku na watu wa afya katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuna vitu ambavyo havitoshi, kama hiyo mfano ambao Rwanda ilionesha haraka haraka kwa kutia nafasi za kunawea mikono, sio kama hizo kwa, kwa nchi ya Kongo, sababu sisi huko tunafungua na mikono mtu akifungua na mkono, hiyo tunaita rubinesi kwa Kifaransa, na unaweza ukaweka viini hapo, tena unanawa kisha tena unafunga. Lakini nchi ya Rwanda iliweka kiteknolojia, unaweka tu mikono na maji yanaanza yakatoka. Rwanda imehakikisha pia itasaidiana na Jamhuri ya Kidemokrasia kupiganisha viini hivi ili vitokomezwe. Hizo pesa ambazo zinatumiwa ili zifanye kazi, ingebidi wachunguze vizuri sana hizo pesa zinafanya kazi gani na zinatumiwa namna gani, ili wa watu wasione kama ni biashara ndio wao wanafanya. Wananchi wa Goma na pembezoni mwa mji huo wamekuwa wakihamasishwa vipi kuhusu namna kujiepusha na maambukizi haya ya Ebola? Uh, kuhusu kuhamasishwa wa ndio watu wamekuwa na mwelekeo mzuri, lakini kumeendelea hizo uvumi ndani ya jamii. Uvumi umeenea umesambazwa na watu hatujui wanatoka wapi. Watu wa Goma hawajaelewa vizuri uivini vya Ebola ni nini, inabidi watu wafunzwe katika hatua nyingine. Mratibu wa mpango wa kutokomeza Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na ambaye yeye ndiye anasimamia jopo kazi kwenye mpango huo Profesa Jean-Jacques Muyembe alisema mashirika ya kiraia yatakiwa kupewa fursa ili kuelimisha jamii kuhusu ugonjwa hatari wa Ebola nimekuja kutoa mwongozo kwa sababu kazi niliyopewa na rais wa jamhuri kwanza ni kuhakikisha ugonjwa wa Ebola unakomeshwa kabisa haraka iwezekanavyo; pili kufanya tathmini ya shughuli zote ambazo zimefanyika mpaka sasa kuhusu mapambano dhidi ya Ebola ili kujua namna ya kuimarisha mfumo wa afya kwenye majimbo ya Kivu Kaskazini na Ituri. Hatukuja kuifanya Ebola kuwa chanjo cha kibiashara wala hatukubali watu wajitajirisha. Hawyo, mm -hmm. Uh, alijiri wakati viongozi wa kidini huko mashariki mwa Kongo walikutana mjini Butembo, katika mji wa kibiashara jimboni Kivu Kaskazini kujadili juu ya namna ya kuhamasisha wananchi ili kuepukana na maambukizi ya Ebola, kama alivyoniambia kiongozi huyu wa kidini anayeanza kujitambulisha namna hii. Asante. Mimi ni mchungaji Reverend Kambale Kilindiro Marte, nikiwa kiongozi makamu wa shirika la CDK, ni kanisa la kibatiste katika Afrika ya Kati. Ninakuwa hapa Butembo, lakini makao yangu ni Goma. Tuko hapa Butembo kwa ajili ya kujadiliana juu ya ugonjwa mkali ambao umelipuka katika maeneo yetu katika mtaa wa Beni na Butembo, Lubero, nimezungumuza sisi pamoja kama wachungaji ambao wanasaidia uh, wakaaji katika mambo ya kiroho kwa kuweza kufikiria kama tunaweza kufanya nini, mchango wetu unaweza kuwa mchango gani wa kuweza kusaidia watu wa maeneo yetu, kwa kupiganisha ugonjwa huu ambao umemaliza watu. Reverend Pastor Kilumbiro, pengine kwa mtazamo wako unadhani wananchi wanauelewa kiasi gani? Kwanza tuliweza kutambua kwamba wakati ugonjwa huu umezuka katika maeneo yetu, wale ambao wanahusika na kuweza kusaidia watu ni watu wa afya, alafu walifanya kazi hii walikuwa kama wamesahau wale ambao wanahusika na maisha ya watu siku kwa siku alafu hawakuweza kuwasikia, ndiyo maana kulionekana kama watu wanaonekana hawaelewe, walipiganisha wale ambao wanahusika na ile kazi. Ni sauti yake mchungaji Kambale Kilumbiro ni kiongozi makamu wa kanisa la Kibatisti nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, pia kwenye eneo la Afrika ya Kati. Sebekana hapo amekuwa akizungumza nami akiwa mjini Butembo, mashariki mwa Kongo. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili jeshi la serikali ya nchi hiyo FRDC likishirikiana na jeshi la Umoja wa Mataifa MONUSCO lilitangaza kuimarisha usalama katika mji wa Kisima kwenye jimbo la Kivu ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, baada ya kufanyika kwa shambulizi lililodaiwa lilitekelezwa na waasi wa ADF. Taarifa zilisema watu wenye silaha walivamia mji huo na kuchoma gari la mizigo, ikiwa ni pamoja na kuchoma vibanda vya maduka wakitokea katika mbuga ya wanyamapori ya Virunga. Watu kadhaa waliuawa katika eneo hilo la Kisima. Lakini kama haitoshi, mauaji mengine yalifanyika juma hili huko Mbau, maeneo ya Oicha, hali ambayo iliwapelekea wananchi kuandamana kudhihirisha hasira yao wakitaka tume ya Umoja wa Mataifa w MONUSCO kuondoka mara moja katika eneo hilo ambalo limeshuhudia mauaji ya mara kwa mara kwa juma hili. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. <todicompe> <todicompe> uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Takribani matukio milioni 5.7 ya watu wanaosumbuliwa na ugonjwa wa malaria wameorodheshwa kati ya Januari na Julai 21 mwaka 2019, ambapo watu 1800 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huo wa malaria huko Burundi, lakini viongozi wa serikali ya nchi hiyo wameendelea kukataa kutangaza kuwa malaria inaikabili nchi hiyo. Hata hivyo viongozi wa Burundi wanasema watafanya uchunguzi wa kina kuhusu takwimu hizo ambazo zilitolewa na shirika la afya duniani WHO. Albert Mbonerane, mwenyekiti wa shirika linalopambana na malaria nchini Burundi. Malaria ni maradhi ya maskini yanayokuwa haraka, lakini pia hupona haraka iwapo utapata matibabu. Mfano ni kwamba mtu akipata homa badala ya kwenda kwenye zahanati anakwenda kwa mganga wa kienyeji na kumweleza kwamba amepewa sumu. Jambo lingine ni kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa, ukosefu wa usafi wa mazingira, kushughulikia maji machafu, ambapo ndio imekuwa nyumba ya kuhifadhi mbu wanaozaliana. Mbone Rane aliongeza kuwa ili kukabiliana na malaria nchini Burundi inabidi kutoa dawa bure kama ilivyo kwa maradhi ya kifua kikuu na Ukimwi, lakini pia kuendesha kampeni ya uhamasishaji dhidi ya ugonjwa huo wa malaria. Juma hili wabunge wa kike nchini Kenya walio na watoto wachanga walitishia kuhudhuria vikao vya bunge na wanao iwapo uongozi wa bunge hautotenga eneo maalum ya kuwanyonyesha watoto wao wanapokuwa kazini. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Wabunge hao wametishia kuchukua hatua hiyo baada ya mbunge mwenzao Zuleka Hassan kufukuzwa bungeni baada ya kuhudhuria vikao vya bunge na mwanaye mchanga. Kitendo hicho kilizua mvutano katika bunge hilo jini Nairobi, huku spika akipata wakati mgumu kuwatuliza wabunge yake. Order, order. Bunge waliotofautiana na hatua yake ya kumwondoa mbunge huyo bungeni Order. The kiongozi wa walio wengi bungeni Aden Duale naye alikuwa miongoni mwa wabunge waliounga mkono natu wa spika. Spika, sisi wote tuna watoto, bwana spika. Ndani ya hili bunge kuna mtu asiyefahamika, haijawahi kufanyika tangu mwaka 19 1963 alipoulizwa mbunge huyo alisema kwamba hakuwa na mtu wa kumwachia mtoto wake, lakini pia anatekeleza kupitishwa kwa sheria kwamba wabunge wa kike wenye watoto wachanga wanaweza kuja nao kazini na kunyonyesha. Nilikuwa na dharura, nilitakiwa kuja kazini, tulikuwa na vikao viwili asubuhi na mchana. Na mwaka wa elfu mbili kumi na tatu tume ya bunge ilipitisha sheria kuwa tuwe na chumba maalum cha watoto na wabunge na wafanyakazi wengine wa bunge. Na leo nilikuwa na dharura, ningekosa kufanya majukumu yangu kwa sababu ya mtoto. Tukio hili limetokea wakati Kenya ikijiunga na mataifa mengine ya Afrika kuadhimisha wiki ya unyonyeshaji watoto wachanga alikuwa mshirika wa karibu na mwanamuziki, pia mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobby Wine. Alifariki dunia kutokana na majeraha baada ya kutekwa na kupigwa na watu wasiofahamika jijini Kampala. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, alitutumia taarifa ifuatayo. Alinda Michael, anayejulikana kwa jina la kimuziki kama Ziggy Wine, alisimamiwa na lebo ya muziki ya Bobby Wine ambaye inajulikana kama Firebase Crew. Alitekwa nyara tarehe 21 Julai akienda kwenye studio kurekodi muziki hapa muji mkuu wa Kampala. Alipatikana wiki moja baadaye kama amepoteza jicho lake la kushoto na vidole vyake viwili. Alifariki katika hospitali ya Mulago jana usiku. Familia yake wanaamini kwamba serikali inaweza kuwa ina Kono katika kutekwa nyara kwake. Hapa ni dada yake Immaculate Kichoncho dead what him Ziggy Wine alikuwa msaidizi hodari wa Bobby Wine na kundi lake la kisiasa linayojulikana kama People Power. Joel Senyonyi ni msemaji wa hiyo kundi la People Power. Aliteswa agent. Jicho lake likaondolewa, vidole vyake vilikatwa, am amekuwa like Fikuwa karibu sana na Bobi Wine na People Power. Tunatumahi tutapata majibu hivi karibuni. Polisi wametupia mbali madai haya na kusema kwamba wameanza uchunguzi juu ya chifo chake. Fredi Enanga ni msemaji wa polisi. If the post-mortem ikiwa ripoti ya wataalamu itapatikana na inaonyesha kwamba alikufa kwa sababu ya majeraha, italazimika kuchunguza na kutenda haki kwa familia yake. Kumekuwa na wasiwasi mara kwa mara kwamba wafuasi wa kundi la People Power wanaelekezwa na kutishwa tishwa, lakini hakuna uchunguzi kamili na ushahidi uliotolewa. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili Juma hili ubarozi ubalozi wa Uingereza na Marekani nchini Tanzania, balozi hizo zilitoa tamko la pamoja kuhusu kile walichosema ni wasiwasi wa kuzorota kwa haki za kisheria nchini humo. Mengi zaidi na mwandishi wetu Frederick Nwaka. Katika taarifa ya pamoja mataifa hayo mawili yamesema yanasikitishwa na tukio la karibuni la kukamatwa na kuzuiwa kwa mwanahabari Eric Kabendera. Uingereza na Marekani zinasema kwamba mwanahabari huyo aliyekamatwa juma lililopita alinyimwa haki ya kuwa na mwanasheria, suala ambalo wamesema ni kinyume cha sheria. Mataifa hayo mawili yanataka serikali ya Tanzania kutoa hakikisho la mchakato wa kutenda haki kisheria kwa raia wake kama ilivyoelezwa katika mikataba mbalimbali mbali ya kimataifa ambayo Tanzania imesaini na kuiridhia. Hii imekuja baada ya mwanahabari huyo kushtakiwa kwa makosa matatu ya ubadhirifu na uhujumu wa kiuchumi, mashtaka ambayo kwa mujibu wa sheria za Tanzania hayana dhamana. Wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu wameendelea kushutumu hatua ya namna ya kukamatwa kwa mwanahabari huyo huku kubadilishwa kwa mashtaka dhidi yake kukizua mjadala. Msikilizaji, tukisalia nchini Tanzania, makatibu wakuu wa nchi wanachama wa maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika SADC Walisema ukosefu wa miundo mbinu madhubuti katika nchi wanachama umechangia kudorora kwa nchi nyingi barani humo. Haya yalibainika katika mkutano wa 39 wa makatibu wakuu na watendaji waandamizi wa, wa nchi za SADEK ulioanza hapo jana jijini Dar es Salaam, Tanzania. Mwandishi wetu Stephen Mumbi amefuatilia mkutano huo na akatondalia ripoti ifuatayo. Mwenyekiti wa kamati, katibu mkuu wizara ya mambo ya nje wa Tanzania D Faraji Kasidi Mnyepe kutoka kwa mwenzake wa Namibia Salma Aspara Musavi. Mara baada ya kukabidhiwa wenyekiti, D Mnyepe anasema miundo mbinu ndiyo ajenda ya kwanza. Tuimarishe miundombinu, tuimarishe umeme, kwa sababu bado umeme hautoshelezi. Mbali na changamoto hiyo, bado baadhi ya nchi wanachama zinakabiliwa na, na mlipuko wa magonjwa mbalimbali, ikiwemo DRC si, inayopambana na ugonjwa wa Ebola. Je, mkutano huo utajadili changamoto hiyo? Dkt Mnyepe anazungumzia hali ilivyo. Ugonjwa wa ebola kwanza umedhibitiwa. Ni ukweli kwamba kuna nchi mwanachama mmoja, lakini nchi nyingine zimedhibiti, na kwa kweli wanafanya vizuri katika ugonjwa huo. Wakati akimkabidhi wenye keti Musavi anasema wapo mbioni kubadili mkakati wa kukabiliana na changamoto zinazoikabili jumuiya hiyo, ili kuendana na kasi ya sasa of... tupo katika mchakato wa kurejea upya mkakati wetu na kubadili vipaumbele vyetu, ili kuhakikisha zinaendana na changamoto zinazozikabili nchi zetu. Mkutano huu unaotarajiwa kutamatika Agosti 18 mwaka huu una muhimu gani kwa nchi za SADC? Profesa Adolf Mkenda ni Katibu Mkuu Wizara ya Mali Asili na Utalii nchini Tanzania. Vyama vya ukombozi Frelimo ilizaliwa Dar es Salamu, Swapo ya Namibia ilizaliwa Tanga, wapigania uhuru wengi walikaa Dodoma. Kwa hiyo na hapo, tungependa tukumbushie mchango uliofanywa na watanzania wenzetu ili tuendeleze mshikamano wetu kama Afrika na nchi za kusini mwa Afrika. Mkutano huu utafikia kilele kwa wakuwa nchi wanachama kukutana na kujadili changamoto muhimu zinazozikabili nchi wa shirika Radio katika uga wa kimataifa msikilizaji, waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan juma hili aliapa kupinga uamuzi wa serikali ya India kuondoa uhalali wa jimbo linalojitegemea la Kashmir, vita ambavyo amesema atavipeleka katika baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mengi zaidi na mwandishi wetu Victor Melkisedek Abuso amesema hatua hiyo ya India haikubaliki na inakwenda kinyume cha sheria za kibinadamu za taifa na zile za kimataifa, na kueleza kuwa kinachoendelea ni mauaji ya kikabila. Shughuli zimekwama katika jimbo hilo baada ya uamuzi huo tata wa India. Kashmir ni jimbo ambalo linawaniwa na, na nchi ya India na Pakistan, na limesalia jimbo lenye mzozo kati ya mataifa hayo mawili. Hali hii imeendelea kusababisha utovu wa usalama katika jimbo hilo kwa uwepo wa kundi la wapiganaji ambalo kwa zaidi ya miaka 30 limeua maelfu ya watu. Mbali na Pakistan, nchi jirani ya China pia imelaani hatua hiyo ya India na kusema haikubaliki. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa aherini. Radio France Internationale. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Watu sitini na wawili wathibitishwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa nchini Tanzania baada ya kuungua moto kufuatia kulipuka kwa lori la mafuta. Serikali ya Libya na kiongozi wa kijeshi wakubali kusitisha mapigano mjini Tripoli kupisha sikukuu ya Id el Adha. Na mfanyabiashara maarufu na mshtakiwa wa makosa ya unyanyasaji wa kijinsia nchini Marekani afariki dunia kwa kujinyonga. Karibu tena msikilizaji, katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi Agosti kumi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika kupitia tovuti na redio wa shirika. Watu sitini na wawili wamethibitishwa kupoteza maisha na wengine zaidi ya sabini kujeruhiwa nchini Tanzania baada ya kuungua moto kufuatia kulipuka kwa lori la mafuta lililokuwa limeanguka katika mkoa wa Morogoro, magharibi mwa jiji kuu la kibiashara la Dar es Salaam. Ajali hiyo imetokea majira ya asubuhi leo Jumamosi, ambapo baada ya kuanguka kwa ruli hilo watu walikwenda kuchota mafuta na baada ya muda moto ambao bado haujabainika chanzo chake ulilipuka. Mkuu wa mkoa wa Morogoro, Stephen Kebwe, amethibitisha kutokea kwa ajali hiyo na kuongeza kuwa idadi kubwa ya waliopoteza maisha ni vijana wanaofanya kazi ya kuendesha pikipiki maarufu kama bodaboda. Wilbrod Mutafungwa ni kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. Muda wa saa mbili na dakika ishirini hivi tulipokea taarifa kwamba kuna gari ambayo ilikuwa imetokea Dar es Salaam, uelekeo wake hatujajua. Ilikuwa imekaribia maeneo ya Msamu Stend. Gari hiyo ambayo ni tenka la mafuta lililokuwa limebeba mafuta aina ya petroli lilianguka upande wa kushoto mwa barabara likielekea uelekeo wa Dodoma kuelekea Iringa. Gari hilo baada ya kupinduka, mafuta yalianza kumwagika. Sasa eneo hili kuna watu ambao wako jirani, wanaendesha pikipiki na, na watu wengine, kwa sababu ni karibu na makazi ya watu, walijitokeza kwa ajili ya kuchota mafuta ambayo yalikuwa yanamiminika kwa kasi kubwa, lakini katika hali ya ghafla ukajitokeza moto mkubwa ambao umelipuka hapa ukaunguza watu wengi. Watu wengi wamepoteza maisha katika hili tukio. Ni sauti yake Wilbrod Imeutafungwa, kamanda wa polisi mkoa wa Morogoro nchini Tanzania. Serikali ya Libya na kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar wamekubali kusitisha mapigano karibu na Tripoli kwa ajili ya sikukuu wa ya Waislamu ya Id al Adha inayoanza Jumapili. Hatua hii inakuja baada ya Umoja wa Mataifa kutoa wito kwa serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa na vikosi vya kiongozi wa kijeshi Khalifa Haftar kusitisha mapigano huko Tripoli kufikia usiku wa manane jana Ijumaa. Karibu watu 37 wameuawa katika mapigano mapya wiki hii kati ya wakulima na wafugaji kutoka makabila ya wapinzani huko Chad. Rais Idris Deby amesema jana Ijumaa, vurugu hizo zilizuka zaidi ya siku tatu katika mkoa wa Wadai, eneo la kimkakati kwenye mpaka wa mashariki na Sudan. RFI. Radio France Internationale. Saa 12 dakika 34 hii ni RFI Kiswahili. Mfanyabiashara tajiri wa Marekani Jeffrey Epstein anashtakiwa, anayeshtakiwa kwa tuhuma za kusafirisha wasichana wadogo kwa ajili ya biashara ya ngono amejiua gerezani, vyombo vya habari vya Marekani vimeripoti leo Jumamosi. Epstein ambaye alishirikiana na wanasiasa na watu mashuhuri kwa miaka hiyo na alikuwa tayari ameshtakiwa kwa makosa ya kijinsia alijinyonga katika chumba chake katika kituo cha marekebisho cha Metropolitan na mwili wake umepatikana leo asubuhi, vyombo vya habari vimesema vikinukuu maafisa wa jeshi. Rais wa Marekani Donald Trump leo Jumamosi amesema kuwa kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anataka kuendelea na mazungumzo ya kusitisha urutubishaji uran baada ya kumalizika kwa michezo ya vita kati ya Marekani na Korea Kusini. Trump ameandika kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa Katika barua aliyomwandikia Kim ameomba msamaha kwa mfululizo wa majaribio ya makombora ya hivi karibuni ambapo jaribio la hivi karibuni anasema lilikuwa ni kwa ajili ya kupinga michezo hiyo ya kivita ya pamoja karibu watu kumi na wanane wameuawa na wengine kumi na nne hawajulikani walipo baada ya kimbunga Lekima kupiga mashariki mwa China leo Jumamosi na kuangusha maelfu ya miti na kulazimisha watu zaidi ya milioni kutoka katika nyumba zao. Mawimbi kadhaa makubwa yamepiga ukingo wa pwani huku kimbunga hicho kikisababisha maporomoko ya ardhi katika jimbo la Zhejiang na kusini mwa Shanghai na makumi ya wafuasi wa upinzani wamejitokeza huko Mosco leo Jumamosi baada ya polisi kuwakamata wapinzani wengi na kuwaweka kizuizini katika maandamano ya hivi karibuni ambayo yamekuwa miongoni mwa makubwa zaidi tangu Rais Vladimir Putin arudi Kremlin kwa mwaka elfu mbili kumi na mbili. Katika alasiri ya mvua kubwa, waandamanaji walijazana kwenye mtaa wa Prospekt Andrea Sakharova wakiwa na miamvuli, ambapo viongozi wa jiji wamewapa ruhusa ya kufanya mkutano huo, lakini wamepeleka idadi kubwa ya polisi ikiwa, na, ikiwa ni pamoja na maafisa ghasia. RFI Radio France Internationale. wa kutuliza. Ni wasaa makala ya jukwaa la michezo na Victor Abuso, karibu. nnnam nam, nam, nam, nam. Habari za jioni, habari za jioni hapo ulipo. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Abuso nikiwa na mwenzangu Fredrick Mwaka. Jumamosi hii tunakuletea uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani wiki nzima, lakini pia yale ambayo natokea leo Jumamosi na kesho Jumapili. Karibu sana bwana Fredrick Mwaka, natumai kwamba umekuwa na wiki njema sana viwanjani. Nam, asante Victor Abuso, bila shaka nawe ubuheri wa afya. Naam, kweli kabisa, ni mengi ambayo ametokea viwanjani. Tuanzie barani Ulaya au tuanzie barani Afrika? Bila shaka tuanze barani Afrika, wanasema nyumbani <laughs> ni nyumbani <laughs> naam. Michuano ya awali ya kwania taji la shirikisho la klabu bingwa barani Afrika uh, ilianza kuchezwa siku ya Ijumaa na mchuano hiyo inaendelea leo katika viwanja mbalimbali mbali barani Afrika na Uh, leo kuna mechi kadhaa ambazo zinachezwa wakati huu tunapozungumza. Kano Pillars wanacheza na Asante Kotoko. Hii ni michuano ya kuwania taji la klabu bingwa barani Afrika. Hizi ni klabu mbili sana kubwa kule Afrika Magharibi. Kano Pillars ni kutoka kule Nigeria, na Asante Kotoko ni kutoka kule uh, nchini Ghana. Lakini pia uh, baadaye kidogo kutakuwa na mchezo kati ya Songo FC na Simba FC. Na Mwabuso, hizi ni, ni, ni, ni mfululizo wa, wa msimu wa mashindano ya klabu barani Afrika kwa maana ya kombe la shirikisho na klabu bingwa na pengine macho na masikio ya mashabiki wengi wa kandanda katika kanda hii ya katikati mwa bara la Afrika na, na mashariki watakuwa wakifuatia kwa karibu kuweza kujua klabu hizi zinaleta kitu gani kipya baada ya kushuhudia msimu uliopita TP Mazembe wakiondolewa katika hatua ya nusu fainali na waliokwenda kuwa mabingwa watajiri wa Esperance Sportive de Tunisie, Tunisia lakini pia tulishuhudia Simba uh, Sports Club ya Tanzania ikifika hatua ya robo fainali. Simba wanaanzia Msumbiji wakichuana uh, mm. e, na, na na na timu mm, ya UD Songo lakini nah, kibarua ni pevu kwa sababu wanakwenda kukutana na timu ambayo pia imefanya uwekezaji, timu ambayo imewavutia wadhamini wa wengi, na n, n, nafikiri pia Simba wanapaswa kwenda kuthibitisha uh, aina ya usajili ambao wameanza wameufanya msimu, wengi akitajwa kuwa ni usajili mkubwa ikiwemo kuwasajili wachezaji mbalimbali kutoka katika klabu kubwa, mathalani Deo Kanda kutoka TP Mazembe na Francis Kahata ambaye ametokea klabu ya Gor Mahia ya Kenya. Na mbali na mchino huo, tunasubiri pia mcheno mingine kati ya Stade Malien ya kule Bamako Mali na Horoya ya Guinea, mechi ambayo pia tutakuletea matokeo hapo kesho lakini Uh, kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu sana klabu ya Mogadishu City na. ya kule Somalia imerejea katika michuano ya shirikisho barani Afrika, ama soka la kimataifa barani Afrika, na imekuwa ikicheza na timu ya Malindi ya Zanzibar. Kwanza tu kurejea katika michuano hii ya na bara Afrika ni habari njema sana kwa soka kule Somalia. E, tunaweza kusema hivyo Abuso, japo mi nafikiri uh, kwa maana ya utashi zaidi bado kuna safari ndefu. Ukiangalia klabu hii inayorejea katika mashindano ya, ya, ya kandanda barani Afrika ni baada ya muda mrefu mchezo um, wa soka kupigwa maru, ni kama ulikuwa umepigwa marufuku nchini Somalia kwa sababu ya za kiusalama, lakini pia wanakwenda kukutana na klabu uh, ya Malindi ambayo ni karibu kipindi cha robo, muongo, robo karne miaka ishirini mm, na tano haijaonekana katika mashindano makubwa ya kanada barani Afrika. Kwa hivyo kwa hivyo mchezo huu nafikiri utakuwa ni kipimo tosha kwa timu zote mbili kuonyesha ushindani, lakini zaidi ya yote kuthibitisha kwamba zinarejea katika mashindano haya kwamba zina kitu zinachotaka kukifanya na hususa ni katika kipindi ambacho tunashuhudia kafu imefanya mabadiliko makubwa ambayo yameongeza wigo wa ushiriki wa klabu nyingi katika mashindano haya, hususan katika hatua za awali. Kwa hivyo ni fursa ya klabu hii kutoka nchini Somalia inayokwenda kwa jina la Mogadishu City, Mogadishu City, na pia vilevile kwa mama malindi ya kule visiwani Zanzibar. Naam, bila shaka, mechi kadhaa zinachezwa jioni hii na kesho. Katika jukwaa la michezo tutakufahamisha mengi zaidi, namna mama ya michezo katika viwanja mbalimbali mbali. Na mwiki hii, kocha wa timu taifa ya DRC, Leopa Flora, Ibenge alikuwa kocha wa kumi kuacha kuifunza timu taifa baada ya kumalizika kwa michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika mwezi Julai kule nchini Misri. Ibenge hata hivyo nakuwa ni kocha watano bara Afrika kujiuzulu nafasi yake. Unakumbuka pia Herve Renard wa kule Ivory Coast, Sebastian min, Sebastian de Sabre kumradhi alikuwa kocha wa Uganda, Stuart Baxter uh, wa kule Afrika Kusini, Sande Chizwamba wa timu ya taifa ya Zimbabwe. Na Ibenge, inaonekana mambo yako mazuri sana kule uh, nchini ya, michilo, michilo ya Afcon. Ni kweli kabisa, Buso, mambo hayakuwa mazuri na wote tulishuhudia namna ambavyo DRC ilijitahidi sana kuweza kuonyesha uwezo wake. Tunafahamu kama ilikuwa katika kundi gumu, na matokeo ya michezo miwili ya kwanza dhidi ya wenyeji Misri sambamba na Uganda yaliwafanya wakajikuta, waka, waka, wanapata tiketi ya kwenda katika hatua ya kumi na sita bora kwa mlango wa nyuma, eh, wanasema best losers lakini Ibenge mara zote alikiri kwamba kufunza uh, klabu na kufunza timu ya taifa mm, ni kazi ambayo kwake imekuwa ni ngumu mno. Mm, tangu ameanza maisha yake ya soka amekuwa akifunza svita kwa muda mrefu, na tangu amepewa kibarua cha DRC zaidi ya miaka mitano iliyopita amekuwa katika nafasi ya ukocha. Kwa hivyo, ukiangalia, nafikiri ilikuwa ni wakati sahihi kwake kuamua kwamba anataka kuelekea wapi katika maisha ya soka, kwa sababu pia namna ee, ambavyo mwalimu anaendelea kufanya vizuri na ndivyo ambavyo hata anapata thamani lakini kama una majukumu mengi lakini unashindwa kuyatekeleza kikamilifu inakuwa ni, ni, ni, ni, ni changamoto. Tunafahamu hata mwaka jana klabu anayoiongoza ya AS Vita ili, iliondolewa katika hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika, na alisema kwamba pia alitoa ali, ali, ali sababu mojawapo kwamba ni majukumu. Imekuja kwenye timu ya taifa pia akatoa sababu mojawapo kwamba ni majukumu, amekuwa akishindwa kugawa muda wake, lakini unajiambia kwa nini alikuwa akingangania kuendelea kufunza uh, Leopards. Kwa hivyo mimi binafsi napongeza uamuzi wake, sababu ni mwalimu ambaye anataka sasa hivi kusimamia eneo moja katika klabu yake ya AS Vita na pengine ujio wa Christian Nsengi Biembe Unaweza kuwa ni chachu nyingine kwa DRC kuweza kurejesha tena ule ushindani ambao mm, tulishuhudia Jamhuri uh, ya Kidemokrasia ya Kongo ikitoka katika mashindano mbalimbali ya Afrika, na mimi nafikiri wazi kwamba DRC ina makocha wazuri sana na hata wachezaji. Changamoto ilikuwa ni aina ya mashindano wanakumbana nayo na wapinzani ambao wanacheza nao katika mashindano mbalimbali hapa barani Afrika. Na kocha mpya ameshatajwa kama ulivyoeleza hapo, tasiliana na Mwinyi Zahera, ambaye ni kocha <laughs> wa klabu ya Yanga Tanzania lakini pia Robert Kidiaba alikuwa ni kocha wa makipa, siku hizi ni mbunge kule uh, Katanga, jimbo la Katanga. Unakumbuka alikuwa ni kipa aliyekuwa na madoido sana uwanjani. Naam, an analeta uzoefu katika, katika mpira na katika timu ya taifa ya Kongo, kwa maana kwamba ametumia muda mwingi akicheza mpira. Ametumikia Mazembe kwa zaidi ya mwongo mmoja, zaidi ya miaka kumi. Huyu ni mchezaji ambaye anaweza kukupa kila kitu ambacho unachoweza kukihitaji ndani na nje ya uwanja. Amecheza mechi nyingi za kimataifa, amecheza kombe la dunia ngazi ya klabu mwaka elfu mbili na kumi TP Mazembe wakifika fainali na Inter Milani. Amefika fainali, nusu fainali ya kombe la mataifa barani Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tano bila shaka. Kwa hivyo huyu ni mchezaji ambaye analeta uzoefu pia katika timu ya taifa lakini hata hivyo, Abusa, ukiangalia makocha wengi ambao wanajiuzuru katika, katika mataifa hata klabu wengi wanawajibika kwa sababu ya matokeo mabaya kiona kocha kama eh, yavie Aguaya kocha mm, alikuwa kocha wa timu ya taifa ya Misri alingolewa mashindanoni baada ya, ya alijiuzuru baada ya Misri kutupwa nje ya mashindano ya fainali za mataifa ya Afrika. Sebastian Desabre yeye aliamua kungatuka mwenyewe. Herve Rena yeye aliamua ku, yeah, mm, kusema kwamba inatosha sasa kuifunza Moroko. Bado unakumbuka siku zinafunza soka kule Saudi Arabia. Yeah. Kwa hivyo nafikiri uh, wanasema mako, makocha wanawajibika kwa matokeo ya uwanjani na uwe, uwezo wa timu zao, na nicho ambacho tumekishuhudia na mimi nafikiri tumshuhudie tena msimu huu Florai, Benge ambaye hata, hata, tuone atafanya nini tena akiwa na majukumu pekee la kuifunza Vita Klub nam. Kule nchini Botswana, shirikisho la soka nchini humo limemtangaza raia wa Algeria De La Mrucha kuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Zebras. Uh, kocha huyo ambaye pia na raia wa Ubelgiji alikuwa mjini um, Gaborone wiki hii na kutia saini mkataba wa kuifunza timu hiyo. Unakumbuka pia aliwahi kuifunza Harambee Stars ya Kenya, Intamba mu Rugamba ya Burundi, lakini pia aliwahi kufunza timu taifa ya Libya. Hana bahati na soka la Afrika naweza kusema, Aden Amruchi <laughs> kwa sababu katika mataifa yote yaliyopita a uh, Burundi haikuwahi kufikia lengo lake la kufuzu fainali za mataifa ya Afrika. Badala yake imekuja kufunzwa na kocha mzawa Niongeko ni ambaye ndo akaiwezesha kwenda kwenda fainali za kwanza za Afrika Kenya. Akati anaifunza Kenya ilikuwa ni migogoro kila kila kila kila kila, kila siku akilalamikia kutolipwa mshahara mpaka akakimbilia FIFA kwamba hajalipwa stahiki zake, kwa hivyo Libya pia vivyo hivyo. Kwa hivyo kiangazia ni mwalimu ambaye amekuwa na mapenzi makubwa sana na, na unajua kufundisha buso soka mm. kanda ya Afrika Mashariki na kati ni kazi ngumu sana ukilinganisha na kufundisha kufunza soka Misri ama Afrika Kusini kwa sababu unapata kila kitu kama mwalimu lakini kwenye klabu hizi za kanda ya ama mataifa ya Afrika Mashariki unaweza kukuta shirikisho halina pesa hata ya kulipa mwalimu badala yake unakuta mwalimu anakimbilia FIFA kama tulivyoona tulivyoona baina ya FKF na, na na wakati ule uh, Aden Amruchi kwa hivyo huyu ni mwalimu ambaye pia ana kibarua cha kuthibitisha Botswana Botswana wana kazi kubwa ya kutaka kwanza kufuzu finali za mataifa ya Afrika za chani, lakini tayari wameshatoka, wamefungwa na, na Zambia katika hatua ya awali, wameondolewa na Zambia. Kwa hivyo kibarua pekee ambacho kinamkabili sasa hivi ni mchujo wa mechi za kuwania kufuzu finali za mataifa ya Afrika mwaka 2021 kule nchini Cameroon, lakini pia finali za kombe la dunia za mwaka 2022 nchini Qatar, ambako Botswana inatafuta tiketi ya mara ya kwanza. Utafahamu katika nchi pekee zilizopo kusini mwa Afrika ni mataifa mawili ni, ni, ni mataifa matatu ambayo yamefuzu fainali za Afrika Kusini, Angola ambao walishiriki mara moja mwaka elfu mbili na sita na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Na bila shaka umezungumzia FKF, shirikisho la soka kule nchini Kenya. Unakumbusha wiki hii tumemsikia uh, kocha mfaransa Sebastian Minya akisema kwamba iwapo uh, bwana <laughs> uh, Nicolas Mwendo, rais wa shirikisho la soka kule nchini Kenya, angependa kumfuta kazi afanye hivyo uh, kwa sababu uh, kwa na, na hoji je, iwapo wana changamoto ya kumlipa mshahara wake? Je, wakivunja mkataba, watatekeleza yale matakwa yaliyo katika mkataba? Anajiamini huyu ni mwalimu ambaye <laughs> naweza kusema kwa sasa anaweza kuongea lolote, kwa sababu uh, wakenya walikuwa wanataka kuiona timu yao ikishiriki fainali za Afrika baada ya miaka kumi na mitano. Amefanya hivyo, amewawezesha katika kipindi ambacho matarajio ya wakenya wengi katika kipindi hiki Kenya na wachezaji wengi wanacheza nje, kama kina Michael Olunga, Victor Wanyama na wengineo lakini timu haikufanya vizuri na wengi wamekuwa wakimshutumu kama ni mwalimu ambaye hana mpya, lakini waliomwajiri bado wanaendelea kumngangania na yeye, hata mm. Anaamini kwamba ili wamuondoe kwanza ni lazima wamthibitishe kwamba ni muovu, ni mtu ambaye hajaleta matokeo chanya. Sababu walimpa kazi ya kufuzu katika mchono ya bara Afrika, akafuzu akafuzu, na mm. hiyo ndio ilikuwa ni job description. Wanasema kwamba ule wajibu wake wa kikazi kwamba ni lazima aiwezeshe Kenya kufuzu finali za Afrika, alifanikiwa. Sasa una una una una mwondoa vipi mwalimu kama? Lazima utafute sababu nyingine ya kipekee, ni kama ilivyokuwa kwa Tanzania wao hawajafanya vizuri katika AFCON na sasa kwamba tunamuondoa mwalimu Emmanuel Amunike, bila pasipo kujali kwamba huyu ni mwalimu ambaye anahitaji muda, pamoja na kelele nyingi, lakini anahitaji muda ili aweze kutengeneza kikosi chake, aweze kuandaa mifumo ambayo itaipeleka mbele soka la Tanzania, lakini nafikiri, uh, mimi najiamini sana kwa sasa, na pengine hata maafisa wa FKF wakikaa ofisini wanajiuliza, akina Doris Petra, kwa kwamba tutamfutaje kazi mtu ambaye ame deliver, ametoa matokeo aliyokuwa anatakiwa. Naam. Bila shaka asante sana uh, msikilizaji wapo ni unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza, makala ya jukwaa la michezo kutoka hapa RFI Kiswahili, Jumamosi ya leo, upo nami Victor Buso nikiwa na mwenzangu Fredrick Nwaka, tunawaletea uchambuzi wa matukio yaliyotokea viwanjani wiki hii, lakini pia yale yanayotokea leo Jumamosi. Tukumbushe tu kwamba ligi kuu ya soka katika mataifa mbalimbali kule barani Ulaya A, ilianza jana Ijumaa na mechi kadhaa zinaendelea leo Jumamosi. A, kule nchini Uingereza, mechi inaendelea kati ya Crystal Palace na na na Everton huku kadhaa zinaendelea na, na, na, na, na, na, na Amiens Montpellier na Rennes kuanzia saa tatu usiku za saa za, za Afrika Mashariki. Bila shaka ni mwaka msimu, um, umeanza kule barani Ulaya na mashabiki wa soka unafuraha sana. Unakumbuka ulikuwa unazungumza wiki hii na Emmanuel Eliazar, fundi wetu mtambo hapa, anapenda sana Barcelona. <laughs> Naam, anapenda sana Barcelona, lakini ambacho wewe nastajabu ni kwamba afahamu majina ya wachezaji wa FC Barcelona. Wengi wao hawafahamu Messi na, na, na Iniesta ambaye alishaondoka Barcelona. Kwa hivyo ni kweli nachokizungumza abuswa na uh, m, bila shaka mashabiki wengi kandanda barani Afrika Mashariki na Kati wanafuatilia kwa karibu sana ligi, ligi, ligi mbalimbali barani Ulaya na hususan ligi kuu ya Uingereza ambayo imevutia mashabiki wengi wa soka duniani na zaidi cha zaidi kwamba kuna wachezaji wengine kutoka Afrika Mashariki na Kati ambao wanacheza huko. Naweza kusema kwamba tumeshuhudia msimu ambao ni wa usajili hasa katika dirisha la mwisho, aa, katika siku ya mwisho ya usajili baadhi ya wa wachezaji kutoka barani Afrika waki, waki, wakiama klabu zao. Mathalani mchezaji wa safu ya ushambuliaji wa timu ya taifa ya Nigeria, Alexander Iwobi, yeye mm-hmm. Katika siku ya mwisho ya usajili alijiunga na Everton akitokea Arsenal. Beki wa kimataifa wa Brazil, David Luiz, alihama Chelsea na kujiunga na, na, na, na, na Arsenal. Lakini pia tumeshuhudia uh, Inter Milan ya Italia ikifanya usajili mkubwa wa kumnunua mshambuliaji wa Manchester United Lukaku, Romelu Lukaku, lakini pia tukashuhudia Uh, mchezaji kama Dani Welbeck yake baada ya ki, kuondoka Arsenal amekwenda Watford. Kwa hivyo mambo mengi baada ya ya kutokea usajili, tunakuja tunachokuja kuona uwanjani ni kwamba aje uh, wachezaji wale wameingia kwenye mifumo na ule utamu mwenye, pamoja na kwamba utakuwa ni mwanzo, lakini nafikiri burudani uh, ni, ni sehemu ya mashabiki wengi wa soka na tutashuhudia kuona uh, timu zipi zinavuna vipi na, kuli, na ikiwa usajili wao umeleta matokeo chanya na ni kitu ambacho mimi nitakuwa nikitazama kwa, kwa karibu yeah, sana mm, Victor. Bila shaka tuna mambo yatakavyokuwa endelea kule barani Ulaya. Na mtuje na barani na Afrika, klabu ya Gor Mahia wiki hii, bila shaka kuna kocha mpya. Lakini hatua hii ilikuja baada ya kocha Hassan Oktay, ni raia wa Uturuki. Unakumbuka siku kadhaa zilizopita aliondoka kwamba anaenda kule bara Ulaya kushughulikia masuala ya binafsi ya kifamilia, lakini alipofika kule akaandika barua kwa unyenyekevu sana akisema kwamba hakuna neno na mtu <laughs> <laughs> kwamba, e, sina neno lakini nimefika hapa, a, bado mambo yangu hajakaa vizuri. Kwa hivyo nawashukuru sana na ule, ulipa, a, kwa muda mlionipa kuwa kocha wenu na sasa naomba niachane nanyi mabingwa mara kumi na nane wa ligi ya soka kule nchini Kenya, ndani ya misimu mitatu mekuwa mm, na makocha tofauti, tangu alipoondoka Dylan Kerry Mwingereza, mm, wakaja kocha mwingine uh, bila shaka akaja na... Lugarusic na ile kocha kutoka kule Brazil, Brazil, naam. Kwa hivyo ukiangalia ni kwamba timu uh, zetu hazina utamaduni wa kukaa na makocha na ndio maana wanawapa wengi mkataba wa mwaka mmoja mmoja au mkataba wa miaka miwili miwili na wakipata matokeo mabaya wanawafukuza. Uh, Gor Mahia wamekuwa wababe sana wa soka la Kenya katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Na katika kipindi hicho cha miaka mitano iliyopita tumeshuhudia wakifuzu mara mara mbili kucheza hatua ya makundi ya kombe la shirikisho barani Afrika. Lakini katika kipindi hicho cha miaka mitano ameondoka na wachezaji wake muhimu kama vile mshambulizi kutoka nchini Kenya Jacis Twiseng ambaye ameondoka msimu huu na kujiunga na klabu ya Petro Atletico ya nchini Angola. Tumeshuhudia uh, Francis Kaata akijiunga na Simba ya Tanzania, lakini pia tulishuhudia Michael Olunga akienda kucheza mpira Sweden miaka. Katika kipindi cha miaka mitano walimu wanakuja wanahitaji kuwa na wachezaji aina fulani ya wachezaji. Sasa wanapoona uh, wachezaji wao wanakosekana pengine kutokana na sababu za kifedha mm, ama nyinginezo za kiutawala, inakuwa ni ngumu kwa wao kutekeleza mikakati yao. Huyu kocha ameipa ubingwa Gor Mahia msimu uliopita wa ligi kuu ya Kenya, na aliwezesha kucheza hatua ya makundi ya kombe la shirikisho. Unajiuliza anaondoka kwa sababu gani? Bila shaka itakuwa mambo ya fedha na bila shaka, ni jambo ambalo aliwezi kusema njia, pengine hawezi kusema hadharani, lakini kwa vyovyote vile nafikiri ni sababu za kifedha ambazo zimemuondoa kocha huyu na ambaye Alikuwa kipenzi alika wa wachezaji wengi ka hata mwenyewe amenukuliwa hata na vyombo vya habari vya Tanzania, anasema kwamba Gor Mahia kama klabu haikuwa tayari kumpa mkataba mpya, ile yeye alikuwa tayari kubaki na hata mwalimu alitaka kubaki naye, lakini kama mchezaji anasema kwamba basi nipoona Simba wananipa fedha nikaamua niende kwao. Changamoto kubwa hapa ni fedha, si vinginevyo. Gor Mahia wanabaki kwa klabu kubwa kwa jina, kama ilivyo kwa Yanga, kama ilivyo kwa Simba, ingawa Simba sasa hivi unaweza kusema kwamba wamepiga hatua kutoka walipokuwepo, lakini timu zinapata makocha mazuri, wanaondoka kwa sababu ambazo ni za kiuchumi. Inasikitisha Abuso. Na bila shaka kule nchini Uganda kikosi cha uchezaji wa soka uh, wasiozidi miaka kumi na saba wameanza maandalizi kule katika mji wa Jinja. Uh, tayari kabisa kwa michuano ya SEKAFA ukanda Afrika mashariki ya kati, uh, mchuano itakaofanyika kule uh, jijini Asmara nchini Eritrea kati ya tarehe kumi na sita wa Septemba uh, tarehe kumi na sita mwezi huu wa Agosti hadi tarehe moja mwezi Septemba. Uganda imepangwa pamoja na Rwanda, Ethiopia na Sudan Kusini, lakini pia kuna mataifa mengine kundi A: Eritrea, Kenya, Burundi na Somalia, huku Tanzania, Sudan na Jibuti zikiwa katika kundi moja na nwaka. Pia unakumbuka, uh, mwishoni mwa juma hili pia tutashuhudia fainali ya wanawake ya Kosafa naam Kusini, lakini pia uh, wasichana wa Tanzania walifika katika fainali wakiwafunga wenyeji mm, Afrika kusini mabao mawili kwa bila. Bila shaka wasichana chipukizi chini ya umri wa miaka ishirini, mashindano ya uh, vijana mm. ya wanawake chini ya umri wa miaka ishirini na Tanzania wanacheza fainali na Zambia, timu ambayo imekuwa ni imara sana katika kanda hii, na nafikiri utakuwa ni mchezo mgumu hususan kwa Tanzania. Mambo yakavyokuwa kwa bahati mbaya sana mbele wetu. Tunakwenda sana, tuelekee kule DRC kabla ya kutamatisha uh. Kikosi cha mchezo wa kikapu kwa upande wa wanawake kinaondoka leo kwenda kule jijini Dakar nchini Senegal kushiriki katika mashindano ya bara la Afrika ambayo yameanza na tamalizika tarehe 19 mwezi huu. Ni makala 24 na unakumbuka kwamba kikosi hiki cha wanawake kinakwenda kule baada ya timu ya wanaume kunyakua taji la Afrika uh, hivi karibuni kule nchini Mali. Unakumbuka vyema sana walioishinda timu ya taifa ya yeah, Kenya nam Kenya. <laughs> Na tumalizie na wiki hii, klabu ya soka ya Tipi Mazembe kule DRC ilianzisha kampeni ya kupambana na Ebola. Timu hizo mbili zilikutana katika uwanja wa mpira wa futuka pa kilometa 30, kutoka mji Lubumbashi. Walikuwa wamevaa vazi nyekundu, nyeupe kwa wachezaji wa Tipi Mazembe na bluu, nyeupe kwa wale wa Dombosco sport club. Ujumbe ni sawasawa sawa, juu ya wote, stop Ebola. Moise Katumbi mpinzani nchini DRC na mkuu kiongozi wa tipi Mazembe alisema ana wasiwasi kuhusu idadi ya Waafrika wa ugonjwa wa, wa virusi Ebola. Vifo elfu mbili vya Ebola ni vingi sana anasema. Kama mkongomani anakufa kugoma eh, Beni, Butembo au anakufa Kinshasa ni mkongomani tunaperdre. Tunaperdre plus ou moins 2000. Persona, leo shibote tukamatane mukintu kimoya jua Kongo yetu yende kumbele sana na Mazembe na, na, na, jina uh, uwezo wa kutengeneza uh-huh, utafuta fedha wa klabu kama ile utakuwa una manufaa makubwa mm, katika jitihada za kukabiliana na maradhi haya, na bila shaka na tunawatakia kila laheri katika harakati hizo. Na kwa bahati mbaya sana, muda wetu umefika mwisho mm. Shukrani sana msikilizaji kwa kuwa nasi katika matangazo haya ya jioni. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na nikutakie jioni njema. Kwa heri Eliwa. hey, omemaka kakokei metala makambo tiki na sima Namna hiyo anaitwa Papa Wemba. Kibao kinakwenda kwa jina la Blesur, akiwa na maana jeraha. Basi msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa. Kwa heri.