Imetimia saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Mkutano wa wakuu wa nchi za sadik wa ngwananga jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania, huku Rais wa DRC akiomba msaada dhidi ya msa ya waasi Viongozi wa kijeshi na wawakilishi wa waandamanaji nchini Sudani wasaini tamko la kikatiba kuelekea kuunda serikali ya kiraia, na umoja wa Ulaya watoa wito wa mazungumzo jumuishi ili kutuliza mivutano huko Hong Kong. Karibu msikilizaji katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Agosti 17 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio washirika. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameiomba Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC kuisaidia nchi yake kupambana na waasi, wakati wa mkutano wa kuu wa nchi za SADC, mkutano unaoendelea jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Stephen Mumbi na taarifa zaidi akizungumza katika mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali kutoka mataifa 16 wanachama unaofanyika kwa siku mbili jijini Dar es Salaam, Rais Chisekedi amesema hatua hiyo itasaidia kuvitokomeza vikundi vya waasi. Je voudrais ici solliciter un peu... ningependa kuomba hapa, kulingana na malengo ya jumuiya yetu, mshikamano wenu kwa nchi yangu na watu wake, ili mwisho wa mkutano huu tufikie kuunda, kama ilivyo kwa kikosi cha kuingilia kati chini ya MONUSCO ambacho kilifikia kusambaratisha waasi wa M23, kichukue azimio thabiti la kuimarisha vikosi vya jeshi la Kongo ili kumaliza moja kwa moja makundi yote yanayosababisha maafa na madhila kwa wananchi wetu. Napendekeza kuundwa kama ilivyo muungano wa kimataifa dhidi ya ugaidi, kikosi cha kikanda kwa ajili ya kumaliza janga hili. Kwa upande mwingine, akizungumza mara baada onyekito ya kukabidhiwa wenyekiti wa jumuiya hiyo rais wa Tanzania Dkt John Pombe Joseph Magufuli kutoka kwa Rais wa Namibia Hage Geingob amesema kudorora kwa uchumi, uhaba wa chakula, kuzorota kwa amani na usalama miongoni mwa mengine ni mambo yanayohitaji utatuzi. In some of our countries, katika baadhi ya nchi zetu migogoro bado ipo. Nikiongezea kuna matishio mengine ikiwa ni pamoja na ugaidi wa kimataifa, mabadiliko ya tabia ya nchi, ukame, mafuriko, njaa na magonjwa bado vimeendelea kukumba ukanda wetu. Rais Magufuli ameongeza kuwa bado nchi za jumuiya hiyo zinanunua bidhaa nyingi kutoka barani Ulaya kuliko zinazouza katika mabara mengine. Mbelu wa Kairuki ni balozi wa Tanzania nchini Uchina. Anasema zipo bidhaa nyingi za vyakula kutoka katika nchi za SADEK zenye soko nchini China. Nchi za SADEK zinazalisha maharagwe ya soya zinaweza zikapeleka, kuna futa kunahitajika kwa wingi kule China. Kwa upande wake, rais wa Madagaskar Andry Rajoelina ameitaka jumuiya ya SADEKI kujikita katika kutatua changamoto zinazokabili nchi wanachama. Mkutano huu unatamatika hapo kesho. Baraza la kijeshi la Sudani na viongozi wa maandamano leo Jumamosi wamesaini tamko la kikatiba ambalo limechukua muda kupatikana, lakini sasa linafungua njia kuelekea kupata utawala wa kiraia. Makubaliano haya yametiwa saini na Mohamed Hamdani Daglo, naibu mkuu wa baraza la kijeshi na Ahmed Al abi anayewakilisha umoja wa mwamvuli wa uhuru na mabadiliko. Mwandishi wa AFP amesema wakuu wa nchi, mawaziri wakuu na wawakilishi kutoka nchi kadhaa, pamoja na waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed na waziri mkuu wa Misri Mustafa Madbuli wamehudhuria hafla hiyo huko Khartum. Tamko hilo la kikatiba limejengwa kwenye msingi wa tamko la kisiasa ambalo lilikubaliwa na wanajeshi na waandamanaji mnamo Julai 1. Mwanamke mmoja amefariki kwa ugonjwa wa Ebola na mtoto wake mchanga amegundulika kuwa na virusi hivyo katika kesi za kwanza zilizothibitishwa katika jimbo la Kivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kufufua hofu jana Ijumaa kuwa ugonjwa huo hatari zaidi unaweza kuenea katika mkoa huo. Janga la Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limegharimu maisha ya zaidi ya watu elfu moja mia tisa tangu kuzuka kwake mwezi Agosti mwaka jana. Kesi mbili za ugonjwa wa ebola zimethibitishwa baada ya vipimo huko Kivu Kusini, wilayani Lwindi katika mkoa wa Mwenga, serikali ya mkoa imesema katika taarifa. Raisi wa Gaboni Ali Bongo leo Jumamosi jana juma, leo Jumamosi ameonekana mbele ya umma kuhudhuria sherehe za siku ya uhuru wa nchi hiyo karibu miezi kumi pasipo kujitokeza hadharani, baada ya kupigwa na kiharusi ambacho kilichochea uvumi juu ya uwezo wake wa kutawala. Bongo ambaye kila harakati zake zinachunguzwa kutokana na dalili za hali yake ya afya. Jana Ijumaa, kwa mara ya kwanza alionyesha sura yake hadharani tangu kuugua kwake na kushiriki hafla za maadhimisho ya mkesha wa kuamkia uhuru wa Gaboni mwaka elfu moja mia tisa sitini kutoka kwa Ufaransa. Radio France International. Ni saa kumi na mbili dakika sita Afrika Mashariki, sawa na saa kumi na moja dakika sita Afrika ya Kati. Unaendelea kuitegea sikio RFI Kiswahili, tunatangaza moja kwa moja kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kumbuka matangazo yetu yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com na redio washirika. Umoja wa Ulaya leo Jumamosi umetoa wito wa mazungumzo jumuishi ili kutuliza mivutano huko Hong Kong, ambapo majuma kumi ya maandamano yameuingiza mji huo katika msiba na kusababisha China kuchukua msimamo mkali zaidi. Mkuu wa diplomasia wa Umoja wa Ulaya Frederik Mogherin amesema katika taarifa yao kuwa ni muhimu kuzingatia kuvumiliana kukataa vurugu na hatua za haraka kuchukuliwa ili kumaliza hali inayoshuhudiwa. Kujishughulisha katika mchakato wa mazungumzo ya msingi na ya umoja, kuwashirikisha wadau wote muhimu ni jambo la muhimu, imeongeza taarifa hiyo. Taarifa hiyo imekuja wakati wanaharakati wa demokrasia huko Hong Kong wakianza maandamano mapya ambayo yameanza juu ya mpango wa kuruhusu washtakiwa kupelekwa China, lakini wameongeza hoja nyingine ya kutazama zaidi kwa hali ya haki katika mji huo unaojitawala. Hatua ya dakika za mwisho ya Marekani kutaka kuishikilia meli ya mafuta ya Iran inayojiandaa kuondoka Gibraltar baada ya wiki kadhaa za kuzuiliwa inatia mashaka juu ya kuondoka kwake leo Jumamosi, na kuongeza muda wa mzozo wa kidiplomasia kati ya Tehran, London na Washington. Wizara ya Haki ya Marekani inadai meli hiyo ni sehemu ya mpango wa Iran na taasisi ambayo Marekani ya kigaidi inaita ya kigaidi kufikia kiharamu mfumo wa fedha wa Marekani ili kusaidia usafirishaji haramu wa mafuta kwenda Siria kutoka Iran mashambulizi ya anga ya ndege za serikali ya Siria yamemuua mwanamke mmoja na watoto wake sita leo Jumamosi, kaskazini magharibi mwa Siria, shirika la ufuatiliaji wa haki limesema, siku moja baada ya shambulizi la Urusi kulipua kambi ya makazi ya wahamiaji iliyo karibu. Shambulizi hilo la anga limepiga nyumba hiyo ya chumba kimoja katika kijiji cha Darishaki katika mkoa wa Idlib na kuwa kila mtu aliyekuwa ndani, limesema shirika la uangalizi wa haki za binadamu nchini Siria lenye makao yake nchini Uingereza. Watoto ishirini na saba ambao hawana wasaidizi wamepewa ruhusa ya kuondoka katika meli ya uokoaji ya wahamiaji iliyokwama nchini Italia. Shirika la misaada la Uhispania linaloendesha meli hiyo limesema leo Jumamosi watahamishwa na waziri wa pwani ya Lampedusa na walinzi wa pwani ya Lampedusa, limesema shirika hilo, baada ya waziri wa mambo ya ndani wa Italia Matteo Salvini kusitasita kuruhusu hatua hiyo kuchukuliwa. Ikiwa ndo kwanza unaungana nami msikilizaji, haya ni matangazo ya jioni kutoka hapa RFI Kiswahili. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Ni saa 12 dakika 9 Afrika Mashariki na mpisha mwenzangu Ruben Lukumbuka. Kuwa nawe katika makala ya yaliyojiri juma hili, karibu Radio France Internationale. Hujambo msikilizaji, na karibu katika makala ya mtazamo wako kwa iliyojiri wiki hii. Ni makala yanayokupa fursa msikilizaji, kukumbuka habari kuu za dunia ambazo zilipewa nafasi kuu katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka, na kwa moyo mkunjufu na kualika tujumuike sote hadi tamati ya makala haya yadio, yadio, Tuanzie nchini Tanzania hivi leo Jumamosi viongozi wa nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo kusini mwa Afrika SADC wanakutana hivi leo katika jiji hili la Dar es Salaam ambapo kwa juma hili rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitumia fursa hii kwa kusema kwamba nchi yake imeanza kuandaa mpango wa majaribio utakaowezesha lugha ya Kiswahili kuanza kutumika nchini humo, wakati huu akikubaliana na mwenyeji wake rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kutekeleza itifaki kadhaa za jumuiya ya SADC na zile za umoja wa Afrika. Mwandishi wetu Stephen Mumbi alituandalia ripoti ifuatayo. Akizungumza akiwa ikulu ya Dar es Salaam, baada ya mazungumzo ya faragha na mwenyeji wake, rais wa Tanzania, Rais Ramaphosa amesema amevutiwa na kasi ya utendaji wa Rais Magufuli na kuahidi nchi yake kuanza utaratibu wa kutumia lugha ya Kiswahili. Rais Magufuli hakutaka kupoteza muda kututaarifu kuwa angependa kuona Kiswahili kinatambulika kama lugha rasmi na ya nne, na sisi tumemwambia kuwa tumekubaliana na yeye na tumeanza kutekeleza mpango wa majaribio na alionyesha kufurahishwa. Kwa hivyo na sisi tunafurahi sana. So, kuhusu biashara, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli amesema nchi yake imeanza kuondoa vikwazo vya kibiashara na uwekezaji, akiwataka wafanyabiashara wa Afrika Kusini kuja kuwekeza nchini humo na wale wa Tanzania Kuwekeza nchini Afrika Kusini. Tumetumia fursa hiyo pia kumweleza Mheshimiwa Rais Ramaphosa kuhusu hatua mbalimbali tunazochukua ili kuboresha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini. Ujenzi wa miundombinu ya usafiri wa umeme, kuanzisha maeneo huru ya biashara, kupunguza utitiri wa kodi na utitiri wa taasisi za usimamizi wa masuala ya biashara na uwekezaji pamoja na kuanzisha wizara mahususi ya uwekezaji. Wakizungumzia kuhusu masuala ya usalama, viongozi hao wawili wamekubaliana kuendelea kushirikiana na kubadilishana uwezo ili kuifanya jumuiya ya Sadek kuwa imara kisiasa na kiusalama. Kwa upande wa wafanyabiashara, wao wana mtazamo gani kwa lugha ya Kiswahili kupendekezwa kwa lugha rasmi kwenye jumuiya ya Sadek? Miraji Abdalla ni mchoraji, yeye anazungumzia fursa itakayotokana na matumizi ya Kiswahili. Ni kitu kwetu sisi, kitu bora sana. Kwa sababu tutakuwa tumepata wepesi mkubwa sana. Mojawapo yaani, unaenda kufanya biashara na sehemu na ambao kitu ambacho unakijua kwa hata kwenye kuwasiliana, yule mtu utawasiliana naye vizuri na utapanga naye ya mipango yako mizuri na mambo yataenda mazuri. Katika hatua nyingine, Rais Magufuli na mgeni wake wamehudhuria pia mkutano wa jukwaa la kibiashara lililowakutanisha wafanyabiashara wa Tanzania na Afrika Kusini lakini wasikilizaji wetu kwenye ukanda huu wa Afrika mashariki e, na kati, na bila shaka kutoka nchi wanachama wa jumuiya hii ya SADEK wana mtazamo gani na nini matarajio yao kwa mkutano huu wa viongozi wa SADEK unaoanza hivi leo hapa Dar es Salaam. Kutoka nchini Tanzania naungana moja kwa moja na msikilizaji huyu ambaye anaanza kujitambulisha namna hii. Naitwa Paskari Mbugani, niko kijiji cha Rusenga kata ya Karenge wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Mkutano mkuu wa nchi za kusini mwa Afrika SADC unaofanyika katika nchi yetu ya Tanzania ni fursa nzuri sana, hususan kibiashara. Ni wafanyabiashara wetu wakubwa watapata fursa nzuri ya kupata bidhaa toka nchi zetu za SADC. Mimi kama raia wa kawaida, kwa sababu nchi za SADC zitakapokuja kuwekeza kwetu tanzania naweza nikapata ajira ndani ya viwanda vitakavyo vitakavyowekezwa na nchi za sate katika nchi yangu, nitapata bidhaa nzuri na nitafaidika sana. Asante sana. Huyo ni msikilizaji kutoka nchini Tanzania, lakini pia kutoka Zambia huko na naungana na msikilizaji huyu. Hey, mkiwa Lusaka Zambia, kwa majina na naitwa Nicholas Mambo. Kwa mkutano hapo po Dar es Salaam nataka uwe wa mafanikio na mazuri na kikubwa nataka niombe kama mi mwana, mwana memba wa Sadeke wa-wa tu, tu watupe wa uhuru wa kutembea wa, yani watupe uhuru kwa wa, wa, wa kuingiza vitu kama kwenye kwenye boda za nchi zetu. Sana sana tunasumbuka sisi, wa, na, sisi wa watu wa nje yani ili mzigo wangu ingie kutoka nje ya nchi nasumbuka kweli ni na bila shaka ni mojawapo ya malengo ya SADEC, yani biashara huru na mahusiano kati ya wananchi eh, kutoka mataifa wanachama. Asante sana Nicolas Mambo, nikumbushe kuwa wewe ni msikilizaji wetu ukiwa huko Lusaka nchini Zambia. Asante sana, asante sana Rafai, mwendelee kutu, kutukumbuka siku zote huko. Shukran. Na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo nenyewe ni nchi mwanachama wa jumuia ya SADEC moja kwa moja kutoka DRC naungana na, na... Jacques Bazo Asimoni uh, toka mji wa Bunia ni ndani ya wilaya ya Ituri Congo Demokratike. Nini mtazamo wako kuhusu mkutano huu wa viongozi wa SADEC? Bo, oh, kwa kwa ufuatala mkutano wa Sadek, unajua uh, Kongo nzima hatuwezi kusema ya kusini ya wapi, Kongo nzima inakuwa na lazima ya nini ya development, yaani maendeleo, na hujuu ya kwamba hakuna maendeleo inaweza kukua ndani ya mji ama ndani ya nji kama hakuna usalama. Sasa hujuu ya kwamba kongomani yote anapenda matunda ya hii mkusanyo ya Sadek. Nafasi yapo, viongozi pia wa Kongo wanaweza kukua hapo, wanapenda tu waweze uh, kukuja na fikra uh, na ya kuangalia namna gani vita ambayo inaweza kupasula mji wa Kongo iweze kuisha na mji wa Kongo iweze kuendelea mbele. Jacques Bazo, asante sana. Na kushukuru, miezi kadhaa tangu rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo Felix Antoine Tshisekedi Chilombo kuzishika hatamu za uongozi wa nchi hiyo Takribani miezi saba yamepita tangu nchi hiyo kushindwa kupata baraza la mawaziri. Hivi karibuni waziri mkuu Silvestre Ilunga Ilunkamba alimpelekea rais wa nchi hiyo orodha iliyopendekezwa na vyama vya kisiasa, ikiwa ni pamoja na muungano wa FCC unaoungwa mkono na rais mstaafu wa nchi hiyo Joseph Kabila, lakini pia Kash iliyo chini ya rais Felix Tshisekedi, ambapo juma hili wananchi wanataraji kwamba huenda rais Tshisekedi atairidhia baadaye. Hata hivyo, kumekuwa na mivutano kuhusu baadhi ya mawaziri ambao wanaendelea kuhudumu katika ofisi zao hata baada ya wao kuchaguliwa kama wabunge ndani ya bunge la taifa, jambo ambalo limepingwa vikali na mashirika ya kutetea haki za binadamu na asasi za kiraia. Pierre Kangudia ni waziri wa bajeti wa DRC, alitupilia mbali shutuma hizo na akasema: Kwangu mimi ninasema vema kwamba siku hizi hakuna waziri ambaye anaendelea kupokea mshahara wake kama mwanamemba wa serikali, na wakati kashateuliwa kuwa mbunge. Hiyo haiwezekani, haipo, wanipe mfano mmoja tu. Mimi hapa si mbunge, lakini naendelea kufanya kazi kama waziri wa serikali ambaye anahusika na bajeti, nishati, pia afya. Mungi wote wameshaondolewa kwenye orodha zetu za malipo. Kana. Msikilizaji nchini DRC, eneo la shule la Lubusha, mmoja ya shule kubwa ya wasichana katika mkoa wa zamani wa Katanga, limekuwa likivutia makampuni ya madini, lakini sasa inaarifiwa kuwa huenda eneo hilo limeuzwa. Mwandishi wetu wa Lubumbashi, Denis Maeho, alitutumia ripoti ifuatayo. Kesi hiyo iko kwenye midomo ya kila mtu na kwenye mitandao ya kijamii. Je, Kanisa Katoliki mjini Lubumbashi liliuza shule la Lubusha kwa kampuni za madini? Askofu Deni Moto, mkuu anayesimamia huduma za kiuchungaji katika jimbo la Lubumbashi, uhakikisha masomi wako na watoto wanaendelea na wanaweza kwenda kuendelea kujifunza sawa zamani. Miaka kumi na mbili iliyopita uuzaji wa eneo hii uwakasababisha maandamano kwa kupinga jambo hilo. Bi Clotid Mutita, naibu meya wa zamani wa Lubumbashi, alikuwa mmoja wa andalizi wa maandamano hayo. Iyi inakuya ni patrimoine moya iku ya batu bote na iku fieri ya batu bote na presque nchi yetu muzima, alors kuyona shuku mwa inapotea, sinipa kintu kima kizuri sana kwa upande wake Bwana Timothe Mbuya wa NGO Justice Asbel anaogopa kuona idadi ya wakaaji wa Katanga ya zamani kunyanganywa udongo wao mamnyake. Kuna kwa kuku mbele, tutajishtuka sisi wakaaji wa lubiya Katanga bila udongo, na udongo yote balisa uzisha kubale makampuni. Shule ya Lubusha ni moja ya shule za wasichana za kifahari katika mkoa huu, imejengwa mwaka 1965. Denis Mayo Lubumbashi, RFI Kiswahili. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ugonjwa wa Ebola katika nchi hiyo huenda sasa ukazuilika na kutibika baada ya chanjo mbili za majaribio kuonesha mafanikio makubwa. Matokeo haya yalithibitishwa juma hili na mkuu wa operesheni za kukabiliana na maambukizi hayo ya Ebola nchini DRC, profesa Jean-Jacques Muyembe. Ndiyo, tunayo matibabu mawili sasa. Matibabu hayo ni dawa ya MBAB 114 na Regin eb tatu. Hizi ni molekule ambazo tutatumia kulingana na matokeo yetu. Hizi ni molekuli ambazo tutazitumia vizuri katika matibabu ya Ebola. Mwezi uliopita shirika la afya duniani WHO liliutangaza ugonjwa wa ebola kama janga la kidunia, ugonjwa ambao mpaka sasa umegharimu maisha ya watu elfu moja na mia nane. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France uko nami Ruben Lukumbuka Ben Salim. Juma hili kundi moja la wanyarwanda tisa liliwasilisha mashtaka dhidi ya serikali ya Uganda katika mahakama ya haki ya Afrika Mashariki EACJ, wakitaka kulipwa fidia kwa tuhuma za kukamatwa na kuwekwa kizuizini na hivyo kuteswa na vyombo vya usalama vya Uganda. Msikilizaji, hii ni mara ya pili chini ya mwezi mmoja, serikali ya Uganda kushitakiwa kwa kukamata kinyume cha sheria na kutesa watu, na tayari kesi hii imewasilishwa na kwa msajili wa mahakama ya haki ya Afrika Mashariki huko Kimihurura, Kigali. Khalid Hassan ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za maziwa makuu na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Malalamiko haya ya hawa wa Nyarwanda kwa mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki dhidi ya Waganda, hii ni ishara kwamba hali ilikuwa si nzuri kati ya pande mbili, na ilikuwa ikiendelea kuwa si nzuri, na hii ni hali ambayo bila shaka itaendelea kuleta msukumo mkubwa katika aa, kujaribu kutafuta utatuzi wa mgogoro uliopo kati ya ya, ya pande mbili. Ah, hatua hii itapokelewaje na mamlaka za Kampala? Bila shaka mamlaka za Kampala zitaanza kwanza kuhoji kwanza mashtaka yenyewe na pia zitalazimika nazo pia, iwapo mahakama itaweza kupokea mashtaka na kusema kwamba hoja zimejengeka, na Uganda itatakiwa kwa upande kwa wakati huu huo huweza kujibu tuhuma dhidi yake. Mtazamo wake Khalid Hassan, mtaalamu wa siasa za maziwa makuu, akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Baada ya miaka kadhaa ya umwagaji damu katika taifa masikini ambalo linakumbwa na ukosefu wa sheria la Jamhuri ya Afrika ya Kati, matumaini mapya ya amani yamepotezwa na vikosi vya wanamgambo wa nchi hiyo, wataalam walibainisha juma hili. Hali ya kijeshi katika nchi hiyo imeonekana kuwa thabiti tangu makubaliano ya amani ambayo ni ya kumi na tatu katika mwongo mmoja ambayo yalisainiwa mnamo Februari kati ya serikali na vikosi kumi na nne vya wanamgambo. Edi Senforien Parekut ni mwanasiasa wa nchi hiyo kutoka chama cha pur na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Bangi. Waasi wanataka elimu zaidi, wabidi wajielimisha kuhusu vipengele za hizi mkataba ile wa, wa, wanaweza kufuata ku, ku, ku, au wanaweza ku, ku, kutekeleza. Sasa inaonekana kwamba wanakosa kosa elimu na hizi vipengele za mkataba ambayo wamesain well, matatizo itakuwa kubwa kama elimu ikikosekana, watu hawana elimu na kitu ambayo wanafanya, lazima tatizo itaendelea kutokea na hamna mtu anaweza kujua namna ya kutatua. Kwa hiyo nafikiri kuelimisha wale watu ambao wanahusika ni jambo la muhimu sana. Ni mtazamo wake Edi Semforienk Parikut, mwanasiasa wa chama cha PIR cha nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati. Jumuiya ya maendeleo ya nchi za Afrika mashariki na Kati, IGAD, ilitangaza tarehe rasmi ya mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Dr Riek Machar. Jumuiya hiyo ya IGAD ambayo ilishiriki kuzipatanisha pande zinazohasimiana mwezi Septemba mwaka uliopita imependekeza viongozi hao wakutane Agosti 21 kwenye mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa. Na wakili Ojwang Agina, wewe ni mtaalam wa siasa za Sudan, una mtazamo gani kuhusu pendekezo hili la Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Afrika Mashariki na Kati, IGAD? IGAD imechukua huu hatua baada ya kugopeshwa kwamba huenda maktaba iliyowekwa sahihi hapo mbeleni haitatekelezwa, vile serikali inasuasua kuhusu mambo ya kuitekeleza. Kwa hivyo sasa wanataka wenyewe wachukue usukani wa mbele kwa kutekeleza mkataba huo. Lakini kile ambacho hatujui ni hatua gani IGAD inaweza kuchukua kama Salvakir atasuasua vile alisuasua wakati wa ule mwingine, alikuja baada ya siku mbili kupita kuweka sahihi peke yake badala ya kuweka pamoja na mwenzake. Ni mtazamo wake wakili wa Jwanga Gina, mchambuzi wa siasa za Sudan akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Juma hili katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alimteua mkurugenzi mpya wa shirika la Umoja wa Mataifa ambalo litahusika na ukimwi baada ya aliyekuwa mtangulizi wake kuondolewa kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha za shirika hilo. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi ana taarifa zaidi. Katibu mkuu Guterres sasa amemteua mkurugenzi wa shirika la Oxfam mganda Winnie Bianyima kuongoza shirika la Umoja wa Mataifa la UNAIDS. Bianyima anachukua nafasi ya Michel Sidibe aliyeachia ngazi mwezi Mei mwaka huu baada ya kutuhumiwa kuwa amekuwa akifumbia macho vitendo vya udhalilishaji na matumizi mabaya ya madaraka yaliyokuwa akifanywa na viongozi wa juu wa shirika hilo. Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na jopo lililoundwa kuchunguza utendaji wake, walibaini kuwa chini ya uongozi wa Sidibe alishindwa kukemea, kuchukua hatua na kukiukwa kwa maadili ya Umoja Mataifa. Uteuzi wa Bianyima umekuja wakati huu takwimu za Umoja Mataifa zikionyesha kuwa ugonjwa wa Ukimwi umesababisha vifo vya watu milioni 35 tangu iliporipotiwa kwa mara ya kwanza miaka 35 iliyopita. Tumalizie makala haya na kilichojiri huko China msikilizaji. Juma hili rais wa Marekani Donald Trump alitoa wito kwa utawala wa Beijing kutafuta suluhu ya amani na waandamanaji wanaoipigania demokrasia kwenye mji wa Hong Kong, kauli ambayo alitoa wakati huu kukiwa na hofu kuwa China inataka kutumia nguvu kutuliza mzozo wa kisiasa unaoendelea kwenye mji huo. Hayo yanajiri wakati huu picha za video zilizochapishwa kwenye mitandao ya, ya kijamii zikiwaonyesha mamia ya wanajeshi wa China wakiwa wamekusanyika katika uwanja wa mpira kwenye mji wa Shenzhen, jirani kabisa na mpaka wa Beijing. Francis Daudi ni mchambuzi wetu na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, kwanza naona wazi ni kwamba Trump anazidi kuingilia mambo ya ndani ya China kwa sababu ki, mgogoro wa Hong Kong ni mgogoro wa kihistoria, umekuwepo karne na karne, na wakati huu uh, Donald Trump wana, tunajua kwamba tayari kuna vita vya kibiashara, China ikijitahidi uh, kuwa taifa lenye nguvu zaidi ulimwenguni, na Donald Trump kama rais wa Marekani inamtia hofu. Kwa hiyo nafikiri ni katika kutumia tu ile nafasi yake ya kuwa superpower katika kuingilia mambo nchi zingine. Mimi ninaona mgogoro wa, wa Hong Kong una uwezo kutatuliwa na watu wa China wenyewe. Mtazamo wake. Francis Daudi ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Msikilizaji, na hii ndiyo tamati ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Jina langu mimi naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwa aherini. Hii hey, ni sauti ya mtoto wa dandu Sauti ya nyoka nyoka makengeza mwana malia yule na yule, kila kona wananisema mimi kwa ubaya na kwa uzuri. We, salamu dogo, salamu kubwa, ayo yote siku yataka taka eh. Nisemeni lakini msiniseme sana we. Saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Vigambo. Mkutano wa wakuu wa nchi wa jumuia ya Sadik wa ngoa nanga jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, huku rais wa DRC akiomba msaada dhidi ya kupambana na waasi. Viongozi wa kijeshi na wawakilishi wa waandamanaji nchini Sudani wasaini tamko la kikatiba kuelekea kuunda serikali ya kiraia, na umoja wa Ulaya watoa wito wa mazungumzo jumuishi ili kutuliza mivutano huko Hong Kong. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumamosi, Julai Agosti 17 mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika pia kupitia tovuti na redio wa shirika. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi ameiomba Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADIC kuisaidia nchi yake kupambana na waasi. Ripoti zaidi na Stephen Mumbi. Akizungumza katika mkutano wa 39 wakuu wa nchi na serikali kutoka mataifa 16 wanachama unaofanyika kwa siku mbili jijini Dar es Salaam, Rais Chisekedi amesema hatua hiyo itasaidia kuvitokomeza vikundi vya waasi. Ningependa kuomba hapa kulingana na malengo, na malengo ya jumuiya yetu, mshikamano wenu kwa nchi yangu na watu wake, ili mwisho wa mkutano huu la tufikie la kuunda la la kama la ilivyo kwa kikosi cha kuingilia kati chini ya MONUSCO ambacho kilifikia kusambaratisha waasi wa M23 kichukue azimio thabiti la kuimarisha vikosi vya jeshi la Kongo ili kumaliza moja kwa moja makundi yote yanayosababisha maafa na madhila kwa wananchi wetu. Napendekeza kuundwa, kama ilivyo muungano wa kimataifa dhidi ya ugaidi, kikosi cha kikanda kwa ajili ya kumaliza janga hili. Kwa upande mwingine, akizungumza mara baada ya kukabidhiwa wenyekiti wa jumuiya hiyo, rais wa Tanzania Dr. John Pombe Joseph Magufuli kutoka kwa rais wa Namibia Hage Geingob amesema kudorora kwa uchumi, uhaba wa chakula, kuzorota kwa amani na usalama miongoni mwa mengine ni mambo yanayohitaji utatuzi. In some of our countries, conflict situation. Katika baadhi ya nchi zetu migogoro bado ipo. Nikiongezea kuna matishio mengine ikiwa ni pamoja na ugaidi wa kimataifa, mabadiliko ya tabia ya nchi, ukame, mafuriko, njaa na magonjwa bado vimeendelea kukumba ukanda wetu. Rais Magufuli ameongeza kuwa bado nchi za jumuiya hiyo zinanunua bidhaa nyingi kutoka barani Ulaya kuliko zinazouzwa katika mabara mengine. Mbelwa Kairuki ni balozi wa Tanzania nchini Uchina, anasema zipo bidhaa nyingi za vyakula kutoka nchi za SADEK zenye soko nchini China. Nchi za SADEK zinazalisha maharagwe ya soya, zinaweza zikapeleka. Kuna futa kunahitajika kwa wingi kule China. Kwa upande wake rais wa Madagaskar, Andri Rajoelina, ameitaka jumuiya ya SADEKI kujikita katika kutatua changamoto zinazokabili nchi wanachama. Mkutano huu unamalizika hii leo kwa viongozi hao wakuu wa nchi kuweka bayana maazimio waliyoafikiana. Baraza la kijeshi la Sudani na viongozi wa, wa maandamano leo Jumamosi wamesaini tamko la kikatiba ambalo limechukua muda wa kupatikana, lakini sasa linafungua njia kuelekea kupata utawala wa kiraia. Makubaliano hayo yametiwa saini na Mohamed Hamdani Daglo, naibu mkuu wa baraza la kijeshi na Ahmed Al Rabi, anayewakilisha Umoja wa Mwamvuli wa Uhuru na Mabadiliko. Mwandishi wa AFP amesema. Mwanamke mmoja amefariki kwa ugonjwa wa Ebola na mtoto wake mchanga aligundulika kuwa na virusi hivyo katika kesi za kwanza zilizothibitishwa katika jimbo la Kivu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kufufua hofu jana Ijumaa kuwa ugonjwa huo hatari zaidi unaweza kuenea katika mkoa huo. William Basimike anatuarifu zaidi. Ester Nabintu ni mama wa nyumbani Wakati tu aliposikia wa habari mbaya za virusi vya ebola hapa Kivu Kusini, aliweka mashine ya kuosha mikono mbele ya nyumba yake. balikuwa natuambia ke ebola ni virava au kubandari za pembeni. Leo tunashtuka sana kwa kusikia inatokea Mwenga ule mama kusema afike pale Mwenga, kuna watu ambao ali aliambukiza ile magonjwa ya ebola kwangu. mi naona kama hatari ngali. Ugonjwa huu ulikutwa kwa mwanamke mzaliwa wa hapa Kivu Kusini aliyekaa huko Kivu Kaskazini na kukutwa na virusi rusi vya ebola na hapo akatoroka timu za kupambana na ebola huko kivu kaskazini na kujaribu kujihifadhi huko kilungutwe katika wilaya ya mwenga alikozaliwa mama huyo tayari amefariki dunia mwathirika wa pili ni mtoto wake wa miezi saba ambaye bado yuko hai na anashughulikiwa dedone sango ni mwanachama wa asasi ya kiraia anahofia kuibuka kwa ebola hapa kivu kusini Wakati huu ambapo msimu wa kurudi shule unakaribia, ugonjwa huo ni ugonjwa wa hatari, na hivi raia wote hapa katika mji wetu wa Bukavu wanakuwa na wasiwasi na woga sana. Pendekezo letu ni kusema kwamba nafasi yoyote ile ambapo ugonjwa huo utasemekana umevumbulikana, e, wachukue nafasi zile, wazitenge. Katika taarifa yake Ijumaa Gavana wa Kivu Kusini Teungwa Bije Kasi alitoa wito kwa wakaazi wa Kivu Kusini kutulia la kifu: Ninaalika wakaazi wa Kivu Kusini, hasa wakaazi wa Bukavu na Mwenga kwa upekee, kubaki kimya huku wakiendelea kutumainia viongozi wa kisiasa na wa kiafya waliochukua mbinu zote kwa kukingia wakaazi ninasisitiza kuhusu heshima ya kanuni za usafi na kinga. Tukio hili linajiri wakati huu ambapo nchi jirani ya Rwanda imezidisha masharti dhidi ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaotaka kuvuka mipaka yake. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Radio France Internationale. Ni saa 12, dakika 36 Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili. Umoja wa Ulaya leo Jumamosi, umetoa wito wa mazungumzo jumuishi ili kutuliza mivutano huko Hong Kong, ambapo majuma kumi ya maandamano yameuingiza mji huo katika msiba na kusababisha China kuchukua msimamo mkali zaidi. Mkuu wa diplomasia wa EU Federica Mogherini amesema katika taarifa yao kuwa ni muhimu kuzingatia kuvumiliana, kukataa vurugu na hatua za haraka kuchukuliwa ili kumaliza hali inayoshuhudiwa. Na hatua ya dakika za mwisho wa Marekani kutaka kuishikilia meli ya mafuta ya Iran inayojiandaa kuondoka Jibrata baada ya wiki kadhaa za kuzuiliwa inatia mashaka juu ya kuondoka kwake leo Jumamosi na kuongeza muda wa mzozo wa kidiplomasia kati ya Tehran, London na Washington. Radio France Internationale, saa kumi na mbili dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Ni wasaa wa kuwa naye Fredrick Nwaka katika makala ya Jukwaa la Michezo. Karibu. na asante sana, Sabina Crispin na Bigambo. Assalamu aleikum, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote ulipo katika eneo zima la Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu, bila kusahau duniani kote, tutegea sikio kupitia mtandao www RFI kiswahili com. Karibu katika makala ya jukwaa la michezo. Leo Jumaamosi Agosti 17 mwaka 2019, tuna mengi ambayo tumekuandalia msikilizaji, ikiwemo mashindano ya All Africa Games ambayo yanaanza Jumatatu ijayo huko katika mji wa Rabati nchini Moroko. Lakini pia vilevile tutaangazia hatua ya shirikisho la kandanda duniani FIFA kutoa tamko la kutaka nchi wanachama wa KAFU kutia saini barua ya ku, ya kuwa na haki za pamoja za runinga bila kujali ukubwa wa mataifa ya mbali mbali ya mbalimbali kandanda Tanzania hivi leo, kuna mechi ya mkondo wa, ya, ya ngao za, ya isani ya kuashiria ufunguzi wa msimu wa ligi kuu ya kandanda nchini humo msimu wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa elfu mbili na ishirini na sledo Jevik Milton Micho, jina mashuhuri sana Afrika mashariki na kati katika mchezo wa kandanda. Sasa ametua kule kaskazini mwa Afrika na kati katika hayo, ni kwa muktasari msikilizaji, kwa mengi zaidi ungana nami Fredrik Nwaka nikiwa hapa studio za zetu za Dar es Salaam, lakini kwenye laini ya simu nimeungana na wachambuzi wa kandanda. Bonifasi Osano, mwandishi wa habari wa tovuti ya, ya michezo ya kaa watungu, anaungana nasi akiwa kaunti ya Kisumu, magharibi mwa Kenya, na vilevile nimeungana naye Alois Mchunga, mwandishi wa habari akiwa Iringa nchini Tanzania. Karibuni nyote, wageni wangu, katika makala ya Jukwaa la Michezo. Nam, asante sana msikilizaji. Basi moja kwa moja, pasipo kupoteza wakati, tuanze kuangazia yale ambayo tumeyakusanya kwa, tumeya kwa juma hili katika dawati la spoti hapa RFI Kiswahili. Mosi, tuanze kuangalia uh, ya mashindano ya All Africa Games. Haya ni mashindano ambayo yanashirikisha michezo mbalimbali mbali ambayo hufanyika katika kila kipindi cha baada ya miaka minne na mwaka huu yanafanyika kule nchini Rabati nchini Moroko, yakitazamiwa kwanza, uh, Agosti 19 siku ya Jumatatu na yatafikia tamati Agosti 31 uh, yakishirikisha wanariadha, wana michezo karibu ya michezo 26 na wana michezo karibu na ushe kutoka mataifa 54 barani Afrika. Na changamoto zimekuwa ni za hapa na pale katika mataifa uh, shiriki, mathalan Kenya wana, wana, wanamichezo wamewasiri kule Rabat nchini Moroko wakikumbana na changamoto ya kupata hoteli kwa ajili ya kufikia, lakini Tanzania inapeleka wanariadha sita pekee katika mashindano hayo. Tena wanariadha hao wakiwa wameteuliwa na siku pitia mechi za mchujo kushiriki mashindano haya. Pengine kabla hatujaanza, kwa tathmini hili swala, Aloisi Mchunga na Bonifasi Osano, nilimtafuta hapo awali katibu mkuu wa shirikisho la riadha Tanzania uh, RT Wilhelm Gidabudai ambaye amesema kwamba maandalizi yaliyofanya Tanzania kwenda kufanya vyema katika mashindano hayo ni ndoto za alinacha 15. Kati ya yale majina kumi na tano wamepelekwa wemepe, watu sita tu uh, yuko Gabriel, Ge Gabriel Gerard Gai, yupo Sara Ramadhani, yuko Natalia Elisante, yuko Ali Gulam Rashid, yuko uh, yuko Benjamin Michael. Mimi kama katibu mkuu nimeongea na kila mwanariadha aliyokwenda kwamba ajitahidi, lakini maandalizi si mazuri na wenyewe hawakupatikana kwa njia ya mashindano. E, mategemeo yetu kwa kweli ni, kama ukinipa kwa asilimia ni 50, 50 ni 50, 50. Mategemeo ya Tanzania kufanya vyema katika mashindano hayo. Wakati huo huo, katibu mkuu wa wizara ya michezo nchini Kenya Kirimi Kiberia amethibitisha kwamba Kenya atawakilishwa na wanamichezo sabini na watano na tisini na sita kama ilivyotangazwa hapo awali. Medali nyingine ambazo zitashindaniwa katika mashindano hayo ni judo, karate, tennis na kuendesha baiskeli. Aloisi Mchunga, haya ni mashindano makubwa sana ya wanamichezo barani Afrika. Kwa namna ambavyo mataifa ya Kenya na Tanzania tukia tathmini yalivyojiandaa, kuna lolote la kutazamiwa? Bila shaka kunaonekana kukata tamaa mapema ama kutokuwa na, na matarajio makubwa hasa kwa Tanzania, ukiondoa Kenya ambayo tunafahamu katika mashindano kama haya wao huwa wanauhakika wa medali fulani fulani kwa ajili ya mchezo wa riadha lakini kwa Tanzania kwa kweli uh, hatuwezi kama alivyosema afisa hapo kwamba ni 50 50, na kwamba hakuna matarajio makubwa sana. Unaangalia ni kwa kiasi gani eh, watu wanaohusika wanashindwa kuandaa mipango wa ya mapema mpaka inafikia hatua ya timu kuenda kwenye mashindano inakosa mpaka tiketi. Nilisikia kwamba tiketi moja hadi ilikuwa ni ya kiongozi mmoja aende ku, kuwasindikiza wachezaji ikabidi aache na badala yake akampa mwanamichezo e, tiketi yake ili aweze kupata nafasi ya kwenda kwao. Unaona, hakujawa na mkazo ama hakujawa na mipango ambayo inawezesha kutarajia chochote. Kwa hiyo kwa Tanzania sidhani kama kutakuwa na lamana, lakini kwa ndugu zetu Kenya kwa kweli kupitia riadha bila shaka wao wanajiandaa kubeba medali fulani fulani. Asante sana Alois. Ni michezo ambayo tutakuwa tukitazama kwa kina sana, msikilizaji, na hapo kesho usikose kuungana nasi katika makala ya Jukwaa la Michezo jioni saa kumi na mbili na dakika thelathini na tano ambapo tutaungana na viongozi wa mashirikisho ya mchezo wa riadha ikiwa ni moja wapo ya michezo ambayo itashiriki katika mashindano ya mwaka huu. Tutatathmini kwa kina hapo kesho bila shaka. Nam tuangazie masuala mengine, ambapo jioni uh, ya leo klabu mashuhuri ya Zamalek ya nchini Misri uh, imemtangaza Sredojevic Milutin Micho kuwa kocha wake mkuu. Micho anachukua nafasi anachukua ana, ana, ana, ana, ana mikoba ya kuinua timu hiyo saa chache baada ya kujiuzulu kuifunza timu ya Orlando Pirates ya nchini Afrika ya Kusini. Na Aloisi, ni kirejea kwako wakati tunamtafuta hewani hapa Bonifas Osano. E, Micho ni kama vile amekuwa na unasaba na soka la Afrika, akizunguka kutoka kaskazini kuja Afrika Mashariki, akienda Afrika kusini mwa Afrika, akiwezesha Uganda katika kufuzu fainali za Kombe la Mataifa barani Afrika katika kipindi cha miaka thelathini na minane. Kwa mtazamo wako, ni mtu ambaye ana unasaba na soka la Afrika? Bila shaka bila shaka, ameshaanza kujipapandua kama miongoni mwa makocha ambao kwa soka la afrika ni vigumu sana kuwatenganisha nao. E, alikuwa yeye pamoja na kocha e, lene havee ambaye naye amemwaga ame manyanga kule kule kule Moroko. Makocha hao kwa kweli wamekuwa ni makocha ambao wamekaa barani Afrika kwa muda mrefu, lakini mimi na wasiwasi ma micho kwamba kwa, kwa hatua aliyofikia mpaka sasa bado hatuoni kama ni mwalimu ambaye ana makali yale ya kuweza kufanya masuala makubwa ama mambo makubwa, hasa anapoingia katika ligi ya Misri ambayo Al Ahly yuko pale e, anasubiri chochote kitu akina, akina ismaili wako pale. Kwa hiyo na ukimtazama tangu alivyoipeleka Uganda kama ulivyosema kwenye michuano ya Afrika, Micho hajawa na swala kubwa sana katika soka la Afrika. Orlando Pirates amekuwa nao, lakini hajaweza kufanya makubwa. Hali kadhalika e, amefundisha soka Afrika Mashariki, kwa hiyo namtazama kama mtu ambaye ni kweli soka la Afrika ameshalifahamu mm. lakini nafikiri uwezo wake bado kwa miaka ya karibuni, na haujajidhihirisha wazi kwamba ni mtu ambaye ana kitu cha ziada miongoni mwa makocha wengine walioko barani Afrika, ukiondoa kulijua vyema tu soka la Afrika na labda e, mfumo wachezaji, na jinsi ya Afrika yenyewe inavyoendesha mambo yake, lakini kwa kweli, kwa mbinu, kwa uwezo si na, naona atakuwa na changamoto kubwa sana katika ligi ya Misri. Naa uh, Osano, Asante sana una umeshaungana nasi kutoka kaunti ya Kisumu magharibi mwa Kenya tukiangazia masuala makubwa ya michezo ambayo yanajili yamejiri kwa juma zima na yanayotazamiwa kujiri hapo kesho. Tunaangazia uamuzi wa Micho sasa kupata kibarua kipya kule uh, nchini Misri. Wewe kwa mtazamo wako umeandika sana kuhusu eh, kocha huyu na umefanya naye mazungumzo mara kadhaa. Uzoefu wake umefikia ukomo ama bado unahitajika barani Afrika? Uh, Micho ni kocha moja uh, nimempenda sana kwa sababu ni mtu ame, amependa uh, Afrika na anaelewa Afrika uh, lakini nilishangaa sana jana uh, kuona ya kwamba alita uh, kuresign na kuacha kazi yake kama uh, kocha mkuu wa timu ya Orlando Pirates kwa sababu baada uh, ya miaka miwili pale South Africa, basi kila mtu uh, alitarajia kwamba mebi ange-, ange angekaa na aweze ku, ku, ku, kushinda hetaji uh, kuu lakini uh, vile tuliona jana aliweza kutoka na uh, tetesi tunasikia uh, ya kwamba atafika uh, pale Zamalek na ku, ku, kuweza ku, ku, kuchukua usukani uh, pale so tunangoja tu tuone itakuwa vipi, kwa sababu tunajua Zamalek yule uh, uh, mkuu wao anaitwa Mortada Mansour ni mtu mmoja ambaye uh, ajulikani. Uh, leo unaweza shinda kesho akufute uh, uh, kazi uh, so, uh, vile alifanya na Christian Gross. so, so tutakaa tuone itakuwa vipi. Nam, asante sana. Unawasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo msikilizaji kutoka hapa RFI Kiswahili Afrika Mashariki. ni saa kumi na mbili na dakika arobaini na saba. Asante sana Abdul Suleiman Semgenyi, rais wa mashabiki wa klabu ya Arsenal, ukiwa Kampala nchini Uganda, unasema kwamba uko sambamba nasi katika makala ya Jukwaa la Michezo. Pia Samuel jioni ukiwa maeneo ya Mwanza magharibi mwa Tanzania, kaskazini magharibi mwa Tanzania, huko sambamba nasi katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana msikilizaji namu. Uh, wiki hii pia tumekuwa na ripoti kuhusu shirikisho la kandanda duniani FIFA kuamuru mataifa wanachama wa shirikisho la kandanda barani Afrika CAF kuridhia tamko la FIFA la kusimamia mgawanyo wa mapato ya haki za runinga wakati wa mechi za mchujo wa kuwania kushiriki fainali za kombe la dunia za mwaka na zile za mwaka elfu mbili na ishirini sita. Hili ni suala ambalo lilikuwa na mjadala sana uh, Osano, wiki hii kwamba kwa nini FIFA imeamua kusimamia uh, utaratibu huu wa uh, haki za televisheni kwa mataifa, kwa sababu kila nchi inajua kwamba ina uwezo wa kukusanya watazamaji wangapi na kuvuna kiasi gani kupitia matangazo ya televisheni. Lakini huu uamuzi wa FIFA, kwanza kabisa, nikianza na wewe Osano, una maana gani? Uamuzi uh, huu uh, inamaanisha kwamba uh, basi uh, FIFA ndio wasaka watachukua zile uh, tunaita right za media zote za kulifaya za World Cup na kuweza kuziuza, na ba baada ya uh, uh, kumalizika kwa ma uh, mashindano ya kufuzu basi wataweza kukaa chini na kuona ya kwamba uh, watatumia uh, uh, formula gani kuweza kupea kuku, uh, uh, uh, uh, wanachama wa CAF wa wa ale hamsini na nne migao yao uh, so wa, wa, uh, ku, ni, ni, ni jambo ni suala ambalo eh, kidogo imeleta j, joto, lakini hata ukiangalia pale UEFA eh, ni mfumo huo huo ndio wanatumia. eh, rights zile wa, wanazikusanya pamoja eh, wanaweza kutafuta ku, eh, ku, soko na kuziuza. so eh, kwangu naona ni itakuwa ni jambo nzuri kwa timu zote ambazo eh, watashiriki wa, wa katika qualify hizo kutoka Afrika kwa sababu eh, kila kila kila kila nchi basi itaweza kupata kitu ambayo inaweza saidia basi ku, uh, kukuza uh, uh, mpira kwa, kwa, kwa bara nzima la Afrika, kwa sababu kwa sasa tunajua uh, tu ni uh, nchi kama uh, Misri ama South Africa ama Nigeria ndio wanapata wana uh, mgao kubwa katika lif uh, kama hizo kutoka kwa divisa, TV rights. So, uh, lakini tukienda kwa hii mkuu mpya basi uh, timu zote hata zile ndogo basi uh, watapata kitu. Na, sasa uh, utapokelewaje huu uamuzi na timu ambazo zimekuwa na, na, na, na, na misuli ya kifedha kupitia haki za runinga kama vile Algeria, Misri na Nigeria ikilinganishwa na mataifa ambayo yako nyuma kisoka na ambayo hata haki za televisheni zimekuwa ni, ni, ni, ni, ni kipato ambacho wanapata ni kidogo sana kama vile Jibuti uh, mataifa madogo ya sheri sheri na kadhalika. Uh, Nigeria eh, tayari wamesema kwamba hawana hawana hawana tatizo na, na mfumo huo mpya, lakini bado tujasikia e, nchi kama Misri ambao e, e, muda uliopita e, e, waliweza kupinga sana mfumo huo. So bado tunangoja e, tusikia e, round hii basi watasema nini. Lakini Nigeria tayari wamekubali ya kwamba watasaini. Asante sana. Sasa a, a, Aloisi, pengine nikikutupia swali hili wewe kwamba je, uh, yeah, hii inatajwa kama ni wengine wanaiona kama ni swala zima la FIFA kujaribu kuweka mkono wake zaidi ndani ya kafu na kutoiachia kafu iweze kujiendesha yenyewe. Na hii inakuja katika kipindi kifupi ambacho tayari FIFA imemteua Fatuma Samora kuwa mjumbe maalum wa, wa, wa, wa, wa, wa FIFA ndani, ndani ya kafu. Iwe kwa mtazamo wako kulingana na mazingira haya na maana gani? Mimi nafikiri kwa kulitazama kwa pande mbili. Kwanza, kwa pande ya kwamba FIFA kuingilia maswala ya kafu, nafikiri ni swala ambalo halijaja tu kama bahati mbaya ama mpango wa ghafla bila shaka. FIFA wana maana kubwa sana, kwa mana waliwaleta kwa kafu. Kuna kitu ambacho nahisi wamekiona na hawajaweka wazi kwa nini wameamua moja kwa moja wao waingilie maswala yao ya haki za televisheni, badala labda ya, ya kuwapa maelekezo kafu alafu kafu ndio wachukue hatua nafikiri bado kuna masuala mengi sana yanaendelea ndani ya kafu ambayo FIFA hawajataka kuyaweka wazi, na huenda hilo la haki za televisheni pia na fedha nyingi ambazo zinapatikana kwenye matangazo. Labda FIFA ameona kuna namna ambavyo kafu eh, inazigawanya isivyo halali, si tu kuangalia timu, lakini inawezekana mahesabu yake yametolewa na imeonekana kuna labda mianya eh, ya ufujaji ama ufisaji ama rushwa. Kwa hiyo nadhani FIFA hawajafanya wa uamuzi huu kama ambavyo labda wengi tunaotazama, huenda kuna kitu ambacho so, hakijawekwa wazi, lakini wamegundua kwamba kuna upenyo ama kuna ombwe fulani kwenye kwenye hili swala la haki za televisheni, hasa kwa upande wa kafu lakini upande mwingine kwa timu ambazo ambazo changa hizi ambazo mm -hmm. zinachipukia, itakuwa ni nafasi nzuri, kwa sababu unajua timu ukienda uki, uki kwa mgao ilivyokuwa awali, mataifa haya makubwa unakuta bado ana uwezo mkubwa wa kifedha, wachezaji wake wengi si watu ambao wanalalamika masuala ya posho, mashirikisho yao yanatoa E, bajeti kubwa kubwa, hata kwenye michuano mikubwa anaoenda kushiriki mataifa haya. Tumeona nchi kama Senegal, labda kwenye michuano ya Afrika. Misri wenyewe angalia bajeti yao, Algeria, angalia bajeti yao. Ni watu ambao wamejipanga vizuri, lakini kwa timu kama Tanzania, Kenya, hata ata kambi zenyewe zinasuasua, posho kwa wachezaji ni tatizo. Kwa hiyo kupitia mgao huu, pengine inawezekana timu kubwa zikalalamika, lakini utaleta chachu hata kwa wadogo, kuona kwa kwamba sasa ungalau inaweza kuongeza kiasi fulani kwenye kujimudu na kujiendesha na kuhakikisha kwamba hizi eh, shida ndogo ndogo ambazo zimekuwa zimetokea kwenye kambi kwenye za timu za taifa, hasa za mataifa machanga, basi zinaweza angalau kupata mkono kidogo, kuunga mkono kile ambacho serikali na mashirikisho ya soka yanakuwa yanakiweza kwao. Mi so, naangalia kwa, kwa eh, maswayo mawili. Asante sana. Bila shaka Aloisi, ni swala ambalo limepokelewa kwa hisia tofauti sana barani Afrika. Wiki hii namtuame kuangazia masuala ya maadili sasa, ambapo FIFA hapo hapo wiki hii wametangaza kumfungia maisha kutojihusisha na masuala yoyote yahusuyo soka, uh, kocha wa zamani wa timu ya ya taifa ya Nigeria, Samson Siasia. Na Siasia alifunza Nigeria Nigeria kwa miaka, kwa vipindi tofauti na amekutwa na hatia ya kupokea rushwa ili kubadili matokeo ya mchezo wa soka, swala ambalo ni kinyume na kanuni za maadili za shirikisho hilo. Vimekuwa ni vifungo, vifungo vya miaka nenda rudi katika miaka ya karibuni tangu Rais Gianni Infantino achukue hatamu za uongozi ndani ya FIFA. Je, vimesaidia kupunguza changamoto hizi za rushwa na ukosefu wa maadili ndani ya FIFA? Uh, bonifasio sano ni uh, <laughs> jambo ambalo uh, inazidi kushangaza sana katika bara letu Afrika kwa sababu tumeona uh, tangu Infantino uh, uh, afike akuje, uh, pale uh, FIFA aina kama kila kila mwaka uh, watu wawili ama watatu wanapigwa bana hapa Afrika. Tuliona uh, juzi uh, Musa Biliti uh, na, na hiyo jana Samson Siasia, lakini uh, inaonyesha kwamba hatuwezi uh, tu laumu uh, FIFA, lakini uh, pia lazima tujiangalie tuone ni uh, shida iko pande yetu ama tuko na tamaa ama, ama, ama shida iko wapi? Kwa sababu ukiangalia kama hiyo uh, uh, uh, kufungiwa kwa Siasia Eh, amelinganishwa na yule naitwa uh, Raji Perumal huyu uh, uh, mshukiwa mkuu wa uh, uh, Hivitendo za match fixing ambaye aliondoka Singapore, na inasemekana kwamba kuna mechi ambazo uh, alikubali kuchukua pesa ili aweze ku kuhu, uh, kumanipulate. Na ukiangalia akiwa kocha wa, wa Nigeria uh, katika qualify za World Cup za 2010 wakicheza na Kenya uh, mechi ambayo ilikuwa li, li, na utata sana, kwa sababu vile Nigeria iliweza kushinda Kenya mabao matatu kwa mawili uh, kila mtu aliweza ku, uh, kushuku sana na Uh, muda unatukimbia uh, uh, uh, sana, sana. Pengine kwa ufupi unadhani Afrika ina, inalengwa? Hakuna kulengwa, lazima tukubali ya kwamba eh, kuna shida ambayo tuko nayo, lazima tufanye eh, bidii kuona kwamba tunaweza jirekebisha eh, sisi wenyewe kama Waafrika. Naam, asante sana. Aloisi, wewe una tathmini vipi suala hili ambalo ni wazi kwamba limekuwa likiwagubika si tu makocha, waamuzi na hata watendaji wengine wa mamlaka za soka barani Afrika. Mimi naungana mkono na, na mwenzangu sano kutoka Kenya anavyozungumza kwamba si kama FIFA inailenga sana Afrika, na haya mambo inajua kwa Afrika hayaishi tu katika soka. Hata ukiangalia katika masuala mengine nje ya michezo, mifumo yetu ya kisiasa, masuala ya tenda na kadhalika, bado kwa kweli bara la Afrika kuna mambo hatuwezi kusema uchafu, lakini tunaweza tukasema kuna vitu vingi ambavyo vinahitaji jicho la tatu kuweza kuvimulika na kuhakikisha mambo yanaenda vizuri. Kwa hiyo FIFA mimi na, naona kwamba na wanafanya kitu ambacho ni sahihi, na kwa kweli soka letu kwa upande wa Afrika ilikuwa limefikia hatua mbaya sana. Watu walikuwa wanajinemesa kupitia soka, upangaji wa matokeo ilikuwa mkubwa sana, lakini watu wanafungiana na kufunguliana tu kwa kuangalia na usoni. Kwa hiyo ni muhimu sana kwa sasa hivi FIFA na pengine baada ya muda fulani, Platini akiwa anaondoka madarakani baada ya kipindi chake kukamilika, mm -hmm. labda atakuwa amesafisha kidogo hali yetu ya soka barani Afrika, hasa kwenye masuala ya uendezi na uendeshaji wa kabumbu kwa ujumla. Na asante sana, ni furaha iliyoje kuungana nawe, Alois Mchunga ukiwa hapo Iringa, Kusini mwa tanzania na maaribi wa anzaniana vilevilefa utonya u maaribi wa ena ani asante sana msikilizaji kwa ufupi tu ni kwamba leo hii si msimu mpya wa ligi kuu ya kandanda tanzania bara ndio unafunguliwa las, eh, rasmi pazia lake kwa mchezo wa ngao ya isani baina ya simba na azamu mechi inatazamiwa kuanza punde tu katika uwanja wa taifa wa hiyo inatazamiwa kuanza wiki ijayo na Vahid Halizodik, zik ameteuliwa kuwa kocha mpya wa timu ya taifa ya Moroko kwa mkataba wa miaka mitatu. Nakomea hapa katika makala ya jukwaa la michezo. Karibu sana Sabina Crispin na Bigambo kutamatisha matangazo ya jioni. Na msikilizaji, nami sina la ziada, asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine na kutakia jioni njema, kwa heri. Hadi kufikia hapa, hatuna la ziada kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Asante na jioni njema, kwa heri.