Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa kiswa ya Kiswahili ya Radio France International na kutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Wille e, karibu katika matangazo ya jioni leo hii, ikiwa ni siku ya Jumapili Agosti 11 mwaka 2019, na tuanze na, na muhtasari wa habari za dunia. Idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya moto nchini Tanzania yafikia 71. Na, na rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli awataka Watanzania kuvuta subira. Na baadhi ya Waislamu nchini Sudani washerekea Id Alhaji ya kwanza bila rais Omar al Bashiri. Na polisi huko Hong Kong watumia mabomu mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Kuna hayo na mengine mengi, lakini tuanzie nchini Tanzania. Idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali ya moto iliyotokea jana mkoani Morogoro, nchini Tanzania, baada ya gari lililobeba mafuta aina ya petroli kuanguka na kulipuka imefikia sabini na moja. Frederik Nwaka anakuja na taarifa zaidi. Hayo yanajiri wakati huu rais wa Tanzania Joni Pombe Magufuli akiwa ametangaza siku tatu za maombolezo kufuatia msiba huo. Hii leo Rais Magufuli amewatembelea na kuwapa pole majeruhi wa ajali hiyo waliolazwa katika hospitali ya kitaifa ya Muhimbili mkoani Morogoro. Zoezi la utambuzi wa miili limefanyika hi leo baada ya miili hiyo kufanyiwa vipimo vya vinasaba DNA kabla ya kufanyika taratibu nyingine za mazishi. Waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amewaongoza Watanzania, viongozi na waombolezaji wengine katika zoezi hilo. Kabla ya mazishi, miili ya watu waliofariki na kutambuliwa imezikwa na ndugu zao katika maeneo mbalimbali na wengine walitarajiwa kuzikwa katika makaburi ya pamoja kwenye milima ya Kola mkoani Morogoro. Katika ajali hiyo zaidi ya watu sitini walijeruhiwa vibaya na wanaendelea kupata matibabu katika hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam na mkoani Morogoro. E, wakati huo huo, rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amesifu kazi nzuri iliyofanywa na madaktari katika kuhudumia majeruhi wa ajali hiyo katika hospitali ya taifa ya Muhimbili. Nafanya kazi kubwa, na napenda tuniwakilishie kwamba endeleeni kufanya hii kazi, na kupongeza madaktari wote, na naomba nifikishie shukrani zangu kwa niaba ya serikali, pamoja na manesi wote na wahudumu wote katika njia mbalimbali, ambao wameshiriki katika kuokoa maisha ya wagonjwa wetu na... E, katika hatua nyingine Rais Magufuli amewataka Watanzania kuvuta subira na kuwa wavumilivu katika kipindi hiki kigumu badala ya kugeuka kuwa majaji wa kuhukumu kutokana na kile kilichotokea. Hii ni kazi ya Mungu. Tujitahidi sasa hivi kuwaombea hawa wagonjwa na marehemu wapumzike kwa amani, lakini sisi tusiwe majaji kwa sababu walikwenda, walikuwa wanaenda kuiba mafuta. Si kila mmoja alienda kuchukua mafuta. Wako wengine walikwenda kuokoa wako wengine walikuwa wanapita na safari zao wakapatwa na dhahama hiyo. Kutoka nchini Tanzania tuelekee nchini DRC. Watu zaidi ya kumi na watano wamefariki dunia na wengine kadhaa hawajulikani walipo baada ya boti kuzama katika Ziwa Kivu karibu na mji wa Bukavu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakuu wa serikali kwenye eneo hilo ya ya ajali wamesema. Waziri wa uchukuzi na mawasiliano katika jimbo la Kivu Kusini uh, Swedi Basila ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP uh, kuwa watu wasiopungua sabini na sita waliokolewa na mabaharia waliokaribia eneo hilo la tukio na kuongeza kuwa makumi ya wengine hawajulikani walipo. Ajali hii inakuja siku kadhaa zikiwa zimepita baada ya watu wengine kumi na mmoja kufa maji katika mto Lukenye katika eneo la ndani lililo na misitu katika mkoa wa Kasai ambako mito inategemewa kama njia ya usafiri kutokana na, na ukosefu wa barabara. Baadhi ya Wananchi wa Sudani wameadhimisha siku ya al Haj kwa mara ya kwanza bila uwepo wa rais wa nchi hiyo Omar Albashiri aliyeondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka huu. Hata hivyo, Waislamu nchini humo wameadhimisha sikukuu hiyo wakati wanakabiliwa na bei kubwa ya bidhaa, hatua ambayo imesababisha kudorora kwa maadhimisho hayo. Hayo yanajiri wakati huu wananchi wa Sudani wakisubiri kwa hamu na gamu kusainiwa kwa mkataba wa mwisho utakaosaidia kupatikana kwa serikali ya kiraia. RFI, Radio France Internationale. E, tayari ni saa 12 na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na kumbuka tu unaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Radio France International inayokutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Watu wasiopungua 69 wamejitokeza na kuonyesha nia ya kugombea uraisi katika uchaguzi ujao nchini Tunisia, baada ya muda wa mwisho wa kum baada ya muda wa mwisho kumalizika siku ya Ijumaa wiki hii. Miongoni mwa watu waliojitokeza kuwania nafasi hiyo ni pamoja na waziri mkuu wa nchi hiyo. Uchaguzi mkuu nchini Tunisia unatarajiwa kufanyika Septemba 15 mwaka huu huku idadi hiyo kubwa ya walioonyesha nia ya kuwania urais ikitarajiwa kuleta ushindani mkubwa wa kisiasa zaidi ya wahamiaji 80 wameokolewa katika bahari ya Mediterania hiyo jana, ukiwa ni mwendelezo wa matukio mengine kama hayo ambayo yamekuwa yakitokea katika bahari hiyo. Wahamiaji hao, wengi wao wakiwa raia wa Sudani wameokolewa na meli ya Viking katika eneo la pwani ya nchi ya Libya wakiwa njiani kuelekea Ulaya kutafuta maisha na hifadhi. Zoezi la uokoaji limefanyika, lakini changamoto imekuwa ni nani atakayewachukua na kuwapa hifadhi wahamiaji hao, huku kisiwa cha Malta kikijitokeza na kuahidi kuwapa hifadhi wahamiaji 39 <mulia> Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni Radio France International idhaa ya Kiswahili kikutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Tayari ni saa 12 na dakika saba. Polisi huko Hong Kong wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao wamekuwa wakipinga mswada wa sheria ambao ungetoa mamlaka ya wakazi wa Hong Kong kwenda kushtakiwa China, huku wakishutumu serikali ya China kwa kutaka kuchukua mamlaka zaidi. Waandamanaji hao pia wamesema wamejipanga kujitole, kujitokeza Jumapili ya leo katika mitaa ya Hong Kong wakipinga, marufu, wakipinga marufuku ya polisi ambao wamekuwa wakikabiliana nao katika takribani, takribani kwa miezi miwili sasa. Tukuelekea nchini Yemen kumeshuhudiwa makabiliano makali miongoni mwa vikosi washirika vinavyopigana huko Yemen, jambo linaloonekana kuwepo kwa mpasuko kwa wapiganaji wanaoiunga mkono serikali ya Yemen na hivyo kusababisha ugumu katika jitihada za Umoja wa Mataifa kufikisha mwisho vita vya taifa hilo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Umoja wa Falme za Kiarabu Sheikh Abdullah bin Zayed ametoa wito wa kusitishwa kwa mashambulizi ya kijeshi katika maeneo ya mji wa kusini wa Aden nchini Yemen. Maafisa wa usalama jijini Oslo nchini Norway wamethibitisha kuwa wanamshikilia mshambuliaji wa aliyefanikiwa kuingia katika msikiti karibu na Oslo na kumjeruhi mtu mmoja Jumamosi wiki hii. Tukio hilo limekuja wakati zaidi ya waumini milioni mbili duniani wa Kiislamu kutoka pande tofauti ulimwenguni wakikusanyika kupanda mlima Arafa karibu na mji wa Maka nchini Saudi Arabia, hatua inayoashiria kilele cha ibada ya hija. Serikali ya Saudi Arabia imewapeleka maelfu ya wanausalama katika njia zote za maeneo matakatifu ambazo zina umbali wa kilomita 20 mashariki mwa Maka. RFI. Radio ikielekea kuwa saa kumi na mbili na dakika kumi sasa, ni wakati wa makala ya Changu Chako Chako Changu na Ali Bilali. Karibu mpenzi msikilizaji, katika makala ya changu chako chako changu hapa Radio France International. Makala changu chako chako changu hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilali, bienvenu nam hi. Leo katika historia, nitakuletea historia ya nchi za jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC. Kabla ya kuundwa kwa SADC kulikuwa na mkutano wa uratibu wa maendeleo ya kusini mwa Afrika Sadekc ulioanzishwa mnamo mwaka 1980 huko Lusaka nchini Zambia. Asili hii juu ya historia ya Sadek na kuanzishwa kwa mkataba wa Sadek inajadiliwa kupitia mkutano wa uratibu wa maendeleo ya kusini mwa Afrika, mabadiliko kutoka Sadekc hadi Sadek, mkataba wa Sadek, Marekebisho ya mkataba wa SADC. Mkutano wa uratibu wa maendeleo ya kusini mwa Afrika. Jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, ni jumuiya ya kiuchumi ya kikanda inayojumuisha nchi wa shirika 16 ikiwa ni pamoja na Angola, Botswana, Komoro, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Eswatini, Lesotho, Madagaska, Malawi, Mauritius, Msumbiji, Namibia Ushelisheli, Afrika Kusini, Tanzania, Zambia na Zimbabwe. Imeundwa mwaka 1992 baada ya kubadilika kutoka SADC. SADC imejitolea kwa ujumuishaji wa kikanda na kupambana na umaskini katika ukanda wa kusini mwa Afrika kupitia maendeleo ya kiuchumi na kuhakikisha amani na usalama. Malengo makuu ya jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika, SADC ni kufikia maendeleo ya kiuchumi, amani na usalama na ukuaji wa uchumi, kupunguza umasikini, kuongeza kiwango na ubora wa maisha ya watu wa ukanda wa kusini mwa Afrika na kuunga mkono wanyonge wa, wa kijamii kupitia ushirikiano wa kikanda. Malengo haya yanapaswa kupatikana kupitia ushirikiano ulioongezeka wa kikanda ambao umejengwa kwa misingi ya demokrasia na usawa wa maendeleo endelevu. Malengo ya SADC kama ilivyoonyeshwa katika kifungu cha tano cha mkataba wa SADC mwaka 1992 ni kufanikisha maendeleo na ukuaji wa uchumi, kupunguza umasikini, kuongeza kiwango na ubora wa maisha ya watu wa ukanda wa kusini mwa Afrika na kusaidia waliokosa jamii kupitia ushirikiano wa kikanda kubadilisha maadili ya kawaida ya kisiasa, mifumo na taasisi, kukuza na kulinda amani na usalama, kukuza maendeleo ya kujitegemea katika misingi ya ushirikiano wa pamoja na utegemezi wa kati ya nchi wanachama, kufikia utangamano kati ya mikakati na mipango ya kitaifa na kikanda, kukuza na kuongeza ajira yenye tija na utumiaji wa rasilimali za kikanda. Kufikia utumiaji endelevu wa rasilimali ya asili na kinga bora za mazingira, kuimarisha na ujumuishe ushirika wa kihistoria wa muda mrefu, kijamii, kitamaduni na viungo kati ya watu wa ukanda. Burundi iliomba kujiunga na jumuiya ya SADEK lakini mpaka sasa haijakubaliwa. kwa kipindi hiki Tanzania imekuwa mwenyeji wa mkutano wa SADC ambapo tayari kumekuwa na wiki ya maonyesho ambayo imefanyika jijini Dar es Salaam. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Adolf Mkenda, katibu mkuu kwenye Wizara ya Mali Asili na Utalii. Ha, mimi nitazungumzia tu sekta ambayo inanihusu moja kwa moja ambayo ni sekta ya utalii e, na tumejipanga vilevile katika sekta ya utalii kushiriki kikamilifu katika maandalizi e, ya mapokezi ya wageni waliokuja hapa. Idara yetu ya utalii na shirika letu, bodi ya utalii, wameshiriki bega kwa bega pamoja na wizara mambo ya nchi za nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki na wizara nyingine zote katika kufanya maandalizi ya kuwapokea wageni, na tunatumia fursa hii vile vile kutangaza Uh, fursa za utalii zilizopo Tanzania. Na tunafanya hivyo hasa kwa ajili ya wale waandishi wa habari eh, kutoka nchi mbalimbali ambao watamiminika hapa Dar es Salaam, hasa wakati wa mkutano wa wakuu wa nchi na serikali utakaofanyika hapa. Aa, na ni matumaini yetu kwamba wataondoka na picha nzuri kuhusu nchi yetu, na wataendelea kuvutia watu wengi zaidi kuja kututembelea hapa Tanzania. Tanzania na vivutio vya utalii vingi, ni vivutio gani muhimu ungependa wageni hawa waondoke navyo kichwani na wakiwa na alama katika vichwa vyao? Kwanza, tuna vivutio vingi kama unavyofahamu, vya asili, wanyama pori, e, mlima Kilimanjaro na milima mingine e, na maeneo mengine ambayo huwa hayatajwi sana a, hasa malikale zetu e, kwa mfano Kilwa Kisiwani. Unajua, kwa mfano juzi juzi hapa juzi wamegundua a, sarafu kule Australia ambayo inaonyesha kulikuwa na mahusiano ya kibiashara zama na zama kati ya fukwe zetu hizi huku na Australia. Kwa kuna vivutio vingi kwa za Sadik kuna kitu muhimu sana kwamba Tanzania uh, ni mrithi wa ukombozi wa Afrika kwa sababu juhudi zote za ukombozi wa Afrika ziliratibiwa kutoka Dar es Salaam e, kamati ya ukombozi ya OAU makao yake makuu yalikuwa hapa Dar es Salaam na vile vile e, Mwalimu Nyerere alikuwa ndio mwenyekiti muasisi wa nchi za mstari wa mbele za kupigania uhuru. Sasa nchi takriban zote za SADC e, zimerithi e, jukwaa hilo la nchi za mstari wa mbele za kupigania uhuru, kwa sababu ni katika hizo frontline states ndio uamuzi ulifanyika Arusha kwamba tuunde jumuiya ya maendeleo. Kwa hawa wamekuja na wakati wanazungumza pale wanasema wenyewe kwamba tunajisikia tumerudi nyumbani. Vyama vya ukombozi Frelimo ilizaliwa Dar es Salaam, SWAPO ya Namibia ilizaliwa Tanga, wapigania uhuru wengi walikaa Dodoma. Kwa hiyo napo, tungependa tukumbushie mchango uliofanywa na watanzania wenzetu, ili tuendeleze mshikamano wetu kama Afrika na nchi za kusini mwa Afrika kwa ajili ya kuendelea kujilinda kama nchi zetu kwa pamoja na kujenga uchumi kwa pamoja. nikushukuru profesa. na kwenye kipengele cha utamaduni, kama alivyokujuza hapo awali mwenzangu Steven Mumbi, amekuwa akifuatilia kwa karibu, na anazungumza hapa na mmoja miongoni mwa watu ambao wamejitokeza katika maonyesho hayo. naitwa Haika Kawiche. Eh Haika, naona hapa una urembo ama mapambo ya namna mbalimbali ya utamaduni, kwa kuelezea hasa ni mapambo gani hasa unadhani waga wanavaa wanawake? katika nchi hizi za Afrika. Aha, hapa ni nina mikufu ya shingoni ambayo tunatengeneza kwa shanga. Kwa hiyo hii mikufu wanavaa wanawake, kwa sasa hivi wanavaa wanawake wote, yani Watanzania wote, ingawaje kipindi cha nyuma walikuwa wanavaa zaidi Wamasai wa kabila la wa Wamasai. Kwa hiyo tulikuwa tunaona wanapendeza, na ule tiari ni utamaduni ambao umepelekea Tanzania kufahamika zaidi kwamba Wamaasai ndio wanaovaa hizi shanga za kama shingoni, wanavaa za miguuni, mikononi, lakini sasa hivi wa, tumejikuta kwamba wanawake wote tunavaa na pia, mimi hapa ni Mchaga, lakini nimejikuta ninatengeneza shanga, ingawaje zamani tulikuwa tunajua Masai peke yao ndio wanaojua kutengeneza hizi shanga, lakini na sisi tumeshapata ubunifu wa kuweza kutengeneza. Kwa hiyo ni kwamba sanaa inakuwa kwa hiyo tunatoka katika ile sanaa ndogo iliyokuwepo mwanzo, na sasa hivi tunakuwa kisanaa. Ndio maana tumejikuta kwamba ubunifu umeongezeka, watu wanatengeneza vitu vizuri vya aina tofauti tofauti na sio vya kutoka nje. Kwa hiyo kwa kweli tumekuwa kisanaa, yaani tunafurahi. Ni, ni rika ni gani hasa wanawake wanaweza wakavaa sasa hivi urembo wa aina hiyo? kwa kweli, kwa sasa hivi hata watoto, kuna vibangili tunatengeneza vidogo kwa ajili ya watoto wa mwaka mmoja hata miezi sita tunawatengenezea vibangili vidogo wanavaa, na pia tuna mikufu ya watoto wadogo tunatengeneza. Kwa hiyo ni kwa ujumla, ni kwamba watu wote sasa hivi kuanzia rika la watoto wadogo mpaka watu wakubwa wote wanavaa vitu hivi vya shanga kwa sababu tumejaribu ku ongeza ujuzi katika kuvitengeneza. Kwa hiyo ilikuwa ni vinatengenezwa vya watu wakubwa, tuliona zaidi kwamba shanga ni kwa ajili ya watu wazima, kwa mfano kama wa, wanawake waliofikia miaka kumi na tano na kuendelea, lakini sasa hivi tumeweza kupata ubunifu zaidi na kutengeneza vitu vya watoto wadogo pia ambavyo wanavaa. Kwa hiyo wote wanavaa vitu vya shanga. Sasa ukiangalia hapa, nina bangili ndogo kwa ajili ya watoto. Kwa hiyo ndio hii inayosema kwamba wote sasa wanatumia hizi shanga. Nani, kwa Masai tulikuwa tunaona pia wanaume wanaweza wakavaa shanga. Vipi wewe, hujapata watu wanataka eh, shanga kuvaa mkononi, miguuni wanaume? Kwa kweli, nimepata wanaume wamekuja wamenunua bangili. Kuna bangili za shanga ambazo tunatengeneza kwa ajili ya wanaume, kwa sababu tunazitofautisha kwamba za wanawake zinakuwaje na za wanaume zinakuwa vipi. Utofauti ukoje? Utofauti upo katika ile design. kwa sababu wanawake wanapenda vitu vya kung'ang'aa, halafu yani venye urembo, urembo mwingi. Wanaume wanapenda vitu ambavyo havina ule urembo mwingi, kwa hiyo hiyo ndo tunaweza kutofautisha kwamba hii ni bangili ya kiume. Kwa mfano kama tunatumia vitu vya mbao kutengeneza bangili za kiume, na pia tunaweza kutumia vitu vya mbao tukachanganya na shanga kutengeneza bangili za kike. Kwa hiyo ndio inaweza kusaidia kutofautisha hizi shanga zipi za kiume na zipi za kike. Utamaduni huu nadhani ni muhimu ukaendelezwa na ukaendelezwa ni kweli ni muhimu sana ukaendelezwa, kwa sababu kama usingeendelezwa, mimi nisingekuwa najua kutengeneza shanga kwa sasa. Ingebaki kwamba ni utamaduni wa Wamasai peke yao, lakini kutokana na jinsi ambavyo unaendelezwa, ndivyo ambavyo na hata jamii inazidi kupata ujuzi juu ya kutengeneza vitu vya shanga. Kwa hiyo tumejikuta kwamba si Wamasai peke yao ambao wanaweza kutengeneza ereni wanaweza kutengeneza mikufu ya shingoni, bangili za mikononi, shanga za kiunoni, si wa Masai peke yao. Tumejikuta kwamba hata makabila mengine, kutokana na jinsi ambavyo huu utamaduni unakuwa, tunaweza sasa kupata yale mafunzo na kutengeneza pia. Unafanya nini sasa ili biashara yako hii ya kutengeneza vitu hivi vya utamaduni ifike mbali zaidi? Kwa kweli kwa sasa hivi ninajitahidi kuitangaza kama hivi nimekuja katika haya maonyesho ya Sadek. Ninamshukuru Mungu sana kupata hii nafasi. Kwa hiyo hapa ninajua kwamba mimi ninaenda kuitangaza zaidi biashara yangu na watu wengi watanifahamu, nitatoa contact zangu kwa hiyo inakuwa rahisi pia kunipata. Kwa hiyo ninategemea kupata hata masoko ya nje kwa kupitia haya maonyesho ya Sadek. Ni kushukuru sana. Jina lako tena? Jina langu ni Haika Kawiche. Asante Haika. Asante. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki na kuletea kibao hiki Blessir, kibao ambacho kiliimbwa na mwanamuziki ambaye tayari kwa sasa ni marehemu, anaitwa Papa Wemba, kibao ambacho aliimba ili kuwakumbuka watu mbalimbali mbali ambao walitoweka katika ulimwengu huu, na kuletea kibao hiki wakati nchini Tanzania kukiwa na maombolezo ya vifo vya watu ambao wali fariki kutokana na ajali ya moto huko Morogoro. Kwa niaba ya makala haya ya changu chako chako changu na idhaa hii ya Radio France, unatoa mkono wa pole kwa ndugu jamaa na familia ambao walipoteza wapendwa wao katika tukio hilo. Sikiliza Blessir naye Papa Wemba, sikiliza namna gani alivyoimba na hisia kali. Blessir maana yake jeraha. Bilali ni kutakie bon dimanche, lakini pia pole kwa mara nyingine tena kwa ndugu zetu wa Tanzania. Kumbuka tu unaendelea kuisikiliza Radio France International ikiwa ni idhaa ya Kiswahili na kutangazia eh, moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na tayari ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki eh, sawa na saa kumi na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Victor Wille. E, karibu katika matangazo ya jioni leo hii ikiwa ni siku ya Jumapili Agosti 11 mwaka 2019 na, na tuanze na muhtasari wa habari za dunia. Idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya moto nchini Tanzania yafikia 71 na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli awataka Watanzania kuwa na subira. Baadhi ya Waislamu nchini Sudani washerekea Idi Alhaji ya kwanza bila Rais Omar al-Bashir. Na polisi huko Hong Kong watumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Kuna hayo na mengineo mengi, lakini tuanzie nchini Tanzania. Idadi ya watu waliofariki kutokana na ajali ya moto iliyotokea jana mkoani Morogoro nchini Tanzania baada ya gari lililobeba mafuta aina ya petroli kuanguka na kulipuka imefikia 71. Frederick Nwaka anakuja na taarifa zaidi. Hayo yanajiri wakati huu Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli akiwa ametangaza siku tatu za maombolezo kufuatia msiba huo. Hii leo Rais Magufuli amewatembelea na kuwapa pole majeruhi wa ajali hiyo waliolazwa katika hospitali ya kitaifa ya Muhimbili mkoani Morogoro. Zoezi la utambuzi wa miili limefanyika hii leo baada ya miili hiyo kufanyiwa vipimo vya vinasaba DNA kabla ya kufanyika taratibu nyingine za mazishi. Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa amewaongoza Watanzania viongozi na waombolezaji wengine katika zoezi hilo. Kabla ya mazishi, miili ya watu waliofariki na kutambuliwa imezikwa na ndugu zao katika maeneo mbalimbali mbali, na wengine walitarajiwa kuzikwa katika makaburi ya pamoja kwenye milima ya Kola mkoani Morogoro. Katika ajali hiyo zaidi ya watu 60 walijeruhiwa vibaya na wanaendelea kupata matibabu katika hospitali ya taifa ya Muhimbili jijini Dar es Salaam na mkoani Morogoro. Wakati huo huo, rais wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli amesifu kazi nzuri iliyofanywa na madaktari katika kuhudumia majeruhi wa ajali hiyo katika hospitali ya taifa ya Muhimbili. nafanya kazi kubwa na, napenda tu niwakilishie kwamba endeleeni kufanya hii kazi kuongeza madaktari wote na naomba nifikishie shukrani zangu kwa niaba ya serikali, pamoja na manesi wote na wahudumu wote katika njia mbalimbali ambao wameshiriki katika kuokoa maisha ya wagonjwa wetu na... E, katika hatua nyingine rais Magufuli amewataka Watanzania kuvuta subira na kuwa uvumilivu katika kipindi hiki kigumu, badala ya kugeuka kwa majaji wa kuhukumu kutokana na kile kilichotokea. Hii ni kazi ya Mungu. Tujitahidi sasa hivi kuwaombea hawa wagonjwa na marehemu wakumzike kwa amani, lakini sisi tusiwe majaji, kwa sababu walikwenda naenda kuiba mafuta. Si kila mmoja alienda kuchukua mafuta, wako wengine walikwenda kuokoa, wako wengine walikuwa wanapita na safari zao wakapatwa na madhara hayo. wa E, kutoka nchini Tanzania tuelekee sasa nchini Sudani. Baadhi ya wananchi wa Sudani wameadhimisha sikukuu ya Idi Alhaji kwa mara ya kwanza bila uwepo wa rais wa nchi hiyo Omar al Bashiri, aliondolewa madarakani mwezi Aprili mwaka huu. Hata hivyo Waislamu nchini humo wameadhimisha sikukuu hiyo wakati wanakabiliwa na bei kubwa ya bidhaa, hatua iliyosababisha kudorora kwa maadhimisho hayo. Hayo yanajiri wakati huu wananchi wa Sudani wakisubiri kwa hamna gam kusaini, kusainiwa kwa mkataba wa mwisho utakaosaidia kupatikana kwa, sek, kwa serikali ya kiraia. Watu wasiopungua 69 wamejitokeza na, na kuonyesha nia ya kugombea uraisi katika uchaguzi ujao nchini Tunisia baada ya muda wa mwisho kumalizika siku ya Ijumaa wiki hii. Miongoni mwa watu waliojitokeza kuwania nafasi hiyo ni pamoja na waziri mkuu wa nchi hiyo. Uchaguzi mkuu nchini Tunisia unatarajiwa kufanyika Septemba 15 mwaka huu, huku idadi hiyo kubwa ya walioonyesha nia ya kuwania uraisi ikitarajiwa kuleta ushindani mkubwa. Wahamiaji 80 wameokolewa katika bahari ya Mediterania hiyo jana, ukiwa ni mwendelezo wa matukio mengine kama hayo ambayo yamekuwa yakitokea katika bahari hiyo. Wahamiaji hao wengi wao wakiwa ni raia wa Sudani, wameokolewa na meli ya Viking katika eneo la pwani nchini Libya wakiwa njiani kuelekea Ulaya kutafuta maisha na hifadhi. Zoezi la uokoaji limefanyika, lakini changamoto imekuwa ni nani atakayewachukua na kuwapa hifadhi wahamiaji hao, huku kisiwa cha Malta kikiahidi kuwapa hifadhi wahamiaji 39. Radio Mwanamke mmoja ameuawa na mwili wake kukutwa katika nyumba moja, kufuatia shambulizi la ufyatuaji risasi katika msikiti mmoja karibu na mji wa Oslo nchini Norway. Polisi baada ya kugundua mwili huo, wamesema kuwa wanahisi mwanamke huyo ndiye aliyefyatua risasi katika msikiti huo. Polisi wamesema kuwa wanalichukulia shambulizi hilo kama shambulizi la kigaidi na uchunguzi zaidi unaendelea kubaini chanzo cha tukio hilo ambapo mtu mmoja alijeruhiwa. Polisi huko Hong Kong wamelazimika kutumia mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji ambao wamekuwa wakiupinga mswada wa sheria ambao ungetoa mamlaka ya wakazi wa Hong Kong kwenda kushtakiwa nchini, eh, kwenda kushtakiwa China, huku wakishutumu serikali ya China kwa kutaka kuchukua mamlaka zaidi <mulia> Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati, na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. nam tayari ni saa 12 na dakika 36, ni wasaa wa jukwaa la michezo na Frederick Nwaka Barabara, asante sana Victo Robert Wille na hujambo msikilizaji hapo ulipo, asante kwa kuendelea kuwa pamoja nasi jioni hii katika matangazo ya jioni punde. Uh, Victo Robert Wille alikuwa akikufahamisha habari mbalimbali zinazojiri duniani, nami ni Frederick Nwaka nikikualika katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumaapili Agosti 11 mwaka elfu mbili na kumi na tisa makubwa ambayo tutayajadili leo katika makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, ni kuanza kwa mashindano ya, ya ngazi ya klabu barani Afrika, huku timu za Afrika mashariki na kati zikianza kwa kuchechemea. Na pia vilevile vile wiki hii ya nchi ya Rwanda imefungua moja kati ya miundombinu bora sana ya mchezo wa kikapu barani Afrika, ambayo inaweza kuandaa mashindano makubwa ya Afrika na hata duniani kwa ujumla. Tutaangazia kwa kina kufunguliwa kwa uwanja wa kimataifa wa mchezo wa mpira wa kikapu wa Kigali uliopo pale uh, nchini Rwanda. Basi kukuletea haya yote, mimi ni Fredrick Nwaka hapa studio, na kwenye laini za simu nimeungana na wachambuzi wa kandanda. Boniface Osano, mwanahabari wa tovuti ka ya Kawatungu, anaongana nasi akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya, na pia vile vile Juma Mudimi, mkufunzi wa chuo cha Musoma Utalii akiwa Tabora, lakini pia ni mchambuzi wa masuala ya ya michezo michezo. Karibuni nyote katika makala ya Jukwaa la Michezo. Asante sana. Uh, naam, Osano unanisikia? Naam, barabara. Osano ametoweka kidogo iwani, lakini tutamtafuta. Msikilizaji, tuungane naye katika makala ya Jukwaa la Michezo jioni hii, na kwa kwanza ni kujuze dondoo za spoti zinazojiri barani Afrika na kwingineko duniani. Tuanzie nchini Afrika Kusini ambapo mashindano ya wanawake kwa mataifa ya kusini mwa Afrika maarufu kama Sekafa wanawake chini ya umri wa miaka ishirini ametamatika leo huko nchini Afrika Kusini kwa Tanzania, timu ya wanawake ya Tanzania chini ya umri wa miaka ishirini maarufu kwa jina la Tanzanite kutoa ubingwa wa mashindano hayo baada ya kuishinda Zambia kwa mabao mawili kwa moja. Mabao ya Tanzania katika mchezo huo yamefungwa na Opa Clement dakika ishirini na nne huku bao la ushindi likifungwa na Protasia ya mbunda dakika ya themanini na saba ya mchezo. Tanzania ananonolewa na kocha wa zamani wa timu ya vijana chini ya umri wa miaka 17, Serengeti Boys, Bakari Shime. Na kule barani Ulaya, meneja wa klabu ya Real Madrid, Zinedine Zidane Zizu, amemjumuisha mshambulizi Gareth Bale katika kikosi cha wachezaji ishirini wa mwisho watakaocheza mechi ya mwisho uja, ya kujiandaa oh, na msimu ujao wa ligi kuu ya kandanda ya Uhispania msimu ujao. Mchezo huo unachezwa leo usiku huko nchini Italia, na hii inakuja baada ya taarifa za awali kwamba mchezaji huyo huenda angeelekea nchini China kucheza soka. Hata hivyo, mchezaji huyo bado amesaliwa na mkataba wa miaka mitatu katika mkataba wake wa sasa. Aidha, ripoti zinasema kwamba Zidane pia amemwacha kiungo James Rodriguez ambaye amerejea Madridi baada ya kutumikia kwa mkopo wa miaka miwili klabu ya Bayern Munich ya Ujerumani na kule nchini Canada Serena Williams amefuzu kucheza hatua ya fainali ya michuano ya tenis ya Rogers Cup huko Toronto nchini Canada baada ya kumchapa Marie Buskova. Serena mshindi mara 23 wa michuano ya tenis ya Grand Slam amemshinda mpinzani wake kwa seti mbili kwa moja za moja kwa sita sita kwa tatu na tatu, sita kwa tatu na alianza vibaya kwa kupoteza seti ya kwanza kwa kuchapwa sita kwa moja. Serena sasa atachuana na Bianca Andreescu wa Canada hapo kesho Jumatatu na mpinzani wake alifika hatua ya fainali baada ya kumshinda raia wa Marekani Sofia Kenin kwa seti mbili za sita kwa nne na sita kwa saba kwa sita Ikiwa Serena atashinda, tajiri litakuwa ni lake la kwanza tangu arejee wa uwanjani mwaka elfu mbili na kumi na nane. Itakumbuka kwamba alikuwa nje kwa muda baada ya kupata mtoto nam barabara. Msikilizaji, basi tuangazie yale ambayo yanayajiri na ambayo tumehapa kipaumbele leo Jumapili, tuanze kwanza kutathmini Uh, miundombinu ya mchezo wa mpira wa kikapu ambao umekuwa ukikua kwa karibu sana barani Afrika miaka karibuni, na Rwanda imefungua uwanja wa kisasa ambao unaweza kuandaa mashindano ya Afrika, na uwanja ambao utafahamika kwa jina la Kigali Arena unaweza kuchukua watazamaji elfu kumi na ulizinduliwa wiki hii na Rais Paul Kagame ambaye alisema kwamba uwanja huo ni, ni, ni, ni neema kwa wanamichezo wa mchezo wachezaji wa mpira wa kikapu si Rwanda peke yake bali barani Afrika kwa ujumla. Tuanzie hapo Juma. Uh, mdimi kauli ya rais Kagame kuhusiana na uzinduzi wa uwanja huu wa kisasa ambao maj... Rwanda inakuwa nchi ya kwanza Afrika Mashariki kujenga uwanja huu, tathmini yako ni ipi kwa kauli ya Rais Paul Kagame? E, kwa kweli walichokifanya Rwanda ni jambo zuri, maana kwa kawaida katika mataifa mengi ya Afrika viwanja hivi vya mpira wa kikapu vimekuwa vikipatikana katika viwanja vya ndani vya mpira wa miguu. Kwa hiyo kilichofanywa na taifa la Rwanda ni kuhakikisha kwamba soka la Afrika lina amini mpira wa kikapu kwa barani Afrika unakuwa kwa kiasi fulani. Na tunakumbuka mwaka huu shirikisho la mpira wa kikapu kule nchini Marekani, NBA walitangaza ofa kwamba huenda wakaanzisha ligi ambayo itakuwa inachezwa kama ligi ya Afrika ikihusisha vilabu mbalimbali vya kikapu kule zinavyotoka katika mataifa mbalimbali barani Afrika ili kuweza kupata wachezaji ambao wataweza kutumikia labda au watasajiliwa katika vilabu vinavyocheza ligi ya NBA kule Marekani. Na tunakumbuka waliwahi kufanya hivyo kule nchini Hispania, ambapo kwa kiasi fulani walifanikiwa kukuza mchezo wa mpira wa kikapu nchini Hispania. Lakini sasa kwa Rwanda kufanikiwa kujenga uwanja wa kisasa wenye kuchukua takriban watazamaji elfu kumi yn yani, hii Kigali Arena kwa kiasi fulani inaonyesha kwamba mataifa ya Kiafrika nayo yamejiandaa kwa ajili ya ya kupokea mchezo huu, lakini pia Rwanda wamekuwa wakipanga vyema katika michuano mbalimbali ya kikapu, ukilinganisha na mataifa mengine ya Afrika Mashariki, labda kama Tanzania ambao wamekuwa ndio wa kunyuma zaidi katika mchezo huu. Kwa hiyo ni jambo la kupongezwa sana, lakini pia limelenga kuifanya ile ndoto inayootwa na shirikisho la mpira wa kikapu kule nchini Marekani kuweza kufanikisha Afrika kuwa ni wachezaji wazuri sana wa vikapu ambao wataenda kutumikia timu mbalimbali zinazoshiriki ligi ya taifa ya NBA. Uh, barabara msikilizaji Osano, tunamtafuta hapa lakini mambo bado hajakaa barabara, na bila shaka atakapokuwa tayari tutaungana naye kuweza kufahamu kile ambacho pia kinajiri kutoka kwa upande wake. Lakini Juma, umezungumza swala zuri. Uh, Rwanda hivi karibuni iliandaa mashindano ya Afrika ya mpira wa kikapu kwa vijana chini 16, ya umri wa miaka 16 na tulishuhudia yakishirikisha nchi nchi saba. Tulishuhudia Mali wakitoa ubingwa kwa kuwafunga Misri kwa seti kwa vikapu 88 kwa 57 wakati Rwanda ambao walikuwa ni wenyeji walishika nafasi ya tano wakiwafunga Uganda, wakati Tanzania iliburuza mkia katika mashindano. Pengine sasa uh, kwa maana ya dhana ya kutumiwa na, na, katika mashindano makubwa ya Afrika na wanamchezo wenyewe, unadhani hata mashirikisho ya kikapu katika bara la Afrika uh, na si Rwanda peke yake, ama tuchukulie Afrika mashariki yameipokea vipi fursa hii ambayo imeonyeshwa na Rwanda kwa kufungua uwanja wa kisasa wa mchezo wa kikapu huko mjini Kigali? Ya, tukisema ameyapokea namna gani tutakuwa waongo kwa sababu hatujapata taarifa za moja kwa moja, hatujaona shirikisho hata moja likipongeza hatua hiyo, au likisema basi hatua hiyo linaichukulia kama fursa. Ila ambacho tunatarajia mashirikisho haya mpiro, uh, mkapu, ya mpira wa kikapu yani katika mataifa mbalimbali barani Afrika hususan katika ukanda wetu huu wa Afrika Mashariki, nadhani ni jambo kwanza la kupongeza, lakini ni jambo la kuiga, kujaribu kuzishawishi serikali katika mataifa yao yaweze ku anzisha au kujenga viwanja ambavyo vitakuwa vinachezewa mchezo wa mpira wa vikapu peke yake, na sio vile viwanja ambavyo vinakuwa vinakusanya michezo mge, mge, mingi. Lakini pia kingine ambacho tumekiona kwa miaka mingi tumekuwa kuna michuano hii ambayo imekuwa ikishirikisha mataifa ya Afrika mashariki, kuna michuano ya majiji ile ya vikapu ambayo pia imekuwa ikichezwa, mfano Tanzania tumekuwa saa nyingi Si kiwakilishwa na jiji la Dar es Salaam pamoja na majiji kama ya Arusha, lakini pia majiji kama Kampala yamekuwa asikiwa i nzuri sana, majiji kama Kigali yamekuwa timu si si nzuri. Kwa hiyo hiyoisho yanatakiwa yahame kutoka katika michuano ile ya majiji, tuende katika michuano ambayo itashirikisha haya mataifa yenyewe, lakini pia maki, ma, ma, ma, mashirikisho katika mataifa mbalimbali waangalie ni namna gani Shirikisho la mpira wa kikapu nchini Rwanda limeweza kuishawishi serikali yao ili kuweza kuwajenzia uwanja mkubwa na wa kisasa kwa ajili ya mpira wa kikapu, ili na wao waiji. Ni vizuri kuija mazuri kutoka kwa jirani yao. Asante sana Juma Osano ameungana nasi kwa ufupi kabisa. Osano, kabla hatujatuama kwenye mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika, Juma amezungumza kuhusiana na uwekezaji uliofanywa na serikali ya Rwanda. Wewe umeandika uh, uchambuzi mzuri kwenye, kwenye, kwenye mtandao wa kawa tungu kuelezea namna viongozi wa Afrika ambavyo wanajiweka kando na michezo, lakini serikali ya Rwanda inaonyesha kwa vitendo, ulimaanisha nini? Uh, asante sana kaka eh, uh, kama ukweli E, nasikitika nikiona kwamba uh, nchi kama wetu Kenya, unaona wanasiasa wanasema wamependa vijana, lakini matendo yao yaonyesha ya kwamba wanapenda vijana. Ukitaka kuongea ku, kuhusu kupenda vijana, basi uh, vijana na, na sporti ni kitu moja. Uwekeze uh, katika sporti, vijana, basi wakiweza kukuza talanta yao, alafu uone Rwanda. Nasema naweza pongeza Kagame kwa, uh, kwa sababu uh, kujenga ile inaitwa Kigali Arena basi ni kama uh, E, kuangalia future e, e, ya vijana ya, ya wa Rwanda na a, niko na kuhakika ya kwamba e, e, miaka mitano ama kumi zijazo basi Rwanda utaona wakiweza so kufanya vizuri katika e, mashindano ya kama ya basketball. Asanteni sana, tumeangazia hilo kwa sasa, lakini hebu tuame sasa kuangazia mashindano ya ngazi ya klabu barani Afrika ambayo yameanza juma hili kuanzia Ijumaa, Jumamosi na leo Jumapili, mechi zimekuwa zikichezwa za kombe la shirikisho na vile vile klabu bingwa barani Afrika. Hivi uh, tunavyozungumza mechi kadhaa zimetamatika za kombe la shirikisho ambapo uh, na, na klabu bingwa, tukianzia klabu bingwa kule nchini Rwanda uh, mabingwa wa soka nchini Rwanda Rayon Sport walikuwa wakipambana na Al Hilali ya Sudan. Mchezo umechezwa katika uwanja wa Amahoro jijini Kigali. Timu hizo zimefungana bao moja kwa moja, lakini mechi nyingine ambazo zimetamatika za kombe la shirikisho Uh, Triangle FC ya Zimbabwe imeinyuka Rukinzo FC ya Burundi mabao matano kwa bila. Wakati Fasil Kenema ya Ethiopia imeitandika Azamu FC ya Tanzania bao moja kwa bila, na mechi nyingine ambazo zimetamatika, ambazo ninaweza kukujuza msikilizaji kwa sasa ni kuhusu uh, kombe la shirikisho, kombe la klabu bingwa barani Afrika, mechi ambazo zimechezwa tangu jana. Tulishuhudia uh, timu ya African Stars ya Namibia ikishinda Kampala City Council ya Uganda mabao matatu kwa mawili. Uh, uni, uni uh, UD Songo ya Msumbiji ilitoshana nguvu na Simba ya Tanzania kwa kutofungana uh, bila bila. Wakati mabingwa wa soka visiwani Zanzibar KMKM walinyuka mabao mawili kwa bila na Primeiro de Agosto ya Angola. Young Africans ya Tanzania ikicheza katika uwanja wa taifa wa Dar es Salaam ilitoshana nguvu ya kufungana bao moja kwa moja na mabingwa wa soka nchini Botswana Township Rollers wakati mchezo mwingine ulihusisha Canopilas ya Nigeria ikitosha na nguvu ikishinda Asante Kotoko ya Ghana mabao matatu kwa mawili. Lakini mechi ambazo zimekuwa zikichezwa pia hivi leo uh, ni Green Noir ya Burundi imekuwa ikipambana na Gormaia ya Kenya, ni mechi ambazo tutakujuza msikilizaji ambacho kimejiri. Lakini yote kwa yote ni tisa kumi, nianze na Osano. Timu za Afrika Mashariki na Kati zinaonekana zimeanza kwa kuchechemea katika mashindano haya. Unaona vipi huko mbele ya safari, Osano, matokeo? Okay, ni za, za, za, kusema ukiangalia, kama Kenya eh, eh, timu kama Bandari waliweza kutoka sare ya uh, nunge kwa nunge na, na na timu ya alalisheni kutoka uh, Sudan vorumaia ndio hiyo leo pia wameshindwa kufungana dhidi ya, wapiaw, ya uh, Black Eagles ya Burundi. lakini uh, ukiangalia naweza sema ya kwamba uh, Uganda timu zao naoma zimeanza mne, mne, vizuri ku-ku- ku, kuenda ugenini na kufunga mabao mawili. basi kwangu naona itakuwa ni ya maana manufaa kuwao wakicheza waki, katika hatua uh, uh, ya pale Kampala vile, vile, Simba eh, waliweza kutoka sare na Yudi Songo. Tunajua eh, kwamba wakifika pale wa Dar es Salaam watafanya mambo yao eh. Vile vile, Gor Mahia ya bado, niko na matumaini, wakirudi Kenya wataweza wata, kupata matokeo mazuri na kuweza kutoka mbele. Timu nyingine tena ya Uganda Proline waliweza kufunga uh, uh, timu mwingine kutoka Malawi naitwa uh, uh, security kutoka Malawi uh, mbao manne kwa nunge to kwao ni kama walishafanya wa, wa hesabu yao na kumaliza pale uh, Kampala. Ukienda uh, ugenini, utakuwa tu ni kumalizia kazi, so uh, matokeo ni tunasema ni fifty fifty uh, katika timu zetu uh, uh, toka uh, kanda hii Afrika na mwosano umetathmini hivyo kwamba bado mambo ni nusu kwa nusu. Juma, uh, ulikuwa ukitolea jicho sana mechi za jana ambazo zimechezwa zikihusisha timu mbili kubwa za Tanzania, Simba wakiwa ugenini, katika mji wa Beira, Msumbiji, wakipata sare bila kufungana na Yudi Songo, wakati Yanga wakibanwa mbavu huku mchezaji uh, kutoka Rwanda Patrick Sibomana akipoteza mkwaju wa penati, lakini pia akinusuru klabu yake kufungwa nyumbani. Eh, ni kweli na matokeo ambayo yamepatikana jana sio watu waliotarajia sana. Mfano, mchezo kati ya ya mashabiki wengi wanategemea ne dhidi ya. Kwa hiyo sio matokeo mazuri na wala sio matokeo ya kupigia chapu, lakini kwa upande wa pili, mahasimu wao Simba Sports Club jana, kwa kiasi fulani, matokeo yao tunaweza tukasema ni mazuri, kwa sababu wamepata sare ya kutokufungana na ujisongo ugenini. Kwa hiyo tunatarajia watakaporudi jijini Dar es Salaam, basi watajitaidi waweze kupata ushindi wa aina yoyote, lakini pia Simba wanaingia wakiwa na tahadhari kubwa wa fahamu kwamba sare yoyote ya magodi itafanya ujisongo waweze kufuzu katika hatua inayofuata. Kwa hiyo sio matokeo ambayo tuseme ya kulaumu sana, wala sio matokeo kujivunia sana. Kwa hiyo matimu e zote bado zina nafasi. Ukiangalia bado wana, wana nafasi ya kufuzu, lakini Africans bado wana nafasi wana kwa na kwa na kisi, mye, Kino, na, ya kufuzu, japo Africans wamekuwa na historia mbaya sana wanakutana na tunakumbuka mara ya mwisho kukutana naye alifungwa Salaam goli mbili moja, na pia alipoenda kule mabane pia akapokea kitu nakufurushwa kufurushwa nje kwa hiyo hawana historia nzuri, lakini pia kitu kingine ambacho kinaonekana kukosekana kwa kiasi kikubwa, mfano kwa timu kama ya Dar es Salaam yenye Young Africans ni maandalizi. Na tumeona hata kabla ya mchezo wao dhidi ya Township Rollers walilazimika kutafuta michezo ya kirafiki miwili mikubwa ya haraka haraka kule kusinaniza lakini pia hata baada ya hapo tumatangaza kwamba watakuwa na michezo miwili ya kirafiki watakuwa na dhidi ya Kenya, lakini pia watakuwa na mchezo mwingine ambao utachezwa katika dimba la Sheikh Amri Abeid kule Arusha. Na mjuma kira... nitarejea nita kwako. Uh, ni mjadala mpana sana, hususani kuhusu matokeo ambayo imeyapata Yanga. Uh, wengi mashabiki hawakutarajia matokeo ya namna ile, lakini uh, osano nikikupeleka Rwanda, klabu za Rwanda Uh, Ryan Sport imeanza kwa sare dhidi uh, ya Al Hilali ya Sudan leo, lakini jana wawakilishi wa kombe la shirikisho AS Kigali pia walilazimishwa suluhu pacha ya bila mabao dhidi ya KMC ya Tanzania. Unaziona wapi klabu kutoka Rwanda lakini pia uh, klabu kutoka Burundi ambazo uh, ni wazi kwamba pia hazijaanza vyema katika mashindano haya. Rukinzo leo akipokea kipigo cha mabao matano bila majawabu. Sema so, kweli itakuwa ni vigumu eh, kwa timu kama Rayon Sport, kuenda uh, Sudan na kupata matokeo itakuwa ni vigumu sana kwao. Vile, vile, timu kutoka Burundi uh, ukiangalia draw vile ilivyofanywa uh, timu ambazo zilikuwa uh, katika hatua uh, za makundi katika msimu uliopita basi kidogo waliweza kupata uh, uh, wapinzani ambao uh, si, si wakali sana lakini ukiangalia timu kama kutoka uh, Rwanda ama, ama Burundi ambao hawakufanya vizuri katika msimu uliopita waliweza kupewa timu ambazo ni Uh, kusema kweli wanatajiriba na kuna ile uzoefu, so itakuwa ni vigumu sana kuwa, uh, kuweza uh, uh, kusonga mbele katika huo mashindano, lakini kwangu uh, naona Simba watafanya uh, vizuri, KCCA watafanya vizuri, polisi ya Uganda wanaweza fanya vizuri, Gor Mahia wanaweza fanya vizuri, vizuri pia vizuri, uh, vizuri so uh, kuna matumaini, lakini kutaka uh, hizo nchi mbili za Burundi na Rwanda thamani uh, kidogo itakuwa ni vigumu kwao na asante sana. Tukitupia kule DRC pia, ni kwamba klabu za, za nchi hiyo pia zitakuwa zikichuana zi, zi, zi, zi, zi, zi, zi, ambapo leo kuna mchezo utakaochezwa kwenye uwanja wa Mtakatifu Maria mjini Kinshasa. Uh, AS Vita watachuana wa, wa na UMC, UMS Delom ya kutoka nchini Cameroon, wakati uh, AS Maniema pia imekuwa uwanjani, uh, AS Maniema pia imekuwa uwanjani, ambapo itachuana na timu ya itachuana na timu ya ah, ukiangalia katika mashindano za bara ya Afrika hakuna hakuna ile sema shortcut, lazima upite pale kiwanjani na uonyesha kwamba unaweza uh, shindana na magwiji. So kabla uh, uh, nilivyosema klabu kama Simba washafanya hivyo, na tumeona uh, goro wamejaribu uh, KCC wamejaribu. So uh, kwangu hizi uh, ndio timu uh, inaweza kuwa na matumaini kwao kuweza uh, uh, ku, ku, ku, kupeperusha bendera ya, ya Afrika Mashariki katika hizo mashindano. na Mjuma, unahitimisha vipi wewe, muda ukiwa umetukimbia kabisa kabisa, kwa sekunde kumi, nafasi ya timu kutoka Tanzania katika mashindano ya ngazi ya klabu mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa? Uh, kwa upande wa timu zinazotokea Tanzania bara na uhakika, katika hatua hii huenda tukazisha timu mbili au tatu, lakini kwa upande wa timu zinazotokea vituani Zanzibar, kwa kiasi fulani zimekua zikishindwa kufanya vema katika michezo hii. Tumeona hata jana majee, tumeona hata jana tayari wakihamisha tokeza nyumbani, kwa hiyo Nadhani ni, ni timu kutoka hususan kisiwani Zanzibar kinachokuwa kinawaponza ni kutokuwa na ligi imara ambayo inaweza yenye tuseme, yenye mkutano dukani bila na shaka kini, Juma bila shaka, muda unatukimbia sana muda umetukimbia sana, tunabudi kukomea hapo katika makala ya jukwaa la michezo. Asanteni sana, Juma Mudimi ukiwa Tabora magharibi mwa Tanzania na Bonifasi Osano ukiwa Kisumu magharibi mwa Kenya. Nam, asante sana, sana, na sana msikilizaji. Nami ni fredrick Nwaka. Uh, Jukwaa la Michezo pia linatoa pole kwa Watanzania kufuatia msiba ambao umeligubika taifa hilo la watu kupoteza zaidi ya sabini kupoteza maisha kule mkoani Morogoro, na ndo nafikia tamati ya makala ya Jukwaa la Michezo. Victor Robert Will ameshaingia upande wa pili wa studio kutamatisha matangazo ya jioni. Karibu sana Victor. Asante uh, sana. Asante sana Fredrik Noaka na msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Eh, muda umeturuhusu kuwa na hayo tu hii leo, lakini usikose kuwa nasi hiyo kesho kuanzia saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Eh, shukrani kwa Fredrik Noaka uh, aliyetuletea makala ya jukwaa la michezo. Mimi ni Victor Robert Wille nikikuaga kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Uwe na usiku uliotulivu. Basi ndio tunafikia tunatia nanga matangazo yetu ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, eh, kutoka hapa Dar es Salaam. Mimi ni Victor Robert Wile, na punde tu tutajiunga na wenzetu jijini Paris.