So, dakta ni saa 12 kamili kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo, idha ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Uhaligani msikilizaji, popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya leo jioni, miongoni mwa watakaoyasikia ni pamoja na wakuu wa nchi za SADEK wahitimisha mkutano wao nchini Tanzania, huku wakikubaliana kuendelea kudumisha amani na usalama kwenye mataifa yao. Ugonjwa wa surua watajwa kuwa watu wengi zaidi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuliko virusi vya Ebola. Na watu zaidi ya 63 wameuawa katika shambulio la bomu nchini Afghanistan wakihudhuria harusi. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255 764 015 747 Usisahau kwanza na alama ya kujumlisha. Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali kutoka nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika sadek umemalizika jijini Dar es Salaam na kukubaliana kuendelea kudumisha amani na utulivu kwenye nchi zao huku wakiitaka nchi ya Burundi kurekebisha kasoro zilizopo ili kuwa mwanachama wa jumuiya hiyo. Mwanahabari wetu Stephen Mumbi amehudhuria mkutano huo na kutuandalia ripoti ifuatayo. Akifunga mkutano huu wa siku mbili, mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo, rais wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, amesema miongoni mwa mambo aliyojadiliana ni pamoja na hali ya usalama nchini DRC, ombi la Burundi kuwa mwanachama, namna ya kukabiliana na majanga na kuondolewa vikwazo kwa nchi ya Zimbabwe. Swala la ombi la Burundi kujiunga na SADEK pamoja na swala la vikwazo kwa Zimbabwe, tumekubaliana kuwa tuendelee kufanya mawasiliano na jumuiya za kimataifa ili kuwezesha kuondolewa kwa vikwazo. Miongoni mwa mambo yaliyoridhiwa katika mkutano huo ni pamoja na kutumika kwa lugha ya Kiswahili kama lugha ya nne katika jumuiya hiyo. Rais Magufuli anasema yupo tayari kuzisaidia nchi wanachama kufundisha lugha hiyo katika nchi zao. Afrika ya Kusini kuanzia mwakani itaanza kufundisha kwenye shule zake, sisi Tanzania tutakuwa tayari kuwaunga mkono ikiwemo kwa kutoa walimu na nyenzo mbalimbali mbali za kufundishia. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi anasifu jitihada za kuimarisha jumuiya hiyo, na naamini Rais Magufuli atawafikisha waendapo. Umeapishwa jana ikiwa kama umezaliwa jana, lakini umezaliwa mtoto mkali wa kukimbia kabisa, kuanzia jana. Usiwe na wasiwasi, sisi tutakufuata. Mkutano huu umeridhia na kusaini itifaki nne ikiwa ni pamoja na itifaki ya viwanda na kufanya marekebisho ya itifaki ya kubadilishana wafungwa ili watumikie vifungo vyao katika nchi zao, pamoja na kusaini marekebisho ya itifaki ya makosa ya jinai. Mkutano ujao wa SADC utafanyika mwakani katika mwezi wa Agosti katika jiji la Maputo nchini Msumbiji. Wakati huo huo, waalimu na wataalamu wa lugha wametaka raia wanaotoka kwenye ukanda wa nchi zinazozungumza Kiswahili kutumia vema fursa za kibiashara na utangamano wa kikanda, hasa wakati huo ambapo Kiswahili kimefanywa kuwa lugha rasmi ya nne ya mawasiliano katika nchi wanachama za Jumuiya ya SADC. Wataalamu hao sasa wanasema soko la kibiashara litafunguka hasa kwa raia kutoka Tanzania ambao kwa muda mrefu wamekuwa wakitumia lugha nyingine tatu ambazo ni rasmi kwenye jumuiya ya Sadek. Gideon Kamfipo ni mhadhiri katika shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma ya chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwanza ni jambo la msingi hizi uh, kanda zinatawia kujitambulisha kwa lugha zake. Kwa hiyo kukiingiza Kiswahili maanake mnajitoa kwenye ukanda ambao sio wenu, mnajileta hapa nyumbani kwenye ukanda wenu. Hiyo ni mosi. Pili, fursa zinafunguka kwa Waswahili kama ni Wazimbabwe wanataja Waswahili, manaake sahivi ni fursa kwao, manaake uwanja wa Kiswahili kucheza umeongezeka kutoka Afrika Mashariki, sasa umekwenda ukanda mzima wa sabe. Lakini pia kunaweza pakatokea pia fursa za vyuo kuanzisha taaluma za Kiswahili. Ni sauti yake Gideon Kamfipo, mhadhiri katika shule kuu ya uandishi wa habari na mawasiliano ya umma ya chuo kikuu cha Dar es Salaam nchini Tanzania. Mtoto wa miaka mitano mwenye albinism amekutwa ameuawa nchini Burundi huku sehemu ya viungo vyake vya mwili vikiwa vimekatwa ikiwa ni wiki moja tu tangu aripotiwe kupotea. Hili ni tukio la kwanza kuripotiwa nchini Burundi katika kipindi cha miaka mitatu, ambapo mwili wake ulipatikana kaskazini mwa nchi hiyo ukiwa umetupwa kando na mto Rusizi unaotenganisha nchi hiyo na DRC. Tukio hili ni mfululizo wa matukio ya mara kwa mara yanayoripotiwa katika nchi za Afrika, ambapo mauaji ya watu wenye albinism wamekuwa akihusishwa na imani za kishirikina. Radio France Internationale. Ni saa 12 na dakika 5 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Msikilizaji, kama umeungana nasi, ni matangazo ya RFI Kiswahili tukitangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Shirika la kimataifa la madaktari wasio na mipaka MSF limesema ugonjwa wa surua umeua watu zaidi ya 2750 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari, idadi hii ikiwa ni kubwa kuliko ile inayosababishwa na, na ugonjwa wa Ebola. Mwanahabari wetu Fredrick Nwaka ametuandalia ripoti ifuatayo. Katika taarifa yake MSF imesema ugonjwa huu ambao unaweza kudhibitiwa kwa chanjo umewaathiri watu zaidi ya laki moja na elfu arobaini na tano kati ya mwezi Januari na Agosti mwaka huu. Shirika hilo sasa limetaka jumuiya ya kimataifa kuingilia kati kwa kuchangisha kiasi zaidi cha fedha ili kuwezesha juhudi za kukabiliana na kuenea kwa maambukizi zaidi ya surua, hasa wakati huu nchi hiyo ikikabiliana na maradhi ya Ebola. Mpaka sasa watoto zaidi ya laki 4 na elfu 74 wenye umri wa kati ya miezi sita na miaka mitano wamepewa chanjo ya surua kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu huku likitoa msaada wa matibabu kwa wagonjwa elfu 27 wa surua. Serikali ya Tanzania imesema itauza asilimia kumi ya mamba na viboko wake wote nchini humo katika kile waziri wa mali asili na utalii nchini humo amesema ni kupunguza migogoro kati ya binadamu na wanyamapori. Kupitia ukurasa wake wa kijamii wa Twitter, waziri Hamis Kigwangala amesema hatua hii ni kutokana na utafiti uliofanywa na taasisi ya wanyamapori, ambapo imebainika kuwa mamba na viboko hao wamekuwa na madhara makubwa kwa wananchi wanaoishi jirani na mito na maziwa na nchi ya Sudani hivi leo inatarajiwa kutangaza baraza huru la kiutawala ikiwa ni hatua ya awali baada ya kutiwa saini azimio la katiba lililoruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa hapo jana. Mamia ya wananchi walijitokeza hapo jana kwenye viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum kusherehekea makubaliano yaliyofikiwa kati, kati ya viongozi wa waandamanaji na wale wa baraza la kijeshi hapo jana. Namu, asante sana msikilizaji ambaye unaendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Inaitwa Emmanuel Richard Makundi. Tukio lililokuwa la furaha na shangwe liligeuka kuwa majonzi baada ya wapiganaji wa Islamic State kutekeleza shambulio kulenga sherehe ya harusi kwenye mji wa Kabul nchini Afghanistan ambako watu sitini na watatu wamepoteza maisha na wengine mamia kujeruhiwa. Shambulio, shambulio hili baya zaidi kuwahi kutekelezwa katika kipindi cha miezi kadhaa ambapo limetekelezwa wakati huu viongozi wa kundi la Taliban wakikamilisha makubaliano na serikali ya Marekani kuhusu kupunguzwa kwa wanajeshi wake nchini humo. Licha ya wanamgambo wa Taliban kusitisha mashambulizi yao kwa muda, kundi la Islamic State lenyewe limeendelea kutekeleza mashambulizi kulenga vyombo vya usalama na raia. Mamlaka kwenye kisiwa cha Gibraltar ambacho ni sehemu ya Uingereza zimekataa shinikizo la Marekani kutaka ziendelee kuishikilia meli ya mafuta ya Iran ambayo imekuwa ikishikiliwa kwa majuma kadhaa. Serikali ya Gibraltar imesema haitaenda haita mahakamani, kutaka meli hiyo iendelee kushikiliwa, ikisema vikwazo vya Marekani dhidi ya Iran havifanyi kazi kwenye nchi za Umoja wa Ulaya. Marekani ilitaka serikali ya Gibralta kuendelea kuizuia meli hiyo ya mafuta ya Iran, ikisema nchi hiyo imekiuka vikwazo vya kimataifa na meli yake ilikuwa ikipeleka mafuta nchini Siria na watu zaidi ya laki moja hawana makazi nchini Bangladesh baada ya nyumba zao kuungua moto katika moja ya eneo ambalo lina msongamano mkubwa wa nyumba. Eneo hilo ambalo liko katikati ya mji mkuu Daka lilianza kuungua siku ya Ijumaa, ambapo moto liliteketeza zaidi ya makazi elfu mbili, imesema taarifa ya kikosi cha zimamoto nchini humo. Maelfu ya watu wanapatiwa hifadhi ya muda katika shule za msingi na sekondari. Bukavu 98 FM. Ni saa kumi na mbili na dakika tisa msikilizaji, kwa saa za hapa Afrika Mashariki na kuona Hamisi Churi katika mtandao wetu wa kijamii wa Facebook kutoka Uswahilini na Arusha Tanzania. Magonjwa ambayo ni tishio kwa raia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni vyema serikali ya nchi hiyo kwa kushirikiana na shirika la afya duniani WHO wavalie njuga kumaliza magonjwa hayo. Asante sana. Pia Jeff Albert, naona uh, umependa ukurasa wetu, ama umependa kile ambacho tumekiandika kwenye ukurasa wetu wa kijamii. Nimpishe basi Ali Bilali na makala ya changu chako chako changu <mulia> Karibu kwa habari nyingine tena, mpenzi msikilizaji, katika makala haya ya changu chako chako changu hapa Radio France International. Kumbuka, makala haya hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Mimi ni Ali Bilibilali. Bienvenue. Hii leo nakuletea sehemu ya pili ya historia ya Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC, ambapo kama unakumbuka, sehemu ya kwanza tuligusia kuhusu namna jumuiya hii ilivyoundwa, malengo yake na mikutano mbalimbali. Hii leo nakuletea sehemu hii ya pili na ya mwisho, ambapo nazungumzia kuhusu mkutano wa 39 wa jumuiya hiyo ambao umefanyika kuanzia Jumamosi na Jumapili jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, ambapo marais 11 na wawakilishi wa nchi wanachama za nchi 16 zinazounda jumuiya hiyo wameshiriki. Stagomena Lawrence Tax ni katibu mtendaji wa jumuiya ya kiuchumi ya nchi za maendeleo ya kusini mwa Afrika SADC, anapongeza ukuaji wa kiuchumi wa baadhi ya nchi wanachama hususan Tanzania. Najua Kiswahili hakijawa lugha rasmi ya, ya, ya Sadak, lakini kwa vile niko Tanzania naomba niseme kwa kifupi nimesema nini ili wananchi walio wengi waweze kunis, kunielewa. Nilichosema nimesema kwamba uhimilivu wa uchumi ni nyenzo muhimu sana katika maendeleo. Nimetoa takwimu ya jinsi nchi wanachama zilivyokidhi vigezo vya uchumi mpana wa SADC. Tuna vigezo na takwimu hizi zimeonyesha kwamba nchi wanachama zinafanya vizuri, na Tanzania ni miongoni mwa nchi wanachama ambazo zinafanya vizuri. Na kwa kipekee kabisa, Tanzania ni nchi pekee yake ambayo imeweza kufikia kigezo cha kufikia asilimia saba ya ukuaji wa uchumi kwa hiyo naomba mjipongeze lakini pia naomba tuzipongeze nchi za SADC kwa ujumla wake kwa kujitahidi katika kukidhi vigezo hivi vya uchumi. Hapo jana Jumamosi, viongozi hao wamemkabidhi uwenyekiti wa jumuiya hiyo Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli kuiongoza Sadek na ambapo alitumia fursa hiyo kuwakaribisha wageni wake nchini Tanzania. Waheshimiwa wakuu wa nchi wenzangu, mabibi na mabwana. Ni heshima kubwa kwangu kupata fursa hii ya kusimama mahali hapa kwa niaba ya serikali pamoja na Watanzania wote kwa kuwakaribisha wageni wetu, viongozi wenzangu wakuu wa nchi na serikali pamoja na ujumbe wenu kwenye mkutano huu wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali za jumuiya yetu ya maendeleo kusini mwa Afrika. Kama mjuavyo, mkutano huu unafanyika ikiwa imepita miaka ishirini tangu baba wa taifa letu Mwalimu Julius Kambarage Nyerere ambaye alikuwa miongoni mwa waanzilishi wa Sadeki afariki dunia. Hivyo basi, tunaahidi kushirikiana na nchi zote wanachama wa Sadek kuhakikisha kupitia mkutano huu, ndoto na mawazo ya baba yetu wa taifa pamoja na viongozi wengine waanzilishi wa jumuiya hii yanaendelea kutekelezwa kwa vitendo. Baada ya kusema hayo, narudia tena kuwakaribisha waheshimiwa wakuu wa nchi kwenye mkutano huu wa 39 wa Sadeki hapa Dar es Salaam mahali penye amani na ambapo ni kitovu cha harakati za ukombozi barani Afrika. Mungu ibariki Sadek, Mungu ibariki Afrika. Asanteni sana kwa kunisikiliza. Karibisho hayo, rais wa Tanzania Joseph Magufuli amesema licha ya kukua kwa uchumi wa baadhi ya mataifa bado kuna tatizo la amani na usalama ambavyo vinatakiwa kutatuliwa. In some of our countries, conflict situation still exist. In addition, there is other security threats including international terrorism, organized crime, climate change, drought, fraud, hunger. Tayari rais huyo ametangaza vipaumbele vinne atavyosimamia katika kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wake ambavyo ni kuimarisha uchumi wa nchi wa shirika wa kuhakikisha ujenzi wa viwanda, kuipigia chepuo lugha ya Kiswahili miongoni mwa mambo mengine. Nchi hizo wanachama wa SADC zinatofautiana kiwango cha uchumi licha ya kuwa na maliasili za aina tofauti zikiwemo mbuga za wanyama pamoja na madini ya aina mbalimbali. Tayari mawaziri pamoja na makatibu wakuu wa nchi hizo wamekutana katika mikutano ya awali kujadili mambo mbalimbali ya jumuiya hiyo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Antoine Felix Chilombo ametumia fursa ya jukwaa hilo kuwataka wakuu wa jumuiya hiyo kumsaidia kurejesha utulivu mashariki mwa nchi yake. <todit> Ningependa kuomba hapa, kulingana na malengo ya jumuiya yetu, mshikamano wenu wa nchi yangu na watu wake, ili mwisho wa mkutano huu tufikie kuunda kama ilivyo kwa kikosi cha kuingilia kati chini ya MONUSCO ambacho kilifikia kusambaratisha waasi wa M23, kichukue azimio thabiti la kuimarisha vikosi vya jeshi la Kongo ili kumaliza moja kwa moja makundi yote yanayosababisha maafa na madhila kwa wananchi wetu. Napendekeza kuundwa kama ilivyo muungano wa kimataifa dhidi ya ugaidi, kikosi cha kikanda kwa ajili ya kumaliza janga hili. Upande wake rais wa Madagaskar Andry Rajoelina amesema yeye ndiye kijana kwa wote, lakini huwezi kumhukumu mwanaume kwa umri wake. Amewataka viongozi wa jumuiya hiyo kuhakikisha wananchi wa mataifa wanachama wananufaika na rasilimali za nchi zao, na jumuiya hiyo isiwi tu ya watu kujiunga na kukutana bila kuwa na mafanikio yote chanya. Mkutano huu ni kilele cha mkutano wa mwaka huu baada ya wiki ya maonyesho ya viwanda kufanyika kati ya Agosti 8 na na tisa, na baadaye mikutano ya maofisa waandamizi wa nchi wanachama wa mkutano huu wa wakuu wa nchi unathamatika hivi leo Jumapili. gile cha utamaduni, tuangazie hapa kuhusu utamaduni wa kumwoza binti wa Kimasai. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Seilegeni kuhusu utamaduni huu. M mimi kwa jina naitwa Seilegeni kutoka tarafa ya ng Ngorongoro, na nimetoka kwenye kikundi naitwa Wadaga ambayo inaunganisha makabila mawili Wamasai na Watatoga. taratibu zikoje za kumwoza binti wa Kimasai? Kwa binti wa Kimasai zamani, maana kwa sasa hivi hamna kumwoza mtoto wa kike. Sasa hivi imebadilika, sasa hivi ni mtoto wa kike anajitafutia mume mwenyewe, anamleta nyumbani. Kwa hiyo hiyo ya zamani tumeshaacha siku nyingi. Kama mimi mwenyewe mfano, sasa hivi mimi mwenyewe nimejitafutia mume, nikampeleka kwa wazazi, wakanikubalia. Kwa hiyo kwa sasa hivi hamna kumwoza mtoto wa kike. Sawa, tuzungumzie hiyo ya kisasa ambayo umempata mchumba, umempeleka kwa wazazi anafata hatua gani mpaka anakuoa? Yaani, tukishakutana na mwanaume tunakubaliana, nampeleka kwetu, naenda kumtambulisha na yeye ndaenda kunitambulisha kwao. Kwa hiyo ndio urafiki naanza hapo mpaka nitakapoolewa pale. Na wakati wanakutambulisha hakuna uh, shamra shamra zozote, labda chakula nini nini, ni kinafanyika? Ndio wakati unaenda nyumbani, lazima iwe na pombe ya wazee, kuna chakula ambayo watapikwa kwa ajili ya wa wamama kwa hiyo lazima iwe na sherehe aha. Na utambulisho wenyewe ndio hii inaitwa kutoa posa, kwa maana ya kwamba anakuja kutoa barua na kuleta ombi la kukuoa. Ndio wakati unapeleka nyumbani, wewe mwenyewe unaenda unamwambia, baba, nimempata huyu mwanaume ndiye atakaye nioa. Kwa hiyo yule ambaye amekuchumbia ukiwa tumboni na umeshaenda kusoma huyo atakuwa um, ha, hayupo e. wakati anakuja kuleta posa na nini, ni vyakula gani vinapikwa pale? kwa mzee. Kwa hiyo wakati naenda kwa mzee lazima ndugu zao wa yule mzee awepo na anaandaa sherehe mwenyewe. Ha, mahari ni kiasi gani? Tumezoea, kuna wengine wanatoa ng'ombe, kuna wengine wanabadilisha kuwa fedha. Hata sisi kwa sasa hivi tu hata kama ukiolewa kuna ndama mbi, mbi, mbili, ndama jike na dume ambayo ndio wataingia nyumbani ndio msichana um, um, ndio atatoka. Mbona chache? Ndama ndama, dama na na moja na ndama jike na ndama ya dume, sio ng'ombe hamsini ng'ombe mia tano Hapana. Kwa nini imebadilika sasa hivi imekuwa ni ndamu? Ni makubaliano ya upendo wa mwanamke wa mtoto wa kike na yule mme, endapo utaenda pale, utakaa umezaa, kama huyo mtu atakubali kuna nikuunganisha wale wale ndugu, na awezi kupeleka ng'ombe nyingi ili mkienda kukosana wasija kadaia. Aha, kweli zamani maana ilikuwa ukipeleka ng'ombe nyingi binti huwezi kurudi nyumbani na kuwa ni kasheshe. Hiyo ime, imesaidia mabadiliko kiasi gani kukubaliana kwamba itolewe ndama badala ya kutoa ng'ombe nyingi? Kwa sasa hivi imesaidia maana wa, wa, wa, watoto wa kike wamenyanyasika sana kutokana na hizo ng'ombe nyingi ambayo unapeanwa alafu wewe unalazimika kwenda kuolewa. Kwa hiyo kwa sasa hivi msafi hawezi kuchukua ng'ombe ili mtoto wako akienda kunyanyaswa aweze kurudi kwako. Ku. Ha, na pengine hii imesaidia kuondokana na unyanyasaji mtu akishajifungua amempata watoto sasa. Wengi wa, wengi wanapeleka kiasi gani cha ng'ombe wakati wameshapata watoto e? Ndio, yani huyo atakuwa tu makubaliano, maana kama atakuwa na shida kwenye hiyo boma yetu kama ni nise, niseme mimi mume wangu ataweza kuwasaidia wale ndugu. Haya, tuzungumzie kidogo mavazi ya Kimasai. Mwanamke wa Kimasai anavaa mavazi ya namna gani? Mwanamke wa Kimasai anavaa mavazi kama haya Ah, ambayo ni kwa kuyasimulia kwa sababu najua hata rangi pia zina maana, kama hii rangi, kuna rangi anaitwa endomononi, ambayo jina la endomononi ni jina la mama mwanamke mwenyewe ndio. Ah, ah, siwezi nikavaa rangi ingine, labda ya pinki, au kama hii aliyovaa baba. Mwanaume hawezi kuvaa hii nguo, ni wamama tu ndio wanafaa. Na hizi na, shanga ambazo naona umevaa, kuna zingine zimezunguka E, shingoni ni za namna gani hizi ushanga? Mimi kama mwanamume ndio nafaa hizi, lakini kama hizi tunashare na wanaume hizi, lakini hizi mwanamume hawezi kuvaa hata hii hawezi kufaa. Aha, msikilizaji, hii anayoionyesha ambayo anasema hawezi kuvaa mwanaume ni pana hivi na inakuwa imekaa kama sahani imezunguka shingoni kwake. Je, mabinti wanavaa za namna gani? Anaweza kavaa kama hizi ulizovaa wewe, kuanzia binti ndio anafaa hizi, si tunaandaa ushanga wa binti kama hizi naweza kutofautishaje, kama hii ya ni ya binti na hii ni ya mama mtu mzima? Kama mimi nikisha kuwa mtu mzima nafaa hii moja ndio. Ah, msichana anavaa nyingi M, msichana anavaa mbili. Unawaambiaje sasa, wanawake wengine na jamii nyingine ya Kimasai kuhusiana na utamaduni wa Kimasai? Mimi namwambia wana wanangorongoro, au jamii ya Kimasai kuhusu utamaduni, tusiachie tamaduni yetu, tusikilie tamaduni yetu. Asante nikushukuru. Jina lako tena na langu, naitwa Saile Keni kutoka na kipengele cha muziki ni kuletee wimbo huu mpya kabisa wa kundi la The Mafic, kundi linaloundwa na wanamuziki watatu kutoka nchini Tanzania, ambapo mmoja kati yao ametoweka katika mazingira ya tatanishi. Msanii huyo ambaye anafahamika kwa jina la Mbalamwezi amefariki, inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Watu mbalimbali wakiwemo wanamuziki wamejitokeza msibani jijini Dar es Salaam kwa ajili ya mazishi ya mwanamuziki huyo. Haya, sikiliza ngoma ya kundi hili la Mafik ikiwa ni ngoma mpya kabisa ambayo imewekwa mtandaoni siku tano zilizopita. Vesi ya pili ndiyo yake bala mwezi <gulia> Msikilizaji, tutamatishia hapa makala yetu ya changu chako chako changu. Ungana nami tena Jumapili ijayo tukijaliwa. Mimi ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche. So dakta so, ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi, hujambo msikilizaji wa RFI ya Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo yetu haya. Leo jioni, miongoni mwa utakayasikia ni pamoja na wakuu wa nchi za SADC wahitimisha mkutano wao nchini Tanzania, nchi ya Sudani kutangaza baraza huru la utawala baada ya kutiwa saini kwa azimio la katiba hapo jana, na maelfu ya wandamanaji wamejitokeza kwenye mji wa Hong Kong kuonyesha mshikamano. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie harafa yako kwenda kwenye namba 57477. Usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, lakini pia kupitia ukurasa wetu wa kijamii na kwenye Facebook, RFI Kiswahili. Mkutano wa 39 wa wakuu wa nchi na serikali kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC umemalizika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania na viongozi kukubaliana kuendelea kudumisha amani na utulivu kwenye nchi zao huku akiitaka nchi ya Burundi kurekebisha kasoro zilizopo ili kuwa mwanachama. Mwanahabari wetu Stephen Mumbe amekuwa akihudhuria mkutano wa SADC na kutuandalia ripoti ifuatayo. Akifunga mkutano huu wa siku mbili, mwenyekiti mpya wa jumuiya hiyo, rais wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, amesema miongoni mwa mambo aliyojadiliana ni pamoja na hali ya usalama nchini DRC, ombi la Burundi kuwa mwanachama, namna ya kukabiliana na majanga na kuondolewa vikwazo kwa nchi ya Zimbabwe. Swala la ombi la Burundi kujiunga na SADC pamoja na swala la vikwazo kwa Zimbabwe. Tumekubaliana kuwa tuendelee kufanya mawasiliano na jumuiya za kimataifa ili kuwezesha kuondolewa kwa vikwazo. Miongoni mwa mambo yaliyoridhiwa katika mkutano huo ni pamoja na kutumika kwa lugha ya Kiswahili kama lugha ya nne katika jumuiya hiyo. Rais Magufuli anasema yupo tayari kuzisaidia nchi wanachama kufundisha lugha hiyo katika nchi zao. Afrika ya Kusini kuanzia mwakani itaanza kufundisha kwenye shule zake, sisi Tanzania tutakuwa tayari kuwaunga mkono ikiwemo kwa kutoa walimu na nyenzo mbalimbali mbali za kufundishia. Rais wa Msumbiji Filipe Nyusi anasifu jitihada za kuimarisha jumuiya hiyo na naamini Rais Magufuli atawafikisha waendapo. Umeapishwa jana, ikiwa kama umezaliwa jana, lakini umezaliwa mtoto mkali wa kukimbia kabisa kuanzia jana, usio na wasiwasi, sisi tutakufuata. Mkutano huu umeridhia na kusaini itifaki nne ikiwa ni pamoja na itifaki ya viwanda na kufanya marekebisho ya itifaki ya kubadilishana wafungwa ili watumikie vifungo vyao katika nchi zao, pamoja na kusaini marekebisho ya itifaki ya makosa ya jinai. Mkutano ujao wa SADC utafanyika mwakani katika mwezi wa Agosti katika jiji la Maputo nchini Msumbiji. Mtoto wa miaka mitano mwenye albinism amekutwa ameuawa nchini Burundi, huku sehemu ya viungo vyake vya mwili vikiwa vimekatwa ikiwa ni wiki moja tangu aripotiwe kupotea. Tukio hili ni mfululizo wa matukio ya mara kwa mara yanayoripotiwa katika nchi za Afrika ambapo mauaji yao yamekuwa yakihusishwa na imani za kishirikina. Na nchi ya Sudani hivi leo inatarajiwa kutangaza baraza huru la kiutawala ikiwa ni hatua ya awali baada ya kutiwa saini azimio la katiba lililoruhusu kuundwa kwa serikali ya umoja wa kitaifa. Mamia ya wananchi walijitokeza hapo jana kwenye viunga vya mji mkuu wa nchi hiyo Khartoum kusherekea makubaliano yaliyofikiwa kati ya viongozi wa waandamanaji na wale wa baraza la kijeshi. Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Maelfu ya waandamanaji wanaopigania demokrasia wamefurika kwenye mji wa Hong Kong katika kile kinachoonekana ni kutuma ujumbe kwa viongozi wa eneo hilo kuwa bado wana uwezo wa kuitisha maandamano makubwa zaidi. Mwanahabari wetu Stephen Mumbi ana maelezo zaidi. Makumi kwa maelfu ya waandamanaji wakiwa wamebeba miamvuli walijitokeza katikati ya jiji la Hong Kong licha mvua kubwa iliyoonyesha huku akikaidi amri ya polisi ya kuwataka wasisogee katikati ya mji. Maandamano ya hivi leo, ambayo yameendelea hadi usiku, yaliitishwa na viongozi wake kujaribu kuonyesha kuwa wanaweza kufanya maandamano ya amani, tofauti na namna ambavyo viongozi wa Hong Kong wamekuwa wakijaribu kuonyesha kuwa ni ya vurugu. Haya yanajiri wakati huu kukiwa na hofu kuwa huenda utawala wa Beijing ukatuma wanajeshi kukabiliana na maandamano zaidi. Tukio lililokuwa la furaha na shangwe liligeuka kuwa majonzi baada ya wapiganaji wa Islamic State kutekeleza shambulio lililolenga sherehe ya harusi kwenye mji wa Kabul nchini Afghanistan, ambapo watu 63 walipoteza maisha na wengine mamia walijeruhiwa. Shambulio hili ni baya zaidi kuwahi kutekelezwa katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita ambapo linatekelezwa wakati huu viongozi wa kundi la Taliban wakikamilisha makubaliano na serikali ya Marekani kuhusu kupunguzwa kwa wanajeshi wake nchini humo. Licha ya wanamgambo wa Taliban kusitisha mashambulizi yao kwa muda, kundi la Islamic State lenyewe limeendelea kutekeleza mashambulizi kulenga vyombo vya usalama na raia na watu zaidi ya laki moja hawana makazi nchini bangladesh baada ya nyumba zao kuungua moto katika moja ya eneo ambalo lina msongamano mkubwa wa nyumba eneo hilo ambalo liko katikati ya mji mkuu dhaka lilianza kuungua siku ya ijumaa ambapo moto uliteketeza zaidi ya makazi elfu mbili imesema taarifa ya kikosi cha zimamoto nchini humo maelfu ya watu wanapatiwa hifadhi ya muda katika shule za msingi na sekondari Ni saa kumi na mbili na dakika 36 kwa saa za hapa Afrika Mashariki. Fredrick Nwaka anakuja na makala ya jukwaa la michezo. Habari za jioni hapo ulipo. Sina shaka ubuheri wa afya msikilizaji, na ungana nami katika makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili, siku ambayo mkutano wa wakuu wa nchi wa Jumuia ya maendeleo ya, ya kusini mwa Afrika SADC umetamatika nchini Tanzania. Lakini kikubwa leo katika makala ya jukwaa la michezo msikilizaji, tunaangazia mashindano ya All Africa Games ya ambayo yanatazamiwa kuanza hapo kesho, ikiwa ni makala ya kumi na mbili ya mashindano hayo tangu yalipoasisiwa na yanatazamia ya kufanyika katika mji wa Rabat huko nchini Morocco, kuanzia kesho Agosti 19 hadi 31, na, na ni mashindano ambayo yatashirikisha wanamchezo zaidi ya 300 kutoka mataifa 54 barani Afrika wa michezo mbalimbali ikiwemo riadha, kuogelea, mpira wa, wa table tennis ama tenisi ya mezani na, na mwingineyo. Basi kwa yoyote, ungana nami Fredrick Nwaka, na hii leo basi katika jukwaa la michezo nimemwalika kwa njia ya simu katibu mkuu wa shirikisho la riadha Tanzania Wilhelm Gidabudai, anaungana nasi akiwa Arusha, kaskazini mwa Tanzania, na vilevile vile, vile, tumeungana na mwandishi wa sporti wa kituo cha taifa, cha, kituo cha taifa nchini Kenya KBC, Ricky Ogola anaungana nasi akiwa Nairobi nchini Kenya. Amekuwa akiripoti mara kadhaa kuhusu mashindano ya riadha na mashindano ya All Africa Games. Karibuni sana katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Naam, nanipata uh, Ricky Ogola. Naam, msikilizaji basi, uh, tuta hivi punde tutarejea kwa wachambuzi wetu ambao tutaungana nao hi leo katika makala ya jukwaa la michezo, lakini kiujumla, tuanze kwa kuangazia yale ambayo tumekuandalia katika dondoo za sporti. Uh, hivi leo ambayo yanaendelea duniani kwa sasa ambapo tunaanzia kule nchini Nigeria. Meneja wa zamani wa timu ya taifa ya Nigeria, Super Eagles, Samson Siasi amesema hana haraka ya kusafisha jina lake. Mapema wiki hii FIFA ilitangaza kumfungia maisha Siasi ya kujihusisha na soka kwa madai ya kwamba alipokea hongo ili kupanga matokeo. Sasa ripoti uh, zinasema kwamba meneja huyo atakuwa ameliacha swala hilo kwa wanasheria wake ili waweze kuchukua hatua juu ya swala hilo. Tufahamu kwamba FIFA ilimfungia lakini pia na kumtoza faini ya dola elfu hamsini za Marekani. Kule nchini Ando, Honduras, mashabiki watatu wa soka wamepoteza maisha na wakati mashabiki wa klabu mbili mashuhuri za soka nchini humo walipokabiliana nje ya uwanja wa michezo wa kitaifa. Mashabiki wa Olimpia na Motagua ambao ni wapinzani wa, wa jadi walipambana nje ya uwanja kabla ya mchezo wa baina ya timu hizo mbili. Vitendo vya vurugu baina ya mashabiki wa soka vimekuwa vikitokeza mara kadhaa katika mataifa ya Amerika ya Kusini, ambapo mwaka wa jana mashabiki wa River Plate na Boca Junior walikabiliana vikali na kulazimu mamlaka za soka kuhamishia mchezo huo kule nchini Uhispania, na leo uh, mchezaji wa safu ya ulinzi wa zamani wa klabu za Arsenal uh, Chelsea, AS Roma na LA Galaxy ya Marekani Ashley Cole ametangaza rasmi kustaafu kucheza soka akiwa uh, amezitumikia klabu hizo kwa vipindi mbalimbali mbali. Na ripoti zinasema kwamba mchezaji huo sasa anaangalia maisha nje ya uwanja baada ya kudumu katika mchezo wa soka kwa zaidi kwa karibu miongo miwili kufikia hivi sasa. Na tunapozungumza hivi sasa, msikilizaji, mechi kadhaa za ligi kuu mbalimbali barani Ulaya zimekuwa zikiendelea, nchini Uingereza mchezo wa kwanza ambao ulitamatika kati ya Sheffield United ambayo imeichapa Aston Villa bao moja kwa bila, na sasa mchezo ambao unaendelea baina ya Chelsea na Manchester City, na tutakujuza matukio ya ligi nyingine ambazo zinaendelea kule nchini Ufaransa na kwingineko. Naam, sasa turejee mjadala hapa, naona mwenzangu Makundi ana jaribu kutafuta wachambuzi wetu ambao tume tunazungumza nao leo katika makala ya jukwaa la michezo ambapo tunaangalia mashindano ya All Africa Games ambayo yanaanza kesho kule Rabati nchini Moroko, yakishirikisha michezo mbalimbali, lakini hasa hasa tunatuama kuangalia mchezo wa riadha tuki, tukiangazia mataifa ya Afrika Mashariki na Kati namna yalivyojiandaa kwa kina katika mashindano haya. Tunafahamu kwamba hii ni makala ya kumi na mbili tangu kuasisiwa kwa mashindano haya ambayo awali yalipangwa kufanyika nchini Equatorio Guine, lakini kutokana na sababu za kiuchumi nchi hiyo ya Afrika kati, ili kata, ili Ohio, ya kati iliomba udhuru wa kuandaa mashindano hayo, hivyo basi yakahamishiwa kule nchini Moroko. Naam, asante sana na makundi yananiambia mambo yako barabara sasa. Uh, Riki Ogola umeungana nasi ukiwa hapo Nairobi nchini Kenya. Asante sana na karibu katika makala ya jukwaa la michezo uh, shukran kaka Fredrick. Naam asante sana. Basi moja kwa moja nianze ni, ni na wewe makala ya kumi na mbili ya mashindano ya All Africa Games yanaanza kesho nchini Morocco. Hebu tuambie kwa mtazamo wako namna maandalizi yalivyo, hadi kufikia hivi sasa mashindano haya yanakwenda kuanza hapo kesho. Eh, shughuli zote na mikakati yote ishafanywa kwa njia ya kabambe kuhakikisha kwamba vikosi ambavyo vinawakilisha asa so upande wa Kenya, uh, vinanawiri na kujaribu kuboresha matokeo kulingana na namna walivyofanya katika makala ya awali ikiwa ni ya mwaka elfu mbili na kumi na tano na, na, na, na kila kitu kishwari, ni kusubiri tu mambo kuanza nanga kesho. Uh, swala ambalo linajadiliwa hapa pia ni kwamba wengi wanahoji maandalizi ya mataifa ya Afrika Mashariki, ni michezo mingi, karibu michezo ishirini na sita uh, chila mbali uh, mchezo wa riadha ambao Kenya imejipambanua na mataifa kama Uganda uh, Ethiopia uh, wengi wanaona kwamba maandalizi ya nchi za Afrika Mashariki na kati kwa michezo mingine si kwa kiwango hicho ikilinganishwa na mataifa kutoka kaskazini mwa Afrika uh... Ni ni ukweli kwamba wanahoji jambo la ukweli, maanake ukiangalia kama hapa nchini Kenya au Afrika Mashariki kijumla uh, huwa tuna mtizamo mkubwa sana kwa wanariadha pekee, ila tunasahau vitengo vingine, maanake wanariadha siku zote ndo wanaobeba au kuotua shaba kwa wingi sana au zile medali kwa wingi, ila ukiangalia katika maandalizi, katika michezo kama vile badminton iwe ni kama vile michezo ya Uh, sio kwamba hazizingatiwi, ila ukiangalia uh, viwango vyake nchini au nchi za Afrika Mashariki, uh, michezo ni ambayo haijakuzwa sana ikilinganishwa na mbio au riadha. Nam, asante sana. Sasa tu tuame hapo Kenya. Wewe umekuwa ukiripoti mashindano haya uh, mwaka elfu mbili na kumi na tano lakini pia bila shaka mwaka elfu mbili na kumi na moja Kenya imepeleka jumla ya wanamichezo sabini na watano kutoka orodha ya awali ya wanamichezo tisini na sita ambayo, uh, katibu mkuu wa wizara ya michezo nchini Kenya, Kiri, Kirimi Kiberia, aliitaja, lakini tunaambiwa kwamba uh, Timu ya Kenya imepata changamoto punde baada ya kuwasili uh, nchini Morocco. Ripoti hizi zikoje na pengine zinaweza kuathiri kwa na, namna yoyote ile e, ushiriki wa Kenya katika mashindano haya? Imetokea kwamba ni jambo limetokea, ila kutoka katika kitengo ambacho kinasimamia wanariadha uh, the Kenya National Sports Council wanajaribu kupuzulia mambo, ila kupitia kwa wanariadha ambao sitawataja hapa, wamekuwa wakisema kwamba mapokezi yao hayakuwa salama na wengine wao walikuwa wanalalamikia kwamba uh, jezi za kutumia katika vitengo tofauti vya uh, michezo hawako wamepata kwa wakati. Ila kuzungumza na maafisa ambao wanasimamia vikundi hivi au vikosi hivi ambavyo vinaenda kuwakilisha Kenya, wamejaribu kupuuzilia mbali, na wakasema kwamba lolote ambalo litatokea katika kambi ya timu ya Kenya, labda tu ni kwamba vitu havijawasilishwa rasmi kwa timu maanake, na michezo inaanza kwa siku tofauti Hivyo basi kuna mikakati e, ya kuhakikisha kwamba kila kitu kipo sawa hivyo. Kulingana na idara au afisa ambao wanasimamia wanariadha hawa, hamna lolote ila, kutoka kwa wanariadha wenyewe wamesema wana dosari, ila hawangependa kutajwa. Hivyo bila shaka uh, ni mambo ambayo yako ndani hasa, lakini hayaelezi haya. Tutarudi tena kwako uh, Makundi. Pia amekuwa akifuatilia namna ushiriki wa Tanzania katika mashindano ya mwaka huu na hususan, Tanzania imekuwa na changamoto ya kupata medali. Na utafahamu wiki hii katika matangazo yetu tulizungumza na katibu mkuu wa shirikisho la riadha Tanzania, alisema matumaini ya kufanya vyema ni nusu kwa nusu. Makundi, Tanzania imepeleka wanariadha sita pekee. Na nadhani ndio changamoto ambayo uh, kwa Tanzania imekuwa ime nayo kwa muda mrefu zaidi, kwa sababu ukiangalia si tu mashindano haya ya uh, All African Games, ambapo Tanzania imekuwa ikipeleka uh, wachezaji wa riadha tu peke yake. Nakumbuka ni miaka michache mi nyuma e, tulipeleka wanariadha na hata watu wa masumbwi. Tofauti ni kwamba Tanzania bado kana kwamba mchezo wa riadha ama viongozi walioko madarakani bado hawajauchukulia kwa umakini wake na kuupa nafasi na kuona kwamba unaweza ukatoa sifa kwa Tanzania. Kulikuwa na wanariadha uh, wengi maarufu ambao walifanya vizuri katika mashindano ya Olimpiki, katika mashindano ya dunia, walifanya vizuri sana, lakini miaka hivi karibuni a uh, ingekuwa kwenye mpira wa miguu, kuna neno ambalo limekuwa likitumika sana kwamba ni kichwa cha mwenda wazimu. Katika riadha, ni lazima ifike wakati viongozi wajifunze, pengine kuona kwa nini Kenya au kwa nini Uganda wanafanikiwa katika riadha na kwa nini Tanzania Burundi, pamoja Tanzania na Rwanda hawafanikiwi sana katika riadha. Wakati mwingine Burundi imekuwa ikifanya vizuri katika katika riadha, lakini kwa nini Tanzania na Rwanda hazifanyi vizuri sana katika katika riadha? labda ni wakati umefika sasa wa kubadilisha aina ya mchezo ya kwenda kushiriki katika mashindano makubwa kama haya. Mimi nimekuwa nikisema mara nyingi tu kama tunashindwa katika soka na kama tunashindwa hata katika riadha, kwa nini tusipeleke michezo mingine ambayo labda pengine inaonekana ni rahisi. Mashindano mengi yanakuwa na mash... laba... mfano mchezo wa baiskeli mafundi nam, mchezo wa kuendesha baiskeli, kuna klabu nyingi tu za, za, za, za, za kuendesha baiskeli, lakini vyama hivi haviwezi kujiendesha. Vyama hivi havina muunganiko, havina, zile, hazina, havina vile, zile uratibu mzuri wa kuwawezesha waweze kushiriki katika mashindano kima ya kimataifa ya baiskeli. kumekuwa Kwanini tu, kwanini Rwanda uh, wanapiga hatua? Baada ya kuona kwamba labda pengine katika riadha masumbwi na mengineo hatufanyi vizuri, kwanini wameamua kuwekeza katika baiskeli? Kwa sababu sasa hivi kuna miongoni mwa mbio kubwa barani Afrika ni Tour du Rwanda, ambazo zimekuwa zikifanyika kila mwaka kule nchini Rwanda. Kwa hivyo ifike wakati Tanzania na yenyewe ijifunze. Kama hatufanyi vizuri katika riadha, tupeleke walenga shabaha. Tunao askari katika jeshi, katika no. jeshi la wananchi wanaojua kupiga shabaha, tuwapeleke katika mashindano ya kulenga shabaha na makundi tu... Hebu no. e, tumsikie pengine, uh, wiki hii Gidabudai alizungumza, alafu pengine utatueleza ma, matumaini yako wewe mwenyewe pia kwa namna ambavyo una, unaona Tanzania wachezaji walivyopatikana na hata matarajio ya kwamba ikiwa anaweza kuenda kuvuna chochote huko nchini Moroko, wapeleka so, majina kumi na tano kati ya yale majina kumi na tano wamepelekwa wemepe, watu sita tu uh, yuko Gabriel, Ge Gabriel Gerard Gay, yupo Sara Ramadhani, yuko Natalia Elisante, yuko Ali Gulam Rashid, yuko uh, yuko Benjamin mik mimi kama katibu mkuu nimeongea na kila mwanariadha aliyokwenda kwamba ajitahidi, lakini maandalizi si mazuri na wenyewe hawakupatikana kwa njia ya mashindano e, mategemeo yetu kwa kweli, kama ukinipa kwa asilimia ni hamsini kwa hamsini. Makundi umemsikia, uh, anasema <laughs> matazamio ni hamsini kwa hamsini, kwa manake kwa, ni, kwa nini upeleke kama una uhakika wa wachezaji wako kufanya vizuri uh, katika mashindano uh, ya, ya kimataifa mashindano makubwa kama haya wakati ndo, ndo, narudi pale pale, ni lazima ifike wakati tuamue ni kipi ambacho uh, pengine katika michezo uh, Tanzania uh, kupitia wizara ya michezo, ni kipi ambacho Tanzania inakiweza zaidi ili kupeleka timu ya wachezaji ambao watakuwa na uwezo wa kufanya vizuri kuliko kuwa na timu ambayo na tayari we mwenyewe huna uhakika nayo kama itafanya vizuri, kusema kwamba maandalizi sio mazuri. Hii ni moja kwa moja inaashiria kwamba kuna, hakuna ambacho Tanzania pengine inatarajia kukipata katika mashindano ya mwaka huu, na hili ni, ni funzo tosha kwa viongozi kwamba wakati mwingine tusiangalie tu riadha, pengine labda kwa, kwa tunaamini kwa kwa tuna kwamba wachezaji wana, wanaweza kwenda kufanya vizuri katika mashindano ya kimataifa, ni lazima ifike wakati tutambue kwamba tutoe vipaumbele katika baadhi ya michezo ambayo tunaona labda tukipeleka tunaweza tukafanya vizuri manake, tayari uh, kuogelea tayari, riadha hatufanyi vizuri, tayari kwenye masumbu atufanyi vizuri, tayari kwenye soka tufanyi vizuri sana. Kwa hivyo tuangalie na michezo mingine, labda table tennis, labda mpira wa vinyoya, labda na tennis. Uwekezaji ambao inataja kwamba ni changamoto. Sasa tumefanikiwa kumpata makundi, katibu mkuu wa shirikisho la riadha Tanzania, uh, RT Wilhelm Gidabudai. Karibu sana na swali la moja kwa moja, wiki hii ulitueleza kwamba una matumaini nusu kama Tanzania itaweza kuvuna chochote katika mashindano haya. Haya ni mashindano makubwa, umuhimu wake kwa mataifa ya Afrika ukoje, Wile Mgidabudai? Na e, niko Arusha hapa. E, wanariadha wetu wako tayari kule Kibaha kwa ajili ya mazoezi, kwa mujibu wa wale wanaoratibu safari na kambi, ambao ni baraza la michezo pamoja na kamati ya Olimpiki. Uh, sisi RT tulituma majina ya kumi na tano. Mwisho wa siku serikali ikasema wanaweza kuwapeleka watu sita tu na kwamba watawapeleka kwenye kambi iliyoko kule Kibaha, lakini leo eh, nimeshangaa sana kukutana na kijana eh, Gabriel Gai Arusha, wakati sisi RT tunajua kwamba yuko Kibaha kwa ajili ya mazoezi. Sasa hili swala kidogo limenitatiza kwamba tunaambiwa wanariadha wanatakiwa kwenda Kibaha, pamoja na tofauti za eh, different opinion yeah, la, za, za mambo ya high altitude na kadhalika, lakini bado nimeona gea yuko hapa amikijaji... uh, Gidabulai, swali langu ni swali langu ni hili kwamba mashindano ndo haya yanakwenda kungananga kesho. Uh, maandalizi yamekuwa ni hafifu umuhimu wa mashindano haya unatiriwa mkazo si tu Tanzania peke yake, kwa hiyo ukiwa kama katibu mkuu wa shirikisho la riadha, bali hata mataifa jirani na, na Tanzania. Aa, ni mataifa 54 yatashiriki, na ni mashindano makubwa sana All African Games, na ndio mashindano ambayo mwaka 1965 Teresia Dismas fungua pazia ya medali hapa Tanzania kwa kupata medali kule Congo Brazzaville. Ah, sisi tunapeleka watu matumaini yetu ni nimesema ni, 50 50, kwa sababu kadhaa. Moja ni kwamba wanariadha wanaokwenda hatukuwapata kwa njia ya kuwachagua kwa kuwashindanisha na wanariadha wote Tanzania hii, ni kwamba ilibidi tupeleke majina kabla ya deadline tuliopewa na serikali, lakini vile vile kule wanakopelekwa e, jana mwanariadha mmoja ameniambia kwamba Kenya wanapokea karibia milioni sita za Tanzania posho lakini wanariadha wa Tanzania wanapata wanapata laki sita sasa. Unakwenda kumshindanisha mwanariadha wa Kenya anayepokea milioni sita na huyu anayepokea laki sita, hivi ushindani utakuwa sawa? Unajua, hela ni kila kitu, posho ni kila kitu, motivation ni kila kitu. Kwa hiyo mimi niseme, ndio maana nikatumia neno 50 50. Tunategemea kwamba wanariadha wetu watajitahidi sana, lakini wale waratibu ambao ni baraza la michezo pamoja na TOC hawajawapanga vizuri vilivyo. Bila shaka ikiwepo medali, medali ni juhudi zao wenyewe bila shaka. Uh, asante sana uh, William Gidabudai, tutarudi tena kwako baadaye, muda unatukimbia. Uh, Ricky Ogola ukiwa hapo Nairobi, uh, ha haya mashindano Kenya imekuwa kama ikiyatawala hususan katika mchezo wa riadha. Kuna chochote mbali na mchezo wa riadha ambacho wakenya wanatazamia kuvuna medali katika mashindano ya mwaka huu? Eh, katika mashindano ya mwaka huu Kenya ingependa zaidi kuboresha na kuandikisha uh, au kuzidi kusalia kileleni au kidedea kama nchi yenye wanariadha. Maanake tukiendelea katika kitengo cha mbio uh, za mita elfu kumi upande wa wanaume kunao vijana ambao Kenya inategemea kwa hali ya juu sana kufuatana au kuambatana uelejeo, akiwemo Edwin Soi katika kile kitengo. Uh, kunao ku akina uh, Benjamin Kige na George Kiplimo, vijana ambao ni chipukizi katika mbio za kuruka maji na viunzi za elfu mia tatu, yaani vijana si ambao wanategemewa sana huku. Kunaye Georgi Manangoi ambaye uh, wengi sana wanamtazamia kuwa mwanariadha ambaye atakayepeperusha bendera ya Kenya katika kitengo cha wanaume mbio za mita elfu moja mia tano uh, sawia au akijaribu Uh, kusawazisha rekodi ya ndugu huyo anayejulikana kama Elijah Manangoi. Anaye katika vitengo vya kinadada, Wakenya uh, wanatazamia sana mwanadada siumbua katika mbio za mbio za ni mita mia nane kwa, kwa mujibu wa ripoti ya, ya, ya waanda, waandalizi wa mashindano haya likiogola uh, muda unatukimbia sana uh, makundi nirejee kwako, kwa, kwa kwa muktasari, una michezo zaidi ya michezo ishirini na sita nikiangalia hapa uh, kuogelea hii ndio mchezo ambayo inaleta e, wanaweza kusema ni e, e, sifa kwa taifa, kwa mataifa kama imewekeza kikamilifu. Bado inahitaji mazoezi. Tanzania mathalani, hakuna mabwawa ya kuogelea, lilopo ni moja ambayo liko katika viwanja vya jumkana kama sikosei. Lakini ukiangalia pia mchezo kama wa table tennis, tenisi ya mezani, ni mchezo rahisi, lakini unahitaji pia maandalizi. Kwa nini nchi zetu nadhani haziwekezi katika eneo hili na badala yake wanakwenda kama kushiriki tu mashindano haya? Mi nafikiri ni kukosa tu vipaumbele. Mabwawa sasa hivi ya, kumengu, ya, ya kufanyia mazoezi yako mengi, lakini lile ambalo ni standard lipo katika shule ya kimataifa ya Tanganyika L, lakini mabwawa ya, ku, kujifunzia kuogelea yapo mengi, lakini ni, ni, mipango ni kukosa mipango na pengine wakati mwingine uh, kutotambua vile vipaumbele katika uh, kama nchi vipaumbele vyetu, je, ni soka peke yake la wanaume ama ni soka la wanawake ama ni riadha ama ni kuamua mchezo upi ambao tuna, tunaona tuna uweza zaidi na tunaona tukituma wawakilishi wataiwakilisha nchi vema zaidi kuliko kutuma wawakilishi ambao pengine kama anavyosema Gida Budai hapa, hakuna uhakika na mpaka sasa hivi watu hawako kambini, sijui unategemea kwenda kuvuna nini katika mashindano makubwa ya, ya Afrika kama haya. Nafkiri ni, ni kutafuta tu vipaumbele vya michezo ambavyo tunaona kwamba huenda uh, kama nchi ama kama nchi za Afrika Mashariki zinafanya vizuri. Kenya imeshajipambanua kwamba wao ni riadha zaidi, ya watu 60 wanakwenda kushiriki mashindano Uh, Gida Budai, nyinyi kama viongozi, kwa sekunde kumi tu, mnafikiri kuna chochote ambacho mlikifanya katika mashindano haya ka, ka, katika maandalizi haya kabla ya kupeleka wanamichezo wa Tanzania huko Morocco? Sisi tulitekeleza agizo la serikali, wametupa ABC na tukayatekeleza, lakini nikirudi kwenye swala la mabwawa hapo, maana tunaongelea African Games, Tanzania inazungukwa na maziwa mengi, kuna ziwa eh, bahari ya Hindi, kuna Lake Tanganyika na Lake Victoria, lakini ni ajabu kabisa kwamba hatuna Eh, wa, nam na, asante sana ha, uh, Wilhelmu, Gida Budai, asante sana, muda umetukimbia. Tunabudi ha, ha, kukomea hapa katika makala ya jukwaa la michezo. Asante sana uh, Wilhelmu Gida Budai, katibu mkuu wa shirikisho la riadha Tanzania RT, ukiwa hapo Arusha, kaskazini mwa Tanzania na Riki Ogola mwandishi wa spoti wa kituo cha taifa cha KBC nchini Kenya, ukiwa hapo Nairobi, asanteni sana. Nam, asante sana pia mwenzangu Makundi ambaye yuko hapa pia kutamatisha matangazo ya jioni. Karibu sana Makundi. Nam, asante sana msikilizaji, usikose matangazo yetu ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu. Panapo majalo tutakuwa wote. Nikutakie jioni njema yenye mafanikio tele. Kwa heri. <coughs> bendi ya the Mafic, uh, wakiwa wanakwambia vuruga. Na ndivyo ambavyo wanatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Usikose ya kuungana nasi kesho asubuhi katika matangazo yetu mengine ya saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Emmanuel Richard Makundi ni kutakia jioni njema yenye mafanikio tele. Radio France International, endelea kuitegea sikio kwa matangazo mengine zaidi <tipa>